Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho <todicum> Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehma mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji msengenyaji anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo! Bila shaka atavurumishwa katika hotoma. Na nini cha kukujulisha ni nini hotoma? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii njema kabisa ya Oktoba 15, 2025 siku ya Jumatano mwafaka na tarehe ishirini na mbili Rabiu Thani mwaka 1447 Hijiria Kamaria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, na hamdu zote na shukran tunamrejeshea Mola Karima aliyetupa fursa ya kuweza kuishi na kupumua. Tunasema amin ya rabbil alamin. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa wenzetu wanaougua popote pale katika dunia hii, wako majumbani, wako mahospitalini. Mwenyezi Mungu awaponye na wape shifaa, warejee katika hali zao za kawaida. Tuna mengi mazuri. Tunaanza kwa taarifa ya habari asubuhi hii itakaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema mgogoro wa ukosefu wa makazi katika umoja wa Ulaya. Je, bara la Ulaya linaweza kuisha ndoto ya haki ya kijamii? Na muhtasari huo mtautegea sikio kwa muda wa dakika tatu utakaofuatiwa na kipindi cha Hollywood Cut. Tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu zilizopewa kipaumbele na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tukielekea baada ya udondozi wa magazeti tutakaribisha kipindi chetu tuta, tujue Uislamu utakaofuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Napenda kuwakumbusha wapendwa wa wasikilizaji wa redio Teherani tovuti na mtandao wetu wa intaneti unapatikana katika anwani ifuatayo pastoday.ir/s saa mbili dakika 29 kwa wakati wa hapa Tehran na kukaribisha msikilizaji kuchagia sikio. Vichwa vya habari Waziri mkuu wa Hispania asema usitishaji vita hauipi kinga Israeli ya kutoadhibiwa kwa mauaji ya kimbari iliyofanya Gaza. Araksi kuhudhuria mkutano wa jumuiya ya Namu nchini Uganda. Rajoelina atangaza kulivunja bunge la Madagaskar akiwa mafichoni. Na pamoja na habari nyingine, India yaendelea kuwatia nguvuni Waislamu wanaosema nampenda Muhammad. Habari kamili. Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, amesisitiza kuwa makubaliano ya kusitisha vita ukanda wa Gaza yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na utawala wa Israel yasifanywe kuwa fidia ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza. Waziri mkuu wa Hispania amebainisha haya katika mahojiano jana, Jumanne. Amesema pande zote kuu husika katika mauaji ya kimbari yaliyofanywa Gaza wanapaswa kufikishwa mbele ya vombo vya sheria. Kinga ya kutoadhibiwa watu hao haipaswi kutolewa. Mwezi Novemba mwaka jana, mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya Hague, Uholanzi, ilitoa waranti wa kutua mbaroni Netanyahu na, na Yoav Galant, waziri wa zamani wa vita wa Israel, kwa kutekeleza jinai za kivita dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Gaza. Waziri mkuu wa Hispania pia amesisitiza kuwa marufuku ya usafirishaji silaha kutoka Israel kuelekea kutoka na kuelekea Israel iliyowekwa na nchi hiyo ingali iko pale pale. Amesema Uispania itaendeleza marufuku hiyo hadi kuimarishwa mchakato wa kupatikana amani. Uispania ambayo ni miongoni mwa nchi wakosoaji wakubwa wa mauaji ya kimbari ya Israel ukanda wa Gaza, Septemba mwaka huu ilitangaza kuwa mwendesha mashtaka wa nchi hiyo kwa kushirikiana na mahakama ya ICC atachunguza ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa huko Palestina. E, Pedro Sanchez hivi karibuni alitangaza hatua kadhaa ambazo zimechukuliwa na nchi yake ili kuzuia mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza. Hatua hizo ni pamoja na kutoruhusiwa kutumia anga ya Uhispania ndege zinazosafirisha vifaa vya kijeshi kuelekea Israel. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema waziri wa mambo ya nje Abbas Araghchi atazuru Uganda hivi karibuni kwa minaajili ya kushiriki mkutano wa 19 wa mawaziri wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM kwa kifupi. Ismaili Bakai amesema kauli mbiu kuu ya mkutano huo ni kukuza ushirikiano kwa ustawi wa pamoja wa ulimwengu amebainisha kuwa mawaziri wa mambo ya nje na wajumbe wa kidiplomasia kutoka zaidi ya nchi mia ishirini wanachama wa jumuia hiyo wanatarajiwa kuhudhuria kikao hicho. Amesema pamoja na majadiliano ya jumla na kutangaza misimamo ya nchi wanachama, pia kutafanyika kikao cha kamati ya Palestina na jumuia ya NAM kwa kushirikisha nchi wanachama, ikiwemo jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema pamoja na kuwasilisha misimamo ya Iran katika mkutano mkuu wa mawaziri wa mambo ya nje wa jumuia ya NAM, waziri Said Abas Arakchi pia atafanya mikutano ya pande mbili na mawaziri wenzake wa nchi mbalimbali pambizoni mwa mkutano huo wa Uganda. Katika mkutano wa NAM wa mwaka jana huko Uganda, pamoja na mambo mengine, Iran ilipendekeza kuitishwa kura ya maoni ili kukidhi matakwa halisi ya mamilioni ya Wapalestina ya kurejea katika ardhi na nchi yao kwa ajili ya amani ya kudumu huko Palestina. Weledi wa mambo wanasisitiza kuwa mpango wa serikali mbili unaoungwa mkono na Marekani na nchi za magharibi utaandaa mazingira ya kuendelea kujitanua utawala wa Kizayuni. Haya yanajiri huku utawala wa Kizayuni ukiendelea kukiuka makubaliano ya usichaji vita Gaza kwa kuwaua shahidi wa Palestina wa huko Palestina. uh. Rais wa Madagascar anayesakamwa na mashinikizo ya kujiuzulu Andre Rajoelina ametangaza kulivunja bunge kufuatia wiki kadhaa za maandamano dhidi ya serikali yake kote nchini humo akisema ni muhimu kurejesha utulivu na kutoa nafasi kwa vijana. Nimeamua kulivunja bunge la kitaifa kwa mujibu wa katiba. Rajoelina alisema hayo jana Jumanne kwenye mtandao wa kijamii wa X, zamani Twitter Chaguo hili ni muhimu ili kurejesha utulivu ndani ya taifa letu na kuimarisha demokrasia. Watu lazima wasikilizwe tena, wape nafasi vijana, alisema Rajoelina katika dikrii hiyo. Hii ni katika hali ambayo baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kuwa rais huyo wa Madagaskar ameikimbia nchi hiyo na kuelekea Ufaransa. Vyombo vya habari vya Ufaransa navyo vimeripoti kuwa Rajoelina alisafirishwa kutoka nchini kwake kwa, kwa ndege ya kijeshi ya Ufaransa. Ripoti zinasema rais wa Madagaskar alisema ameikimbia nchi kwa kuhofia maisha yake kufuatia uasi wa kijeshi, lakini hakutangaza kujiuzulu katika hotuba iliyotangazwa kwenye mitandao ya kijamii Jumatatu jioni, akiwa katika eneo lisilojulikana. Katika juhudi za kurejesha utulivu, mkuu mpya wa majeshi Jenerale De Mosene Piculas amesema jeshi la Gendar Marie linafanya kazi kwa ushirikiano kuhakikisha hali ya amani inayerejea Madagaskar. Tangu Septemba ishirini na tano, Andre Rajoelina amekabiliwa na maandamano yanayoongozwa na vijana wa kizazi cha Generation Z wanaolalamikia uhaba mkubwa wa maji na umeme, pamoja na madai ya rushwa maandamano ambayo yameenea haraka kote nchini humo na kugeuka kuwa mashinikizo ya kumtaka jiuzulu. Watumiaji wa mitandao ya kijamii wameikosoa vikali serikali ya India kwa kuendelea kuwatia mbaroni na kuwashtaki Waislamu wanaoendeleza kampeni ya nchi nzima ya Nampenda Muhammad. Katika muda wa mwezi mmoja waliopita, polisi wa India wamevamia masoko na nyumba nyingi wakiwakamata wanaume Waislamu katika majimbo yanayoongozwa na chama tawala cha Waziri Mkuu Narendra Modi, kwa kubeba mabango yanayosema nampenda Muhammad. Wamekamatwa tu kwa kuandika nampenda Muhammad kwenye mabango fulana, au katika jumbe za mitandao ya kijamii mamlaka ya India inadai kuwa usemi huo eti unatishia nidhamu ya umma. Hadi sasa takriban kesi 22 zimesajiliwa dhidi ya Waislamu zaidi ya elfu mbili na mia tano takriban takribani watu 40 wa wametiwa nguvuni katika majimbo mengi yanayosimamiwa na chama cha Baratia Janata Parti BJP, kwa mujibu wa shirika la kulinda haki za kiraia. Aidha, makumi ya wa Waislamu wamekamatwa katika majimbo tofauti wakiwemo baadhi katika jimbo la Gujarati, nyumbani kwa Modi kwa kutuma jumbe za mitandao ya kijamii na video zilizo na maneno na mpenda Muhammad. Waislamu wa India, ambao ni zaidi ya watu milioni mia mbili, katika miaka ya hivi karibuni wamekuwa wakikabiliwa na changamoto zinazoongezeka katika uwanja wa haki za uraia, usalama wa kijamii na ushiriki wa kisiasa. Tangu uliingia madarakani mwaka 2014 serikali ya Narendra Modi, waziri mkuu wa India na kiongozi wa chama cha BJP, imetekeleza sera ambazo zinaelezwa na wadadisi wengi wandani, na taifa, wa ndani na kimataifa kuwa ni mfululizo wa hatua za ubaguzi, hatua za upendeleo na chuki dhidi ya Waislamu na Waislamu. Na balozi wa Venezuela nchini Iran, Jose Rafael Silva Aponte amesema Marekani inaangaisha dunia nzima ikiwa ni pamoja na Amerika ya kusini kwa kutumia kisingizio cha kuleta uhuru katika maeneo tofauti ya dunia, lakini akasema Venezuela daima itasalia kuwa nchi huru na yenye mamlaka ya kujitawala. Balozi Ponte aliyasema hayo jana katika mkutano na waandishi wa habari katika ubalozi wa Venezuela mjini Teheran, akizungumzia sera za kibeberu za Washington mkabala wa amerika ya kusini na eneo la caribbean hususan vitisho vyake vya hivi karibuni vya kijeshi dhidi ya venezuela ameashiria nukuu maarufu ya simon bolivar mwanasiasa na kiongozi wa kijeshi wa venezuela ambaye aliongoza mapinduzi yaliyopelekea colombia venezuela ecuador peru panama na bolivia kupata uhuru kutoka kwa utawala wa hispania kati ya mwaka 1819 na 1825 Bolivar aliandika katika barua kwamba Marekani inaonekana kuwa imekusudiwa na providence kulibugudhi eneo la Amerika kwa tabu kwa kisingizio cha uhuru, balozi huyo alisema, akiongeza kuwa mwenendo huu leo hii si unaelekezwa kwa Venezuela lakini unaenezwa kote ulimwenguni, amesema. Washington pia inaeneza simulizi za uongo zinazomtuhumu Rais Nicolas Maduro kwa kuhusika na ulanguzi wa dawa za kulevya, lengo likiwa ni kusimika vibaraka wake madarakani. Balozi wa Venezuela hapa Tehrani amesema lawama hizo hazina msingi, haswa ikizingatiwa kuwa nchi nyingine kama vile Colombia na Ecuador zinahusika zaidi na ulanguzi wa dawa za kulevya, na kwamba ni asilimia tano tu ya mihadarati hupitia Venezuela. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kuchegia sikio matangazo ya moja kwa moja Redio Tehrani na sasa nakaribisha uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema mgogoro wa ukosefu wa makazi katika Umoja wa Ulaya. Je, bara Ulaya linaweza kuisha ndoto ya haki ya kijamii? Umoja wa Ulaya unakabiliwa na idadi kubwa ya watu wasio na makazi inayoongezeka kwa kasi, mzozo ambao unachukua sura mpya kila siku. Shirikisho la mashirika ya kitaifa ya wasio na makazi FINSA limetangaza katika ripoti yake kwamba idadi ya watu wasio na makazi katika Umoja wa Ulaya inaongezeka kwa kasi ya kutisha. Ripoti hiyo inakuja huku Umoja wa Ulaya ukidai kwamba unafanyia kazi lengo lake kubwa la kumaliza ukosefu wa makazi ifikapo mwaka elfu mbili thelathini, lengo ambalo kwa mwendo wa sasa linaonekana kuwa mbali kufikiwa. Chimbuko la mgogoro huu lazima lichunguzwe katika hali mbaya ya kiuchumi na kupungua kwa uwezo wa kifedha wa serikali za Ulaya na wananchi. Kupanda mfumuko wa bei, kuongezeka viwango vya riba, kudumaa uzalishaji na kushuka uwezo wa kununua kumezifanya familia nyingi kuwa kwenye ukingo wa kuporomoka kifedha. Kwa upande mwingine, matokeo ya moja kwa moja ya vita vya Ukraine na sera za gharama kubwa za kuunga mkono Kiev zimekuwa na mashinikizo makubwa katika bajeti za umma za nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Mabibilioni ya yuro ambayo yangeweza kutumika katika kujenga makazi ya kijamii, kuimarisha msaada wa ustawi na kupunguza mfumuko wa bei, sasa yanatumika kutuma silaha, kutuma nishati na misaada ya kifedha kwenye uwanja wa vita. Kusitishwa uagizaji wa nishati ya bei nafuu kutoka Russia nako kumetoa pigo maradufu dhidi ya uchumi wa Ulaya. Kupanda kwa bei ya nishati kumezifanya gharama za maisha ya kufikia viwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa na kusababisha bei ya nyumba na kodi kupanda juu. Benki Kuu ya Ulaya imeongeza viwango vya riba katika jaribio la kukabiliana na mfumuko wa bei, lakini uamuzi huo umefubaza soko la ujenzi na kufanya mamilioni ya wazungu kushindwa kumudu mikopo ya nyumba. Kwa utaratibu huo, mzunguko umeundwa ambapo sera za uchumi mkuu zenyewe zimekuwa injini ya ukosefu wa makazi. Mbali na hayo, mabadiliko ya kisiasa kuelekea vyama vya mrengo wa kulia na kupunguzwa bajeti za kijamii katika baadhi ya nchi za Ulaya kumeifanya hali kuwa mbaya zaidi. Siyo tu kwamba sera mpya hazijasaidia kuboresha hali ya makazi lakini kwa kuziwekea vikwazo asasi za kiraia NGOs na kupunguza usaidizi kwa makundi yaliyo hatarini, zimefungua njia ya kuenea umasikini mijini na ukosefu wa makazi zaidi. Mazingira haya yamefanya Ulaya leo kukabiliwa na ukweli mchungu wa mgawanyiko mkubwa wa matabaka kushadidi, mfumuko wa bei, kuwa na uzalishaji uliodumaa na kushuhudia wimbi jipya la ukosefu wa makazi katikati kati ya miji ambayo wakati fulani ilikuwa nembo ya ustawi wa kimataifa na mfumo wa kiuchumi. Tunaendelea ya kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili radio Tehrani. Mpendo msikilizaji, unaweza ukatembelea kwenye chaneli yetu ya Telegram ambayo ni anwani ifuatayo: at radio tehrani sw t.me radio tehrani sw. Sinema ya Hollywood, uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa tatu wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyosikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi Yasiyo ya kuigiza, yani documentary, viitwavyo Hollywood Cut, vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, kwa kimombo Iranophobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Mpenzi msikilizaji, huu uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran kwa kimombo Iranofobia, kama tulivyotangulia kueleza, ni kitu gani hasa? Hollywood huwa inachocheaje moto wa suala hilo, na ni ipi kati ya filamu za Hollywood na tamthilia za klasiki za televisheni za Marekani zenye taathira kubwa zaidi katika kuifanya Iran ionekane kama nchi zimwi au nduli? Tujiulize tena suali jingine: ni kwa kiwango gani simulizi za matukio yanayohusu Iran Zinaakisiwa kwa usahihi katika filamu za Hollywood au tamthilia za televisheni zinazoonyeshwa ndani ya Marekani. Ni kwa namna gani mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani umegeuzwa kuwa wenzo na silaha mpya ya kulitia doa bali kulipaka matope taifa hili? Msikilizaji mpenzi, endelea kuwa pamoja nami ili kuweza kuelewa Hollywood inavyoeneza hisia za hofu na chuki kuhusiana na Iran. Huku Hollywood ikiwa inafanya kazi ya mtambo wa uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu na Iran, kwa miaka mingi imekuwa ikitengeneza na kuonyesha filamu katika uga huo na wala haionyeshi dalili yoyote ya kuachana na mwenendo huo. Mwenendo huo sio tu haukupungua, lakini ulipamba moto zaidi hata pale Iran ilipoanza kufanya mazungumzo ya nyuklia na nchi zilizounda kundi la tano jumlisha moja. Tamthilia nyingi za televisheni kama vile Homeland, Madam Secretary na American Odyssey zimeangazia mifano ya dhahir shahir inayoakisi dhana za aina hiyo. Kwa miaka na miaka, studio kuu za Hollywood zimeendelea kueneza hisia za hofu na chuki kuhusu Iran zikijumuisha ndani yake maudhui mbalimbali mbali katika filamu na tamthilia zao, kila mara walikuwa wanaonyesha taswira ya uongo ambayo ndani yake inaiakisi Iran yenye silaha za nyuklia katika mapigano ya akhiru zaman, yaani zama za mwisho wa dunia, na kisha kujenga picha bandia na taswira ya uongo. Kuhusu maafisa wa Iran akiwemo waziri wake wa mambo ya nje wakati wa mazungumzo ya nyuklia, pamoja na kuwepo ukandamizaji wa waandishi wa habari na wanaharakati wa haki za binadamu humu nchini, lakini pia kuionyesha Iran kuwa nchi iliyobaki nyuma kimaendeleo na inayoendeshwa kizamani wakati wa mazungumzo ya nyuklia utumiaji wa silaha ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran katika tamthilia za televisheni na sinema za Hollywood ulishtadi kiasi kwamba hata katika Global Zero, ambayo ni video iliyotolewa katika kuunga mkono makubaliano ya nyuklia ya Iran na kundi la tano jumlisha moja, zilionekana waziwazi propaganda zilizozoeleka za uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran. Katika klipu hiyo, waigizaji maarufu wa Hollywood wanaonekana wakilitaka bunge la marekani Congress liunge mkono makubaliano ya nyuklia na Iran, la sivyo suala hilo litakuwa na hatari na hatimaye kupelekea Iran kulipiza kisasi cha nyuklia dhidi ya Marekani. Katika wimbi la sasa la iranofobia yaani, uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran ulioko katika tasnia ya burudani ya Marekani, lisilo na shaka yoyote ni kuwa sasa hivi tamthilia za televisheni zimefikia kwenye kilele. Kama tulivyotangulia kueleza, tamthilia ya Homeland ambayo ilikamilika kuonyeshwa Aprili 26, 2020 ikiwa na faslu 8 na episodi 96 ni moja ya programu za televisheni zilizotengenezwa Marekani iliyotia fora katika kueneza hofu na chuki dhidi ya Uislamu. Lakini kisa chote hakiishi hapo. Lisilo na shaka pia ni kuwa tamthilia hii ni programu ya televisheni iliyowahi kutengenezwa hadi sasa, ikionyesha kwa uwazi zaidi mielekeo ya chuki dhidi ya Iran. Katika fasli yote ya tatu hisia za chuki dhidi ya Iran zinashadidishwa mpaka kufikia hadi ya kukosolewa hata na vyombo vya habari vya ndani ya marekani kwenyewe. kini na wazo kuu la tamthilia limepangwa kwa namna ambayo linampa mtazamaji hoja ya kutosha ya kuamini kwamba tamthilia hiyo imetengenezwa na kitengo cha intelijensia cha jeshi la Israel kwa msaada wa makundi ya upinzani ya Iran. Majumui hiyo ya televisheni ambayo fasulu zake mbili za kwanza zimetengenezwa kuasisi mapigano na makabiliano kati ya shirika la ujasusi la Marekani, CIA, na mtandao wa Alqaida inamalizia fasulu yake ya pili kwa mandhari ya kuripuliwa makao makuu ya CIA katika hujuma ya mripuko mkubwa, shambulio ambalo katika faslu inayofuatia linakuja kuhusishwa na Iran kwa tafsiri ya kwamba ni hatua ya kulipiza kisasi Iran kujibu shambulio lililofanywa na Israel dhidi ya vituo vyake vya nyuklia. Kwa hakika, faslu hiyo inajenga picha na taswira ya kuonyesha kuwa Iran na maajenti wake wa siri ni tishio na hatari kubwa zaidi kuliko mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Kisa na simulizi hiyo inashangaza zaidi pale CIA inapowatumia maajenti wake wa Kiirani kutekeleza mpango wa kubadilisha utawala nchini Iran. Hilo linaonekana katika faslu ya nane ya tamthilia hiyo, kisha maajenti hao waaminifu na watiifu wa shirika hilo la ujasusi la Marekani wanaanza kutekeleza operesheni hiyo. Kwa ujumla, taswira inayotolewa kuhusu Iran katika majumui nzima ya tamthilia hiyo ni kitu kisichofaa na kisichokubalika hata chembe kimaadili. Iran yenyewe imefanywa ionekane kama ni nchi ya Kiarabu. Kwa kweli haiwezekani hata kidogo kumfanya mtu aamini kwamba kiwango hicho cha uadui kinachoonyeshwa dhidi ya taifa fulani kitakuwa kimetokea kwa sadfa tu au kimefanywa kwa ajili ya kutoa msisimko mkubwa zaidi tu wa kidrama wa tamthilia hiyo NCIS ambayo ni kifupi cha idara ya upelelezi wa makosa jinai ya jeshi la majini la Marekani kwa kimombo Naval Criminal Investigative Service. Bila shaka yote ni miongoni mwa majumui za tamthilia za jinai yenye watazamaji wengi wa zaidi ambayo ilianza kuonyeshwa mwaka elfu mbili na tatu. Mfululizo huo unatokana na chunguzi kadhaa za uhalifu unaohusiana na jeshi la wanamaji la Marekani, iliyotengezwa na kurushwa hewani na chaneli ya televisheni ya CBS. Zaidi ya faslu ishirini za tamthilia hiyo tayari zimerushwa hewani. Majumui hiyo imeshinda tuzo nyingi, mbali na kuchaguliwa mara tatu kuwania tuzo ya prime time Emmy. Hii yenyewe inaonyesha ni namna gani tamthilia hiyo imefanikiwa sana kuvutia hadhira hadi kufikia sasa. Na ndani ya Marekani pekee kila faslu ya majumui hii hupata kwa wastani watazamaji wapatao milioni 15 na inaonyeshwa pia katika nchi nyingi duniani. Katika baadhi ya nchi hizo, tamthilia ya NCIS imeweza kuchukua nafasi ya programu ya televisheni yenye watazamaji wengi zaidi. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo. Insha Allah. Shukrani, shukran sana, sana Abdul Fatamu Saidi na kipindi chako cha Hollywood Cut. Na sasa anawakaribisha wasikilizaji wapendwa kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani katika jamvi la macho yetu magazetini. Kwanza kabisa, nikianza kutupia jicho gazeti la Taifa Tanzania ambalo limepambwa kwa habari kuu, habari kuu iliyoandikwa kwa kichwa cha habari, tuenzi misingi aliyoacha Mwalimu Nyerere, ni matamshi ya Dakta Mpango ambaye amesema mwenge wa uhuru ni ishara ya nchi inayojitawala bila kuingiliwa na yoyote. Amesema ni jukumu la kila mtanzania kuenzi urithi wa mwalimu Julius Kambarage Nyerere wa uadilifu, uwajibikaji na uongozi wa kujituma kwa ajili ya watu, kuendeleza mapambano dhidi ya umasikini, ujinga na maradhi. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti ya Taifa Tanzania, mbali na habari hii kuu, vinasomeka kama ifuatavyo: Vitambulisho vipya vya jabu kuimarisha taaluma ya uandishi wa habari. E, kesi ya jinai inayowakabili viongozi wa CHADEMA kusikilizwa leo. Na RC Makala aongoza matembezi ya wazee ya amani na mshikamano wa taifa. Aghalabu ya magazeti ya Tanzania yameendelea kuakisi kampeni za vyama vya siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba mwaka huu huku gazeti la Uhuru Ukweli Daima likiwa na habari kuu chini ya anwani, Dk Samia apasua anga kanda ya ziwa Victoria. Baada ya Geita, zamu ya mkoa wa Kagera, anaendelea na mikutano ya kampeni za uchaguzi wilaya za Muleba, Misenyi na Karagwe za kaamguu sawa mgombea urais kuanzia huko kuinadi ilani ya asisiam katika ukurasa wa tatu wa gazeti la Uhuru tunasoma makamu wa rais akumbusha uh, akumbusha uh, umuhimu wa mwenge wa uhuru na Jenista awaondoa uh, hofu wapiga kura Oktoba 29. Gazeti la Majira kwa upande wake limeandika TEC yawataka wananchi wasirubuniwe kwa vitisho. Mpango ahitimisha mbio za mwenge akitoa wosia. Uhamiaji ya waondosha raia wawili wa kigeni, Nchimbi asema Samia ameendeleza maono ya hayati Julius Nyerere, na operesheni ya CCM ya amka Nungwi ya noga. Wananchi wa jimbo la Nungwi, shaia za Kindi, Tazari na Kigunda wameshauriwa kutumia vizuri haki ya kidemokrasia katika uchaguzi mkuu wa dola Oktoba 29 mwaka huu kuwachagua viongozi bora wanaotokana na CCM ili walete maendeleo katika nyanja za kijamii na kiuchumi. Kuipata kwa kina habari hii, mpendo wa msikilizaji, inaenda hadi ukurasa wa nne wa Majira. Gazeti la Taifa Leo nchini Kenya lina habari kuu iliyopewa anwani kichwa cha maneno, drama bungeni Mwandishi anafafanua kwa kuandika uwasama kati ya waziri wa afya Aden Duale na mbunge wa Kitutu Chache Kusini Anthony Kibagendi walijitokeza jana Jumanne waliporushiana cheche za maneno, wakilaumiana moja kwa moja bungeni. Duale wamesema mbunge amechemka kwa sababu za mgongano wa maslahi, huku Kibagendi akidai kuwa waziri anafyonza umma. Mbali na habari hii kuu kutoka ukurasa wa mwanzo wa Taifa Leo, aidha tunasoma watahiniwa mia nne litaini kusalia nje. Cape Verde wafuzu fainali za kombe la dunia mwakani, na wakenya mamluki vitani nchini Ukraina. Wakenya kadhaa hivi sasa wanahudumu katika jeshi la Russia katika vita na Ukraine. Tunaendelea kutega sikio jamvi la macho yetu magazetini, na sasa naliangazia gazeti la Star la nchini Kenya ambalo limetoa uzito kwa habari ya kuhuzunisha ya tukio la mauaji ambapo mwanaume mmoja amemuua kwa kumkatakata kaka yake katika mzozo wa kugombea ardhi kati ya wawili hao huko Kilgoris, katika kaunti ya Narok, nchini Kenya. Polisi imesema ugomvi huo umetokea katika kijiji cha Tororeka na kusababisha kifo cha Munge aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na nane. Katika mlolongo wa tukio la pili la mauaji gazeti la Star aidha linatupasha kuwa mwanaume wa Kakamega amuua mtoto mchanga wa miezi mitatu. Ripoti zinasema muuaji alikata shingo ya mtoto huyo mchanga katika tukio la kutisha na kuuacha mwili ukiwa katika dimbwi la damu. Katika safu ya habari za kisiasa, gazeti la Star limeandika migawanyiko yalikumba eneo la Mlima Kenya, huku Rigafi Gachagwa akijaribu kupata uungaji mkono wa wananchi. naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Mpenda msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha tujue Uislamu, sehemu ya 61 ya mfululizo huu leo itaendelea kusimulia kisa cha Nabii Ibrahimu alaihi salam. Kuweni nami ahadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo. Baada ya Ibrahimu alaihi salamu kuokoka kimuujiza kutoka katika moto na mrudi aliendelea kuhubiri ujumbe wake. Baada ya muda, Ibrahimu alaihi ssalamu aliondoka katika ardhi ya Babel akiwa ameambatana na Luti, ambaye alikuwa mmoja wa jamaa zake pamoja na mkewe Sara. Kuhusu viongozi wa kimungu, ikumbukwe kwamba wakati utume wao unapoishia mahali au kwa ujumla yanapokosekana mazingira muafaka kwa ajili ya kueneza wito wao Chukua hatua kuhama na kuajiri ili wakatekeleze jukumu lao katika ardhi nyingine na chini ya hali nzuri zaidi. Kugura na kuhajiri huko mara nyingi kumekuwa chanzo cha baraka nyingi kwa jamii ya wanadamu. Kwa sababu hii, Ibrahimu pia alihama kutoka Babel ili akawalingania watu kwenye dini ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja mahali pengine. Wakati wa kuhama, Nabi Ibrahimu alayhi salamu alimwomba Mwenyezi Mungu amjalie wa watoto wema. Suratu Safat aya ya mia moja na ashiria hilo kwa kusema, Ewe Mola wangu mlezi, nitunukie aliye miongoni mwa watenda mema. Ikapita miaka mingi, Ibrahimu na Sara walitamani kupata watoto, lakini tamanio hilo halikutimizwa. Siku moja Sara akamwambia Ibrahimu, kwa kuwa hujapata mtoto kutoka kwangu, ukipenda nitakupa mjakazi wangu Hajar. Ibrahimu alikubali. Sara alimtoa Hajar kwa Ibrahimu alaihi ssalam. Tangu wakati huo na kuendelea, akawa mke wa Ibrahimu. Baada ya muda, Hajar akapata ujauzito na kuzaa mtoto na kumuita Ismail. Huyu ndiye mtoto ambaye Ibrahimu alikuwa amemwomba Mwenyezi Mungu amruzuku. Kwa kuwepo Ismail, kitovu cha maisha ya Ibrahimu kilikuwa cha joto na kizuri. Sara alihisi huzuni na mfadhaiko, hasa pale alipouona uso wa Ismail au walipomwona Ibrahimu alaihi salam akimkumbatia na kumbusu Ismail. Hatimaye moto wa wivu wa husuda wa Sara ukapamba moto dhidi ya Hajar. Kwa hiyo alimwomba Ibrahimu kuwapeleka mama na mtoto wake huyo mahali pengine ambapo hata waona. Ibrahimu kama alivyoamriwa na Mungu alitii ombi hili. Alimchukua Ismail na mama yake Hajar hadi katika ardhi ya Maka. Wakati huo Maka ilikuwa ardhi ya jangwa kavu isiyo na maji wala nyasi. Ibrahimu aliwaacha Hajar na Ismail pale na akakusudia kurudi. Wakati huo Hajar alimwambia Ibrahimu, unaniacha na mtoto huyu katika jangwa hili kwa nani? Ibrahimu alayhi salam, ambaye alihuzunishwa na kutengana na mwanawe na mkewe, akamwambia Hajar, ewe Hajar, nimeamrishwa na Mungu ni kuacheni katika jangwa hili. Yeye mwenyewe ndiye mlinzi wenu na atakulindeni na kukuhifadhini. Ibrahimu akiwa hana budi, aliwaacha Hajari na Ismaili peke yao katika jangwa hilo kavu na lenye joto kali. Ibrahimu alimwomba Mwenyezi Mungu kama inavyoashiria aya ya 37 ya Surat Ibrahim, Mola wetu Mlezi, hakika mimi nimewaweka baadhi ya dhuria zangu katika bonde lisilokuwa na mimea kwenye nyumba yako takatifu. Ewe Mola wetu Mlezi, ili washike swala, basi zijalie nyoyo za watu zielekee kwao na waruzuku matunda ili wapate kushukuru. ya muda Hajar na mtoto wake waliishiwa na chakula na maji. Kiu ilimshinda mtoto na kuanza kulia na kulalamika. Hajar alipoona hali hiyo, alinyanyuka na kupanda mlima Safa na kuangalia kulia na kushoto kwake, akitumaini kuwa anaweza kumwona mtu au kupata maji, lakini hakuona mtu na wala hakupata maji Akateremka tena na huku akiwa amechoka na hana la kufanya, akaondoka kwa haraka mpaka akapanda kilima kingine kiitwacho Marwa na kutazama, lakini tena hakupata kitu. Vivyo hivyo alitembea umbali kati ya milima miwili Swafa na Marwa mara saba na hakupata chembe ya maji. Kwa upande mwingine, Ismaili alikuwa akilia kutokana na kiukali na alikuwa akisugua chini miguu yake, na kwa muujiza wa kimungu maji yenye kuburudisha yakaanza kububujika kutoka chini ya miguu yake na kutiririka chini. Hajar akamkimbilia mtoto ili aone kulikoni. Kwa mshangao, aliona shimo dogo chini ya miguu ya mtoto ambalo maji yalikuwa yakibubujika. kwa muktadha huo Mungu ambaye alitaka ardhi hiyo iwe kituo kikuu cha ibada alidhihirisha chemchemi ya Zamzam. Uwepo wa maji ulisababisha ndege kuelekea pale wakitokea pande mbalimbali. Haikuchukua muda kabla ya kabila la kuhamahama la Jurham waliokuwa wakipita karibu wakawaona ndege hao na kutambua kwamba kulikuwa na maji huko. Walipofika kwenye chemchemi na kumwona Hajar na mtoto wake, mioyo ya watu iliwelekea. Walimwomba Hajar abaki huko ili wamwokoe kutokana na upweke na matatizo. Hajar akakubali, walikaa huko na polepole pole idadi ya watu wanaokuja na kwenda Maka ilianza kuongezeka, na taratibu mji huo ukapanuka na kukua. Kwa utaratibu huo dua ya Ibrahimu alaihi salamu ikawa imejibiwa, na ardhi hii kavu na yenye kuunguza ikawa kituo cha ibada na kitovu kikongwe zaidi cha imani ya Mungu mmoja duniani. sehemu nyingine ya maisha ya Nabi Ibrahimu alayhi salamu ni pale alipopatiwa mtihani mgumu sana na Mungu. Kipindi hiki cha maisha ya Ibrahim kimeelezewa katika Surat Safat aya ya 101 hadi 111, kwa mujibu wa fasiri wa Qurani Tukufu, wakati Ismail alipokuwa na umri wa miaka 13, Nabi Ibrahim aliota ndoto ya ajabu ambayo ilikuwa ni mtihani mkubwa kwake. Ibrahimu aliota ndoto akimchinja mwanawe kwa mikono yake mwenyewe. Ibrahimu aliingiwa na wahaka mkubwa na alizinduka kutoka usingizini akiwa na hofu. Alikuwa akifahamu kwamba ndoto za mitume ni ukweli mtupu na ziko mbali kabisa na ushawishi wa shetani. Ndoto hiyo ilijikariri mara tatu na hivyo kuwa sisitizo la kutekeleza amri husika. Na baada ya ndoto hiyo kujikariri mara tatu, Ibrahimu hakuwa na shaka tena hata chembe kwamba hili ni agizo na amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Ibrahimu ambaye mara chungu nzima alikuwa amefanikiwa kufaulu mitihani na majaribu ya mola muumba, mara hii pia alipaswa kutekeleza amri hiyo ya mola muumba iliyomtaka amchinje mwanawe Ismail, mtoto ambaye alimsubiri kwa miaka mingi na sasa anainukia kuwa kijana na barobaro. Alipaswa kumkata kichwa kwa mkono wake mwenyewe. Hata hivyo, ili kutekeleza amri hiyo, kulikuwa na ulazima wa kumwandaa mtoto ambaye alipaswa kuchinjwa, yaani Ismail. Qurani tukufu inaashiria mazungumzo ya baba na mwana Yani, Ibrahimu na Ismaili alayhim assalamu, kwa kusema basi: alipofika makamu ya kwenda na kurudi pamoja naye, alimwambia ewe mwanangu, hakika mimi nimeona usingizini kuwa nina kuchinja, basi angalia wewe waonaje? Akasema, ewe baba yangu, tenda unavyoamrishwa, utanikuta mimi insha allah katika wanaosubiri. Wakati paji la Ismail lilipokuwa aridhini, Ibrahimu alitoa kisu na kukiweka katika shingo ya Ismail ili amchinje, lakini kisu hakikukata. Ibrahimu alijitahidi kukata shingo ya Ismail mara kadhaa, lakini bila mafanikio, kwani kisu hakikukata. Qurani tukufu inaashiria sehemu ya kisa hiki kwa kusema, basi wote wawili walipojisalimisha na akamlaza juu ya kipaji, tulimwita, ewe Ibrahim, umekwisha itimiliza ndoto. Hakika hivi ndivyo tunavyowalipa wanaotenda mema. Hakika haya ni majaribio yaliyodhahir. Basi tukamtolea fidia kwa dhabihu mtukufu. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia Leo ni Jumatano, mwezi 22 mfunguo saba Rabiul thani 1447 Hijiria, mwafaka na tarehe 15 Oktoba 2025 Miladi. Siku kama ya leo miaka 1151 iliyopita mia kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Musa al Mubarka, mtoto wa Imam Muhammad Taqi al Jawadi na ndugu wa Imam Hadi alaihi ssalam, aliaga dunia katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran. Alizaliwa mjini Madina mwaka 214 hijiria na mpaka anafikisha umri wa miaka sita, ambapo baba yake aliuawa shahidi. Alikuwa chini ya malezi na usimamizi wa baba yake huyo. Baadaye alijifunza ilmu kwa kaka yake, yaani Imamu Alhadi alaihi ssalam. Musa al Mubarka kipindi fulani aliishi katika mji wa Kufa nchini Iraq ya leo na alipokuwa na umri wa miaka 42 alisafiri na kuelekea katika mji wa Qum Iran. Aliishi Qum akishughulisha na ulinganiaji na kueneza dini ya Uislamu hadi alipofariki dunia katika siku kama ya leo. Musa al-Mubarka ana daraja ya juu ya kielimu na alikuwa mpokezi wa hadithi. Aidha, alisifika mno kwa takwa na uchamungu. Siku kama ya leo miaka 483 iliyopita, alizaliwa Abul Fathi Jalaluddin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Temurian nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13 tu, baada ya kufariki dunia baba yake, yani Humayun. Katika kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Bayram Khan. Baada ya kushika madaraka kikamilifu alianza kupanua wigo wa utawala wake katika maeneo ya Bengal, Kashmir, Sind, Punjab, Ahmed Agar na Kandahar. Mfalme Abul Fathi Jalal Muhammad Akbar alikomboa kisiwa cha Dakan huko kusini mwa India kutoka mikononi mwa Wareno. Akbar shah alifariki dunia mwaka 1605 miladi. ya katika siku kama ya leo miaka 185 iliyopita alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Shekh Muhammad Taqi Razi katika mji wa Isfahani nchini Iran. Shekh Taqi Razi maarufu kwa jina la Agha Najafi alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq kwa ajili ya kujipinda kwa elimu ya juu ya kidini. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri kama Mirza Muhammad Hassan Shirazi na Sheikh Mahdi Kashful Qitam. Baada ya kurejea Isfahani, alikuwa marejeo ya Waislamu katika masuala ya kidini na kisheria. Alikuwa mstari wa mbele kupambana na wakoloni kupitia harakati iliyopewa jina la harakati ya tumbaku. Vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni pamoja na Anwarul Arifin, Asrarul Ayat na Alijtihad wa Taklidi. <muchas> Na siku kama ya leo miaka 181 iliyopita alizaliwa mwanafalsafa wa Kijerumani Friedrich Wilhelm Nietzsche. Baada ya kuhitimu masomo Nietzsche alianza kufunza katika chuo kikuu cha Basel. Mwanafalsafa huyo alikuwa akipinga dini na misingi ya kimaadili. Na katika falsafa na mitazamo yake alikuwa akiamini nadharia ya Superman kwa maana ya mtu mwenye uwezo kupita kiasi. Nietzsche alikuwa akiamini kwamba mtu mwenye uwezo kupita kiasi au Superman ni matokeo ya irada na matashi ya mwanadamu na huwa juu ya mema na mabaya yote. Katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wake Fredrik Wilhelm Nietzsche alipoteza mlingano wa kifikra na alifariki dunia mwaka 1900 miladi. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Pedro Sanchez, waziri mkuu wa Hispania, amesisitiza kuwa makubaliano ya kusitisha vita Gaza yaliyofikiwa hivi karibuni kati ya Hamas na Israel yasifanywe kuwa fidia ya mauaji ya kimbari yaliyofanywa na Israel ukanda wa Gaza. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Abbas Araghchi, atazuru Uganda hivi karibuni kushiriki mkutano wa 19 wa mawaziri wa jumuiya ya Nam. Na washukuru wote mliokuwa nami katika matangazo kuanzia mwanzo hadi tamati. Nami ni Asmahani Ganima Muhamedi, mtangazaji wako, nilikuwa katika meza ya matangazo asubuhi hii. Sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam, nikiwatakia asubuhi njema kwaherini.