Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa mji huu wa Makka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, Anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehran Jene langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Jumanne ya tarehe 21 mwezi Oktoba a225 Miladia, ambayo ni sawa na Arabiuthani 28447 Hijeria Kamaria. Tunamshukuru Mwenyezimungu, mola karima kwa kutujalia uhai, tunasema amin. Mpendwa msikilizaji, tuna mengi mazuri tumeandalia usiku huu, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa. Usiku huu una kichwa cha maneno kinachosema Quran inasema nini kuhusu watu wenye kiburi kama Donald Trump? Uchambuzi huu wa kisiasa mtawategea sikio kwa muda wa dakika tatu utakaofuatiwa na kipindi chetu cha ja kwanza cha ja Hollywood cat, tutakuwa na ahmadi hu mataifa yote na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Na popote pale unapotegea sikio, matangazo haya yanasikika pia kupitia redio wa shirika ambayo ni maarifa ya FM ya Tanga, Tanzania. Tunapatikana kwenye satellite pia, na unaweza ukatumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. Vile vilevile unaweza ukaamua kuperuzi katika tovuti na mtandao wa Redio Teheran ambao unaenda kwa nani fuatayo pastoday.ir/sw. Usisahau pia imail ya radio swahili radio at irib ir. Kwenye Telegram Radio Tehran tunapatikana katika anwani ifuatayo: at radio tehran swt me slash radio tehran sw, na imail yetu swahili radio at irib ir. na dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na sasa tigea sikio, vichwa vya habari. Arakchina Gutres wa jadili migogoro ya ukanda wa Gaza na huko Yemen. Ethiopia ambayo ni mwanachama wa kundi la BRICS yaanza mchakato wa kubadili deni la dola kuwa yuana. Israeli lazima igharamia ujenzi mpya wa Gaza, yasema Hamas. na pamoja na habari nyingine. Uwanja wa ndege wa Khartum washambuliwa na wanamgambo wa RSF kabla ya kufunguliwa karibuni. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abas Arakchi na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres wamefanya mazungumzo ya wa simu na kuzungumzia matukio ya kikanda ikiwemo hali ya Gaza na Yemen. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, waziri Arakchi amesisitiza juu ya wajibu wa jamii ya kimataifa wa kima kuizuia Israel kuendelea kukiuka usitishaji vita katika ukanda wa Gaza na kuwezesha uwasilishaji wa misaada ya kibinadamu kwa watu wa eneo lililozingirwa. Akizungumzia hali ya Yemen, Saida Harakchi amelaani hujuma za Israel dhidi ya nchi hiyo na kusisitiza dhamira ya Iran ya kushirikiana na Umoja wa Mataifa kusaidia kuweka utulivu Yemen na kulinda usalama wa eneo hilo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa upande wake, ameshukuru na akapongeza juhudi za kidiplomasia za Iran katika kuunga mkono wa amani na utulivu wa kikanda na akatoa wito kwa kuendelezwa kwa mashauriano yenye lengo la kurejesha utulivu na usalama huko Yemen na katika eneo zima la Asia Magharibi. Guterres mbali na kupongeza ushirikiano wa kidiplomasia wa Iran, ametoa wito wa mazungumzo na ushirikiano endelevu ili kudumisha amani na utulivu huko Yemen na mashariki ya Kati. Mazungumzo haya ya simu yamefanyika katika hali ambayo Israel imewaua shahidi wa Palestina 97 na kujeruhi 230 tangu makubaliano ya usitishaji wa mapigano yaanze kutekelezwa Oktoba 10 kwa mujibu wa ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Gaza. Israel pia imekuwa ikifanya mashambulizi ya kuogofya ya anga katika maeneo yote ya Yemen kinyume cha sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Ethiopia imeanza mazungumzo na China kuhusu kubadili sehemu ya deni lake la dola zipatazo bilioni 5.38 kuwa mikopo inayotumia sarafu ya yuan, ikiwa ni sehemu ya juhudi za serikali kupunguza shinikizo la fedha za kigeni na kuimarisha uhusiano wa kibiashara. Kwa mujibu wa gavana wa benki kuu ya Ethiopia Eyobu Tekalin, amesema mazungumzo haya yalifanyika mwezi uliopita jijini Beijing na benki ya Export Import Bank of China pamoja na benki ya watu wa China, yakilenga urahisishaji wa malipo biashara na mpango wa kurekebisha deni. Eyobu alinukuliwa akisema baada ya mkutano wa shirika la fedha duniani IMF uliofanyika Ijumaa kwamba China ni mshirika muhimu sana kwa Ethiopia na hivyo kuna haja ya kurekebisha mfumo wa mabadilishano ya sarafu. Hatua hii ya Ethiopia inafuata mfano wa Kenya, ambayo mapema mwezi huu ilikamilisha kubadili mikopo mitatu ya reli iliyofadhiliwa na China kutoka dola za Marekani hadi yuan, hatua ambayo wizara ya fedha ya Kenya inasema itapunguza gharama za riba kwa takriban dola milioni kumi na mia mbili kumi na tano kwa mwaka. Nigeria pia ilirejesha mkataba wa mabadilishano wa yuan bilioni 15 sawa na dola bilioni 2 na benki ya watu wa China mwezi Disemba mwaka jana ilikuunga mkono malipo ya biashara kati ya naira na yuana. Mnamo Septemba, waziri wa fedha Ahmed Shide alitangaza kuwa Ethiopia na China zimekubaliana juu ya mfumo wa mabadilishano wa sarafu ili kuwezesha biashara kati ya birr na yuana kama sehemu ya juhudi za kujenga upya uchumi na kupanua ushirikiano baada ya misukosuko ya kiuchumi ya miaka ya hivi karibuni. Afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Musa Abu Marzuq ametoa wito kwa Israeli kufadhili kikamilifu karabati na ujenzi mpya wa ukanda wa Gaza, akitaja uharibifu mkubwa na haki za wapalestina zaidi ya milioni mbili 2 ambao wamepoteza makazi yao makazi na riziki. Abu Marzuk amebainisha kuwa kuijenga upya ya Gaza ni haki kwa watu wa Palestina. Wakaliaji ardhi kwa mabavu, akimaanisha wa Israel, wana wajibu wa kubeba gharama kamili. Ujenzi mpya lazima uwe wa haraka, wa kina na ujumuishe miundo mbinu, huduma za afya, barabara, mitambo ya umeme na mifumo ya maji. Makadirio ya kimataifa yanaweka gharama ya, ya kuijenga upya Gaza kati ya dola bilioni 50 na bilioni 80. Zaidi ya asilimia 70 ya uharibifu umejikita katika sekta ya makazi na kuwalazimisha mamilioni ya watu kuyahama makazi yao. Azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linasisitiza kuhusu udharura wa kujengwa upya ukanda wa Gaza na kuiwajibisha Israeli kwa uharibifu huo. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas amesema Israel lazima igharamie ujenzi mpya wa Gaza. Asilimia 90 ya miundombinu ya Gaza imeharibiwa kabisa baada ya vita vya miaka miwili vilivyoanzishwa na utawala wa ghasibu wa Israel dhidi ya eneo hilo. Aidha, ripoti rasmi zikieleza kuwa zinasema mashambulizi ya utawala wa ghasibu wa Israel yameharibu asilimia 97 ya shule za ukanda wa Gaza na hivyo kuhatarisha mustakbali wa kielimu wa wanafunzi laki tatu wa Kipalestina katika eneo hilo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Vikosi vya msaada wa haraka RSF vimeripotiwa kushambulia maeneo muhimu katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, ikiwa ni pamoja na uwanja wa ndege wa kimataifa. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya nchi hiyo, gazeti la rakoba la Sudan likinukuu mashuhuda limeripoti leo Jumanne habari ya kujiri milipuko minane ndani na karibu na uwanja huo wa ndege. Mamlaka ya usafiri wa anga ya Sudan imesema uwanja wa ndege wa kimataifa wa Khartum utaanza tena safari za ndani kuanzia Jumatano hii baada ya kufungwa kwa miezi thelathini kutokana na mzozo unaoendelea nchini humo. Ripoti ya vyombo vya habari ilielezea shambulio hilo kama jaribio la wazi la kutatiza kufunguliwa tena kwa uwanja wa ndege baada ya kufungwa kwa zaidi ya miaka miwili. Ripoti kutoka ripoti zinasema jeshi la Sudan limefanikiwa kutungua ndege kadhaa zisizo na rubani huku zingine zikishambulia shabaha zao na kusababisha hofu katika vitongoji vya karibu. Mwezi Machi mwaka huu, jeshi la Sudan lilitangaza kuwa limedhibiti uwanja wa ndege wa Khartum pamoja na vituo kadhaa vya usalama na kijeshi na vitongoji kadhaa mashariki na kusini mwa mji mkuu kwa mara ya kwanza tangu vita vianze jeshi la sudani na waasi wa rsf wamekuwa wakipigana tangu mwezi aprili mwaka 2023 vita ambavyo hadi sasa vimeua watu zaidi zaidi ya elfu ishirini na kusababisha wengine milioni 14 kuwa wakimbizi Rais wa Marekani Donald Trump amesema haitakidi kwamba Ukraine inaweza kuibuka mshindi katika vita vyake na Rusia. Akizungumza na waandishi wa habari katika ikulu ya White House jana Jumatatu, Trump alisema bado wanaweza kushinda, sizani wataishinda, lakini bado wanaweza kushinda, alipoulizwa kufafanua msimamo wake huo kuhusu mzozo wa Ukraine. Nilisema wanaweza kushinda. Lolote linaweza kutokea. Unajua vita ni jambo la ajabu sana. Mambo mambo mengi mengi mabaya hutokea, hutokea mazuri hutokea, alisema Trump. Alipoulizwa kuhusu madai ya shambulio la rasia katika maeneo ya raia nchini Ukraine, alijibu kwamba wengi wa waliouawa wa wali wa walikuwa wanajeshi. Trump pia amedai kuwa karibu wanajeshi elfu tano hadi elfu saba wa pande zote mbili kila wiki katika mzozo huo. Aidha, uh, itakumbuka kuwa Trump mwenyewe alidai mwezi uliopita kwamba Ukraine inaweza kushinda kijeshi na kuteka tena maeneo yote yanayokaliwa na, na Rusia, ambayo yanajumuisha pia rasi ya Krimea na maeneo mengine ya mashariki mwa Ukraine. Rais wa Marekani, ambaye aliahidi kuvimaliza haraka vita kati ya Rusia na Ukraine, anatazamiwa uh, kukutana na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin nchini Hungary mnamo wiki zijazo. Trump ametoa wito kwa Rusia na Ukraine kusimamisha vita katika mstari wa mapigano hivi sasa, pendekezo ambalo litaiwezesha Mosko kuhodhi sehemu kubwa ya maeneo ya ardhi ya Ukraina. Na rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy ameanza kutumikia kifungo cha miaka mitano jela katika gereza moja mjini Paris baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ufisadi mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka sabini aliwasili katika gereza la La Sante kwa gari la polisi mapema leo Jumanne na kuwa mkuu wa kwanza wa zamani wa nchi ya Umoja wa Ulaya kufungwa jela. Mwezi uliopita, Sarkozy alihukumiwa kifungo cha miaka mitano jela baada ya kupatikana na hatia ya njama ya uhalifu kutokana na kupokea mamilioni ya yuro kama malipo haramu kutoka kwa mtawala wa zamani wa Libya Muammar Gadafi ili kufadhili kampeni yake ya uchaguzi ya urais mwaka elfu mbili na saba. Sarkozy amekuwa akikaa na tuhuma hizo. Mawakili wake wamesema, alipofika gerezani kwa ajili ya kuanza kifungwa chake, kwamba wamewasilisha ombi la kuachiwa huru mara moja. Sarkozy anakuwa kiongozi wa kwanza wa Ufaransa wa kufungwa jela tangu Philipo Petaine, aliyekuwa kiongozi wa serikali mshirika wa Manazi ambaye alifungwa jela baada ya vita vya pili vya dunia. Kuna uwezekano kwamba Sarkozi atazuiliwa katika seli iliyojitenga ambapo wafungwa huwekwa katika kifungo cha upweke na kufanya shughuli nje ya seli kwa kutenganishwa kwa sababu za kiusalama. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wote wa redio Teherani kutegea sikio uchambuzi wa, wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno usiku huu kinasema: Quran inasema nini kuhusu watu wenye kiburi kama Donald Trump? Uchambuzi wa Qurani kuhusu tabia ya Donald Trump, rais mtata wa Marekani, unamwonyesha kuwa ni mfano wa wazi wa mtu mwovu na mwenye kutakabari. Katika Qurani, uistikbari na kutakabari kuna maanisha kupenda makuu, kiburi, kujiona kuwa muhimu, kukataa kukubali haki na ukweli, na uasi dhidi ya sheria na akili timamu. Sifa hizi zinaweza kuvuka kiwango cha mtu binafsi na kuwa jambo la kijamii lenye matokeo mabaya kwa jamii. Katika Quran tukufu neno ustikbari na minyambuliko yake limekaririwa mara 48, fasili na maana hizi zote zinasisitiza kulaani vikali tabia ya kiburi na kiistikbari na kuitambulisha kuwa tabia mbaya na isiyofaa. Kurani inaorodhesha mambo kadhaa katika kuundika na kujitokeza tabia hii ya kujiona na kupenda makuu na dharau kupita kiasi dhidi ya wengine. Baadhi ya mambo hayo ni mali, nguvu za kijeshi na kisiasa, umasikini wa kiutamaduni, udanganyifu wa ubora katika uumbaji, ukafiri, kufuata matamanio ya mtu mwenyewe, dhambi, na kupuuza uwezo wa kiungu. Sababu hizi zinaweza kusababisha tabia ya kiburi. Kwa watu binafsi na jamii kwa mtazamo wa Qur'ani, kiburi uistikibari na kujiona ni jambo ambalo lina matokeo ya uharibifu ambayo yanajidhihirisha katika ngazi ya mtu binafsi na ya kijamii. Baadhi ya matokeo haya ni pamoja na mosi, kuvunja ahadi. Watu wenye kiburi kwa sababu ya kujiona kuwa muhimu hawafungamani na ahadi zao na hawako tayari kuwatendea usawa watu wengine. Pili, shutuma na uongo. Wanajiona kuwa wao peke yao ndio walio katika haki na kuwaita wengine waongo. Tatu, kuwaangamiza wapinzani. Watu wenye kiburi hukabiliana kwa ukali na upinzani wowote kwa tamaa zao, hata kufikia hatua ya kuwaondoa wapinzani kimwili au kishaksia. Nne, kupinga haki. Wanachukulia ishara au sauti yoyote ya haki na ukweli kuwa ya uongo na batili na hivyo wanaipinga. Tano. Matakwa yanayokinzana na akili, kwa sababu watu wenye kutakabari hujiona kuwa wao ni bora zaidi, hutoa matakwa ambayo hayana mantiki na haki kutoka kwa wengine. Sita. Ukaidi na kutoikubali haki, kwa sababu watu wa aina hii hujuina na kujikweza kuwa hawako tayari kuikubali haki, na hivyo husimama kuipinga na kukabiliana nayo. Nane hisia za kiburi na mamlaka, wanajiona kuwa bora kuliko wengine na ukawaona wengine kuwa hawana akili na ustahiki, naneya udhalimu na ubabe. Hatimaye mtazamo huu hupelekea kuibuka tabia ya kidikteta na kulazimisha maoni kwa wengine. Marekani ni nembo ya ubeberu na mabeberu. Ubeberu na uistikibari wa kisiasa unaelezwa katika Kurani kuwa ni utawala usio wa haki na satwa dhidi ya wengine. Waistikibari na mabeberu wa kisiasa ni wale wanaonyakua madaraka kinyume cha sheria, wanawaona watu kuwa ni wadogo na wajinga na wanajiona kuwa ni walinzi na wakubwa wao. Aina hii ya ubeberu ni kinyume na misingi ya kifitra na kimaumbile, kimantiki na kidini, na katika kipindi chote cha historia watu kama vile Firauni na Namrud Kumradhi, watu kama vile Firauni na Namrud walikuwa alama na nembo za hilo. e, Quran tukufu sambamba na kuashiria tabia ya Firaun, inamtambulisha kuwa ni fisadi aliyegawanya watu makundi makundi, akawadhoofisha baadhi, akawaua watoto wao na kuwafanya watumwa wanawake wao. Kwa ujumla, Quran kwa kuchambua kwa makini sifa za wenye kiburi, inatoa picha ya shaksia inayowiana na tabia ya Donald Trump. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa nne wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yaani documentary, viitwavyo Hollywood Cut, ambavyo viliandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranofobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Endelea kuwa nami kuanzia awali hadi tamati ya mazungumzo yetu kusikiliza niliyokuandalia kwa leo. Bila shaka, mpenzi msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulieleza kwamba katika wimbi la sasa la Iranofobia, yaani uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran Unaofanywa kupitia tasnia ya burudani ya Marekani hususan filamu za Hollywood na hasa hasa tamthilia za televisheni, hali hiyo kwa upande wa tamthilia imefikia kwenye kilele, na tukaashiria tamthilia kadhaa ikiwemo ya NCIS ambayo ni kifupi cha idara ya upelelezi wa makosa ya jinai ya jeshi la majini la Marekani, kwa kimombo Naval Criminal Investigative Service, ambayo tulisema ni miongoni mwa majumui za tamthilia za jinai yenye watazamaji wengi zaidi, iliyoanza kuonyeshwa mwaka elfu mbili na tatu na chaneli ya televisheni ya CBS, na tukaeleza pia kwamba hadi kufikia sasa na ndani ya Marekani pekee kila fasulu ya majumui hii huwa inapata kwa wastani watazamaji wapatao milioni 15 na inaonyeshwa pia katika nchi nyingi duniani. Katika baadhi ya nchi hizo, tamthilia ya NCIS imeweza kuchukua nafasi ya programu ya televisheni yenye watazamaji wengi zaidi. Tamthilia ya NCIS inaweza kuchukuliwa kuwa ni programu ya televisheni yenye taathira kubwa. Hii ni kwa maana kwamba ina uwezo wa kuzisarifu na kuzipa mwelekeo akili itikadi na mitazamo ya watu katika nchi nyingi duniani. Ukubwa wa taathira yake katika nchi za magharibi umekuwa wa kiwango ambacho hata baada ya kupita miaka ishirini tangu mfululizo huo uanze kuonyeshwa tamthilia nyingine kadhaa zinazofanana na hiyo zimetengenezwa na kurushwa hewani na chaneli zingine za televisheni na mitandao ya satelaiti. Katika tamthilia hii yenye watazamaji wengi, Waislamu kwa ujumla na hasa hasa Wairani wanajikuta wakiandamwa na tuhuma kadhaa. Tuhuma za aina hii wakati mwingine zinaweza kuonekana katika filamu tofauti, kwa sababu ya kutumiwa kisingizio cha kuwalaumu Waislamu wachache kutokana na mashambulizi ya kigaidi wanaweza pengine kunasibishwa na serikali, shirika fulani la Kiislamu au hata Iran. Sambamba na sera za aina hii, episodi ya kwanza ya faslu ya 11 ya tamthilia ya NCIS inawavurumishia watazamaji makombora ya propaganda za tuhuma kadhaa zisizo na msingi dhidi ya Iran na kujaribu kwa namna ya kutapatapa kuionyesha Iran kama nchi asi na ovu. Juhudi za NCIS na tamthilia zingine zinazorushwa hewani na vyombo vyote vya habari vya burudani vya Magharibi sio tu kuionyesha nchi ya Iran kuwa ni tishio la nyuklia na mfadhili wa ugaidi, lakini pia kuifanya ionekane kama nchi ya ulimwengu wa tatu inayohofisha na kutisha. Katika episodi ya kwanza ya faslu ya 11 ya NCIS, nyota wa filamu anayetambulishwa kama Agent Gibbs anapewa jukumu la kutekeleza misheni ya kuingia Iran na kuungana na afisa wa siri kutoka Wizara ya Ulinzi ili kufuatilia mauaji ya afisa mmoja kijana aliyekatwa kichwa na kisha kichwa chake kukabidhiwa serikali ya Marekani sambamba na kutolewa tuhuma za mtawalia dhidi ya Iran kuhusiana na kadhia ya nyuklia na ugaidi. Inajengwa taswira yake nyingine mpya ambapo ndani yake kuna nukta mbili za kimsingi zinazofichuliwa. Huu ni ukweli na uhakika kwamba vyombo vya habari vya Marekani vinatiwa hofu na kiwewe na ustawi na maendeleo ya Iran yanayoongezeka kila uchao, na Marekani huwa inapotosha na kuchafua sura ya Iran ili kuihadaa hadhira ya magharibi inayoihutubu. Vyombo vya habari vya burudani vinafanya lolote viwezalo kuionyesha Iran kama nchi ya ulimwengu wa tatu na kueneza hofu kwa watazamaji wake kwamba hata kama Iran itafanikiwa kuthibitisha kuwa doktrini yake ya nyuklia ni ya kutaka kunufaika na nishati ya nyuklia kwa malengo ya amani, inawezekana kweli kuaminika kwa kuzingatia asili yake ya kiovu na kiuasi? Stephen Sadler mwandishi wa masuala yenye taathira kwa itikadi na fikra za watu anaeleza yafuatayo: baada ya miaka 30 ya kutalii na kutafiti, nimefikia hitimisho la kuamini kwamba watu wengi hawana uelewa wowote wa kuweza kufahamu ni kwa kiasi gani maamuzi yao yanaathiriwa na watu wengine. Hii ni sayansi. Hii ni tasnia ya mamilioni kwa mamilioni ya dola. Edward Bernays mpwa wa mwana saikolojia maarufu Sigmund Freud, yeye alikuwa akichunguza ni namna gani sisi watu huwa tunaathiriwa na vichocheo vya nje na namna gani vichocheo hivyo vinafanya kazi hiyo bila ya sisi kujielewa. Yeye aliingiza sayansi na elimu hii kwenye awamu na marhala mpya. Bernays alibuni na kuanzisha kitu kinachoitwa propaganda, na inanipasa niseme kwa hakika, yeye pamoja na Walter Lippmann na Ivy Lee waliichukua hiyo, wakaiweka pamoja na taaluma ya mahusiano ya umma na kuigeuza kuwa moja ya nyuga za sayansi lakini katika kitabu chake ambacho ni msingi wa sayansi ya propaganda Benis anasema, sayansi hii ni ya kuyachezea na kuyatia mkono kiwerevu na kwa makusudi mambo ya kimazoea na itikadi zilizoratibiwa za ndani ya akili za umma wa watu ambayo ni alama muhimu katika jamii ya kidemokrasia. Narudia tena, anasema Benis, ni ya kuyachezea na kuyatia mkono kiwerevu na kwa makusudi mambo ya kimazoea na itikadi zilizoratibiwa za ndani ya akili za umma wa watu ambayo ni alama muhimu katika jamii ya kidemokrasia. Watu wanaochezea na kutia mkono mtambo huu uliojificha wa jamii wameunda serikali isiyoonekana ambayo kwa hakika ndiyo nguvu halisi inayodhibiti nchi. Wazo hili limetolewa wakati mmoja na kupendekezwa na Baraza la Mahusiano ya Nje, rai za utandawazi, serikali ya ulimwengu mzima na uongozi mmoja mkuu. Benaise anaendelea kueleza, macho yetu yamefumbwa, matashi yetu yameelekezwa kwenye mkondo maalumu, na kwa sehemu kubwa mawazo yetu yamepandikizwa ndani ya nafsi zetu na watu ambao hatujawahi hata kusikia majina yao. Mawakala wasioonekana huwa mara nyingi hawajui utambulisho wa mawakala wengine wa serikali hii isiyoonekana. Hii ni hakika kwamba katika kazi zetu zote za kila siku, iwe ni katika biashara au siasa au mienendo ya kijamii au tunayo yatafakari kimaadili, sisi tuko chini ya udhibiti wa watu wachache. Mpenzi msikilizaji, maelezo hayo ya Edward Bernays ndiyo yanayotutamatishia sehemu hii ya nne ya kipindi hiki cha sinema ya Hollywood, uijuavyo sivyo ilivyo. Lakini nikukumbushe tena kuwa hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika mfululizo wetu ujao. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, insha Allah. Ahmad, ni wa mataifa yote. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika podcast hii ya Ahmad ni wa mataifa yote ambayo inafuatilia na kuchunguza athari za kutajwa mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika maandiko matukufu ya Torati Injili na Qurani tukufu. Kuweni nami katika episodi hii ya saba, tukiendelea na maudhui hii. tulisema kwamba katika wasia wa Yakobo kuna baadhi ya maneno ambayo hayajakaririwa. Hebu tusome kwa pamoja fungu la kumi la sura ya 49 ya, ya Mwanzo: fimbo ya enzi haitaondoka katika Yuda, wala mfanya sheria kati ya miguu yake, hata atakapokuja yeye mwenye miliki, ambaye mataifa watamtii. Hii ni tafsiri halisi ya Torati, lakini neno lisilorudiwa tena tunalozingatia ni Shilo. Inashangaza, matoleo ya mtandaoni ya Torati pia yanasema wazi kwamba maana ya Kiebrania ya neno hili haiko wazi, na labda hii ndiyo sababu hasa neno Shilo limehifadhiwa na kubakia katika hali yake asili katika matoleo yote tofauti ya Torati, na kuna mtu aliyelitafsiri kwa neno ambalo linalingana nalo. Uchunguzi wa askofu Benjamin Keldani unaonyesha kwamba kuna tafsiri tatu za neno hili, lakini bila kujali jinsi tunavyolitafsiri neno hili, tunapaswa kujua kwamba Wayahudi na Wakristo wote wanaamini kwamba maneno hayo ni mojawapo ya utabiri muhimu wa Torati kuhusu Masihi. Hakuna mwislamu anayekataa kwamba lakabu ya Yesu amani iwe juu yake ilikuwa Masihi, kwa sababu Qurani inamuita hivyo. Hata kama Mayahudi wanamtambua Yesu kuwa ni nabii, lakini hawakumkubali kuwa ni Masihi hata kidogo, kwa sababu Wayahudi hawakupata kwa Yesu ishara au sifa zozote walizotarajia kwa Masihi wao aliyeahidiwa, na kwa hiyo waliamua kumsulubu. Masihi wa Kiyahudi lazima awe na upanga na awe na nguvu za ulimwengu huu. Ni lazima audhibiti tena ufalme wa Daudi na kuupanua. Ni lazima warudishe Waisraeli waliotawanyika hadi Kanaan na kuyafanya mataifa mengine mengi ya tii. Kwa mtazamo wao, ni kuwa ilikuwa haiwezekani kwa Yesu Mtakamani, ambaye walimuita mhubiri wa mlima wa Mizeituni, kuwa masihi aliyeahidiwa. Tafsiri ya kwanza ya neno Shilo inaweza kupatikana katika Torati ya Kisiriani inayoitwa Peshita, ambayo inaitwa Albasita kwa Kiarabu. Katika toleo hili la Torati neno Shilo limetafsiriwa kama yule ambaye ni mali yake. Katika nakala hii ya Torati neno Shilo limetarujumiwa kwa maana ya yule ambaye ni mali yake. Katika tarjumi hii herufi shin, ambayo ni kifupisho cha neno asher lenye maana ya mtu ambaye, na kiambishi lo, kimetafsiriwa kuwa kwa ajili yake, ambacho ni sawa na lahu katika lugha Kiarabu. Wafasiri wote wanakubali kwamba maana ya maneno ya kitamathali fimbo ya serikali na mtunga sheria ni serikali na ujumbe mtawalia. Kwa hiyo tukikubali tafsiri ya Peshita ya Kisiriani kuhusu neno Shilo, maneno yaliyotajwa hapo juu yatatafsiriwa kama ifuatavyo: sifa ya utawala na mtunga sheria hautaondoka kutoka kwa Yuda hadi wakati ambapo mmiliki wake atakuja, ambaye utii wa mataifa yote ni wa kwake. Kwa hakika, lazima tujiulize, ni nani yule mtawala mkuu na mtoa sheria ambaye kuja kwake kulitabiriwa na Yakub? Ni nani huyo mjumbe na mtume ambaye kuja kwake kutaondoa utawala wa utume kutoka kwa wayahudi na ambaye ataamuru mataifa yote kumtii? Musa alaihi salamu hawezi kuwa mfano wa na nabii huyu mkuu, kwa sababu nabii huu kwa hakika unahusu mtu ambaye sio tu kwamba atawaleta Waisraeli bali pia mataifa na makabila mengine mengi yasiyo ya Kiyahudi kwenye utii wake. Hata hivyo, jitihada zote za Musa alayhi salam zililenga kuongoza Bani Israil. Pamoja na hayo, hakupata mafanikio kamili kwa kaumu hii. Nabii Daudi alayhi salamu pia hawezi kuwa mfano wa nabii huyu mkuu ambaye ni nabii wa mwisho Mwenyezi Mungu, kwa sababu bishara iliyotajwa hapo juu inahusu mtu ambaye kutokea kwake kutatenganisha ufalme na utume kutoka kwa kabila la Yuda. Hata hivyo, Daudi ndiye mfalme na nabii wa kwanza kutoka katika wazao wa Yuda, na baada yake kabila la Yuda lilitawala tena wana wa Israeli. Ni wazi kwamba Yesu hawezi kuwa mtawala na mjumbe wa mwisho kwa sababu hakuwacha sheria yote iliyoandikwa na hakuwahi hata kufikiria kuchukua mamlaka na kutawala. Ukweli ni kuwa aliwaambia Wayahudi wawe waaminifu kwa Kaisari Mroma na kumlipa kodi, na pindi kikundi cha watu kilipowataka watu wamfanye mfalme na kusimamisha ufalme wake, alikataa, na akaenda mlimani kuabudu. Isitoshe, katika utabiri wa nabi Yaqubu alayhi salam hakuna kitu kuhusu ukombozi wa dhambi ya asili kupitia damu ya mtu aliyesulubiwa au utawala wa Mungu mtu. Zaidi ya hayo, Yesu kamwe hakuifuta sheria ya Musa, bali alitangaza wazi kwamba alikuja kuitekeleza na kuikamilisha. Yesu hakuwa mtume wa mwisho pia, kwa maana Mtakatifu Paulo anazungumzia juu ya manabii wengi waliokuja baada ya Yesu. Baada ya manabii hawa, nabii mmoja tu wametokea, ambaye tangu mwanzo kabisa wa utume wake alituma ujumbe wa tauhidi na ibada kwa ulimwengu wote, Muhamadi sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa na Quran na nguvu ya kijeshi na aliharibu mabaki ya mwisho wa mamlaka ya kiyahudi katika makazi ya Bani Quraidha na Khaibar, na kubomoa na kuharibu ngome zao. Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikuja na kusimamisha dini ya Kiislamu duniani, dini inayoleta pamoja mataifa, watu na makabila ndani ya mfumo wa udugu wa Kiislamu, na haimchukulii yoyote kuwa sawa na Mwenyezi Mungu. Waislamu wote wanamfuata mtume mwenyezi Mungu, wanampenda na wanamheshimu kama mwasisi wa dini yao, lakini kamwe hawamwabudu Muhammad na wala hawamnasibishi yeye na sifa za kiungu. Muhammad hakutokana na Mayahudi, yaani katika kizazi cha Ishaq, bali alitokana na kizazi cha Ismail, mtoto wa kwanza wa Ibrahim. Kwa hiyo ni kwa utume wake tu ambapo bishara ya Nabii Yaqub ilitimia na fimbo ya utawala na utume ikatoka katika kabila la Yuda. Katika tafsiri ya pili ya neno Shilo inaweza kueleweka kama chimbuko lake ni Kisemiti Shala, ambayo imeandikwa kwa Kiaramu kama Shilia na inamaanisha utulivu, amani, mwaminifu na kuaminika. Sasa hebu tugeukie historia. Ukweli wa kihistoria unashuhudia kwamba nabii anayezungumza Kiarabu ambaye alionekana katika Hijazi akijulikana kwa sifa zake za utulivu, kupigania amani, uaminifu, mtunza amani na kuaminika, kabla ya utumi wake alikuwa ni mtu mwenye fikra na mwenye kuvutia sana, hadi watu wa Maka wakampa cheo na lakabu ya Muhammadi Mwaminifu inavutia kujua kwamba kivumishi amin, yaani mwaminifu, kinatokana na mzizi amana, ambayo pia iko katika lugha ya Kiebrania na ina maana ya imara, madhubuti na thabiti. Na katika natija ni kwamba ni utulivu, mwaminifu na kutegemewa. Maana hii ni sawa kabisa na neno la Kiebrania Shilo katika tafsiri ya pili na ina vipimo sawa vya kisemantiki kufanana huku kwa kisemantiki kunakuwa muhimu zaidi tunapojua kwamba watu wa Maka hawakuwa na elimu hata kidogo kuhusu Shilo, na neno hilo halikutumika na halitumiki katika Kiarabu. Bila kujua chochote kuhusu Shilo na bila kujua mustakabali mzuri wa Muhammad Ibn Abdillah, walimwita Shilo ambayo ndiyo ile ile yenye maana ya amin, yani mwaminifu. Kabla ya utume na kubathiwa kwake Muhammad hakuwa mpiganaji wala mpiga panga wala mwanasheria au mtu wa sheria, lakini mara tu baada ya ujumbe wake na utume wake wa Kiungu, akawa ndiye mwenye ufasaha na jasiri zaidi miongoni mwa Waarabu. Aling'oa mizizi ya ibada ya masanamu katika sehemu kubwa ya ulimwengu zama hizo, na akaanzisha dini kamilifu zaidi duniani. Ilikuwa pamoja naye fimbo ya utawala na sheria ambayo ilikamilishwa. Tukiachana na tafsiri zilizotajwa, ni wazi kwamba kulingana na bishara katika Torati, fimbo ya utawala na sheria itabaki katika kabila la Yuda hadi wakati Shilo atakapokuwa hajadhihiri na kujitokeza. Kwa upande mwingine, kulingana na imani ya Kiyahudi, Shilo bado hajadhihiri. Maana ya dai hili ni kwamba katika muda wote huu na katika karne zote zilizopita, fimbo ya ufalme na urithi wa nabii iliendelea kuwepo na ilikuwa ya kabila la Yuda. Lakini tunajua kwamba kwa zaidi ya karne kumi na tatu taasisi hizi mbili zimetoweka kati ya wa Wayahudi, na kabila la Yuda pia limetawanyika duniani kote pamoja na kutoweka kwa taasisi zilizotangulia. Kimsingi, idadi kubwa ya Waisraeli wa sasa wanaishi katika maeneo mengine mbali na Palestina, na viongozi wa utawala wa Kizayuni wamekasirishwa sana na jambo hili. Takriban haiwezekani kuainisha kuwa Myahudi fulani kutoka miongoni mwa makabila kumi na mawili ni wa kabila la Yuda, ama wale waliokuja katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu kutoka Ulaya na kwingineko Uhusiano wao na wana wa Israel wote unatia shaka, achilia mbali kuwa wao ni wa kabila la Yuda. Arthur Kostla, mwandishi wa kitabu cha The Thirteenth Tribe, yaani makabila 13, anasema kwa kuwa makabila mengi ya Khazar na kaumu zenye asili ya Kituruki katika eneo hilo kutoka kaskazini mwa bahari ya Caspian hadi Ulaya ya mashariki na dola ya Mongolia yaligeukia dini ya Musa katika karne ya saba na ya nane hijiria, si jambo lililo mbali kwamba wayahudi maarufu wa zama hizi wakawa si wa kabila la kiyahudi au wa makabila kumi na mawili na mkabala wake, kwa vile wayahudi wengi walisilimu na kuzungumza kiarabu na kutokana na kuhamia kwao katika maeneo yenye wakazi wa Kiarabu, inawezekana hata mzungumzaji maarufu wa Kiarabu kama Yasir Arafat akawa ana asili ya Kiyahudi. Jambo la msingi ni suala la kuendelea kwa maisha fulani ya kikabila zaidi ya karne 14 na kudumisha utawala wake ambao haujawahi kuwepo. Katika kadhia ya Shilo, ni lazima Wayahudi wakubali kwamba Shilo amekwisha tokea lakini babu zao hawakumtambua au lazima wakubali kwamba kwa vile kabila la Yuda kiuhalisia halipo, Shilo hawezi kutokea miongoni mwao. Kuanzia sasa, Wayahudi wametawanyika ulimwenguni pote kwa takriban karne 25 labda wakijifunza lugha zaidi ya 100 kutoka mataifa mbalimbali, wakafahamu sanaa, utamaduni na desturi zao na miongoni mwao wamekuwepo wanafikra na wasomi wengi. Hata hivyo bado wanabishana juu ya jambo la kipuuzi kwamba sisi tunatoka katika ukoo wa Ishaq na wana wa Israel, sio kutoka kwa ukoo wa Ismail. Chuki walio nayo dhidi ya Nabi Ismaili alaihi ssalamu na watoto wake imewafanya kuukana utume wa Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake Wanasahau kuwa Ismaili na Ishaq ni ndugu na wote ni watoto wa Ibrahimu. Haifahamiki kuna ubaya gani kuwa mjukuu wa Nabii Ibrahimu alaihi salam, kwamba mtu lazima ashikamane na mmoja wa watoto wawili wa, wa Ibrahimu na awe na chuki kwa mwingine. Wapenzi wasikilizaji, tumefikia tamati ya episodi ya saba ya Ahmad ni wa mataifa yote. Ni matumaini yangu kuwa mmenufaika na sehemu hii tuliyokuandalieni leo, lakini bado kuna mengi zaidi ya kufuata katika nyayo na alama za mtume wa mwisho mtukufu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika maandiko matakatifu ya Taurati, Bibilia na Quran. Iwapo bado ungependa kusikiliza simulizi hii, basi usisite kujiunga nasi, jiandikishe kwa ajili ya kupata podcast yetu na watumie marafiki na wengine wanaovutiwa na maudhui hii. Aidha, usisahau kutembelea mtandao wetu wa iran radio ir sw na katika mitandao ya kijamii kama YouTube, Facebook na Instagram. Basi hadi tutakapokutana tena katika episodi nyingine, ninakuwa geni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini. Soma kwanza maoni yake ya msikilizaji wetu ufundi Hamisi kutoka Kigoma Tanzania, ametutumia maoni yake, anasema natokea Kigoma Tanzania, ameandika, Ukraine isitishe vita, kwani kuendelea na mapigano dhidi ya Urusi ni kuendelea kuiweka taifa hilo katika hatari zaidi, maana hata mataifa yaliyokuwa yanaiunga mkono yameanza kujitenga dhidi yake. Tunakushukuru sana fundi Hamisi kutoka Kigoma, Tanzania. Na muda wetu hauturuhusu kusoma maoni mengine, wapenda wasikilizaji, na kwa upande wa maoni nakomea hapa. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres wamefanya mazungumzo ya simu na kuzungumzia matukio ya kikanda ikiwemo hali ya ukanda wa Gaza na huko Yemen. Ethiopia imeanza mazungumzo na China kuhusu kubadili sehemu ya deni lake la dola zipatazo bilioni 5.38 kuwa mikopo inayotumia sarafu ya yuan, hiyo ikiwa ni sehemu ya jitihada za serikali kupunguza shinikizo la kifedha la fedha za kigeni na kuimarisha uhusiano wa kibiashara. Afisa mwandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, Musa Abu Marzuko, ametoa wito kwa Israeli kufadhili kikamilifu ukarabati na ujenzi mpya wa ukanda wa Gaza. Na vikosi vya msaada wa haraka RSF vimeripotiwa kushambulia maeneo muhimu katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, ikiwa ni pamoja na uwanja wa ndege wa kimataifa, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya nchi hiyo na jina langu ni Asmahane Ganima Muhamed. Sina la ziada mpendwa wasikilizaji na wageni kutoka hapa mjini Teherani, katika studio zetu za Jama Jam, nikiwatakia usiku mwema na washukuruni kwa kuwa nami na tukutane tena katika matangazo yetu ya kesho asubuhi. <mucho>