Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa, na ogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa, na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu Alaikum, wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today .ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Ulimwengu wa Michezo ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha sinema ya Hollywood, ujuavyo sivyo, si ilivyo ambayo au ambacho kitafuatiwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Inakaribia kutumia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Hizbullah ya Lebanoni yasema Trump anajiona mtu wa amani, ilhali ni gaidi namba moja duniani. Iraqi yasisitiza kuwa haitaruhusu ardhi na anga yake zitumike kutishia usalama wa Iran na majirani wengine. Kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi Madagaskar amteua mfanyabiashara kuwa waziri mkuu mpya, na Netanyahu ajigamba kuwa Israel iliidondoshea Ghaza tani 153 za mabomu jana, siku ya Jumapili. Habari kamili Naibu mwenyekiti wa baraza la siasa la Hizbullah amesisitiza kuwa rais wa Marekani anajiona ni mtu wa amani duniani, ilhali kiuhalisia yeye ni mchekeshaji, mwigizaji, mdanganyifu na mzandiki, na ndiye gaidi namba moja duniani aliyemuua shahidi aliyekuwa katibu mkuu wa Hizbullah Sayyid Hasan Nasrullah, radhi za Allah ziwe juu yake, kwa mabomu ya Marekani. Mahmud Kamati amesema serikali ya Lebanon haijawahi kuwepo, si wakati wa vita na si hata wakati wa migogoro na hali ngumu za wananchi, wakati katika nchi nyingine vita vikimalizika na kuanzishwa usitishaji vita, serikali pamoja na wizara na taasisi zake zote huanza kutoa huduma katika maeneo yaliyoathiriwa na vita. Akihutubu serikali ya Nawaf Salam, kama, kama, kama, Kamati amesema mali za wa wawekaji amana, usambazaji wa umeme, hali ya maisha na utoaji huduma, ahadi zilizotolewa kuhusu kusimamisha uchokozi wa wazayuni, kuwakomboa wa mateka na kuyajenga upya maeneo yaliyoharibiwa bila masharti yoyote, yote hayo yamefikia wapi? Amesema badala ya serikali kujaribu kuung'oa mhimili wa nguvu za Lebanon yaani mukawama na jeshi ambalo, au jambo ambalo linaifanya nchi hiyo ikose ulinzi wa kukabiliana na wavamizi, inapaswa ishughulikie majukumu yake ikiwa ni pamoja na kutoa huduma ili iweze angalau kuheshimiwa na wananchi. Afisa huyo wa Hizbullah ambaye alikuwa akihutubia hafla ya kumbukumbu kumbu ya kuuawa shahidi mhandisi Reza Avaze na mkewe shahid Maasume Karbosi iliyohudhuriwa na balozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Beirut na wahusika wengine wa kisiasa na kiutamaduni. Amesema rais wa Marekani Donald Trump anajiona ni mtu wa amani duniani, ilhali yeye ni mchekeshaji, muigizaji, mdanganyifu na mzandiki, na ndiye gaidi namba moja duniani aliyemuua shahidi aliyekuwa katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hassan Nasrullah, radhi za Allah ziwe juu yake kwa mabomu ya Marekani na ndiye aliyeilenga Iran kwa mabomu makubwa zaidi ambayo ni Marekani pekee iliyo nayo duniani. Kuko wapi huko kupenda kwako amani, na unamdanganya nani? Ameeleza kat... kiongozi huyo wa Hizbullah amesisitiza kuwa hakuna amani yoyote. Wao wanataka kutumia jina la amani ili sisi tusalimu amri na kuwatii wao. Kadhalika kamati amezihutubu baadhi ya pande za kimataifa za kikanda na ndani ya Lebanon kwa kusema, msijichoshe bure, sisi hatuta salimu amri mbele ya mashinikizo ya kisiasa na mashambulizi ya kila siku ya Israel. Na akamalizia kwa kusisitiza kwamba kitakacholeta utulivu nchini Lebanon ni mazungumzo na maelewano ya ndani, na kwamba hilo si jukumu la mukawama pekee, kwa kutoa damu na mashahidi kwa ajili ya kuilinda ardhi na nchi bali pande nyingine pia kama zinajihisi kuwa ni washirika katika Lebanon zinapaswa zichukue hatua kwa ajili ya kuilinda nchi hiyo. Iraq imesisitiza kuwa haitaruhusu ardhi na anga yake zitumike kutishia usalama wa Iran au wa nchi nyingine yoyote jirani. Msimamo huo umetangazwa na mshauri wa usalama wa taifa wa Iraqi, Qasim Al Araji, wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari aliyofanya hapa mjini Teheran akiwa pamoja na mwenyeji wake Ali Larijani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, na kusisitiza kama ninavyonukuu, Iraki haitaruhusu kwa vyovyote vile kutumiwa ardhi yake au anga yake kutishia Iran au nchi nyingine yoyote jirani. Na akaongezea kwa kusema, Baghdad inaendelea kufungamana kikamilifu na makubaliano ya usalama iliyotia saini na Tehran mwezi Agosti. Iraq na Iran zilitia saini mkataba wa maelewano ili kuimarisha uratibu wa usalama kwenye mpaka wao wa pamoja. Aidha, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq amebainisha kuwa nchi hiyo imewasilisha malalamiko rasmi dhidi ya Israel kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Itakumbukwa kuwa utawala wa kizayuni ulifanya mashambulizi ya kivamizi mjini Tehran tarehe 13 Juni yaliyolenga maeneo ya kijeshi ya nyuklia na ya kiraia pamoja na kuwaua kigaidi makamanda wakuu wa kijeshi na wanasayansi wa nyuklia. Wakati huo huo, Iraq imesema imewasilisha malalamiko rasmi kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kulaani ukiukaji wa anga yake uliofanywa na Israel wakati ilipofanya shambulio dhidi ya Iran. Katika mkutano huo wa pamoja na waandishi wa habari, kwa upande wake, Dakta Larijani alisema mazungumzo yake na mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq yalihusu masuala kadhaa ya usalama. Lakini lengo kuu la mazungumzo yetu lilikuwa ni kupanua uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili, ameeleza katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran na kusistiza, kama ninavyonukuu: ikiwa tunataka uhusiano wetu wa kiuchumi ubaki thabiti lazima tuimarishe pia ushirikiano wetu wa kiusalama. Rais wa mpito wa Madagaskar, kanali Mik Mikhael Randrianirina, amemteua mfanyabiashara Herin Salama Rajaona Rivelo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo na kumwapisha katika hafla rasmi iliyofanyika kwenye ikulu ya jimbo la Iavoloha. Randrianirinma amesema uteuzi wa Rajaona Rivelo ulifanywa kufuatia pendekezo la wajumbe wa bunge la taifa. Amechaguliwa kwa ujuzi wake, uzoefu, na uhusiano na mashirika ya kimataifa, ameeleza kanali huyo wa jeshi. Rajaona Rivelo amechukua nafasi ya Zafi Sambo Rufin Fortunat aliteuliwa na rais wa zamani Andre Rajoelina kuwa waziri mkuu wa Madagaskar Oktoba 6 kufuatia kuvunjwa kwa serikali mnamo Septemba 29. Rajaona Rivelo, asiyejulikana sana katika ulingo wa siasa, alishikilia nyadhifa kadhaa za juu katika sekta binafsi, ikiwa ni pamoja na kuwa mwenyekiti wa zamani wa bodi wa ya wakurugenzi ya benki ya BNI Madagaskar akiwa na shahada ya uzamili katika uchumi wa viwanda na uchumi wa biashara, Rajao na Rivelo alikuwa mshauri wa kimataifa wa mashirika kadhaa ya kimataifa kama vile Benki ya Dunia, Umoja wa Ulaya EU, soko la pamoja la mashariki na kusini mwa Afrika, jumuiya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK na tume ya bahari ya Hindi. Rais Randrianirina aliapishwa kuwa rais siku ya Ijumaa iliyopita ili kufuatia siku kadhaa za maandamano dhidi ya serikali ya rais aliyoondolewa madarakani Rajoelina. Maandamano yaliyoongozwa na vijana yalizuka Septemba 25 kutokana na uhaba mkubwa wa maji na umeme pamoja na madai ya rushwa, baadaye aligeuka haraka kuwa wito wa kumtaka aliyekuwa rais wa nchi hiyo Andry Rajoelina, Andry Rajoelina ajiuzulu. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benjamin Netanyahu, amejigamba kuwa jeshi lake lilishambulia ukanda wa Ghaza siku ya Jumapili kwa tani 153 za mabomu, ambayo ni sawa na kukiri kwamba utawala huo ghasibu umekiuka makubaliano ya kusitisha mapigano uliofikia na harakati ya Hamas kupitia mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani. Akihutubia ufunguzi wa kikao cha bunge la utawala wa kizayuni Knesset, Netanyahu alikatishwa hotuba yake mara kwa mara na wabunge wa upinzani wanaopinga sera za serikali yake na hata hatua yake ya kurefusha kwa makusudi vita vya Israel huko Ghaza. Wakati wa usitishaji mapigano wanajeshi wawili walikufa. Tuliwapiga kwa tani 153 za mabomu na kuashambulia, na kushambulia makumi ya shabaha katika ukanda wa Gaza, alieleza Netanyahu kwa majigambo. Ofisi ya vyombo vya habari vya serikali ya Palestina katika ukanda wa Gaza imeripoti ukiukaji 80 wa usitishaji mapigano ambao umefanywa na Israel tangu makubaliano hayo yaliyofadhiliwa na Marekani yalipoanza kutekelezwa tarehe 10 Oktoba, na kupelekea kuwa washahidi wa Palestina wapatao mia moja, wakiwemo 44 waliowawa wa wa siku ya Jumapili pekee na wengine 230 kujeruhiwa. Tel Avivu ilidai kuwa Hamasi ilishambulia vikosi vyake katika mji wa kusini wa Rafaa. Hata hivyo, harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imekanusha kuhusika kwa namna yoyote na shambulio hilo na kusisitiza kuwa imejifunga kuheshimu makubaliano yaliyofikiwa ya kusitisha mapigano. Na Amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Al Thani amesema vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Ghaza si kitu kingine ila ni mauaji ya kimbari, sambamba na kulaani utawala huo ghasibu kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha mapigano. Akihutubia katika ufunguzi wa kikao cha baraza la shura ambalo ni baraza la kutunga sheria la Qatar, Sheikh Tamim amesistiza kuwa jamii ya kimataifa lazima iwape ulinzi watu wa Palestina na kuhakikisha kuwa, kuwa wahusika wa mauaji ya kimbari hawakwepi uwajibikaji. Inasikitisha kwamba jamii ya kimataifa inabaki kuwa haina uwezo wa kutekeleza hatua za kupatikana heshima linapokuja suala la maafa ya watu wa Palestina Ameeleza amiri huyo wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad al Thani amebainisha kwa kusema, tunatilia mkazo msimamo wetu wa kulaani ukiukaji na vitendo vyote vya Israel huko Palestina, hususan kugeuza ukanda wa Ghaza kuwa eneo lisiloweza kukaliwa na watu, kuendelea kukiuka usitishaji vita, kupanua vitongoji katika ukingo wa Magharibi na kujaribu kuyahudisha na kujaribu kuliyahudisha eneo la msikiti mtukufu wa Al-Aqsa. Kadhalika, amira wa Qatar amesema tunathibitisha, pia kwamba ukanda wa Ghaza ni sehemu isiyotenganika ya maeneo ya Palestina, ya nchi moja iliyoungana ya Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia Afrika katika makucha ya ukoloni mamboleo, ambapo ushindani wa kimataifa unajiri kwa ajili ya rasilimali muhimu na vitisho vipya kutolewa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amekutana na mwenzake wa Liberia Sara Beisolo Nyanti kujadili njia za kupanua ushiriki wa Marekani katika sekta muhimu ya madini nchini Liberia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Tommy Pigott ametangaza katika taarifa yake kwamba mawaziri wa mambo ya nje wa Marekani na Liberia, Marco Rubio na Sara Beisolo, wamekutana ili kujadili suala la kuimarisha uhusiano wa pande mbili na kupanua ushiriki wa kibiashara wa Washington katika nchi hiyo ya Kiafrika. Imeelezwa kuwa mkutano huo ulijadili njia za kupanua ushiriki wa Marekani katika sekta muhimu ya madini nchini Liberia, kwa lengo eti la kutayarisha nafasi za kazi na ukuaji wa uchumi katika nchi zote mbili. Afrika hususan, katika miaka ya hivi karibuni na kutokana na maendeleo ya sayansi na teknolojia, imekuwa kitovu muhimu cha kudhamini madini ya thamani ikiwa ni pamoja na madini yanayohitajika viwandani. Rasilimali hizo za madini ni pamoja na metali adimu, dhahabu, almasi, cobalt, lithiamu na shaba ambazo hutumika katika uzalishaji wa teknolojia za kisasa, magari ya umeme na hata zana za kijeshi. Mahitaji haya yanayoongezeka ya madini, hasa wakati dunia ikielekea kwenye nishati jadidika na kupungua utegemezi wa nishati ya fosili vimezidisha umuhimu wa kutafuta rasilimali za madini za bara la Afrika. Ijapokuwa Marekani imekuwa ikilipa umuhimu suala la kuwepo katika nchi mbalimbali za Afrika kwa miongo kadhaa na ina kambi nyingi za kijeshi katika nchi mbalimbali za bara hilo, lakini katika muongo uliopita utoaji wa rasilimali za madini za Afrika umevutia hisia za nchi mbalimbali, hususan Marekani ikiwa ni miongoni mwa watumiaji wakubwa wa, wa rasilimali hizo. Kwa sababu hiyo, Marekani inaimarisha uhusiano wake na nchi za Afrika, hasa nchi tajiri kwa rasilimali za madini kama Liberia. Marekani inajaribu kupanua ushirikiano wake katika uchimbaji na usindikaji wa madini katika nchi mbalimbali za Afrika kwa kisingizio cha kusaidia maendeleo ya kiuchumi, lakini hii siyo sababu pekee ya Marekani kukodolea macho rasilimali za madini za Afrika. Katika miaka ya hivi karibuni, China ikiwa ni mshindani mkuu wa Marekani kiuchumi imeimarisha uhusiano wake na nchi za Afrika kwa uwekezaji mkubwa katika sekta ya madini na miundombinu. China imekuwa mojawapo ya mashirika imekuwa mojawapo ya washirika wakuu wa biashara wa nchi za Afrika. Mahusiano hayo yamepanuka sana, hususan katika uwanja wa madini yanayotumika katika tasnia ya teknolojia na nishati mbadala. Marekani pia nataka kuimarisha nafasi yake katika ushindani na China na nchi nyingine zinazostawisha uhusiano wao wa kibiashara na Afrika. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo msikilizaji mpenzi? Ni na wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya karibu tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio makubwa yaliyojiri viwanjani katika muda wa siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mchezo wa unyanywaji uzani. Ali Akbar Gharibshahi, bingwa wa mchezo wa kunyanyua vitu vizito wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameweka rekodi mpya ya dunia na kushinda medali ya dhahabu katika kategoria ya wanamichezo wenye kilo 107 kwenye mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya 2025 huko nchini Misri. Gharib shahi aliibuka kidedea kwa kunyanyua uzani wa kilo 255 na kuboresha rekodi yake mwenyewe ya dunia aliyoweka katika michezo ya ulemavu ya 2024 huko Paris, Ufaransa, aliponyanyua kilo 252 , ingawaje alishindwa kunyanyua kilo 260 kwenye jaribio lake la mwisho, lakini umbuji wake kwenye raundi ya pili ulitosha kumpa medali ya dhahabu na kuweka rekodi mpya dunia. Wanamieleka kutoka mataifa sabini wanapambana kufa kupona kusaka medali tofauti, huku Misri ikiwa mwenyeji wa duru hiyo ya kwanza ya mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya walemavu au kipenda para powerlifting world kwa kimombo. Ruhullah Rostami wa Iran katika safu ya wanaume wasiozidi kilo 88, Amir Jafari wanaume wenye kilo 72, na Mohsen Bakhtiar katika kategoria ya wenye kilo 65 awali walikuwa wameshinda medali tatu za fedha katika mashindano hayo ya kimataifa. Ushindi huo unaongeza idadi ya medali za Iran na kupiga jeki kasi ya timu hiyo ya jamhuri ya Kiislamu kabla ya maandalizi ya michezo ya walemavu ya dunia ya 2028. Na upigaji makasia, Fatemeh Mojallal wa Iran alishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya kupiga makasia ya 2025 siku ya Jumapili. Mojallal alivuka utepe wa kumaliza katika safu ya wanawake mtindo wa sculls kwa kutumia muda wa dakika 8 sekunde 31.11 na, na, na kushinda medali ya dhahabu. Aidha, Zeinab Nouruzi alishinda medali ya fedha katika uzani mwepesi wa single ya wanawake kwa kutumia muda wa dakika 8 sekunde 24.75. Mpiga makasia wa Hong Kong alitoa dhahabu, huku medali ya shaba ikienda kwa raia wa Kazakhstan katika kitengo hicho. Mashindano hayo yalianza Oktoba 17 katika kituo cha mafunzo ya upigaji makasia cha Haifong huko mjini Haifong nchini Vietnam. Tuelekee barani Afrika ambapo klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania imejiweka katika nafasi nzuri ya kufuzu hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa wa Afrika baada ya kuibuka na ushindi wa mabao matatu kwa mtungi dhidi ya Msingizini FC ya Eswatini katika mchezo wa mkondo wa kwanza hatua ya pili ya michuano hiyo uliochezwa Jumapili ya Oktoba 19. Mabao ya wekundu wa Msimbazi yalifungwa na Wilson Nangu kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza na Kibu Dennis kunako dakika ya 85, na katika dakika za majeraha Kibu, Kibu Zidi kutanua wigo na kuweka hai matumaini ya wekundu wa Msimbazi Simba na uguruma Somlolo National Stadium, Kibu Denis Prosper kazi nzuri ya Moris Abraham. Ushindi huo unaiweka Simba kwenye nafasi nzuri kuelekea mchezo wa marudiano utakaochezwa wiki ijayo katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Aidha, klabu ya Azam ya Tanzania imejiweka pazuri pia kutinga hatua ya makundi baada ya kuichakaza KMKM mabao mawili kwa sifuri wikendi katika uwanja wa new aman complex visiwani Zanzibar. Azam inapambana kufuzwa hatua ya makundi ya kombe la shirikisho Afrika kwa mara ya kwanza. Mabao ya Azam kwenye mchuano huo wa ugenini yalifungwa na Jefti kitambala bola na Pascal msindo. Itakuaje, kipyenga kimesikika, msindo na na Pascal msindo kautens Alimchungulia kipa, akachungulia ukuta, akampeleka kipa, akajitahidi kuruka wapi. Azam, muda ambao anahitaji kwenda makundi kwa mara ya kwanza, ndio muda ambao kijana ambaye walimwamini wakawekeza kwake anakwenda kuwalipa. Katika uwanja wa Intwari huko Bujumbura, mji mkuu wa Burundi, Singida Black Stars ya Tanzania iliwalazimisha wenyeji Flambiu Dusenta sare ya bao moja kwa moja. Bao la Singida kwenye mchezo huo ugenini lilifungwa na Clotus Chama. Singida sasa watahitaji sare tasa au ushindi wa aina yoyote Jumapili ijayo, ili waweze kutinga hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika. Mabingwa watetezi wa ligi kuu ya Tanzania Bara, Yanga Sports Club, wao walikubali kichapo cha bao moja kwa sifuri kutoka kwa Silver Strikers katika mchezo wa hatua ya pili wa ligi ya mabingwa Afrika uliochezwa Jumamosi ya Oktoba 18 huko nchini Malawi. Yanga sasa inalazimika kushinda katika mchezo wa marudiano jijini Dar es Salaam ili kufufua matumaini ya kusonga mbele kwenye michuano hiyo mikubwa barani Afrika. Kwa upande wake, klabu ya Nairobi United ya Kenya ilichabanga Etoile Sportive du Sahel ya Tunisia mabao mawili kwa mtungi katika uwanja wa Ulinzi Sports Complex Jijini Nairobi siku ya Jumapili. Kwa ushindi huo, United imepiga hatua kubwa kuelekea hatua ya makundi ya kombe la shirikisho. Wametangaza kutunuku ushindi huo kwa aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya, Raila Odinga, aliyefariki dunia Jumatano iliyopita. Tusalia katika hilo la tanzia, ambapo ulimwengu wa michezo nchini Kenya na kote duniani unaomboleza kifo hicho cha mmoja wa mashabiki wa kubwa wa michezo nchini humo, Raila Hamolo Odinga. Kiongozi huyo mashuhuri anayejulikana pia kama Agwambo alikuwa shabiki mkubwa wa klabu ya Gor Mahia ya Kenya na Arsenal inayoshiriki ligi kuu ya soka ya Uingereza na pia timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars. Shirikisho la soka Kenya, FKF, limesema linaungana na taifa kuomboleza kifo cha mheshimiwa Odinga. Klabu ya Gor Mahia, ambayo Odinga alikuwa mlezi wake kwa miaka ishirini, imemwomboleza ikisema, mioyo yetu imejaa huzuni kufuatia kifo cha mlezi wetu mpendwa mheshimiwa Raila Odinga. Alikuwa nguzo na mwanga kwa klabu yetu. Wimbo maalum wa klabu hiyo inayofahamika pia kama Kogalo ulipigwa katika mazishi ya Odinga huko Bondo kaunti ya Siaya magharibi ya Kenya. Naye waziri wa michezo wa Kenya Salim Mvuri amesema taifa limepoteza nguzo kubwa ya uongozi. Hali kadhalika televisheni ya mashabiki wa Arsenal kwa kifupi AFTV imemwomboleza Odinga kwa njia ya kipekee. Katika ujumbe wa kugusa moyo uliosambazwa kwenye mitandao yake ya kijamii, AFTV ndiyo chaneli kubwa zaidi ya mashabiki duniani ambayo huwashirikisha mashabiki wa Gunners inayoshiriki ligi ya EPL. Tutamatishe kudondoza hapa na pale. Waziri wa michezo na vijana wa Iran ahmad Donyamali amemtaka mwenzake Hispania pla Alegria kutekeleza lake kuu la kunda makubaliano ya kusimamisha utawala wa Israel katika michezo ya kimataifa. Katika barua yake, Alegria siku ya Juta alitoa pongezi kwa Hispani kwa nafasi yake ya kulani mauajihalaiki yanayofanywa na utawala wa kizayuni huko Ghaza. Mbali na hayo, shirikisho la soka duniani FIFA limemteua rais wa shirikisho la soka Tanzania TFF Wallace Karia kuwa makamu wa rais wa kamati ya soka la ufukweni ya FIFA kwa kipindi cha miaka minne hadi mwaka elfu mbili na 29. Katika hatua nyingine, historia imewekwa kwenye tuzo za AFC riadha 2025 siku ya Alhamisi, huku Marzieh Jafari akiwa mshindi wa kwanza kabisa wa AFC wa mwaka kwa upande wa wanawake kutoka Iran. Jafari, ambaye ni shahsia mashuhuri katika ukufunzi wa Asia, alitunukiwa kwa kuongoza Iran kwa mafanikio katika kufuzu kwa kombe la Asia la wanawake la AFC Australia 2026 na kufanikiwa kucheza mara ya pili mfululizo kwenye mashindano ya bara Asia baada ya wao wa kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kwingineko mwanakandanda nguli wa klabu ya PSG ya Ufaransa, Ousmane Dembele ameiomba timu yake kumpa mkataba mpya na ongezeko la mshahara linalolingana na hadhi yake mpya kama mshindi wa tuzo ya Ballon d'Or 2025. Kwa sasa Dembele analipwa takriban euro milioni 18 kwa mwaka na bado ana mkataba unaomfunga na PSG hadi mwaka 2028. Na, na mshambuliaji nyota Ureno na klabu ya Nasr ya Saudi Arabia Cristiano Ronaldo ametajwa kuwa mchezaji wa kwanza wa soka kufikia hadhi ya bilionea kwa mujibu wa ripoti mpya ya chombo cha masuala ya fedha cha Bloomberg. Ripoti ya Bloomberg Billionaires Index inayofuatilia watu matajiri zaidi duniani kulingana na thamani yao halisi imemkadiria Ronaldo kuwa na utajiri unaofikia dola bilioni 1.4 za Marekani. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Wapenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. mchana huu udondozi wetu wa magazeti unakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania, ambalo limeandika mikutano ya kampeni ya Dkt Samia yatikisa Rufiji. Mwinyi, mageuzi ya uchumi na fedha yameijenga Zanzibar. ACT e Wazalendo wajipanga kulinda ushindi kikamilifu. Tanzania bila ya watoto wa mitaani inawezekana. Na akabidhiwa hati ya kiwanja chenye hekalo lake. Gazeti la serikali la Habari Leo limemnukuu rais Samia akisema mimi ni suluhu ya mengi, asema shilingi bilioni 245 kudhibiti mafuriko Rufiji, Samia kuanza kampeni daa leo, na mahakama kutoa uamuzi kuhusu pingamizi la Lisu kesho. Kwa upande wake, gazeti la Mwananchi limeandika mapya, nyumba ya mjane, serikali yamkabidhi hati yake ya baini nyaraka kughushiwa Chalamila ampa Yusufali siku tano awe amekabidhi nyumba hiyo. Aidha limeandika Samia aahidi neema barabara bara ya Kilwa, amtwisha zigo Ulega, waliojaribu kumteka Tarimo jela miaka saba, na hatima ya video ya Lisu kesi ya uhaini kujulikana kesho. Kwa upande wake gazeti la Uelekeo limeandika Rufiji kushuhudia mageuzi makubwa mabwawa mawili ya umwagiliwaji kujengwa zuio la mafuriko pamoja na kiwanda cha kuchakata samaki. Kibiti kupewa kipaumbele cha barabara. Dakta Samia kuanza kampeni rasmi daa leo. Na Ruto amtunuku Raila heshima ya juu. Tukija upande wa gazeti la Zanzibar leo tunasoma Dakta Mwinyi, mageuzi ya kiuchumi yameleta mafanikio. Zanu PF kurefusha muhula wa rais Mnangagwa Zimbabwe tutaimarisha maendeleo ya Rufiji, asema Dakta Samia, na Saudi Arabia yatoa sababu zitakazozuia Waislamu kwenda hija. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania, tumalizie na hili la Dira ambalo limeandika Ulega, rekodi ya Dakta Samia itatuletea ushindi mkubwa Aeleza uongozi wake wa muda mfupi umejenga kilomita 1384 za lami, na viongozi wa dini wa, wahimiza wa Tanzania kupiga kura Oktoba 29. Ama kwa huko Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika hizi ndizo sababu za kwa nini Uhuru alirudi kwenye kaburi la Raila. Bwana Kenyatta alikwenda kumwombea dua Raila kaburini kwake akakutana na familia ya Odinga na baadaye akamtembelea Ida katika shamba la Opoda. Pia limeandika Fedora ni mtoto wa kike wa Raila ambaye anaweza kuvaa vizuri viatu vya baba yake. Pia limeandika tamko la Wini ya Odinga kwamba roho ya simba ina nguruma milele, limetoa ishara ya somo ambalo wanasiasa wanapaswa kuliendeleza kutoka kwa Raila. Kuhusu ada za skuli za sekondari, limeandika wizara ya elimu ya Kenya itazindua muundo wa ada uliorekebishwa na wabei nafuu kulingana na njia iliyochaguliwa ya ya kusomeshea. Pia lina makala inayosema siasa bila Raila, nini maana ya kifo chake kwa wanasiasa? Mtasari wa makala hiyo unasema ushawishi mkubwa wa Raila ndio ulioleta ushirikiano, ushawishi na mashindano ya kugombea urais kuliko ambatana na mijadala na kutangaza sera. Katika kuendelea na mfululizo wa makala hizo hizo za maisha bila ya Raila, Gazeti dada la Taifa Leo limemnukuu gavana wa Mombasa akisema maadhimisho ya miaka ishirini ya ODM kuendelea jijini Mombasa. Limeandika gavana wa Mombasa Abduswamad Nasir wikendi hii alithibitisha kuwa maadhimisho ya miaka ishirini ya ODM yataendelea jijini Mombasa licha ya kufariki dunia mkuu wa chama hicho Raila Odinga. Bwana Nasir amesema maadhimisho ya miaka ishirini ya ODM yatatumika kumuenzi kiongozi huyo wa upinzani kutokana na juhudi zake za kupigania utawala bora na demokrasia nchini Kenya. Habari yake nyingine inasema, Mashujaa Day 2025, Ruto ataka vijana laki moja wenye biashara kupewa elfu hamsini za Kenya kila mmoja. Limeandika Rais William Ruto amewataka mawaziri wake, makatibu na wahudumu wa serikali kumsaidia au kusaidia vijana kupata laki moja waliowezekana kuse kumsaidia kupata vijana laki moja waliowekeza kwenye biashara ili awapige jeki. Na kwa kumalizia, huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor limeandika serikali inatafuta shilingi trilioni nane nukta mbili za Uganda kwa ajili ya mikopo mipya. Mikopo inayopendekezwa inalenga kugharamia ujenzi wa barabara za mafuta katika wilaya ya Ntoroko, uboreshaji wa barabara kuu za jiji la Jinja na wilaya ya Kamuli na uanzishaji wa nguvu muhimu za maendeleo. Pia limeandika Museveni ahidi kujenga barabara bora na madaraja huko. Anjumani upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni dhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood, uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa tatu wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyosikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza, yani documentary, viitwavyo Hollywood Cut, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, kwa kimombo Iranophobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Mpenzi msikilizaji, huu uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, kwa kimombo Iranofobia, kama tulivyotangulia kueleza, ni kitu gani hasa? Hollywood huwa inachocheaje moto wa suala hilo na ni ipi kati ya filamu za Hollywood na tamthilia za klasiki za televisheni za Marekani zenye taathira kubwa zaidi katika kuifanya Iran ionekane kama nchi zimwi au nduli? Tujiulize tena swali jingine, ni kwa kiwango gani simulizi za matukio yanayohusu Iran zinakisiwa kwa usahihi katika filamu za Hollywood au tamthilia za televisheni zinazoonyeshwa ndani ya Marekani. Ni kwa namna gani mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani umegeuzwa kuwa wenzo na silaha mpya ya kulitia doa bali kulipaka matope taifa hili? Msikilizaji mpenzi, endelea kuwa pamoja nami ili kuweza kuelewa Hollywood inavyoeneza hisia za hofu na chuki kuhusiana na Iran huku Hollywood ikiwa inafanya kazi ya mtambo wa uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu na Iran. Kwa miaka mingi imekuwa ikitengeneza na kuonyesha filamu katika uga huo na wala haionyeshi dalili yoyote ya kuachana na mwenendo huo. Mwenendo huo sio tu haukupungua, lakini ulipamba moto zaidi hata pale Iran ilipoanza kufanya mazungumzo ya nyuklia na nchi zilizounda kundi la tano jumlisha moja. Tamthilia nyingi za televisheni kama vile Homeland, Madam Secretary na American Odyssey zimeangazia mifano ya dhahir shahir inayoakisi dhana za aina hiyo. Kwa miaka na miaka, studio kuu za Hollywood zimeendelea kueneza hisia za hofu na chuki kuhusu Iran, zikijumuisha ndani yake maudhui mbalimbali mbali katika filamu na tamthilia zao. Kila mara walikuwa wanaonyesha taswira ya uongo ambayo ndani yake inaiakisi Iran yenye silaha za nyuklia katika mapigano ya akhiru zaman, yani zama za mwisho wa dunia, na kisha kujenga picha bandia na taswira ya uongo kuhusu maafisa wa Iran akiwemo waziri wake wa mambo ya nje, wakati wa mazungumzo ya nyuklia, pamoja na kuwepo ukandamizaji wa waandishi wa habari na wanaharakati wa haki za binadamu humu nchini, lakini pia kuionyesha Iran kuwa nchi iliyobaki nyuma kimaendeleo na inayoendeshwa kizamani wakati wa mazungumzo ya nyuklia utumiaji wa silaha ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran katika tamthilia za televisheni na sinema za Hollywood ulishtadi kiasi kwamba hata katika Global Zero, ambayo ni video iliyotolewa katika kuunga mkono makubaliano ya nyuklia ya Iran na kundi la tano jumlisha moja, zilionekana waziwazi propaganda zilizozoeleka za uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran. Katika klipu hiyo waigizaji maarufu wa Hollywood wanaonekana wakilitaka bunge la Marekani, Congress, liunge mkono makubaliano ya nyuklia na Iran, la sivyo, suala hilo litakuwa na hatari na hatimaye kupelekea Iran kulipiza kisasi cha nyuklia dhidi ya Marekani. Katika wimbi la sasa la Iranofobia, yaani uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran ulioko katika tasnia ya burudani ya Marekani, lisilo na shaka yoyote ni kuwa sasa hivi tamthilia za televisheni zimefikia kwenye kilele. Kama tulivyotangulia kueleza, tamthilia ya Homeland ambayo ilikamilika kuonyeshwa Aprili 26, 2020 ikiwa na faslu 8 na episodi 96 ni moja ya programu za televisheni zilizotengenezwa Marekani iliyotia fora katika kueneza hofu na chuki dhidi ya Uislamu, lakini kisa chote hakiishi hapo. Lisilo na shaka pia ni kuwa tamthilia hii ni programu ya televisheni iliyowahi kutengenezwa hadi sasa ikionyesha kwa uwazi zaidi mielekeo ya chuki dhidi ya Iran. Katika fasli yote ya tatu, hisia za chuki dhidi ya Iran zinashadidishwa mpaka kufikia hadhi ya kukosolewa hata na vyombo vya habari vya ndani ya Marekani kwenyewe. Kini na wazo kuu la tamthilia limepangwa kwa namna ambayo linampa mtazamaji hoja ya kutosha ya kuamini kwamba tamthilia hiyo imetengenezwa na kitengo cha intelijensia cha jeshi la Israel kwa msaada wa makundi ya upinzani ya Iran. Majumui hiyo ya televisheni ambayo faslu zake mbili za kwanza zimetengenezwa kuasisi mapigano na makabiliano kati ya shirika la ujasusi la Marekani, CIA, na mtandao wa Alqaida, inamalizia fasulu yake ya pili kwa mandhari ya kuripuliwa makao makuu ya CIA katika hujuma ya mripuko mkubwa, shambulio ambalo katika faslu inayofuatia linakuja kuhusishwa na Iran kwa tafsiri ya kwamba ni hatua ya kulipiza kisasi Iran kujibu shambulio lililofanywa na Israel dhidi ya vituo vyake vya nyuklia. Kwa hakika, faslu hiyo inajenga picha na taswira ya kuonyesha kuwa Iran na maajenti wake wa siri ni tishio na hatari kubwa zaidi kuliko mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Kisa na simulizi hiyo inashangaza zaidi pale CIA inapowatumia maajenti wake wa Kiirani kutekeleza mpango wa kubadilisha utawala nchini Iran. Hilo linaonekana katika faslu ya nane ya tamthilia hiyo, kisha maajenti hao waaminifu na watiifu wa shirika hilo la ujasusi la Marekani wanaanza kutekeleza operesheni hiyo. Kwa ujumla, taswira inayotolewa kuhusu Iran katika majumui nzima ya tamthilia hiyo ni kitu kisichofaa na kisichokubalika hata chembe kimaadili. Iran yenyewe imefanywa ionekane kama ni nchi ya Kiarabu. Kwa kweli haiwezekani hata kidogo kumfanya mtu aamini kwamba kiwango hicho cha uadui kinachoonyeshwa dhidi ya taifa fulani kitakuwa kimetokea kwa sadfa tu au kimefanywa kwa ajili ya kutoa msisimko mkubwa zaidi tu wa kidrama wa tamthilia hiyo NCIS, ambayo ni kifupi cha idara ya upelelezi wa makosa jinai ya jeshi la majini la Marekani kwa kimombo Naval Criminal Investigative Service. Bila shaka yote ni miongoni mwa majumui za tamthilia za jinai yenye watazamaji wengi zaidi ambayo ilianza kuonyeshwa mwaka elfu mbili na tatu. Mfululizo huo unatokana na chunguzi kadhaa za uhalifu unaohusiana na jeshi la wanamaji la Marekani, iliyotengezwa na kurushwa hewani na chaneli ya televisheni ya CBS. Zaidi ya faslu ishirini za tamthilia hiyo tayari zimerushwa hewani. Majumui hiyo imeshinda tuzo nyingi, mbali na kuchaguliwa mara tatu kuwania tuzo ya primetime Emmy. Hii yenyewe inaonyesha ni namna gani tamthilia hiyo imefanikiwa sana kuvutia hadhira hadi kufikia sasa. Na ndani ya Marekani pekee kila faslu ya majumui hii hupata kwa wastani watazamaji wapatao milioni 15 na inaonyeshwa pia katika nchi nyingi duniani. Katika baadhi ya nchi hizo, tamthilia ya NCIS imeweza kuchukua nafasi ya programu ya televisheni yenye watazamaji wengi zaidi. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo, inshallah. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 28 mfungu wa saba, Rabia Uthani mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na tarehe 21 Oktoba mwaka 2025. Miaka 809 iliyopita, katika siku sawa na hii ya leo Abubakar Muhyiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibnul Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damascus. Alizaliwa mwaka 560 Hijiria huko Andalusia, Uhispania ya leo. Ibnul Al Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Maka, Aleppo na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibnul arabi alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya Atafsiru Lkabir, Alfutuhatu Lmakia na Fususu Lhikama. Miaka 192 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Alfred Nobel, mkemia wa Sweden na mvumbuzi wa dynamite. Nobel alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza sayansi ya kemia na baadaye akafanya utafiti mkubwa katika uwanja huo na kufanikiwa kuvumbua mada ya milipuko yaani dynamite. Kinyume na alivyotarajia, majeshi ya nchi mbalimbali yalianza kutumia dynamite katika vita na hivyo kusababisha mauaji ya raia wengi. Mkemia Nobel ambaye alikuwa na utajiri mkubwa na hakufikiri kwamba mada hiyo ingeweza kutumiwa vibaya, aliamua kutoa utajiri wake wote kwa, kwa ajili ya tuzo na zawadi. Alfred Nobel alifanya hivyo kwa lengo kwamba tuzo hiyo itolewe kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya kazi kubwa ya thamani duniani katika masuala ya sayansi, fasihi na amani. Hata hivyo, kinyume na matakwa yake, leo hii tuzo ya amani ya Nobel imechukua sura ya kisiasa na inatumiwa kama uwenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za Magharibi. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita nchi ya kiafrika ya Somalia ilipata uhuru. Kijiografia, Somalia ipo kaskazini mashariki mwa bara la Afrika katika eneo linalojulikana kama pembe ya Afrika. Mji mkuu wa Somalia ni Mogadishu na lugha rasmi ya nchi hiyo ni Kisomali na Kiarabu. Asilimia 99 ya watu wa Somalia ni Waislamu. Nchi hiyo kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya ukoloni wa Italia na Uingereza mpaka ilipojipatia uhuru mwaka 1960 katika siku kama hii ya leo. Na siku kama ya leo miaka 39 iliyopita, brigedia generali Mundhir Abu Ghazala, kamanda wa jeshi la majini la Palestina aliuawa na maajenti wa shirika la ujasusi la utawala ghasibu wa Israel Mossad. Wazayuni walimuua kigaidi kamanda huyo wa jeshi la majini la Palestina kwa kutega bomu ndani ya gari lake huko Athens, mji mkuu wa Ugiriki. Brigedia Jenerali Abu Ghazala ni miongoni mwa wahanga wa ugaidi wa kiserikali wa utawala wa kibaguzi wa Israel unaoungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi hususan Marekani. Wapenzi wa sikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tigeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mahmud Qamati, naibu mwenyekiti wa baraza la siasa la Hizbullah, amesisitiza kuwa rais wa Marekani anajiona mtu wa amani duniani, ilhali kiuhalisia yeye ni mchekeshaji, muigizaji, mdanganyifu na mzandiki, na ndiye gaidi namba moja duniani aliyemuua shahidi aliyekuwa katibu mkuu wa Hizbullah, Sayyid Hasan Nasurullah, radhi za Allah ziwe juu yake kwa mabomu ya Marekani. Na Iraq imesistiza kuwa haitaruhusu ardhi na anga yake zitumike kutishia usalama wa Iran au wa nchi nyingine yoyote jirani. Na kwa mutasari huo, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni geni, nikikutakeni mchana mwema. Ahsanteni na kwaherini.