Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msiharibu sadaka zenu kwa masimbulizi na udhia, kama wale wanaotoa mali yao kwa kuonyesha watu, wala hawaamini aliyoyasema Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho. Basi hali yake ni kama hali ya jabali ambalo juu yake pana udongo, kisha ikafikia jabali hili mvua kubwa ikasukuma udongo wote huo na ikaiacha tupu. Basi hawatakuwa na uwezo wa kupata chochote katika walivyovichuma, na Mwenyezi Mungu hawaongozi watu makafiri. Bismillahi rahmanirahim. Sabahlkheir wapenzi wasikilizaji wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, nina wingi wa matumaini kuwa umeamka salama na mko tayari kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu kujenga taifa. Asubuhi hii kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumaapili tarehe ya 26 mfunguo 7 Rabiul Athani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 19 Oktoba mwaka 2025 miladi. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepe to email ni swahili radio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Asubuhi hii katika meza ya matangazo, Redio Teheran imekuandalieni taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya Afrika wiki hii, tujue Uislamu pamoja na makala ya leo katika historia, bila kusahau tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya ye matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teherani. Dakika moja pia imesalia kutimia saa mbili kamili huko Afrika mashariki asubuhi. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mwanasiasa mkongwe wa Kenya Raila Odinga anatarajiwa kuzikwa leo. Mahakama ya ICC yatupilia mbali rufaa ya Israeli dhidi ya hati za kutiwa nguvuni Netanyahu na Galant. na harakati ya Hamasi yasema hatutajifunga kukabidhi silaha mpaka yatakapofanyika mazungumzo zaidi Palestina na Gaza. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka huko nchini Kenya. Mwanasiasa mkongwe na mashuhuri barani Afrika Raila Odinga atazikwa leo nyumbani kwake Bondo. Kamati ya kitaifa kuandaa mazishi imetangaza kuwa ibada ya mazishi aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga itafanyika kuanzia saa tatu leo asubuhi, Jumapili, katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya Jaramogi Oginga Odinga Bondo, Siaya. Kwenye taarifa kwa vyombo vya habari jana, mwenyekiti mwenza wa kamati hiyo, naibu rais Kithure Kindiki alisema kuwa ibada hiyo itaendelea hadi saa saba mchana. Umati mkubwa wa watu ulikusanyika magharibi mwa Kenya jana kushuhudia mwili wa mwanasiasa huyo Raila Odinga katika shughuli ya maombolezo, kabla ya kufikishwa Bondo, mwili wa Odinga uliagwa na umati mkubwa waombolezaji uliojitokeza katika mji wa magharibi mwa Kenya ya Kisumu. Watu kadhaa walijeruhiwa wakati wa maombolezo ya Kisumu. Vilio vya baba na sisi ni mayatima vilisikika miongoni mwa maelfu ya watu waliomiminika mitaani mjini Kisumu, ngome kuu ya uungwaji mkono wa Odinga. Wakati jeneza lake lilipowasili kwa helikopta katika uwanja wa jiji hilo, Raila Odinga mwenye umri wa miaka 80 alifariki dunia Jumatano nchini India kutokana na kile kinachoshukiwa kuwa mshtuko wa moyo na kusababisha majonzi makubwa kote nchini, hasa katika eneo la magharibi mwa Kenya ambako kabila lake la Wajaluo linatawala. Kwa siku ya Alhamisi, vikosi vya usalama vilifyatua risasi kutawanya umati uliokuwa ukisonga mbele katika uwanja wa Nairobi ambako Odinga alikuwa amewekwa kwa heshima za mwisho, na kupelekea kwa kali watu watatu kuaga dunia. Kifo chake kimeacha pengo la uongozi katika upinzani nchini Kenya, huku wakosoaji wakimlaumu kwa kushindwa kuandaa mrithi. Mahakama ya kimataifa ya ICC imekataa ombi la utawala wa kizayuni wa Israeli la kukata rufaa dhidi ya hati za kukamatwa waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita utawala huo ghasibu Yoav Galant kuhusiana na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na jeshi la kizayuni katika ukanda wa Gaza. Taarifa ya uamuzi uliotolewa na ICC imesema ombi la Israeli la kutaka kukata rufaa dhidi ya hati za kutiwa nguvuni Netanyahu na Galant kuhusiana na mauaji ya kimbari ya Gaza halikubaliki kwa sababu hilo si suala linaloweza kukatiwa rufaa. Katika uamuzi uliovuta hisia duniani kote mnamo Novemba mwaka 2024 Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ilitangaza kwamba kuna misingi ya kutosha kuamini kuwa Netanyahu na Gallant wanabeba jukumu la jinai kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu uliofanywa huko Gaza. Hati za kukamatwa viongozi hao wawili wa kizayuni zilikabiliwa na hasira kali za Israeli na Marekani, ambayo baadaye ilichukua hatua ya kuwawekea vikwazo maafisa waandamizi wa mahakama ya ICC. Netanyahu walilaani hukumu hiyo akidai eti ni uamuzi wa chuki dhidi ya Wayahudi, huku rais wa Marekani wakati huo Joe Biden akiwita wa kushangaza. Mnamo mwezi Mei mwaka huu utawala wa kizayuni uliomba mahakama ya ICC ifute hati hizo, huku ikifuatilia changamoto tofauti kuhusu iwapo ICC ina mamlaka kuendesha kesi hiyo. Hata hivyo mnamo Julai 16 mahakama ya ICC ilikataa ombi hilo ikisema hakukuwa na msingi wa kisheria wa kufuta hati hizo, wakati suala la mamlaka lingali linaendelea kushughulikiwa. Kwingineko, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza kuwa haitajifunga moja kwa moja kukabidhi silaha. Na, inatumia usitishaji vita na utawala wa kizayuni wa Israel. Kumradhi, na inatumai usitishaji vita na utawala wa kizayuni wa Israel utadumu kwa muda wa miaka mitatu hadi mitano ili kuijenga upya Gaza. Msimamo huo umetangazwa na mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa harakati hiyo ukombozi wa Palestina Muhammad Nazal katika maojiano na shirika la habari la Reuters yaliyofanyika mjini Doha, Qatar alipoulizwa kama Hamas itakabidhi silaha zake, na zali alisema, siwezi kujibu ndio au hapana. Kusema kweli, inategemea na aina mpango huo. Mpango wa kukabidhi silaha unaozungumzia unamaanisha nini? Silaha hizo zitakabidhiwa kwa nani? Wanadiplomasia wa Kiarabu hapo awali walivyoeleza vyombo vya habari kwamba wapatanishi walikuwa kwenye majadiliano na Hamasi kuhusu kukabidhi silaha zake kwa walinda amani wa nchi za Kiarabu au kuzifunga silaha zake za masafa marefu kama vile makombora badala ya kuziharibu. Mpango wa amani wa vipengele ishirini uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump unatoa wito kwa Hamas wa kukubali kuwa na nguvu za kijeshi. Pia unatoa wito wa kuondoka kikamilifu, lakini hatua kwa hatua, jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo, mpango huo hautoi ratiba maalum ya utekelezaji wa hatua zote hizo mbili. Katika mahojiano hayo Nazali pia amesema Hamas watakuwa na jibu la wazi na la uhakika watakapofika kwenye meza mazungumzo kwa ajili ya awamu ya pili ya makubaliano hayo, na kwamba makundi mengine ya Palestina yatahitaji kushauriwa kuhusiana na suala hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na no ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mbunge mwandamizi wa harakati ya Muqawama wa Kiislamu wa Palestine wa Lebanon, Hizbullah, amesisitiza kuwa vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya maeneo ya kusini mwa Lebanon vingali vinaendelea kwa malengo maalum na kwa sura tofauti. Kwa mujibu wa televisheni Almanar, Hassan Fadhulullah, ambaye ni mbunge wa mrengo wa uaminifu kwa Mukawama katika bunge la Lebanon, amesema katika vita vya hivi karibuni dhidi ya Lebanon, Adui alikusudia kuviteka vijiji na miji ya kusini, akadhamiria kwa uchache kuikalia Litani ya kusini, kuwahamisha watu wake, kulidhibiti eneo hilo na kuanzisha makazi ndani yake, lakini istikama ya mukawama ilifelisha njama hiyo ya Israel na kuzuia kusini mwa Lebanon kughusubiwa na kukaliwa kwa mabavu. Ameongeza kuwa mashambulizi wa zayuni, ya wazayuni dhidi ya raia na miundo mbinu ya Lebanon yanafanywa kwa lengo la kuwashinikiza watu wake, hususani wa kusini mwa nchi hiyo, wahame kwa nguvu na kusalimu amri. Hasan Fadhulullah amesisitiza kuwa vita vya mtawalia vingali vinaendelea dhidi ya eneo la kusini na watu wake, lengo likiwa ni kuzuia kujengwa upya eneo hilo na watu kuweza kurejea makwao lakini vita hivyo vitapambanwa kwa uthabiti na kwa nguvu zote. Na katibu mkuu wa Umoja Mataifa ametahadharisha kuwa umoja huo ulioanzishwa miaka themanini iliyopita unaweza kufilisika ikiwa nchi wanachama hazitolipa michango yao kwa ukamilifu. Antonio Guterres ametoa indhari hiyo wakati akiwasilisha bajeti ya kawaida ya taasisi hiyo kuu kimataifa ya mwaka elfu mbili na ishirini na sita ya dola bilioni tatu nukta mbili tatu nane. Kiwango hicho kilichofanyiwa marekebisho ni pungufu kubwa kutoka bilioni tatu nukta saba moja tano zilizokuwa zimeomba awali na ni pungufu kwa asilimia 15.1 ikilinganishwa na bajeti ya mwaka huu 2025. Bajeti ya kawaida ya Umoja Mataifa hufadhiliwa kupitia michango lazima kutoka nchi wanachama, michango ambayo hulingana na tathmini ya uwezo wa kila nchi na hujikita kwa programu za msingi na operesheni za sekretariati ya Umoja Mataifa inaongozwa na katibu mkuu Akizungumza na wajumbe wa kamati ya tano ya baraza kuu la umoja wa Mataifa yenye wajibu wa kushughulikia fedha na masuala ya utawala wa umoja wa Mataifa, Antonio Guteresh ameelezea taswira tete iliyopo na kwamba kucheleweshwa kwa michango kunatishia kufuta uwezo wa kifedha wa shirika hilo kuu kimataifa na kukwamisha operesheni muhimu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho jumuiya ya NAM yaonya kuhusu chokochoko choko za Washington. Je, Marekani iko mbioni kushambulia Venezuela? Wakati ripoti zikionyesha kuwa Pentagon inajitari inatayarisha machaguo ya kijeshi dhidi ya Venezuela, jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, NAMU kwa kifupi, ambayo inaundwa na zaidi ya nchi 120 imeonya kwamba shambulio lolote dhidi ya nchi hiyo ya Amerika Kusini litakuwa ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa. Mwishoni mwa kikao chao cha dharura mjini Kampala huko Uganda, mawaziri wa mambo ya nje wa harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote walitoa taarifa wakionya juu ya kushadidi hali ya wasiwasi katika bahari ya Caribbean na uwezekano wa kutokea mashambulizi ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Venezuela. Taarifa hiyo inaeleza kuwa hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya Venezuela ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na kanuni za kutoingilia masuala ndani ya nchi nyingine na inaweza kuhatarisha amani na utulivu wa eneo la Amerika Kusini. Mawaziri wa mambo ya nje wa NAM wamesisitiza katika taarifa yao kwamba mienendo ya uchochezi na vitisho vya kutumia mabavu dhidi ya mataifa huru ni kinyume na moyo wa ushirikiano wa kimataifa na itasababisha kuongezeka mivutano ya kijiografia na kuenea ukosefu wa usalama katika eneo la Caribbean. Taarifa hiyo pia imelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukutana mara moja na kuamua juu ya matokeo ya uwezekano hatu wa hatua za kijeshi za Marekani dhidi ya Venezuela. Katika taarifa hiyo, Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Siasa za Upande Wote, NAM, imeitaka serikali ya Marekani kuheshimu kanuni na sheria za kimataifa ardhi za nchi mbalimbali na haki ya watu kujitawala na kujiepusha na uingiliaji wote moja kwa moja au sio wa moja kwa moja katika masuala ndani ya Venezuela. Mkutano huo wa mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa nchi wanachama wanamo ulifanyika wakati ripoti zikisema kwamba Pentagon inaandaa machaguo ya kijeshi dhidi ya Venezuela yatakayowasilishwa ya kwa Donald Trump. Vyanzo vilivyo karibu na Washington vinasema machaguo haya yanajumuisha mashambulizi dhidi ya malengo ya kijeshi katika ardhi ya Venezuela na msaada kwa makundi yanayoipinga serikali ya Caracas. Rais wa Marekani Donald Trump pia hajakanusha uwezekano wa kufanyika mashambulizi ya kijeshi katika ardhi ya Venezuela, na huku akiashiria mashambulizi ya hivi karibuni ya Marekani dhidi ya boti karibu na pwani ya Venezuela, alisema sasa tunachunguza ipasavyo chaguo la mashambulizi ya nchi kavu. Katika wiki za hivi karibuni mashambulizi kadhaa ya kijeshi ya Marekani yamezamisha meli ambazo ikulu ya Washington inasema zilikuwa zimebeba dawa za kulevya kutoka Venezuela. Alipoulizwa iwapo mashambulizi hayo yanaweza pia kulenga ardhi ya Venezuela katika siku zijazo, Trump alijibu sitaki kukuambia kwa undani, lakini alipendekeza kwamba mashambulizi ya nchi kavu ni mojawapo ya machaguo ya serikali ya Washington. Rais wa Marekani pia alithibitisha kwamba ameidhinisha shirika la ujasusi la Marekani CIA kufanya harakati nchini Venezuela. Hii ni Redio Teheran ni mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii. Na atumai humzima wa afya, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Karibu katika kipindi chako hiki cha kuangazia baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika muda wa juma moja lililopita huko barani Afrika pamoja na matukio mengine. Kipindi cha leo kitatupia jicho Afrika Kusini yasema kesi dhidi ya Israel katika mahakama ya ICJ itaendelea licha ya kusitishwa mapigano Ghaza. Kanali wa kijeshi apishwa kuongoza Madagaskar baada ya rais Rajolina kukimbia nchi kufuatia maandamano ya vijana. Na aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga anazikwa Jumapili hii huko Bondo, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Kampala, mji mkuu wa Uganda, ambapo wiki hii ulikuwa mwenyeji wa mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, kwa kifupi NAM. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuhusu taarifa ya mwisho ya mkutano huo kwamba kwa mtazamo wa jumuiya hiyo azimio nambari mbili mbili ya tatu moja la Umoja wa Mataifa bado ni halali na vipengee na muda wa azimio hilo vinapaswa kuzingatia. Said Abbas Arakchi amesema akiwa mjini Kampala kwamba taarifa ya mwisho ya mkutano wa NAM huko mjini Kampala ina vipengee zaidi ya elfu moja mia tano. Kuna vifungu vilivyoongezwa kwa pendekezo lililotolewa na jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo muhimu zaidi ni kulaaniwa vikali mashambulizi ya utawala wa kizayuni na marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Amesema kuwa tamko hilo la kulaaniwa vikali mashambulizi ya Israel na marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran limetolewa kwa nyakati tofauti katika taarifa ya Kampala na kujumuishwa katika hati ya mwisho ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya NAM sawa kabisa na ilivyoarifishwa katika kipengee maalum, swala la kulaaliwa mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran. Wakati huo huo waziri wa mashauri ya kigeno ya jamhuri ya kiislamu Iran amesema kuwa Teheran iko tayari kupanua uhusiano na Uganda katika nyanja za kiuchumi, kilimo na biashara. Arakchi amesema hayo alipokutana na kufanya mazungumzo na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Kwa upande wake, Rais Museveni pia ameeleza kuridhishwa kwake na uhusiano wa muda mrefu kati ya Uganda na Iran unaozingatia kuheshimiana na manufaa na kusisitiza azma ya nchi yake ya kuimarisha uhusiano na Iran. Aidha, waziri wa mambo ya nje wa Iran amekutana na wenzake kadhaa pambizoni mwa mkutano huo wa NAM huko jijini Kampala na kujadili uhusiano wa pande mbili, maswala ya kieneo na kimataifa. Miongoni mwa mawaziri aliokutana nao ni pamoja na Maria Manuela de Santos Lucas wa Msumbiji, wa Mali Abdullahi Diop na Muhammad Ali nafti wa Tunisia. Katika mkutano wa Kampala ya kamati ya Palestina ya harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, imebainisha mshikamano na wananchi wa Palestina na kukaribisha usitishaji vita huko Gaza. Huku hayo yakiarifiwa, rais wa Raisu Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema usitishaji vita wa Ghaza hautaathiri kesi ya mauaji ya kimbari iliyofunguliwa na nchi yake dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ. Ramaphosa alitoa kauli hiyo bungeni Jumanne hii huko mjini Cape Town, akisisitiza kwamba azma ya Afrika kusini ni kuendeleza kesi yake iliyofungua mwaka 2023 licha ya makubaliano ya kusitisha vita Ghaza yaliyotekelezwa kupitia mpango unaopigiwa upatu sana na Marekani ukilenga kumaliza vita vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya eneo hilo la Palestina lililowekewa mzingiro Ramaposa amesema. Before, mkataba wa amani ambao umeafikiwa ambao tunaukaribisha hautakuwa na uhusiano and wote and na kesi iliyoko mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki. Kesi inaendelea na sasa inatakiwa ifikie kwenye hatua ambapo Israel itapaswa ijibu maombi yetu ambayo yamewasilishwa mahakamani January hapo, na wanapaswa kufanya hivyo kufikia Januari mwaka ujao. And they have to do so by January of next year. Mnamo Oktoba mwaka 2024 Afrika Kusini iliwasilisha mbele ya mahakama ya ICJ maelezo ya kina ya kurasa 5, huku hoja za utawala wa kizayuni za kupinga madai hayo zikitarajiwa kuwasilishwa Januari 12 mwakani. Usikilizaji wa kesi unatarajiwa kufanyika mwaka 2027 na hukumu ya mwisho inatarajiwa kutolewa mwishoni mwa mwaka huo Mapema elfu mbili na ishirini na nane. Tuangazie tanzia. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga aliyefariki dunia Jumatano hii ya Oktoba 15 anazikwa Jumapili hii karibu na kaburi la babake hayati Jaramogi Oginga kwenye eneo la Bondo, kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya, na hivyo kufungua ukurasa wa maisha mapya katika historia ya Kenya bila ya kuwekwa mwanasiasa huyo machachari na mmoja wa vinara wa mapinduzi na ukombozi wa pili wa Kenya. Mwili wa Odinga uliwasili Nairobi Alhamisi hii ukitokea India, wakisindikizwa na jeshi, jambo linalodhihirisha jinsi hadhi yake kama mwanasiasa ilivyokuwa kubwa ulipokewa kwa mbwembwe na umati mkubwa wa watu uwanja wa wa Nairobi, na katika uwanja wa kimataifa wa JKIA jijini Nairobi na kupelekwa katika uwanja wa michezo wa Kasarani. Vurugu za kutaka kuona mwili wa Odinga zilipelekea kuzuka rabsha hapo Kasarani, ambapo watu wasiopungua wanne waliripotiwa kupoteza maisha. Wanafamilia na viongozi wa kitaifa, akiwemo Rais mstaafu Uhuru Kenyatta, waliozungumza Ijumaa katika ibada ya wafu iliyofanyika katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi, walimtaja Odinga kama shakhsia aliyetanguliza mbele masilahi ya taifa na kupigania umoja wa kitaifa. Raila alipenda amani, Raila alipenda umoja wa taifa letu. Raila alifurahia akiona Wakenya wakiungana, wakishirikiana, wakijenga taifa lao pamoja. Raila alikuwa mtetezi wa haki ya kila mtu, pahali ambapo walikuwa wanaona hakuna haki Raila ndio alikuwa wa mbele hapo kuhakikisha ya kwamba haki zimepatikana. Rais William Ruto alitangaza siku saba za maombolezo ya kitaifa ya Odinga aliyefariki dunia akiwa na umri wa miaka 80, ambapo bendera zinapepea nusu mlingoti. Odinga ambaye aliwania urais mara tano bila ya mafanikio alikuwa kiongozi wa upinzani wa kudumu ambaye kampeni zake mara nyingi zilileta vurugu na kubadilisha muundo wa serikali. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mwanasiasa huyo wa upinzani wa Kenya na kumweleza kuwa alikuwa mpigania mageuzi na haki. Katika hatua nyingine, kanali wa kijeshi Michael Randria Nirina ameapishwa Ijumaa hii kuwa rais wa Madagaskar katika mji mkuu Antananarivo, huku jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek ikimteua rais wa zamani wa Malawi Joyce Banda kuongoza ujumbe wa kutafuta ukweli nchini Madagaskar kufuatia matukio ya hivi karibuni ya kisiasa na kiusalama nchini humo. Wanajeshi wataongoza Madagaskar kwa muda wa miaka miwili na baadaye kuitisha uchaguzi mwingine. Wachambuzi wa mambo wanatahadharisha kuwa iwapo kipindi hiki cha mpito hakitachukuliwa kwa uzito, huenda mambo yakavurugika zaidi nchini humo. So, usiposimamia if you don't manage the transition very well, uh, you run a risk of losing investors, of, of, vizuri kipindi cha mpito mko hatarini kupoteza so, wawekezaji na kuvuruga zaidi hadi ya mambo. Nina mashaka na yale yatakayojiri baadaye. Je, maandamano yataendelea? Nini kitafuata katika kuijenga upya nchi baada ya hapo? Labda nitakuwa na matumaini juu ya yale yatakayofanywa na serikali mpya. Haya yanajiri huku Umoja wa Mataifa ukilaani vikali hatua ya jeshi la Madagaskar kuchukua hatamu za uongozi wa nchi baada ya rajolina kukimbia nchi. Tamko hilo limetolewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye amelaani mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini Madagaskar baada ya wiki kadhaa za maandamano ya umma dhidi ya utawala wa Rajolina. Aidha, taarifa iliyotolewa Jumatano hii na Umoja wa Afrika imesema kuwa jumuiya hiyo ya kibara imeisimamishia wanachama Madagascar ikieleza kuwa itawekea watu mahususi vikwazo iwapo utawala wa kiraia hautorejeshwa nchini humo. na watu wasiopungua 33 wamefariki dunia kutokana na homa ya bonde la ufa huko nchini Senegal na Mauritania tangu kuzuka kwa mripuko wa homa hiyo ambayo ni nadra mwishoni mwa Septemba. Hayo ni kwa mujibu wa afisa wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Africa CDC alivyosema Alhamisi. Hii takwimu zilizotolewa na Yap Baum wa pili, naibu mkurugenzi wa matukio katika Africa CDC zinaonyesha ugonjwa huo umeua watu wasiopungua ishirini huko nchini Senegal na watu kumi na watatu katika nchi ya Mauritania. Homa ya bonde la ufa ni ugonjwa unaoenezwa na mbu ambao huathiri mifugo kama vile ng'ombe, mbuzi na kondoo. Wanadamu wanaweza kuambukizwa kupitia kung'atwa na mbu au kugusana na wanyama walioambukizwa hususan, wakati wa kuchinja. Na habari hiyo kuhusiana na homa ya Rift Valley, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Naam, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, ikiwa leo ni Jumapili tarehe 19 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Kenya ambako matoleo yote magazeti ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za mazishi ya waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo na mwanasiasa mkongwe Raila Odinga yanayotarajiwa kufanyika leo Jumapili. Magazeti mashuhuri ya Standard, Taifa Jumapili, Star na Daily Nation yote kwa pamoja yametoa kipaumbele kwa habari hii. Naanza na Taifa Jumapili ambalo limeandika buriani Jacom. Likitupasha zaidi limeandika marehemu Raila Amolo Odinga aliyekuwa waziri mkuu wa pili wa Kenya na mwanademokrasia mashuhuri barani Afrika atazikwa leo, ikiwa ni takriban siku tatu baada ya kufariki dunia. Awamu ya mwisho ya safari ya Odinga duniani ilianza rasmi jana alfajiri, Jumamosi Oktoba 18, mwili wake ulipowasili kwa ndege ya kijeshi kutoka Nairobi ahadi Kisumu, na hatimaye nyumbani kwake Bondo. Taifa Jumapili limeandika pia, washirika wa Raila wasema alipenda pwani kwa kuwa alifananisha na eneo la Nyanza alikozaliwa. Gazeti dada la Sunday Nation limeandika kwa heri baba, safari ya mwisho ya Raila. Habari hii imeambatana na picha mbalimbali za uombolezaji waliojitokeza kumwaga mwanasiasa huyo mkongwe nchini Kenya na barani Afrika. Matoleo ya leo Jumapili ya stana, Standard nayo yameakisi matukio mbalimbali siana na maandalizi ya mazishi na kumwaga mwenda zake Raila Odinga aliyefariki dunia hivi karibuni nchini India alikokuwa akipatiwa matibabu. Nchini Uganda, gazeti la Independent, nalo limeguswa na kifo cha Raila Odinga chini ya kichwa cha maneno Raila alikuwa nani? Mwandishi ameandika, Raila Amolo Odinga alikuwa mmoja wa watu mashuhuri wa kisiasa nchini Kenya na amekuwa mhusika mkuu katika nyanja za kisiasa ya nchi hiyo kwa zaidi ya miongo minne. Limeandika pia, tume ya ukimwi ya Uganda imerekodi kushuka kwa kasi kwa vifo vinavyohusiana na ukimwi na maambukizi mapya ya VVU. Kwa upande wake Weekend Vision limeakisi pia matukio ya kifo cha Raila kwa kuandika, safari ya mwisho Odinga, kwa nini Odinga alipenda Uganda, na maelfu wajitokeza Kisumu kutoa heshima zao za mwisho kwa mwenda zake Raila Odinga. Sunday Vision toleo la mtandaoni limeandika chama tawala nchini Zimbabwe chaunga mkono kuongezwa muhula wa rais. Kwa sasa katiba nchi hiyo inaruhusu rais kuongoza kwa mihula miwili tu. Naitimishia nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mzalendo ambalo limeandika jitokezeni mpige kura, Dr. Samia awaagiza mabalozi katika kuhaki, kuhakikisha waliojiandikisha wanatimiza haki yao ya kikatiba awahutubia uh, wananchi katika mkutano wa kampeni Kibaoni, asisitiza Oktoba 29 wajaze masanduku ya kura. Daktari Mwinyi atangaza neema kwa wavuvi Zanzibar. Wasira, nchi ni salama, wananchi kapigeni kura. Balozi Nchimbi ahidi barabara uhakika Moro, na mwisho wa enzi za Raila Odinga. Nalishika Nipashe Jumapili na ukurasa wake wa mbele umetawaliwa na habari zisemazo: Askofu Dr Shoo atoa kauli nzito uchaguzi, asema ni makosa kutopiga kura, ataka Watanzania wasikubali kuburuzwa, ni haki yao kikatiba. Othman ahidi mabadiliko utumishi wa umma. Wagombea urais wasisitiza amani uchaguzi mkuu bado siku kumi. Uchaguzi mkuu Samia atangaza neema Katavi Narukwa na Rukwa na ijue nguvu ya kuomba msamaha. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la habari leo Jumapili na kutana na habari zisemazo Samia kupeleka biashara kimataifa ahidi bandari ya Karema kuiteka DRC. Hospitali ya Benjamin Mkapa kuwa kituo cha kimataifa. Polisi yampata padri aliyedaiwa kupotea yaeleza kilichomsibu. siku kumi kabla ya uchaguzi amani yatawala. Wafanyabiashara wasema lazima ilindwe kukuza uchumi. Vyombo vya usalama vyasema hali ni shwari. Wadau wapongeza na wasira asema nchi ipo salama, kapigeni kura. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu tutaendelea kusimulia kisa cha maisha ya Nabii Musa alayhissalamu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya Nabii Musa alayhi ssalamu kuishi Madian kwa muda wa miaka kumi, hatimaye aliondoka na kuelekea Misri. Mwenyezi Mungu amekitaja kipindi hiki cha maisha ya nabii Musa katika aya mbalimbali mbali za Quran zikiwemo za Surat Taha aya ya 9 hadi 36 na Suratul Qasas aya za 29 hadi 35. Akiwa njiani kuelekea Misri, nabii Musa na familia yake walipotea njia jangwani katika usiku wa baridi na giza Upepo mkali na baridi vilikuwa vikimuumiza yeye na familia yake. Wakati huohuo huo, kwa mbali kutoka mlima Turi aliona moto. Aya za kumi hadi kumi na mbili za Suratu Taha zinasema, alipouona moto akawaambia watu wake, ngojeni, mimi nimeuona moto, huenda nikakuleteni kijinga kutoka huo moto au nikapata uongofu kwenye moto. Basi alipoufikia akaitwa, ewe Musa, hakika mimi ndiye Mola wako Mlezi, basi vua viatu vyako, kwani upo katika bonde takatifu la Tua. Kisha aya za 13 hadi 14 zinasema nami nimekuteua wewe, basi sikiliza unayofunuliwa Hakika mimi ndiye Mwenyezi Mungu, hapana mungu ila mimi tu, basi niabudu mimi na ushike sala kwa ajili ya kunikumbuka mimi. Musa aliposikia mwito mimi ni Mungu wako, alitambua kwamba ni muumba mjuzi, na mwenye uwezo wote ambaye alikuwa akizungumza naye. Kwa hiyo msisimuko usioelezeka ulitawala mwili wake wote. Kisha Mwenyezi Mungu akasema na nini kilichomo mkononi mwako wa kulia, ewe Musa? Akasema, hii ni fimbo yangu naiegemea na, na ninawaangushia majani kondoo na mbuzi wangu, tena nanifaa kwa matumizi mengine. Akasema, itupe ewe Musa. Akaitupa mara ikawa nyoka anayekwenda mbio. Akasema, ikamate wala usiogope, tutairudisha hali yake ya kwanza na uambatanishe mkono wako kwenye ubavu utatoka mweupe pasipokuwa na madhara yoyote. Hiyo ni ishara nyingine. Cha kuvutia ni kwamba kwa muujiza huu mkono wa Musa ulikuwa ukiwa mweupe sana na wenye kung'ara. Mungu alipompa Musa miujiza hii, alimwamuru aende kwa Firauni na miujiza hii ya wazi Nenda kwa Firauni, kwani hakika yeye amepindukia mipaka. Katika mwendelezo wa kisa hiki, Qurani tukufu inasema Musa akasema: ewe Mola wangu Mlezi, nikunjulie kifua changu na unifanyie nyepesi kazi yangu na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu, wapate kufahamu maneno yangu, na nipe waziri katika watu wangu, Harun ndugu yangu, kwake yeye niongeze nguvu zangu na umshirikishe katika kazi yangu ili tukutakase sana na tukukumbuke sana. Akasema, hakika umepewa maombi yako, ewe Musa. Aya ya 35 katika Suratul Kasasi inasema Mwenyezi Mungu akasema tutautia nguvu mkono wako kwa nduguyo na tutakupeni madaraka hata wasikufikilieni kwa sababu ya ishara zetu, nyinyi na watakaokufuateni mtashinda. Musa na Harun walikuwa wakiogopa kwamba Firauni mwenye kiburi angetenda kimbelembele na kwa jeuri, kabla ya kusikia maneno yao au baada ya kusikia ujumbe wao, angeonyesha radi ya mali ghafla na bila kutazamiwa hivyo kuhatarisha utume wao. Na ndio maana wakasema, ewe Mola wetu mlezi, hakika sisi tunaogopa asije akapindukia mipaka juu yetu au kufanya jeuri. Lakini Mwenyezi Mungu akasema, msiogope, hakika mimi ni pamoja nanyi, nasikia na ninaona. Basi mwendeeni na mwambieni, hakika sisi ni mitume wa Mola wako mlezi basi waache wana wa, wa Israeli watoke nasi wala usiwaadhibu. Sisi tumekuletea ishara itokayo kwa Mola wako mlezi, na amani itakuwa juu ya aliyefuata uongofu. Hatimaye Musa na Harun ndugu yake wakaenda kwa Firauni. Baada ya juhudi nyingi, walifanikiwa kuingia ndani ya kasri na kukabiliana na Firauni mwenyewe, huku wasaidizi wa Firauni na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Kwa hakika Musa alayhi salam hakujali fahari na adhama iliyokuwa katika kasiri la Firaun, na hilo halikuleta wasiwasi hata kidogo moyoni mwake. Na hivyo alianza wito wake na kusema, ewe Firaun, hakika mimi ni mtume nitokaye kwa mola mlezi wa viumbe vyote. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Musa kukutana na Firauni. Katika hatua hii, kauli ya Musa kwamba mimi nimetumwa na mola mlezi wa walimwengu wote hakika lilikuwa tangazo la vita dhidi ya Firauni, kwa sababu hiyo ilikuwa na maana kwamba Firauni na wadai wengine wote ni waongo na kwamba Mwenyezi Mungu peke yake ndiye mola mlezi wa walimwengu kisha Musa akasema, inafaa nisiseme juu ya Mwenyezi Mungu ila liliyo la haki, nami hakika nimekujieni na dalili waziwazi kutokana na Mola mlezi wenu, basi waache wana wa Israeli wende. Nami kwa hakika, hii ilikuwa ni sehemu ya risala Nabii Musa alaihi salamu ya kuwakomboa wana wa Israeli kutoka katika makucha ya Firauni na kuvunja minyororo ya umateka na utumwa kutoka mikononi mwao na miguuni mwao, kwa sababu wakati huo wana wa Israeli walikuwa wakishikiliwa kama watumwa wanyenyekevu na Wakopti wa Misri. Aya ya 18 hadi 37 za Suratu Shuara zinasema, Firauni akasema sisi hatukukulea wewe utotoni na ukakaa kwetu katika umri wako miaka mingi na ukatenda kitendo chako ulichotenda nawe ukawa miongoni mwa wasio na shukurani. Musa akasema, nilitenda hayo hapo nilipokuwa miongoni mwa wale waliopotea, basi nikakukimbieni nilipokuogopeni. Tena Mola wangu Mlezi akanitunukia hukumu na akanijalia niwe miongoni mwa mitume, na hiyo ndio neema ya kunisumbulia na wewe umewatia utumwani wana wa Israeli. Firauni akasema na nani huyo Mola Mlezi wa walimwengu wote? Akasema ndiye Mola Mlezi wa mbingu na ardhi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi ni wenye yakini. Firauni akawaambia waliomzunguka, hamsikilizi? Musa akasema ndiye Mola wenu Mlezi, na mola mlezi wa baba zenu wa kwanza. Firauni akasema hakika, huyu mtume wenu aliyetumwa kwenu ni mwenda wazimu. Musa akasema ndiye mola mlezi wa mashariki na magharibi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi mnatia akilini. Firauni akasema, ukimfuata Mungu mwengine asiyekuwa mimi, basi bila shaka nitakufunga gerezani. Akasema, je, ijapokuwa nitakuletea kitu cha kubainisha wazi? Akasema, kilete basi, kama wewe ni katika wasema ukweli. Basi akaitupa fimbo yake, mara ikawanyoka wa kuonekana dhahir, na akautoa mkono wake, na mara ukawa mweupe kwa watazamao. Firauni akawaambia waheshimiwa waliomzunguka, hakika huyu ni mchawi mtaalamu anataka kukutoeni katika nchi yenu kwa uchawi wake. Basi mna shauri gani? Wakasema, mpe muda yeye nandugue. Na nduguye na watume mijini wapigao mbiu ya mgambo wakuletee kila mchawi bingwa mtaalamu. Basi wakakusanywa wachawi wakati na siku maalum. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu kwa leo umefikia tamati jiungeni nami katika sehemu nyingine, wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Jumapili tarehe 26 mfunguo saba Rabiulthani mwaka elfu moja 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, muwafaka na tarehe 19 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 982 na iliyopita alizaliwa huko Marvi, moja ya miji ya Khurasani ya zamani ulioko Turkmenistan ya sasa Ainu Zaman Kattani Marvazi, mtaalamu wa hisabati, tabibu na mwana falsafa wa Kiislamu. Marvazi alikuwa na umahiri mkubwa katika elimu za hisabati, falsafa, fasihi na elimu ya dini ya Kiislamu. Hata hivyo, binafsi alipendelea sana elimu ya tiba. Marvazi ambaye alikuwa akijishughulisha na kutoa huduma tiba katika mji wa Marvi aliandika vitabu kadhaa katika uwanja huo. Siku kama ya leo miaka 929 iliyopita alifariki dunia Hassan Sabah, mwasisi wa utawala wa Ismailia nchini Iran. Sabah so alizaliwa mwaka 445 Hijiria mjini Qum, na akiwa mtoto pamoja na familia yake alielekea mjini Rei, kusini mwa mji wa Tehran. Akiwa mjini hapo alijifunza masomo ya dini ya Kiislamu na Ushia. Hata hivyo, akiwa kijana alijiunga na madhehebu ya Ismailia. Wafuasi wa kundi hilo, kinyume na mashia wengine, baada ya Imam Jafar Sadiq alaihi salam walikataa kumtambua mtoto wa mjukuu huyo Mtume Mwenyezi Mungu, yaani Imam Kadhimu alaihi ssalam, kuwa imamu na badala yake wakamtambua mtoto mwingine wa Imam Sadik yaani Ismail kuwa ndiye imamu. Miaka 244 iliyopita katika siku kama ya leo, Charles Cornwells kamanda wa kikosi cha wanajeshi wa Uingereza nchini Marekani alisalimu amri mbele ya George Washington, kamanda wa kikosi cha wanajeshi wa Marekani na kwa msingi huo vita vya kuikomboa Marekani vikamalizika rasmi. Vita hivyo vilianza mwaka 1775 kati ya wahajiri wa Kimarekani na wakoloni wa Kiingereza. Miaka miwili baada ya ushindi wa mwisho wa wahajiri, pande mbili hizo zilisaini makubaliano mwaka 1783 ambapo kwa mujibu wake Uingereza ilitambua rasmi uhuru wa Marekani. Miaka mia mbili na sita iliyopita katika siku kama ya leo, nchi ya Colombia ilijikomboa kikamilifu kutoka kwa ukoloni wa Hispania. Zamani za kale ya ardhi ya Colombia ilikuwa makazi ya kaumu mbalimbali. Mwaka 1538 Colombia iliangukia mikononi mwa ukoloni wa Hispania, na kuanzia hapo ilivamiwa mara nyingi na madola kikoloni kama Uingereza na Ufaransa. Hata hivyo, kwa kupitazama, harakati za kupigania ukombozi zilichukua wigo mpana nchini humo, na kuanzia mwaka 1881 kulianza kushuhudiwa uasi wa kutaka kujikomboa ambao ulikandamizwa vikali. Hata hivyo hatimaye, katika siku kama ya leo utawala wa kikoloni wa Hispania ulisambaratishwa nchini Colombia. Katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, Ali Hassan Salama, mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, aliuawa shahidi nchini Lebanon kupitia njama za vibaraka wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mosad. Salama alikuwa afisa usalama wa PLO na aliwa shahidi baada ya kuripuka bomu lililotegwa katika gari lake mjini Beirut. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio Muhtasari wa habari za ulimwengu. Mwanasiasa mkongwe na mashuhuri barani Afrika, Raila Odinga atazikwa leo nyumbani kwake Bondo. Kamati ya kitaifa kuandaa mazishi imetangaza kuwa ibada ya mazishi aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga itafanyika kuanzia saa tatu leo asubuhi, Jumapili, katika chuo kikuu cha sayansi na teknolojia ya Jaramogi Oginga Odinga, Bondo, Siaya. Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC imekataa ombi la utawala wa kizayuni wa Israel akukata rufaa dhidi ya hati za kukamatwa waziri mkuu wake Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita utawala huo ghasibu, Yoav Gallant, kuhusiana na mauaji ya kimbari yaliyofanywa na jeshi la kizayuni katika ukanda wa Gaza. Harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, imesisitiza kuwa haitajifunga kukabidhi silaha mpaka yatakapofanyika mazungumzo zaidi Palestina na Gaza. Mbunge mwandamizi wa Hizbullah ya Lebanon amesema vita vya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya kusini mwa Lebanon vingali vinaendelea. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema umoja huo uko hatarini kufilisika ikiwa nchi wanachama hazitalipa michango yao. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakuwageni ni kikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.