Sadakallahu al-alim, na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengekeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashe walikufuru habari ya adhabu iumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga na viunga vyake. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni ya leo, katika meza ya matangazo ya redio Tehran, nimekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na kipindi cha lulu za wahai pamoja na hekima za najud balagha, bila kusahau makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati matangazo haya. Ni Redio Tehran na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Katibu wa sala ya Ijumaa mjini Teheran asema Trump ni mlezi wa magaidi. Larijani asema mashinikizo ya kiuchumi hayawezi kuvunja irada imara ya Iran. Na China na Rasia zalani vikali vikwazo vipya vya Marekani dhidi ya sekta yani ya nishati ya Rasia. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Imamu wa muda wa sala ya Ijumaa mjini Tehran amesisitiza kuwa rais wa Marekani Donald Trump ni gaidi, na iwapo dunia inataka kumtambua gaidi halisi, basi mtu huyo si mwingine bali ni Trump mwenyewe. Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami, imamu wa muda wa sala ya Ijumaa mjini Tehran, katika hotuba yake ya kisiasa ya Ijumaa ya leo, ameashiria kauli za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wakati wa kikao na mabingwa wa michezo mbalimbali na washindi wa medali za kimataifa, na kusema maelekezo ya kiongozi mwadhamu yalikuwa na vipengee viwili muhimu. Kipengee cha kwanza kilikuwa tumaini. Alisema kwamba Irani na vijana wake ni mfano matumaini. Kwa fadhila za Mwenyezi Mungu, nchi yetu ipo katika nafasi ya juu duniani katika tafiti za sayansi na teknolojia, kama vile sayansi ya nano, lesa, nyuklia, sekta za kijeshi na tiba. Haya yote ni chanzo cha matumaini. Amekuwa akisema mara nyingi kwamba mustakabali wa Irani ni angavu zaidi kuliko jana, na kwa mujibu wa mafundisho ya Qurani, tumaini ni msingi wa ukuaji na ustawi wa taifa. Aidha, ameongeza kuwa kipengee cha pili katika maelekezo hayo kilihusu heshima na uwezo wa taifa. Kiongozi mwadhamu alifichua uongo wa Trump. Trump anadai kwa uongo kuwa anapigana na ugaidi ili hali vita vya Gaza vimeonyesha wazi kuwa si utawala wa kizayuni tu uliokuwa nyuma mauaji bali ni serikali ya Marekani yenyewe. Wameua zaidi ya watoto elfu ishirini na katika kipindi cha miaka miwili wameua takriban watu elfu sabini Hapa Iran pia waliua mashahidi wetu zaidi ya elfu moja, wakiwemo watoto wachanga na wanawake wasio na hatia. Imamu huyo muda wa sala Ijumaa amesisitiza kuwa Trump ndiye gaidi. Iwapo dunia inataka kumbaini gaidi wa kweli, basi huyo ni Trump mwenyewe. Trump alikiri kuwa ndiye aliyehusika na mauaji ya shahidi Kasim Suleimani na pia mashahidi wetu wa nyuklia. Kama Teheran China Abasi, Trump ni gaidi na mlezi wa magaidi na madai yake ya kupambana na ugaidi ni uongo mtupu. Kadhalika, aliongeza kuwa trump pia ana hadaa kuwa rafiki wa wananchi wa Iran, ile hali tangu mapinduzi ya mwaka 1953 hadi leo, zaidi ya miaka sabini, wamarekani wamehusika na uhalifu mwingi nchini Iran, wakiunda utawala wa kifasishti na wakinyama wa kifalme wa kifasishti na wakinyama wa kifalme wa Pahlavi. Aidha, ameendelea kwa kuhoji hivi, je Hawa wanaweza kuitwa marafiki wa wananchi? Katibu wa sala Ijumaa Teheran amesema ubalozi wa Marekani uliotumika kitovu cha njama dhidi ya taifa la Iran. Ameendelea kusema kuwa, kwa mtazamo wao, yoyote anayepinga uovu wao huitwa ugaidi, iwe ni Hizbullahi ya Lebanon, Ansarullah ya Yemen, Hashdu Shaabi ya Iraq au jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran sepa lakini kwa mtazamo wa mataifa huru na yenye utu, makundi haya yanaheshimiwa kwa kusimama imara dhidi ya dhuluma na uovu wa Marekani. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran na Ali Larijani amesisitiza kuwa shinikizo la kiuchumi kutoka mataifa Magharibi halitaweza kuathiri uthabiti wa taifa hili akizungumza kwa msisitizo maalum Larijani amesema Magharibi inadhani kuwa kwa kutumia mashinikizo ya kiuchumi inaweza kudhoofisha uimara wa Iran, lakini taifa hili likiwa na imani na msimamo thabiti litavuka kipindi hiki. Pia Larijani alifafanua juhudi za Teherani za kuzuia utekelezaji wa kile kinachojulikana kama snapback yaani utaratibu wa kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Alifichua kuwa baadhi ya madola magharibi yalitaka Iran ipunguze uwezo wake wa makombora hadi chini ya kilomita mia tano, akilitaja ah, hilo kama jaribio la kuondoa silaha muhimu ya kujihamia taifa la Iran. Iran imekataa uhalali wa hatua ya mataifa ya E3, yani Ufaransa, Ujerumani na Uingereza kuanzisha tena vikwazo hivyo ikitaja hatua hiyo kuwa batili. Jumamosi iliyopita Tehran ilitangaza kumalizika kwa kipindi cha miaka kumi cha azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nambari 2231 ambalo lilikuwa likizuia baadhi ya vipengee vya mpango wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kumbukumbu ya Shahidi Husseini Hamedani, kamanda wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu aliyeuawa katika vita dhidi ya kundi la Daesh nchini Siria, Larijani alieleza kuwa Iran ilifanya uamuzi sahihi wa kupambana na ugaidi nje ya mipaka yake. Aidha, alisema wengine hujiuliza kwa nini tulitoa mashahidi wengi na kugharamika sana, ile hali ukanda bado una mgogoro. Ukweli ni kwamba magaidi wa Daesh walikuwa viumbe hatari waliolenga kuleta machafuko ndani ya Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk ameitaka Israel kutekeleza kwa haraka uamuzi wa hivi karibuni wa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ, akisisitiza wajibu wa utawala huo chini ya sheria za kimataifa kuhakikisha misaada muhimu inafika Gaza na maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Katika taarifa yake, Turki amesisitiza ya kuwa maoni ya ushauri ya ICJ yamethibitisha tena kuwa sheria za haki za binadamu na sheria za kibinadamu za kimataifa zinatumika katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu. Uamuzi huo unaitaka Israel kuheshimu, kulinda na kutekeleza haki za binadamu za Wapalestina, ikiwemo upatikanaji wa ikiwe misaada ya kuokoa maisha. Uamuzi wa ICJ uliotolewa Jumatano ulieleza wajibu wa Israel chini ya mkataba wa Geneva kusaidia juhudi za misaada zinazofanywa na mashirika huru ya kibinadamu kama vile kamati ya kimataifa msalaba mwekundu na shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi wa kipalestina UNRWA. Mahakama hiyo ilisisitiza haki za msingi kama haki ya kuishi, uhuru dhidi ya mateso, usalama uhuru wa kutembea, ulinzi wa familia, viwango vya maisha vinavyokubalika, afya, elimu, kutobaguliwa na haki ya kujitawala. Turki aliwahimiza wahusika wote kuweka mbele uhai wa watu na kuhakikisha msaada muhimu unafika Gaza, akieleza kuwa hilo ni hatua ya kwanza kuelekea urejeshaji na ujenzi wa amani unaojikita katika haki za binadamu. Mataifa yote yanapaswa kuchukua hatua haraka kukabiliana na hali ya kutisha haki za binadamu inayoshuhudiwa kwa sasa, alisema Turk akitoa wito wa kuletwa kwa msaada wa haraka Gaza ili kufungua njia ya uthabiti wa muda mrefu kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Mnamo Julai mwaka jana, ICJ ilitoa maoni ya ushauri ikisema kuwa ukaliaji wa maeneo ya Palestina na Israel ni haramu na lazima ukome haraka iwezekanavyo. Katika maoni mengine ushauri ya ushauri yaliyotolewa Jumatano iliyopita, mahakama hiyo ya The Hague ilisema kuwa Israel kama utawala unaokalia kwa mabavu una wajibu wa kushirikiana na mashirika umoja ya Umoja wa Mataifa kurahisisha misaada ya kibinadamu kwenda Gaza. Mahakama hiyo imekemea vikali kizuizi cha kibinadamu kinachotekelezwa na utawala wa Israel katikati kati ya vita vinavyotajwa kuwa vya mauaji halaiki. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rasia imelaani vikali vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani dhidi ya makampuni yake makubwa mafuta ikionya kuwa hatua hizo za Washington zinaweza kuisukuma dunia kuelekea hali ya kutokuwa na utulivu. Mnamo Oktoba 23, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia Maria Zakharova alisema kuwa hatua hizo za adhabu dhidi ya sekta nishati ya Rasia zitakuwa na athari mbaya kwa walioweka vikwazo, akisisitiza kuwa Moscow haitakubali kuhatarisha maslahi yake ya kitaifa. Alieleza ha, kuwa hatua hiyo isiyo na tija kabisa na kuongeza kuwa Russia imejijengea kinga madhubuti dhidi ya vikwazo vya Magharibi na itaendelea kuimarisha sekta yake ya nishati ha, licha ya shinikizo la kiuchumi. Zakharova pia alisisitiza kuwa Moscow iko tayari kwa mazungumzo, akisema hakuna vikwazo vikubwa vinavyokwamisha mazungumzo ya amani mradi tu yatajengwa juu ya heshima pande zote na uhalisia. Kwa upande mwingine, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Gui Jakun, alikemea vikwazo hivyo katika mkutano na waandishi wa habari, akisema kuwa Beijing inapinga hatua za upande mmoja zisizo na msingi wa sheria za kimataifa au idhini ya Umoja wa Mataifa. Aidha, alisisitiza kuwa mazungumzo na majadiliano ndiyo njia pekee ya kutatua mgogoro wa Ukraine, si shinikizo na vitisho. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump ulitangaza vikwazo hivyo Jumatano, vikilenga Rosneft na Lukoil, makampuni mawili makubwa mafuta ya Russia, kwa kile Washington ilichokiita msimamo Mosko, wa Moscow wa kukataa kumaliza vita vya Ukraine. Na huko barani Afrika, rais wa Kenya William Ruto ametetea ha hatua yake ya kusaini miswada minane kuwa sheria mnamo Oktoba 15, siku hiyo hiyo ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Katika mazishi ya baba wa mkuu wa polisi Douglas Kanja yaliyofanyika Thome, kaunti ya Laikipia, rais wa Kenya Dr William Ruto amezungumzia miswada minane aliyosaini kuwa sheria mnamo Oktoba 15, siku ambayo taifa lilipokea taarifa za kifo cha aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga. Rais Ruto amesema kuwa alikamilisha majukumu yake ya kikatiba kabla ya kufahamishwa kuhusu msiba huo. Aidha, ameeleza kuwa kusaini miswada hiyo ilikuwa sehemu ya ratiba yake rasmi ya siku hiyo na kwamba miswada hiyo inalenga kulinda watoto na jamii dhidi ya madhara ya kidijitali ikiwemo sheria ya uhalifu wa mtandaoni. Akinukuliwa, Rais Ruto amesema tuseme, ukweli, kuna watu wanatafuta kuchafua Kenya kwa mbinu zote. Hii sheria ilikuwepo na mabadiliko yalianza mwaka elfu mbili na ishirini na nne kupitia bunge. Mimi niliamka Jumatano na hiyo ndiyo ilikuwa kazi yangu siku hiyo na ili kuwa kazi ya kikatiba ya kutia sahihi. Amesisitiza kuwa hakuna cha kuficha katika sheria hiyo, akiongeza kuwa misimamo mikali ya kidini yenye madhara kama ya tukio la Shakahola lazima yazuie. Aidha, amesema vijana wa Kenya wanaangamizwa na maudhui machafu katika mitandao ya kijamii, na serikali lazima ichukue hatua kukomesha ufuska huo. Vilevile ametoa vile wito kwa serikali kuzuia matumizi ya mitandaoni ya kijamii kuenea kueneza ugaidi ili kulinda usalama wa taifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni leo una kichwa cha maneno kisemacho: usitishaji vita wa kulegalega, kwa nini hatuwezi kuwa na matumaini kuhusu mustakabali wa amani Gaza? hatua ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kutofungamana na usitishaji vita wa Gaza na kuendelea kuwaua wa watu wa ukanda huo mdogo kumeuacha mustakabali wa amani katika eneo hilo katika hali tete na isiyoeleweka. Utawala wa Israel ukiongozwa na Benjamin Netanyahu, unaochukulia mpango wa Trump kuhusu Gaza kuwa ni hatua madhubuti ya kuhakikisha usalama wake wa muda mrefu ambapo kupokonywa silaha kikamilifu kwa mukawama na kutorejea kwa vitisho vya kijeshi ni sharti la kuondoka taratibu kwa vikosi vya israel kutoka katika ukanda wa gaza katika mkutano na waandishi wa habari katika ikulu ya White House mnamo septemba 29 netanyahu alisisitiza kwamba gaza inapaswa kuwa eneo lisilo na silaha na eneo la usalama la kudumu Kinyume chake, Hamas haiuoni mpango huo kama mwisho wa ukaliaji mabavu bali kama mwendelezo wa satwa ya utawala wa Israel. Viongozi wa Hamasi huko Doha na Istanbuli, sambamba na kuashiria kutokuwekwa dhamana kuondoka kikamilifu jeshi la Israel na nafasi finywa mamlaka ya ndani ya Palestina, wanaona hiyo ni fursa ya mazungumzo. Tofauti hizi chimbuko lake ni tajiriba na uzoefu wa kihistoria kama vile kushindwa kwa usitishaji mapigano wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na elfu mbili na ishirini na tano ambako kumegeuza usitishaji mapigano kuwa makubaliano yenye kulegalega. Ishara hizi zinazokinzana si tu kwamba zinakwamisha maendeleo ya awamu ya pili ya mpango huo bali pia zinaandaa mazingira ya mivutano mipya, ambapo utawala wa kizayuni unatumia vyombo vya habari na diplomasia kuhakikisha kuhalalisha misimamo yake. Hatimaye, usitishaji huu wa mapigano unaonekana kuwa wa muda na hatari zaidi. Moja ya nukta muhimu katika utekelezaji wa usitishaji vita Gaza ni visingizio vya mara kwa mara vya utawala wa Israel kuhusiana na kukabidhiwa miili ya mateka wa Kizayuni. Kwa mujibu wa makubaliano ya awamu ya kwanza, mpango wa Trump, harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, inapaswa kurejesha miili ya wa mateka 28 waliokufa ifikapo Oktoba 13 lakini tisa ilikabidhiwa na mingine iliyobakia ilifunikwa na magofu ya Gaza iliyoharibika. Hamas imetangaza kwamba inahitaji zana maalum kwa ajili ya kuchunguza vifusi vilivyosababishwa na mashambulizi ya Israel, lakini utawala wa kizayuni umelitafsiri hilo kuwa ni kutotekeleza ahadi na hivyo unakwepa kufungua kivuko cha Rafaa kwa ajili ya misaada ya kibinadamu mbinu hii inayohalalishwa na Netanyahu kama hatua kujihami, sio tu inakiuka makubaliano lakini pia inazidisha mateso ya raia huko Gaza, ambapo Umoja wa Mataifa umeonya juu ya njaa inayoenea. Hamasi pia inaishutumu Israel kwa kutuma miili ya Wapalestina wasiohusiana au kufungwa pingu, mzunguko ambao unatatiza hali hiyo. Visingizio vya Israel vimejikita katika strategia yake ya kudumisha misimamo mazungumzo na kudhihirisha ukosefu wa dhati wa kujenga hali ya kuaminiana. Wakati familia za wafungwa wa Israel zikiandamana mjini Tel Aviv, wakazi wa Gaza wanakabiliwa na mzozo wa kibinadamu. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lulu moja moja za Wahii. Salamu Allahi alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha Lulu Moja Moja za Wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa nane, tutaizungumzia sura ya nane ya Quran ya Al-Anfal, sura inayotupa mwongozo wa kuwa na maisha mema na kutuhusia kuwa na imani thabiti, Umoja na subra. Suratul Anfal iliteremshwa Madina na ina aya 75. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali ikiwa ni pamoja na vita, ngawira, imani na misingi ya maadili katika maisha ya kijamii. Jina la sura hii lina maana ya ngawira, na maudhui kuhusu ngawira za vita ni mhimili mkuu wa yanayozungumziwa ndani ya sura hii. Jina jingine la sura hii ni Badr kwa sababu ngawira walizozipata Waislamu zilitokana na vita vya Badr. Kwa muktadha huo Suratul Anfal inazungumzia masuala yanayohusiana na vita na suluhu, haki na wajibu wa Waislamu katika kukabiliana na maadui na umuhimu wa umoja na mshikamano katika jamii ya Kiislamu. Aya za mwanzo za Suratul Anfal zinazungumzia ugawaji wa ngawira za vita na haki zinazohusiana nazo na zinasisitiza kwamba ngawira lazima zigawiwe kwa haki na uadilifu, kwa namna itakayohakikisha haki za watu wote zinachungwa na kuzingatiwa. Lakini mbali na hilo, katika mgawanyo wa ngawira za vita, haki za Mwenyezi Mungu na mtume wake lazima zihifadhiwe, kwa sababu sehemu moja ya ngawira inatakiwa itengwe likiwa ni fungu kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala na mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Na hii inabainisha umuhimu wa mahusiano ya waumini na Mwenyezi Mungu na uongozi wa dini katika masuala ya kijamii. Nukta moja muhimu sana katika suala hili ni kwamba Waislamu na waumini wanaodai kwamba wanamwamini Mwenyezi Mungu wanapimwa na kutahiniwa katika namna wanavyotekeleza ugawanyaji wa ngawira za vita na kutazamwa kama je, wanatii kweli amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake au la. Hivyo basi, mgawanyo wa ngawira za vita ni mtihani wa kupima imani za Waislamu na jambo hili linawakumbusha wao kwamba inapotokezea kupata mali na utajiri, wanapaswa wachunge takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kujiepusha na tamaa na ufisadi. Lakini mbali na hayo katika ugawanyaji wa ngawira lazima wazingatiwe pia masikini na wahitaji. Na jambo hili linaonyesha umuhimu wa kuhurumiana na kusaidiana katika jamii ya Kiislamu. Kati ya aya zinazotiliwa mkazo mkubwa ndani ya sura hii ya Al-Anfal ni ya 28 ambayo inatoa indhari kwa watu wote juu ya fitna na mtihani mmoja mkubwa. Aya hiyo inasema najueni, ya kwamba mali zenu na wana wenu ni fitna, yaani mtihani, na kwamba kwa Mwenyezi Mungu upo ujira mkubwa. Fitna katika aya hii ina maana ya kwamba mali na watoto wanaweza kuwa mtihani wa kupima imani, istikama na uvumilivu wa watu katika maisha. Hii inamaanisha kuwa watu wanapaswa wawe macho katika mapenzi yao kwa watoto wao na juu ya hatari ya uchu wa kupenda na kukumbatia mali na utajiri, na kwamba mapenzi na mafungamano hayo yasiwatie upofu wakaghafilika na Allah subhanahu wa ta'ala, na utekelezaji wa majukumu yao ya kidini. Kwa maneno mengine, aya hii inawatanabahisha Waislamu kwamba katika maisha wanapaswa wakumbuke kuwa dunia na vitu vya kimaada vinaweza vikawa mitihani ya kuwapima imani, istiqama na uvumilivu wao. Thamani ya mwanadamu iko kwenye akili na busara yake. Asipotumia akili yake kwa hekima na busara, atakuwa kiumbe mbaya zaidi kuliko mnyama. Mwenyezi Mungu mtukufu anawaelezea watu wanaosema tumeamini, lakini wakaasi kwa kukataa kumtii Mwenyezi Mungu na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kuwa ni waovu na wabaya zaidi kuliko nyama hoa wa miguu minne, ambapo katika aya 22 ya sura hii ya Anfal, yeye mola aliyetukuka anasema hakika viumbe viovu zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu ni viziwi na mabubu wasiyofahamu. Imamu Ali alaihi ssalam amesema walio wabaya zaidi katika viumbe ni wale wanaoifahamu haki lakini wanaikaidi na kuikufuru. Lakini mkabala wa watu hao, wale wanaotii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, hawa wanapewa bishara ya kuwa na maisha na uhai mwema, ambapo aya ishirini na nne ya suratul Anfal imelitolea maelezo ya kina hilo kwa kusema Enyi mliyoamini, mwitikieni Mwenyezi Mungu na mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele, na jueni kuwa Mwenyezi Mungu huingia kati ya mtu na moyo wake, na kwamba hakika kwake yeye tu mtakusanywa. Hapana shaka yoyote kupiga hatua ya kufuata njia ya Mwenyezi Mungu na sira ya mitume wake huko ndiko kuishi hasa, na huo ndiyo uhai halisi, na kujitenga na kuikengeuka njia hiyo ndiyo kifo na mauti ya mwanadamu. Maamrisho yote ya dini na amri zote za mitume ikiwemo hata amri ya vita na jihadi ndiyo mambo yanayompa uhai wa kweli mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Mwenyezi Mungu mtukufu, yeye yu karibu zaidi na mwanadamu kuliko kitu chochote kile, kuliko hata ulivyo moyo wake mtu na nafsi yake mwenyewe. Kwa hivyo muumini hapaswi kuwa na ghururi na kafiri, naye hata kiwi akate tamaa kwa sababu nyoyo ziko mikononi mwa Mwenyezi Mungu, na yeye ndiye anayezigeuza nyoyo hizo kutoka hali moja hadi nyingine. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni mjuzi wa kila fikra na wazo linalompitikia mtu ndani ya moyo wake. Maudhui nyingine ambayo imezungumziwa kwa uwazi katika Suratu Lanfal ni kutakiwa waumini wawe na subra, uthabiti na istiqama katika kukabiliana na matatizo. Sura hii inawahimiza waislamu kuwa na subra na istiqama wanapofikwa na matatizo na changamoto na kuwakumbusha kuwa, kuwa Mwenyezi Mungu yu pamoja na wenye subra. Katika aya ya 46 ya sura hii Mwenyezi Mungu anasema na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala msizozane mkaingiwa woga na zikapotea nguvu zenu, na kuweni na subra. Hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wenye subra. Kwa mujibu wa aya hii, mhimili wa umoja na mshikamano ni sheria na kiongozi wa dini. Mizozano hukudhoofisheni kwa ndani na kwa upande wa nje hukuvunjieni haiba na heshima yenu. Kwa hiyo inatupasa tuwe thabiti katika utiifu na umoja, na kama kutakuwa na jambo ambalo haliendani na matashi yetu au limefanywa kinyume na tunavyopenda sisi, tunatakiwa tuwe na subra na tustahamiliane, kuamini kwamba Mwenyezi Mungu yu pamoja na wavumilivu na wenye subra muongoza na kumwelekeza mtu kwenye subira na istikama, na kwa hakika nusra na msaada wa Mwenyezi Mungu huwafikia wenye kusubiri. Kuhusu fadhila zinazopatikana kwa kuisoma suratu Lanfal, kuna hadithi sahihi kadhaa zinazobainisha suala hilo. Imenakiliwa katika kitabu mustadraku Lwasaili ya kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam amesema mwenye kuzisoma suratu Lanfal na suratu Tauba, mimi nitakuwa mwombezi wake na shuhuda wake siku ya kiama, kwamba yeye yumbali na unafiki na atapewa mema kumi sawa na idadi ya wanaume na wanawake wote wanafiki duniani, na atafutiwa madhambi yake kumi na atanyanyuliwa daraja kumi na arshi na wabebaji wake watamtakia rehma katika siku za maisha yake ya duniani. Na katika hadithi nyingine Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema, mwenye kuisoma sura hii mimi nitakuwa mwombezi wake na shuhuda wake siku ya Kiyama kwamba yeye yumbali na unafiki na ataandikiwa mema sawa na idadi ya wanafiki wote na atakayeiandika na akaifunga mwilini mwake hatosimama mbele ya mtawala ila atapata haki yake, na atamtimizia haja yake, na hakuna mtu yoyote atakayemfanyia uadui na kugombana na yeye isipokuwa atamshinda, na ataondoka akimwacha katika hali ya furaha, na sura hii itakuwa kinga kwake. Katika Alburhanu fi tafsiri lQuran iliyoandikwa na Bahrani imeelezwa kwamba Imam Jafar Sadiqi alaihi salam amesema kuhusu fadhila za kuisoma suratu lAnfal ya kwamba atakayezisoma sura za Anfal na Baraati kila mwezi unafiki hautaingia katu ndani ya moyo wake na atakuwa miongoni mwa wafuasi wa kweli wa Amirul Muminina alayhi alayhi ssalam, na atakula siku ya Kiyama kwenye meza za vyakula vya peponi pamoja na wafuasi wake, yani mashia wake, mpaka watu watakapomaliza kuhesabiwa amali zao. Kwa muktasari, wapenzi wasikilizaji, ni kwamba Suratul Anfal, ambayo kama tulivyotangulia kueleza ni sura iliyoteremshwa Madina. Inachambua masuala ya kijamii, kisiasa na kijeshi katika jamii ya Kiislamu na kuwabainishia Waislamu misingi ya kimaadili na kidini. Sura hii inawakumbusha Waislamu kwamba wanapokabiliwa na changamoto na matatizo inapasa wamtegemee Mwenyezi Mungu na kusonga mbele kwa imani na uchamungu sambamba na kulinda na kudumisha umoja wao ili wasije wakadhofika. Sura hii inawakumbusha Waislamu kuwa katika hali yoyote ile wanayokuwa, wanapaswa washikamane na usuli na misingi ya dini yao na kufanya juhudi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. rahim assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 116 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 116 ya mfululizo huu Wal Qur'ana shi'aran wa du'a'an ditharan kukesha usiku kucha na kuzitumia vizuri nyakati safi za alfajiri katika kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia inayotumiwa daima na wacha Mungu na waliojipamba kwa sifa za usuhudi. Kutumia vizuri fursa ya saa za mwisho za usiku kunong'ana na Mwenyezi Mungu kwa mapenzi kutawagwa kusoma Qur'ani na kutaamali katika maumbile ya Mwenyezi Mungu, yani necha, zikiwemo nyota zinazomeremeta, ndiyo iliyokuwa tabia ya familia ya wahyi, yani familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kuahimiza na kuwashajisha wengine kuwa na tabia hiyo tukufu na kazi ya kuweka misingi ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika giza la maisha ya kimada ni miongoni mwa vipaji vikubwa vya Imam Ali alaihi salam na watu wengine waliolelewa kwenye maktaba ya tauhidi. Ndiyo maana imenukuliwa kutoka kwa mwanafunzi mmoja wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam aliyejulikana kwa jina la Nauf al Bakali akisema, usiku mmoja nilimwona Imamu amenyanyuka kitandani na kutoka nje na kuangalia nyota. Akaniita na kuniuliza, ewe Naufe, umelala au uko macho? Nikamjibu kwa kumwambia ni kwa macho ya Amiral Muminin. Imamu aliniambia, ewe Nauf, wamebarikiwa wenye kufanya zuhudi za kujinyima mambo ya dunia na wanaovutiwa sana na akhera. Hao ni wale watu ambao wanaichukulia dunia kuwa ni tandiko tu na udongo wake kama kitanda cha kulalia na maji yake ni tiba na Qurani ndiyo kauli mbiu yao na wanaodumu dawamu katika dua ua. Imamu Ali alaihi salam alimuhimiza mwanafunzi wake maana ya zuhudi na kuitaliki dunia kama alivyokuwa anafanya masihi Isa mwana wa Mariam. Kuitaliki dunia kwa maana hiyo ndio sifa ya mawali wa Mwenyezi Mungu, si kuitaliki dunia kwa kuitesa nafsi na kutesa watu wake, mtu kama mke na mume wake na watoto wake, au kujiharamishia kabisa neema za duniani isipokuwa katika mazingira maalumu kama tulivyoona kwenye hikma iliyopita. Imam Ali alaihi salam akasema kwenye hikma hii kwamba wamebarikiwa wastaarabu duniani wenye shauku ya akhera. Hao ndio watu walioifanya ardhi kuwa zulia lao na udongo wake kuwa kitanda chao, na kinywaji chao bora ni maji. Wamefanya Kurani kuwa vazi lao la ndani na dua kuwa vazi lao la nje. Shiar kwa Kiarabu maana yake ya asili ni utando wa nguo, na dithar maana yake ni vazi la nje. Zaidi ya hayo ni kwamba mwili wa mwanadamu kwa kawaida ni kitu cha hatari sana, na mavazi yanaoulinda mwili kutokana na madhara mengi. Hivyo, kufanya dua kuwa vazi lao la nje kunaashiria kujikinga na hatari mbalimbali, mateso ya duniani na akhera, na kujiwekea kinga ya kutopotoka kimaadili chini ya kivuli cha dua. Kisha Imamu akatolea mfano wa Nabii Daudi alayhissalam na kusema, hakika alisimama Daudi katika saa hii ya usiku akasema, hii ni saa ambayo hakuna dua isipokuwa hutakabaliwa. Nabii Daudi alayhissalam, ambaye kwa mujibu wa Qur'ani tukufu, milima na ndege walishirikiana naye katika kumsabi na kumtaja Mwenyezi Mungu kwa kumhimidi. Alikuwa hapitwi na saa hiyo ya usiku, akitafakari juu ya siri za maumbile na viumbe wa Mwenyezi Mungu na kutaradhia haja zake kwa Allah akisema hii ni saa ambayo dua ya kila mja inapigwa muhuri wa kujibiwa na kutakabaliwa, isipokuwa kwa mnyang'anyi ambaye hutumia siku zake kwa kunyang'anya na kupora watu haki zao. Ni dhahiri kwamba dua ya mtu kama huyo haitajibiwa na haitapokewa na Mwenyezi Mungu wasaidizi na mawakala wa madhalimu wanaonufaika na udhalimu wake, nao ni miongoni mwa watu ambao dua zao haziwezi kutakabaliwa mpaka waache njia hiyo na kutubu kutokana na madhambi waliofanya. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <coughs> Leo ni Jumaa, tarehe pili Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 24 Oktoba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1056 iliyopita alifariki dunia malenga wa kirani Abu Ishaq Kesae Marwazi kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa Waghaznavi kwa sababu hiyo malenga huyo mfarsi alitunga mashairi kadhaa kuhusu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo, Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi ya kumsifu Mtume Muhammad na kizazi chake kitoharifu hasa hasa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Kesai Marvazi, mbali na kusifika kwa utunzi wa mashairi, lakini pia alitoa wadhi na hikma kupitia mashairi yake ya Kifarsi. Malenga huyo mkubwa wa Kiirani ameacha diwani ya mashairi siku kama ya leo miaka 97 iliyopita Ayatollah dkt Sayyid Mohammad Beheshti, mwanafikra na mwana mapinduzi wa Iran alizaliwa huko Esfahan, moja kati ya miji ya katikati mwa Iran. Ayatollah Beheshti alilelewa katika familia ya kidini na alianza kujifunza masomo ya dini akiwa kijana mdogo. Akiwa na umri wa miaka 18 alielekea katika mji wa kidini wa Kumu nchini Iran na kusoma kwa maulamaa wakubwa wa mji huo akiwemo Imamu Ruhullah Khomeini. Wakati huo huo, Dr Beheshti alitumia kipawa chake kikubwa na kuamua kuendeleza masomo yake e, katika chuo kikuu na kufanikiwa kupata shahada ya udaktari katika falsafa. Daktari Beheshti aliuawa shahidi akiwa na viongozi na shahsia wengine sabini na mbili wa Iran katika mkutano mwezi Tir mwaka 1360 hijiria Shamsia, baada ya kundi la kigaidi la mko kuripua bomu katika mkutano huo. Tarehe 24 Oktoba miaka 96 iliyopita ulianza mgogoro mkubwa wa kiuchumi wa Marekani uliojulikana kwa jina la Wall Street. Kimsingi, Wall Street ni mtaa mashuhuri mjini New York ambao kutokana na kuwa na taasisi nyingi kubwa za kifedha na kibenki unatambuliwa kuwa kituo muhimu sana cha kiuchumi nchini Marekani. Kituo hicho cha kiuchumi kilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kifedha wakati wa vita vya kwanza vya dunia na baada yake Oktoba 24 mwaka 1929, Janga kubwa la kifedha liligubika makao ya hisa ya Marekani huko Wall Street na kupelekea kukosa kazi zaidi ya wafanyakazi milioni 13 wa Marekani, njaa kali, kufilisika kwa viwanda na mabenki na mamilioni ya watu kupoteza makazi na nyumba zao. Katika siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, Umoja wa Mataifa ulichukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana wakati wa vita vya pili vya dunia, yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo, na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco huko Marekani, wawakilishi kutoka nchi hamsini duniani walipitisha sheria za kuunda umoja huo. Ijapokuwa Umoja wa Mataifa umefanikiwa katika baadhi ya mambo, lakini kuwepo haki ya veto kwa baadhi ya nchi ambazo ni Marekani, Russia, Uingereza, Ufaransa na China kunalifanya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufuata kibubusa siasa za nchi zenye haki ya kupiga kura ya turufu, hususan Marekani na siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, Iran ilifanikiwa kuwa mwanachama wa umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, mlango wa kujiunga na umoja huo uko wazi kwa mataifa yote yanayopenda amani na ambayo yanakubaliana na sheria na maamuzi ya taasisi hiyo. Nchini Iran, Umoja wa Mataifa una jumla ya ofisi 14 za uwakilishi na utendaji. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at IRIB ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran po box 19395 stroke 6767 Teheran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh