Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran Yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia sateliti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw, na huko nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye ya makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na podkasti ya Ahmad ni wa mataifa yote. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatiyo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Trump hawezi kuwa mtu wa kuleta amani wakati anachochea vita visivyo na mwisho. Waziri mkuu wa zamani na mkongwe wa siasa za Kenya, Raila Odinga, afariki dunia akiwa matibabuni nchini India. Israeli yaanza uhabithi wake, yapunguza misaada ya kuingizwa Ghaza hadi nusu na kuzuia fueli kikamilifu isiingizwe katika eneo hilo. Na rais wa Afrika ya Kusini asema kesi ya mauaji ya kimbari tuliyoifungua ICJ dhidi ya Israel itaendelea licha ya vita kusitishwa. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Sayid Abbas Arakchi amemkosoa vikali Donald Trump kwa sera yake ya kuchochea vita katika eneo la Asia Magharibi, akisema rais wa Marekani hawezi kudai anapigania kuleta amani katika eneo hilo, huku akifuata sera za uchokozi na kufungamana na wahalifu wa kivita. Katika andiko aliloweka ah, kwenye mtandao wa X, Arakchi amesema madai ya hivi karibuni aliyotoa Trump kwamba Iran ilikuwa wiki kadhaa kutengeneza silaha za nyuklia kabla ya uvamizi wa Marekani na Israel dhidi ya vituo vyake vya nyuklia ni uongo mkubwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa wenye maslahi ya kuunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel wako kazini kuilisha Washington taarifa za uongo za kiintelijensia. Ni wazi zaidi hivi sasa kwamba rais wa Marekani amekuwa akilishwa vizuri sana taarifa za uongo kwamba mpango wa nyuklia wa amani wa Iran ulikuwa unakaribia kuunda silaha ifikapo msimu wa machipuo, amesema Araghchi. Huo ni uongo mkubwa na ilipaswa afahamishwe kwamba hakuna uthibitisho wowote wa, wa hilo kama ilivyothibitishwa na taasisi yake ya intelijensia. Arachi amesema, Trump aliingia madarakani na ahadi ya kukomesha alichokiita udanganyifu wa mfululizo inaofanya Israel kwa marais wa Marekani na kukomesha ushiriki wa Marekani katika vita vya milele vilivyobuniwa na washupaliaji wa vita ambao kwa muda mrefu wamehujumu kufanya diplomasia na Iran. Katika andiko lake hilo mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran ameilaani Marekani kwa kuhusika moja kwa moja katika mashambulizi ya anga dhidi ya miji ya Iran mapema mwaka huu na kusababisha vifo vya zaidi ya raia elfu moja, wakiwemo wanawake na watoto. Ni vigumu mtu kutambulika kama rais wa amani wakati anachochea vita visivyoisha na kuungana na wahalifu wa vita, ameeleza waziri wa mambo ya nje wa Iran. Arakchi amesema Trump anaweza kuwa rais wa amani au rais wa vita, lakini hawezi kuwa wote wawili kwa wakati mmoja. Waziri Mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga, amefariki dunia leo asubuhi huko Kuthatukulam, wilayani ina Kulamu, nchini India, baada ya kupata mshtuko wa moyo wakati anafanya matembezi yake ya kila asubuhi. Hayo yameelezwa na polisi na viongozi wa hospitali alikopelekwa kwa ajili ya kupatiwa matibabu. Msemaji wa hospitali ya macho ya Seridha Riam Ayurvedic amesema Odinga mwenye umri wa miaka 80 alianguka wakati wa matembezi ya asubuhi ndani ya uwanja wa kituo cha tiba cha Ayurveda na akakimbizwa hospitalini hapo kwenye kituo cha utafiti huko Kuthatuklam ambapo alitangazwa kuwa amefariki dunia. Odinga alikuwa amewasili Kutha tuklam siku sita zilizopita akiambatana na binti yake na wanafamilia wa karibu. Alikuwa akifuata mpangilio wa matembezi ya asubuhi na vikao vya matibabu hospitalini. Taarifa ya polisi imeeleza kuwa mwili wake umehifadhiwa kwa sasa katika hospitali ya Deva Matha. Kifo cha mwanasiasa huyo mkongwe nchini Kenya kimejiri siku chache baada ya kaka yake Dr Oburu Oginga kuthibitisha kuwa ndugu yake huyo alikuwa mgonjwa kwa muda, lakini alikuwa akiendelea kupata nafuu akiwa matibabuni nchini India. Utawala wa kizayuni wa Israeli umeueleza Umoja wa Mataifa kwamba utaruhusu malori 300 tu ya misaada kwa siku ikiwa ni nusu ya idadi iliyokubaliwa kuingia katika ukanda wa Gaza kuanzia leo Jumatano, na kwamba hakuna mafuta yoyote au gesi itakayoruhusiwa kuingizwa katika eneo hilo isipokuwa kwa mahitaji maalumu yanayohusiana na miundo mbinu ya kibinadamu. Hayo ni kwa mujibu wa waraka ambao shirika la habari la Reuters limeuona na kuthibitishwa pia na Umoja wa Mataifa. Olga Cherevko, msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kuratibu maswala ya kibinadamu huko waghaza alithibitisha jana jumane kwamba umoja huo ulipokea barua kutoka kwa COGAT, kitengo cha jeshi la Israel ambacho kinadhibiti mtiririko wa misaada inayopelekwa Ghaza. COGAT ilisema siku ya Ijumaa kwamba ilitarajia malori yapatayo mia sita ya misaada kuingia Ghaza kila siku wakati wa usitishaji mapigano. Hapo awali Umoja wa Mataifa na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu zilitoa wito wa kufunguliwa njia zote za vivuko vya kuingilia Ghaza ili kuruhusu misaada inayohitajika sana katika ardhi hiyo ya Palestina iliyowekewa mzingiro. Kwa mujibu wa taasisi hizo za kimataifa, makubaliano yanayolegalega ya usitishaji vita huko Gaza yaliyofikiwa chini ya mpango wa rais wa Marekani Donald Trump yanahitaji kuona njia zikifunguliwa ili misaada iweze kumiminwa kwenye eneo hilo linaloatilika kwa njaa msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu OCHA Yanz Lerke amebainisha kuwa Umoja wa Mataifa una tani laki moja na elfu tisini za misaada zinazosubiri na zikiwa tayari kupelekwa Ghaza. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema usitishaji vita wa Ghaza hautaathiri kesi ya mauaji ya kimbari iliyofunguliwa na nchi yake dhidi ya ya utawala wa kizayuni wa Israel katika mahakama kimataifa ya haki ICJ. Ramafosa alitoa kauli hiyo bungeni jana Jumanne, mjini Cape Town, akisisitiza kwamba azma ya Afrika Kusini ni kuendeleza kesi yake ya 2023 licha ya makubaliano ya kusitisha vita yaliyotekelezwa huko Gaza kupitia mpango unaopigiwa upatu sana na Marekani, ukilenga kumaliza vita vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya eneo hilo la Palestina lililowekewa mzingiro. Mkataba wa amani ambao umefikiwa au umeafikiwa ambao tunaukaribisha, hautakuwa na uhusiano wowote na kesi iliyo mbele ya mahakama ya kimataifa ya haki, Ramaphosa ameliambia bunge na kuongezea kwa kusema, kesi inaendelea na sasa inatakiwa ifike kwenye hatua ambapo Israel itapaswa ijibu maombi yetu ambayo yamewasilishwa mahakamani na wanapaswa kufanya hivyo ifikapo Januari mwaka ujao. Mnamo Oktoba 2024 Afrika Kusini iliwasilisha kesi mbele ya mahakama ya haki ICJ. Mnamo Oktoba 2024 Afrika Kusini iliwasilisha mbele ya mahakama ya ICJ maelezo ya ya kina ya kurasa 500 huku hoja za utawala wa kizayuni za kupinga madai hayo zikitarajiwa kuwasilishwa Januari 12, 2026 usikilizaji wa kesi unatarajiwa kufanyika mwaka 2027 na hukumu ya mwisho inatarajiwa kutolewa mwishoni mwa mwaka huo au mapema 2028. Mahakama ya juu ya katiba Madagaskar jana Jumane imemwita kamanda wa kituo cha uendeshaji cha wafanyakazi wa jeshi CAPSAT Kanali Michael Randrianirina akatekeleze kazi ya mkuu wa nchi. Katika taarifa yake, mahakama hiyo imeitangaza ofisi ya rais wa nchi hiyo kuwa imebaki tupu baada ya viongozi wa Kapsat wakiongozwa na Randrianirina kuingia ikulu ya Ambohitsorohitra katika mji mkuu Antananarivo siku ya Jumane na kutangaza kwamba wameshika hatamu za madaraka. Mahakama ya katiba Madagaskar imemtaka Randrianirina aitishe uchaguzi ndani ya siku 60 kwa mujibu wa siku atakayoamua wa, ikinukuu kifungu cha 53 cha katiba ambacho kinahitaji uchaguzi wa rais ufanyike ndani ya siku 30 hadi 60, baada ya mahakama kuu ya katiba kutangaza kuwa ofisi hiyo imebaki tupu. Imesema rais Andre Rajoelina hawezi kutimiza wajibu wake kwa sababu hayupo na hawezi kuwapo nchini ikiwa ni sawa na kutelekeza madaraka bila mpangilio. Mapema hapo jana, jeshi lilisema urais wa nchi hiyo utachukuliwa na maafisa wake, na kwamba kipindi cha mpito kitarefushwa kwa miaka miwili na kitajumuisha kura ya maoni ya uundaji wa katiba mpya na chama tawala cha Rais wa Gaboni, Brice Oligui Nguema, cha Muungano wa Kidemokrasia wa Wajenzi, Democratic Union of Builders, kwa kifupi UDB, kimepata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa bunge kwa kunyakua viti 102 kati ya 145 baada ya kutangazwa matokeo ya duru ya kwanza na ya pili ya uchaguzi wa bunge uliofanyika nchini humo. UDB ilishinda viti 50 katika duru ya pili ya upigaji kura uliofanyika siku ya Jumamosi, ikiwa imejinyakulia pia viti 52 katika duru ya kwanza iliyofanyika Septemba 27, na hivyo kupata asilimia 70 ya wawakilishi wa bunge la taifa. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo yaliyochapishwa jana Jumane na gazeti la kila siku la serikali L'Union. Kwa mujibu wa matokeo hayo, chama cha demokrasia cha Gabon, Gabon Democratic Party, kilichokuwa chama tawala, lakini kinachomuunga mkono rais, kilipata viti 16 vitano katika duru ya kwanza na 11 katika duru ya pili. Matokeo rasmi ya uchaguzi huo wa bunge yatatangazwa na tume ya uchaguzi ya Gabon mnamo siku zijazo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachohoji mgogoro wa ukosefu wa makazi katika umoja wa Ulaya. Je, bara la Ulaya linaweza kuhuisha ndoto ya haki ya kijamii? Umoja wa Ulaya unakabiliwa na idadi kubwa ya watu wasio na makazi inayoongezeka kwa kasi, mzozo ambao unachukua sura mpya kila siku. Shirikisho la mashirika ya kitaifa ya wasio na makazi Finsa limetangaza katika ripoti yake mpya kwamba idadi ya watu wasio na makazi katika nchi za Umoja wa Ulaya inaongezeka kwa kasi ya kutisha. Ripoti hiyo imetolewa huko Umoja wa Ulaya ukidai kwamba unafanyia kazi lengo lake kubwa la kukumaliza ukosefu wa makazi ifikapo mwaka elfu mbili na thalathini, lengo ambalo kwa mwendo wa sasa linaonekana kuwa mbali kufikiwa. Chimbuko la mgogoro huu lazima lichunguzwe katika hali mbaya ya kiuchumi na kupungua kwa uwezo wa kifedha wa serikali za Ulaya na wananchi wao. Kupanda mfumuko wa bei, kuongezeka viwango vya riba, kudumaa uzalishaji na kushuka uwezo wa kununua umezifanya familia nyingi kuwa kwenye ukingo wa kuporomoka kifedha. Kwa upande mwingine, matokeo ya moja kwa moja ya vita vya Ukraine na sera za gharama kubwa za kuiunga mkono Kiev zimekuwa na mashinikizo makubwa katika bajeti za umma za nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Mabilioni ya euro ambayo yangeweza kutumika katika kujenga makazi ya kijamii, kuimarisha msaada wa ustawi na kupunguza mfumuko wa bei sasa yanatumika kutuma silaha, nishati na misaada ya kifedha kwenye uwanja wa vita. Kusitishwa uagizaji wa nishati ya bei nafuu kutoka Russia nako kumetoa pigo maradufu dhidi ya uchumi wa Ulaya. Kupanda kwa bei ya nishati kumezifanya gharama za maisha kufikia viwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Na kusababisha bei ya nyumba na kodi kupanda juu. Benki Kuu ya Ulaya imeongeza viwango vya riba katika jaribio la kukabiliana na mfumuko wa bei, lakini uamuzi huo umefubaza soko la ujenzi na kufanya mamilioni ya wazungu kushindwa kumudu mikopo ya nyumba. Kwa utaratibu huo, mzunguko umeundwa ambapo sera za uchumi mkuu zenyewe zimekuwa injini ya ukosefu wa makazi. Mbali na hayo, mabadiliko ya kisiasa kuelekea vyama vya mrengo wa kulia na kupunguzwa bajeti za kijamii katika baadhi ya nchi za Ulaya kumelifanya hali kuwa mbaya zaidi. Sio tu kwamba sera mpya haijasaidia kuboresha hali ya makazi, lakini kwa kuziwekea vikwazo asasi za kiraia na kupunguza usaidizi kwa makundi yaliyo hatarini umefungua njia ya kuenea umasikini mijini na ukosefu wa makazi zaidi. Mazingira haya yamefanya Ulaya leo ikabiliwe na ukweli mchungu wa mgawanyiko mkubwa wa matabaka, kushadidi mfumuko wa bei, uzalishaji uliodumaa na wimbi jipya la ukosefu wa makazi kati kati ya miji ambayo wakati fulani ilikuwa nembo ya ustawi wa kimataifa na mfumo wa kiuchumi. Kwa mtazamo mwingine, mgogoro wa ukosefu wa makazi unaweza kuonekana kama tatizo la kijamii tu, lakini ukweli wa mambo ni kuwa hii ni ishara ya wazi ya mgogoro wa kina katika muundo wa kiuchumi na usimamizi wa Ulaya. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Karibuni katika kipindi cha sita cha podkasti ya Ahmad ni wa mataifa yote. Hii ni podkasti inayochunguza athari na dalili za mtume wa mwisho ndani ya maandiko matakatifu ya Taurati, Injili na Qurani tukufu. Leo tukutane ndani ya kurasa za Taurati na Injili ili tuwasimulie alama za Yuda nabii aliyeahidiwa kuja. Katika vifungu vingi vya Taurati na Injili kuna habari ya kuja kwa nabii mmoja katika siku za baadaye. Nabii huyo ametajwa kwa istilahi mahsusi ya yule nabii ndani ya Taurati. Katika lugha ya Kiebrania neno yule lina uzito wa kisisitizo na hapa limetumika kuonyesha nafasi ya kipekee na umuhimu wa mtu maalum atakayekuja baadaye. Istilahi ya yule nabii inamrejelea mtu maalum ambaye atakuwa na jukumu muhimu katika kuwaongoza wanadamu. Katika sura ya tatu ya kitabu cha mwisho cha Agano la Kale kinachoitwa Malaki tunasoma, angalieni, tutamtuma mjumbe wa Mungu, naye ataandaa njia mbele yangu. Katika sura ya 18 ya kitabu cha Kumbukumbu la Torati aya ya 18 na 19 zinasema, nitawainulia nabii kutoka miongoni mwa ndugu zao kama wewe nami nitatia maneno yangu katika kinywa chake, naye atawaambia yote nitakayomwamuru, na mtu yeyote asiyesikiliza maneno yake ambayo ni kutoka kwangu mimi mwenyewe nitamhoji Maneno haya yanaonyesha kuwa wana wa Israeli waliamrishwa kumsikiliza yule nabii atakayekuja, na Mwenyezi Mungu ameahidi kuwa atazungumza nao kupitia kinywa cha nabii huyo moja kwa moja katika Agano Jipya, pia ahadi ya Taurati imerudiwa katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya saba. Baada ya kusimuliwa kwa kisa cha nabii Musa alahi salam, na hadithi ya ukombozi wa wana wa Israeli kutoka Misri kwa uongozi wake, tunasoma hivi: huyu ndiye Musa aliyewaambia wana wa Israeli, Mwenyezi Mungu atawainulia nabii kama mimi kutoka miongoni mwa ndugu zenu. Katika Injili ya Yohana sura ya kumi na nne aya ya kumi na sita Isa alahi salam, au Yesu anawaambia wafuasi wake, nami nitamwomba Baba naye atawapa mfariji mwingine, ili akaye nanyi milele. Katika Injili bishara ya kuja kwa mjumbe mwingine inaendelea kufanuliwa kwa maneno ya Nabii Isa alahi salam. Katika sura ya kumi na sita aya saba na nane Isa alahi salam ananukuliwa akisema kuondoka kwangu ni kwa manufaa yenu kwa sababu nisipoondoka mfariji hata kuja kwenu, lakini nikiondoka nitamtuma kwenu. Na katika sura ya 15 aya 26 tunasoma lakini, mfariji kutoka kwa Baba, yaani Roho wa kweli atokaye kwa Baba, atakapokuja, yeye atanishuhudia. Inaonekana kuwa mfariji ambaye Isa alaihi salam aliahidi kuja kwake ndiye yule nabii aliyeitwa yule nabii katika Taurati, Isa alaihi salaam anasisitiza kuwa atakapokuja yeye, yaani Roho wa kweli, atawaongoza katika haki yote, kwa kuwa hatasema kwa mapenzi yake mwenyewe, bali atasema yote atakayosikia. Sifa hii ni ile ile iliyotajwa katika aya ya kumi na nane ya kitabu cha Kumbukumbu la Torati kuhusu yule nabii ambapo Mwenyezi Mungu alisema, nitatia maneno yangu katika kinywa chake, naye atawaambia yote nitakayomwamuru. Hili ndilo linalojulikana katika fasihi ya kidini kama wahi, ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu ambao ni maalum kwa mitume. Bila wahi mwanadamu hana njia ya hakika ya kuelekea kwenye uongofu. Kisa cha wahi kilianza sambamba na kisa cha kuumbwa kwa mwanadamu. Mwenyezi Mungu tangu siku ya kwanza alipomuumba mwanadamu, alimfundisha njia ya uongofu na ukamilifu wa kiroho. Baada ya Adamu baba wa wanadamu Nuhu alahi salam ndiye aliyekuwa mtume wa kwanza kwenye kitabu na sheria ya kimungu. Kisa cha Musa kinaanza pale ambapo Mwenyezi Mungu alimteremshia wahi na kumwamuru aende kwa Firauni amlinganie kwa lugha laini na maneno ya hikma ili amwelekeze kwa mola wake, lakini Firauni aliendelea na jeuri na uwasi wake. Musa alahi salam kwa amri ya Mwenyezi Mungu aliwaongoza wana wa Israeli kuvuka bahari na kuwaokoa kutoka katika utumwa wa Firauni. Musa alahi salaam alitambua vyema kwamba kuokoka kutoka katika dhuluma ya Firauni ni mwanzo tu wa safari. Uhuru pasipo malengo na ramani ya njia ni hali ya kupotea tu, kama mtu aliyetelekezwa jangwani bila mwongozo. Musa alehi salam alijua kwamba kufikia uhuru wa kweli na mafanikio ya kiroho hakupatikani ila kwa ibada ya Mwenyezi Mungu. Hivyo ilimpasa kuwafundisha watu wake namna ya kuwa waja wa kweli wa mola wao, na hili halingewezekana bila wahi, yani ufunuo kutoka kwa mwenyezi Mungu. Walipofika katika jangwa la Sinai, mwenyezi Mungu alimwita mtume wake, na Musa alahi salam akapanda mlimani kupokea wahi. Musa alijitenga kwa siku thelathini katika utulivu wa Kimungu ili aweze kuwaongoza watu wake kutoka katika hali ya kuchanganyikiwa. Kisha mwenyezi Mungu akaongeza siku kumi zaidi katika upweke huo wa kiroho. Kutokuwepo kwa Musa kulidumu kwa muda mrefu, na katika kipindi hicho watu ambao hawakuwa na masikio ya kusikiliza maneno ya wahi, masikio yao yakajaa na minong'ono ya kishetani. Walisahau miujiza yote ya Musa alayhi salam, kana kwamba hawakumbuki jinsi Mwenyezi Mungu wa Musa alivyowalinda dhidi ya mateso yote yaliyowashukia wa Misri. Walisahau namna ambavyo katika dakika za mwisho, wakati ambapo hawakuwa na tumaini lolote kuhusu mustakabali wao na hawakuona njia yoyote ya kuokoka mikononi mwa Firauni, Mungu wa Musa alipofanya maji ya mto Nile yakatenguka kama kuta imara na kuwafungulia njia ya wokovu. Ingawa walikuwa wameona miujiza yote ya Musa alaihi salaam, bado walirudi katika kuabudu ndama wa dhahabu katika nyakati hizo hawakusahau tu kweli, bali walipoteza msingi wa uongofu. Bila wahi, nyoyo zao zilipotea na zikarejea katika ibada ya masanamu na miungu ya uongo ya Wamisri. Wakati huo huo, juu ya mlima, mwenyezi Mungu alikuwa akizungumza na Musa alahissalam, naye Musa alikuwa akiandika amri kumi za Mungu juu ya vibao vya mawe: usiue, usiibe, waheshimu baba yako na mama yako na kadhalika, lakini kabla ya maneno haya na maagizo ya Mwenyezi Mungu kuwafikia wana wa Israeli tayari walikuwa wamepotea njia. Bila wahi, mwanadamu hapotei tu mwelekeo, bali huanza kuabudu vitu ambavyo ni matokeo ya hofu na tamaa zake mwenyewe, akividhania kuwa ni miungu. Bila ufunuo au wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, mwanadamu hupotea katika sauti nyingi zinazomvutia kila upande. Katika Taurati na Injili, vitabu viwili vilivyoteremshwa na Mwenyezi Mungu kwa Musa alehi salam na Isa alahi salam, kuna bishara ya kuja kwa mtume katika siku za baadaye. Kwa mujibu wa yaliyomo katika maandiko haya matakatifu, yule nabii ni mtu maalum ambaye atakuja baada ya kuondoka kwa Isa alehi salam. Mtume huyu hatasema kwa matakwa yake binafsi, bali kila neno atakalosema litakuwa ni maneno ya Mwenyezi Mungu. Atatoa ushahidi juu ya utume wa kweli wa Isa alahi salam na atakuwa mwongozi wa wanadamu kuelekea kila wema. Dini atakayoleta itakuwa kamilifu, na kwa mujibu wa ahadi ya Isa alaihi salam, dini hiyo itakuwa ya kudumu na ya milele, yaani baada yake hakutakuwepo na dini nyingine mpya. Hivyo basi, yeye ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, na baada yake hakutakuja mtume mwingine. Yule mtume wa mwisho aliyeahidiwa ana sifa kadhaa mahsusi. Ya kwanza ni kwamba anafanana na Musa alahissalam, lakini swali linabaki, ufanano huo uko wapi haswa? Wayahudi wanaamini kuwa kufanana kwa mtume huyo na Musa alahissalam kunatokana na mambo kama vile kuzungumza na Mwenyezi Mungu, kuwa na miujiza na kuongoza watu. Lakini ukweli ni kwamba sifa hizi zinapatikana kwa karibu kila mtume wa Mwenyezi Mungu. Ikiwa tutakubali tafsiri hii, basi hakutakuwa na kipimo cha kipekee cha kumtambua mtume wa mwisho kwa hiyo mwenyezi mungu kama mwongozi wa haki lazima awe ametaja sifa ambayo ni ya kipekee ambayo inamtofautisha musa alahi salam na manabii wengine na ambayo pia itakuwepo kwa yule nabii aliyeahidiwa sifa hiyo ya kipekee ndiyo alama ya utambulisho wa mtume wa mwisho na ni kwa kupitia hiyo tu ndipo watu wataweza kumtambua wa kwa yakini Wafuasi wa vitabu vyote vya mbinguni yaani Wayahudi, Wakristo na Waislamu wanatambua kuwa sifa inayomtofautisha Musa alahi salam na manabii waliomtangulia ni kwamba alikuja na sheria mpya kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Inaonekana kuwa sifa hii ndiyo kiungo cha msingi kinachomfananisha mtume wa mwisho na Musa alahissalam. Katika maelfu ya manabii waliotumwa tangu mwanadamu walipotua duniani, ni wachache tu waliokuja na sheria mpya ya Kimungu. Kwa mujibu wa mapokeo ya kidini ni manabii watano tu waliokuwa na sifa hii: Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa na Muhammad al Mustafa sallallahu alihi wa alihi wasallam. Katika istilahi ya kidini, manabii hawa watano hujulikana kama manabii ulul azm. Maana ya jina hili ni kwamba ni manabii waliokuja na vitabu na sheria mpya kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na ujumbe wao haukuwa wa kikabila au wa kimahali tu, bali ulikuwa kwa ajili ya wanadamu wote duniani. Dini zote walizokuja nazo zinawaalika watu katika tauhidi, yani kumwamini Mungu mmoja, lakini sheria zao za kiutendaji katika ngazi ya mtu binafsi na jamii zinatofautiana. Wakati mwingine sheria mpya huondoa hukumu ya zamani na kuileta kwa namna inayolingana na mazingira ya kijamii ya wakati huo, na wakati mwingine huleta hukumu mpya kuhusu jambo jipya ambalo halikuwepo kabla. Katika Taurati imetajwa kuwa eh, kwa uwazi kwamba yule nabii ni mtume kwa ajili ya mataifa yote na jamii zote, si kwa ajili ya wana wa Israeli pekee. Katika aya ya saba ya sura ya pili ya kitabu cha Nabii Hagai tunasoma hivi: Mwenyezi Mungu wa majeshi anasema, nitazitikisa jamii zote, na himda wa mataifa yote atakuja. Katika kitabu cha Isaya sura ya 42 imeandika hivi: huyu ndiye mtumishi wangu ambaye nitamtia nguvu, yeye ni mteule wangu, kipenzi changu, anaye kunifurahisha ni nitatia roho yangu juu yake, naye ataleta haki na uadilifu kwa mataifa yote. Atatekeleza haki ya kweli bila kukata tamaa wala kuvunjika moyo, na ataifanya haki imara katika dunia yote. Watu wa nchi za mbali wanangoja kwa hamu kusikia mafundisho yake. Katika aya hizi mtume aliyeahidiwa ametajwa kwa jina la mtumishi wangu, na imeelezwa kwa uwazi kuwa ana ujumbe wa kimataifa. Watu na nchi za mbali wanangoja kwa hamu kusikia ujumbe wake. Hii inaonyesha wazi kwamba yeye si mtume wa wana wa Israeli pekee. Hali hii ni tofauti na manabii wengi waliokuja baada ya Musa alahi salam, ambao walitumwa kwa ajili ya kuongoza wana wa Israeli tu. Manabii kama Yeremia, Hezekieli, Isaya, Hosea, Yahya na wengine wote walizungumza kwa wana wa Israeli pekee, walipewa jukumu la kupambana na ufisadi wa ndani, ibada ya masanamu na ukosefu wa haki miongoni mwa watu wao, lakini hawakujiona kuwa na risala ya kimataifa. Baada ya Musa alahi salam, Isa alahi salam ndiye mtume pekee wa ululazm aliyeinuliwa kutoka kwa wana wa Israeli. Hata hivyo, hawezi kuchukuliwa kuwa ndiye yule nabii aliyeahidiwa katika Taurati, kwa sababu kama tulivyosema awali, yule nabii ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Isa Alahi Salam mwenyewe alitoa bishara ya kuja kwa mtume baada yake, jambo linaloonyesha wazi kuwa yeye si wa mwisho wa mfululizo wa mitume wa wahi. Katika sehemu zilizopita za podkasti hii tulieleza kuwa pale watu wa mji wa Tiberia walipoona jinsi Isa alehi salam alivyowalisha zaidi ya watu elfu tano kwa mikate mitano na samaki wawili wadogo walidhani kuwa yeye ndiye mtume wa mwisho aliyeahidiwa katika Taurati. Walitaka kumfanya kuwa mtawala wao, lakini Isa alehi salam, ili kuwafahamisha kuwa yeye si yule nabii wa mwisho wa nyakati aliyeahidiwa, aliwaacha na akapanda milimani kwa ajili ya ibada. Baada ya Isa alehi salam, Mwenyezi Mungu alimpa mtume mmoja tu kitabu na sheria mpya, yule aliyepewa risala ya kimataifa Muhamad bin Abdallah salallahu alaihi wa alihi wasalam. Ingawa alizaliwa miongoni mwa Waarabu, ujumbe wake haukuishia katika ardhi ya Hijazi, yani Saudi Arabia leo, wala kwa watu wa Kiarabu pekee. Miaka sita tu baada ya kuanzishwa kwa jamii ya kwanza ya kiislamu huko Madina, Mtume Muhammad salallahu alihi wa alihi wasalam. Alituma barua kwa wafalme wakuu wa wakati huo akiwalingania katika tauhidi na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja. Kurani tukufu pia imesisitiza mara kadhaa juu ya upeo wa kimataifa wa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Katika aya 28 ya sura 7 Mwenyezi Mungu anasema, nasi hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mbashiri na mwonyaji, lakini wengi wa watu hawajui. Katika aya ya kwanza ya suratul Furkan, Mwenyezi Mungu anasema, ametukuka yeye aliyeiteremsha Furkan juu ya mja wake ili awe mwonyaji kwa walimwengu wote. Hapa Kurani tukufu inasitiza waazi kuwa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni ya kimataifa, kwa ajili ya walimwengu wote na si ya kikabila au ya eneo maalum. Cha kuvutia zaidi ni matumizi ya neno abdihi, yani mja wake, ambayo ni istilahi ya kipekee inayodhihirisha unyenyekevu wa mtume mbele ya mola wake hili linaendana moja kwa moja na bishara ya kitabu cha Isaya ambako mtume wa mwisho ametajwa kama mtumishi wangu. Neno hili abde limetumika mara kadhaa katika Qurani kumweleza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, likiwa ni alama ya hishma na ukaribu wake kwa Mwenyezi Mungu. Katika aya ya kwanza ya Suratul Kahfu tunasoma: sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu aliyemteremshia mja wake kitabu, wala hakukifanya kuwa na upotovu wowote wa Sifa nyingine ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kwa mujibu wa maandiko ya Taurati ni kwamba atatoka kwa ndugu wa wana wa Israeli, yaani si miongoni mwao, bali kutoka kwa jamaa zao wa karibu. Kama ulivyofuatilia podkasti hii tangu mwanzo, unajua kuwa e, kama vile Wayahudi na Wakristo wanavyojua kwamba Ibrahimu alaihi salam alikuwa na wana wawili, Ismail na Ishaq. Wana wa Israeli ni kizazi cha Ishaq na ndugu zao wa damu ni kizazi cha Ismail. Kwa hivyo basi, pale Torati inaposema mtume atatoka kwa ndugu zao, inaelekeza wazi kwa kizazi cha Ismail alaihi salam. Na ukweli ni kwamba kutoka katika kizazi hicho ni mtume mmoja tu aliyechaguliwa na Mwenyezi Mungu, Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ambaye pia huitwa Ahmad katika uh, bishara ya Injili. Kwa mtazamo wa Kiislamu, Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, na dini alioleta ni kamilifu na ya kudumu. Kwa msingi huu inadhihirika kuwa Wayahudi walijua wazi kuwa mtume wa mwisho atatoka kwa kizazi cha Ismaili alehi salam, na walimtambua kwa undani kama wanavyowatambua wana wao kwa majina ya baba zao. Mtume wa mwisho wa Mwenyezimungu ana alama nyingi muhimu inayopatikana katika maneno ya Isa alehi salam na aya za Kurani Tukufu. Katika aya tatu ya suratul Imran Mwenyezimungu anasema Amekuteremshia kitabu kwa haki kikithibitisha yaliyotangulia kabla yake, naye aliteremsha Taurati na Injili. Aya hii inaonyesha wazi kuwa Kurani tukufu ni mwendelezo wa wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mhimili wa mwisho wa mfululizo wa risala za mbinguni. Kitabu alichopewa kinathibitisha vitabu vya awali, Taurati na Injili, na kuleta ukamilifu wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Hii pia inathibitisha bishara ya Isa alayhi salam kuhusu kuja kwa mtume baada yake ambaye atazungumza kwa haki na atakuwa shahidi wa risala za awali. Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye anayekidhi sifa hizi zote na Kurani ndiyo ushahidi wa wazi wa utume wake wa, wa mwisho. Katika aya 48 ya Suratul Maida, Mwenyezi Mungu anasema, na tumekuteremshia kitabu kwa haki kikithibitisha vitabu vilivyotangulia kabla yake na kuwa mlinzi juu yao. Aya hii inaonyesha kuwa Qurani si tu uh, ni mwendelezo wa wahi wa mbinguni, bali ni shahidi wa ukweli wa vitabu vilivyotangulia, yaani Taurati na Injili. Qurani inathibitisha msingi wa tauhidi na risala ya manabii waliotangulia, huku ikisimama kama mwongozo wa mwisho na kamili wa wanadamu. Zaidi ya hayo, Qurani tukufu ina sura nzima iitwayo Mariam kwa hishma ya mama wa Nabii Isa alehi salam. Katika sura hii yenye aya 98 maisha ya Yahya alehi salam na Isa alehi salam yameelezwa kwa hishma na kwa ushahidi wa wazi wa ukweli wa risala yao. Hili ni jambo la kipekee, kwani hakuna mwanamke mwingine aliyepata kutajwa kwa jina lake kama kichwa cha sura katika Kurani tukufu. Kwa hiyo je, si haya ndiyo utimilifu wa bishara ya Isa alehi salam aliposema, yule mfariji atakayekuja baada yangu atanishuhudia na atasema si kwa matakwa yake bali kwa yale atakayopewa mtume wa mwisho aliyeahidiwa. Ana alama nyingi zaidi e, zilizotajwa katika Taurati na Injili. Ikiwa utaendelea kuwa nasi katika sehemu zijazo za podkasti hii, tutakufafanulia ishara hizo moja baada ya nyingine kwa uwazi na kwa ushahidi wa kihistoria na wa kiroho. Kwa hivyo endelea kuwa nasi, jisajili kwenye podkasti yetu na usisite kuishiriki na marafiki na wapenzi wa maarifa ya dini na historia na kwa ajili ya kusikiliza sehemu nyingine, tembelea tovuti yetu ya iranradio.ir/sw au kurasa zetu rasmi katika mitandao ya kijamii. Mkusanyiko wa simulizi za kihistoria, podkasti za kuvutia na maudhui maalum pia zina kusubiri. Hadi tukutane tena katika sehemu ijayo, panapo majaliwa yake Mola. Waherini. Sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti Taifa Tanzania ambalo limepambwa kwa habari kuu iliyoandikwa kwa kichwa cha maneno Tuenzi misingi aliyoacha Mwalimu Nyerere. Ni matamshi ya Dkt Mpango, huyo makamo wa kwanza wa rais wa Tanzania ambaye amesema mwenge wa uhuru ni ishara ya nchi inayojitawala bila kuingiliwa na yeyote. Amesema ni jukumu la kila Mtanzania kuenzi urithi wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere wa uadilifu, uwajibikaji na uongozi wa kujituma kwa ajili ya watu, kuendeleza mapambano dhidi ya umasikini, ujinga na maradhi. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika gazeti hilo la Taifa Tanzania, mbali na habari hii kuu, vinasomeka kama ifuatavyo vitambulisho vipya vya JAB kuimarisha taaluma ya uandishi wa habari. Kesi ya jinai inayowakabili viongozi wa CHADEMA kusikilizwa leo. na RC Makala aongoza matembezi ya wazee ya amani na mshikamano wa taifa. Aghalabu ya magazeti ya Tanzania yameendelea kuakisi kampeni za vyama vya siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, huku gazeti la Uhuru ukweli deima, kama linavyojitangaza likiwa na habari kuu chini ya anwani Daktar Samia apasua anga kanda ya ziwa Victoria. Baada ya Geita, zamu ya mkoa wa Kagera, anaendelea na mikutano ya kampeni za uchaguzi wilaya za Muleba, Misenyi na Karagwe za kaamgusawa mgombea urais kuanzia huko kuinadi ilani ya CCM katika ukurasa wa tatu wa gazeti la Uhuru tunasoma makamu wa rais akumbusha umuhimu mwenge wa Uhuru, na Jenista awaondoa hofu wapiga kura Oktoba 29. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika TEC yawataka wananchi wasirubuniwe kwa vitisho. Mpango ahitimisha mbio za mwenge akitoa osia. Uhamiaji awaondosha raia wawili wa kigeni Nchimbi, Samia ameendeleza maono ya hayati Julius Nyerere na operesheni ya CCM ya amka Nungwi ya noga. Wananchi wa jimbo la Nungwi, shehia za Kindi, Tazari na Kigunda wameshauriwa kutumia vizuri haki ya kidemokrasia katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 mwaka huu kwa kuwachagua viongozi bora wanaotokana na CCM ili walete maendeleo katika nyanja za kijamii na kiuchumi. Kuipata kwa kina habari hii naenda hadi ukurasa wa nne wa gazeti la Majira. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Huko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno drama bungeni. Mwandishi anafafanua kwa kuandika Uhasama kati ya waziri wa afya Aden Duale na mbunge wa Kitutu chache kusini Anton Kibagendi ulijitokeza jana Jumanne waliporushiana cheche za maneno, wakilaumiana moja kwa moja bungeni. Duale amesema mbunge amechemka kwa sababu za mgongano wa maslahi, huku Kibagendi akidai kwamba waziri anafyonza umma mbali na habari hii kuu kutoka ukurasa wa mwanzo wa taifa Leo, aidha tunasoma watahiniwa mia nne litin kusalia nje, cape Verde wafunzu fainali za kombe la dunia mwakani, na wakenya mamluki vitani nchini Ukraine. Wakenya kadhaa hivi sasa wanahudumu katika jeshi la Russia kwenye vita na Ukraine tunaendelea kutegea sikio jamvi la macho yetu magazetini na sasa, naliangazia gazeti la Staa la huko huko nchini Kenya ambalo limeipa uzito wa kwanza habari ya kuhuzunisha ya tukio la mauaji ambapo mwanamume mmoja ameua ame kwa kumkata kata kaka yake katika mzozo wa kugombea ardhi kati ya wawili hao huko Kilgoris katika kaunti ya Narok nchini Kenya. Polisi imesema ugomvi huo umetokea katika kijiji cha Tororek na kusababisha kifo cha Munge aliyekuwa na umri wa miaka 28. Katika mlolongo wa tukio la pili la mauaji, gazeti la Star aidha linatupasha kuwa mwanamume wa Kakamega amuua mtoto mchanga wa miezi mitatu. Ripoti zinasema muuaji alikata shingo ya mtoto huyo mchanga katika tukio la kutisha na kuuacha mwili ukiwa katika dimbwi la damu. Na katika safu ya habari za kisiasa, gazeti la Star limeandika migawanyiko yalikumba eneo la mlima Kenya, huku Rigathi Gachagua akijaribu kupata uungaji mkono wa wananchi. Wapenzi wawasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano mwezi 22 mfunguo 7 rabia uthani 1447 hijiria mwafaka na tarehe 15 Oktoba miladia. Siku kama ya leo miaka 1151 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Musa al Mubarka, mtoto wa Imam Muhammad Taqi al Jawadi na ndugu wa Imam Hadi alayhi ssalam, aliaga dunia katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran. Alizaliwa mjini Madina mwaka 214 Hijiria na mpaka anafikisha umri wa miaka sita ambapo baba yake aliwa washahidi Alikuwa chini ya malezi na usimamizi wa baba yake huyo. Baadaye alijifunza ilmu kwa kaka yake, yaani Imamu Alhadi alaihi ssalam. Musa al Mubarka kipindi fulani aliishi katika mji wa Kufa nchini Iraq ya leo, na alipokuwa na umri wa miaka 42 alisafiri na kuelekea katika mji wa Qum, Iran. Aliishi Qum akishughulisha na ulinganiaji na kueneza dini ya Uislamu hadi alipofariki dunia katika siku kama ya leo. Musa Almubarka ana daraja ya juu ya kielimu na alikuwa mpokezi wa hadithi. Aidha, alisifika mno kwa takwa na uchamungu. Siku kama ya leo miaka 483 iliyopita alizaliwa Abulfathi Jalaluddin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Temurian nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka kumi na tatu tu baada ya kufariki dunia baba yake, yani Humayun. Katika kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Bayram Khan baada ya kushika madaraka kikamilifu, alianza kupanua wigo wa utawala wake katika maeneo ya Bengal, Kashmir, Sind, Punjab, Ahmed Agar na Kandahar. Mfalme Abul Fathi Jalal Uddin Muhammad Akbar alikomboa kisiwa cha Dakan huko kusini mwa India kutoka mikononi mwa Wareno. Akbar Shah alifariki dunia mwaka elfu moja mia sita na tano Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 185 iliyopita alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Shekh Muhamad Taqi Razi katika mji wa Isfahani nchini Iran. Shekh Taqi Razi maarufu kwa jina la Agha Najafi alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq kwa ajili ya kujipinda kwa elimu ya juu ya kidini. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri kama Mirza Muhamad Hasan Shirazi na Shekh Mahdi Kashful Ghita. Baada ya kurejea Isfahani, alikuwa marejeo ya Waislamu katika masuala ya kidini na kisheria. Alikuwa mstari wa mbele kupambana na wakoloni kupitia harakati iliyopewa jina la harakati ya Tumbaku. Vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni pamoja na Anwarularifin, Asrarulayat na alijtihad wa taklidi <muchas> na siku kama ya leo miaka 181 iliyopita alizaliwa mwanafalsafa wa kijerumani Friedrich Wilhelm Nietzsche. Baada ya kuhitimu masomo, Nietzsche alianza kufunza katika chuo kikuu cha Basel. Mwanafalsafa huyo alikuwa akipinga dini na misingi ya kimaadili na katika falsafa na mitazamo yake alikuwa akiamini nadharia ya Superman kwa maana ya mtu mwenye uwezo kupita kiasi. Nietzsche alikuwa akiamini kwamba mtu mwenye uwezo kupita kiasi au Superman ni matokeo ya irada na matashi ya mwanadamu na huwa juu ya mema na mabaya yote. Katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wake, Friedrich Wilhelm Nietzsche Alipoteza mlingano wa kifikra na alifariki dunia mwaka 1900 miladi. Hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Sayyid Abbas Araqchi ch amemkosoa vikali Donald Trump kwa sera yake ya kuchochea vita katika eneo la Asia Magharibi akisema rais wa Marekani hawezi kudai anapigania kuleta amani katika eneo hili huku akifuata sera za uchokozi na kufungamana na wahalifu wa kivita. Waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga amefariki dunia leo asubuhi, huko Kuthatukulam wilayani Ernakulam nchini India baada ya kupata mshtuko wa moyo wakati anafanya matembezi yake ya kila asubuhi. Utawala wa kizayuni wa Israel umeuelezea Umoja wa Mataifa kwamba kuanzia leo Jumatano utaruhusu malori mia tatu tu ya misaada kwa siku ikiwa ni nusu ya idadi iliyokubaliwa kuingia katika ukanda wa Ghaza, na kwamba hakuna mafuta yoyote au gesi itakayoruhusiwa kuingizwa katika eneo hilo isipokuwa kwa mahitaji maalum yanayohusiana na miundo mbinu ya kibinadamu. Na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa amesema usitishaji vita wa Ghaza hautaathiri kesi ya mauaji ya kimbari iliyofunguliwa na nchi yake dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki, ICJ. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikisema kwa herini.