Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao, na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika Pars today dot ir slash sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio atayarbtayar. Ama leo ni Alhamisi hii mwezi mosi mfungo wa nane Rabiul Awwal Jamadul Awwal 1447 Hijiria, sawa na tarehe 23 Oktoba 2025 miladi. Tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na hekma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema mashirika 50 ya kijasusi yaliisaidia ya Israel katika vita vya siku 12 na dhidi yetu, na pia inasema hatutorudi kwenye meza ya mazungumzo hadi Marekani iachane na sera zake za kupenda makuu. Shirika la UNRWA lasema kujenga upya skuli za Gaza ndiyo kipaumbele chetu. Korea Kaskazini yarusha makombora balistiki wiki moja kabla ya mkutano nchini Korea Kusini. Habari kamili. Waziri wa Usalama wa Taifa wa Iran amesema katika vita vilivyoanzishwa na Marekani na Israeli mwezi Juni mwaka huu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu adui alipanga kuzusha uvunjifu mkubwa wa amani nchini Iran na alijaribu kutumia magaidi wake wote wa kufurishaji walioachiliwa huru huko Siria na Afghanistan kwa ajili ya kuvuruga usalama wa Iran ya Kiislamu, lakini yalishindwa. Mashirika 50 ya kijasusi yalisaidia Israel lakini pia yalishindwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Hujatulislam Walmuslimin Sayidi Ismail Khatib amesema hayo kwenye ziara yake ya 85 ya mkoa huko mkoa wa Char Mahal na Bakhtiari kusini magharibi mwa Iran, na kuutaja umoja na mshikamano wa wananchi na viongozi humu nchini katika vita vya siku kumi na mbili kwamba ndiyo iliyokuwa sababu kuu ya kupata ushindi Jamhuri ya Kiislamu kwenye vita hivyo. Amesema maadui walifanya mazoezi mengi kwa ajili ya kuendesha vita hivyo, na ndiyo maana kwenye miaka ya huko nyuma walifanya majaribio mengi ya kuanzisha vita, lakini walishindwa. Wamekuwa wakifanya njama zisizosita, ikiwa ni pamoja na kujaribu kuwaunganisha wapinzani wapinga mapinduzi ya Kiislamu, maadui wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kutumia uwezo wote wa vyombo vya habari vya dunia na fedha nyingi kueneza chuki dhidi ya Iran, chuki dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu na chuki dhidi ya madhehebu ya Kishia, lakini daima wanafeli. Waziri wa usalama wa taifa wa Iran pia amesema adui aliyeivamia nchi yetu baada ya kujipanga vizuri sana, na kuongeza kwa kusema kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu na kwa busara za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na kwa dhamira, umoja na mshikamano wa ndani ya nchi, Iran imepata ushindi kwenye vita hivyo vya siku 12. Amesema adui ambaye anajigamba kuwa na vifaa vyote vya kisasa ameshindwa kufikia malengo yake, hata kwenye eneo dogo tu kama la Ghaza, na njama zake pia zinaendelea kufeli huko Lebanon na Siria. Waziri Khatibu pia amesema licha ya njama zote za kijasusi zilizofanywa na NATO na mashirika zaidi ya hamsini ya kijasusi ambayo yalijipanga kuishambulia Iran kwa njia ya kimya kimya na laini, lakini kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu tumeshuhudia ushindi wa taifa la Iran dhidi ya Marekani na utawala wa kizayuni na waitifaki wake wote. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa sharti la kurejea Teheran katika meza ya mazungumzo ni Wamarekani kuacha siasa zao za kijuba na za kupenda makuu. Abbas Arakchi ameeleza kwamba mazungumzo ambayo yalikuwa yakiendelea na Marekani pamoja na mazungumzo ya yalisitishwa na hayakuendelea kutokana na ujuba wa Marekani na tabia yake ya kupenda makuu. Arakshi alisema kwamba simu na jumbe zilitumwa kwa Steve Witkoff, mjumbe maalumu wa rais wa Marekani katika masuala mashariki ya kati, yani Asia Magharibi, kupitia matamshi na akasema, tumeonyesha kwamba siku zote tumejitolea kutatua masuala ya kidiplomasia , lakini hii haimaanishi kuwa ni kuondosha haki za watu wa Iran. Popote pale ambapo maslahi ya watu wa Iran na maslahi makuu ya nchi yanaweza kupatikana kwa njia ya diplomasia, tulichukua hatua, lakini tulikumbana na watu ambao katu hawajawahi kuheshimu diplomasia. Waziri wa mambo ya nchi wa Irani ameongeza, maadamu moyo huu mtazamo na uzoefu wa uchungu katika mazungumzo na Marekani upo ni jambo la kawaida kwamba hakuna uwezekano wa kuingia tena kwenye mazungumzo isipokuwa kama njia wa Marekani itabadilika na wakifikia natija kwamba mazungumzo yana msingi wa kuheshimiana na msimamo ulio sawa. Arakshi ameongeza kwa kusema wamejaribu njia nyingine na hawajapata matokeo, na ikiwa wataendelea na mchakato huo tena bado hawatopata matokeo wanayoyatarajia. Filipe Lazarini, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA, amesema kwamba kurejesha haki ya elimu kwa watoto wa Ghaza ni jambo la dharura na muhimu zaidi, baada ya kusitishwa mapigano. Amesema elimu haiwezi kusubiri, kwa sababu kukata tamaa ni adui mkubwa wa watoto huko Ghaza. Lazarini amesema kuwa watoto wa Ghaza wamenyimwa kikatili haki yao ya elimu na wanahangaika na umaskini, kuhama makazi yao na kiwewe kikubwa cha kisaikolojia kilichosababishwa na vita. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina vilevile vile amesema shule nyingi katika ukanda wa Gaza ima zimeharibiwa au kuharibiwa vibaya na zinahitaji ujenzi wa haraka ili kuanza tena elimu. Ameongeza kwamba hivi sasa watoto wapatao sitini elfu wameweza kuendelea na masomo yao katika maeneo ya muda ya elimu ndani ya kambi za wakimbizi, na zaidi ya watoto wengine laki tatu wanapata masomo ya msingi kupitia mawasiliano ya intaneti kwa msaada wa walimu wa UNRWA. Kwa mujibu wa Lazarini, zaidi ya walimu elfu nane wako tayari kuanza tena kufundisha punde tu hali itakapokuwa sawa. Aidha, ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo kujenga upya skuli, kutoa mahema na mavazi ya majira ya baridi kwa watoto wa Gaza, kwa sababu mustakabali wa Gaza unaanzia madarasani na sio katika magofu ya vita. Ripoti rasmi zinasema kwamba mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel yameharibu asilimia 97 ya skuli za ukanda wa Ghaza na hivyo kuhatarisha mustakbali wa kielimu wa wanafunzi laki tatu wa Palestina kwenye eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Korea Kaskazini imerusha makombora kadhaa ya masafa mafupi kuelekea bahari ya Japani kwenye pwani ya mashariki ya nchi hiyo. Hii ni mara ya kwanza Korea Kaskazini kurusha makombora hayo ndani ya miezi kadhaa ya wiki moja na wiki moja tu kabla ya viongozi wa dunia, akiwemo rais wa Marekani Donald Trump kuwasili Korea Kusini kwa ajili ya mkutano wa kilele wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pasifiki. Pyongyang imerusha makombora ya masafa mafupi mara ya mwisho mwezi Mei. Hili lilikuwa tukio la kwanza kwa Korea Kaskazini chini ya Rais wa Korea Kusini Lee Jae Myung. Aliingia madarakani mwezi Juni na kuahidi kufanya kila juhudi kupunguza mivutano ya kijeshi kwenye rasi ya Korea. Kwa mujibu wa jeshi la Korea Kusini, makombora ya masafa mafupi yaliruka karibu kilomita 350. Jeshi letu limeimarisha ufuatiliaji na linaendelea kuwa tayari kila wakati, huku likishiriki habari muhimu na Marekani na Japan, jeshi la Korea Kusini limesema. Mkutano wa kilele wa ushirikiano wa kiuchumi wa Asia na Pasifiki utafanyika Korea Kusini kuanzia Oktoba 31 hadi Novemba Mosi. Trump anatarajiwa kuwasili Seole Oktoba 29. Mwezi Oktoba mamlaka ya Korea Kaskazini ilirusha kombora jipya la balistiki la Hwasong 20 katika gwaridi la kijeshi kuadhimisha kumbukumbu ya miaka 80 ya kuanzishwa chama cha wafanyakazi cha Korea. Naibu mwenyekiti wa baraza la usalama la Rasia na rais wa zamani wa nchi hiyo, Dmitri Medvedev, walitazama gwaride hilo kutoka kwenye viwanja pamoja na kiongozi wa DPRK na... Makumi ya watu wameripotiwa kufariki dunia katika mripuko wa lori la mafuta nchini Nigeria. Ripoti zinasema tukio hilo limetokea katika jimbo la kati la Niger, nchini Nigeria baada ya gari hilo kuteketea kwa kuteleza kutoka barabarani na kuanguka na baadaye kumwaga mafuta mengi. Wanakijiji walikimbilia eneo hilo na kuchota mafuta kutoka kwenye lori hilo lililopinduka, lakini likaripuka ghafla na kuwaka moto mkubwa uliowateketeza wanakijiji hao. Huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema unafiki wa Ulaya mkabala wa Ghaza, biashara na Israel au kuheshimu haki za binadamu. Umoja wa Ulaya utarejesha uhusiano wake wa kibiashara wa upendeleo na Israel hatua kwa hatua kwa kisingizio cha kutekelezwa usitishaji vita unaolegalega huko Ghaza. Umoja wa Ulaya ambao huko nyuma ulipunguza uhusiano wake wa kibiashara wa upendeleo na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na mashinikizo ya walio wengi duniani ambao walitaka kulaaniwa Israel na kuchukuliwa hatua kutokana na, na mauaji ya kimbari ya Ghaza mara hii umeanzisha tena uhusiano huo kwa kisingizio cha usitishaji vita unaolegalega kwenye ukanda wa Gaza. Kaja Kalase, mkuu wa sera za nje wa umoja wa Ulaya, ametangaza kwamba jitihada za kusimamisha biashara ya upendeleo kati ya EU na utawala wa Kizayuni na kuwawekea vikwazo shahsia ambao wanahusika na kuchuchia mapigano huko Gaza zitasitishwa. Brussels, ze, kwa mara nyingine tena imekosolewa kufuatia kuondolewa vikwazo ambavyo Umoja wa Ulaya ulikuwa umeviweka dhidi ya utawala wa Kizayuni. Hii ni katika hali ambayo shirika la haki za binadamu la Ulaya na Mediterania hivi karibuni liliutaka Umoja wa Ulaya uendelee kuwekea mashinikizo utawala wa Kizayuni uache kukiuka haki za msingi za Wapalestina. Shirika hilo aidha, lilisisitiza katika taarifa yake kwamba kuweka vikwazo na kufuta mikataba ya kibiashara na Israeli ni muhimu ili kukomesha mauaji ya kimbari huko Palestina. Hata hivyo, umoja wa Ulaya katika hatua inayokinzana pakubwa na sera zake za nje na madai yake ya uongo unasisitiza kuanzisha tena uhusiano na Israeli kama ulivyokuwa huko nyuma. Umoja wa Ulaya ambao katika miongo kadhaa ya hivi karibuni umefanya kilowezalo kujiarifisha kama mchezaji mkuu katika sera za kimataifa na upande unaoheshimu masuala kama haki za binadamu, demokrasia na uhuru. Katika miezi ya hivi karibuni, kufuatia siasa za chuki na zisizo za kibinadamu za utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina wanaoishi huko Ghaza, ulidai kuwa umewekea vikwazo Israeli na kukata uhusiano wake na utawala huo ghasibu. Uamuzi wa huo ulichukuliwa na maafisa wa Ulaya kutokana na, na mashinikizo ya maoni ya umma katika nchi za bara hilo na kwengineko duniani. Katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, wananchi wa nchi mbalimbali za Ulaya walifanya maandamano ya kupinga siasa za bara hilo za kuihami na kuipa silaha ya kila namna Israeli. Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. baraza la wasikilizaji Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za jam jam hapa jijini Teheran. Hizi ni dakika nyingine za kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, Huseni huwa tunaanza na ujumbe wa wiki hii wa baraza la wasikilizaji. Ehe, basi tuambie Ahmed, ni ujumbe gani Umetuchagulia leo, ujumbe wa leo Huseni, ni ule unaosema, maisha hayana remote control. Nyanyuka mwenyewe ukabadilishe mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Naam, ni kweli kabisa maneno yako, kila mtu atabeba mzigo wake mwenyewe na yeye ndiye atakayeuliza mtu. Usisubiri kufanyiwa kitu, nyanyuka mwenyewe ukafanye, badilika, mtendee wa fadhila siku zote kuwa na muhali na yule aliyemtendea fadhila au vipi, Ahmed? Ni sawa sawa kabisa Husen, lakini pia mambo hayawezi kubadilika kama mtu mwenyewe hakubadilika. Hata Mwenyezi Mungu habadilishi mambo ya watu kama wenyewe watu hawataki kubadilika. Mwenyezi Mungu anasema kwenye Qurani Tukufu, yeye habadilishi mambo ya watu kama watu wenyewe hawakubadilika ndani ya nyoyo zao. Nam, inabidi watu wenyewe watangulie kufanya kitu halafu waombe taufiki ya Mwenyezi Mungu. Isiwe ni mtu kutoa amri tu ya kufanyiwa kitu, kama anavyotoa amri kwa remote control imwashie na kumzimia vitu bila ya yeye mwenyewe kulazimika kunyanyuka kwenda kuwasha au kuzima kwa mkono wake mwenyewe. Maisha yanataka mtu mwenyewe anyanyuke, atende, asitoe amri tu. Nam, baada ya ujumbe huo muhimu, tunaanza sasa kurusha maoni yenu wasikilizaji wapendwa. Anayetufungulia kipindi chetu leo hii ni Bwana Mugume Karemera kutoka Fort Portal, huko magharibi mwa Uganda. Anasema, mimi nadhani viongozi wa Israel na Marekani wamechanganyikiwa, hawana akili vizuri, wamefedheheshwa vibaya sana duniani. Katika dunia ya vibaraka wa Marekani, watu wanakufa ovyo kama wadudu mbele za macho ya binadamu wanaojigamba kuwa ni wasomi na waelewa kuliko wanyama. Halafu anauliza swali kwa kusema je, yeah, ni kweli binadamu ni mwelewa zaidi kuliko wanyama? Kama ni hivyo, mbona wanyama wao hawauani ovyo kama tunavyouana na sisi binadamu? Anasema inashangaza ulimwengu huu wa waelewa kuona watu wanauana kwa sababu nyepesi. Utatuzi ni jambo dogo tu, ni just kuipa uhuru wake Palestina. Naam Ahmed, maswali hayo. Naam, asante sana Huseni. Tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu bwana Mugume Karemera wa huko magharibi mwa Uganda kwa maoni na maswali yake haya. Swala la kwamba mwanadamu ni kiumbe bora kuliko viumbe wengine wote, hilo halina shaka. Kwamba mwanadamu ameumbwa katika maumbile bora zaidi kuliko viumbe wengine wote, hilo pia halina shaka. Quran tukufu yenyewe inasema, bila shaka tumemuumba mwanadamu kwa umbo lililo bora kabisa. Lakini kwa matendo yake maovu, mwanadamu huyu huyu aliyeumbwa kwa umbo bora zaidi na kupewa fadhila kubwa zaidi kuliko viumbe wengine, ndiye huyu huyu anayejiporomosha akawa chini zaidi kuliko wanyama. Na mwanadamu, bwana Karemera, ukiwa huko magharibi mwa Uganda, ni kweli ni kiumbe bora kabisa, lakini ni yule mwanadamu anayejali wanadamu na utu wake, ni huyu anayefanya vitendo kwa dhati yake, siye yule ambaye anatenda vitendo viovu akawa chini ya wanyamapori. Naam, maoni mengine kwa leo yanatoka kwa Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara huko nchini Tanzania, ambaye anasema kupokonywa silaha Hamas ni sawa na fisi kumwachia mbuzi alinde. Sijui kama mbuzi atasalimika. Maneno hayo Husein. Naam, maneno yako ni kweli kabisa, bwana Hamis Hashim, na kwa bahati nzuri sana Quran haikubakisha kitu kuhusu suala hili la kuweka chini silaha, ambao ndio wimbo ambao kila sekunde unaimbwa na maadui wa Uislamu. Quran tukufu inawakanya na kuwakataza Waislamu na kuwapa sababu za kuwakataza, muda wote walinde silaha zao Wanatakiwa waislamu muda wote walinde silaha zao. Sehemu moja ya aya ya mia moja na mbili ya Suratu Nisaa Kurani tukufu inasema, waliokufuru wanapenda mghafilike na silaha zenu na vifaa vyenu ili wakuvamieni mvamio wa mara moja. Na ndiyo maana Hamas wamesimama imara kulinda silaha za Mukawama, kwani ukiweka tu chini silaha hapo hapo kafiri atakuvamia kwa mvamio mmoja na kukandamiza kabisa. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487 na email yetu au barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir. nambari yetu hiyo ya alama ya kujumlisha plus 989035065487, mnaweza kutumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi au kipenda SMS. Vile vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me/ radio Tehran SW na pia kutembelea tovuti zetu za pastoday.ir/sw na iranradio.ir/sw, kama ambavyo tunakuomba pia usiache kujiunga na chaneli yetu ya YouTube ya youtube.com/radiotehran. Wa sasa mpenzi msikilizaji, tuna maoni kwa njia ya sauti taban. Si maoni ni swali la kiudadisi kutoka kwa mwanabaraza wa muda mrefu bwana Ibrahim Said Stambuli ambaye hivi sasa yuko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Anasema: asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Alhamdulillah, kwa kweli namshukuru Mwenyezi Mungu mpaka mida hii tupo salama, hususan katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mahali ambapo tumekuja huku kwa ajili ya kuja kuwa watumwa wa kuwatumikia wafuasi au kuwatumikia watu wa nyumba tukufu ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa kweli namaliza muda mrefu mno sijapata habari yoyote kutoka katika jarida hili letu la radio adhimu, Radio Teherani, na kuombeni ikiwa kama namba zangu zitakuwa zimetoka katika orodha ya watu ambao wanaopata habari basi, naombeni ndugu zangu, ni muweze kunirejesha tena ili niweze kujipatia habari insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni mimi Idi Ibrahim Saidi Istanbuli nikiwa DRC Congo. Naam bwana Stambuli, ni kweli, namba yako hii haikuwemo kwenye orodha yetu ya wasikilizaji tunaowapelekea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp, na kwenye orodha yetu ziko nambari zako nyingine, lakini si hii. Hata hivyo kama unavyoona tayari tumeshakuunga na unaendelea kupokea habari na kadhalika kama kawaida. Lakini pia tunamshukuru sana mwanabaraza huyu bwana Idi Ibrahim Said Stambuli kwa kutujulisha uh, kwamba hapokei habari, uchambuzi na kadhalika tunavyowatumia wasikilizaji wetu kila siku. Hivi ndivyo tunavyowaomba wanabaraza wote wasisite hata kidogo kutuarifu wanapohisi tu kwamba kuna tatizo lolote limetokea. Naam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kumkaribisha mwanachama mpya wa ukumbi huu ambaye si mwingine ghairi ya huyu ambaye mwenyewe anajiita Dula White wa Mwang'ombe. Nadhani jina hilo limelipatia Mwang'ombe huko Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: naitwa Dula White kutoka Tanga, maeneo ya Mwang'ombe. Naomba mniunge na grup lenu la Redio Teheran. Na baada ya kumuunga na akawa sasa anapokea habari zetu, mwanabaraza huyu amesema, shukran Allah, akubarikini kwa kuniunganisha nanyi. Naam, karibu sana bwana adula White katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Ama mwanabaraza mwingine, bwana Noel Cha Fuila wa Bugarika, Mwanza, Tanzania, yeye ya ameandika, vita vya Gaza ni hujuma dhidi ya raia walimwengu Kura ya veto ni ujinga, dhuluma na ni mbinu ya mataifa machache kutupora mali asili zetu. Anasema haiwezekani katika baraza la usalama la umoja wa mataifa nchi moja tu ikikataa inakuwa imeuamulia ulimwengu mzima. Ama kuhusiana na uchaguzi wa Tanzania, mwanabaraza bwana Majaliwa Huseni Ismaili yeye anasema anapenda kuwaasa Watanzania kudumisha amani kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu nam maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, kwa kweli. Kwa upande wake bwana Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya watuungwana duniani tunawapongeza vijana wa Iran kwa uthubutu, ubunifu na kujikita katika sayansi na kulifanya taifa lao kupata maendeleo ya kujitegemea wao wenyewe na kuifaidisha dunia nzima. Haya ndio mafunzo makubwa wanayotakiwa kuwa nayo vijana wote duniani, mafunzo ambayo huleta amani na usalama wa kutegemeana katika ustawi wa wanadamu wote. Aidha ameandika tunamshukuru Samahat Mufti wa Omani kwa kujitokeza hadharani kuwaunga mkono wanajeshi wa Yemen. Duniani kwa ujumla, tunawaunga mkono, tunawashukuru wanajeshi na wananchi wa Yemen kwa kusimama na wenzao wa Palestina mbele ya jinai za Wazayuni hao magaidi wa kimataifa wazayuni, anasema si watu wa kuaminika. Ahadi yao ya kusimamisha vita haina maana, wanatenda mauaji ya kimbari kwa aina nyingine. Tunazitaka nchi za kiislamu kuwapa mashirikiano ya kijeshi wa Palestina katika mapambano ya uhuru wao, anasema Wazayuni ni jamii ya kuzungumza kwa silaha, si jamii ya kuzungumza nao kwa maneno. Wasayuni wamepandikizwa na wa Magharibi katika eneo la Mashariki ya Kati. Anasema tunawakumbusha maulamaa wote wajibu wao wa kuyahimiza mataifa yao na waumini kwa ujumla umuhimu wa umoja na mshikamano. Naam, maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika. Tunaiambia Israel na Amerika na Ulaya na washirika wao wa Arabu wa GCC wajaribu tena kuichokoza Iran. Tuna wa challenge, wajaribu tena, kama kweli nyie Israeli na washirika wenu ni wababe kwa Iran, jaribuni basi tuone vilevile vile anasema tusimtegemee sana Rasia, kwani ndiye aliyemuuza Bashar al Asad dakika za mwisho kwa Amerika, kama alivyoandika. Na kuhusu vikwazo dhidi ya Iran anasema vikwazo vilikuwepo tangu mwaka elfu moja mia sabini na tisa hadi leo elfu mbili ishirini na tano na wananchi wa Iran hawakufa na njaa, itakuwa sasa baadaye? Anasema laana yake Allah subhanahu wataala iwe juu ya madhalimu Mayahudi, Marekani na Ulaya na Israel, kama alivyoandika. Ama bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, huko mtaa wa Madina Tusahara, yeye anasema Israel imesalimu amri mbele ya Iran. Waarabu wote na Waislamu wote kuwe ni kitu kimoja, kuitetea Palestina. Naye Ismail Saki wa Mandewa, Singida, uh, huko huko Tanzania, ameandika poleni wa Kenya kwa msiba mkubwa wa kufariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga. Mungu akupeni uh, subra katika kipindi hiki kigumu. Naam, tunakumbusha tu kwamba ujumbe wetu wa leo ni kwamba maisha hayana remote control, nyanyuka ukayabadilisha mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Mwenzangu studioni alikuwa ni Husein Hassan na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakie ni kila la heri maishani. Matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri Kisem ya kisemia Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Oktoba 23, 2025 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania. Limeandika, korti ya kataa video ya Lisu ya kubaliana na pingamizi kuwa shahidi aliyetakiwa kuiwasilisha hana vigezo. Hechi yakamatwa na kupelekwa Tarime. Mapya, miili ya vijana wanne waliookotwa pwani na watetezi wa haki wa ipa CCM Jukumu. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe linasema uh, kivingine limeandika kivingine kuhusiana na habari iliyopoa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi. Nipashe limeandika Lissu ashinda hoja korti kuu, ushahidi wa video wa zuiwa katika kesi ya uhaini inayomkabili. Pia limeandika Samia afichua alivyolikaribia baraza la mawaziri kisa usafiri. Da viongozi wa dini waonyana kuelekea uchaguzi mkuu. Gazeti la serikali la habari leo limeandika Samia ahidi mageuzi kodi, serikali yatafuta wawekezaji bandari zote, mahakama ya kubali pingamizi la Lisu, asilimia themanini na tatu ya Watanzania wasema watashiriki uchaguzi mkuu. Zanzibar Leo limeandika Dakta Samia, hakuna tishio la kuvuruga uchaguzi. Mama Fatma Karume atoa nasaha kuelekea uchaguzi mkuu. ACT Wazalendo wajitoa hofu kwa mawakala wake. Zeke yaweka mazingira mazuri kwa makundi maalum habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira inasema asilimia 83 ya Watanzania wasema tutapiga kura Oktoba 29, wasema utafiti. Heche akamatwa na polisi jijini Da, apelekwa Tarime. Wataalamu wasema msongo wa mawazo ni sawa kama yalivyo magonjwa mengine. Nalo gazeti la Mwanahabari limeandika Daktari Samia, tutafanya kazi kwa ajili ya watu asema serikali yake imeunda tume mbalimbali kutatua changamoto kero za wananchi kuwashirikisha na kutenda haki kwao. Utafiti unaonyesha kwamba Watanzania wapo tayari kwa uchaguzi. Ama kwa huko nchini Kenya, tunaanza na gazeti la Daily Nation ambayo limeandika ulimi mkali wa Kahiga wamlazimisha tena kutia ulimi puani. Limeandika maoni ya gavana huyo yamezua hasira za washirika na wapinzani wa waziri mkuu huyo wa zamani. Vile vile limeandika hivi ndivyo usia wa Raila wa kuzikwa saa sabini na mbili baada ya kufa ulivyofafanua upya mila za Wajaluo. Kijadi, mtu anapokufa jamii ya Wajaluo hukusanyika mara moja na kuchukua maamuzi Kawaida maiti lazima alale usiku kucha nyumbani kwake kabla ya siku ya kuzikwa, lakini ustia waraira, wa Raila wa kuzikwa saa sabini na mbili baada ya kufa umebadilisha desturi hiyo. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo limeandika mahakama ya piga breki utekelezaji sheria za kudhibiti mitandao ya kijamii. Na kwa huko nchini Uganda gazeti dada la Daily Monitor limeandika zaidi ya watu mia tano wameruhusiwa kugombea viti vya bunge. Tume ya uchaguzi ya Uganda imeakhirisha uteuzi wa wagombea wa uchaguzi wa bunge unaotarajiwa kufanyika Januari 15, 2026. Vilevile limeandika haya ndiyo masuala muhimu ambayo wapiga kura wanataka bunge la 12 la Uganda liyazingatie. Na wachuuzi wa soko la Rubaga wazusha taharuki kuhusiana na msongamano na hali duni ya usafi wa mazingira kwenye soko hilo. Hayo ni baadhi tu ya yale ambayo yameandikwa kwenye magazeti ya Afrika Mashariki leo Alhamisi. <tune> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 117 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Mwenyezi Mungu hawataki waja wake uzito. Ili mtu kuwa mtumwa wa Allah na mja mwema, halazimiki kujiweka katika hali ngumu, bali kwa mujibu wa hadithi iliyopokewa kutoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, muislamu anapoweza tu kutekeleza amri za faradhi za Mwenyezi Mungu ambazo si nyingi, anahesabiwa kuwa ni miongoni mwa waja wema wa Allah na kwa hakika anakuwa miongoni mwa wacha Mungu zaidi miongoni mwao. Imamu Ali alaihissalamu hapa anatupa mukhtasari wa majukumu anayopaswa kuyatekeleza mja mwema wa Mwenyezi Mungu katika hikma hii ya mia moja na sita ya Najul Balagha akisema: Mwenyezimungu ameweka juu yenu mambo ya faradhi, basi msiyapoteze, na ameweka mipaka, basi msiivunje, na amekukatazeni vitu, basi msiharibu utakatifu wa vitu hivyo, na kuna mambo ameyanyamazia kimya, si kwamba miasahau, hivyo msijitie uzito kwayo. Mambo ya faradhi kama vile sala, saumu, hija, jihadi, zaka na kadhalika ambayo kila moja ya ibada hizo ina faida kubwa na lazima itekelezwe kwa usahihi. Kila mmoja wetu anapaswa kuzifahamu vizuri kabla ya kuanza kuzitekeleza. Ni wajibu wa kila mmoja wetu kujua hukumu na wajibu wake kuhusu ibada hizo. Kisha tunapaswa kubadilisha tabia na matendo yetu yaendane na vile anavyotaka Mwenyezi Mungu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alaihi ssalam kwamba amesema, siku ya kiama Mwenyezi Mungu atamwambia mja wake mtenda dhambi, mja wangu, kwa nini hukutekeleza majukumu yako vizuri? Je, ulijua lakini ulipuuza na kufanya madhambi? Akisema ndiyo, ataulizwa kwa nini hukufanya ulioyajua? Na akisema sikujua, ataambiwa kwa nini hukujifunza kutenda mema? Katika sehemu inayofuata ya hikma hii, Imamu Ali alaihi salam anatukumbusha mipaka ya Mwenyezi Mungu na wajibu wa kuichunga mipaka hiyo, akisema: Mwenyezi Mungu amekuwekeni mipaka, msivuke mipaka hiyo Chungeni utukufu wa amri zake, maana mipaka ya Mwenyezi Mungu ni mipango mahsusi ambayo imewekwa kwa ajili ya kulinda haki za wanadamu. Katika kitabu na sunna ni haramu kuvuka mipaka hiyo. Mambo yaliyokatazwa pia yanahusu madhambi ambayo yametajwa katika kitabu na sunna na yameharamishwa kutokana na uharibifu uliomo ndani ya madhambi hayo, kwa upande wa dini na kwa upande wa maisha ya watu duniani. Imam Ali alaihissalam, anasema katika sehemu ya mwisho ya hikma hii kwamba Mwenyezi Mungu hajawawajibisha watu katika baadhi ya mambo, si kwa sababu wamesahau, bali ni kwa ajili ya rehema zake kwa waja wake. Hivyo msijikalifishe na kujiingiza katika mambo mazito. Imepokewa kwamba sababu ya kushuka aya ya mia moja na moja ya Suratul Maida, wakati wa kuteremshwa aya za kufaradhishwa hija Sahaba mmoja alimuuliza Mtume, je, yeah, ni wajibu kwetu kuhiji kila mwaka? Mtume alisita kumjibu, yule sahaba akang'ang'ania kuuliza swali lile lile. Mtume akamjibu kwa maneno mazito akimwambia, kwa nini unang'ang'ania kuuliza swali hilo? Nikikwambia ndiyo ni faradhi ya kila mwaka, mwisho utashindwa kutekeleza, na utakapoacha kutekeleza kila mwaka utaandikiwa madhambi. Usiwe kama wana wa Israeli walipokuwa wanashikilia kuuliza maswali na walipopewa majibu ya kufaradhishiwa mambo hayo wakakufuru na kuyakataa. Mtume akamwambia ninapokuamrisha kufanya jambo basi lifanye kwa uwezo wako, usitake nyongeza. Aya mbili za mia moja na moja na mia moja na mbili za suratulmaida zinasema: enyi mlioamini, msiulize ye mambo ambayo mkidhihirishiwa Yatokuchukizeni, na mkiauliza inapoteremshwa Qur'an mtabainishiwa. Mwenyezi Mungu amesamehe hayo, na Mwenyezi Mungu ni msamehevu mpole. Waliouliza hayo watu wa kabla yenu, kisha wakawa wenye kuyakufuru. Naam, kama tunavyojua katika tukio la kuuawa mtu asiye na hatia ambalo kisa chake kimetajwa katika Mwenyezi, Mwenyezimungu aliamuru achinjwe ng'ombe yoyote tu ili kumpata muuaji. Lakini wana wa Israeli kwa inadi na kukosa kwao wa imani walianza kuuliza masuali mengi kuhusu rangi, umri na hali mbalimbali za ng'ombe huyo, na mwishoye walipata tabu sana na waligharamika mno na hata baada ya kumpata ng'ombe huyo na mtu huyo kufufuka na kumtaja aliyemuua, Bani Israel waliendelea kukufuru na kukataa kutekeleza maamrisho ya mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum ala warahmatullahi wabarakatuh, sallallahu ala nabi Muhammadin wa ala aliyin. leo katika historia leo ni alhamisi tarehe mosi jamadil awal mwaka 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 oktoba 2025 siku kama ya leo miaka 236 iliyopita yaani tarehe mosi mfunguo nane jamadil awal mwaka 1211 alifariki dunia mshairi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Kadhim Atamimi Al Baghdadi, maarufu kwa jina la Al Uzri akiwa na umri wa miaka 80. Alikuwa msomi na mwana fasihi mkubwa na ameacha diwani ya mashairi. Miongoni mwa mashairi ya malenga huyu maarufu wa Kiislamu ni shairi maarufu la Al Uzria ambalo linamsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kizazi chake kitukufu na kubainisha misingi ya dini ya Uislamu. Shairi hilo lina zaidi ya beti elfu moja. Katika siku kama ya leo miaka 138 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Hussein Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipatia kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatua hiyo ya kuharamisha tumbaku. Fatua yake hiyo ya kuharamisha zao la tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa ikihodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Vilevile vile fatua hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhuluma, ukandamizaji na ukoloni wa madola ya kigeni. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Al-Alamain vilitokea katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri, kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazo ya Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. na miaka 48 iliyopita katika siku kama ya leo, Sayid Mustafa Khomeini, mtoto wa Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliuawa shahidi kufuatia njama iliyotekelezwa na askari usalama wa utawala wa Shah akiwa nyumbani kwake huko Najaf nchini Iraq. Alhaji Mustafa Khomeini alizaliwa mwaka 1309 Hijiria Shamsia katika mji mtakatifu wa Kum na baadaye akajiunga na chuo cha elimu ya dini cha mji huo kwa ajili ya masomo ya juu baada ya kuhitimu elimu ya msingi. Alikuwa hodari mno na alifikia daraja ya juu ya kielimu yaani ijtihadi akiwa na umri wa miaka 27. Ayatullah Mustafa Khomeini alikuwa pamoja na baba yake Imamu Ruhullah Khomeini katika kipindi chote cha mapambano dhidi ya utawala wa Shaha. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa usalama wa taifa wa Iran amesema katika vita vilivyoanzishwa na Marekani na Israel mwezi Juni mwaka huu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, adui alipanga kuzusha uvunjifu mkubwa wa amani nchini Iran na alijaribu kutumia magaidi wake wote wakufurishaji walioachiliwa huru huko Siria na Afghanistan kwa ajili ya kuvuruga usalama wa Iran ya Kiislamu, lakini alishindwa. Mashirika hamsini ya kijasusi yalisaidia ya Israeli, lakini pia yalishindwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Said Abbas Araghchi amesema kwamba sharti la kurejea Iran katika meza ya mazungumzo na Wamarekani ni kuacha Wamarekani siasa zao za kujuba za kijuba na za kupenda makuu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 1 kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio@irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.