jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo, nakukaribisheni tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uh, uchambuzi wa kisiasa uh, na baadaye mtasikiliza podikasti inayosimulia Uh, mapinduzi ya Kiislamu ya Irani jinsi yalivyoanza na yalivyotokea. Tutakuwa nadondoza baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za Mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo, uh, mtasikiliza makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari. Ni karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelani muswada wa bunge la Israel unaoidhinisha kunyakuliwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina. Humanity and Inclusion imesema kuondoa mada za milipuko zilizoachwa na Israel eneo la ukanda wa Gaza kutochukua zaidi ya miaka 30. Makumi ya waasi wameuawa katika mashambulizi ya jeshi la Nigeria kaskazini mwa nchi hiyo. Na Carbonnier ametangaza kwamba Afrika inasumbuliwa na migogoro 50 ya silaha ikiwakilisha asilimia 40 ya migogoro yote ya kimataifa. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikali muswada uliopasishwa katika bunge la Israel Kneset wa kunyakuliwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina, ikiutaja kuwa ni ukiukaji wa wazi wa hati na kanuni za Umoja wa Mataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Bakai, alitoa matamshi hayo jana Alhamisi, siku moja baada ya bunge la Israel kupiga kura ya kuunga mkono muswada ambao utatekeleza sheria ya utawala huo ghasibu katika vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni ukingo wa Magharibi pamoja na muswada mwingine ulioidhinisha kunyakuliwa eneo la Maali Adumima. Miswada hiyo lazima ipigiwe kura tatu za ziada katika plenum ili kugeuka na kuwa sheria. Bakai amesema kwamba muswada huo ni hatua nyingine katika njia ya upanuzi wa kikoloni na wa kihalifu wa utawala wa Israel ambao unaendelea kwa miongo minane ya ukiukwaji endelevu wa haki za msingi za kujitawala watu wa Palestina. Ameongeza kwamba sera hizi zilizopitishwa na Israel zinathibitisha mpango wa utawala huo wa kuangamiza kizazi katika ardhi yote inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina. Bakai pia ameangazia ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na sheria za kimataifa unaoendelea kufanyika ukingo wa Magharibi na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza. Amesema ni jukumu la nchi zote kuchukua hatua madhubuti za kuzuia kuangamizwa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa wito kwa nchi za Kiislamu na jamii ya kimataifa kuchukua hatua za haraka za kuzuia ukiukwaji wa wazi wa haki za kihistoria za watu wa Palestina. Itakumbukwa kwamba mnamo Julai mwaka 2024 Mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ilitoa maoni ya ushauri ikisema kwamba uvamizi wa Israel katika maeneo ya Wapalestina ni kinyume cha sheria na lazima ukomeshwe haraka iwezekanavyo. Afisa wa taasisi ya Humanity and Inclusion amesema kazi ya kukusanya silaha ambazo hazijaripuka katika ukanda wa Gaza inaweza kuchukua kipindi cha miaka 20 hadi 30, akilitaja eneo hilo kuwa ni uwanja wa wazi wa mabomu. Kuendelea kuondolewa kabisa vifusi hakutatoweka hakutatokea kamwe kwa sababu viko chini ya ardhi, bado vitaendelea kuwepo kwa vizazi vijavyo, amesema Nick Orr, mtaalamu wa kukusanya silaha za milipuko katika shirika hilo, akilinganisha hali hiyo na ile iliyotokea katika miji ya Uingereza baada ya vita vya pili vya dunia. Ora ambaye alitembelea ukanda wa Gaza mara kadhaa wakati wa vita ni sehemu ya timu ya watu saba kutoka taasisi ya Humanity and Inclusion ambayo imepangwa kuanza kutafuta mabaki ya zana za kivita ndani ya miundombinu muhimu kama vile hospitali na maeneo ya kuokea mikate katika ukanda wa Gaza kuanzia wiki ijayo. Hata hivyo, Ora ameeleza kwamba mashirika ya misaada ikiwa ni pamoja na shirika hilo bado hayajapewa ruhusa kamili kutoka Israel ya kuanza kuondoa au kuharibu silaha ambazo hazijalipuka au kurejesha vifaa muhimu. Hifadhi data ya Umoja wa Mataifa inaonyesha kwamba zaidi ya watu 53 wameuawa na mamia kujeruhiwa kutokana na mabaki ya zana za kivita za vita vya miaka miwili ya kuangamiza watu vilivyoanzishwa na Israel eneo la ukanda wa Gaza huku mashirika ya misaada ya binadamu yakiamini kwamba idadi halisi inaweza kuwa kubwa zaidi. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa unaoshughulikia mabomu ya kutegwa ardhini Luke Irving alionya wiki iliyopita kwamba hatari ya silaha ambazo hazijaripuka katika ukanda wa Gaza inaongezeka baada ya kusitishwa mapigano katika eneo hilo. Baraza la utawala wa mpito la Sudan limekanusha madai ya kuwepo mazungumzo yoyote ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na vikosi vya msaada wa haraka RSF huko Washington, Marekani, kama ilivyoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari. Baraza hilo limesema katika taarifa kwenye ukurasa wake wa jukwaa la X kwamba tunakanusha kabisa kile ambacho kimesambazwa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii juu ya kuwepo mazungumzo ya moja kwa moja au yasiyo ya COE moja kwa moja baina ya jeshi la Sudan na kundi la waasi wa RSF huko Washington, Marekani. Limesisitiza kwamba kinachosambazwa kuhusu suala hilo ni uongo mtupu. Taarifa hiyo imeongeza kwamba msimamo wa serikali uko wazi na thabiti kuhusu mazungumzo au suluhisho lolote ambalo ni kujitolea kwake kwa suluhisho la kitaifa linalolinda uhuru wa nchi umoja utulivu na haki za watu wa sudan siku chache zilizopita mkuu wa baraza la utawala wa mpito nchini sudan abdul fatah al burhan alielezea nia yake ya kufanya mazungumzo kwa ajili ya masilahi ya sudan na kukomesha vita kwa njia ambayo itarejesha umoja na heshima ya nchi hiyo jeshi la sudan limekuwa katika vita na waasi wa rsf tangu mwezi aprili mwaka 2023 na hadi sasa zaidi ya watu elfu ishirini wameuawa na wengine milioni 14 wamelazimika kuwa wakimbizi kutokana na vita hivyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Jeshi la Nigeria limetangaza kwamba limeua wanamgambo 50 waliokuwa wakiendesha shughuli zao katika makundi yenye misimamo mikali ambao walikuwa wametumia ndege zisizo na rubani kufanya mashambulizi kadhaa kwenye kambi za kijeshi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa jeshi imesema vikosi vya jeshi vikisaidiwa na ndege za kivita vimehusika katika mashambulizi yaliyoratibiwa asubuhi ya jana Alhamisi dhidi ya waasi walioanzisha mashambulizi dhidi ya kambi za jeshi katika maeneo ya Dikwa, Mafa na Gajebu katika jimbo la Borno na pia huko Karatko katika jimbo jirani la Yobe. Jeshi la Nigeria halijatambua halijatambua kundi lililohusika na mashambulizi hayo, lakini shirika la habari la Ufaransa limenukuu vyanzo vya kijasusi vikisema kwamba wahusika ni wapiganaji wa kundi la Daesh magharibi mwa Afrika. Kanali Sani Uba amesema juhudi za pamoja za nchi kavu na anga zimepelekea kuangamizwa magaidi zaidi ya 50 katika maeneo yote. Operesheni za nchi kavu na angani bado zinaendelea kuwasaka waasi, zaidi ya 700 waliojeruhiwa, amesisitiza. Kanali Sani Uba jeshi la Nigeria limekuwa likipigana vita vya miaka 16 dhidi ya kundi la Boko Haram na tawi la Daesh magharibi mwa Afrika kwa kifupi ISWAP shirika la habari la Ufaransa linasema mzozo huo umesababisha mauaji ya zaidi ya watu 1040 na kuwalazimisha wengine wapatao milioni mbili kwa wakimbizi kaskazini mashariki mwa Nigeria na Gilles Garbonnier makamu wa rais wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu ICRC, ameelezea masikitiko yake kuhusu uwepo wa zaidi ya migogoro 50 inayoendelea barani Afrika, ikiwakilisha takriban asilimia 40 ya migogoro, migogoro ya silaha kote duniani. Akizungumza na shirika la habari la Ufaransa, Garbonnier amesema kwamba kinachotia wasiwasi zaidi ni kwamba idadi ya migogoro ya silaha barani Afrika imeongezeka kwa asilimia 45 tangu mwaka 2020. Ameongeza kwamba zaidi ya migogoro 50 hai ya silaha barani Afrika inayowakilisha takriban asilimia 40 ya migogoro yote ya dunia imesababisha watu takriban milioni 35 barani humo kuwa wakimbizi, yaani takriban nusu ya idadi ya wakimbizi wote duniani. Makamu wa rais wa Kamati kima ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu amesema hali hiyo inatia wasiwasi, hasa nchini Sudan ambayo imekumbwa na vita vya umwagaji damu tangu Aprili mwaka 2023. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka yameua makumi ya maelfu ya watu, kuwafanya wakimbizi takriban milioni 12 na kusababisha kile ambacho Umoja wa Mataifa unakieleza kuwa ni mgogoro mbaya zaidi wa binadamu duniani. Pia ameelezea masikitiko yake kutokana na kuanza tena vitendo vya kihasama katika nchi ya Somalia na mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo vurugu zimeongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka huu, huku idadi huku kundi la M23 likidhibiti miji mikubwa kama Goma na Bukavu. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari ni mambo gani yameifanya Israel itengwe kisiasa na kijamii? Takwimu zinaonyesha kwamba Israel inasumbuliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa katika historia yake. Hayo yamesisitizwa na Yair Lapid, kiongozi wa upinzani wa utawala wa Kizayuni, akikiri katika kikao cha kamati ya pamoja ya Knesset kwamba Israeli kwa sasa iko katika mgogoro mkubwa zaidi katika historia yake ya kisiasa. Alisema nchi 142 zimelitambua taifa la Palestina. Mfuko wa utajiri wa Norway umeondoa mitaji na uwekezaji wake Israel. Vilevile, makampuni kima ya kimataifa yamejiondoa katika miradi ya Israel, na huko Ulaya wamiliki wa maduka madogo wanaondoa kimya kimya bidhaa za Israel kwenye rafu za maduka zao. Kando ya hayo, data rasmi zilizochapishwa na kituo cha utafiti na habari cha Knesset kuhusu wimbi lisilo la mfano la watu kukimbia Israel zinaonyesha kwamba mgogoro wa utawala huo haujajikita katika ngazi ya kisiasa pekee bali pia katika matabaka uh, ya kiuchumi na kijamii. Kwa mujibu wa ripoti rasmi ya kituo hicho, kuanzia mwaka 2020 hadi 2024 zaidi ya waisraeli laki moja na arobaini na tano elfu walihama na kukimbia ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Idadi hiyo si tu inazidi ile ya wanaorejea, bali kwa mtazamo wa wachambuzi wa ndani ni kengele ya hatari kwa mustakabali wa idadi ya watu katika jamii ya Israel. Wimbi hili la kukimbia, ambalo Gilad Cario, mwenyekiti wa kamati ya uhamiaji ya Kneset, amelitaja kama tsunami ya idadi ya watu, ni ishara ya kuporomoka imani ya umma kuhusu mustakabali wa kisiasa na kiuchumi wa utawala haramu wa Israel. Katika uga wa kisiasa, Israel inasumbuliwa na aina fulani ya mkanganyiko. Katika muda wa chini ya miaka miwili, mawaziri watatu wa, wa mambo ya nje wameteuliwa kwa sababu za kisiasa ambapo usimamizi wa wizara ya mambo ya nje umevurugwa na kuangukia mikononi mwa washauri wa karibu na waziri mkuu mwenye misimamo ya kufurutu ada wa Israel. Katika upande mwingine, katika hali ambayo dunia inatazama upya uhusiano wake na Palestina, ambapo zaidi ya nchi 140 zimelitambua rasmi taifa huru la Palestina, Israel inajikuta katika hali isiyo ya kawaida ya kutengwa kidiplomasia. Uhusiano wa Tel Aviv na Ulaya umekuwa baridi, ambapo hata washirika wake wajadi kama Marekani wanajitenga taratibu na serikali na zisizo imara za baraza la mawaziri la Netanyahu. Kwa hakika, serikali ya Netanyahu haijawahi kutengwa kiasi hiki katika jukwaa la kimataifa na pia imepoteza uhalali wake wa kisiasa ndani ya utawala huo. Kwa mtazamo wa kiuchumi, hali inatajwa kuwa ni mbaya zaidi. Uamuzi wa, wa mfuko wa utajiri wa kitaifa wa Norway wa kuondoa mitaji yake katika benki na makampuni ya Israel ni mfano mmoja wa mwelekeo mpana unaoakisi hali ya utawala huo kutengwa kimataifa na kiuchumi. Wakati huo huo siasa za kufurutu ada za baraza la mawaziri la mrengo wa kulia la Netanyahu zimewafanya raia wengi wahisi kwamba serikali haiwawakilishi. Maandamano makubwa ya miaka ya karibuni dhidi ya mageuzi ya mahakama na sera za baraza la mawaziri la Netanyahu ni kielelezo cha kukasirishwa kwa umma ndani ya dola la Israel. Mgogoro wa sasa wa Israel ni matokeo ya wakati mmoja ya kuporomoka kisiasa, kutengwa kiuchumi na mgawanyiko wa kijamii. Kwa vyovyote vile, kile kinachosikika leo kutoka kwa Lapid siyo ukosoaji wa mwanasiasa wa upinzani pekee, bali ni onyo halisi la uhakika wa kihistoria. Israel imefikia hatua ambayo haiwezi tena kuficha migongano yake ya ndani kupitia ukandamizaji au propaganda za siasa. Ikiwa mwelekeo wa sasa utaendelea, utawala ghasibu wa Israel hatimaye utasambaratika, si kutokana na tishio la nje bali mmomonyoko wa ndani ya utawala huo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Ni jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na wakaribisha wasikilizaji wapendwa wa redio Tehran kutegea sikio episodi yetu ya 28 ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea, kweni nami hadi Tamati. Na tutaanza kwa simulizi za mwanahistoria mashuhuri Marekani mwirani kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea kwa jina la Ervand Abrahamian. Abrahamian anaamini kuwa kwa kutegemea mtandao wa kidini katika vitongoji duni na katika maeneo ya mabanda, Imam Khomeini hakuongeza tu ufahamu na kufikisha taarifa miongoni mwa makundi yaliyonyimwa haki ya kijamii, bali pia aliratibu maandamano, aligawa chakula, mafuta na hata mavazi kama ulitegea sikio episodi iliyopita, mpendwa msikilizaji wa Radio Tehran, utakumbuka kuwa tulichambua namna mapinduzi ya kiislamu yalivyotokea, kama alivyosema kwa mujibu wa simulizi za Ervande Abrahamian, ambaye ni mwanahistoria mashuhuri Marekani Muirani. Abrahamian ameashiria nukta kadhaa za kuvutia, kuanzia ustawi wa kulegalega na usio na uwiano na ugumu wa muundo wa kisiasa wa utawala wa Pahlavi hadi mchango usio na kifani wa shaksia ya Imam Khomeini katika kubadilisha malalamiko ya wananchi ya kutoridhishwa na hali ya kijamii na kisiasa kuwa harakati yenye nguvu ya kiitikadi. Abrahamian anasisitiza kuwa kutokana na maisha yake ya kawaida kabisa, sera zake za kukabiliana na ubeberu na busara zake zisizo na kifani Imam Khomeini aliweza kuunganisha nguvu na makundi mbalimbali ya kisiasa na kijamii chini ya lengo na mwelekeo mmoja. Mwanahistoria huyo mashuhuri wa Marekani mwenye asili ya Iran anaashiria nafasi na kazi kubwa ya Imam Khomeini ya kujenga umoja na mshikamano baina ya matabaka tofauti ya wananchi, akibainisha jinsi alivyofanya Uislamu katika kalibu ya madhehebu ya Shia katika miaka yote aliyokuwa uhamishoni kuwa muhimili mkuu wa mshikamano huo kwa kujiepusha kuibua hitilafu na badala yake kuelekeza jitihada zake katika kuunganisha makundi mbalimbali mbali ya jamii. Leo tutaangalia kwa undani zaidi swala kwamba ni kwa namna gani Imam Khomeini aliweza kujenga maelewano na mshikamano huo usio na kifani kati ya makundi mbalimbali maarufu na ya kisiasa. Na je, yes, sanaa hii ya uongozi ilikuwa na taathira gani katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu? majibu ya maswali haya si tu sehemu muhimu ya kuifahamu historia ya mapinduzi ya Kiislamu, bali pia yanatuelekeza kwenye ufahamu wa kina wa jinsi harakati kubwa za kijamii zinavyotokea. Lakini kabla hatujaanza, ningependa kukumbusha msikilizaji mpendwa wa redio Teherani kwamba ili kujua tulichoeleza katika episodi zilizopita unaweza kutembelea tovuti ya Radio Tehran na mitandao yake ya kijamii katika Iran radio ir. Katika kuelezea mchango na uwezo wa Imam Ruhullah Khomeini katika kuyahamasisha kisiasa makundi mbalimbali ya mbali wananchi, Ervand Abrahamiani anawataja watu wa tabaka la kati, khususan wanazuoni na wanafanyabiashara wa bazar kuwa walikuwa uti wa mgongo wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu, na anaamini kuwa uungaji mkono kamili wa tabaka hili kwa uongozi wa Ayatollah Khomeini ulitokana na ukweli kwamba walimtambua Imamu Khomeini kama msemaji wao na mfano wa ushujaa wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, imamu wa kwanza wa Waislamu katika upande wa ujasiri, uchamungu na maono ya kisiasa. Zaidi ya hapo, utawala wa Shaa ulitangaza vita dhidi ya bazar na taasisi za kidini na ulikuwa umewasukuma kwenye mikono ya Imamu Khomeini wapinzani wenye msimamo wa wastani na hata maulama ambao hawakuwa wanasiasa. Abrahamiana anaamini kuwa siku za mwisho kabla ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu, serikali iliangamiza vyama vyote vya, vya siasa na kuzinyamazisha taasisi za ukuu, lakini ilikuwa bado haijaweza kuzishinda bazar, misikiti na mimbari zake. Hivyo si jambo la kushangaza kuona bazar ilikuwa kiini kikuu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Abrahamian, uwezo wa uhamasishaji wa Imam Khomeini haukuishia kwa tabaka la kati la jadi, yaani kwa watu wa bazar na wanazuoni, bali sena na ubunifu mkubwa zaidi wa Imam ulikuwa kuunganisha pamoja watu wa tabaka ya jipya la kati ambalo lilichochea zaidi harakati za mapinduzi hayo na kutoa pigo la mwisho kwa utawala wa shaa. Wanasheria, majaji na wasomi waliandika barua za wazi na kuunda vyama vya kutetea haki za binadamu. Wanafunzi wa vyuo vikuu nao walianzisha maandamano ya mitaani. Wafanyakazi wa idara na mabenki na maafisa wa forodha walisimamisha magurudumu ya uchumi, na kila mmoja wao aliwajibika na kutoa mchango katika harakati za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Abrahamiani ameashiria nukta muhimu kwamba Imam Ruhullah Khomeini alikuwa mahiri sana na mwenye uwezo mkubwa kiasi kwamba aliweza kuliunganisha tabaka jipya la kati ambalo hapo awali halikuwa na imani na wanazuoni wa dini, e, chini ya uongozi wake na itikadi ya Kiislamu na akaweza kuhamasisha dhidi ya utawala uliokuwepo madarakani. Mwanahistoria huyo mtajika ameashiria nukta mbili katika uwanja huu. Nukta ya kwanza ni kuwa Imam Khomeini kwa busara na mantiki yake imara alitoa kauli kwa wakati muafaka, ili kupata uungaji mkono wa wapinzani wasiokuwa wa kidini, na akamhakikishia kila mtu kwamba theokrasi, yani utawala wa kidini, hautachukua nafasi ya utawala wa kiimla. Kwa mfano mwezi Abani mwaka hamsini na saba hijiria ya shamsia yani mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa Imam aliviambia vyombo vya habari kwamba utawala ujao utakuwa wa Kiislamu na pia wa kidemokrasia. Aidha, mwezi Azari mwaka huo huo pia alitangaza kuwa jamii ya Kiislamu ya wanawake itakuwa na haki ya kupiga kura na itakuwa na haki sawa na wanaume. Na mnamo mwezi Dei, pia Imam alisema katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran itaandaliwa na bunge la katiba ambalo wajumbe wake watachaguliwa kwa uhuru kikamilifu. Baada ya kutaja nukta hizi, Irvandi Abrahamian amehitimisha mjadala wake akisema, haishangazi kuona kwamba wasomi wenye maono tangu historia ya mapinduzi ya katiba walitaka kumtambua Ayatullah Khomeini kuwa ni mwanazuoni wa kisasa kama Ayatullah Tabatabai au Behbahani na si kama wanazuoni wengine waliokuwa wakipinga ufalme wa kikatiba. Kutokana na hekima na busara yake, Imam Ruhullah Khomeini aliweza kuwavutia kwake wafuasi wa Dkt. Ali Shariati. Abrahamiani anaamini kwamba umaarufu na kupendwa wa Shariati miongoni mwa wanafikra vijana ulikuwa wa ajabu, na licha ya kuwa katika baadhi ya kazi za Dakta Shariati kulionekana mtazamo ulio dhidi ya wanazuoni wa dini, lakini Imam Khomeini alifanikiwa kuwavutia wafuasi wa Shariati upande wa harakati yake kwa kuweka wazi misimamo yake ya kushambulia moja kwa moja na wazi wazi utawala wa kifalme, kukataa kujiunga na maulamaa waliokuwa wakipinga Huseinia ya Irshad ambayo ilikuwa kituo cha hutuba za Dkt Shariati, kuwashambulia waziwazi wasomi waliojitenga na siasa na kuunga mkono utawala wa Sha, kusisitiza mada kama vile udharura wa kufanyika mapinduzi, kupinga ubeberu na ujumbe mkuu wa harakati ya Imam Husein katika mwezi wa Muharam na vile vile kwa kutumia misemo ambayo ilikuwa maarufu katika kauli na maandishi ya Dkt Shariati kama vile waliodhulumiwa watakuwa warithi wa dunia, nchi inahitaji mapinduzi ya kitamaduni na wananchi watawatupa wanyonyaji katika jaa la taka la historia. Abrahamian anaandika kuhusu athari za mkakati huu wa Imam katika kuwavutia wafuasi watiifu wa Shariati kwamba mwishoni mwa mwaka 1978 uungaji mkono wa Ayatullah Khomeini miongoni mwa wafuasi wa Ali Shariati ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba walimpa Ayatullah Khomeini lakabu ya Imamu ambayo huko nyuma Waislamu wa, wa madhahebu ya Shia walikuwa wakiona sifa hiyo kuwa ni mahususi kwa ajili ya imamu 12 kumi na mbili maasum. Kwa, kwa mtazamo wa Abrahamian, sanaa na kazi kubwa ya Imam Khomeini haikuishia tu katika kuhamasisha watu wa tabaka jipya la kati, bali alikuwa mwerevu kiasi kwamba aliweza kuwakusanya pamoja wafanyakazi wa mijini na hata wana vijiji chini ya itikadi ya Kiislamu. Aliamini kwamba tabaka la wafanyakazi lilikuwa silaha kuu ya mapinduzi. Wafanyakazi wa sekta ya mafuta waliifikisha serikali ya Shah kwenye ukingo wa kufilisika, huku wenzao wa sekta ya uchukuzi na viwanda wakilemaza shughuli za viwanda. Isitoshe, wengi kati ya vijana waliokabiliana na jeshi la Shah kwa ujasiri mkubwa idadi kubwa ya mashahidi waliouawa na umati mkubwa wa watu waliofanya maandamano mitaani walikuwa kutoka matabaka ya chini ya mijini na waliotelekezwa na kutengwa. Abrahamian anaamini kwamba Imam Khomeini, kwa ustadi na hekima yake isiyoelezeka, aliweza kuhamasisha matabaka hayo na kuyaweka chini ya uongozi wake na ideolojia historia Elvand Abrahamiani ameendelea kusema kwamba kwa kuegemea mtandao wa kidini katika vitongoji duni vya watu, Imam Khomeini si tu kwamba aliinua juu ufahamu na upataji habari wa makundi yaliyodhulumiwa ya jamii, lakini pia aliandaa maandamano kugawa chakula, nishati na hata mavazi kwa wananchi hao. Aliweza kuhamasisha maeneo ya watu masikini na vitongoji vya kando kando ya miji na kuwaelekeza watu wake kwenye harakati za mapinduzi kwa kutegemea mahitaji yao ya kiroho na kisaikolojia, kwa dini kama itikadi inayoweza kuponya mashaka na matatizo ya binadamu. Abrahamiani ameandika kwamba tofauti na maulamaa, walioweza kuzungumza kwa lugha ya umma na kumfanya Ayatullah Khomeini aonekane kama Imam Husein alaihi salam ambaye alikuwa tayari kusabilia nafsi yake na familia yake kwa ajili ya malengo matakatifu. Wasomi walioviongoza vyama walikabiliwa na tatizo la kuitwa wavaa matai, maajenti wa serikali na watu waliotekwa na fikra za Kimagharibi. Abrahamian ametoa muhutasari wa nafasi ya Ayatollah Khomeini katika kuhamasisha makundi mbalimbali ya kijamii akisema kwa kutetea malalamiko ya wengi na kupinga mateso ya watu, Ayatollah Khomeini aliweza kuvutia kwake makundi mbalimbali ya kijamii ambayo kila mmoja lilikuwa likitafuta mwokozi. Kwa mabepari, alitambuliwa kuwa adui mkubwa wa dikteta, mtetezi wa umiliki mali binafsi, maadili ya kitamaduni na wachuuzi waliokuwa wakikandamizwa katika macho ya wasomi licha ya sura yake ya kiroho alikuwa mzalendo anayepigana kwa wakati mmoja dhidi ya ubeberu wa kigeni na ufashisti wa ndani kwa wafanyakazi wa mijini alitambuliwa kuwa kiongozi wa watu mwenye hamu kubwa ya kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii kugawanya tena mali na kuhamisha mamlaka kutoka kwa matajiri kwenda kwa masikini kwa wakulima na wanavijiji, Imam alitambuliwa kuwa ndiye atakayewapa ardhi, maji, umeme, barabara, shule na zahanati. Alitambuliwa na wote kuwa mfufuaji wa matumaini yaliyoibuliwa na mapinduzi ya kikatiba, lakini mapinduzi hayo hakuweza kuyatimiza. Mojawapo ya kazi kubwa za Imam Khomeini katika kuwahamasisha wananchi kisiasa dhidi ya utawala wa kimabavu wa Pahlavi, ilikuwa kuwashinda na kuwatimulia vumbi maulama wa ngazi za juu na waliokuwa na taathira, walioona kwamba suluhisho la hali mbaya iliyokuwepo ni kurekebisha mfumo tawala wa kisiasa na kutekeleza katiba, si kufanya mapinduzi. Ayatuba Shariati Madarii alikuwa mmoja wa shaksia mashuhuri wa kundi hili la maulama. Mwanazuoni huyu aliwataka wafuasi wake waepuke maandamano ya mitaani dhidi ya utawala wa Shah na kufanya majilisi za arobaini za kuwaenzi mashahidi misikitini, lakini Imam Khomeini alitoa wito kwa watu kuendeleza maandamano ya mitaani hadi kupinduliwa kwa utawala huo dhalimu. Wakati mwonekano wa nje ulionyesha kwamba hali ya kisiasa nchini ilikuwa imetulia kwa kiasi fulani katika majira ya joto mwaka 1979, na, na kwa maneno ya Jamshid Hamusgar, mgogoro ulikuwa umekwisha na utawala uliweza kuhimili dhoruba hiyo, lakini chini chini kulikuwa na matukio mengi na ya kutisha ambayo yaliwakilisha kimya kinachoshuhudiwa kabla ya kimbunga, huku Sharif Imami akiingia madarakani na kuchukua hatua za kufanya mageuzi kama vile kufuta kalenda ya kifalme, kufunga nyumba za kucheza kamari na kukabiliana na watu na wanasiasa waliokuwa na sifa mbaya. Ayatoba Shariat Madari alitangaza kwamba wananchi wanapaswa kumpa waziri mkuu mpya miezi mitatu kutekeleza katiba anga ya kisiasa ya wakati huo ilimpa Imam Khomeini nafasi ya juu zaidi katika maingiliano kati ya wananchi na wanazuoni wa kidini, kiasi kwamba baada ya kukandamizwa harakati ya wananchi tarehe kumi na saba mwezi Shaharivar, Ayatola Shariati Madari alitangaza kwamba hana hitilafu yoyote na Ayatoba Khomeini na kwamba hatofanya mazungumzo na serikali hadi itekeleze kikamilifu katiba. Ayatuba Khomeini alichukua udhibiti kamili wa uongozi wa mapambano kiasi kwamba mashirika mengine ya kiraia na vama vya kisiasa pia vilitoa wito wa kujiuzulu utawala wa Shaha. Hatua kwa hatua, migomo ilipamba moto kupinga mauaji ya tarehe kumi na saba mwezi Shaharivar, na wimbi hilo likaenea kutoka viwanda vya kusafisha mafuta hadi kwa wafanyakazi wa serikali wakati huo, Imam Khomeini alitoa wito kwa wapinzani kuendelea kuupiga vita utawala hadi Sha apinduliwe, na kusema kwamba yeyote anayezungumza kuhusu kufanya maridhiano na utawala huo au kuunga mkono atakuwa amesaliti Uislamu. Kwa utaratibu huo kulijitokeza muungano mkubwa wa kisiasa dhidi ya utawala wa shaa chini ya uongozi mkuu wa Ayatollah Khomeini na hatimaye Shah aliondolewa madarakani na mapinduzi ya Kiislamu yakapata ushindi. Licha ya kutilia mkazo miktadha ya kiuchumi na kijamii ya mapinduzi ya Iran na taathira za kubakia nyuma kisiasa katika kuamsha hasira na malalamiko ya makundi mbalimbali mbali ya jamii, Abrahamian anaitaja nafasi ya Imam Khomeini kuwa muhimu sana katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mwanahistoria huyo anaandika mwishoni mwa kitabu chake kuhusu Imamu Khomeini kwamba wanazuoni wa dini hawawezi kumtengeneza Khomeini mwingine, kwa sababu wakati baadhi ya wafuasi wake walikuwa na uwezo kama wake wa kisiasa na wengine wamejaaliwa umahiri wake wa kisiasa, lakini hakuna hata mmoja kati yao ambaye alikusanya yote mawili ili aweze kuwa kiongozi wa mapinduzi anayeaminika. Wapendwa wa wasikilizaji, tumefikia tamati ya episodi yetu hii ya ishirini na nane ya mapinduzi ya Kiislamu ya Irani, yalivyoanzia na yalivyotokea. Msikose kuwa nasi tena katika kipindi kijacho cha mfululizo huu, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Asanteni sana na kwaherini. Inaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Dondo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki zinaanzia nchini Rwanda, tukitupia jicho gazeti la New Times ambalo limeandika mahakama ya rufaa yenye makao yake makuu Paris Alhamisi jioni ilithibitisha hukumu ya Sothene Munyemana aliyekuwa mtaalamu wa magonjwa ya wanawake nchini Rwanda, ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka 24 jela kwa mauaji ya kimbari uhalifu dhidi ya binadamu na kushiriki katika mauaji ya kimbari. Munyemana ambaye anajulikana kama mchinjaji wa Tumba alikata rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama uh, mwaka 2023. Katika habari nyingine uh, gazeti hili limeandika kwamba akili mnemba AI inazidi kubadilisha ujifunzaji na kufanya kazi, na Rwanda inajiweka katika nafasi ya kuwa miongoni mwa vinara wa Afrika katika kutumia akili mnemba katika mageuzi ya kielimu uh, limeongeza kwamba akizungumza uh, katika mkutano wa AI wa mustakabali wa elimu na kazi barani Afrika, fewa kwa kifupi, uliofanyika jana Oktoba 23 katika kituo cha mikutano cha Kigali Convention Center, waziri wa elimu Joseph Nsengimana alisisitiza kwamba Rwanda inaiona akili mnemba kama chombo cha kuimarisha elimu badala ya kuchukua nafasi ya kipengele cha binadamu madarasani. Uh, magazeti ya leo uh, nchini Kenya yamemulika zaidi habari ya mabadiliko tarajiwa katika baraza la mawaziri la serikali ya Rais Ruto. Mabadiliko mengine ya baraza la mawaziri yanakuja, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu. Ukurasa wa mbele gazeti Daily Nation limeandika Rais William Ruto alitarajiwa kupanga upya baraza lake la mawaziri wakati wowote wa na kumwingiza mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi katika serikali jumuishi. Habari ya walimu wa shule za msingi kuwasilisha mashtaka mahakamani dhidi ya sera za serikali pia inaonekana kati ya habari kuu za leo katika gazeti hilo. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Daily Nation vinasomeka ndani ya ibada ya mazishi ya Waluo huku Raila Odinga Junior akiteuliwa kuwa mkuu wa familia. Msukumo wa mwisho, barabara ndefu ya Kenya kuelekea mustakabali usio na polia. na PSC yaonya maafisa wa umma dhidi ya kampeni za uchaguzi mdogo. Gazeti Taifa Leo pia limeipa kipaumbele habari ya mabadiliko yaliyotarajiwa katika baraza la mawaziri la Rais Ruto kwa kichwa cha maneno, Ruto kusuka upya serikali limedokeza kwamba Rais William Ruto alitarajiwa kufanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri wakati wowote, ili kumpa nafasi mwenyekiti wa chama cha KANU, Gideon Moi, ambaye amekuwa mwanachama mpya katika serikali jumuishi. Hii ni kufuatia kifo cha Raila Odinga, ambaye alikuwa mhimili mkuu katika serikali hiyo. Vilevile limeandika kwamba Raila Odinga Jr ametawazwa rasmi kuchukua uongozi wa familia ya baba yake baada ya sherehe ya kitamaduni iliyofanyika huko Bondo jana Alhamisi, tarehe 23 Oktoba. Taifa Leo lime eh, vile vile limeandika habari kuhusu uchaguzi wa rais nchini Kameruni, likisema utata mkubwa wa kisiasa unanukia nchini humo, huku mshindi wa uchaguzi huo akitarajiwa kutangazwa neti ya mbu ilivyomuuza mshukiwa, na idara ya utabiri wa hali ya hewa ya bashiri mvua kubwa, ni kati ya habari muhimu zinazoonekana toleo la leo gazeti Taifa Leo. Na nchini Tanzania, kama ilivyo kawaida ya siku hizi, habari za kampeni za uchaguzi mkuu ndizo zinazopamba kurasa za magazeti mengi. Uh, Gazeti Zanzibar Leo limesheheni picha za kampeni za uchaguzi wa wagombea urais kwa tiketi ya chama CCM, Samia Suluhu Hassan na Hussein Ali Mwinyi. Baadhi ya vichwa vya habari gazeti hilo vinasema: Daktari Mwinyi, tuhimizane kwenda kupiga kura; waangalizi wa uchaguzi wakumbushwa umuhimu wa kufuata kanuni na maadili; na miili 30 wa ya Wapalestina yarejeshwa ukanda wa Gaza. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza makala ya leo katika historia. leo katika historia leo ni jumaa tarehe pili jamadil awal mwaka 1447 hijiria sawa na tarehe 24 oktoba mwaka 2025 siku kama ya leo miaka 156 iliyopita alifariki dunia malenga wa kiirani abu ishaq kesai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa Waghaznavi. Kwa sababu hiyo, malenga huyo mfarsi alitunga mashairi kadhaa kuhusu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo, Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi ya kumsifu Mtume Muhammad na kizazi chake kitoharifu, hasa hasa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Kesa hii Marvazi mbali na kusifika utunzi wa mashairi lakini pia alitoa wadhi na hikma kupitia mashairi yake ya Kifarsi. Malenga huyo mkubwa wa Kiirani ameacha diwani ya mashairi. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita, Ayatollah Dr Said Muhammad Beheshti, mwana fikra na mwana mapinduzi wa Iran, alizaliwa huko Esfahan, moja kati ya miji ya katikati mwa Iran. Ayatola Beheshti alilelewa katika familia ya kidini na alianza kujifunza masomo ya dini akiwa kijana mdogo. Akiwa na umri wa miaka 18 alielekea katika mji wa kidini wa Kumu nchini Iran na kusoma kwa maulamaa wakubwa wa mji huo akiwemo Imamu Ruhullah Khomeini. Wakati huo huo, Dr Beheshti alitumia kipawa chake kikubwa na kuamua kuendeleza masomo yake e, katika chuo kikuu na kufanikiwa kupata shahada ya udaktari katika falsafa. Daktari Beheshti aliuawa shahidi akiwa na viongozi na shahsia wengine sabini na mbili wa Iran katika mkutano mwezi Tir mwaka 1360 hijiria shamsia baada ya kundi la kigaidi la MKO kuripua bomu katika mkutano huo. Tarehe 24 Oktoba miaka 96 iliyopita, ulianza mgogoro mkubwa wa kiuchumi wa Marekani uliojulikana kwa jina la Wall Street. Kimsingi, Wall Street ni mtaa mashuhuri mjini New York ambao kutokana na kuwa na taasisi nyingi kubwa za kifedha na kibenki unatambuliwa kuwa kituo muhimu sana cha kiuchumi nchini Marekani. Kituo hicho cha kiuchumi kilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kifedha wakati wa vita vya kwanza vya dunia na baada yake. Oktoba 24 mwaka 1929, janga kubwa la kifedha liligubika makao ya hisa ya Marekani huko Wall Street na kupelekea kukosa kazi zaidi ya wafanyakazi milioni 13 wa Marekani, njaa kali, kufilisika kwa viwanda na mabenki, na mamilioni ya watu kupoteza makazi na nyumba zao. Katika siku kama ya leo, miaka 80 iliyopita, Umoja wa Mataifa ulichukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana wakati wa ya vita vya pili vya dunia yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo, na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco huko Marekani, wawakilishi kutoka nchi 50 duniani walipitisha sheria za kuunda umoja huo. Ijapokuwa Umoja wa Mataifa umefanikiwa katika baadhi ya mambo, lakini kuwepo haki ya veto kwa baadhi ya nchi ambazo ni Marekani, Russia, Uingereza, Ufaransa na China kunalifanya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufuata kibubusa siasa za nchi zenye haki ya kupiga kura ya turufu hususan Marekani. Na siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, Iran ilifanikiwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, mlango wa kujiunga na umoja huo uko wazi kwa mataifa yote yanayopenda amani na ambayo yanakubaliana na sheria na maamuzi ya taasisi hiyo. Nchini Iran, Umoja wa Mataifa una jumla ya ofisi 14 za uwakilishi na utendaji. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imelaani vikali muswada uliopasishwa na bunge la Israel Knesset wa kunyakuliwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina Uh, ikiutaja kuwa ni ukiukwaji wa wazi wa hati na kanuni za Umoja wa Mataifa. Afisa wa taasisi ya Humanity and Inclusion amesema kazi ya kukusanya silaha ambazo hazijaripuka katika ukando wa Gaza inaweza kuchukua kipindi cha miaka baina ishirini hadi thelathini, akilitaja eneo hilo la Palestina kuwa ni uwanja wa wazi wa mabomu. Baraza la utawala wa mpito nchini Sudan limekanusha madai ya kuwepo mazungumzo yoyote ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja na kundi la wasi la RSF huko Washington nchini Marekani. Na Gilles Garbonier, makamu wa rais wa kamati ya kimataifa ya msalaba mwekundu, ameeleza masikitiko yake kuhusu uwepo wa zaidi ya migogoro 50 barani Afrika inayowakilisha takriban asilimia arobaini ya migogoro yote duniani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini <mulia>