Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezimngu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezimngu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezimngu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watomotoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw Barua pepe yetu email ni swahili radio at rib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga pamoja na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Nahjul Balagha pamoja na makala ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa Tehran, ya moja kamili jioni huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari dhinisha rasmi kujiunga na mkataba wa kupambana na ufadhili wa ugaidi. Watu 46 wafariki dunia katika ajali mbaya ya barabarani nchini Uganda. Na malori ya misaada 986 tu kati ya 6,600 yameingia ya Gaza tangu kufikiwa makubaliano kusitisha vita. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Rais Masudi Pezechkiane wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amewasilisha rasmi sheria ya kujiunga, na, kujiunga Irani na mkataba wa kimataifa wa kupambana na ufadhili wa ugaidi CFT kwa kifupi. Katika barua yake siku ya Jumanne, Pezeshkiani aliziarifu taasisi husika kuhusu sheria iliyoidhinishwa ya kujiunga Irani na mkataba huo. Halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran tarehe mosi Oktoba ilipasisha kwa masharti kujiunga Irani na mkataba wa kimataifa wa kupambana na ufadhili wa kigaidi. Mohsin Dehnavi, msemaji wa halmashauri ya kuainisha masilahi ya mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametaja masharti yaliyoainishwa na Iran kwa ajili ya kujiunga na mkataba huo na kueleza kuwa bunge lilieleza kuwa kufungamana Irani na masharti ya mkataba huo kutakuwa katika fremu ya katiba nchi. The Financial Action Tax Task Force kwa kifupi FATF ambao ni muungano wa kimataifa wa kupambana na utakatishaji fedha haramu na kufadhili vitendo vya ugaidi wenye makao yake makuu Paris, Ufaransa mwaka elfu mbili na ishirini ulioorodhesha Irani baada ya kuidhinisha azimio la Palermo la na mkataba wa CFT wizara ya fedha ya Irani pia imeeleza kuwa kikosi, kikosi kazi kwa ajili ya Kumrathi. Kikosi kazi kwa jina la The Financial Action Task Force huenda kikajadili katika mikutano yake ijayo suala la kujiunga Irani na mkataba wa kimataifa wa kupambana na ufadhili wa ugaidi. Irani na wa ugaidi. Iran inakabiliwa na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani vinavyosababisha mazingira magumu kwa nchi hii kuwa na uhusiano wa kawaida wa kibenki na kifedha na nchi nyingine duniani. Waledi wa masuala ya uchumi pia wanasema kuwa Iran inapaswa kuondolewa katika orodha nyeusi ya FATF ili nchi hii iweze kudumisha uhusiano wake wa kibiashara na nchi zinazopinga sera za vikwazo za Umoja wa Mataifa na Marekani dhidi ya Tehran. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amewasilisha kwa Rasia shukurani za Jamhuri ya Kiislamu kutokana na hatua ya Moscow ya kuunga mkono msimamo wa haki za Tehran katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mkabala wa hatua ya nchi za magharibi ya kurejesha hatua kali za kiuchumi dhidi ya Iran. Dr Ali Larijani alitoa shukurani hizo katika mji mkuu wa Irani Tehran alipokutana na Alexander Lavrentiev, mjumbe wa rais Vladimir Putin wa Rasia anayehusika na masuala ya Siria. Larijani, ambaye pia ni mshauri wa ngazi ya juu wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislam Ayatullahi Sayid al Khamenei, amepongeza ushirikiano thabiti wa Rasia na Iran katika baraza hilo. Rusia na China zimekosoa na zimekataa kutambua kurejeshwa vikwazo dhidi ya Iran, hatua iliyochochewa na Uingereza, Ufaransa pamoja na Ujerumani. Mwezi Agosti mwaka huu, nchi hizo tatu za Ulaya zimetekeleza utaratibu wa snapback zikidai kuwa miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani imekengeuka sheria. Tehran na waitifaki wake wamekumbusha mara kwa mara kwamba hakuna ushahidi wowote unaothibitisha madai hayo. Dk Ali Rajani na afisa wa Rusia kwa mara nyingine tena wamechunguza ushirikiano kati ya Teherani na Moscow katika mikutano ya kimataifa, mbali na kushughulikia matukio mbalimbali mbali ya kikanda na kieneo. Mkutano huo umefanyika siku kadhaa baada ya Larijani kukutana na mjumbe wa rais wa Putin anayehusika na masuala ya Syria na kuwasilisha ujumbe wa moja kwa moja kutoka kwa Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza imeripoti kuwa ni malori 986 pekee ya misaada yaliyoingia katika eneo hilo linalozingirwa tangu kusitishwa kwa mapigano kati ya harakati ya mapambano ya Palestina Hamas na utawala wa Israel tarehe 10 mwezi huu. Ofisi hiyo imeeleza kuwa malori ya misaada ya kibinadamu yaliyowasili Gaza ni sawa na asilimia 15 tu ya malori 6600 yaliyotazamiwa kuwasili katika eneo hilo hadi kufikia tarehe 20 mwezi huu wa Oktoba. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imesema kuwa msafara huo ulikuwa na malori 14 ambayo yalikuwa yamepakia gesi ya kupikia huku malori mengine 28 yalikuwa yamebeba mafuta kuendeshea mitambo ya umeme wa sola ambayo hutumika katika viwanda vya kuoka mikate, kuwashia majenereta hospitalini na katika shughuli nyingine. Ugavi unaendelea kuwa duni baada ya miezi kadhaa ya vizuizi na uharibifu wa makusudi, kufuatia vita vya mauaji ya kimbari ya utawala dhalimu wa Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza, imeeleza taarifa ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya ukanda wa Gaza. Aidha, imeelezwa kuwa wastani wa idadi ya malori ya misaada ambayo imekuwa ikiingia katika eneo la ukanda wa Gaza kila siku tangu kuanza usitishaji vita ni 89. Hei, idadi ambayo ni chini ya malori 600 yaliyoafikiwa hapo awali. Taarifa ya ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imesema kuwa hali hii inathibitisha kuendelea sera ya Israel ya mbinyo njaa na utumiaji mabavu dhidi ya raia milioni mbili wa eneo la ukanda wa Gaza. Ama barani Afrika, polisi ya Uganda imeripoti kuwa watu 46 wamepoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika ajali iliyohusisha mabasi mawili katika barabara kuu ya Kampala kuelekea Gulu nchini humo mapema leo Jumatano katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Nchi hiyo ya Afrika Mashariki ina rekodi mbaya ya usalama barabarani, ambapo ajali za mabasi na malori hutokea mara kwa mara kwenye barabara kuu za nchi hiyo. Ajali ya karibuni kabisa ilitokea katika barabara kuu ya Kampala Gulu wilayani Kiriandogo ikihusisha mabasi mawili yaliyogongana uso kwa uso. Awali polisi ya Uganda ilitangaza kuwa ajali ya leo imeua watu 63 na, na kisha ikarekebisha taarifa yake hiyo na kuripoti kuwa watu 46 ndiyo waliopoteza maisha katika ajali hiyo ya leo mbaya. Majeruhi wa ajali ya leo nchini Uganda wamepelekwa katika hospitali ya Kiria ndogo na vituo vingine vya karibu kwa ajili ya matibabu. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo ametuma salamu za pole na rambirambi kwa familia za wahanga wa ajali hiyo mbaya na kuwataka madereva kuwa makini wakiwa barabarani. Polisi ya Uganda imekuwa ikihimiza madereva kuchukua tahadhari kubwa hata hivyo ajali za barabarani zimekuwa jambo la kawaida katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Ripoti ya matukio ya jinai ya mwaka 2024 imeweka wazi kuhusu ongezeko la asilimia sita la ajali mbaya kutoka mwaka uliopita ikionyesha ajali mbaya za barabarani 4434 zilizosababisha kupoteza maisha watu 5144 nchini Uganda mwaka jana pekee. Watu 26 walipoteza maisha baada ya lori kupinduka na kuwaka moto katika barabara kuu ya Kampala Gulu. Na Yoji Muto, waziri wa biashara wa Japan, amepinga vikali mashinikizo makubwa Marekani dhidi ya nchi hiyo. Marekani inaitaka Japan iache kununua nishati kutoka Rusia. Tokyo kwa upande wake inasema kuwa itachukua maamuzi kwa mujibu wa maslahi yake kitaifa. Yoji Muto ameeleza haya kufuatia mkutano wa hivi karibuni kati ya waziri wa fedha wa Marekani Scott Bessent na waziri wa fedha wa Japani Katsunobu Kato ambapo Besin alitaka Japan kusitisha kikamilifu ununuzi wa nishati kutoka Rasia, huku akiafiki jitihada zinazoendelea kufanywa na Japan za kupunguza kwa kasi utegemezi wa nishati kutoka Rasia tangu Moscow ianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya Ukraine mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Muto amesisitiza kuwa Japan haitatii matakwa ya Washington. Waziri wa biashara wa Japan amesema gesi ya asilia kutoka mradi wa Sakhalin mbili wa Rasia bado ni muhimu na kuongeza kuwa Japan inaagiza karibu asilimia kumi ya gesi hiyo asilia kutoka Rasia na inazalisha takriban asilimia tatu ya huduma ya umeme. Aidha, amesisitiza kuwa mradi wa Sakhalin mbili wa Rasia ni muhimu sana kwa usalama wa nishati ya Japan. Marekani imezidisha jitihada zake za kupunguza mapato ya nishati ya Rusia kwa kuwahimiza wanunuzi wakuu kama vile Japan, India na China wapunguze ununuzi wa nishati kutoka Rusia. Washington inadai kuwa hatua kama hizo zingedhoofisha uwezo wa Moscow wa kuendeleza operesheni yake ya kijeshi nchini Ukraine. Hata hivyo takwa hilo la Marekani limepingwa vikali na nchi nyingine, huku China na India zikisema kuwa sera zao za kununua nishati kutoka Rasia zinatekelezwa kwa mujibu wa maslahi yao ya kitaifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na wapenzi wa usikilizaji, hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa mjini Tehran. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasa kwa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa jioni ya leo na kichwa cha maneno kisemacho, utaratibu mpya wa kiuchumi wa kikanda, nafasi ya kimkakati ya Iran katika ushirikiano na Umoja wa Kiuchumi wa Urasia. Mkutano wa nne wa kistratejia wa Iran na Eurasia, biashara diplomasia na utaratibu mpya wa kikanda umefanyika leo katika kituo cha mkutano wa shirika la utangazaji la sauti na televisheni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran hapa mjini Teheran. Lengo kuu la mkutano huo uliohudhuriwa na watunga sera wanaharakati wa sekta binafsi, mashirika yanayolenga mauzo ya nje, makampuni mbalimbali, wasomi na wataalamu watajika ni kuchunguza vipengele vya utekelezaji wa makubaliano ya biashara huria kati ya Irani na nchi wanachama wa Umoja wa Kiuchumi ya Umoja wa Kiuchumi wa Urasia. Mkutano wa nne wa kistratejia wa Irani na Urasia biashara, diplomasia na utaratibu mpya wa kikanda unahesabiwa kuwa tukio muhimu na lenye taathira kubwa katika njia ya maingiliano ya kiuchumi na kisiasa kati ya Iran na nchi wanachama wa umoja wa kiuchumi wa Urasia. Kuelezea fursa zinazotokana na utekelezaji rasmi wa makubaliano ya biashara huria ya umoja wa kiuchumi wa Iran na Urasia ambayo imetayarisha jukwaa muhimu kwa ajili ya kustawisha ushirikiano katika sekta ya usafirishaji na lojistiki katika nyanja za reli, barabara, bahari na anga na kufika kwenye soko la umoja huo lenye watu milioni mia moja na themanini, pia ni miongoni mwa mada zilizopatiwa kipaumbele katika mkutano huo kwa kuzingatia nafasi muhimu ya shirika la reli la Iran katika kuunganisha njia za usafiri za kieneo. Mkutano huu pia ni fursa nzuri ya kutambulisha uwezo na miradi ya maendeleo ya mtandao wa reli ya nchi, kuvutia uwekezaji na ushirikiano wa pamoja katika miradi ya miundo mbinu, kuanzisha miungano maalum ya mauzo ya bidhaa nje ya nchi na kubadilishana mawazo moja kwa moja na watunga sera na wanaharakati wa masuala ya uchumi wa nchi wa wanachama umoja wa kiuchumi wa Eurasia. Umoja huo ni muungano wa kiuchumi unaojumuisha Belarus, Kazakistan, Rusia, Kirgizistan na Armenia. Wanachama waangalizi wa umoja huo ni jamhuri ya kiislamu ya Iran, Uzbekistan na Cuba. Iran ilijiunga na umoja huo kama mwanachama mwangalizi mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Makubaliano ya biashara huria ya umoja wa kiuchumi wa Urasia Iran yalianza kutekelezwa tarehe 15 Mei mwaka huu na hivyo kufungua njia ya mauzo ya nje ya Iran katika masoko nchi tano na chama moja huo. Mkataba huo umeondoa ushuru wa forodha kwa asilimia 87 ya bidhaa zinazouzwa na umetoa fursa nyingi za mauzo ya bidhaa nje ya nchi. Ushirikiano wa kibiashara wa Iran na umoja wa kiuchumi wa Eurasia una umuhimu wa kimkakati kwa sababu unafungua njia mpya za mauzo ya nje, kupunguza utegemezi kwa sarafu za kigeni, na kuzidisha ushirikiano wa kiuchumi wa kikanda. Ushirikiano huu unaweza kuifanya Irani kuwa mchezaji mkuu katika kudhamini bidhaa mbalimbali katika eneo la Eurasia. Kijiografia ya Iran iko kwenye makutano ya mashariki na magharibi na inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa bidhaa kati ya Asia na Ulaya. Wakati huo huo, kuondolewa kwa ushuru bidhaa za kilimo, viwanda na maarifa za Iran ni fursa zaidi za kuingia katika soko hilo. Maeneo kama vile usalama wa mtandao, mawasiliano, tiba na dawa, pamoja na nishati pia yamejumuishwa katika ajenda ya ushirikiano kati ya Iran na nchi wanachama wa umoja huo. Maafisa wa umoja huo wametangaza kuwa upeo wa ushirikiano wa jumuiya hiyo na Iran unavuka makubaliano ya sasa na utajumuisha uwekezaji wa pamoja, uhamishaji wa teknolojia na ushirikiano wa kiviwanda. Kwa msingi huo, mabadiliko kimka ya kimkakati yanayotokana na kupanuka ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Umoja wa Kiuchumi wa Eurasia ni pamoja na kuboresha nafasi ya kiuchumi ya Iran, kuongeza mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta, kupunguza utegemezi kwa fedha za kigeni na kuwa na nafasi katika utaratibu mpya wa kikanda. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Baraza la wasikilizaji Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa, penzi wa Swahili, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za jam jam, hapa jijini Teheran. Hizi ni dakika nyingine za kuwa nani katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama kawaida, Huseni, huwa tunaanza na ujumbe wa wiki hii wa baraza la wasikilizaji. Ehe, basi tuambie Ahmed, ni ujumbe gani umetuchagulia leo. Ujumbe wa leo Huseni ni ule unaosema maisha hayana remote control. Nyanyuka mwenyewe ukabadilishe mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Naam, ni kweli kabisa maneno yako, kila mtu atabeba mzigo wake mwenyewe na yeye ndiye atakayeuliza mtu. Usisubiri kufanyiwa kitu, nyanyuka mwenyewe ukafanye, badilika, mtendee wa fadhila siku zote kuwa na muhali na yule aliyemtendea fadhila au vipi, Ahmed? Ni sawa sawa kabisa Husen, lakini pia mambo hayawezi kubadilika kama mtu mwenyewe hakubadilika. Hata Mwenyezi Mungu habadilishi mambo ya watu kama wenyewe watu hawataki kubadilika. Mwenyezi Mungu anasema kwenye Qurani Tukufu, yeye habadilishi mambo ya watu kama watu wenyewe hawakubadilika ndani ya nyoyo zao. Nam, inabidi watu wenyewe watangulie kufanya kitu halafu waombe taufiki ya Mwenyezi Mungu, isiwe ni mtu kutoa amri tu ya kufanyiwa kitu, kama anavyotoa amri kwa remote control, imwashie na kumzimia vitu bila ya yeye mwenyewe kulazimika kunyanyuka kwenda kuwasha au kuzima kwa mkono wake mwenyewe. Maisha yanataka mtu mwenyewe anyanyuke, atende, asitoe amri tu. Naam, baada ya ujumbe huu muhimu, tunaanza sasa kurusha maoni yenu, wasikilizaji wapendwa. Anayetufungulia kipindi chetu leo hii ni Bwana Mugume Karemera kutoka Fort Portal huko magharibi mwa Uganda. Anasema mimi nadhani viongozi wa Israel na Marekani wamechanganyikiwa hawana akili vizuri, wamefedheheshwa vibaya sana duniani. Katika dunia ya vibaraka wa Marekani watu wanakufa ovyo kama wadudu mbele za macho ya binadamu wanaojigamba kuwa ni wasomi na waelewa kuliko wanyama. Halafu anauliza swali kwa kusema je, ni kweli binadamu ni mwelewa zaidi kuliko wanyama? Kama ni hivyo, mbona wanyama wao hawauani ovyo kama tunavyoua na sisi binadamu? Anasema inashangaza ulimwengu huu wa waelewa kuona watu wanauana kwa sababu nyepesi utatuzi ni jambo dogo tu, ni just kuipa uhuru wake Palestina. Naam Ahmed, maswali hayo. Naam, asante sana Huseni, tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu bwana Mugume Karemera wa huko magharibi mwa Uganda kwa maoni na maswali yake haya. Swala la kwamba mwanadamu ni kiumbe bora kuliko viumbe wengine wote, hilo halina shaka. Kwamba mwanadamu ameumbwa katika maumbile bora zaidi kuliko viumbe wengine wote, hilo pia halina shaka Quran tukufu yenyewe inasema bila shaka, tumemuumba mwanadamu kwa umbo lililo bora kabisa. Lakini kwa matendo yake maovu, mwanadamu huyu huyu aliyeumbwa kwa umbo bora zaidi na kupewa fadhila kubwa zaidi kuliko viumbe wengine, ndiye huyu huyu anayejiporomosha akawa chini zaidi kuliko wanyama. Na mwanadamu, bwana Karemera, ukiwa huko magharibi mwa Uganda, ni kweli ni kiumbe bora kabisa, lakini ni yule mwanadamu anayejali wanadamu na utu wake, ni huyu anayefanya vitendo kwa dhati yake, siye yule ambaye anatenda vitendo viovu akawa chini ya wanyamapori. Naam, maoni mengine kwa leo yanatoka kwa Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara huko nchini Tanzania, ambaye anasema kupokonywa silaha Hamas ni sawa na fisi kumwachia mbuzi alinde. Sijui kama mbuzi atasalimika. Maneno hayo Husen Nama. Maneno yako ni kweli kabisa, Bwana Hamis Hashim, na kwa bahati nzuri sana Quran haikubakisha kitu kuhusu suala hili la kuweka chini silaha, ambao ndio wimbo ambao kila sekunde unaimbwa na maadui wa Uislamu. Quran tukufu inawakanya na kuwakataza Waislamu na kuwapa sababu za kuwakataza, muda wote walinde silaha zao Wanatakiwa waislamu muda wote walinde silaha zao. Sehemu moja ya aya ya mia moja na mbili ya Suratu Nisaa kurani tukufu inasema, waliokufuru wanapenda mghafilike na silaha zenu na vifaa vyenu ili wakuvamieni mvamio wa mara moja. Na ndiyo maana Hamas wamesimama imara kulinda silaha za Mukawama, kwani ukiweka tu chini silaha, hapo hapo kafiri atakuvamia kwa mvamio mmoja na kukandamiza kabisa. Naam, wasikilizaji wapenzi, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487, na email yetu au barua pepe yetu ni swahiliradio@irib.ir. Nambari yetu hiyo ya alama ya kujumlisha plus 989035065487, mnaweza kutumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi au kipenda sms vilevile vile. Mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegramu ya t.me slash radio Teheran sw na pia kutembelea tovuti zetu za pastoday.ir/sw na iranradio.ir/sw kama ambavyo tunakuomba pia usiache kujiunga na chaneli yetu ya YouTube ya youtube.com/@radio.teheran. Basi sasa mpenzi msikilizaji, tuna maoni kwa njia ya sauti taban, si maoni ni swali la kiudadisi kutoka kwa mwanabaraza wa muda mrefu bwana Ibrahim Said Stambuli ambaye hivi sasa yuko katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Anasema: asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Alhamdulillah, kwa kweli namshukuru Mwenyezi Mungu mpaka mida hii tupo salama, hususan katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo mahali ambapo tumekuja huku kwa ajili ya kuja kuwa watumwa wa kuwatumikia wafuasi au kuwatumikia watu wa nyumba tukufu ya mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Kwa kweli namaliza muda mrefu mno, sijapata habari yoyote kutoka katika jarida hili letu la redio adhimu, Radio Teherani, na kuombeni ikiwa kama namba zangu zitakuwa zimetoka katika orodha ya watu ambao wanaopata habari basi, naombeni ndugu zanguni muweze kunirejesha tena, ili niweze kujipatia habari insha Allah. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ni mimi Idi Ibrahim Said Stambuli nikiwa DRC Congo kwa sasa. Naam bwana Stambuli, ni kweli namba yako hii haikuwemo kwenye orodha yetu ya wasikilizaji tunaowapelekea habari na vipindi vyetu kupitia WhatsApp. Na kwenye orodha yetu ziko nambari zako nyingine, lakini si hii. Hata hivyo, kama unavyoona, tayari tumeshakuunga na unaendelea kupokea habari na kadhalika kama kawaida. Lakini pia tunamshukuru sana mwana baraza huyu Bwana Idi Ibrahim Saidi Istanbuli kwa kutujulisha uh, kwamba hapo kihabari, uchambuzi na kadhalika, uh, tunavyowatumia wasikilizaji wetu kila siku. Hivi ndivyo tunavyowaomba wanabaraza wote wasisite hata kidogo kutuarifu wanapohisi tu kwamba kuna tatizo lolote limetokea. <mulia> nam tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa kumkaribisha mwanachama mpya wa ukumbi huu ambaye si mwingine ghairi ya huyu ambaye mwenyewe anajiita Dula White wa Mwangombe. Nadhani jina hilo nimelipatia Mwang'ombe, huko Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: naitwa Dula White kutoka Tanga, maeneo ya Mwang'ombe. Naomba mniunge na lenu la Radio Teheran na baada ya kumuunga na akawa sasa anapokea habari zetu, mwanabaraza huyu amesema shukran, Allah akubarikini kwa kuniunganisha nanyi. Naam, karibu sana bwana Dula White katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji. Ama mwanabaraza mwingine, bwana Noel Chafuila wa Bugarika, Mwanza, Tanzania, yeye ya ameandika, vita vya Gaza ni hujuma dhidi ya raia walimwengu, Kura ya veto ni ujinga, dhulma na ni mbinu ya mataifa machache kutupora mali asili zetu. Anasema haiwezekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa nchi moja tu ikikataa inakuwa imeuamulia ulimwengu mzima. Ama kuhusiana na uchaguzi wa Tanzania, mwanabaraza Bwana Majaliwa Huseni Ismaili yeye anasema anapenda kuwaasa wa Tanzania kudumisha amani kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu. Naam, maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, kwa kweli. Kwa upande wake bwana Sherali Fazl akiwa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya watu ungwana duniani tunawapongeza vijana wa Iran kwa uthubutu, ubunifu na kujikita katika sayansi na kulifanya taifa lao kupata maendeleo ya kujitegemea wao wenyewe na kuifaidisha dunia nzima. Haya ndio mafunzo makubwa wanaotakiwa kuwa nayo vijana wote duniani, mafunzo ambayo huleta amani na usalama wa kutegemeana katika ustawi wa wanadamu wote. Aidha, ameandika tunamshukuru Samahat Mufti wa Omani kwa kujitokeza hadharani kuwaunga mkono wanajeshi wa Yemen. Duniani kwa ujumla, tunawaunga mkono, tunawashukuru wanajeshi na wananchi wa Yemen kwa kusimama na wenzao wa Palestina mbele ya jinai za wazayuni. Hao magaidi wa kimataifa wazayuni, anasema si watu wa kuaminika. Ahadi yao ya kusimamisha vita haina maana, wanatenda mauaji ya kimbari kwa aina nyingine. Tunazitaka nchi za Kiislamu kuwapa mashirikiano ya kijeshi wa Palestina katika mapambano ya uhuru wao. Anasema wazayuni ni jamii ya kuzungumza kwa silaha, si jamii ya kuzungumza nao kwa maneno. Wasayuni wamepandikizwa na wa magharibi katika eneo la mashariki ya kati. Anasema tunawakumbusha maulamaa wote wajibu wao wa kuyahimiza mataifa yao na waumini kwa ujumla umuhimu wa umoja na mshikamano. Naam, maoni mengine kwa leo ni kutoka kwa Sheikh Mohamed Mubarak Omar Shahbal wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, tunaiambia Israel na Amerika na Ulaya na washirika wao wa Arabu wa GCC wajaribu tena kuichokoza Iran. Tuna wachallenge, wajaribu tena. Kama kweli nyie Israeli na washirika wenu ni wababe kwa Iran, jaribuni basi tuone. vile vilevile, anasema tusimtegemee sana Rasia, kwani ndiye aliyemuuza Bashar al Asad dakika za mwisho kwa Amerika, kama alivyoandika. Na kuhusu vikwazo dhidi ya Iran anasema vikwazo vilikuwepo tangu mwaka 1979 hadi leo 2025 na wananchi wa Iran hawakufa na njaa, itakuwa sasa baadaye? Anasema ya laana yake Allah subhanahu wataala iwe juu ya madhalimu Mayahudi, Marekani na Ulaya na Israel kama alivyoandika. Ama bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania huko mtaa wa Madina tu Sahara, yeye anasema Israel imesalimu amri mbele ya Iran, Waarabu wote na Waislamu wote kuwe ni kitu kimoja, kuitetea Palestina. Naye, Ismail Saki wa Mandewa, Singida Uh, huko huko Tanzania ameandika poleni wa Kenya kwa msiba mkubwa wa kufariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga. Mungu akupeni, uh, subra katika kipindi hiki kigumu. Naam, tunakumbusha tu kwamba ujumbe wetu wa leo ni kwamba maisha hayana remote control, nyanyuka ukayabadilishe mwenyewe kwa mkono wako mwenyewe. Mwenzangu studioni alikuwa ni Hussein Hassan na mimi ni Ahmed Rashid, nakutakieni kila la heri maishani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 117 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talibu alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 117 ya mfululizo huu lakini hikma tunayoichambua ni ya 106. Fiha ma'anin fi qawaliba ahkamat, lihidayatin kannajmi fi dhalmai, lihidayatin kannajmi fi dhalmai. Mwenyezi Mungu hawataki waja wake uzito. Ili mtu kuwa mtumwa wa Allah na mja mwema halazimiki kujiweka katika hali ngumu, bali kwa mujibu wa hadithi iliyopokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu Sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Muislamu anapoweza tu kutekeleza amri za faradhi za Mwenyezi Mungu ambazo si nyingi, anahesabiwa kuwa ni miongoni mwa waja wema wa Allah na kwa hakika anakuwa miongoni mwa wacha Mungu zaidi miongoni mwao. Imam Ali alaihissalaam hapa anatupa mukhtasari wa majukumu anayopaswa kuyatekeleza mja mwema wa Mwenyezi Mungu katika hikma hii ya mia moja na sita ya Nahjul Balagha akisema, Mwenyezi Mungu ameweka juu yenu mambo ya faradhi, basi msiyapoteze, na ameweka mipaka, basi msiivunje, na amekukatazeni vitu, basi msiharibu utakatifu wa vitu hivyo. Na kuna mambo ameyanyamazia kimya, si kwamba miasahau, hivyo msijitie uzito kwayo. Mambo ya faradhi kama vile sala, saumu, hija, jihadi, zaka na kadhalika, ambayo kila moja ya ibada hizo ina faida kubwa na lazima itekelezwe kwa usahihi. Kila mmoja wetu anapaswa kuzifahamu vizuri kabla ya kuanza kuzitekeleza. Ni wajibu wa kila mmoja wetu kujua hukumu na wajibu wake kuhusu ibada hizo. Kisha tunapaswa kubadilisha tabia na matendo yetu yaendane na vile anavyotaka Mwenyezi Mungu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alayhi salam kwamba amesema, siku ya Kiyama Mwenyezi Mungu atamwambia mja wake mtenda dhambi, mja wangu, kwa nini hukutekeleza majukumu yako vizuri? Je, ulijua lakini ulipuuza na kufanya madhambi? Akisema ndiyo, ataulizwa kwa nini hukufanya ulioyajua? Na akisema sikujua, ataambiwa kwa nini hukujifunza kutenda mema? Katika sehemu inayofuata ya hikma hii, Imamu Ali alaihi salam anatukumbusha mipaka ya Mwenyezi Mungu na wajibu wa kuichunga mipaka hiyo, akisema: Mwenyezi Mungu amekuwekeni mipaka, msivuke mipaka hiyo, chungeni utukufu wa amri zake, maana mipaka ya Mwenyezi Mungu ni mipango makhususi ambayo imewekwa kwa ajili ya kulinda haki za wanadamu katika kitabu na sunna. Ni haramu kuvuka mipaka hiyo. Mambo yaliyokatazwa pia yanahusu madhambi ambayo yametajwa katika kitabu na sunna na yameharamishwa kutokana na uharibifu uliomo ndani ya madhambi hayo kwa upande wa dini na kwa upande wa maisha ya watu duniani. Imamu Ali alaihissalam anasema katika sehemu ya mwisho ya hikma hii kwamba Mwenyezi Mungu hajawajibisha watu katika baadhi ya mambo, si kwa sababu wamesahau, bali ni kwa ajili ya rehema zake kwa waja wake. Hivyo msijikalifishe na kujiingiza katika mambo mazito. Imepokewa kwamba sababu ya kushuka aya ya mia moja na moja ya Suratul Maida, wakati wa kuteremshwa aya za kufaradhishwa hija Sahaba mmoja alimuuliza Mtume, je, yeah, ni wajibu kwetu kuhiji kila mwaka? Mtume alisita kumjibu, yule sahaba akang'ang'ania kuuliza swali lile lile, Mtume akamjibu kwa maneno mazito, akimwambia: kwa nini unang'ang'ania kuuliza swali hilo? Nikikwambia ndiyo, ni faradhi ya kila mwaka, mwisho utashindwa kutekeleza, na utakapoacha kutekeleza kila mwaka utaandikiwa madhambi. Usiwe kama wana wa Israeli walipokuwa wanashikilia kuuliza maswali na walipopewa majibu ya kufaradhishiwa mambo hayo, wakakufuru na kuyakataa. Mtume akamwambia, ninapokuamrisha kufanya jambo, basi lifanye kwa uwezo wako, usitake nyongeza. Aya mbili za mia moja na moja na mia moja na mbili za Suratul Maida zinasema, enyi mlioamini, msiulize ya mambo ambayo mkidhihirishiwa yatokuchukizeni na mkiauliza inapoteremshwa Qur'an, mtabainishiwa. Mwenyezi Mungu amesamehe hayo, na Mwenyezi Mungu ni msamehevu mpole. waliouliza hayo watu wa kabla yenu, kisha wakawa wenye kuyakufuru. Naam, nam, kama tunavyojua katika tukio la kuuawa mtu asiye na hatia ambalo kisa chake kimetajwa katika Suratul Baqara, Mwenyezi Mungu aliamuru achinjwe ng'ombe yoyote tu ili kumpata muuaji, lakini wana wa Israeli kwa inadi na kukosa kwao wa imani walianza kuuliza maswali mengi kuhusu rangi, umri na hali mbalimbali za ng'ombe huyo, na mwishowe walipata tabu sana na waligharamika mno, na hata baada ya kumpata ng'ombe huyo na mtu huyo kufufuka na kumtaja aliyemuua, Bani Israel waliendelea kukufuru na kukataa kutekeleza maamrisho ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Sallallahu ala nabii Muhammadin wa ala alihi Leo katika historia leo. Ni Jumatano, tarehe 29 mfunguo saba Rabiul Thani mwaka 1447 hijria mwafaka 22 Oktober mbili na tarehe 22 Oktoba mwaka 2025 miladia. Miaka 774 iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi anayejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokezi wa hadithi za mtume sallallahu alayhi wa sallam na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali duniani ili kukamilisha elimu hiyo. Muhammad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi kutoka kwa wazee na maulama katika safari zake hizo. Alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri ya kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka mia saba na nne na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyakusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na Tabakatu Lqura na Mujamu Lkabir. Tarehe 30 Meher, miaka 73 iliyopita, Dr Hussein Fatimi, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Dr Musadik aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo, alitangaza habari ya kukatwa uhusiano wa kisiasa kati ya Iran na Uingereza. Uamuzi huo ulikabidhiwa kwa balozi mdogo wa Uingereza mjini Teheran baada ya kuidhinishwa na baraza la mawaziri. Dr Fatimi alisema Teheran imeamua kukata uhusiano na Uingereza kutokana na upuuzaji wa serikali ya London kwa matakwa ya wananchi wa Iran ya kujipatia haki zao hususan katika uwanja wa kutaifisha sekta ya mafuta. Dr Fatimi aliotaka viongozi wa London wabadili siasa zao kuhusiana na Iran. Siku kama ya leo miaka 50 iliyopita aliaga dunia Arnold Joseph Toynbee, Mwanahistoria mtajika wa Uingereza, alizaliwa mwaka 1889. Toynbee alikuwa akifundisha taaluma ya historia ya kimataifa katika chuo kikuu cha London. Msomi huyo ameandika vitabu vingi katika uga wa historia, na baadhi ya vitabu vyake ni A Study of History, Change and Habit, Choose Life na Civilization on Trial. na miaka kumi na minne iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sultan bin Abdul Aziz ali Saud, aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Sultan alikuwa mtoto wa 15 wa kiume wa mfalme Abdul Aziz na mama yake ni Husa bint Ahmed Asudairi. Vyombo vya Saudi vilitangaza kuwa mwanamfalme Sultan bin Abdul Aziz ali Saud aliaga dunia katika mojawapo ya hospitali mjini New York, Marekani. Sultan bin Abdulaziz aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 85 baada ya kuugua maradhi ya saratani na kuenea katika mwili wake wote. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.