Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai umzima wa afya. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa moyo mkunjufu kabisa nakukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 14 inayosadifiana na tarehe 21 Rabi uthani mwaka 1400 arobaini na saba hijria. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Hollywood Cut na podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania na pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisho plus 98 9035 065487. Baada mrefu, na ya muda usokwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia Nelekea kutimia saa moja na nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Israel ya ua wa Palestina wengine kadhaa huko Ghaza. Hamas yalalamikia kukiukwa usitishaji vita. Yemen yahimiza msimamo mmoja wa ulimwengu wa kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni. Na kiongozi wa upinzani wa Kamerun hajitangaza mshindi wa kiti cha urais, pamoja na habari nyinginezo. Moja juu ya alama kwa majira ya Afrika Mashariki. Habari kamili. Jeshi la Israel limewaua shahidi takriban wa Palestina sita huko katika ukanda wa Gaza ndani ya saa ishirini na nne zilizopita, licha ya Tel Aviv hivi karibuni kufikia makubaliano kuhusu utekelezaji wa awamu ya kwanza ya mpango wa kusitisha vita. Maafisa wa afya wa Palestina wameripoti kwamba Wapalestina hao wameua washahidi leo asubuhi wakati jeshi la Israel liliposhambulia mji wa Gaza na maeneo ya kusini ya ukanda huo wa pwani. Israel imetekeleza mauaji haya dhidi ya wa Wapalestina licha ya kufikia makubaliano ya kusimamisha vita kati yake na harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas. Wapalestina watano wameua washahidi leo katika kitongoji cha Shujaia baada ya jeshi la Israel kudai kuwa wapalestina hao walivuka kile walichokitaja kuwa mstari wa njano, eneo ambalo Israel imetangaza kuondoka kama sehemu ya usitishaji vita. Jeshi la Israel limewaua washahidi raia hao wa Palestina wakati wakikagua nyumba zao. Afisa wa afya wa Palestina ameeleza kuwa mpalestina mwingine ameuliwa shahidi na wanajeshi wa Israel karibu na mji wa Alfukhari mashariki mwa Khan Yunis wakati wanajeshi wa Israel walipolishambulia kundi la vijana wa Kipalestina. Mapema mwezi huu utawala wa Israel na harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, kukubaliana kutekeleza awamu ya kwanza ya mpango wa kusitisha vita huko Gaza, mpango ambao unatarajiwa kuhitimisha vita vya mauaji ya kimbari ya zaidi ya miaka miwili yaliyoanzishwa na Israel dhidi ya wakazi wa ukanda wa Ghaza. Wapalestina zaidi ya 68,000 aghalabu yao wakiwa wanawake na watoto wameuliwa wa shahidi katika mauaji ya kimbari ya Israel na washirika wake dhidi ya wapalestina wa ukanda wa Ghaza. Hazim Qasim msemaji wa Hamas amelaani hujuma kubwa ya leo ya Israel dhidi ya Ghaza na kuzitaka pande zote kufuatilia hatua za Israel na kuhakikisha kuwa utawala huo haukwepi wajibu wake kwa mujibu wa makubaliano ya kusimamisha vita katika ukanda wa Gaza. Wakati huo huo, takriban Wapalestina wawili wamejeruhiwa wakati wanajeshi wa Israel walipovamia na kuwafyatulia risasi wa wakazi wa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Wanajeshi wa Israel husika kwa mkeleo walivamia pakubwa vijiji na miji kadhaa ya ukingo wa magharibi Shirika rasmi la habari la Palestina la Wafa limeripoti kuwa wanajeshi wa Israel walimfiatulia risasi mkononi au kijana wa Kipalestina katika mji wa Anabta, umbali wa kilomita tisa mashariki mwa Tulkarim, na kuwatia nguvuni vijana wengine kadhaa wa Kipalestina baada ya kuwavamia. Katika tukio jingine lililoripotiwa katika kitongoji cha Al Isawiya huko Kuds mashariki inayokaliwa kwa mabavu na Israel, wanajeshi wa utawala wa kizayuni walimjeruhi kijana mwingine wa Kipalestina kabla ya kumtia nguvuni. Wanajeshi vamizi wa Israel pia walishambulia vitongoji vingine kadhaa katika miji ya Ramallah na Alber mapema leo Jumanne na kuvunja nyumba kadhaa za Wapalestina. Vyanzo vya usalama vimearifu kwamba askari jeshi vamizi wa Israel walivamia nyumba ya Isam Alfarugh huko Ramallah. Mpalestina aliachiwa huru na kuhamishiwa Ghaza na kisha kupora vitu na mali za raia huyo. Wanajeshi wa Israel waliendeleza hujuma zao na kushambulia vijiji vingine zaidi, zaidi ya saba walipovamia kijiji cha Deir Ibzi magharibi mwa Ramallah, na kisha kuwasaili wamiliki wa vijiji hivyo. Zaidi ya Waisraeli laki saba wanaishi katika zaidi ya vitongoji 230 vilivyoanzishwa Tangu utawala wa Israel ulipovamia na kuyakalia kwa mabavu maeneo ya ukingo magharibi wa Mto Jordan na Quds Mashariki mwaka elfu moja mia kenda sitini na saba. Jamii ya kimataifa ina vihesabu vitongoji hivyo vya wazayuni kuwa kinyume cha sheria kwa mujibu wa sheria za kimataifa na maazimio ya Geneva kwa sababu ya kujengwa kwake katika maeneo yaliyovamiwa na kugusubiwa Huku hayo yakiharifiwa, serikali ya Yemen imethibitisha uungaji mkono wake kwa watu wa Ghaza kufuatia kutekelezwa makubaliano ya kusitisha vita kati ya harakati ya Hamas na Israel. Mahdi Al Mashat, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, ameeleza haya katika hotuba kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 62 wa mapinduzi ya Yemen. Mashat amezitolea mwito nchi za kiarabu na kiislamu kudhihirisha msimamo wa pamoja kupingwa ukiukwaji unaofanywa na Israel dhidi ya nchi za kanda hii. Amesema Yemen itaendelea kufuatilia kwa makini na kwa karibu utekelezaji wa makubaliano ya kusimamisha vita na utumiaji wa mis, au utumaji wa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amewapongeza wale wote waliojitolea bega kwa bega kuwasaidia wananchi madhuluma wa Palestina, hususan harakati ya Hizbullah ya Lebanon na pia wananchi wa Iraq na Iran. Mashat amezishukuru nchi zote zilizoamua kuvunja uhusiano na Israel au kuwekea utawala huo vikwazo. Amesema kama navyonukuu, tutafanya kazi kukuza na kuendeleza uwezo wetu wa kijeshi katika nyanja zote ili kutuwezesha kukabiliana na teknolojia zote za kisasa za kijeshi za adui Mkuu huyo wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kuwa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo vitaendelea kuilinda Yemen hadi kukombolewa kila shibri ya ardhi ya jamhuri hiyo ya Kiarabu. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika hatua nyingine, Isa Chiroma Bakari, kiongozi wa upinzani nchini Kamerun, ametangaza kwa upande mmoja kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa juzi Jumapili, akimbwaga mshindani wake mkuu Rais Paul Biya ambaye amekuwa madarakani huko nchini kamerun kwa miaka 43. Chiroma amebainisha haya mapema leo katika hotuba yake ya takriban dakika tano iliyotumwa kwenye mitandao ya kijamii ingawaje vyombo rasmi vya habari havijatangaza matokeo ya uchaguzi wa rais wa kamerun lakini isa chiroma bakari amemtaka paul bia akubali ushindi wake huu amesema wananchi wamechagua na chaguo lao ni lazima liheshimiwe serikali ya kamerun mapema wiki hii ilitahadharisha kuwa matokeo yanayotangazwa na baraza la katiba tu ndiyo yanayoweza kuhesabiwa kwa matokeo rasmi. Baraza hilo la katiba la Cameroon lina muda wa wiki mbili kutangaza matokeo ya uchaguzi. Isa Chiroma Bakari, msemaji wa zamani wa serikali ya Cameroon na aliyekuwa mshirika wa Rais Bia kwa miaka ishirini, alikuwa mshindani mkuu wa Bia katika uchaguzi wa juzi wa rais. Mikutano ya kampeni ya kiongozi huo ya upinzani ilikuwa ikivutiwa watu wengi sambamba na kuungwa mkono na muungano wa upinzani na jumuiya za kiraia. Serikali ya Kamerun hadi sasa haijatoa taarifa yote rasmi kuhusu kauli ya kiongozi huyo wa upinzani ya kujitangaza mshindi wa kiti cha rais. Paul Atanga, waziri wa utawala wa majimbo wa Kamerun, hivi karibuni alionya kuwa baraza la katiba pekee ndilo lenye mamlaka ya kumtangaza mshindi na kwamba tangazo lolote la upande mmoja la matokeo ya uchaguzi litahesabiwa kwa uhaini mkubwa. Na Umoja wa Mataifa umesema kuwa makubaliano ya kusitisha mapigano kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda hayaheshimiwi. Huan Chi, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na masuala ya eneo la maziwa makuu barani Afrika, amesema kuwa juhudi za amani za kimataifa zinapaswa kupongezwa na zinatia matumaini. Hata hivyo, hadi sasa makubaliano ya kusimamisha vita yaliyofikiwa kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hayaheshimiwi. Huang Chi amezitolea mwito nchi za eneo la maziwa makuu kuanza tena mazungumzo ya moja kwa moja na ya wazi na kuchukulia hatua zote zinazohitajika kukomesha vita haraka iwezekanavyo. Zenon Ngei Mokongo mwakilishi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika Umoja wa Mataifa kwa upande wake ameeleza kuwa kusitishwa uhasama, kuondoka wanajeshi wa Rwanda, wanajeshi hao kuacha kuwasaidia waasi wa M23 na kurejeshwa mamlaka ya serikali ya Kongo kwa maeneo yote yaliyovamiwa kutapelekea kufanyika mazungumzo ya kweli ya amani. Mzozo wa mashariki mwa DRC umesababisha vifo vya maelfu ya watu na kupelekea mamilioni ya wengine kuhama makazi yao. Mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na maswala ya eneo la maziwa makuu barani Afrika amesisitiza kuwa amani ya kudumu inahitaji kushughulikiwa chimbuko na sababu za kimuundo za mgogoro wa mashariki mwa Kongo DR. Mwisho wa taarifa za habari za dunia. Habari hizo pamoja na nyingine kemkem -kem unaweza kuzisoma kwa kina na kwa kituo katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo ndoto ya ushindi, mzozo mpya katika siasa za ndani za Israel baada ya makubaliano ya amani Makubaliano ya amani ya Donald Trump, rais wa Marekani, licha ya madai ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, kuwa ni ushindi, yamewakasirisha wazayuni wengi. Baada ya miaka miwili ya jinai na mauaji ya kimbari huko Gaza, utawala wa kizayuni wa Israel kwa mara nyingine tena umelazimika kusimamisha mashambulizi yake. Trump pia amemkumbusha Netanyahu kwa mara kadhaa kwenye mtandao wake wa kijamii kwamba vita vimekwisha, kwa mujibu wa Pars Today. Hata hivyo, sauti tofauti zinasikika kutoka, kutoka ndani ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na kupachikwa jina bandia la Israel. Wengi wamekerwa na usitishaji vita uliowekwa na wanaona kuwa ni ishara ya kushindwa. Wakati Netanyahu akizungumza katika hotuba yake ya usiku wa kusisimua na furaha, wengi wamepinga kusherehekewa kwa makubaliano hayo ya usitishaji vita kijeli. Na kuzomewa Netanyahu na, wa, na wazayuni wakati wa hotuba ya Steve Witkoff, mjumbe maalum wa ikulu ya White House, katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, ni ishara nyingine ya mgawanyiko mkubwa baina ya Waisraeli kuhusiana na makubaliano yaliyopo na kuyapachika chapa ya ushindi. Ukweli kwamba Israel iliitishwa makubaliano haya na Marekani limekuwa jambo la kuchukiza kiasi kwamba baadhi wamekataa kuhudhuria hotuba ya Trump katika bunge la Israel Neset. Tovuti ya Israel ya National News imeandika kwamba Avi Maoz, mwenyekiti wa chama cha Noam, ametangaza kwamba hatohudhuria hotuba ya rais wa Marekani katika bunge la Neset. utalazimika kuwa kipofu kabisa ili kuamini kwamba Kutapatikana kitu kizuri katika mpango wa Trump. Gazeti la Times la Israel pia limeripoti kwamba mmoja wa wanachama wa chama cha Netanyahu amesusia hotuba ya Trump katika bunge la Knesset akisema kuwa mpango wake ulikuwa ndoto za alinacha. Amit Halevi alisema hotuba ya Trump ni ndoto za ushindi na maonyesho ya uongo. Siwezi kuhudhuria mkutano wa bunge na rais wa Marekani Donald Trump na timu yake. Mpango huu ni kinyume cha ushindi. Lazima tuwaambie wananchi ukweli na kuainisha au kuinamisha vichwa vyetu kwa maumivu na aibu mbele ya kushindwa huku kijeshi. Hatupaswi kufanya mkutano wa hadhara chini ya jina la ushindi ambao umejaa udanganyifu na maonyesho ya uongo Limor Son Harmelesh Naibu spika wa bunge la utawala wa kizona Israel pia aliandika katika ujumbe wake wa X akisusia hotuba ya Trump kwamba Trump aliwasilisha makubaliano ya sasa kama makubaliano ya amani, lakini haya si makubaliano ya amani, bali ni makubaliano ya fedheha. Kinachokosekana ndani yake zaidi ya yote ni amani na usalama. Usalama wa Israel umepata pigo kubwa kwa kutiwa kwake saini, na tayari tunaweza kuona Hamas ikijipanga upya katika ukanda wa Ghaza. Wachambuzi wa Israel wanaamini kwamba mwisho wa vita vya Ghaza ni kama vile mwisho wa vita vya Israel dhidi ya Iran, ambapo Tel Aviv ililazimishwa na Marekani na kwamba Israel hatimaye italazimika kulipa gharama kubwa ya mwisho huu. Hii ni Redio Teheran. Ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran, na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, mpenzi msikilizaji, niruhusu nisome hapa maoni mawili matatu. Naanze na ujumbe wake Abu Murtadha akiwa nchini Tanzania. Ana mengi yeye akatuandikia tu, shukran kwa kumtumia habari. Zimurinda Yusuf akiwa huko Uganda anasema Uh, anaandikaje? Anasema Mwenyezi Mungu awape nguvu daima. Assalamu alaikum As warahmatullahi wabarakatuh. Ah, namjibu wa alaikum wa salam warahmatullahi wabarakatuh, na naitikia Ilahi, amin atupe nguvu sote hapa duniani na atufungulie milango ya kheri kesho ya akhera. Fadhil Sherali, huyu akiwa Dar es Salam, Tanzania, anasema baada ya salamu, tunaungana na taifa la Iran kutoshiriki mkutano wa Misri wa Zayuni. si wa kuaminika katika makubaliano. Enyi wa Arabu, msidanganyike, mkutano na wazayuni kumefanyika nyingi tu, ambao imewaimarisha ime katika kuwatendea dhulma wenzenu wa Arabu wa Palestina. Sherali Fadhil huyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Sinema ya Hollywood, uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi kutegea sikio mfululizo huu wa tatu wa makala ambazo tumekuandalia kwa anwani uliyosikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Asili ya makala hizi ni vipindi vya televisheni vya matukio halisi yasiyo ya kuigiza yani, documentary viitwavyo Hollywood Cut vilivyoandaliwa kwa madhumuni ya kuakisi kampeni chafu ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, kwa kimombo Iranophobia, inayoendeshwa na Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel katika eneo la Asia Magharibi. Vipindi hivyo vilivyoandaliwa na chaneli ya Press TV na kuonyeshwa kwenye chaneli hiyo miaka kadhaa iliyopita vimeonyeshwa pia katika chaneli nyingine kadhaa za televisheni za kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, ikiwemo Hispan TV na Al Kauthar TV. Mpenzi msikilizaji, huu uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran kwa kimombo Iranophobia, kama tulivyotangulia kueleza, ni kitu gani hasa? Hollywood huwa inachocheaje moto wa suala hilo, na ni ipi kati ya filamu za Hollywood na tamthilia za klasiki za televisheni za Marekani zenye taathira kubwa zaidi katika kuifanya Iran ionekane kama nchi zimwi au nduli? Tujiulize tena swali jingine, ni kwa kiwango gani simulizi za matukio yanayohusu Iran zinaakisiwa kwa usahihi katika filamu za Hollywood au tamthilia za televisheni zinazoonyeshwa ndani ya Marekani? Ni kwa namna gani mpango wa nyuklia wa Iran wenye malengo ya amani umegeuzwa kuwa wenzo na silaha mpya ya kulitia doa, bali kulipaka matope taifa hili? Msikilizaji mpenzi, endelea kuwa pamoja nami ili kuweza kuelewa Hollywood inavyoeneza hisia za hofu na chuki kuhusiana na Iran. Huku Hollywood ikiwa inafanya kazi ya mtambo wa uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu na Iran, kwa miaka mingi imekuwa ikitengeneza na kuonyesha filamu katika uga huo na wala haionyeshi dalili yoyote ya kuachana na mwenendo huo. Mwenendo huo sio tu haukupungua, lakini ulipamba moto zaidi hata pale Iran ilipoanza kufanya mazungumzo ya nyuklia na nchi zilizounda kundi la tano jumlisha moja. Tamthilia nyingi za televisheni kama vile Homeland Madam Secretary na American Odyssey zimeangazia mifano ya dhahir shahir inayoakisi dhana za aina hiyo. Kwa miaka na miaka, studio kuu za Hollywood zimeendelea kueneza hisia za hofu na chuki kuhusu Iran zikijumuisha ndani yake maudhui mbalimbali mbali, katika filamu na tamthilia zao, kila mara walikuwa wanaonyesha taswira ya uongo ambayo ndani yake inaiakisi Iran yenye silaha za nyuklia katika mapigano ya akhiru zaman, yaani zama za mwisho wa dunia, na kisha kujenga picha bandia na taswira ya uongo kuhusu maafisa wa Iran akiwemo waziri wake wa mambo ya nje wakati wa mazungumzo ya nyuklia pamoja na kuwepo ukandamizaji wa waandishi wa habari na wanaharakati wa haki za binadamu humu nchini lakini pia kuionyesha Iran kuwa nchi iliyobaki nyuma kimaendeleo na inayoendeshwa kizamani wakati wa mazungumzo ya nyuklia utumiaji wa silaha ya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran katika tamthilia za televisheni na sinema za Hollywood ulishtadi kiasi kwamba hata katika Global Zero, ambayo ni video iliyotolewa katika kuunga mkono makubaliano ya nyuklia ya Iran na kundi la tano jumlisha moja, zilionekana waziwazi propaganda zilizozoeleka za uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran. Katika klipu hiyo, waigizaji maarufu wa Hollywood wanaonekana wakilitaka bunge la Marekani Congress, liunge mkono makubaliano ya nyuklia na Iran, la sivyo, suala hilo litakuwa na hatari na hatimaye kupelekea Iran kulipiza kisasi cha nyuklia dhidi ya Marekani. Katika wimbi la sasa la Iranophobia, yaani uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran ulioko katika tasnia ya burudani ya Marekani, lisilo na shaka yoyote ni kuwa sasa hivi tamthilia za televisheni zimefikia kwenye kilele. Kama tulivyotangulia kueleza, tamthilia ya Homeland ambayo ilikamilika kuonyeshwa Aprili 26, 2020 ikiwa na faslu 8 na episodi 96 ni moja ya programu za televisheni zilizotengenezwa Marekani iliyotia fora katika kueneza hofu na chuki dhidi ya Uislamu. Lakini kisa chote hakiishi hapo. Lisilo na shaka pia ni kuwa tamthilia hii ni programu ya televisheni iliyowahi kutengenezwa hadi sasa, ikionyesha kwa uwazi zaidi mielekeo ya chuki dhidi ya Iran. Katika fasli yote ya tatu, hisia za chuki dhidi ya Iran zinashadidishwa mpaka kufikia hadi ya kukosolewa hata na vyombo vya habari vya ndani ya Marekani kwenyewe. Kini na wazo kuu la tamthilia limepangwa kwa namna ambayo linampa mtazamaji hoja ya kutosha ya kuamini kwamba tamthilia hiyo imetengenezwa na kitengo cha intelijensia cha jeshi la Israel kwa msaada wa makundi ya upinzani ya Iran. Majumui hiyo ya televisheni ambayo faslu zake mbili za kwanza zimetengenezwa kuasisi mapigano na makabiliano kati ya shirika la ujasusi la Marekani, CIA, na mtandao wa Alqaida, inamalizia faslu yake ya pili kwa mandhari ya kuripuliwa makao makuu ya CIA katika hujuma ya mripuko mkubwa shambulio ambalo katika faslu inayofuatia linakuja kuhusishwa na Iran kwa tafsiri ya kwamba ni hatua ya kulipiza kisasi Iran kujibu shambulio lililofanywa na Israel dhidi ya vituo vyake vya nyuklia. Kwa hakika faslu hiyo inajenga picha na taswira ya kuonyesha kuwa Iran na maajenti wake wa siri ni tishio na hatari kubwa zaidi kuliko mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Kisa na simulizi hiyo inashangaza zaidi pale CIA inapowatumia maajenti wake wa Kiirani kutekeleza mpango wa kubadilisha utawala nchini Iran. Hilo linaonekana katika faslu ya nane ya tamthilia hiyo, kisha maajenti hao waaminifu na watiifu wa shirika hilo la ujasusi la Marekani wanaanza kutekeleza operesheni hiyo. Kwa ujumla, taswira inayotolewa kuhusu Iran katika majumui nzima ya tamthilia hiyo ni kitu kisichofaa na kisichokubalika hata chembe kimaadili. Iran yenyewe imefanywa ionekane kama ni nchi ya Kiarabu. Kwa kweli haiwezekani hata kidogo kumfanya mtu aamini kwamba kiwango hicho cha uadui kinachoonyeshwa dhidi ya taifa fulani kitakuwa kimetokea kwa sadfa tu au kimefanywa kwa ajili ya kutoa msisimko mkubwa zaidi tu wa kidrama wa tamthilia hiyo NCIS, ambayo ni kifupi cha idara ya upelelezi wa makosa jinai ya jeshi la majini la Marekani kwa kimombo Naval Criminal Investigative Service. Bila shaka yote ni miongoni mwa majmui za tamthilia za jinai yenye watazamaji wengi wa zaidi ambayo ilianza kuonyeshwa mwaka elfu mbili na tatu. Mfululizo huo unatokana na chunguzi kadhaa za uhalifu unaohusiana na jeshi la wanamaji la Marekani, iliyotengezwa na kurushwa hewani na chaneli ya televisheni ya CBS. Zaidi ya faslu ishirini za tamthilia hiyo tayari zimerushwa hewani. Majumui hiyo imeshinda tuzo nyingi, mbali na kuchaguliwa mara tatu kuwania tuzo ya prime time Emmy. Hii yenyewe inaonyesha ni namna gani tamthilia hiyo imefanikiwa sana kuvutia hadhira hadi kufikia sasa, na ndani ya Marekani pekee kila faslu ya majumui hii hupata kwa wastani watazamaji wapatao milioni 15 na inaonyeshwa pia katika nchi nyingi duniani. Katika baadhi ya nchi hizo tamthilia ya NCIS imeweza kuchukua nafasi ya programu ya televisheni yenye watazamaji wengi zaidi. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga nami tena wakati huo. Insha Allah. Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hujambo, mpendwa wa msikilizaji, na nakukaribisha kutegea sikio sehemu ya 26 ya podcast Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili. Katika podkasti yetu hii tunaendelea kuzungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa wanafikra wa Magharibi. Leo mpendwa msikilizaji, tunaendeleza maudhui hiyo kwa kutupia jicho mtazamo na simulizi ya John Foran kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami hadi tamati. Kuchunguza mwenendo wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwa mtazamo wa wanafikra na watafiti wa kimagharibi kunatufungulia dirisha jingine pana la kujua vyema tukio hilo la kipekee. Hii ni kwa sababu wanafikra hao kwa ujumla wametazama jambo hili adhimu kutoka nje ya mchakato wa mapinduzi hayo kupitia mtazamo wa nadharia za kisayansi na mtazamo huu unaweza kutoa ufahamu kamili na wa kuvutia zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kutufanya tuyafahamu vyema zaidi matabaka na kona zake zote. Katika sehemu iliyotangulia tulielezea mchakato wa kuanzishwa mapinduzi ya Kiislamu kama ilivyosimuliwa na John Foran, profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha California, na kusema Foran amejaribu kuchambua matukio ya kihistoria ya karne chache zilizopita, haswa zama za kisasa za Iran kwa kujikita kwenye dhana ya maendeleo tegemezi na kusisitiza vipengele viwili vya serikali ya kimabavu na utawala wa kigeni. Foran amechunguza mapinduzi ya zama za ufalme wa Kikatiba na harakati za kuitaifisha sekta ya mafuta na mambo yaliyopelekea kushindwa harakati hizo mbili na kuyataja mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni mapambano madhubuti dhidi ya serikali ya kidikteta na udhibiti wa madola ya kigeni na matokeo ya kushinda wananchi katika mapambano hayo mawili ya kihistoria. Vilevile tulieleza kuwa Foran anaamini kuwa baada ya mapinduzi ya mwaka 1953 kulijitokeza kipindi kipya cha utegemezi wa Iran kwa nchi za Magharibi, ambapo Marekani iliandaa utegemezi huo kupitia uhusiano maalum wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi na Iran. John Foran anaamini kwamba katika kipindi hicho Muhammad Redha Shah Pahalavi alifuatilia mipango kabambe, lakini kutokana na kupungua mapato ya mafuta mipango hiyo ambayo ilikuwa na mwelekeo wa kijeshi ilipelekea kuongezeka ukosefu wa ajira, mfumuko mkubwa wa bei, tatizo la makazi, ukopaji mpya wa kigeni na kuibua machafuko makubwa ya kijamii, ambayo yote yalifungua njia kwa vuguvugu vugu la mapinduzi mwaka 1979. Wakati huo, licha ya kuwa na itikadi tofauti, wapinzani wa Muhamad Reza Shah walianzisha utamaduni wa kisiasa wa mapambano na wakaunda vuguvugu lenye nguvu kwa kuchanganya mashirika na makundi ya kisiasa yaliyokuwa na mielekeo tofauti. Vuguvugu hilo, kama anavyoamini Foran mwenyewe, lilimwondoa madarakani Muhamad Reza Shah kupitia maandamano makubwa ya mitaani na migomo ya muda mrefu ya nchi nzima. Amesisitiza kuwa mapinduzi ya Kiislamu ni matokeo ya muungano wa matabaka ya jamii na mshikamano mpana wa kisiasa wa wananchi wa Iran, na kwamba Ayatullah Khomeini alikuwa na nafasi na mchango athirifu na muhimu katika uundaji wa muungano huo. Foran anaamini kwamba Takribani watafiti wote mashuhuri wa historia ya Iran wanakubali kwamba mapinduzi ya Kiislamu ni matokeo ya muungano wa matabaka ya wananchi, na yeye pia anathibitisha mtazamo huo na anaamini kwamba makundi ya kijamii yaliyohusika katika mchakato na harakati za mapinduzi hayo ilikuwa muungano wa wananchi na matabaka mbalimbali mbali. Hata hivyo, sanaa na kazi yake kubwa ikilinganishwa na wachambuzi wengine ni kueleza jinsi kila kundi na tabaka lilivyoshiriki katika ufanisi wa mapinduzi hayo na jinsi Imam Khomeini alivyoweza kuhamasisha na kuyaleta pamoja makundi na matabaka hayo chini ya uongozi wake. Mhadhiri huyo wa chuo kikuu cha California, anasema kwa kuwasilisha njia mbadala iliyowadhi Ayatullahi Khomeini aliunganisha pamoja makundi yenye itikadi na mielekeo tofauti ya kijamii chini ya mwavuli wa uongozi wake na mchango na nafasi yake ilikuwa nyeti na muhimu sana. Profesa John Foran anaamini kwamba wafuasi wakubwa wa Ayatullahi Khomeini walikuwa wafanyabiashara na vinara wa bazari Yani, soko kuu la Tehran ambao walitoa na kudhamini mahitaji ya kifedha, mitandao ya mawasiliano na makundi ya wananchi kwa ajili ya maandamano dhidi ya Shah. Anaandika, wafanya biashara wa bazar walishiriki katika mapinduzi kama sehemu ya harakati za watu wa mijini na shughuli za soko na kwa idadi ya watu walikuwa na nafasi muhimu katika kusimamia shughuli za kidini za 40 za mwezi Januari, Februari, Machi na Mei mwaka 1978, yaani kabla ya mamia ya maelfu ya nguvu mpya kujiunga na harakati ya mapinduzi. Nguzo kuu ya taasisi ya maulamaa na wachuuzi waliohusika katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu ilikuwa kamati za mapinduzi kote nchini mwishoni mwa mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane. Mara nyingi kila kamati iliongozwa na mwanazuoni aliyekuwa akimwunga mkono Ayatullahi Khomeini, na kamati hizo zilikuwa athirifu katika maswala ya kuandaa migomo, kutayarisha mahitaji mbalimbali mbali kama chakula na kulinda usalama katika maeneo yaliyo chini ya mamlaka yao. Licha ya uratibu wao ambao haukuwa imara na kila mmoja kujitegemea katika kila eneo, lakini kamati hizi zote zilimuunga mkono Imam Khomeini. John Foran anaona kuwa wasomi walikuwa miongoni mwa matabaka yaliyokuwa na tamaa ya kuongoza mapinduzi ya Iran. Anaamini kwamba waandishi, washairi, wanahabari wanasheria walimu na wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa vinara katika hatua zilizofungua njia ya mapinduzi mwaka 1979. Walitoa mchango mkubwa katika mapinduzi hayo kwa kuandika barua za wazi, kwa kuanzisha taasisi na vyama, kuitisha vikao na majilisi za usiku wa mashairi na kupigania haki za binadamu na uhuru wa mtu binafsi. Wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa na mchango wa thirifu vyuoni na walishiriki kikamilifu katika maandamano makubwa na migomo. Wafanyakazi wa serikali na maafisa wa wizara pia waliongoza migomo wakishirikiana na wafanyakazi wa sekta ya mafuta na viwanda, lakini hatimaye wote walikuwa chini ya mwamvuli mkuu wa uongozi wa Imam Khomeini. Furan anazungumzia nafasi ya Imam Khomeini katika kulihamasisha kundi la wasomi kisiasa, na kusema katika msimu wa mapukutiko mwaka 1978 na kwenye hatua za mwisho za harakati za mapinduzi, tabaka hili pia lilijisalimisha kwa uongozi wa Ayatullahi Khomeini. John Foran anawataja wafanyakazi kuwa miongoni mwa matabaka yaliyokuwa na taathira kubwa katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Anaamini kuwa tabaka la wafanyakazi wa Iran lilitoa mchango mkubwa katika harakati hiyo ya umma kama mwanzilishi wa mgomo ambao mnamo mwaka 1978 ulienea nchi nzima. Kimsingi migomo ilikuwa na malengo ya kiuchumi, lakini iliathiri hali ya kisiasa nchini, na katika majira ya joto 1978, na migomo hiyo ilichukua mwelekeo wa kisiasa hatua kwa hatua, na wafanyakazi wakaanza kutoa madai na kuwasilisha matakwa yao ya kisiasa. Wafanyakazi kutoka sekta nyingine za uchumi walijiunga na wenzao wa sekta ya mafuta katika migomo dhidi ya utawala wa Shah na kukataa ofa ya nyongeza kubwa ya mishahara. Walitangaza mara kwa mara uungaji mkono wao kwa Imam Khomeini na kutoa wito wa kuzidishwa harakati za kijamii. Wafanyakazi wa sekta ya mafuta walikuwa wakisema, tutaanza tena mauzo ya mafuta nje ya nchi baada ya kumfukuza Shah. Lakini hata baada ya Shah kuondoka, migomo hiyo haikusita. Akielezea uhusiano wa Ayatollah Khomeini na wafanyakazi hao, Profesa Foran anaandika, kuna ushahidi kwamba wengi kati ya wafanyakazi waliogoma nchini Iran walikuwa wakimsifu Ayatollah Khomeini zaidi kwa sababu za kisiasa kuliko sababu za kidini, kwa sababu walimwona kuwa amesimama kidete dhidi ya Shah. Mgomo huo wa nchi nzima ulitimiza malengo mawili: kwanza, ulizoofisha utawala wa Shah, na pili, ulitokomeza uhalali wake ndani ya nchi na kufanya iwe vigumu kwa jeshi kukandamiza harakati za wananchi, kwa sababu jeshi lilihitaji mafuta na wizara zilihitaji mawasiliano. Foran anasisitiza kuwa mgomo wa wafanyakazi ulikuwa na athari kubwa katika mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu, kwa sababu bila ya mgomo huo Ayatullah Khomeini asingeweza kuchukua madaraka ya nchi. Profesa huyo wa sosiolojia katika chuo kikuu cha California anaamini kwamba matabaka ya wakazi wa mabanda kwenye vitongoji duni na maeneo ya pembezoni mwa kusini mwa Teherani pia yalichukua nafasi muhimu na yalikuwa na mchango katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika majira ya joto 1977, wakati vikosi vya polisi vilipokwenda kuwafukuza kutoka maeneo yaliyokuwa yameainishwa, walipambana na polisi na kuonyesha kwamba wanaweza kukabiliana na mfumo tawala. Mbali na sababu za kidini na mahitaji ya kiuchumi, watu wa tabaka hilo walivutiwa na Ayatullahi Khomeini kwa sababu alilipa hadhi tabaka hilo na kulitaja kuwa la watu waliokandamizwa na kudhulumiwa. Kutokana na mtazamo huo wa Imamu Khomeini watu wa tabaka hili waliunda kundi kubwa la wafanya maandamano mwaka 1978. Foran anaashiria nafasi ya wakulima wa jadi na mabedui na anaamini kwamba hawakuwa na mchango mkubwa katika ushindi wa mapinduzi ya mwaka 1979 na, na kwamba Shah alijaribu kuwatumia kukandamiza waandamanaji lakini hakufanikiwa. Badala yake, Ayatullah Khomeini aliweza kuwaingiza katika mkondo wa mapinduzi. Foran anaendelea kuandika, Mapema Januari 1979, wanavijiji wengi waliunga mkono kwa njia isiyo ya moja kwa moja makundi yaliyokuwa yakimwunga mkono Imam Khomeini ambayo yalikuwa yanakaribia kupata ushindi. Wakulima wa maeneo ya karibu na Tehran walishiriki katika mjumuiko wa hadhara ya Muharram ya jiji hilo. Foran anahitimisha kwa kutaja nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu akibainisha kuwa mahudhurio ya wanawake yalipelekea kupungua gharama za maandamano. Ameandika, katika maandamano makubwa maelfu ya wanawake waliokuwa na vazi la stara la chador waliandamana mbele ya umati na hivyo kupunguza hatari. Foran anakubaliana na Nik Kedi na kusema wanawake walioshiriki kwenye maandamano hayo walikuwa wa bazar, wanawake wa tabaka la chini na wanafunzi wa vyuo vikuu. Katika sehemu ya mwisho ya uchambuzi wake John Foran anaashiria fasihi na lugha ya kuvutia iliyotumiwa na Ayatollah Khomeini akibainisha kwamba utumiaji wake wa misemo kama vile taifa adhimu na shujaa au Iran iliyodhulumiwa yaliamsha hisia za kitaifa za watu. Aidha, Ayatullah Khomeini aliweza kuwapa wananchi ujasiri na nguvu za kukabiliana na utawala wa Shah kwa kusisitiza fadhila ya kufa shahidi, ambako kuna msingi madhubuti wa kidini miongoni mwa wananchi wa Iran. Profesa Foran anaandika, kwa fikra ya ubora wa kufa shahidi, watu ambao hawakuwa na silaha walisimama kidete kukabiliana na jeshi lililokuwa limejizatiti kwa silaha na hatimaye kuvuruga msingi wake, na kwa kutumia utambulisho wao wa pamoja wa Kiislamu walifanikiwa kudhoofisha irada ya jeshi ya kukandamiza wananchi. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha podcast ya mapinduzi ya kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Katika sehemu hii tumejadili uchambuzi wa John Foran kuhusu nafasi ya makundi ya kijamii kitabaka na uongozi wa Imam Khomeini katika ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Msomi huyo amezungumzia jinsi muungano wa matabaka mbalimbali ya wafanyabiashara wa bazar, wasomi, wafanyakazi na watu waliotengwa wa tabaka la chini walivyokusanyika pamoja chini ya mwavuli wa uongozi wa Imam Khomeini, na jinsi uongozi huo ulivyofanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa busara na msisitizo wake wa kushikamana na maadili na thamani za Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kama anavyosema Profesa Foran, ni mfano wa kihistoria wa uwezo wa watu kubadilisha hatima yao. Tunakuomba uendelee, mpendo msikilizaji, kuwasiana nasi kwenye mitandao ya kijamii. Vilevile usisahau kutoa maoni, mapendekezo na ukosoaji wako ambavyo vitatusaidia kutayarisha maudhui bora zaidi. Hadi tutakapokutana tena juma lijalo katika sehemu nyingine, na watakia kila la heri. Hii ni redio Teheran. Ni some tena hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji. Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania, anasema sasa Gaza kuna afueni. Haya, naye Jafar Huledi wa Singida, Tanzania, anaandika assalamu aleikum. Na mjibu aleikum assalam warahmatullah. Anasema nipo hadhiri redio Iran. Asante sana Jafar kwa kufuatilia matangazo haya mubashara, ukiwa hapo Singida. Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa kumtumia habari akiwa Tabora nchini Tanzania. Shekh Muhammad Mubarak a Shahbal akiwa huko huko Tanga, a, Tanga, Tanzania anasema hawatoheshimu. Anasema Wazayuni hawatoheshimu makubaliano hayo. Maoni yake Shekh Shahbal akiwa wapi? Yupo tanga pia, namalizia kwa kusema wanachuki Israel na washirika wake. Kwa hilo sante sana Shekh Shahbal, ukiwa hapo Tanga. Maoni ni mengi, lakini ndo hivyo tena, muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusome habari za dunia kwa kifupi. Jeshi la Israel limeoa shahidi takriban wa palestina sita huko ukanda wa Ghaza ndani ya saa 24 licha ya Tel Aviv kufikia makubaliano ya usitishaji mapigano. Wakati huo huo, wanajeshi wa Israel wameendeleza mashambulizi katika ukingo wa magharibi na kujeruhi wa Palestina kadhaa. Yemen imehimiza msimamo mmoja wa ulimwengu wa Kiislamu dhidi ya Israel, na kiongozi wa upinzani huko Camerun Isa Chiroma amejitangaza mshindi wa kiti cha urais. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Asante sana kwa muda wako. Mimi ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana.