Surat Tin aya ya kwanza mpaka ya nane. Audhu billahi minash shaitani rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Wattini wazzaytun Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelit na pia kwenye intanet katika Pars today ar sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Shinyanga, Kahama, Tabora, Kigoma pamoja na Lindi na Mtwara kupitia Redio Maarifa FM, Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98936487 email yetu ni swahili radio ataarib e studioni. Mchana huu ni mimi Ahmed Rashid, tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na vipindi vyetu. Cha kwanza kitahusiana na sinema za Hollywood. Baadaye tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuleteni pia hikaya za aya na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Itategemea muda wetu, kama utaturuhusu, tutarusha hewani pia baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo kawaida huwa mnatumia kupitia WhatsApp yetu ya plus 989356 tano nne, nane, saba. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yagundua maficho ya televisheni ya Israeli inayoeneza uadui dhidi yake. Yemen ni nchi ya kwanza ya Kiarabu kujizalishia yenyewe silaha za maana. Larijani asema Marekani haitaki Iraq iwe huru. Baghdad asema usalama wetu na wa Iran ni kitu kimoja. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo yaishutumu Rwanda kwa kuwaunga mkono waasi wanaoshambulia kambi zake za kijeshi. Habari kamili. Operesheni ya kiintelijensia ya Iran iliyofanyika kwa mafanikio imefichua waliko watu wanaohusika na shirika la kijasusi la Israel Mossad ambao waliwatumikia maadui hasa Israel na Marekani wakati wa vita vya upashaji habari vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Taarifa hiyo ilitangazwa jana kwenye shirika la sauti na televisheni la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRIB na kuonyesha jinsi maafisa wa ujasusi wa Iran walivyogundua makazi hasa ya mamluki walioajiriwa moja kwa moja na wale wanaoonekana mara kwa mara katika televisheni ya Israeli inayojiita Iran International. Ripoti hiyo iliyotangazwa jana kwenye kanali mbalimbali za televisheni za Iran imeonyesha picha na maelezo ya maficho halisi ya watu hao katika ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israeli, ikiwemo Tel Aviv. Watu hao ni pamoja na babake Eshari, mmoja wa waandishi wa televisheni hiyo ya kizayuni ambaye amegundulika mahali alipokuwa ambapo ni mtaa wa Fabregat katika mji unaokaliwa kwa mabavu wa Holon karibu na Tel Aviv. Mwingine aliyetangazwa kwenye kipindi hicho cha televisheni ni Mere Javedan Javedanfare ambaye huwa anahojiwa mara kwa mara na televisheni ya Israel inayojiita Iran International na ambaye ana ukingia kifua mno utawala wa kisayuni na jinai zake kubwa maficho yake yamegunduliwa na kuonyeshwa kwenye kipindi hicho cha televisheni yakiwa ndani ya, ya mji wa Tel Aviv. Operesheni hiyo ya kiintelijensia ya Iran imefichua pia jengo zima lililoko kwenye mtaa wa Degania huko Holone, ambako ndiko wanakokaa wafanyakazi wa, wafanya wa televisheni ya kizayuni inayojiita Iran International. Katika muda wote wa ukatili wa utawala wa kizayuni na washirika wake, ikiwa ni pamoja na mauaji ya umati ya Israel ya miaka miwili huko Ghaza na mashambulizi ya Marekani na Israel dhidi ya Iran, muda wote huo televisheni hiyo ya Israel inayorusha matangazo yake kwa lugha ya Kifarsi ilikuwa mstari wa mbele kuhalalisha jinai za wazayuni na kuchochea jinai zaidi. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema, kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu, Yemen imefanikiwa kuwa nchi ya kwanza kati ya nchi zote za kiarabu katika uzalishaji wa silaha na zana za kijeshi. Uzalishaji wa makombora katika nchi yetu uko kwenye njia inayozidi kustawi na tuna mafanikio makubwa katika uzalishaji wa droni na ndege zisizo na rubani, amesema. Sayyidi Abdulmalik Badruddin Al Huthi amesema hayo katika hotuba yake ya jana Jumanne kwa mnasaba wa kumbu kumbukumbu ya kuwa washahidi meja jenerali Muhammad Abdul Karim Al Ghammari, mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Yemen. Akizungumzia umati mkubwa wa watu ulioshiriki kwenye maziko ya kamanda huyo mwana mapambano juzi Jumatatu, Said Alhuthi amesema jana, akikusudia juzi Jumatatu, taifa letu pendwa lilijitokeza kwa wingi mno kwenye maziko ya mkuu wa majeshi shahidi wetu mtukufu Muhamed Abdul Karim Al Ghamari. Na umati huo mkubwa wa watu unaonyesha jinsi wananchi wetu walivyo na msimamo thabiti usioyumba. Akigusia msimamo wa Yemen wa kuendelea kuunga mkono wananchi wa Ghaza huko Palestina, kiongozi wa Ansarullah ya Yemen amesema Shahidi Al-Ghamari na mashahidi wengine katika vita vya ushindi ulioahidiwa na jihadi tukufu ni nembo kuu ya uaminifu na nafasi adhimu ya taifa letu pendwa. Taifa letu la Yemen limenyanyua juu bendera ya jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu na kuwasaidia watu wa Palestina na kushikamana na masuala makubwa ya kitaifa dhidi ya madhalimu wakuu wa zama hizi, yaani Marekani na Israeli. Aidha, amesema vita vikali sana vilivyoendelea kwa muda wa miaka miwili iliyopita vimefichua mambo mengi na vimeonyesha msimamo wa watu huru walioitikia mwito wa Mwenyezi Mungu na kuongozwa na imani, motisha wa kiutu na kimaadili, ambao walichukua msimamo sahihi wa kuwaunga mkono wa Palestina na wana mapambano wake wapendwa. Vita hivyo vimefichua pia wale waliokwenda kinyume ambao walijitokeza waziwazi kumsaidia adui Israeli na mwisho wamefedheheka na kuaibika. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema ni lazima tufanye juhudi za kuzuia njama zozote zinazofanywa na, na watu baki wenye nia mbaya ya kuyaletea madhara mataifa ya Iran na Iraq. Alila Rijani amesema hayo mbele ya waandishi wa habari akiwa pamoja na Kasim Al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq aliyetembelea Iran. Kwa mujibu wa IRIB, Alila Rijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, ameongeza kuwa serikali ya Iraq ni rafiki na ndugu wa karibu na Iran. Ameongeza kwa kusema, leo tumejadiliana masuala muhimu ya kiusalama na kuyapitia masuala tuliyozungumza kwa mara ya kwanza katika safari yangu ya hivi karibuni huko Baghdad, lakini masuala makuu tuliyoyazungumzia leo ni kuendelezwa uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili za Iran na Iraq. Ikiwa tunataka uhusiano wa kiuchumi ubaki thabiti, lazima pia tuimarishe na kutanua uhusiano wetu katika masuala ya usalama. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran aidha amesisitizia nafasi muhimu ya Iraq katika masuala ya eneo hili la Asia Magharibi na kusema ni lazima tufanye jitihada za kuhakikisha tunazuia na kufelisha njama zote zinazofanywa na watu wa ajinabi ambao wana nia mbaya ya kuziletea madhara Iran na Iraq, amesema. Marekani haitaki nchi ya Iraq iwe huru, haitaki kuona Iraq inakuwa nchi inayojitegemea na inataka iwe chini ya udhibiti wake kwa miaka mingi. Kwa upande wake, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq Kasim Al Araji Amejibu swali kuhusu mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya Iran kwa kutumia anga ya Iraq na kusema, tuliushtaki utawala wa kizayuni kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na waziri mkuu wa nchi yetu alisisitiza katika kikao cha Jumuiya ya Nchi za Kiarabu na kwenye kikao na maafisa wa nchi nyingine kwamba hakuna mtu aliye na haki ya kutumia anga ya Iraq kuishambulia Iran. Wanajeshi wawili wa Rwanda wametiwa mbaroni kwa tuhuma za kuwaunga mkono waasi wa Machi 23 yani M 23 waliofanya mashambulizi mapema juzi Jumatatu dhidi ya kambi za kijeshi za serikali huko kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hayo yamesemwa na jeshi la DRC na kuongeza kwamba maeneo kadhaa ya jeshi letu yameshambuliwa na waasi wa M 23 kuanzia saa tatu asubuhi kwa saa za eneo la Rushuru, kaskazini mwa mji wa Goma, makao makuu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Katika kikao na waandishi wa habari, Jenerali Silvane Akenge, msemaji wa gavana wa Kivu Kaskazini, amethibitisha kuwa wanajeshi wawili wa jeshi la ulinzi la Rwanda, RDF, walikamatwa wakati wa mashambulizi hayo. Aidha akaishutumu Rwanda kwa kula njama na waasi wa M 23 za kushambulia kambi za kijeshi za serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC. Aidha amesema M 23 wakiungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda walivamia na kushambulia maeneo ya jeshi la DRC katika eneo la Rushuru. Hii ni mara ya tatu tangu Oktoba 2021 kwa jeshi la DRC kuishutumu Rwanda kuwaunga mkono waasi wa M 23 katika mashambulizi hayo dhidi ya maeneo ya kijeshi ya DRC katika eneo la Rushuru. M 23 ni kundi la waasi ambalo zamani lilikuwa likiitwa National Congress for the Defence of the People, CNDP. Jina hilo la M 23 lilianza kutumika tarehe 23 Machi elfu mbili na ishirini elfu mbili na tisa. Kwa upande wao viongozi wa M 23 Wanalalamika kwamba serikali ya DRC haiheshimu makubaliano ya kusimamisha mapigano. Na chuki dhidi ya rais wa hivi sasa wa Marekani imekuwa jambo la kawaida kwa waandamanaji wanaomiminika mitaani kumpinga Trump katika majimbo mbalimbali na hivi sasa imegeuka kuwa nembo ya mshikamano mpya huko Marekani. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeandika habari hiyo na kuongeza kuwa wakati baadhi ya wa Republican wa, wa Marekani walitaraji kuwa maandamano makubwa yaliyobebwa na kauli mbiu ya hatutaki wafalme, yani No Kings yangegeuka kuwa vurugu siku ya Jumamosi. Ukweli ni kuwa maandamano hayo yanaendelea hadi hivi sasa na hakuna vurugu zinazotokea, kwani waandamanaji wanaunganishwa na hasira zao kwa Donald Trump. Kwa mujibu wa gazeti hilo la nchini Uingereza, mamilioni wa ya Wamarekani wameingia mitaani katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kuanzia New York hadi Austin mpaka Oakland na San Agustino kuonyesha jinsi wanavyochukizwa mno na sera za kimabavu na kibeberu za Donald Trump. Tofauti na ilivyotarajia chama tawala cha Republican, maandamano hayo yanafanyika kwa amani, shauku, furaha pamoja na ucheshi na hamasa za kisiasa. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Haya ni matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa kichwa chake cha maneno kinasema: kwa nini Afrika ni fursa kubwa ya kiuchumi kwa Iran? Mkuu wa Jumuiya ya Biashara ya Pamoja ya Iran na Afrika amesema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na fursa kubwa kwa Iran. Masud Barahmane, mkuu wa jumuiya ya biashara pamoja ya Iran na Afrika, amesisitiza Jumapili katika jopo la wataalamu wa Afrika juu ya uwezekano mkubwa wa ushirikiano wa kiuchumi wa bara hilo na kusema bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na ni fursa adhimu kwa Iran, akiashiria fursa zinazopatikana kwa Iran katika sekta ya huduma za madini na uhandisi. Brahmania ameongeza kwamba barani Afrika miradi yenye thamani ya zaidi ya dola trilioni elfu moja inaendelea katika maeneo kama vile ujenzi wa mabwawa, nishati mbadala na ukandarasi. Nchi za bara hilo zinakaribisha uwepo wa wataalamu na makampuni ya Iran katika nyanja ya uchimbaji madini na hata kumekuwa na mwito kwa wanaharakati wa miradi ya dhahabu wa Iran, ingawa bara la Afrika liko nyuma ya mabara mengine katika suala la miundo mbinu, ukuaji wake wa uchumi ni wa juu kuliko wastani wa kimataifa, na hii inachukuliwa kuwa ni fursa ya kimkakati kwa Irani kupanua uhusiano wa kibiashara na uwepo wake katika masoko ya bara la Afrika yanayozidi kuchipua. Moja ya mbinu za Iran katika maingiliano na nchi za Afrika ni kubadilishana vitu, kwa maana kwamba badala ya kuuza bidhaa nje malighafi zinazohitajika na viwanda vya nchi hutolewa. Mtindo huu wa ushirikiano unaweza kuwa njia mwafaka ya kuendeleza maingiliano ya kiuchumi kati ya Iran na bara la Afrika kwa ujumla. Afrika pamoja na rasilimali zake tajiri, masoko yanayoibukia na mahitaji makubwa ya miundombinu, inatoa fursa kubwa kwa Iran kuendeleza uhusiano wa kiuchumi bara hilo linaweza kuwa mshirika wa kimkakati wa Iran katika kukabiliana na vikwazo vya kimataifa. Fursa za Iran katika suala hilo zinaweza kufupishwa katika masuala mengi, ikiwemo maliasili nyingi na ambazo hazijaguswa, soko linalochipukia na mahitaji ya bidhaa za Iran, kukabiliana na vikwazo na anuwai ya mahusiano ya kigeni. Pia fursa na za ubia na uhamasishaji wa kiteknolojia kuhusiana na hili na kwa kuzingatia miundo mbinu duni barani Afrika, kuna wigo wa uwekezaji wa pamoja katika usafirishaji, nishati, kilimo na elimu. Iran kwa kupeleka teknolojia na kutekeleza miradi ya pamoja itaweza kuingiza pato na wakati huo huo kupanua ushawishi wake wa kiuchumi. Sinema ya, ya, ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa nne wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani ulioisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary viitwavyo Hollywood cut ambavyo viliandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranofobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Endelea kuwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Bila shaka mpenzi msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba katika wimbi la sasa la Iranophobia, yaani uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran unaofanywa kupitia tasnia ya burudani ya Marekani, hususan filamu za Hollywood na hasa hasa tamthilia za televisheni, hali hiyo kwa upande wa tamthilia imefikia kwenye kilele na tukaashiria tamthilia kadhaa ikiwemo ya NCIS ambayo ni kifupi cha idara ya upelelezi wa makosa ya jinai ya jeshi la majini la Marekani, kwa kimombo Naval Criminal Investigative Service, ambayo tulisema ni miongoni mwa majumui za tamthilia za jinai yenye watazamaji wengi zaidi, iliyoanza kuonyeshwa mwaka elfu mbili na tatu na chaneli ya televisheni ya CBS. Na tukaeleza pia kwamba hadi kufikia sasa na ndani ya Marekani pekee, kila fasulu ya majumui hii huwa inapata kwa wastani watazamaji wapatao milioni 15, na inaonyeshwa pia katika nchi nyingi duniani. Katika baadhi ya nchi hizo, tamthilia ya NCIS imeweza kuchukua nafasi ya programu ya televisheni yenye watazamaji wengi zaidi. Tamthilia ya NCIS inaweza kuchukuliwa kuwa ni programu ya televisheni yenye taathira kubwa. Hii ni kwa maana kwamba ina uwezo wa kuzisarifu na kuzipa mwelekeo akili, itikadi na mitazamo ya watu katika nchi nyingi duniani. Ukubwa wa taathira yake katika nchi za Magharibi umekuwa wa kiwango ambacho hata baada ya kupita miaka 20 tangu mfululizo huo uanze kuonyeshwa, tamthilia nyingine kadhaa zinazofanana na hiyo zimetengenezwa na kurushwa hewani na chaneli zingine za televisheni na mitandao ya satelaiti. Katika tamthilia hii yenye watazamaji wengi, Waislamu kwa ujumla na hasa hasa Wairani wanajikuta wakiandamwa na tuhuma kadhaa. Tuhuma za aina hii, wakati mwingine, zinaweza kuonekana katika filamu tofauti kwa sababu ya kutumiwa kisingizio cha kuwalaumu Waislamu wachache kutokana na mashambulizi ya kigaidi, au wanaweza pengine kunasibishwa na serikali, shirika fulani la Kiislamu au hata Iran. Sambamba na sera za aina hii, episodi ya kwanza ya faslu ya 11 ya tamthilia ya NCIS inawavurumishia watazamaji makombora ya propaganda za tuhuma kadhaa zisizo na msingi dhidi ya Iran na kujaribu kwa namna ya kutapatapa kuionyesha Iran kama nchi asi na ovu. Juhudi za NCIS na tamthilia zingine zinazorushwa hewani na vyombo vyote vya habari vya burudani vya Magharibi sio tu kuionyesha nchi ya Iran kuwa ni tishio la nyuklia na mfadhili wa ugaidi lakini pia kuifanya ionekane kama nchi ya ulimwengu wa tatu inayohofisha na kutisha. Katika episodi ya kwanza ya faslu ya 11 ya NCIS, nyota wa filamu anayetambulishwa kama agenti Gibbs anapewa jukumu la kutekeleza misheni ya kuingia Iran na kuungana na afisa wa siri kutoka wizara ya ulinzi ili kufuatilia mauaji ya afisa mmoja kijana, aliyekatwa kichwa na kisha kichwa chake kukabidhiwa serikali ya Marekani, sambamba na kutolewa tuhuma za mtawalia dhidi ya Iran kuhusiana na kadhia ya nyuklia na ugaidi, inajengwa taswira yake nyingine mpya ambapo ndani yake kuna nukta mbili za kimsingi zinazofichuliwa. Huu ni ukweli na uhakika kwamba vyombo vya habari vya Marekani vinatiwa hofu na kiwewe na ustawi na maendeleo ya Iran yanayoongezeka kila uchao, na Marekani huwa inapotosha na kuchafua sura ya Iran ili kuihadaa hadhira ya magharibi inayoihutubu. Vyombo vya habari vya burudani vinafanya lolote viwezalo kuionyesha Iran kama nchi ya ulimwengu wa tatu na kueneza hofu kwa watazamaji wake kwamba hata kama Iran itafanikiwa kuthibitisha kuwa doktrini yake ya nyuklia ni ya kutaka kunufaika na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani, inawezekana kweli kuaminika kwa kuzingatia asili yake ya kiovu na kiwasi? Stephen Sadler mwandishi wa masuala yenye taathira kwa itikadi na fikra za watu anaeleza yafuatayo: baada ya miaka 30 ya kutalii na kutafiti, nimefikia hitimisho la kuamini kwamba watu wengi hawana uelewa wowote wa kuweza kufahamu ni kwa kiasi gani maamuzi yao yanaathiriwa na watu wengine. Hii ni sayansi, hii ni tasnia milioni, milioni ya mamilioni kwa mamilioni ya dola. Edward Bernays mpwa wa mwana saikolojia maarufu Sigmund Freud, yeye alikuwa akichunguza ni namna gani sisi watu huwa tunaathiriwa na vichocheo vya nje na namna gani vichocheo hivyo vinafanya kazi hiyo bila ya sisi kujielewa. Yeye aliingiza sayansi na elimu hii kwenye awamu na marhala mpya. Bernays alibuni na kuanzisha kitu kinachoitwa propaganda, na inanipasa niseme kwa hakika, yeye pamoja na Walter Lipman na Ivy Lee waliichukua hiyo, wakaiweka pamoja na taaluma ya mahusiano ya umma na kuigeuza kuwa moja ya nyuga za sayansi lakini katika kitabu chake ambacho ni msingi wa sayansi ya propaganda, Benis anasema sayansi hii ni ya kuyachezea na kuyatia mkono kiwerevu na kwa makusudi mambo ya kimazoea na itikadi zilizoratibiwa za ndani ya akili za umma wa watu ambayo ni alama muhimu katika jamii ya kidemokrasia. Narudia tena, anasema Benis, ni ya kuyachezea na kuyatia mkono kiwerevu na kwa makusudi mambo ya kimazoea na itikadi zilizoratibiwa za ndani ya akili za umma wa watu ambayo ni alama muhimu katika jamii ya kidemokrasia. Watu wanaochezea na kutia mkono mtambo huu uliojificha wa jamii wameunda serikali isiyoonekana ambayo kwa hakika ndiyo nguvu halisi inayodhibiti nchi. Wazo hili limetolewa wakati mmoja na kupendekezwa na Baraza la Mahusiano ya Nje, rai za utandawazi, serikali ya ulimwengu mzima na uongozi mmoja mkuu. Benaise anaendelea kueleza, macho yetu yamefumbwa, matashi yetu yameelekezwa kwenye mkondo maalumu, na kwa sehemu kubwa mawazo yetu yamepandikizwa ndani ya nafsi zetu na watu ambao hatujawahi hata kusikia majina yao. Mawakala wasioonekana huwa mara nyingi hawajui utambulisho wa mawakala wengine wa serikali hii isiyoonekana. Hii ni hakika kwamba katika kazi zetu zote za kila siku, iwe ni katika biashara au siasa au mienendo ya kijamii au tunayo yatafakari kimaadili, sisi tuko chini ya udhibiti wa watu wachache. Mpenzi msikilizaji, maelezo hayo ya Edward Bernays ndiyo yanayotutamatishia sehemu hii ya nne ya kipindi hiki cha sinema ya Hollywood uijuavyo, sivyo ilivyo. Lakini nikukumbushe tena kuwa hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika mfululizo wetu ujao. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha Allah. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini, Jumaatano ya leo Oktoba 22 2025 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na anaanza gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari kinachosema Samia atoa kauli nzito, ni kuhusu uchaguzi mkuu. Gazeti hilo lina mnukuu mgombea huyo wa urais kwa tiketi ya chama tawala CCM akisema, ninayeongea hapa ni rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na amiri jeshi mkuu wa nchi hii. Ninataka niwaambie, maandamano yatakayokuwepo ni ya watu kwenda vituoni kupiga kura, hakuna maandamano mengine yatakayokuwepo. Mbali na habari hiyo kuu ya kisiasa, ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari nyingine mbili za mikasa zenye kutoa mguso maalumu. Ya kwanza ina maana, ina anwani inayosema panya wa Tanzania aweka rekodi ya dunia ya Guinness. Picha ya panya huyo iliyoambatana na kichwa hicho cha habari ina maelezo yasemayo, panya dume aitwaye Ronin aliyezaliwa mkoani Morogoro akinusa eneo la ardhi lenye mabomu yaliyotegwa kwenye mkoa wa prea via nchini Kambodia hivi karibuni. Habari ya pili ya mikasa katika ukurasa wake wa mbele wa Nipashe ina kichwa cha maneno kinachosema mirungi iliyofungashwa kama chakula biskuti zenye bangi vya naswa. Na habari ya mwisho inayodondoa katika toleo la leo la Nipashe imeakisiwa na gazeti hilo kwa anwani inayosema mtihani la nne leo ukiwa na Kifaransa, Kichina na Kiarabu. Lakini mbali na Nipashe, matoleo mengine kadhaa ya leo ya magazeti ya nchini Tanzania yameipa kipaumbele cha kwanza habari ya kauli aliyoitoa Rais samia kuhusu kitisho cha kufanyika maandamano ya upinzani siku ya uchaguzi tarehe 29 Oktoba. Kwa mfano, toleo leo la kila wiki la Raia Mwema limeandika onyo kali, Rais Samia abeza wanaoporomosha matusi wa Machinga limeandika kuelekea Oktoba 29, Samia aonya. Nalo gazeti la chama tawala CCM limeandika uh, Dk Samia awaonya wenye nia ovu. Hilo ni gazeti la Uhuru. Hayo yakiwa ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, Nation yani Daily Nation eh, limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya waziri mkuu wa zamani na kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga aliaga dunia hivi karibuni. Ni nini alisema Raila? Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichoambatana na picha hiyo, wakati huu ambapo chama hicho kinaadhimisha mwaka wa ishirini tangu kuasisiwa kwake. Daily Nation linadokeza kwamba vita baina ya mirengo ya harakati hiyo ya kidemokrasia ya chungwa vimepamba moto kutokana na mivutano inayozuka kuhusiana na dira ya kufuatwa na ODM kulingana na mwongozo uliotolewa na hayati Odinga aliaga dunia Jumatano iliyopita. <tune> Nam, hapa ni mjini Teheran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Na sasa tunakuleteni kipindi cha hikaya za aya. Kipindi hicho kitafuatiwa na Leo katika Historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Hikaya za aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 84 ya kipindi hiki cha hekaya za aya. Leo tunatupia jicho sababu za kuteremshwa aya za 45 hadi 48 za suratu Lisra tangu mwanzo mwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam hadi takriban miaka mitatu baadaye, Mtume Muhammad aliwalingania na kuwaita jamaa na marafiki zake tu kwenye dini ya Uislamu. Wakati huo takriban watu arobaini wa walimwamini na wakawa Waislamu. Katika muda wa miaka hiyo mitatu, Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake hakupata usumbufu mkubwa kutoka kwa watu wa Maka kwa sababu mwanzoni washirikina wa, wa mji huo hawakutilia maanani wala kulipa uzito jambo hilo. Walifikiri kwamba maneno ya Mtume ni sawa tu na maneno ya makuhani na waabudu Mungu walioacha kuabudu masanamu. Lakini Mwenyezi Mungu alipomwamuru mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwalingania watu waziwazi wazi dini ya Uislamu inayofundisha tauhidi na kumpokesha yeye ulianza uadui usio na kifani dhidi ya mtukufu huyo mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam. Aliishi katikati kati ya misukosuko na kero za washirikina wa Maka na katika hali ngumu kupita kiasi. Hakuna siku ambayo alisalimika kutokana na manyanyaso na kero za washirikina. Alipokuwa akisoma Kurani tukufu au kuswali kando kando ya Alkaba, walikuwa wakimpiga mawe, kumrushia taka na kupiga miluzi na kelele dhidi yake kwa sauti kubwa. Baadhi ya waliokuwa wakimsumbua Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni wale ambao kwa miaka mingi wao na baba zao walikuwa wakiishi katika majangwa ya ardhi ya Hijazi wakiwa wamejitenga na dunia nyingine. Walikuwa wamerithi mila na desturi za ajabu kutoka kwa baba na babu zao, kama vile kuwazika mabinti na watoto wa kike wakiwa hai na kuwatoa watoto kafara kwa miungu na masanamu yao na waliziona mila hizo kwamba ni takatifu. Itikadi na imani hizi za kijahilia zilikuwa zimepenya ndani kabisa ya roho na nafsi na kujikita katika akili zao. Kwa hivyo ilikuwa kawaida kwao kuwa na uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye alikuwa akipinga na kupiga vita mila na desturi za kijahilia. Hata hivyo, kundi kuu la wapinzani wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam lilikuwa la wale ambao hawakuamini masanamu, lakini upinzani wao ulitokana na tishio la mtukufu huyo kwa masilahi yao biashara na hadhi zao za kijamii. Katika ardhi ya Hijazi, njia zote za misafara ya biashara kutoka Uhabeshi, Yemen hadi kaskazini mwa Hijazi, yaani Roma na Iran zilikuwa mikononi mwao na chini ya udhibiti wao. Masanamu mengi ya makabila ya ardhi ya Hijazi yalikuwa ndani ya Alkaaba. Makabila hayo ambayo yalikwenda Maka kila mwaka kuabudu masanamu hayo yaliungana na kuunda umoja na kundi hili la Makuraishi ambalo lilikuwa likisimamia alkaba na utunzaji wa masanamu yaliyokuwa ndani ya nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu. Baada ya Mwenyezi Mungu kuanza wito na ulinganiaji rasmi wa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, makuraishi walitambua kwamba iwapo mtume atafanikiwa makabila yote ya ardhi ya Hijazi yangehamisha masanamu yao na kuyapeleka mahala pengine na njia kuu za biashara ambazo zilikuwa chanzo pekee cha utajiri wao mkubwa zitaondolewa kwenye udhibiti wao. Kwa hivyo walijenga uadui mkubwa dhidi ya mtukufu huyo na fikra na itikadi zake. Mmoja wa maadui wakubwa wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, alikuwa Abduluz ibni Abdulmutalib maarufu kwa jina la Abulahab, ami yake mtume, ambaye wakati huo alikuwa jirani wa nyumba kwa nyumba na mtume, mkewe Ummu Jamili pia ambaye alikuwa dada yake Abu Sufyan alikuwa adui mkubwa wa Mtume. Mwanamke huyu pia alimsumbua sana Mtume na hakuacha kufanya lolote aliloweza katika kumpiga vita mtukufu huyo. Abu Lahab daima alikuwa akizuia kuenea fikra na risala ya Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa kumsema vibaya baina ya watu. Makuraishi walipoamua kuwasusia na kuwawekea mzingiro wa Waislamu na bani Hashim, Abu Lahab alikuwa peke yake kutoka ukoo wa Bani Hashim aliyeungana na washirikina wa kikuraishi dhidi ya mtukufu huyo na Bani Hashim sambamba na Abu Jahal na Abu Lahaba. Abu Sufiani Sahar bin Harb ibni Umaya alikuwa mmoja wa maadui wakubwa wa Mtume na Waislamu tangu mwanzo kabisa mwa kutangazwa utume wa Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Vinara hawa watatu wa washirikina wa Maka waliweka wazi uadui wa wao dhidi ya dini ya Mwenyezi Mungu na kupanga ajenda yao ya kupinga na kupiga vita utume na risala yake. Walikuwa miongoni mwa watu ambao mioyo yao haikupata hata chembe ya nuru ya imani ya Mungu mmoja na ufufuo. Awali waliamua kumdhihirisha mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam kama mtu anayetangaza ndoto na njozi katika jamii. Hivyo walisema, Muhammad amechanganyikiwa na anachodai kuwa ni wahi na ufunuo kutoka mbinguni si chochote isipokuwa ndoto. Walikwenda mbali zaidi na kusema kwamba Muhammad ni mwongo, na wakaeneza sana maneno hayo katika jamii. Lakini baada ya muda, walipoona kwamba uvumi walioueneza kuhusu mtume wa Mwenyezi Mungu haukuwa na taathira katika jamii na kinyume chake, maneno yake yalikuwa matini sana na yenye mvuto wa aina yake na yaliwaathiri watu wengi. Walijaribu kumtambulisha katika jamii kuwa ni kuhani na mshairi. Maadui hao walipotambua kwamba hawawezi kuwazuia watu kukubali wito wa mtume wa Mwenyezi Mungu na kuelekea upande wake kwa kueneza hadithi zao za uongo na kwamba dini yake ilikuwa ikipanuka siku baada ya siku walinasibisha uchawi na uongo kwa mtukufu huyo. Mbinu hiyo iliposhindwa, walimwita majinuni wakiwa na nia ya kuwafanya watu wakimbie na kuwa mbali naye. Wakati huu ziliteremshwa aya za 45 hadi 48 za Suratul Isra zikisema: na tunaweka uziwi kwenye masikio yao na unapomtaja Mola wako mlezi peke yake katika Qur'ani basi wao hugeuka nyuma wakenda zao wa. Nahnu a'lamu bima yastami'una bihi idh yastami'una ilayka wa idh hum najwa idh yaqulu adh-dhalimuna in tattabi'una illa rajulan mashhura sisi tunajua vyema kabisa sababu wanayoisikilizia wanapokusikiliza na wanaponongona undhur kayfa daraba laka al amthala fadhallu fala yastatiuna sabila. Wanaposema hao madhalimu, nyinyi hamfuati isipokuwa mtu aliyerogwa. Tazama vipi wanavyokupigia mfano, basi wamepotea kwa hivyo hawawezi kuipata njia. Kuhusu sababu ya kuteremshwa aya ya 46 ya Suratul Isra, imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Muhammad Baqir alayhi ssalam kwamba amesema Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikuwa na sauti nzuri na ya kuvutia sana katika kuisoma Qurani alikuwa akisoma Qurani kwa sauti ya juu katika ua wa Alkaba, na Utba na Shaiba bin Rabia, Abu Jahal na kundi jingine la washirikina walikuwa akisikiliza kisomo chake kando kando ya Alkaba. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akikariri aya ya bismillahi rahmani rahim, kwa maana ya kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu na akiisoma kwa sauti kubwa, washirikina walikuwa wakisema, Muhamad anataja sana jina la mola wake, hapana shaka anampenda sana. Imamu Muhamad Bakir alaihi ssalam anaendelea kusema kwamba kwa hiyo walikuwa wakiwaambia watu wengine waliokuwa wakisimama na kuisikiliza sauti ya kuvutia ya Mtume kwamba kila anaposoma bismillahi rrahmani rrahim, na akamaliza na kuanza kusoma aya nyingine, basi tujulisheni ili na sisi tuje na kusikia sauti yake ya kuvutia. Hapa ndipo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipoteremsha aya inayosema: na unapomtaja Mola wako mlezi peke yake katika Kurani, basi wao hugeuka nyuma wakenda zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumatano tarehe 29 mfungu wa saba Rabiul Thani mwaka 1447 hijria mwafaka na tarehe 22 Oktoba mwaka 2025 miladia. Miaka 774 iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi anayejulikana kwa lakabu ya Shamsudin, mpokezi wa hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali duniani, ili kukamilisha elimu hiyo. Muhammad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi kutoka kwa wazee na maulama katika safari zake hizo. Alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri ya kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka 704 na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo haliyakusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na Tabakatu lqura na Mujamu lkabir. Tarehe 30 Mehr miaka 73 iliyopita, D Hussein Fatimi, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya D Musadiq aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo alitangaza habari ya kukatwa uhusiano wa kisiasa kati ya Iran na Uingereza. Uamuzi huo ulikabidhiwa kwa balozi mdogo wa Uingereza mjini Teheran baada ya kuidhinishwa na baraza la mawaziri. Dr. Fathimi alisema Teheran imeamua kukata uhusiano na Uingereza kutokana na upuuzaji wa serikali ya London kwa matakwa ya wananchi wa Iran ya kujipatia haki zao hususan katika uwanja wa kutaifisha sekta ya mafuta. Dr. Fathmi aliwataka viongozi wa London wabadili siasa zao kuhusiana na Iran. Siku kama ya leo miaka 50 iliyopita aliaga dunia Arnold Joseph Toynbee, mwanahistoria mtajika wa Uingereza. Alizaliwa mwaka 1889 Toynbee, alikuwa akifundisha taaluma ya historia ya kimataifa katika chuo kikuu cha London. Msomi huyo ameandika vitabu vingi katika uga wa historia na baadhi ya vitabu vyake ni A Study of History, Change and Habit, Choose Life na Civilization on Trial, na miaka kumi na nne iliyopita katika siku kama ya leo haliaga dunia Sultan bin Abdul Aziz Ali Saud aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Sultan alikuwa mtoto wa 15 wa kiume wa mfalme Abdul Aziz na mama yake ni Husa binti Ahmed Assudairi. Vyombo vya Saudi vilitangaza kuwa mwanamfalme Sultan bin Abdul Aziz Ali Saud aliaga dunia katika mojawapo ya hospitali Mjini New York, Marekani. Sultan bin Abdulaziz aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 85 baada ya kuugua maradhi ya saratani na kuenea katika mwili wake wote. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, p o. box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio Matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.