bila shaka Mwenyezi Mungu amekunusuruni katika mapigano mengi na siku ya Hunaini pia, ambapo wengi wenu ulikupandisheni kichwa, lakini hakufaini chochote, na ardhi ikawafinya juu yenu ingawa ilikuwa yenye wasaa, kisha mkageuka mkarudi nyuma mnakimbia. Kisha Mwenyezi Mungu akateremsha wa utulivu wake juu ya mtume wake na juu ya walioamini wa na akateremsha majeshi ya malaika ambayo hamkuyaona na akawadhibu wale waliokufuru na hayo ndiyo malipo ya makafiri. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya. Jina langu ni Husein Hassan, kwa moyo mkunjofu na kuwakaribisha katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 19 inayosadifiana na tarehe 26 Rabiuthani mwaka 1447 Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Afrika wiki hii, makala ya Hollywood Cat inayozamia propaganda za filamu za Hollywood, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, bali pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Inaelekea kutimia saa sita dhuhuri hapa jijini Teherani. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tuanze na vidokezo. Iran yazindua makombora ya Imad na Ghadr yaliyoboreshwa. Mshindi wa tuzo ya Nobel ampongeza Netanyahu kwa vita dhidi ya Ghaza. Na Libya yafanya uchaguzi wa serikali za mitaa ulioahirishwa tangu Agosti, pamoja na habari nyinginezo. Sita juu ya alama dhuhuri, hapa jijini Teheran. Habari kamili. Kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, kimezindua makombora yaliyoboreshwa ya Imad na Qadr katika miji ya makombora ya chini ya ardhi hapa nchini Iran. Makombora hayo yaliyoboreshwa ya Imad na Qadr ya kikosi cha anga cha jeshi la Sepa yamezinduliwa wakati wa kipindi cha televisheni cha Jumamosi, kikionyesha miji ya makombora ya chini ya ardhi. Kombora la balistiki la Kadr linatumia vifaa vya kielektroniki vya kujibu mapigo kwa kasi ya juu. Kombora la Imad pia limeboreshwa na limeongezewa kasi na nguvu. Kombora la masafa marefu la Imad ambalo ni toleo lililoboreshwa la Kadr lina mfumo wenye usahihi ulioimarishwa wa kulenga shabaha, kwa mujibu wa maafisa wa jeshi la Iran, Imad lina uwezo wa kuongozwa kwa mbali hadi kufikia kwenye shabaha na hivyo kulifanya kuwa kombora la kwanza la Iran linaloongozwa kwa usahihi wa hali ya juu. Nalo kombora la Kadr ni kombora la hatua mbili, likiwa na hatua ya kwanza inayoendeshwa na mafuta ya kiowevu na hatua ya pili inayoendeshwa na mafuta ya mango. Kuna aina tatu za kombora la Kadr: Kadr s lenye masafa ya kilomita elfu moja eh, mia tatu hamsini, kumradhi, na Kadr h lenye kilomita elfu moja mia sita hamsini, na vilevile vile Kadr f lenye kilomita elfu moja mia tisa hamsini. Rais Masud Pezeshkian wa Iran aliashiria uwezo wa kustajabisha wa vijana wa jamhuri ya Kiislamu hivi karibuni na kusisitiza kuwa vijana wa taifa hili ndio ambao wanatengeneza makombora na nishati ya nyuklia ya jamhuri ya Kiislamu kwa kutegemea uwezo wa ndani. Wakati huo huo, Iran, China na Rasia zimemwandikia barua ya pamoja katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuthibitisha kumalizika muda wa azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja mataifa kuhusu mpango wa amani wa nishati ya nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu. Barua hiyo iliyoandikwa na mabalozi wa kidiplomasia wa waitifaki hawa wa Iran kwa shirika hilo kubwa la dunia imetumwa kwa Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa mataifa. Washirika hawa wamesema, wanathibitisha kwamba kwa mujibu wa kipengee cha nane cha utekelezaji wa azimio 2231 masharti yake yote yatakomeshwa baada ya tarehe 18 Oktoba, yani jana. Kwa hiyo tarehe hiyo inaashiria mwisho wa baraza la usalama kuzingatia swala la nyuklia la Iran. Wanadiplomasia wa Iran, China na Russia wameelezea katika barua hiyo, azimio hilo liliidhinisha mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA makubaliano ya kihistoria ya nyuklia ya mwaka 2015 kati ya Iran na mataifa mengine, baada ya kuidhinishwa, liliagiza kusimamishwa vikwazo vinavyohusiana na nyuklia dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Sayed Abbas Araghchi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema katika barua hiyo rasmi kwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, na mwenyekiti wa kiduru wa Baraza la Usalama Vasili Nebenzia kwamba vipengee vilivyo wazi vya azimio nambari 2231 na kusisitiza kuwa swala la miradi ya nyuklia ya Iran linapaswa kuondolewa katika ajenda za Baraza la Usalama baada ya miaka kumi na kwamba kuanzia sasa hakuna msingi wowote wa kisheria wa kuwekea vikwazo mpango wa nyuklia wa Iran. Katika hatua nyingine, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran Ismail Bakai amelaani ukiukwaji wa mara kwa mara wa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Ghaza unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel, likiwemo shambulio la hivi karibuni dhidi ya gari lililokuwa limebeba familia ya Kipalestina wakati likirejea kwenye makazi yao, akiashiria historia ya utawala wa kizayuni ya kukiuka ahadi zake na mapatano ya usitishaji vita katika kadhia zinazofanana na hiyo. Bakai amebainisha wajibu wa moja kwa moja wa nchi zilizotoa dhamana katika swala hili na akataka hatua madhubuti za jamii ya kimataifa zichukuliwe. Amesema dunia inapaswa kuchukua hatua madhubuti za kulazimisha utawala wa kizayuni kukomesha jinai zake, kuwaondoa askari wake vamizi kutoka Gaza, kuwapa Wapalestina wa, wa Ghaza utaratibu mzuri wa kupata chakula na misaada mingine ya dharura. Amelaani vikali shambulio la hivi karibuni la wazayuni huko Gaza ambalo lilipelekea kuwa washahidi watu kumi na moja wakiwemo watoto saba na wanawake wawili. Aidha, amekosoa hatua huo gasibu ya utawala huu ghasibu ya kukataa kutekeleza ahadi yake ya kufungua kivuko cha rafaa mapema mwezi huu. Utawala wa Israel na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas zilikubaliana kutekeleza awamu ya kwanza ya mpango wa kusitisha vita Ghaza, mpango ambao unatarajiwa kuhitimisha vita vya mauaji ya kimbari vya zaidi ya miaka miwili yaliyoanzishwa na Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Hata hivyo, utawala wa kizayuni Israel umeendelea kukiuka makubaliano hayo kwa kutumia visingizio mbalimbali. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, Maria Corina Machado, kiongozi wa upinzani wa Venezuela na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, ametoa shukrani zake za dhati kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa maamuzi yake eti magumu wakati wa vita vya utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza. Uungaji mkono wa kiongozi huyo wa upinzani wa Venezuela kwa utawala wa Israel unakuja wakati ambapo Umoja wa Mataifa umetoa taarifa rasmi kuthibitisha kujiri mauaji ya kimbari huko Gaza na kukiri ukiukwaji wa Israel kwa sheria za kimataifa. Netanyahu ambaye hapo awali alisema kuwa rais wa Marekani Donald Trump ndiye aliyestahili kushinda tuzo ya amani ya Nobel alimpongeza Machado kwa kupokea tuzo hiyo na kusifu juhudi zake za eti kukuza demokrasia na kuleta amani duniani. Maria Machado aliwahi kumwandikia barua waziri mkuu wa Israel na kumtaka afanye mashambulizi ya kijeshi dhidi ya nchi yake na kutekeleza operesheni ya kuipindua serikali iliyo madarakani. Machado alishinda tuzo ya amani ya Nobel kwa mwaka huu elfu mbili ishirini na tano kwa kile kilichodaiwa ni ujasiri wa kupigania demokrasia na uchaguzi huru licha ya vitisho. Machado ambaye ni mkosoaji mashuhuri wa rais wa Venezuela Nicolas Maduro kwa muda mrefu amekuwa akiungwa mkono na nchi za magharibi kwa eti msimamo wa kuunga mkono demokrasia. Hata hivyo, wa Venezuela na washirika wake wanamwona kama mtu mwenye kuibua migawanyiko na ambaye ametaka uingiliaji kati wa maajinabi na kuchochea machafuko, kinyume na matakwa ya Alfred Nobel, mkemia wa Sweden, alianzisha tuzo ya amani ya Nobel. Leo hii tuzo hiyo ya kifahari imechukua sura ya kisiasa zaidi na inatumiwa kama wenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za magharibi duniani. Na tume kuu ya uchaguzi ya Libya imetangaza kuanza kwa uchaguzi wa serikali za mitaa katika manispaa kumi na sita nchini kote. Uchaguzi huo ulipaswa kufanyika mwezi Agosti. Katika taarifa tume hiyo imesema upigaji kura ulianza jana Jumamosi asubuhi katika manispaa kumi na sita zilizojumuishwa katika awamu ya tatu ya uchaguzi, na kwamba utaendelea hadi saa kumi na mbili jioni kwa saa za nchi hiyo. Kwa mujibu wa tume hiyo, wapiga kura waliojiandikisha wapatao tisini na sita elfu wametimiza vigezo vya kupiga kura katika vituo mia moja arobaini na mbili zikiwemo stesheni mia tatu arobaini na moja kuchagua wagombea mia saba arobaini na watatu kwa kutumia mfumo mseto unaojumuisha orodha ya wagombea binafsi. Kufikia saa mbili usiku kwa saa za nchi hiyo, jumla ya wapiga kura ishirini na sita elfu walikuwa wamepiga kura zao, ikiwasilisha mwito au ikiwakilisha mwito wa awali wa karibu asilimia 30, tume hiyo imeripoti. Mnamo Novemba 16, mwaka jana, tume hiyo ilikamilisha awamu ya kwanza ya uchaguzi wa manispaa iliyojumuisha manispaa 58 kati ya 143. Awamu ya pili ilifanyika Agosti 16 na 23, ikijumuisha manispaa 33 kati ya 49 zilizokusudiwa, lakini uchaguzi katika manispaa 16 uliahirishwa kwa sababu za usalama. Mwezi uliopita, mapigano makali yalizuka upya katika eneo la Janzur yapata kilomita kumi na mbili magharibi mwa mji mkuu wa Libya Tripoli kati ya makundi hasimu yenye silaha ambayo yako chini ya, ya serikali ya umoja wa kitaifa na ya Waziri Mkuu Abdul Hamid Beiba. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho Trump kubadilisha msimamo wa kutuma makombora ya Tomahawk kwenda Ukraine. Rais Donald Trump wa Marekani amebadilisha ghafla msimamo wake wa kutuma makombora ya cruise ya Tomahawk kwenda nchini Ukraine. Inaonekana kwamba masuala ya kijiografia ya kisiasa, tahadhari za kijeshi na mwingiliano wa kidiplomasia na Rusia na Ukraine vimehusika katika mabadiliko haya. Televisheni ya CNN imeripoti kuwa rais wa Marekani, Donald Trump, alibadili mawazo yake kuhusu kuunga mkono mashambulizi ya Ukraine kwenye vituo vya nishati vya Rusia baada ya kuzungumza na mwenzake wa Rusia, Vladimir Putin, lakini amebakisha mezani chaguo la kutuma makombora ya Tomahawk nchini Ukraine. Baadhi ya wachambuzi pia wanaamini kwamba Trump hajabadilisha kabisa msimamo wake kuhusu swala hili, bali yuko kwenye hatihati hati ya kufanya uamuzi wa mwisho na anapima kwa uangalifu matokeo ya hatua za kidiplomasia, kijeshi na kiufundi ya hatua hiyo. Pamoja na hayo, ushahidi unaonyesha kuwa Trump amebadili mawazo yake kuhusu kutuma makombora ya Tomahawk nchini Ukraine. Hata hivyo inaonekana kuwa kuna mambo yafuatayo nyuma ya uamuzi wa Trump. Kwanza ni wasiwasi kuhusu kuongezeka mvutano na Russia. Moja ya sababu kuu za mabadiliko ya msimamo wa Trump ni wasiwasi wa kuzidisha moja kwa moja mzozo na Russia. Trump anafahamu vyema kwamba Moscow imetangaza kwamba kutumwa makombora ya Tomahawk huko Ukraine ni mstari mwekundu katika uhusiano wa Rasia na Marekani. Kwa hivyo baada ya mazungumzo ya simu na rais wa Rasia Vladimir Putin, Trump alitangaza kuwa yuko tayari kutupilia mbali uungaji mkono wa moja kwa moja kwa mashambulio ya Ukraine kwenye miundombinu ya Rasia. Hata hivyo amebakisha mezani chaguo la kutuma makombora ya Tomahawk huko Ukraine na anaendelea kulishikilia kama chombo cha mashinikizo ya kidiplomasia. Pili ni tahadhari kuhusu kudumisha nguvu za kijeshi za Marekani. Trump amesisitiza kuwa Tomahawk ni silaha zenye nguvu sana, na kwamba Marekani lazima iwe na tahadhari katika kuzitumia. Ameashiria matumizi ya makombora 30 ya Tomahawk katika shambulizi dhidi ya Iran na kusema kuwa Marekani inahitaji makombora hayo na haipaswi kuyatoa kwa wengine kirahisi. Suala hili linaakisi hamu ya Trump ya kudumisha mlingano wa nguvu na uwezo wa kijeshi kwa kiwango cha kimataifa. Tatu ni changamoto za kiufundi na kilojistiki. Mojawapo ya vizingiti vya kivitendo ni jinsi ya kurusha makombora hayo. Kimsingi, Tomahawk ni silaha ya jeshi la majini, na Ukraine ingehitaji kujenga vituo vya nchikavu kwa ajili ya kurusha makombora hayo. Vilevile, ugavi wa makombora haya kwa ajili ya kupelekwa Ukraine unaweza kuwa mdogo kwa sababu sehemu ya akiba ya Tomahawk imetengwa kwa ajili ya misheni ya jeshi la Marekani. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa. Mpenzi msikilizaji, uchambuzi huo wa kisiasa pamoja na habari nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parastoday.ir mkwaju sw. Pia ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. 87 na nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba kwa kupitia podkasti na kutazama videokasti zetu, usisite kutembelea tovuti yetu ya iranradio.ir mkwaju sw imetimia saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika Wiki Hii. Natumai na u mzima wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, karibu katika kipindi chako hiki cha kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika muda wa juma moja lililopita huko barani Afrika, pamoja na matukio mengine. Kipindi cha leo kitatupia jicho Afrika Kusini yasema kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ itaendelea licha ya kusitishwa mapigano Gaza. Kanali wa kijeshi ayapishwa kuongoza Madagaskar baada ya rais Rajolina kukimbia nchi kufuatia maandamano ya vijana, na aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga anazikwa Jumapili hii huko Bondo, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Kampala, mji mkuu wa Uganda, ambapo wiki hii ulikuwa mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote kwa kifupi NAM. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuhusu taarifa ya mwisho ya mkutano huo kwamba kwa mtazamo wa jumuiya hiyo, azimio nambari 2231 la Umoja Mataifa bado ni halali na vipengee na muda wa azimio hilo vinapaswa kuzingatia said abbas araghchi amesema akiwa mjini kampala kwamba taarifa ya mwisho ya mkutano wa naam huko mjini kampala ina vipengee zaidi ya elfu moja mia tano kuna vifungu vilivyoongezwa kwa pendekezo lililotolewa na jamhuri ya kiislamu iran ambapo muhimu zaidi ni kulaaniwa vikali mashambulizi ya utawala wa kizayuni na marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya iran. amesema kuwa tamko hilo la kulaaniwa vikali mashambulizi ya israel na marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu iran limetolewa kwa nyakati tofauti katika taarifa ya Kampala na kujumuishwa katika hati ya mwisho ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya NAM, sawa kabisa na ilivyoarifishwa katika kipengee maalum, swala la kulaaliwa mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Wakati huo huo waziri wa mashauri ya kigeno ya jamhuri ya kiislamu Iran amesema kuwa Teheran iko tayari kupanua uhusiano na Uganda katika nyanja za kiuchumi, kilimo na biashara. Arakchi amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo na rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni. Kwa upande wake, Rais Museveni pia ameeleza kuridhishwa kwake na uhusiano wa muda mrefu kati ya Uganda na Iran unaozingatia kuheshimiana na manufaa na kusisitiza azma ya nchi yake ya kuimarisha uhusiano na Iran. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana na wenzake kadhaa pambizoni mwa mkutano huo wa NAM huko jijini Kampala na kujadili uhusiano wa pande mbili, maswala ya kieneo na kimataifa. Miongoni mwa mawaziri aliokutana nao ni pamoja na Maria Manuela de Santos Lucas wa Msumbiji, wa Mali Abdullahi Diop na Muhammad Ali nafti wa Tunisia. Katika mkutano wa Kampala ya kamati ya Palestina ya harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote imebainisha mshikamano na wananchi wa Palestina na kukaribisha usitishaji vita huko Gaza. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Raisu Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema usitishaji vita wa Gaza hautaathiri kesi ya mauaji ya kimbari iliyofunguliwa na nchi yake dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ. Ramaphosa alitoa kauli hiyo bungeni Jumanne hii huko mjini Cape Town, akisisitiza kwamba azma ya Afrika Kusini ni kuendeleza kesi yake iliyofungua mwaka 2023 licha ya makubaliano ya kusitisha vita Gaza yaliyotekelezwa kupitia mpango unaopigiwa upatu sana na Marekani ukilenga kumaliza vita vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya eneo hilo la Palestina lililowekewa mzingiro. Ramaphosa amesema Before, mkataba wa amani ambao umeafikiwa, ambao tunaukaribisha, hautakuwa na uhusiano and wote and na kesi iliyoko mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki. Kesi inaendelea na sasa inatakiwa ifikie kwenye hatua ambapo Israel itapaswa ijibu maombi yetu ambayo yamewasilishwa so mahakamani January hapo, na wanapaswa kufanya hivyo kufikia Januari. Mnamo Oktoba mwaka 2024 Afrika Kusini iliwasilisha mbele ya mahakama ya ICJ maelezo ya kina ya kurasa 5, huku hoja za utawala wa kizayuni za kupinga madai hayo zikitarajiwa kuwasilishwa Januari 12 mwakani. Usikilizaji wa kesi unatarajiwa kufanyika mwaka 2027 na hukumu ya mwisho inatarajiwa kutolewa mwishoni mwa mwaka huo mapema elfu mbili na ishirini na nane tuangazie tanzia waziri mkuu wa zamani wa kenya raila odinga aliyefariki dunia jumatano hii ya oktoba 15 anazikwa jumapili hii karibu na kaburi la babake hayati jaramogi oginga kwenye eneo la bondo kaunti ya siaya magharibi mwa kenya na hivyo kufungua ukurasa wa maisha mapya katika historia ya Kenya bila ya kuwekwa mwanasiasa huyo machachari na mmoja wa vinara wa mapinduzi na ukombozi wa pili wa Kenya. Mwili wa Odinga uliwasili Nairobi Alhamisi hii ukitokea India ukisindikizwa na jeshi, jambo linalodhihirisha jinsi hadhi yake kama mwanasiasa ilivyokuwa kubwa. Ulipokewa kwa mbwembwe na umati mkubwa wa watu uwanja wa wa JKIA, Nairobi, na katika uwanja wa kimataifa wa JKIA jijini Nairobi na kupelekwa katika uwanja wa michezo wa Kasarani. Vurugu za kutaka kuona mwili wa Odinga zilipelekea kuzuka rabsha hapo Kasarani, ambapo watu wasiopungua wanne waliripotiwa kupoteza maisha. Wanafamilia na viongozi wa kitaifa, akiwemo rais mstaafu Uhuru Kenyatta, waliozungumza Ijumaa katika ibada ya wafu iliyofanyika katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi, walimtaja Odinga kama shakhsia aliyetanguliza mbele masilahi ya taifa na kupigania umoja wa kitaifa. Raila alipenda amani. Raila alipenda umoja wa taifa letu. Raila alifurahia akiona Wakenya wakiungana, wakishirikiana, wakijenga taifa lao pamoja. Raila alikuwa mtetezi wa haki ya kila mtu kwa hali ambapo walikuwa wanaona hakuna haki Raila ndio alikuwa wa mbele hapo kuhakikisha ya kwamba haki zimepatikana Rais William Ruto alitangaza siku saba za maombolezo ya kitaifa ya Odinga aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 80 ambapo bendera zinapepea nusu mlingoti Odinga ambaye aliwania urais mara tano bila ya mafanikio alikuwa kiongozi wa upinzani wa kudumu ambaye kampeni zake mara nyingi zilileta vurugu na kubadilisha muundo wa serikali. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mwanasiasa huyo wa upinzani wa Kenya na kumweleza kuwa alikuwa mpigania mageuzi na haki. Katika hatua nyingine, kanali wa kijeshi Michael Randrea Nirina ameapishwa Ijumaa hii kuwa rais wa Madagaskar katika mji mkuu Antananarivo, huku jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADEK ikimteua rais wa zamani wa Malawi Joyce Banda kuongoza ujumbe wa kutafuta ukweli nchini Madagaskar kufuatia matukio ya hivi karibuni ya kisiasa na kiusalama nchini humo. Wanajeshi wataongoza Madagaskar kwa muda wa miaka miwili na baadaye kuitisha uchaguzi mwingine. Wachambuzi wa mambo wanatahadharisha kuwa iwapo kipindi hiki cha mpito hakitachukuliwa kwa uzito, huenda mambo yakavurugika zaidi nchini humo usiposimamia vizuri kipindi cha mpito situation. Mko hatarini kupoteza wawekezaji so, na kuvuruga zaidi hali ya mambo. Nina mashaka na yale yatakayojiri, uh, baadaye uh, yeah. Je, maandamano yataendelea? Uh, nini kitafuata kita katika kuijenga upya nchi baada ya hapo? Labda nitakuwa na matumaini juu ya yale yatakayofanywa na serikali mpya. Haya yanajiri huku Umoja wa Mataifa ukilaani vikali hatua ya jeshi la Madagaskar kuchukua hatamu za uongozi wa nchi ya Rajolina kukimbia nchi. Tamko hilo limetolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye amelaani mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini Madagascar baada ya wiki kadhaa za maandamano ya umma dhidi ya utawala wa Rajolina. Aidha, taarifa iliyotolewa Jumatano hii na Umoja wa Afrika imesema kuwa jumuiya hiyo ya kibara imeisimamisha wanachama Madagascar, ikieleza kuwa itawekea watu mahsusi vikwazo iwapo utawala wa kiraia hautorejeshwa nchini humo. Na watu wasiopungua thelathini na watatu wamefariki dunia kutokana na homa ya bonde la ufa huko nchini Senegal na Mauritania tangu kuzuka kwa mripuko wa homa hiyo ambayo ni nadra mwishoni mwa Septemba. Hayo ni kwa mujibu wa afisa wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Africa CDC, alivyosema Alhamisi hii takwimu zilizotolewa na Yap Bam wa pili naibu mkurugenzi wa matukio katika Africa CDC zinaonyesha ugonjwa huo umeua watu wasiopungua ishirini huko nchini Senegal na watu kumi na watatu katika nchi ya Mauritania. Homa ya bonde la ufa ni ugonjwa unaoenezwa na mbu ambao huathiri mifugo kama vile ng'ombe, mbuzi na kondoo. Wanadamu wanaweza kuambukizwa kupitia kung'atwa na mbu au kugusana na wanyama walioambukizwa, hususan wakati wa kuchinja. Na habari hiyo kuhusiana na homa ya Rift Valley, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majuliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Hii ni Redio Teheran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Naam, naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Kenya ambako matoleo yote ya magazeti ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za mazishi ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo na mwanasiasa mkongwe Raila Odinga yanayotarajiwa kufanyika leo Jumapili. Magazeti mashuhuri ya The Standard, taifa jumapili, The Star na Sunday Nation, yote kwa pamoja yametoa kipaumbele kwa habari hii. Naanza na taifa jumapili ambalo limeandika Buriani Jacob, likitupasha zaidi, limeandika marehemu zaidi, limeandika Raila Amolo Odinga aliyekuwa waziri mkuu wa pili wa Kenya na mwanademokrasia mashuhuri barani Afrika, atazikwa leo takriban siku tatu baadaa ya kufariki dunia. Awamu ya mwisho ya safari ya Odinga duniani ilianza rasmi jana alfajiri, uh, wakati mwili wake ulipowasili kwa ndege ya kijeshi kutoka Nairobi hadi Kisumu na hatimaye nyumbani kwake Bondo. Taifa jumapili limeandika pia washirika wa Raila wamesema alipenda pwani kwa kuwa alifananisha na eneo la Nyanza alikozaliwa. Gazeti dada la Sunday Nation limeandika kwa heri baba. Safari ya mwisho ya Raila. Habari hii imeambatana na picha mbalimbali mbali za waombolezaji waliojitokeza kumwaga mwanasiasa huyo mkongwe nchini Kenya na barani Afrika. Matoleo ya leo Jumapili ya The Star na Standard nayo yameakisi matukio mbalimbali yanayohusiana na maandalizi ya mazishi ya kumwaga mwenda zake Raila Odinga aliyefariki dunia hivi karibuni nchini India alikokuwa akipatiwa matibabu. Nchini Uganda, gazeti la The Independent nalo limeguswa na kifo cha Raila Odinga. Chini ya kichwa cha maneno, Raila alikuwa nani, mwandishi ameandika, Raila Amolo Odinga alikuwa mmoja wa watu mashuhuri wa kisiasa nchini Kenya na amekuwa mhusika mkuu katika nyanja ya kisiasa ya nchi hiyo kwa zaidi ya miongo minne. Limeandika pia tume ya Ukimwi ya Uganda, USC, imerekodi kushuka kwa kasi kwa vifo vinavyohusiana na ukimwi na maambukizi mapya ya VVU. Kwa upande wake, Sunday Vision limeakisi pia matukio ya kifo cha Raila Odinga na kuandika safari ya mwisho ya Odinga. Kwa nini Odinga aliipenda Uganda? Na maelfu walijitokeza Kisumu kutoa heshima zao za mwisho kwa mwenda zake Raila Odinga. Sunday Vision toleo la mtandaoni limeandika, chama tawala nchini Zimbabwe chaunga mkono kuongezwa muhula wa rais. Kwa sasa katiba ya nchi hiyo inaruhusu rais kuongoza kwa mihula miwili tu. Na hitimisha nchini Tanzania, nikianza na la gazeti la Mzalendo ambalo limeandika jitokezeni mpige kura. Da Samia sema awaagiza mabalozi kuhakikisha waliojiandikisha wanatimiza haki yao ya kikatiba, awahutubia wananchi katika mkutano wa kampeni Kibaoni asisitiza Oktoba 29 wajaze masanduku ya kura. Daka Mwinyi atangaza neema kwa wavuvi Zanzibar. Wasira hasema nchi ni salama, wananchi kapigeni kura. Balozi Nchimbi aahidi barabara uhakika Moro, na mwisho wa enzi za Raila Odinga. Sasa nalishika gazeti la Nipashe Jumapili, na ukurasa wake wa mbele umetawaliwa na habari zisemazo Askofu Dr. Show atoa kauli nzito uchaguzi, asema ni makosa kutopiga kura, ataka Watanzania wasikubali kuburuzwa, ni haki yao. Katiba, Othman ahidi mabadiliko utumishi wa umma. Wagombea urais wasisitiza amani. Uchaguzi mkuu bado siku kumi. Uchaguzi mkuu, Samia atangaza neema Katavi na Rukwa. Na ijue nguvu ya kuomba msamaha. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo Jumapili, nakutana na habari zisemazo Samia kupeleka biashara kimataifa, ahidi bandari ya Karema kuiteka, DRC. Hospitali ya Benjamin Mkapa kuwa kituo cha kimataifa, na polisi yampata padri aliyedaiwa kupotea. Hii ni Redio Teheran. Baadhi ya maoni yako mpenzi msikilizaji nitayasoma baada ya kukuleta vipindi vilivyosalia. Sinema ya Hollywood, uijuavyo, sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa pili wa makala tulizokuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo, sivyo ilivyo. Utakumbuka kuwa katika mfululizo wetu wa kwanza tulieleza kwamba vyombo vya habari mawasiliano na burudani vya Marekani, hususan sinema ya Hollywood kikiwa ndicho chombo kikuu kinachofuatiliwa na watu wengi wa kawaida, kimejizatiti kuhakikisha kinafanikisha malengo ya wanasiasa wa Marekani. Na moja ya malengo hayo ni kuonyesha mambo ya kughushi na ya uongo badala ya ukweli na hakika ya mambo na kupelekea kupotoshwa historia na kupinduliwa juu chini ukweli halisi wa matukio ya historia. Tulisema katika filamu mbalimbali zilizotengenezwa kwa lengo hilo, zimetumika ndani yake mbinu za kiafriti za kupotosha historia. Na kuhusiana na hilo, wimbi la uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranofobia limepewa msukumo mkubwa katika vyombo vya habari vya Magharibi, hususan tasnia ya filamu ya Hollywood. Baada ya mukhtasari huo, jiweke tayari sasa kusikiliza sehemu yetu ya pili ya makala hizi. Mtafiti Mehdi Dariush Nazimuraya anasema Programu na filamu zinazotengenezwa Hollywood haziakisi ukweli na hali halisi kuhusu Iran. Taswira ya miundo ya kiutamaduni inayotolewa si sahihi, ya miundo ya kijinsia pia si sahihi, ni ya dhana potofu tu zilizozoeleka, na hata taswira ya miundo ya kisiasa pia si sahihi lisilo na shaka yoyote ni kwamba ujengaji taswira unaofanywa katika visa vya filamu za Hollywood una walakin kwa sababu mara nyingi hutoa picha mbaya na hasi, unapo waakisi wa Iran katika filamu. Hili ni jambo hatari unapotoa taswira kama hii juu ya watu wa taifa fulani, lakini hili halihusiani na Iran pekee kama utaziangalia filamu zote maarufu za Hollywood ambazo ndani yake zinaonyeshwa operesheni zilizofanywa na Marekani, na maanisha operesheni za kwenye medani ya vita ilizofanya Marekani kama vile Vietnam au Afghanistan. Ikiwa utaziangalia filamu hizo, utaona kwamba taswira inayotolewa juu ya kila kitu ni ya kimakosa na haijazingatia hata chembe ukweli halisi. Kwa mfano, unapoziangalia filamu zote za Marvel au za Transformers, zote hizo zinaionyesha Marekani kuwa ni taifa lenye vituo vya kijeshi ndani ya ardhi za China na Rusia, au huzionyesha silaha za nyuklia za Marekani kuwa ziko chini ya usimamizi na udhibiti wa Umoja wa Mataifa na mambo mengine kadhaa ambayo hayatokani na ukweli halisi. Lengo la yote hayo ni kuusarifu na kuelekeza ufahamu wa mambo wa watu kwenye mwelekeo unaotakiwa na Hollywood. Lakini inatupasa tusighafilike pia na nukta hii kwamba filamu za sinema ni njia na mbinu nzuri sana ya kumtambulisha shujaa, mtu mbaya na mwovu, na malengo ya kisiasa yanayofuatiliwa katika ulimwengu wa uhalisia na kwa hiyo watu huwa wanabadilika katika maoni na mitazamo yao wanapoona filamu hizo. Kwa sababu hiyo, kuna filamu kadhaa ambazo zinatoa taswira ya kuonyesha kuwa Iran na Russia ni mataifa mawili hatari. Mwisho wa kumnukuu. Nazinuraya yenye maana ya tukomboe na uovu ni moja ya filamu za muongo uliyopita za Hollywood iliyotengenezwa kwa madhumuni ya kueneza propaganda za chuki dhidi ya Iran na Uislamu. Filamu hiyo ambayo ilitolewa Julai mwaka 2014 ilitengenezwa na kuongozwa na Scott Derrickson. Kisa cha filamu hiyo ya dakika 118 11 kinawahusu wanajeshi kadhaa wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la Marekani ambao walikumbana na waasi wa Iraq mwaka elfu mbili na kumi baada ya mapigano yaliyozuka baina yao na adui katika shamba la mitende na ufyatulianaji risasi uliotokea baina yao kwa dakika kadhaa, ni Wamarekani watatu tu ndio waliobaki hai kwenye makabiliano hayo. Katika pitapita pita zao askari hao waliona eneo la chumba cha chini ya ardhi wakaingia ndani yake. Baada ya kuingia humo, mmoja wa askari hao alishangaa alipoona ukutani imeandikwa michoro ya alfabeti za maandishi ambayo yalikuwa ya lugha ngeni kwao. Kinachotoa mguso ni kwamba wakati michoro ya maandishi hayo ilipovutwa kwa karibu ilionekana kuwa inafanana na kushabihiana sana na alfabeti za Kiajemi au Kifarsi, lakini kiuhalisia ni alfabeti za Kilatini. Hatimaye, kisa cha filamu hiyo kinasimuliwa kwa namna inayoonyesha hadhira kwamba katika Iran ya kale ambayo pia ilijumuisha Babel au Iraq ya zama za sasa. Wairan walikuwa watu waliotaka kuleta uovu duniani. Kwa maneno mengine, filamu ya Tukomboe na Uovu inajaribu kuwaaminisha watazamaji wake kwamba Wairan walikuwa wafuasi na waabudu Shetani. Kinachobainishwa katika filamu hiyo ya Tukomboe na Uovu ni tuhuma mbaya zaidi kuweza kutolewa dhidi ya Iran, kwa sababu katika sehemu ya mwanzo ya filamu inaonyeshwa nchi ya Kiislamu, lakini mwongozaji wa filamu anaamua katika nukta ya kilele cha filamu yake kuioanisha na ugunduzi wa mabaki ya nakshi za Kiajemi zilizobaki nchini Iraq na kujaribu kuchafua sura na taswira ya Iran na Uislamu katika fikra za umma kwa kutumia vitu vya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran na dhidi ya Uislamu. Inavyoonekana, ni muhimu sana kwa Marekani kutumia kila njia na mbinu yoyote ile, hususan mbinu za vyombo vya mawasiliano yani Hollywood, vyombo vya habari utamaduni wa kawaida pamoja na taswira na uoni wa watu wake yenyewe na wa nchi washirika wake, ili kutetea na kupa uhalali wa kisiasa msimamo wake, yaani sera yake ya nje na mwongozo au doktrini yake mpya ya kijeshi. Na katika muktadha huu ni muhimu sana kwa nchi hiyo kujenga picha ya kuitambulisha Iran, na si Iran pekee lakini hata Russia China, Cuba, Venezuela na Korea Kaskazini kuwa ni nchi hatari. Ujengaji namna hii wa taswira kuhusu nchi hizi ni njia na mbinu ya kutetea na kuhalalisha sera za kiuhasama na kiuadui za Marekani, na hasa kile wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo inachokiita diplomasia ya ulazimishaji Marekani inatumia chochote kile iwezacho kufanya ili iweze kudhibiti na kuongoza uoni na mitazamo ya watu, na ndiyo maana kuna imani iliyoenea miongoni mwa Wamarekani wengi kwamba Iran ni mfadhili wa ugaidi au ni nchi iliyobaki nyuma kimaendeleo inayofanana na ya zama za kati, yani middle ages, na inayotawaliwa na kuendeshwa na madikteta wachache ambao wanataka kuuteka ulimwengu au kuurudisha kwenye zama hizo. Na chanzo cha mitazamo kama hii ndani ya Marekani ni filamu kama tukomboe na uovu. Na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wa Marekani au wa magharibi wengi wanaoitembelea Iran hushtuka na kupatwa na mshangao mkubwa, kwa sababu wanayoambiwa kuhusu Iran huwa ni tofauti kabisa na hali halisi wanayokutana nayo, jambo linalowafanya wazitilie shaka sera nyingi zinazoenezwa na nchi zao. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo hiyo usiache kuja kujiunga na mitena wakati huo, insha Allah. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 26 mfunguo saba Rabiu Thani mwaka elfu moja 1447 kwa kalenda ya Kiislamu muafaka na tarehe 19 Oktoba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 982 na iliyopita alizaliwa huko Marvi moja ya miji ya Khurasani ya zamani ulioko Turkmenistani ya sasa, Ainuzaman Kattani Marvazi, mtaalamu wa hisabati, tabibu na mwana falsafa wa Kiislamu. Marvazi alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu za hisabati, falsafa, fasihi na elimu ya dini ya Kiislamu. Hata hivyo, binafsi alipendelea sana elimu ya tiba. Marvazi ambaye alikuwa akijishughulisha na kutoa huduma tiba katika mji wa Marvi aliandika vitabu kadhaa katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka mia tisa na ishirini na tisa iliyopita alifariki dunia Hasan Sabah mwasisi wa utawala wa Ismailia nchini Iran. Sabah alizaliwa mwaka445 hijiria mjini um na akiwa mtoto, pamoja na familia yake yaliyelekea mjini Rei, kusini mwa mji wa Tehran. Akiwa mjini hapo alijifunza masomo ya dini ya Kiislamu na Ushia. Hata hivyo, akiwa kijana alijiunga na madhehebu ya Ismailia. Wafuasi wa kundi hilo, kinyume na mashia wengine, baada ya Imamu Jafar Sadiq alaihi salam walikataa kumtambua mtoto wa mjukuu huyo wa Mtume Mwenyezi Mungu, yaani Imam Kadhimu alaihi ssalam, kuwa imamu na badala yake wakamtambua mtoto mwingine wa Imam Sadik, yaani Ismail kuwa ndiye imamu. Miaka 244 iliyopita katika siku kama ya leo, Charles Cornwells, kamanda wa kikosi cha wanajeshi wa Uingereza nchini Marekani alisalimu amri mbele ya George Washington, kamanda wa kikosi cha wanajeshi wa Marekani. Na kwa msingi huo vita vya kuikomboa Marekani vikamalizika rasmi. Vita hivyo vilianza mwaka 1775 kati ya wahajiri wa Kimarekani na wakoloni wa Kiingereza. Miaka miwili baada ya ushindi wa mwisho wa wahajiri, pande mbili hizo zilisaini makubaliano mwaka elfu moja mia saba na themanini na tatu, ambapo kwa mujibu wake Uingereza ilitambua rasmi uhuru wa Marekani. Miaka mia mbili na sita iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Colombia ilijikomboa kikamilifu kutoka kwa ukoloni wa Hispania. Zamani za kale ya ardhi ya Colombia ilikuwa makazi ya kaumu mbalimbali mwaka 1538 Colombia iliangukia mikononi mwa ukoloni wa Hispania, na kuanzia hapo ilivamiwa mara nyingi na madola kikoloni kama Uingereza na Ufaransa. Hata hivyo, kwa kupitazama, harakati za kupigania ukombozi zilichukua wigo mpana nchini humo, na kuanzia mwaka 1881 kulianza kushuhudiwa uasi wa kutaka kujikomboa ambao ulikandamizwa vikali. Hata hivyo hatimaye katika siku kama ya leo utawala wa kikoloni wa Hispania ulisambaratishwa nchini Colombia. Katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, Ali Hassan Salama, mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, aliuawa shahidi nchini Lebanon kupitia njama za vibaraka wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Salama alikuwa afisa usalama wa PLO na aliuawa wa shahidi baada ya kuripuka bomu lililotegwa katika gari lake mjini Beirut. Hii ni redio Teheran. Nisome ni hapa maoni mawili matatu, mpenzi ya msikilizaji. Naanza na ujumbe wa Abu Murtadha akiwa nchini Tanzania, anatuandikia shukran, akitushukuru kwa habari. Asante sana pia, mzee Nasor wa barabara ya kumi na ngapi, kumi na nne, Tanga huko huko Tanzania, anafuatilia matangazo. Asante sana pia, Ismail Saki ukiwa hapo Mande wa Singida, Tanzania, anasema poleni wa Kenya kwa msiba mkubwa wa waziri mkuu wa Kenya, Raila Odinga. Mungu awape subra katika kipindi hiki kigumu. Sante sana Saki ukiwa hapo Singida, Tanzania. Jafar Uledi akiwa huko huko Singida Tanzania anaandika asalamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam, anasema nipo hadir Redio Iran. Asante sana kwa kufuatilia matangazo yetu mubashara. ukiwa hapo Singida, sante sana. Pia nani, Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal akiwa huko huko, huko Tanzania anasema waongo mara milioni moja wanatafuta njia ya kumpiga Iran hao. Asante sana, Shahbal, ukiwa hapo Tanzania. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kikosi cha wanaanga cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran kimezindua makombora yaliyoboreshwa ya Imad na Kadr katika miji ya makombora ya chini ya ardhi. Iran chini ya China na Rasia zimethibitisha kwamba muda wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa umemalizika. Na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel amempongeza Benjamin Netanyahu kwa vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo. Asante kwa muda wako na kwa mwoni yako. Jina langu ni Husen Hassan. Asante na kwa heri.