jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa isipokuwa, anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu basi Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran unasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw . Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumatano tarehe 29 mfungo 7 Rabiu Thani mwaka 1447 Hijiria inayosadifiana na tarehe 22 Oktoba 2025 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha sinema ya Hollywood Uijuavyo Sivyo Ilivyo, ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha Hikaya za Aya na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Vifuote sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Meja Jenerali Pak Pur asema jahanamu itashuhudiwa iwapo Iran itashambuliwa. Msemaji wa serikali ya Iran asisitiza kuwa azimio nambari 2231 limekwisha muda wake. IOM yatangaza kuwa licha ya hali tete ya usalama, zaidi ya watu milioni moja wamerejea katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, na chuo kikuu cha Arizona chawataasisi ya saba nchini Marekani kukataa matakwa ya sera mpya ya Trump. habari kamili Irani iko tayari kutoa jibu kali kwa uchokozi wowote endapo utafanywa dhidi yake katika siku zijazo. Amesema hayo kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, ambaye ametahadharisha kuwa Iran itaachilia moto wa kuzimu dhidi ya adui. Meja Jenerali Muhammad Pakpour Ameeleza hayo jana alipokutana na kuzungumza mjini Tehran na Kasim Al-Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq. Kamanda mkuu wa jeshi la IRGC ameashiria uvamizi wa siku kumi na mbili uliofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani dhidi ya Iran mwezi Juni mwaka huu na kutahadharisha kuwa maadui wanataka kudhoofisha umoja wa nchi za kikanda. Utawala wa kizayuni ulitaka kuvuruga mshikamano wa kitaifa wa Iran kupitia kuwaua makamanda na kufanya hujuma, lakini kwa hekima ya kiongozi muadhamu na umakini wa wananchi, njama hiyo ilisambaratishwa, amesema kamanda Pakpur. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa, na hapa ninanukuu, adui alidhani kuwa uwezo wetu wa makombora ungepungua katika siku za mwanzo za vita lakini tulichukua hatua kwa nguvu na kwa usahihi na kuteketeza kwa usahihi shahab shabaha tulizozikusudia mwisho wa kunukuu. Meja Jenerali Muhamad Pakpur amepongeza juhudi za Iraqi za kuyadhibiti makundi yaliyo dhidi ya Iran wakati wa vita vya siku kumi na mbili na kutaka kutekelezwa kikamilifu makubaliano ya usalama ya pande mbili na kuanzishwa kamati ya nyanjani ya kufuatilia maeneo ya mipakani fatemeh mohajerani msemaji wa serikali ya iran amesema azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja wa mataifa lililoidhinisha makubaliano ya nyuklia ya iran mwaka 2015 limekwisha muda wake na kwamba jamhuri ya kiislamu ya iran imelitaarifu baraza la usalama kuhusu kumalizika muda huo. Akizungumza katika mkutano wa kila wiki na waandishi wa habari jana Jumane, Mwahajirani amesema Iran, Russia na China kwa pamoja zimetuma barua kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zikitangaza kumalizika muda wa azimio nambari 2231. Iran, Rasia na China zinaona kuwa hakuna msingi wowote wa, wa kuendelea na majadiliano kuhusu suala hilo na baraza la usalama halijachukua hatua yoyote kuhuisha maazimio yaliyositishwa huko nyuma, amesema msemaji wa serikali ya Iran Bi Fatemeh Mohajerani. Aidha amesistiza kuwa sehemu kubwa ya jamii ya kimataifa inapinga hatua na misimamo ya upande mmoja kuhusu masuala ya dunia. Azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama, muda wake ulimalizika tarehe 18 mwezi huu wa Oktoba na hiyo kufikisha miaka kumi tangu lilipowasilishwa mwezi Agosti. Mwaka huu nchi tatu za Ulaya, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa, maarufu kama Troika Ulaya, zilirejesha utaratibu uitwao snapback, zikitaka kurejeshwa vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran ambavyo viliondolewa kwa mujibu wa makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hata hivyo, Iran, Russia na China zinasisitiza kuwa kwa vile azimio nambari 2231 mbili mbili la baraza la usalama limekwisha muda wake jaribio lolote la kurejesha vikwazo vya umoja wa mataifa ni batili na Iran haipasi tena kukabiliwa na hatua hizo. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa watu zaidi ya milioni moja wamerejea katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum, katika kipindi cha miezi kumi uliopita licha ya kukosekana usalama wa kutosha katika mji huo kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo. Naibu mkurugenzi mkuu wa operesheni wa IOM Ugochi Daniels ameeleza katika taarifa yake kama ninavyonukuu: Kiwango cha watu kurejea Khartum ni ishara ya uhimilivu wa watu lakini pia ni indhari. Nilikutana na watu wanaorejea katika jiji ambalo bado lina athari za vita, nyumba zimeharibiwa na huduma za msingi hazifanyi kazi pasavyo. Uamuzi wao wa kuanza upya ni wa kushangaza lakini, au licha ya kuwa maisha bado ni hatarishi sana ameeleza afisa huyo wa IOM. IOM imeonya kuwa wengi wao waliorejea wanaishi katika nyumba zilizoharibika au makazi yenye msongamano mkubwa huku akiwa na upungufu mkubwa wa maji safi, huduma za afya au ulinzi. Magonjwa kama kipindupindu na malaria yanaendelea kuenea. Khartoum mungali ni makazi ya watu zaidi ya milioni tatu na laki saba waliopoteza makazi yao na wale waliorejea hadi sasa ni asilimia 26 tu ya jumla hiyo. Shirika la kimataifa la uhamiaji linakadiria kuwa watu milioni 2 na laki 7 zaidi wanaweza kurejea baadaye kutegemea na hali ya usalama na misaada ya kibinadamu. Hadi sasa watu milioni 2 na laki 6 wameweza kurejea katika maeneo yao ya awali tangu mwishoni mwa mwaka 2024 wakiwemo zaidi ya nusu milioni waliokuwa uhamishoni nje ya nchi hususan kutoka Misri, Sudan Kusini na Libya. Kwa upande wa Khartum, taasisi ya Sudan Return Monitoring Snapshot imesema ilirekodi kurejea kwa watu hao kati ya Novemba 2024 na Septemba 2025 huku familia zikihama kutoka maeneo mengine ya nchi na hata kutoka mataifa ya nje. Itakumbukwa kuwa mnamo mwezi Machi jeshi la Sudan lilidai kuwa limewafurusha wapiganaji wa vikosi vya usaidizi wa haraka RSF kutoka Khartoum, takriban miaka miwili baada ya kupoteza udhibiti wa mji huo kwa kundi hilo la wanamgambo. Mapigano kati ya jeshi na RSF yalianza mwezi Aprili 2023 na yamesababisha vifo vya maelfu ya watu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Iran imezindua kituo cha kwanza cha mionzi ya kilimo katika eneo la kaskazini magharibi kilichopo Ardebil, hatua inayoonyesha dhamira ya taifa kutumia teknolojia ya nyuklia kwa madhumuni ya amani ili kuimarisha usalama wa chakula na kukabili changamoto za kilimo kote nchini. Kituo hicho cha kisasa kilichozinduliwa rasmi mbele ya waziri wa kilimo wa Iran na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki kinatarajiwa kubadilisha mbinu za uhifadhi wa mazao na kuongeza uwezo wa kusafirisha bidhaa za kilimo kutoka eneo hilo. Kituo cha mionzi cha Ardbil kilichopo katika mkoa wa Azerbaijan, unaochangia takriban asilimia nne ya uzalishaji wa kilimo wa Iran licha ya kuwa na chini ya asilimia moja ya eneo la ardhi ya ya taifa hili, na uwekezaji wa kimkakati unaolenga ukuaji unaotegemea teknolojia. Katika awamu yake ya kwanza, kituo hicho kitahudumia hadi tani elfu kumi na tano za mazao kwa mwaka huku kukiwa na mipango ya kuongeza uwezo wake na kukifanya kuwa kitovu kikuu cha usafirishaji wa bidhaa za kilimo kutoka kaskazini mwa Iran. Mionzi ni mchakato unaotumia viwango vilivyodhibitiwa vya mionzi ya ionizing ili kuongeza muda wa kuhifadhi bidhaa zinazoharibika haraka, kuondoa wadudu na kuboresha usalama wa chakula. Ingawa teknolojia hii imetumika katika nchi mbalimbali kwa miongo kadhaa, kituo kipya cha Iran kinajitokeza kama mfano halisi wa matumizi ya uwezo wa nyuklia kwa matumizi ya kiraia, kikionyesha jinsi sayansi ya nyuklia inavyoweza kuchangia moja kwa moja katika maendeleo ya kiuchumi na afya ya jamii. Sekta ya kilimo ya Iran inakabiliwa na changamoto nyingi, zikiwemo hali ya hewa isiyotabirika, uhaba wa maji udhibiti wa wadudu na upotevu wa mazao baada ya kuvunwa. Mambo haya yamekuwa mzigo kwa wakulima katika kudumisha uzalishaji thabiti na kushindana katika masoko ya ndani na ya kimataifa. Utumiaji wa teknolojia ya mionzi ni suluhisho la wakati mwafaka na la ubunifu kwa changamoto hizi. Kwa kupunguza kasi ya kuiva kwa mazao na kupunguza uchafuzi wa vimelea, mionzi husaidia kuhifadhi matunda mboga na mazao mengine kwa muda mrefu bila kutumia vihifadhi vya kemikali. Na vyuo vikuu saba vya juu nchini Marekani vimepinga mpango tata wa kielimu wa ikulu ya White House ambao unashutumiwa kuwa ni mkakati wa kisiasa unaolenga kuwanyamazisha wapinzani na kuwaadhibu wanaoiunga mkono Palestina katika vyuo vikuu vya nchi hiyo. Chuo Kikuu cha Arizona ni taasisi ya taaluma ya Marekani ambayo hivi karibuni imepinga matakwa ya sera mpya ya serikali ya Trump na kukataa ufadhili wa serikali ya Marekani mkabala wa kusaini kile kinachojulikana kama Compact for Academic Excellence in Higher Education. Chuo Kikuu cha Arizona kimesema katika taarifa yake kwamba chuo hicho kinathibitisha kujitolea kwa uhuru wa kitaaluma kwa tafiti zinazozingatia sifa na kwa uhuru wa kitaasisi na kueleza kuwa mapendekezo mengi yamewasilishwa chuoni hapo na baadhi yake yanahitaji kuzingatiwa kwa makini. Hadi sasa chuo kikuu cha Brown, MIT, chuo kikuu cha kusini mwa California, chuo kikuu cha Pennsylvania, chuo kikuu cha Virginia na chuo cha Dartmouth navyo pia vimepuuzilia mbali matakwa ya sera hiyo mpya ya Trump. Huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachohoji kwa nini Afrika ni fursa kubwa ya kiuchumi kwa Iran. Mkuu wa jumuiya ya biashara ya pamoja ya Iran na Afrika amesema Bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na fursa kubwa kwa Iran. Masud Barahman, mkuu wa jumuiya ya biashara pamoja Iran na Afrika, amesisitiza Jumapili katika jopo la wataalamu wa Afrika juu ya uwezekano mkubwa wa ushirikiano wa kiuchumi wa bara hilo na kusema, bara la Afrika ni hazina iliyofichika ya uchumi wa dunia na ni fursa adhimu kwa Iran akiashiria fursa zinazopatikana kwa Iran katika sekta ya huduma za madini na uhandisi, Brahman ameongezea kwa kusema barani Afrika miradi yenye thamani ya zaidi ya dola trilioni elfu moja inaendelea katika maeneo kama vile ujenzi wa mabwawa, nishati mbadala na ukandarasi. Nchi za bara hilo zinakaribia kuwepo zinakaribisha uwepo wa wataalamu na makampuni ya Iran katika nyanja ya uchimbaji madini na hata kumekuwa na mwito kwa wanaharakati wa miradi ya dhahabu wa Iran, mwisho wa kunukuu. Ingawa bara la Afrika liko nyuma ya mabara mengine katika suala la miundo mbinu, ukuaji wake wa kiuchumi ni wa hali ya juu kuliko wastani wa kimataifa, na hii inachukuliwa kuwa fursa ya kimkakati kwa Iran kupanua uhusiano wa kibiashara na uwepo wake katika masoko yanayoibukia. Moja ya mbinu za Iran katika maingiliano na nchi za kiafrika ni kubadilishana vitu, kwa maana kwamba badala ya kuuza bidhaa nje, mali ghafi zinazohitajika na viwanda vya nchi hutolewa. Mtindo huo wa ushirikiano unaweza kuwa njia mwafaka ya kuendeleza maingiliano ya kiuchumi kati ya Iran na bara la Afrika kwa ujumla. Afrika pamoja na rasilimali zake tajiri, masoko yanayoibukia na mahitaji makubwa ya miundombinu inatoa fursa kubwa kwa Iran kuendeleza uhusiano wa kiuchumi. Bara hilo linaweza kuwa mshirika wa kimkakati wa Iran katika kukabiliana na vikwazo vya kimataifa. Fursa za Iran katika suala hili zinaweza kufupishwa kama ifuatavyo: maliasili nyingi na ambazo hazijaguswa, ambapo Afrika ina asilimia 30 ya akiba ya madini ya dunia, asilimia 65 ya almasi na asilimia 60 ya dhahabu ya dunia. Nukta ya pili ni soko linalochipukia na mahitaji ya bidhaa za Iran, ambapo nchi nyingi za kiafrika zinaendelea na zinahitaji sana bidhaa za matumizi, dawa, vifaa vya matibabu, vifaa vya ujenzi na huduma za kiufundi. Nukta tatu kukabiliana na vikwazo na anwai ya mahusiano ya kigeni, ambapo vikwazo vya kiuchumi vya nchi za magharibi dhidi ya Iran vimeweka vizingiti katika biashara na nchi za Ulaya na Marekani. Katika hali hii, Afrika kama mshirika mpya na huru wa kiuchumi inaweza kuisaidia Iran kupunguza utegemezi wake katika masoko ya jadi. Na fursa ya nne ni za ubia na uhamishaji wa teknolojia. Kwa kuzingatia miundombinu duni barani Afrika, kuna wigo wa uwekezaji wa pamoja katika usafirishaji, nishati, kilimo pamoja na elimu. Na hitimisho ni kwamba Afrika pamoja na rasilimali zake tajiri, masoko yenye kiu na mahitaji ya miundombinu ni bahari ya fursa kwa Iran. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya redio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinatupia jicho historia ya dunia na kumbukumbu kumbu za wafalme, migodi almasi na kadhalika. Muhammad Said alizaliwa huko Isfahani nchini Iran. Baba yake alikuwa muuza mafuta na alitatizika sana kupata riziki ya kila siku kwa ajili ya familia yake. Kila mtu alitarajia Muhammad Said atafanya kazi katika duka la baba yake na kwamba siku moja atachukua nafasi yake. Lakini Muhammad ambaye alishuhudia umaskini wa baba yake na alikuwa na akili nyingi na talanta kubwa, alikuwa akifikiria kazi nyingine. Akiwa na umri wa miaka 17, Muhammad Said alianza kufanya kazi katika duka la sonara huko Isfahan. Kila mwaka sonara huyo alipeleka farasi wa Kiajemi huko Heidarabad nchini India na kubadilishana bidhaa hiyo na almasi kutoka kwenye mji huo. Baada ya miaka mingi ya kufanya kazi katika duka la kuuza vito, Mohamad Said alikwenda India akifuatana na bwana wake katika moja ya safari zake. Katika safari hiyo pia mmiliki wa duka aliuza farasi wake kadhaa kwa kupewa almasi na akarudi Iran, lakini Mohamad Said alibakia Heidarabad. Heidarabad ulikuwa mji wa kusini mwa India na ulikuwa katika eneo linaloitwa Golconda. Eneo hilo lilitawaliwa na wafalme Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia waliojulikana kama Kutb Shahian, na walikuwa na uhusiano mzuri na wafalme wa Kishia wa nasaba ya Safavid nchini Iran. Muhammad Said alifanya kazi katika mji huo kama mwanafunzi wa sonara, lakini alijifunza haraka biashara ya almasi na akawa mmiliki wa mashine na duka la kujitegemea. Akili na uwerevu wake wa ajabu ulimwezesha kuzidisha utajiri wake kwa muda mfupi, na baadaye kidogo akawa mfanya biashara maarufu kwa kukodisha migodi kadhaa ya almasi. miaka minne baada ya kuwasili India, Muhammad Said aliamua kujikurubisha kwa mfalme. Mfalme wa Golkonda aliitwa Abdullah Kutbu Shah, na waziri wake wa fedha alikuwa Muirani. Muhamad Said aliwasiliana na waziri Muirani mwenzake na kuomba amtafutie kazi kwenye kasri ya mfalme. Waziri alimteua kuwa mkuu wa hifadhi ya kumbukumbu ya kasri la kifalme, kazi ambayo haikuwa na umuhimu sana, lakini ilimwezesha kupata siri za ndani ya mamlaka na utawala. Miaka miwili baadaye Muhamad Said aliteuliwa kuwa gavana wa mojawapo ya bandari kubwa katika eneo hilo. Utawala wa Muhamad Said katika mji huo ulimridhisha sana mfalme kiasi kwamba miaka michache baadaye, Kutbu Shah alimteua Muhamed Shah kuwa sharkheili, yaani waziri wa ulinzi. Cheo hicho kilijumuisha majukumu kadhaa ya kiutawala na kijeshi, na mwenye nacho alizingatiwa kuwa mmoja wa wakuu wa nchi. Hatua ya kwanza iliyochukuliwa na Muhammad Said baada ya kushika cheo hicho katika mji mkuu ilikuwa kujenga jengo zuri na maridadi la ghorofa nne kwa ajili ya mama wa mfalme. Muhammad Said Isfahani alikuwa amepata madaraka na utajiri ambao haukuwa na kikomo. Na sambamba na askari elfu nne ambao Kutbu Shah alikuwa amewaweka chini ya mamlaka yake, pia alianzisha jeshi la kibinafsi ambalo lilikuwa na askari wa panda farasi elfu tano na askari wa miguu elfu ishirini waliokuwa na mizinga yenye nguvu kubwa. jeshi hilo liliandamana na tembo mia tatu wa vita na ngamia mia nne lakini hakuna hata moja kati ya haya lililokuwa na umuhimu kama migodi iliyokuwa katika eneo la utawala wa Muhamad Said. Nam, migodi mikubwa ya madini ya almasi. Migodi hiyo yote ilikuwa ya Kutbu Shah na aliikodisha kwa masharti. Moja ya masharti ilikuwa kwamba almasi kubwa ilipaswa kutumwa kwa mfalme. Muhamad Said alikodisha mingi kati ya migodi hiyo kwa majina mengine ili asimuudhi shaha. Kwa upande mwingine, kwa vile alikuwa gavana wa jimbo hilo na ilimbidi asimamie usafirishaji wa almasi kubwa kwenda kwa mfalme, alijilimbikizia almasi hizo na kupeleka chache zilizobaki kwa Shah. Muhamad Said pia alimiliki meli kadhaa na alidhibiti sehemu kubwa ya biashara ya Golconda, Asia ya kusini na ghuba ya Uajemi. Wafanya biashara wa Ulaya waliogopa nguvu zake kubwa na kumpelekea zawadi mara kwa mara. Maendeleo, uwezo na utajiri wa Muhammad Said vilimtia shaka na wivu Abdullah Kutbu Shah, ambaye alimwita ikulu kwa ajili ya mazungumzo muhimu. Hayat Bakhshi Begum, mama yake mfalme, ambaye Muhammad Said alimjengea jengo zuri na maridadi miaka kadhaa kabla ya hapo, alimfahamisha kwamba mtoto wake alikusudia kumpa sumu au kumpofusha macho yake. Jambo hilo lilimfanya Muhammad Said ajiunge na maadui wa mfalme Kutubu Shah. Shah Jahan, mfalme wa tano wa ukoo wa Gurkani, alimwandikia barua Muhammad Said akitangaza kumuunga mkono na kutuma askari wake kumsaidia. Hedarabad ilizingirwa na Kutbu Shah akalazimishwa kujisalimisha. Baada ya tukio hilo, Muhammad Said aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Shah Jahan, mfalme wa tano wa Gorkani. Majaliwa yalikuwa yamemfungulia njia mpya. Muhammad Said aliondoka kuelekea Delhi akiwa amebeba zawadi za thamani kama ishara ya shukrani kwa mfalme Shah Jahana. Kwanza alimpa mfalme ndovu mia mbili kisha sarafu elfu za dhahabu. Zawadi yake iliyofuata ilikuwa vito vingi sana vya thamani, kama kito cha nili nazari, akiki ya Yamani, akiki nyekundu, yadi, zumaridi na rubi. Muhammad Said alitaka kukabidhi zawadi ya mwisho kwa mfalme kwa mikono yake yeye mwenyewe. Akiwa ameshika kisanduku kidogo mkononi mwake, alikaribia kiti cha mfalme na kufungua kisanduku hicho mbele ya macho ya mfalme. Umaridadi na mng'ao usio na kifani uliangaza macho ya shah Jahan. Kulikuwa na almasi kubwa ndani ya kisanduku hicho yenye uzito wa karati 182 au 186. Naam, Kuhe Nur, mlima wa nuru, ilikuwa imerejea kwa mfalme huko New Delhi. Miaka mia moja na kumi ilikuwa imepita tangu almasi mlima Nur ilipoondoka kwa mfalme wa Safavi na kutoweka ikiwa njiani kuelekea kusini mwa India. Hakuna mtu anayejua ni mara ngapi almasi hiyo ilinunuliwa na kuuzwa katika kipindi hicho, na imebadilisha hatima za watu wangapi waliokuwa na uchu na tamaa ya mali. Baada ya Shah Jahan, mtoto wake Aurangzeba alikalia kiti cha ufalme. Alifanikiwa zaidi kuliko baba yake katika vita dhidi ya Waingereza, na polepole pole akawa mfalme mwenye nguvu zaidi wa nasaba hiyo. Wakati wa utawala wake, Wareno walidhoofika sana, Waingereza wakaadhibiwa na kulazimika kuheshimu mamlaka ya mfalme. Waholanzi pia walibana shughuli zao kwenye kisiwa cha Ceylon na eneo linalojulikana leo kama Indochina. Huenda mfalme hakuwa na habari ya nguvu mpya ya Ulaya ambayo ilivutiwa sana na India kwa kuchelewa kuliko majirani zake. Naam, nguvu hiyo ilikuwa Ufaransa. Aurangzeb alifariki dunia mwaka elfu moja mia saba na saba, na hadi wakati huo alikuwa hajasikia ripoti yoyote mbaya kutoka kwa Wafaransa, lakini kifo chake kilikuwa sawa na kifo cha mamlaka na nguvu ya dola ya Gurkani. Baada yake wafalme wanne walikalia kiti cha enzi kwa kipindi cha miaka kumi na miwili na baada ya muda walipinduliwa. Machafuko yalitokea katika kasri ya mfalme na mji mkuu na yalitoa fursa mwafaka kwa nchi za Ulaya hasa Uingereza na Ufaransa kutia miguu yao nchini India. Mfalme wa tano kushika kiti baada ya Orangesbe alikuwa kijana aliyekuwa na umri wa miaka kumi na saba ambaye aliwaachia mawaziri wake mambo yote ya serikali na kuzama katika anasa. Udhaifu wa dola ya India ambayo ilikuwa imekalia hazina kubwa ya utajiri ilimshawishi mtawala wa Iran Nader Shah Afshar kuivamia nchi hiyo. Jeshi la Nader Shah lilikabiliana na jeshi la Muhammad Shah Gurkani karibu na Delhi Februari 11 mwaka 1739. Vita vilianza nyakati za dhuhuri na viliendelea kwa saa tatu tu. Mbinu za mapigano za Nader Shah na mashambulizi makali ya mizinga ya Iran yalisambaratisha haraka jeshi la India. Muhammad Shah alijisalimisha haraka na kumpelekea Nader Shah tembo kadhaa kama ishara ya kujisalimisha. Juu ya tembo mmoja kulikuwa na sanduku lililojaa vitu vya thamani na juu ya tembo mwingine kulikuwa na sanduku lililojaa sarafu za dhahabu. Nader Shah alipuuza zawadi za Muhammad Shah, lakini alijiandaa kuhudhuria karamu ya chakula cha jioni ambayo iliandaliwa katika kasri ya Muhammad Shah kwa ajili ya heshima yake. Katikati kati ya ukumbi wa kasri la mfalme kulikuwa na kiti cha enzi cha tausi. Kiti hicho kilikuwa na urefu wa sentimita 180 na upana wa sentimita 120 na na kilifika chini kwa ngazi nne. Kiti hicho kilitengenezwa kwa nguzo kumi na mbili za dhahabu halisi ambazo zilipambwa kwa vito vya marijani, zumaridi na almasi. Paa la kivuli cha kiti hicho lilitengenezwa kwa kitambaa kilichokuwa na safu za lulu maridadi kwenye kingo zake. Juu ya paa hiyo kulikuwa na sanamu ya tausi iliyotandazwa mkia wake mwili mzima wa tausi ulitengenezwa kwa yakuti rubi, zumaridi na vitu vingine vya thamani. Baada ya karamu ya chakula cha jioni, Nadir Shah alianza mazungumzo na Muhammad Shah. Mfalme Muhammad Shah ilibidi ampe Nadir hazina nzima ya India, kiti cha enzi cha tausi, viti vingine tisa vilivyopambwa kwa vitu vya thamani, tembo elfu moja farasi elfu kumi na saba, ngamia elfu kumi, vitabu vya thamani elfu sitini, waandishi mia moja, wasanifu majengo mia tatu, wahunzi mia mbili na vito mia moja kama fidia. Nadir Shah hakujua kwamba Muhammad Shah alikuwa na hazina nyingine ya thamani kubwa ambayo ilikuwa na thamani kubwa zaidi na vyote alivyokuwa amedai havikuwa na thamani yoyote ikilinganishwa na hazina hiyo. Siku chache baada ya karamu hiyo, Nadir aliarifiwa kwamba mmoja wa wake wa mfalme Muhammad Shah wa India anaomba kuzungumza naye kwa siri. Muhammad Shah alikuwa amempuuza mwanamke huyo kwa muda mrefu, hivyo mke wake huyo alikusudia kulipiza kisasi kwa kufichua siri zake. Alimwambia Nadir Shah kwamba katika hazina ya Delhi kuna almasi kubwa sana na ya kipekee ambayo Shah ameificha ili isiangukie mikononi mwa Wajemi. Ameficha almasi hiyo kwenye mikunjo ya kilemba chake kikubwa. Wakati Nadir alipotaka kurudi Iran, aliamuru ifanyike karamu kubwa kwenye kasri ya Muhammad Shah. Takriban viongozi mia moja wa India na wakuu mashuhuri walihudhuria karamu hiyo. Nadir alifunga upanga ambao mfuniko wake ulikuwa umepambwa kwa vito vya thamani kwenye kiuno cha Muhammad Shah na akaamuru sarafu zitengenezwe kwa jina lake. Kwa utaratibu huo alirejesha dola ya India kwa Muhammad Shah, kisha akatoa zawadi kwa waheshimiwa na wakuu wa India. Mwishoni mwa sherehe hiyo Nadir Shah alimwomba Muhammad Shah wabadilishane vilemba kama ishara ya urafiki, kwa mujibu wa desturi ya kale. Muhammad Shah hakuwa na chaguo jingine isipokuwa kutii. Alikabidhi kilemba chake kwa Nadir Shah na kuvaa kilemba chake. Nadir Shah aliashiria kumalizika kwa sherehe hiyo na akarudi haraka chumbani kwake. Alivua kilemba cha mfalme Muhammad Shah kichwani mwake na kuanza kukifungua kwa uangalifu. Ghafla mng'aro wa almasi kubwa uliangaza macho yake kupitia kitambaa kirefu cha kilemba cha Muhammad Shah. Nam kuhenur ilikuwa ikirejea Irani kwa mara ya pili. ya hazina ya India kwa tupu. Serikali kuu ilidhoofika zaidi kuliko hapo awali, na hali hii ilikuwa fursa nzuri kwa Waingereza na Wafaransa kuwatisha watawala wa India ambao hawakuwa tena na uungaji mkono wa dola yenye nguvu na kuwaweka chini ya ushawishi wao. Hata hivyo, utajiri uliopelekwa na Nadir Shah nchini Iran haukumpa saada wala furaha, si yeye wala watu wa Iran. Mtoto wa Nadir Shah alishtakiwa kwa kula njama dhidi ya baba yake, na baada ya kukamatwa alitolewa macho yake yote mawili kwa amri ya baba yake. Upofu wa mwanawe ulimfanya baba yake apatwe na sonono na kuvunjika moyo. Ukatili wa Nadir Shah ulizidi kuongezeka siku baada ya siku. Mienendo ya Nadir ya kikatili na visingizio alivyotumia kuua watu na hata viongozi wa jeshi lake viliwakasirisha sana majenerali wake wa Irani, na hatimaye kundi la makamanda hao likachukua uamuzi wa kumuua. Majasusi wa Nader Shah walimjulisha maelezo ya njama hiyo, na Nader aliyekuwa amevunjwa moyo na makamanda wenzake wa Irani alimwita kamanda wa askari wa Afghanistan. Kamanda huyo alikuwa kijana mwenye umri wa miaka 23 aliyeitwa Ahmad ambaye alijiunga na jeshi la Nader Shah huko Kandahar miaka minane kabla. Ushujaa wa kijana huyo ulimvutia sana Nader Shah kwa muda mrefu. Alimtaka Ahmad Khan kuwakamata majenerali wote wa Irani wa jeshi lake kufikia asubuhi iliyofuata, lakini kinyume na mpango wao, makamanda wa Irani waliokula njama dhidi ya Nader Shah hawakungojea hadi asubuhi. Waliingia ndani ya hema la Nader Shah usiku wa manane na kutenganisha kichwa na mwili wake. Ahmad Khan Alienda haraka kwenye hema la Nadir, lakini wauaji wa mfalme huyo wa Iran walikuwa tayari wameondoka kwenye hema kimya kimya. Ahmad Khan aliingia ndani ya hema, akatoa muhuri wa kifalme kutoka kwenye kidole cha maiti isiyokuwa na kichwa, na akaenda kwenye kisanduku kidogo ambacho Nadir alikuwa akikibeba wakati wote na kukichukua. Nadir alikuwa ameweka Kuhenur na vito vingine maarufu vya Kihindi kwenye kisanduku hicho. Ahmad Khan alirudi kwenye hema za majeshi yake na masaa kadhaa baadaye akaanza safari ya kuelekea Afghanistan. Hivyo Juni 2, 1747 Kuhenur ilianza safari mpya ya kwenda Afghanistan ikiwa mikononi mwa Ahmad Khan. Lakini mpenzi msikilizaji, huu haukuwa mwisho wa safari ya almasi Kuhenur. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya leo ya podikasti Historia ya Dunia umemalizika. Kuweni nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ili kujua hatima ya almasi hiyo ya kustaajabisha. Wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni podkasti ya historia ya dunia na si kipindi cha sinema ya Hollywood, uijuavyo sivyo ilivyo. Kama nilivyokutangazeni hapo awali, inakuombe ni radhi kutokana na hitilafu za kimitambo zilizojitokeza. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumatano, Oktoba 22 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari: Samia atoa kauli nzito, ni kuhusu uchaguzi mkuu. Gazeti hilo linamnukuu mgombea huyo urais kwa tiketi ya CCM akisema, ninayoongea hapa ni rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na amiri jeshi mkuu wa nchi hii. Ninataka niwaambie, maandamano yatakayokuwepo ni ya watu kwenda vituoni kuenda kupiga kura. Hakuna maandamano mengine yatakayokuwepo. Mbali na habari hiyo kuu ya kisiasa, ukurasa wa mbele wa Nipashe una habari nyingine mbili za mkasa zenye kutoa mguso maalumu. Ya kwanza ina anwani panya wa Tanzania aweka rekodi ya dunia ya Guinness. Picha ya panya huyo iliyoambatana na kichwa hicho cha habari ina maelezo yasemayo panya dume aitwaye Ronin aliyezaliwa mkoani Morogoro akinusa eneo la ardhi lenye mabomu yaliyotegwa kwenye mkoa wa Pria Viher nchini Kambodia hivi karibuni. Ama habari ya pili ya mkasa katika ukurasa wa mbele wa Nipashe ina kichwa cha maneno mirungi iliyofungashwa kama chakula, biskuti zenye bangi vya naswa. Na habari ya mwisho ninayodondoa katika toleo la leo la Nipashe imeakisiwa na gazeti hilo kwa anuani mtihani la nne leo ukiwa na Kifaransa, Kichina na Kiarabu. Lakini mbali na Nipashe, matoleo mengine kadhaa ya leo ya magazeti ya Tanzania yameipa kipaumbele cha kwanza habari ya kauli aliyotoa Rais Samia kuhusu kitisho cha kufanyika maandamano ya upinzani siku ya uchaguzi tarehe 29 Oktoba kwa mfano toleo la kila wiki la Raia Mwema limeandika onyo kali, Rais Samia abeza wanaoporomosha matusi. Wa Machinga limeandika kuelekea Oktoba 29, Samia aonya. Nalo gazeti la chama tawala CCM limeandika Dkt Samia awaonya watu wenye nia ovu. Dondoo ya habari hiyo inasema awanyoshe ya kidole wanaotaka kuvuruga amani siku ya uchaguzi mkuu Oktoba 29. Asema vyombo vya ulinzi na usalama vimejipanga. Tukiachana na habari za kisiasa katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi Huru, katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi Huru tunakutana na habari ya kitaaluma yenye kichwa cha maneno, Yudism yafanya mageuzi makubwa ya mitaala ni kukuwawezesha wanafunzi kujiajiri wanapohitimu. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, naanza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha waziri mkuu wa zamani na kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga aliyeaga dunia hivi majuzi. Ni nini alisema Raila, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichoambatana na picha hiyo, wakati huu ambapo chama hicho kinaadhimisha mwaka wa ishirini tangu kuasisiwa kwake. Nation linadokeza kuwa vita baina ya mirengo ya harakati hiyo ya kidemokrasia ya chungwa vimepamba moto kutokana na mivutano iliyozuka kuhusiana na dira ya kufuatwa na ODM kulingana na mwongozo uliotolewa na hayati Odinga aliyeaga dunia Jumatano iliyopita. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Taifa Leo kwa anwani, wapelekana mbio. ODM ambacho kimekuwa thabiti kwa miaka mingi cha kumbwa na msukosuko kufuatia kifo cha Raila Odinga. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno, pigo kaunti ikiagizwa kurejesha fedha. Afisi ya naibu rais yatumia nusu ya bajeti katika 2025/2026 ni kichwa cha habari nyingine iliyopowa kipaumbele maalum na Taifa Leo, likidokeza kuwa ikiwa itadumisha kasi hiyo ya matumizi ya fedha ifikapo Machi 2026 afisi hiyo itakuwa imemaliza mgao wake. Nalo Star linaashiria sababu zinazopelekea kaunti kupoteza zaidi ya shilingi bilioni 25 kila mwaka. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, matoleo yote mawili ya Daily Monitor na New Vision yameipa uzito wa kwanza habari inayohusiana na hekaheka za uchaguzi mkuu wa Januari 2026 kwa upande wa Vision ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na habari yenye kichwa cha maneno 2026, tume ya uchaguzi yatoa miongozo kwa ajili ya uteuzi wa wabunge, tarehe ya uchaguzi mkuu yapangwa kuwa Januari 15. Mbali na habari hiyo, gazeti hilo lina habari nyingine njema ya sekta ya afya liliyoyakisi kwa anwani, Uganda yapata ndege ya kwanza inayotua majini kupambana na vifo vya mama wajawazito. Na kwa upande wa Monitor, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari, viti vigumu zaidi kushinda vya ubunge. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 29 mfungu wa saba Rabiu Thani mwaka 1447 hijria mwafaka na tarehe ishirini na mbili Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladia, miaka mia saba sabini na minne iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi anayejulikana kwa lakabu ya Shamsudin, mpokezi wa hadithi za Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali mbali duniani ili kukamilisha elimu hiyo. Muhamad bin Ahmad Dhahabi alisimuliwa hadithi nyingi kutoka kwa wazee na maulama katika safari zake hizo. Alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri ya kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka 774 na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyakusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na Tabakatu lqura na Mujamu lkabir. Tarehe 30 Meher, miaka 73 iliyopita, Dr Hussen Fatimi, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Dr Musadiq aliyekuwa waziri mkuu wa Iran wakati huo alitangaza habari ya kukatwa uhusiano wa kisiasa kati ya Iran na Uingereza. Uamuzi huo ulikabidhiwa kwa balozi mdogo wa Uingereza mjini Teheran baada ya kuidhinishwa na baraza la mawaziri. Dr. Fatimi alisema Teheran imeamua kukata uhusiano na Uingereza kutokana na upuuzaji wa serikali ya London kwa matakwa ya wananchi wa Iran ya kujipatia haki zao hususan katika uwanja wa kutaifisha sekta ya mafuta. Dr. Fathimi aliwataka viongozi wa London wabadili siasa zao kuhusiana na Iran. Siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, aliaga dunia Arnold Joseph Toynbee, mwanahistoria mtajika wa Uingereza, alizaliwa mwaka 1889. Toynbee alikuwa akifundisha taaluma ya historia ya kimataifa katika Chuo Kikuu cha London. Msomi huyo ameandika vitabu vingi katika uga wa historia na baadhi ya vitabu vyake ni A Study of History, Change and Habit, Choose Life na Civilization on Trial. Na miaka 14 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliaga dunia Sultan bin Abdulaziz Ali Saud, aliyekuwa mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia. Sultan alikuwa mtoto wa 15 wa kiume wa mfalme Abdulaziz na mama yake ni Husa Bint Ahmed Asudairi. Vyombo vya Saudi vilitangaza kuwa mwanamfalme Sultan Bin Abdulaziz Ali Saud aliaga dunia katika mojawapo ya hospitali mjini New York, Marekani. Sultan Bin Abdulaziz aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 85 baada ya kuugua maradhi ya saratani na kuenea katika mwili wake wote. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Iran iko tayari kutoa jibu kali kwa uchokozi wowote endapo utafanywa dhidi yake katika siku zijazo. Ameyasema hayo kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC meja jenerali Muhammad Pakpoor, ambaye ametahadharisha kuwa Iran itaachilia moto wa kuzimu dhidi ya adui. Meja Jenerali Pakpur ameeleza hayo jana alipokutana na kuzungumza hapa mjini Tehran na Kasim Al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq. Fatime Mohajirani, msemaji wa serikali ya Iran, amesema azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lililoidhinisha makubaliano ya nyuklia ya Iran ya mwaka 2015 limekwisha muda wake na kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelitaarifu Baraza la Usalama kuhusu kumalizika muda huo. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limetangaza kuwa watu zaidi ya milioni moja wamerejea katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum katika kipindi cha miezi kumi iliyopita licha ya kukosekana usalama wa kutosha katika mji huo, kutokana na vita vinavyoendelea nchini humo. Na vyuo vikuu saba vya juu nchini Marekani vimepinga mpango tata wa kielimu wa ikulu ya White House ambao unashutumiwa kuwa ni mkakati wa kisiasa unaolenga kuwanyamazisha wapinzani na kuwaadhibu wanaoiunga mkono Palestina katika vyuo vikuu vya nchi hiyo. Na kwa muktasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukua geni ni kikutakeni asubuhi njema. Ahsanteni na kwaherini.