Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi a idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi leo Jumanne, mwezi 28 mfunguo saba Rabia ya Uthani 1447 Hijiria sawa na Oktoba 21, 2025 Miladia tunasika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Radio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Tabora pamoja na Mtwara. Naam, kupitia hiyo Radio Maarifa FM, telegram na WhatsApp yetu ni +989035065487. email yetu ni swahili radio at irib na mimi ni Ahmed Rashid. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuletea ni kipindi cha ulimwengu wa michezo, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na tuujue Uislamu na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Kamanda wa Iran asema miundo mbinu ya makombora haikupata hata mikwaruzo wakati wa vita vya siku kumi na mbili. Hamasi imarisha nguvu na udhibiti wake huko Gaza. Mufti wa Oman aunga mkono utayari wa Wayemen wa kukabiliana na Israeli. Na ripoti zinasema mashambulizi ya wanamgambo yameshahidi eneo ya la Sahel Afrika. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mwandamizi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amesema miundo mbinu ya makombora na ulinzi imebaki imara kama ilivyokuwa kabla ya vita vya siku 12 amebainisha kwa kusema mkwaruzo wenye ukubwa hata wa ubawanzi haukufanywa kwenye makombora ya iran akizungumza katika mahojiano brigedia jenerali muhammad reza nakdi ambaye alikuwa naibu mratibu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepah wakati wa vita vya siku 12 amebainisha kwa kina mwenendo wa matukio ya kijeshi yaliyojiri na athari za uvamizi wa marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika vita hivyo na kusisitiza kuwa kikosi cha makombora cha Iran kiliibuka salama bila ya kuathirika. Hakuna hata mkwaruzo wala mstari mwembamba wenye ukubwa wa ubawa wa nzi ambao umefanywa kwenye mfumo mkuu wa makombora yetu, ameelezea Jenerali Nahdi, na kuongeza kwa kusema hakuna hakuna wowote kati ya mji wa makombora wa Irani ulioharibiwa na kwamba shughuli za urushaji makombora zilianza tena haraka baada ya mashambulizi. Katika mahojiano hayo, naibu mratibu wa Sepa katika vita vya siku kumi na mbili amebainisha pia kwamba wakati wa uvamizi huo wa utawala wa Kizayuni ilidhihirika wazi kuwa Iran haikuwa inakabiliana na Israel pekee bali ilikuwa inapigana vita na muungano mpana zaidi. Tuko kwenye makabiliano na NATO, kuna Marekani, Uingereza, Ufaransa, Jordan na utawala wa Kizayuni, ameeleza Jenerali Nakdi. Kamanda huyo wa Sepa ameashiria vituo vya Marekani vilivyoko katika nchi jirani, rada, vifaa vya kusikilizia balozi za kigeni zilizoko mjini Teheran pamoja na satelaiti, na kueleza kwamba zote hizo zinatoa taarifa kwa Israeli na kila kinachojiri kwa wakati. Aidha amesema makumi ya ndege zisizo na rubani za kigeni huwa zinapiga doria kila siku katika ghuba ya Uajemi zikichunguza hadi ndani kabisa ya ardhi ya Iran. Tarehe 13 Juni mwaka huu utawala wa kizayuni wa Israel ulianzisha uchokozi usio na sababu dhidi ya Iran na kusababisha vita vya siku vili 12 vilivyoua karibu watu elfu moja na sitini na nne hapa nchini, wakiwemo makamanda wa kijeshi, wanasayansi wa nyuklia na raia wa kawaida. Marekani pia hailingia vitani kusaidia utawala wa kizayuni wa Israeli kwa kushambulia kwa mabomu maeneo matatu ya vituo vya nyuklia vya Iran katika ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa. Hata hivyo, operesheni kali za kulipiza kisasi zilizotekelezwa kwa mafanikio na vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani zilipelekea kusimamishwa uvamizi wa kigaidi ulioanzishwa na Israel na Marekani tarehe 24 mwezi huo huo wa Juni. Vyombo vya usalama vya Israel vimetangaza kuwa Hamas imekuwa ikiimarisha udhibiti wake katika ukanda wa Ghaza tangu dakika za mwanzo za kusitishwa mapigano, na inaendelea kurejesha utulivu na usalama katika maeneo mbalimbali ya ukanda huo, licha ya uharibifu na jinai kubwa za miaka miwili zilizofanywa na utawala wa Kizayuni kwenye eneo hilo. Shirika la habari la Fars limelinukuu gazeti la lugha ya Kiebrania la Haaretz likiandika katika ripoti yake kwamba idara za usalama na ujasusi za utawala wa Kizayuni bado hazijaona dalili zozote za kuzuka vuguvugu vugu la upinzani la wananchi au maandamano dhidi ya Hamas ambayo yangekwamisha udhibiti wa harakati hiyo kwenye ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa gazeti hilo la Kizayuni, tathmini zinaonyesha kwamba makabila ya wenyeji ambayo Israel ilijaribu kuyaunga mkono wakati wa jinai zake huko Ghaza ili kuunda tishio la kisiasa na kijeshi kwa Hamasi, ima yamesambaratika au wanachama wake wamepata pigo ambalo limewazuia kuchukua hatua yoyote ya kushawishi wananchi waichukie na kuipinga Hamas. Gazeti hilo limeongeza kuwa uchunguzi wa kiusalama unaonyesha kwamba Hamasi ilibakisha maelfu ya wanachama wake wakati wa vita kama kikosi cha akiba ambao wote walikuwa na jukumu la kurejesha mara moja nguvu na udhibiti wa harakati hiyo kwenye ukanda wa Ghaza na kurejesha utulivu na usalama baada ya kumalizika mapigano. Ama kuhusu ujenzi mpya wa Ghaza, duru za Israel zinaamini kwamba Hamasi inakabiliwa na matatizo katika ujenzi wa ukanda wa Ghaza. Kwani inahitaji makumi ya mabilioni ya dola kuujenga upya ukanda huo. Hata hivyo, harakati hiyo hivi sasa inafanya kazi ya kufungua tena barabara na mitaa na kukarabati miundo mbinu muhimu katika maandalizi ya kuanza tena maisha ya kawaida ya wananchi. Mufti wa Omani ametangaza uungaji mkono wake kikamilifu kwa utayari wa Wayemen wa kukabiliana na utawala haramu wa Israel. Katika ujumbe aliyouandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X, Shekh Ahmad bin Hamad al Khalili ameongeza kwamba utayari wa jeshi la Yemen wa kukabiliana na kuwaadhibu wa Zayuni iwapo watakiuka ahadi yao na kukiuka usitishaji vita wa Ghaza. Anaunga mkono. Mufti wa Omani ameandika, asiye mshukuru kiumbe hatomshukuru muumba. Lazima nitoe shukrani zangu za dhati kwa wayemen mashujaa ambao wanafahamu uvunjaji wa ahadi na usalito wa wazayuni. Natoa shukrani zangu za dhati kwa watu shupavu na mashujaa wayemen, waliowatishia wazayuni kwamba iwapo baada ya kufikia mapatano na watu wa Ghaza watafanya usaliti, uvunjaji wa ahadi, watakuwa tayari kukabiliana na kusimama dhidi ya wa wazayuni kikamilifu. Mufti wa Oman amesisitiza kuwa Wayemen walitishia kwamba iwapo wazayuni watafanya makosa yoyote baada ya makubaliano ya usitishaji vita Ghaza, wako tayari kikamilifu kukabiliana nao. Mwenyezimungu awalipe mema na awasaidie. Huko nyuma Sheikh Ahmad Al-Khalili aliwahi pia kutoa shukrani na pongezi zake kwa msimamo na uungaji mkono wa Yemen kwa wananchi wa Palestina katika ukanda wa Ghaza. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mashambulizi ya wanamgambo wenye wa silaha yanaripotiwa kuongezeka katika eneo la Sahel Afrika. Ripoti hizi zinaonyesha kuwa wanamgambo wa katika kanda ya Sahel barani Afrika wamezidisha maradufu mashambulizi yao kwenye miaka ya hivi karibuni, kwa mujibu wa uchambuzi wa shirika la habari la AFP na pia data kutoka shirika la ACLED. Hali hiyo imesababisha vifo vya watu 77,000. Mashirika hayo yamebainisha kuwa makundi yenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida yanafanya mashambulizi kote kwenye eneo hilo kuanzia Mali, Burkina Faso, Niger, Nigeria hadi kwenye mipaka ya Senegal. Charli Warbe, mchambuzi katika shirika la Akled, ametahadharisha kuwa mzozo wa usalama katika kanda ya Sahel Afrika ni tete na hakuna suluhisho la haraka. Itakumbukwa kuwa hivi karibuni Umoja wa Mataifa ulikadiria kwamba mtandao wa Alqaida pamoja na genge la kigaidi la Daesh yaani ISIS wana kati ya wanamgambo elfu saba hadi elfu tisa katika ukanda huo huku kundi jingine liitwalo ISWAP likiwa na kati ya wanamgambo elfu nane hadi kumi na mbili kwenye eneo hilo na shirika la msamaha duniani la Amnesty International limesema kuwa serikali ya Tanzania imezidishwa ukandamizaji kwa wakosoaji wake wa kisiasa, waandishi wa habari, asasi za kiraia na watetezi wa haki za binadamu katika juhudi za kudumisha madaraka na kuzuia ushiriki wa raia. Ripoti ya Amnesty International imeeleza kwamba uchaguzi mkuu wa tarehe kumi na ishirini na tisa Oktoba elfu mbili ishirini na tano nchini humo unatarajiwa kutawaliwa na chama tawala, chama cha Mapinduzi, CCM, huku wagombea wa vyama vya upinzani wakikumbwa na vikwazo vingi vya kisheria, ikiwa ni pamoja na kuzuiwa kugo mbea. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran na mwapeni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kusimama shughuli za serikali ya Marekani kutakwenda hadi lini. Serikali ya Donald Trump huko Marekani imevunja rekodi ya kusimamisha shughuli zake kwa muda wa siku ishirini Janga hilo lilianza Oktoba mosi 2025 na kulemaza shughuli muhimu za Marekani na pia kupiga kengele ya hatari ya kuzuka mdororo wa kiuchumi na mgogoro wa kijamii nchini Marekani. Hadi hivi sasa hakuna ishara za kufikia mwisho wa mgogoro huo siyasa, wa kisiasa, huku mamilioni wa Marekani wakiwa chini ya mashinikizo kutokana na maafa ya mgogoro huo kwenye maisha yao. Shughuli za serikali ya shirikisho la Marekani zimesimama tangu Oktoba mosi 2025 kwa sababu ya kushindwa baraza la Congress kukubaliana na mswada wa bajeti ya Trump. Hii ni mara ya kwanza kufungwa, uh, kazi za serikali kwa muda mrefu zaidi huko Marekani tangu mwaka 2019. Madhara ya kusimamisha shughuli za kiserikali ni makubwa kwa uchumi wa Marekani na pia kijamii na kisiasa. Mgogoro huu haujavuruga tu maisha ya mamilioni ya wa Marekani, lakini pia, kwa mujibu wa Scott Bessent waziri wa hazina wa Marekani, mgogoro huo umesababisha hasara ya kiuchumi ya dola bilioni 15 kila siku. Vilevile vile, karibu wafanyakazi laki saba hamsini elfu wa serikali ya shirikisho wakiwemo wafanyakazi wa wizara za ulinzi, afya na biashara wameachishwa kazi bila ya malipo kwa Marekani, huku wengine milioni moja na laki tatu wakiwemo wanajeshi na wasimamiaji wa sheria wakilazimishwa kufanya kazi bila ya malipo. Mgogoro wa kusimamishwa kazi za serikali ulioikumba Marekani mwaka elfu mbili kumi na tisa ulisababisha hasara ya dola bilioni tatu, lakini mgogoro wa mara hii kwa mujibu wa waziri wa hazina wa Marekani umeshasababisha hasara ya dola bilioni mia tatu katika uchumi wa Marekani. Utawala wa Trump unatumia fursa hiyo kuwafuta moja kwa moja wa wafanyakazi katika baadhi ya mashirika ya serikali. Hatua hizo zimezidisha mgogoro wa kifedha, hasa kwa wafanyakazi ambao hawawezi kumudu gharama za maisha kama vile mafuta Huduma za umma zimeingia kwenye matatizo makubwa katika kipindi hiki kigumu. Huko Marekani, mbuga za wanyama zimefungwa huku shirika la taifa la utalii la Marekani likiripoti kupata hasara ya dola milioni ishirini kila siku. Katika sekta ya afya pia, ukaguzi wa ubora wa chakula umesitishwa na hivyo kuhatarisha usalama wa kiafya wa wananchi wa Marekani, hasa katika usambazaji wa nyama, maziwa na mayawi. Ofisi ya uhamiaji na uraia ya Marekani pia imeshindwa kushughulikia maombi ya viza na uraia, na hata mipango ya kuwasaidia wahanga wa unyanyasaji wa majumbani imekwama. Tukijaa katika usafiri wa anga pia, tunaona kuwa nao umekumbwa na uhaba wa vidhibiti vya usafiri na foleni ndefu katika usalama wa safari za ndege. <tune> Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya asubuhi, ulimwengu wa michezo. Kwa jambo msikilizaji mpenzi, ni na wingi wa matumaini kwamba umzima wa afya karibu tuangazie japo kwa ufupi baadhi ya matukio makubwa yaliyojiri viwanjani katika muda wa siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke hapo ulipo hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mchezo wa unyanywaji uzani. Ali Akbar Gharibshahi, bingwa wa mchezo wa kunyanyua vitu vizito wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameweka rekodi mpya ya dunia na kushinda medali ya dhahabu katika kategoria ya wanamichezo wenye kilo 107 kwenye mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya 2025 huko nchini Misri. Gharib shahi aliibuka kidedea kwa kunyanyua uzani wa kilo 255 na kuboresha rekodi yake mwenyewe ya dunia aliyoweka katika michezo ya ulemavu ya 2024 huko Paris, Ufaransa aliponyanyua kilo 252 ingawaje alishindwa kunyanyua kilo 260 kwenye jaribio lake la mwisho, lakini umbuji wake kwenye raundi ya pili ulitosha kumpa medali ya dhahabu na kuweka rekodi mpya ya dunia. Wanamieleka kutoka mataifa sabini wanapambana kufa kupona kusaka medali tofauti, huku Misri ikiwa mwenyeji wa duru hiyo ya kwanza ya mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya walemavu au kipenda Para powerlifting world kwa kimombo. Ruhollah Rostami wa Iran, katika safu ya wanaume wasiozidi kilo 88, Amir Jafari, wanaume wenye kilo 72, na Mohsen Bakhtiar katika kategoria ya wenye kilo 65, awali walikuwa wameshinda medali tatu za fedha katika mashindano hayo ya kimataifa. Ushindi huo unaongeza idadi ya medali za Iran na kupiga jeki kasi ya timu hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu kabla ya maandalizi ya michezo ya walemavu ya dunia ya 2028 na na upigaji makasia Fateme Mujalal wa Iran alishinda medali ya dhahabu katika mashindano ya kupiga makasia ya 2025 siku ya Jumapili. Mujalal alivuka utepe wa kumaliza katika safu ya wanawake mtindo wa sculls kwa kutumia muda wa dakika 8 sekunde 31.11, na na kushinda medali ya dhahabu aidha. Zainab Nuruzi alishinda medali ya fedha katika uzani mwepesi wa single ya wanawake kwa kutumia muda wa dakika 8 sekunde 24 mpiga makasia wa Hong Kong alitoa dhahabu huku medali ya shaba ikienda kwa raia wa Kazakhstan katika kitengo hicho. Mashindano hayo yalianza Oktoba 17 katika kituo cha mafunzo ya upigaji makasia cha Haifong huko mjini Haifong nchini Vietnam. Tuelekee barani Afrika, ambapo klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania imejiweka katika nafasi nzuri ya kufuzu hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa wa Afrika baada ya kuibuka na ushindi wa mabao matatu kwa mtungi dhidi ya Msingizini FC ya Eswatini katika mchezo wa mkondo wa kwanza hatua ya pili ya michuano hiyo uliochezwa Jumapili ya Oktoba 19. Mabao ya wekundu wa Msimbazi yalifungwa na Wilson Nangu kabla ya kumalizika kipindi cha kwanza na Kibu Denis kunako dakika ya 85. Na katika dakika za majeraha Kibu Kibu Denis anazidi kutanua wigo na kuweka hai matumaini ya wekundu wa Msimbazi, Simba na uguruma Somlolo National Stadium. Kibu Denis Prosper, kazi nzuri ya Moris Abraham. Ushindi huo unaiweka Simba kwenye nafasi nzuri kuelekea mchezo wa marudiano utakaochezwa wiki ijayo katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Aidha, klabu ya Azam ya Tanzania imejiweka pazuri pia kutinga hatua ya makundi baada ya kuichakaza KMKM mabao mawili kwa sifuri wikendi katika uwanja wa New Aman Complex visiwani Zanzibar. Azam inapambana kufuzwa hatua ya makundi ya kombe la shirikisho Afrika kwa mara ya kwanza. Mabao ya Azam kwenye mchuano huo wogenini yalifungwa na Jefti Kitambala Bola na Pascal Msindo. Itakuwaje? Kipyenga kimesikika, Msindo na Pascal Msindo kautens, alimchungulia kipa, akachungulia ukuta, akapeleka kipa, akajitahidi kuruka, wapi? azam. Muda ambao anahitaji kwenda makundi kwa mara ya kwanza, ndio muda ambao kijana ambaye walimwamini wakawekeza kwake anakwenda kuwalipa. Katika uwanja wa Intwari huko Bujumbura, mji mkuu wa Burundi, Singida Black Stars ya Tanzania iliwalazimisha wenyeji Flambiu Dusenta sare ya bao moja kwa moja. Bao la Singida kwenye mchezo huo ugenini lilifungwa na Clatous Chama. Singida sasa watahitaji sare tasa au ushindi wa aina yoyote Jumapili ijayo ili waweze kutinga hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika. Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu ya Tanzania Bara, Yanga Sports Club wao walikubali kichapo cha bao moja kwa sifuri kutoka kwa Silver Strikers katika mchezo wa hatua ya pili wa ligi ya mabingwa Afrika uliochezwa Jumamosi ya Oktoba 18, huko nchini Malawi. Yanga sasa inalazimika kushinda katika mchezo wa marudiano jijini Dar es Salaam ili kufufua matumaini ya kusonga mbele kwenye michuano hiyo mikubwa barani Afrika. Kwa upande wake, klabu ya Nairobi United ya Kenya ilichabanga Etoile Sportive du Sahel ya Tunisia mabao mawili kwa mtungi katika uwanja wa Ulinzi Sports Complex jijini Nairobi siku ya Jumapili. Kwa ushindi huo, United imepiga hatua kubwa kuelekea hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho. Wametangaza kutunuku ushindi huo kwa aliyekuwa Waziri Mkuu wa Kenya Raila Odinga aliyefariki dunia Tusalie uh, uh, uh, katika hilo la tanzia, ambapo ulimwengu wa michezo nchini Kenya na kote duniani unaomboleza kifo hicho cha mmoja wa mashabiki wakubwa wa michezo nchini humo Raila Amolo Odinga. Kiongozi huyo mashuhuri anayejulikana pia kama Agwambo alikuwa shabiki mkubwa wa klabu ya Gor Mahia ya Kenya na Arsenal inayoshiriki ligi kuu ya soka ya Uingereza, na pia timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars. Shirikisho la soka Kenya, FKF, limesema linaungana na taifa kuomboleza kifo cha Mheshimiwa Odinga. Klabu ya Gor Mahia ambayo Odinga alikuwa mlezi wake kwa miaka 20 imemwomboleza ikisema, mioyo yetu imejaa huzuni kufuatia kifo cha mlezi wetu mpendwa mheshimiwa Raila Odinga, alikuwa nguzo na mwanga kwa klabu yetu. Wimbo maalum wa klabu hiyo inayofahamika pia kama Kogalo ulipigwa katika mazishi ya Odinga huko Bondo, kaunti ya Siaya, magharibi ya Kenya. Naye waziri wa michezo wa Kenya Salim Mvuri amesema taifa limepoteza nguzo kubwa ya uongozi. Hali kadhalika, televisheni ya mashabiki wa Arsenal kwa kifupi AFTV imemwomboleza Odinga kwa njia ya kipekee. Katika ujumbe wa kugusa moyo uliosambazwa kwenye mitandao yake ya kijamii, AFTV ndiyo chaneli kubwa zaidi ya mashabiki duniani ambayo huwashirikisha mashabiki wa Gunners inayoshiriki ligi ya EPL. Tutamatishe kudondoza hapa na pale. Waziri wa michezo na vijana wa Iran Ahmad Donyamali amemtaka mwenzake wa Hispania Pilar Alegria kutekeleza jukumu lake kuu la kunda makubaliano ya kimataifa ya kusimamisha utawala wa Israel katika michezo ya kimataifa. Katika barua yake kwa Alegria siku ya Jumatano, Donyamali alitoa pongezi kwa Hispania kwa nafasi yake ya kulaani mauaji halaiki yanayofanywa na utawala wa kizayuni huko Ghaza. Mbali na hayo, shirikisho la soka duniani FIFA limemteua rais wa shirikisho la soka Tanzania TFF, Waleskaria, kuwa makamu wa rais wa kamati ya soka la ufukweni ya FIFA kwa kipindi cha miaka minne hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tisa. Katika hatua nyingine, historia imewekwa kwenye tuzo za AFC riadha elfu mbili ishirini na tano siku ya Alhamisi, huku Marzie Jafari akiwa mshindi wa kwanza kabisa wa AFC wa mwaka kwa upande wa wanawake kutoka Iran. Jafari, ambaye ni shahsia mashuhuri katika ukufunzi wa Asia, alitunukiwa kwa kuongoza Iran kwa mafanikio katika kufuzu kwa kombe la Asia la wanawake la AFC Australia elfu mbili ishirini na sita na kufanikiwa kucheza mara ya pili mfululizo kwenye mashindano ya bara Asia baada ya ushiriki wao wa kwanza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Kwingineko, mwanakandanda nguli wa klabu ya PSG ya Ufaransa, Osman Dembele, ameiomba timu yake ya kumpa mkataba mpya na ongezeko la mshahara linalolingana na hadhi yake mpya kama mshindi wa tuzo ya Balon Dior 2025. Kwa sasa Dembele analipwa takriban yuro milioni 18 kwa mwaka na bado ana mkataba unaomfunga na PSG hadi mwaka 2028. Na mshambuliaji nyota Ureno na, na klabu ya Nasr ya Saudi Arabia Cristiano Ronaldo ametajwa kuwa mchezaji wa kwanza wa soka kufikia hadhi ya bilionea kwa mujibu wa ripoti mpya ya chombo cha masuala ya fedha cha Bloomberg. Ripoti ya Bloomberg Billionaires Index, inayofuatilia watu matajiri zaidi duniani kulingana na thamani yao halisi, imemkadiria Ronaldo kuwa na utajiri unaofikia dola bilioni 1.4 za Marekani. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya ke Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumanne, Oktoba 21, 2025 linakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania. Limeandika mikutano ya kampeni ya Dkt. Samia yatikisa Rufiji, Mwinyi mageuzi ya uchumi na fedha ya mijenga Zanzibar. ACT Wazalendo yajipanga kulinda ushindi kikamilifu. Tanzania bila ya watoto wa mitaani inawezekana. Na akabidhiwa hati ya kiwanja chenye hekalu lake. Gazeti la serikali la Habari Leo limemnukuu Rais Samia akisema mimi ni suluhu ya mengi asema shilingi bilioni 245 kudhibiti mafuriko Rufiji. Samia kuanza kampeni daa leo na mahakama kutoa uamuzi kuhusu pingamizi la Lisu kesho. Kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika mapya nyumba ya mjane, serikali ya mkabidhi hati yake, ya baini nyaraka kughushiwa. Chalamila ampa Yusufu Ali siku tano awe amekabidhi nyumba hiyo. Aidha limeandika Samia ahidi neema barabara ya Kilwa, amtwisha zigo Ulega, waliojaribu kumteka tarimo jela miaka saba, na hatima ya vitendo vya Lisu, video ya Lisu, kesi ya uhaini kujulikana kesho na kwa upande wake gazeti la Uelekeo limeandika Rufiji kushuhudia mageuzi makubwa, mabawa mabwawa mawili ya umwagiliaji kujengwa, zuio la mafuriko pamoja na kiwanda cha kuchakata samaki, Kibiti kupewa kipaumbele cha barabara na Dkt Samia kuanza kampeni rasmi leo da, na Ruto amtunuku Raila heshima ya juu. Tukija upande wa gazeti la Zanzibar Leo tunasoma Dkt. Mwinyi, mageuzi ya kiuchumi yameleta mafanikio. ZANU PF kurefusha muhula wa urais wa Mnangagwa huko Zimbabwe. Tutaimarisha maendeleo ya Rufiji, asema Dkt. Samia. Na Saudi Arabia yatoa sababu zitakazozuia Waislamu kwenda hija. Kwa upande wa gazeti, magazeti ya Tanzania, tumalizie na hili la Dira ambalo limeandika Ulega, rekodi ya Dr. Samia itatuletea ushindi mkubwa aeleza uongozi wake wa muda mfupi umejenga kilomita 1384 za lami, na viongozi wa dini wa wahimizwa wa tanzania kupiga kura Oktoba 29. Amekuwa huko nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika hizi ndizo sababu za kwa nini Uhuru alirudi kwenye kaburi la Raila. Bwana Kenyatta alikwenda kumwombea dua Raila kaburini kwake akakutana na familia ya Odinga na baadaye akamtembelea Ida katika shamba la Opoda. Pia limeandika Fedora ni mtoto wa kike wa Raila ambaye anaweza kuvaa vizuri viatu vya baba yake. Aidha limeandika tamko la Wini Odinga kwamba roho ya simba inaunguruma milele. Limetoa bishara ishara ya somo ambalo wanasiasa wanapaswa kuliendeleza kutoka kwa Raila. Ama kuhusiana na ada za skuli za sekondari, limeandika wizara ya elimu ya Kenya itazindua muundo wa ada uliorekebishwa na wa bei nafuu kulingana na njia iliyochaguliwa ya kusomeshea na kwa upande wa huko nchini Kenya gazeti la Daily Monitor limeandika serikali inatafuta shilingi trilioni mbili nukta trilioni nane nukta mbili za Uganda kwa ajili ya mikopo mipya. Mikopo inayopendekezwa inalenga kugharamia ujenzi wa barabara za mafuta katika wilaya ya Ntoroko, uboreshaji wa barabara kuu za jiji la Jinja na wilaya ya Kamuli na uanzishaji wa nguvu muhimu za maendeleo. Vile vile limeandika, Museveni ahidi kujenga barabara bora na madaraja huko Ajumani. Naam, haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka katika studio hizi za chamechamu hapa jijini Teheran. Tujue Uislamu. Salamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi hiki cha tujue Uislamu. Sehemu ya 62 ya mfululizo huu leo itaendelea na maudhui ya utume ambapo tutamzungumzia mmoja wa mitume wengine ulul azmi ambaye ni Nabii Musa alaihi ssalam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Nabii Musa alayhi salamu ni mmoja wa manabii ambao walikuja na sheria inayojitegemea na kitabu. Jina la baba yake ni ya Imran, na alikuwa anatokana na ukoo wa Yaqub na kizazi cha bani Israel. Nabii Musa alileta dini ya Kiyahudi kwa wana wa Israel. Simulizi ya maisha ya nabii Musa inaweza kugawanywa katika vipindi kadhaa. Mosi, kipindi cha kuzaliwa kwake, utoto wake na malezi yake katika kasri ya Firaun, kuhama kwake kutoka Misri kwenda Madian na maisha yake pamoja na nabii Shuaibu alaihi salam. Pili, kipindi cha utume wake na kurudi kwake Misri kupambana na Firaun na hatimaye kipindi ambacho sifa yake kuu ni kupinduliwa na kuangamizwa Firauni na kuingia Nabii Musa Baitul Muqaddas. Sambamba na kuzaliwa Musa, makabila mawili ya Wakopti na Waisrael walikuwa wakiishi Misri. Mafarao waliotawala Misri walikuwa Wakopti, lakini Waisraeli walikuwa wa wali ukoo wa nabii Yaqub. Mahali pa awali kuzaliwa kwa wana wa Israeli ni Kanaan, lakini baada ya nabi Yusuf alaihi ssalam kupata cheo kikubwa nchini Misri na kuwa kipenzi na azizi wa Misri, walihama kutoka Kanaani na kwenda Misri na kufanya makazi ya huko. Polepole idadi ya wana wa Israeli huko Misri iliongezeka hadi hatua ya kuwa kaumu ya watu wengi. Lakini baada ya kifo cha nabii Yusuf alaihi salam, Waisraeli walipoteza nafasi yao huko Misri na Wakopti wakawadhibiti. Wakopti waliwalazimisha kufanya kazi ngumu na kuwatendea ukatili na ukandamizaji mkubwa. Firauni, mtawala mwenye kiburi na ubinafsi wa Misri, alidai uungu na alikuwa akiwataka watu wamwabudu na kuwatesa wana wa Israeli ili kuwazuia wasipate mamlaka. Alikuwa ameghafilika na mipango ya Mwenyezi Mungu kwamba Allah kwa kuwatuma na kuwainua mitume anawaokoa watu kutokana na ujinga na upotofu na kukimbilia kuwasaidia wanaodhulumiwa. Siku moja, mmoja wa watabiri wa Firauni alimwambia kwamba hivi karibuni atazaliwa mtoto kutoka miongoni mwa Bani Israeli ambaye angetawala mahali pake. Ili kuzuia kuzaliwa kwa mtoto huyo, Firauni aliamuru kuuawa kila mtoto wa kiume wa wana wa Israeli na kuwabakisha hai mabinti zao kwa ajili ya kuwafanya watumwa na watumishi. Makachero wa Firauni walifuatilia kwa uangalifu mkubwa nyumba za Bani Israel na kumuua kila mtoto wa kiume aliokuwa akizaliwa. Hata hivyo, pamoja na mipango yote ya Firaun, Musa alayhi salamu alizaliwa. Mama yake Musa alikuwa na wasiwasi mwingi juu ya maisha ya mwanawe. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, mama yake Musa alimweka mtoto wake mpendwa ndani ya sanduku na akimtumaini Mwenyezi Mungu, akamkabidhi kwa mawimbi makali ya mto Nile ili amchukue. Mawimbi yalibeba sanduku pamoja nayo, na baada ya muda sanduku likatoweka machoni pa mama. Wakati huo Firauni na mkewe walikuwa wameketi mahala pao kwenye ukingo wa mto Nile wakiburudika na kutazama mandhari. Ghafla, kati ya mawimbi ya maji waliona sanduku na mtoto ndani yake. Kwa amri ya Firauni walitoa sanduku nje ya maji. Firauni alitambua kuwa mtoto huyu ni katika wana wa Israeli, basi akaamrisha wawe. Hata hivyo, mke wa Firauni ambaye hakuwa na mtoto alihurumia uso wa mtoto mzuri na wa amani alipouona, na kumwambia Firauni. Na mkewe Firauni alisema atakuwa kiburudisho cha macho kwangu na kwako, msimuue. Huenda akatufaa au tumpange kuwa mwenetu. Hatimaye Firauni alikubali ombi la mke wake akitumaini kwamba siku moja mtoto huyu wa kuasili angemfaa. Kwa upande mwingine mama yake Musa, baada ya kumweka mtoto wake kwenye sanduku na kulitupa sanduku hilo baharini, moyo wake ukawa mtupu. Wakati huo mtoto alikuwa na njaa na akaanza kulia. Viongozi walikuwa wakitafuta wanawake wa kumnyonyesha mtoto, lakini mtoto hakukubali mwanamke yeyote na hakupata utulivu. Qur'ani Tukufu inasema: na tukamjalia awakatae wanyonyeshaji wote. Tangu mwanzo mpaka dada yake akasema, je, ni kuonyesheni watu wa nyumba watakaomlea kwa ajili yenu? Nao pia watakuwa wema kwake. Basi tukamrudisha kwa mama yake, ili macho yake aburudike wala asihuzunike, na ajue ya kwamba ahadi ya Mwenyezi Mungu ni ya kweli lakini wengi wao hawajui kiujumla. Aya ya saba ahadi ya kumi na tatu za Suratul Qasas zinasimulia na kuelezea kipindi cha utoto cha Nabi Musa alaihi salam pamoja na misukosuko aliyokabiliana nayo katika kipindi hicho. Kipindi cha utoto cha nabii Musa alaihi salam kilipitia mazingira haya. Ikapita miaka mingi, hatua kwa hatua, Musa akakuwa na kufikia rika la kijana mwenye nguvu na imara. Musa alishuhudia dhuluma kubwa iliyokuwa ikifanywa na Firauni na waliokuwa chini yake. Hali hii ilikuwa ikimtesa na kumuumiza sana Musa, na hivyo akawa akifikiria njia ya kuliondoa hili. Siku moja, Musa alaihi salamu alimwona mmoja wa maafisa wa serikali ya Firauni akimdhulumu mmoja wa wafuasi wake, na yule aliyeonewa akiomba msaada. Musa alipigana na yule dhalimu na kumpiga ngumi na kumuua papo hapo. Baada ya tukio hili, watu wa Firauni walichukua uamuzi wa kutaka kumuua Musa. Musa alifahamu jambo hilo. Kwa hiyo aliondoka Misri akiwa na wasiwasi na woga, na akaondoka kuelekea Madian. Na alipoyafikia maji ya Madian, alikuta umati wa watu wananywesha wanyama wao, na akakuta karibu yao wanawake wawili wanawazuia wanyama wao. Akasema, mna nini? Wakasema, hatunyweshi sisi mpaka wamalize hao wachunga na baba yetu ni mzee sana. Basi Musa akawanyeshea kisha akarudi kivulini na akasema, mola wangu mlezi, hakika mimi ni muhitaji wa kheri utakayoniteremshia. Wasichana wale wawili kwa haraka wakarudi kwa baba yao mzee, Nabi Shuaib alaihi salam, na kumsimulia kisa hicho. Shuaib alaihi salam alimwambia mmoja wa mabinti zake Nenda kwa kijana huyo haraka iwezekanavyo na umwite nyumbani, ili tumlipe kwa kitendo chake kizuri. Basi mmoja katika wale wanawake wawili akamjia naye anaona haya, akasema: baba yangu anakuita akulipe ujira wa kutunyweshea. Kwa njia hii Musa alaihi salamu aliingia nyumbani kwa Nabii Shuaibu alaihi salamu, nyumba iliyong'aa kwa nuru ya utume. Musa akamsimulia mkasa wake. Shuaibu akasema usiogope umekwisha okoka kwenye watu madhalimu. Akasema mmoja katika wale wanawake, ewe baba yetu, mwajiri huyu, hakika mbora wa kumwajiri ni mwenye nguvu na mwaminifu. Akasema mimi nataka kukuoza mmojawapo katika binti zangu hawa wawili kwa kunitumikia miaka minane ukitimiza kumi hiari yako, lakini mimi sitaki kukutaabisha Insha Allah, utanikuta miongoni mwa watu wema. Musa akabakia Madian akijishughulisha na uchungaji mifugo huku akisubiri fursa mwafaka ya kurejea Misri ili akawaokoe Bani Israil na ukandamizaji wa mafiraun. Sehemu hii ya kipindi cha ujana cha maisha Nabii nabi Musa alaihi ssalam imebainishwa na Korani tukufu kuanzia aya ya 15 ahadi ya 28 za Suratul Qasas. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Asanteni na kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 28 Mfunguo Saba Rabia Uthani mwaka 1447 hijria, inayosadifiana na tarehe 21 Oktoba mwaka 2025. Miaka 809 iliyopita, katika siku sawa na hii ya leo, Abubakar Muhyiddin Muhammad mashuhuri kwa jina la Ibnul Arabi arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu aliaga dunia huko Damascus. Alizaliwa mwaka 560 hijiria huko Andalusia, Uhispania ya leo. Ibnul Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Maka, Aleppo na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibnul Arabi alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kwamba ameandika vitabu na risala zaidi ya mia tano. Miongoni mwa kazi zake kubwa ni vitabu vya atafsiru lkabir al alfutuhatulmakia na fususu lhikama al Miaka 192 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa Alfred Nobel, mkemia wa Sweden na mvumbuzi wa dynamite. Nobel alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza sayansi ya kemia na baadaye akafanya utafiti mkubwa katika uwanja huo na kufanikiwa kuvumbua mada ya milipuko yaani dynamite. Kinyume na alivyotarajia, majeshi ya nchi mbalimbali yalianza kutumia dynamite katika vita na hivyo kusababisha mauaji ya raia wengi. Mkemia Nobel ambaye alikuwa na utajiri mkubwa na hakufikiri kwamba mada hiyo ingeweza kutumiwa vibaya, aliamua kutoa utajiri wake wote kwa ajili ya tuzo na zawadi. Alfred Nobel alifanya hivyo kwa lengo kwamba tuzo hiyo itolewe kila mwaka kwa shahsia aliyefanya kazi kubwa ya thamani duniani katika masuala ya sayansi, fasihi na amani. Hata hivyo, kinyume na matakwa yake, leo hii tuzo ya amani ya Nobel imechukua sura ya kisiasa na inatumiwa kama uwenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za Magharibi. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita nchi ya kiafrika ya Somalia ilipata uhuru. Kijiografia, Somalia ipo kaskazini mashariki mwa bara la Afrika katika eneo linalojulikana kama pembe ya Afrika. Mji mkuu wa Somalia ni Mogadishu na lugha rasmi ya nchi hiyo ni Kisomali na Kiarabu. Asilimia 99 ya watu wa Somalia ni Waislamu. Nchi hiyo kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya ukoloni wa Italia na Uingereza mpaka ilipojipatia uhuru mwaka 1960 katika siku kama hii ya leo. Na siku kama ya leo miaka 39 iliyopita brigedia generali Mundhir Abu Ghazala, kamanda wa jeshi la majini la Palestina aliuawa na maajenti wa shirika la ujasusi la utawala ghasibu wa Israel, Mossad. Wazayuni walimuua kigaidi kamanda huyo wa jeshi la majini la Palestina kwa kutega bomu ndani ya gari lake huko Athens, mji mkuu wa Ugiriki. Brigedia Jenerali Abu Ghazala ni miongoni mwa wahanga wa ugaidi wa kiserikali wa utawala wa kibaguzi wa Israel unaoungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi hususan Marekani. Hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wametuandikia, akiwemo Bwana Ali Magema wa Tanga, Tanzania, Dula White wa huko Tanga, Tanzania, pia Shirali Fadhl wa Dar es Salaam, Tanzania, Sheh Muhammed Mubarak Shahabali wa watanzania nyote tunakushukuruni sana lakini muda umeisha. Kwa hiyo ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda mwandamizi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa brigedia jenerali Muhamed Reza Naqdi amesema miundo mbinu ya makombora na ulinzi imebaki imara kama ilivyokuwa kabla ya vita vya siku kumi na mbili na kubainisha kwa kusema mkwaruzo wenye ukubwa hata wa ubawa wa nzi au kufanywa kwenye makombora ya Iran. Vyombo vya usalama vya Israeli vimetangaza kuwa Hamasi imekuwa ikiimarisha udhibiti wake katika ukanda wa Gaza tangu dakika za mwanzo za kusitishwa mapigano na inaendelea kurejesha utulivu na usalama katika maeneo mbalimbali ya ukanda huo. Mufti wa Omani amesema au ungaje mkono, oh, amesema anaunga mkono kikamilifu utayari wa Wayemeni wa kukabiliana wa na utawala haramu wa Israeli na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.