la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara, kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rotajengwa, na asubuhi ya leo tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho mambo kadhaa yanayoifanya Israel itengwe kimataifa katika nyanja za kisiasa na kijamii. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa uh, tutakuwa na kipindi cha Irani juma hili kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na uh, dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na vilevile vile kipindi cha makala ya wiki. Uh, baada ya hapo uh, tutakuleteni uh, makala ya leo katika historia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Jamhuri ya Kiislamu Irani imemwonya mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la nishati ya nyuklia ikisema vitisho vilivyoshindwa havitaleta isipokuwa kushindwa kwingine. WFP imesema kwamba kiwango cha chakula kinachoingizwa ukanda wa Gaza ni kidogo sana na hakitoshi kukidhi mahitaji ya watu walioathiriwa na vita eneo hilo Matokeo ya uchaguzi wa rais nchini Kamerun kutangazwa Jumatatu ijayo. Na mashabiki wa timu ya soka ya Galatasaray nchini Uturuki wamepamba uwanja wa michezo wa timu hiyo kwa majukwaa na bendera za Palestina, wakilaani mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israeli huko Palestina. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi amemwonya mkuu wa shirika la nyukilia la Umoja wa Mataifa Rafael Grosi dhidi ya kutoa vitisho vilivyofeli dhidi ya Teheran, akisema matamshi kama hayo ya vitisho hayaleti isipokuwa kushindwa kwingine. Matamshi ya Abbas Arakchi jana Alhamisi yalitolewa baada ya Grosi kuliambia gazeti la kila siku la Uswisi Le Temps kwamba licha ya mashambulizi ya Marekani mwezi Juni yaliyopiga vituo muhimu vya nyuklia nchini Iran, utaalamu wa kiufundi wa nchi hiyo bado uko pale pale na wala haujaguswa. Sijui kama ametoa kauli hiyo kutokana na wasiwasi au kama tishio, amesema Rakchi na kuongeza kwamba, lakini wale wanaotoa vitisho hivyo lazima watambue kwamba kurudia tukio lililoshindwa hakutakuwa na matokeo yoyote isipokuwa kushindwa kwingine. Akizungumzia athari za mashambulizi ya Marekani kwenye vituo vya nyuklia vya Iran, Rafael Grossi amesema akiba ya urani iliyorutubishwa ya Iran, takriban kilo 400 iliyorutubishwa hadi asilimia 60 imebaki chini ya kiwango cha silaha za nyuklia na ndani ya viwango vya matumizi ya amani. Grosi amesisitiza kwamba wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA unataka kuanza tena ukaguzi kamili nchini Iran, lakini ufuatiliaji wa sasa wa satelaiti unaendelea kuonyesha utulivu katika shughuli za nyuklia za jamhuri ya Kiislamu. Matamshi hayo yametolewa wakati wizara ya mambo ya nje ya Iran imetangaza kumalizika muda wa azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo liliidhinisha makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na kuweka vikwazo dhidi ya Teheran, ambapo Iran inasema muda wake umemalizika. Mehdie Esfandiar, mwanaharakati wa Iran anayewaunga mkono watu wa Palestina, ameachiliwa huru kwa masharti kutoka katika jela ya Ufaransa baada ya kuzuiliwa kwa zaidi ya miezi saba. Esfandiar ni mkalimani na mhitimu wa chuo kikuu cha Lyon na alikamatwa mapema Machi mwaka huu kutokana na harakati zake za kuitetea Palestina na kupinga jinai za wazayuni katika ukanda wa Gaza, kwa mujibu wa tovuti ya Mizan. Sahin Hazami, mwandishi wa habari wa kujitegemea na mtetezo wa Palestina, aliandika kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii kwamba Mahdiye Esfandiar alikamatwa baada ya kutuma ujumbe kwenye ukurasa wa Telegram akilani mauaji ya halaiki ya utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Kesi yake itaanza kusikilizwa katika mahakama ya Ufaransa baada ya takriban miezi mitatu. Raia huyo wa Iran alikuwa gerezani kwa muda wa miezi saba bila kufunguliwa mashtaka hadi wiki mbili zilizopita, wakati gazeti la Ufaransa la Le Monde lilipo ripoti kwamba angekabiliana na jaji Januari mwaka ujao kwa tuhuma za kuunga mkono ugaidi. Mara baada ya mwanaharakati huyo kuachiliwa huru hatu ha, hapo jana Said Abbas Arakchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Iran, alizungumza naye kwa njia ya simu na kumwambia, tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwamba hatimaye umeachiliwa huru na umesimama kidete katika nafasi yako na ukazungumza kwa uthabiti zaidi. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba kiwango cha chakula kinachoingizwa eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina bado kiko chini sana ya lengo la tani mia elfu mbili kwa siku, likitoa wito kwa utawala wa kizayuni wa Israel kufungua vivuko zaidi vya mpakani. WFP imesema kwamba ugavi wa chakula umeongezeka baada ya kusitishwa mapigano lakini bado haujafikia kiwango kinachohitajika kwa sababu ni vituo viwili tu vya kuingia katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina vinavyofanya kazi kwa sasa. Kwa mujibu wa WFP, takriban tani 750 za chakula zinaingia ukanda wa Gaza kila siku, lakini kiwango hicho bado ni kidogo mno ikilinganishwa na mahitaji makubwa baada ya vita vya, kim, vya mauaji ya kimbari vya miaka miwili vilivyoharibu sehemu kubwa ya ukanda wa Gaza. Abir Etefa, msemaji wa WFP, amesema ili kufanikisha ongezeko hilo, tunapaswa kutumia kila kituo cha mpakani kilichopo kwa sasa. Waziri Mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu alisema Jumamosi iliyopita kwamba mpaka wa Rafa kati ya Gaza na Misri utaendelea kufungwa hadi taarifa nyingine na kwamba kufunguliwa kwake kutategemea harakati ya Hamas kukabidhi miili ya mateka waliokufa wa Israel. Hayo yanajiri katika hali ambayo ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ametoa ripoti mpya kuhusu mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israel eneo la ukanda wa Gaza na kutoa maelezo ya kina kuhusu ushiriki wa kimataifa katika ukatili wa Tel Aviv. Karibu Wapalestina elfu sabini wameuawa katika kampeni ya mauaji ya kimbari ya Israel eneo la ukanda wa Gaza, ikisaidiwa kwa hali na mali na madola ya Magharibi, hususan Marekani. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Baraza la Katiba la Cameroon linasema kwamba litatangaza matokeo ya uchaguzi wa rais siku ya Jumatatu, tarehe 27 Oktoba, saa 11 asubuhi, kwa saa za nchi hiyo. Haya yanajiri baada ya kuhitimishwa kusikilizwa kwa kesi iliyowasilishwa mahakamani jana Alhamisi. Majaji walitupilia mbali maombi yote ya ama kufutwa kwa sehemu au uchaguzi wote. Hivi karibuni kanisa Katoliki nchini Kamerun liliwataka majaji wa baraza la katiba kuhakikisha uamuzi wao unaonyesha matakwa ya wapiga kura, likiomba kwamba matokeo yasibadilishwe ili kumpendelea mgombea mwingine. Kabla ya kutangazwa matokeo hayo, miji mikubwa nchini Kamerun imekumbwa na maandamano, huku wengi wakikemea ukiukwaji mkubwa wa zoezi la uchaguzi. Kiongozi wa upinzani na msemaji wa zamani wa serikali Isa Chiroma Bakari alijitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi huo na kumtaka rais Paul Bia akubali kushindwa. Mamlaka hiyo ilieleza hatua yake hiyo kuwa ni kinyume cha sheria na kuwataka wananchi wasubiri matokeo rasmi ya baraza la katiba. Akiwa madarakani kwa takriban miaka 43, Paul Bia anawania muhula wa nane wa miaka mingine saba ya kuendelea kuiongoza kuiongoza Kamerun. Bia mara kwa mara husafiri nje ya nchi kwa ajili ya matibabu, na mwaka jana uvumi ulioenea kwamba amefariki dunia, uh, uvumi ambao serikali iliukanusha vikali. Nchi hiyo ya Afrika ya kati inayozalisha kakao na mafuta imekumbwa na changamoto katika miaka ya karibuni, ikiwa ni pamoja na kupanda gharama za maisha, kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira kwa vijana, mashambulizi ya silaha kaskazini mwa nchi na mzozo wa kujitenga katika mikoa ya kusini mwa nchi hiyo inayozungumza lugha ya Kiingereza. Na mashabiki wa timu ya soka ya Galatasarai nchini Uturuki, wakitangaza himaya na uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina, walipamba majukwaa ya uwanja wa Rasm Pak kwa bendera ya Palestina na kutoa wito wa kukomeshwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Tukio hilo lilitokea siku ya Jumatano katika mechi ya klabu bingwa barani Ulaya kati ya wenyeji Galatasarai ya Uturuki na Bodoglim ya Norway. Mashabiki wa Galatasarai waligeuza majukwaa ya uwanja wa Ramses Park mjini Istanbul kuwa kwa rangi za bendera ya Palestina na kuimba nara za kuunga mkono na kuwatetea watu wa Gaza. Mashabiki wa timu ya soka ya Uturuki walinyanyua maelfu ya vipande vya karatasi za rangi ili kutengeneza picha kubwa ya bendera ya Palestina katika sehemu ya kaskazini ya uwanja huo. Katikati ya onyesho hilo la kuvutia, bendera kubwa ya Palestina yenye maneno komesha mauaji ya kimbari, na nyingine yenye kauli mbiu Palestina iko huru, ilijitokeza na kubadilisha nafasi ya ushindani kuwa eneo la mshikamano wa kibinadamu na malalamiko dhidi ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli huko Palestina. Pia, wakati huo huo, kauli mbiu za kuunga mkono na kuitetea Palestina zilisikika kabla na wakati wa mechi hiyo, kwa mara nyingine tena zikiwaonyesha mashabiki wa soka kwamba mchezo huo unaweza kuwa sauti ya dhamira ya binadamu, si tu uwanja wa mashindano ya michezo. na hua, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Ni mambo gani yameifanya Israeli itengwe kisiasa na kijamii? Ni uchambuzi wa kisiasa unaokuja moja kwa moja kutoka Radio Tehran. Israel inakabiliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa katika historia yake. Yair Lapid, kiongozi wa upinzani wa Israel, alikiri hivi karibuni katika kikao cha kamati ya Knesset kwamba Israel kwa sasa iko katika mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa katika historia yake. Alisema nchi 142 zimelitambua rasmi taifa la Palestina na mfuko wa utajiri wa Norway umeondoa mitaji yake katika dola la Israel. Makampuni ya kimataifa yamejiondoa katika miradi ya Israel, na huko Ulaya nako wamiliki wa maduka madogo wanaondoa kimya kimya bidhaa za Israel kwenye rafu za maduka yao, amesisitiza Yair Lapid. Israel iko katika hali mbaya ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, na inajikuta kati ya kuanguka kisiasa, kutengwa kiuchumi na mgawanyiko mkubwa wa kijamii kutoka kwa ndani. Kukiri Yair Lapid kiongozi wa upinzani kwenye Knesset kwamba Israeli inasumbuliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa kisiasa katika historia yake, hakuelezei hali ya muda tu, bali ni taswira ya kweli na chungu ya muundo ambao unadhoofisha mfumo wa Tel Aviv kutokea ndani. Kando kando ya hayo, data rasmi zilizochapishwa na kituo cha utafiti na habari cha Knesset, kuhusu wimbi lisilo na mfano wake la watu kukimbia Israel zinaonyesha kwamba mgogoro wa utawala huo haujajikita katika ngazi ya kisiasa pekee, bali pia katika matabaka ya kiuchumi na kijamii. Kwa mujibu wa ripoti rasmi ya kituo hicho, kuanzia mwaka 2020 hadi 2024, zaidi ya Waisraeli 145,000 walihama na kukimbia ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Idadi hiyo si tu inazidi ile ya waliorejea bali kwa mtazamo wa wachambuzi wa ndani ni kengele ya hatari kwa mustakabali wa idadi ya watu na jamii ya Israel. Mnamo Agasti mwaka jana, karibu watu 50,000 walikimbia kutoka Israel na kinyume chake, idadi ya waliorejea ilipungua pakubwa katika muda huo, ikionyesha kwamba Israel inapoteza sehemu kubwa ya nguvu kazi yenye ujuzi na maarifa. Wimbi hili la kukimbia, ambalo Gilad Cario, mwenyekiti wa kamati ya uhamiaji ya Knesset, amelitaja kama tsunami ya idadi ya watu, ni ishara ya kuporomoka imani ya umma kuhusu mustakabali wa kisiasa na kiuchumi wa utawala haramu wa Israel. Watu ambao huko nyuma walitamani kurudi katika eti nchi ya ahadi, sasa wanakimbia na kuiacha kwa hofu kubwa. kario amesisitiza kwa usahihi kwamba uhamiaji huu usioepukika ni matokeo ya moja kwa moja ya siasa za baraza la mawaziri la sasa ambalo limegawanya jamii katika sehemu mbili na kulemaza mfumo wa kijamii katika dola haramu la Israel. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na Imam Hamenei amwambia Trump, badala ya kuingilia mambo ya nchi zingine, tuliza maandamano ya mamilioni ya wananchi dhidi yako. Iran yagundua maficho ya televisheni ya Israeli inayoeneza uadui dhidi yake, na kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu asema jahanamu itashuhudiwa iwapo Iran itashambuliwa. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali matamshi ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu Iran na eneo la Asia Magharibi, na kusema Trump alisafiri hadi Palestina iliyokaliwa kwa mabavu na kutoa maneno matupu yenye kejeli ili kuwatia moyo wazayuni walokata tamaa. Akizungumza wiki hii katika hadhara ya mamia ya vijana wa Iran walopata medali katika mashindano ya michezo na ya kielimu ya kimataifa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei aliwapongeza vijana hao na kuwataja kama nembo ya nguvu ya kitaifa na ushahidi wa uwezo wa vijana wa Kiirani katika kuinua jina la Iran kileleni ulimwenguni. Kiongozi muadhamu amesema ana hapa na hapa, mnukuu, rais wa Marekani alijaribu kuonyesha uongo na tabia za kipuuzi ili kuwapa wazayuni matumaini, lakini kama ana uwezo basi, aende awatulize mamilioni ya raia wa Marekani wanaoandamana dhidi yake katika majimbo yote ya nchi hiyo. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa Iran ilitoa mshituko mkubwa kwa utawala wa kizaini wa Israel katika vita vya siku 12, ambapo makombora yaliyotengenezwa na vijana wa Kiirani yalipenya ndani kabisa ya maeneo nyeti ya adui Mwisraeli na kuyafanya kuwa majivu. Amesema makombora haya hayakununuliwa wala kukodishwa, ni matunda ya juhudi na akili ya vijana wa Kiirani, na kuongeza kuwa Wakati kijana wa Kiirani anapoingia uwanjani kwa bidii na elimu, wanaweza kufanya mambo makubwa kama haya. Kiongozi mwadhamu ah, amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vina uwezo kamili wa kutumia tena silaha hizo wakati wote inapohitajika. Kadhalika Ayatullah Hamenei amesema katika vita vya Gaza, Marekani ndio mshirika mkuu wa jinai za utawala wa kizaini wa Israel, eh, kama alivyokiri mwenyewe kwamba tulikuwa tukifanya kazi pamoja na israeli katika vita vya Gaza. Uh, silaha na mabomu yaliyomiminwa juu ya watu wasio na hatia yalitoka Marekani. Ayatollah Khamenei amesema uh, kuwa vifo vya watu takribani sabini elfu Gaza na mauaji ya zaidi ya wairani elfu moja katika vita vya siku kumi na mbili ni ushahidi wa asili na dhati ya kigaidi ya Marekani na Israeli akijibu bwabwaja za Trump aliyedai kuwa anapambana na ugaidi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mige mo ba teroris mijangim bis hezar, bis hezar kudak wa nouzad, wanadai wa wanapambana na ugaidi, lakini zaidi ya watoto oh, elfu ishirini wachanga na wanaoanza kutambaa wameuawa katika mashambulizi haya. Je, hawa walikuwa magaidi? Mtoto wa miaka minne, wa miaka mitano, aliyezaliwa juzi tu, mliwaua zaidi ya ishirini elfu. Je, hao walikuwa magaidi? Operesheni ya kiintelijensia ya Iran iliyofanyika kwa mafanikio imefichua waliko watu wanaohusika na shirika la kijasusi la Israel Mossad, ambao waliwatumikia maadui hasa Israel na Marekani wakati wa vita vya upashaji habari vya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taarifa hiyo ilitangazwa wiki hii kwenye shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, na kuonyesha jinsi maafisa wa ujasusi wa Iran waliogundua makazi hasa ya mamluki walioajiriwa moja kwa moja na wale wanaoonekana mara kwa mara katika televisheni ya utawala wa Israeli inayojiita Iran International. Ripoti hiyo iliyotangazwa kwenye kanali mbalimbali za televisheni za Iran wiki hii imeonyesha picha na maelezo ya maficho halisi ya watu hao katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli ikiwemo Tel Aviv. Operesheni hiyo ya kiintelijensia ya Iran imefichua pia jengo zima zi liliko kwenye mtaa wa Degania huko Holon, ambako ndiko wanaokaa wafanyakazi wa televisheni ya kizayuni inayojiita Iran International. Katika muda wote wa ukatili utawala wa kizayuni wa Israeli na washirika wake, ikiwa ni pamoja na mauaji umati wa Israeli ya miaka miwili huko Gaza na mashambulizi ya Marekani na Israeli dhidi ya Iran. Muda wote huo, televisheni hiyo ya Israeli inayorusha matangazo kwa lugha ya Kifarsi ilikuwa mstari wa mbele kuhalalisha jinai za wazayuni na kuchochea jinai zaidi. Wakati huo huo, meja jenerali Mohamad Bakpur, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi wa ya Kiislamu ya RGC ameashiria uvamizi wa siku 12 uliofanywa na utawala wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu na kutahadharisha kuwa maadui wanataka kudhoofisha umoja wa nchi za kikanda. Ameyasema hayo wiki hii hapa Teheran alipokutana na kuzungumza na Kasim Al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq. Jenerali Pakpur amesema utawala wa Kizayuni ulitaka kuvuruga mshikamano wa kitaifa wa Iran kupitia kuwaua makamanda na kufanya hujuma, lakini hikma ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na umakini wa wananchi e, ni mambo ambayo yalipelekea njama hiyo kusambaratishwa. Kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC ameongeza kuwa adui alidhani kuwa uwezo wa Iran wa makombora ungepungua katika siku za mwanzo za vita, lakini tulichukua hatua kwa nguvu na kwa usahihi na kuteketeza kwa usahihi shabaha tulizokusudia. Aidha, jenerali Pakpura amesema Iran iko tayari kutoa jibu kali kwa uchokozi wowote endapo utafanywa dhidi yake katika siku zijazo. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema Hivi sasa pia tuko tayari kivita kikamilifu na, ki ki, na iwapo adui atajaribu kuihujumu nchi yetu, basi jibu letu litakuwa kali zaidi kuliko lile la vita vya siku kumi na mbili. Hali itakuwa ni jahannam kwa adui. na fatima muhajirani msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya iran amesema kuwa azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja wa mataifa lililoidhinisha makubaliano ya nuklia ya iran ya mwaka 2015 yajulikanayo kama JCPOA limekwisha muda wake na kwamba jamhuri ya kiislamu imelitaarifu baraza la usalama kuhusu kumalizika muda huo akizungumza katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari jumanne hapa jijini Tehran Muhajirani amesema kuwa Russia na China kwa pamoja zimetuma barua kwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa zikitangaza kumalizika muda wa azimio nambari 2231B. Na Muhajirani aidha amesisitiza kuwa sehemu kubwa ya jamii ya kimataifa inapinga hatua na misimamo ya upande mmoja kuhusu masuala ya dunia. Azimio nambari 2231 na la Baraza la usalama, muda wake ulimalizika tarehe 18 mwezi huu wa Oktoba na hivyo kufikisha miaka kumi tangu lilipowasilishwa. Mwezi Agosti mwaka huu nchi tatu za Ulaya ni yaani Uingereza, Ujerumani na Ufaransa maarufu kwa jina la troika ya Ulaya zilirejeshwa utaratibu kwa jina la snapback zikitaka kurejesha vikwazo vya umoja wa mataifa dhidi uh, ya uh, Iran ambavyo viliondolewa kwa mujibu wa mapatano hayo ya JCPOA ya mwaka 2015 hata hivyo, Iran, Russia na China zinasisitiza kuwa azimio nambari 2231 na la baraza la usalama limekwisha muda wake, jaribio lolote la kurejesha vikwazo vya umoja wa mataifa hivyo ni batili na Iran haipasi tena kukabiliwa na hatua hizo. Kwingineko, mkuu wa Jumuiya ya Biashara ya Pamoja ya Iran na Afrika amesema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na fursa kubwa kwa Iran. Masud ba Rahman, mkuu wa Jumuiya ya Biashara ya Pamoja Iran na Afrika, amesisitiza Jumapili katika jopo la wataalamu wa Afrika juu ya uwezekano mkubwa wa ushirikiano wa kiuchumi wa bara hilo na kusema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na ni fursa adhimu kwa Iran, akiashiria fursa zinazopatikana kwa Iran katika sekta ya huduma za madini na uhandisi. Barahman ameongeza kuwa barani Afrika miradi yenye thamani ya zaidi ya dola trilioni elfu moja inaendelea katika maeneo kama vile ujenzi wa mabwawa, nishati mbadala na ukandarasi. Amesema nchi za bara hilo zinakaribisha uwepo wa wataalamu na makampuni ya Iran katika nyanja ya uchimbaji madini na hata kumekuwa na mwito kwa wanaharakati wa miradi ya dhahabu wa Iran. Ingawa bara la Afrika liko nyuma ya mabara mengine katika suala la miundombinu na ustawi, ukuaji wake wa uchumi ni wa juu kuliko wastani wa kimataifa, na hii inachukuliwa kuwa fursa ya kimkakati kwa Iran kupanua uhusiano wa kibiashara na uwepo wake katika masoko yanayoibuka. nawapenauskilizaji na kwa habari hiyo ya ushirikiano wa Iran na Afrika. Ni tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukuleteni dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kumulika magazeti yaliyochapishwa leo nchini Kenya. Magazeti ya leo yamemulika zaidi habari ya mabadiliko tarajiwa katika baraza la mawaziri la serikali ya Rais William Ruto. Mabadiliko mengine ya baraza la mawaziri yanakuja ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele. Gazeti Daily Nation limeandika Rais William Ruto anatarajiwa kulipanga upya baraza lake la mawaziri wakati wowote, na kumuingiza mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi katika serikali jumuishi. Habari ya waalimu wa shule za msingi kuwasilisha malalamiko mahakamani dhidi ya serikali pia inaonekana kati ya habari kuu uh, kwenye gazeti hilo. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Daily Nation vinasomeka ndani ya ibada ya mazishi ya Waluo, huku Raila Odinga Jr akiteuliwa kuwa mkuu wa familia. Msukumo wa mwisho, barabara ndefu ya Kenya kuelekea mustakabali usio na polio, na PSC yaonya maafisa wa umma dhidi ya kampeni za uchaguzi mdogo. Gazeti Taifa Leo pia limeipa kipaumbele habari ya mabadiliko tarajiwa uh, katika serikali katika baraza la mawaziri la Rais William Ruto, kwa kichwa cha maneno Ruto kusuka upya serikali, limedokeza kwamba Rais William Ruto anatarajiwa kufanya mabadiliko katika baraza lake la mawaziri wakati wowote, ili kumpa nafasi mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi, ambaye amekuwa mwanachama mpya katika serikali jumuishi. Hii ni kufuatia kifo cha Raila Odinga ambaye alikuwa mhimili mkuu katika serikali hiyo. Limeandika pia kwamba Raila Odinga Jr ametawazwa rasmi kuchukua uongozi wa familia ya baba yake baada ya sherehe ya kiutamaduni iliyofanyika nyumbani kwao eneo la Bondo jana Alhamisi. Taifa Leo limeongeza kwamba hafla hiyo ilibeba umuhimu mkubwa wa kitamaduni kwa familia hiyo, ikimaanisha kumkabidhi rasmi majukumu ya mamlaka, majukumu na mamlaka ya kifamilia, kufuatia mazishi ya baba yake aliyekuwa waziri mkuu Raila Omolo Odinga pia limeandika habari kuhusu uchaguzi wa rais nchini Kameruni, likisema utata mkubwa wa kisiasa unanukia nchini humo, huku mshindi wa uchaguzi huo akitarajiwa kutangazwa. Eh, neti ya mbu ilivyomuuza mshukiwa na idara ya utabiri wa hali ya hewa ya bashiri mvua kubwa ni kati ya habari zinazoonekana leo kwenye toleo la Taifa Leo. Huko nchini Tanzania, kama ilivyo kawaida ya siku hizi, habari za kampeni za uchaguzi mkuu ndizo zinazopamba kurasa za magazeti mengi. Gazeti Zanzibar Leo limesheheni picha za kampeni za uchaguzi za wagombea uraisi kwa tiketi ya chama cha CCM, Samia Suluhu Hassan na Huseina Ali Mwinyi. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti hilo vinasema: Daktari Mwinyi, tuhimizane kwenda kupiga kura; waangalizi wa uchaguzi wakumbushwa umuhimu wa kufuata kanuni na maadili na miili thelathini wa Palestina ya Wapalestina yarejeshwa ukanda wa Gaza. Habari kuu kurasa wa mbele gazeti Majira ina kichwa cha maneno tukta wafanyakazi, nendeni mkapige kura Oktoba 29, yataka wachague viongozi watakaosikiliza kero zao na kusema nchi iko salama. Gazeti la Nipashe eh, limeandika habari zenye vichwa vya maneno huduma za rejea SGR baada ya ajali Pwani. Yataja mafanikio kumi na sita serikali ya awamu ya sita. Kenya yaanza kutumia sindano za ARV badala ya vidonge, na Samia, hakuna mwenye miliki nchi, kaf ya beza wanaogomea uchaguzi. Kwa upande wake gazeti Mwananchi limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, yuko wapi heche? Familia yake na Chadema wahoji mahali alipo baada ya Lipo kuchukuliwa na polisi akiwa mahakama kuu. Nchini Rwanda, gazeti New Times limeandika kwamba mahakama ya rufaa yenye makao yake makuu Paris Alhamisi jioni ilithibitisha hukumu ya Sothene Munyemana, aliyekuwa mtaalamu wa magonjwa ya wanawake nchini Rwanda, ambaye alihukumiwa kifungo cha miaka 24 jela kwa mauaji ya kimbari, uhalifu dhidi ya binadamu na kushiriki katika mauaji ya kimbari mwaka 1994. Munyemana ambaye anajulikana kama mchinjaji wa Tumba alikata rufaa dhidi ya uamuzi wa, wa mahakama ya chini hapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka Radio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki, na baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa, wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran katika makala yetu ya wiki hii ambayo tumeandalia kwa mnasaba maadhimisho ya siku ya vipofu na fimbo nyeupe duniani, siku ya kusheherekea irada uhuru na utu wa watu wasioona au vipofu na kuanzishwa jitihada za kisayansi, kiteknolojia na kijamii nchini Iran na ulimwenguni kwa ujumla ili kuandalia jamii ya watu hao maisha rahisi na bora zaidi. Kweni nami hadi tamati. Siku ya Kimataifa ya Fimbo Nyeupe, yani White Cane Safety Day, ni siku maalumu ambayo huadhimishwa kwa ajili ya watu wenye ulemavu wa macho haswa vipofu. Fimbo nyeupe hutumiwa na watu wasiokuwa na uwezo wa kuona, kuwaelekeza na kuwatambulisha kwa watumiaji wengine wa barabara wakati wowote wa, na hasa wanapokuwa wakitembea njiani. Wasekilizaji wapendwa wa redio Tehran, tumewaandalia makala hii kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya fimbo nyeupe duniani, siku ambayo inatukumbusha kuwa kuona si kwa macho tu, bali kuona kuna maanisha ya kutambua, kugusa na kuelewa ulimwengu unaotuzunguka, ulimwengu ambao wakati mwingi hutumbukia gizani, lakini unaendelea kung'aa kwa nuru ya mioyo. Katika kalenda ya kimataifa tarehe 15 mwezi Oktoba kila mwaka inajulikana kama siku ya kimataifa ya fimbo nyeupe, White Cane Safety Day, siku ambayo uhuru, uwezo na ujasiri wa vipofu na wale wenye matatizo ya kuona huadhimishwa. James Biggs, mpiga picha katika mji wa Bristol nchini Uingereza, kwa mara ya kwanza mwaka 1921 alitumia fimbo nyeupe Bristol alipoteza uwezo wake wa kuona katika ajali na akatumia fimbo nyeupe kujiongoza wakati akitembea barabarani. Miaka kumi baadaye, mnamo mwaka elfu moja mia tisa thelathini na moja nchini Ufaransa, Jil Hebemonte aliwasilisha kwa vipofu fimbo mbili nyeupe kama nembo mbele ya mawaziri kadhaa wa, wa nchi hiyo. Baada ya hapo, karibu fimbo nyeupe elfu tano zilitumwa kwa walemavu na kwa watu waliopofuka wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Sambamba na nchini Marekani pia, George A. Bonham, mwanachama wa kundi la Lions Club, aliiarifisha rasmi fimbo hiyo nyeupe. Kundi hilo lilivumbua fimbo nyeupe baada ya kipofu mmoja kujaribu usiku mmoja kuvuka barabara kwa kutumia fimbo nyepesi iliyokuwa na rangi nyeusi. Baada ya kushuhudiwa tukio hilo, wanachama wa Lions Club walimpatia mtu huyo fimbo nyeupe ili magari yaweze kumwona vizuri. Mwaka elfu moja mia tisa thelathini na moja Lions Club International ikawa programu ya kukuza usalama na matumizi ya fimbo nyeupe miongoni mwa vipofu. Utamaduni wa kutumia fimbo nyeupe kwa vipofu ulianzia huko Illinois mwezi Disemba mwaka 1930, na madereva wakaitambua fimbo hiyo kama nembo ya kuwatambua wenye ulemavu wa macho ama wasioona. Fimbo nyeupe ilitengenezwa na Dr. Richard E. Hoover katika hospitali ya jeshi ya Valley Forge wakati wa vita vya pili vya dunia, ili kuwasaidia watu walioathiriwa na vita. Fimbo hizo awali zilikuwa za kawaida tu na zilizotengenezwa kwa kutumia miti na kupakwa rangi nyeupe, lakini ilipofika mwaka 1944 Dr. Hoover aliziarifisha fimbo hizo kwa kundi la Lions Club na kuzifanyia kazi kwa takribani wiki moja na kisha kuzibadilisha na kuwa hizi zinazotambulika sasa kama fimbo nyeupe. Dr. Hoover alitengeneza fimbo ndefu za plastiki ambazo ndio msingi wa muundo wa sasa wa fimbo zinazotumiwa na vipofu kuwaongoza wakati wa kutembea. Baada ya uvumbuzi huu tajwa, Dr. Hoover alijulikana kama baba wa ubunifu wa fimbo nyeupe. Karibu miongo miwili baadaye, mnamo Oktoba 15, 1964, Kongres ya Marekani ilisaini mswada na kuwa sheria, ambapo bunge hilo liliharifisha tarehe 15 mwezi Oktoba kuwa siku ya fimbo nyeupe duniani. Tangu wakati huo, tarehe 15 Oktoba kila mwaka imearifishwa kuwa siku ya vipofu duniani, ambapo fimbo nyeupe imechaguliwa kuwa alama ya kundi hili la watu fimbo nyeupe si wenzo tu, bali ni nembo ya kuwa huru; ni nembo ya irada inayonena kuwa naweza kutembea, naweza kuishi, naweza kuchagua. Kila tunaposikia sauti ya fimbo nyeupe ikipiga chini, lazima tukumbuke kuwa sauti hii ni wimbo wa uhuru na utu wa mwanadamu. Kwa mujibu wa ripoti za shirika la afya duniani WHO, zaidi ya watu milioni 285 duniani wanaishi na kiwango fulani cha upofu au uoni hafifu. Kati ya hao, karibu milioni 40 wamepoteza uwezo wa kuona kikamilifu. Hata hivyo, kilicho na umuhimu si takwimu, bali ni mtazamo wetu kuhusu swala hili. Aghalabu ya watu hawa wana mtazamo mzuri kuhusu maisha licha ya changamoto yao ya kuona. Ni watu mahiri na wenye kutia moyo katika nyanja kama vile muziki, elimu, teknolojia, michezo, saikolojia na hata usimamizi. Huenda ukatamani kujua kwamba Louis Braille mvumbuzi Mfaransa aliyevumbua kile kinachojulikana kama maandishi ya Braille, yani nukta nundu, yeye pia alikuwa kipofu. Maandishi haya hutumiwa na watu wenye uoni hafifu au wasioona kabisa, ili hatimaye waweze kusoma vitabu na majarida kama yale yaliyochapishwa kwa ajili ya watu wenye uwezo wa kuona. Watumiaji wa maandishi haya husoma kwa kupapasa nukta nundu hizo na hivyo kuweza kusoma kama watu wengine. E, sawa kabisa na James Bigs. Louis Braille alipoteza uwezo wa kuona akiwa mdogo sana, akiwa na umri wa miaka mitatu kutokana na ajali, lakini baadaye akavumbua njia iliyounganisha mamilioni ya vipofu kwenye ulimwengu wa maneno, sayansi na fikra. Maandishi ya Braille si tu ni lugha, bali ni ufunguo wa kuingia katika ulimwengu wa maarifa. Upofu siku zote haumaanishi kutoona. Wakati mwingine macho hufunguka, lakini mioyo huwa imefungwa, na wakati mwingine macho hujawa mwanga, lakini akili hujawa na giza, na wakati mwingine wale ambao hawaoni wana macho zaidi kuliko aghalabu yetu. Nchini Iran vipofu ni sehemu ya jamii hodari na wachapakazi. Kwa miaka mingi, mashirika taasisi na mashirika mengi yamekuwa yakijishughulisha katika nyanja za elimu, ajira, michezo, kwa kutoa msaada wa kijamii kwa wapendwa hawa tajwa. Wanafunzi wasioona wanasoma katika vyuo vikuu kote nchini Iran. Wanafunzi hao hufaulu katika nyanja za kitamaduni na kisanii, na wakati mwingine ni miongoni mwa wanaofanya vizuri katika nyanja kama muziki, isimu na sheria. Katika miaka ya hivi karibuni, teknolojia za kidijitali na vifaa mahiri vimewaandalia fursa mpya kwa ajili ya uhuru na uwepo wao katika jamii. Iwapo utamwona mwanaume au mwanamke akitembea mtaani kwa kuongozwa na fimbo nyeupe, utambue kwamba fimbo hiyo ni ishara ya jitihada zao za kuishi maisha ya kujitegemea na ya heshima. Mtu wa aina hii hahitaji huruma, bali heshima. Msaada wetu mkubwa kwa vipofu si kuwashika mkono, bali kuwaandalia njia ya maisha na kuheshimu uwezo wao. Fimbo nyeupe inapoonekana mkononi mwa kipofu, inamkumbusha kila mmoja wetu kwamba, mimi sioni, lakini nipo. Sina kizuizi na mimi ni sehemu ya jamii. Fimbo hiyo nyeupe, aidha, inaweza kutajwa kama ishara ya tahadhari kwa madereva na watembea kwa miguu, kumfungulia njia mtu anayekanyaga njia yake gizani, yaani kipofu, kwa hekima na ujasiri. E, kila tunapomwona kipofu akitembea kwenye njia yake ya uzima, akiwa na fimbo yake nyeupe, tukumbuke kuwa yeye ni ishara ya utashi wa mwanadamu. Fimbo yake nyeupe si ishara ya kizuizi bali ni ishara ya matumaini, uhuru na imani. Wasikilizaji wapendwa, makala yetu ya wiki hii inaishia hapa kwa leo. Tunatumai kuwa wamefaidika na yale tulioweza kuandalia juma hili kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya vipofu na fimbo nyeupe duniani. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe pili Jamadil Awal mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 24 Oktoba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 156 iliyopita alifariki dunia malenga wa Kirani Abu Ishaq Kesai Marvazi. Kipindi cha ujana wake kiliambatana na kumalizika kipindi cha utawala wa Wasamani na mwanzoni mwa zama za utawala wa wa Ghaznavi. Kwa sababu hiyo malenga huyo Mfarsi alitunga mashairi kadhaa kuhusu tawala hizo mbili. Fauka ya hayo, Marvazi alitunga beti kadhaa za mashairi ya kumsifu Mtume Muhammad na kizazi chake kitoharifu, hasa hasa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam. Kesai Marvazi, mbali na kusifika kwa utunzi wa mashairi, lakini pia alitoa wadhi na hikma kupitia mashairi yake ya Kifarsi. Malenga huyo mkubwa wa Kiirani ameacha diwani ya mashairi. Siku kama ya leo miaka 97 iliyopita, Ayatollah Dr. Said Muhammad Beheshti, mwana fikra na mwana mapinduzi wa Iran, alizaliwa huko Esfahan, moja kati ya miji ya katikati mwa Iran. Ayatola Beheshti alilelewa katika familia ya kidini na alianza kujifunza masomo ya dini akiwa kijana mdogo. Akiwa na umri wa miaka 18 alielekea katika mji wa kidini wa Kumu nchini Iran na kusoma kwa maulamaa wakubwa wa mji huo akiwemo Imamu Ruhullah Khomeini. Wakati huo huo Dr Beheshti alitumia kipawa chake kikubwa na kuamua kuendeleza masomo yake e, katika chuo kikuu na kufanikiwa kupata shahada ya udaktari katika falsafa. Daktari Beheshti aliuawa shahidi akiwa na viongozi na shahsia wengine sabini na mbili wa Iran katika mkutano mwezi Tir mwaka 1360 Hijiria Shamsia, baada ya kundi la kigaidi la MKO kuripua bomu katika mkutano huo. Tarehe 24 Oktoba, miaka 96 iliyopita, ulianza mgogoro mkubwa wa kiuchumi wa Marekani uliojulikana kwa jina la Wall Street. Kimsingi, Wall Street ni mtaa mashuhuri mjini New York ambao kutokana na kuwa na taasisi nyingi kubwa za kifedha na kibenki unatambuliwa kuwa kituo muhimu sana cha kiuchumi nchini Marekani. Kituo hicho cha kiuchumi kilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kifedha wakati wa vita vya kwanza vya dunia na baada yake, Oktoba 24 mwaka 1929 janga kubwa la kifedha liligubika makao ya hisa ya Marekani huko Wall Street na kupelekea kukosa kazi zaidi ya wafanyakazi milioni 13 wa Marekani, njaa kali, kufilisika kwa viwanda na mabenki, na mamilioni ya watu kupoteza makazi na nyumba zao. Katika siku kama ya leo miaka 80 iliyopita, Umoja wa Mataifa ulichukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana wakati wa ya vita vya pili vya dunia yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo, na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco huko Marekani, wawakilishi kutoka nchi hamsini duniani walipitisha sheria za kuunda umoja huo. Ijapokuwa Umoja wa Mataifa umefanikiwa katika baadhi ya mambo, lakini kuwepo haki ya veto kwa baadhi ya nchi ambazo ni Marekani, Russia, Uingereza, Ufaransa na China kunalifanya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufuata kibubusa siasa za nchi zenye haki ya kupiga kura ya turufu hususan Marekani na siku kama ya leo miaka 71 iliyopita Iran ilifanikiwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, mlango wa kujiunga na umoja huo uko wazi kwa mataifa yote yanayopenda amani na ambayo yanakubaliana na sheria na maamuzi ya taasisi hiyo. Nchini Iran, Umoja wa Mataifa una jumla ya ofisi 14 za uwakilishi na utendaji. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abasa Arakchi amemwonya mkuu wa shirika la nyuklia la Umoja wa Mataifa Rafael Grossi dhidi ya kutoa vitisho visivyo vilivyoshindwa kwa Teheran, akisema matamshi kama hayo hayataleta isipokuwa kushindwa kwingine. Mehdi Esfandiar, mwanaharakati wa Irani anayewatetea watu wa Palestina, ameachiliwa kwa masharti kutoka katika jela ya Ufaransa baada ya kuzuiliwa kwa zaidi ya miezi saba. Shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula WFP limetangaza kwamba kiwango cha chakula kinachoingizwa Gaza bado kiko chini sana ya lengo la tani elfu mbili kwa siku, likitoa wito kwa utawala haramu wa Israel kufungua vivuko vyote vya kuingia eneo hilo la Palestina na baraza la katiba la Kamerun limesema litatangaza matokeo ya uchaguzi wa rais siku ya Jumatatu saa tano asubuhi kwa saa za eneo hilo. Na mashabiki wa soka wa timu ya Galatasarai Uturuki wametangaza himaya na uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina, wakilani mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.