Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa jame jamu jijini Tehran. Na studioni kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, Shinyanga na maeneo ya viunga vyake na vilevile vile Kahama pamoja na Nzega. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM unasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Jioni ya leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Nahjul Balagha pamoja na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa Teheran, moja kamili jioni huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. I ayaitaka jumuiya ya Namu kukabiliana na maamuzi ya upande mmoja na ukiukaji sheria wa Marekani akiwa huko Uganda katika mkutano wa Namu. Mauzo ya chuma Irani nje nchi yaongezeka kwa asilimia 26. barani Afrika, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na M23 za saini makubaliano ya kubuni utaratibu wa usitishaji mapigano. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa wito wa kuwepo umoja na mshikamano zaidi kati ya wanachama wa nchi za Jumuiya ya Nchi Zisizofungamana na Siasa za Upande Wote NAM, ili kukabiliana na kuongezeka kwa uchukuaji maamuzi ya upande mmoja pamoja na uvunjaji sheria unaofanywa na baadhi ya madola ikiwemo Marekani. Seyid Abbas Arakchi amesema hayo leo katika hotuba yake kwenye mkutano wa 19 wa mawaziri wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote NAM unaofanyika mjini Kampala, Uganda, na kuelezea misimamo ya Iran katika masuala muhimu ya kimataifa. Arakchi amesisitiza umuhimu wa kuzingatiwa kanuni za msingi za NAM, hususan haki ya mataifa kujitawala kuheshimu kanuni na madhumuni ya mkataba wa Umoja wa Mataifa, kupiga marufuku matumizi ya nguvu na kulani hatua za kulazimishana kwa upande mmoja. Aidha, Seyed Abas Rakchi ametoa wito wa kuimarishwa mshikamano na umoja kati ya nchi zinazoendelea ili kukabiliana na changamoto zinazoongezeka pamoja na vitisho vinavyotokana na msimamo wa upande mmoja na ukiritimba wa baadhi ya mataifa makubwa. Akigusia uvamizi wa kijinai uliotekelezwa na utawala wa kizayuni na Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mwezi Juni mwaka huu, waziri wa mambo ya nje wa Iran alilitaja hilo kuwa mfano wa wazi wa uvunjaji sheria. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran pia alikariri tarehe ya kumalizika kwa muda wa azimio nambari 2231 na la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ambalo linahusiana na suala la nyuklia la Iran mnamo Oktoba 18, akiwataka wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote nam kupinga matumizi yoyote mabaya ya taasisi za kimataifa, hususan Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwa kuchafua na kushinikiza mataifa yanayoendelea. Thamani ya mauzo ya madini ya chuma Iran ilipanda hadi karibu dola bilioni nne katika nusu ya kwanza ya mwaka huo elfu mbili na ishirini na tano, na kuashiria ongezeko la asilimia ishirini na sita ya mauzo hayo kwa mwaka. Mafanikio haya yanakuja licha ya miaka mingi ya vikwazo vya vi magharibi vinavyolenga viwanda vya chuma vya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa kutegemea wataalamu wa ndani, upanuzi wa minyororo ya uzalishaji wa ndani na maendeleo ya kiteknolojia ya kiasili, Iran imeweza sio tu kuendeleza, bali kupanua pato lake la chuma ikiimarisha nafasi yake kama mojawapo ya wazalishaji wakubwa wa chuma katika eneo hili. Kiasi cha mauzo ya nje ya bidhaa za mnyororo wa chuma kiliongezeka kwa asilimia 34 katika kipindi hicho tajwa. Aidha, jumla ya mauzo ya nje ya mnyororo wa madini hayo yaliongezeka kwa asilimia 45. Usafirishaji wa madini ya chuma nje ya nchi uliongezeka maradufu ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana elfu mbili na ishirini na nne. Kwa mujibu wa takwimu za jumuiya madini duniani, Iran imepanda ngazi hadi nafasi ya nane katika uzalishaji wa chuma duniani. Sekta ya chuma ya Iran ina jukumu muhimu katika mauzo ya bidhaa zisizo za mafuta za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nje ya nchi. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka hapa jame jame jijini Tehran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Jihadul Islami ya Palestina amepuuzilia mbali wazo la kupokonywa silaha wana mukawama, na kusema kuwa makundi ya mapambano ya kiislamu ya Palestina hayajafiki kipengele kinachohusiana na upokonyaji silaha. Kanali ya Aljazira ya Qatar imemnukuu Muhammad Alhindi akisema hayo na kuongeza kuwa mrengo wa mukawama hautakubali vitisho vya kupokonywa silaha zao kwa nguvu. Aidha amefafanua kwa kusema kuwa hakuna vipengee vya siri katika makubaliano kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza na kuongeza kuwa madai yanayosambazwa na utawala dhalimu wa Israel ni uvumi tu usio na ukweli wote. Afisa huyo wa ngazi ya juu ya harakati ya Jihadu la Islamu ya Palestina ameongeza kuwa kuna uwezekano wa utawala wa kizayuni kukwamisha utekelezaji wa makubaliano hayo ya kusitisha mapigano Gaza. Mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja yaliyofanyika nchini Misri kati ya utawala dhalimu wa Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, yalipelekea kufikiwa makubaliano ya kusimamisha vita Gaza, kuondoka wanajeshi vamizi wa utawala wa kizayuni kwenye ukanda huo, pamoja na zoezi la kubadilishana mateka. Alhindi amesisitiza kuwa mirengo ya mukawama inafuatilia kwa karibu utekelezaji wa mapatano hayo ili kuhakikisha kuwa haki za watu wa Palestina zinadumishwa. Harakati ya Jihadula Islamu ya Palestina imepongeza kuachiliwa huru mateka wa Palestina kutoka katika jela za kuogofya za kutokana, na kutokana na ushujaa wana mapambano wa kambi ya Mukawama na nguvu za mshikamano na umoja wa kitaifa wa Palestina. Barani Afrika, serikali ya jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo na kundi la waasi la M23 wametia saini makubaliano mjini Doha, Qatar, ya kuanzisha utaratibu wa ufuatiliaji na uhakiki wa usitishaji mapigano chini ya upatanishi wa Qatar. Utiaji saini huo wa jana ambao umekuja mwezi mmoja baada ya kuundwa kwa utaratibu wa kubadilishana na kuachiliwa kwa mateka unaashiria hatua kubwa katika kutekeleza azimio la kanuni lililotiwa saini na Kinshasa na M23 mwezi Julai mwaka huu, kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesisitiza kujitolea kwake kufikia usitishaji wa uhasama, kuhakikisha usalama wa raia na kuweka msingi wa makubaliano ya amani ya kina na ya kudumu ndani ya mchakato wa Doha unaoungwa mkono na jamii ya kimataifa. Hii ni hatua muhimu kwenda mbele, msemaji wa M23 Lawrence Kanyuka amesema kwenye mtandao wa kijamii wa X akitoa radi ya mali yake kuhusu kutiwa saini kwa utaratibu huo. Makubaliano ya amani yaliyopendekezwa kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda yanataka kurejesha udhibiti wa serikali katika maeneo yanayodhibitiwa na makundi ya waasi. Serikali ya Kongo DR na waasi wa M23, kila upande unaotuhumu upande wa pili kuwa umekiuka makubaliano kusitisha vita. Mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa kundi la M23 yaliongezeka mwezi Januari wakati waasi hao walipoteka sehemu kubwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yenye utajiri wa madini ukiwemo mji wa Goma. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, maelfu ya watu wameuawa na mamia kwa maelfu ya raia kulazimishwa kuyaacha makazi yao kutokana na vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimekuwa na athari mbaya katika maisha ya waraia wa nchi hiyo na waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergey Lavrov amesema kivuli cha ukoloni kinasalia kuwa chanzo kikuu cha migogoro barani Afrika, na wakoloni wa zamani sasa hivi wanajaribu kukwepa uwajibikaji kwa kuilaumu serikali ya Moscow. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema hayo katika mahojiano ambapo Ameshutumu madola magharibi kwa kupanda kwa makusudi mbegu za migawanyiko katika bara zima la Afrika. Wakoloni walichora mistari iliyonyoka kote barani Afrika, wakigawanya maeneo na kuyaweka katika mapote ya kikabila. Lavrov ameeleza. Mwana diplomasia huyo mkuu wa Russia amekanusha madai kwamba jeshi la Russia linaiumbisha Afrika kupitia operesheni zake za kijeshi. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia amesema kuwa kuongeza uwepo wake barani humo kunatokana na mataifa kadhaa yakiwemo Afrika Kusini, Niger na Burkina Faso kuiangalia Rasia kama mshirika rafiki wa kuaminika. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema pia Mosco imebaki kuwa mshirika wa kweli na wa kuaminika kwa mataifa ya Afrika kwa kusaidia juhudi za kuimarisha mamlaka zao ambazo zinatishiwa na aina za kisasa za ukoloni kupitia njia mbalimbali kama vile magenge kigaidi ya kigaidi. Aidha ameashiria msaada wa muda mrefu wa Rasia kwa mataifa ya Afrika ulioanza enzi za Umoja wa Kisovieti ambapo Mosco iliunga mkono harakati za ukombozi wa kitaifa na kusaidia katika kuangusha mifumo ya kikoloni. Mosco imetangaza kuwa kukuza mahusiano na mataifa Afrika ni miongoni mwa vipaumbele vyake vikuu vya sera za nje, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunapenda kukumbusheni kwamba tunasikika kupitia satelaiti na intaneti na vilevile vile kupitia e, Maarifa FM Sauti Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga kule nchini Tanzania, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo na kichwa cha maneno kisemacho jinai za Marekani nchini Siria. Marekani imekuwa nchini Siria tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa kisingizio cha kupambana na kundi la Daesh na imefanya jinai nyingi katika nchi hiyo ya Kiarabu. Marekani iliingia Siria mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa kisingizio cha kupambana na genge la kigaidi la Daesh na kuunda muungano uliodaiwa mataifa, wa kimataifa wa eti kupambana na magaidi hao wa Daesh, ingawa uvamizi huo wa kijeshi ulifanywa kwa lengo lililodaiwa ni la kupambana na ugaidi, lakini matokeo yake yalikuwa mabaya na ulisababisha mashambulizi ya kijeshi, uharibifu wa miundo mbinu na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Kwa hakika jinai za Marekani nchini Siria si tu zimesababisha uharibifu mkubwa dhidi ya binadamu na miundo mbinu, lakini pia zimeleta madhara makubwa ya kijiografia na haki za binadamu kwa eneo hili na dunia nzima kiujumla. Marekani imefanya jinai nyingi za wazi na za siri nchini Siria, ikiwa ni pamoja na mauaji ya raia, uharibifu wa miundo mbinu, uporaji wa rasilimali na vikwazo vya kiuchumi. Takwimu rasmi kuhusu haki za binadamu zilizovunjwa na Marekani nchini Siria ni pamoja na mosi, mashambulio makubwa ya mabomu na vifo vya raia maelfu ya raia wa Siria wameuawa na kujeruhiwa katika mashambulizi ya anga ya Marekani kwenye miji kama vile Raka, Deir Zur na Hasaka. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba muungano wa vamizi unaoongozwa na Marekani ulianzisha operesheni kubwa ya eti kuukomboa mji wa Raka kutoka kwa magaidi wa Daesh. Makumi ya hospitali, skuli na vituo vya maji katika mikoa ya Raka na Dair ez zor viliharibiwa kwenye mashambulizi ya anga ya Marekani. Umoja wa Mataifa ulisema wakati huo kwamba asilimia tisini ya miundo mbinu ya mijini ya Raka imeharibiwa na mashambulizi ya muungano huo ulioongozwa na Marekani. Ripoti rasmi za haki za binadamu zinaonyesha kuwa muungano unaongozwa na Marekani umefanya uhalifu mkubwa wa kivita huko Raka, ikiwa ni pamoja na matumizi ya silaha zilizopigwa marufuku na kushambulia makazi ya raia. Wengi wa wahanga wa mashambulizi hayo ni watoto wadogo, wanawake na wazee wanaoishi katika maeneo ya raia. Kwa mujibu wa shirika la Human Rights Watch, zaidi ya raia 1600 waliuawa katika operesheni hiyo, wengi wao wakiuawa katika mashambulizi ya kiholela ya anga yaliyoongozwa na Marekani huko nchini Siria. Pili, uharibifu wa miundombinu muhimu. Mashambulizi ya anga Marekani nchini Siria yameharibu mahospitali, masikuli, madaraja na vituo muhimu vya maji katika maeneo yaliyokuwa anadhibitiwa na kundi la kigaidi la Daesh. Uharibifu huo si tu ulilemaza maisha ya watu, lakini pia ulifanya iwe vigumu kwa serikali ya wakati huu ya Siria kuijenga upya nchi baada ya vita. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba jinai hizo zilifanywa kwa makusudi na Marekani kwa lengo la kuidhoofisha serikali ya rais wa Siria wakati huo, Bashar al-Assad, na hazikulenga kupambana na makundi ya kigaidi wapiganaji kama vile Daesh. Tatu, uporaji wa rasilimali za mafuta ya Siria. Wanajeshi vamizi wa Marekani walidhibiti visima vya mafuta katika maeneo yenye utajiri wa mafuta mashariki mwa Siria, hasa katika jimbo la Hasaka. Ripoti za kuaminika zinasema kuwa Marekani, kwa kushirikiana na wanamgambo wa ndani, ilichimba mafuta ya Siria na kuyasafirisha nje ya nchi kwa wizi. Serikali ya wakati huo wa Siria ilifungua mashtaka kwenye taasisi za kimataifa kulalamikia uporaji na wizi huo wa Marekani wa rasilimali za wananchi wa Siria na kusisitiza kwamba huo ulikuwa ni ukiukaji wa wazi wa mamlaka ya Siria kwa mujibu wa wizara ya mafuta ya Siria wakati huo, takriban mapipa themanini elfu ya mafuta ilikuwa inasafirishwa nje ya nchi kutoka maeneo hayo kila siku, ambapo ilikuwa sawa na kuiba zaidi ya dola bilioni 2 kwa mwaka nne vikwazo vya kiuchumi viki na sheria ya Kaisari Marekani haikutosheka na jinai hizo, bali iliwekea Siria vikwazo vikali vya kiuchumi na, kupishi, na kupitisha sheria ya Kaisari mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Vikwazo hivyo vilijumuisha kupiga marufuku miamala ya kifedha, kusimamisha mali na kutoa adhabu kwa mashirika yaliyokuwa na shirikiana na serikali ya Siria matokeo ya vikwazo hivyo yalikuwa ni kuongezeka umasikini, uhaba wa dawa na chakula, na mashinikizo makali kwa wananchi wa kawaida wa Siria. Ahadi leo hii vikwazo hivyo vilisababisha ongezeko la asilimia mia tatu la bei ya dawa na chakula na kushuka kwa kasi thamani ya sarafu ya taifa ya Siria. Kiujumla ni kwamba serikali ya wakati huyo ya Siria ilishutumu mare, Marekani mara kwa mara kwa kufanya uhalifu wa kivita na kukanyaga hati ya Umoja wa Mataifa. Hitimisho: urithi wa umwagaji damu wa uingiliaji wa Marekani, uvamizi wa kijeshi wa Marekani nchini Siria si tu haukuwasafisha magaidi wa Daesh lakini pia ulisababisha uharibifu mkubwa, kupotea roho za wanadamu, uporaji wa rasilimali na ukosefu wa utulivu wa kisiasa. Jinai hizo kwa kweli zimeingia kwenye kumbukumbu -kumbu ya kihistoria ya wananchi wa Siria ambao wanasema kuwa huo ni uhalifu wa wazi dhidi ya binadamu, na madhara yake bado yanaonekana katika eneo hili hadi hivi sasa. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika dakika hizi nyingine za kukuletea. Ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Ahmedi, kabla ya kusonga mbele, uliahidi kwamba katika kila kipindi utakuwa unatoa japo ujumbe mmoja wa hikma kwa manufaa ya wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran kama kawaida, baraza la wasikilizaji ni merekebu ya maarifa, merekebu ya maarifa. Tunachokizingatia tu ni yale yanayoweza kuwanufaisha wasikilizaji wa redio Tehran katika maisha yao ya duniani na akhera, kwa ajili ya kupata radhi za mumba wetu kabisa. Hivyo, tuambie basi, ujumbe wa leo ni upi? Uh, unajua Asma, ujumbe wa leo ni yale maneno maarufu yanayosema fursa za mafanikio ni mithili ya machomoza jua. Ukisubiri sana kutumia fursa hizo, utashtukia umechelewa. Hakika ni kweli, Ahmedi. Kila siku ambayo mwanadamu anaamka, hupaswa kumshukuru Allah kwa kumpa fursa nyingine ya kuishi na kumpa pumzi, na hiyo ina maana Mwenyezi Mungu amemtengea fursa mbalimbali mbali za kuendesha maisha yake. Lililo muhimu kwa kila mmoja wetu ni kutambua fursa hizo na kuzitumia ipasavyo, bila ya kufanya uzembe wala kujichelewesha kwa sababu zisizo na maana. Naam, fursa kweli ni kama machweo ya jua na mapambazuko ya siku, hayakai muda mrefu, yaani jua linapochomoza asubuhi na linapozama wakati wa magharibi huja kila siku lakini hutoweka haraka. Naam, kabisa kabisa, Asmani, kweli ulivyotoa ufafanuzi huo. Na namwomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki ya kutumia vizuri fursa zinazojitokeza kila siku kwa ajili ya kutafuta radhi za Muumba wetu. Tupate kiburudisho kifupi <tune> Leo wasikilizaji wapendwa, tunakianza kipindi chetu kwa kujibu swali lililoulizwa na mmoja wa wana baraza bwana Hamisi Swale wa Kalemie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hebu kwanza tusikilize swali lake, anauliza kwa kusema e, matukio ambayo ilitokea katika rabiul akhiri ahiri ambao ni mfungo saba kwa hitaji ni ya barisho ile makenia ilimtosha kabisa. Maana mwezi ambao umekwisha huu tulikuwa na furaha ya kusherehekea uzao wa Saidina Muhammad sallallahu alaihi wasallam, na story yote ilikuwa malezi ya Mtume kuzaliwa kwake hadi kazi yake ambayo aliyoifanya. Sasa unayekuja ni mwezi huu wa nini, mfungo saba, tujue matokeo yake, nayo ilikuwa ilikuwaje? Basi inshallah Naam, bwana Hamis Saleh wa huko Kalemi, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, asante sana kwa suali lako. Kwa kweli, kama matukio mengi sana yameripotiwa kuhusu mambo mbalimbali, mbali na nyakati tofauti, kuhusiana na mwezi wa mfunguo saba, yaani rabia uthani, pia kuna matukio mengi tu yameripotiwa tunakushauri uwe unasikiliza um, kipindi chetu cha kila siku cha leo katika historia. Utapata matukio mengi si ya mwezi huu tu, bali ya miezi yote kumi na mbili ya mwaka. Ni kipindi hiki kinachokuwa hewani kila siku hapa idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran. Kiujumla, matukio yaliyotokea mfungo saba kwenye historia ni mengi sana, hata sisi tutasema machache tu, ili kupata fursa ya kuendelea na maoni mengine, kwa sababu hatuwezi kuyamaliza katika dakika hizi chache. Miongoni mwa matukio hayo ni ile harakati za jeshi la Usama kwa amri ya Mtume Muhammad kwa ajili ya kwenda kuikomboa Roma baada ya kifo cha Mtume mtukufu, rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake. tutasema kwa muhtasari sana. Tukio jingine ndilo kuuawa shahidi Imam Bakir alayhi salam, kwa mujibu wa baadhi ya mapokeo. Jengine ni hatua ya Amina Abasi makhalifa wa Bani Abas kufanya wasi dhidi ya kaka yake Mamun. Yote ni matukio yaliyotokea mfungo saba katika historia. Tukio jingine muhimu ni kuzaliwa Imam Hasan al Askari kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi. Pia mwezi huu wa mfungo saba ndipo ulipoanza ukhalifa wa Mustain Abasi, khalifa wa kumi na mbili wa Bani Abasi. Katika mwezi wa mfungo saba hijiria, alizaliwa pia Kutbuddin Mahmud Shirazi, mwanachuoni mkubwa wa Kiislamu ambaye ni tabibu, mwana hisabati, mnajimu, mwana fizikia, mwanafalsafa na mfasiri mkubwa pia wa Kiislamu. Mwezi huu pia aliuwawashahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullah alaiha, kwa baadhi ya riwaya. Tukio jingine ni kufariki dunia Bibi Fatima Masuma alaiha salam akiwa mjini Kum huyo ni dada wa Imamu Aliyu bin Musa Ridha alaihi ssalam. Matukio ni mengi, tumalizie na hayo. Katika mwezi huu wa mfungo saba ndipo Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, aliongeza rakaa saba kwenye idadi ya rakaa za swala kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hikma ya kuongezwa idadi ya rakaa za sala imeelezwa katika baadhi ya riwaya. Kabla ya Mtume kuhamia Madina, swala zote za kila siku zilikuwa ni rakaa 22 mbili mbili tu. Rakaa 22 mbili mbili zimebakia kwa wasafiri hadi leo hii, ukitoa swala ya Maghrib ambayo hata msafiri anatakiwa aiswali rakaa tatu kamili. Na ni katika mwezi huu wa mfungo saba pia ndipo ulipoanza ujenzi wa mji wa Baghdad wa Iraq wakati wa ukhalifa wa Mansur adwanki Khalifa wa pili wa Bani Abbas. Katika mwezi kama huu pia alifariki dunia Bibi Zainab bint Khuzaima, mmoja wa wake wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Naona asmah yanatosha kabisa hayo. Ukitaka mpenzi msikilizaji kiundani zaidi, kama tulivyosema, fuatilia matangazo ya kila siku ya Idhaa ya Kiswahili Kiswahili Radio Tehran kwenye kipindi chetu cha Leo katika Historia. Naam, wasikilizaji wapendwa, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutoka hapa Tehran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na imeli yetu ya swahili radio at irib ir. Nambari yetu hiyo ya plus 989035065487 mnaweza kuitumia pia kutupigia simu moja kwa moja na pia kututumia ujumbe mfupi SMS vilevile. Uh, vile, mpenzi msikilizaji, tunakuomba usiache kujiunga na chaneli yetu ya Telegram ya t.me radio Tehran sw na pia kutembelea tovuti yetu ya Pars Today irsw. Aidha, tunakuombeni pia mtembelee tovuti yetu nyingine ya Iran Radio irsw, kama ambavyo tunakuomba pia hujiunge na chanel yetu ya YouTube ya www youtube com at radio dot Tehran. Tutafurahi kupokea maoni yenu katika sehemu zote hizo. M, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Mwanabaraza Noel Chafwila ambaye ameandika, ndoto ya adui ya kuichukua Gaza kamwe haitotimia. wanapouawa Palestina 30 20 waliobaki huamini hilo linatokea kwa sababu ushindi umekaribia. Mwanabaraza mwingine wa huko nchini Tanzania, bwana Ramadhani Humbe, baada ya kutusalimu, anaomba dua akisema, namwomba Allah awape nguvu viongozi wa Iran kwa kujitolea kwao kikamilifu kwa tetea wa Palestina. Na hapo hapo mwanabaraza mwingine Muhammadi Chengula wa nchini Tanzania ameandika, asante sana Radio Tehrani kwa kutuelimisha kwa taarifa za uhakika. Radio Tehran hamna mfano wake. Mwanabaraza mwingine maarufu Shekhe Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Tanga, Tanzania, ambaye kwa sasa makazi yake ni Dar es Salaam ameandika, Marekani na Ulaya na Israel na washirika wao wakiwemo baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu wote ni jora moja, wote ni maadui wakuu wa Iran, hapana budi kuonywa na zaidi, ionywe Uingereza na Ufaransa na Ujerumani, lakini Wapersia ni wanaume na ni masimba na ni madume hawafanyi ushoga wala usago wala si madeyuthi kwao. Pia ameandika kwa Kiingereza maneno yenye maana ambayo yanasema, wazayuni ndiyo magaidi hasa duniani kwa zaidi ya miaka elfu mbili anasema, muda wote huo wamekuwa wakijificha nyuma ya migongo ya Marekani na dada na mabibi zao wa ulimwengu wa Kiarabu. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake mwanabaraza mwingine hai, bwana Sherali Fadheli wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika kitendo cha Israel cha kushambulia msafara wa meli wa Sumud uliokuwa unaelekea Ghaza ni ugaidi wa kimataifa. Walioshambulia msafara huo wanasema wamejianika wenyewe mbele ya walimwengu kuwa hawaheshimu haki za binadamu kwa vitendo vyao wenyewe. Pia ameandika sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana na ambao ndio tulio wengi duniani tunawapongeza wote waliothubutu kuhatarisha maisha yao na kutuwakilisha sote katika kuwapelekea msaada ndugu zetu wa Palestina. Anasema tunawashukuru sana. Ama na wazayuni sasa wamejianika zaidi kuwa wao si binadamu na, na hawana utu hata kidogo. Anasema ama kuhusu uwezo wa kiulinzi wa taifa la Iran uwezo huo wa ulinzi wa Iran ni kwa faida ya nchi zote za mashariki ya kati na ni dhamana ya usalama kwa nchi zote za eneo hilo, akikusudia eneo la Asia Magharibi. Naye mwanabaraza bwana Ismaili Isaki wa Mandewa Singida Tanzania ameandika, kitendo cha Netanyahu cha kudharau mno kilio cha walimwengu na kukiuka utu wa watu na thamani ya binadam ni jinai isiyo na mfano maana anaua watu kama vile si watu, ni nzige shambani. Kwa kweli, Netanyahu anapaswa kuchukuliwa hatua kali za kisheria. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza mwingine huyu wa huko Mandewa, Singida, Tanzania. Lakini na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kwa leo. Tunakumbusha tu kwamba ujumbe wetu leo ilikuwa ni fursa za mafanikio ambazo ni mithili ya machomoza jua. Ukisubiri sana kutumia fursa hizo, utashtuka umechelewa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na sita ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, ingawa hii ni sehemu ya 116 ya mfululizo huu walqur'ana shi'aran wadduaa ditharan, Kukesha usiku kucha na kuzitumia vizuri nyakati safi za alfajiri katika kumwabudu Mwenyezi Mungu ndiyo njia inayotumiwa daima na wacha Mungu na waliojipamba kwa sifa za uzuhudi. Kutumia vizuri fursa ya saa za mwisho za usiku kunong'ana na Mwenyezi Mungu kwa mapenzi kutawagwa kusoma Qur'ani na kutaamali katika maumbile ya Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu, yani nature zikiwemo nyota zinazomeremeta ndiyo iliyokuwa tabia ya familia ya wahyi yani familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kuahimiza na kuwashajisha wengine kuwa na tabia hiyo tukufu na kazi ya kuweka misingi ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika giza la maisha ya kimada ni miongoni mwa vipaji vikubwa vya Imam Ali alayhi salam na watu wengine waliolelewa kwenye maktaba ya tauhidi. Ndiyo maana imenukuliwa kutoka kwa mwanafunzi mmoja wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, aliyejulikana kwa jina la Nauf al Bakali akisema, usiku mmoja nilimwona Imamu amenyanyuka kitandani na kutoka nje na kuangalia nyota. Akaniita na kuniuliza, ewe Naufe, umelala au uko macho? Nikamjibu kwa kumwambia ni kwa macho ya Amiral Muminin. Imamu aliniambia, wa ewe Naufu, wamebarikiwa wenye kufanya zuhudi za kujinyima mambo ya dunia na wanaovutiwa sana na akhera. Hao ni wale watu ambao wanaichukulia dunia kuwa ni tandiko tu na udongo wake kama kitanda cha kulalia na maji yake ni tiba na Qurani ndiyo kauli mbiu yao na wanaodumu dawamu katika dua. Imamu Ali alaihi alayhisalam alimuhimiza mwanafunzi wake maana ya zuhudi na kuitaliki dunia kama alivyokuwa anafanya Masihi Isa mwana wa Maryam. Kuitaliki dunia kwa maana hiyo ndiyo sifa ya mawalio wa Mwenyezi Mungu, si kuitaliki dunia kwa kuitesa nafsi na kutesa watu wake, mtu kama mke na mume wake na watoto wake, au kujiharamishia kabisa neema za duniani isipokuwa katika mazingira maalumu kama tulivyoona kwenye hikma iliyopita. Imam Ali alaihi salaam akasema kwenye hikma hii kwamba wamebarikiwa wastaarabu duniani, wenye shauku ya akhera. Hao ndio watu walioifanya ardhi kuwa zulia lao na udongo wake kuwa kitanda chao, na kinywaji chao bora ni maji. Wamefanya Qurani kuwa vazi lao la ndani na dua kuwa vazi lao la nje. Shaar kwa Kiarabu maana yake ya asili ni utando wa nguo, na dithar maana yake ni vazi la nje. Zaidi ya hayo ni kwamba mwili wa mwanadamu kwa kawaida ni kitu cha hatari sana, na mavazi yanaulinda mwili kutokana na madhara mengi. Hivyo, kufanya dua kuwa vazi lao la nje kunaashiria kujikinga na hatari mbalimbali, mateso ya dunia na akhera, na kujiwekea kinga ya kutopotoka kimaadili chini ya kivuli cha dua. Kisha imamu akatolea mfano wa nabii Daudi alayhissalam, na kusema, hakika alisimama Daudi katika saa hii ya usiku, akasema, hii ni saa ambayo hakuna dua isipokuwa hutakabaliwa. Nabii Daudi alayhisalamu, ambaye kwa mujibu wa Kurani Tukufu, milima na ndege walishirikiana naye katika kumsabi na kumtaja Mwenyezi Mungu kwa kumhimidi. Alikuwa hapitwi na saa hiyo ya usiku, akitafakari juu ya siri za maumbile na viumbe wa Mwenyezi Mungu, na kutaradhia haja zake kwa Allah, akisema hii ni saa ambayo dua ya kila mja inapigwa muhuri wa kujibiwa na kutakabaliwa, isipokuwa kwa mnyang'anyi ambaye hutumia siku zake kwa kunyang'anya na kupora watu haki zao. Ni dhahiri kwamba dua ya mtu kama huyo haitajibiwa na haitapokewa na Mwenyezi Mungu. Wasaidizi na mawakala wa madhalimu wanaonufaika na udhalimu wake, nao ni miongoni mwa watu ambao dua zao haziwezi kutakabaliwa mpaka waache njia hiyo na kutubu kutokana na madhambi waliofanya. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <coughs> leo ni Jumatano mwezi 22 mfunguo saba Rabia Uthani 1447 Hijiria mwafaka na tarehe 15 Oktoba 2025 Miladi. Siku kama ya leo miaka 1151 iliyopita, mia kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Musa al Mubarka mtoto wa Imam Muhammad Taqi al Jawadi na ndugu wa Imam Hadi alaihi ssalam aliaga dunia katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran. Alizaliwa mjini Madina mwaka 214 hijiria na mpaka anafikisha umri wa miaka sita ambapo baba yake aliuwa washahidi, alikuwa chini ya malezi na usimamizi wa baba yake huyo. Baadaye alijifunza ilmu kwa kaka yake, yani Imamu Alhadi alaihi ssalam. Musa Almubarka kipindi fulani aliishi katika mji wa Kufa nchini Iraq ya leo, na alipokuwa na umri wa miaka 42, alisafiri na kuelekea katika mji wa Qum Iran. Aliishi Qum akishughulisha na ulinganiaji na kueneza dini ya Uislamu hadi alipofariki dunia katika siku kama ya leo. Musa al-Mubarka ana daraja ya juu ya kielimu na alikuwa mpokezi wa hadithi. Aidha alisifika mno kwa takwa na uchamungu <mucho> Siku kama ya leo miaka 483 iliyopita, alizaliwa Abul Fathi Jalaluddin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Temurian nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13 tu, baada ya kufariki dunia baba yake, yani Humayun. Katika kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Bayram Khan. Baada ya kushika madaraka kikamilifu, alianza kupanua wigo wa utawala wake katika maeneo ya Bengal, Kashmir, Sindh, Punjab, Ahmed Agar na Kandahar. Mfalme Abul Fathi Jalaluddin Muhammad Akbar alikomboa kisiwa cha Dakan huko kusini mwa India kutoka mikononi mwa Wareno. Akbar Shah alifariki dunia mwaka 1605 miladi ya. Katika siku kama ya leo miaka 185 iliyopita alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, Shekh Muhammad Taqi Razi, katika mji wa Isfahani nchini Iran. Shekh Taqi Razi, maarufu kwa jina la Agha Najafi, alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq kwa ajili ya kujipinda kwa elimu ya juu ya kidini. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri kama Mirza Muhammad Hassan Shirazi na Sheikh Mahdi Kashful Qitam. Baada ya kurejea Isfahani, alikuwa marejeo ya Waislamu katika masuala ya kidini na kisheria. Alikuwa mstari wa mbele kupambana na wakoloni kupitia harakati iliyopewa jina la harakati ya tumbaku. Vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni pamoja na Anwarul Arifin, Asrarul Ayat na Al-Ijtihad wa Taklidi. Na siku kama ya leo miaka 181 iliyopita alizaliwa mwanafalsafa wa Kijerumani Friedrich Wilhelm Nietzsche baada ya kuhitimu masomo Nietzsche, alianza kufunza katika chuo kikuu cha Basel. Mwanafalsafa huyo alikuwa akipinga dini na misingi ya kimaadili. Na katika falsafa na mitazamo yake, alikuwa akiamini nadharia ya Superman kwa maana ya mtu mwenye uwezo kupita kiasi. Nietzsche alikuwa akiamini kwamba mtu mwenye uwezo kupita kiasi au Superman ni matokeo ya irada na matashi ya mwanadamu na huwa juu ya mema na mabaya yote. Katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wake, Fredrik Wilhelm Niesche alipoteza mlingano wa kifikra na alifariki dunia mwaka 1900 miladi. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.