jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua, sema basi, leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi, je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran na studioni kukuleteni matangazo haya jioni ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet naonti ya intaneti ni paa barua pepeto ni swahiliradiotr. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti umoja yenye ya makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo jioni. Leo mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na podcast kuhusu ukweli, kuhusu haki, tangu mwanzo ahadi. Leo tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya. E, jioni ya leo, nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Ni redio Tehran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amemwambia Trump badala ya kuingilia mambo ya nchi zingine atulize maandamano ya mamilioni ya raia dhidi yake huko nchini Marekani. Mwakilishi wa Marekani adai vita vya Israel dhidi ya Lebanon haviepukiki ikiwa Hizbullah haitapokonywa silaha. Donald Trump azitaka Russia na Ukraine zisimamishe vita mahali zilipo sasa hivi kwenye medani ya mapigano. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali matamshi ya hivi karibuni ya rais Donald Trump wa Marekani kuhusu Irani na eneo la Asia Magharibi, na kusema Trump alisafiri hadi Palestina inayokaliwa kwa mabavu na, na kutoa maneno matupu yenye kejeli ili kuwatia moyo wa zayuni waliokata tamaa. Akizungumza leo asubuhi katika hadhara ya mamia ya vijana wa Irani waliopata medali katika mashindano ya michezo na ya kielimu ya kimataifa, Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliwapongeza vijana hao na kuwataja kama nembo ya nguvu ya kitaifa na ushahidi wa uwezo wa vijana wa Kiirani katika kuinua jina la Irani kileleni ulimwenguni. Kiongozi mwadhamu amesema rais wa Marekani alijaribu kuonyesha uongo na tabia za kipuuzi ili kuwapa wazayuni matumaini, lakini kama na uwezo basi aende akawatulize mamilioni ya raia wa Marekani wanaoandamana dhidi yake katika majimbo yote ya nchi hiyo. Ayatollahi Khamenei ameongeza kuwa Iran ilitoa mshtuko mkubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel katika vita vya siku kumi na mbili ambapo makombora yaliyotengenezwa na vijana wa Kiirani yalipenya ndani kabisa maeneo nyeti ya adui na kuyafanya kuwa majivu. Makombora haya hayakununuliwa wala kukodishwa, ni matunda ya juhudi na akili ya vijana wa Kiirani, alisema kiongozi mwadhamu. Aidha aliongeza kuwa wakati kijana wa Kiirani anapoingia uwanjani kwa bidii na elimu, anaweza kufanya mambo makubwa kama haya. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vina uwezo kamili wa kutumia tena silaha hizo wakati wowote inapohitajika. Kadhalika, Ayatullahi Khamenei amesema katika vita vya Gaza, Marekani ndiyo mshirika mkuu wa jinai za utawala wa Kizayuni kama alivyokiri mwenyewe kwamba tulikuwa tukifanya kazi pamoja na Israel katika vita vya Gaza, silaha na mabomu yaliyomiminwa juu ya watu wasio na hatia yalitoka Marekani, akimjibu Akijibu bwabwaja za Donald Trump aliyedai kuwa anapambana na ugaidi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema zaidi ya watoto na wachanga elfu ishirini wameua wa Gaza. Je, ahau ni magaidi? Magaidi wa kweli ni Marekani ambao waliunda kundi la Daesh na kulitumia kuleta machafuko katika eneo hili Hayatullahi Khamene aliyesema kuwa vifo vya watu takriban 70,000 Gaza na mauaji ya zaidi ya wa wairani 1,000 katika vita vya siku 12 ni ushahidi wa asili na dhati ya kigaidi ya Marekani na utawala dhalimu wa Israeli. Mkwe wa Rais Donald Trump wa Marekani, Jared Kushner, ambaye ni mmoja wa upatanishi wake wakuu katika mpango wa kusitisha mapigano Gaza, amesema harakati ya Palestina hamasi Hamas imekuwa ikitekeleza kwa nia njema makubaliano hayo, akiashiria taarifa zilizopokelewa kutoka kwa wapatanishi wa kikanda waliohusika katika mazungumzo ya usitishaji huo wa vita. Akizungumza katika mahojiano yaliyorushwa hewani kwenye kituo cha televisheni cha CBS, Kushna alisema Marekani, Israel pamoja na wapatanishi wanafuatilia kwa pamoja utekelezaji wa makubaliano hayo ikiwa ni pamoja na kufanikisha kuachiliwa huru mateka wa Israel na mabaki ya maiti za mateka hao yanayoshikiliwa na Hamas huko katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa tunavyoona, kutokana na kile tunacholetewa kutoka kwa wapatanishi, wako hivyo hadi sasa alijibu mkwe huyo wa Trump alipoulizwa kama Hamasi inaheshimu makubaliano hayo. Hilo linaweza kuvunjika wakati wote, lakini hivi sasa tumewaona wakionyesha kuheshimu makubaliano yaliyofikia. Kushna ambaye pia kwa sasa anahudumu kama mshauri asiye rasmi wa serikali ya Trump amesema Washington inanishi, inashinikiza pande zote mbili za Israel na Hamas kuwa makini katika kutafuta suluhu badala ya kulaumiana kwa kuvunjika makubaliano, akisisitiza lengo la kudumisha utulivu wakati wa awamu ya kwanza ya usitishaji vita inaendelea. Hayo yanajiri katika hali ambayo mamlaka za Palestina katika ukanda wa Gaza zimetangaza kuwa tangu yaliposainiwa makubaliano ya kusitisha mapigano hadi sasa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limefanya mashambulizi kadhaa ambayo imesababisha vifo vya wapalestina wasiopungua 97 na na kujeruhi wengine zaidi ya 230 kwa mujibu wa mamlaka hizo. Katika kipindi hicho, jeshi la utawala ghasibu wa Israel limehalifu makubaliano haya ya kusitisha vita mara zisizopungua 80 ukiwa ni ukiukaji wa wazi wa azimio la usitishaji mapigano na sheria ya kimataifa ya kibinadamu Tom Barak, balozi wa Marekani nchini Uturuki na mjumbe maalum wa masuala ya Siria, ametoa onyo la kutisha kwa Lebanon akitaka ama ipokonye silaha harakati ya mukama wa kiislamu ya nchi hiyo Hezbollah, au ikabiliwe na mashambulizi mengine ya Israel na migogoro ya kiuchumi na kisiasa. Katika andiko aliloweka kwenye mtandao wa kijamii, Tom Barak amesema ikiwa Beirut itashindwa kuchukua hatua, mkono wa kijeshi wa Hizbullah bila shaka utakabiliwa na makabiliano makubwa ya Israel, wakati Israel iko kwenye hali ya nguvu ilizonazo wakati huu, huku Hizbullah inayoungwa mkono na Iran ikiwa katika hali dhaifu zaidi. Mjumbe huyo Marekani ameendelea kudai kwamba Hizbullah inaweza kushinikiza uchaguzi wa bunge la Lebanon uakhirishwe mnamo Mei mwaka elfu mbili na ishirini na sita ikiwa vitatokea vita, vita, wakati huo na kushadidisha mgogoro wa kisiasa nchini humo. Barak amesema msukumo wa Beiruti wa kuvifanya vikosi vya ulinzi vya Lebanon viwe nguvu pekee ya kijeshi nchini humo ungali uko zaidi kwenye hali ya matarajio kuliko ukweli halisi kutokana na kile alichokiita mamlaka ya utawala wa kisiasa ya Hizbullah na hofu ya machafuko ya ndani. Mwana diplomasia huyo Marekani ameendelea kutoa matamshi ya kuingilia masuala ndani ya Lebanon katika hali ambayo harakati ya Hizbullah ya Lebanon kupitia katibu mkuu wake Shekh Naimu Qasim imeshasisitiza mara kadhaa kwamba watu wa Lebanon na mukawama kamwe hawatakubali kudhalilishwa au kusalimu amri mbele ya mashinikizo Marekani na adui mzayuni na kwamba njia yao itaendelea kubakia kuwa ya Imamu Husein alayhi ssalamu iliyokita mizizi katika heshima kutokubali kudhalilishwa na kujitolea muhanga. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa wito kwa Rusia na Ukraine kusimamisha vita katika mstari wa mapigano zilipo hivi sasa, pendekezo ambalo litaiwezesha Moscow kuhodhi sehemu kubwa ya maeneo ya ardhi ya Ukraine. Trump ametoa wito huo mbele ya waandishi wa habari na kueleza kwamba pande hizo mbili zinapaswa kuacha kupigana papo hapo zilipo na kutatua masuala ya kina yanayohusu maeneo ya, ya ardhi katika mazungumzo yatakayofanyika hapo baadaye. Mstari wa sasa wa kwenye medani ya vita unapita kwenye eneo la Donbas, kitovu cha viwanda cha Ukraine. Ninachosema ni kwamba wanapaswa wasimame hivi sasa hivi kwenye safu za vita, waende zao nyumbani, waache kuua watu na kila kitu kiwe kimekwisha, amesisitiza rais wa Marekani na kuongeza kuwa itakuwa vigumu kujadiliana kuhusu makubaliano ya mwisho, alipoulizwa juu ya nini kitatokea kwa eneo la Donbas ambalo limeshuhudia mapigano mengi, Trump alisema, acha likatwe kama lilivyo, limekatwa hivi sasa. Nadhani asilimia sabini ya ardhi tayari imechukuliwa na Russia. Unaliacha kama lilivyo hivi sasa, wanaweza kuja kujadili baadaye. Kama ilivyo kawaida, Ukraine ilikuwa imesisitiza hapo kabla juu ya kurejesha ardhi yake yote. Aidha, itakumbukwa kuwa Trump mwenyewe alidai mwezi uliopita kwamba Ukraine inaweza kushinda kijeshi na kuteka tena maeneo yote yanayokaliwa na, na Rusia, ambayo inajumuisha pia rasi ya Crimea na maeneo mengine ya mashariki mwa Ukraine. Rais wa Marekani ambaye aliahidi kuvimaliza haraka vita kati ya Rusia na Ukraine anatazamiwa kukutana na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin nchini Hungary mnamo wiki zijazo. Wiki iliyopita Trump alimkaribisha rais wa Ukraine Volodimir Zelenski katika ikulu ya White House na kueleza kwamba kuna nafasi ya kuhitimisha mzozo huo haraka ikiwa utaonyeshwa ulegezi misimamo na walinzi wa pwani ya Italia wameokoa wahajiri tisini na moja na kuopoa miili ya watu wengine wawili kutoka kwenye mashua iliyokuwa hatarini kupeperushwa kwenye pwani ya kisiwa cha Lampedusa katika bahari ya Mediterania. Taarifa iliyotolewa na kamanda wa ulinzi wa pwani imesema operesheni ya uokoaji ilianza kutekelezwa baada ya ndege ya uchunguzi ya Frontex kugundua mashua hiyo umbali wa maili 16 kutoka Lampedusa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa boti mbili za doria zilitumwa kwenye eneo la tukio na kufanikiwa kuwafikisha kwenye sehemu salama watu 91 kwa mujibu wa kamandi ya walinzi wa, wa pwani ya Italia wakati wa utekelezaji wa operesheni hiyo uokozi, miili ya wanaume wawili pia ilipatikana ndani ya boti na kwamba manusura wote walipelekwa Lampedusa na kukabidhiwa kwa timu za madaktari kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi wa afya zao. Wizara ya mambo ya ndani ya Italia imetangaza kuwa jumla wahajia Kumradhi, jumla ya wa wahamiaji 55948 wamewasili nchini humo kwa njia ya bahari kati ya mwanzo w mwaka huu 2025 hadi Oktoba 17, ikiwa ni idadi kubwa zaidi kulinganisha na watu 55010 waliosajiliwa katika kipindi kama hicho mwaka uliopita. Njia kati ya Mediterania inayo inayojumuisha Italia, Malta, Libya na Tunisia ingali ni mojawapo ya njia za baharini zinazotumika kufanyia safari hatarishi zaidi za kuelekea barani Ulaya. Boti zilizojaa kupita kiasi, upungufu wa maji mwilini, kukosa hewa na moshi wa injini ni sababu zinazoendelea kugharimu maisha ya watu wengi kila mwaka, huku wahamiaji wakijaribu kutumia njia hizo hatarishi kwa ajili ya kufika kwenye fukwe za Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kutigia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho, kusimama shughuli za serikali ya marekani kutakwenda hadi lini? Serikali ya Donald Trump huko Marekani imevunja rekodi kwa kusimamisha shughuli zake kwa muda wa siku ishirini. Janga hilo lilianza Oktoba mosi mwaka huu na kulemaza shughuli muhimu za Marekani na pia kupiga kengele ya hatari ya kuzuka mdororo wa kiuchumi na mgogoro wa kijamii nchini Marekani. Hadi hivi sasa hakuna ishara za kufikia mwisho wa mgogoro huo wa kisiasa, huku mamilioni ya Wamarekani wakiwa chini ya mashinikizo kutokana na maafa ya mgogoro huo kwenye maisha yao. Shughuli za serikali ya shirikisho la Marekani zimesimama tangu Oktoba mosi kwa sababu ya kushindwa baraza la Kongres kukubaliana na muswada wa bajeti ya Trump. Hii ni mara ya kwanza kufungwa kazi za serikali kwa muda mrefu zaidi huko Marekani tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Madhara ya kusimamisha shughuli za serikali ni makubwa kwa uchumi wa Marekani na pia kijamii na kisiasa. Mgogoro huu hautavuruga tu maisha ya mamilioni ya Marekani, lakini pia kwa mujibu wa Scott Besant waziri wa hazina wa Marekani, mgogoro huo unasababisha hasara ya kiuchumi ya dola bilioni 15, kila siku. Vilevile vile, karibu wafanyakazi laki saba na nusu wa serikali ya shirikisho, wakiwemo wafanyakazi wa wizara za ulinzi, afya na biashara wameachishwa kazi bila malipo huko Marekani, huku wengine milioni moja na laki tatu wakiwemo wanajeshi na wasimamiaji wa sheria wakilazimishwa kufanya kazi bila malipo. Mgogoro wa kusimamishwa kazi za serikali ulioikumba Marekani mwaka elfu mbili na kumi na tisa ulisababisha hasara ya dola bilioni tatu, lakini mgogoro wa mara hii kwa mujibu wa waziri wa hazina wa Marekani umeshasababisha hasara ya dola bilioni mia tatu katika uchumi wa Marekani. Utawala wa Trump unatumia fursa hiyo kuwafuta moja kwa moja wafanyakazi katika baadhi ya mashirika ya serikali. Hatua hizo zimezidisha mgogoro wa kifedha, hasa kwa wafanyakazi ambao hawawezi kumudu gharama za maisha kama bima na mafuta. Huduma za umma zimeingia kwenye matatizo makubwa katika kipindi hiki kigumu huko Marekani. Mbuga za wanyama zimefungwa huku shirika la taifa la utalii la Marekani likiripoti kupata hasara ya dola milioni ishirini kila siku. Katika sekta ya afya pia, ukaguzi wa ubora wa chakula umesitishwa na hivyo kuhatarisha usalama wa kiafya wananchi wa Marekani, hasa katika usambazaji wa nyama, maziwa na mayai. Ofisi ya uhamiaji na uraia Marekani pia imeshindwa kushughulikia maombi ya visa na uraia, na hata mipango ya kuwasaidia wahanga unyanyasaji wa majumbani imekwama. Tukija katika usafiri wa anga, pia tunaona kuwa nao umekumbwa na uhaba wa vidhibiti vya usafiri na foleni ndefu katika usalama wa safari za ndege. Utoaji wa pasi za kusafiria pamoja na maombi ya mkopo wa nyumba, vyote hivyo vimekwama hivi sasa nchini Marekani. Jakamoyo hilo limeikumba pia sekta ya kilimo ambayo ni nguzo muhimu ya kiuchumi nchini Marekani. Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Vita vya kulazimishwa vya siku 12 vya Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran havikuisha kwa kusitishwa mapigano, bali vilimalizika kwa kuanza msimu mpya ambao ngano ya uz uzuiaji wa Israel iliporomoka, nafasi ya Iran katika mlingano wa kieneo ikafufuliwa upya, na ushindi wa haki dhidi ya batili ukahama kutoka kwenye uwanja wa vita hadi kwenye akili na utungaji sera. Episodi hii ni simulizi ya hatua hii ya mabadiliko kuanzia wakati wa kunyamaza milio ya ving'ora hadi kuchorwa upya kwa ramani ya nguvu katika Mashariki ya Kati na kwingineko. Katika historia ya mataifa kuna nyakati ambazo zina maana zaidi ya vita au mkataba wa amani. Nyakati ambazo kama lilivyojua huwa sio tu mwisho wa giza bali huwa ni mwanzo wa msimu mpya. Vita vilivyolazimishwa na utawala wa Israeli dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran pia vilifikia hatua hiyo hiyo, ambapo kelele za ving'ora zilikatika na mahala pake kuchukuliwa na mchanganyiko wa sauti za nyimbo takbira na machozi ya furaha. Ushindi huu haukuwa mafanikio ya kijeshi pekee, bali yalikuwa matokeo ya miaka mingi ya subira, uvumilivu na imani ya watu waliosimama imara dhidi ya dhoruba kali, ili siku moja wapate kushuhudia mawimbi ya amani yakitua ufukweni. vyombo vya habari Wachambuzi na wanasiasa duniani, kila mmoja aliupa, aliupa jina maalum tetemeko la kijiografia mwisho wa ngano ya kutoweza kushindwa na kurejea kwa mhimili wa mukawama. Lakini kwa wale waliokuwa wamepitia kina cha kisa hiki, siku hii ilikuwa na maana moja tu, ushindi wa mwanga dhidi ya giza, ushindi wa haki dhidi ya batili. Kipindi hiki ni safari kuanzia dakika za kwanza za ushindi huu hadi kuakisiwa kwake katika miji na miji mikuu ya mbali, kuanzia uchanganuzi wa kushindwa kwa utawala ambao huko nyuma ulijiona kuwa nguvu isiyoweza kushindwa katika eneo hadi kuchorwa ramani mpya ya mlingano wa nguvu duniani. Jiunge nasi ili tupate kufafanua kwa pamoja mapazia ya ushindi huu ambao uliweza kuandika upya mustakabali wa eneo na labda kwa ulimwengu mzima. Kuanzia dakika za kwanza kabisa za usitishaji mapigano, dalili za ushindi zilidhihiri wazi kwenye nyuso za watu na kwenye vyombo vya habari. Miji ambayo kwa siku nyingi ilitetemeshwa kwa sauti za kutikisika na zisizokoma za ving'ora, sasa ilikuwa ikipam, ikipumua kirahisi katika hewa safi ya asubuhi. Katika upande mwingine wa mipaka, makamanda wa kijeshi na wachambuzi wa kijasusi walikumbwa na mshangao kamili. Israel na hata madola makubwa ya Magharibi yanayoiunga mkono hayakuwahi kutabiri kwamba Iran ingeweza kulenga maeneo ya ndani kabisa ya Israel wala kuwa na makombora ambayo yangeweza kulenga shabaha kwa usahihi mkubwa wa aina hiyo, makombora ambayo yaliharibu kabisa mahesabu ya maadui kutokana na uwezo wake mkubwa wa uharibifu, usahihi wa kulenga shabaha, na anuai na nguvu ya kupenya ngao za adui. Mashambulizi ya Iran yalipangwa kulenga matabaka kadhaa ya ulinzi wa Israel kwa wakati mmoja. Wimbi la kwanza lilizima mifumo ya reda, wimbi la pili likashinikiza ulinzi wa anga, na wimbi la tatu likapiga maeneo nyeti ya Israel, kutokana na pengo lililoundwa na mawimbi mawili ya awali. Kila kombora lilikuwa sehemu ya mpango mkubwa uliotekelezwa kwa uratibu makini kati ya vikosi vya makombora, ndege zisizo na rubani na jeshi la mtandaoni. Kutokana na hali hiyo, Israel ambayo kwa miaka mingi ilijiona kuwa haiwezi kushindwa kwa kutegemea ngao ya Iron Dome na mifumo ya ulinzi ya matabaka kadhaa ilishuhudia kwa macho yake yenyewe namna ngao zake za ulinzi zilivyoshindwa kustahimili mashambulizi makali ya Iran. Ushindi huu haukuwa mafanikio ya kijeshi tu, bali lilikuwa onyesho la nguvu ambalo Iran ilikuwa imewekeza ndani yake kwa miongo kadhaa. Ujumbe wake ulivuka mipaka ya kijiografia na kufikia moyo wa vituo vya kuchukua maamuzi huko Washington na Brussels. Picha zilizosambazwa zikionyesha makombora ya Iran yalivyokuwa yakishambulia na kuharibu moja kwa moja vituo nyeti vya Tel Aviv zilisambaa kama tetemeko la ardhi duniani. Raia katika nchi mbalimbali walishuhudia kwa macho yao wenyewe namna majigambo ya jeshi la Israel Yaliyokuwa yamekuzwa kupita kiasi kwa miaka kadhaa yalivyozimwa ndani ya siku chache tu. Katika uwanja wa kisaikolojia, huenda pigo lilikuwa zito na kubwa zaidi kuliko uwanja wa vita. Propaganda za kutoshindwa Israel zilikuwa nguzo kuu za sera za utawala wa Israel kwa ajili ya kutisha maadui zake katika fikra za walio wengi katika eneo na hata katika fasihi ya kisiasa ya Magharibi. Sasa propaganda hizi zilikuwa zimesambaratika kabisa. Katika vita hivi, Iran iliibuka kama nchi ambayo si tu ina uwezo wa kujilinda, bali kama mchezaji mwenye nguvu anayeweza kuchukua hatua na kuandika upya sheria za mchezo. Hakuna kilichoonyesha zaidi ya vita hivi kwamba nguvu inaweza kuzalishwa kwa wakati mmoja kutokana na utayari wa kijeshi, mshikamano wa ndani na matumizi sahihi ya vyombo vya habari. Kwa kudumisha udhibiti wa simulizi pamoja na uwanja wa vita, Iran iliweza kutuma ujumbe wa wazi kwa maadui zake kwamba kila uchokozi una jibu ambalo halitabakia kwenye udongo tu bali pia katika akili na nyoyo. Ushindi wa vita hivi ukawa kiungo kipya katika historia ya mapambano na vita kati ya haki na batili, kiungo ambacho kilitafsiriwa kuwa ramani ya njia kwa mataifa mengi ya eneo hili kwa ajili ya kuondokana na kutawaliwa na kupata uhuru. Ushindi wa Iran kama wimbi kubwa, sio tu ulitikisa mipaka ya kijiografia ya mashariki ya kati, bali pia ulibadilisha safu za nguvu kote ulimwenguni. Katika eneo hili serikali ambazo kwa miaka mingi zilikuwa zikitembea katika kivuli cha mlingano bandia wa Washington na Tel Aviv, ghafla zilijikuta zikikabiliwa na ukweli mpya ngano bandia ya ubora wa kijeshi wa utawala wa kizayuni ilikuwa imeporomoka, na hii ilikuwa na maana kwamba dhamira yoyote ya kiusalama iliyoegemezwa juu ya nguvu ya kijeshi ya Israel haikuwa tena na maana yake ya awali. Baadhi ya serikali za Kiarabu ambazo zilikuwa zimeanzisha mchakato wa kufanya mapatano na Israel kama njia ya kujihakikishia usalama zililazimika kutazama upya sera zao, kwa sababu maoni ya umma ya eneo yaliamini wazi kwamba kutegemea Israel siyo tu hakukudhamini usalama, bali pia kunaweza kuhatarisha usalama kimataifa. Ushindi huu ulibadilika haraka kuwa mali ghafi ya uchambuzi wa kijiografia na kisiasa. Wataalamu wa nchi za Magharibi na wanafikra waliuelezea kama tetemeko la ardhi katika usanifu wa usalama wa Mashariki ya Kati, tetemeko ambalo nyufa zake zilionekana kutoka Ghuba ya Uajemi hadi Mediterania. Ulimwengu wa Kusini, kuanzia Amerika ya Kusini hadi Afrika na kusini mashariki mwa Asia, ulitazama matukio haya kwa shauku kubwa na kuyachukulia kama nembo ya kuongezeka nguvu nje ya kambi ya Magharibi. Katika mitaa ya miji mikuu kutoka Istanbul hadi Caracas, picha na bendera za Mukawama zilipeperushwa na vyombo vya habari vya ulimwengu wa tatu vikauchukulia ushindi huu kama thibitisho la uwezekano wa kubadilishwa uwiano wa nguvu kimataifa. Katika uwanja wa uhusiano wa kimataifa Pengo kati ya Ulaya na Marekani liliongezeka. Mjini Washington, mjadala uliibuka kuhusu gharama zisizo na mwisho za kuisaidia Israel, ambapo kundi mmoja la wabunge lilitaka kufanyiwa marekebisho makubwa sera za Mashariki ya Kati za Marekani. Huko Ulaya, maafisa wengine walifikia natija kuwa kuendelezwa mzozo na mhimili wa mukawama siyo tu kunatimia kwa gharama kubwa lakini pia kunapoteza uhalali wake miongoni mwa umma wa bara hilo. Hata katika baraza la usalama, maneno kama vile haki ya kurejea wakimbizi na mukawama, ambayo yalikuwa yamepuuzwa kwa miaka mingi, yalirudi na kuanza kusikika tena kwenye majukwaa rasmi. Athari muhimu zaidi za ushindi wa Iran katika vita hivyo vya siku 12 zilinakiliwa katika akili na nyoyo za watu. Mataifa ambayo yalikuwa yameishi kwa miaka mingi chini ya mashinikizo ya mataifa ya kigeni au katika kivuli cha kukata tamaa na kutokuwa na matumaini, sasa yalikuwa na mfano mzuri wa kuigwa mbele yao, mfano ambao ulithibitisha wazi kuwa irada ya kisiasa, kujitegemea kiteknolojia na uungaji mkono wa wananchi vinaweza kuporomosha hata miradi ya miongo kadhaa ya madola yenye nguvu ya kibeberu katika kipindi cha siku chache tu. Haya ndiyo mabadiliko ambayo yataathiri milingano ya baadaye ya dunia kabla ya michoro kuwekwa kwenye ramani ushindi huu ulikuwa mfano wa kuvunjwa ngome kuu kongwe ambayo ilidumu na kudhibiti fikra na milingano ya kimataifa kwa miongo mingi na kuelekeza mtiririko wa nguvu kwa maslahi ya nchi za magharibi na washirika wake. Kuporomoka ngano ya kutoshindwa utawala wa kizayuni halikuwa tu pigo kwa mchezaji huyo wa eneo, bali pia aina fulani ya kuvunjwa kufuli ya kijiografia katika Mashariki ya Kati, kufuli ambayo ilikuwa imeweka kivuli katika usalama na siasa za eneo tangu wakati wa vita vya siku sita hadi leo. Katika ngazi ya serikali, nchi ambazo zililazimika kuhamia chini ya mwavuli wa usalama wa Marekani na Israel kwa miaka mingi, sasa zinaangalia ramani ya eneo kwa mtazamo mpya. Mabadiliko haya ya mtazamo ndiyo Washington imekuwa ikiyaogopa kila wakati kuibuka kielelezo pinzani cha mafanikio ambacho kinaweza kupelekea kushindwa kimkakati kwa mshirika wake wa jadi wa Marekani kwa kutegemea teknolojia asilia, uwiano wa kijamii na kubuni muungano nje ya utaratibu unaotawala mfano huu umeweza kuwasilisha zana mpya ya kuzuia hujuma ya adui kwa nchi ambazo kwa miaka mingi zilidhani kuwa njia pekee ya kuishi na kujidhaminia usalama ni kukubali mashinikizo ya kisiasa na kijeshi ya mataifa makubwa ya kibeberu. Huko Marekani, matokeo yalikuwa ya moja kwa moja na machungu mno. Vyumba vya fikra na kamati za usalama wa taifa zilijikuta ghafla zikikabiliwa na maswali ya kimsingi ikiwa Israel ambayo imekuwa na silaha za hali ya juu zaidi, mifumo madhubuti ya ulinzi wa anga na misaada mikubwa ya Washington haikuweza kusimama mbele ya Iran, je, washirika wengine wa kieneo wa Marekani wanaweza kutegemewa kwa kiasi gani kwenye mwavuli huu wa usalama? Masoko ya silaha ambayo yalikuwa yameundwa kwa miaka mingi kwa teknolojia ya Israeli na kuzichukulia silaha hizo kuwa mujarabu na za kutegemewa sasa yalikuwa yakitikisika chini ya mashaka mapya. Ulaya pia iliathirika pakubwa. Mjini Brussels, baadhi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya walikiri katika duru za faragha kwamba kuendelea kufungamana na sera za Marekani katika Mashariki ya Kati siyo tu hakukuwa na tija kwa usalama wa Ulaya bali pia kungeweza kuishia katika kuzigharimu pakubwa nchi hizo katika nyanja za kiuchumi na nishati. Ingawa minong'ono hii bado haigeuka kuwa maamuzi rasmi, lakini inaonekana katika anga ya kisiasa ya Ulaya kama nyufa ndogo kwenye ukuta wa muungano wa Magharibi, nyufa ambazo ushindi wa Iran umeziongeza zaidi. Lakini katika kusini mwa ulimwengu ushindi huu ulipata mwelekeo wa kutia moyo katika duru za kisiasa na kitaalamu. Kutoka Bogota hadi Jakarta, uchambuzi wa vita hivi haukufafanuliwa kwa lugha ya kushindwa Israel, bali kama thibitisho la uwezekano wa kubadilishwa utaratibu wa utawala wa dunia. Iran, kwa nchi nyingi za eneo hilo ilikuwa mfano halisi wa mchezaji muhimu ambaye bila kuwa na mwanachama wa miungano ya nguvu kubwa duniani iliweza kugeuza sheria za mchezo wa uhandisi makini wa rasilimali, kuendelea kuboresha nguvu za kuzuia hujuma ya adui na kuimarisha mshikano wa ndani. Athari ya kisaikolojia ya ushindi huu labda ilikuwa na nguvu zaidi kuliko athari zake za kijeshi au kisiasa. Mataifa ambayo kwa miaka mingi yalidhani kwamba utaratibu wa dunia ni jengo la chuma ambalo haliwezi kutikiswa wala kubadilishwa, yalishuhudia kwa macho yao yenyewe kwamba jengo hilo linaweza kutikiswa na kusababishiwa nyufa. Kuanzia wakati huo na kuendelea, mlingano wa nguvu haukuwa ukijadiliwa tena katika miji mikuu mikubwa tu, bali maoni na harakati za umma zilipata uhai mpya. Matukio haya ni onyo la kimkakati kwa Wamagharibi, hususan Marekani, kwamba iwapo hawatabuni upya simulizi zao na kurejesha imani ya wa washirika wake, ushindi wa Iran unaweza kuwa mfano wa kiungo cha kwanza katika mlolongo wa domino ambao utafafanua upya uwiano wa nguvu kutoka Mashariki ya Kati hadi maeneo mengine ya dunia. Kufuatia usitishaji vita, kimya kifupi kilienea katika eneo mfano wa pumzi kubwa inayovutwa kabla ya kuanza kwa msimu mpya. Lakini kimya hiki hakikuwa kimya cha amani, bali kilikuwa kimya ambacho ndani yake kulisikika sauti za kugeuzwa kurasa za ramani na sera. Katika miji mikuu ya Kiarabu, vyumba vya mikutano ya faraga vilijaa maswali kama vile, tufanye nini sasa? Serikali ambazo kufikia jana zilikuwa zimebuni mikataba yao ya usalama kwenye nguzo za kijeshi za Israel sasa zilikuwa zimeanza kutafuta nguzo mpya. Wengine taratibu, walikuwa wameanza kubadilisha lugha zao na kuanza kutumia rasmi maneno ambayo huko nyuma yalikuwa mwiko, kama vile haki ya kurejea wakimbizi, kukombolewa Quds au uhalali wa mukawama. Mjini Teheran, ushindi haukumaanisha utulivu, bali ulimaanisha kufunguliwa dirisha la kufungua mikataba mipya na kuimarisha mitandao ya kieneo. Mahusiano na baadhi ya nchi jirani na za kikanda yaliingia katika awamu ya utendaji zaidi, ambapo majadiliano yaliyokuwa yakifanywa kimya kimya na kwa tahadhari na faragha, sasa yaliendelea kwa uwazi na haraka zaidi. Katika ngazi ya kimataifa, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilishuhudia mabadiliko ya sauti ambayo yalikuwa hayajawahi kushuhudiwa tena huko nyuma. Hata baadhi ya nchi ambazo zilikuwa zikipiga kura na kushirikiana moja kwa moja na Marekani na Israel kwa miaka mingi, mara hii zililaani vita na kutaka kukomeshwa mzingiro mara moja, ingawa mabadiliko haya hayakuonekana katika mfumo wa azimio la hapo kwa hapo lakini yaliacha athari katika makundi ya ushawishi na mijadala isiyo rasmi mjini Washington. Mijadala kati ya matawi mbalimbali mbali ya serikali ilizidi kupamba moto. Kundi moja lilitaka kurejeshwa haraka kwa imani ya Israel na kuendelea kuwepo kivitendo katika Mashariki ya Kati, huku jingine likiamini kuwa badala ya kuimarisha muundo wa sasa, njia zinapaswa kutafuta kwa ajili ya kufafanua upya kwa kuzingatia mazingira mapya yaliyojitokeza mazingira ambayo yaliimarisha nguvu ya Iran na umoja wa muhimili wa mukawama. Ulaya pia ilikabiliwa na changamoto hiyo hiyo. Kwa upande mmoja, mashinikizo ya lobi zilizo karibu na Israel za kutaka kudumishwa uungaji mkono kwa utawala huo na kwa upande mwingine wimbi la maoni ya umma ambalo lilikuwa limechoshwa na gharama za kisiasa na kiuchumi za misaada ya Ulaya kwa utawala huo. Baadhi ya serikali za Ulaya ziliongeza kimya kimya washauri wapya katika timu zao za sera za kigeni ambao jukumu lao kubwa lilikuwa ni kuelewa vyema wahusika hasa wa Mukawama na njia mbadala za kidiplomasia. Katika Palestina yenyewe ushindi huu ukawa injini ya kisiasa makundi na harakati ambazo zilikuwa zikigongana kwa miaka mingi kuhusu mbinu na mikakati inayopaswa kutumika katika kukabiliana na adui ziliamua kuungana, angalau kwa muda mfupi, dhidi ya Israeli. Muungano huu, hata kama ulikuwa wa muda mfupi, lakini ulitoa ujumbe wa wazi kwa upande wa nje: Palestina baada ya vita hivi haitakuwa tena eneo la sauti ya kumnufaisha adui. Baada ya vita kumalizika, mabadiliko katika siasa za eneo na kimataifa yalienea taratibu na kufikia kila sehemu, kama yanavyofanya mawimbi yanayoanzia katikati ya tetemeko la ardhi. Hakuna hata mmoja wa wahusika wakuu, iwe katika mashariki ya kati au katika miji mikuu ya nguvu ya ulimwengu ambaye angeweza kufumbia macho ukweli huu mpya kwamba mlingano wa zamani haukuwepo tena. Katika ngazi ya kieneo, nchi za Ghuba ya Wajemi ambazo hadi jana zilipanga njia yao kwa msingi wa kudumisha uhusiano na Marekani na kuamini nguvu bandia za Israel, sasa zimejumuisha kigezo kipya katika hesabu zao, kinachoitwa nguvu ya majibu ya Iran. Mazungumzo ya siri yalianza kurekebisha mikataba ya usalama, ambapo baadhi ya serikali zilielekea kwenye sera ya ushirikiano wa kieneo ili kupunguza utegemezi wa upande mmoja kwa nchi za Magharibi, huku zingine zikilegeza misimamo yao katika vyombo vya habari na sera za kidiplomasia ili kupunguza mashinikizo ya maoni ya umma kimataifa. Marekani ilikabiliwa na ukweli ambao ilijaribu kuakhirisha kwa miaka mingi nao ni kupungua kijeshi kwa itibari ya mshirika wake mkuu. Suala hilo lilizua mijadala mikali katika Bunge la Kongress na duru za usalama wa kijeshi. Makundi mapya katika sera za kigeni za Marekani yaliwasilisha mipango ya kupunguza uwajibikaji wa kijeshi wa moja kwa moja wa Marekani katika Mashariki ya Kati na kuzingatia zaidi China na Rusia. Upande wa pili ulisisitiza kuwa Marekani inapasa kuimarisha zaidi mipango yake katika eneo hili ili kukabiliana na ushawishi wa Iran na mhimili wa Mukawama. Katikati ya tetemeko hili la kijiografia na kisiasa, Ulaya pia ilionyesha dalili za kubadilisha mwelekeo wake. Haikutazama tena mashariki ya kati kama eneo tu la kujidhaminia nishati na masuala ya uhamiaji bali kama eneo la kuimarisha uwiano wa kisiasa kati ya pande hasimu. Katika sehemu nyingine za dunia, ushindi huu ulionekana kuwa thibitisho la uwezekano wa kuvuka utawala wa magharibi. Serikali za Afrika na Amerika Kusini zikatafuta uhuru zaidi katika sera zao za kigeni, ziliita Iran kuwa mfano mzuri wa kuigwa miungano inayounikia kimataifa zikiwemo jumuiya za Shanghai na BRICS imehamasishwa zaidi kuvutia wanachama wapya na kubuni mifumo mipya mbadala ya uongozi duniani. Kwa njia hii, vita vilivyoanzia katika eneo maalum la dunia viliishia kuchora upya mistari ya siasa katika ngazi za kieneo na kimataifa mistari ambayo wakati huu haikuchorwa kwa wino wa wanadiplomasia wa White House bali kwa machinikizo ya watu, mabadiliko ya mlingano wa nguvu na kusambaratika kwa ngano ya kale. Asanteni wapenzi wasikilizaji kwa kuwa nasi katika sehemu hii ya podikasti ya ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi leo, ambapo tumepitia kisa cha kuvurumishwa makombora hadi kusambaratika kwa ngano. Tulichokisikia na kusema haikuwa ripoti ya ushindi pekee, bali ilikuwa simulizi ya namna upendo, subira na umoja wa mataifa unaweza kuvunja nguzo kongwe za ubeberu. Ni wazi kuwa kisa hiki hakina mwisho. Kwa sababu ikiwa nuru itaangaza juu ya kilele huo, utakuwa ni mwaliko wa kuendelea kwenye njia tunayoifuata. Katika episodi ya tisa tutaandamana na nyinyi katika safari ambayo itafanyika nyuma ya mayowe ya uwanja wa vita na kufafanua haki na batili katika kioo cha historia, ufafanuzi unaoonyesha kwamba vita hivi vilivyoanza tangu mwanzo wa uumbaji wa dunia vitaendelea hadi mwisho wa ulimwengu Kuanzia ishara za kale hadi minong'ono ya leo, tokea maagano ya manabii hadi damu ya mashahidi, alama za wazi zimeachwa nyuma ambazo zinatuainishia njia. Katika awamu hiyo, tutasema kwamba ushindi wa leo, ikiwa utasimama kwenye misingi ya ujuzi na ufahamu, unaweza kuwa wa kudumu, la sivyo, bado utakuwa katika mazingira ya kukaririwa vita. Ikiwa simulizi yetu ya leo imekuchochea ufanye uchunguzi na utafiti zaidi, mpenzi msikilizaji, tunakuomba uisambaze kwa wenzako, tutumie maswali na maoni yako na ushiriki katika mazungumzo ambayo yanavuka mipaka na kuta. Njia ya mawasiliano tokea IranRadio.ir hadi kurasa zetu rasmi kwenye mitandao ya kijamii iko wazi kila wakati. Basi hadi tutakapokutana tena, panapo majaliwa, Fahamu kuwa njia ya mwamko ni sawa na kuondoa ujahili na mghafala, kama ilivyokuvuka mipaka na vita. Wekeni macho yenu kwenye upeo wa juu na kuimarisha mioyo yenu kwenye safu za haki. Sisi na nyinyi tutasafiri pamoja kwenye njia hii ya kudumu milele. Kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Rabiu Thani mwaka 1447 hijria, inayosadifiana na Oktoba 20 mwaka 2025 miladia. Miaka 193 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Ibnu Miqsam, mpokezi wa hadithi na mwanafasihi wa Kiislamu. Alizaliwa huko Baghdad na aliifunzwa na maulama wakubwa wa mji huo kama Abbas bin Fadhli Razi. Ibn Miqsam aliandika vitabu katika uwanja wa elimu ya sintaksi, lakini alijikita zaidi katika elimu ya Qurani. Moja ya athari za mwandishi huyo wa Kiislamu ni kitabu alichokipa jina la Al Anwar fi tafsiri Lquran. Siku kama ya leo miaka 198 iliyopita inayosadifiana na tarehe 20 Oktoba mwaka 1827, kulitokea vita vya majini katika ghuba ndogo ya Navaron iliyoko kaskazini mwa bahari ya Mediterania. Kwenye vita hivyo majeshi ya Uingereza, Rasia na Ufaransa ambayo yalikuwa yakiunga mkono Ugiriki yakitumia meli za kivita yalishambulia meli za dola ya Othmania. Nchi hizo tatu za Ulaya ziliangamiza kabisa meli sitini za kivita za dola la Othmania, na kuwateka nyara wanajeshi elfu sita. Miaka sabini na mitatu iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo Jomo Kenyatta, mwanaharakati, mwanasiasa na mpigania uhuru mashuhuri barani Afrika na rais wa kwanza wa Kenya aliyetiwa mbaroni kufuatia amri ya utawala wa kikoloni nchini Kenya. Mzee Jomo Kenyatta alikuwa miongoni mwa watu mia moja mashuhuri nchini humo waliotiwa mbaroni katika kipindi cha saa 24 ikiwa ni katika fremu ya mpango wa kuibana Maumau, kundi la wapiganaji wa Kenya waliokuwa wakiupinga utawala wa kikoloni wa Uingereza. Wakenya huadhimisha siku hii kama siku ya mashujaa na kuwakumbuka wale wote waliopigania uhuru wa taifa hilo. Katika siku kama ya leo miaka arobaini na mbili iliyopita, alifariki dunia Ayatullah Sayid Ahmad Khansari, faqihi na marja mkubwa wa Kiislamu. Akiwa na umri wa miaka 20, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq na kustafidi na elimu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Horasani, Sayid Muhammad Kadhim Yazdi, Shariat Isfahani na Muhaqiq Niani. Alishirikiana bega kwa bega na wanazuoni wa Kiislamu wakiongozwa na hayati Imam Ruhullah Khomeini katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya utawala mwovu wa Shah. Msomi huyo amelea na kufunza wasomi wakubwa kama Ayatullah Murtadha Mutahari, Imam Musa Sadr na Sayid Ridha Sadr. Na siku kama ya leo miaka kumi na minne iliyopita, kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muammar Gaddafi alikamatwa na wanamapinduzi karibu na mji wa bandari wa Sirte kaskazini mwa nchi hiyo na kuuawa. Gaddafi aliuawa baada ya miezi kadhaa ya mapigano na wanamapinduzi ambapo jeshi lake liliwaua maelfu ya wananchi hususan katika miji ya Benghazi na Tripoli. Gadafi, ambaye aliitawala Libya kwa zaidi ya miaka 42, alizaliwa mwaka 1942. Aliingia madarakani mwaka 1969 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani mfalme Muhammad Idris Asanusi.