Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini, useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji, Wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo, kutoka hapa Jame Jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir SW. Barua pepeto email ni Swahili radio at irib .ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Mariffm sauti umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora pamoja na Shinyanga na viunga vyake Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Katika meza ya matangazo ya redio Teherani jioni ya leo, nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili kuhusu mapinduzi ya Kiislamu yalivyotokea Jinsi ilivyoanza na ilivyopata ushindi, na wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu jioni ya leo. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza pia kutufuatilia katika mitandao ya kijamii kama Facebook, YouTube, Instagram na vilevile vile WhatsApp na kutuma ujumbe ambao nitajaribu kusoma baadhi ya jumbe kulingana na wasa utakavyoturuhusu. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa Tehran. Dakika moja imesalia pia kutimia saa moja kamili jioni huko katika ukanda wa Afrika Mashariki, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa usalama wa taifa asema Iran haina imani kuhusu kulindwa maslahi ya taifa kupitia mazungumzo na Marekani. Wanamgambo wa RSF waushambulia uwanja wa ndege wa Khartum kwa siku ya tatu mtawalia. na mahakama ya ICJ yasema Israel inapasa kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia katika ukanda wa Gaza. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa usalama wa taifa wa Iran amesema kuwa jamhuri ya Kiislam haina imani kabisa kuhusu kulindwa maslahi ya nchi hii kupitia mazungumzo na Marekani. Hatuna imani na mazungumzo yoyote na Marekani ambaye anadai kulinda maslahi yetu ya taifa, amesema Ismail Khatib, waziri wa usalama wa taifa wa Iran, katika mkutano mkoani cha, cha mahale bakhtiari na huko magharibi mwa Iran. Khatib ameeleza kuwa madai ya Washington kwamba inaendeleza mazungumzo na Iran yanaficha uhasama wake dhidi ya taifa la Iran. Waziri wa usalama wa taifa wa Iran amezungumzia pia njama kubwa zilizofanywa na Marekani, utawala wa Israel na nchi nyingine maadui wa Iran ili kuibua uasi kuzusha machafuko na kuisambaratisha nchi wakati wa vita vya siku 12 vya mwezi Juni mwaka huu vilivyoanzishwa na Washington na Tel Aviv dhidi ya Tehran. Ismail Khatib ameeleza namna njama za chokochoko hizo zisizo na msingi zimekuwa zikitekelezwa na maadui kwa miaka mingi dhidi ya Iran ili kuitenga nchi hii kupitia propaganda kubwa kuifanya dunia iwe dhidi ya Iran na kuwatoa watu katika mapinduzi ya Kiislamu. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani pendekezo la awali la bunge la Israel Knesset la kunyakua eneo la Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu na kusema kuwa hatua hiyo inaakisi sura na dhati mbaya ya ukoloni wa utawala wa Tel Aviv katika ardhi ya Palestina. Hamas imetoa taarifa hiyo baada ya bunge la utawala wa Kizayuni wa Israel Knesset kupiga kura ya kuunga mkono muswada ambao utatekeleza sheria ya utawala huo ghasibu katika vitongoji vyote vya walowezi wa Kizayuni, Ukingo wa Magharibi pamoja na muswada mwingine unaoidhinisha kunyakuliwa eneo la Maale Adumim. Miswada hiyo lazima ipigiwe kura tatu za ziada katika plenum ili kugeuka kuwa sheria. Hamas imesema hatua hiyo inaonyesha kuwa Israel inaendeleza juhudi za kuhalalisha unyakuzi wa vitongoji vya walowezi na kuweka mamlaka yake juu ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu katika ukiukaji mkubwa wa sheria na maazimio ya kimataifa. Vilevile imeibebesha Israel dhima kamili ya matokeo mabaya ya miswada ya unyakuzi huo, ikitoa wito kwa Umoja wa Mataifa, Jumuiya ya Nchi za Kiarabu na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kulaani hatua hizo, kuchukua hatua za kuzuia sera hizo za uvamizi na, kuwabij... na kuwajibisha utawala huo kwa jinai zake dhidi ya watu wa Palestina. Tunasisitiza kwamba majaribio makubwa ya utawala huo vamizi ya kunyakua ardhi ya Ukingo wa Magharibi ni batili, haramu na kinyume cha sheria. Imesema taarifa Hamas na kuongeza kuwa hawataweza kubadilisha ukweli kwamba Ukingo wa Magharibi ni ardhi ya Palestina kwa mujibu wa historia sheria za kimataifa na maoni ya ushauri yaliyotolewa na mahakama ya Kimataifa haki ICJ mwaka jana 2024. Mnamo Julai mwaka jana, mahakama ya haki ya ICJ ilitoa maoni ya ushauri ikisema kwamba uvamizi wa Israeli katika maeneo ya Palestina ni kinyume cha sheria na lazima ukomeshwa haraka iwezekanavyo. Katika maoni mengine ya ushauri siku ya Jumatano, mahakama hiyo yenye makao yake makuu mjini The Hague, Uholanzi, ilisema Israel, kama dola linalokalia ardhi nyingine kwa mabavu, ina wajibu wa kufanya kazi na mashirika ya Umoja wa Mataifa kuwezesha misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza, likiwa ni kemeo dhidi ya vikwazo vya kikatili vya utawala huo kwenye eneo hilo la Palestina huku linalokaliwa linalokabiliwa na vita vya mauaji ya kimbari. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama ya kimataifa ya haki ICJ imeitaka Israel ijiepushe kutumia sheria zake za upande mmoja katika maeneo ya Palestina nayokaliwa kwa mabavu na kukosoa utawala huo ghasibu kwa kuzuia kufikishwa misaada ya kibinadamu katika eneo lililoharibiwa na vita la ukanda wa Gaza. Katika maoni ya ushauri yaliyotolewa jana Jumatano, mahakama ya ICJ ilisema kuwa Israel ambao ni utawala ghasibu haina mamlaka rasmi ya kuchukua maamuzi ya kisheria katika Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan na Al Quds, kwa kuzingatia miswada ya unyakuzi iliyopasishwa jana na bunge la utawala huo Neset. Yuji Iwasawa, mwanasheria mashuhuri wa Japan na mkuu wa sasa wa mahakama ya kimataifa haki, ICJ, pia ameukosoa utawala wa Tel Aviv wa kusitisha ushirikiano na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina UNRWA. Iwasawa ameitaka Israel iwezeshe programu zote za utoaji misaada kwa Wapalestina wanaoishi katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, akisema kuwa mahakama ya ICJ kwa kauli moja inaamini kuwa Israel ambao ni utawala ghasibu inawajibika kutekeleza majukumu yake ya kisheria. Mwanasheria huyo mashuhuri wa Japani pia ametangaza kuwa uamuzi wa pamoja umefikiwa kuhusu marufuku ya kutumiwa njaa kama silaha ya vita, akimaanisha kitendo cha Israel cha kulipiga marufuku kufanya kazi katika ukanda wa Gaza shirika la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina UNRWA, ambalo ni mtoaji mkuu wa misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa eneo hilo. Aidha, amesema Israel inapasa kukubali na kuwezesha mifumo ya utoaji misaada inayotolewa na Umoja wa Mataifa na vyombo vyake vingine likiwemo shirika la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina waki UNRWA. Barani Afrika, wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF leo wamefanya wimbi la mashambulizi ya ndege zisizo na rubani yani dron katika uwanja wa ndege wa Khartum kwa siku ya tatu mtawalia. Gazeti la Sudan News limewanukuu mashahidi na kuripoti kuwa ndege saba zisizo na rubani zililenga uwanja wa Khartum na maeneo ya karibu, kusini mwa mji mkuu huo, na kusababisha hofu kubwa miongoni mwa raia. Sauti za milipuko zimesikika leo katika uwanja wa ndege wa Khartoum. Wanamgambo wa RSF wanaongozwa na Hamdani Dagalo walianza kushambulia uwanja huo wa ndege pamoja na maeneo mengine nyeti katika jimbo la Khartoum Jumanne, wiki hii, ikiwa ni siku moja kabla uwanja huo kufunguliwa tena baada ya kufungwa kwa zaidi ya miaka miwili. Jana Jumatano uwanja wa ndege wa Khartoum ulipokea ndege yake ya kwanza ya abiria. Duru za usalama zimesema kuwa hakuna madhara yaliyotokea kwenye uwanja huo baada ya mashambulizi ya wanamgambo hao. Gazeti la Rakoba limeripoti kuwa mashambulizi ya karibuni dhidi ya maeneo muhimu na nyeti ya Sudan yanaashiria mabadiliko katika asili ya mzozo kati ya wanamgambo wa RSF na jeshi la Sudan linaloongozwa na Abdul Fatah al Burhan, kuanzia katika makabiliano ya nchi kavu hadi kutumia drone kama wenzo wa kijeshi na mashinikizo ya kisiasa. Hadi sasa wanamgambo wa RSF hawajatoa taarifa yoyote kuhusu kuhusika na mashambulizi hayo. Jeshi la Sudan na waasi wa RSF wamekuwa wakipigana vita tangu mwezi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu vita ambavyo hadi sasa vimeua zaidi ya watu elfu ishirini na kusababisha wengine milioni kumi na nne kuwa wakimbizi. Aidha, ripoti mbalimbali za mashirika ya utoaji misaada ya kibinadamu zinaonyesha kuwa hali ya kibinadamu nchini Sudan inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku na tukiwa huko huko bado barani Afrika, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed mwezi uliopita alitangaza mipango ya kujenga vinu vya kwanza vya nyuklia nchini humo, nchi ambayo iko katika pembe Afrika, na hivyo kuashiria hamu kubwa ya bara la Afrika ya kumiliki nishati ya atomiki. Nchi za bara la Afrika zinahitaji kukidhi mahitaji ya nishati yanayoongezeka kila siku na kupunguza utegemezi wa nishati ya kisukuku. Waziri mkuu wa Ethiopia alitangaza mipango ya nchi hiyo ya kujenga vinu vya kwanza vya nyuklia mwezi jana, wakati wa uzinduzi wa bwawa la Grand Ethiopian Renaissance, kituo kikubwa zaidi cha kuzalisha umeme barani Afrika. Ethiopia inalenga kuwa na vinu viwili vya kuzalisha umeme vya nyuklia kati ya mwaka 2032 na 2034, ambapo kila kinu kinatazamiwa kuzalisha takriban megawati 1200 za umeme, ili kuongeza uwezo wa sasa wa kuzalisha umeme kwa takriban asilimia 25. Ethiopia mwishoni mwa Septemba mwaka huu ilitia saini makubaliano ya ushirikiano na kampuni ya Rusia ya Rosatom ili kuanza kutekeleza mradi wa ujenzi wa vinu vya nyuklia. Bara la Afrika lina utajiri mkubwa wa urani ambayo ni malighafi ya nishati ya nyuklia. Niger na Namibia pia ni miongoni mwa wazalishaji wakuu wa urani duniani na Afrika Kusini pia ina akiba kubwa urani. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la nishati ya tumiki IAEA ya mwezi Julai mwaka huu, Afrika Kusini ndiyo nchi pekee ya Afrika yenye mtambo wa nyuklia unaofanya kazi. Kwa mujibu wa taarifa ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, Misri imefika mbali ambapo sasa inajenga mtambo wa vitengo vinne. Kinu chake cha kwanza kinatarajiwa kukamilika ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Ghana, Kenya na Nigeria ziko katika awamu inayofuata baada ya kuanzisha mamlaka za nyuklia na kuanza kazi ya maandalizi kwa ajili ya miradi ya baadaye. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasaasasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni leo una kichwa cha maneno kisemacho kwa nini Marekani inashinikiza kupokonywa silaha makundi ya mukawama ya Iraqi. <tune> Pigot, naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema siku ya Jumanne kwamba Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje, katika mazungumzo yake na Muhammad Shiah Sudani, waziri mkuu wa Iraqi, alitoa wito wa kupokonywa silaha makundi ya mukawama ya nchi hiyo akidai kuwa ni tishio kwa maslahi ya Washington na Baghdad, ikiwa ni katika kutetea maslahi na sera za Washington, ni msemaji huyo wizara ya mambo ya nje wa Marekani ametoa wito wa kupokonywa silaha makundi ya mukawama Palestina na Lebanon, yakiwemo ya, ya Hamas na Hizbullah kwa manufaa ya Israel, licha ya kuwa makundi ya mukawama Iraqi ni huru na yanajitegemea kwa kukariri madai kuhusu ushawishi wa kieneo wa Irani na uhusiano wake na makundi hayo ametaka kupokonywa silaha makundi yote ya mukawama Iraqi na kusema, Rubio anasisitiza ulazima wa kuwapokonya silaha wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran kwa sababu makundi ambayo kwa sababu makundi ambayo yanadhoofisha mamlaka ya Iraq yanatishia maisha na maslahi ya raia wa Marekani na Iraq na kupora rasilimali za Iraqi kwa manufaa ya Iran. Pigot amedai waziri wa mambo ya nje anasisitiza dhamira Amerikani ya Marekani ya kushirikiana kwa karibu na washirika wa, wa Iraqi ili kuendeleza maslahi ya pamoja kati ya Washington na Baghdad, ikiwa ni pamoja na kulinda mamlaka ya Iraq, kuimarisha utulivu wa eneo na kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili, ili kulinda maslahi yake nchini Iraq na kuhakikisha usalama wa Israel. Marekani imekuwa ikitoa madai yasiyo na msingi na ya mara kwa mara dhidi ya mukawama wa Iraq na kutaka makundi hayo yapokonywa silaha. Kwa ujumla, nia ya Marekani katika kuyapokonya silaha makundi ya mukawama nchini Iraq imeibuliwa kwa madai ya kupunguza ushawishi wa Irani nchini Iraq, kudhamini usalama wa majeshi ya Marekani na kuimarisha mamlaka ya kujitawala ya serikali ya Iraqi. Hata hivyo, nyuma ya madai na sababu zinazotamkwa hadharani na Marekani katika uwanja huo kuna malengo makubwa zaidi ya kistratejia yanayoonyesha ushindani kati ya Marekani na Irani katika eneo, ikiwa ni pamoja na Mosi, kudhoofisha mhimili wa mukawama. Makundi ya mukawama nchini Iraki ni moja ya nguzo muhimu za mhimili wa mukawama na mapambano, unaongozwa na Irani katika eneo kupokonywa silaha makundi hayo bila shaka kutadhoofisha uwezo wa kieneo wa Iran na kuzuia uchokozi wa adui na kubadilisha mizani ya nguvu kwa manufaa ya Marekani pamoja na washirika wake wa eneo kama Israeli. Pili, Kuimarishwa ramani ya Mashariki ya Kati. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba msukumo wa kupokonywa silaha ni sehemu ya mpango mkubwa zaidi wa kuunda upya utaratibu wa usalama wa eneo hili kwa jina la Mashariki ya Kati Mpya. Mpango huu hatimaye unaweza kudhoofisha umoja wa nchi kama vile Iraq na kupunguza vizuizi vya kupanuka ushawishi wa utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo Kuubuni wiano katika mkesha wa kujiondoa kwa kuzingatia mwanzo mazungumzo wa mazungumzo ya kuondoka majeshi ya Marekani huko Iraq, Washington inajaribu kuhakikisha kwamba washirika wake wa kieneo wa hasa Wakurdi wa kaskazini mwa Iraqi hawatakuwa na nafasi dhaifu kabla ya kuondoka nchini humo. Kupokonywa silaha kwa makundi ya mukawama Iraq, iraqi ni muhimu kwa mtazamo wa Washington kuhusu suala hili. Hii ni Redio Tehran. Na mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na kati, tutakayoangazia leo ni pamoja na: Imam Khamenei amwambia Trump badala ya kuingilia mambo ya nchi zingine tuliza maandamano ya mamilioni ya wananchi dhidi yako; Iran yagundua maficho ya televisheni ya Israeli inayoeneza uadui dhidi yake. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wasema jahanamu itashuhudiwa iwapo Iran itashambuliwa. Karibuni. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali matamshi ya hivi karibuni ya Rais Donald Trump wa Marekani kuhusu Iran na eneo la Asia Magharibi na kusema Trump alisafiri hadi Palestina iliyokaliwa kwa mabavu na kutoa maneno matupu yenye kejeli ili kuwatia moyo wazayuni walokata tamaa. Akizungumza wiki hii katika hadhara ya mamia ya vijana wa Iran walopata medali katika mashindano ya michezo na ya kielimu ya kimataifa, Ayatula Said Ali Hamenei aliwapongeza vijana hao na kuwataja kama nembo ya nguvu ya kitaifa na ushahidi wa uwezo wa vijana wa Kiirani katika kuinua jina la Iran kileleni ulimwenguni. Kiongozi muadhamu amesema ana hapa, namnukuu: rais wa Marekani alijaribu kuonyesha uongo na tabia za kipuuzi ili kuwapa wazayuni matumaini, lakini kama ana uwezo basi aende awatulize mamilioni ya raia wa Marekani wanaoandamana dhidi yake katika majimbo yote ya nchi hiyo. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa Iran ilitoa mshituko mkubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika vita vya siku kumi na mbili ambapo makombora yaliyotengenezwa na vijana wa Kiirani yalipenya ndani kabisa ya maeneo nyeti ya adui Mwisraeli na kuyafanya kuwa majivu. Amesema makombora haya hayakununuliwa wala kukodishwa, ni matunda ya juhudi na akili ya vijana wa Kiirani, na kuongeza kuwa wakati kijana wa Kiirani anapoingia uwanjani kwa bidii na elimu, wanaweza kufanya mambo makubwa kama haya. Kiongozi mwadhamu amesitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vina uwezo kamili wa kutumia tena silaha hizo wakati wote inapohitajika. Kadhalika, Ayatullah Hamenei amesema katika vita vya Gaza, Marekani ndio mshirika mkuu wa jinai za utawala wa kizaini wa Israel kama alivyokiri mwenyewe kwamba tulikuwa tukifanya kazi pamoja na Israel katika vita vya Gaza. Silaha na mabomu yaliyomiminwa juu ya watu wasio na hatia yalitoka Marekani. Ayatullah Hamenei amesema uh, kuwa vifo vya watu takribani sabini elfu Gaza na mauaji ya zaidi ya Wairani elfu moja katika vita vya siku kumi na mbili ni ushahidi wa asili na dhati ya kigaidi ya Marekani na Israel. Akijibu bwabwaja za Trump aliyedai kuwa anapambana na ugaidi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema: migemobo terorismu mijani bis z bis kudak wanadai wanapambana na ugaidi lakini zaidi ya watoto ishirini elfu wachanga na wanaoanza kutambaa wameuawa katika mashambulizi haya. Je, hawa walikuwa magaidi? Mtoto wa miaka minne, wa miaka mitano, aliyezaliwa juzi tu, mliwaua zaidi ya ishirini elfu Je, hao walikuwa magaidi? Operesheni ya kiintelijensia ya Iran iliyofanyika kwa mafanikio imefichua waliko watu wanaohusika na shirika la kijasusi la Israel Mossad ambao waliwatumikia maadui, hasa Israeli na Marekani, wakati wa vita vya upashaji habari vya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Taarifa hiyo ilitangazwa wiki hii kwenye shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, na kuonyesha jinsi maafisa wa ujasusi wa Iran walivyogundua makazi hasa ya mamluki walioajiriwa moja kwa moja na wale wanaoonekana mara kwa mara katika televisheni ya utawala wa Israeli inayojiita Iran International. Ripoti hiyo iliyotangazwa kwenye kanali mbalimbali za televisheni za Iran wiki hii imeonyesha picha na maelezo ya maficho halisi ya watu hao katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli ikiwemo Tel Aviv. Operasheni hiyo ya kiinteligensia ya Iran imefichua pia jengo zima liliko kwenye mtaa wa Degania huko Holon, ambako ndiko wanaokaa wafanyakazi wa televisheni ya kizayuni inayojiita Iran International. Katika muda wote wa ukatili utawala kizayuni wa kizayuni kizayuni Israeli na washirika wake ikiwa ni pamoja na mauaji ya umati ya Israeli ya miaka miwili huko Gaza na mashambulizi ya Marekani na Israeli dhidi ya Iran. Muda wote huo televisheni hiyo ya Israeli inayorusha matangazo kwa lugha ya Kifarsi ilikuwa mstari wa mbele kuhalalisha jinai za wazayuni na kuchochea jinai za idim. Wakati huo huo, meja jenerali Muhammad Bakpur, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC ameashiria uvamizi wa siku 12 uliofanywa na utawala wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu, na kutahadharisha kuwa maadui wanataka kudhoofisha umoja wa nchi za kikanda. Ameasema hayo wiki hii hapa Tehran, alipokutana na kuzungumza na Qasim Al-Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq. Jenerali Pakpur amesema utawala wa Kizayuni ulitaka kuvuruga mshikamano wa kitaifa wa Iran kupitia kuwaua makamanda na kufanya hujuma, lakini hikma ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na umakini wa wananchi, e, eh, ni mambo ambayo yalipelekea njama hiyo kusambaratishwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RGC ameongeza kuwa adui alidhani kuwa uwezo wa Iran wa makombora ungepungua katika siku za mwanzo za vita, lakini tulichukua hatua kwa nguvu na kwa usahihi na kuteketeza kwa usahihi shabaha Aidha, jenerali Pakpur amesema Iran iko tayari kutoa jibu kali kwa uchokozi wowote endapo utafanywa dhidi yake katika siku zijazo. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema hivi sasa pia tuko tayari kivita kikamilifu, na iwapo adui atajaribu kuihujumu nchi yetu, basi jibu letu litakuwa kali zaidi kuliko lile la vita vya siku kumi na mbili hali itakuwa ni jahannam kwa adui. na Fatima Muhajirani, msemaji wa serikali ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema kuwa azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja Mataifa lililoidhinisha makubaliano ya nuklia ya Iran ya mwaka 2015 yajulikanayo kama JCPOA limekwisha muda wake na kwamba jamhuri ya kiislamu imelitaarifu baraza la usalama kuhusu kumalizika muda huo. Akizungumza katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari Jumanne hapa jijini Tehran Muhajirani amesema kuwa Russia na China kwa pamoja zimetuma barua kwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa zikitangaza kumalizika muda wa azimio nambari 2231b. Na Muhajirani aidha amesisitiza kuwa sehemu kubwa ya jamii ya kimataifa inapinga hatua na misimamo ya upande mmoja kuhusu masuala ya dunia. Azimio nambari 2231 na la Baraza la Usalama muda wake ulimalizika tarehe 18 mwezi huu wa Oktoba na hivyo kufikisha miaka kumi tangu lilipowasilishwa. Mwezi Agosti mwaka huu, nchi tatu za Ulaya yaani Uingereza, Ujerumani na no Ufaransa, maarufu kwa jina la Troika ya Ulaya, zilirejeshwa utaratibu kwa jina la snapback, zikitaka kurejeshwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya a, Iran ambavyo viliondolewa kwa mujibu wa mapatano hayo ya JCPOA ya mwaka 2015. Hata hivyo, Iran, Russia na China zinasisitiza kuwa azimio nambari 2231 na la Baraza la Usalama limekwisha muda wake, jaribio lolote la kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa hivyo ni batili na Iran haipasi tena kukabiliwa na hatua hizo. Kwingineko, mkuu wa jumuiya ya biashara ya pamoja ya Iran na Afrika amesema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na fursa kubwa kwa Iran. Masud Barahman, mkuu wa jumuiya ya biashara ya pamoja Iran na Afrika, amesisitiza Jumapili katika jopo la wataalamu wa Afrika juu uwezekano mkubwa wa ushirikiano wa kiuchumi wa bara hilo na kusema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na ni fursa adhimu kwa Iran, akiashiria fursa zinazopatikana kwa Iran katika sekta ya huduma za madini na uhandisi. Barahman ameongeza kuwa barani Afrika miradi yenye thamani ya zaidi ya dola trilioni 1000 inaendelea katika maeneo kama vile ujenzi wa mabwawa, nishati mbadala na ukandarasi. Amesema nchi za bara hilo zinakaribisha uwepo wa wataalamu na makampuni ya Iran katika nyanja ya uchimbaji madini, na hata kumekuwa na mwito kwa wanaharakati wa miradi ya dhahabu wa Iran. Ingawa bara la Afrika liko nyuma ya mabara mengine katika suala la miundombinu na ustawi, ukuaji wake wa uchumi ni wa juu kuliko wastani wa kimataifa na hii inachukuliwa kuwa fursa ya kimkakati kwa Iran kupanua uhusiano wa kibiashara na uwepo wake katika masoko yanayoibuka. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ya ushirikiano wa Iran na Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea ni. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wakaribisha wasikilizaji wapendwa wa redio Tehran kutegea sikio episodi yetu ya 28 ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanzia na yalivyotokea kweni, nami hadi Na tutaanza kwa simulizi za mwanahistoria mashuhuri Marekani mwirani kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyoanzia na yalivyotokea kwa jina la Ervand Abrahamian. Abrahamian anaamini kuwa kwa kutegemea mtandao wa kidini katika vitongoji duni na katika maeneo ya mabanda, Imam Khomeini hakuongeza tu ufahamu na kufikisha taarifa miongoni mwa makundi yaliyonyimwa haki ya kijamii, bali pia aliratibu maandamano aligawa chakula, mafuta na hata mavazi. Kama ulitegea sikio episodi iliyopita, mpendwa msikilizaji wa radio Tehran, utakumbuka kuwa tulichambua namna mapinduzi ya Kiislamu yalivyotokea kama alivyosema, kwa mujibu wa simulizi za Ervande Abrahamiani ambaye ni mwanahistoria mashuhuri Marekani Muirani. Abrahamiani ameashiria nukta kadhaa za kuvutia kuanzia ustawi wa kulegalega na usio na uiano na ugumu wa muundo wa kisiasa wa utawala wa pa Pahlavi hadi mchango usio na kifani wa shaksia ya Imam Khomeini katika kubadilisha malalamiko ya wananchi ya kutoridhishwa na hali ya kijamii na kisiasa kuwa harakati yenye nguvu ya kiitikadi. Abrahamian anasisitiza kuwa kutokana na maisha yake ya kawaida kabisa sera zake za kukabiliana na ubeberu na busara zake zisizo na kifani, Imam Khomeini aliweza kuunganisha nguvu na makundi mbalimbali ya kisiasa na kijamii chini ya lengo na mwelekeo mmoja. Mwanahistoria huyo mashuhuri wa Marekani mwenye asili ya Iran anaashiria nafasi na kazi kubwa ya Imam Khomeini ya kujenga umoja na mshikamano baina ya matabaka tofauti ya wananchi akibainisha jinsi alivyofanya Uislamu katika karibu ya madhehebu ya Shia katika miaka yote aliyokuwa uhamishoni kuwa muhimili mkuu wa mshikamano huo, kwa kujiepusha kuibua hitilafu na badala yake kuelekeza jitihada zake katika kuunganisha makundi mbalimbali mbali ya jamii. Leo tutaangalia kwa undani zaidi swala kwamba ni kwa namna gani Imam Khomeini aliweza kujenga maelewano na mshikamano huo usio na kifani kati ya makundi mbalimbali maarufu na ya kisiasa na je, yes, sanaa hii ya uongozi ilikuwa na taathira gani katika mchakato wa harakati za mapinduzi ya Kiislamu? Majibu ya maswali haya si tu sehemu muhimu ya kuifahamu historia ya mapinduzi ya Kiislamu, bali pia yanatuelekeza kwenye ufahamu wa kina wa jinsi harakati kubwa za kijamii zinavyotokea. Lakini kabla hatujaanza, ningependa kukumbusha msikilizaji mpendwa wa redio Teherani kwamba ili kujua tulichoeleza katika episodi zilizopita unaweza kutembelea tovuti ya Radio Tehran na mitandao yake ya kijamii katika Iran radio ir Katika kuelezea mchango na uwezo wa Imam Ruhullah Khomeini katika kuyahamasisha kisiasa makundi mbalimbali mbali ya wananchi, Ervand Abrahamiani anawataja watu wa tabaka la kati, khususan wanazuoni na wanafanyabiashara wa Bazar kuwa walikuwa uti wa mgongo wa harakati ya mapinduzi ya Kiislamu, na anaamini kuwa uungaji mkono kamili wa tabaka hili kwa uongozi wa Ayatullah Khomeini ulitokana na ukweli kwamba walimtambua Imam Khomeini kama msemaji wao na mfano wa ushujaa wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, imamu wa kwanza wa Waislamu, katika upande wa ujasiri, uchamungu na maono ya kisiasa. Zaidi ya hapo, utawala wa Shah ulitangaza vita dhidi ya bazar na taasisi za kidini na ulikuwa umewasukuma kwenye mikono ya Imamu Khomeini wapinzani wenye msimamo wa wastani na hata maulama ambao hawakuwa wanasiasa. Abrahamiana anaamini kuwa siku za mwisho kabla ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu, serikali iliangamiza vyama vyote vya, vya siasa na kuzinyamazisha taasisi za ukuu, lakini ilikuwa bado haijaweza kuzishinda bazar, misikiti na mimbari zake. Hivyo si jambo la kushangaza kuona bazar ilikuwa kiini kikuu cha harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa Abrahamian, uwezo wa uhamasishaji wa Imam Khomeini haukuishia kwa tabaka la kati la jadi, yaani kwa watu wa bazar na wanazuoni, bali sena na ubunifu mkubwa zaidi wa Imam ulikuwa kuunganisha pamoja watu wa tabaka ya jipya la kati, ambalo lilichochea zaidi harakati za mapinduzi hayo na kutoa pigo la mwisho kwa utawala wa Shaa. Wanasheria, majaji na wasomi waliandika barua za wazi na kuunda vyama vya kutetea haki za binadamu. Wanafunzi wa vyuo vikuu nao walianzisha maandamano ya mitaani. Wafanyakazi wa idara na mabenki na maafisa wa forodha walisimamisha magurudumu ya uchumi, na kila mmoja wao aliwajibika na kutoa mchango katika harakati za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Abrahamiani ameashiria nukta muhimu kwamba Imam Ruhullah Khomeini alikuwa mahiri sana na mwenye uwezo mkubwa kiasi kwamba aliweza kuliunganisha tabaka jipya la kati ambalo hapo awali halikuwa na imani na wanazuoni wa dini e, chini ya uongozi wake na itikadi ya Kiislamu na akaweza kuhamasisha dhidi ya utawala uliokuwepo madarakani mwanahistoria huyo mtajika ameashiria nukta mbili katika uwanja huu. Nukta ya kwanza ni kuwa Imam Khomeini kwa busara na mantiki yake imara alitoa kauli kwa wakati mwafaka, ili kupata uungaji mkono wa wapinzani wasiokuwa wa kidini, na akamhakikishia kila mtu kwamba theokrasi, yani utawala wa kidini, hautachukua nafasi ya utawala wa kiimla. kwa mfano mwezi abani mwaka hamsini na saba hijiria ya shamsia yaani mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa imam alivyambia vyombo vya habari kwamba utawala ujao utakuwa wa kiislamu na pia wa kidemokrasia aidha mwezi azari mwaka huo huo pia alitangaza kuwa jamii ya kiislamu ya wanawake itakuwa na haki ya kupiga kura na itakuwa na haki sawa na wanaume na mnamo mwezi dei pia Imamu alisema katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaandaliwa na bunge la katiba ambalo wajumbe wake watachaguliwa kwa uhuru kikamilifu. Baada ya kutaja nukta hizi, Irvandi Abrahamian amehitimisha mjadala wake akisema, haishangazi kuona kwamba wasomi wenye maono, tangu historia ya mapinduzi ya katiba walitaka kumtambua Ayatullah Khomeini kuwa ni mwanazuoni wa kisasa kama Ayatullah taba Tabatabai au Behbahani, na si kama wanazuoni wengine waliokuwa wakipinga ufalme wa kikatiba. Kutokana na hekima na busara yake, Imamu Ruhullah Khomeini aliweza kuwavutia kwake wafuasi wa Dkt. Ali Shariati. Abrahamiani anaamini kwamba umaarufu na kupendwa Shariati miongoni mwa wanafikra vijana ulikuwa wa ajabu, na licha ya kuwa katika baadhi ya kazi za Daktar Shariati kulionekana mtazamo ulio dhidi ya wanazuoni wa dini, lakini Imam Khomeini alifanikiwa kuwavutia wafuasi wa Shariati upande wa harakati yake kwa kuweka wazi misimamo yake ya kushambulia moja kwa moja na wazi wazi utawala Falme na utawala wa kifalme kukataa kujiunga na maulamaa waliokuwa wakipinga huseinia ya Irshad ambayo ilikuwa kituo cha hutuba za Dk. Shariati kuwashambulia waziwazi wasomi waliojitenga na siyasa na siasa kuunga mkono utawala wa sha kusisitiza mada kama vile udharura wa kufanyika mapinduzi kupinga ubeberu na ujumbe mkuu wa harakati ya Imam Husein katika mwezi wa Muharam na vile vile kwa kutumia misemo ambayo ilikuwa maarufu katika kauli na maandishi ya Dkt. Shariati kama vile waliodhulumiwa watakuwa warithi wa dunia, nchi inahitaji mapinduzi ya kitamaduni, na wananchi watawatupa wanyonyaji katika jaa la taka la historia. Abrahamian anaandika kuhusu athari za mkakati huu wa Imamu katika kuwavutia wafuasi watiifu wa Shariati kwamba mwishoni mwa mwaka 1978 uungaji mkono wa Ayatullah Khomeini miongoni mwa wafuasi wa Ali Shariati ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba walimpa Ayatullah Khomeini lakabu ya Imamu ambayo huko nyuma Waislamu wa madhahibu ya Shia walikuwa wakiona sifa hiyo kuwa ni mahususi kwa ajili ya imamu 12 kwa ajili ya maimamu kumi na mbili maasumu. Kwa mtazamo wa Abrahamian, sanaa na kazi kubwa ya Imam Khomeini haikuishia tu katika kuhamasisha watu wa tabaka jipya la kati, bali alikuwa mwerevu kiasi kwamba aliweza kuwakusanya pamoja wafanyakazi wa mijini na hata wana vijiji chini ya itikadi ya Kiislamu. Aliamini kwamba tabaka la wafanyakazi lilikuwa silaha kuu ya mapinduzi. Wafanyakazi wa sekta ya mafuta waliifikisha serikali ya Shah kwenye ukingo wa kufilisika, huku wenzao wa sekta ya uchukuzi na viwanda wakilemaza shughuli za viwanda. Isitoshe, wengi kati ya vijana waliokabiliana na jeshi la Shah kwa ujasiri mkubwa idadi kubwa ya mashahidi waliouawa na umati mkubwa wa watu waliofanya maandamano mitaani walikuwa kutoka matabaka ya chini ya mijini na waliotelekezwa na kutengwa. Abrahamian anaamini kwamba Imam Khomeini, kwa ustadi na hekima yake isiyoelezeka, aliweza kuhamasisha matabaka hayo na kuyaweka chini ya uongozi wake na ideolojia Mwanahistoria Elvand Abrahamiani ameendelea kusema kwamba kwa kuegemea mtandao wa kidini katika vitongoji duni vya watu, Imam Homeini si tu kwamba aliinua juu ufahamu na upataji habari wa makundi yaliyodhulumiwa ya jamii, lakini pia aliandaa maandamano, kugawa chakula, nishati na hata mavazi kwa wananchi hao. Aliweza kuhamasisha maeneo ya watu masikini na vitongoji vya kando kando ya miji na kuwaelekeza watu wake kwenye harakati za mapinduzi kwa kutegemea mahitaji yao ya kiroho na kisaikolojia, kwa dini kama itikadi inayoweza kuponya mashaka na matatizo ya binadamu. Abrahamiani ameandika kwamba tofauti na maulama walioweza kuzungumza kwa lugha ya umma na kumfanya Ayatullah Khomeini aonekane kama Imam Husein alaihi salam ambaye alikuwa tayari kusabilia nafsi yake na familia yake kwa ajili ya malengo matakatifu. Wasomi walioviongoza vyama walikabiliwa na tatizo la kuitwa wavaa matai, maajenti wa serikali, na watu waliotekwa na fikra za kimagharibi. Abrahamian ametoa muhutasari wa nafasi ya Ayatollah Khomeini katika kuhamasisha makundi mbalimbali ya kijamii akisema, kwa kutetea malalamiko ya wengi na kupinga mateso ya watu, Ayatuba Khomeini aliweza kuvutia kwake makundi mbalimbali ya kijamii ambayo kila mmoja lilikuwa likitafuta mwokozi. Kwa mabepari alitambuliwa kuwa adui mkubwa wa dikteta, mtetezi wa umiliki mali binafsi, maadili ya ki tamaduni na wachuuzi waliokuwa wakikandamizwa. Katika macho ya wasomi, licha ya sura yake ya kiroho, alikuwa mzalendo anayepigana kwa wakati mmoja dhidi ya ubeberu wa kigeni na ufashisti wa ndani. Kwa wafanyakazi wa mijini, alitambuliwa kuwa kiongozi wa watu mwenye hamu kubwa ya kutekeleza haki na uadilifu wa kijamii, kugawanya tena mali na kuhamisha mamlaka kutoka kwa matajiri kwenda kwa masikini. Kwa wakulima na wanavijiji, Imam alitambuliwa kuwa ndiye atakayewapa ardhi, maji, umeme, barabara, shule na zahanati. Alitambuliwa na wote kuwa mfufuaji wa matumaini yaliyoibuliwa na mapinduzi ya kikatiba, lakini mapinduzi hayo hakuweza kuyatimiza. Mojawapo ya kazi kubwa za Imam Khomeini katika kuwahamasisha wananchi kisiasa dhidi ya utawala wa kimabavu wa Pahlavi ilikuwa kuwashinda na kuwatimulia vumbi maulama wa ngazi za juu na waliokuwa na taathira, walioona kwamba suluhisho la hali mbaya iliyokuwepo ni kurekebisha mfumo tawala wa kisiasa na kutekeleza katiba, si kufanya mapinduzi. Ayatubaa Shariati Madari alikuwa mmoja wa shaksia mashuhuri wa kundi hili la maulama. Mwanazuoni huyu aliwataka wafuasi wake waepuke maandamano ya mitaani dhidi ya utawala wa Shah na kufanya majilisi za arobaini za kuwaenzi mashahidi misikitini, lakini Imam Khomeini alitoa wito kwa watu kuendeleza maandamano ya mitaani hadi kupinduliwa kwa utawala huo dhalimu wakati mwonekano wa nje ulionyesha kwamba hali ya kisiasa nchini ilikuwa imetulia kwa kiasi fulani katika majira ya joto mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa na kwa maneno ya jamshid amusgar mgogoro ulikuwa umekwisha na utawala uliweza kuhimili dhoruba hiyo lakini chini chini kulikuwa na matukio mengi na ya kutisha ambayo yaliwakilisha kimya kinachoshuhudiwa kabla ya kimbunga huku Sharif Imami akiingia madarakani na kuchukua hatua za kufanya mageuzi kama vile kufuta kalenda ya kifalme kufunga nyumba za kucheza kamari na kukabiliana na watu na wanasiasa waliokuwa na sifa mbaya. Ayatollah Shariatmadari alitangaza kwamba wananchi wanapaswa kumpa waziri mkuu mpya miezi mitatu kutekeleza katiba. Anga ya kisiasa ya wakati huo ilimpa Imam Khomeini nafasi ya juu zaidi katika maingiliano kati ya wananchi na wanazuoni wa kidini kiasi kwamba baada ya kukandamizwa harakati ya wananchi tarehe kumi na saba mwezi Shaharivar, Ayatoba Shariati Madari alitangaza kwamba hana hitilafu yoyote na Ayatoba Khomeini na kwamba hatofanya mazungumzo na serikali hadi itekeleze kikamilifu katiba. Ayatuba Khomeini alichukua udhibiti kamili wa uongozi wa mapambano kiasi kwamba mashirika mengine ya kiraia na vama vya kisiasa pia vilitoa wito wa kujiuzulu utawala wa Sha. Hatua kwa hatua migomo ilipamba moto kupinga mauaji ya tarehe kumi na saba mwezi Shahrivar, na wimbi hilo likaenea kutoka viwanda vya kusafisha mafuta hadi kwa wafanyakazi wa serikali wakati huo, Imam Khomeini alitoa wito kwa wapinzani kuendelea kuupiga vita utawala hadi shah apinduliwe, na kusema kwamba yeyote anayezungumza kuhusu kufanya maridhiano na utawala huo au kuunga mkono atakuwa amesaliti Uislamu. Kwa utaratibu huo kulijitokeza muungano mkubwa wa kisiasa dhidi ya utawala wa Shah chini ya uongozi mkuu wa Ayatola Khomeini na hatimaye Shah aliondolewa madarakani na mapinduzi ya Kiislamu yakapata ushindi. Licha ya kutilia mkazo miktadha ya kiuchumi na kijamii ya mapinduzi ya Iran na taathira za kubakia nyuma kisiasa katika kuamsha hasira na malalamiko ya makundi mbalimbali mbali ya jamii, Abrahamian anaitaja nafasi ya Imam Khomeini kuwa muhimu sana katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mwanahistoria huyo anaandika mwishoni mwa kitabu chake kuhusu Imam Khomeini kwamba wanazuoni wa dini hawawezi kumtengeneza Khomeini mwingine, kwa sababu wakati baadhi ya wa wafuasi wake walikuwa na uwezo kama wake wa kisiasa, na wengine wamejaaliwa umahiri wake wa kisiasa, lakini hakuna hata mmoja kati yao ambaye alikusanya yote mawili ili aweze kuwa kiongozi wa mapinduzi anayeaminika. Wapendo wa wasikilizaji, tumefikia tamati ya episodi yetu hii ya ishirini na nane ya mapinduzi ya Kiislamu ya Irani yalivyoanzia na yalivyotokea. Msikose kuwa nasi tena katika kipindi kijacho cha mfululizo huu panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Asanteni sana na kwaherini.