Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia, na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makazi mazuri ya kukaa na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza na akakukuta fakiri akakutajirisha basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni katika matangazo haya jioni ya leo. Kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na inteneti. Anuani yetu ya internet ni parstoday to sw barua pepe yetu email ni swahiliradio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifu FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu, kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki pamoja na makala ya kila siku ya Leo katika Historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa Tehran, moja kamili huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Arakchi yasisitiza kupanuliwa uhusiano wa Irani na Uganda katika nyanja za kiuchumi na kilimo. Mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni ya Iran asema Iran iko tayari kwa mazungumzo lakini haitakubali kuburuzwa. Na Venezuela yatangaza maeneo mapya ya ulinzi mpaka wa Colombia. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za uh, kitaifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Tehran iko tayari kupanua uhusiano na Uganda katika nyanja za kiuchumi, kilimo pamoja na biashara. Sayed Abbas Arakchi, ambaye yuko Kampala, Uganda, kuhudhuria mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, NAM kwa kifupi, amekutana na kufanya mazungumzo pambizoni mwa mkutano huo na rais wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni. Katika mazungumzo yake na Rais Museveni, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, sanjari na kuishukuru serikali ya Kampala kuwa mwenyeji bora wa mkutano huo, amesisitiza umuhimu wa kuimarishwa mshikamano na ushirikiano kati ya nchi wanachama wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, ili kulinda kanuni za msingi za harakati hiyo, kuzuia kudhoofika kwa utawala wa sheria na kuunga mkono haki ya mataifa ya kujitawala. Akiashiria umuhimu mkubwa ambao Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatilia maanani katika kuimarisha uhusiano na, na bara la Afrika, Seyid Abbas Rakchi amesisitiza utayarifu wa Irani wa kupanua uhusiano na Uganda katika nyanja za kiuchumi, kilimo na biashara. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amepongeza misimamo ya kimsingi ya Uganda ya kulani hujuma za kijeshi za utawala wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa upande wake, Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda ameeleza kuridhishwa kwake na uhusiano wa muda mrefu kati ya Uganda na Iran unaozingatia kuheshimiana na manufaa pande mbili, na kusisitiza azma nchi yake ya kuimarisha uhusiano na Tehran. Mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni ya Iran Dk Kamal Kharazi amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran iko tayari kwa mazungumzo, lakini katu haitakubali kutuishwa matakwa ya aina yote. Dkta Kharazi amesema hayo katika ka mahojiano na tovuti rasmi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei Khamenei.ir yaliyochapishwa siku ya Jumatano, afisa huyo mwandamizi wa Iran ameashiria kanuni tatu kuu ambazo zimeelezwa na kiongozi mwadhamu kama msingi wa mchakato wote wa mazungumzo yenye staha na unaostahiki ushiriki wa jamhuri ya Kiislamu, ambazo ni utu, hekima na ustahiki. Iwapo mazungumzo yatafanyika kwa misingi ya mantiki na hadhi ya jamhuri ya kiislamu ikiheshimiwa, tuko tayari kuzungumza maadhali tu tusitwishwe chochote. Iwapo kutakuwa na jaribio lolote la kulazimishwa na kuburuzwa, basi tutasimama dhidi yake, amebainisha Kamale Kharazi. Aidha, Dkt Kamale Kharaz ambaye pia amewahi kuwa waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema suluhisho pekee la changamoto za Asia magharibi ni mazungumzo ya moja kwa moja kati ya nchi za eneo hili bila kuingiliaji wa madola ya nje ya kanda hii. Gharazi akielezea ya ya matamshi yaliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mwezi uliopita ambapo Ayatullahi Khamenei alipinga matakwa ya Marekani kuhusu mazungumzo ya nyuklia amesema kwamba kukubali mazungumzo chini ya vitisho ni jambo ambalo hakuna taifa linalojiheshimu linaweza kufanya na hakuna mwanasiasa mwenye busara ambaye angeweza kuidhinisha jambo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuhusu taarifa ya mwisho mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Siasa za Upande Wote, namu kwa kifupi kwamba kwa mtazamo wa jumuiya hiyo, azimio nambari 2231 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa bado ni halali na vipengee na muda wa azimio hilo vinapaswa kuzingatiwa. Sayid Abas Erakchi amesema hayo katika mahojiano na shirika la habari la IRNA akiwa mjini Kampala kwamba leo kumefanyika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuia ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote huko Uganda. Jumuia hiyo inashughulikia masuala yote, kima taifa, yote kiuchumi, kijamine, ya kimataifa masuala yote ya ustawi wa kiuchumi kijamii na kisiasa. Aidha amesema taarifa ya mwisho au hati ya mwisho wa mkutano wa namu mjini Kampala ina vipengee zaidi ya elfu moja na mia tano. Kuna vifungu vilivyoongezwa kwa pendekezo lililotolewa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambapo muhimu zaidi ni kulani wa vikali mashambulizi ya utawala wa kizaini wa Israel na Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, maneno kama mashambulizi ya kutisha na yasiyokubalika yametumika sambamba na neno la kudhihirisha mshikamano na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema tamko hili la kulaaniwa vikali mashambulizi ya Israel na Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran limetolewa kwa nyakati tofauti katika taarifa ya Kampala na kujumuishwa pia katika hati ya mwisho ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya NAM sawa kabisa na ilivyoarifishwa katika kipengee maalum, suala la kulaaniwa mashambulizi dhidi ya vituo vya nyuklia vya jamhuri ya kiislamu ya Iran ambavyo vinafanya shughuli zake chini ya usimamizi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Taasisi ya Israel ya SAM inayoshughulikia matibabu ya waraibu wa dawa za kulevya imefichua katika taarifa yake kwamba asilimia 13 wanaopata matibabu ya uraibu katika taasisi hiyo ni askari wa akiba wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli. Taasisi hiyo imesema asilimia 15 wanajeshi waliohudumu katika operesheni inayoitwa upanga wa chuma ya utawala wa kizayuni huko Gaza wanakabiliwa na matatizo ya uraibu. Taasisi hiyo imeendelea kusema kuwa askari wengi wa akiba wameonyesha kutoridhishwa na muda wao wa kuhudumu jeshini, huku wengine wakipoteza kazi zao au kulazimishwa talaka au kujitolea kwenye vituo vya wagonjwa wa akili, huku wengine wakigeukia bangi na dawa zingine za kulevya. Weledi wa mambo wanaamini kuwa athari za kisaikolojia na kijamii za vita vya Gaza zinazidi kujitokeza taratibu na kwamba jamii ya Israel inahitaji miaka na pengine miongo kadhaa ili kukabiliana na tatizo hilo. Katika upande mwingine, gazeti la Yemen la Yemeniun limeandika kuwa kumradhi? Katika upande mwingine, gazeti la, le, la Yemen la Yemeniyun limeandika kuwa baada kupita moja, ya kupita takriban mwaka mmoja tangu yafikiwe makubaliano ya usitishaji vita kati ya Lebanon na utawala wa Kizayuni, uchokozi wa utawala huo wa kusini mwa nchi hiyo ungali unaendelea kwa uungaji mkono wa Marekani. Aidha limeashiria kwamba raia mmoja wa Lebanon aliuawa shahidi katika shambulio la hivi karibuni la jeshi la utawala wa kizayuni dhidi ya gari la raia katika eneo la Sur, na kuongeza kuwa uchokozi huu wa utawala wa Israel unafanyika huku Umoja wa Mataifa ukidai kuwepo eti utulivu mkubwa katika mipaka ya Lebanon, suala ambalo ukweli wa mambo unaonyesha kinyume chake. Raisi wa Venezuela Nicolas Maduro amesisitiza kujitolea kwa taifa lake kwa amani, uhuru na utu, akizindua mpango mpya wa kuimarisha ulinzi wa ardhi ya nchi hiyo huku Marekani ikiidhinisha operesheni za CIA katika eneo hilo. Akilihutubia taifa, Maduro ametangaza kuanzishwa kwa maeneo ulinzi kamili katika mpaka wa magharibi mwa nchi hiyo na Colombia, yakiwemo majimbo ya Tachira, Apure na Amazonas, maeneo ambayo kwa muda mrefu yanatazamwa kuwa muhimu kwa usalama wa kitaifa na utulivu wa kikanda. Maduro amesema sisi ni kielelezo cha utu, ujasiri na bidii, watu walioazimia kuishi kwa amani na kutetea nchi yetu kwa heshima. Haya yanajiri baada ya, ya rais wa Marekani Donald Trump kuthibitisha jana Jumatano kwamba ameidhinisha ah, operesheni upereshe, za shirika la ujasusi la Marekani CIA ndani ya ardhi ya Venezuela. Maduro ameonya kuwa shambulio lolote dhidi ya taifa lake litakabiliwa kwa mshikamano na mataifa ya ukanda, akisisitiza ah, kuwa nchi hiyo katu haiwezi kuwa koloni wala kutawaliwa na nguvu za kigeni. Rais wa Venezuela amesisitiza kuwa hatutawahi kuwa uwanja wa koloni wala watumwa wa dola lolote la kibabe. Kadhalika amesisitiza kuwa historia ya mapambano ya ukombozi wa bara la Amerika Kusini ni msingi wa mshikamano wa kikanda. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela Ivan Gil jana alishutumu mienendo ya kijeshi ya Marekani katika bahari ya Caribbean ambayo imepelekea kuuawa takriban raia 27. Na barani Afrika, Umoja wa Afrika umetangaza kuisimamishia wanachama Madagaskar hadi utaratibu wa kikatiba utakaporejeshwa, baada mapinduzi ya mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Rais Andre Rejuelina. Taarifa iliyotolewa na Umoja wa Afrika imesema kuwa jumuiya hiyo ya kibara itawawekea watu mahususi vikwazo iwapo utawala wa kiraia hautarejeshwa nchini humo. Huko nyuma, pia jumuiya hiyo ilisimamishia nchi kadhaa wanachama baada ya mapinduzi ya kijeshi, zikiwemo Mali, Burkina Faso na, na Guine. Hivi karibuni kitengo kile kile cha kijeshi kilichosaidia kuinuka kwa Rajoelina na kuingia madarakani kwa muhula wa kwanza akiwa na miaka 34 kilitangaza kuchukua madaraka nchini Madagaskar na kumwondoa madarakani kama rais kufuatia wiki kadhaa za maandamano yaliyoongozwa na vijana mara hii dhidi ya Rajoelina na serikali yake. Wakati huo huo, kanali Michel Randiniarinina anatazamiwa kuapishwa kama rais wa Madagaskar kesho. Watawala wa kijeshi wa nchi hiyo wamesema katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii na kituo cha televisheni cha serikali. Mahakama ya Juu ya Katiba Madagaskar juzi Jumanne ilimwita kamanda wa kituo cha uendeshaji cha wafanyakazi wa jeshi, Kanali Michael Randriarina, akatekeleze kazi kama mkuu wa nchi Aidhali mtaka aitisha uchaguzi ndani ya siku sitini kwa mujibu wa siku atakayoamua, ikinukuu kifungo cha hamsini na tatu cha katiba ambacho kinahitaji uchaguzi wa rais ufanyike ndani ya siku thelathini hadi sitini baada ya mahakama kuu ya katiba kutangaza kuwa ofisi hiyo imebakia tupu. Tangu Septemba 25, Andre Rajelina amekabiliwa na maandamano yanaoongozwa na vijana wa kizazi cha Jenz wanaolalamikia uhaba mkubwa wa maji na umeme pamoja na madai ya rushwa, maandamano ambayo yameenea haraka kote nchini na kugeuka kuwa mashinikizo ya kumtaka jiuzulu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo na kichwa cha maneno akisemacho kuihami Palestina na kuimarisha ushirikiano wa pande kadhaa, msimamo wa Iran katika mkutano wa NAM huko Kampala, Uganda. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yuko Kampala, mji mkuu wa Uganda, kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa waziri wa mambo ya nje wanachama wa Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Siasa za Upande Wote, namo kwa kifupi Ismail Bakai, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kupitia ujumbe uliotuma katika mtandao wa kijamii wa X zamani Twira kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran yuko Kampala, Uganda, kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa 19 wa kati ya muhula wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya NAM. Mkutano wa 19 wa kati ya muhula wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa NAM umefanyika kwa siku mbili, yani jana Jumatano na leo Alhamisi huko Kampala, mji mkuu wa Uganda. Mkutano huo umeongozwa na waziri wa mambo ya nje wa Uganda na kuhudhuriwa na mawaziri wa mambo ya nje na jumbe za ngazi za juu kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya NAM. Mbali na jumu kushiriki katika majadiliano ya pamoja katika mkutano huo na, na kubainisha misimamo ya Iran kuhusu matukio ya kimataifa Araghchi pia amezungumza na kubadilishana mawazo na mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa nchi zilizoshiriki katika mkutano huo, kuchunguza matukio ya kimataifa na kikanda, kwa kutilia mkazo kanuni za nchi wanachama wa jumuia ya NAM, kuimarisha ushirikiano wa pande kadhaa miongoni mwa wanachama na kubainisha wazi misimamo ya nchi mbalimbali kuhusu changamoto zinazoikabili dunia. Kama vile mabadiliko ya hali kama vile mabadiliko ya tabia nchi, migogoro ya kibinadamu, kufanyiwa marekebisho miundo ya kimataifa na matukio ya Gaza ni miongoni mwa mada muhimu zaidi zilizojadiliwa katika mkutano wa Kampala. Jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, NAM, inazijumuisha nchi zaidi ya mia moja na ishirini. Jumuiya ambayo iliasisiwa wakati wa vita baridi. Iran ni kati ya wanachama muhimu na wenye taathira ndani ya jumuiya hiyo ambayo ina nafasi muhimu katika kubuni sera za jumuiya hiyo, hususan katika kukabiliana na sera za misimamo ya upande mmoja na kutetea uhuru wa nchi zinazoendelea duniani. Mwaka 2012 Iran ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa 16 wa jumuiya ya NAMU mjini Tehran na ilikuwa mwenyekiti wa kiduru wa jumuiya hiyo kwa muda wa miaka mitatu. Iran imekuwa ikitetea kanuni na misingi mikuu ya harakati hiyo kama vile kutotegemea madola makubwa, kuheshimu mamlaka ya kitaifa nchi nyingine, na kukabiliana na vikwazo vya upande mmoja. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imenufaika na uwezo wa harakati hiyo katika kukabiliana na vikwazo vya magharibi na imejaribu kuvutia hisia za nchi wanachama katika uwanja huo. Katika kipindi chake cha uwenyekiti wa kiduru wa jumuiya hiyo, Iran iliwasilisha mapendekezo kadhaa ili kufanywa marekebisho ili kufanyiwa marekebisho mkataba wa Umoja wa Mataifa, kutekelezwa mageuzi katika suala la kupambana na ugaidi na kutekelezwa uadilifu katika mfumo wa uchumi wa dunia. Iran pia imeweza kuimarisha uhusiano kati yake na nchi za kiafrika za bara la Asia na Amerika Latini kupitia jumuiya ya NAM. Kufanyika mikutano na vikao vya kiutamaduni katika fremu ya jumuiya ya NAM kumeanda uwanja wa kuharifishwa mitazamo ya Iran duniani fanyika mkutano wa kumi na tisa wa mawaziri wa mambo ya nje wa NAM huko Uganda ni fursa muhimu kwa ajili ya kushirikiana nchi huru duniani ili kuwahami na kuwatetea wananchi wa Palestina, sambamba na kukabiliana na misimamo na hatua za upande mmoja duniani. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Iran juma hili Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji wa, wa redio Teheran, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki cha Iran juma hili ambacho huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati tutakayo ya tutakayoangazia ni pamoja na wizara ya mambo ya nje ya Iran yajibu matamshi ya kibazazi ya Trump dhidi ya Teheran. Spika wa bunge ataka kufuatiliwa kesi ya wahusika wa, wa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza na mkutano wa nane kima wa kimataifa wa mshikamano na watoto wa Palestina wafanyika hapa jijini Tehran. Karibuni. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, ameeleza kuwa usitishaji vita wa Ghaza ni kushindwa kwa mipango michafu ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu, na akasisitiza kwamba serikali na mahakama za kimataifa zinapaswa kufuatilia kesi ya wahusika wa mauaji ya kimbari huko Gaza. Muhamad Bakir Kalibaf amebainisha hayo katika kikao cha wazi cha Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu mapema wiki hii, ambapo alisema awali ya yote anasisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono ubunifu na hatua yoyote ya kukomesha jinai za kivita na mauaji ya kimbari huko Gaza ambayo inaungwa mkono na wananchi wa Palestina. Spika Kalibaf alifafanua kwa kusema, intizar maghul on ast ke doulatha wa dadgahhay bainulmalali linalotarajiwa ya kimantiki ni kuziona serikali, mahkama za kimataifa na taasisi zenye ustahiki katika masuala ya kimahkama zinafuatilia suala la kuwapandisha kizimbani viongozi wahalifu na watenda jinai wa utawala wa kizayuni waliohusika na mauaji ya kimbari Ghaza, na kutoruhusu heshima ya vyombo hivyo ichezewe na wahalifu wachache wasiodhibitiwa wakati huo huo wizara ya mambo ya nje ya iran jumane wiki hii ilijibu matamshi ya kibazazi ya rais wa marekani donald trump dhidi ya teheran wakati alipolihutubia bunge la israel knesset na kusema kuwa marekani ambayo ndiyo nchi mzalishaji mkubwa wa ugaidi duniani na muungaji mkono mkuu wa utawala wa kigaidi unaofanya mauaji ya kimbari huko Gaza, vipi inajipa mamlaka ya kimaadili ya kuwatuhumu watu wengine? Taarifa hiyo imesema, kamwe wananchi wa Iran hawatasamehe wala kusahau jinai ya kinyama ya Marekani dhidi yao. Wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitoa taarifa hiyo kufuatia matamshi ya kibazazi ya rais wa Marekani dhidi ya taifa la Iran na kusema kuwa katika hotuba yake kwenye bunge la Israeli sambamba na kuashiria uvamizi wa Marekani kwenye vituo vya nyuklia vya Iran na maeneo yake ya ulinzi, Trump amedai kuwa eti litakuwa ni jambo zuri sana kama Marekani itaweza kufikia makubaliano ya amani na Iran. Mapema wiki hii, Teheran ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa nane wa kimataifa wa mshikamano na watoto na babarobaro wa Kipalestina uliofanyika kwenye ukumbi wa mikutano ya Kiislamu mjini Teheran na kuhudhuriwa na maafisa wa ndani, wageni kutoka nchi za nje na wana harakati wa Kipalestina. Mkutano huo ambao ulifanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya shahidi Muhammad Addura na watoto mashahidi wa Gaza ulichunguza changamoto za Palestina kwa kushirikisha wawakilishi kutoka Yemen, Lebanon, Pakistan, Afrika Kusini, India na Algeria, na kutakuwa na tume nne maalumu za kisiasa, kisheria, vyombo vya habari, wanawake na watoto katika mkutano huo. Ayatullah Muhammad Hassan Akhtari, mkuu wa kamati ya kuunga mkono mapinduzi ya kiislamu ya wananchi wa Palestina, katika hotuba yake alilaani jinai za utawala wa kizayuni na kuzungumzia suala la utawala huo kutengwa duniani na kutoa wito wa kuweka uungaji mkono wa kimataifa kwa ajili ya ujenzi mpya wa shule na hospitali huko Gaza. Mbali na hasara chungu nzima ulizozipata utawala wa kizayuni ambazo haziwezi kufidika, na mbali na kushindwa kijeshi, leo Israel iko kwenye hali mbaya sana ya kutengwa kimataifa kikamilifu, na leo hii wananchi wa mataifa yote duniani wanatoa nara na kauli mbiu dhidi ya utawala huo unaoikalia Quds kwa mabavu na waungaji mkono wake. Dar dunya daran shiar midan Wakati huo huo wizara ya jihadi ya kilimo ya Iran wiki hii ilitangaza katika ripoti yake kwamba uzalishaji wa kilimo wa Iran umefikia tani milioni 125 na bidhaa hizo zinasafirishwa kwenda katika nchi zaidi ya 80 duniani. imeelezwa kuwa mazao ya kilimo ya Iran yanasafirishwa katika nchi 80 duniani na kwamba kwa kurekodi ukuaji mkubwa wa uzalishaji wa kilimo Iran imejitambulisha kama mmoja wa wahusika wakuu katika soko la chakula la kimataifa. Tukiendelea na darubini yetu ya Iran juma hili, mapema wiki hii, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilisisitiza uungaji mkono wake usioyumba kwa juhudi zozote zinazolenga kukomesha mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko Gaza, ikionya kuhusu historia ya utawala huo unaokalia kwa mabavu Kudsi tukufu ya kukanyaga na kukiuka mikataba na makubaliano ya kimataifa. Katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari mapema wiki hii, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Bakai alisema takwa kuu la Tehran ni kukomeshwa jinai huko Ghaza na mzingiro pamoja na kupewa misaada ya kibinadamu wa Palestina wa eneo hilo lililoharibiwa na vita. Bakai alibainisha kuwa makubaliano ya hivi karibuni ya usitishaji mapigano kati ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, na utawala wa kizayuni wa Israel yalifikiwa baada ya siku 700 za mauaji ya kimbari yaliyofanywa na utawala huo ghasibu huko Ghaza na kuwatwisha wa Palestina njaa. Bakai alieleza kuhusiana na hayo ni kukumbusheni maneno aliyosema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa miaka miwili nyuma, nayo ni kwamba Oktoba saba haikutokea bure bure na katika ombwe. Kwa hiyo tusisahau sababu ya msingi kwamba kuna taifa ambalo limenyimwa haki zake kwa muda wa miaka 80 bila Wapalestina kuwa na haki ya kujiamulia mustakbal wao, hatuwezi kuwa na matumaini ya kutatuliwa swala hili. Na Jumatatu wiki hii, jiji la Tehran lilikuwa mwenyeji wa maonyesho e ya 22 kima ya kimataifa ya vifaa vya polisi, kinga na usalama, IPAS 2025 ambayo yalihudhuriwa na makampuni mengi ya ubunifu wa masuala ya kitaalamu. Maonyesho hayo yamezishirikisha zaidi ya kampuni 230 za ndani na na 21 za kigeni za uzalishaji teknolojia, ubunifu wa masuala ya kitaalamu, vifaa vya polisi, usalama wa majini, usalama wa kimtandao na teknolojia erevu. Hafla ya ufunguzi wa maonyesho hayo ilihudhuriwa na mabalozi na wambata wa kijeshi 45 kutoka nchi mbalimbali mbali duniani. Sambamba na maonyesho hayo, vimefanyika pia vikao na warsha katika nyanja za ubunifu, teknolojia, kilimnemba katika uga wa ugunduzi wa uhalifu na kuboresha usalama wa majini. Maonyesho ya IPAS ambayo yamekuwa yakifanyika mfululizo tangu mwaka elfu mbili na mbili ni kongamano kubwa zaidi katika uga wa polisi na wanaharakati wa usalama katika Asia Magharibi na yamekuwa na nafasi muhimu katika kukuza teknolojia mpya za vikosi vya polisi hapa nchini Iran. Maonyesho hayo yaliyoanza Jumatatu ya tarehe 11 yameendelea hadi Alhamisi tarehe 14 Oktoba. Akihutubia sherehe za ufunguzi wa maonyesho hayo, naibu kamanda mkuu wa jeshi la polisi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, meja jeneral Kasim Razei, amesisitiza nafasi ya maonyesho ya maonyesho hayo katika kuboresha usalama wa nchi na akasema, maonyesho ya IPAS ni daraja linalounganisha sayansi, usalama na kuhudumia watu, na kwamba polisi wametumia maonyesho hayo kuboresha ubora wa utoaji huduma kwa wananchi. Wapenzi wasikilizaji, kipindi chetu cha Iran juma hili kinakomea hapa kwa leo. Ninakushukuruni kwa usikilizaji wenu hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine juma lijalo katika wakati kama leo. Makala ya wiki. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili radio Teheran katika makala yetu ya wiki hii ambayo tumeandalia kwa mnasaba maadhimisho ya siku ya vipofu na fimbo nyeupe duniani, siku ya kusheherekea irada uhuru na utu wa watu wasioona au vipofu na kuanzishwa jitihada za kisayansi, kiteknolojia na kijamii nchini Iran na ulimwenguni kwa ujumla, ili kuandalia jamii ya watu hao maisha rahisi na bora zaidi. Kweni nami hadi tamati. Siku ya Kimataifa ya Fimbo Nyeupe, yani White Cane Safety Day, ni siku maalumu ambayo huadhimishwa kwa ajili ya watu wenye ulemavu wa macho, haswa vipofu. Fimbo nyeupe hutumiwa na watu wasiokuwa na uwezo wa kuona, kuwaelekeza na kuwatambulisha kwa watumiaji wengine wa barabara wakati wowote na hasa wanapokuwa wakitembea njiani. Wasikilizaji wapendwa wa redio Teheran, tumewaandalia makala hii kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya fimbo nyeupe duniani, siku ambayo inatukumbusha kuwa kuona si kwa macho tu, bali kuona kuna maanisha ya kutambua, kugusa na kuelewa ulimwengu unaotuzunguka, ulimwengu ambao wakati mwingi hutumbukia gizani, lakini unaendelea kung'aa kwa nuru ya mioyo. Katika kalenda ya kimataifa tarehe kumi na tano mwezi Oktoba kila mwaka inajulikana kama Siku ya Kimataifa ya Fimbo Nyeupe, White Cane Safety Day, siku ambayo uhuru, uwezo na ujasiri wa vipofu na wale wenye matatizo ya kuona huadhimishwa. James Biggs, mpiga picha katika mji wa Bristol nchini Uingereza, kwa mara ya kwanza mwaka 1921 alitumia fimbo nyeupe Bristol alipoteza uwezo wake wa kuona katika ajali na akatumia fimbo nyeupe kujiongoza wakati akitembea barabarani. Miaka kumi baadaye, mnamo mwaka elfu moja mia tisa thelathini na moja nchini Ufaransa, Jil Hebemonte aliwasilisha kwa vipofu fimbo mbili nyeupe kama nembo mbele ya mawaziri kadhaa wa, wa nchi hiyo. Baada ya hapo karibu fimbo nyeupe elfu tano zilitumwa kwa walemavu na kwa watu waliopofuka wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Sambamba na nchini Marekani, pia George a Bonham, mwanachama wa kundi la Lions Club, aliiarifisha rasmi fimbo hiyo nyeupe. Kundi hilo lilivumbua fimbo nyeupe baada ya kipofu mmoja kujaribu usiku mmoja kuvuka barabara kwa kutumia fimbo nyepesi iliyokuwa na rangi nyeusi. Baada ya kushuhudiwa tukio hilo, wanachama wa Lions Club walimpatia mtu huyo fimbo nyeupe ili magari yaweze kumwona vizuri. Mwaka 1931 Lions Club International ikawa programu ya kukuza usalama na matumizi ya fimbo nyeupe miongoni mwa vipofu. Utamaduni wa kutumia fimbo nyeupe kwa vipofu ulianzia huko Illinois mwezi Desemba mwaka 1930, na madereva wakaitambua fimbo hiyo kama nembo ya kuwatambua wenye ulemavu wa macho ama wasioona. Fimbo nyeupe ilitengenezwa na Dr. Richard E. Hoover katika hospitali ya jeshi ya Valley Fog wakati wa vita vya pili vya dunia, ili kuwasaidia watu walioathiriwa na vita. Fimbo hizo awali zilikuwa za kawaida tu na zilizotengenezwa kwa kutumia miti na kupakwa rangi nyeupe, lakini ilipofika mwaka 1944, Dr. Hoover aliziarifisha fimbo hizo kwa kundi la Lions Club na kuzifanyia kazi kwa takribani wiki moja na kisha kuzibadilisha na kuwa hizi zinazotambulika sasa kama fimbo nyeupe. Dr. Hoover alitengeneza fimbo ndefu za plastiki ambazo ndio msingi wa muundo wa sasa wa fimbo zinazotumiwa na vipofu kuwaongoza wakati wa kutembea. Baada ya uvumbuzi huu tajwa, Dr. Hoover alijulikana kama baba wa ubunifu wa fimbo nyeupe. Karibu miongo miwili baadaye, mnamo Oktoba 15, 1964, Kongres ya Marekani ilisaini mswada na kuwa sheria ambapo bunge hilo liliarifisha tarehe 15 mwezi Oktoba kuwa siku ya fimbo nyeupe duniani. Tangu wakati huo tarehe 15 Oktoba kila mwaka imearifishwa kuwa siku ya vipofu duniani ambapo fimbo nyeupe imechaguliwa kuwa alama ya kundi hili la watu fimbo nyeupe si wenzo tu bali ni nembo ya kuwa huru ni nembo ya irada inayonena kuwa naweza kutembea naweza kuishi naweza kuchagua kila tunaposikia sauti ya fimbo nyeupe ikipiga chini lazima tukumbuke kuwa sauti hii ni wimbo wa uhuru na utu wa mwanadamu kwa mujibu wa ripoti za shirika la afya duniani WHO, zaidi ya watu milioni 285 duniani wanaishi na kiwango fulani cha upofu au uoni hafifu. Kati ya hao, karibu milioni 40 wamepoteza uwezo wa kuona kikamilifu. Hata hivyo, kilicho na umuhimu si takwimu, bali ni mtazamo wetu kuhusu swala hili. Aghalabu ya watu hawa wana mtazamo mzuri kuhusu maisha licha ya changamoto yao ya kuona. Ni watu mahiri na wenye kutia moyo katika nyanja kama vile muziki, elimu, teknolojia, michezo, saikolojia na hata usimamizi. Huenda ukatamani kujua kwamba Louis Braille, mvumbuzi Mfaransa, aliyevumbua kile kinachojulikana kama maandishi ya Braille, yani nukta nundu, yeye pia alikuwa kipofu. Maandishi haya hutumiwa na watu wenye uoni hafifu au wasioona kabisa, ili hatimaye waweze kusoma vitabu na majarida kama yale yaliyochapishwa kwa ajili ya watu wenye uwezo wa kuona. Watumiaji wa maandishi haya husoma kwa kupapasa nukta nundu hizo na hivyo kuweza kusoma kama watu wengine, sawa kabisa na James Biggs. Louis Braille alipoteza uwezo wa kuona akiwa mdogo sana, akiwa na umri wa miaka mitatu, kutokana na ajali, lakini baadaye akavumbua njia iliyounganisha mamilioni ya vipofu kwenye ulimwengu wa maneno ya sayansi na fikra, maandishi ya Braille si tu ni lugha, bali ni ufunguo wa kuingia katika ulimwengu wa maarifa. Upofu siku zote haumaanishi kutoona. Wakati mwingine macho hufunguka, lakini mioyo huwa imefungwa, na wakati mwingine macho hujawa mwanga, lakini akili hujawa na giza, na wakati mwingine wale ambao hawaoni wana macho zaidi kuliko aghalabu yetu. Nchini Iran, vipofu ni sehemu ya jamii hodari na wachapakazi kwa miaka mingi mashirika, taasisi na mashirika mengi yamekuwa yakijishughulisha katika nyanja za elimu, ajira, michezo, kwa kutoa msaada wa kijamii kwa wapendwa hawa tajwa. Wanafunzi wasioona wanasoma katika vyuo vikuu kote nchini Iran. Wanafunzi hao hufaulu katika nyanja za kitamaduni na kisanii, na wakati mwingine ni miongoni mwa wanaofanya vizuri katika nyanja kama muziki, isimu na sheria. Katika miaka ya hivi karibuni, teknolojia za kidijitali na vifaa mahiri vimewaandalia fursa mpya kwa ajili ya uhuru na uwepo wao katika jamii. Iwapo utamwona mwanaume au mwanamke akitembea mtaani kwa kuongozwa na fimbo nyeupe, utambue kwamba fimbo hiyo ni ishara ya jitihada zao za kuishi maisha ya kujitegemea na ya heshima. Mtu wa aina hii hahitaji huruma, bali heshima. Msaada wetu mkubwa kwa vipofu si kuwashika mkono, bali kuwaandalia njia ya maisha na kuheshimu uwezo wao. Fimbo nyeupe inapoonekana mkononi mwa kipofu, inamkumbusha kila mmoja wetu kwamba, mimi sioni, lakini nipo, sina kizuizi, na mimi ni sehemu ya jamii. Fimbo hiyo nyeupe, aidha, inaweza kutajwa kama ishara ya tahadhari kwa madereva na watembea kwa miguu, kumfungulia njia mtu anayekanyaga njia yake gizani, yaani kipofu, kwa hekima na ujasiri. E, kila tunapomwona kipofu akitembea kwenye njia yake ya uzima akiwa na fimbo yake nyeupe, tukumbuke kuwa yeye ni ishara ya utashi wa mwanadamu. Fimbo yake nyeupe si ishara ya kizuizi bali ni ishara ya matumaini, uhuru na imani. Wasikilizaji wapendwa, makala yetu ya wiki hii inaishia hapa kwa leo. Tunatumai kuwa wamefaidika na yale tulioweza kuandalia juma hili kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya vipofu na fimbo nyeupe duniani. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 23 mfungo 7 Rabiulthani 1447 hijiria, sawa na Oktoba 16 mwaka 2025 miladia. Miaka 848 iliyopita, katika siku kama ya leo, yaani tarehe 23 Rabiulthani mwaka 599 hijiria, kamaria alizaliwa huko Damascus Shihabudini Abdurahmani Dimashki Al Makdisi, maarufu kwa lakabu ya Abushama. Alikuwa mwanahistoria wa Kiarabu na alikuwa miongoni mwa walimu walioheshimika wa skuli za Damascus. Abdurahmani Dimashki alielekea Alexandria nchini Misri baada ya masomo yake ya awali, na akiwa katika mji huo alijifunza hadithi, fiki na maarifa mengine ya zama hizo. Aidha, kwa muda fulani alikuwa mkuu wa darur hadithi Ashrafia. Vitabu kwa majina ya utangulizi wa sarufi na muhtasari mfupi wa historia ya Damascus ni miongoni mwa kazi za msomi huyo mkubwa. Miaka 232 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 16 mwezi Oktoba mwaka 1793, Malkia wa Ufaransa kwa jina la Maria Antoinette aliuawa kwa kukatwa kichwa kwa shoka kufuatia amri iliyotolewa na baraza la katiba la nchi hiyo na pia amri ya Maximilian Robespierre. Louis wa 16 aliyekuwa mume wa Antoniite miaka kumi kabla ya hapo alikuwa tayari amepatwa na hatima hiyo hiyo iliyomkuta mke wake. Bi Maria alikuwa binti wa Maria Teresa Walbuga, mtawala wa Austria na Ufaransa. Antoniite aliolewa na Louis, mrithi wa kiti cha ufalme wa Ufaransa mnamo mwaka 1770 akiwa na umri wa miaka 14. Miaka 80 iliyopita katika siku kama hii ya leo liliasisiwa shirika la chakula duniani FAO. Hati ya kuasisiwa shirika hilo ilipasishwa Oktoba 16 mwaka 1945 katika mji wa Quebec nchini Canada. Lengo la kuasisiwa shirika la FAO ni kuzisaidia nchi wanachama kukusanya taarifa, ripoti na takwimu zinazohusiana na chakula, kilimo, utunzaji wa misitu na uvuvi, na kufanya tathmini kuhusu uzalishaji wa chakula, ugavi wake na juhudi za kuboresha uzalishaji, masoko ya chakula, kulinda maliasili, kupanga sera zinazohusiana na kilimo na chakula na kadhalika. Siku hii pia inatambuliwa kuwa ni siku ya kimataifa ya chakula. Miaka 47 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo kulitokea maafa makubwa kwenye msikiti mkuu wa Kerman huko magharibi mwa Iran baada ya polisi na askari wa usalama wa utawala wa mfalme Muhammad Reza Pahalavi kuwashambulia kwa risasi wananchi waliokusanyika kwenye eneo hilo la msikiti kwa shabaha ya kuwaenzi na kuwakumbuka mashahidi waliouawa tarehe 17 mwezi Shahrivar mjini Tehran, idadi kubwa ya wananchi wasio na ulinzi waliuawa washahidi na kujeruhiwa katika hujuma hiyo. Shambulio hilo la askari usalama wa Shah liliamsha hasira na wimbi jipya la harakati za wananchi za kupinga utawala wa kibaraka wa mfalme Mohammad Reza Pahlavi. na tarehe 16 Oktoba mwaka 1854 Miladia, yaani miaka 171 iliyopita, alizaliwa katika mji wa Dublin Oscar Wilde, mwandishi mashuhuri wa Ireland. Oscar Wilde alipata elimu ya msingi katika mji wa Skyland kaskazini mwa nchi hiyo na akajiunga na chuo kikuu cha Trinity na baadaye Oxford. Oscar Wilde alipata umaarufu baada ya kuandika mfululizo wa vitabu vya kisa cha mwanamfalme Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu