Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomona mwanawe anaangamia, akasema, ewe Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, ye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu watapata hasara. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anuani yetu ya intaneti ni Parstoday ir sw. Barua pepe to email ni swahili radio at irib ir. Ama leo ni Jumamosi tarehe tatu mfunguo nane Jamadul Awal mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu sawa na tarehe 25 Oktoba mwaka 2025 miladi ya asubuhi. Mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya lulu moja moja za wahai udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, hekima za Nahjul Balagha na makala ya leo katika historia. Ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Maandamano makubwa dhidi ya Israeli na Marekani yashuhudiwa nchini Malaysia. WHO yasema vivuko vyote vya ukanda wa Gaza lazima vifunguliwe tena. Waziri wa Israeli ya watusi wa Saudia asema endeleni kupanda ngamia na waangalizi wa uchaguzi wa EAC wapelekwa nchini Tanzania. Na sasa ni habari kamili. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Malaysia kuunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani himaya ya Marekani kwa Israel na jinai za utola huo ghasibu katika ukanda wa Gaza. Maandamano hayo yaliyofanyika jana baada ya swala Ijumaa yamelaani vikali mauaji halaiki yanayoendelea Gaza kwa msaada na himaya ya Marekani. Wakiwa wamebeba bendera za Palestina, waandamanaji hao walisikika wakipiga nara dhidi ya Marekani na utawala ghasibu wa Israel. Maandamano hayo yaliishia mbele ya ubalozi wa Marekani mjini Kuala Lumpur, ambapo sauti za nara dhidi ya Marekani na Israel zilisikika. Waandamanaji hao walisikika wakipaza sauti, kifo kwa Marekani, kifo kwa Trump, kifo kwa Israel na Palestina lazima ikombolewe. Aidha walilani tabia ya Donald Trump ya kujionyesha kuanzisha kile kinachoitwa amani huko Gaza. Waislamu hao walitoa wito wa kuundwa nchi huru wa Palestina, mji mkuu wake ukiwa Beitul Muqaddas. Maandamano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel yamekuwa akishuhudiwa katika kila kona dunia na kuonyesha jinsi walimwengu wanavyochukia utawala huo katili. Shirika la Afya Duniani WHO limeelezea wasiwasi wake juu ya kutotumika kwa vituo vingi vya matibabu katika ukanda wa Gaza na kutoa mwito wa kufunguliwa tena kwa vivuko vyote kwenye ukanda huo. WHO imetangaza kuwa tunatoa wito wa kufunguliwa tena kwa vivuko vyote katika ukanda wa Gaza. Shirika hilo la afya la kimataifa limeongeza kuwa baadhi ya vituo vya matibabu katika ukanda wa Gaza havifanyi kazi na havifikiki. WHO imeonya kwamba takriban Wapalestina elfu kumi na tano wagonjwa na waliojeruhiwa, wakiwemo watoto elfu nne katika ukanda wa Gaza wanahitaji kutumwa nje ya ukanda huo ili kuendelea na matibabu na matunzo yao. Hayo yanajiri katika hali ambayo ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza imeripoti kuwa ni malori 986 pekee ya misaada yaliyoingia katika eneo hilo linalozingirwa tangu kusitishwa kwa mapigano kati ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas na utawala wa Israel tarehe kumi mwezi huu. Ugavi unaendelea kuwa duni baada ya miezi kadhaa ya vizuizi na uharibifu wa makusudi kufuatia vita vya mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza, imeeleza taarifa ya ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza. Waziri wa fedha wa utawala wa kizayuni wa Israel katika taarifa yake ya dharau kuhusu Saudi Arabia amesema kwamba hatakubali makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Riadhi ikiwa kutakuwa na sharti la kuundwa dola uhuru la Palestina. Waziri wa fedha wa Israel Bezalil Smotrich amesema kwamba ikiwa Saudi Arabia itasema inataka kuanzishwa kwa dola uhuru la Palestina mkabala wa makubaliano ya kuanzisha uhusiano na Israel, Tutawaambia hapana. Asanteni marafiki, endeleeni kupanda ngamia katika jangwa la Saudia. Matamshi ya waziri huyo wa kizayuni ambaye amekabiliwa na ukosoaji mkubwa, yametolewa wakati ambapo rais Donald Trump wa Marekani anatarajiwa kuwa mwenyeji wa mwanamfalme wa Saudia Muhammad bin Salman katika ikulu ya White House mwezi ujao wa Novemba. Kwa mujibu wa gazeti la Times of Israel, katika safari hiyo Trump anapanga kujadiliana na Bin Salman kuhusu uendelezaji wa makubaliano wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel unaojulikana kama makubaliano ya Abraham, ambayo Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain, Sudani na Moroko zimejiunga nayo hapo awali. Aidha, kwa mujibu wa taarifa hiyo, Riyadh kwa muda mrefu imekuwa ikisema kuwa iko tayari kufanya uhusiano wake na Israel kuwa wa kawaida tu iwapo Tel Aviv itakubali njia mahususi na ya muda ya kuanzishwa kwa taifa la Palestina. Hili ni suala ambalo lichoungwaji mkono mkubwa duniani na hata kutoka kwa baadhi ya washirika wa Marekani. Lakini Israeli na mshirika wake mkuu Marekani wanalipinga vikali. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na no ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Barani Afrika na hususan katika eneo la Afrika Mashariki, waangalizi wa uchaguzi wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC wamepelekwa nchini Tanzania kwa ajili ya kusimamia zoezi la uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika Jumatano ijayo Oktoba 29. Hatua hiyo inafuatia mwaliko wa serikali ya Tanzania ambayo ni sambamba na maagizo ya baraza la jumuiya ya Afrika Mashariki linalohitaji jumuiya hiyo kufuatilia uchaguzi wa nchi zote wanachama. Kiongozi wa ujumbe huo ambaye ni makamu wa rais wa zamani wa Uganda, Dkt. Spesiosa Wandira Kazibwe alizungumza wakati wa uzinduzi wa misheni hiyo kama jumuiya iliyoanzishwa juu ya kanuni za utawala bora, sheria, na heshima kwa haki za binadamu, EAC inazingatia uchaguzi wa kuaminika kama msingi wa demokrasia na ujumuishaji wa kikanda, alisema Wandira Kazibwe. Kwa upande wake, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva amesema kuwa misheni hiyo itatoa taarifa awali muda mfupi baada ya uchaguzi ikifuatiwa na ripoti kamili ya mwisho. Ripoti hizi zitawasilisha tuliobaini na kutoa mapendekezo yenye lengo la kuimarisha michakato ya uchaguzi ya baadaye katika eneo hilo, alieleza. Waangalizi pia watakuwa na fursa ya kutangamana na washikadau wa uchaguzi, kufuatilia shughuli za kampeni za mwisho na kufuatia shughuli hiyo inavyoendelea katika vituo vya kupigia kura, upigaji kura, zoezi la kuhesabu kura na shughuli ya utangazaji wa matokeo ya uchaguzi huo. Uchaguzi mkuu wa Tanzania utafanyika Jumatano ijayo tarehe 29 Oktoba, ambapo watu waliotimiza masharti ya kupiga kura watakuwa na fursa kumchagua rais, wabunge pamoja na madiwani na tukiwa huko huko barani Afrika, shirika la kimataifa la Oxfam limetangaza kuwa zaidi ya watu milioni 21 wanahitaji msaada wa kibinadamu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hii ikiwa idadi ya karibu humusi moja ya watu. Taarifa ya shirika hilo imesema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inakabiliwa na, na mojawapo majanga makubwa na yaliyosahaulika kibinadamu duniani, na kwamba hali inaendelea kuwa mbaya zaidi. Oxfam pia imesema unyanyasaji wa kijinsia umefikia viwango vya kutisha, huku mwanamke mmoja akibakwa kila baada ya dakika nne. Hata hivyo, licha hali hiyo ya dharura, lakini msaada wa kimataifa unapungua, sehemu nyingine ya taarifa ya Oxfam imesema katika muda wa mwaka mmoja ufadhili wa misaada muhimu umepungua kwa thuluthi mbili katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na imelitaka kongamano la kimataifa kuhusu kanda ya Afrika ya maziwa makuu linalotarajiwa kufanyika nchini Ufaransa tarehe thelathini mwezi huu wa Oktoba kuchukua hatua za kivitendo zaidi badala ya matamko na nia. Wakati huo huo mapigano makali bado yanaendelea mashariki mwa DRC licha ya mazungumzo ya kumaliza vita yanayofanyika Doha kati ya serikali na waasi wa AFC na M 23. Pande zote mashariki mwa DRC, yaani waasi wa M 23 na wanajeshi wa serikali wameendelea kukabiliana, huku wote wakituhumiana kwa kuvunja mkataba wa kusitisha vita uliosainiwa mwezi Juni mwaka huu huko Doha, Qatar. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu kisiasa, wa kisiasa ambao asubuhi hii una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Afrika ni fursa kubwa ya kiuchumi kwa Iran. Mkuu wa jumuiya ya biashara ya pamoja ya Iran na Afrika amesema bara la Afrika ni hazina iliyofichika uchumi wa dunia na fursa kubwa kwa Iran. Masud Barhaman, mkuu wa jumuia ya biashara pamoja ya Iran na Afrika, amesisitiza katika jopo la wataalamu wa Afrika juu ya uwezekano mkubwa wa ushirikiano wa kiuchumi wa bara hilo, na kusema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na ni fursa adhimu kwa Iran. Akiashiria fursa zinazopatikana kwa Irani katika sekta huduma za madini na uhandisi, Brahman ameongeza kuwa Barani Afrika, miradi yenye thamani ya zaidi ya dola trilioni elfu moja inaendelea katika maeneo kama vile ujenzi wa mabawa nishati mbadala na ukandarasi. Nchi za bara hilo zinakaribisha uwepo wa wataalamu na makampuni ya Iran katika nyanja ya uchimbaji madini, na hata kumekuwa na mwito kwa wanaharakati wa miradi ya dhahabu wa Iran. Ingawa bara la Afrika liko nyuma ya mabara mengine katika suala la miundombinu, lakini ukuaji wake wa uchumi ni wa juu kuliko wastani wa kimataifa, na hii inachukuliwa kuwa fursa ya kimkakati kwa Iran kupanua uhusiano wa kibiashara na uwepo wake katika masoko yanayoibukia. Moja ya mbinu za Iran katika maingiliano na nchi za Kiafrika ni kubadilishana vitu, kwa maana kwamba badala ya kuuza bidhaa nje, mali ghafi zinazohitajika na viwanda vya nchi hutolewa. Mtindo huu wa ushirikiano unaweza kuwa njia mwafaka ya kuendeleza maingiliano ya kiuchumi kati ya Iran na bara la Afrika kwa ujumla. Afrika pamoja na rasilimali zake tajiri, masoko yanayoibukia na mahitaji makubwa ya miundo mbinu inatoa fursa kubwa kwa Iran kuendeleza uhusiano wa kiuchumi bara hilo. Linaweza kuwa mshirika wa kimkakati wa Iran katika ka kukabiliana na vikwazo vya kimataifa. Fursa za Iran katika suala hili zinaweza kufupishwa kama ifuatavyo: mali asili nyingi na ambazo hazijaguswa. Afrika ina asilimia 30 ya akiba madini ya dunia, 65 ya almasi na 60 ya dhahabu ya dunia. Rasilimali hizi kubwa pamoja na ukosefu wa miundo mbinu ya kiviwanda na kiteknolojia sambamba na uhaba wa miundo msingi ya viwanda na teknolojia ni mazingira mwafaka kwa uwekezaji na usafirishaji wa huduma za kiufundi na uhandisi za Iran. Nchi nyingi za kiafrika zinaendelea na zinahitaji sana bidhaa za matumizi, dawa, vifaa vya matibabu, vifaa vya ujenzi na huduma za kiufundi. Kwa uwezo wake wa uzalishaji wa ndani katika maeneo haya, Iran inaweza kuunda masoko mapya kwa mauzo yake nje nchi. Vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya Iran vimewekwa Kumradhi, vimeweka vizingiti katika biashara na nchi za Ulaya na Marekani. Katika hali hii ya Afrika kama mshirika mpya na uhuru wa kiuchumi, inaweza kusaidia Irani kupunguza utegemezi wake katika masoko ya jadi. Kwa kuzingatia miundo mbinu duni barani Afrika, kuna wigo wa uwekezaji wa pamoja katika usafirishaji, nishati, kilimo na elimu. Irani kwa kupeleka teknolojia na kutekeleza miradi ya pamoja itaweza kuingiza pato, na wakati huo huo kupanua ushawishi wake wa kiuchumi mm. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Lulu moja moja za Wahii. Asalamullahi alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha Lulu Moja Moja za Wahi, kinachochambua kwa muhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa nane, tutaizungumzia sura ya nane ya Quran ya Al-Anfal, sura inayotupa mwongozo wa kuwa na maisha mema na kutuhusia kuwa na imani thabiti, umoja na subra. Suratul Anfal iliteremshwa Madina na ina aya 75. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali mbali ikiwa ni pamoja na vita, ngawira, imani na misingi ya maadili katika maisha ya kijamii. Jina la sura hii lina maana ya ngawira, na maudhui kuhusu ngawira za vita ni mhimili mkuu wa yanayozungumziwa ndani ya sura hii. Jina jingine la sura hii ni Badr kwa sababu ngawira walizozipata Waislamu zilitokana na vita vya Badr. Kwa muktadha huo, Suratul Anfal inazungumzia masuala yanayohusiana na vita na suluhu, haki na wajibu wa Waislamu katika kukabiliana na maadui, na umuhimu wa umoja na mshikamano katika jamii ya Kiislamu. Aya za mwanzo za Suratul Anfal zinazungumzia ugawaji wa ngawira za vita na haki zinazohusiana nazo, na zinasisitiza kwamba ngawira lazima zigawiwe kwa haki na uadilifu kwa namna itakayohakikisha haki za watu wote zinachungwa na kuzingatiwa. Lakini mbali na hilo, katika mgawanyo wa ngawira za vita haki za Mwenyezi Mungu na mtume wake lazima zihifadhiwe kwa sababu sehemu moja ya angawira inatakiwa itengwe likiwa ni fungu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala na mtume wake Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na hii inabainisha umuhimu wa mahusiano ya waumini na Mwenyezi Mungu na uongozi wa dini katika masuala ya kijamii. Nukta moja muhimu sana katika suala hili ni kwamba Waislamu na waumini wanaodai kwamba wanamwamini Mwenyezi Mungu wanapimwa na kutahiniwa katika namna wanavyotekeleza ugawanyaji wa ngawira za vita na kutazamwa kama, je, wanatii kweli amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake au la? Eh, hivyo basi mgawanyo wa ngawira za vita ni mtihani wa kupima imani za Waislamu, na jambo hili linawakumbusha wao kwamba inapotokezea kupata mali na utajiri, wanapaswa wachunge takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kujiepusha na tamaa na ufisadi. Lakini mbali na hayo, katika ugawanyaji wa ngawira lazima wazingatiwe pia masikini na wahitaji na jambo hili linaonyesha umuhimu wa kuhurumiana na kusaidiana katika jamii ya Kiislamu. Kati ya aya zinazotiliwa mkazo mkubwa ndani ya sura hii ya Al-Anfal ni ya 28 ambayo inatoa indhari kwa watu wote juu ya fitna na mtihani mmoja mkubwa. Aya hiyo inasema najueni, ya kwamba mali zenu na wana wenu ni fitna yaani mtihani, na kwamba kwa Mwenyezi Mungu upo ujira mkubwa. Fitna katika aya hii ina maana ya kwamba mali na watoto wanaweza kuwa mtihani wa kupima imani, istikama na uvumilivu wa watu katika maisha. Hii inamaanisha kuwa watu wanapaswa wawe macho katika mapenzi yao kwa watoto wao na juu ya hatari ya uchu wa kupenda na kukumbatia mali na utajiri, na kwamba mapenzi na mafungamano hayo yasiwatie upofu wakaghafilika na Allah subhanahu wa ta'ala na utekelezaji wa majukumu yao ya kidini. Kwa maneno mengine, aya hii inawatanabahisha Waislamu kwamba katika maisha wanapaswa wakumbuke kuwa dunia na vitu vya kimaada vinaweza vikawa mitihani ya kuwapima imani, istikama na uvumilivu wao. Thamani ya mwanadamu iko kwenye akili na busara yake asipotumia akili yake kwa hekima na busara atakuwa kiumbe mbaya zaidi kuliko mnyama. Mwenyezi Mungu mtukufu anawaelezea watu wanaosema tumeamini, lakini wakaasi kwa kukataa kumtii Mwenyezi Mungu na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ni waovu na wabaya zaidi kuliko nyama hoa wa miguu minne, ambapo katika aya ishirini na mbili ya sura hii ya Anfal, yeye Mola aliyetukuka anasema hakika viumbe viovu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu ni viziwi na mabubu wasiofahamu. Imamu Ali alayhi salam amesema walio wabaya zaidi katika viumbe ni wale wanaoifahamu haki lakini wanaikaidi na kuikufuru lakini mkabala wa watu hao wale wa wanaotii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake hawa wanapewa bishara ya kuwa na maisha na uhai mwema ambapo aya ishirini na nne ya Suratul Anfal imelitolea maelezo ya kina hilo kwa kusema: enyi mliyoamini Mwitikieni Mwenyezi Mungu na mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele, na jueni kuwa Mwenyezi Mungu huingia kati ya mtu na moyo wake na kwamba hakika kwake yeye tu mtakusanywa. Hapana shaka yoyote kupiga hatua ya kufuata njia ya Mwenyezi Mungu na sira ya mitume wake huko ndiko kuishi hasa, na huo ndiyo uhai halisi, na kujitenga na kuikengeuka njia hiyo ndiyo kifo na mauti ya mwanadamu. Maamrisho yote ya dini na amri zote za mitume, ikiwemo hata amri ya vita na jihadi, ndiyo mambo yanayompa uhai wa kweli mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Mwenyezi Mungu Mtukufu, yeye yu karibu zaidi na mwanadamu kuliko kitu chochote kile, kuliko hata ulivyo moyo wake mtu na nafsi yake mwenyewe. Kwa hivyo muumini hapaswi kuwa na ghururi na kafiri, naye hatakiwi akate tamaa, kwa sababu nyoyo ziko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, na yeye ndiye anayezigeuza nyoyo hizo kutoka hali moja hadi nyingine, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni mjuzi wa kila fikra na wazo linalompitikia mtu ndani ya moyo wake. Maudhui nyingine ambayo imezungumziwa kwa uwazi katika suratul Anfal ni kutakiwa waumini wawe na subra, uthabiti na istiqama katika kukabiliana na matatizo. Sura hii inawahimiza Waislamu kuwa na subra na istikama wanapofikwa na matatizo na changamoto na kuwakumbusha kuwa, kuwa Mwenyezi Mungu yu pamoja na wenye subra. Katika aya ya 46 ya sura hii, Mwenyezi Mungu anasema: na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake wala msizozane mkaingiwa woga na zikapotea nguvu zenu na kuweni na subra. Hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wenye subra. Kwa mujibu wa aya hii, mhimili wa umoja na mshikamano ni sheria na kiongozi wa dini. Mizozano hukudhoofisheni kwa ndani na kwa upande wa nje hukuvunjieni haiba na heshima yenu. Kwa hiyo inatupasa tuwe thabiti katika utiifu na umoja. Na kama kutakuwa na jambo ambalo haliendani na matashi yetu au limefanywa kinyume na tunavyopenda sisi, tunatakiwa tuwe na subira na tustahimiliane, kuamini kwamba Mwenyezi Mungu yu pamoja na wavumilivu, na wenye subira humwongoza na kumwelekeza mtu kwenye subira na istiqama na kwa hakika nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu huwafikia wenye kusubiri. husu fadhila zinazopatikana kwa kuisoma suratu Lanfal, kuna hadithi sahihi kadhaa zinazobainisha suala hilo. Imenakiliwa katika kitabu Mustadraku Lwasail ya kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, mwenye kuzisoma suratu Lanfal na suratu Tauba, mimi nitakuwa mwombezi wake na shuhuda wake siku ya kiama, kwamba yeye yumbali na unafiki, na atapewa mema kumi sawa na idadi ya wanaume na wanawake wote wanafiki duniani, na atafutiwa madhambi yake kumi na atanyanyuliwa daraja kumi na arshi na wabebaji wake watamtakia rehma katika siku za maisha yake ya duniani. Na katika hadithi nyingine, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema, mwenye kuisoma sura hii, mimi nitakuwa mwombezi wake na shuhuda wake siku ya Kiyama, kwamba yeye yumbali na unafiki na ataandikiwa mema sawa na idadi ya wanafiki wote na atakayeiandika na akaifunga mwilini mwake hatosimama mbele ya mtawala ila atapata haki yake, na atamtimizia haja yake, na hakuna mtu yoyote atakayemfanyia uadui na kugombana na yeye isipokuwa atamshinda, na ataondoka akimwacha katika hali ya furaha, na sura hii itakuwa kinga kwake. Katika Alburhanu fi tafsiri lQuran iliyoandikwa na Bahrani imeelezwa kwamba Imam Jafar Sadiqi alaihi salam amesema kuhusu fadhila za kuisoma suratu lAnfal ya kwamba atakaezisoma sura za Anfal na Baraati kila mwezi, unafiki hautaingia katu ndani ya moyo wake na atakuwa miongoni mwa wafuasi wa kweli wa Amirul Mu'minin Ali alayhi ssalam, na atakula siku ya kiyama kwenye meza za vyakula vya peponi pamoja na wafuasi wake, yani mashia wake mpaka watu watakapomaliza kuhesabiwa amali zao. Kwa muktasari, wapenzi wasikilizaji, ni kwamba suratul Anfal ambayo kama tulivyotangulia kueleza ni sura iliyoteremshwa Madina. Inachambua masuala ya kijamii, kisiasa na kijeshi katika jamii ya Kiislamu na kuwabainishia Waislamu misingi ya kimaadili na kidini. Sura hii inawakumbusha Waislamu kwamba wanapokabiliwa na changamoto na matatizo inapasa wamtegemee Mwenyezi Mungu na kusonga mbele kwa imani na uchamungu sambamba na kulinda na kudumisha umoja wao ili wasije wakadhofika. Sura hii inawakumbusha Waislamu kuwa katika hali yoyote ile wanayokuwa, wanapaswa washikamane na usuli na misingi ya dini yao na kufanya juhudi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kurejea sikio macho yetu magazetini. Ikiwa leo ni Jumamosi, tarehe ya ishirini na tano Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano kurunzi ya macho yetu magazetini inaanza kwa kumulika kurasa za matoleo leo magazeti ya Tanzania, na mbele yangu ni gazeti la Tanzania Leo na baadhi ya habari zilizo upamba ukurasa wake wa mbele zinasema: Samia asanteni sana Zanzibar. Awashukuru kwa kumpokea kwa kishindo, aahidi kumaliza kero ya umeme Zanzibar. NMB yaweka rekodi mpya kwa ubora Afrika. Na katika ukurasa wa mwisho wa michezo, habari ya timu ya soka ya Azam kutinga hatua ya makundi katika mashindano ya shirikisho la soka barani Afrika imepewa nafasi kwa mapana na marefu. Gazeti wa Machinga limeandika Samia, Watanzania twendeni tukapige kura. Hawataka wajitokeze kwa wingi, asisitiza amani na utulivu kila pembe ya nchi, asema vyombo vya ulinzi vimejipanga kudhibiti kila aina chokochoko siku ya kupiga kura. Wasira, haki za binadamu haziruhusu kuzuia wengine kwenda kupiga kura, na Waziri Kombo akutana kutana na mkuu wa misheni ya uangalizi wa uchaguzi ya Umoja wa Afrika habari zilizotawala ukurasa umbele wa habari leo Jumamosi nasema Samia ahidi Zanzibar yenye neema tele, ataja mambo matano ya ushirikiano na Dokta Mwinyi. Serikali yatangaza mapumziko Oktoba 29, yaani siku ya kupiga kura. Waangalizi 67 wa jumuiya ya Afrika Mashariki kushuhudia uchaguzi. Na vifaa vya kupiga kura vyasambazwa ni kwenye halmashauri zote Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, mjadala wa nani ya tarithi mikoba aliyekuwa kinara upinzani Raila Odinga aliyefariki dunia hivi karibuni umepamba moto. Taifa Leo limeipa nafasi ya kwanza habari hii katika ukurasa wake wa mbele kwa kuandika, nani ameiva wanasiasa na wataalamu wasuka mikakati ya kurithi ngome za kisiasa za Odinga. Likitupasha zaidi linaandika, wanasiasa wa kundani na nje ya ODM, wengi wao wakiwa vijana, wameanza mikakati ya siri ya, ya kuwania urithi wa kisiasa waliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga aliyefariki dunia hivi karibuni baadhi ya habari zingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Taifa Leo zinasema mashirika ya kijamii yataka sanamu la Raila bungeni, jaji mkuu mstaafu wa Kenya aahidi kuiga Magufuli, na intaneti yazimwa Cameroon. The East African limeandika, Jumatano ijayo ya tarehe 29 Oktoba watanzania wanatarajiwa kushiriki uchaguzi mkuu ambapo watamchagua rais wa bunge pamoja na madiwani. Gazeti la Star limeandika kuhusiana na kengele hatari ya ongezeko la vifo vinavyotokana na uchafu wa hali ya hewa. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard on Saturday inahusiana na madaktari wa kaunti ya Kiambu kuhitimisha mgomo wao baada ya kufikia makubaliano na serikali ya kaunti. Mgomo huo umedumu kwa siku 151 na, na kukwamisha huduma katika sekta ya afya katika kaunti hiyo. Naitimishia nchini Uganda, nikianza na Saturday Monitor, na baadhi ya habari zake zinasema: mwanajeshi wa jeshi la Uganda UPDF watiwa mbaroni kuhusiana na wizi wa dozi laki moja na nusu za HIV kwa akali. Wanafunzi wanane wagunduliwa kuwa wajawazito katika wilaya ya Bugiri wakati mitihani ya wa kumaliza elimu ya msingi ikiendelea na ukichagua mitala jiandaye kubeba majukumu yako, ni kichwa cha habari kilichoko katika gazeti la Saturday Monitor toleo la mtandaoni. Habari inayodondoka katika gazeti la Saturday Vision inasema makamu wa rais wa kamati ya kimataifa msalaba mwekundu ameelezea masikitiko yake kuhusu uwepo wa zaidi ya migogoro 50 inayoendelea barani Afrika, ikiwakilisha takriban asilimia 40 ya migogoro ya silaha duniani limeakisi pia kuendelea kampeni za uchaguzi mkuu Uganda uliopangwa kufanyika Januari mwakani. Independent limeandika kuhusiana na hali ya Gaza likinukuu tangazo la shirika la afya duniani linalosema licha ya kusitishwa mapigano Gaza na kuongezeka kwa misaada, lakini njaa na magonjwa vingali vinaendelea kushuhudiwa na kuweka maisha ya watoto hatarini, wa kwani misaada inayotolewa bado haikidhi mahitaji ya wahitaji. Ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nahjul balaghati nahjun ma hiya ulul jaddu liman yuridu ulwan ma lahu amadu Rahimi, wassalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, karibuni katika sehemu hii ya 97 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa mukhtasari hikima nyingine za Imamu Ali bin Abitalibi alaihi salam, kama zilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 97 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 90. Alfaqihu kulu lfaqihi al man lam yuqanit nasa min rahmatillah walam yuyisuhum min rauhi llah wa lam yuminuhum min makri llah, fakihi na mwana chuoni bora kuliko wanavyoni wote ni yule ambaye hawakatishi tamaa watu na rehma za Allah, ni ambaye hawavunji moyo watu kuhusu huruma ya Allah, na wala hawadanganyi kwamba hakuna adhabu ya Allah. Katika hikma hii ya tisini ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam anaainisha kwa sura bora na yenye balagha kubwa tena kwa namna mpya suala la kuweko mlingano sawa baina ya hofu na matarajio. Anasema, fakihi bora kabisa na mtu mwenye busuri na muono wa mbali kwenye dini ni yule ambaye hawakatishi watu tamaa kuhusu rehma za Allah wala hawavunji moyo kuhusu huruma za Allah, lakini pia hawapotoshi kwa kuambia kuwa hakuna adhabu ya Mwenyezi Mungu, bali anaweka mlingano sawa baina mambo mawili muhimu sana: kuhofu adhabu na kutarajia rehma za Mwenyezi Mungu. Gari ni chombo kizuri kinachomsaidia mwanadamu kufika anakokwenda kila gari inatumia nguvu mbili za dharura. Nguvu ya kwanza ni ile inayotoa msukumo wa gari kutembea, na nguvu ya pili ni ile inayozuia msukumo wa gari kutembea. Nguvu hizi zote mbili ni muhimu sana. Gari huanza mwendo wake kwa nguvu ya msukumo, lakini hakuna yeyote anayekubali kupanda gari ambayo haina breki, na hiyo ndiyo hiyo nguvu ya pili ya kuzuia msukumo. Breki ni nguvu ambayo inadhibiti mwendo wa gari hususan katika njia za hatari. Cha kufurahisha ni kwamba mfano huu wa gari ambao huenda tukauona ni mwepesi na wa kawaida kabisa, ndio huu huu unaotawala kwenye maisha yetu yote. Mwanadamu ameumbwa kwa ajili ya kumwabudu muumba wake na kufikia ukamilifu wake wa kibinadamu. Mwenyezi Mungu ameweka misukumo mbalimbali ndani na nje ya nafsi ya mwanadamu ili kumsaidia kwenye safari yake hiyo. Katika upande mwingine hawaa za nafsi na ushawishi wa shetani unaishughulisha nafsi ya mwanadamu muda wote ili kumzuia kuendelea na safari yake ya kimaumbile ambayo ndiyo aliyoumbwa nayo na muumba wake. Lakini kwa mapenzi yake makubwa kwetu, Mwenyezi Mungu ametuwekea nguvu ndani ya nafsi zetu ambazo zinadhibiti safari zetu tata mno katika maisha. Nguvu hizo ndizo hizo zinazoitwa hofu na matarajio. Nguvu hizo ni sawa na mabawa mawili yanayomsaidia mwanadamu kupaa na kuelekea kwenye safari ya kufikia kwenye ukamilifu wake wa kibinadamu ambao Allah amempangia kuwa nao. Imepokewa kutoka kwa maasumu kwamba inabidi kuwe na mlingano sawa baina ya nguvu hizo mbili Isiweko yoyote inayomzidi mwenzake. Sababu yake ni kwamba kama hofu itazidi kiwango cha matarajio, huingia kwenye shimo la kukata tamaa na kuvunjika moyo, na kama matarajio naye yatakuwa makubwa kuliko hofu, mtu humtumbukiza kwenye kutojali chochote na kufanya maovu bila breki wala kizuizi. Katika hali zote mbili, mtu anaweza kuona hana njia nyingine ya kukubaliwa toba zake kutokana na madhambi yake mengi, kukata tamaa na rehma za Allah na kuzidi kutopea kwenye lindi la maasi, na hilo hasa ndilo analolitaka shetani Ibilisi. Imepokewa hadithi kutoka kwa bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambaye anasema lau mungejua ukubwa wa rehma ya Mwenyezi Mungu musingeliacha kutenda wema wote, isipokuwa mdogo tu ambao hamna uwezo nao, na lau kama mngelijua ghadhabu na hasira za Allah mngeliishi kwa namna ambayo ni kama vile hakuna njia yote ya kuokoka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya tatu mfunguo nane Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu, mwafaka na tarehe ishirini na tano Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia. Siku kama ya leo miaka mia mbili na kumi na nne iliyopita alizaliwa Evariste Galois, mtaalamu wa hisabati wa nchini Ufaransa, karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Paris. Kufikia umri wa miaka kumi na mbili, Galois hakufunzwa na mtu yoyote isipokuwa mama yake, na alianza kusoma vitabu vya giometri na hivyo kuinukia kielimu. Baada ya hapo, alijiunga na chuo ambapo alikuwa akishika nafasi ya kwanza darasani katika kila somo. Baadaye Evarist Galois alianza kutalii elimu ya sabati. Akiwa na umri wa miaka 18 alikamilisha kazi ya uandishi wa kitabu cha hisabati, na baada ya hapo akaandika vitabu vitatu vipya katika taaluma hiyo na kujipatia umashuhuri mkubwa. Katika siku kama ya leo miaka 155 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Mirza Abu Abdillahi Sheikhul Islam Zanjani alim na malenga aliyekuwa na uwezo mkubwa wa Waislamu. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na ishirini na nne hijiria mjini Zanjan, mmoja ya miji ya Iran, na akiwa kijana alielekea mjini Isfahan kwa ajili ya masomo. Akiwa katika mji huo alijiunga na chuo cha Hauza ambacho kilikuwa moja ya vituo vyenye itibari katika elimu ya kidini wakati huo, ambapo alifikia elimu ya juu na kisha kurejea nyumbani baada ya kuhitimu masomo yake, sambamba na kujishughulisha na kazi ya ufundishaji. Ayatullahi Mirza Abuabdillah Sheikhul Islam Zanjani hakuwa nyuma pia katika uandishi wa vitabu. Miaka 144 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Pablo Picasso, mchoraji mashuhuri wa Kihispania. Picasso alikuwa mwasisi wa harakati ya Cubist ambayo ilienea kwa kasi kubwa miongoni mwa wachoraji wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na kumi iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Sayid Ismail Sadr, alim na mujtahidi wa ngazi ya juu mjini Kadhimia, Iraqi. Alisoma masomo ya awali ya dini ya Kiislamu kwa kaka yake na kisha akaelekea mjini Najafu, Iraqi, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi katika uwanja huo. Akiwa katika mji huo wa mtakatifu alijifunza elimu ya sheria za Kiislamu yani fiqi, elimu ya akhlaki na elimu zingine tofauti za kidini. Baada ya kufariki dunia mwalimu wake mkubwa Ayatullahi Mirza Shirazi, Ayatullahi Sayid Ismail Sadr alichukua jukumu la ufundishaji mjini Karbala huko Iraq na katika siku kama leo miaka 33 iliyopita aliaga dunia Abul Qasim Halat, mshairi mchekeshaji na mtarijumi wa zama hizi wa Kirani. Alianza kutunga mashairi akiwa na umri wa miaka 16 na akaondokea kubobea katika mashairi ya vichekesho. Malenga huyo alikuwa akizifahamu vyema lugha za Kifarsi, Kiingereza, Kifaransa pamoja na Kiarabu. Nam wapenzi wasikilizaji, na sikiliza, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Maandamano makubwa yamefanyika nchini Malaysia kuunga mkono wananchi wa Palestina na kulaani himaya Marekani kwa Israel na jinai za utawala huo ghasibu katika ukanda wa Gaza. Shirika la afya duniani WHO limeelezea wasiwasi wake juu ya kutotumika kwa vituo vingi vya matibabu katika ukanda wa Gaza na kutoa mwito wa kufunguliwa tena kwa vivuko vyote kwenye ukanda huo. Waziri wa fedha wa utawala wa kizayuni wa Israel amesema kwamba hatakubali makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Riadhi ikiwa kutokuwa na sharti la kuundwa dola uhuru la Palestina. Waangalizi wa uchaguzi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wamepelekwa Tanzania kwa ajili ya kusimamia zoezi la uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika Jumatano ya wiki hii, Oktoba 29. Na shirika la Oxfam limesema zaidi ya watu milioni 21 wanahitaji misaada katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wapenzi wa usikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakuwa geni nikikutakia ni kila la kheri. Asanteni na kwa herini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB IR, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wa waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu