Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na mfano wa wale wanaotoa mali zao kwa kuitafuta radhi ya Mwenyezi Mungu na kujithibitisha nafsi zao katika dini yake ni kama mfano wa bustani iliyo mahali pa juu, ikaifikia mvua kubwa, na ikaleta mazao yake mara mbili na zaidi. Na kama haifikiwi na mvua kubwa, basi mvua ndogo huitosheza. Na Mwenyezi Mungu anayaona mnayotenda. Bismillahi Rahmani Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, na kukaribisheni katika matangazo yetu ya leo ambayo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho maandamano dhidi ya Trump nchini Marekani, lengo na nini yanakusudia. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha hekaya za aya na makala ya leo katika historia. Mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na muda mfupi ujao tutakusomeeni taarifa ya habari za dunia. Ni karibu saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Ripoti rasmi zinaonyesha kwamba asilimia 97 ya shule za ukanda wa Gaza zimeharibiwa kwa mashambulizi ya Israeli. Mashujaa Dei kuadhimishwa leo nchini Kenya kama kawaida, licha ya maombolezo ya kifo cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga. Viongozi wa Darfur huko magharibi mwa Sudan wamesema mashambulizi ya RSF huko el Fashir ni sawa na mauaji ya halaiki. Na gavana wa California huko Marekani amekosoa vikali maonyesho ya kijeshi ya Trump akisema kiburi kimefadhilishwa kuliko uwajibikaji. Na sasa ni habari kamili. Ripoti rasmi zinasema mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel yameharibu asilimia 97 ya shule za ukanda wa Gaza, na hivyo kuhatarisha mustakabali wa kielimu wa wanafunzi laki tatu wa Palestina katika eneo hilo. Uchunguzi unaonyesha kwamba tangu kuanza mashambulizi ya jeshi la Israel huko ukanda wa Gaza Oktoba 2023 Mfumo wa elimu katika eneo hilo umepatwa na maafa ambayo hayajawahi kushuhudiwa. Wizara ya elimu ya Palestina imetangaza kwamba shule 172 za umma zimebomolewa kabisa na nyingine 118 zimeharibiwa. Zaidi ya hayo ni kwamba zaidi ya shule 100 zinazosimamiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la misaada na kazi kwa wakimbizi wa Palestina, UNRWA pia zimeharibiwa vibaya. Ripoti zinasema athari mbaya za uharibifu huo kwa maisha ya wanafunzi haziwezi kufikirika. Mwanafunzi mwenye umri wa miaka 12 kutoka Khan Yunis, anasema imekuwa miaka miwili tangu nilipoketi katika darasa halisi, vitabu vyangu vimechomwa moto na baadhi ya marafiki zangu wameuawa. Mwanafunzi huyo ambaye kwa sasa anaishi na familia yake katika makazi ya watu wengi ameongeza kwamba hasara mbaya zaidi ni elimu yangu, kwa sababu ina maana ya kupoteza maisha yangu ya baadaye. Takwimu za maafa ya binadamu yaliyosababishwa na mashambulizi ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza zinatajwa kuwa za kutisha sana. Wanafunzi 17711 wameuawa, 25897 wamejeruhiwa, na walimu 763 wameuawa katika mashambulizi ya kikatili ya Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Wamisri wametaka kufunguliwa tena kivuko cha Rafa kwa ajili ya kuwasilisha misaada ya kibinadamu kwa watu wanaoendelea kuteseka wa ukanda wa Gaza, huku misaada ya binadamu inayohitajika ikisalia kuwa haba katika eneo hilo la Palestina. Wananchi wa Misri wametaka kufunguliwa tena kivuko hicho cha Rafa kwa ajili ya kuingiza misaada ya e binadamu. Wananchi wa Misri wametoa wito huo huku jeshi la Israel likithibitisha kufanya mashambulizi ya anga katika mji huo wa Palestina unaopakana na Misri. Israel ilipanga kukifungua tena kivuko cha Rafah Jumatano iliyopita kama sehemu ya awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya utawala huo na harakati ya Hamas. Wamisri katika mji mkuu wa nchi hiyo Cairo wameeleza mshikamano wao na watu wa Palestina wa ukanda wa Gaza, wakisema kwamba kufunguliwa tena kivuko muhimu cha Rafa kwa ajili ya kupitisha misaada ya binadamu kutaokoa maisha ya watu. Haya ni matakwa ya Wamisri wote. Kwa miaka miwili iliyopita, tunasisitiza kufunguliwa tena vivuko vyote, hasa kivuko cha Rafa. Tunataka misaada ya binadamu iingie Gaza, na tungependa mgogoro huo wa binadamu umalizike. Amesema mkazi wa Cairo aliyejitambulisha kwa jina la Jada. Israel juzi Jumamosi ilisema kivuko cha Rafa kinachopakana na Misri na katika ukanda wa Gaza kitaendelea kufungwa hadi itakapotolewa taarifa mpya. Serikali ya Kenya imetangaza kwamba siku ya Mashujaa itaadhimishwa leo kama kawaida, licha ya hofu iliyokuwepo kwamba ingeahirishwa baada ya kifo cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga. Msemaji wa serikali ya Kenya Isaac Mwaura amesema ni vizuri kutambua kwamba siku hii ya mashujaa itatumika kuwatambua mashujaa wetu, na Raila atakuwa kati ya wale ambao watatambuliwa na kuenziwa. Bwana Mwaura amesema serikali inatoa wito kwa Wakenya wa matabaka mbalimbali wajitokeze kwa maadhimisho ya mashujaa kama sehemu ya kuendelea kumwenzi Raila Odinga. Sikukuu ya mashujaa huandaliwa kila mwaka nchini Kenya kuwakumbuka mashujaa waliopigania uhuru wa taifa hilo. Amesema hayo akikanusha habari zilizoenea mitandaoni kwamba sherehe hiyo ingeahirishwa kutokana na mauti na mazishi ya Raila Odinga. Bwana Odinga alizikwa Kango Kajaramogi, kando ya kaburi la baba yake na karibu na wana familia katika hafla iliyoongozwa na Rais William Ruto na kuhudhuriwa na viongozi wengine wa ndani na nje ya Kenya. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Tehran. Gavana wa jimbo la Darfur magharibi mwa Sudani, Mini Arco Minawi, amesema mashambulizi ya vikosi vya msaada wa haraka RSF dhidi ya El Fashir, mji mkuu wa jimbo la Darfur kaskazini, ni sawa na mauaji ya halaiki. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya taifa ya Sudan, mini Minawi ameshutumu kile alichokiita wanamgambo waasi, akiwa na maana ya vikosi vya msaada wa haraka RSF na mashambulizi yake yanayolenga mikusanyiko ya kiraia na ya wanawake na watoto. Siku ya jumamosi iliyopita, vyanzo vya kijeshi katika kikosi kinachoshirikiana na jeshi la Sudan vilitangaza kwamba vimezima shambulio kubwa la nchi kavu lililoanzishwa na vikosi vya msaada wa haraka kwenye mji wa Elfashir, Darfur Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan. Shambulio hilo la RSF liliambatana na risasi za mizinga zilizolenga vitongoji kadhaa vya makazi ya watu waliohamishwa ndani ya miji ambao umezingirwa tangu Mei mwaka 2024. Chanzo hicho kimedokeza kwamba jeshi na vikosi washirika vilisababisha hasara kubwa kwa wapiganaji na vifaa vya waasi. Serikali ya Sudan na mashirika na ya ndani na ya kimataifa yanalishutumu kundi la RSF kuwa limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara kwenye maeneo ya makazi ya raia huko Elfashir na kwenye kambi za wakimbizi. Vikosi vya msaada wa haraka vimekuwa vikiuzingira mji wa Elfashir tangu Mei mwaka 2024 na, na licha ya mashambulizi ya mara kwa mara vimeshindwa kuvunja ulinzi wa kitengo cha sita cha jeshi la Sudan kinachoulinda mji huo. Gavana wa chama cha Democratic huko California nchini Marekani amekosoa maonyesho ya kijeshi ya Rais Donald Trump ambayo yalisababisha kufungwa barabara kuu, akiataja kuwa ni ishara ya rais kutanguliza mbele kiburi kuliko uwajibikaji. Gavana Gavin Newsom wa jimbo la California amesema katika taarifa kwamba utunishaji misuli ya kijeshi wa Trump ambao umejumuisha ufyatuaji risasi za mizinga kwenye barabara kuu karibu na Camp Pendleton ulikuwa onyesho la kipuuzi, hatari na lisilo la lazima la kutumia jeshi kuwatisha wapinzani. Sio nguvu, ni uzembe, ameongeza Gavin Newsom. Newsom aliwataka waandamanaji kuyatambua maandamano hayo kama tangazo la uhuru dhidi ya dhulma na ukandamizaji. Ukosoaji dhidi ya Trump umekuja wakati shughuli hiyo ya kutunisha misuli ya kijeshi iliambatana na maandamano ya kitaifa ya hapana kwa ufalme, no kings. Watu milioni saba kote Marekani walishiriki katika maandamano ya pili ya no kings dhidi ya Rais Donald Trump, yakisajiliwa kama maandamano makubwa zaidi ya siku moja dhidi ya rais aliyoko madarakani katika historia ya sasa ya Marekani. Mamilioni ya waandamanaji walijiunga na maandamano katika maeneo ya miji zaidi ya 2500 katika majimbo yote 50 ya Marekani na miji kadhaa ya mataifa mengine kupinga kile waandamanaji walichokieleza kwamba ni unyakuzi wa mamlaka uliofanywa na Trump. Maandamano hayo yanaashiria mvutano unaoongezeka kati ya ikulu ya White House na serikali za majimbo. Na deni la umma la Marekani limefikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hiyo, ambapo sasa linatajwa kufikia trilioni 37.9. Shirika la habari la Irna limeripoti kwamba tovuti ya Economic Times imeandika kuongezeka pakubwa deni la umma la Marekani kumewatia wasiwasi wachumi, wanasiasa na wananchi wa kawaida wa Marekani. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, katika kipindi cha mwezi mmoja pekee uliopita kiwango cha madeni ya Marekani kiliongezeka hadi dola bilioni 400 amba, kiwango ambacho ni sawa na ongezeko la takriban dola bilioni 25 kila siku. Hii inaakisi changamoto ya kifedha, changamoto za kifedha zinazoitatiza kwa sasa nchi ya Marekani. Tangu kiwango cha deni kilipoongezeka nchini Marekani mwezi Julai mwaka huu, deni la nchi hiyo linatajwa kuongezeka kwa dola trilioni 1.7 hali inayoonyesha kwamba serikali inaendelea kukopa zaidi ili kufidia gharama za matumizi. Kwa kuzingatia kiwango hicho, uweledi wa masuala ya uchumi wanatahadharisha kwamba deni la Marekani linaweza kufikia trilioni 40 ifikapo mwaka ujao. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa. Mamilioni ya Wamarekani majuzi waliingia mitaani katika maandamano ya nchi nzima wakiimba no kings, kupinga muhula wa pili wa rais Donald Trump na kile wanachokiita mienendo yake ya kimabavu. Maandamano ya kitaifa ya hapana wafalme yalifanyika Oktoba 18 katika majimbo yote 50 ya Marekani na katika baadhi ya nchi nyingine kama vile Canada, Mexico na nchi kadhaa za Ulaya. Tukio hilo, wimbi la pili kubwa la maandamano dhidi ya muhula wa pili wa Donald Trump, liliandaliwa na mtandao wa mashirika zaidi ya 200 pamoja na Indivisible, Move One On, Human Rights Watch na vyama vya wafanyakazi. Kwa makadirio, watu milioni 4 hadi 6 walishiriki maandamano hayo dhidi ya Donald Trump. Maandamano hayo yalielezwa kuwa makubwa zaidi kufanyika siku moja katika historia ya sasa Amerikani ya Marekani, yakipiku maandamano ya mwaka 2017 dhidi ya Donald Trump. Maandamano hayo yalikuwa na malengo kadhaa. Kauli mbiu ya No Kings inarejelea moja kwa moja vitendo na matamshi ya Donald Trump ambayo waandamanaji wanayaona kuwa ni jaribio la kudhoofisha demokrasia na kuanzisha mfumo wa kimabavu nchini Marekani. Waandamanaji wanaamini kwamba maneno na matamshi ya Trump kuhusu kutaka mamlaka ya kudumu au kujaribu kukwepa mipaka ya sheria, kama vile muhula watatu wa urais, yanatishia sana katiba na demokrasia maandamano hayo sambamba na kusisitiza kwamba Marekani haina mfalme, yamefanyika kwa lengo la kurejesha imani eh, kwa misingi ya demokrasia. Mojawapo ya msukumo mkuu ulikuwa ni radia mali kwa sera kali za utawala za uhamiaji, hasa operesheni kubwa ya vikosi vya uhamiaji ICE katika miji inayodhibitiwa na Wademokrats. Waandamanaji waliona operesheni hiyo kama shambulio kwa jamii na matumizi haramu ya jeshi kukandamiza maandamano na kudhibiti miji bila kibali cha eneo husika, wakilani mm, e, hatua hiyo na kutaja uvami, kuwa ni uvamizi wa kijeshi, na wametoa wito wa kukomeshwa mara moja. Waandamanaji pia walipinga kupunguzwa kwa huduma za umma kama vile afya na elimu na sera za kiuchumi ambazo zinapendelea mabilionea kama Elon Musk, Jeff Bezos na Mark Zuckerberg. Senata Berni Sanders amezitaja sera hizo za serikali ya Trump uh, kuwa uchumi rafiki kwa mabilionea na akatoa wito wa ugavi upya wa haki na rasilimali. Shutuma za ufisadi wa kifedha na matumizi ya pesa za ushuru kwa masilahi binafsi ya Trump pia zilitolewa katika maandamano ya No Kings huko Marekani. Lengo la muda mrefu la maandamano hayo lilikuwa kuunda wingi wingu la upinzani wa kimya kimya dhidi ya Trump, kupinga madai yake ya kuungwa mkono na wananchi wengi. Waandamanaji walibuni maandamano hayo kama chachu ya vuguvugu vugu pana inalolenga kuhamasisha watu kwa ajili ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwaka 2026. Maandamano hayo yamekuwa na matokeo muhimu ya awali na yanaweza kuwa na taathira kubwa katika mustakabali wa kisiasa, hususan kwa rais wa sasa wa Marekani, Donald Trump. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi chetu cha kwanza kipindi, kipindi cha sayansi na teknolojia Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Watafiti watano katika taasisi ya Ruyan nchini Iran wametajwa miongoni mwa asilimia mbili 2 ya wanasayansi wanaonukuliwa zaidi duniani, kwa mujibu wa orodha iliyochapishwa na chuo kikuu cha Stanford. Orodha hii ya kila mwaka inayotolewa na Stanford ni ya heshima kubwa katika nyanja za kisayansi, ikilenga kutambua watafiti wenye ushawishi mkubwa katika fani mbalimbali mbali za kitaaluma. Watafiti hao mashuhuri kutoka taasisi ya Ruyan kwa mwaka huu wa 2025 ni pamoja na Hussein Baharvand, Muhamad Hussein Nasir Isfahani, Muhamad Ridha Baghban Islami Nejad uh, Ridha Omani Samani na Hamed Daimi, wote wata watano ni wataalamu waliobobea katika fani za tiba ya kliniki na biokemia na pia biolojia ya molekuli. Kwa mujibu wa orodha ya Stanford, Nasir Isfahani ndiye mtafiti mwenye uzoefu mkubwa zaidi katika taasisi ya Ruyan akiwa na miaka 36 ya kuchapisha tafiti za kisayansi. Taasisi ya Royan ni kituo mashuhuri kinachojitolea kwa ushirikiano wa kitaaluma na kitabibu katika nyanja mbalimbali mbali, kwa lengo la kuelewa matatizo ya uzazi kwa wanaume na wanawake, ukuaji wa kiinitete, biolojia ya seli shina na teknolojia ya kibiolojia. Taasisi hii hutoa huduma kamili za matibabu ya utasa, tiba ya kurejesha seli, uzalishaji wa protini za kijenetiki na uundaji wa bidhaa za kibiolojia. Katika kuadhimisha siku ya moyo duniani tarehe 29 Septemba, Nafise Huseini Yekta, mkurugenzi wa ofisi ya tiba ya kiajemi au Kiirani katika wizara ya afya ya Iran amesisitiza kuwa mazoezi ya mara kwa mara, lishe bora na usingizi wa kutosha ni nguzo kuu za afya ya moyo. Mazoezi huimarisha moyo, lakini yanapaswa kufanywa kwa kiasi cha kurekebishwa kulingana na hali ya mtu binafsi. Kwa watu wenye afya njema, mazoezi ya wastani ya taratibu na ya kudumu kama vile kutembea, kuendesha baiskeli kwa utulivu na kuogelea ni chaguo bora, kwani huongeza mzunguko wa damu na kuimarisha nguvu za mwili mazoezi ya kutembea kwa utulivu na kwa idhini ya daktari, mazoezi mepesi ya nguvu yanaweza kuboresha kazi ya moyo. Muhimu ni kuanza taratibu na kuepuka kuongeza nguvu ghafla. Usingizi wenye ubora pia husaidia afya ya moyo. Mazingira tulivu yenye giza na utulivu husaidia kudumisha afya ya moyo wakati wa kulala. Lishe bora ni muhimu kwa moyo. Lishe yenye usawa na anuai ya vyakula safi na vya asili ni msingi wa afya ya moyo. Kuepuka kula kupita kiasi na kupunguza ulaji wa vyakula vizito vyenye mafuta mengi na vilivyosindikwa ni muhimu ili kuzuia magonjwa ya moyo. Kuhusu dawa za mitishamba, Huseini Yekta anaeleza kuwa dawa hizi zinapaswa kutumiwa kwa kufuata maagizo ya wataalamu wa e, tiba ya Kiajemi ili kuepuka madhara na mwingiliano wa dawa. Tiba ya Kiajemi inalenga kuimarisha afya na kuzuia magonjwa. Hata hivyo, dalili kama maumivu ya kifua, kupumua kwa shida au mapigo ya moyo yasiyo ya kawaida yanapaswa kushughulikiwa haraka kwa kumwona daktari bingwa wa moyo. Magonjwa ya moyo na mishipa ya damu cvds ni kundi la matatizo yanayohusisha moyo na mishipa ya damu, yakiwemo ugonjwa wa moyo wa mishipa ya moyo, ugonjwa wa mishipa ya ubongo, ugonjwa wa moyo wa baridi yabisi na hali nyinginezo. Zaidi ya robo tatu ya vifo vinavyotokana na magonjwa ya moyo na mishipa ya damu hutokea uh, katika nchi zenye kipato cha chini na cha kati. Magonjwa mengi ya moyo yanaweza kuzuilika kwa kushughulikia sababu za kitabia na kimazingira kama vile matumizi ya tumbako au vutaji sigara, lishe bora isiyo o, na vitu kama vile chumvi, sukari na mafuta kupita kiasi kuepusha unene, kutofanya mazoezi pia huchangia uh, matatizo ya moyo. Matumizi ya uh, uh, pombe na pia uchafuzi wa hewa ni mambo mengine ambayo hupelekea kuibuka matatizo ya moyo. Nchini Iran mshtuko wa moyo huchangia asilimia 40 ya vifo vya kila mwaka, ingawa visa vya magonjwa ya moyo na mishipa ya damu vimeongezeka kwa asilimia 180 katika miaka iliyopita, kiwango cha vifo pia kimepungua kwa asilimia 30 hadi 40 mtawalia, huku miaka ya maisha yenye ulemavu ikishuka kwa asilimia 45. Watu wenye umri wa miaka 30 na zaidi wanashauriwa kutembelea vituo vya afya uh, kwa ajili ya uchunguzi wa shinikizo la damu, kisukari na magonjwa ya moyo mara kwa mara. Mpango wa uangalizi wa miezi sita na mwaka mmoja huandaliwa kulingana na umri, historia ya familia na uzito wa mtu mmoja kati ya watu watano hufariki mapema kutokana na magonjwa ya moyo na mishipa ya damu ambayo huwa zaidi ya saratani na magonjwa sugu ya kupumua kwa pamoja. Hata hivyo, hadi asilimia themanini ya kesi za moyo na kiharusi zinaweza kuzuilika kupitia huduma nafuu, uchunguzi wa mapema, na fursa zaidi za kuchagua lishe bora na kuwa na mwili wenye afya. Kauli mbiu ya mwaka elfu mbili ishirini na tano ya siku ya moyo duniani ilikuwa ni usikose mapigo ya moyo, lengo likiwa ni kuzuia vifo. Tiba ya kiajemi ni mojawapo ya aina kongwe za tiba ya jadi duniani ikijikita katika dhana ya mizani ya majimaji manne yaani balghamu, damu, nyongo ya njano na nyongo nyeusi, yaani safra na sauda, kulingana na mafundisho ya Razis na Avisina. Zaidi ya asilimia themanini ya watu nchini Iran wanapendelea uh, kunufaika na tiba ya jadi ya Kiajemi. Tiba hii ina mizizi e, katika tamaduni mila na desturi za Wairani na imekuwa ikifundishwa vioni. Iran sasa inashika nafasi ya nne duniani katika uzalishaji wa sayansi ya tiba ya jadi ikifuatiwa na China, India na Marekani. Tiba ya jadi na tiba ya kisasa ni nyongeza kwa kila mmoja. Kila mmoja ina uwezo wa kipekee ambao unaweza kutumika kwa pamoja kwa manufaa ya afya ya jamii. Mwaka 2022 kamusi ya tiba ya Medical Subject Headings MESH iliongeza tiba ya Kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala vitabu na taarifa zingine zote za kitiba. Tiba ya jadi ya Kiirani au ya Kiajemi ya ya ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu na Kiirani kama tulivyotaja, ambao ni Muhammad bin Zakaria Razi ambaye wa Magharibi wanamuita Razes na Abu Alisina ambaye katika ulimwengu wa Magharibi anajulikana kama Avicenna. Hivi sasa kote duniani kuna mimea karibu 30,000 ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kubwa kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko bara lote la na Ulaya na kila mwaka tarehe 28 Septemba huadhimishwa kama siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote, na mwaka huu 2025 inalenga upatikanaji wa taarifa za mazingira katika enzi za kidijitali ikisisitiza e, kuwa upatikanaji wa taarifa kwa wote ni msingi wa utawala wa uwazi, ushirikishwaji na uwajibikaji. Upatikanaji wa taarifa kwa wote humaanisha humaanisha kuwa kila mtu ana haki ya kutafuta, kupokea na kusambaza taarifa. Haki hii ni sehemu ya muhimu ya haki ya uhuru wa kujieleza. Vyombo vya habari vina mchango mkubwa katika kuhabarisha jamii kuhusu masuala yenye muhimu, lakini navyo hutegemea uwezo wa kutafuta na kupokea taarifa. Kwa hivyo, haki ya upatikanaji wa taarifa kwa wote inahusiana moja kwa moja na haki ya uhuru wa vyombo vya habari. Teknolojia ya kidijitali uh, inaweza kuimarisha upatikanaji wa taarifa kwa umma, kukuza uwazi na kuwawezesha raia na wadau kushiriki kikamilifu katika utawala wa mazingira na maendeleo endelevu. Kauli mbiu ya mwaka huu inasitiza umuhimu wa upatikanaji wa taarifa za mazingira kwa wakati muafaka, kwa kina, na kwa njia ya kuvuka mipaka katika dunia inayozidi kuwa ya kidijitali. Takwimu za mazingira ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, uchafuzi wa mazingira, uhai wa viumbe na hatari za majanga, hazina mipaka ya kitaifa, hivyo zinahitaji ushirikiano wa kimataifa, uwazi, na mbinu bunifu za kushirikiana taarifa. Upatikanaji wa taarifa ni muhimu sana e, hasa kwa jamii zilizo hatarini kukumbwa na majanga ya mazingira yanayosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi. Upatikanaji wa taarifa za mazingira ni muhimu sana kwa sababu Haki hii imefungamana kwa undani na mifumo ya kimataifa ya utawala wa mazingira kama vile mkataba wa Paris wa elfu mbili kumi na tano tamko la Rio kuhusu mazingira na maendeleo mwaka elfu moja mia tisa tisini na mbili na nyaraka hizi za kimataifa hutoa msingi wa kisheria na kimaadili unaunga mkono haki ya raia kujua na kuwawezesha eh, kupata taarifa na pia kuwezesha serikali kuwajibika katika sera za mazingira. Kwa hivyo, upatikanaji wa taarifa kwa wote ni nguzo ya jamii za maarifa zilizo na afya na pia ambazo ni jumuishi. Mnamo Novemba 2015, shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, UNESCO, litangaza tarehe 28 Septemba kuwa siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote, na baraza kuu la Umoja wa Mataifa pia lilipitisha tarehe hiyo mnamo mwaka 2019 kama siku ya kimataifa ya upatikanaji wa taarifa kwa wote. Na jambo hili linapata umuhimu zaidi katika zama hizi za kidijitali ambapo pia kuna umuhimu wa kupokea taarifa ambazo ni sahihi kutoka kwenye vyombo vya habari vya kuaminika nam, na hadi hapo metafkamishwa makala hii ya sayansi na teknolojia. bado mwako nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na kukaribisheni wapendwa wasikilizaji kwenye jamvi letu la macho yetu magazetini. Nikianza kutupia jicho gazeti Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya, ambalo limetoa uzito kwa shughuli ya mazishi ya mwanasiasa mkongwe Raila Odinga chini ya anwani nenda salama. Raila Omoro Odinga alizaliwa mwaka 1945 na kuaga dunia mwaka elfu mbili 25, kinasema kichwa cha habari hiyo. Odinga alizikwa nyumbani kwake Bondo, kando ya kaburi la baba yake Jaramog na karibu na wanafamilia, katika hafla iliyoongozwa na rais William Ruto na viongozi wengine eh, wa ndani na nje. Maombolezo ya kitaifa yanaendelea kwa muda wa siku saba. Katika ukurasa huo wa mwanzo kuna picha inayoonyesha jeneza lililobeba mwili wa Odinga likiwa tayari kushushwa kaburini nyumbani kwake huko Bondo. Mbali na habari hiyo kuu kuhusu mazishi ya aliyekuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga, gazeti Taifa Leo aidha limeandika, Ruto nimepoteza nguzo na mlezi wangu wa kisiasa. Limemnukuu Rais William Ruto akisema akimwomboleza aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga na kusema kifo chake ni pigo kwake yeye binafsi, akiongea jana Jumapili kwenye mazishi ya Bwana Odinga katika kaunti ya Siaya, Rais Ruto katika salamu za rambirambi amekiri kwamba ameondokiwa na rafiki wa karibu. Dkt. Ruto aliwaambia waombolezaji kwamba Raila Odinga alikuwa mlezi wake kisiasa. Limeandika pia kwamba maadhimisho ya Mashujaa Day kuendelea kama kawaida licha ya hofu kwamba yangeahirishwa. Sikukuu ya Mashujaa itakayoadhimishwa leo itatumika kumwenzi aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga ambaye alizikwa jana. Gazeti la Star leo Jumatatu, kama alivyo magazeti mengine ya Kenya, limetoa kipaumbele kwa habari ya mazishi ya kiongozi wa ODM Raila Odinga na kuandika maelfu ya watu jana walikusanyika Bondo, magharibi mwa Kenya, katika kaunti ya Siaya, katika mazishi ya kiongozi mkongwe upinzani, na jeshi la Kenya la mwaga kwa saluti kwa kufyatua risasi 17 za mizinga kama ishara ya kumwenzi Uh, Raila Odinga. Mbali na habari hiyo ya mazishi, gazeti la Star pia limeandika, Ruto asema hatomruhusu yoyote kucheza kamari na ODM. Nchini Tanzania, naanza na gazeti la Habari Leo ambalo kama yalivyo magazeti mengi ya leo limeendelea kuakisi habari za kampeni za vyama vya siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu habari leo limetoa uzito kwa kampeni ya mgombea kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha CCM na kuandika, kiwanda cha shaba cha nukia Rukwa, asema Rais Samia. Mgombea huyo wa kiti cha urais kwa tiketi ya CCM ametoa hakikisho kuhusu ununuzi wa mahindi, Mwigilu amsifu kwa kujali wananchi. Vichwa vingine vya habari vinavyo vilivyo vilivyoko kwenye gazeti la leo la Habari Leo vinasomeka: Daktari Mwinyi aeleza mikakati kukuza biashara, Raila azikwa, Ruto amwagia sifa, na serikali aagiza tiba za dharura kabla ya malipo. Gazeti Mwananchi limeandika kauli za amani na ukweli za tikisa ni kutoka kwa viongozi wa dini kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba. Askofu wataka watu wakubali kukosolewa, KKKT wampa tuzo Rais Samia katika ukurasa wa mwanzo. Uh, gazeti Mwananchi kuna picha inayomwonyesha makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dkt. Philip Mpango akikabidhiwa tuzo kwa ajili ya Rais samia iliyotolewa na Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania, dayosisi ya Pare, wakati wa ibada maalum ya jubilii ya miaka 50 ya dayosisi hiyo iliyofanyika Same mkoani Kilimanjaro. Habari nyingine iliyopewa uzito katika gazeti Mwananchi ni ile inayohusiana na mchuano unaoendelea kati ya waratibu wa kampeni za CCM. Gazeti Nipashe leo Jumatatu limepambwa kwa habari tofauti, lakini likiwa limetoa uzito kwa habari ya kampeni ya mgombea urais wa CCM chini ya anwani Samia kubadili sura ya kilimo uh, kupelekea uh, Samia kubadili sura ya kilimo aahidi kupeleka mabilioni, kukipa nguvu kipya kilimo cha umwagiliaji. Na gazeti Daily Monitor la Uganda linatukunjia jamvi la macho yetu magazetini leo, na limeandika Raila Odinga aagwa katika shughuli ya mazishi ambayo baba yake hakuwahi kufanyiwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya kinachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Hekaya za Aya. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nami katika sehemu ya 83 ya kipindi chetu cha hekaya za aya. Leo tunajadili sababu ya kuteremshwa aya ya 126 hadi 127 za suratu Nahl. Baada ya kushindwa kwao vibaya katika vita vya Badre, Makuraishi walitaka kwenda Madina kulipiza kisasi cha jamaa zao waliouawa katika vita hivyo. Mayahudi wa Madina, ambao walihisi kwamba ushawishi na nguvu yao ya kisiasa na kiuchumi ilikuwa hatarini, walituma wawakilishi kwenda Maka ili kuwahimiza Makuraishi kulipiza kisasi dhidi ya Waislamu. Zaidi ya hayo ni kwamba mikataba ambayo mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa ameifanya na makabila mbalimbali katika eneo hilo iliwaweka Makuraishi chini ya mzingiro mkubwa na kuhatarisha njia zao za kibiashara. Hayo yote yalitayarisha mazingira ya kuanza vita vikubwa dhidi ya Waislamu. Makuraishi walitayarisha jeshi lililokuwa na silaha kamili na watu elfu tatu kwa ajili ya vita hivyo. Maandalizi yao kwa ajili ya vita yalijumuisha watu mia saba wenye ngao na silaha, wapanda farasi mia mbili ngamia alfu tatu kwa ajili ya usafirishaji na chakula, na wanawake kumi na wanne mashuhuri na waimbaji wa Maka wakiongozwa na Hindu mke wa Abu Sufyan ambaye aliimarisha ari ya jeshi la washirikina wa Maka kwa kuwatumbuiza kwa nyimbo. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipopata habari za matayarisho ya jeshi la makafiri wa Kikureishi aliwaita Waislamu na kuwauliza maoni yao juu ya jinsi ya kukabiliana na adui. Kijiografia, mji wa Madina ulikuwa katika eneo mwafaka. Upande wa kusini wa mji ulikuwa umejaa miti mingi ya mitende ambayo iliwazuia maadui kupenya na kuingia kirahisi mjini. Mashariki mwa Madina kulijengwa nyumba zilizoungana na kushikamana ambazo pia zilizuia jeshi kupita kirahisi. Upande wa magharibi wa mji pia kulikuwa na mlima Sala. Kwa hivyo sehemu yake ya kaskazini pekee ndiyo iliyokuwa hatarini. Kwa utaratibu huo, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam aliona bora waislamu wabakie ndani ya mji wa Madina na kuliweka jeshi katika sehemu ya kaskazini. Alitaka kuwaweka wanawake, watoto na wazee juu ya minara iliyokuwa karibu na milango ya kuingia mjini, ili waweze kuwarushia mawe maadui kutoka juu ya minara hiyo na kuwasaidia wapiganaji wa Kiislamu, lakini baadhi ya vijana na wazee kama ami yake Hamza walikuwa na maoni tofauti. Walikumbuka ushindi wa Badri na kusema ni fedheha kwetu kupigana na adui ndani ya mji. Tunapaswa kuondoka mjini na kwenda kupigana na adui kwenye uwanja wa vita. Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, alikubali rai na maoni yao kutokana na msisitizo wa kundi hilo. Mlima Uhud ulikuwa kilomita 5 kaskazini mashariki mwa Madina. Ingawa mlima huo ulijitenga na milima mingine lakini unatambuliwa kuwa mlima mrefu zaidi wa bara Arabu, ukiwa na safu ndefu zaidi ya milima yenye urefu wa makumi ya maelfu ya kilomita na upana wa kilomita elfu mbili. Waislamu walielekea kwenye eneo hilo kwa lengo la kulinda mji. Kutokana na unyeti wa eneo hilo, Mtume wa Mwenyezi Mungu aliwaweka watu 50 chini ya uongozi wa Abdullah bin Jubair juu ya sehemu moja ya mlima huo iliyojulikana kwa jina la Lango la Ainain na akawaamuru wasiondoke mahali hapo kwa hali yoyote kabla ya amri yake, iwe Waislamu wameshindwa au wameshinda. Vita vya Uhud vilitokea siku ya Jumamosi, tarehe 15 Shawal. Mwanzoni vita vilikuwa vya kubariziana uso kwa uso baina ya wapiganaji wawili wa, wa pande mbili. Washika bendera tisa wa Makuraishi waliingia uwanjani mmoja baada ya mwingine na wakauawa wote. Jambo ambalo lilidhoofisha ari ya washirikina wa, wa Kikuraishi. Walilazimika kufanya mashambulizi ya jumla ili kujiondoa kwenye hali hiyo. Wakati huo huo, Hindu na wanawake wengine wa Kikuraishi ambao walikuwa wamejikwatua na kujipodoa sawa sawa, waliingia kwenye uwanja wa vita ili kuwatia moyo washirikina, na walikuwa wakitembea katika safu za wapiganaji wa washirikina wakiwahamasisha wapiganaji hao na kuwakumbusha jamaa zao waliouawa katika vita vya Badr. Wakati huu kundi la Waislamu likiongozwa na Ali bin abi Talib na Hamza bin abdul Mutalib liliingia kwenye medani ya vita na kusambaratisha safu za maadui. Kundi hili lilisonga mbele hadi mwisho wa safu za washirikina. Kwa kuhofia maisha yao, washirikina wa Maka walikimbia na kuenda kwenye hifadhi kwenye mabonde na milimani, wakiacha kambi yao bila ya ulinzi. Hata hivyo, uzembe wa Waislamu waliokuwa wamepewa jukumu la kulinda lango la Ainain na kutozingatia kwao maagizo ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam vilibadilisha matokeo ya vita. Baada ya kuona ushindi wa awali wa Waislamu, kundi hili liliacha wadhifa na maeneo yao na kuondoka mahali hapo kwenda kukusanya ngawira na kumwacha Abdullah bin Jubairi tu akiwa na wapiganaji wachache. Waislamu wengine pia waliacha nafasi na maeneo yao ya kijeshi na kuanza kukusanya ngawira. Khalid bin Walid ambaye alikuwa bado hajaingia kwenye vita alichukua hatua baada ya kuona kwamba sehemu ya kimkakati ya lango la Ainain ilikuwa tupu. Abdullah bin Jubair na wenzake wachache waliokuwa bado kwenye lango hilo waliwapiga kwa mishale madui ili kuwazuia wasiingie katika eneo hilo la kistratejia, lakini mishale yao ilikwisha. Baada ya hapo walimshambulia adui kwa mikuki mpaka mikuki ikakatika, kisha walichukua panga zao na kupigana na washirikina hadi wakauawa washahidi. Baada ya idadi hiyo ndogo ya waislamu kuuawa washahidi, majeshi ya adui yalishambulia kwa nyuma na kuwashtukiza Waislamu, wakati jeshi la Makuraish lililokuwa limekimbia lilipoona harakati za Khalid, lilipata ujasiri na likarudi nyuma kwenye medani ya vita. Katika hali hiyo mpya, Waislamu kadhaa waliuawa wa shahidi, na wale waliosalia walikimbia, kiasi kwamba watu wanne au watano tu, akiwemo Ali bin Abi Talib Talha, Zubair na Abu Dujana Al Ansari ndiyo waliobakia pamoja na Mtume kwenye uwanja wa vita, wakipambana na washirikina. Hali ilikuwa ya hatari sana katika vita vya Uhud, na adui ilifanya juhudi kubwa za kutaka kumteka au kumuua Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. imepokewa kwamba mambo yalifika mahali ambapo Amirul Mu'minin, Ali bin Abi Talib alibaki peke yake na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika uwanja wa vita na kwamba masahaba wengine wote walikimbia na kusepa. Imamu Ali alaihi ssalam alisimama peke yake dhidi ya mashambulizi ya adui akimlinda Mtume wa Mwenyezi Mungu mpaka adui akakata tamaa ya kumfikia Mtume wa Mwenyezi Mungu na kurudi nyuma baada ya kushindwa. Katika vita vya Uhud, Waislamu walipatwa na hali ya huzuni kubwa na waliomboleza kwa kuwapoteza wenzao. Wakati huo huo kundi ambalo lilipuuza maagizo ya mtume na kuondoka juu ya mlima Uhud kwa tamaa ya kukusanya ngawira lilikuwa na huzuni kubwa zaidi. Kundi hili lilikumbuka jinsi maadui walivyokuwa wakishambulia miili isiyokuwa na uhai ya mashahidi na kurarua vipande vipande miili ya masahaba hao. Walimkumbuka Hamza ambaye alipokuwa hai alikuwa simba asiye na mpinzani, lakini sasa mwili wake ulikuwa umechanwa chanwa vipande vipande na na maadui wasio na chembe ya utu. Hindu mke wa Abu Sufyan na mama yake Muawiya, aliukata mwili wa Hamza na akatengeneza pete, bangili na vifundo vya miguu kutokana na sehemu za mwili wa Hamza na kwenda na viungo hivyo huko Maka. Wakati vumbi la vita lilipotulia, Waislamu walikusanyika na kuzunguka miili iliyokatwa ya mashahidi wa vita. Walikula kiapo mbele ya miili ya mashahidi kwamba watakatakata miili ya makureishi thelathini au zaidi kwa kulipiza kisasi baada ya kusikia habari za kuuliwa shahidi Hamza. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alikimbilia eneo alikouliwa. Alipoona mwili wa ami yake uliokatwa vipande vipande, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alilia sana na kusema: ewe Hamza, rehema ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako, ulikuwa kheri kutoka kichwani hadi miguuni, na hapana shaka tutalipiza kisasi. Wakati huu wito kutoka mbinguni ulituliza nafsi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mtume ambaye hakuwahi kufanya wala kusema lolote isipokuwa kwa ajili ya kupata radhi za mwenyezi Mungu. Alisema tena, ewe mola wangu mlezi, nitasubiri, nitasubiri. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 126 hadi 127 za Suratun Nahli kwa Mtume wa alihi wasallam zikisema, wa in aqabtum fa aqibu bimithli ma uqibtum bihi wa la in sabartum lahu khairun lissabirin, na mkilipiza basi lipizeni sawa mlivyofanywa na ikiwa mtosubiri basi hakika hivyo ni bora zaidi kwa wanaosubiri. wasbir wama sabruka illa billah, nasubiri na kusubiri kwako kusiwe ila kwa sababu ya Mwenyezi Mungu tu, wala usihuzunike wala usiwe katika dhiki kwa hila wanazozifanya. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 27 Rabiu Thani mwaka 1447 Hijria, inayosadifiana na Oktoba 20 mwaka 2025 Miladia. Miaka 1093 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliaga dunia Ibnu Miksam, mpokezi wa hadithi na mwanafasihi wa Kiislamu. Alizaliwa huko Baghdad na aliifunzwa na maulama wakubwa wa mji huo kama Abbas bin Fadl Razi. Ibn Miqsam aliandika vitabu katika uwanja wa elimu ya sintaksi, lakini alijikita zaidi katika elimu ya Qurani. Moja ya athari za mwandishi huyo wa Kiislamu ni kitabu alichokipa jina la Al Anwar fi tafsiri Alquran. Siku kama ya leo miaka 198 iliyopita inayosadifiana na tarehe 20 Oktoba mwaka 1827, kulitokea vita vya majini katika ghuba ndogo ya Navaron iliyoko kaskazini mwa bahari ya Mediterania. Kwenye vita hivyo majeshi ya Uingereza, Rusia na Ufaransa, ambayo yalikuwa yakiunga mkono Ugiriki yakitumia meli za kivita yalishambulia meli za dola ya othmania nchi hizo tatu za ulaya ziliangamiza kabisa meli sitini za kivita za dola la othmania na kuwateka nyara wanajeshi elfu sita miaka sabini na mitatu iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo Jomo Kenyatta, mwanaharakati, mwanasiasa na mpigania uhuru mashuhuri barani Afrika na rais wa kwanza wa Kenya aliyetiwa mbaroni kufuatia amri ya utawala wa kikoloni nchini Kenya. Mzee Jomo Kenyatta alikuwa miongoni mwa watu mia moja mashuhuri nchini humo waliotiwa mbaroni katika kipindi cha saa 24 ikiwa ni katika fremu ya mpango wa kuibana Maumau, kundi la wapiganaji wa Kenya waliokuwa wakiupinga utawala wa kikoloni wa Uingereza. Wakenya huadhimisha siku hii kama siku ya mashujaa na kuwakumbuka wale wote waliopigania uhuru wa taifa hilo. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Ahmad Khansari, faqihi na marjaca mkubwa wa Kiislamu. Akiwa na umri wa miaka 20, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq na kustafidi na elimu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Horasani, Sayyid Muhammad Kadhim Yazdi, Shariat Isfahani na Muhaqiq Naini. Alishirikiana bega kwa bega na wanazuoni wa Kiislamu wakiongozwa na hayati Imam Ruhullah Khomeini katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya utawala mwovu wa Shah. Msomi huyo amelea na kufunza wasomi wakubwa kama Ayatullah Murtadha Mutahari, Imam Musa Sadr na Sayid Ridha Sadr. Na siku kama ya leo miaka kumi na minne iliyopita kiongozi wa zamani wa Libya Kanali Muammar Gaddafi alikamatwa na wanamapinduzi karibu na mji wa bandari wa Sert, kaskazini mwa nchi hiyo, na kuuawa. Gaddafi aliuawa baada ya miezi kadhaa ya mapigano na wanamapinduzi, ambapo jeshi lake liliwaua maelfu ya wananchi hususan katika miji ya Benghazi na Tripoli. Gadafi ambaye aliitawala Libya kwa zaidi ya miaka 42 alizaliwa mwaka 1942 aliingia madarakani mwaka 1969 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani mfalme Muhammad Idris Assanusi. Hii hey, ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Ripoti rasmi zinasema mashambulizi ya utawala ghasibu wa Israel yameharibu asilimia 97 ya shule zote za ukando wa Gaza na hivyo kuhatarisha mustakbali wa kielimu wa wanafunzi laki tatu wa Palestina, huku misaada ya kibinadamu inayohitajika ikisalia kuwa haba huko Gaza. Watu wa Misri wametaka kufunguliwa tena kivuko cha mpakani cha Rafa kwa ajili ya kuingiza misaada inayohitajiwa na watu walioathiriwa na vita wa Gaza. Na serikali ya Kenya imetangaza kwamba siku ya Mashujaa itaadhimishwa leo kama kawaida, licha ya hofu iliyokuwepo kwamba ingeahirishwa baada ya kifo cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.