Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumbukeni uliposema malaika, ewe Mariam, Mwenyezi Mwenyezimngu anakupa habari njema za kumzaa mtoto bila mume, bali kwa kutamkwa neno tu litokalo kwake, la kukwambia zaa, ukazaa pasina kuingiliwa. Jina lake ni Masihi Isa mwana wa Mariam, mwenye heshima katika dunia na akhera, na miongoni mwa waliopelekwa mbele na Mwenyezimngu, naye atazungumza na watu maneno ya dini katika utoto wake na katika utu uzima wake, na atakuwa katika watu wema kabisa. Maryamu akasema, ewe mola wangu, nitapataje mtoto na hali mtu yoyote hakunigusa? Mola wake akasema, ndivyo hivyo hivyo, Mwenyezi Mungu huumba anavyopenda. Anapohukumu jambo huliambiwa, kuwa, basi huwa. ni wakati mwingine tena wako nanyi wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, niko nanyie katika muda wa saa moja na nikiarusha matangazo mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran. Leo ni Jumatatu Oktoba 20, 2025 inayosadifiana na rabiuthani 27 Alfu moja, miya nne, arobaini na saba hijiria, na shukrani na hamdu zote tunamrejeshea Mwenyezi Mungu, mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin na tujasaa wenzetu kama ilivyo ada na desturi. Tunamwomba Mwenyezimungu wote ambao wanaugua, wako majumbani, wako hospitalini, tunamwomba Mwenyezimungu awape shifaa na waponye warejee katika hali zao za kawaida. Tumeandalia mazuri mchana huu katika meza ya matangazo, tukianza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema, maandamano dhidi ya Trump nchini Marekani yanafanyika kwa malengo gani? Mtautegea sikio, wapenda wasikilizaji, kwa muda wa dakika tatu. Uchambuzi huu wa kisiasa utafuatiwa na kipindi chetu cha sayansi na teknolojia na jamvi la macho yetu magazetini, hekaya za aya na makala yetu fupi ya leo katika historia. Usikose kutuma ujumbe wako mfupi, mpendwa msikilizaji. Ujumbe wako mfupi wa SMS tumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 989356547. Barua pepe ya Radio Tehran ama email inaenda kwa anwani ifuatayo, Swahili radio at IRIB ir, na kwenye telegram tunapatikana at Radio Tehran sw T.me slash radio. Dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa majira ya hapa Tehran. Na tegea sikio vichwa vya habari. Meja Jenerali Pakpur asema Iran iko tayari kikamilifu kuimarisha uhusiano wa kistratejia na Yemen. Shirika la afya duniani lasema mgonjwa wa mwisho wa ebola Congo aruhusiwa kutoka katika kituo cha matibabu. Iran yalaani kitendo cha Israel cha kumtesa mwanaharakati Greta Thunberg. Na idara ya vyombo vya habari vya serikali Gaza yasajili ukiukaji 80 wa Israel tangu kusitishwa mapigano. Habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC limesema limejiandaa kikamilifu kukuza ushirikiano wa kimkakati na vikosi vya ulinzi wa Yemen katika mapambano dhidi ya mabeberu wa dunia na uzayuni wa kimataifa. Kamanda mkuu wa IRGC meja jenerali Muhamad Pakpor jana aliwasilisha salam za rambirambi kwa mkuu wa majeshi ya Yemen Brigadia Jenerali Yusuf Hassan Al Madani kufuatia kuuawa shahidi meja jenerali Muhamad Abdu Karim Al Ghamari ambaye alifariki dunia kutokana na majeraha aliyopata katika mashambulizi ya anga ya Israel. Meja jenerali Al Ghamari aliuliwa akiwa pamoja na no wenzake kadhaa na mtoto wake wa kiume aliyekuwa na umri wa miaka kumi na tatu kwa jina la Hussein. Kamanda mkuu wa RGC amesema kifo cha Gamari kitazidisha azma ya kishujaa ya taifa la Yemen ya kupambana na maadui wa nchi za Kiislam katika kuwapigania watu waliokandamizwa na wanaopigania haki duniani, hususan watu madhulumu wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Meja y Jenerali Mohamad Pakpor pia amempongeza Brigadia Jenerali Yusuf Hassan Al Madani kwa kuteuliwa kuwa mkuu wa majeshi ya Yemen. Amesema uteuzi huu unaashiria wazi kuendelezwa njia ya Gamari na kuimarishwa safu ya mapambano dhidi ya maadui. Ismaili Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, amelaani vikali kitendo cha utawala wa kizayuni wa Israel cha kumtesa mwanaharakati wa haki za binadamu aliyedhihirisha mshikamano na watu wa Palestina. Bakai amevitaja vitendo hivyo vya Israeli kuwa vya ukatili visivyo vya kibinadamu na vya udhalilishaji. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametuma ujumbe katika ukasa wake wa mtandao wa kijamii wa X akisema mienendo ya Israel inaashiria juhudi za makusudi za kuibua woga na wasiwasi na kukandamiza pande zote zinazokosoa utawala huo kuhusu mauaji unayoyafanya katika ukanda wa Gaza. Ismaili Bakai ametolea mfano mahojiano ya karibuni aliyofanyiwa Thunberg na gazeti la Sweden ambapo mwanaharakati huyo kijana alishambuliwa katika maandamano dhidi ya Israeli. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani pia ameukosoa utawala wa kizayuni kwa hatua zake za nyuma ya pazia kwa lengo la kupotosha fikra za walio wengi duniani. mpaka hiyi amesema, Israeli inawalipa wahamasishaji iliyowachagua kiasi cha dola alfu saba kwa kila chapisho ili kuficha jinai za utawala huo ghasibu. Ukweli ulioandikwa kwa damu isiyo na hatia kamwe hauwezi kufichwa kwa hongo au vitisho, amesema Ismail Bakayi. Shirika la Afya Duniani, WHO, limeripoti kuwa mgonjwa wa mwisho wa Ebola aliruhusiwa jana kutoka kwenye kituo cha matibabu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika video iliyotumwa kwenye mitandao ya kijamii, wafanyakazi wa sekta ya tiba wameonekana wakisherehekea baada ya mgonjwa wa mwisho wa Ebola kuruhusiwa kurudi nyumbani. WHO imesema katika taarifa yake kuwa hiyo ni hatua muhimu kuelekea kuhitimisha mripuko wa ugonjwa wa Ebola huko Kongo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari imeanza kuhesabu siku 42 kuweka wazi kuwa mripuko wa ugonjwa wa ebola umemalizika iwapo hazitathibitishwa kesi mpya za homa hiyo. Profesa Mohamed Janabi, mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani katika kanda ya Afrika, amesema kupona kwa mgonjwa wa mwisho wiki sita tu baada ya kutangazwa mripuko huo ni mafanikio ya kushangaza ambayo yanaonyesha namna ushirikiano imara, weledi wa taifa na jitihada zilivyochangia kushinda changamoto za kuokoa na kulinda maisha ya wananchi. WHO imesema wagonjwa 19 wamepona ugonjwa ebola, ambapo tangu Septemba 25 hadi sasa hakuna kesi mpya za ugonjwa huo zilizoripotiwa. Watu 53 walithibitishwa kuugua ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu kuripotiwa mripuko wa ugonjwa huo. Itakumbuka kuwa mripuko wa karibuni wa ugonjwa ebola uliripotiwa na mamlaka husika za Congo tarehe 4 Septemba mwaka huu katika ukanda wa afya wa Bulape katika jimbo la Kasai linalopakana na nchi ya Angola. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Idara ya vyombo vya habari ya serikali katika ukanda wa Gaza imesema ukiukaji wa Israel wa mapatano ya kusitisha vita unaakisi hamu ya utawala huo wa uvamizi ya kuzidisha machafuko na mtazamo wake wa kichokozi dhidi ya watu wa ukanda huo. Idara hiyo imetangaza kuwa vikosi vya utawala ghasibu wa Israel vimefanya msururu wa ukiukaji mkubwa na wa mara kwa mara tangu baada ya makubaliano ya kusitisha mapigano. Imesema kufikia jana Jumapili, idadi ya ukiukaji huo wa mapatano ya kusitisha vita ilifikia 80 katika ukiukaji wa wazi wa azimio la kusitisha mapigano na sheria ya kimataifa ya kibinadamu. Taarifa hiyo imesema ukiukaji huo ni pamoja na kuwafyatulia risasi raia moja mpupupu, moja kwa moja, mashambulizi ya makusudi ya makusudi, mabomu, kutumia mikanda ya moto na kukamatwa raia. Taarifa hiyo imeongeza kuwa vikosi vya utawala vamizi wa Israel vimetekeleza mashambulizi hayo kwa kutumia vifaru na magari ya kivita yaliyowekwa pambazoni mwa vitongoji vya makazi ya raia, vifaa vya kielektroniki vyenye sensa na vya kulenga mbali, na ndege za kivita za quadcopter ambazo zinaendelea kupaa juu ya maeneo ya makazi ya watu na kuwafyatulia risasi raia moja kwa moja. Raisi wa Marekani Donald Trump amemshutumu rais wa Colombia Gustavo Petro kwa kuhusika katika kuongezeka biashara ya dawa za kulevya na kutishia kuingilia moja kwa moja Marekani nchini Colombia. Trump amemtuhumu mwenzake wa Colombia Gustavo Petro kuwa anahimiza uzalishaji mkubwa wa dawa za kulevya nchini humo, akimtaja kama mtawala haramu wa biashara ya dawa za kulevya. Trump amedai kuwa rais Gustavo Petro hafanyi jitihada za kusitisha biashara haramu ya dawa za kulevya. Aidha ametishia kwamba Marekani itaingilia moja kwa moja ya Colombia tena, kwa njia isiyokuwa nzuri. Kwa upande wake, rais wa Colombia amedokeza kuwa Trumpu anapotoshwa na chama na washauri wake, na akasema yeye ndiye adui mkubwa wa biashara ya dawa za kulevya nchini humo katika karne ya 21. Gustavo Petro amesema Trump ni mkorofi na hajui lolote kuhusu Colombia. Ninapendekeza kwamba Trump asome kuhusu Colombia na kuamua ni wapi wanasimama walanguzi wa dawa za kulevya na wapi wanasimama wana demokrasia, Petro ameongeza. Waziri wa ulinzi wa Colombia Pedro Sanchez pia amejibu matamshi ya Trump akisema hii ni dharau kwa Colombia. Na idara ya huduma ya siri ya Marekani imethibitisha kuwa imegundua jukwaa linalotiliwa shaka la kufyatulia risasi karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Palm Beach likiwa na uwezo wa kuona moja kwa moja mahali ambapo kwa kawaida rais Donald Trump hutokea kwenye Air Force One. Taarifa ya msemaji wa Secret Service Anthony Guilemi imesema polisi ya federali ya Marekani, FBI, sasa inaongoza uchunguzi kufuatia ugunduzi huo. Huduma ya siri ya Marekani imesema muundo wa jukwaa la kufyatulia risasi unaruhusu kuona vyema jinsi Trump anavyotoka kwenye Air Force One kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Palm Beach. Maafisa wamesema maajenti waligundua eneo hilo Alhamisi iliyopita na kuongeza kwamba FBI kwa sasa inaongoza uchunguzi mkurugenzi wa FBI Kash Patel amesema hakuna mtu aliyetambuliwa hadi sasa kuwa amehusishwa na jukwaa hilo. Palm Beach iko katika jimbo la Florida, kusini mashariki mwa Marekani. Uchunguzi huo unakuja wiki kadhaa baada ya Ryan Roth kukutwa na hatia ya kujaribu kumuua Trump katika uwanja wa golf wa Palm Beach ambapo alitengeneza eneo la kufyatulia risasi katika vichaka karibu na uzio wa eneo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja redio Teherani. Na sasa nawakaribisha katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema maandamano dhidi ya Trump nchini Marekani yanafanyika kwa malengo gani? Mamilioni ya Wamarekani waliingia mitaani katika maandamano ya nchi nzima wakiimba No Kings kupinga muhula wa pili wa rais Donald Trump na kile wanachokiita mienendo yake ya kimabavu. Maandamano ya kitaifa ya hapana kwa wafalme yalifanyika Oktoba 18 mwaka huu katika majimbo yote 50 nchini Marekani na katika baadhi ya nchi nyingine kama vile Canada, Mexico na nchi kadhaa za Ulaya. Tukio hilo, wimbi la pili kubwa la maandamano dhidi ya muhula wa pili wa Donald Trump liliandaliwa na mtandao wa mashirika zaidi ya mia mbili yanayoendelea pamoja na Invisible Movement, Human Rights Watch na vyama vya wafanyakazi. Kwa makadirio watu milioni nne hadi sita walishiriki maandamano hayo. Maandamano hayo yalielezwa kuwa makubwa zaidi kufanyika siku moja katika historia ya hivi karibuni Amerikani ya Marekani, yakipiku maandamano ya mwaka 2017 dhidi ya Trump. Maandamano hayo yalikuwa na malengo kadhaa. Kauli mbiu ya No Kings inarejelea moja kwa moja kwa vitendo na matamshi ya Donald Trump ambayo waandamanaji wanaona kuwa ni jaribio la kudhoofisha demokrasia na kuanzisha mfumo wa kimabavu nchini Marekani. Waandamanaji wanaamini kuwa maneno ya Trump kuhusu kutaka mamlaka ya kudumu au kujaribu kukwepa mipaka ya kisheria, kama vile muhula wa tatu wa urais wa yanatishia sana katiba Maandamano hayo sambamba na kusisitiza kwamba Marekani haina mfalme, yamefanyika kwa lengo la kurejesha imani na msingi wa demokrasia. Mojawapo ya msukumo mkuu mojawapo ya msukumo mkuu ilikuwa radiamali kwa sera kali za utawala za uhamiaji, hasa operesheni kubwa za vikosi vya uhamiaji katika miji iliyodhibitiwa na Wademokrats. Waandamanaji waliona operesheni hizi kama shambulio kwa jamii na matumizi haramu ya jeshi kukandamiza maandamano na kudhibiti miji bila kibali cha eneo husika, wakilaani kama uvamizi wa kijeshi na wakitaka kukomeshwa. Waandamanaji pia walipinga kupunguzwa kwa huduma za umma kama vile afya na elimu na sera za kiuchumi ambazo zinapendelea mabilionea kama vile Elon Musk, Jeff Bezos na Mark Zuckerberg. Senator Bernie Sanders amezitaja sera hizi kuwa uchumi rafiki kwa mabilionea na akatoa wito wa ugawaji upya wa haki wa rasilimali. Shutuma za ufisadi wa kifedha na matumizi ya pesa za ushuru kwa maslahi binafsi ya Trump pia zilikosolewa katika maandamano hayo ya kitaifa nchini Marekani. Lengo la muda mrefu la maandamano haya tajwa lilikuwa kuunda wingi wa upinzani wa kimya kimya dhidi ya Trump kupinga madai yake ya, kutu, ya kuungwa mkono na wananchi wengi waandaaji walibuni maandamano hayo kama chachu ya vuguvugu pana linalolenga kuhamasisha watu kwa ajili ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwaka 2026 maandamano yamekuwa na matokeo muhimu ya awali na yanaweza kuwa na athari kubwa maandamano hayo ambayo yalivutia hisia za kimataifa na watu mashuhuri kama vile Ben Sanders, John Cusack, Robert De Niro na Bill Nye yalivutia mamilioni ya watu wakiwemo vijana, maveterani na jamii za walio wachache, wakionyesha umoja wenye wigo mpana dhidi ya sera za Donald Trump. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nakaribisha kipindi chetu kinachofuatia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Watafiti watano katika taasisi ya Ruyan nchini Iran wametajwa miongoni mwa asilimia mbili ya wanasayansi wanaonukuliwa zaidi duniani, kwa mujibu wa orodha iliyochapishwa na chuo kikuu cha Stanford. Orodha hii ya kila mwaka inayotolewa na Stanford ni ya heshima kubwa katika nyanja za kisayansi, ikilenga kutambua watafiti wenye ushawishi mkubwa katika fani mbalimbali mbali za kitaaluma. Watafiti hao mashuhuri kutoka taasisi ya Ruyan kwa mwaka huu wa 2025 ni pamoja na Hussein Baharvand, Muhammad Hussein Nasir Isfahani, Muhammad Ridha Baghban Islaminejad, Ridha Omani Samani na Hamed Daimi, wote wata watano ni wataalamu waliobobea katika fani za tiba ya kliniki na biokemia na pia biolojia ya molekuli. Kwa mujibu wa orodha ya Stanford, Nasir Isfahani ndiye mtafiti mwenye uzoefu mkubwa zaidi katika taasisi ya Ruyan akiwa na miaka 36 ya kuchapisha tafiti za kisayansi. Taasisi ya Ruyan ni kituo mashuhuri kinachojitolea kwa ushirikiano wa kitaaluma na kitabibu katika nyanja mbalimbali kwa lengo la kuelewa matatizo ya uzazi kwa wanaume na wanawake, ukuaji wa kiinitete, biolojia ya seli shina na teknolojia ya kibiolojia. Taasisi hii hutoa huduma kamili za matibabu ya utasa, tiba ya kurejesha seli, uzalishaji wa protini za kijenetiki na uundaji wa bidhaa za kibiolojia. Katika kuadhimisha siku ya moyo duniani tarehe 29 Septemba, Nafise Huseini Yekta, mkurugenzi wa ofisi ya tiba ya kiajemi au kiirani katika wizara ya afya ya Iran, amesisitiza kuwa mazoezi ya mara kwa mara, lishe bora na usingizi wa kutosha ni nguzo kuu za afya ya moyo. Mazoezi huimarisha moyo, lakini yanapaswa kufanywa kwa kiasi cha kurekebishwa kulingana na hali ya mtu binafsi. Kwa watu wenye afya njema, mazoezi ya wastani, ya taratibu na ya kudumu kama vile kutembea, kuendesha baiskeli kwa utulivu na kuogelea ni chaguo bora, kwani huongeza mzunguko wa damu na kuimarisha nguvu za mwili. Mazoezi ya kutembea kwa utulivu na kwa idhini ya daktari, mazoezi mepesi ya nguvu yanaweza kuboresha kazi ya moyo. Muhimu ni kuanza taratibu na kuepuka kuongeza nguvu ghafla. Usingizi wenye ubora pia husaidia afya ya moyo. Mazingira tulivu yenye giza na utulivu husaidia kudumisha afya ya moyo wakati wa kulala. Lishe bora ni muhimu kwa moyo. Lishe yenye usawa na anuai ya vyakula safi na vya asili ni msingi wa afya ya moyo. Kuepuka kula kupita kiasi na kupunguza ulaji wa vyakula vizito vyenye mafuta mengi na vilivyosindikwa ni muhimu ili kuzuia magonjwa ya moyo. Kuhusu dawa za mitishamba, Huseini Yaktam anaeleza kuwa dawa hizi zinapaswa kutumiwa kwa kufuata maagizo ya wataalamu wa e, tiba ya Kiajemi ili kuepuka madhara na mwingiliano wa dawa. Tiba ya Kiajemi inalenga kuimarisha afya na kuzuia magonjwa. Hata hivyo, dalili kama maumivu ya kifua, kupumua kwa shida au mapigo ya moyo yasiyo ya, ya kawaida yanapaswa kushughulikiwa haraka kwa kumwona daktari bingwa wa moyo. Magonjwa ya moyo na mishipa ya damu CVDs ni e, kundi la matatizo yanayohusisha moyo na mishipa ya damu yakiwemo ugonjwa wa moyo wa mishipa ya moyo ugonjwa wa mishipa ya ubongo ugonjwa wa moyo wa baridi yabisi na hali nyinginezo zaidi ya robo tatu ya vifo vinavyotokana na magonjwa ya moyo na mishipa ya damu hutokea uh, katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati Magonjwa mengi ya moyo yanaweza kuzuilika kwa kushughulikia sababu za kitabia na kimazingira kama vile matumizi ya tumbako au vutaji sigara, lishe bora isiyo o, na vitu kama vile chumvi, sukari na mafuta kupita kiasi, kuepusha unene. Kutofanya mazoezi pia huchangia uh, matatizo ya moyo. Matumizi ya uh, uh, pombe na pia uchafuzi wa hewa ni mambo mengine ambayo hupelekea kuibuka matatizo ya moyo nchini Iran. Mshtuko wa moyo huchangia asilimia 40 ya vifo vya kila mwaka. Ingawa visa vya magonjwa ya moyo na mishipa ya damu vimeongezeka kwa asilimia 180 katika miaka 35 iliyopita, kiwango cha vifo pia kimepungua kwa asilimia 30 hadi 40 mtawali ya, huku miaka ya maisha yenye ulemavu ikishuka kwa asilimia 45. Watu wenye umri wa miaka 30 na zaidi wanashauriwa kutembelea vituo vya afya kwa ajili ya uchunguzi wa shinikizo la damu, kisukari na magonjwa ya moyo mara kwa mara. Mpango wa uangalizi wa miezi sita na mwaka mmoja huandaliwa kulingana na umri, historia ya familia na uzito wa mtu. Mmoja kati ya watu watano hufariki mapema kutokana na magonjwa ya moyo na mishipa ya damu, ambayo huua zaidi ya saratani na magonjwa sugu ya kupumua kwa pamoja. Hata hivyo, hadi asilimia themanini ya kesi za moyo na kiharusi zinaweza kuzuilika kupitia huduma nafuu, uchunguzi wa mapema na fursa zaidi za kuchagua lishe bora na kuwa na mwili wenye afya. Kauli mbiu ya mwaka elfu mbili ishirini na tano ya siku ya moyo duniani ilikuwa ni usikose mapigo ya moyo, lengo likiwa ni kuzuia vifo. Tiba ya Kiajemi ni mojawapo ya aina kongwe za tiba ya jadi duniani ikijikita katika dhana ya mizani ya majimaji manne yani, balghamu, damu, nyongo ya njano na nyongo nyeusi, yani safra na sauda. Kulingana na mafundisho ya Razis na Avicina, zaidi ya asilimia themanini ya watu nchini Iran wanapendelea uh, kunufaika na tiba ya jadi ya Kiajemi. Tiba hii ina mizizi e, katika tamaduni, mila na desturi za Wairani na imekuwa ikifundishwa vioni Iran sasa inashika nafasi ya nne duniani katika uzalishaji wa sayansi ya tiba ya jadi ikifuatiwa na China, India na Marekani. Tiba ya jadi na tiba ya kisasa ni nyongeza kwa kila mmoja, kila mmoja ina uwezo wa kipekee ambao unaweza kutumika kwa pamoja kwa manufaa ya afya ya jamii. Mwaka elfu mbili ishirini na mbili kamusi ya tiba ya Medical Subject Headings MESH iliongeza tiba ya Kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu na taarifa zingine zote za kitiba. Tiba ya jadi ya Kiirani au Kiajemi ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu na Kiirani kama tulivyotaja, ambao ni Muhammad bin Zakaria al-Razi ambaye wa magharibi wanamuita Rhazes na Abu Alisina ambaye katika ulimwengu wa magharibi anajulikana kama Avisina. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu elfu thelathini ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kubwa kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la Ulaya. na kila mwaka tarehe ishirini na nane Septemba huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote, na mwaka huu elfu mbili ishirini na tano inalenga upatikanaji wa taarifa za mazingira katika enzi za kidijitali ikisisitiza e, kuwa upatikanaji wa taarifa kwa wote ni msingi wa utawala wa uwazi, ushirikishwaji na uwajibikaji. Upatikanaji wa taarifa kwa wote humaanisha kuwa kila mtu ana haki ya kutafuta, kupokea na kusambaza taarifa. Haki hii ni sehemu muhimu ya haki ya uhuru wa kujieleza. Vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kuhabarisha jamii kuhusu maswala yenye umuhimu, lakini navyo hutegemea uwezo wa kutafuta na kupokea taarifa. Kwa hivyo, haki ya upatikanaji wa taarifa kwa wote inahusiana moja kwa moja na haki ya uhuru wa vyombo vya habari. Teknolojia ya kidijitali uh, inaweza kuimarisha upatikanaji wa taarifa kwa umma, kukuza uwazi na kuwawezesha raia na wadau kushiriki kikamilifu katika utawala wa mazingira na maendeleo endelevu. Kauli mbiu ya mwaka huu inasisitiza umuhimu wa upatikanaji wa taarifa za mazingira kwa wakati muafaka kwa kina na kwa njia ya kuvuka mipaka. Katika dunia inayozidi kuwa ya kidijitali, takwimu za mazingira ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, uchafuzi wa mazingira, uhai wa viumbe na hatari za majanga hazina mipaka ya kitaifa, hivyo zinahitaji ushirikiano wa kimataifa, uwazi na mbinu bunifu za kushirikiana taarifa. Upatikanaji wa taarifa ni muhimu sana e, hasa kwa jamii zilizo hatarini kukumbwa na majanga ya mazingira yanayosababishwa na mabadiliko ya tabianchi. Upatikanaji wa taarifa za mazingira ni muhimu sana kwa sababu Haki hii imefungamana kwa undani na mifumo ya kimataifa ya utawala wa mazingira kama vile mkataba wa Paris wa 2015, tamko la Rio kuhusu mazingira na maendeleo mwaka 1992. Na nyaraka hizi za kimataifa hutoa msingi wa kisheria na kimaadili unaunga mkono haki ya raia kujua na kuwawezesha eh, kupata taarifa na pia kuwezesha serikali kuwajibika katika sera za mazingira. Kwa hivyo upatikanaji wa taarifa kwa wote ni nguzo ya jamii za maarifa zilizo na afya na pia ambazo ni jumuishi. Mnamo Novemba 2015 shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO litangaza tarehe 28 Septemba kuwa siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote, na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa eh, pia lilipitisha tarehe hiyo mnamo mwaka 2019 kama siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote na jambo hili linapata umuhimu zaidi katika zama hizi za kidijitali ambapo pia kuna umuhimu wa kupokea taarifa ambazo ni sahihi kutoka kwenye vyombo vya habari vya kuaminika nam. Na hadi hapo mwisho wa makala hii ya sayansi ya teknolojia. na kushukuru sana Mubaraka Hinia kwa kipindi chako cha sayansi na teknolojia mpya. Nakaribisha sasa wasikilizaji kutegea sikio jamvi la macho yetu magazetini, na kukaribisha mpendo wa msikilizaji wa Redio Tehrani kwenye jamvi la macho yetu magazetini mchana huu Nikianza kutupia jicho gazeti la Taifa Leo linalochapishwa Kenya, ambalo limetoa uzito kwa shughuli ya mazishi ya mwanasiasa mkongwe wa Kenya Raila Odinga chini ya anwani nenda salama. Raila Amolo Odinga alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa arobaini na tano na kuaga dunia mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Odinga amezikwa nyumbani kwao Bondo, kando na babake Jaramog na karibu na wanafamilia wake katika hafla iliyoongozwa na Rais William Ruto na viongozi wengine wa ngazi ya juu wa ndani na nje ya nchi. Maombolezo ya kitaifa yanaendelea kwa muda wa siku saba. Katika ukurasa huo wa mwanzo kuna picha inayoonyesha jeneza lililobeba mwili wa mwenda zake Odinga likiwa tayari kushushwa kaburini nyumbani kwake huko Bondo. Mbali na habari hii kuu kutoka gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya kuhusu mazishi aliyekuwa kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga, gazeti hili pia limeandika Ruto asema nimepoteza nguzo na mlezi wangu wa kisiasa. Rais William Ruto amemwomboleza aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga akisema kifo chake ni pigo kwake. Akiongea jana Jumapili kwenye mazishi ya Bwana Odinga katika kaunti ya Siaya, Rais Ruto, katika salamu za rambi rambi, amekiri kuwa ameondokewa na rafiki wa karibu. Dr. Ruto aliwaambia waombolezaji kuwa Raila Odinga alikuwa mlezi wake wa kisiasa. Limeandika pia kwamba maadhimisho ya Mashujaa Dei kuendelea kama kawaida licha ya hofu kwamba yangeahirishwa. Sikukuu ya Mashujaa itakayoadhimishwa leo itatumika kumwenzi aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga aliyezikwa jana. Gazeti la Star leo Jumatatu, kama yalivyo magazeti mengine ya Kenya, limetoa kipaumbele kwa habari ya mazishi ya mazishi ya kiongozi wa ODM Raila Odinga kwa kuandika Maelfu ya watu jana walikusanyika Bondo, magharibi mwa Kenya, katika kaunti ya Siaya, katika mazishi ya kiongozi mkongwe wa upinzani Raila Odinga. Na jeshi la Kenya la mwaga kwa saluti kwa kufyatua risasi 17 za mizinga kama ishara ya kumwenzi mwenda zake Raila Odinga. Mbali na habari hii ya mazishi, gazeti la Star pia limeandika Ruto asema hatomruhusu yeyote kucheza kamari na ODM. Nchini Tanzania, mpendwa msikilizaji, inaanza kuangazia gazeti la Habari Leo ambalo sawa na aghalabu ya magazeti mengine ya leo nchini humo limeendelea kuakisi habari za kampeni za vyama vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu. Habari Leo limetoa uzito kwa kampeni za mgombea kiti cha urais wa chama tawala CCM kwa kuandika e, kiwanda cha shaba cha nukia Rukwa, asema Samia mgombea huyo wa kiti cha urais kwa tiketi ya CCM atoa hakikisho kuhusu ununuzi wa mahindi. Mwigulu amsifu kwa kujali wananchi. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Habari Leo vinasomeka kama ifuatavyo: Dkt Mwinyi aeleza mikakati kukuza biashara; Raila azikwa, Ruto amwagia sifa; na serikali yaagiza tiba za dha dharura kabla ya malipo. Gazeti ya Mwananchi kwa upande wake likaandika kauli za amani na ukweli za tikisa ni kutoka kwa viongozi wa dini kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Askofu ataka watu wakubali kukosolewa. KKKT wampa tuzo Samia. Katika ukurasa wa mwanzo wa Mwananchi kuna picha inayomwonyesha makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr Philip Mpango akikabidhiwa tuzo kwa ajili ya Rais Samia Suluhu Hassan iliyotolewa na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, KKKT, Dayosisi ya Pare, wakati wa ibada maalum maalumu ya Jubilii ya miaka 50 ya dayosisi hiyo iliyofanyika Same mkoani Kilimanjaro jana. Habari nyingine iliyopewa uzito na Mwananchi leo Jumatatu ni hii inayohusiana na mchuano unaoendelea kati ya waratibu wa kampeni za CCM. Mwandishi anafafanua akiandika, waratibu hao wa kampeni wa chama tawala CCM wametajwa kuwa turufu ya ushindi katika kanda zao walizopangiwa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Waelezwa kuchochea ushindani ndani ya CCM na hata dhidi ya vyama vya upinzani. Gazeti ya Nipashe leo Jumatatu limepambwa kwa habari tofauti, lakini likiwa limetoa uzito kwa habari ya kampeni za mgombea wa chama cha CCM chini ya anwani Samia kubadili sura ya kilimo, na Daily Monitor la Uganda linatukunjia jamvi la macho yetu magazeti Tini, limeandika Raila Odinda Lodinga aagwa katika shughuli ya mazishi ambayo baba yake hakuwahi kufanyiwa. Na mahakama kuu ya Entebe, Uganda, imepanga tarehe 28 mwezi huu wa Oktoba kuwa siku ya kuanza kusikiliza kesi ya mauaji inayomkabili mchungaji Dominike Alinga anayetuhumiwa kumuua afisa wa mamlaka ya mapato ya nchi hiyo John Bosco Ngoroka. <mucho> Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Hikaya za Aya na makala ya leo katika historia. Hekaya za Aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kwa nami katika sehemu ya 83 ya kipindi chetu cha Hekaya za Aya. Leo tunajadili sababu ya kuteremshwa aya ya 126 hadi 127 za Suratu Nahl. Baada ya kushindwa kwao vibaya katika vita vya Badre, Makuraishi walitaka kwenda Madina kulipiza kisasi cha jamaa zao waliouawa katika vita hivyo. Mayahudi wa Madina ambao walihisi kwamba ushawishi na nguvu yao ya kisiasa na kiuchumi ilikuwa hatarini, walituma wawakilishi kwenda Maka ili kuwahimiza Makuraishi kulipiza kisasi dhidi ya Waislamu. Zaidi ya hayo ni kwamba mikataba ambayo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa ameifanya na makabila mbalimbali katika eneo hilo iliwaweka Makureshi chini ya mzingiro mkubwa na kuhatarisha njia zao za kibiashara. Hayo yote yalitayarisha mazingira ya kuanza vita vikubwa dhidi ya Waislamu. Makureshi walitayarisha jeshi lililokuwa na silaha kamili na watu elfu tatu kwa ajili ya vita hivyo maandalizi yao kwa ajili ya vita yalijumuisha watu mia saba wenye ngao na silaha wapanda farasi mia mbili ngamia alfu tatu kwa ajili ya usafirishaji na chakula na wanawake kumi na wanne mashuhuri na waimbaji wa maka wakiongozwa na hindu mke wa abu sufyan ambaye aliimarisha ari ya jeshi la washirikina wa Maka kwa kuwatumbuiza kwa nyimbo. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipopata habari za matayarisho ya jeshi la makafiri wa Kikureishi, aliwaita Waislamu na kuwauliza maoni yao juu ya jinsi ya kukabiliana na adui. Kijiografia, mji wa Madina ulikuwa katika eneo mwafaka. Upande wa kusini wa mji ulikuwa umejaa miti mingi ya mitende ambayo iliwazuia maadui kupenya na kuingia kirahisi mjini. Mashariki mwa Madina kulijengwa nyumba zilizoungana na kushikamana ambazo pia zilizuia jeshi kupita kirahisi. Upande wa magharibi wa mji pia kulikuwa na mlima Sala. Kwa hivyo sehemu yake ya kaskazini pekee ndiyo iliyokuwa hatarini. Kwa utaratibu huo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam aliona bora waislamu wabakie ndani ya mji wa Madina na kuliweka jeshi katika sehemu ya kaskazini. Alitaka kuwaweka wanawake, watoto na wazee juu ya minara iliyokuwa karibu na milango ya kuingia mjini, ili waweze kuwarushia mawe maadui kutoka juu ya minara hiyo na kuwasaidia wapiganaji wa Kiislamu, lakini baadhi ya vijana na wazee kama ami yake Hamza walikuwa na maoni tofauti. Walikumbuka ushindi wa Badri na kusema, ni fedheha kwetu kupigana na adui ndani ya mji. Tunapaswa kuondoka mjini na kwenda kupigana na adui kwenye uwanja wa vita. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikubali rai na maoni yao kutokana na msisitizo wa kundi hilo. Mlima Uhud ulikuwa kilomita 5 kaskazini mashariki mwa Madina. Ingawa mlima huo ulijitenga na milima mingine, lakini unatambuliwa kuwa mlima mrefu zaidi wa bara Arabu, ukiwa na safu ndefu zaidi ya milima yenye urefu wa makumi ya maelfu ya kilomita na upana wa kilomita elfu mbili. Waislamu walielekea kwenye eneo hilo kwa lengo la kulinda mji. Kutokana na unyeti wa eneo hilo, Mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaweka watu 50 chini ya uongozi wa Abdullah bin Jubair juu ya sehemu moja ya mlima huo iliyojulikana kwa jina la Lango la Ainain na akawaamuru wasiondoke mahali hapo kwa hali yoyote kabla ya amri yake, iwe Waislamu wameshindwa au wameshinda. Vita vya Ohud vilitokea siku ya Jumamosi tarehe 15 Shawal. Mwanzoni vita vilikuwa vya kubariziana uso kwa uso baina ya wapiganaji wawili wa, wa pande mbili. Washika bendera tisa wa Makuraishi waliingia uwanjani mmoja baada ya mwingine na wakauawa wote. Jambo ambalo lilidhoofisha ari ya washirikina wa, wa Kikuraishi. Walilazimika kufanya mashambulizi ya jumla ili kujiondoa kwenye hali hiyo. Wakati huo huo, Hindu na wanawake wengine wa Kikuraishi ambao walikuwa wamejikwatua na kujipodoa sawa sawa, waliingia kwenye uwanja wa vita ili kuwatia moyo washirikina, na walikuwa wakitembea katika safu za wapiganaji wa washirikina wakiwahamasisha wapiganaji hao na kuwakumbusha jamaa zao waliouawa katika vita vya Badr. Wakati huu kundi la Waislamu likiongozwa na Ali bin abi Talib na Hamza bin abdul Mutalib liliingia kwenye medani ya vita na kusambaratisha safu za maadui. Kundi hili lilisonga mbele hadi mwisho wa safu za washirikina. Kwa kuhofia maisha yao, washirikina wa Maka walikimbia na kuenda kwenye hifadhi kwenye mabonde na milimani wakiacha kambi yao bila ya ulinzi. Hata hivyo uzembe wa Waislamu waliokuwa wamepewa jukumu la kulinda lango la Ainain na kutozingatia kwao maagizo ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam vilibadilisha matokeo ya vita. Baada ya kuona ushindi wa awali wa Waislamu, kundi hili liliacha wadhifa na maeneo yao na kuondoka mahali hapo kwenda kukusanya ngawira na kumwacha Abdullah bin Jubairi tu akiwa na wapiganaji wachache. Waislamu wengine pia waliacha nafasi na maeneo yao ya kijeshi na kuanza kukusanya ngawira. Khalid bin Walid ambaye alikuwa bado hajaingia kwenye vita, alichukua hatua baada ya kuona kwamba sehemu ya kimkakati ya lango la Ainain ilikuwa tupu. Abdullah bin Jubair na wenzake wachache waliokuwa bado kwenye lango hilo waliwapiga kwa mishale madui ili kuwazuia wasiingie katika eneo hilo la kistratejia, lakini mishale yao ilikwisha. Baada ya hapo walimshambulia adui kwa mikuki mpaka mikuki ikakatika, kisha walichukua panga zao na kupigana na washirikina hadi wakauawa washahidi. Baada ya idadi hiyo ndogo ya Waislamu kuuawa washahidi, majeshi ya adui yalishambulia kwa nyuma na kuwashtukiza Waislamu wakati jeshi la Makuraish lililokuwa limekimbia lilipoona harakati za Khalid lilipata ujasiri na likarudi nyuma kwenye medani ya vita. Katika hali hiyo mpya, Waislamu kadhaa waliuawa wa shahidi, na wale waliosalia walikimbia, kiasi kwamba watu wanne au watano tu akiwemo Ali bin Abi Talib Talha, Zubair na Abu Dujana al Ansari ndiyo waliobakia pamoja na Mtume kwenye uwanja wa vita, wakipambana na washirikina. Hali ilikuwa ya hatari sana katika vita vya Uhud, na adui alifanya juhudi kubwa za kutaka kumteka au kumuua Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Imepokewa kwamba mambo yalifika mahali ambapo Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alibaki peke yake na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika uwanja wa vita na kwamba masahaba wengine wote walikimbia na kusepa. Imamu Ali alaihi ssalam alisimama peke yake dhidi ya mashambulizi ya adui akimlinda mtume wa Mwenyezi Mungu mpaka adui akakata tamaa ya kumfikia mtume wa Mwenyezi Mungu na kurudi nyuma baada ya kushindwa. Katika vita vya Uhud, Waislamu walipatwa na hali ya huzuni kubwa na waliomboleza kwa kuwapoteza wenzao. Wakati huo huo kundi ambalo lilipuuza maagizo ya Mtume na kuondoka juu ya mlima Uhud kwa tamaa ya kukusanya ngawira lilikuwa na huzuni kubwa zaidi. Kundi hili lilikumbuka jinsi maadui walivyokuwa wakishambulia miili isiyokuwa na uhai ya mashahidi na kurarua vipande vipande miili ya masahaba hao. Walimkumbuka Hamza ambaye alipokuwa hai alikuwa simba asiye na mpinzani, lakini sasa mwili wake ulikuwa umechanwachanwa vipande vipande na na maadui wasio na chembe ya utu Hindu, mke wa Abu Sufyan na mama yake Moawia, aliukata mwili wa Hamza na akatengeneza pete, bangili na vifundo vya miguu kutokana na sehemu za mwili wa Hamza na kwenda na viungo hivyo huko Maka. Wakati vumbi la vita lilipotulia, Waislamu walikusanyika na kuzunguka miili iliyokatwa ya mashahidi wa vita Walikula kiapo mbele ya miili ya mashahidi kwamba watakatakata miili ya Makureishi thelathini au zaidi kwa kulipiza kisasi baada ya kusikia habari za kuuliwa shahidi Hamza. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, alikimbilia eneo alikouliwa. Alipoona mwili wa ami yake uliokatwa vipande vipande, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, alilia sana na kusema: ewe Hamza, rehma ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako, ulikuwa kheri kutoka kichwani hadi miguuni, na hapana shaka tutalipiza kisasi. Wakati huu wito kutoka mbinguni ulituliza nafsi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mtume ambaye hakuwahi kufanya wala kusema lolote isipokuwa kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Alisema tena, ewe Mola wangu Mlezi, nitasubiri, nitasubiri. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 126 hadi 127 za Suratu Nahli kwa Mtume wa alihi wasallam zikisema, wa in aqabtum fa aqibu bimithli ma uqibtum bih wa la in sabartum lahu wa khairun lis-sabirin, na mkilipiza basi lipizeni sawa mlivyofanywa na ikiwa mtosubiri, basi hakika hivyo ni bora zaidi kwa wanaosubiri. wasbir wa ma sabruka illa billah nasubiri na kusubiri kwako kusiwe ila kwa sababu ya Mwenyezi Mungu tu, wala usihuzunike wala usiwe katika dhiki kwa hila wanazozifanya. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Rabiu Thani mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na Oktoba 20 mwaka 2025 Miladia. miaka 1093 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Ibnu Miksam, mpokezi wa hadithi na mwanafasihi wa Kiislamu. Alizaliwa huko Baghdad na alifunzwa na maulama wakubwa wa mji huo kama Abbas bin Fadl Razi. Ibn Miqsam aliandika vitabu katika uwanja wa elimu ya sintaksi lakini alijikita zaidi katika elimu ya Qurani. Moja ya athari za mwandishi huyo wa Kiislamu ni kitabu alichokipa jina la Alanwar fi tafsiri Alquran. Siku kama ya leo miaka 198 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 20 Oktoba mwaka 1827 kulitokea vita vya majini katika ghuba ndogo ya Navaron iliyoko kaskazini mwa bahari ya Mediterania. Kwenye vita hivyo majeshi ya Uingereza, Rusia na Ufaransa ambayo yalikuwa yakiunga mkono Ugiriki yakitumia meli za kivita yalishambulia meli za dola ya Othmania. Nchi hizo tatu za Ulaya ziliangamiza kabisa meli sitini za kivita za dola la Othmania na kuwateka nyara wanajeshi elfu sita. Miaka sabini na mitatu iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, Jomo Kenyatta, mwanaharakati, mwanasiasa na mpigania uhuru mashuhuri barani Afrika na rais wa kwanza wa Kenya, aliyetiwa mbaroni kufuatia amri ya utawala wa kikoloni nchini Kenya. Mzee Jomo Kenyatta alikuwa miongoni mwa watu mia moja mashuhuri nchini humo waliotiwa mbaroni katika kipindi cha saa 24 ikiwa ni katika fremu ya mpango wa kuibana Maumau, kundi la wapiganaji wa Kenya waliokuwa wakiupinga utawala wa kikoloni wa Uingereza. Wakenya huadhimisha siku hii kama siku ya mashujaa na kuwakumbuka wale wote waliopigania uhuru wa taifa hilo. Katika siku kama ya leo miaka arobaini na mbili iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Ahmad Khansari, faqihi na marja mkubwa wa Kiislamu, akiwa na umri wa miaka 20. Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq na kustafidi na elimu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Horasani, Sayid Muhammad Kadhim Yazdi, Shariat Isfahani na Muhaqiq Naiani. Alishirikiana bega kwa bega na wanazuoni wa Kiislamu wakiongozwa na hayati Imam Ruhullah Homini katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya utawala mwovu wa Shah. Msomi huyo amelea na kufunza wasomi wakubwa kama Ayatullah Murtadha Mutahari, Imam Musa Sadr na Sayid Ridha Sadr. Na siku kama ya leo miaka kumi na nne iliyopita, kiongozi wa zamani wa Libya Kanali Muammar Gaddafi alikamatwa na wanamapinduzi karibu na mji wa bandari wa Sert kaskazini mwa nchi hiyo na kuuawa. Gaddafi aliuawa baada ya miezi kadhaa ya mapigano na wanamapinduzi ambapo jeshi lake liliwaua maelfu ya wananchi hususan katika miji ya Benghazi na Tripoli. Gadafi ambaye aliitawala Libya kwa zaidi ya miaka 42 alizaliwa mwaka 1942 aliingia madarakani mwaka 1969 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani mfalme Muhammad Idris Asanusi. Shukran, shukran sana Hussein Hassan kwa makala ya leo katika historia na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la wananchi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, limesema limejiandaa kikamilifu kukuza ushirikiano wa kimkakati na vikosi vya ulinzi vya Yemen katika mapambano dhidi ya mabebero dunia na Uzayuni wa kimataifa. Ismaili Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, amelaani vikali kitendo cha utawala wa kizayuni wa Israel cha kumtesa mwanaharakati wa haki za binadam aliyedhihirisha mshikamano na watu wa Palestina. Bakai amevitaja vitendo hivyo vya Israel kuwa vya ukatili visivyo vya kibinadamu na vya udhalilishaji. Itakumbukwa kuwa Ismail Bahai alituma ujumbe katika ukosa wake wa mtandao wa kijamii wa X akisema mienendo ya kisema, miene Israel inaashiria juhudi za makusudi za kuibua uoga na wasiwasi na kukandamiza pande zote zinazokosoa utawala huo kuhusu mauaji unayoyafanya katika ukanda wa Gaza. Na shirika la afya duniani WHO limeripoti kuwa mgonjwa wa mwisho wa Ebola aliruhusiwa jana kutoka kwenye kituo cha matibabu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika video iliyotumwa kwenye mtandao ya wa kijamii, wafanyakazi wa sekta ya tiba wameonekana wakisherekea baada ya mgonjwa huyo wa mwisho wa Ebola kuruhusiwa kurudi nyumbani. Na washukuruni kwa kuwa nami nami na wageni, nikiwatakia mchana mwema. kwa herini.