Na katika watu kuna ambao kauli zao zinakufurahisha hapa duniani, nao mshuhudisha Mwenyezi Mungu kwa aliyomo mioyoni mwao, na hali wao wagomvi wakubwa kabisa. Na wanapoondoka wanakwenda huku na huku katika ardhi kufanya uharibifu humo na kuangamiza mimea na roho, na Mwenyezi Mungu hapendi uharibifu. Na wanapoambiwa mcheni Mwenyezi Mungu, mori wao hawapelekea zaidi kwenda kufanya madhambi hayo, basi jehanamu inawatosha, nao ni katika mahali pabaya kabisa pa kutengenezewa kiumbe. Wakati mwingine tena kwa nanyi wapendwa wasikilizaji, katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Bismillahi rahmani rahim. Natumai mubuheri wa afya wasikilizaji wapendwa wote wa redio Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo makombora ya msimamo Ukraine. Na uchambuzi huu mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu utakaofuatiwa na podcast yetu inayokwenda na anwani inayosema historia ya dunia. Tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nawakumbusha matangazo edha, redo Tehrani, ya idhaa ya kiswahili Redio Teherani yanasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania na nitakuwa nikipokea jumbe zenu, mpendwa msikilizaji, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 98 905 065 487. Nitarejea, alama ya kujumlisha 98 9035 9035 065 487 na barua pepe ya Radio Tehran inakwenda kwa anwani ifuatayo, swahili radio at irib ir na kwenye channel ya Telegram tunapatikana at radio teheran swt me radio teheran sw. Dakika moja imesalia kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza anawasomea vichwa vya habari. Jan Eliasson asema kurudishwa vikwazo dhidi ya Iran ni hatua ya kurudi nyuma. Burhani asema jeshi la Sudani liko tayari kwa mazungumzo ili kurejesha umoja. Pakistani na Afghanistan zafikia makubaliano ya kusitisha mapigano Pamoja na habari nyingine, harakati ya Hamas yakanusha madai ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwamba harakati hiyo imekiuka usitishaji wa mapigano. Karibuni habari kamili. Waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Uswidi amesisitiza kwamba troika ya Ulaya imetokomeza uwezo wake wa kuwa na nafasi huru katika eneo la Asia Magharibi kwa kurejesha vikwazo dhidi ya Iran. Jan Eliasson, naibu katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Uswidi, ametuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa X akitaja hatua ya troika ya Ulaya ya kuanzisha utaratibu wa snapback kuwa ni kurudi nyuma katika njia ya diplomasia na Iran. Eliason amesema kurejeshwa vikwazo hivyo ni hatua nyingine ya kurudi nyuma kwa diplomasia yenye ufanisi kuhusiana na Iran. Naibu katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa amesema troika ya Ulaya ilidhuru nafasi yake huru katika eneo la Asia Magharibi kwa kupendekeza utaratibu wa snapback katika Baraza la Usalama baada ya Marekani na utawala wa Israel kushambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Taratibu huu unaziruhusu nchi wanachama katika makubaliano ya nyuklia JCPOA; Marekani, Rusia, China, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani kuanzisha mchakato wa kurejesha vikwazo vya awali vya baraza la usalama ikiwa Iran itakiuka majukumu yake katika makubaliano hayo. Jamhuri ya Kiislamu Irani inautambua utaratibu wa snapback kuwa ni batili kisheria na kisiasa. Iran inaamini kuwa Marekani si mshirika tena katika mapatano ya JCPOA baada ya kujitoa rasmi katika mapatano hayo mwaka elfu mbili kumi na nane na hivyo haina haki ya kutumia mifumo iliyomo ndani ya mapatano hayo, ikiwa ni pamoja na snapback. Iran inatumia hoja kwamba nchi za Ulaya pia hazijatekeleza wajibu wao chini ya mapatano ya JCPOA, hivyo haziwezi kuituhumu Iran kuwa imekiuka makubaliano hayo na kuanzisha utaratibu wa snapback. Iran na baadhi ya nchi kama vile Russia kama vile Russia na Uchina zinaamini kwamba kuanzisha utaratibu wa snapback, kuna kunahitaji mafikiano au mchakato mahususi wa kisheria ambao haujafuatwa katika matukio ya hivi majuzi. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imekanusha vikali madai yaliyomo katika taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwamba harakati hiyo imekiuka makubaliano ya kusitisha mapigano ukanda wa Gaza. Hamas imesema madai ya kukaribia mashambulizi au ukiukaji wa makubaliano ya kusitisha mapigano ni ya uongo na na yanaendana kikamilifu na propaganda za kupotosha za Israel zinazotoa kifuniko na mwavuli wa kuhalalisha uhalifu, uvamizi na uchokozi unaoendelea kufanywa na utawala ghasibu dhidi ya watu wetu. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya kisam Palestina Hamas ilisema jana kwamba uamuzi wa, wa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu wa kuzuia kufunguliwa kivuko cha Rafaa hadi ilani nyingine ni ukiukaji wa wazi wa masharti ya makubaliano ya usiaji vita na kukiuka ahadi alizotoa kwa wapatanishi na wadhamini wa makubaliano hayo. Waziri mkuu wa Israel alisema kuwa kivuko cha mpakani cha Rafaa kati ya ukanda wa Gaza na Misri kitaendelea kufungwa hadi litakapotolewa tangazo jingine, na kwamba kufunguliwa kwake kutategemea Hamas kukabidhi miili ya, ya mateka wa Israel. Matamshi hayo ya Netanyahu yamekuja baada ya ubalozi wa Palestina mjini Kairo kutangaza kufungua tena kivuko cha Rafaa kuanzia Jumatatu ili kuwawezesha raia wa Palestina wanaoishi katika Jamhuri ya Kiarabu ya Misri wanaotaka kurejea ukanda wa Gaza. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Jenerali Abdul Fatah Al Burhani ambaye ni mkuu wa baraza la utawala wa Sudan amesema jeshi la nchi hiyo liko tayari kwa mazungumzo ya kumaliza vita na kurejesha umoja na heshima ya nchi hiyo, akizungumza huko Atbara kaskazini mwa Sudan, huku akitoa mkono wa pole kwa familia ya Muzamil Abdullah, afisa wa jeshi aliyewaa hivi karibuni katika mapigano katika mji wa Alfasher. Mkuu huyo wa baraza la utawala wa Sudani amesema hakuna mazungumzo yanayoendelea sasa kati ya Sudani na Marekani, Saudi Arabia, Misri na Imarati au upande mwingine wowote. Amesisitiza kuwa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vitaendelea kukabiliana na adui. Jenerali Abdu Fatah al Burhani amesema Sudani inawakaribisha wale wote wenye nia ya kweli kuhakikisha kuwa amani inarejeshwa nchini mkuu huyo wa baraza la utawala wa sudani ameyaeleza haya kabla ya kufanyika mkutano mjini new york ambao umepangwa ili kutafuta ufumbuzi wa amani kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe huko sudan aidha jeshi la sudani na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka rsf wamekuwa wakipigana tangu mwezi aprili mwaka 2023 vita ambavyo hadi sasa vimeua watu zaidi ya elfu ishirini na kusababisha wengine milioni kumi na nne kuwa wakimbizi Muungano wa wasisi wa Sudani unaoongozwa na wanamgambo wa kikosi cha RSF mwezi Julai ulitangaza kuundwa kwa serikali sambamba inayoongozwa na kiongozi wa RSF Mohamed Hamdan Dagalo da serikali ya Sudan ililaani vikali hatua hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Qatar imetangaza kuwa Pakistan na Afghanistan zimekubaliana kusitisha mapigano mara moja. Katika mazungumzo yaliyofanyika Doha baada ya takribani wiki mbili za mapigano makali yaliyosababisha vifo vya raia na wanajeshi kadhaa. Mazungumzo yaliyoandaliwa Doha yamepelekea kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya pande hizo. Makubaliano hayo yanatarajiwa kukomesha makabiliano ya kijeshi yaliyochochewa na masuala ya usalama. Pakistan inaishutumu Afghanistan kuwa imeyapa hifadhi makundi yenye silaha yanayoongozwa na kundi la Taliban la Pakistan katika ardhi yake, madai ambayo Kabul inayakanusha. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema pande hizo mbili zimekubaliana kusitisha mapigano mara moja na kuanzisha taratibu za kuimarisha amani na utulivu wa kudumu pande hizo mbili pia zimekubaliana kufanya mikutano ili kufuatilia katika siku zijazo na kuhakikisha usitishaji mapigano endelevu na kuimarisha utekelezaji wake, hivyo kuchangia katika kufikia usalama na utulivu kati ya nchi mbili. Awali, wizara ya mambo ya nje ya Pakistani ilisema mazungumzo hayo yatalenga kuchukua hatua za haraka za kukomesha kile ilichoeleza kuwa ni ugaidi unaovuka mpaka na kurejesha amani na utulivu katika mpaka wa Pakistan na Afghanistan. Makubaliano hayo yanakuja baada ya shutuma za Afghanistan kwamba Pakistan imekiuka mapatano yaliyoanza Jumatano kufuatia mashambulizi ya siku ya Ijumaa ambayo yaliua takriban raia kumi wakiwemo watoto wawili na wachezaji watatu wa kriketi. Hata hivyo wakazi wa maeneo ya mpakani bado wanaishi kwa hali ya hofu na uoga kutokana na mapigano makali yaliyotokea katika eneo hilo siku chache zilizopita. na chama tawala nchini Zimbabwe cha ZANUPF kimesema kitaanzisha taratibu za kurefusha muhula wa rais Emmerson Mnangagwa kwa miaka miwili zaidi na hivyo kumfanya aendelee kukaa madarakani hadi mwaka elfu mbili na thelathini. Pendekezo hilo liliidhinishwa jana Jumamosi wakati wa kongamano la kila mwaka la chama hicho katika mji wa mashariki wa Mutare, ambapo wajumbe waliagiza serikali kuanza kuandaa sheria ya kurekebisha katiba, kwa mujibu wa waziri wa sheria na masuala ya kisheria wa chama hicho Ziambi Ziambi. Wataalamu wa sheria wanasema katiba inamtaka Mnangagwa mwenye umri wa miaka themanini na tatu kuondoka madarakani ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na nane baada ya kukamilisha mihula miwili, na marekebisho yoyote yatahitaji marekebisho ya katiba na pengine kura ya maoni. Kupitishwa kwa pendekezo hilo kulipokelewa kwa nderemo na vifijo kutoka kwa wajumbe jambo lililoakisi mtindo wa uongozi wa chama cha ZANU PF tangu uhuru wa nchi hiyo mwaka 1980. Chama cha ZANU PF kinadhibiti bunge, swala ambalo linakipatia ushawishi mkubwa, licha ya maonyo yanayotolewa kuhusu changamoto za kisheria zinazoweza kupinga hatua hiyo. Hapo awali, Mnangagwa alisisitiza kwamba ataheshimu katiba na kwamba hana nia ya kubakia madarakani baada ya mhula wake kumalizika. Hata hivyo, wafuasi wake wameshinikiza kimya kimya kuongezwa kwa mhula wake tangu uchaguzi wa mwaka jana uliokumbwa na utata. Mwelekeo huu unapingwa na mrengo wenye uhusiano na makamu wa rais Constantino Chiwenga ndani ya chama tawala Zanu-PF. Mnangagwa aliingia madarakani mwaka 2017 baada ya kumwondoa madarakani alikuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, akiahidi mageuzi ya kidemokrasia na kiuchumi. Hata hivyo wapinzani wake wanamshutumu kuwa amegeuza uchaguzi kuwa kimaonyesho tu, kudhoofisha mahakama na kukandamiza upinzani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Na sasa nawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema Trump abadilisha msimamo wa kutuma makombora ya Tomahawk kwenda Ukraine. Rais Donald Trump wa Marekani amebadilisha ghafla msimamo wake wa kutuma makombora ya Cruise ya Tomahawk kwenda Ukraina. Inaonekana kwamba maswala ya jiografia ya kisiasa, tahadhari za kijeshi na mwingiliano wa kidiplomasia na Rusia na Ukraine vimehusika katika mabadiliko haya. Televisheni ya CNN imeripoti kuwa rais wa Marekani alibadili mawazo yake kuhusu kuunga mkono wa mashambulizi ya Ukraine kwenye vituo vya nishati vya Rusia baada ya kuzungumza na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin, lakini amebakisha mezani chaguo la kutuma makombora ya Tomahawk nchini Ukraine. Baadhi ya wachambuzi pia wanaamini kwamba Trump hajabadilisha kabisa msimamo wake kuhusu swala hili, bali yuko kwenye hati hati ya kufanya uamuzi wa mwisho na anapima kwa uangalifu matokeo ya hatua za kidiplomasia, kijeshi na kiufundi. Pamoja na hayo ushahidi unaonyesha kuwa Trump amebadili mawazo yake kuhusu kutuma makombora ya Tomahawk nchini Ukraina. Hata hivyo unaonekana kuwa kuna mambo yafuatayo nyuma ya uamuzi huu wa Trump. Kwanza ni wasiwasi kuhusu kuongezeka mvutano na Rusia. Moja ya sababu kuu za mabadiliko ya msimamo wa Trump ni wasiwasi wa kuzidisha moja kwa moja mzozo na Rusia. Trump anafahamu vyema kwamba Moscow imetangaza kuwa kutumwa makombora hayo ya Tomahawk huko, huko Ukraine ni mstari mwekundu katika uhusiano wa Rusia na Marekani. Kwa hivyo baada ya mazungumzo ya simu na Rais Vladimir Putin, Trump alitangaza kuwa yuko tayari kutupilia mbali uungaji mkono moja kwa moja kwa mashambulio ya Ukraine kwenye miundo mbinu ya Rusia. Hata hivyo amebakisha mezani chaguo la kutuma makombora hayo huko Ukraine na anaendelea kulishikilia kama chombo cha mashinikizo ya kidiplomasia. Pili ni tahadhari kuhusu kudumisha nguvu za kijeshi za Marekani. Trump amesisitiza kuwa Tomahawk ni silaha zenye nguvu sana na kwamba Marekani lazima iwe na tahadhari katika kuzitumia. Ameashiria matumizi ya makombora thelathini ya Tomahawk katika shambulizi dhidi ya Iran na akasema Marekani inahitaji makombora hayo na haipaswi kuyatoa kwa wengine kirahisi. E, swala hili linaakisi hamu ya Trump ya kudumisha mlingano wa nguvu na uwezo wa kijeshi kwa kiwango cha kimataifa. E, tatu ni changamoto za kiufundi na kilojistiki. Mojawapo ya vizingiti vya kivitendo ni jinsi ya kurusha makombora hayo. Kimsingi, Tomahawk ni silaha ya jeshi la majini na Ukraine ingehitaji kujenga vituo vya nchi kavu kwa ajili ya kurushia makombora hayo. Vilevile vile, ugavi wa makombora haya kwa ajili ya kupelekwa Ukraine unaweza kuwa mdogo kwa sababu sehemu ya akiba ya Tomahawk imetengwa kwa ajili ya misheni ya jeshi la Marekani. Nne ni kutumia vitisho kama karata ya mazungumzo. Katika mazungumzo ya simu na Zelenski, Trump alitangaza kwamba anaweza kumpa Putin kauli ya mwisho: ikiwa Rusia haitarejea kwenye mazungumzo ya amani, Marekani itaipatia Ukraine makombora ya Tomahawk. Tishio hili linaonyesha kuwa Trump anatumia chaguo la kutuma makombora ya Tomahawk huko Ukraine kama chombo cha mashinikizo ya kisiasa ili kuilazimisha Russia kufanya mazungumzo na sio kutoa msaada wa kijeshi kwa Ukraine. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Na sasa nakaribisha podcast yetu hii ya historia ya dunia itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia. Historia, historia ya dunia. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinatupia jicho historia ya dunia na kumbukumbu -kumbu za wafalme, migodi, almasi na kadhalika. Muhammad Said alizaliwa huko Isfahani nchini Iran. Baba yake alikuwa muuza mafuta na alitatizika sana kupata riziki ya kila siku kwa ajili ya familia yake. Kila mtu alitarajia Muhammad Said atafanya kazi katika duka la baba yake na kwamba siku moja atachukua nafasi yake. Lakini Muhammad, ambaye alishuhudia umaskini wa baba yake na alikuwa na akili nyingi na talanta kubwa, alikuwa akifikiria kazi nyingine. Akiwa na umri wa miaka 17 Muhammad Said alianza kufanya kazi katika duka la sonara huko Isfahan. Kila mwaka sonara huyo alipeleka farasi wa Kiajemi huko Heidarabad nchini India na kubadilishana bidhaa hiyo na almasi kutoka kwenye mji huo. Baada ya miaka mingi ya kufanya kazi katika duka la kuuza vito, Muhammad Said alikwenda India akifuatana na bwana wake katika moja ya safari zake. Katika safari hiyo pia mmiliki wa duka aliuza fa Muhammad Said alizaliwa huko Isfahani nchini Iran. Baba yake alikuwa muuza mafuta na alitatizika sana kupata riziki ya kila siku kwa ajili ya familia yake. Kila mtu alitarajia Muhammad Said atafanya kazi katika duka la baba yake na kwamba siku moja atachukua nafasi yake, lakini Muhammad ambaye alishuhudia umaskini wa baba yake na alikuwa na akili nyingi na talanta kubwa, alikuwa akifikiria kazi nyingine. Akiwa na umri wa miaka kumi na saba Muhammad Said alianza kufanya kazi katika duka la sonara huko Isfahan. Kila mwaka sonara huyo alipeleka farasi wa Kiajemi huko Heidarabad nchini India na kubadilishana bidhaa hiyo na almasi kutoka kwenye mji huo. Baada ya miaka mingi ya kufanya kazi katika duka la kuuza vito, Muhammad said alikwenda India akifuatana na bwana wake katika moja ya safari zake. Katika safari hiyo pia mmiliki wa duka aliuza farasi wake kadhaa kwa kupewa almasi na akarudi Iran, lakini Muhammad Said alibakia Heidarabad. Heidarabad ulikuwa mji wa kusini mwa India na ulikuwa katika eneo linaloitwa Golcon. Eneo hilo lilitawaliwa na wafalme wa Islamu wa madhehebu ya Shia waliojulikana kama Kutb Shahian, na walikuwa na uhusiano mzuri na wafalme wa Kishia wa nasaba ya Safavid nchini Iran. Muhammad Said alifanya kazi katika mji huo kama mwanafunzi wa sonara, lakini alijifunza haraka biashara ya almasi na akawa mmiliki wa mashine na duka la kujitegemea. Akili na uwerevu wake wa ajabu ulimwezesha kuzidisha utajiri wake kwa muda mfupi, na baadaye kidogo akawa mfanya biashara maarufu kwa kukodisha migodi kadhaa ya almasi. Miaka minne baada ya kuwasili India, Muhammad Said aliamua kujikurubisha kwa mfalme. Mfalme wa Golkonda aliitwa Abdullah Kutub Shah, na waziri wake wa fedha alikuwa Mwirani. Muhammad Said aliwasiliana na waziri Mwirani mwenzake na kuomba amtafutie kazi kwenye kasri ya mfalme. Waziri alimteua kuwa mkuu wa hifadhi ya kumbukumbu ya kasri la kifalme, kazi ambayo haikuwa na umuhimu sana lakini ilimwezesha kupata siri za ndani ya mamlaka na utawala. Miaka miwili baadaye Muhammad Said aliteuliwa kuwa gavana wa mojawapo ya bandari kubwa katika eneo hilo. Utawala wa Muhammad Said katika mji huo ulimridhisha sana mfalme kiasi kwamba miaka michache baadaye Qutb Shah alimteua Muhammad Shah kuwa sharheili yaani waziri wa ulinzi. Cheo hicho kilijumuisha majukumu kadhaa ya kiutawala na kijeshi na mwenye nacho alizingatiwa kuwa mmoja wa wakuu wa nchi. Hatua ya kwanza iliyochukuliwa na Muhammad Said baada ya kushika cheo hicho katika mji mkuu ilikuwa kujenga jengo zuri na maridadi la ghorofa nne kwa ajili ya mama wa mfalme. Muhammad Said Isfahani alikuwa amepata madaraka na utajiri ambao haukuwa na kikomo. Na sambamba na askari elfu nne ambao Kutbu Shah alikuwa amewaweka chini ya mamlaka yake, pia alianzisha jeshi la kibinafsi ambalo lilikuwa na askari wa panda farasi elfu tano na askari wa miguu elfu ishirini waliokuwa na mizinga yenye nguvu kubwa. Jeshi hilo liliandamana na tembo mia tatu wa vita na ngamia mia nne. Lakini hakuna hata moja kati ya haya lililokuwa na umuhimu kama migodi iliyokuwa katika eneo la utawala wa Muhammad Said, nam, migodi mikubwa ya madini ya almasi. Migodi hiyo yote ilikuwa ya Kutbushah na alikodisha kwa masharti. Moja ya masharti Ilikuwa kwamba almasi kubwa ilipaswa kutumwa kwa mfalme. Muhammad Said alikodisha mingi kati ya migodi hiyo kwa majina mengine, ili asimuudhi shaha. Kwa upande mwingine, kwa vile alikuwa gavana wa jimbo hilo na ilimbidi asimamie usafirishaji wa almasi kubwa kwenda kwa mfalme, alijilimbikizia almasi hizo na kupeleka chache zilizobaki kwa Shah. Muhamad Said pia alimiliki meli kadhaa na alidhibiti sehemu kubwa ya biashara ya Golconda, Asia ya kusini na ghuba ya Uajemi. Wafanya biashara wa Ulaya waliogopa nguvu zake kubwa na kumpelekea zawadi mara kwa mara. Maendeleo, uwezo na utajiri wa Muhamad Said vilimtia shaka na wivu Abdullah Kutbu Shah, ambaye alimwita ikulu kwa ajili ya mazungumzo muhimu. Hayat Bakhshi Begum, mama yake mfalme, ambaye Muhammad Saidi alimjengea jengo zuri na maridadi miaka kadhaa kabla ya hapo, alimfahamisha kwamba mtoto wake alikusudia kumpa sumu au kumpofusha macho yake. Jambo hilo lilimfanya Muhammad Said ajiunge na maadui wa mfalme Kutubushaha. Shah Jahan, mfalme wa tano wa ukoo wa Gurkani, alimwandikia barua Muhammad Said akitangaza kumuunga mkono na kutuma askari wake kumsaidia. Hedarabad ilizingirwa na Kutbu Shah akalazimishwa kujisalimisha. Baada ya tukio hilo, Muhammad Said aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Shah Jahan, mfalme wa tano wa Gurkani. Majaliwa yalikuwa yamemfungulia njia mpya. Muhammad Saidi aliondoka kuelekea Delhi akiwa amebeba zawadi za thamani kama ishara ya shukrani kwa mfalme Shah Jahana. Kwanza alimpa mfalme ndovu mia mbili, kisha sarafu elfu za dhahabu. Zawadi yake iliyofuata ilikuwa vito vingi sana vya thamani kama kito cha nili nazari, akiki ya Yamani, akiki nyekundu, yadi, zumaridi na rubi Muhammad Said alitaka kukabidhi zawadi ya mwisho kwa mfalme kwa mikono yake yeye mwenyewe. Akiwa ameshika kisanduku kidogo mkononi mwake, alikaribia kiti cha mfalme na kufungua kisanduku hicho mbele ya macho ya mfalme. Umaridadi na mng'ao usio na kifani uliangaza macho ya Shah Jahana. Kulikuwa na almasi kubwa ndani ya kisanduku hicho yenye uzito wa karati 182 au 186, nam kuhenur mlima wa nuru, ilikuwa imerejea kwa mfalme huko New Delhi. Miaka 110 ilikuwa imepita tangu almasi mlima nur ilipoondoka kwa mfalme wa Safavi na kutoweka ikiwa njiani kuelekea kusini mwa India. Hakuna mtu anayejua ni mara ngapi almasi hiyo ilinunuliwa na kuuzwa katika kipindi hicho, na imebadilisha hatima za watu wangapi waliokuwa na uchu na tamaa ya mali. Baada ya Shah Jahan mtoto wake Aurangzeb alikalia kiti cha ufalme alifanikiwa zaidi kuliko baba yake katika vita dhidi ya Waingereza na polepole pole akawa mfalme mwenye nguvu zaidi wa nasaba hiyo. Wakati wa utawala wake, Wareno walidhoofika sana, Waingereza wakaadhibiwa na kulazimika kuheshimu mamlaka ya mfalme. Waholanzi pia walibana shughuli zao kwenye kisiwa cha Ceylon na eneo linalojulikana leo kama Indochina. Huenda mfalme hakuwa na habari ya nguvu mpya ya Ulaya ambayo ilivutiwa sana na India kwa kuchelewa kuliko majirani zake na nguvu hiyo ilikuwa Ufaransa. Aurangzeb alifariki dunia mwaka 1707, na hadi wakati huo alikuwa hajasikia ripoti yoyote mbaya kutoka kwa Wafaransa, lakini kifo chake kilikuwa sawa na kifo cha mamlaka na nguvu ya dola ya Gorukani. Baada yake wafalme wanne walikalia kiti cha enzi kwa kipindi cha miaka kumi na miwili na baada ya muda walipinduliwa. Machafuko yalitokea katika kasri ya mfalme na mji mkuu, na yalitoa fursa mwafaka kwa nchi za Ulaya hasa Uingereza na Ufaransa kutia miguu yao nchini India. Mfalme wa tano kushika kiti baada ya Aurangzeb alikuwa kijana aliyekuwa na umri wa miaka kumi na saba ambaye aliwaachia mawaziri wake mambo yote ya serikali na kuzama katika anasa. Udhaifu wa dola ya India, ambayo ilikuwa imekalia hazina kubwa ya utajiri, ilimshawishi mtawala wa Iran Nader Shah Afshar kuivamia nchi hiyo. Jeshi la Nader Shah lilikabiliana na jeshi la Muhammad Shah Gurkani karibu na Delhi, 11, na Delhi Februari 11 mwaka 1739 vita vilianza nyakati za dhuhuri na viliendelea kwa saa tatu tu. Mbinu za mapigano za Nader Shah na mashambulizi makali ya mizinga ya Iran yalisambaratisha haraka jeshi la India. Muhammad Shah alijisalimisha haraka na kumpelekea Nader Shah tembo kadhaa kama ishara ya kujisalimisha. Juu ya tembo mmoja kulikuwa na sanduku lililojaa vitu vya thamani na juu ya tembo mwingine kulikuwa na sanduku lililojaa sarafu za dhahabu. Nader Shah alipuuza zawadi za Muhammad Shah, lakini alijiandaa kuhudhuria karamu ya chakula cha jioni ambayo iliandaliwa katika kasri ya Muhammad Shah kwa ajili ya heshima yake. Katikati kati ya ukumbi wa kasri la mfalme kulikuwa na kiti cha enzi cha tausi. Kiti hicho kilikuwa na urefu wa sentimita 180 na, na upana wa sentimita 120 na, na kilifika chini kwa ngazi nne. Kiti hicho kilitengenezwa kwa nguzo kumi na mbili za dhahabu halisi ambazo zilipambwa kwa vito vya marijani, zumaridi na almasi Paa la kivuli cha kiti hicho lilitengenezwa kwa kitambaa kilichokuwa na safu za lulu maridadi kwenye kingo zake. Juu ya paa hiyo kulikuwa na sanamu ya tausi iliyotandazwa mkia wake. Mwili mzima wa tausi ulitengenezwa kwa yakuti, rubi, zumaridi na vitu vingine vya thamani. Baada ya karamu ya chakula cha jioni, Nader Shah alianza mazungumzo na Muhammad Shah. Mfalme Muhammad Shah ilibidi ampe Nadir hazina nzima ya India: kiti cha enzi cha tausi, viti vingine tisa vilivyopambwa kwa vito vya thamani, tembo elfu moja, farasi elfu kumi na saba, ngamia elfu kumi, vitabu vya thamani elfu sitini, waandishi mia moja, wasanifu majengo mia tatu, wahunzi mia mbili na vito mia moja kama fidia. Nadir Shah hakujua kwamba Muhammad Shah alikuwa na hazina nyingine ya thamani kubwa ambayo ilikuwa na thamani kubwa zaidi, na vyote alivyokuwa amedai havikuwa na thamani yoyote ikilinganishwa na hazina hiyo. Siku chache baada ya karamu hiyo, Nadir aliarifiwa kwamba mmoja wa wake wa mfalme Muhammad Shah wa India anaomba kuzungumza naye kwa siri. Muhammad Shah alikuwa amempuuza mwanamke huyo kwa muda mrefu, hivyo mke wake huyo alikusudia kulipiza kisasi kwa kufichua siri zake. Alimwambia Nadir Shah kwamba katika hazina ya Delhi kuna almasi kubwa sana na ya kipekee ambayo Shah ameificha ili isiangukie mikononi mwa Wajemi. Ameficha almasi hiyo kwenye mikunjo ya kilemba chake kikubwa. Wakati Nadir alipotaka kurudi Iran, Aliamuru ifanyike karamu kubwa kwenye kasri ya Muhamad Shah. Takriban viongozi mia moja wa India na wakuu mashuhuri walihudhuria karamu hiyo. Nader alifunga upanga ambao mfuniko wake ulikuwa umepambwa kwa vito vya thamani kwenye kiuno cha Muhamad Shah na akaamuru sarafu zitengenezwe kwa jina lake. Kwa utaratibu huo alirejesha dola ya India kwa Muhamad Shah. Kisha akatoa zawadi kwa waheshimiwa na wakuu wa India. Mwishoni mwa sherehe hiyo, Nader Shah alimwomba Muhammad Shah wabadilishane vilemba kama ishara ya urafiki, kwa mujibu wa desturi ya kale. Muhammad Shah hakuwa na chaguo jingine isipokuwa kutii. Alikabidhi kilemba chake kwa Nader Shah na kuvaa kilemba chake. Nader Shah aliashiria kumalizika kwa sherehe hiyo na akarudi haraka chumbani kwake. Alivua kilemba cha mfalme Muhammad Shah kichwani mwake na kuanza kukifungua kwa uangalifu. Ghafla, mng'aro wa almasi kubwa uliangaza macho yake. Kupitia kitambaa kirefu cha kilemba cha Muhammad Shah, Nam Kuhe Nur ilikuwa ikirejea Irani kwa mara ya pili ya hazina ya India kuwa tupu. Serikali kuu ilidhoofika zaidi kuliko hapo awali, na hali hii ilikuwa fursa nzuri kwa Waingereza na Wafaransa kuwatisha watawala wa India ambao hawakuwa tena na uungaji mkono wa dola yenye nguvu na kuwaweka chini ya ushawishi wao. Hata hivyo, utajiri uliopelekwa na Nadir Shah nchini Iran haukumpa saada wala furaha, si yeye wala watu wa Iran. Mtoto wa Nadir Shah alishtakiwa kwa kula njama dhidi ya baba yake, na baada ya kukamatwa alitolewa macho yake yote mawili kwa amri ya baba yake. Upofu wa mwanawe ulimfanya baba yake apatwe ya na sonono na kuvunjika moyo. Ukatili wa Nadir Shah ulizidi kuongezeka siku baada ya siku. Mienendo ya Nadir ya kikatili na visingizio alivyotumia kuua watu na hata viongozi wa jeshi lake viliwakasirisha sana majenerali wake wa Irani na hatimaye kundi la makamanda hao likachukua uamuzi wa kumuua majasusi. wa Nader Shah walimjulisha maelezo ya njama hiyo, na Nader aliyekuwa amevunjwa moyo na makamanda wenzake wa Irani alimwita kamanda wa askari wa Afghanistan. Kamanda huyo alikuwa kijana mwenye umri wa miaka 23 aliyeitwa Ahmad, ambaye alijiunga na jeshi la Nader Shah huko Kandahar miaka minane 8 kabla Ushujaa wa kijana huyo ulimvutia sana Nader Shah kwa muda mrefu. Alimtaka Ahmad Khan kuwakamata majenerali wote wa Irani wa jeshi lake kufikia asubuhi iliyofuata, lakini kinyume na mpango wao, makamanda wa Irani waliokula njama dhidi ya Nader Shah hawakungojea hadi asubuhi. Waliingia ndani ya hema la Nader Shah usiku wa manane na kutenganisha kichwa na mwili wake. Ahmad Khan alienda haraka kwenye hema la Nadir, lakini wauaji wa mfalme huyo wa Iran walikuwa tayari wameondoka kwenye hema kimya kimya. Ahmad Khan aliingia ndani ya hema, akatoa muhuri wa kifalme kutoka kwenye kidole cha maiti isiyokuwa na kichwa, na akaenda kwenye kisanduku kidogo ambacho Nadir alikuwa akikibeba wakati wote na kukichukua. Nadir, alikuwa ameweka Kuhe Nur na vito vingine maarufu vya Kihindi kwenye kisanduku hicho. Ahmad Khan alirudi kwenye hema za majeshi yake na masaa kadhaa baadaye akaanza safari ya kuelekea Afghanistan. Hivyo Juni 20 mwaka 1747 Kuhe Nur ilianza safari mpya ya kwenda Afghanistan ikiwa mikononi mwa Ahmad Khan. Lakini mpenzi msikilizaji, huu haukuwa mwisho wa safari ya almasi Kuhenur. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya sehemu ya leo ya podikasti Historia ya Dunia umemalizika. Kuweni nasi wiki ijayo katika sehemu nyingine ili kujua hatima ya almasi hiyo ya kustaajabisha. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 26 mfunguo 7 Rabiu Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, muwafaka na tarehe 19 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 982 iliyopita alizaliwa huko Marvi, moja ya miji ya Khurasani ya zamani ulioko Turkmenistani ya sasa, Ainuzaman Kattani Marvazi, mtaalamu wa hisabati, tabibu na mwana falsafa wa Kiislamu. Marvazi alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu za hisabati, falsafa, fasihi na elimu ya dini ya Kiislamu. Hata hivyo, binafsi alipendelea sana elimu ya tiba. Marvazi ambaye alikuwa akijishughulisha na kutoa huduma tiba katika mji wa Marvi aliandika vitabu kadhaa katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka mia tisa na ishirini na tisa iliyopita alifariki dunia Hasan Sabbah, mwasisi wa utawala wa Ismailia nchini Iran. Sabah alizaliwa mwaka 445 hijiria mjini Qum na akiwa mtoto pamoja na familia yake yalielekea mjini Rei kusini mwa mji wa Tehran. Akiwa mjini hapo alijifunza masomo ya dini ya Kiislamu na Ushia. Hata hivyo akiwa kijana alijiunga na madhehebu ya Ismailia. Wafuasi wa kundi hilo kinyume na mashia wengine baada ya Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam walikataa kumtambua mtoto wa mjukuu huyo Mtume Mwenyezimungu, yaani Imam Kadhimu alaihi ssalam kuwa imamu na badala yake wakamtambua mtoto mwingine wa Imam Sadik, yani Ismail kuwa ndiye imamu. <tune> Miaka 244 iliyopita katika siku kama ya leo, Charles Conwells kamanda wa kikosi cha wanajeshi wa Uingereza nchini Marekani alisalimu amri mbele ya George Washington, kamanda wa kikosi cha wanajeshi wa Marekani na kwa msingi huo, vita vya kuikomboa Marekani vikamalizika rasmi. Vita hivyo vilianza mwaka 1775 kati ya wahajiri wa kimarekani na wakoloni wa Kiingereza Miaka miwili baada ya ushindi wa mwisho wa wahajiri, pande mbili hizo zilisaini makubaliano mwaka elfu moja mia saba na themanini na tatu, ambapo kwa mujibu wake Uingereza ilitambua rasmi uhuru wa Marekani. Miaka mia mbili na sita iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Colombia ilijikomboa kikamilifu kutoka kwa ukoloni wa Hispania. Zamani za kale ya ardhi ya Colombia ilikuwa makazi ya kaumu mbalimbali. Mwaka 1538 Colombia iliangukia mikononi mwa ukoloni wa Hispania na kuanzia hapo ilivamiwa mara nyingi na madola kikoloni kama Uingereza na Ufaransa. Hata hivyo, kwa kupita zama, harakati za kupigania ukombozi zilichukua wigo mpana nchini humo na kuanzia mwaka 1881 kulianza kushuhudiwa uasi wa kutaka kujikomboa ambao ulikandamizwa vikali hata hivyo, hatimaye katika siku kama ya leo utawala wa kikoloni wa Hispania ulisambaratishwa nchini Colombia. Katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita Ali Hassan Salama, mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, aliuawa shahidi nchini Lebanon kupitia njama za vibaraka wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Salama alikuwa afisa wa usalama wa PLO na aliuawa shahidi baada ya kulipuka bomu lililotegwa katika gari lake mjini Beirut. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at IRIB ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba anwani. Yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu