Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeleuka basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana Yanayokujia ni kutoka katika studio hizi za Chamichamu hapa jijini Teheran. Matangazo haya ya idhaa Kiswahili redio Teheran yanasikika uh, kupitia uh, kwenye satellite na kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM katika mikoa kama ya Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Shinyanga, Lindi, Tabora, Kigoma na Mtwara. Nam, kupitia hiyo redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, kama vile Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356547 na mail yetu ya swahili radio arir. Mimi ni Ahmed Rashi, na mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuleteni vipindi vya nuru moja moja ya wahyi, tutakuwa pia na maisho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waziri wa vita wa Israel akiri hawawezi kuharibu mahandaki ya mukawama huko Gaza. Iran yasema baraza la usalama halipaswi kukubali kudanganywa na kutumiwa vibaya. Umoja wa Mataifa wapinga madai ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani kuhusu UNRWA. Na zaidi ya watu milioni 30 wanahitaji misaada ya kibinadamu nchini Sudan. Habari kamili. Waziri wa vita wa utawala wa Kizayuni ametamka bayana kwamba utawala huo ambao umefanya jinai kubwa mno za kuchupa mipaka kwa muda wa miaka miwili kwenye ukanda wa Gaza hauwezi kuangamiza mahandaki na njia za chini ya ardhi za makundi ya mukawama yakiongozwa na Hamas. Televisheni ya al Jazira imemnukuu Israel Katz akisema hayo mbele ya naibu rais wa Marekani wakati akiwa safarini mjini tel Aviv, akizungumza na JD Vance, naibu rais wa Marekani ambaye alitembelea huko Tel Aviv. Israel Katz, waziri wa vita wa utawala wa Kizayuni, amekiri kwamba zaidi ya asilimia sitini ya mahandaki na njia za chini ya ardhi ziko vilevile vile kama zamani huko Ghaza na hazijaathiriwa na mashambulizi ya kikatili ya miaka miwili ya Israel. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimekuwa vikitangaza mara kwa mara kwamba ni jambo lisilowezekana kuangamiza mahandaki ya makundi ya mukawama huko Ghaza, kwani mtandao wa mahandaki na njia hizo za chini ya ardhi ni mkubwa na tata mno na Israel haiwezi kabisa kukabiliana nao. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Israel, hakuna uwezekano wowote wa kumaliza mahandaki huko Gaza, na kwamba makundi ya mukawama yataendelea kutumia njia hizo tata mno za chini ya ardhi kwa ajili ya harakati zao za kuhama sehemu moja hadi nyingine na kwa ajili ya kuwashambulia wazayuni wavamizi. Maafisa wa kijeshi wa utawala wa kizayuni wa Israeli wanakiri kwamba mtandao wa mahandaki umejengwa kwa ustadi na ufundi mkubwa usioelezeka huko Ghaza. Njia hizo hata hazifanani na ni tata mno, na kwamba Israel haina taarifa za kutosha kuhusu muundo na idadi ya mahandaki hayo. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema hati ya Umoja wa Mataifa imekumbana na mitihani mingi mizito kutokana na vitendo vya ukatili na kutumiwa vibaya kisiasa taasisi zake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mer, Amir Said Ravani amesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumamosi na kusisitiza kwa kusema, leo hii hati ya Umoja wa Mataifa ambayo ndiyo msingi wa sheria za kimataifa na ushirikiano wa pande nyingi imekumbwa na mitihani mingi kutokana na vitendo vya uchokozi vinavyoendelea katika kona mbalimbali duniani na kutokana na kuto jali na kutumiwa vibaya kisiasa mifumo yake. Kuna mifano miwili mibaya ambayo inahitaji umakini maalumu wa baraza la usalama, amesema na kuongeza, kwanza, vitendo vya uchokozi vilivyofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya nchi mbalimbali ikiwa ni pamoja na nchi yangu ya Iran tarehe kumi na tatu Juni elfu mbili ishirini na tano utawala wa kizayuni kwa kusaidiwa moja kwa moja na kwa kushirikiana na Marekani ulianzisha vita vikubwa dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran bila sababu wala kuchokozwa. Sasa kuendelea kukaa kimya Baraza la Usalama na kushindwa kuchukua hatua za kukabiliana na ukiukaji huo mbaya wa hati ya Umoja wa Mataifa si tu kunawapa kiburi wachokozi, lakini pia kunadhoofisha sana msingi wa hati ya Umoja wa Mataifa. Vilevile vile, amesema suala la pili ambalo nalo linatia wasiwasi ni matumizi mabaya ya makusudi ya mamlaka ya Baraza la Usalama kulikofanywa na nchi tatu za Ulaya zilizokuwemo kwenye makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Jaribio lao lililoshindwa la kuanzisha utaratibu unaoitwa snapback chini ya azimio nambari 2231 la mwaka 2015, lilikuwa ni hatua isiyo na msingi na haramu, kwani imerejeshea vikwazo Iran ambavyo vilishoondolewa kwa mujibu wa makubaliano ya JCPOA. unaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umepinga taarifa ya waziri wa mambo ya nchi wa Marekani aliyedai kiuongo kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la kusaidia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, lina uhusiano na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anadolu, Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa, amewaambia waandishi wa habari kwamba tayari tulishazungumzia hili suala huko nyuma, hakuna uhusiano wowote baina ya UNRWA na Hamas. Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, ametoa madai ya uongo wakati alipotembelea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, akisema kwamba Umoja wa Mataifa upo katika ukanda wa Ghaza lakini UNRWA haitopewa nafasi yoyote, na kudai kiuongo kwamba eti UNRWA ni shirika tanzu la Hamas. Farhan Haq ameyasuta madai hayo ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani na kusisitiza kwamba UNRWA ina jukumu muhimu la kibinadamu huko Ghaza. Amesema UNRWA ni uti wa mgongo wa shughuli zetu sisi Umoja wa Mataifa za kibinadamu huko Ghaza. Kulikuwa na idadi ndogo ya wafanyakazi wa UNRWA ambao walikuwa na uhusiano na Hamas na tulifuatilia jambo hilo na kuondoa watu hao. Naibu msemaji huyo wa Umoja wa Mataifa pia amesema hakuna uhusiano wowote uliopatikana kati ya wafanyakazi wengine kama ambavyo pia hakuna ushahidi wowote uliotolewa wa kuthibitisha madai hayo. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ iliamua siku ya Jumatano kwamba Israel inalazimika chini ya mkataba wa Geneva kurahisisha mipango ya kufikishwa misaada ya kibinadamu huko Gaza kupitia mashirika yasiyoegemea upande wowote kama vile Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu na UNRWA ili kuhakikisha kwamba misaada ya kibinadamu inawafikia wakazi wa ukanda wa Ghaza. Sudan imekumbwa na moja ya mambo ya dharura mno wa kibinadamu duniani, zaidi ya watu milioni thelathini wanahitaji msaada wa kibinadamu ikiwa ni pamoja na zaidi ya watu milioni tisa na laki sita wakimbizwa ndani wakiwemo karibu watoto milioni kumi na tano katika taarifa ya pamoja kwa vyombo vya habari shirika la kimataifa la uhamiaji iom shirika la wakimbizi la umoja wa mataifa unhcr shirika la watoto la umoja wa mataifa na mpango wa chakula duniani yametaka hatua za haraka na za dharura zichukuliwe kimataifa Taarifa ya mashirika hayo ya kimataifa pia imesema ni zaidi ya siku mia tisa zimepita tangu kuanza mapigano ya kikatili, ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, njaa na kutoweka huduma muhimu katika maisha ya wanadamu, mambo ambayo yamewalazimisha mamilioni ya watu kukimbia na kuishi maisha mazito sana, hasa wanawake na watoto wadogo huko Sudan. Wakati wa ziara hivi karibuni nchini Sudan, viongozi wakuu kutoka mashirika manne ya Umoja wa Mataifa walishuhudia athari mbaya ya mgogoro kote nchini humo, ikiwa ni pamoja na Darfur, Khartoum na maeneo mengine yaliyoathiriwa na migogoro mbalimbali iliyosababishwa na, na vita vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza makundi mawili ya SAF na RSF. Taarifa ya mashirika hayo imeongeza kwa kusema sasa vita vya Sudan vimo kwenye mwaka wake watatu. Mgogoro huo umeharibu huduma muhimu kama vile za afya na elimu. Njaa imeyakumba maeneo mengi ya Sudan na itaendelea kuwa janga kwa wananchi wa nchi hiyo, huku watoto wadogo wa wakiwa miongoni mwa walioathiriwa zaidi. Na jeshi la taifa la Libya LNA, linaloongozwa na Khalifa Haftar na ambalo linadhibiti eneo la mashariki mwa Libya, lilitangaza jana, yani Ijumaa, kwamba limefanikiwa kukomboa raia kadhaa wa Niger waliokuwa wametekwa nyara na kundi moja lenye silaha la Niger tangu miezi 16 iliyopita. Katika taarifa yake kilioitoa kwenye ukurasa wake wa Facebook Kitengo cha habari za vita cha jeshi la taifa la Libya LNA kimesema kuwa operesheni maalumu imefanywa kuwaokoa raia hao wa Naisha waliotekwa nyara na kundi haramu lenye silaha karibu na Al Katurun, kusini magharibi mwa Libya. Eneo hilo liko umbali wa takriban kilomita 180 kutoka mpaka wa Libya na Naisha. Taarifa hiyo haikutaja idadi kamili ya watu hao waliokombolewa lakini video iliyoambatanishwa na taarifa hiyo inaonyesha watu watano wakishuka kutoka kwenye ndege ya kijeshi ya LNA. Katika picha hiyo mmoja wa mateka waliokombolewa anasikika akisema kwamba walikuwa wametekwa nyara na kundi la waasi la Niger linalojiita Patriotic Front for Justice, FPJ. Hilo ni kundi haramu lenye silaha ambalo linaendesha uhalifu wake nchini Niger. Mateka huyo aliyekombolewa anasikika pia akisema kwamba walitekwa nyara tarehe 21 Juni mwaka jana 2024. F P J ni kundi la waasi nchini Niger linalopinga baraza tawala la kijeshi Baraza la kijeshi liliundwa nchini Niger baada ya kuchukua madaraka kufuatia mapinduzi ya 2023 yaliyomng'oa madarakani Rais Muhammed Basrum, ambaye wananchi wa Naija walikuwa wanamlalamikia vikali kwa kuwa kibaraka mkubwa wa dola la kikoloni la Ufaransa na ambaye alikuwa hajali kabisa maslahi ya nchi yake. Mwisho wa taarifa za na kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini afrika ni fursa kubwa ya kiuchumi kwa iran mkuu wa jumuiya ya biashara ya pamoja ya iran na afrika amesema bara la afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na ni fursa kubwa kwa Iran. Masudi Barahman, mkuu wa jumuia ya biashara ya pamoja ya Afrika na Iran, amesisitiza katika jopo la wataalamu wa Afrika juu ya uwezekano mkubwa wa ushirikiano wa kiuchumi wa bara hilo na kusema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na ni fursa adhimu. Akiashiria fursa zinazopatikana kwa Iran katika sekta ya huduma za madini na uhandisi, Brahman ameongeza kwamba barani Afrika miradi yote ya thamani ya zaidi ya dola trilioni elfu moja inaendelea katika maeneo kama vile ujenzi wa mabwawa, nishati mbadala na ukandarasi. Nchi za bara hilo zinakaribisha uwepo wa wataalamu na makampuni ya Iran katika nyanja za uchimbaji madini na hata kumekuwa na mwito kwa wanaharakati wa miradi ya dhahabu wa Iran. Ingawa bara la Afrika liko nyuma ya mabara mengine katika suala la miundombinu, ukuaji wake wa uchumi ni wa juu kuliko wastani wa kimataifa, na hii inachukuliwa kuwa ni fursa ya kimkakati kwa Iran kutanua uhusiano wa kibiashara na uwepo wake katika masoko yanayoibukia ya barani Afrika. Moja ya mbinu za Iran katika maingiliano na nchi za Afrika ni kubadilisha na vitu, kwa maana kwamba badala ya kuuza bidhaa nje, malighafi zinazohitajika na viwanda vya nchi hutolewa. Mtindo huu wa ushirikiano unaweza kuwa njia mwafaka ya kuendeleza maingiliano ya kiuchumi kati ya Iran na bara la Afrika kwa ujumla. Afrika pamoja na rasilimali zake tajiri, masoko yanayoibukia na mahitaji makubwa ya miundo mbinu, inatoa fursa kubwa kwa Iran kuendeleza uhusiano wa kiuchumi na bara hilo. Mapenete erani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Irani. Lulu Moja Moja za Wahii. Asalamullahi wa alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha Lulu Moja Moja za Wahi, kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa nane tutaizungumzia sura ya nane ya Quran ya Al-Anfal, sura inayotupa mwongozo wa kuwa na maisha mema na kutuhusia kuwa na imani thabiti, umoja na subra. Suratu lanfal iliteremshwa Madina na ina aya 75. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na vita, ngawira, imani na misingi ya maadili katika maisha ya kijamii. Jina la sura hii lina maana ya ngawira, na maudhui kuhusu ngawira za vita ni mhimili mkuu wa yanayozungumziwa ndani ya sura hii. Jina jingine la sura hii ni Badr kwa sababu ngawira walizozipata Waislamu zilitokana na vita vya Badr. Kwa muktadha huo, Suratul Anfal inazungumzia masuala yanayohusiana na vita na suluhu, haki na wajibu wa Waislamu katika kukabiliana na maadui, na umuhimu wa umoja na mshikamano katika jamii ya Kiislamu. Aya za mwanzo za Suratul Anfal zinazungumzia ugawaji wa ngawira za vita na haki zinazohusiana nazo, na zinasisitiza kwamba ngawira lazima zigawiwe kwa haki na uadilifu kwa namna itakayohakikisha haki za watu wote zinachungwa na kuzingatiwa. Lakini mbali na hilo, katika mgawanyo wa ngawira za vita, Haki za Mwenyezi Mungu na mtume wake lazima zihifadhiwe kwa sababu sehemu moja ya ngawira inatakiwa itengwe likiwa ni fungu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na hii inabainisha umuhimu wa mahusiano ya waumini na Mwenyezi Mungu na uongozi wa dini katika masuala ya kijamii. Nukta moja muhimu sana katika suala hili ni kwamba Waislamu na waumini wanaodai kwamba wanamwamini Mwenyezi Mungu wanapimwa na kutahiniwa katika namna wanavyotekeleza ugawanyaji wa ngawira za vita na kutazamwa kama, je, wanatii kweli amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake au la? Eh, hivyo basi mgawanyo wa ngawira za vita ni mtihani wa kupima imani za Waislamu, na jambo hili linawakumbusha wao kwamba inapotokezea kupata mali na utajiri, wanapaswa wachunge takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kujiepusha na tamaa na ufisadi. Lakini mbali na hayo, katika ugawanyaji wa ngawira lazima wazingatiwe pia masikini na wahitaji na jambo hili linaonyesha umuhimu wa kuhurumiana na kusaidiana katika jamii ya Kiislamu. Kati ya aya zinazotiliwa mkazo mkubwa ndani ya sura hii ya Al-Anfal ni ya 28 ambayo inatoa indhari kwa watu wote juu ya fitna na mtihani mmoja mkubwa. Aya hiyo inasema: najueni ya kwamba mali zenu na wana wenu ni fitna yaani mtihani, na kwamba kwa Mwenyezi Mungu upo ujira mkubwa. Fitna katika aya hii ina maana ya kwamba mali na watoto wanaweza kuwa mtihani wa kupima imani, istikama na uvumilivu wa watu katika maisha. Hii inamaanisha kuwa watu wanapaswa wawe macho katika mapenzi yao kwa watoto wao na juu ya hatari ya uchu wa kupenda na kukumbatia mali na utajiri, na kwamba mapenzi na mafungamano hayo yasiwatie upofu wakaghafilika na Allah subhanahu wa taala na utekelezaji wa majukumu yao ya kidini. Kwa maneno mengine, aya hii inawatanabahisha Waislamu kwamba katika maisha wanapaswa wakumbuke kuwa dunia na vitu vya kimaada vinaweza vikawa mitihani ya kuwapima imani, istikama na uvumilivu wao. Thamani ya mwanadamu iko kwenye akili na busara yake. Asipotumia akili yake kwa hekima na busara atakuwa kiumbe mbaya zaidi kuliko mnyama. Mwenyezi Mungu mtukufu anawaelezea watu wanaosema tumeamini, lakini wakaasi kwa kukataa kumtii Mwenyezi Mungu na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kuwa ni waovu na wabaya zaidi kuliko nyama hoa wa miguu minne ambapo katika aya 22 ya sura hii ya Anfal, yeye Mola aliyetukuka anasema, hakika viumbe viovu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu ni viziwi na mabubu wasiofahamu. Imam Ali alayhi salam amesema, walio wabaya zaidi katika viumbe ni wale wanaoifahamu haki lakini wanaikaidi na kuikufuru lakini mkabala wa watu hao wale wa wanaotii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake hawa wanapewa bishara ya kuwa na maisha na uhai mwema, ambapo aya ishirini na nne ya Suratu l Anfal imelitolea maelezo ya kina hilo kwa kusema, enyi mliyoamini Mwitikieni Mwenyezi Mungu na mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele, na jueni kuwa Mwenyezi Mungu huingia kati ya mtu na moyo wake na kwamba hakika kwake yeye tu mtakusanywa. Hapana shaka yoyote kupiga hatua ya kufuata njia ya Mwenyezi Mungu na sira ya mitume wake huko ndiko kuishi hasa na huo ndiyo uhai halisi, na kujitenga na kuikengeuka njia hiyo ndiyo kifo na mauti ya mwanadamu. Maamrisho yote ya dini na amri zote za mitume ikiwemo hata amri ya vita na jihadi, ndiyo mambo yanayompa uhai wa kweli mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Mwenyezi Mungu mtukufu yeye yu karibu zaidi na mwanadamu kuliko kitu chochote kile, kuliko hata ulivyo moyo wake mtu na nafsi yake mwenyewe. Kwa hivyo muumini hapaswi kuwa na ghururi, na kafiri naye hata kiwi akate tamaa, kwa sababu nyoyo ziko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, na yeye ndiye anayezigeuza nyoyo hizo kutoka hali moja Ahadi nyingine Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni mjuzi wa kila fikra na wazo linalompitikia mtu ndani ya moyo wake. Maudhui nyingine ambayo imezungumziwa kwa uwazi katika Suratul Anfal ni kutakiwa waumini wawe na subra, uthabiti na istiqama katika kukabiliana na matatizo. Sura hii inawahimiza Waislamu kuwa na subra na istikama wanapofikwa na matatizo na changamoto na kuwakumbusha kuwa, kuwa Mwenyezi Mungu yu pamoja na wenye subra. Katika aya ya 46 ya sura hii, Mwenyezi Mungu anasema, namtini Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala msizozane mkaingiwa woga na zikapotea nguvu zenu na kuweni na subra. Hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wenye subra. Kwa mujibu wa aya hii, mhimili wa umoja na mshikamano ni sheria na kiongozi wa dini. Mizozano hukudhoofisheni kwa ndani na kwa upande wa nje hukuvunjieni haiba na heshima yenu. Kwa hiyo inatupasa tuwe thabiti katika utiifu na umoja. Na kama kutakuwa na jambo ambalo haliendani na matashi yetu au limefanywa kinyume na tunavyopenda sisi, tunatakiwa tuwe na subra na tustahimiliane, kuamini kwamba Mwenyezi Mungu yu pamoja na wavumilivu, na wenye subra humwongoza na kumwelekeza mtu kwenye subira na istiqama na kwa hakika nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu huwafikia wenye kusubiri. Kuhusu fadhila zinazopatikana kwa kuisoma suratu Lanfal, kuna hadithi sahihi kadhaa zinazobainisha suala hilo. Imenakiliwa katika kitabu mustadraku Lwasaili ya kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema: mwenye kuzisoma suratu Lanfal na suratu Tauba, mimi nitakuwa mwombezi wake na shuhuda wake siku ya kiama, kwamba yeye yumbali na unafiki, na atapewa mema kumi sawa na idadi ya wanaume na wanawake wote wanafiki duniani, na atafutiwa madhambi yake kumi, na atanyanyuliwa daraja kumi, na arshi na wabebaji wake watamtakia rehma katika siku za maisha yake ya duniani. Na katika hadithi nyingine, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, amesema mwenye kuisoma sura hii, mimi nitakuwa muombezi wake na shuhuda wake siku ya Kiyama, kwamba yeye yumbali na unafiki na ataandikiwa mema sawa na idadi ya wanafiki wote na atakayeiandika na akaifunga mwilini mwake hatosimama mbele ya mtawala ila atapata haki yake, na atamtimizia haja yake, na hakuna mtu yoyote atakayemfanyia uadui na kugombana na yeye isipokuwa atamshinda na ataondoka akimwacha katika hali ya furaha, na sura hii itakuwa kinga kwake. Katika Alburhanu fi tafsiri lquran, iliyoandikwa na Bahrani, imeelezwa kwamba Imam Jafar Sadiq alayhi salam amesema kuhusu fadhila za kuisoma suratu lanfal ya kwamba atakayezisoma sura za Anfal na Baraati kila mwezi, unafiki hautaingia katu ndani ya moyo wake na atakuwa miongoni mwa wafuasi wa kweli Waamiru lmuminina Ali alayhi ssalam, na atakula siku ya Kiyama kwenye meza za vyakula vya peponi pamoja na wafuasi wake, yani mashia wake, mpaka watu watakapomaliza kuhesabiwa amali zao. Kwa muktasari, wapenzi wasikilizaji, ni kwamba suratul anfal ambayo, kama tulivyotangulia kueleza, ni sura iliyoteremshwa Madina. Inachambua masuala ya kijamii, kisiasa na kijeshi katika jamii ya Kiislamu na kuwabainishia Waislamu misingi ya kimaadili na kidini. Sura hii inawakumbusha Waislamu kwamba wanapokabiliwa na changamoto na matatizo inapasa wamtegemee Mwenyezi Mungu na kusonga mbele kwa imani na uchamungu sambamba na kulinda na kudumisha umoja wao ili wasije wakadhofika. Sura hii inawakumbusha Waislamu kuwa katika hali yoyote ile wanayokuwa, wanapaswa washikamane na usuli na misingi ya dini yao na kufanya juhudi katika njia ya Mwenyezi Mungu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni macho yetu magazetini kwa mchana huu wa Jumaa mosi tarehe ishirini na tano Oktoba elfu mbili ishirini na tano. Macho yetu magazetini inaanza kwa kumulika ukurasa kurasa za matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania, na mbele yangu ni gazeti la Tanzania Leo, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wake wa mbele zinasema: Samia asante sana Zanzibar, awashukuru kwa kumpokea kwa kishindo, ahidi kumaliza kero ya umeme Zanzibar. NMB yaweka rekodi mpya kwa ubora Afrika. Na katika ukurasa wa mwisho wa michezo habari ya timu ya soka ya Azam kutinga hatua ya makundi katika mashindano ya shirikisho la soka Afrika imepewa nafasi kwa mapana na marefu. Gazeti la Wamachinga limeandika Samia, Watanzania twendeni tukapige kura, awataka wajitokeze kwa wingi, asisitiza amani na utulivu kila pembe ya nchi, asema Vyombo vya ulinzi vimejipanga kudhibiti kila aina ya chokochoko choko siku ya kupiga kura. Wasira, haki za binadamu haziruhusu kuzuia wengine kwenda kupiga kura. Na Waziri Kombo akutana na mkuu wa misheni ya uangalizi wa uchaguzi ya Umoja wa Afrika. Habari zinazotawala ukurasa wa mbele wa Habari Leo Jumamosi zinasema samia ahidi zanzibar yenye neema tele ataja mambo matano ushirikiano na dkt mwinyi serikali yatangaza mapumziko oktoba 29 waangalizi 67 wa jumuiya ya afrika mashariki kushuhudia uchaguzi na vifaa vya kupigia kura vyasambazwa ni kwenye halmashauri zote Hayo yakiwa ni ya nchini Tanzania. Huko nchini Kenya, mjadala wa nani atarithi mikoba ya aliyekuwa mkuu wa upinzani Raila Odinga, aliyefariki dunia hivi karibuni, umepamba moto. Taifa Leo limeipa nafasi ya kwanza habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele kwa kuandika, nani ameiva? Wanasiasa na wataalamu wasuka mikakati ya kurithi ngome za kisiasa za Raila Odinga. Likitupasha zaidi limeandika wanasiasa wakuu ndani na nje ya ODM wengi wao wakiwa vijana wameanza mikakati ya siri ya kuwania urithi siyasa, wa kisiasa wa aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya, Raila Odinga aliyefariki dunia hivi karibuni. Baadhi ya habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo zinasema mashirika ya kijamii yataka sanamu la Raila Bungeni, jaji mkuu mstaafu wa Kenya ahidi kuiga kui Magufuli na intaneti yazimwa Kamerun. The East African limeandika Jumatano ijayo ya tarehe 29 Oktoba, wa Tanzania wanatarajiwa kushiriki uchaguzi mkuu ambapo watamchagua rais wa bunge na madi wani. Gazeti la Star limeandika kuhusiana kengele ya hatari ya ongezeko la vifo vinavyotokana na uchafu wa hali ya hewa. Habari ninayodondoa katika gazeti la Standard On Saturday inahusiana na madaktari wa kaunti ya Kiambu kuhitimisha mgomo wao baada ya kufikia makubaliano na serikali ya kaunti. Mgomo huo umedumu kwa siku 151 na kukwamisha huduma katika sekta ya afya kwenye kaunti hiyo ya Kiambu. Na kwa huko nchini Uganda, Saturday Monitor na baadhi ya habari zake zinasema mwanajeshi wa jeshi la Uganda UPDF atiwa mbaroni kuhusiana na wizi wa dozi laki moja hamsini elfu za HIV. Kwa akali wanafunzi wanane wamegunduliwa kuwa wajawazito katika wilaya ya Bugiri wakati mitihani ya kumaliza elimu ya msingi ikiendelea na ukichagua mitaala jiandae kubeba majukumu yako, na ni kichwa cha habari kilichoko katika gazeti la Saturday Monitor toleo la mtandaoni. Habari ninayodondoa katika gazeti la Saturday Vision inasema makamu wa rais wa kamati ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu ameelezea masikitiko yake kuhusu uwepo wa zaidi ya migogoro hamsini inayoendelea barani Afrika ikiwakilisha takriban asilimia 40 ya migogoro ya silaha duniani kote. Giles Gare Carebonier asema kwamba kinachotia wasiwasi sana ni kwamba idadi ya migogoro ya silaha barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 45 tangu mwaka 2020. Bismillahi rrahmani rrahim, wassalamu alaikum. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika sehemu hii ya 97 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikima nyingine za Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya tisini na saba ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya tisini. <muchas> alfaqihu kulu lfaqihi man lam yuqannit lnasa min rahmati llah walam yuyisuhum min rauhi llah walam yuminuhum min makrillah. Fakihi na mwana chuoni bora kuliko wanavyoni wote ni yule ambaye hawakatishi tamaa watu na rehma za Allah, ni ambaye hawavunji moyo watu kuhusu huruma ya Allah, na wala hawadanganyi kwamba hakuna adhabu ya Allah. Katika hikma hii ya tisini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi salam anaainisha kwa sura bora na yenye balagha kubwa, tena kwa namna mpya Suala la kuweko mlingano sawa baina ya hofu na matarajio. Anasema fakihi bora kabisa na mtu mwenye busuri na mwono wa mbali kwenye dini ni yule ambaye hawakatishi watu tamaa kuhusu rehma za Allah, wala hawavunji moyo kuhusu huruma za Allah, lakini pia hawapotoshi kwa kuwaambia kuwa hakuna adhabu ya Mwenyezi Mungu bali anaweka mlingano sawa baina mambo mawili muhimu sana kuhofu adhabu na kutarajia rehema za Mwenyezi Mungu. Gari ni chombo kizuri kinachomsaidia mwanadamu kufika anakokwenda. Kila gari inatumia nguvu mbili za dharura. Nguvu ya kwanza ni ile inayotoa msukumo wa gari kutembea, na nguvu ya pili ni ile inayozuia msukumo wa gari kutembea. Nguvu hizi zote mbili ni muhimu sana. Gari huanza mwendo wake kwa nguvu ya msukumo, lakini hakuna yeyote anayekubali kupanda gari ambayo haina breki, na hiyo ndiyo hiyo nguvu ya pili ya kuzuia msukumo. Breki ni nguvu ambayo inadhibiti mwendo wa gari, hususan katika njia za hatari. Cha kufurahisha ni kwamba mfano huu wa gari ambao huenda tukauona ni mwepesi na wa kawaida kabisa, ndio huu huu unaotawala kwenye maisha yetu yote. Mwanadamu ameumbwa kwa ajili ya kumwabudu Muumba wake na kufikia ukamilifu wake wa kibinadamu. Mwenyezi Mungu ameweka misukumo mbalimbali ndani na nje ya nafsi ya mwanadamu ili kumsaidia kwenye safari yake hiyo. Katika upande mwingine hawaa za nafsi na ushawishi wa Shetani unaishughulisha nafsi ya mwanadamu muda wote, ili kumzuia kuendelea na safari yake ya kimaumbile ambayo ndiyo aliyoumbwa nayo na Muumba wake. Lakini kwa mapenzi yake makubwa kwetu, Mwenyezi Mungu ametuwekea nguvu ndani ya nafsi zetu ambazo zinadhibiti safari zetu tata mno katika maisha. Nguvu hizo ndizo hizo zinazoitwa hofu na matarajio. Nguvu hizo ni sawa na mabawa mawili yanayomsaidia mwanadamu kupaa na kuelekea kwenye safari ya kufikia kwenye ukamilifu wake wa kibinadamu ambao Allah amempangia kuwa nao. Imepokewa kutoka kwa maasumu kwamba inabidi kuwe na mlingano sawa baina ya nguvu hizo mbili, isiweko yoyote inayom mwenzake. Sababu yake ni kwamba kama hofu itazidi kiwango cha matarajio, huingia kwenye shimo la kukata tamaa na kuvunjika moyo, na kama matarajio naye yatakuwa makubwa kuliko hofu, mtu humtumbukiza kwenye kutojali chochote na kufanya maovu bila breki wala kizuizi. Katika hali zote mbili mtu anaweza kuona hana njia nyingine ya kukubaliwa toba zake kutokana na madhambi yake mengi, kukata tamaa na rehma za Allah na kuzidi kutopea kwenye lindi la maasi, na hilo hasa ndilo analolitaka shetani Ibilisi. Imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wasalama, ambaye anasema, lau mungejua ukubwa wa rehma ya Mwenyezi Mungu musingeliacha kutenda wema wote isipokuwa mdogo tu ambao hamna uwezo nao, na lau kama mngelijua ghadhabu na hasira za Allah mngeliishi kwa namna ambayo ni kama vile hakuna njia yote ya kuokoka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. leo ni Jumamosi tarehe tatu mfunguo nane jamadul awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu mwafaka na tarehe 25 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi na nne iliyopita alizaliwa Evariste Galois, mtaalamu wa hisabati wa nchini Ufaransa karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Paris. Kufikia umri wa miaka kumi na mbili, Galois hakufunzwa na mtu yoyote isipokuwa mama yake, na alianza kusoma vitabu vya giometri na hivyo kuinukia kielimu. Baada ya hapo alijiunga na chuo ambapo alikuwa akishika nafasi ya kwanza darasani katika kila somo. Baadaye Evarist Galois alianza kutalii elimu ya sabati akiwa na umri wa miaka 18 alikamilisha kazi ya uandishi wa kitabu cha hisabati, na baada ya hapo akaandika vitabu vitatu vipya katika taaluma hiyo na kujipatia umashuhuri mkubwa. Katika siku kama ya leo, miaka 155 iliyopita, alifariki dunia Ayatullahi Mirza Abu Abdillahi Sheikhul Islam Zanjani, Alim na malenga aliyekuwa na uwezo mkubwa wa Waislamu alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na ishirini na nne hijiria mjini Zanjan, mmoja ya miji ya Iran, na akiwa kijana alielekea mjini Isfahan kwa ajili ya masomo. Akiwa katika mji huo alijiunga na chuo cha Hauza, ambacho kilikuwa moja ya vituo vyenye itibari katika elimu ya kidini wakati huo ambapo alifikia elimu ya juu na kisha kurejea nyumbani baada ya kuhitimu masomo yake sambamba na kujishughulisha na kazi ya ufundishaji. Ayatullahi Mirza Abu Abdillah Sheikhul Islam Zanjani kuwa nyuma pia katika uandishi wa vitabu. Um, miaka 144 na iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Pablo Picasso, mchoraji mashuhuri wa Kihispania. Picasso alikuwa mwasisi wa harakati ya cubist, ambaye ilienea kwa kasi kubwa miongoni mwa wachoraji wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 110 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Sayid Ismail Sadr, Alim na mujtahidi wa ngazi ya juu mjini Kadhimia, Iraqi. Alisoma masomo ya awali ya dini ya Kiislamu kwa kaka yake na kisha akaelekea mjini Najafu, Iraqi kwa ajili ya kujiendeleza zaidi katika uwanja huo. Akiwa katika mji huo wa mtakatifu alijifunza elimu ya sheria za Kiislamu yani fiqhi, elimu ya akhlaqi na elimu zingine tofauti za kidini. Baada ya kufariki dunia mwalimu wake mkubwa Ayatullahi Mirza Shirazi, Ayatullahi Sayid Ismail Sadr alichukua jukumu la ufundishaji mjini Karbala huko Iraq. Na katika siku kama leo miaka 33 iliyopita aliaga dunia Abulkasim Halat, mshairi mchekeshaji na mtarijumi wa zama hizi wa kiran alianza kutunga mashairi akiwa na umri wa miaka 16 na akaondokea kubobea katika mashairi ya vichekesho malenga huyo alikuwa akizifahamu vyema lugha za kifarsi kiingereza kifaransa pamoja na kiarabu Nam, hapa ni Terani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kwa sema kweli, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wameendelea kutuandikia, akiwemo Jafari Uledi wa Singida, akiwemo Yazidi Akida wa Tanga, Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Yahya Hasan Muhammad Shebe wa huko Mombasa, Kenya, Shirali Fazli wa Dar es Salaam Tanzania, Sheikh Muhammad Mubarak Shahabal wa Dar es Salaam Tanzania, wote tunashukuru. Fuatoni muhtasari wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Waziri wa vita wa utawala wa kizayuni ametamka bayana kwamba utawala huo ambao umefanya jinai kubwa mno za kuchupa mipaka kwa muda wa miaka miwili kwenye ukanda wa Ghaza hauwezi kuangamiza mahandaki na njia za chini ya ardhi za makundi ya mukawama yakiongozwa na Hamasi na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema hati ya Umoja wa Mataifa imekumbana na mitihani mingi mizito kutokana na vitendo vya ukatili na kutumiwa vibaya kisiasa taasisi zake. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.