Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni jumanne tarehe ishirini na moja mfunguo saba elfu moja mia nne na arobaini na saba kwa kalenda ya Kiislamu, Rabiu Thani, sawa na tarehe 14 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tano miladi. Ya asubuhi tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio at irib Dote I, asubuhi ya leo katika meza ya matangazo ya Redio Teheran nimekuandalia ni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya ulimwengu wa michezo, tujue Uislamu pamoja na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo kama ambavyo redio hiyo inasikika pia katika eh, king'amuzi cha Azam. Muda si punde, tukuleteni taarifa ya habari za ulimwengu. imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Ushindi wa Hamas, mamia ya mateka wa Kipalestina waachiliwa huru. Nchini Madagaska, baadhi ya ripoti zinasema Rais Rajoelina ametorokea Ufaransa. Na Islamabad, baadhi ya operesheni ya Talibani dhidi ya Pakistan ilifanywa kwa uratibu na India. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya kuachiliwa mamia ya mateka wa kipalestina kufuatia makubaliano baina ya Hamas na Israeli. Mamia ya mateka wa kipalestina wameachiliwa huru kutoka jela za Israeli jana chini ya awamu ya kwanza makubaliano kusitisha mapigano Gaza. Katika uamuzi wa kushangaza, jeshi la Israel limetoa onyo dhidi ya kusherekea hadharani wa Palestina kuachiliwa huru ndugu zao. Familia mbalimbali za kipalestina jana ziliwapokea wapendwa wao walioachiliwa wa huru na utawala dhalimu wa Israel kama sehemu ya makubaliano ya kubadilishana mateka yaliyopatanishwa na pande za kimataifa. Brigedi za Alkasam tawi lenye tawi la kijeshi la Hamas liliwaachilia mateka 20 wa Israel badala ya mateka 1968 na wa Kipalestina, wakiwemo mamia wanaotumikia kifungo cha maisha au kifungo cha muda mrefu. Hii ni awamu ya kwanza mapatano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa kati ya Hamas na utawala ghasibu wa Israel huku kamati ya kimataifa msalaba mwekundu ikiwezesha kukabidhiwa kwa wafungwa na mateka kutoka pande zote mbili. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema kuwa bado ina msimamo wake ule ule wa kuhakikisha mateka wote wa Palestina walioko kwenye makucha utawala wa kizayuni wanaachiliwa huru kutoka kwenye jela za kutisha za Israel. Suala la kuendelea kukomboa mateka wa Palestina litaendelea kuwa moja vipaumbele vyetu vikuu hadi mateka wa mwisho waachiliwe huru kutoka kwenye jela za wanazi wapya na kukombolewa maeneo yote ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, ikiwemo Quds, imesema sehemu nyingine ya taarifa ya Hamas iliyotolewa jana Jumatatu. Wakati huo huo, tovuti ya Drop Site News, chombo cha habari cha uchunguzi kilichoko Washington, kimefichua kuwa jeshi la Israel lilichoma kinyama nyumba na vyakula kabla ya kukimbia ukanda wa Gaza na baadaye kusambaza picha za unyama huo kwa majivuno na kiburi kikubwa kwenye mitandao ya kijamii. Taarifa ya tovuti hiyo Marekani ilisema kuwa wakati jeshi la Israel lilipolazimishwa kuondoka ukanda wa Gaza, lilianza kuteketeza kila kitu, hasa chakula, ili Wapalestina wanaorejea kwenye maeneo yao waendelee kufa kwa njaa. Kwa upande wa televisheni ya Almayadini, imenukuu ripoti ya tovuti hiyo Drop Site News ya Marekani ikisema kuwa jeshi la Israel lilianzisha kwa makusudi wimbi la moto uliochoma na kuteketeza miundo mbinu ya raia kwenye mji wa Gaza mara baada ya kutangazwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, jinai hiyo ni sehemu ya sera ambayo jeshi la Israel limekuwa likitekeleza Gaza katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, yaani kuchoma na kuharibu makazi ya raia pamoja na miundombinu ya kiraia. Barani Afrika, baadhi ya habari Baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kuwa rais Andry Rajoelina wa Madagascar ameikimbia nchi hiyo na kutorokea Ufaransa. Vyombo vya habari vya Ufaransa vimeripoti kuwa rais Rajoelina alisafirishwa kutoka nchini Madagaskar kwa ndege ya kijeshi ya Ufaransa. Hata hivyo, taarifa rasmi kutoka serikali ya Antananarivo haijathibitisha madai hayo na hali ya sintofahamu kuhusu mahali alipo inaendelea kutanda ripoti zinasema rais wa Madagaskar Andry Rajoelina alisema ameikimbia nchi kwa kuhofia maisha yake kufuatia uasi wa kijeshi, lakini hakutangaza kujiuzulu katika hotuba iliyotangazwa kwenye mitandao ya kijamii mwishoni mwa jana Jumatatu, kutoka eneo ambalo halikujulikana. Katika juhudi za kurejesha utulivu, mkuu mpya wa majeshi Jenerali Temosnene Pikulasi amesema kuwa jeshi na gendarmeri wanafanya kazi kwa ushirikiano kuhakikisha hali ya amani inarejea nchini Madagaskar. Wiki iliyopita rais wa Madagaskar Andre Rajolina alimteua Dimbisoa za Misambo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo Wiki moja baada ya kuivunja serikali, huku kukiwa na maandamano makubwa, Rajelina alisema kuwa waziri mkuu mpya lazima awe na uwezo wa kurejesha utulivu na imani ya wananchi kupitia kuboresha hali ya maisha na kuendeleza vipaumbele muhimu vya kitaifa. Waandamanaji wanaongozwa na vijana walimiminika katika medani ya Mei 13 jumamosi iliyopita kwa mara ya kwanza katika moja ya mikusanyiko mikubwa zaidi tangu lilipoanza vuguvugu la maandamano upinzani katika nchi ya Madagaskar. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa habari wa Pakistan amezungumzia mzozo wa mpaka wa nchi yake na Afghanistan akidai kuwa operesheni hiyo ilifanywa kwa uratibu na India na kwamba shambulio hilo lilikuwa sehemu ya operesheni ya India inayojulikana kwa jina la Sindoor. Waziri wa habari wa Pakistan Atullahu Tari amesema hayo kwenye mahojiano na Dunia TV na kuongeza kwamba mapigano Pakistan, ya umwagaji damu kati ya Afghanistan na Pakistani yamefanyika baada ya Afghanistan kuzungumza kwanza na India. Pia amesema India haijatangaza kuwa operesheni ya Sindor imeshamalizika, akiwa na maana ya shambulio la India dhidi ya Pakistani la mwezi Mei, na kuongeza kuwa serikali ya Taliban nchini Pakistan ni sehemu ya operesheni hiyo ya India. Waziri wa habari wa Pakistani pia amedai kuwa serikali ya wanamgambo wa Taliban haiwawakilishi kabisa watu wa Afghanistan bali ni sehemu ya operesheni ya Sindori ya India dhidi ya Pakistani. Kadhalika amesema Taliban, Talibani wameshindwa kabisa kuchunga haki za wanawake, elimu na kutoa huduma za msingi kwa wananchi wa Afghanistan. Ndio maana hadi hivi sasa wananchi wa Afghanistan hawako pamoja nao. Waziri wa habari wa Pakistan aidha, amesema ikiwa ardhi ya Afghanistan itatumiwa vibaya dhidi ya Pakistan na wao Taliban wataendelea kuruhusu vigenge vya kigaidi kutumia eneo hilo kushambulia Pakistan, basi tutaingia ndani ya ardhi ya Afghanistan na kushambulia magaidi hao. Na jeshi la Sudan SAF limetoa taarifa na kudai kuwa zaidi ya wapiganaji mia moja wa vikosi vya usaidizi wa haraka wameuawa katika mapigano ya Elfasher, makao makuu ya jimbo la Darfur Kaskazini, huko magharibi mwa Sudan. Katika taarifa yake, divisheni ya sita ya kikosi cha kutembea kwa miguu cha jeshi la Sudan imetangaza kuwa imefanikiwa kuzima shambulio kali lililoanzishwa na wanamgambo wa RSF kwenye mji wa Alfasher siku ya Jumapili. Sehemu moja ya taarifa ya jeshi la Sudan imesema Vikosi vyetu vilipambana kwa ujasiri na washambuliaji na kuwasababishia hasara kubwa wavamizi hao, vikiwemo vifaa vya kijeshi na kuua zaidi ya wapiganaji mia moja na wengine kujeruhiwa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, RSF ilianzisha mashambulizi hayo dhidi ya wanajeshi wa kutembea kwa miguu wa jeshi la Sudan kwa kutumia magari ya kivita na vifaru viwili vikisaidiwa na mashambulizi ya silaha nzito. Siku ya Jumamosi, wizara ya mambo ya nje ya Sudani ilidai pia kwamba mashambulizi ya ndege zisizo na rubani za RSF yaliua raia 57 katika makazi ya muda wa wakimbizi wa ndani huko Alfashir. Hata hivyo siku iliyofuata, yaani siku ya Jumapili, wanamgambo hao walikanusha vikali kuhusika na shambulio hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaasasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho kwa nini mwenendo wa kukabiliana na sarafu ya dola umeshika kasi duniani. hisa ya sarafu ya yuani ya China katika malipo ya biashara na upokeaji imefikia takriban asilimia 53 na kuipita hisa dola ya asilimia 47. Mabadiliko haya ya kihistoria yanakuja katika hali ambayo mwaka elfu mbili na kumi hisa ya yuani katika biashara ya nje ya China takriban ilikuwa sifuri. Takwimu za hivi punde zinaonyesha kuwa yuan ya China iliipiku sarafu ya dola katika biashara ya nje kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na kuchukua hisa ya asilimia 53 wakati hisa ya sarafu ya dola ikishuka hadi asilimia 47. Mabadiliko haya si tu ni mafanikio ya kiuchumi kwa China bali pia yanaashiria mwanzo mpya katika mfumo wa fedha duniani, ukurasa mpya ambao dola si mchezaji pekee uwanjani na dunia inaelekea kwenye upande wa kukabiliana na sarafu ya dola. Dola ya Marekani imekuwa sarafu kuu katika mfumo wa fedha wa kimataifa kwa miaka mingi. Ukiritimba huu umeipa kiburi Marekani cha kuweka vikwazo vya kifedha, kudhibiti mtiririko wa mtaji na kuathiri sera za uchumi za mataifa ya dunia, hususani katika miongo ya hivi karibuni. Hilo limeifanya Marekani mara nyingi kutumia vibaya dola kama chombo cha kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiuchumi kwa mataifa mengine: Vikwazo vikubwa dhidi ya Russia, vikwazo vya kifedha dhidi ya Iran na vitisho sawa na hivyo dhidi ya China, yote hayo ni mifano ya Marekani kutumia sarafu ya dola kama wenzo na fimbo kuzichapia nchi nyingine, hususan zinazokataa kudunishwa na kuburuzwa na serikali ya Washington. Tabia na utendaji huu umezifanya nchi nyingi kufikia natija hii kwamba kuwa tegemezi kwa sarafu ya dola ni hatari kubwa ya kimkakati kwa uchumi wao. katika radi amali, kwa wasiwasi huu, nchi kama China, Rasia, India, Iran na hata baadhi ya nchi za Ulaya zimeanza jitihada za kupunguza utegemezi wao kwa sarafu ya dola. Juhudi hizi zinapanuka zi katika mfumo wa kutumia sarafu za kitaifa katika biashara nchi mbili, kuunda mifumo ya malipo isiyotegemea e, Swift na kupanua njia za kubadilishana sarafu na washirika wa kibiashara. Rusia ikiwa moja mataifa yaliyokuwa mstari wa mbele katika ka njia hii imetangaza kuwa mauzo yake ya biashara na nchi za Asia kati yamezidi dola bilioni 45, na sehemu kubwa ya mabadilishano haya ya kibiashara yamefanywa kwa kutumia sarafu za ndani. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesisitiza kuwa mwelekeo huu unapanuka kimfumo na unalenga kuongeza uhuru wa kifedha wa nchi hizo. China pia imepiga hatua kubwa katika mwelekeo huu. Serikali ya Beijing imejaribu kutambulisha yuan kama mbadala wa sarafu ya dola ka katika biashara ya kimataifa kupitia sera zenye uratibu na malengo. Hatua hizi ni pamoja na kurahisisha udhibiti wa mtaji, kuongeza mvuto wa masoko ya fedha ndani kwa wawekezaji wa kigeni, kutolewa hati za fedha zenye mikopo yenye thamani ya yuan na nchi mbalimbali na kuendeleza mfumo wa malipo wa SIPS kama njia mbadala ya SWIFT. Mradi wa sarafu ya kidijitali wa mBridge pia umezingatiwa kwa kutumia yuan katika malipo ya kimataifa. Kulingana na data za benki inayowezesha miamala ya kimataifa BIS, Kiasi cha biashara kima ya kimataifa yuan kilifikia dola bilioni 817 kwa siku mwaka huu na kuongeza hisa yake jumla ya miamala ya fedha za kigeni hadi asilimia 8.5. Ukuaji huu wa kuhisika umefanya yuan kuwa sarafu ya tano duniani ambayo inafanyiwa sana mwamala na kuziba pengo la pauni ya Uingereza. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Nina wingi wa matumaini kwamba huna neno hapo ulipo, msikilizaji mpenzi. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyotifua mavumbi viwanjani ndani ya siku saba zilizopita duniani, kuanzia hapa Iran hadi barani Afrika. Tuende nalo hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka. Iran ilishinda taji la mashindano ya mieleka ya Asia ya 2025 ya Pahlevani siku ya Ijumaa. Wanamieleka wa Iran walishinda medali nne za dhahabu na medali ya fedha katika kategoria mbalimbali. Mashindano hayo yalifanyika Urmia, mkoa wa Azerbaijan Magharibi, katikati ya Iran, kwa kushirikisha wanamieleka 180 kutoka nchi 17 barani hapa. Kwengineko, timu ya wanaume ya Iran ya kunyanyua vitu vizito imebuka kidedea katika mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya 2025 yaliyofanyika mjini Ford huko Norway kuanzia Oktoba 2 hadi 11, Iran ilijizolea medali moja ya dhahabu, nne za fedha na moja ya shaba, na kumaliza na jumla ya pointi 388 na kutoa ubingwa Korea Kaskazini na Marekani zilimaliza za pili na tatu mtawalia. Kufuatia ushindi huo, makamu wa kwanza wa rais wa Iran, Muhammad Reza Aref, katika ujumbe wake wa tahania amelipongeza taifa la Iran kwa kuipaisha jamhuri ya Kiislamu, akieleza kuwa serikali na taifa hili linajivunia ushujaa na ubingwa huo. Wakati huo huo, atie Sadat Huseini ameingia kwenye madaftari ya historia baada ya kushinda medali ya dhahabu ya kwanza kabisa kwa wanawake wa Iran katika mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya walemavu wakuibuka kidedea katika kitengo cha kilo 61 kwa wanawake huko nchini Misri. Hali kadhalika, Hadi Chupan wa Iran alishika nafasi ya pili katika shindano la 2025 la kututumua misuli la Mr Olympia. Kwa upande wa wanaume, Marekani Derek Lansford ametwaa nafasi ya kwanza na kutunukiwa dola laki sita, huku Hadi Chupan akizawadiwa dola laki mbili. Katika hatua nyingine, timu ya Iran ya mchezo wa polo ya majini iliibuka ya pili baada ya kushindwa na China kwa mabao 16 kwa 15 siku ya Jumamosi, katika mechi ya fainali ya mashindano ya polo ya Asia ya 2025. Kwingineko, timu ya kandanda ya Russia ilitandika Iran mabao mawili kwa moja katika mechi ya kirafiki iliyofanyika katika uwanja wa Volgograd Arena siku ya Ijumaa. Mabao ya Rusia ilifungwa na Dmitri Vorobyov na Alexey Batrakov, huku Iran waliokuwa wanaopigia ugenini nchini Rusia likifungwa na Amir Hossein Hosseinzadeh mudafane mozabi muhchame rohe dur wa chegoli mizanan bazi 2 1 mishe Boikoouse oa dai pis miofte. Timu hiyo ya Iran inayofahamika hapa nchini kama timu mili itacheza na Tanzania Jumanne hii huko Dubai, katika Umoja wa Falme za Kiarabu. <mimic music> Tuelekee barani Afrika ambapo nani malkia wa soka nchini Tanzania? Ndilo swali ambalo lilikuwa linaumiza wengi vichwa kabla ya mchuano Jumapili wa fainali ya ngao ya jamii uliokutanisha Simba Queens na JKT Queens, na ni wazi sasa kwamba JKT Queens imebeba taji hilo kwa mara ya pili mfululizo baada ya kuwachakaza mabanati wa Simba mabao mawili kwa moja katika mchezo uliopigwa Jumapili katika uwanja wa KMC. Bao la Winfrida Gerald dakika ya 12 na lile la Simba walilojifunga la winga Asha Omari dakika ya 17 liliipa timu hiyo taji la pili la mashindano hayo, huko la kufutia machozi la wanamsimbazi likifungwa na Zawadi Usanase, inaingizwa cross ile Asha Omari amejifunga bao safi, bao lisilo mashaka. Anajiuliza maswali na asipate majibu. Bao la pili wanapata JKT Queens. Malkia hao wa JKT kwa sasa wanaendelea kujiandaa na michuano ya ligi ya mabingwa Afrika kwa wanawake inayotarajiwa kuanza mapema Novemba huko nchini Algeria. kwingineko algeria imekuwa nchi ya nne ya afrika kutinga fainali za kombe la dunia za 2026 riyad mahrez aliongoza kutoka mbele huku algeria ikiwa taifa la nne la afrika kufuzu kwa kombe la dunia la fifa 2026 baada ya kuichabanga timu chovu ya somalia mabao matatu kwa mtungi winga huyo wa zamani wa manchester city na leicester city alitoa krosi kwa bao la mapema la Mohamed Amoura na kisha akafunga lake mwenyewe katika dakika ya 19. Mahrez, ambaye alikuwa nahodha wa timu yake, alicheza na mfungaji wake kabla ya kutengeneza la tatu kwa Amoura dakika 12 katika kipindi cha pili vijana hao wa Kiarabu wanaonolewa na Vladimir Petkovich wanaungana na timu za Afrika Kaskazini za Moroko, Tunisia na Misri kwenye fainali za kombe la dunia 2026 zitakazo roroma Amerika Kaskazini na Kati. Kwa upande wake, Uganda ambayo ipo katika nafasi ya pili katika kundi G ilifufua matumaini yake ya kutinga fainali hizo baada ya kuilaza Botswana bao moja kwa mtungi. Bao hilo la The Cranes lilifungwa na Jordan Semugabi aliyefunga kwa kichwa kipindi cha pili kutokana na kona katika mchezo wa ugenini uliopigwa Alhamisi katika uwanja wa Obedi Tani Chilume huko jijini Francistown. Huku hayo yakiarifiwa, mchezo mwingine wa kuwania kufuzu kombe la dunia kati ya Tanzania Taifa Stars na Zambia Chipolopolo uliofanyika katika uwanja wa New Aman Complex visiwani Zanzibar uliishia kwa Stars kunyukwa bao moja bila jibu. Kwa matokeo hayo, Taifa Stars inasalia na pointi kumi ikishika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa kundi E. Morocco inaongoza kundi hilo kwa alama ishirini na moja ikifuatiwa na Niger yenye yani pointi 12. Wakati huo huo, harambee Stars ya Kenya iliibanjiwa Burundi bao moja kwa sifuri katika mchuano wake wa kusaka tiketi ya kushiriki kombe la dunia. Katika mchezo huo uliopigwa Alhamisi ya Oktoba 9 katika uwanja wa Intwari jijini Bujumbura, Stars waliotandaza mpira na kuwapeleka mchaka mchaka wenyeji. Bao la pekee na la ushindi kwenye mchezo huo lilifungwa na nyota wa Stars. na kufikisha jumla ya magoli 50 ya kimataifa katika muda wa rekodi wakati Norway ikisagasaga Israel kwa kuigaragaza mabao matano kwa mtungi na kukaribia kufuzu kwa fainali za kwanza za kombe la dunia la FIFA tangu mwaka 1998. Na kabla ya michi hiyo ya Jumamosi usiku huko Oslo, mamia ya watu walihudhuria maandamano ya wafuasi na uungaji mkono wa Palestina wakipiga nara za Palestina huru. Wakati huo huo, ushiriki wa timu ya utawala wa kizayuni wa Israeli umefutwa katika mashindano ya dunia ya jimnastiki ya Jakarta huko Indonesia, kulalamikia jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Na dondo hizo za utawala wa kizayuni kulishwa kadi nyekundu kila waendako ndizo zinazotufikishia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Husein Hasan, asante na kwa heri. Nam aliyetoweka hivi punde ni mwanaspoti wetu Hussein Hassan na kipindi hicho cha Ulimwengu wa Michezo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, ambapo asubuhi hii tutatupia jicho kurasa za baadhi ya matoleo leo ya Tanzania na Kenya. ikiwa leo ni Jumanne tarehe 14 Oktoba mwaka 2025 na naanza na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, na baadhi ya habari zake zinasema: Wenje ang'oka atimkia CCM akirusha makombora. Chadema afichua mpango wa kususia uchaguzi ulivyosukwa. adai CCM ni ligi kubwa. Heche atoa kauli, Samia amtaja JPM habari zingine katika gazeti hili zinasema: Nyerere amejenga Tanzania, yayote yanawezekana, INEC tume uchaguzi la wa amani, kata kumi kufutwa, fanya haya kulinda afya ya macho kwa mtoto, na lisw alivyoibua mjadala akihoji elimu ya shahidi. Nalishika gazeti la serikali la Habari Leo na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa gazeti hili zinasema Samia nimemwenzi Magufuli, ajivunia kumalizia miradi, asema atafanya makubwa, ahidi kugusa makundi yote Bashiru akumbusha wasia wa Nyerere mambo matatu. JK amsifu Dkt. Mwinyi, Zanzibar kasi ya maendeleo. Serikali yapongezwa kumwenzi Baba wa Taifa. Na Othman aahidi kuwezesha wajasiria mali, ni mgombea wa kiti cha urais Zanzibar. Kudiketi ya ACT ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Uhuru na kutana na habari zisemazo Wenje ahamia CCM. Kikwete ataka Wazanzibari walinde amani na maendeleo. Dkta Samia awapa faraja wenye mahitaji maalum. Balozi Liberata awapa neno vijana kuhusu amani na Nchimbi ataja kipaumbele CCM. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar leo zinasema: Dakta Mwinyi, tutaisuka upya mnazi mmoja. Ashuhudia utiaji saini mkataba wa ujenzi. Dakta Samia, kuimarisha uchumi wa Geita. ACT yaahidi kuwawezesha wanikadaga Serikali imefanya jitihada kuimarisha elimu asema Hemed. Na wakati Tanzania Leo ikiadhimisha kumbukumbu ya miaka 26 tangu alipoaga dunia baba wa taifa hilo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, ukurasa wa 12 wa Zanzibar Leo una makala yenye anwani semayo fahamu mambo matano aliyotilia mkazo Mwalimu Nyerere. Nahitimishia nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo na habari yake kuu inasema: mauti ikulu, afisa wa GSU adungwa hadi kufa kwa mshale langoni mwa ikulu ya Nairobi, katika tukio nadra na la kushtua likitupasha zaidi kuhusiana na habari hiyo, Taifa Leo limeandika mauaji ya langoni mwa ikulu Nairobi yaliyotekelezwa na mwanaume aliyebeba ya mshale yazua hofu kuhusu kiwango cha usalama katika makazi ya raisi. Habari zingine zilizoupamba ukurasa huu mkuu wa Taifa Leo zinasema presha Gen Z hatimaye za mtorosha Rais Rajoelina wa Madagaskar. Rais wa Madagaska, Andry Rajoelina aligura taifa hilo Jumatatu Oktoba 13 hiyo jana, kutokana na presha zilizotokana na maandamano ya wiki kadhaa dhidi ya serikali yake. Upinzani hautaweza Ruto na Raila asema Kindiki na dereva watakataka akunja mkia, ni habari zingine zinazoonekana katika kurasa za gazeti hili la Taifa Leo. Kwa upande wake limeandika sukari, wafanyakazi elfu nne wa saka kinga kortini. Aidha, limeandika kuwa dereva mbunge wa Kibra Peter Orero ambaye alinaswa kwenye kamera akiendesha gari upande usiofaa wa barabara jana Jumatatu alitozwa faini ya shilingi laki moja au miezi kumi na mbili gerezani. Gazeti la Star limeandika wizara ya elimu imetoa rasmi tarehe za kalenda masomo kwa mwaka wa masomo elfu mbili na ishirini na sita. Shule za awali za msingi na za upili zitaanza mwaka wa masomo tarehe tano Januari mwakani. Shule nyingi za msingi na sekondari zitafungwa kwa likizo Disemba tarehe 24 Oktoba. Waraka huo umetumwa kwa wakurugenzi wote wa elimu wa kanda, wakurugenzi wa elimu wa, wa, wa kaunti, na wakurugenzi wa elimu wa, wa kaunti ndogo. Aidha limeandika Rais William Ruto jana Jumatatu aliweka jiwe la msingi la mradi wa makazi ya bei nafuu. Ni Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu tutaendelea kusimulia kisa cha maisha ya Nabii Musa alaihi ssalam. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. ya Nabii Musa alaihi ssalamu kuishi Madian kwa muda wa miaka kumi, hatimaye aliondoka na kuelekea Misri. Mwenyezi Mungu amekitaja kipindi hiki cha maisha ya Nabii Musa katika aya mbalimbali za Quran, zikiwemo za Surat Taha aya ya tisa hadi 36 na Suratul Kasas aya za 29 hadi 35 Akiwa njiani kuelekea Misri, Nabii Musa na familia yake walipotea njia jangwani, katika usiku wa baridi na giza. Upepo mkali na baridi vilikuwa vikimuumiza yeye na familia yake. Wakati huo huo, kwa mbali kutoka mlima Turi aliona moto. Aya za kumi hadi kumi na mbili za Suratu Taha zinasema, alipouona moto akawaambia watu wake, Ngojeni, mimi nimeuona moto, huenda nikakuleteni kijinga kutoka huo moto, au nikapata uongofu kwenye moto. Basi alipoufikia akaitwa, ewe Musa, hakika mimi ndiye Mola wako Mlezi, basi vua viatu vyako, kwani upo katika bonde takatifu la Tua. Kisha aya za 13 hadi 14 zinasema: nami nimekuteua wewe basi, sikiliza unayofunuliwa. Hakika mimi ndiye Mwenyezi Mungu, hapana mungu ila mimi tu, basi niabudu mimi na ushike sala kwa ajili ya kunikumbuka mimi. Musa aliposikia mwito, mimi ni Mungu wako, alitambua kwamba ni muumba mjuzi na mwenye uwezo wote ambaye alikuwa akizungumza naye. Kwa hiyo msisimuko usioelezeka ulitawala mwili wake wote. Kisha Mwenyezi Mungu akasema, na nini kilichomo mkononi mwako wa kulia, ewe Musa? Akasema, hii ni fimbo yangu, naiegemea na, na ninawaangushia majani kondoo na mbuzi wangu, tena nanifaa kwa matumizi mengine. Akasema, itupe ewe Musa. Akaitupa, mara ikawa nyoka anayekwenda mbio. Akasema, ikamate, wala usiogope, tutairudisha hali yake ya kwanza. Na uambatanishe mkono wako kwenye ubavu, utatoka mweupe pasipokuwa na madhara yoyote, hiyo ni ishara nyingine. Cha kuvutia ni kwamba kwa muujiza huu mkono wa Musa ulikuwa ukiwa mweupe sana na wenye kung'ara. Mungu alipompa Musa miujiza hii, alimwamuru aende kwa Firauni na miujiza hii ya wazi. Aya ya 24 ya surati Taha inabainisha hili kwa kusema, nenda kwa Firauni, kwani hakika yeye amepindukia mipaka. Katika mwendelezo wa kisa hiki, Qurani tukufu inasema Musa akasema, ewe Mola wangu mlezi, nikunjulie kifua changu na unifanyie nyepesi kazi yangu na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu, wapate kufahamu maneno yangu, na nipe waziri katika watu wangu, Harun ndugu yangu, kwake yeye niongeze nguvu zangu, na umshirikishe katika kazi yangu ili tukutakase sana na tukukumbuke sana akasema, hakika umepewa maombi yako ewe Musa. Aya ya 35 katika suratul Qasas inasema, Mwenyezi Mungu akasema, tutautia nguvu mkono wako kwa nduguyo na tutakupeni madaraka hata wasikufikilieni kwa sababu ya ishara zetu, nyinyi na watakaokufuateni mtashinda. Musa na Harun walikuwa wakiogopa kwamba Firauni mwenye kiburi angetenda kimbelembele na kwa jeuri, kabla ya kusikia maneno yao au baada ya kusikia ujumbe wao angeonyesha radi ya mali ghafla na bila kutazamiwa, e hivyo kuhatarisha utume wao. Na ndio maana wakasema, ewe mola wetu mlezi, hakika sisi tunaogopa asije akapindukia mipaka juu yetu au kufanya jeuri. Lakini Mwenyezi Mungu akasema Msiogope, hakika mimi ni pamoja nanyi, nasikia na ninaona. Basi mwendeeni na mwambieni, hakika sisi ni mitume wa Mola wako Mlezi, basi waache wana wa, wa Israeli watoke nasi, wala usiwaadhibu. Sisi tumekuletea ishara itokayo kwa Mola wako Mlezi, na amani itakuwa juu yaliyefuata uongofu. Hatimaye Musa na Harun ndugu yake wakaenda kwa Firaun. Baada ya juhudi nyingi walifanikiwa kuingia ndani ya kasri na kukabiliana na Firauni mwenyewe huku wasaidizi wa Firauni na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Kwa hakika Musa alayhi salam hakujali fahari na adhama iliyokuwa katika kasri la Firauni, na hilo halikuleta wasiwasi hata kidogo moyoni mwake, na hivyo alianza wito wake na kusema: Ewe Firaun, hakika mimi ni mtume nitokaye kwa Mola Mlezi wa viumbe vyote. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Musa kukutana na Firauni. Katika hatua hii, kauli ya Musa kwamba mimi nimetumwa na Mola Mlezi wa walimwengu wote, hakika lilikuwa tangazo la vita dhidi ya Firauni. Kwa sababu hiyo ilikuwa na maana kwamba Firauni na wadai wengine wote ni waongo na kwamba Mwenyezi Mungu peke yake ndiye mola mlezi wa walimwengu. Kisha Musa akasema, inafaa nisiseme juu ya Mwenyezi Mungu ila liliyo la haki, nami hakika nimekujieni na dalili waziwazi kutokana na mola mlezi wenu, basi waache wana wa Israeli wende nami. Kwa hakika hii ilikuwa ni sehemu ya risala nabi Musa alayhi salamu ya kuwakomboa wana wa Israel kutoka katika makucha ya Firaun na kuvunja minyororo ya umateka na utumwa kutoka mikononi mwao na miguuni mwao, kwa sababu wakati huo wana wa Israeli walikuwa wakishikiliwa kama watumwa wanyenyekevu na Wakopti wa Misri. Aya ya 18 hadi 37 za Suratu Shuara zinasema Firauni akasema, sisi hatukukulea wewe utotoni na ukakaa kwetu katika umri wako miaka mingi, na ukatenda kitendo chako ulichotenda, nawe ukawa miongoni mwa wasio na shukurani. Musa akasema, nilitenda hayo hapo nilipokuwa miongoni mwa wale waliopotea, basi nikakukimbieni nilipokuogopeni, tena Mola wangu Mlezi akanitunukia hukumu na akanijalia niwe miongoni mwa mitume. Na hiyo ndiyo neema ya kunisumbulia na wewe umewatia utumwani wana wa Israeli? Firauni akasema, na nani huyo mola mlezi wa walimwengu wote? Akasema, ndiye mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliomo baina yao ikiwa nyinyi ni wenye yakini. Firauni akawaambia waliomzunguka, hamsikilizi? Musa akasema ndiye Mola wenu mlezi na Mola mlezi wa baba zenu wa kwanza. Firauni akasema hakika huyu mtume wenu aliyetumwa kwenu ni mwenda wazimu. Musa akasema ndiye Mola mlezi wa mashariki na magharibi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi mnatia akilini. Firauni akasema Ukimfuata Mungu mwengine asiyekuwa mimi, basi bila shaka nitakufunga gerezani. Akasema, je, ijapokuwa nitakuletea kitu cha kubainisha wazi? Akasema, kilete basi, kama wewe ni katika wasema ukweli. Basi akaitupa fimbo yake, mara ikawanyoka wa kuonekana dhahir na akautoa mkono wake, na mara ukawa mweupe kwa watazamao. Firauni akawaambia waheshimiwa waliomzunguka, hakika huyu ni mchawi mtaalamu, anataka kukutoeni katika nchi yenu kwa uchawi wake, basi mna shauri gani? Wakasema, mpe muda yeye nandugue na nduguye na uwatume mijini wapigao mbiu ya mgambo, wakuletee kila mchawi bingwa mtaalamu. Basi wakakusanywa wachawi wakati na siku maalum. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumane, tarehe 21 mfungo 7 Rabiuthani 1447 14, hijria kamaria sawa na tarehe 22 Mehr 1404 14, hijria shamsia inayosadifiana na tarehe 14 Oktoba 2025 miladia miaka 211 iliyopita, katika siku kama ya leo n yani Oktoba 14, 1814, mkutano wa kihistoria wa Viena ulifanyika kwa lengo la kujadili Ulaya ya baada ya Napoleon Bonaparte. Baada ya kujiuzulu na kubaidishwa Bonaparte mwezi Aprili mwaka 1814, mkutano wa kihistoria wa Viena ulianza kufanyika katika siku kama ya leo katika mji mkuu huo wa Austria ili kuchukua maamuzi kuhusu ardhi zilizokaliwa kwa mabavu na Ufaransa katika kipindi cha vita vya Bonaparte. Miaka 75 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 21 Rabi Uthani 1371 Hijiria Kamaria, aliaga dunia mwanachuoni mkubwa wa zama hizo Ayatullah Muhammad Nahavandi, Ayatullah Muhammad Nahavandi, mwana wa mwanazuoni mchamungu Ayatullah Mirza Abdurahim Nahavandi, alizaliwa Najaful Ashraf nchini Iraq. Kama alivyokuwa baba yake, Ayatullah Nahavandi anatambuliwa kuwa mmoja wa wasomi na wanazuoni wakubwa wa karne ya 14 kwa ubobezi wake katika elimu, matendo na maadili. Miongoni mwa athari zilizoachwa na alimu huyo ni tafsiri ya Almabsut ya Kiarabu na Kifarsi na mkusanyiko wa vitabu viwili katika juzuu nne viitwavyo Nafahatu Rahman. Katika siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, Wazayuni wa Israel walivamia kijiji cha Qibya kilichoko katika Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan na kufanya jinai kubwa za kutisha katika mashambulizi na uvamizi huo ulioendelea katika kijiji hicho kwa muda wa siku mbili, wazayuni walifanya mauaji na ukatili mkubwa dhidi ya raia wa kipalestina wasio na hatia mbali na wazayuni hao kuwaua na kuwajeruhi kwa umati raia wa kipalestina zaidi ya 42, askari askari wa Israeli waliokuwa wakiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa utawala huo Ariel Sharon walibomoa makumi ya nyumba na skuli za kijiji hicho. Na katika siku kama ya leo miaka 92 iliyopita, yaani tarehe 14 Oktoba 1933 kwa amri ya kansela wa wakati huo Ujerumani, Adolf Hitler, nchi hiyo ilijitoa katika shirikisho la mataifa the League of Nations. Kuingia madarakani Hitler akiwa kansela wa Ujerumani kulizusha wasiwasi wasi mkubwa katika kila kona ya Ulaya kutokana na mipango yake ya kijeshi baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kutiwa saini mkataba wa amani wa Warsaw ambao ulidhibiti sana zana za kijeshi za Ujerumani. Hitler na viongozi wengine wa Kinazi walikasirishwa mno na hatua hiyo. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Mamia ya mateka wa Kipalestina wameachiliwa huru kutoka jela za Israel jana chini ya awamu ya kwanza ya makubaliano kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza tovuti ya drop site news chombo cha habari cha uchunguzi kilichoko washington kimefichua kuwa jeshi la israel lilichoma kinyama nyumba na vyakula kabla ya kukimbia ukanda wa gaza na baadaye kusambaza picha za unyama huo kwa majivuno na kiburi kikubwa kwenye mitandao ya kijamii baadhi ya vyombo vya habari vimeripoti kuwa rais andre rajoelina madagaskar ameikimbia nchi hiyo na kuelekea nchini Ufaransa. Na waziri wa habari wa Pakistan amesema operesheni ya Taliban dhidi ya Pakistan ilifanywa kwa uratibu na India. Muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unatuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu