Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao, basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku, bwana Ahmad Kaki, mimi ni Ahmed Rashid na kukaribisheni katika matangazo yetu haya ambapo tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika Pars Today ir sw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma, Tabora, Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487, ama email yetu ni swahili radio at irib.ir. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari katika sehemu yetu ya kwanza ya matangazo haya, ambayo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ma. Katika sehemu ya pili tutakuwa na vipindi vyetu, na leo tutakuwa nayo podcast ambayo inakwenda na jina la Kisa cha Haki tangu mwanzo hadi leo. Tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda si mrefu, tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yaitaka dunia iwe macho isikubali Israeli ikiuke usitishaji vita wa Gaza. Hamas yaonya Israeli inaendelea kuchuja orodha ya mateka. Mali ya ajibu mapigo ya wawekea wa Marekani vikwazo, na Umoja wa Afrika wampongeza Patrick Herminie kuwa ushinda uraisi wa Ushelisheli. Habari kamili. Iran imesisitiza uungaji mkono wake usioyumba kwa jitihada zozote zinazolenga kukomesha mauaji ya umati ya Israeli huko Gaza, ikionya kuhusu historia ya utawala unaokalia kwa mabavu kutsi ya kukanyaga mikataba na makubaliano mbalimbali. Katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi wa habari leo Jumatatu hapa Teheran, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Ismail Baghai, amesema kwamba takwa kuu la Teheran ni kukomeshwa jinai huko Ghaza na mzingiro pamoja na kupewa misaada ya kibinadamu wa Palestina wa eneo hilo lililoharibiwa na vita. Uzoefu katika eneo letu hili katika miongo michache iliyopita, ikiwa ni pamoja na utawala wa kizayuni kukosa dhamira na kukiuka mara kwa mara makubaliano ya usitishaji vita nchini Lebanon, ambapo zaidi ya kesi elfu nne mia tano za ukiukaji wa usitishaji vita zimenakiliwa. Ni katika uh, matamshi yake msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, kutolea mifano ya ukiukaji wa wazi wa makubaliano unaofanywa na, na Israeli, amebainisha kuwa makubaliano ya hivi karibuni ya usitishaji vita kati ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas na Israeli yalifikiwa baada ya siku mia saba za mauaji ya umati ya utawala hughasibu huko Ghaza na kuwatwisha wa Palestina njaa. Irani imetangaza wazi msimamo wake kuhusu makubaliano hayo ambayo yanalenga kukomesha mashambulizi ya utawala wa Kizayuni wa Israeli, amesema. Hali kadhalika msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema uamuzi wa Iran wa kutohudhuria mkutano wa kilele wa Sharm Sheikh huko Ghaza kuhusiana na Ghaza ulifanywa kufuatia mashauriano ya wataalamu, na kusisitiza kwamba kuto kuwepo jamhuri ya, ya Kiislamu huko Misri hakuna maana ya ukosefu wa ushawishi katika maendeleo ya kieneo au kimataifa. Akizungumzia matamshi ya rais Vladimir Putin wa Rusia kuhusiana na ujumbe kutoka kwa utawala wa Kizayuni wa Israel kwa Iran, Baghai alibainisha kwamba Teheran inasikiliza mapendekezo ya mataifa marafiki, lakini bado iko macho kabisa juu ya matukio ya kieneo, akisisitiza kwamba kutokana na historia ya hadaa na udanganyifu ya utawala wa Kizayuni, Iran itaendelea kuwa macho katika ngazi zote. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ameushutumu utawala wa Kizayuni wa Israel kwa kutia mkono orodha ya mateka wa Palestina na kukwepa kutekeleza masharti na vipengee vya makubaliano ya usitishaji vita Gaza, licha ya ahadi zake kwa wapatanishi wa kimataifa. Akizungumza katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Al Jazeera ya Qatar, Ghazi Hamad ameonya kwamba mwenendo huo wa utawala wa Kizayuni wa Israel unafanana na wapatanishi wa kimataifa, wakiwemo wa Marekani. Amebainisha kuwa Israeli inachuja orodha hiyo ya mateka na kujaribu kuondoa baadhi ya majina ya mateka wa Palestina wanaopaswa kuachiliwa huru, amesema Hamad na kuongeza kwamba huo ni ukiukaji wa wazi wa makubaliano hayo ambayo yalifikiwa kupitia upatanishi wa kimataifa . Ameonya kuwa baraza la mawaziri la waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu linaendelea kutishia kuanzisha tena vita dhidi ya Ghaza, huku akitaka kuwepo mashinikizo ya kimataifa na ya kiarabu ili kuizuia Israeli kushambulia Ghaza na kuulazimisha utawala huo utekeleze makubaliano hayo. Kabla ya hapo, msemaji wa harakati ya Hamas alisema utawala wa kizayuni wa Israel unajaribu kuhadaa, kufanya hila na kuchuja baadhi ya vipengele kwenye makubaliano ya usimamishaji vita. Kufuatia kutangazwa makubaliano ya usitishaji vita huko nchini Siria hivi karibuni, Hazem Kasim amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unajaribu kutumia vibaya vipengele vinavyohusiana na orodha ya mateka na kuondoka Gaza na unakwepa mjadala kuhusu masuala hayo. Hayo yanajiri huku mchakato wa makubaliano wa mateka wa Israeli huko Gaza ukianza kutekelezwa leo kama sehemu ya makubaliano jivita, akate, ya usitishaji vita yaliyofikiwa kati ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas na utawala wa kizayuni wa Israeli naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Mali imeweka masharti ya bondi ya visa kwa raia wa Marekani ili kulipiza kisasi cha uamuzi wa Washington wa kuwawekea vikwazo vya usafiri raia wa Mali wa kuingia huko Marekani. Marekani imewataka waombaji wote wa visa vya viza za biashara au watalii nchini Mali kulipa bondi ya kati ya dola elfu tano na elfu kumi kuanzia Oktoba ishirini na tatu. Katika taarifa yake ya jana Jumapili, wizara ya mambo ya nje ya Mali ilikosoa uamuzi huo wa upande mmoja wa Marekani na kusema unakiuka makubaliano ya nchi mbili ya elfu mbili na tano ambayo yaliruhusu viza za muda mrefu na za kuingia mara nyingi kati ya nchi hizo mbili. Katika kutekeleza kanuni ya kujibu, Mali imeamua kuanzisha mpango wa viza sawa na uliowekwa na Marekani. Masharti na mahitaji sawa na yale yanayotumika kwa raia wa Mali yatatumika pia kwa raia wa Marekani wanaotaka kuitembelea nchi hiyo, wizara hiyo imesema. Mali ni moja ya nchi tano za Afrika ambazo wizara ya mambo ya nchi ya Marekani iliziorodhesha Jumatano iliyopita katika mpango wa majaribio wa bondi ya mwaka mzima pamoja na Mauritania, sao tome na Principe, Tanzania na Gambia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imedai kuwa mpango huo unakusudia kupunguza viwango vya juu vya wahamiaji wanaoishi kwa muda mrefu kupindukia nchini humo. Ijumaa iliyopita ubalozi wa Marekani nchini Burkina Faso ulitangaza kuwa umesitisha huduma zake za viza baada ya taifa hilo la Afrika Magharibi kukataa matakwa ya Washington ya kuwakubali watu wanaofukuzwa kutoka nchi ya tatu. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika Mahmudu Ali Yusuf amempongeza Patrick Heminie kwa kuchaguliwa kwa rais mpya wa Seychelles au Shelisheli Herminie, spika yes, wa zamani wa bunge la taifa la Ushelisheli, alishinda duru ya pili ya uchaguzi wa rais kwa asilimia 52.7 ya kura akimbwaga kiongozi aliyeko madarakani Wavele Ramkalawane, ambaye alipata asilimia 47.3, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya Ushelisheli katika taarifa yake Yusuf amewapongeza wananchi wa Shelisheli kwa kushiriki kwa amani na utulivu katika kile alichokitaja kuwa ni mchakato wa kidemokrasia unaoaminika na kuonyesha dhamira kubwa ya taifa hilo kwa utawala wa sheria na kanuni za kidemokrasia. Aidha, Yusuf amempongeza Ramkalawan na wagombea wengine kwa kukubali kushindwa na kudumisha ari ya ushindani wa kisiasa na amani. Mwenyekiti huyo wa tume ya Umoja wa Afrika amesisitiza dhamira ya AU ya kuisaidia Ushelisheli na kushirikiana na serikali ijayo ya nchi hiyo. Visiwa hivyo vya Bahari ya Hindi vilifanya duru ya pili ya uchaguzi wa rais Kwanzia Alhamisi hadi Jumaamosi, baada ya kukosekana mgombea aliyepata kura nyingi katika duru ya kwanza ya upigaji kura uliofanyika mwishoni mwa Septemba. Ikumbukwe kuwa Ramkalawan aliibuka mshindi katika uchaguzi wa mwaka ishirini kwa kupata asilimia549 ya kura zilizopigwa. Wakati huo alimbwaga rais aliyekuwekwa madarakani, Dani Faure aliyeambulia asilimia43 ya kura. Na watu wasiopungua 42 wamepoteza maisha baada ya basi walilokuwa wakisafiria kubiringia katika jimbo la Limpopo, kaskazini mwa Afrika Kusini. Waliofariki duniani pamoja na wanawake 18, wanaume 17 na watoto saba. Shirika la utangazaji la Afrika Kusini SABC limesema kuu wizara ya uchukuzi ya nchi hiyo limetangaza habari hiyo kwa kunukuu wizara ya uchukuzi ya nchi hiyo. Habari zaidi zinasema kwamba zaidi ya abiria 30 wamelazwa hospitalini baada ya dereva wa basi hilo lililokuwa limebeba raia wa Malawi na Zimbabwe kushindwa kulidhibiti na kupelekea lipinduke. Wizara ya uchunguzi ya Afrika Kusini imesema uchunguzi kuhusu ajali hiyo unaendelea, huku ikitoa rambirambi zake kwa familia za watu waliofariki dunia. Hii ni janga la kuhuzunisha, amesema mkuu wa mkoa wa Limpopo. Kwa niaba ya serikali ya mkoa wa Limpopo, tunatuma rambi rambi zetu kwa familia zilizoathirika, ikiwa ni pamoja na zile za Zimbabwe na Malawi. Tunawatakia afueni ya haraka manusura wote amesema. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kushindwa utawala wa kizayuni Ghaza, ushindi wa mukawama katika medani ya vita na kwenye ulingo wa siasa makundi ya mkawama ya Palestina yanasisitiza kutekelezwa matakwa yao halali na ya wananchi wa Palestina katika mazungumzo ya kusitisha mapigano na kufikiwa makubaliano ya kusitisha mapigano. Marwan Abdul Ali, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya chama cha harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina, amesisitiza kuwa suala la silaha za mukawama halijazungumziwa katu kwenye meza ya mazungumzo na kwamba uendeshaji wa Ghaza lingali linabaki kuwa suala la kitaifa. Abdul Ali ameashiria pia dhati halisi ya utawala wa Kizayuni na kuongezea kwa kusema tunakabiliana na adui ambaye hana mwamala na anayekiuka makubaliano mara kwa mara. Makubaliano ya usishaji vita yaliyofikiwa huko Sharm el-Sheikh Misri, yanachukuliwa kuwa ni kielelezo cha kushindwa utawala wa Kizayuni, kwa sababu malengo ya mwanzo ya kijeshi na kisiasa yaliyokuwa yametangazwa na utawala huo hayakufikiwa na sasa umelazimika kurudi nyuma kutokana na mashinikizo ya ndani na ya kimataifa. Mafanikio uliopata mkaa wa Mapalestina katika ukabiliano na utawala wa Kizayuni ni matokeo ya mchanganyiko wa nguvu za kijeshi, uungaji mkono wa wananchi, kugonga mwamba malengo ya adui na kubadilika milingano ya kieneo na kimataifa. Mafanikio hayo yanaweza kuonekana si katika medani ya vita pekee, lakini pia katika uga wa kisiasa na wa vyombo vya habari. Licha ya kuandamwa na mashambulizi ya makombora na mabomu na kuwekewa mzingiro wa Palestina wa, wa Ghaza walidumisha na hata kuimarisha ngome ya uungaji mkono wa kijamii kwa mukawama. Mhimili wa mukawama katika eneo hili ikiwa ni pamoja na Lebanon, Yemen na Iraq nao pia uliongeza msukumo na wa kimanawi na kisiasa kwa Palestina. Utawala ghasibu wa kizayuni ndiyo ulioanzisha vita vya Ghaza, na kwa kufanya hivyo ulikuwa umejiwekea malengo maalumu. Kwanza, siku ya mwanzo kabisa ya vita, wazayuni walitangaza kwamba walikuwa wamedhamiria kuiangamiza harakati ya Hamasi, kukomesha urushwaji wa makombora kutoka Ghaza kuelekea maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, na bila shaka kuwakomboa mateka kwa nguvu za kijeshi, lakini wameshindwa katika malengo yao yote hayo hao Wazayuni. Hii ni pamoja na kwamba Hamas haikuangamizwa na utawala wa kizayuni haukuweza kuwakomboa mateka wake kwa kutegemea nguvu za kijeshi. Viongozi wa kizayuni wakiwemo hata waziri mkuu wa utawala huo pandikizi Benjamin Netanyahu wamekiri kwamba Hamas ingali iko hai na ina nguvu. Utawala wa kizayuni si tu umeshindwa kufikia malengo yake katika vita vya Ghaza, lakini umelazimika pia kukubali masharti yenye maslahi kwa Hamas katika masuala mbalimbali. Ubunifu wa Hamas katika mwenendo wa mazungumzo ya usisishaji vita, na kwa kuzingatia ukweli kwamba Wamarekani na Wasayuni walihitaji waliohitajia mkawama wa, wa mawa Palestina ili kuweza kutekeleza usisishaji vita, ndicho kielelezo muhimu zaidi cha kuthibitisha ushindi waliopata wananchi wa Palestina na mkawama wa wao. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni podcasti na baada ya hapo tutakuleteni ulimwengu wa michezo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ukweli kuhusu haki tangu mwanzo hadi leo. Vita vya leo vya vyombo vya habari ni sura mpya ya vita vilevile vile vya muda mrefu kati ya haki na batili. Medani ya vita imehamisishwa kutoka kwenye matuta ya mchanga katika nchi kavu hadi kwenye mawasiliano ya simu na habari za televisheni ambapo risasi hutengenezwa kwa maneno, picha na tungo. Katika kampeni hii simulizi hubuniwa kwa ajili ya kuunda mustakabali na ulimwengu wa baadaye, kwamba nani asimame nyuma ya kamera na simulizi ipi ikaririwe. Ripoti hii inafuatilia mkondo wa vita hivi vya kimya kimya, vita ambavyo huamua hatima ya uwanja mgumu wa mapambano katika akili za wanadamu. Katika historia, vita havijaanza siku zote kwa milio ya mapanga na mizinga. Wakati mwingine, kabla ya risasi ya kwanza kufyatuliwa, vita vya kimya kimya huwa tayari vimeanza katika akili na mioyo ya watu, vita ambavyo mipaka yake haiainishwi kwa mipaka ya ardhi na udongo, bali kwa michoro ya fikra na itikadi. Kuanzia zana za kale za vita zilivyomilikiwa na falme za kale hadi mitambo ya kisasa ya vyombo vya habari isiyochoka ya karne ya 21, ukweli unabakia kuwa mmoja tu, nao ni mtu yeyote anayefanikiwa kubuni simulizi yenye ushawishi ndiye anayeweza pia kujenga mustakabali wa baadaye. Hapa ndipo vita laini huwa na maana, ambapo kichwa cha habari kwenye gazeti wimbo wa taifa au hata kisa kwenye sinema kinaweza kubadilisha hatima ya taifa. Leo vita havipiganwi tu katika mitaa ya Gaza au milima ya Yemen. Leo uwanja wa vita ni skrini zetu za simu, televisheni na video za kuvutia ambazo hufunika ukweli kwenye bahasha za udanganyifu. Vyombo vya habari vya mukawama vimesimama dhidi ya mafuriko haya ambapo wakati mwingine hata kwa picha ya kawaida tu ya wanagenzi na inayotetemeka iliyopigwa kwa simu ya rununu ya mwandishi asiyejulikana huboni simulizi ambayo baadaye huvunja kuta za uongo. Episodi hii inakualika mpenzi msikilizaji, ujiunge nasi katika safari hii itakayotufikisha kwenye kiini cha pambano hili kuanzia vita vya simulizi katika vyumba vya kubuni fikra katika nchi za magharibi hadi mapambano na mukawama wa kitamaduni katika mihirabu za kawaida na studio ndogo kabisa, tutaona jinsi akili zinavyogeuka kuwa ngome na imani kuwa silaha kali. Kuwa nasi katika sehemu hii ya saba ya podkasti ya ukweli kuhusu haki, tangu mwanzo hadi leo. Simulizi ya kampeni ambayo haina damu lakini makovu yake yanaweza kubakia milele kutoka kizazi hadi kizazi. Katika vita vya simulizi, ukweli huwa hauonekani jinsi ulivyokiuhalisia, na badala yake hubakia kwenye akili kama unavyoonyeshwa na kuenezwa na wasimulizi. Vita hivi siyo medani ambapo risasi hufyatuliwa, lakini kila picha inayoonyeshwa humo inaweza kuwa risasi hatari inayosababisha maafa makubwa. Katika uwanja huu, mistari ya vita haiainishwi kwa matuta ya mchanga, bali kwa maneno na picha, na askari hawavai sare na magwanda ya kijeshi, bali ni watangazaji wa televisheni wanaovalia suti za kuvutia au mwandishi anayevalia nguo ya kawaida tu mtaani. Wao ndio huainisha hatima ya vita hivi. Simulizi haitimii kwa ripoti ya tukio tu, bali kwa usanifu wa akili na kumbukumbu -kumbu ya pamoja ya taifa. Mtoto wa Kipalestina anapoonyeshwa kwenye televisheni ya kimataifa akiwa na mpira wake wa miguu, au picha hiyo hiyo inapozuia kuonyeshwa, suala hilo huwa na matokeo tofauti kabisa ya baadaye katika akili za maelfu ya watu duniani. Simulizi moja inaweza kumfanya shujaa kuwa adui na wakati huo huo kumfanya mtenda jinai kuwa mwokozi. Haya yote hutegemea ni nani aliyesimama nyuma ya kamera au nani anabonyeza kitufe cha kurusha hewani matangazo. Katika miaka ya hivi karibuni, kampeni ya vyombo vya habari kati ya Iran na utawala wa Israel ni mfano wa wazi wa vita hivi. Kila operesheni ya kijeshi inayofanywa hubadilishwa mara moja kuwa vita kati ya vyombo vya habari. Utawala wa Israel hujaribu kubuni upya uchokozi wake wa wazi na usiohalalishwa katika anga ya vyombo vya habari kwa kutumia maneno kama vile mashambulizi ya kuzuia au hatua za lazima, huku vyombo vya mukawama vikisambaza picha za mwamko na mapambano ya Iran kwa walimwengu. Kwa mtazamo huu, kombora linaloinuka kutoka ardhi ya Iran halipigi tu shabaha ya kijeshi bali hunaswa na kamera na ujumbe wake kuwafikia mamilioni ya watu katika mitaa ya Beirut, Sanaa na hata miji ya magharibi. Vyombo vya habari vya mrengo wa batili wa magharibi vimefikisha upotoshwaji huu katika kilele chake, ambapo hujaribu kubadilisha ukweli wa mambo kwenye medani ya vita kwa masilahi yake. Pamoja na hayo lakini, vyombo vya habari vya mukawama vinatoa changamoto kubwa kwa vyombo hivyo vya hadaa kwa kusambaza simulizi inayotoka katika kina cha moyo wa ukweli. Hata kama upashaji huu hutimia kwa zana dhaifu na za kawaida kabisa zikilinganishwa na za adui, lakini ni wazi kuwa huwa na taathira kubwa zaidi na kufanikiwa kusababisha nyufa kwenye kuta za mawe za vyombo vya kipropaganda za maadui, kwa kutilia maanani kwamba habari zake hutokana na uaminifu na dhati ya nyoyo safi. Vita hivi vinaendelea kila siku. Huenda sauti yake ikawa ni ndogo kuliko mgurumo wa makombora, lakini athari zake hudumu kwa muda mrefu zaidi. Kila ubofyaji, usambazaji wa kukaririwa, na kila neno linaweza kuwa bendera katika vita hivi vya kimya kimya, au risasi inayotua kwenye mwili wa ukweli. Vita laini ni vita ambavyo risasi hutengenezwa kutokana na habari, picha, muziki au hata tamthilia za vichekesho na uigizaji. Risasi hufyatuliwa katika sekunde ambazo mtu huzitumia kutazama skrini ya simu au televisheni, ambapo uharibifu unaosababishwa na milipuko ya risasi na makombora yanayotumiwa na adui hautimii mijini, bali kwenye fikra na mawazo ya watazamaji. Katika vita vya aina hii, vyombo vya habari havitekelezi tena jukumu lake la kawaida la kupasha habari kama ilivyo, bali ndivyo huwa waundaji halisi wa matukio. Na habari zenyewe huathiri fikra na mawazo ya wasikilizaji na watazamaji wao kwa kuchagua maneno kwa uangalifu mkubwa, kuchagua pembe ya kamera, kupanga habari na hata muziki unaotumika katika habari. Picha ya kawaida kabisa na inayotetemeka inaweza kuvuka milingano mikubwa kuliko ilivyo yenyewe na kubadilika kuwa nembo ya mrengo fulani. Nchi za magharibi hutumia vibaya mara kwa mara vyombo vya habari kwa kunufaika na vyumba vya kifikra vinavyoainisha mkondo utakaofuatwa na vyombo vya habari, kanali za habari za kimataifa zinazosambaza duniani simulizi zenye malengo maalum, majukwaa ya burudani na mitandao ya kijamii ambayo huvutia na kuathiri akili za walengwa kupitia miundo ya kuvutia na ya kila siku. Lakini vita vya kulazimishwa na utawala wa Israel dhidi ya Iran vilionyesha kuwa uwanja huu hauegemei upande mmoja kila wakati. Katika usiku uleule ule, ambapo makombora yalikuwa yakirushwa kutoka ardhi ya Iran kuelekea shabaha za Wazayuni, sehemu ya pili ya vita hivi ilizinduliwa mara moja uwanja wa mitandao ya kijamii. Watazamaji wa Kiarabu hasa katika nchi za Iraq, Siria, Lebanon na Yemen Walipiga picha makombora ya Iran na kisha kuzisambaza mitandaoni, zikiandamana na nyimbo za hamasa na mapambano, na hivyo kuibua wimbi jingine la vita mitandaoni kila siku. Wimbi hili halikuwa tu la kupasha habari, bali la kuchangia hisia na imani, hisia ya ushiriki na ushindi wa pamoja, sio tu kwa Iran, bali kwa mhimili mzima wa mukawama. Kila mtumiaji wa mtandao aliyesambaza hata mara moja tu ujumbe wa mapambano hayo, kwa hakika alikuwa amechangia jiwe moja dogo kwenye mashambulizi dhidi ya ukuta mkubwa wa vita. Huu ndio msingi wa vita laini: kudhibiti itikadi na hisia kabla ya kutoa hoja. Simulizi inayoshinda huteka akili kabla ya ukweli kuifikia. Katika vita hivi mitandao ya kijamii ni mojawapo ya maeneo machache ambapo upande wa pili pia unaweza kujibu uvamizi na mapigo ya adui bila kukwamishwa na vizingiti vya kidhahiri. Kila vita vina nyanja mbili muhimu. Moja ni uwanja wa zana ngumu za kivita ambapo sauti za ving'ora na moto wa milipuko huonekana, na nyingine ni uwanja wa zana laini ambapo athari zake hutua kimya kimya na mfululizo katika akili. Nyanja ya kwanza hufikia mwisho wake kwa kusitishwa mapigano, lakini huo huo ndio huwa mwanzo wa nyanja ya pili ambapo silaha huwa sio chuma na baruti, bali maneno, picha na nyimbo. Katika vita vilivyolazimishwa hivi karibuni na utawala wa Israel dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, mbinu hii ya vita ilianza kufanya kazi kwa nguvu zake zote. Operesheni ya makombora ya Iran inaweza kuchukuliwa kuwa tukio dogo katika mtazamo wa kijeshi, lakini ikafikia kilele cha mafanikio ya kudumu katika uwanja wa kitamaduni. Huko Iraq, vijana walichora bendera za Iran Iraq na Palestina kwenye kuta za majengo na nyumba zao, ambapo tukio hilo lilikuwa na taathira kubwa iliyowafikia maelfu ya watumiaji wa mitandao katika nchi za Kiarabu ndani ya siku moja tu. Huko Sanaa, msanii mmoja alitengeneza sanamu la kombora la Iran kutokana na mabaki ya zana kuukuu za vita na kuchora mji wa Al-Quds juu yake. Katika nchi nyingine za Waarabu, wanafunzi wenye mwamko na wanaounga mkono mukawama walipamba picha za makombora ya Iran kwa mashairi ya mapambano na kuzipachika kwenye viwanja vya vyuo vikuu ili kuzipamba korido kavu za elimu kwa simulizi za kuvutia. Huenda suala hili lisiwe na maana kwa mashirika makubwa ya habari, lakini ukweli ni kwamba maelezo haya madogo hubuni kumbukumbu ya pamoja. Mtoto wa Yemen anayechora picha ya kombora leo, miaka baadaye, ndiye atakayesimulia kisa hiki kwa kizazi kijacho. Mkawamo wa kitamaduni usambazi tu hausambazi tu ukweli bali ni mbunifu wa siku zijazo. Mkawamo wa kitamaduni hausambazi tu ukweli bali ni mbunifu wa siku zijazo. Kila shairi, mchoro wa kila video ni tofali linalowekwa kwenye ukuta wa utambulisho wa taifa. Wa Magharibi pamoja na nguvu zao zote za vyombo vya habari, lakini hawajaweza kubuni mchakato unaoharibu ngome hii. Wakati sauti ya milipuko inapokatika na kutosikika tena, wengi hudhani kwamba vita vimeisha, lakini maadamu simulizi hizi zitaendelea kubakia hai kwenye vitabu, sinema nyimbo na kumbukumbu kumbu za watu bado mrengo huu wa kitamaduni utaendelea kuwa hai na wenye joto katika uwanja wa vita huu ndio uwanja ambao hata wakati moshi wa mwisho wa vita unapotoweka angani lakini bado huwa unaendelea kufuka mioyoni vyombo vya mukawama ni nguzo hai za ngome ya kitamaduni nguzo zilizojengwa juu ya amani na uzoefu na zinazotokana na mioyo ya maisha halisi ya watu, sio kwenye minara ya nyumba za vioo za mitandao ya Magharibi. Husimulia visa kutoka kwenye maeneo yaliyo na uharibifu na baruti za moshi wa vita ungali hewani, ambapo kicheko kifupi cha mtoto aliye kwenye hema na wakimbizi au sura ya utulivu ya mzee ambaye amepoteza nyumba yake huwa sehemu ya picha inayoonyeshwa. Vyombo vya habari vya mukawama hutembea na watu kwenye safu za maduka ya kuokea mikate, nyuma ya malori ya misaada, au katikati kati ya usiku mkubwa ambao mwanga wake wa pekee hutokana na mshumaa uliowashwa au simu ya mkononi. Vyombo vya habari vya mukawama vilisimulia matukio jinsi yalivyokuwa yakitukia, bila kuongeza chumvi, kufanya ubaguzi, au kutekeleza matakwa ya watawala na ndiyo maana vikapata mafanikio makubwa katika uwanja huo, mafanikio ambayo hayatazimwa milele. Katika uwanja wa vita laini, vyombo vya habari vya magharibi hufanya kazi si kwa sauti na taswira tu, bali kwa kutumia vibaya tasnia ya, ya habari ambapo hupotosha habari kwa makusudi kwa ajili ya kuziridhisha kisiasa na kiusalama serikali zinazovifadhili. Hubuni kwa udanganyifu mkubwa ibara, maneno na picha zinazotumika kwenye habari kwa ajili ya kumfanya msikilizaji na mtazamaji aamini kinachosemwa na sio uhalisia wa tukio. Kwa mfano badala ya kutumia maneno ya Iran ya shambulia maeneo ya kijeshi ya Israel, daima vilitumia kwa makusudi maneno kama vitendo vya kichochezi vya Iran au ulinzi wa anga wa Israel, hata kama ukweli wa mambo ulikuwa kinyume kabisa na hali hiyo. Vyombo hivyo vya magharibi, vikishirikiana na vya vibaraka wao vya lugha ya Kifarsi kama Iran International, vilifumbia macho kwa makusudi hasara na maafa yaliyosababishwa na mashambulizi ya makombora na drone za Iran huko Israel na kupunguza au kufunika kabisa jinai zilizofanywa na utawala huo wa ghasibu katika kushambulia makazi ya raia. Mbinu hii isiyo ya kimaadili ya vyombo vya habari vya magharibi ilipelekea sehemu kubwa ya umma kutofahamishwa ukweli wa mambo kuhusu yale yaliyokuwa yakiendelea katika uwanja wa vita na maafa pamoja na hasara zilizopatikana katika pande zote mbili. Jambo hilo lilidhihiri wazi katika vita vya kichokozi vya hivi karibuni vya utawala wa Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwezi Juni uliopita. Kwa mtazamo wa ubora, karibu moja ya tano ya maudhui zote zilizotangazwa na vyombo vya habari vya lugha ya Kiajemi vilivyodhibitiwa na nchi za kigeni kuhusu vita ilihusu simulizi bandia juu ya vita hivyo. Vyombo hivyo vilipotosha ukweli wa mambo kuhusu vita kwa kuonyesha picha bandia zisizo na vyanzo, nukuu zisizothibitishwa na habari zilizopunguzwa makali kuhusu vifo na uharibifu mkubwa uliosababishwa na silaha za Iran upande wa Israel. Jambo hilo lilionekana wazi kufuatia maombi ya kusitisha mapigano. Kwa mbinu hii, mgogoro huundwa kwa namna ambayo mawazo ya watazamaji wa ndani na wa nje hufuata mikondo miwili tofauti, lakini iliyoratibiwa vizuri kwa upande wa nje na kimataifa, Iran hudhihirishwa kuwa upande unaopaswa kufutwa, na kwa upande wa ndani na jamii ya Iran, serikali hutambulishwa kama chanzo cha mgogoro. Ingawa njia mbili hizi huonekana kidhahiri kuwa tofauti, lakini zote hupangwa kufikia lengo moja, nalo ni la kudhoofisha uhalali na mshikamano wa ndani nchini Iran mbele ya siasa za nchi za Magharibi. Hatimaye wananchi hukabiliwa na msururu wa taarifa bandia na za kichochezi unaoanzia kwenye vyombo vya habari vya magharibi hadi vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi na kisha kusambazwa kwa wingi katika mitandao ya kijamii, msururu ambao lengo lake hasa katika kila hatua si upashaji habari wa kitasnia bali ni kubuni na kuchochea hisia za umma kwa njia inayodhibitiwa. Sehemu ya saba ya podkasti hii ya Ukweli kuhusu Haki inatia nanga hapa kwa leo, ambapo tumejaribu kufafanua njama za vita vya haki na batili zinazopangwa na kutekelezwa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi na vibaraka wao dhidi ya nchi huru na pinzani, kuanzia skrini kubwa za studio za magharibi hadi simu za mkononi zinazowashwa na kuzimwa katika mitaa ya Teheran, Beirut na Gaza. Vita ambavyo kila picha na kichwa chake cha habari kinaweza kubadilisha fikra mara moja, simulizi zilizogongana ambapo baadhi zilijipamba kwa uongo na ulaghai, na nyingine zikatoa uhai wake kwa ajili ya kutetea haki na ukweli. Na katika vita hivi vya kimya kimya, tumepata kujua ukweli kwamba vita kati ya haki na batili havipiganwi tu katika uwanja wa nchi kavu au kupitia kuvurumishwa makombora bali katika uwezo wa kusema ukweli wa mambo hata kama ni katika kukabiliana na mawimbi ya uongo. Asanteni kwa kuwa pamoja nasi katika safari hii ya uchambuzi ambayo imetupitishia kwenye njia fiche za mashirika ya habari hadi minong'ono ya njia za kidijitali na kututhibitishia kuwa vita vya akili siyo jambo la pembeni tu bali ni uwanja mkuu wa pambano kali kati ya haki na batili. Ingawa njia hii inawaka moto wa uvumi na upotoshaji, lakini miale miekundu ya ukweli inaweza kuonekana katika kona ya mbali kabisa ya njia hii yenye majaribio na mitihani mikubwa. Ikiwa simulizi ya leo imekuvutia, mpenzi msikilizaji, tunakuomba uwasambazie wenzako na mtutumie maswali na maoni yenu ili tupate kushiriki sote kwenye mazungumzo haya jumuishi yanayovuka kuta na mipaka ya kijiografia. Njia ya mawasiliano daima ni iranradio.ir hadi kurasa zetu rasmi kwenye mitandao ya kijamii. Katika episodi ijayo, tutaingia kwenye uwanja mpya ambapo simulizi haitakuwa tena harufu ya baruti na moshi, bali harufu ya ushindi na mwanga. Tutaandamana nanyi hatua kwa hatua kuanzia wakati wa kuporomoka kwa mradi wa kizayuni hadi nderemo na vifijo vya furaha vya watu ambao wamekuwa wakiota ndoto hii mioyoni mwao kwa miaka mingi. Tutafafanua jinsi adui alivyoshindwa katika vita hivi vya muda mrefu, pamoja na kubuniwa kwa mpango wa siku zijazo ambao umechorwa kwa damu za mashahidi na azima thabiti ya taifa la Iran, mpango ambao rangi yake ya mwisho ni mwanga. Kuanzia hapa hadi huko hakuna chaguo jingine isipokuwa kuwa na mwamko. Ziweke akili zenu wazi na mioyo yenu thabiti, tukiwa pembeni yenu. Wapenzi wasikilizaji, tutaandika sura mpya ya simulizi hii hatua kwa hatua. Kila la heri na kwaherini. Cheers. Nina wingi wa matumaini kwamba huna neno hapo ulipo, msikilizaji mpenzi. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyotifua mavumbi viwanjani ndani ya siku saba zilizopita duniani, kuanzia hapa Iran hadi barani Afrika. Tuende nalo hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mieleka. Iran ilishinda taji la mashindano ya mieleka ya Asia ya 2025 ya Pahlevani siku ya Ijumaa. Wanamieleka wa Iran walishinda medali nne za dhahabu na medali ya fedha katika kategoria mbalimbali mbali. Mashindano hayo yalifanyika Urmia, mkoa wa Azerbaijan magharibi katikati ya Iran, kwa kushirikisha wanamieleka 180 kutoka nchi 17 barani hapa. Kwingineko, timu ya wanaume ya Iran ya kunyanyua vitu vizito imeibuka kidedea katika mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya 2025 yaliyofanyika mjini Ford huko Norway, kuanzia Oktoba 2 hadi 11. Iran ilijizolea medali moja ya dhahabu, nne za fedha na moja ya shaba na kumaliza na jumla ya pointi 388 na kutoa ubingwa Korea Kaskazini na Marekani zilimaliza za pili na tatu mtawalia. Kufuatia ushindi huo, makamu wa kwanza wa rais wa Iran, Muhamad Reza Aref, katika ujumbe wake wa tahania amelipongeza taifa la Iran kwa kuipaisha jamhuri ya Kiislamu, akieleza kuwa serikali na taifa hili linajivunia ushujaa na ubingwa huo. Wakati huo huo, atie Sadat Hoseini ameingia kwenye madaftari ya historia baada ya kushinda medali ya dhahabu ya kwanza kabisa kwa wanawake wa Iran katika mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya walemavu kwa kuibuka kidedea katika kitengo cha kilo 61 kwa wanawake huko nchini Misri. Hali kadhalika, Hadi Chopan wa Iran alishika nafasi ya pili katika shindano la 2025 la kututumua misuli la Mr Olympia kwa upande wa wanaume, Marekani Derek Lansford ametoa nafasi ya kwanza na kutunukiwa dola laki sita huku Hadi Chopan akizawadiwa katika hatua nyingine timu ya Iran ya mchezo wa polo ya majini iliibuka ya pili baada ya kushindwa na China kwa mabao 16 kwa 15 siku ya Jumamosi katika mechi ya fainali ya mashindano ya polo ya Asia ya 2025 kwingineko timu ya kandanda ya Russia ilitandika Iran mabao mawili kwa moja katika mechi ya kirafiki iliyofanyika katika uwanja wa Volgograd Arena siku ya Ijumaa. Mabao ya Rasia ilifungwa na Dmitri Vorobyov na Aleksi Batrakov, huku Iran waliokuwa wanaopigia ugenini nchini Rasia likifungwa na Amir Hosein Hosen zade mudafane mozabi muhchame rohe dur va che goli mizanan bazi 2 1 duoyekmishe b ko oa dai pis miofte. Timu hiyo ya Iran inayofahamika hapa nchini kama timu mili itacheza na Tanzania Jumanne hii huko Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu. Tuelekee barani Afrika ambapo nani malkia wa soka nchini Tanzania? Ndilo swali ambalo lilikuwa linawaumiza wengi vichwa kabla ya mchuano wa jumapili wa fainali ya ngao ya jamii uliokutanisha Simba Queens na JKT Queens, na ni wazi sasa kwamba JKT Queens imebeba taji hilo kwa mara ya pili mfululizo baada ya kuwachakaza mabanati wa Simba mabao mawili kwa moja katika mchezo uliopigwa Jumapili katika uwanja wa KMC, bao la Winfrida Gerald dakika ya kumi na mbili na lile la Simba walilojifunga la winga Asha Omari dakika ya kumi na saba lilipa timu hiyo taji la pili la mashindano hayo, huku la kufutia machozi la wanamsimbazi likifungwa na Zawadi Usanase. Inaingizwa kros ile, Asha Omar amejifunga bao. Bao safi, bao lisilo mashaka. Anajiuliza maswali na asipate majibu, bao la pili anapata JKT Queens. Malkia hao wa JKT kwa sasa wanaendelea kujiandaa na michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika kwa wanawake inayotarajiwa kuanza mapema Novemba huko nchini Algeria. kwingineko algeria imekuwa nchi ya nne ya afrika kutinga fainali za kombe la dunia za 2026 riyad mahrez aliongoza kutoka mbele huku algeria ikiwa taifa la nne la afrika kufuzu kwa kombe la dunia la fifa 2026 baada ya kuichabanga timu chovu ya somalia mabao matatu kwa mtungi winga huyo wa zamani wa manchester city na leicester city alitoa krosi kwa bao la mapema la Mohamed Amura na kisha akafunga lake mwenyewe katika dakika ya 19, in Mahrez ambaye alikuwa na hodha wa timu yake alicheza na mfungaji wake, kabla ya kutengeneza la tatu kwa Amura dakika 12 katika kipindi cha pili vijana hao wa Kiarabu wanaonolewa na Vladimir Petkovich wanaungana na timu za Afrika Kaskazini za Moroko, Tunisia na Misri kwenye fainali za kombe la dunia 2026 zitakazo roroma Amerika Kaskazini na Kati. Kwa upande wake, Uganda ambayo ipo katika nafasi ya pili katika kundi G ilifufua matumaini yake ya kutinga fainali hizo baada ya kuilaza Botswana bao moja kwa mtungi. Bao hilo la The Cranes lilifungwa na Jude Semugabi aliyefunga kwa kichwa kipindi cha pili kutokana na kona katika mchezo wa ugenini uliopigwa Alhamisi katika uwanja wa Obedi Tani Chilume huko jijini Francistown. Huku hayo yakiarifiwa, mchezo mwingine wa kuwania kufuzu kombe la dunia kati ya Tanzania Taifa Stars na Zambia Chipolopolo uliofanyika katika uwanja wa New Aman Complex visiwani Zanzibar uliishia kwa Stars kunyukwa bao moja bila jibu. Kwa matokeo hayo, Taifa Stars inasalia na pointi kumi ikishika nafasi ya tatu kwenye msimamo wa kundi E. Moroko inaongoza kundi hilo kwa alama 21 ikifuatiwa na Niger yenye pointi 12. Wakati huo huo, harambe Stars ya Kenya ilibanjiwa Burundi bao moja kwa sifuri katika mchuano wake wa kusaka tiketi ya kushiriki kombe la dunia katika mchezo huo uliopigwa Alhamisi ya Oktoba 9 katika uwanja wa Intwari jijini Bujumbura, Stars waliotandaza mpira na kuwapeleka mchaka mchaka wenyeji. Bao la pekee na la ushindi kwenye mchezo huo lilifungwa na nyota wa Stars, Ryan Ogam. na kwa kutamatisha, Erling Haaland alifunga mabao matatu ya hattrick na kufikisha jumla ya magoli 50 ya kimataifa katika muda wa rekodi wakati Norway ikisagasaga Israel kwa kuigaragaza mabao matano kwa mtungi na kukaribia kufuzu kwa fainali za kwanza za kombe la dunia la fifa tangu mwaka 1998 na kabla ya mechi hiyo ya jumamosi usiku huko oslo mamia ya watu walihudhuria maandamano ya wafuasi na uungaji mkono wa palestina wakipiga nara za palestina huru kupinga mauaji ya kimbari ya israel huko gaza Wakati huohuo ushiriki huo wa timu ya utawala wa kizayuni wa Israel umefutwa katika mashindano ya dunia ya jimnastiki ya Jakarta huko Indonesia, kulalamikia jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Na dondo hizo za utawala wa kizayuni kulishwa kadi nyekundu kila waendako ndizo zinazotufikishia tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Husein Hassan, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.