Sadakallahu al-alimu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar, hao ndio waislamu wa kweli watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhira. Na wale watakaoamini baadaye baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana wa leo, kama ilivyo kawaida, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uh, uchambuzi wa kisiasa uh, ambao utatupia jicho sera za kinafiki na kinduma kuwili za nchi za magharibi kuhusiana na maswala mbalimbali mbali ya kimataifa hasa haki za binadamu, uhuru na demokrasia. Baada ya uchambuzi huo, uh, tutakuwa na kipindi chenu, kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. tutakuwa na uh, kipindi cha hikma za nahjul balagha, makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni Karibu saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa ametoa ripoti mpya kuhusu mauaji ya kimbari ya Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Shakhsia mashuhuri wa kiyahudi duniani wameuhimiza Umoja wa Mataifa na viongozi wa nchi mbalimbali kuiwekea vikwazo Israel kutokana na mauaji ya kimbari ya Gaza. Wahamiaji karibu wa 40 wameripotiwa kupoteza maisha baada ya boti waliokuwa wamepanda kupinduka katika maji ya pwani mwa Tunisia. Na jiji la Nairobi limetajwa kwamba liko katika hatari ya kusombwa na mafuriko. Na sasa ni habari kamili, msomaji wako ni mimi, Amir Ibrahim Rutajengwa. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ametoa ripoti yake mpya kuhusu mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza na kutoa maelezo ya kina kuhusu ushiriki wa kimataifa katika ukatili wa Tel Aviv. Toleo la mapema la ripoti hiyo yenye jina la mauaji ya kimbari ya Gaza uhalifu wa pamoja lililochapishwa jana Jumatano lilisema kwamba kuendelea kwa uharibifu wa maisha ya Wapalestina katika eneo la pwani kumewezeshwa kupitia njia za kijeshi, kiuchumi, kidiplomasia na hata zile zinazotajwa kuwa ni za kibinadamu za mataifa ambayo mara kwa mara yametanguliza mbele masilahi ya kisiasa na kimkakati kuliko haki za binadamu. Ripota wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, Francisca Albanese, amesema kidiplomasia, madola ya Magharibi yakiongozwa na Marekani na Umoja wa Ulaya yamekuwa yakiukingia kifua mara kwa mara utawala haramu wa Israel dhidi ya kuwajibishwa. Maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kutaka kusitishwa mapigano yamepigiwa kura ya turufu au kudhoofishwa huku ukatili wa kijeshi wa utawala wa Israel ukitajwa kama kujilinda halali, amesema afisa huyo wa umoja wa mataifa. Francisca Albanese ameongeza kwamba misaada ya kijeshi pia imekuwa na nafasi kubwa katika kuendeleza mauaji ya kimbari huko Gaza. Ripota maalum wa umoja wa mataifa amesema Ujerumani, Uingereza, India, Italia, Ufaransa, Uhispania na kadhalika zimechangia silaha na teknolojia ambayo imechochea moja kwa moja mashambulizi ya kijeshi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Ripoti hiyo imesema licha ya mauaji ya kimbari yaliyofanyika huko Gaza, biashara na serikali ya Israel iliongezeka mwaka 2024 huku Ujerumani, Poland, Ugiriki na hata baadhi ya mataifa ya Kiarabu kama Umoja wa Falme za Kiarabu Emirates, na vilevile vile Misri yakichochea zaidi uadui wa utawala huo dhidi ya watu wa Gaza. Albanez pia amekumbusha kwamba utawala wa Israeli na Marekani ziliunda kilichojulikana kama Taasisi ya Masuala ya Kibinadamu ya Gaza, mfumo wa misaada ya kijeshi ambao ulipelekea kuuawa zaidi ya raia elfu mbili wa Gaza katika vituo vya usambazaji wa misaada ya chakula kati ya Machi na Julai mwaka huu wa 2025. Karibu wa Palestina elfu sabini wameuawa katika kampeni ya mauaji ya kimbari ya Israel eneo la ukanda wa Gaza uh, ikisaidiwa kwa hali na mali na madola ya magharibi hususan Marekani. Zaidi ya shakhsia 450 wa kiyahudi kutoka duniani kote wametoa wito kwa Umoja wa Mataifa na viongozi wa kimataifa kuwekea vikwazo utawala haramu wa Israel kutokana na mauaji ya kimbari yasiyokubalika katika eneo la Gaza. Ripoti iliyotolewa jana Jumatano na gazeti la The Guardian la Uingereza ilisema katika barua ya wazi, waliotia saini wakiwemo maafisa wa zamani wa utawala wa Israeli, waandishi na wasanii walioshinda tuzo wameitaka Israeli iwajibishwe. Wametaka Israeli iwajibishwe kutokana na sera zake katika eneo la pwani pamoja na ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu. Waliotia saini barua hiyo wameonya kwamba mienendo ya Tel Aviv imekiuka sheria za kimataifa na kanuni zile zile zilizoundwa ili kuzuia ukatili wa watu wengi. Miongoni mwa waliotia saini barua wa hiyo ni spika wa zamani wa bunge la Israel avraham Barg, mpatanishi Daniel Levy, waandishi Michael Rosen na Naomi Klein, mtengeneza wa mtengenezaji wa filamu Jonathan Glazer na waigizaji Wallace Shawn na Ilana Glazer. Takwa hilo la pamoja limesisitiza kwamba serikali za nchi mbalimbali zinapaswa kuchukua hatua madhubuti kuzuia madhara zaidi kwa raia wa, pal wa Palestina. Barua hiyo imeyahimiza mataifa yote kuheshimu maamuzi ya mahakama za kimataifa, kusitisha upelekaji wa silaha huko Israel, kutekeleza vikwazo dhidi ya utawala huo na kuhakikisha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu kwa watu wa ukanda wa Gaza. Shaksiya hao wa kiyahudi pia wamepinga madai ya uongo yanayotolewa dhidi ya wale wanaotetea amani na haki kwa kuitwa kwamba wana chuki dhidi ya uyahudi. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba utafiti wa hivi majuzi ulionukuliwa na gazeti la The Guardian umeonyesha kwamba asilimia 61 ya wayahudi wa Marekani wanaamini kwamba Tel Aviv ilifanya uhalifu wa kivita dhidi ya watu wa Palestina, huku asilimia wa 39 wakisema inafanya mauaji ya kimbari. Afisa mmoja wa serikali ya Tunisia amesema kwamba takriban wahamiaji 40 kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wamefariki dunia baada ya mashua yao kupinduka katika pwani ya Tunisia jana Jumatano, katika mojawapo ya ajali mbaya zaidi za majini katika eneo hilo mwaka huu wa 2025. Boti hiyo iliyokuwa na takriban wahamiaji sabini ilizama karibu na mji wa pwani wa Mahdia. Vyombo vya habari vya Tunisia vimesema watoto wachanga walikuwa miongoni mwa waathirika. Kila wiki mamlaka za Tunisia zimekuwa zikitangaza habari za kuzuiliwa majaribio yasiyo ya kawaida ya uhamiaji kuelekea pwani ya Ulaya na kuwakamata mamia ya wahamiaji kutoka Tunisia na nchi nyingine za Afrika ambao wanaelekea barani Ulaya kutokana na matatizo ya kiuchumi na kisiasa katika nchi zao. Tukio la sasa linaangazia hatari zinazowakabili wahamiaji na mashinikizo yanayoongezeka kwa nchi za kaskazini mwa Afrika ili kudhibiti njia zisizo halali za wahamiaji. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu 2025 takriban watu 56,000 wamewasili katika ufuo wa Italia uh, likiwa ni ongezeko la asilimia 2 mwaka huu huku wengi wao yani 49792 wakitoka Libya na waliosalia wakitokea Tunisia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ametangaza kwamba nchi yake inamiliki makombora elfu tano ya kutungulia ndege yaliyotengenezwa Rasia ili kukabiliana na vitisho vya jeshi la Marekani na vikosi vyake vilivyotumwa katika visiwa vya Karibia. Katika hafla iliyohudhuriwa na viongozi wakuu wa kijeshi jana Jumatano, Maduro alisema Venezuela ina kwa uchache makombora elfu tano ya masafa mafupi yaliyotengenezwa na Rasia yanayojulikana kwa jina la Igla S yaliyotumwa katika maeneo muhimu ya ulinzi wa anga ili kulinda amani, baada ya Marekani kufanya mashambulizi kadhaa katika pwani ya Venezuela Septemba mwaka jana ikilenga boti ilizodai kwamba zinatumika kwa ajili ya magendo ya dawa za kulevya. Rais Nicolas Maduro alisema kikosi chochote cha kijeshi duniani kinaelewa uwezo wa makombora ya Igla S, na Venezuela inamiliki kwa uchache makombora elfu tano ya aina hiyo. Makombora hayo ya Igla S, yaliyoundwa kuangusha ndege zinazoruka masafa ya chini, yalitumika katika mazoezi ya kijeshi yaliyoamriwa na Maduro kujibu harakati za kijeshi za Marekani ambazo zimekasirisha viongozi wa nchi nyingi za Amerika Kusini. Washington imetuma ndege za siri na meli za kivita katika visiwa vya Karibia kama sehemu ya kile inachokiita juhudi za kukabiliana na mihadarati na kuharibu meli zisizopungua nane ambazo ilidai zilikuwa zikisafirisha dawa za kulevya kutoka Venezuela kuelekea Marekani. Marekani imetuma jeshi kubwa katika bahari ya Karibia na maji ya pwani ya Venezuela tangu majira ya joto mwaka huu na hivyo kuzua uvumi kwamba Donald Trump ana mipango ya kumwondoa madarakani rais Nicolas Maduro, ambaye anakabiliwa na tuhuma za Washington kwamba anaunga mkono ugaidi na kuhusika katika ulanguzi wa mihadarati nchini Marekani, madai ambayo yanatajwa na wachambuzi wa mambo kuwa ni ya uongo na kwamba yanailenga Venezuela na kiongozi wake kutokana na misimamo yake ya kupinga ubeberu wa Marekani na kulani mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel eneo la ukanda wa Gaza. Na idara ya utabiri wa hewa nchini Kenya imetoa onyo la mvua kubwa katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo huku jiji la Nairobi likitajwa kuwa miongoni mwa maeneo yaliyo katika hatari kubwa ya kusombwa na mafuriko. Katika utabiri wake unaohusu kipindi cha Oktoba 23 hadi Oktoba 30, wataalamu wa hali ya hewa wamesema kwamba sehemu za bonde la Ziwa Victoria, bonde la ufa na nyanda za juu magharibi mwa bonde la ufa tayari zinaendelea kushuhudia mvua, lakini kiwango chake kinatarajiwa kuongezeka zaidi wiki ijayo. Taarifa ya idara ya hali ya hewa ya Kenya imesema mvua hiyo inatarajiwa kuongezeka hadi zaidi ya milimita 30 ndani ya saa 24 na kusambaa hadi nyanda za juu mashariki mwa bonde la Ufa ikiwemo Nairobi. Kwa kuzingatia hali hiyo, idara ya hali ya hewa ya Kenya imewahimiza wakazi wa maeneo yaliyoathiriwa kuwa uangalifu zaidi kwani mvua hiyo kubwa huenda ikasababisha mafuriko ya ghafla na maporomoko ya ardhi hasa katika maeneo ya tambarare na yenye milima. Taarifa hiyo imeongeza kwamba watu wanaoishi katika maeneo yanayokumbwa na hatari ya maporomoko ya ardhi, hususan kwenye miteremko ya milima ya Aberdare, mlima Kenya na maeneo yenye mteremko katika sehemu za magharibi, wanapaswa kuwa katika hali ya tahadhari. Ripoti zinasema kwamba jiji la Nairobi, hatari ni kubwa zaidi kutokana na mifumo duni ya kuondoa maji taka, hali inayofanya jiji hilo kuwa katika hatari ya kusombwa na mafuriko na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari, unafiki wa Ulaya mkabala wa eneo la Gaza. Biashara na Israel au kuheshimu haki za binadamu? Umoja wa Ulaya utarejesha uhusiano wake wa kibiashara na wa upendeleo na Israel hatua kwa hatua kwa kisingizio cha kutekelezwa usitishaji unaolegalega wa mapigano katika eneo la Palestina la ukanda wa Gaza. Umoja wa Ulaya ambao huko nyuma ulipunguza uhusiano wake wa kibiashara na wa kiupendeleo na utawala wa Israel kutokana na mashinikizo ya walio wengi duniani ambao walitaka kulaaniwa Israel na kuchukuliwa hatua kutokana na mauaji ya kimbari ya Gaza, mara hii umeanzisha tena uhusiano huo kwa kisingizio cha eti kusitishwa vita katika eneo hilo la Gaza. Kuhusu suala hilo, Kaya Kalas, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, ametangaza kwamba jitihada za kusimamisha biashara ya upendeleo kati ya EU na utawala wa Israel na kuwawekea vikwazo shahsia ambao wanahusika na kuchochea mapigano huko Gaza zitasitishwa. Kwa utaratibu huo, Brussels kwa mara nyingine tena imekosolewa kufuatia kuondolewa vikwazo ambavyo umoja wa Ulaya ulikuwa umeviweka dhidi ya Israel. Hii ni katika hali ambayo shirika la haki za binadamu la Ulaya na Mediterania hivi karibuni liliutaka umoja wa Ulaya uendelee kuwekea vikwazo utawala wa kizayuni wa Israel ili uache kukiuka haki za msingi za Wapalestina. Shirika hilo la haki za binadamu pia lilisisitiza katika taarifa yake kwamba kuwekwa vikwazo na kufuta mikataba ya biashara na Israel ni muhimu ili kukomesha mauaji ya kimbari huko Palestina. Hata hivyo, umoja wa Ulaya, katika hatua inayokinzana na sera zake za nje na nara zake za uongo unasisitiza kuanzisha tena uhusiano wa aina zote na utawala katili wa Israel. EU, ambayo katika miongo kadhaa ya karibuni imefanya kila iwezalo kujiarifisha kama mchezaji mkuu katika sera za kimataifa na upande unaoheshimu maswala kama haki za binadamu, demokrasia na uhuru, katika miezi ya karibuni kufuatia siasa za chuki na zisizo za kibinadamu za utawala haramu wa Israel huko Palestina ulidai kwamba umeiwekea vikwazo Israel na kukata uhusiano wake na utawala huo ghasibu. Uamuzi huo ulichukuliwa na maafisa wa Ulaya kutokana na mashinikizo ya umma katika nchi za bara hilo na kwengineko duniani. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, wananchi wa nchi mbalimbali za Ulaya walifanya maandamano na kupinga sera za Ulaya za kuihami na kuikingia kifua Israel na vilevile kuipa misaada ya kifedha na silaha wakizitaka serikali za nchi za Ulaya kukata uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na utawala huo. Matokeo ya mashinikizo hayo yalikuwa kulegeza kamba viongozi wa Ulaya, huku baadhi ya serikali za nchi za bara hilo kama Uhispania zikitangaza kuwa zitalitambua rasmi taifa la Palestina na kuvunja uhusiano wao wa kiuchumi na Israel. Hata hivyo, kilichopuuzwa ni mienendo ya kinafiki kinduma kuili na kinzani ya muungano huo wa Ulaya, kwani kwa upande mmoja Umoja wa Ulaya unatangaza nara za kutetea haki za binadamu na uadilifu, na kwa upande mwingine kivitendo bado unaendeleza uhusiano wa karibu na Israel, utawala uliotambuliwa na jamii ya kimataifa kuwa ni katili na wakibaguzi. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za Jamijam hapa jijini Teheran. Hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, Huseni, huwa tunaanza na ujumbe wa wiki hii wa baraza la wasikilizaji. Ehe, basi tuambie Ahmed, ni ujumbe gani umetuchagulia leo. Ujumbe wa leo Huseni, ni ule unaosema maisha hayana remote control. Nyanyuka mwenyewe, ukabadilishe mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Naam, ni kweli kabisa maneno yako. Kila mtu atabeba mzigo wake mwenyewe, na yeye ndiye atakayeuliza mtu. Usisubiri kufanyiwa kitu, nyanyuka mwenyewe ukafanye, badilika, mtendee wa fadhila siku zote kuwa na muhali na yule aliyemtendea fadhila au vipi, Ahmed? Ni sawa sawa kabisa Husen, lakini pia mambo hayawezi kubadilika kama mtu mwenyewe hakubadilika. Hata Mwenyezi Mungu habadilishi mambo ya watu kama wenyewe watu hawataki kubadilika. Mwenyezi Mungu anasema kwenye Qurani Tukufu, yeye habadilishi mambo ya watu kama watu wenyewe hawakubadilika ndani ya nyoyo zao. Nam, inabidi watu wenyewe watangulie kufanya kitu halafu waombe taufiki ya Mwenyezi Mungu, isiwe ni mtu kutoa amri tu ya kufanyiwa kitu, kama anavyotoa amri kwa remote control, imwashie na kumzimia vitu bila ya yeye mwenyewe kulazimika kunyanyuka kwenda kuwasha au kuzima kwa mkono wake mwenyewe. Maisha yanataka mtu mwenyewe anyanyuke, atende, asitoe amri tu. Naam, baada ya ujumbe huu muhimu, tunaanza sasa kurusha maoni yenu, wasikilizaji wapendwa. Anayetufungulia kipindi chetu leo hii ni Bwana Mugume Karemera kutoka Fort Portal, huko magharibi mwa Uganda. Anasema, mimi nadhani viongozi wa Israel na Marekani wamechanganyikiwa, hawana akili vizuri, wamefedheheshwa vibaya sana duniani. Katika dunia ya vibaraka wa Marekani, watu wanakufa ovyo kama wadudu mbele za macho ya binadamu wanaojigamba kuwa ni wasomi na waelewa kuliko wanyama. Halafu anauliza swali kwa kusema, je, ni kweli binadamu ni mwelewa zaidi kuliko wanyama? Kama ni hivyo, mbona wanyama wao hawauani ovyo kama tunavyouana na sisi binadamu? Anasema inashangaza ulimwengu huu wa waelewa kuona watu wanauana kwa sababu nyepesi Utatuzi ni jambo dogo tu, ni just kuipa uhuru wake Palestina. Naam Ahmed, maswali hayo nam, asante sana Huseni. Tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu bwana Mugume Karemera wa huko magharibi mwa Uganda kwa maoni na maswali yake. Haya, suala la kwamba mwanadamu ni kiumbe bora kuliko viumbe wengine wote, hilo halina shaka. Kwamba mwanadamu ameumbwa katika maumbile bora zaidi kuliko viumbe wengine wote, hilo pia halina shaka. Kurani tukufu yenyewe inasema bila shaka, tumemuumba mwanadamu kwa umbo lililo bora kabisa. Lakini kwa matendo yake maovu, mwanadamu huyu huyu aliyeumbwa kwa umbo bora zaidi na kupewa fadhila kubwa zaidi kuliko viumbe wengine, ndiye huyu huyu anayejiporomosha akawa chini zaidi kuliko wanyama. Na mwanadamu, bwana Karemera, ukiwa huko magharibi mwa Uganda, ni kweli ni kiumbe bora kabisa, lakini ni yule mwanadamu anayejali wanadamu na utu wake, ni huyu anayefanya vitendo kwa dhati yake, siye yule ambaye anatenda vitendo viovu akawa chini ya wanyamapori. Naam, maoni mengine kwa leo yanatoka kwa bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara huko nchini Tanzania, ambaye anasema kupokonywa silaha Hamas ni sawa na fisi kumwachia mbuzi alinde. Sijui kama mbuzi atasalimika maneno hayo, Hussein, nama maneno yako ni kweli kabisa bwana Hamis Hashim. Na kwa bahati nzuri sana Quran haikubakisha kitu kuhusu suala hili la kuweka chini silaha, ambao ndio wimbo ambao kila sekunde unaimbwa na maadui wa Uislamu. Quran tukufu inawakanya na kuwakataza Waislamu na kuwapa sababu za kuwakataza, muda wote walinde silaha zao wanatakiwa Waislamu muda wote walinde silaha zao. Sehemu moja ya aya ya mia moja na mbili ya Suratu Nisaa, Kurani tukufu inasema, waliokufuru wanapenda mghafilike na silaha zenu na vifaa vyenu ili wakuvamieni mvamio wa mara moja. Na ndiyo maana Hamas wamesimama imara kulinda silaha za Mukawama, kwani ukiweka tu chini silaha, hapo hapo kafiri atakuvamia kwa mvamio mmoja na kukandamiza kabisa. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp kupitia nambari halama ya kujumlisha plus 989035065487 na email yetu au barua pepe yetu ni Swahili radio at irib.ir. Nambari yetu hiyo ya alama ya kujumlisha plas 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi au kipenda SMS. Vilevile mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegramu ya t.me radio teheran sw na pia kutembelea tovuti zetu za pastoday.ir/sw na iranradio.ir/sw kama ambavyo tunakuomba pia usiache kujiunga na chaneli yetu ya YouTube ya youtube.com/@radiotehran. Sasa mpenzi msikilizaji, tuna maoni kwa njia ya sauti taban, si maoni ni swali la kiudadisi kutoka kwa mwanabaraza wa muda mrefu bwana Ibrahim Said Stambuli ambaye hivi sasa yuko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Anasema, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Alhamdulillah, kwa kweli namshukuru Mwenyezi Mungu mpaka mida hii tupo salama, hususan katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, mahali ambapo tumekuja huku kwa ajili ya kuja kuwa watumwa, kuwatumikia wafuasi au wa kuwatumikia watu wa nyumba tukufu ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Kwa kweli namaliza muda mrefu mno, sijapata habari yoyote kutoka katika jarida hili letu la redio adhimu, Radio Teherani, na kuombeni ikiwa kama namba zangu zitakuwa zimetoka katika orodha ya watu ambao wanaopata habari basi naombeni, ndugu zangu, ni muweze kunirejesha tena ili niweze kujipatia habari insha allah. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni mimi Idi Ibrahim Said Stambuli nikiwa DRC Congo kwa sasa. Naam, bwana Stambuli, ni kweli namba yako hii haikuwemo kwenye orodha yetu ya wasikilizaji tunaowapelekea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp. Kwenye orodha yetu ziko nambari zako nyingine lakini si hii. Hata hivyo, kama unavyoona tayari tumeshakuunga na unaendelea kupokea habari na kadhalika kama kawaida. Lakini pia tunamshukuru sana mwanabaraza huyu bwana Idi Ibrahim Saidi Istanbuli kwa kutujulisha uh, kwamba hapo kihabari uchambuzi na kadhalika uh, tunavyowatumia wasikilizaji wetu kila siku. Hivi ndivyo tunavyowaomba wanabaraza wote wasisite hata kidogo kutuarifu wanapohisi tu kwamba kuna tatizo lolote limetokea. Nam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kumkaribisha mwanachama mpya wa ukumbi huu ambaye si mwingine ghairi ya huyu ambaye mwenyewe anajiita Dula White wa Mwang'ombe. Nadhani jina hilo limelipatia Mwang'ombe huko Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: naitwa Dula White kutoka Tanga, maeneo ya Mwang'ombe. Naomba mniunge na grup lenu la Redio Teheran na baada ya kumuunga na akawa sasa anapokea habari zetu, mwanabaraza huyu amesema, shukran, Allah akubarikini kwa kuniunganisha nanyi. Naam, karibu sana Bwana Dula White katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Ama mwanabaraza mwingine, Bwana Noel cha Fuila wa Bugarika, Mwanza, Tanzania, yeye ya ameandika, vita vya Gaza ni hujuma dhidi ya raia walimwengu, kura ya veto ni ujinga, dhulma na ni mbinu ya mataifa machache kutupora mali asili zetu. Anasema haiwezekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nchi moja tu ikikataa inakuwa imeuamulia ulimwengu mzima. Ama kuhusiana na uchaguzi wa Tanzania, mwanabaraza bwana Majaliwa Husen Ismail yeye anasema anapenda kuwaasa wa Tanzania kudumisha amani kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu na maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, kwa kweli. Kwa upande wake bwana Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya watu waungwana duniani, tunawapongeza vijana wa Iran kwa uthubutu, ubunifu na kujikita katika sayansi na kulifanya taifa lao kupata maendeleo ya kujitegemea wao wenyewe na kuifaidisha dunia nzima. Haya ndio mafunzo makubwa wanayotakiwa kuwa nayo vijana wote duniani, mafunzo ambayo huleta amani na usalama wa kutegemeana katika ustawi wa wanadamu wote. Aidha ameandika tunamshukuru Samahat Mufti wa Omani kwa kujitokeza hadharani kuwaunga mkono wanajeshi wa Yemen. Duniani kwa ujumla, tunawaunga mkono, tunawashukuru wanajeshi na wananchi wa Yemen kwa kusimama na wenzao wa Palestina mbele ya jinai za Wazayuni hao magaidi wa kimataifa wazayuni, anasema, si watu wa kuaminika. Ahadi yao ya kusimamisha vita haina maana, wanatenda mauaji ya kimbari kwa aina nyingine. Tunazitaka nchi za kiislamu kuwapa mashirikiano ya kijeshi wa Palestina katika mapambano ya uhuru wao, anasema, wazayuni ni jamii ya kuzungumza kwa silaha, si jamii ya kuzungumza nao kwa maneno. Wasayuni wamepandikizwa na wa Magharibi katika eneo la Mashariki ya Kati. Anasema tunawakumbusha maulamaa wote wajibu wao wa kuyahimiza mataifa yao na waumini kwa ujumla umuhimu wa umoja na mshikamano. Naam, maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika tunaiambia Israel na Amerika na Ulaya na washirika wao wa Arabu wa GCC wajaribu tena kuichokoza Iran, tuna wachallenje wajaribu tena kama kweli nyiye Israeli na washirika wenu ni wababe kwa Iran, jaribuni basi tuone. Vilevile vile anasema tusimtegemee sana Rasia, kwani ndiye aliyemuuza Bashar al Asad dakika za mwisho kwa Amerika, kama alivyoandika. Na kuhusu vikwazo dhidi ya Iran, anasema vikwazo vilikuwepo tangu mwaka 1979 hadi leo 2025 na wananchi wa Iran hawakufa na njaa, itakuwa sasa baadaye. Anasema laana yake Allah subhanahu wataala iwe juu ya madhalimu Mayahudi, Marekani na Ulaya na Israel, kama alivyoandika. Ama bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, huko mtaa wa Madina Tusahara, yeye anasema Israel imesalimu amri mbele ya Iran. Waarabu wote na Waislamu wote kuweni kitu kimoja, kuitetea Palestina. Naye Ismail Saki wa Mandewa, Singida, uh, huko huko Tanzania, ameandika poleni wa Kenya kwa msiba mkubwa wa kufariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga. Mungu akupeni uh, subra katika kipindi hiki kigumu. Naam, tunakumbusha tu kwamba ujumbe wetu wa leo ni kwamba maisha hayana remote control, nyanyuka ukayabadilishe mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Mwenzangu huu studioni alikuwa ni Hussein Hassan na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la heri maishani. Bado mko nasi katika matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kukosomeni dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti leo Afrika Mashariki. jamvi letu linakunjuliwa kwa gazeti la Mwananchi la Tanzania, limeandika koti ya kataa video ya Lisu ya kubaliana na pingamizi kuwa shahidi aliyetakiwa kuwasilisha hana vigezo. Heche akamatwa na kupelekwa Tarime mapya miili ya vijana wanne waliookotwa pwani na watetezi wa haki waipa CCM jukumu. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe e, limeandika kivingine, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza katika gazeti Mwananchi. Nipashe limeandika Lisu ashinda hoja, koti kuu, ushahidi wa video wazuiwa katika kesi ya uhaini inayomkabili. Uh, pia limeandika Samia afichua alivyolikaripia baraza la mawaziri kisa usafiri da, viongozi wa dini waonyana kuelekea uchaguzi mkuu. gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia ahidi mageuzi kodi, serikali yatafuta wawekezaji bandari zote, na mahakama ya kubali pingamizi la Lisu asilimia 83 ya Watanzania wasema watashiriki uchaguzi mkuu. Zanzibar Leo limeandika Daktari Samia, hakuna tishio la kuvuruga uchaguzi. Mama Fatma Karume atoa nasaha kuelekea uchaguzi mkuu. ACT e, wazalendo wajitoa hofu kwa mawakala wake Zek yaweka mazingira mazuri kwa makundi maalum. Habari kuu ukurasa wa mbele gazeti Majira inasema asilimia 83 ya Watanzania wamesema watapiga kura Oktoba 29. Hechi akamatwa na polisi jijini Dar es Salaam na kupelekwa Tarime. Wataalamu wasema msongo wa mawazo ni sawa kama yalivyo magonjwa mengine. Nalo gazeti Mwanahabari limeandika Dk. Samia, tunafanya kazi kwa ajili ya watu, asema serikali yake imeunda tume mbalimbali mbali kutatua changamoto kero za wananchi na kuwashirikisha, na vilevile vile kutenda haki kwao. Utafiti unaonyesha kwamba Watanzania wapo tayari kwa ajili ya uchaguzi. Nchini Kenya, tunaanza na gazeti Daily Nation ambalo limeandika ulimi mkali wa Kahiga wamlazimisha tena kutia ulimi pwani. Limeandika maoni ya gavana huyo yamezua hasira za washiriki na wapinzani wa waziri mkuu huyo washirika na wapinzani wa waziri mkuu wa zamani vilevile. Limeandika hivi ndivyo usia wa Raila wa kuzikwa saa sabini na mbili baada ya kufa ulivyofafanua upya mila za Wajaluo. Kijadi, mtu anapokufa jamii ya Wajaluo hukusanyika mara moja na kuchukua maamuzi. Kawaida maiti lazima alale usiku kucha nyumbani kwake kabla ya siku ya kuzikwa lakini usia wa Raila wa kuzikwa saa 72 baada ya kufa umebadilisha desturi hiyo. Kwa upande wake gazeti Taifa Leo limeandika mahakama yapiga breki utekelezaji sheria za kudhibiti mitandao ya kijamii. Serikali ya Rais William Ruto imepata pigo kubwa baada ya mahakama kuu kupiga breki kutekelezwa sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii na matumizi ya kompyuta iliyotiwa saini na Rais William Ruto Oktoba 15 mwaka huu hadi kesi iliyowasilishwa kotini sikilizwa na kuamuliwa. Habari yake nyingine inasema ofisi ya naibu rais Kithure Kindiki imefyonza karibu nusu ya bajeti yake ya matumizi ndani ya robo ya kwanza ya mwaka huu wa kifedha. Hayo yamefichuliwa wakati shughuli za kisari, kisiasa zikiongezeka kote nchini Kenya, hasa katika kuongezeka michango ya kuyawezesha makundi mbalimbali mbali, ambayo profesa Kindiki amekuwa akiongoza katika miezi ya hivi karibuni na nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor limeandika zaidi ya watu 500 wameruhusiwa kugombea viti vya bunge. Tume ya uchaguzi Uganda imeahirisha uteuzi wa wagombea wa uchaguzi wa bunge unaotarajiwa kufanyika Januari 15 mwaka ujao. Pia limeandika haya ndiyo masuala muhimu ambayo wapiga kura wanataka bunge la kumi na mbili liyazingatie, na wachuuzi wa soko la Rubaga wazusha taharuki kuhusu msongamano na hali duni ya usafi wa mazingira kwenye soko hilo. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza hikma za Nahjul Balagha na baadaye kidogo tutakuleteni makala ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 117 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 117 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 106 fiha maani fi qawalib ahkamat lihidayatin kan najmi fi dhalma Bala tatakalafuha. Uislamu unafanya mambo yawe mepesi. Mwenyezi Mungu hawataki waja wake uzito. Ili mtu kuwa mtumwa wa Allah na mja mwema, halazimiki kujiweka katika hali ngumu, bali kwa mujibu wa hadithi iliyopokewa kutoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam Muislamu anapoweza tu kutekeleza amri za faradhi za Mwenyezi Mungu ambazo si nyingi, anahesabiwa kuwa ni miongoni mwa wajawema wa Allah na kwa hakika anakuwa miongoni mwa wacha Mungu zaidi miongoni mwao. Imamu Ali alaihissalamu hapa anatupa mukhtasari wa majukumu anayopaswa kuyatekeleza mja mwema wa Mwenyezi Mungu katika hikma hii ya 106 ya Nahjul Balagha akisema: Mwenyezi Mungu ameweka juu yenu mambo ya faradhi, basi msiyapoteze, na ameweka mipaka, basi msiivunje, na amekukatazeni vitu, basi msiharibu utakatifu wa vitu hivyo, na kuna mambo ameyanyamazia kimya, si kwamba myasahau, hivyo msijitie uzito kwayo. Mambo ya faradhi kama vile sala, saumu, hija, jihad, zaka na kadhalika ambayo kila mmoja ya ibada hizo ina faida kubwa na lazima itekelezwe kwa usahihi. Kila mmoja wetu anapaswa kuzifahamu vizuri kabla ya kuanza kuzitekeleza. Ni wajibu wa kila mmoja wetu kujua hukumu na wajibu wake kuhusu ibada hizo. Kisha tunapaswa kubadilisha tabia na matendo yetu yaendane na vile anavyotaka Mwenyezi Mungu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alaihi salam kwamba amesema: Siku ya Kiama Mwenyezi Mungu atamwambia mja wake mtenda dhambi: mja wangu, kwa nini hukutekeleza majukumu yako vizuri? Je, ulijua lakini ulipuuza na kufanya madhambi? Akisema ndiyo, ataulizwa: kwa nini hukufanya ulioyajua? Na akisema sikujua, ataambiwa: kwa nini hukujifunza kutenda mema? Katika sehemu inayofuata ya hikma hii, Imamu Ali alayhi ssalam anatukumbusha mipaka ya Mwenyezi Mungu na wajibu wa kuichunga mipaka hiyo akisema, Mwenyezi Mungu amekuwekeeni mipaka, msivuke mipaka hiyo, chungeni utukufu wa amri zake. Maana mipaka ya Mwenyezi Mungu ni mipango makhususi ambayo imewekwa kwa ajili ya kulinda haki za wanadamu katika kitabu na sunna; ni haramu kuvuka mipaka hiyo. Mambo yaliyokatazwa pia yanahusu madhambi ambayo yametajwa katika kitabu na suna na yameharamishwa kutokana na uharibifu uliomo ndani ya madhambi hayo kwa upande wa dini na kwa upande wa maisha ya watu duniani. Imamu Ali alaihissalamu anasema katika sehemu ya mwisho ya hikma hii kwamba Mwenyezi Mungu hajawawajibisha watu katika baadhi ya mambo, si kwa sababu amesahau, bali ni kwa ajili ya rehema zake kwa waja wake. Hivyo msijikalifishe na kujiingiza katika mambo mazito. Imepokewa kwamba sababu ya kushuka aya ya mia moja na moja ya suratul Maida, wakati wa kuteremshwa aya za kufaradhishwa hija, sahaba mmoja alimuuliza Mtume, je, ni wajibu kwetu kuhiji kila mwaka? Mtume alisita kumjibu, yule sahaba akang'ang'ania kuuliza swali lilelile. Mtume akamjibu kwa maneno mazito, akimwambia kwa nini unang'ang'ania kuuliza swali hilo? Nikikwambia ndiyo ni faradhi ya kila mwaka, mwisho utashindwa kutekeleza, na utakapoacha kutekeleza kila mwaka utaandikiwa madhambi. Usiwe kama wana wa Israeli walipokuwa wanashikilia kuuliza maswali, na walipopewa majibu ya kufaradhishiwa mambo hayo wakakufuru na kuyakataa. Mtume akamwambia, ninapokuamrisha kufanya jambo basi lifanye kwa uwezo wako, usitake nyongeza. Aya mbili za mia moja na moja na mia moja na mbili za Suratul Maida zinasema: enyi mlioamini, msiulize mambo ambayo mkidhihirishiwa yatakuchukizeni na mkiyauliza inapoteremshwa Quran mtabainishiwa. Mwenyezi Mungu amesamehe hayo na Mwenyezi Mungu ni msamehevu mpole. Waliyouliza hayo watu wa kabla yenu kisha wakawa wenye kuyakufuru. Naam, kama tunavyojua katika tukio la kuuawa mtu asiye na hatia ambalo kisa chake kimetajwa katika Suratul Baqara, Mwenyezi Mungu aliamuru achinjwe ng'ombe yoyote tu ili kumpata muuaji, lakini wana wa Israeli kwa inadi na kukosa kwao wa imani walianza kuuliza masuali mengi kuhusu rangi, umri na hali mbalimbali za ng'ombe huyo, na mwishowe walipata tabu sana na waligharamika mno. Na hata baada ya kumpata ng'ombe huyo na mtu huyo kufufuka na kumtaja aliyemuua, Bani Israel waliendelea kukufuru na kukataa kutekeleza maamrisho ya mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe mosi Jamadi Jamadil Awal, mwaka 1447 Hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Oktoba mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 236 iliyopita, yaani tarehe mosi mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1211 Alifariki dunia mshairi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Kadhim Atamimi Al Baghdadi maarufu kwa jina la Al Uzri akiwa na umri wa miaka 80. Alikuwa msomi na mwana fasihi mkubwa na ameacha diwani ya mashairi. Miongoni mwa mashairi ya malenga huyu maarufu wa Kiislamu ni shairi maarufu la Al Uzria ambalo linamsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kizazi chake kitukufu na kubainisha misingi ya dini ya Uislamu. Shairi hilo lina zaidi ya beti elfu moja katika siku kama ya leo miaka 138 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatollah Mirza Muhammad Hassan Hussein Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipatia kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa hiyo ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha zao la tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa ikihodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Vilevile, fatwa hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhuluma, ukandamizaji na ukoloni wa madola ya kigeni. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Al-Alamain vilitokea katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazo ya Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. na miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, Sayid Mustafa Khomeini, mtoto wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliuawa shahidi kufuatia njama iliyotekelezwa na askari usalama wa utawala wa Shah akiwa nyumbani kwake huko Najaf nchini Iraq. Alhaji Mustafa Khomeini alizaliwa mwaka 1309 hijiria shamsia katika mji mtakatifu wa Kum na baadaye akajiunga na chuo cha elimu ya dini cha mji huo kwa ajili ya masomo ya juu baada ya kuhitimu elimu ya msingi. Alikuwa hodari mno na alifikia daraja ya juu ya kielimu, yaani ijtihadi, akiwa na umri wa miaka 27. Ayatollah Mustafa Khomeini alikuwa pamoja na baba yake Imamu Ruhullah Khomeini katika kipindi chote cha mapambano dhidi ya utawala wa Shaha. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ripota maalum wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ametoa ripoti mpya kuhusu mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa Palestina na kutoa maelezo ya kina kuhusu ushiriki wa kimataifa. Aa, katika mauaji yanayofanywa ya na Israel dhidi ya raia wa Gaza. Zaidi ya shahsia 450 wa Kiyahudi kutoka maeneo mbalimbali duniani wametoa wito kwa Umoja wa Mataifa na viongozi wa nchi mbalimbali kuweka vikwazo dhidi ya utawala haramu wa Israel kutokana na mauaji ya kimbari ya watu wa Gaza. Afisa mmoja wa serikali ya Tunisia amesema takriban wahamiaji 40 kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wamefariki dunia baada ya buti yao kuzama katika maji ya karibu na Puan mwa nchi hiyo ya Afrika. Na aa, idara ya utabiri wa hali ya hewa nchini Kenya imetoa onyo la mvua kubwa katika maeneo kadhaa nchini humo, huku jiji la Nairobi likitajwa kuwa miongoni mwa maeneo yaliyo katika hatari kubwa ya kusombwa na mafuriko. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi, na kwa niaba ya wenzangu, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa, ninayekuwa geni, nikikutakieni kila la heri.