Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia Redio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Kahama, Shinyanga, Singida, Lindi, Tabora na Mtwara, na kupitia hiyo Redio Maarifa FM email yetu ni swahili radio airibir ama Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 93565487. Na mimi humu studioni ni Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni podcast ambayo itafuatiwa na macho yetu magazetini. Baada ya macho yetu magazetini, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kadiri muda utakavyoturuhusu tutarusha hewani maoni na muhtasari wa habari za dunia, kama muda utaturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Trump hana haki ya kuzungumzia amani wakati anayesaidia Israeli kuua watu wa umati. <mucho> Jihadul Islami ya upongeza mukawama kwa kushikamana mpaka kuachiliwa huru kihistoria mateka wa Palestina. <mucho> Harakati ya ukombozi wa Palestina yasema hakuna mazungumzo yoyote kuhusu silaha na narasia asema vita vitaendelea hadi taifa la Palestina litakapoundwa na kutambuliwa duniani. Habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imejibu matamshi ya kibazazi ya Trump dhidi ya Teheran wakati alipolihutubia bunge la Israel, Knesset, na imesema kwamba Marekani ndiyo nchi mzalishaji mkubwa wa ugaidi duniani na muungaji mkono mkuu wa utawala wa kigaidi unaofanya mauaji ya umati huko Ghaza. Vipi inajipa mamlaka ya kimaadili ya kuwatuhumu watu wengine? Taarifa hiyo imesema, kamwe wananchi wa Iran hawatasamehe wala kusahau jinai za kinyama za Marekani dhidi yao Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Iran imetolewa leo Jumanne, Oktoba 14 kufuatia matamshi ya kibazazi ya rais wa Marekani dhidi ya taifa la Iran na kusema kuwa katika hotuba yake kwenye bunge la Israel sambamba na kuashiria uvamizi wa Marekani kwenye vituo vya nyuklia vya Iran na maeneo yake ya ulinzi Trump alidai kuwa eti litakuwa ni jambo zuri sana kama Marekani itaweza kufikia makubaliano ya amani na Irane. Taarifa hiyo imeongeza kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran inalaani vikali tuhuma zisizo na msingi na madai ya kutowajibika na ya aibu yaliyotolewa na rais huyo wa Marekani kuhusiana na Irane. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Marekani ambayo ni mzalishaji mkubwa wa ugaidi duniani na muungaji mkono wa utawala wa kigaidi wa Israel haina haki wala mamlaka ya kimaadili ya kuwatuhumu wengine. Wananchi wa Iran ni taifa lenye heshima kubwa na shujaa, na kamwe hawatosahau jinai za Marekani dhidi yao, imesema taarifa hiyo. Wizara ya mambo ya nje ya Iran vile vile imesisitiza katika taarifa yake hiyo ya leo Jumanne kwamba kurudiwa madai ya uongo kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran hakuwezi kuhalalisha kwa vyovyote vile uvamizi wa Marekani na utawala wa kizayuni nchini Iran na kufanya mauaji dhidi ya watu muhimu na wapendwa wa taifa hili. Harakati ya mkawama wa Kiislamu ya Jihadul Islami ya Palestina imepongeza kuachiliwa huru mateka wa Palestina katika jela za kuogofya za Israel na uh, kusema kwamba hiyo imetokana na ushujaa wa wana mapambano wa kambi ya mukawama na nguvu za mshikamano na umoja wa kitaifa wa Wapalestina. Katibu mkuu wa Jihadul Islami ya Palestina Ziad Nakhala alitoa kauli hiyo jana Jumatatu kufuatia Israel kuachilia huru wa Palestina karibu elfu mbili chini ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na Marekani na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Kilichopatikana leo yaani kukombolewa idadi kubwa ya mateka wa mukawama na wananchi wa Palestina kisingeliwezekana bila wananchi na mukawama kuwa kitu kimoja, bila ya ushujaa wa wana mapambano wa Palestina kwenye medani za mapambano, kwa mshikamano na uungaji mkono wa dhati wa wananchi amesema Nhala. Mazungumzo ya siyo ya moja ya kwa moja yaliyofanyika nchini Misri kati ya Israeli na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas yamepelekea kupatikana makubaliano ya, ya kusimamisha vita Ghaza, kuondoka wanajeshi vamizi wa, wa utawala wa kizayuni kwenye ukanda huo na kubadilishana mateka. Chini ya awamu ya kwanza ya makubaliano hayo ambayo yalianza kutekelezwa saa 6 mchana kwa saa za huko, siku ya Ijumaa, Hamas iliwaachilia huru mateka 20 wa Israeli wakiwa hai, huku mipango ikiendelea ya kuhamisha miili ya mateka wengine 28 waliouawa wakati wa mauaji ya umati yaliyofanywa kwa muda wa miaka miwili na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa upande wake, Israeli imewaachilia huru karibu wa Palestina elfu mbili ambao walikuwa wanazuiliwa kinyume cha sheria kwenye jela za, za kutisha za Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Utawala wa kizayuni mara kwa mara umekuwa ukipiga ngoma ya kuwapokonya silaha wananchi wa Ghaza na hilo imelifanya zaidi wakati wa vita vyake vya miaka miwili dhidi ya ukanda huo, lakini hatimaye umelazimika kusalimu amri mbele ya mukawama na mbele ya silaha za Wapalestina. Umekubali kusimamisha vita hivyo ili kubadilishana mateka baada ya kushindwa kuwakomboa mateka hao wa kizayuni kwa njia za kijeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, Abdullah Adanane Ad mmoja wa viongozi wa chama cha harakati ya wananchi ya ukombozi wa Palestina, alisisitiza jana Jumaatatu kuwa silaha ni mstari mwekundu kwa harakati za Palestina, na kwamba harakati hizo haziko tayari kabisa kufanya mazungumzo juu ya silaha zao. Adanan pia amesema Israeli ambayo ina vifaru na ndege za kivita na inazitumia silaha hizo kufanya mauaji ya umati, ndiyo inayopaswa kukabidhi silaha zake, si Wapalestina ambao wamelazimika kubeba bunduki kwa ajili ya kujihami na ukatili wa Israeli. Kuhusiana na makubaliano ya kubadilishana mateka na kusitisha vita Gaza, Adanani amesema kuwa mukawama wa Palestina umeonyesha unyumbulifu mkubwa kwenye makubaliano hayo, kwani unajali sana roho na maisha ya Wapalestina, wakiwemo ukanda wa, wakiwe wa Gaza. Kabla hapo, Hamas nayo ilisema hivi karibuni kwamba suala la kupokonywa silaha makundi ya mukawama wa Palestina haliko kwenye meza ya mazungumzo ya kumalizwa vita vya Gaza. Vile vile harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kuwa bado ina msimamo wake ule ule wa kuhakikisha mateka wote wa Palestina walioko kwenye makucha ya utawala wa kisayuni wanaachiliwa huru kutoka kwenye jela za kutisha za Israeli. Jana mamia mateka wa Kipalestina walikombolewa kutoka jela za Israeli kwenye awamu ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha vita huko Ghaza. Rais wa zamani wa Rasia Dmitri Medvedev amesisitizia haja ya kuundwa taifa huru la Palestina na kutambuliwa uwepo wa nchi huru ya Palestina duniani akisema kuwa vita haviwezi kumalizika ila kwa kuundwa nchi huru ya Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, rais huyo wa zamani wa Rasia ambaye hivi sasa ni naibu wa mkuu wa baraza la usalama la Rasia alisema hayo jana wakati akizungumzia suala la mabadilishano ya mateka kati ya Palestina na utawala wa Kizayuni na kuongeza kuwa hatua hii ya kubadilishana mateka haitotatua chochote kwani utatuzi wa kadhia ya Palestina ni kuundwa nchi huru ya Palestina na kutambuliwa rasmi duniani. Amesema hayo kwenye ujumbe wake katika mtandao wa kijamii wa Ekse na kuandika, kuachiliwa huru mateka wa Israeli na Palestina bila shaka ni jambo zuri, lakini halitotatua chochote. Rais huyo wa zamani wa Rasia vilevile amesema, maadamu nchi huru na kamili ya Palestina haijaundwa kama yanavyosema maazimio yanayotambuliwa na Umoja wa Mataifa, basi hakuna kitakachobadilika, vita vitaendelea. Kila mtu anaelewa hivyo. Nchi nyingi duniani zinasisitizia haja ya kuanzishwa nchi huru ya Palestina. Hivi karibuni nchi za Ulaya nazo zimelitambua suala hilo, lakini Marekani na utawala wa Kizayuni zinaendelea kukwepa kukubali swala hilo na kulitekeleza kivitendo. Kwa upande mwingine, viongozi wa utawala wa Kizayuni wa Israel wanaendelea kung'ang'ania mara kwa mara kwamba watafanya kila wawezalo kuzuia kuundwa nchi huru ya Palestina. na mkutano wa tatu wa G20 wa mwisho wa kikosi kazi cha mazingira na ulinzi endelevu wa hali ya hewa ECSWG ulifunguliwa rasmi jana Jumatatu, mjini Cape Town, Afrika Kusini. Akifungua mkutano huo, waziri wa misitu, uvuvi na mazingira wa Afrika Kusini, Dion George, alisema kuwa mambo yatakayojadiliwa kwenye kikao hicho wiki hii itaweka msingi wa kupitishwa tamko la mawaziri wa ECSWG ambalo pia litajulikana kama azimio la Cape Town. Kwa mujibu wa waziri huyo, tamko hilo litatilia mkazo ahadi tatu: kuharakisha utekelezaji wa mikataba iliyopo ya kimataifa kuimarisha ushirikiano kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea kupitia fedha, teknolojia na usaidizi wa uwezo, na kuimarisha uwazi na uwajibikaji katika maeneo yote ya hatua za mazingira. Kwenye kipindi cha wiki nzima, wajumbe watajadili maeneo sita muhimu ambayo ni bioanuai na uhifadhi, uharibifu wa ardhi, hali ya jangwa ukame na uendeshaji wa vyanzo vya, vya maji, kemikali na usimamiaji wa takataka, mabadiliko ya hali ya hewa, ubora wa hewa na masuala yanayohusiana na bahari na fukwe. Matokeo ya mkutano wa G20 unaoendelea hadi Jumatano yatatangaza maamuzi katika mkutano wa mawaziri wa G20 kuanzia Alhamisi hadi Ijumaa na kuingia kwenye mkutano wa viongozi wa G20 mwishoni mwa mwezi unaokuja. Hata hivyo, umoja wa dhamira katika mkutano wa Cape Town umekumbwa na changamoto kufuatia matamshi ya Usha Maria Tana, mkuu wa ujumbe wa Marekani, ambaye amesema nchi yake haiungi mkono wa rasimu ya tamko la ajenda ya Umoja wa Mataifa ya 2030 ya maendeleo endelevu, au malengo ya maendeleo endelevu. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kwa nini kukabiliana na sarafu ya dola kumeshika kasi duniani. Hisa ya sarafu ya yuan ya China katika malipo ya biashara na upokeaji imefikia takriban asilimia 53 na kuipita hisa ya dola ya asilimia 47. Mabadiliko hayo ya kihistoria yanakuja katika hali ambayo mwaka elfu mbili na kumi hisa ya yuan katika biashara ya nje ya China takriban ilikuwa ni sifuri. Takwimu za hivi karibuni zinaonyesha kuwa yuan ya China iliipiku sarafu ya dola katika biashara ya nje kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kuchukua hisa ya asilimia 53, wakati hisa ya sarafu ya dola ikishuka hadi asilimia 47. Mabadiliko hayo si tu ni mafanikio ya kiuchumi kwa China bali pia yanaashiria mwanzo mpya katika mfumo wa fedha duniani, ukurasa mpya ambao dola si mchezaji pekee uwanjani na duniani, na kwamba dunia inaelekea kwenye upande wa kukabiliana na sarafu ya Marekani ya dola. Dola ya Marekani imekuwa sarafu kuu katika mfumo wa fedha wa kimataifa kwa miaka mingi. Ukiritimba huo umeipa kiburi Marekani cha kuweka vikwazo vya kifedha kudhibiti mtiririko wa mitaji na kuashiria sera za uchumi na za mataifa ya dunia, hususan katika miongo ya hivi karibuni. Hilo limefanya Marekani mara nyingi kutumia vibaya dola kama chombo cha kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi kwa mataifa mengine: vikwazo vikubwa dhidi ya Russia, vikwazo vya kifedha dhidi ya Iran na vitisho sawa na hivyo dhidi ya China. Yote hayo ni mifano ya Marekani kutumia sarafu ya dola kama wenzo wa fimbo ya kuzichapia nchi nyingine, hususan zinazokataa kudunishwa na kuburuzwa na serikali ya Washington. Tabia na utendaji huo umezifanya nchi nyingi kufikia natija kwamba kuwa tegemezi kwa sarafu ya dola ni hatari kubwa ya kimkakati kwa uchumi wa mataifa yao katika uh, radi ya mali. Kwa wasiwasi wasi huo, nchi kama China, Rasia, India, Iran na hata baadhi ya nchi za Ulaya zimeanza jitihada za kupunguza utegemezi kwa sarafu ya dola. Juhudi hizo zinapanuka katika mfumo wa kutumia sarafu za kitaifa katika biashara za nchi mbili, kuunda mfumo wa malipo usiotegemea Swift na kutanua njia za kubadilishana sarafu na washirika wa kibiashara Rasia, ikiwa moja mataifa ya mataifa yaliyokuwa mstari wa mbele katika njia hiyo, imetangaza kuwa mauzo yake ya biashara na nchi za Asia ya Kati yamezidi dola bilioni 45 na sehemu kubwa ya mabadilishano hayo ya kibiashara yamefanywa kwa kutumia sarafu za ndani. Rais Vladimir Putin wa Rasia amesisitiza kuwa mwelekeo huo unapanuka kimfumo na unalenga kuongeza uhuru wa kifedha wa nchi husika. China pia imepiga hatua kubwa katika mwelekeo huo. Serikali ya Beijing imejaribu kutambulisha yuane kama mbadala wa sarafu ya dola katika biashara ya kimataifa kupitia sera zenye utaratibu na malengo maalum. Na hapa ni Tehran idhaa Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi leo. Vita vya leo vya vyombo vya habari ni sura mpya ya vita vilevile vile vya muda mrefu kati ya haki na batili. Medani ya vita imehamisishwa kutoka kwenye matuta ya mchanga katika nchi kavu hadi kwenye mawasiliano ya simu na habari za televisheni, ambapo risasi hutengenezwa kwa maneno, picha na tungo. Katika kampeni hii, simulizi hubuniwa kwa ajili ya kuunda mustakabali na ulimwengu wa baadaye kwamba nani asimame nyuma ya kamera na simulizi ipi ikaririwe? Ripoti hii inafuatilia mkondo wa vita hivi vya kimya kimya, vita ambavyo huamua hatima ya uwanja mgumu wa mapambano katika akili za wanadamu. Katika historia, vita havijaanza siku zote kwa milio ya mapanga na mizinga. Wakati mwingine, kabla ya risasi ya kwanza kufyatuliwa vita vya kimya kimya huwa tayari vimeanza katika akili na mioyo ya watu, vita ambavyo mipaka yake haiainishwi kwa mipaka ya ardhi na udongo, bali kwa michoro ya fikra na itikadi. Kuanzia zana za kale za vita zilivyomilikiwa na falme za kale hadi mitambo ya kisasa ya vyombo vya habari isiyochoka ya karne ya 21, ukweli unabakia kuwa mmoja tu, nao ni mtu yeyote anayefanikiwa kubuni simulizi yenye ushawishi ndiye anayeweza pia kujenga mustakabali wa baadaye. Hapa ndipo vita laini huwa na maana, ambapo kichwa cha habari kwenye gazeti, wimbo wa taifa au hata kisa kwenye sinema kinaweza kubadilisha hatima ya taifa. Leo vita havipiganwi tu katika mitaa ya Gaza au milima ya Yemen. Leo uwanja wa vita ni skrini zetu za simu, televisheni na video za kuvutia ambazo hufunika ukweli kwenye bahacha za udanganyifu. Vyombo vya habari vya mukawama vimesimama dhidi ya mafuriko haya, ambapo wakati mwingine hata kwa picha ya kawaida tu ya wanagenzi na inayotetemeka iliyopigwa kwa simu ya rununu ya mwandishi aziyejulikana, huboni simulizi ambayo baadaye huvunja kuta za uongo. Episodi hii inakualika mpenzi msikilizaji, ujiunge nasi katika safari hii itakayotufikisha kwenye kiini cha pambano hili, kuanzia vita vya simulizi katika vyumba vya kubuni fikra katika nchi za Magharibi hadi mapambano na mkawama wa kitamaduni katika mihirabu za kawaida na studio ndogo kabisa. Tutaona jinsi akili zinavyogeuka kuwa ngome na imani kuwa silaha kali. Kuwa nasi katika sehemu hii ya saba ya podikasti ya Ukweli Kuhusu Haki. Tangu mwanzo hadi leo, simulizi ya kampeni ambayo haina damu lakini makovu yake yanaweza kubakia milele, kutoka kizazi hadi kizazi. Katika vita vya simulizi, ukweli huwa hauonekani jinsi ulivyokiuhalisia na badala yake hubakia kwenye akili kama unavyoonyeshwa na kuenezwa na wasimulizi. Vita hivi siyo medani ambapo risasi hufyatuliwa, lakini kila picha inayoonyeshwa humo inaweza kuwa risasi hatari inayosababisha maafa makubwa. Katika uwanja huu, mistari ya vita haiainishwi kwa matuta ya mchanga, bali kwa maneno na picha, na askari hawavai sare na magwanda ya kijeshi, bali ni watangazaji wa televisheni wanaovalia suti za kuvutia au mwandishi anayevalia nguo ya kawaida tu mtaani wao ndio huainisha hatima ya vita hivi. Simulizi haitimii kwa ripoti ya tukio tu, bali kwa usanifu wa akili na kumbukumbu -kumbu ya pamoja ya taifa. Mtoto wa Kipalestina anapoonyeshwa kwenye televisheni ya kimataifa akiwa na mpira wake wa miguu, au picha hiyo hiyo inapozuia kuonyeshwa, suala hilo huwa na matokeo tofauti kabisa ya baadaye katika akili za maelfu ya watu duniani. Simulizi moja inaweza kumfanya shujaa kuwa adui na wakati huo huo kumfanya mtenda jinai kuwa mwokozi. Haya yote hutegemea ni nani aliyesimama nyuma ya kamera au nani anabonyeza kitufe cha kurusha hewani matangazo. Katika miaka ya hivi karibuni, kampeni ya vyombo vya habari kati ya Iran na utawala wa Israel ni mfano wa wazi wa vita hivi. Kila operesheni ya kijeshi inayofanywa hubadilishwa mara moja kuwa vita kati ya vyombo vya habari. Utawala wa Israel hujaribu kubuni upya uchokozi wake wa wazi na usiohalalishwa katika anga ya vyombo vya habari kwa kutumia maneno kama vile mashambulizi ya kuzuia au hatua za lazima, huku vyombo vya mukawama vikisambaza picha za mwamko na mapambano ya Iran kwa walimwengu. Kwa mtazamo huu, kombora linaloinuka kutoka ardhi ya Iran halipigi tu shabaha ya kijeshi, bali hunaswa na kamera na ujumbe wake kuwafikia mamilioni ya watu katika mitaa ya Beirut, Sanaa na hata miji ya magharibi. Vyombo vya habari vya mrengo wa batili wa magharibi vimefikisha upotoshwaji huu katika kilele chake, ambapo hujaribu kubadilisha ukweli wa mambo kwenye medani ya vita kwa masilahi yake. Pamoja na hayo lakini, vyombo vya habari vya mukawama vinatoa changamoto kubwa kwa vyombo hivyo vya hadaa kwa kusambaza simulizi inayotoka katika kina cha moyo wa ukweli. Hata kama upashaji huu hutimia kwa zana dhaifu na za kawaida kabisa zikilinganishwa na za adui, lakini ni wazi kuwa huwa na taathira kubwa zaidi na kufanikiwa kusababisha nyufa kwenye kuta za mawe za vyombo vya kipropaganda za maadui, kwa kutilia maanani kwamba habari zake hutokana na uaminifu na dhati ya nyoyo safi. Vita hivi vinaendelea kila siku. Huenda sauti yake ikawa ni ndogo kuliko mgurumo wa makombora, lakini athari zake hudumu kwa muda mrefu zaidi. Kila ubofyaji, usambazaji wa kukaririwa na kila neno linaweza kuwa bendera katika vita hivi vya kimya kimya, au risasi inayotua kwenye mwili wa ukweli. Vita laini ni vita ambavyo risasi hutengenezwa kutokana na habari, picha, muziki au hata tamthilia za vichekesho na uigizaji. Risasi hufyatuliwa katika sekunde ambazo mtu huzitumia kutazama skrini ya simu au televisheni, ambapo uharibifu unaosababishwa na milipuko ya risasi na makombora yanayotumiwa na adui hautimii mijini, bali kwenye fikra na mawazo ya watazamaji katika vita vya aina hii, vyombo vya habari havitekelezi tena jukumu lake la kawaida la kupasha habari kama ilivyo, bali ndivyo huwa waundaji halisi wa matukio na habari zenyewe. Huathiri fikra na mawazo ya wasikilizaji na watazamaji wao kwa kuchagua maneno kwa uangalifu mkubwa, kuchagua pembe ya kamera, kupanga habari na hata muziki unaotumika katika habari. Picha ya kawaida kabisa na inayotetemeka inaweza kuvuka milingano mikubwa kuliko ilivyo yenyewe na kubadilika kuwa nembo ya mrengo fulani. Nchi za Magharibi hutumia vibaya mara kwa mara vyombo vya habari kwa kunufaika na vyumba vya kifikra vinavyoainisha mkondo utakaofuatwa na vyombo vya habari, kanali za habari za kimataifa zinazosambaza duniani simulizi zenye malengo maalum, majukwaa ya burudani na mitandao ya kijamii ambayo huvutia na kuathiri akili za walengwa kupitia miundo ya kuvutia na ya kila siku. Lakini vita vya kulazimishwa na utawala wa Israel dhidi ya Iran vilionyesha kuwa uwanja huu hauegemei upande mmoja kila wakati. Katika usiku ule ule ambapo makombora yalikuwa yakirushwa kutoka ardhi ya Iran kuelekea shabaha za Wazayuni sehemu ya pili ya ya pili vita hivi ilizinduliwa mara moja, uwanja wa mitandao ya kijamii watazamaji wa Kiarabu, hasa katika nchi za Iraq, Siria, Lebanon na Yemen, walipiga picha makombora ya Iran na kisha kuzisambaza mitandaoni, zikiandamana na nyimbo za hamasa na mapambano, na hivyo kuibua wimbi jingine la vita mitandaoni kila siku. Wimbi hili halikuwa tu la kupasha habari, bali la kuchangia hisia na imani hisia ya ushiriki na ushindi wa pamoja, siyo tu kwa Iran bali kwa mhimili mzima wa Mukawama. Kila mtumiaji wa mtandao aliyesambaza hata mara moja tu ujumbe wa mapambano hayo, kwa hakika, alikuwa amechangia jiwe moja dogo kwenye mashambulizi dhidi ya ukuta mkubwa wa vita. Huu ndio msingi wa vita laini, kudhibiti itikadi na hisia kabla ya kutoa hoja. Simulizi inayoshinda huteka akili kabla ya ukweli kuifikia. Katika vita hivi, mitandao ya kijamii ni mojawapo ya maeneo machache ambapo upande wa pili pia unaweza kujibu uvamizi na mapigo ya adui bila kukwamishwa na vizingiti vya kidhahiri. Kila vita vina nyanja mbili muhimu. Moja ni uwanja wa zana ngumu za kivita, ambapo sauti za ving'ora na moto wa milipuko huonekana, na nyingine ni uwanja wa zana laini, ambapo athari zake hutua kimya kimya na mfululizo katika akili. Nyanja ya kwanza hufikia mwisho wake kwa kusitishwa mapigano, lakini huo huo, ndio huwa mwanzo wa nyanja ya pili ambapo silaha huwa sio chuma na baruti bali maneno, picha na nyimbo. Katika vita vilivyolazimishwa hivi karibuni na utawala wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mbinu hii ya vita ilianza kufanya kazi kwa nguvu zake zote. Operesheni ya makombora ya Iran inaweza kuchukuliwa kuwa tukio dogo katika mtazamo wa kijeshi, lakini ikafikia kilele cha mafanikio ya kudumu katika uwanja wa kitamaduni. Huko Iraq, vijana walichora bendera za Iran, Iraq na Palestina kwenye kuta za majengo na nyumba zao ambapo tukio hilo lilikuwa na taathira kubwa iliyowafikia maelfu ya watumiaji wa mitandao katika nchi za Kiarabu ndani ya siku moja tu. Huko Sanaa, msanii mmoja alitengeneza sanamu la kombora la Iran kutokana na mabaki ya zana kuukuu za vita na kuchora mji wa Alquds juu yake. Katika nchi nyingine za Waarabu, wanafunzi wenye mwamko na wanaounga mkono mukawama walipamba picha za makombora ya Iran kwa mashairi ya mapambano na kuzipachika kwenye viwanja vya vyuo vikuu ili kuzipamba koridos kavu za elimu kwa simulizi za kuvutia. Huenda suala hili lisiwe na maana kwa m-m mashirika makubwa ya habari, lakini ukweli ni kwamba maelezo haya madogo hubuni kumbukumbu kumbu ya pamoja. Mtoto wa Yemen anayechora picha ya kombora leo, miaka baadaye, ndiye atakayesimulia kisa hiki kwa kizazi kijacho. Mkawamo wa kitamaduni usambazi tu hausambazi tu ukweli, bali ni mbunifu wa siku zijazo. Mkawama wa kitamaduni hausambazi tu ukweli, bali ni mbunifu wa siku zijazo. Kila shairi, mchoro wa kila video ni tofali linalowekwa kwenye ukuta wa utambulisho wa taifa. Wa magharibi pamoja na nguvu zao zote za vyombo vya habari, lakini hawajaweza kubuni mchakato unaoharibu ngome hii. Wakati sauti ya milipuko inapokatika na kutosikika tena, wengi hudhani kwamba vita vimeisha lakini maadamu simulizi hizi zitaendelea kubakia hai kwenye vitabu, sinema, nyimbo na kumbukumbu kumbu za watu, bado mrengo huu wa kitamaduni utaendelea kuwa hai na wenye joto katika uwanja wa vita. Huu ndio uwanja ambao hata wakati moshi wa mwisho wa vita unapotoweka angani, lakini bado huwa unaendelea kufuka mioyoni. Vyombo vya mukawama ni nguzo hai za ngome ya kitamaduni nguzo zilizojengwa juu ya amani na uzoefu na zinazotokana na mioyo ya maisha halisi ya watu, sio kwenye minara ya nyumba za vioo za mitandao ya magharibi. Husimulia visa kutoka kwenye maeneo yaliyo na uharibifu na baruti za moshi wa vita ungali hewani, ambapo kicheko kifupi cha mtoto aliye kwenye hema na wakimbizi, au sura ya utulivu ya mzee ambaye amepoteza nyumba yake huwa sehemu ya picha inayoonyeshwa. Vyombo vya habari vya mukawama hutembea na watu kwenye safu za maduka ya kuokea mikate, nyuma ya malori ya misaada, au katikati kati ya usiku mkubwa ambao mwanga wake wa pekee hutokana na mshumaa uliowashwa au simu ya mkononi. Vyombo vya habari vya Mukawama vilisimulia matukio jinsi yalivyokuwa yakitukia bila kuongeza chumvi, kufanya ubaguzi au kutekeleza matakwa ya watawala, na ndiyo maana vikapata mafanikio makubwa katika uwanja huo, mafanikio ambayo hayatazimwa milele. Katika uwanja wa vita laini vyombo vya habari vya magharibi hufanya kazi si kwa sauti na taswira tu, bali kwa kutumia vibaya tasnia ya, ya habari ambapo hupotosha habari kwa makusudi kwa ajili ya kuziridhisha kisiasa na kiusalama serikali zinazovifadhili. Hubuni kwa udanganyifu mkubwa ibara, maneno na picha zinazotumika kwenye habari kwa ajili ya kumfanya msikilizaji na mtazamaji aamini kinachosemwa na sio uhalisia wa tukio. Kwa mfano badala ya kutumia maneno ya Iran ya shambulia maeneo ya kijeshi ya Israel, daima vilitumia kwa makusudi maneno kama vitendo vya kichochezi vya Iran au ulinzi wa anga wa Israel, hata kama ukweli wa mambo ulikuwa kinyume kabisa na hali hiyo. Vyombo hivyo vya magharibi vikishirikiana na vya vibaraka wao vya lugha ya Kifarsi kama Iran International vilifumbia macho kwa makusudi hasara na maafa yalisababishwa na mashambulizi ya makombora na dron za Iran huko Israel, na kupunguza au kufunika kabisa jinai zilizofanywa na utawala huo ghasibu katika kushambulia makazi ya raia. Mbinu hii isiyo ya kimaadili ya vyombo vya habari vya Magharibi ilipelekea sehemu kubwa ya umma kutofahamishwa ukweli wa mambo kuhusu yale yaliyokuwa yakiendelea katika uwanja wa vita na maafa pamoja na hasara zilizopatikana katika pande zote mbili. Jambo hilo lilidhihiri wazi katika vita vya kichokozi vya hivi karibuni vya utawala wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwezi Juni uliopita. Kwa mtazamo wa ubora, karibu moja ya tano ya maudhui zote zilizotangazwa na vyombo vya habari vya lugha ya Kiajemi vilivyodhibitiwa na nchi za kigeni kuhusu vita ilihusu simulizi bandia juu ya vita hivyo. Vyombo hivyo vilipotosha ukweli wa mambo kuhusu vita kwa kuonyesha picha bandia zisizo na vyanzo, nukuu zisizothibitishwa na habari zilizopunguzwa makali kuhusu vifo na uharibifu mkubwa uliosababishwa na silaha za Iran upande wa Israel. Jambo hilo lilionekana wazi kufuatia maombi ya kusitisha mapigano. Kwa mbinu hii mgogoro huundwa kwa namna ambayo mawazo ya watazamaji wa ndani na wa nje hufuata mikondo miwili tofauti lakini iliyoratibiwa vizuri. Kwa upande wa nje na kimataifa, Iran hudhihirishwa kuwa upande unaopaswa kufutwa, na kwa upande wa ndani na jamii ya Iran, serikali hutambulishwa kama chanzo cha mgogoro ingawa njia mbili hizi huonekana kidhahiri kuwa tofauti, lakini zote hupangwa kufikia lengo moja, nalo ni la kudhoofisha uhalali na mshikamano wa ndani nchini Iran mbele ya siasa za nchi za magharibi. Hatimaye wananchi hukabiliwa na msururu wa taarifa bandia na za kichochezi unaoanzia kwenye vyombo vya habari vya magharibi hadi vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi na kisha kusambazwa kwa wingi katika mitandao ya kijamii, msururu ambao lengo lake hasa, katika kila hatua, si upashaji habari wa kitasnia, bali ni kubuni na kuchochea hisia za umma kwa njia inayodhibitiwa. Sehemu ya saba ya podkasti hii ya ukweli kuhusu haki inatia nanga hapa kwa leo, ambapo tumejaribu kufafanua njama za vita vya haki na batili zinazopangwa na kutekelezwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi na vibaraka wao dhidi ya nchi huru na pinzani. Kuanzia skrini kubwa za studio za magharibi hadi simu za mkononi zinazowashwa na kuzimwa katika mitaa ya Teheran, Beirut na Gaza. Vita ambavyo kila picha na kichwa chake cha habari kinaweza kubadilisha fikra mara moja, simulizi zilizogongana, ambapo baadhi zilijipamba kwa uongo na ulaghai na nyingine zikatoa uhai wake kwa ajili ya kutetea haki na ukweli na katika vita hivi vya kimya kimya, tumepata kujua ukweli kwamba vita kati ya haki na batili havipiganwi tu katika uwanja wa nchi kavu au kupitia kuvurumishwa makombora, bali katika uwezo wa kusema ukweli wa mambo, hata kama ni katika kukabiliana na mawimbi ya uongo. Asanteni kwa kuwa pamoja nasi katika safari hii ya uchambuzi, ambayo imetupitishia kwenye njia fiche za mashirika ya habari hadi minong'ono ya njia za kidijitali na kututhibitishia kuwa vita vya akili siyo jambo la pembeni tu, bali ni uwanja mkuu wa pambano kali kati ya haki na batili. Ingawa njia hii inawaka moto wa uvumi na upotoshaji, lakini miale miekundu ya ukweli inaweza kuonekana katika kona ya mbali kabisa ya njia hii yenye majaribio na mitihani mikubwa. Ikiwa simulizi ya leo imekuvutia mpenzi msikilizaji, tunakuomba uwasambazie wenzako na mtutumie maswali na maoni yenu ili tupate kushiriki sote kwenye mazungumzo haya jumuishi yanayovuka kuta na mipaka ya kijiografia njia ya mawasiliano daiman iranradio.ir hadi kurasa zetu rasmi kwenye mitandao ya kijamii katika episodi ijayo tutaingia kwenye uwanja mpya ambapo simulizi haitakuwa tena harufu ya baruti na moshi bali harufu ya ushindi na mwanga Tutaandamana nanyi hatua kwa hatua kuanzia wakati wa kuporomoka kwa mradi wa Kizayuni hadi nderemo na vifijo vya furaha vya watu ambao wamekuwa wakiota ndoto hii mioni mwao kwa miaka mingi. Tutafafanua jinsi adui alivyoshindwa katika vita hivi vya muda mrefu, pamoja na kubuniwa kwa mpango wa siku zijazo ambao umechorwa kwa damu za mashahidi na azima thabiti ya taifa la Iran, mpango ambao rangi yake ya mwisho ni mwanga. Kuanzia hapa hadi huko, hakuna chaguo jingine isipokuwa kuwa na mwamko. Ziweke akili zenu wazi na mioyo yenu thabiti, tukiwa pembeni yenu. Wapenzi wasikilizaji, tutaandika sura mpya ya simulizi hii hatua kwa hatua. Kila la heri na kwaherini. nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na haya ni matangazo yetu ya mchana, na kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98, na email yetu ya swahili radio at irib.ir. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini <tune> Ikiwa leo ni Jumanne tarehe 14 Oktoba 2025 na uanza uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki yani macho yetu magazetini kwa kuliangazia gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania na baadhi ya habari zake zinasema: Wenje ang'oka, atimkia CCM akirusha makombora. Chadema afichua mpango wa kususia uchaguzi ulivyosukwa, adai CCM ni ligi kubwa. Heche atoa kauli Samia amtaja JPM. Habari nyingine katika gazeti hili zinasema Nyerere amejenga Tanzania ya yote yanawezekana, ineke lawamani, kata kumi kufutwa, fanya haya kulinda afya ya macho kwa mtoto, na Lisu alivyoibua mjadala akihoji elimu ya shahidi. Ama kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo, baadhi ya habari zake zinazoonekana katika ukurasa mkuu ni hii inayosema: Samia ni mamwenzi Mwagufuli, ajivunia kumalizia miradi, asema atafanya makubwa, aahidi kugusa makundi yote, Bashiru akumbusha wasia wa Nyerere, mambo matatu, JK amsifu Dakta Mwinyi, kasi ya maendeleo Serikali yapongezwa kumwenzi baba wa taifa na Othman aahidi kuwezesha wajasiri ya mali. Kwa upande wa gazeti la Uhuru, kurasa wake wa mbele una habari zinazosema Wenje ahamia CCM, Kikwete ataka Wazanzibari walinde amani na maendeleo, Dkt Samia awapa faraja wenye mahitaji maalumu, Balozi Liberata awapa neno vijana kuhusu amani, na Nchimbi ataja Kipaumbele, CCM. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo zinasema dakta Mwinyi tutaisuka upya mnazi mmoja, ashuhudia utiaji saini mkataba wa ujenzi. Dkt Samia kuimarisha uchumi wa Geita. ACT Wazalendo yaahidi kuwawezesha wa, wa anika na wanikadagam wa. Serikali imefanya jitihada kuimarisha elimu, asema Hemed. Na wakati Tanzania leo ikiadhimisha kumbukumbu ya miaka 26 tangu alipoaga dunia baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, ukurasa wa kumi na mbili wa Zanzibar Leo una makala yenye anwani inayosema fahamu mambo matano aliyotilia mkazo Mwalimu Nyerere. Kwa uko nchini Kenya, gazeti la Taifa Leo a habari yake kuu inasema, mauti ikulu afisa wa JSU adungwa hadi kufa kwa mshale langoni mwa ikulu ya Nairobi katika tukio nadra na la kushtua. Likitupasha zaidi limeandika, mauaji ya langoni mwa ikulu ya Nairobi lililofanywa na mwanamme aliyebeba mshale, ya zua hofu kuhusu kiwango cha usalama katika makazi ya rais habari nyingine zilizopambwa ukurasa mkuu wa Taifa Leo zinasema presha za Gen Z hatimaye za mtorosha rais Rajoelina wa Madagaskar. Rais wa Madagaskar Andre Rajoelina aligura taifa hilo Jumatatu, Oktoba 13, 2025, kutokana na presha zilizotokana na maandamano ya wiki kadhaa dhidi ya serikali yake. Upinzani hautaweza Ruto na Raila asema Kindiki na dereva wa takataka akunja mkia ni habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa gazeti hili la Taifa Leo. Daily Nation kwa upande wake limeandika sukari: wafanyakazi elfu nne wasaka kinga kortini. Vilevile limeandika dereva wa mbunge wa Kibra Peter Orero ambaye alinaswa kwenye kamera akiendesha gari upande usiofaa barabara Jumatatu, alitozwa faini ya shilingi laki moja za Kenya au miezi 12, gerezani. Gazeti la Star limeandika wizara ya elimu ya Kenya imetoa rasmi tarehe na kalenda ya masomo kwa mwaka wa masomo elfu mbili na ishirini na sita. Shule za awali za msingi na za upili zitaanza mwaka wa masomo tarehe 5 Januari elfu mbili ishirini na sita. Shule nyingi za msingi na sekondari zitafungwa kwa likizo ya Disemba tarehe 24 Oktoba elfu mbili na ishirini na tano. Waraka huo umetumwa kwa wakurugenzi wote wa elimu wa kanda, wakurugenzi wa elimu wa kamati na wakurugenzi wa elimu wa kaunti ndogo. Aidha limeandika Rais William Ruto Jumatatu aliweka jiwe la msingi la mradi wa makazi ya bei nafuu. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakuleteni uh, makala yetu ya mwisho kwa leo ambayo inahusiana na leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni jumane tarehe 21 mfungo saba Rabiuthani 1447 hijria kamaria, sawa na tarehe 22 Mehr 1404 hijria shamsia, inayosadifiana na tarehe 14 Oktoba 2025 miladia. Miaka 211 iliyopita katika siku kama ya leo Yani, Oktoba 14, 1814, mkutano wa kihistoria wa Viena ulifanyika kwa lengo la kujadili Ulaya ya baada ya Napoleon Bonaparte. Baada ya kujiuzulu na kubaidishwa Bonaparte mwezi Aprili mwaka 1814, mkutano wa kihistoria wa Viena ulianza kufanyika katika siku kama ya leo katika mji mkuu huo wa Austria ili kuchukua maamuzi kuhusu ardhi zilizokaliwa kwa mabavu na Ufaransa katika kipindi cha vita vya Bonaparte. Miaka 75 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 21 Rabiuthani uthani 1371 Hijiri ya Kamaria aliaga dunia mwanachuoni mkubwa wa zama hizo Ayatullah Muhammad Nahavandi, Ayatullah Muhammad Nahavandi, mwana wa mwanazuoni mchamungu Ayatullah Mirza Abdurahim Nahavandi, alizaliwa Najafu Lashrafu al nchini Iraq. Kama alivyokuwa baba yake, Ayatullah Nahavandi anatambuliwa kuwa mmoja wa wasomi na wanazuoni wakubwa wa karne ya kumi na nne kwa ubobezi wake katika elimu, matendo na maadili. Miongoni mwa athari zilizoachwa na alimu huyo ni tafsiri ya Almabsut ya Kiarabu na Kifarsi na mkusanyiko wa vitabu viwili katika juzuu nne viitwavyo Nafahaturahman. Katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, Wazayuni wa Israeli walivamia kijiji cha Qibya kilichoko katika ukingo wa magharibi wa Mto Jordan na kufanya jinai kubwa za kutisha katika mashambulizi na uvamizi huo. Ulioendelea katika kijiji hicho kwa muda wa siku mbili, wazayuni walifanya mauaji na ukatili mkubwa dhidi ya raia wa kipalestina wasio na hatia. Mbali na wazayuni hao kuwaua na kuwajeruhi kwa umati raia wa Kipalestina, zaidi ya 42 askari wa Israeli waliokuwa wakiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa utawala huo Ariel Sharon walibomoa makumi ya nyumba na skuli za kijiji hicho. Na katika siku kama ya leo miaka 92 yaani, tarehe 14 Oktoba 1933, kwa amri ya kansela wakati huo Ujerumani, Adolf Hitler, nchi hiyo ilijitoa katika shirikisho la mataifa, The League of Nations. Kuingia madarakani Hitler akiwa kanselo wa Ujerumani kulizusha wasiwasi wasi mkubwa katika kila kona ya Ulaya kutokana na mipango yake ya kijeshi baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kutiwa saini mkataba wa amani wa Versailles, ambao ulidhibiti sana zana za kijeshi za Ujerumani. Hitler na viongozi wengine wa kinazi walikasirishwa mno na hatua hiyo. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.