jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo leo ni Alhamisi mwezi 23 mfungo saba Rabiu Thani 1447 Hijiria sawa na tarehe kumi na sita Oktoba 2025 miladi 25 miladi mustudioni ni mimi Ahmed Rashid na tunasikika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM, ama unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ni Swahili radio r Leo tutakuwa na taarifa habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Nam, imekaribia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Irani yasema maadui wanafurahi wanapoona nchi za Kiislamu zinagombana. Mukawama wasema hatutoruhusu Palestina iwe ngome ya mamluki wa Kizayuni. Mwanasiasa mkongwe Raila Odinga aombolezwa, Rais Ruto atangaza siku saba za maombolezo nchini Kenya. Uhispania yarindima kwa maandamano ya kuunga mkono wa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amegusia madhara ya mizozo, ugomvi, vita na uadui baina ya nchi za Kiislamu na kusema kuwa hivyo ndivyo anavyotaka adui bali hayo ndiyo matokeo ya njama za maadui wa Uislamu na za uzayuni wa kimataifa. Maadui wa umma wa Kiislamu daima wamekuwa wakifanya njama za kuzusha mifarakano na kuzidhoofisha nchi za Kiislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Rais Masud Pezeshkiani alisema hayo jana jioni, na huku akiashiria mapigano yanayoendelea kati ya, ya nchi mbili za Kiislamu za Afghanistan na Pakistan. Amesema kuwa matukio ya kusikitisha yanayoendelea hivi sasa kati ya nchi hizo mbili ndugu za Kiislamu na jirani yamezusha wasiwasi mkubwa kwa nchi zote za eneo hili ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Pezeshkian vilevile amesisitiza kwa kusema, nchi za Kiislamu hasa mataifa yenye mizizi na tamaduni zinazofanana katika eneo hili zina mshikamano usioweza kuvunjika wa imani, historia na utamaduni na wote wanafungwa na amri ya Qur'ani tukufu inayosema hakika waumini ni ndugu. Hivyo mataifa hayo yana wajibu wa kufanya kazi pamoja, kwani Waislamu wote wamo ndani ya chombo kimoja, hivyo wanapaswa kudumisha amani, haki na maendeleo. Vilevile vile amesema kuwa matakwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuhakikisha nchi za Kiislamu zinaishi pamoja kwa kupendana, kwani mizozo na migogoro baina ya nchi za Kiislamu si matakwa ya mataifa yetu, bali ni matokeo ya njama za maadui wa Uislamu na za usayuni wa kimataifa. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amesema kuwa mazungumzo na kuimarisha uhusiano wa kidugu ndilo suluhisho la kupunguza mivutano baina ya nchi hizo mbili za Kiislamu na jirani, yaani Afghanistan na Pakistan, na kusisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina imani thabiti na aya ya Qurani tukufu inayosema: shikamaneni na kamba Mwenyezi Mungu nyote, wala msifarikiane. Hivyo, itatumia uwezo wake wote na kufanya jitihada zake zote kupunguza mivutano, kupanua utamaduni wa mazungumzo na kuimarisha uhusiano wa kirafiki kati ya nchi hizo mbili. Makundi ya mukawama ya Palestina yamepongeza operesheni za kuzisafisha taasisi za usalama katika ukanda wa Gaza na kutangaza kuwa Palestina kamwe haitokuwa kimbilio na ngome ya mamluki wa adui mzayuni. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Shihab, makundi ya mukawama ya Palestina yamesema katika taarifa kwamba tunapongeza operesheni za kiusalama za Wizara ya Mambo ya Ndani ya nchi na wakala wa usalama wa taifa katika ukanda wa Gaza kwa ajili ya kutekeleza mashitaka ya wavunja sheria, mamluki, majambazi na wale wanaoshirikiana na adui mzayuni. Taarifa hiyo imeongeza kuwa tunasisitiza kwamba operesheni za usalama za Wizara ya Mambo ya Ndani na Usalama wa Taifa zinaungwa mkono na makundi yote ya Palestina na operesheni hiyo yenye lengo la kurejesha usalama na utulivu na kusambaratisha magengi ya mamluki wahalifu na wafuasi wa adui mzayuni inaungwa mkono na taasisi za usalama za mukawama. Makundi ya mukawama wa Palestina yameongeza kusema kwamba tunawaomba raia wote kushirikiana na vyombo vya usalama na Wizara ya Mambo ya Ndani na kutoa taarifa kuhusiana na watu wanaosakwa na wafuasi wao. Tunasisitiza kuwa kuwaficha wahalifu ni uhalifu wenyewe. Taarifa hiyo imebainisha kuwa ujumbe wetu kwa magenge yote ya wahalifu wanaoshajiishwa na kufadhiliwa na utawala wa kizayuni na idara zake za kijasusi ni kwamba Palestina si mahali pa mamluki makatili, majambazi, na yeyote atakayethibitika kuhusika na jinai hizo ataadhibiwa kwa mujibu wa sheria ya mapinduzi ya Palestina na hakuna atakayesalimika. Jabalia, mji ulioko kaskazini mwa Gaza, limekuwa eneo la mapigano makali kati ya wapiganaji wa Mukawama na magenge ya mamluki wanaoshirikiana na vikosi vamizi vya Israeli tangu Jumanne asubuhi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais William Ruto wa Kenya ametangaza kipindi cha maombolezo ya kitaifa kwa muda wa siku saba kufuatia kifo cha aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo Raila Amolo Odinga. Katika kipindi hicho, bendera zote za taifa la Kenya zitapeperushwa nusu mlingoti kama ishara ya heshima na maombolezo. Aidha, Rais Ruto ametangaza kusitisha shughuli zake zote za za umma na kuwasihi maafisa wengine wa serikali kuchukua hatua kama hiyo ili kutoa nafasi ya kutafakari na kuomboleza maisha ya kiongozi huyo mashuhuri. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AUC Mahamud Ali Yusuf ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha mwanasiasa wa upinzani Kenya. Na waziri mkuu wa zamani wa jamhuri hiyo Raila Amolo Odinga. Aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ametuma rambirambi zake kwa familia ya Raila Odinga na kusema, nimepoteza rafiki na kaka kwangu. Mimi Raila alikuwa zaidi ya mwenzangu wa kisiasa. Alikuwa sehemu ya pekee ya safari yangu katika utumishi wa umma na katika maisha yangu. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema ametuma salamu za pole kufuatia kifo cha mwanasiasa wa Kenya Raila Odinga na kusema kwamba anasikitika kutokana na kusikia habari ya kifo cha aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga. Waziri mkuu wa India Narendra Modi ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga na kumtaja Raila kwamba ni kiongozi mashuhuri na rafiki wa dhati wa India. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan naye ametuma salamu za rambirambi kwamba, na baada ya kifo cha mwanasiasa wa upinzani nchini Kenya, bwana Raila Odinga. Makumi ya miji Iya, na mikoa kote Uhispania imeshuhudia maandamano makubwa na migomo ya umma ya mshikamano na watu wa Ghaza. Migomo na maandamano hayo makubwa ya nchi nzima yalifanyika jana Jumatano. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kuwa maandamano hayo yalifanyika katika miji na mikoa takriban mia mbili, na washiriki wakiwa wameshikilia bendera na mabango ya Palestina yenye nara na kauli mbiu zinazosema uhuru wa Gaza, komesha mzingiro, na hapana kwa vita, ndiyo kwa haki. Walitaka kukomeshwa kabisa vikwazo na kuondolewa kikamilifu mzingiro dhidi ya Gaza na kutekelezwa kikamilifu vipengee vya makubaliano ya kusitisha vita. Hayo yanajiri katika hali ambayo Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, amesisitiza kuwa makubaliano ya kusitisha vita Ghaza yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas na Israel yasifanywe kuwa fidia ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Mwezi Novemba mwaka jana, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilitoa waranti wa kutiwa mbaroni Netanyahu na Yoav Galant, waziri wa zamani wa vita wa Israeli, kwa kufanya jinai za kivita dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Uhispania, ambayo ni miongoni mwa nchi wa wakosoaji wakubwa wa mauaji ya kimbari ya Israeli huko Ghaza, mwezi Septemba mwaka huu ilitangaza kuwa mwendesha mashtaka wa nchi hiyo kwa kushirikiana na mahakama ICC atachunguza ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu, na kwa mujibu wa utaratibu wa mahakama ya ICC. Na mfalme ya Abdullah wa pili wa Jordan amesisitizia udharura wa kuundwa nchi huru ya Palestina. Mfalme wa Jordani amebainisha kuwa bila ya kuanzishwa tena mchakato wa amani unaopelekea kuanzishwa taifa huru la Palestina, eneo la Asia Magharibi litaendelea kukabiliwa na hatima mbaya. Mfalme wa Jordan amesema kumekuwa na majaribio mengi ya kutafuta amani hadi sasa na suluhisho pekee ni kuanzishwa taifa huru la Palestina. Mfalme wa Jordan ameongeza kuwa hana imani na maneno ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, lakini kuna watu wa Israeli ambao wanataka kukaa meza moja na wa nchi za kiarabu na kushirikiana katika kuleta amani. Mwezi uliopita, na katika hatua ya kihistoria ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, lilipasisha azimio lililopendekezwa na Ufaransa na Saudi Arabia, na kutangaza kuunga mkono kuanzishwa nchi huru ya Palestina na kutekelezwa njia ya ufumbuzi wa serikali mbili kama ilivyosema. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na mlikuwa mkisikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Sasa ni wakati wa kuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini makundi ya Palestina yanakichukulia kikao cha Sharm Sheikh kuwa hakina maana? Harakati ya Hamas imetoa tamko bila kutilia maanani mkutano wa kilele wa Sharm El Sheikh, ikisisitizia udharura wa kuzingatiwa haki halali za Wapalestina. Katika taarifa hiyo harakati ya mukawama wa Kiislamu kwa ajili ya ukombozi wa Palestina, Hamas, sambamba na kupongeza kuachiliwa huru wafungwa wa Palestina kutoka katika jela za kuogofya za utawala wa Kizayuni, imelishukulia suala hilo kuwa mafanikio ya kihistoria ya kitaifa na kusema mukawama na kuzingatiwa haki za taifa la Palestina ndiyo njia pekee ya kukomboa ardhi kutoka kwa utawala wa Kizayuni, kurejea wakimbizi na kuunda taifa huru la Palestina. Hamas imeonya kuwa viongozi wa utawala wa Kizayuni hususan Benjamin Netanyahu, waziri mkuu, pamoja na Itamar Ben-Gvir na Bezalel Smotrich wajumbe wa baraza la mawaziri hawawezi kuwazuia wananchi wa Palestina kufurahia mafanikio ya mukawama wao. Katika kikao cha Shamsheikh kilichofanyika nchini Misri siku ya Jumatatu, Oktoba 13, viongozi wa Marekani walidai kuwa lengo kuu la kikao hicho lilikuwa ni kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano na kumaliza vita vya Ghaza, huku harakati za mukawama wa Palestina kama vile Hamas na Jihadul Islami ziyekataa kushiriki kwenye mkutano huo. Mkwama wa Palestina unachukulia mkutano wa kilele wa Sharm el Sheikh kuwa hauna uhalali wala hauna taathira yoyote katika kudhamini haki halisi za taifa la Palestina, na kwamba utaendelea kufuatilia vipaumbele vyake nje ya mwenendo wa diplomasia, kwa kutilia maanani kwamba haukushirikishwa katika mkutano huo kutoaminika nafasi ya upatanishi ya Marekani, hasa ikitiliwa maanani kuwa imekuwa muungaji mkono mkuu wa kijeshi, kifedha na kisiasa kwa utawala wa Kizayuni, kumefanya mkawama wa Palestina kuona mkutano huo wa Sharm el Sheikh kuwa hauna maana katika utafutaji amani, bali ni maonyesho tu ya kisiasa. Hossein Badran, mjumbe wa ofisi ya kisiasa Hamas, ameonya kwamba iwapo usitishaji vita uliofikiwa utakiukwa na utawala wa kizayuni, mukawama utajibu vikali ukiukaji huo na kwamba makubaliano ya aina yoyote hayapaswi kuchukuliwa kuwa ni ulegezaji wa misimamo wa kambi ya mukawama. Naam, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika dakika hizi nyingine za kukuletea ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ahmedi, kabla ya kusonga mbele, uliahidi kwamba katika kila kipindi utakuwa unatoa japo ujumbe mmoja wa hikma kwa manufaa ya wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kama kawaida baraza la wasikilizaji ni merekebu ya maarifa, mirekebu ya maarifa. Tunachokizingatia tu ni yale yanayoweza kuwanufaisha wasikilizaji wa redio Tehran katika maisha yao ya duniani na akhera kwa ajili ya kupata radhi za mumba wetu kabisa. Hivyo tuambie basi ujumbe wa leo ni upi? Uh, unajua Asma, ujumbe wa leo ni yale maneno maarufu yanayosema fursa za mafanikio ni mithili ya machomoza jua, ukisubiri sana kutumia fursa hizo utashtukia umechelewa. Hakika ni kweli, Ahmedi. Kila siku ambayo mwanadamu anaamka hupaswa wa kumshukuru Allah kwa kumpa fursa nyingine ya kuishi na kumpa pumzi, na hiyo ina maana Mwenyezi Mungu amemtengea fursa mbalimbali mbali za kuendeshea maisha yake. Lililo muhimu kwa kila mmoja wetu ni kutambua fursa hizo na kuzitumia ipasavyo bila ya kufanya uzembe wala kujichelewesha kwa sababu zisizo na maana. Naam, fursa kweli ni kama machweo ya jua na mapambazuko ya siku, hayakai muda mrefu, yaani jua linapochomoza asubuhi na linapozama wakati wa magharibi kuja kila siku lakini hutoweka haraka. Naam, kabisa kabisa, Asmani, kweli ulivyotoa ufafanuzi huo na, namwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kutumia vizuri fursa zinazojitokeza kila siku kwa ajili ya kutafuta radhi za Muumba wetu. Tupate kiburudisho kifupi. Wasikilizaji wapendwa, tunakianza kipindi chetu kwa kujibu swali lililoulizwa na mmoja wa wana baraza Bwana Hamisi Swale wa Kalemi, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hebu kwanza tusikilize swali lake, anauliza kwa kusema e, matukio ambayo ilitokea katika rabiul akhiri ambao ni mfungo saba e, kwa tajini ya barisho ile makenia ilimtosha kabisa maana mwezi ambao umekwisha huu, tulikuwa na furaha ya kusherehekea uzao wa sayidina Muhammad sallallahu alaihi wasallam na story yote ilikuwa malezi ya mtume kuzaliwa kwake hadi kazi yake ambayo aliyoifanya. Sasa unayekuja ni mwezi huu wa nini umfungo saba, tujue matokeo yake nayo iliku, ilikuwaje? Basi inshallah Nam Bwana Hamis Saleh wa huko Kalemi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asante sana kwa suali lako. Kwa kweli kama matukio mengi sana yameripotiwa kuhusu mambo mbalimbali, mbali na nyakati tofauti, kuhusiana na mwezi wa mfunguo saba, yaani rabia uthani, pia kuna matukio mengi tu yameripotiwa tunakushauri uwe unasikiliza kipindi chetu cha kila siku cha Leo Katika Historia. Utapata matukio mengi, si ya mwezi huu tu, bali ya miezi yote kumi na mbili ya mwaka. Ni kipindi kinachokuwa hewani kila siku hapa idhaa ya Kiswahili ya redio Tehran. Kiujumla, matukio yaliyotokea mfungo saba kwenye historia ni mengi sana, hata sisi tutasema machache tu ili kupata fursa ya kuendelea na maoni mengine, kwa sababu hatuwezi kuyamaliza katika dakika hizi chache. Miongoni mwa matukio hayo ni ile harakati za jeshi la Usama kwa amri ya Mtume Muhammad kwa ajili ya kwenda kuikomboa Roma baada ya kifo cha Mtume Mtukufu, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake. Tutasema kwa muhtasari sana. Tukio jingine ndilo kuuawa shahidi Imam Mam Bakir, alaihi salam, kwa mujibu wa baadhi ya mapokeo. Jengine ni hatua ya Amina Abasi wa makhalifa wa Bani Abasi kufanya wasi dhidi ya kaka yake Mamun. Yote ni matukio yaliyotokea mfungo saba katika historia. Tukio jingine muhimu ni kuzaliwa Imam Hasan al Askari kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi. Pia mwezi huu wa mfungo saba ndipo ulipoanza ukhalifa wa Mustain Abasi, khalifa wa kumi na mbili wa Bani Abasi katika mwezi wa mfungo saba hijiria alizaliwa pia Kutbuddin Mahmud Shirazi, mwanachuoni mkubwa wa Kiislamu ambaye ni tabibu, mwana hisabati, mnajimu, mwana fizikia, mwana falsafa na mfasiri mkubwa pia, wa Kiislamu. Mwezi huu pia aliuwa washahidi Bibi Zahra Fatimatu Zahra salamullahi aleiha, kwa baadhi ya riwaya. Tukio jingine ni kufariki dunia Bibi Fatima Masuma alaihi ssalam akiwa mjini Kum huyo ni dada wa Imamu Aliyu bin Musa Ridha alaihi ssalam. Matukio ni mengi, tumalizie na hayo. Katika mwezi huu wa mfungo saba, ndipo Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, aliongeza rakaa saba kwenye idadi ya rakaa za swala kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hikma ya kuongezwa idadi ya rakaa za sala imeelezwa katika baadhi ya riwaya. Kabla ya Mtume kuhamia Madina, swala zote za kila siku zilikuwa ni rakaa mbili, mbili tu. Rakaa mbili, mbili zimebakia kwa wasafiri hadi leo hii, ukitoa swala ya Maghrib ambayo hata msafiri anatakiwa aiswali rakaa tatu kamili. Na ni katika mwezi huu wa mfungo saba pia ndipo ulipoanza ujenzi wa mji wa Baghdad wa Iraq wakati wa ukhalifa wa Mansur adwanki Khalifa wa pili wa Bani Abbas. Katika mwezi kama huu pia alifariki dunia Bibi Zainab bint Khuzaima, mmoja wa wake wa Mtume Muhamad sala allahu alaihi wa alihi wasalam. Naona smahi yanatosha kabisa hayo. Ukitaka mpenzi msikilizaji, kiundani zaidi, kama tulivyosema, fuatilia matangazo ya kila siku idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran kwenye kipindi chetu cha Leo katika Historia. Naam, wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka hapa Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na imeli yetu ya swahili radio at irib.ir. Nambari yetu hiyo ya plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja, na pia kututumia ujumbe mfupi SMS vilevile vile. Mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me/radiotehran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya Pars today ir sw. Aidha, tunakuombeni pia mtembelee tovuti yetu nyingine ya Iran Radio ir sw kama ambavyo tunakuomba pia ujiunge na chaneli yetu ya YouTube ya www youtube com at radio dot Tehran. Tutafurahi kupokea maoni yenu katika sehemu zote hizo. Naam, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza Noel Chafwila ambaye ameandika ndoto ya adui ya kuichukua Gaza kamwe ka haitotimia. Wanapo uawa Palestina 30 20, waliobaki huamini hilo linatokea kwa sababu ushindi umekaribia. Mwanabaraza mwingine wa huko nchini Tanzania, bwana Ramadhani Humbe, baada ya kutusalimu, anaomba dua akisema, namwomba Allah awape nguvu viongozi wa Iran kwa kujitolea kwao kikamilifu kwa tetea wa Palestina. Na hapo hapo mwanabaraza mwingine Muhammad Chengula wa nchini Tanzania ameandika, asante sana Radio Tehrani kwa kutuelimisha kwa taarifa za uhakika. Radio Tehran hamna mfano wake. Mwanabaraza mwingine maarufu Shekhe Muhamed Mubarak Omar Shahbal wa Tanga, Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam, ameandika Marekani na Ulaya na Israel na washirika wao wakiwemo baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu, wote ni jora moja, wote ni maadui wakuu wa Iran. Hapana budi kuonywa na zaidi ionywe Uingereza na Ufaransa na Ujerumani, lakini Wapersia ni wanaume na ni masimba na ni madume, hawafanyi ushoga wala usago wala si madeyuth kwao. Pia ameandika kwa Kiingereza maneno yenye maana ambayo yanasema, wazayuni ndiyo magaidi hasa duniani kwa zaidi ya miaka elfu mbili. Anasema muda wote huo wamekuwa wakijificha nyuma ya migongo ya Marekani na dada na mabibi zao wa ulimwengu wa Kiarabu. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai, bwana Sherali Fadheli wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika kitendo cha Israel cha kushambulia msafara wa meli wa Sumud uliokuwa unaelekea Ghaza ni ugaidi wa kimataifa. Walioshambulia msafara huo wanasema wamejianika wenyewe mbele ya walimwengu kuwa hawaheshimu haki za binadamu kwa vitendo vyao wenyewe. Pia ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana na ambao ndio tulio wengi duniani, tunawapongeza wote waliothubutu kuhatarisha maisha yao na kutuwakilisha sote katika kuwapelekea msaada ndugu zetu wa Palestina. Anasema tunawashukuru sana. Ama na wazayuni sasa wamejianika zaidi kuwa wao si binadamu na hawana utu hata kidogo. Anasema ama kuhusu uwezo wa kiulinzi wa taifa la Iran, uwezo huo wa ulinzi wa Iran ni kwa faida ya nchi zote za mashariki ya kati na ni dhamana ya usalama kwa nchi zote za eneo hilo, akikusudia eneo na Asia Magharibi. Naye mwanabaraza bwana Ismaili Isaki wa Mandewa Singida, Tanzania ameandika kitendo cha Netanyahu cha kudharau mno kilio cha walimwengu na kukiuka utu wa watu na thamani ya binadamu ni jinai isiyo na mfano, maana anaua watu kama vile si watu, ni nzige shambani. Kwa kweli Netanyahu anapaswa kuchukuliwa hatua kali za kisheria. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza mwingine huyu wa huko Mandewa Singida Tanzania. Lakini na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Tunakumbusha tu kwamba ujumbe wetu leo ilikuwa ni fursa za mafanikio ambazo ni mithili ya machomoza jua. Ukisubiri sana kutumia fursa hizo utashtuka umechelewa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili like, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, usiache kututumia kutumia maoni yako mpenzi msikilizaji, kwani kama ambavyo huwa tunayarusha hewani baadhi ya wakati kwenye matangazo yetu ya kila siku, huwa tunatumia pia katika kipindi chetu hicho cha Baraza la Wasikilizaji. Ukiona kwamba maoni yako hujayasikia kirushwa hewani, elewa kwamba yatarushwa ima katika matangazo yetu ya moja kwa moja au kupitia kipindi hicho cha baraza la wasikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi Oktoba 16, 2025 linakunjuliwa na gazeti la majira la nchini Tanzania limeandika "Samia agiza maandalizi ya kura yaanze sasa, akishinda yajayo Kagera yatapendeza. Uwanja wa ndege wa Misenyu kujengwa." Habari zake nyingine zinasema kifo cha Odinga ni pigo. Dr. Samia mlilia. Biteko azindua mradi wa kukabiliana na magonjwa ya mripuko. Mgombea rais Kafu aomba achangiwe posho ya mawakala tra yaahidi kutofunga biashara ya mtu na jeshi kutawala madagaskar kwa muda wa miaka miwili kabla ya uchaguzi lakini kwa ujumla kifo cha waziri mkuu wa zamani wa kenya raila odinga ni miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele kikubwa na magazeti ya leo tanzania wamachinga limeandika jabali wa siasa amelala 1945 hadi 2025 hata katika ukurasa wake wa michezo limeandika Gormahia yamlilia Raila Odinga. Nipashe limeandika buriani Raila Odinga, jiwe kuu la siasa za Kenya limeanguka. Samia naruto wamlilia pia, limemnukuu waziri Bashugwa akionya kwa kusema, waandamanaji Tanzania watakuta kisiki. Limemnukuu pia Tundu Lisu akisema korti imeshindwa. Habari zake nyingine zinasema, mwekezaji wa mwendo kasi hapatikana Mabasi 177 yaja. Vigogo Chadema wana siku nane kujitetea wasiende gerezani na mahakama akataa ushahidi wa dada wa Polepole. The Citizen, mbali na habari za ndani ya Tanzania, limeandika Tanzania ya jiunga na Kenya na bara la Afrika kumwomboleza Raila Odinga. Samia anatabiri mabadiliko makubwa. Kagera aahidi maisha bora kwa wakazi wake. Nalo gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Samia milia Raila Odinga, ahadi kemkem kem kilimo. Samia kuongezea nguvu mazao ya vanila na kahawa, kujenga vyumba vya baridi vya kuhifadhi parachichi. Na watu wanne watu wa mbaroni Tanzania kwa kuendesha tv mtandao kinyemela. Ama huko nchini Kenya, miongoni mwa habari ambazo zimetarajiwa kabisa kwamba ndio zitapamba magazeti ya leo ni kuhusiana na kifo cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Raila Odinga. Hivyo na sisi tutajikita zaidi katika kudondoa vichwa vya habari vya baadhi tu ya zile zilizoripotiwa kwenye magazeti hayo kuhusiana na kifo cha Raila Odinga. Daily Nation limeandika Lii Njiru, siku ambayo Moi alivunja njama ya kumuua Raila. Uamuzi huo ulifafanua ukomavu wa kisiasa wa Bwana Moi na jukumu kuu la Bwana Odinga katika demokrasia ya Kenya. Raila Odinga aliishi maisha ya kudharau ukimya. Jinsi maombi ya kihistoria ya Raila yalivyobadilisha mazingira ya uchaguzi Kenya. Wasia wa Raila ni zikeni ndani ya saa sabini na mbili. Siku Raila alipojiapisha kuwa rais wa wananchi kisha machafuko yakatokea ya Kenya. Sherehe za kujitangaza kwake rais wa wananchi zilihudhuriwa na maelfu ya wafuasi wake. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo nalo linaomboleza kifo cha Raila Odinga kwa kuandika, maana ya jowi jowi zilizotanda kufuatia kifo cha Raila. Mara baada ya kutangazwa habari kuhusu kifo cha Raila Odinga, kauli za jowi jowi jowi zilitolewa na wakazi wa mtaa wa Kibra Nairobi, nyumbani kwake Bondo na maeneo kadhaa ya Luo Nyanza wakiomboleza kifo chake. Nyakati za uhai wake alikuwa na ada kwa nada na Raila ya kuomboleza watu mashuhuri kwa kutoa kauli ya joi joi, huku akipeperusha ngwisho yani fly whisk. Aidha, limemnukuu mwombolezaji mmoja akisema Kheri ningekufa mimi kuliko Baba Raila Odinga. Hii ndiyo ratiba ya Raila kutoka India hadi Bondo atakakozikwa Jumapili. Mwili wa aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga utawasili nchini Kenya kutokea India saa mbili na nusu asubuhi ya leo Alhamisi, Oktoba 16, 2025 ambapo atapokelewa na Rais William Ruto katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta na atazikwa Jumapili nyumbani kwake Bondo huko Siaya. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor nalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari ya kufariki dunia waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga. Limeakisi ikamilifu habari ile ile iliyopewa kipaumbele kikuu na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation la nchini Kenya, inayohusiana na jinsi rais Moi alivyofailisha njama za kumuua Raila. Vilevile limeakisi habari ya wasia wa Raila wa kuzikwa katika kipindi cha saa 72 za tangu kufariki kwake dunia. Aidha, limeandika Ruto atangaza siku saba za kumwomboleza Raila Odinga. Habari yake nyingine ina mnukuu William Ruto akisema huyu ndiye Raila niliyemjua mimi. Nam, haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Hiyo ni Telegram pamoja na WhatsApp. Vilevile mnaweza kuitumia namba hiyo kutupigia simu moja kwa moja, au ujumbe mfupi wa SMS na kadhalika. ba wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na sita ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, ingawa hii ni sehemu ya mia moja na kumi na sita ya mfululizo huu wal qurana shiaran wa duaa ditharan, kukesha usiku kucha na kuzitumia vizuri nyakati safi za Alfajiri katika kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia inayotumiwa daima na wachamungu na waliojipamba kwa sifa za uzuhudi. Kutumia vizuri fursa ya saa za mwisho za usiku kunong'ana na Mwenyezi Mungu kwa mapenzi kutawagwa kusoma Qur'ani na kutaamali katika maumbile ya Mwenyezi Mungu, yani necha, zikiwemo nyota zinazomeremeta, ndiyo iliyokuwa tabia ya familia ya wahyi, yani familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kuahimiza na kuwashajisha wengine kuwa na tabia hiyo tukufu na kazi ya kuweka misingi ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika giza la maisha ya kimada ni miongoni mwa vipaji vikubwa vya Imam Ali alayhi salam na watu wengine waliolelewa kwenye maktaba ya tauhidi. Ndiyo maana imenukuliwa kutoka kwa mwanafunzi mmoja wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam aliyejulikana kwa jina la Nauf Al Bakali akisema, usiku mmoja nilimwona Imam amenyanyuka kitandani na kutoka nje na kuangalia nyota. Akaniita na kuniuliza, ewe Nauf, umelala au uko macho? Nikamjibu kwa kumwambia ni kwa macho ya Amiral Muminin. Imamu aliniambia, ewe Naufu, wamebarikiwa wenye kufanya zuhudi za kujinyima mambo ya dunia na wanaovutiwa sana na akhera. Hao ni wale watu ambao wanaichukulia dunia kuwa ni tandiko tu na udongo wake kama kitanda cha kulalia na maji yake ni tiba na Qur'ani ndiyo kauli mbiu yao na wanaodumu dawamu katika dua. Imamu Ali alaihi salam alimuhimiza mwanafunzi wake maana ya zuhudi na kuitaliki dunia kama alivyokuwa anafanya Masihi Isa mwana wa Maryam. Kuitaliki dunia kwa maana hiyo, ndiyo sifa ya mawalio wa Mwenyezi Mungu, si kuitaliki dunia kwa kuitesa nafsi na kutesa watu wake, mtu kama mke na mume wake na watoto wake, au kujiharamishia kabisa neema za duniani isipokuwa katika mazingira maalumu kama tulivyoona kwenye hikma iliyopita. Imam Ali alaihi salam akasema kwenye hikma hii kwamba wamebarikiwa wastaarabu duniani wenye shauku ya akhera. Hao ndio watu walioifanya ardhi kuwa zulia lao, na udongo wake kuwa kitanda chao, na kinywaji chao bora ni maji. Wamefanya Kurani kuwa vazi lao la ndani na dua kuwa vazi lao la nje. Shaar kwa Kiarabu maana yake ya asili ni utando wa nguo, na dithar maana yake ni vazi la nje. Zaidi ya hayo ni kwamba mwili wa mwanadamu kwa kawaida ni kitu cha hatari sana, na mavazi yanaulinda mwili kutokana na madhara mengi. Hivyo, kufanya dua kuwa vazi lao la nje kunaashiria kujikinga na hatari mbalimbali, mateso ya dunia na akhera, na kujiwekea kinga ya kutopotoka kimaadili chini ya kivuli cha dua. Kisha imamu akatolea mfano wa nabii Daudi alayhissalamu na kusema, hakika alisimama Daudi katika saa hii ya usiku akasema, hii ni saa ambayo hakuna dua isipokuwa hutakabaliwa. Nabii Daudi alayhisalamu, ambaye kwa mujibu wa Kurani Tukufu milima na ndege walishirikiana naye katika kumsabi na kumtaja Mwenyezi Mungu kwa kumhimidi. Alikuwa hapitwi na saa hiyo ya usiku akitafakari juu ya siri za maumbile na viumbe wa Mwenyezi Mungu na kutaradhia haja zake kwa Allah, akisema hii ni saa ambayo dua ya kila mja inapigwa mhuri wa kujibiwa na kutakabaliwa, isipokuwa kwa mnyang'anyi ambaye hutumia siku zake kwa kunyang'anya na kupora watu haki zao. Ni dhahiri kwamba dua ya mtu kama huyo haitajibiwa na haitapokewa na Mwenyezi Mungu. Wasaidizi na mawakala wa madhalimu, wanaonufaika na udhalimu wake, nao ni miongoni mwa watu ambao dua zao haziwezi kutakabaliwa mpaka waache njia hiyo na kutubu kutokana na madhambi waliofanya. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Alhamisi tarehe 23 mfungo 7 Rabiu Thani 1447 44 hijiria, sawa na Oktoba 16 mwaka 2025 miladia. Miaka 848 iliyopita katika siku kama ya leo yaani, tarehe 23 Rabiu Thani mwaka 599 hijiria, kamaria alizaliwa huko Damascus Shihabudini Abdurahmani Dimashki Al Makdisi maarufu kwa lakabu ya Abu Shama. Alikuwa mwanahistoria wa Kiarabu na alikuwa miongoni mwa walimu walioheshimika wa skuli za Damascus. Abdurrahmani Dimashki alielekea Alexandria nchini Misri baada ya masomo yake ya awali, na akiwa katika mji huo alijifunza hadithi, fiki na maarifa mengine ya zama hizo. Aidha, kwa muda fulani alikuwa mkuu wa Darur Hadithi Ashrafia. Vitabu kwa majina ya utangulizi wa sarufi na muhtasari mfupi wa historia ya Damascus ni miongoni mwa kazi za msomi huyo mkubwa. Miaka 232 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 16 mwezi Oktoba mwaka 1793, malkia wa Ufaransa kwa jina la Maria Antoinette aliuawa kwa kukatwa kichwa kwa shoka kufuatia amri iliyotolewa na baraza la katiba la nchi hiyo na pia amri ya Maximiliani Robespierre. Louis wa kumi na sita aliyekuwa mume wa Antoniite miaka kumi kabla ya hapo alikuwa tayari amepatwa na hatima hiyo hiyo iliyomkuta mke wake. Bi Maria alikuwa binti wa Maria Teresa Walbuga, mtawala wa Austria na Ufaransa. Antoniite aliolewa na Louis, mrithi wa kiti cha ufalme wa Ufaransa, mnamo mwaka 1770 akiwa na umri wa miaka 14. Miaka 80 iliyopita katika siku kama hii ya leo liliasisiwa shirika la chakula duniani FAO. Hati ya kuasisiwa shirika hilo ilipasishwa Oktoba 16 mwaka 1945 katika mji wa Quebec nchini Canada. Lengo la kuasisiwa shirika la FAO ni kuzisaidia nchi wanachama kukusanya taarifa, ripoti na takwimu zinazohusiana na chakula, kilimo, utunzaji wa misitu na uvuvi, na kufanya tathmini kuhusu uzalishaji wa chakula, ugavi wake na juhudi za kuboresha uzalishaji, masoko ya chakula, kulinda maliasili, kupanga sera zinazohusiana na kilimo na chakula na kadhalika. Siku hii pia inatambuliwa kuwa ni siku ya kimataifa ya chakula. Miaka 47 iliyopita katika siku inayosadifiana na leo, kulitokea maafa makubwa kwenye msikiti mkuu wa Kerman huko magharibi mwa Iran, baada ya polisi na askari usalama wa utawala wa mfalme Muhammad Reza Pahalavi kuwashambulia kwa risasi wananchi waliokusanyika kwenye eneo hilo la msikiti kwa shabaha ya kuwaenzi na kuwakumbuka mashahidi waliouawa tarehe 17 mwezi Sharivar mjini Tehran. Idadi kubwa ya wananchi wasio na ulinzi waliuawa washahidi na kujeruhiwa katika hujuma hiyo. Shambulio hilo la askari usalama wa shah liliamsha hasira na wimbi jipya la harakati za wananchi za kupinga utawala wa kibaraka wa mfalme Mohammad Reza Pahlavi. na tarehe 16 Oktoba mwaka 1854 miladia, yaani miaka 171 iliyopita, alizaliwa katika mji wa Dublin Oscar Wilde, mwandishi mashuhuri wa Ireland. Oscar Wilde alipata elimu ya msingi katika mji wa Skyland kaskazini mwa nchi hiyo na akajiunga na chuo kikuu cha Trinity na baadaye Oxford. Oscar Wilde alipata umaarufu baada ya kuandika mfululizo wa vitabu vya kisa cha mwanamfalme mwenye furaha The Happy Prince. Naam, hapa ni Teherani, za Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu mbalimbali ambao wametutumia maoni yao akiwemo Bwana Suleiman Rajab Lugema wa huko Kigoma, Tanzania, na Bwana Abdallah Ali Makajura wa Shekhe Muhamed wa Shekhe Muhamed Shabal, Bwana Sherali Fazil Ali Magema, Jafar Uledi na wengineo wote tunakushukuruni. Lakini muda wetu nao umekwenda kwa kazi sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Masud Pezeshkian amegusia madhara ya mizozo, ugomvi, vita na uadui baina ya nchi za Kiislamu na kusema kuwa hivyo ndivyo anavyotaka adui, bali hayo ndiyo matokeo ya njama za maadui wa Uislamu na za uzayuni kima wa kimataifa. Amesema maadui wa umma wa Kiislamu daima wamekuwa wakifanya njama za kuzusha mifarakano na kuzidhoofisha nchi za Kiislamu. Amezungumzia hayo kuhusiana na vita vinavyoendelea kati ya Afghanistan na Pakistan. Makundi ya mkawama Palestina yamepongeza operesheni za kusafisha taasisi za usalama katika ukanda wa Ghaza na kutangaza kuwa Palestina kamwe haitokuwa kimbilio la ngome ya mamluki ngome na mamluki wa adui msayuni. Na rais William Ruto wa Kenya ametangaza kipindi cha maombolezo ya kitaifa kwa muda wa siku saba kufuatia kifo cha aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga.