Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ni naye muabudu. Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamtaabudu ni naye muabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bsmllah rahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Alhamisi mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 16 mwafaka 447 hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Baraza la Wasikilizaji, makala ya hikma za Nahjul Balagha, bila ya kusahau makala fupia kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na mkoa wa Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati, iwapo una king'amuzi cha azam tuvuti yetu ni pars mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari halama kujumlishop9893565487 navuta pumzi na muda si muda na na taarifa ya habari za dunia inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, na sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo AU yaisimamishia wanachama Madagaskar kufuatia mapinduzi ya kijeshi. Kamanda wa Iran hasema kusitisha mapigano Gaza kunatokana na kukata tamaa Marekani na Israel. Na shirika la Mashada lasema watu 146 wameuawa huko El Fasher nchini Sudan pamoja na habari nyinginezo. imegonga sita juu ya alama dhuhuri hapa jijini Tehran. Habari kamili. Naibu mkaguzi wa kituo cha kijeshi cha Hatamul Anbiya amezungumzia makubaliano ya usitishaji vita kati ya harakati ya Mukawama ya Hamas na utawala wa Kizayuni na kusistiza kuwa makubaliano hayo yanatokana na Marekani na utawala wa Kizayuni kukata tamaa kwa sababu wamechoshwa mno na vita visivyo na mwisho licha ya jene kubwa walizofanya katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, kamanda Hasadi amesema hayo kwenye mahojiano maalum aliyofanya usiku wa kuamkia leo Alhamisi, na huku akizungumzia uimara wa kambi ya mukawama na wataifa la Palestina, amesema kwamba watu mashujaa wa Palestina wamepasi kishujaa na kwa uaminifu majaribio makubwa zaidi katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Ama kuhusu matamshi ya hivi karibuni ya rais wa Marekani, kamanda Hasadi amesema kwa kweli, sijui watu wenye busara wanatazamaje kauli za hivi karibuni za rais wa Marekani. Je, kuna uovu wowote ambao Trump hajafanya mpaka leo hii? Anajifanya anapenda amani. Je, kuna mabomu mazito zaidi, mauaji makubwa zaidi ya watoto na uhalifu mbaya zaidi kuliko aliofanya Trump? kwani hakushambulia mahospitali? Kwani hakuwa waandishi wa habari na kushambulia magari ya wagonjwa? Nini kingine angeweza kufanya? Maneno haya ya kudai wamesimamisha vita kwa sababu wanapenda amani ni ya watu waliokata tamaa na kuona hawezi kufanya chochote mkawama wa Palestina. Aidha amesema walidai kuwa wanataka kuiangamiza Hamas. Je, Hamas imeangamizwa? Si tu kwamba Hamas haijatoweka , lakini pia imeenea na kupata nguvu zaidi duniani kote. Wakati huo huo, gavana wa Sinai kaskazini nchini Misri amesema mamia ya malori ya misaada yapo tayari kuingia katika ukanda wa Ghaza kupitia kivuko cha Rafaa, lakini yanasubiri kibali cha utawala wa Israel ili yaingize misaada hiyo ya dharura. Utawala haramu wa Israel ulifunga kivuko cha Rafaa na kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Ghaza siku ya Jumatatu kutokana na mzozo na Hamas kuhusu kurejeshwa kwa miili ya mateka. Khalid Megawer, gavana wa jimbo la Sinai kaskazini la Misri, ambalo linapakana na Ghaza amesema na hapa nanukuu, hatuko tayari kwa asilimia mia tu, lakini kwa asilimia elfu moja kwa hali yoyote ijayo au maagizo yote yaliyotolewa na jimbo la misri kuhusu kuingia kwa msaada wa kibinadamu au kupokea waliojeruhiwa waliojeruhiwa mwisho nukuu duru za habari zinaarifu kuwa baadhi ya malori ya misaada ya kibinadamu yalianza kuingia ghaza kupitia vivuko vingine jana jumatano siku ya jumanne israel ilitishia kupunguza kwa asilimia 50 kiwango cha misaada ya kibinadamu inayoruhusiwa kupelekwa ghaza chini ya makubaliano tete ya kusitisha mapigano na harakati ya Hamas. Wakati huo huo, mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Tom Fletcher ametaka Israel kufungua mara moja vivuko zaidi katika ukanda wa Ghaza ili kuruhusu ongezeko la utoaji wa misaada. Akizungumza na waandishi wa habari jana Jumatano, Fletcher amesema kuwa Umoja wa Mataifa unatafuta msukumo mkubwa wa misaada ya kibinadamu kwa Ghaza, akisisitiza kwamba mamia ya malori ya misaada yaliyoidhinishwa kuingia katika eneo hilo la Palestina ni machache, kwani maelfu yanahitajika kwa ajili ya kupunguza janga la kibinadamu katika eneo hilo. Katika hatua nyingine, Umoja wa Afrika umetangaza kuisimamishia wanachama Madagaskar hadi utaratibu wa kikatiba utakaporejeshwa baada ya mapinduzi yaliyomwondoa madarakani Rais Andre Rajoelina. Taarifa iliyotolewa jana Jumatano na AU imesema kuwa jumuiya hiyo ya kibara itawawekea watu mahususi vikwazo iwapo utawala wa kiraia hautarejeshwa nchini humo. Huko nyuma, pia jumuiya hiyo ilisimamisha nchi kadhaa wanachama baada ya mapinduzi ya kijeshi zikiwemo Mali, Burkina Faso na Guine. Siku ya Jumanne, kitengo kile kile cha kijeshi kilichosaidia kuinuka kwa Rajolina na kuingia madarakani kwa muhula wa kwanza akiwa na miaka 34, kilitangaza kuchukua madaraka nchini Madagaskar na kumuondoa madarakani kama rais, kufuatia wiki kadhaa za maandamano za maandamano yaliyoongozwa na vijana wa kizazi cha Gen Z, mara hii dhidi ya Rajolina na serikali yake. Wakati huo huo, kanali Michael Randianirina anatazamiwa kuapishwa kama rais wa Madagaskar kesho, Oktoba 17. Watawala wa kijeshi wa nchi hiyo wamesema katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa kijamii na kituo cha televisheni cha serikali. Mahakama ya juu ya katiba ya Madagaskar juzi Jumanne ilimwita kamanda wa kituo cha uendeshaji cha wafanyakazi wa jeshi Kanali Michael Randria Nirina atekeleze kazi za mkuu wa nchi. Ilimtaka afisa huyo aitishe uchaguzi ndani ya siku sitini kwa mujibu wa siku yatakaoamua ya ikinukuu kifungu cha 53 cha katiba ambacho kinahitaji uchaguzi wa rais ufanyike ndani ya siku 30 hadi 60, baada ya mahakama kuu ya katiba kutangaza kwa ku. Ofisi hiyo imebaki tupu tangu Septemba 25. Rajolina amekabiliwa na maandamano yaliyoongozwa na vijana wa kizazi cha jenzii wanaolalamikia uhaba mkubwa wa maji na umeme pamoja na madai ya rushwa, maandamano ambayo yalienea haraka kote nchini na kugeuka kuwa mashinikizo ya kumtaka ajiuzulu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie ujumbe mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus. Tukisonga mbele, shirika la kutetea haki za binadamu la Mashhad limerekodi vifo vya raia 146 wakiwemo watoto 41 katika siku za hivi karibuni katika mji wa Alfasher magharibi mwa Sudan. Shirika hilo la kufuatilia matukio ya Sudan limezitaja hatua na mashambulizi ya kundi la waasi la RSF kama ukatili wa kimfumo unaojumuisha uhalifu wa kivita likitaja tukio la kushambuliwa kwa makombora kwa makusudi katika maeneo ya makazi na kunyongwa kwa wale waliokimbia ghasia. Nayo ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu kwa kifupi, OCHA, imetahadharisha kuhusu matokeo mabaya kama mzingiro utaendelea ikiashiria uhaba mkubwa wa chakula milipuko ya magonjwa na kukaribia kuporomoka kwa huduma za afya. Al-Fashir huko Darfur kaskazini inaendelea kuzingirwa, OCHA imesema katika ujumbe kwenye mtandao wa X jana Jumatano, na kuongeza kwamba zaidi ya raia laki mbili na sitini elfu, nusu yao wakiwa watoto wamenaswa katikati ya mashambulizi yasiyokoma njaa na kipindupindu. Haya yanajiri siku chache baada ya jeshi la Sudan kudai kuwa zaidi ya wapiganaji mia moja wa vikosi vya msaada wa haraka RSF kuuawa katika mapigano huko Alfasher, makao makuu ya jimbo la Dafur kaskazini magharibi mwa Sudan jumamosi iliyopita. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan ilidai pia kwamba mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za RSF yaliua raia 57 katika makazi ya muda ya wakimbizi wa ndani huko huko Alfashar. Hata hivyo, siku iliyofuata, yani siku ya Jumapili, RSF ilikanusha vikali kuhusika na shambulio hilo. Mapigano makali yamekuwa yakiendelea huko Alfashar tangu Mei mwaka 2024 kati ya jeshi la Sudan, SAF, na vikosi vya washirika kwa upande mmoja na RSF kwa upande mwingine, huku mapigano yakizidi na kushtadi katika siku za hivi karibuni na zaidi ya watalii milioni tatu na laki tano wa kigeni wameitembelea Iran katika miezi sita ya kwanza ya mwaka huu. Hayo ni kwa mujibu wa waziri wa turathi za kitamaduni, utalii na sanaa wa Iran. Reza Salehi Amiri amesema idadi ya watalii waliokuja hapa nchini katika miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu ilipanda kwa wastani wa asilimia 30 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana. Hata hivyo wamebainisha kwamba watalii walioingia hapa nchini walipungua katika miezi mitatu iliyofuata kutokana na vita vya siku kumi na mbili vya kutishwa na Israel. Idadi ya watalii wanaowasili nchini ilirejea katika viwango vya kawaida katika miezi iliyofuata, waziri Hamiri amesema na kuongeza kwamba idadi ya watalii wa kigeni wanaokuja hapa nchini imeongezeka licha ya matukio ya kisiasa na kijeshi yanayoshuhudiwa hivi sasa katika eneo hili la Asia Magharibi. Kufuatia kuongezeka idadi ya watalii, sekta ya ajira nayo pia imeweza kustawi hapa nchini Iran. Waziri wa utalii wa Iran amebainisha kwamba Jamhuri ya Kiislamu inalenga kuongeza idadi ya watalii wanaoitembelea nchi hii hadi kufikia milioni 15 kwa mwaka. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni nchi yenye ustaarabu mkongwe na hivyo ina vivutio vingi vya kitalii kwa wapendao historia mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Habari hizo nimekudondolea dondolea tu tumpenze msikilizaji, lakini wewe unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea tahariri, kichwa chake kina hoji kwa nini makundi ya Palestina yanachukulia kikao cha Sharamu Sheikh kuwa kisicho cha maana? Harakati ya muqawama ya Hamas imetoa tamko bila kutilia maanani mkutano wa kilele wa Sharamu Sheikh, ikisisitiza udharura wa kuzingatiwa haki halali za Wapalestina. Katika taarifa hiyo, harakati ya mukawama wa Kiislamu kwa ajili ya ukombozi wa Palestina, Hamas, sambamba na kupongeza kuachia huru wafungwa wa, wa kipalestina kutoka katika jela za kuogofya za utawala wa Kizayuni, imelichukulia swala hili kuwa mafanikio ya kihistoria ya kitaifa, na kusema kwamba mukawama na kuzingatiwa haki za taifa la Palestina ndiyo njia pekee ya kukomboa ardhi kutoka kwa utawala wa Kizayuni, kurejea wakimbizi na kuunda taifa huru la Palestina. Hamas imeonya kuwa viongozi wa utawala wa kizayuni hususan na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu, pamoja na Itamar Benjever na Bezalel Smotrish, wajumbe wa baraza la mawaziri, hawawezi kuwazuia wananchi wa Palestina kufurahia mafanikio ya mukawama. Katika kikao cha Sharamu Sheikh kilichofanyika nchini Misri Jumatatu ya Oktoba 13, viongozi wa Marekani walidai kuwa lengo kuu la kikao hicho lilikuwa ni kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kumaliza vita vya Ghaza, huku harakati za mukawama wa Palestina kama vile Hamas na Jihadul Islami zikikataa kushiriki katika mkutano huo. Mukawama wa Palestina unaochukulia mkutano wa kilele wa Sharamu Sheikh kuwa usio halali wala usio na taathira yoyote katika kudhamini haki halisi za taifa la Palestina, na kwamba utaendelea kufuatilia vipaumbele vyake nje ya mwenendo wa diplomasia, kwa kutilia maanani kwamba haukushirikishwa katika mkutano huo. Kutoaminika nafasi ya upatanishi ya Marekani, haswa ikitilia maanani kwamba imekuwa muungaji mkono mkuu wa kijeshi, kifedha na kisiasa kwa utawala wa kizayuni, kumeufanya mukawama wa Wapalestina kuona mkutano huu kuwa usio na maana katika ufutaji amani au utafutaji amani, bali ni maonyesho tu ya kisiasa. Hossam Badran mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ameonya kwamba iwapo usitishaji vita uliofikiwa utakiukwa na utawala wa kizayuni, mukawama utajibu vikali ukiukwaji huo na kwamba makubaliano ya aina yoyote hayapasi kuchukuliwa kuwa ni ulegezaji wa misimamo ya mukawama. Mukawama wa Palestina unaamini kwamba makubaliano yasiyo na dhamana ya utekelezaji wala kushirikishwa moja kwa moja pande zote husika hayawezi kudumu. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha +989035065487 na kariri tutumie ujumbe wako mfupi kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus na 989035065487. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni, kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kaso robo kwa saa za Afrika Mashariki. baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika dakika hizi nyingine za kukuletea, ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ahmedi, kabla ya kusonga mbele uliahidi kwamba katika kila kipindi utakuwa unatoa japo ujumbe mmoja wa hikma kwa manufaa ya wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kama kawaida, Baraza la Wasikilizaji ni merekebu ya maarifa. Merekebu ya maarifa, tunachokizingatia tu ni yale yanayoweza kuwanufaisha wasikilizaji wa, wa Radio Tehran katika maisha yao ya duniani na akhera, kwa ajili ya kupata radhi za mumba wetu. Kabisa. Hivyo tuambie basi, ujumbe wa leo ni upi? Upi unajua uh, asma... Ujumbe wa leo ni yale maneno maarufu yanayosema, fursa za mafanikio ni mithili ya machomoza jua, ukisubiri sana kutumia fursa hizo utashtukia umechelewa. Hakika ni kweli, Ahmedi. Kila siku ambayo mwanadamu anaamka hupaswa wa kumshukuru Allah kwa kumpa fursa nyingine ya kuishi na kumpa pumzi na hiyo ina maana Mwenyezi Mungu amemtengea fursa mbalimbali mbali za kuendeshea ya maisha yake. Lililo muhimu kwa kila mmoja wetu ni kutambua fursa hizo na kuzitumia ipasavyo bila ya kufanya uzembe wala kujichelewesha kwa sababu zisizo na maana. Naam, fursa kweli ni kama machweo ya jua na mapambazuko ya siku hayakai muda mrefu, yaani jua linapochomoza asubuhi na linapozama wakati wa magharibi huja kila siku lakini hutoweka haraka. Naam kabisa kabisa, Asmani, kweli ulivyotoa ufafanuzi huo, na namwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kutumia vizuri fursa zinazojitokeza kila siku kwa ajili ya kutafuta radhi za Muumba wetu. tupate kiburudisho kifupi <muchas> Leo wasikilizaji wapendwa, tunakianza kipindi chetu kwa kujibu swali lililoulizwa na mmoja wa wana baraza bwana Hamisi Swale wa Kalemie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hebu kwanza tusikilize swali lake, anauliza kwa kusema e, matukio ambayo yalitokea katika Rabi al Akhiri ambao ni mfungo saba Eh, kwa hitaji ni ile barisho ile mtosha kabisa. Maana mwezi ambao umekwisha huu tulikuwa na furaha ya kusherekea uzao wa Saidina Muhammad sallallahu alaihi wasallam, na story yote ilikuwa malezi ya mtume, kuzaliwa kwake hadi kazi yake ambayo lioifanya. Sasa unayekuja ni mwezi huu wa nini, umfungo saba, atujuu matokeo yake nayo ilikuwa ilikuwaje? Basi inshallah Nam Bwana Hamis Saleh wa huko Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asante sana kwa suali lako. Kwa kweli kama matukio mengi sana yameripotiwa kuhusu mambo mbalimbali mbali na nyakati tofauti kuhusiana na mwezi wa mfunguo saba, yani Rabia Uthani, pia kuna matukio mengi tu yameripotiwa Tunakushauri uwe unasikiliza kipindi chetu cha kila siku cha leo katika historia. Utapata matukio mengi, si ya mwezi huu tu, bali ya miezi yote kumi na mbili ya mwaka. Ni kipindi kinachokuwa hewani kila siku hapa idha ya Kiswahili ya redio Teheran. Kiujumla, matukio yaliyotokea mfungo saba kwenye historia ni mengi sana, hata sisi tutasema machache tu ili kupata fursa ya kuendelea na maoni mengine, kwa sababu hatuwezi kuyamaliza katika dakika hizi chache. Miongoni mwa matukio hayo ni ile harakati za jeshi la Usama kwa amri ya Mtume Muhammad kwa ajili ya kwenda kuikomboa Roma baada ya kifo cha Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake. Tutasema kwa muhtasari sana. Tukio jingine ndilo kuuawa shahidi Imam Bakir alaihi salam, kwa mujibu wa baadhi ya mapokeo. Jengine ni hatua ya Amina Abasi wa makhalifa wa Bani Abas kufanya wasi dhidi ya kaka yake Mamun. Yote ni matukio yaliyotokea mfungo saba katika historia. Tukio jingine muhimu ni kuzaliwa Imam Hassan al Askari kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi. Pia mwezi huu wa mfungo saba ndipo ulipoanza ukhalifa wa Mustain Abasi, khalifa wa kumi na mbili wa Bani Abasi. Katika mwezi wa mfungo saba hijiria alizaliwa pia Kutbuddin Mahmud Shirazi, mwanachuoni mkubwa wa Kiislamu ambaye ni tabibu, mwana hisabati, mnajimu, mwana fizikia, mwanafalsafa na mfasiri mkubwa pia, wa Kiislamu. Mwezi huu pia aliuwa aliwawashahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi aleiha, kwa baadhi ya riwaya. Tukio jingine ni kufariki dunia Bibi Fatima Masuma alayha salam akiwa mjini Kum. Huyo ni dada wa Imamu Aliyu bin Musa Ridha alaihi ssalam. Matukio ni mengi, tumalizie na hayo. Katika mwezi huu wa mfungo saba ndipo Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake aliongeza rakaa saba kwenye idadi ya rakaa za swala kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hikma ya kuongezwa idadi ya rakaa za sala imeelezwa katika baadhi ya riwaya. Kabla ya Mtume kuhamia Madina, swala zote za kila siku zilikuwa ni rakaa mbili mbili tu. Raka, rakaa mbili mbili zimebakia kwa wasafiri hadi leo hii, ukitoa swala ya Maghrib ambayo hata msafiri anatakiwa aiswali rakaa tatu kamili. Na ni katika mwezi huu wa mfungo saba pia ndipo ulipoanza ujenzi wa mji wa Baghdad wa Iraq wakati wa ukhalifa wa Mansur adwanki Khalifa wa pili wa Bani Abbas. Katika mwezi kama huu pia alifariki dunia Bibi Zainab bint Khuzaima, mmoja wa wake wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Naona smah yanatosha kabisa hayo. Ukitaka mpenzi msikilizaji, kiundani zaidi, kama tulivyosema, fuatilia matangazo ya kila siku idhaa idha Kiswahili Redio Teheran kwenye kipindi chetu cha leo, katika historia. Naam, wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kutoka hapa Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plas 98903506587 na imeli yetu ya swahili radio at irib.ir. Nambari yetu hiyo ya plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi SMS vilevile vile. Mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me radio Tehran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya pars today irsw. Aidha, tunakuombeni pia mtembelee tovuti yetu nyingine ya iran radio irsw, kama ambavyo tunakuomba pia hujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com at radio Dot Tehran. Tutafurahi kupokea maoni yenu katika sehemu zote hizo. Nam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza Noel Chafwila ambaye ameandika: ndoto ya adui ya kuichukua Gaza kamwe haitotimia. Wanapo uawa Palestina 30 20, waliobaki huamini hilo linatokea, kwa sababu ushindi umekaribia. Mwanabaraza mwingine wa huko nchini Tanzania bwana Ramadhani Humbe, baada ya kutusalimu, anaomba duaa akisema, namwomba Allah awape nguvu viongozi wa Iran kwa kujitolea kwao kikamilifu kwa tetea wa Palestina. Na hapo hapo mwanabaraza mwingine Muhammad Chengula wa nchini Tanzania ameandika asante sana Radio Tehrani kwa kutuelimisha kwa taarifa za uhakika. Radio Tehran hamna mfano wake. Mwanabaraza mwingine maarufu Shekhe Muhamed Mubarak Omar Shahbal wa Tanga, Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam ameandika, Marekani na Ulaya na Israeli na washirika wao wakiwemo baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu, wote ni jora moja, wote ni maadui wakuu wa Iran. Hapa na budi kuonywa na zaidi ionywe Uingereza na Ufaransa na Ujerumani, lakini Wapersia ni wanaume na ni masimba na ni madume, hawafanyi ushoga wala usago wala si madayuthi kwao. Pia ameandika kwa Kiingereza maneno yenye maana ambayo yanasema wazayuni ndiyo magaidi hasa duniani kwa zaidi ya miaka elfu mbili. Anasema muda wote huo wamekuwa wakijificha nyuma ya migongo ya Marekani na dada na mabibi zao wa ulimwengu wa Kiarabu. di mengine kwa leo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai, Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika kitendo cha Israel cha kushambulia msafara wa meli wa Sumud uliokuwa unaelekea Gaza ni ugaidi wa kimataifa. Walioshambulia msafara huo wanasema wamejianika wenyewe mbele ya walimwengu kuwa hawaheshimu haki za binadamu kwa vitendo vyao wenyewe. Pia ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana na ambao ndiyo tulio wengi duniani tunawapongeza wote waliothubutu kuhatarisha maisha yao na kutuwakilisha sote katika kuwapelekea msaada ndugu zetu wa Palestina. Anasema tunawashukuru sana. Ama na wazayuni sasa wamejianika zaidi kuwa wao si binadamu na hawana utu hata kidogo. Anasema ama kuhusu uwezo wa kiulinzi wa taifa la Iran, uwezo huo wa ulinzi wa Iran ni kwa faida ya nchi zote za mashariki ya kati na ni dhamana ya usalama kwa nchi zote za eneo hilo, akikusudia eneo la Asia Magharibi. Naye mwanabaraza bwana Ismaili Isaki wa Mandewa, Singida, Tanzania, ameandika kitendo cha Netanyahu cha kudharau mno kilio cha walimwengu na kukiuka utu wa watu na thamani ya binadamu ni jinai isiyo na mfano, maana anaua wa watu kama vile si watu, ni nzige shambani kwa kweli Netanyahu anapaswa kuchukuliwa hatua kali za kisheria. nam ni maoni yake hayo mwanabaraza mwingine huyu wa huko Mandewa, Singida, Tanzania. Lakini na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Tunakumbusha tu kwamba ujumbe wetu leo ulikuwa ni fursa mifili za mafanikio ambazo ni mithili ya machomoza jua. Ukisubiri sana kutumia fursa hizo, utashtuka umechelewa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Alhamisi mchana ya redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na karibu sasa tuangazie udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Oktoba 16 linakunjuliwa na gazeti la Majira la nchini Tanzania. Limeandika Samia aagiza maandalizi ya kura yaanze sasa. Akishinda yajayo, Kagera yatapendekeza uwanja wa ndege wa Misenyi kujengwa. Habari zake nyingine zinasema kifo cha Udinga ni pigo, Dkt Samia amlilia. Biteko azindua mradi wa kukabiliana na magonjwa ya mripuko. Mgombea rais KAF aomba achangiwe posho za mawakala yaahidi kutofunga biashara ya mtu na jeshi kutawala Madagaska kwa miaka miwili kabla ya uchaguzi. Lakini kiujumla, kifo cha waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga ni miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele kikubwa na magazeti ya leo ya Tanzania. Wamachinga limeandika Jabali wa siasa amelala. Toka 1945 hadi 2025. Hata katika ukurasa wake wa michezo limeandika Gormahia yamlilia Raila Odinga. Nipashe limeandika buriani Raila Odinga, jiwe kuu la siasa za Kenya limeanguka. Samia na Ruto wamlilia pia. Limemnukuu waziri Bashungwa akionya kwa kusema, waandamanaji Tanzania watakuta kisiki. Limemnukuu pia Tundu Lissu akisema koti imeshindwa. Habari zake nyingine zinasema mwekezaji wa mwendokasi apatikana, mabasi 177 yaja vigogo CHADEMA wana siku nane kujitetea wasiende gerezani, na mahakama yakataa ushahidi wa dada wa polepole. The Citizen mbali na habari za ndani ya Tanzania limeandika Tanzania yajiunga na Kenya na bara la Afrika kumwomboleza Raila Odinga, Samia atabiri mabadiliko makubwa, Kagera aahidi maisha bora kwa wakazi wake. Nalo gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia hamlilia Raila Odinga, Ahadi kemkem kem kilimo, Samia kuongezea nguvu mazao ya vanila na kahawa. Ama kwa huko nchini Kenya, kama ilivyotarajiwa, habari kubwa ni kuhusu kifo cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Raila Odinga. Tunajikita zaidi katika kudondoa vichwa vya baadhi ya habari habari tu kuhusu kifo cha Odinga huyo, ambapo Daily Nation limeandika linjiru asema siku ambayo Moi alivunja njama ya kumuua Raila uamuzi huo ulifafanua ukomavu wa kisiasa wa Bwana Moi na jukumu kuu la Bwana Odinga katika demokrasia ya Kenya. Raila Odinga aliishi maisha ya kudharau ukimya. Jinsi maombi ya kihistoria ya Raila yalivyobadilisha mazingira ya uchaguzi Kenya. Wosia wa raia wa Raila, kumradhi nizikeni ndani ya saa sabini na mbili. Siku Raila alipojiapisha kuwa rais wa wananchi, kisha machafuko yakatokea Kenya. Sherehe za kujitangaza kwake rais wa wananchi zilihudhuriwa na maelfu ya wafuasi wake. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo nalo linamwomboleza uh, Raila Odinga kwa kuandika, maana ya jowi jowi zilizotanda kufuatia kifo cha Raila. Mara baada ya kutangazwa habari kuhusu kifo cha Raila Odinga, kauli za jowi jowi jowi zilitolewa na wakazi wa mtaa wa Kibra jijini Nairobi, nyumbani kwake Bondo na maeneo kadhaa ya Luo Nyanza wakiomboleza kifo chake. Nyakati za uhai wake, ilikuwa ni ada kwa Raila kuomboleza watu mashuhuri kwa kutoa kauli ya joi joi huku akipeperusha mgusho. Aidha, limemnukuu mwombolezaji mmoja akisema, heri ningekufa mimi kuliko Baba Raila Odinga. Hii ndio ratiba ya Raila kutoka India hadi Bondo atakakozikwa Jumapili. Mwili wa aliyekuwa waziri mkuu Raila Odinga utawasili nchini Kenya kutoka India saa mbili na nusu asubuhi leo Alhamisi na thoban. Mwili huo umekwisha pokelewa na Rais William Ruto katika uwanja wa kimataifa wa Jomo Kenyatta JKA, na atazikwa Jumapili nyumbani kwake Bondo. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor nalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya kufariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Kenya, limeakisi kikamilifu habari ile ile iliyopewa kipaumbele kikuu na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, inayohusiana na jinsi rais Moi alivyofuelisha njama za kumua Raila. Vilevile limeakisi habari ya wasia wa Raila wa kuzikwa katika kipindi cha sabini na mbili tangu kufariki kwake. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru pia kwa kuendelea kututumia maoni yako hapa studio. Ni baadhi ya maoni hayo Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 116 na ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihis salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, ingawa hii ni sehemu ya 116 ya mfululizo huu Wal-Qur'ana Shiarane, wa waduaa ditharan, kukesha usiku kucha na kuzitumia vizuri nyakati safi za alfajiri katika kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia inayotumiwa daima na wacha Mungu na waliojipamba kwa sifa za uzuhudi. Kutumia vizuri fursa ya saa za mwisho za usiku kunong'ana na Mwenyezi Mungu kwa mapenzi kutawagwa kusoma Kurani na kutaamali katika maumbile ya Mwenyezi Mungu, yani necha zikiwemo nyota zinazomeremeta ndiyo iliyokuwa tabia ya familia ya Wahyi, yani familia ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kuahimiza na kuwashajiisha wengine kuwa na tabia hiyo tukufu na kazi ya kuweka misingi ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika giza la maisha ya kimada ni miongoni mwa vipaji vikubwa vya Imamu Ali alaihi ssalam, na watu wengine waliolelewa kwenye maktaba ya tauhidi. Ndiyo maana imenukuliwa kutoka kwa mwanafunzi mmoja wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, aliyejulikana kwa jina la Nauf al Bakali akisema, usiku mmoja nilimwona Imam amenyanyuka kitandani na kutoka nje na kuangalia nyota. Akaniita na kuniuliza: ewe Naufe, umelala au uko macho? Nikamjibu kwa kumwambia niko macho, ya amiralmuminin. Imamu aliniambia: ewe Naufo, wamebarikiwa wenye kufanya zuhudi za kujinyima mambo ya dunia na wanaovutiwa sana na akhera. Hao ni wale watu ambao wanaichukulia dunia kuwa ni tandiko tu na udongo wake kama kitanda cha kulalia, na maji yake ni tiba, na Qur'ani ndiyo kauli mbiu yao, na wanaodumu dawamu katika dua. Imam Ali alayhi salam alimuhimiza mwanafunzi wake maana ya zuhudi na kuitaliki dunia, kama alivyokuwa anafanya Masihi Isa mwana wa Maryam. Kuitaliki dunia kwa maana hiyo, ndiyo sifa ya mawalio wa Mwenyezi Mungu, si sikuitaliki dunia kwa kuitesa nafsi na kutesa watu wake, mtu kama mke na mume wake na watoto wake, au kujiharamishia kabisa neema za duniani isipokuwa katika mazingira maalumu kama tulivyoona kwenye hikma iliyopita. Imam Ali alaihi ssalam akasema kwenye hikma hii kwamba wamebarikiwa wastaarabu duniani, wenye shauku ya akhera. Hao ndio watu walioifanya ardhi kuwa zulia lao na udongo wake kuwa kitanda chao na kinywaji chao bora ni maji. Wamefanya Qur'ani kuwa vazi lao la ndani na dua kuwa vazi lao la nje. Shaar kwa Kiarabu maana yake ya asili ni utando wa nguo na dithar maana yake ni vazi la nje. Zaidi ya hayo ni kwamba mwili wa mwanadamu kwa kawaida ni kitu cha hatari sana, na mavazi yanaulinda mwili kutokana na madhara mengi hivyo kufanya dua kuwa vazi lao la nje kunaashiria kujikinga na hatari mbalimbali, mateso ya dunia na akhera, na kujiwekea kinga ya kutopotoka kimaadili chini ya kivuli cha dua. Kisha Imam akatolea mfano wa Nabii Daudi alayhissalam na kusema, hakika alisimama Daudi katika saa hii ya usiku, akasema, hii ni saa ambayo hakuna dua isipokuwa hutakabaliwa. Nabii Daudi alaihi ssalamu, ambaye kwa mujibu wa Kurani tukufu milima na ndege walishirikiana naye katika kumsabih na kumtaja Mwenyezi Mungu kwa kumhimidi, alikuwa hapitwi na saa hiyo ya usiku akitafakari juu ya siri za maumbile na viumbe wa Mwenyezi Mungu na kutaradhia haja zake kwa Allah akisema hii ni saa ambayo dua ya kila mja inapigwa muhuri wa kujibiwa na kutakabaliwa, Isipokuwa kwa mnyang'anyi ambaye hutumia siku zake kwa kunyang'anya na kupora watu haki zao. Ni dhahiri kwamba dua ya mtu kama huyo haitajibiwa na haitapokewa na Mwenyezi Mungu. Wasaidizi na mawakala wa madhalimu wanaonufaika na udhalimu wake, nao ni miongoni mwa watu ambao dua zao haziwezi kutakabaliwa mpaka waache njia hiyo na kutubu kutokana na madhambi waliofanya. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 23 mfungo 7 Rabiuthani 1447 Hijiria, sawa na Oktoba 16 mwaka 2025 Miladia. Miaka 848 iliyopita katika siku kama ya leo, aa, yaani, tarehe 23 Rabiuthani mwaka 599 Hijiria, kamaria Alizaliwa huko Damascus Shihabu Dini Abdurrahmani Dimashki Al Makdisi, maarufu kwa lakabu ya Abu Shama. Alikuwa mwanahistoria wa Kiarabu na alikuwa miongoni mwa walimu walioheshimika wa skuli za Damascus. Abdurrahmani Dimashki alielekea Alexandria nchini Misri baada ya masomo yake ya awali, na akiwa katika mji huo alijifunza hadithi, fiki na maarifa mengine ya zama hizo. Aidha, kwa muda fulani alikuwa mkuu wa darur hadithi ashrafia. Vitabu kwa majina ya utangulizi wa sarufi na muhtasari mfupi wa historia ya Damascus ni miongoni mwa kazi za msomi huyo mkubwa. Miaka 232 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 16 mwezi Oktoba mwaka 1793, Malkia wa Ufaransa kwa jina la Maria Antoinette aliuawa kwa kukatwa kichwa kwa shoka kufuatia amri iliyotolewa na baraza la katiba la nchi hiyo na pia amri ya Maximiliani Robespierre. Louis wa 16 aliyekuwa mume wa Antoniite, miaka kumi kabla ya hapo alikuwa tayari amepatwa na hatima hiyo hiyo iliyomkuta mke wake. Bi Maria alikuwa binti wa Maria Teresa Walbuga, mtawala wa Austria na Ufaransa. Antoniite aliolewa na Louis, mrithi wa kiti cha ufalme wa Ufaransa, mnamo mwaka 1770 akiwa na umri wa miaka 14. Miaka 80 iliyopita, katika siku kama hii ya leo liliasisiwa shirika la chakula duniani FAO. Hati ya kuasisiwa shirika hilo ilipasishwa Oktoba 16 mwaka 1945 katika mji wa Quebec nchini Canada. Lengo la kuasisiwa shirika la FAO ni kuzisaidia nchi wanachama kukusanya taarifa, ripoti na takwimu zinazohusiana na chakula, kilimo, utunzaji wa misitu na uvuvi, na kufanya tathmini kuhusu uzalishaji wa chakula, ugavi wake na juhudi za kuboresha uzalishaji, masoko ya chakula, kulinda maliasili, kupanga sera zinazohusiana na kilimo na chakula na kadhalika. Siku hii pia inatambuliwa kuwa ni siku ya kimataifa ya chakula. Miaka 47 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo kulitokea maafa makubwa kwenye msikiti mkuu wa Kerman huko magharibi mwa Iran, baada ya polisi na askari wa usalama wa utawala wa mfalme Muhammad Reza Pahalavi kuwashambulia kwa risasi wananchi waliokusanyika kwenye eneo hilo la msikiti kwa shabaha ya kuwaenzi na kuwakumbuka mashahidi waliouawa tarehe 17 mwezi Shaharivar mjini Tehran, idadi kubwa ya wananchi wasio na ulinzi waliuawa washahidi na kujeruhiwa katika hujuma hiyo. Shambulio hilo la askari usalama wa Shah liliamsha hasira na wimbi jipya la harakati za wananchi za kupinga utawala wa kibaraka wa mfalme Mohammad Reza Pahlavi. <muchasana> na tarehe 16 Oktoba mwaka 1854 miladia, yaani miaka 171 iliyopita, alizaliwa katika mji wa Dublin Oscar Wilde, mwandishi mashuhuri wa Ireland. Oscar Wilde alipata elimu ya msingi katika mji wa Skyland kaskazini mwa nchi hiyo na akajiunga na chuo kikuu cha Trinity na baadaye Oxford. Oscar Wilde alipata umaarufu baada ya kuandika mfululizo wa vitabu vya kisa cha mwanamfalme mwenye furaha the happy Prince. Hii ni Redio Teheran, na kama nilivyokuahidi mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Jafar Uledi wa Singida ya Tanzania anasema Hollywood inaeneza hofu na chuki dhidi ya Iran. Hili linatokana na chuki na vita vya kiitikadi dhidi ya Waislamu. Asante sana Uledi, ukiwa hapo Singida. Profesa Ali Magema akiwa Tanga huko huko Tanzania anasema sasa Ghaza kuna afueni. Asante sana pia. Amir Awadh Ali akiwa huko huko Tanga anatutumia ujumbe wa sauti. Inshallah natumai sauti hiyo itachezwa katika kipindi kijacho cha Baraza la Wasikilizaji. Sherali Fadhel akiwa Dar es Salaam, Tanzania anasema baada ya salamu Kunasikitisha sana na nchi wanachama wa OIC kutokuwa na kauli ya kuwakosoa watawala wahuni wa India wanaoongozwa na Narendra Modi. Maulama wa madhehebu zote za Kiislamu, mna wajibu mkubwa mbele ya Allah ya kuunganisha waislamu wote. Asante sana Sherali ukiwa hapo da. Abdallali Makajura akiwa Tabora Tanzania anatushukuru kwa habari. Selemani Rajabu akiwa airport Kigoma huko huko Tanzania anasemaje? Uh, ujumbe wake kidogo umeenda wapi? <laughs> Haya, naona ujumbe wake umetoweka na pia muda unanipa kisogo. Moja kwa moja nikusome habari za dunia kwa kifupi, mpenzi msikilizaji. Naibu mkaguzi wa kituo cha kijeshi cha Khatamul Anbiya amesema kusitisha mapigano Ghaza kunatokana na kukata tamaa Marekani na Israel malori ya misaada ya kibinadamu yamekwama katika kivuko cha Rafa ya kisubiri idhini ya Israel, na Umoja wa hu Afrika umesimamisha wanachama wa Madagaskar kufuatia mapinduzi ya kijeshi. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Alhamisi mchana ya Redio Teheran. Asante sana kwa muda wako mpenzi msikilizaji, na vilevile vile kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema.