Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi wapendwa wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo Jumatatu njema kabisa ya tarehe 13 Oktoba 2025 inayosadifiana na Rabiu Thani 1447 Hijiria kamaria. Na shukrani zote tunamwejeshia Mwenyezimungu mola karima kwa kutupa uhai na afya njema. Amin. Ya Rabilalamin. Na muda wetu unakwenda kwa kasi, msikilizaji mpendwa, na wajibika kusoma kwa haraka haraka na kukumbusha, unaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ukianza na Telegram, WhatsApp yetu na katika mtandao wetu wa intaneti tunapatikana at pastoday.ir/sw. Tuna mengi tumeandalia, tukianza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utahusu: Je, ni upi msimamo wa Umoja wa Ulaya kuhusu mpango wa Trump na usitishaji vita huko Gaza? Kwa upande wa vipindi tutakuwa na jamvi la macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Nakumbusha, unaweza ukatembelea kwenye Telegram yetu kwenye chanel ya Radio Teheran ya Telegram ni kama ifuatavyo t radio tehran sw radio tehran sw. Katika tovuti na mtandao wetu tunapatikana kwa anwani ifuatayo pastoday ir sw, na matangazo haya yanasikika kupitia Maarifa FM redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tuma ujumba wako mfupi, mpenda msikilizaji, tumia nambari yetu ya whatsapp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 eh, karibuni. dakika moja imesalia kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Ripoti yaonyesha mazao ya kilimo ya Irani yanasafirishwa kwenda nchi 80 duniani. Hamas ya wakabidhi kwa msalaba mwekundu huko Gaza mateka saba wa kwanza wa Israeli. Shirika la UNICEF lasema watoto 1560 wamebaki yatima ukanda wa Gaza kutokana na vita vya Israeli. Waislamu Nigeria washerekea usitishaji vita ukanda wa Gaza. Karibuni habari kamili. Imeelezwa kuwa mazao ya kilimo ya Iran yanasafirishwa kwenda nchi 80 duniani. Kwa kurekodi ukuaji mkubwa wa uzalishaji wa kilimo, Iran imejitambulisha kama mmoja wa husika wakuu katika soko la chakula la kimataifa. Wizara ya Jihad ya Kilimo ya Iran imetangaza katika ripoti yake kwamba uzalishaji wa kilimo wa nchi hii umefikia tani milioni 125 na bidhaa hizo zinasafirishwa kwenda katika nchi zaidi ya 80 duniani. Kwa mujibu wa shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, Iran ni miongoni mwa nchi 14 zinazoongozwa kwa uzalishaji wa ngano duniani na ni miongoni mwa nchi kumi duniani kwa uzalishaji wa kuku na mayai. Haya yanajiri katika hali ambayo mkurugenzi mkuu wa ofisi ya Asia Magharibi ya Jumuiya ya Maendeleo ya Biashara ya Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema mauzo ya Irani nje ya nchi yameongezeka katika nusu ya kwanza ya mwaka huu kwa nchi za eneo, zikiwemo Uturuki, Qatar, Oman na Bahrein. Abdulamir Rabihavi, mkurugenzi mkuu wa ofisi ya magharibi mwa asia ya shirika la maendeleo ya biashara la Iran, amesema mauzo ya nje katika nchi za Asia Magharibi, zikiwemo Uturuki, Qatar, Oman na Bahrain, yameshuhudia ongezeko la asilimia nane hadi tisa katika miezi sita ya mwanzo mwaka huu. Ukuaji wa biashara ya Irani na mataifa mengine unashuhudiwa katika hali ambayo katika miaka ya hivi karibuni taifa hili limekuwa likiandamwa na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na washirika wake. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC limetangaza kukabidhiwa mateka saba wa kwanza wa Israel katika ukanda wa Gaza. Mchakato wa makabidhiano wa mateka wa Israel huko Gaza umeanza kutekelezwa leo kama sehemu ya makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya palestina hamas na utawala wa israel hamas imechapisha orodha ya mateka wa israel walio hai watakaoachiwa huru ambao imekuwa ikiwashikilia huko gaza tangu kuanza kwa mauaji ya kimbari ya israel oktoba 7 2023 mkabala wa ubadilishanaji huo wa mateka israel pia itawaachia huru wafungwa 250 na watu wengine elfu moja na mia saba waliokuwa wakishikiliwa na, wali na utawala huo. Mabasi yaliyokuwa yamebeba wafungwa wa, wa Kipalestina yalianza kuelekea kwenye kivuko cha Karim Abu Salim yakijiandaa kwa ajili ya kuachia huru wafungwa hao katika saa chache zijazo. Harakati ya mukama wa Palestina Hamas imesema imejiandaa kwaliachilia huru kundi la pili la mateka wa Israel ifikapo saa nne asubuhi kwa wakati wa Palestina. Utawala ghasibu wa kizayuni pia unaazimia kuachia huru wafungwa wa, wa Kipalestina. Wakati huo, mabadilishano haya ni sehemu ya hatua ya kwanza ya makubaliano ya kusitisha vita kati ya Hamas na Israel yaliyofikiwa kwa usuluhishi wa Qatar, Misri na Uturuki. Mnaendelea kuchagia sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watoto elfu hamsini na sita katika ukanda wa Gaza wamebaki mayatima baada ya kupoteza mzazi mmoja au wote wawili katika kipindi cha miaka miwili ya vita vya jeshi la Israel katika ukanda huo. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF huko Palestina limeonya kuhusu hali mbaya ya watoto katika ukanda wa Gaza na kusema kwa mujibu wa takwimu, kwa akali watoto elfu hamsini na sita wameachwa yatima wakati wa vita na idadi hii inaongezeka kwa kutisha. UNICEF imesema katika ripoti yake ya hivi karibuni kwamba miaka miwili ya milipuko ya mabomu na vita imesababisha uharibifu mkubwa katika ukanda wa Gaza na kuua au kujeruhi zaidi ya watoto elfu sitini na nne. Taarifa hiyo imeongeza kuwa watoto laki tatu alfu ishirini walio chini ya umri wa miaka mitano huko Gaza wako katika hatari ya utapiamlo na wengine zaidi ya alfu hamsini na sita wamepoteza mzazi mmoja au wote wawili. UNICEF imesema tunakaribisha kwa mikono miwili usitishaji vita huko Gaza usitishaji vita huo unatoa matumaini kwa watoto ambao wameteseka na kutaabika katika muda wa miaka miwili ya vita vibaya. Mfuko huo wa watoto wa Umoja wa Mataifa umesema tuna zaidi ya malori elfu moja mia tatu ambayo yako tayari kutuma na kusafirisha mahema, chakula, dawa na vifaa vya elimu hadi ukanda wa Gaza. Ripoti ya shirika hilo imetolewa huku usitishaji vita ukiwa umeanza kutekelezwa katika ukanda wa Gaza sambamba na kurejea maelfu ya wakazi wa, wa eneo hilo waliolazimika kukimbia makazi yao. Wanachama wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, katika jimbo la Bauchi, wamesheherekea makubaliano ya kusitisha vita Gaza ambayo yanaruhusu maelfu ya watu kurejea kwenye nyumba zao zilizobomolewa katika ukanda huo, kuondolewa kwa vikosi vya mauaji ya halaiki ya Israeli na kubadilishana mateka. Katika mji wa Bauchi, umati wa watu ulikusanyika katika mazingira ya furaha na mshikamano, wakionyesha uungaji mkono usiyoyumba kwa kadhia ya Palestina. Tukio hilo liliambatana na miadhara ya maulamaa na wasomi wa, wa Kiislamu ambao wamesisitiza umoja na haki kuwa ni muhimu kwa amani duniani. Shekhe Ahmad Yusufu Yashi, mwakilishi wa Shekhe Ibrahimu Zaki Zakii kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria katika mji wa Bauchi ametoa wito kwa kuwepo umoja zaidi kati ya Waislamu na Wakristo nchini Nigeria, na amesisitiza kuwa haki ya kudumu inaweza kupatikana tu kwa maelewano na mshikamano kwa pande zote. Naye Profesa Abdullahi Danladi, mjumbe wa ngazi ya juu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria na mgeni maalum kutoka Zaria, alikaribisha usitishaji vita Gaza na kuelezea kama hatua nzuri, lakini akaonya kwamba utawala wa kizayuni umekuwa ukikiuka mara kwa mara makubaliano ya hapo awali ya usitishaji vita. Amani daima inahitajika na kila jamii yenye akili timamu inaitafuta, Danladi alisema. Hata hivyo, historia inaonyesha kuwa utawala wa kizayuni hauheshimu ahadi zake. Kabla ya wino wa mikataba ya awali kukauka, walianza tena mashambulizi ya mabomu dhidi ya raia. Hivyo, wakati tunasherehekea, tunaendelea kuwa waangalifu, amesema na mabinti barani Afrika wametoa mwito wa kuheshimiwa na kupatiwa kipaumbele haki zao za kimsingi. Wito huo umetolewa katika kongamano la kieneo la mabinti magharibi mwa Afrika. Imeelezwa kuwa haki za mabinti Afrika ni sauti ambayo haiwezi tena kupuuzwa. Zaidi ya wasichana mia moja kutoka nchi 24 za Afrika Magharibi na Kati walikusanyika katika mkutano wa wasichana wa kikanda ili kueleza kwa ujasiri na kwa uwazi madai yao kwa viongozi na watunga sera chini ya mada haki za wasichana haziwezi kusubiri. Ulimwengu ulisherekea siku ya Msichana wakati ambapo wasichana katika sehemu nyingi za ulimwengu hawana hali nzuri. Kwa hivyo sauti za wasichana katika sehemu nyingi za ulimwengu zimepazwa dhidi ya shida, sera mbovu na kutojali kwa serikali. Katika muktadha huu sauti za wasichana kutoka nchi za Afrika Magharibi na Kati zilisikika pia kutoka Dakar, mji mkuu wa Senegal sauti inayotaka haki, usalama, elimu na ushiriki wa kweli katika kujenga maisha bora ya baadaye. Wasichana wa Afrika Magharibi na Kati wanakabiliwa na changamoto za kimuundo, kitamaduni na kiuchumi ambazo zinatishia maisha yao, mustakabali na haki zao za kimsingi. Ndoa za utotoni, kunyima elimu, unyanyasaji wa kijinsia na ukosefu wa huduma za afya za kutosha ni miongoni mwa matatizo muhimu ambayo wasichana katika sehemu hii ya Afrika wanahangaika nayo. Wasichana kutoka Afrika Magharibi na Kati wametoa wa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka kutoka kwa mamlaka za nchi mbalimbali za bara la Afrika ili kuboreshwa hali zao. Ujumbe wao ulioelekezwa kwa marais, watunga sera na ulimwengu unasema tunataka sauti zetu zisikike historia inapoandikwa, kwa sababu sauti zetu ni muhimu. Wasichana wa Kiafrika siku hizi sio wahanga, bali wanaharakati waangalifu na wenye azma na dhamira, ambao wanataka mustakabali sawa, salama na endelevu. Wanadai hatua madhubuti na za haraka, na sio tu kauli mbiu nzuri na tupu kwenye hafla za kimataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu, kutoka Redio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji wetu popote pale mnapotegea sikio matangazo, kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Je, ni upi msimamo wa umoja wa Ulaya kuhusu mpango wa Trump na usitishaji vita ukanda wa Gaza? moja wa Ulaya umeeleza kuwa usitishaji vita huko Gaza ni fursa ya kweli ya kuhitimisha vita vya uharibifu. Umoja wa Ulaya umekaribisha na kuunga mkono makubaliano ya kusitisha vita huko Gaza na ukasema makubaliano hayo ni fursa ya kweli ya kumaliza vita vya uharibifu na mateso ya watu wa eneo hilo. Mwakilishi inje, Ulaya, tarifa, wa sera za nje wa umoja wa Ulaya amesema kupitia taarifa aliyoitoa kwamba umoja wa Ulaya unakaribisha makubaliano ya awamu ya kwanza ya mpango wa kina wa kumaliza vita ukanda wa Gaza uliowasilishwa na rais wa Marekani Donald Trump ili kuhakikisha vita vinasimamishwa na mateka wote wanachiwa huru haraka iwezekanavyo. Taarifa ya umoja wa Ulaya imesema tunatoa wito kwa pande zote kutekeleza kikamilifu makubaliano hayo bila kuchelewa na kufanikisha usitishaji vita wa kudumu kuachia huru mateka kuruhusu uingizaji na usambazaji mkuu wa misaada ya kibinadamu huko Gaza bila vizuizi au ukomeshaji wowote. Umoja wa Ulaya umesisitiza kuwa fursa hii ya kweli iliyopatikana ni kwa ajili ya kuhitimisha vita vya uharibifu, mateso na kuandaa njia moja ya kisiasa kwa usalama na amani ya kudumu kuelekea suluhisho la serikali mbili. Taasisi hiyo ya Ulaya imeongeza kusema, umoja wa Ulaya uko tayari kustafidi na nyenzo mbalimbali mbali, ili kufanikisha utekelezaji wa mpango wa kina wa kuhitimisha vita katika ukanda wa Gaza. Katika mtazamo wa jumla, inaonekana kuwa umoja wa Ulaya umechukua msimamo jumla na watahadhari mkabala wa mpango wa amani wa Donald Trump wa nukta ishirini kwa ajili ya Gaza. Mpango huo unaojumuisha swala la kusitisha vita haraka iwezekanavyo kuwaachia huru mateka, ujenzi mpya wa Gaza na kuasisiwa utawala wa muda chini ya usimamizi kima wa kimataifa, umeungwa mkono pakubwa na baadhi ya nchi za Ulaya. Hata hivyo, kuna wasiwasi kuna wasiwasi kuhusu namna utakavyotekelezwa na taathira za muda mrefu za mpango huo. Katika upande wa uungaji mkono wa kimsingi, wakuu wa nchi wa Ufaransa, Ujerumani na Uingereza, yaani Emmanuel Macron, Friedrich Merz na Keir Starmer wameunga mkono mpango huo wa Trump na kutaja kuwa hatua nzuri kuelekea kumaliza vita katika ukanda wa Gaza. Viongozi hao wamesisitiza kuhusu umuhimu wa kuwaachia huru mateka, kuruhusu tena misaada ya kibinadamu kuingia Gaza, na wakati huo huo wamepongeza nafasi ya wa wapatanishi wa kikanda kama Misri, Qatar na Uturuki. Kuhusu swala la wasiwasi na ukosoaji. Pamoja na haya yote, baadhi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya wameeleza wasiwasi wao kuhusu mpango huo wa Trump utakavyotekelezwa. Viongozi hao hasa wamekosoa kukosekana ratiba inayoeleweka ele, kuhusu utekelezaji wa mpango huo, kuwepo sintofahamu kuhusu nafasi ya baadaye ya Hamas huku Gaza na kutoashiriwa njia ya ufumbuzi wa serikali mbili. Na sasa na karibisha kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wasikilizaji wapendwa, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran. Kuweni nami hadi tamati. Wana sayansi watatu mashuhuri ambao ni Muhamadi Kei Naziru Udini kutoka India, Mehemeti Tona kutoka Uturuki na Vahabu Mirukni kutoka Iran wametangazwa kuwa washindi wa tuzo ya Mustafa, rehima na amani ya Allah iwe juu yake, tuzo ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Tuzo hiyo imetolewa kwa kutambua mchango wao wa kipekee katika nyanja za seli za jua za perovuskait teknolojia ya kugundua seli adimu kwa kutumia microfluidi na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Katika hafla iliyofanyika tarehe 8 mwezi huu wa Septemba katika ukumbi wa Vahadati mjini Tehran, maafisa wa serikali, wasomi na wanasayansi kutoka ulimwengu wa Kiislamu walikusanyika kwa heshima ya washindi wa tuzo hiyo ya Mustafa Rehman, amani Allah iwe juu yake na kizazi chake. Tuzo hizo zilitangazwa rasmi na Mahdi Safarinia, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya sayansi na teknolojia ya Mustafa, ambaye pia ni katibu wa kamati ya sera ya tuzo hiyo. Hotuba ya utangulizi ilitolewa na Profesa Ali Akbar Salehi, mwenyekiti wa kamati ya kisayansi ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya nje na mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran. Profesa Muhamadi ki na Zirudini kutoka India alitunikiwa tuzo katika fani ya sayansi ya msingi na uhandisi kwa ubunifu wake katika teknolojia ya seli za jua za perovskite. Kwa upande wake, Profesa Mehmeti Tona kutoka Uturuki alipokea tuzo katika sayansi ya maisha na tiba kwa ubunifu wake wa vifaa vya nano mikrofluidi vinavyotumika kutenga seli adimu. Naye profesa vahabu mirokni kutoka Iran alitunukiwa tuzo katika sayansi na teknolojia ya mawasiliano na habari kwa kazi yake ya locality sensitive hashing na algorithm za grafu za kiwango kikubwa. Wakati huo huo, mtaalamu wa kike kutoka Iran Sepide Mirzai varizgani ameshinda tuzo ya Mustafa kwa wanasayansi walio chini ya umri wa miaka 40 kwa kutambuliwa kwa utafiti wake wa kipekee katika kushinda upinzani wa dawa katika matibabu ya saratani kupitia njia za molekule. Mirzai Varzegani, profesa msaidizi wa biolojia ya seli na maendeleo katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Azad, tawi la sayansi na utafiti jijini Tehran, ni miongoni mwa wapokeaji wa kwanza wa medani hii iliyoanzishwa hivi karibuni katika sherehe ya sayansi iliyofanyika kila baada ya miaka miwili. Mirzai Varzegani, ambaye ni mtaalamu wa biolojia ya molekyuli kutoka Iran na mtafiti wa saratani aliyeshinda tuzo, amejiunga na juhudi za kushughulikia changamoto mojawapo kubwa katika tiba ya saratani, kuelewa ni kwa nini seli za saratani hupata upinzani dhidi ya matibabu. Wapendwa wasikilizaji, tuzo hii ya sayansi ya Mustafa the Mustafa peace be upon him prize ilizinduliwa mwaka 2013 na kisha ilitolewa kwa mara ya kwanza mwaka 2015 mjini Teheran. Hapa nchini tuzo hiyo hutolewa kila baada ya miaka miwili, sambamba na maadhimisho ya maulidi ya Mtume Muhammad, rehma na amani awa iwe juu yake na kizazi chake. Iran iko mbioni kupiga hatua kubwa katika mpango wake wa anga za mbali kwa kuzindua satelaiti tatu mpya ambazo ni Kausar, Zafar na Paya, kabla ya mwisho wa mwaka wa Kiirani, yaani tarehe ishirini mwezi Machi mwaka ujao wa miladia wa elfu mbili na ishirini na sita. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya Hussein Salaarie, mkuu wa shirika la anga za mbali la Iran. Akizungumza na Tasnim News, Dr Salarie amesema uzinduzi wa satelaiti hizo unatarajiwa kuimarisha uwezo wa Iran katika teknolojia ya satelaiti. Amesema sateliti ya Kousar ina mifumo ya kisasa ya picha za anga high resolution imaging, na itatumika katika kilimo, mipango ya miji na ufuatiliaji wa mazingira. Nayo satelaiti ya Zafar imeundwa kuboresha mitandao ya mawasiliano haswa katika maeneo ya mbali yasiyofikiwa kirahisi. Hali kadhalika sateliti ya Paya itajikita katika ufuatiliaji wa hali ya hewa na maandalizi ya kukabiliana na majanga ya kimaumbile. Mbali na satelaiti hizo tatu, Dr Salarie amefichua mpango wa Nahid mbili, jukwaa la mawasiliano ya bendi nyembamba litakalopanua upatikanaji wa intaneti katika maeneo yasiyo na huduma bora. Pia amedokeza kuhusu mfumo mpya wa satelaiti wa Shahidi Suleimani ambao ni mkusanyiko wa satelaiti utakaowezesha muunganisho wa mawasiliano wa kudumu na wa kuaminika. Amesema mfumo huu ni hatua kubwa kuelekea kwenye kujitegemea katika teknolojia ya anga. Wanasayansi na wahandisi wa Iran wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha kunapatikana mafanikio ya operesheni hizo za kutuma satelaiti katika anga za mbali ambazo zinatarajiwa kutoa deta muhimu na huduma za kiteknolojia. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi za dunia zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu wa hapa nchini. Na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii kati ya nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Kwingineko, mvumbuzi wa Iran Amir Hosseini Kamrani Karkaj ameshinda medali ya dhahabu katika tamasha la kimataifa la ubunifu la Silicon Valley la Marekani, linalofanyika huko San Francisco. Mvumbuzi huyu mwenye umri wa miaka 21 alipokea medali ya dhahabu kwa ubunifu wake wa kofia ya zimamoto ya kisasa yenye mfumo wa uchambuzi wa alama muhimu za afya unaotumia akili mnemba Artificial Intelligence. Katika mahojiano na shirika la habari la IRNA mvumbuzi huyu mdogo alisema kofia hiyo ina vidokezo vya tahadhari, skrini, kamera na akili mnemba. Kupitia kituo cha kudhibiti, inatambua mahali halisi alipo mfanyakazi wa zimamoto, ikiwaruhusu wenzake kumsaidia haraka endapo kutakuwa na dharura. Hata hivyo, kofia hizo zilikuwa na upungufu wa baadhi ya vipengele vya ziada ikiwa ni pamoja na kamera ya nyuma vidokezo vya tahadhari na teknolojia ya akili mnemba ambavyo aliingiza katika kofia ya ushindi aliyounda. Na balozi wa Burkina Faso mjini Tehrani, Muhammadi Kabure, amesisitiza umuhimu wa kuimarisha ushirikiano wa kisayansi na Iran, akieleza kuwa ni jambo la msingi kwa maendeleo endelevu ya taifa hilo la Afrika. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, Kabure amesema Maendeleo endelevu bila elimu ni jambo lisilowezekana. Tunahitaji utaalamu wa thamani kutoka Iran ili kufikia lengo hilo. Bukinafaso imejizatiti kuimarisha ushirikiano na Iran katika nyanja zote, haswa elimu na sayansi. Kauli hiyo ameitoa katika kikao na mkuu wa shirika la masuala ya wanafunzi Said Habiba kilichofanyika mjini Tehran. Kaburi amesifu juhudi za Iran katika kutoa ufadhili wa masomo kwa wanafunzi wa Bukinafaso, akieleza matumaini kuwa idadi kubwa zaidi ya wanafunzi watanufaika na fursa hiyo. Kwa upande wake, Habiba amesema Burkina Faso ni miongoni mwa nchi rafiki wa Iran. Tuna nia ya kupanua ushirikiano wa kisayansi na diplomasia ya kielimu na taifa hilo. Vyuo vikuu vya Iran vinaendelea kuvutia wanafunzi wa kimataifa kutokana na kiwango cha juu cha elimu, haswa katika nyanja za sayansi. Wapendwa, wasikilizaji, kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya kinakomea hapa kwa leo. Tunawashukuru kwa kuwa nasi. Hekaya za Aya. Asalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika sehemu hii ya 85 ya kipindi cha hekaya za Aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya za 53 na 54 za suratul Isra. Wakati idadi ya Waislamu ilipoongezeka, waabudu masanamu wa Maka ambao waliona masilahi yao hatarini, walifanya jitihada kubwa za kuwaudhi na kuwasumbua Waislamu ili kuwaondoa kwenye dini yao. Mashaka na usumbufu huo ulikuwa mkubwa sana, kiasi kwamba siku moja sahaba Khabab bin Arat alisema kumwambia Mtume, ya Rasulullah, tuombee kwa Mwenyezi Mungu atuokoe Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema usifanye haraka, walikuwepo watu kabla yenu ambao waliteswa kwa fito za chuma zilizoyeyushwa kwa moto na wakakatwa vipande vipande miili yao kwa kutumia msumeno, lakini hawakuipa mgongo dini yao. Na hapa kwa jina la Mungu kwamba Uislamu utapata nguvu kubwa na Waislamu watapata uhuru mkubwa kiasi kwamba Muislamu atasafiri kutoka Sanaa hadi Hadhramaut kusini mwa bara Arabu, na asimwogope yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu. Washirikina wa Kikuraishi walikuwa katika mkanganyiko wa ajabu mbele ya kasi kubwa ya kuenea dini ya Uislamu. Walijaribu kila njia kuzuia au kunyamazisha wito wa haki, lakini bila ya mafanikio. Kwa hivyo, walizidisha mashinikizo na mateso dhidi ya Waislamu. Watoto wa Kiislamu walinyanyaswa na baba zao washirikina, na ndugu waliosilimu walinyanyaswa na kuteswa na ndugu zao waliobakia katika ushirikina. Vijana waliokuwa wakitafuta ukweli ambao walikuwa wameacha hurafa na imani potofu za baba zao na kusilimu, walitupwa na kuswekwa gerezani. Wakati mwingine, hata wazazi wa vijana hao waliwanyima chakula watoto wao waliosilimu. Lakini waislamu hao waliokuwa na imani thabiti walikuwa na macho yaliyozama ndani na kutiririkwa na machozi na midomo iliyoyeyuka na kunyauka kwa njaa na kiu, lakini waliendelea kumwabudu Mungu mmoja na kushikamana barabara na imani na dini yao. Baada ya Uislamu kuenea katika makabila mbalimbali, viongozi wa makabila hayo, hasa Makuraish, waliamua kuwatesa na kuwanyanyasa vikali Waislamu wa makabila yao, kuwafunga jela, wapeleka uhamishoni na aina nyingine za mateso. Ni baada ya uamuzi huu ambapo washirikina waliweka ngao za chuma juu ya miili ya watumwa waliosilimu na kuwaweka kwenye jua kali na kwenye mchanga wa moto ili kuchoma na kuunguza ngozi zao. Walifunga kamba miguuni mwa baadhi ya waislamu hao na kuwaburuta juu ya mchanga uliokuwa ukiwaka moto. Bilal bin Ribah alikuwa mtumwa wa kihabeshi ambaye bwana wake Umaya bin Khalaf alikuwa akimweka kwenye jua kali sana katikati kati ya siku na kuweka mawe makubwa kifuani mwake, lakini Bilal alivumilia mateso hayo na mara kwa mara alisikika akisema ahad, ahad, ahad, na kumdhukuru Mola mmoja. Walimfunga Yasir, baba yake Amar, kwa kamba kwenye ngamia wawili wenye nguvu na kuwaelekeza ngamia hao katika njia mbili tofauti, mpaka Yasir akakatwa vipande viwili. Pia walimuua shahidi mama yake Amar, Sumaya, kwa namna ya kusikitisha. Hata hivyo, Waislamu waliokuwa na imani safi walisabilia maisha yao na kulinda dini na imani ya tauhidi na Mungu mmoja Licha ya mateso hayo yote hadi wakauawa washahidi. Abu Jahal, mmoja wa vinara wa washirikina wa Maka na mpinzani mkubwa wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake daima, alikuwa akichunguza na kutaka kujua nani aliyesilimu karibuni. Kama mtu huyo aliyesilimu atakuwa miongoni mwa mabwanyenye wa Maka, alikuwa akimwendea na kumkemea akisema Umeiacha dini ya baba yako ambayo ni bora kuliko dini hii. Jua kwamba hakika tutakufanya uwe maarufu kwa upumbafu na ujinga baina ya watu na tutapondaponda rai na maoni yako na kushusha hadhi na heshima yako baina ya watu. Kama mwislamu huyo mpya atakuwa mfanya biashara, angemwambia tutavuruga biashara yako na kuharibu mali yako, na ikiwa atakuwa maskini na hohehahe, angemtesa na kumpiga. Ibni Hisham, mmoja wa wanahistoria wakubwa wa Kiislamu, amemnukuu Urwa bin Zubair na kuandika: mtu wa kwanza kusoma Qurani kwa sauti kubwa mjini Madina baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa Abdullah bin Masudi. Kisa chake kilikuwa kama ifuatavyo: siku moja kundi la masahaba wa Mtume walikuwa wameketi pamoja wakati mmoja wao aliposema wallahi, Makuraishi bado hawajasikia Kurani ikisomwa kwa sauti kubwa. Sasa nani kati yenu ambaye yuko tayari kuisoma Kurani kwa sauti ili kufikisha ujumbe wake kwa washirikina? Abdullah bin Masudi alisema, mimi niko tayari. Wakasema, tunaogopa wasije kukudhuru, tunataka mtu mwenye familia na kabila kubwa kiasi kwamba Makuraishi hawataweza kumdhuru wala kumnyanyasa. Abdullah bin Masudi alisema acheni mimi nifanye kazi hiyo, Mwenyezi Mungu atanilinda. Basi siku iliyofuata wakati wa adhuhuri, pindi Makuraishi walipokuwa wamekusanyika, alisimama kando kando ya makamu Ibrahim na akaanza kusoma Quran. Alisoma suratu Rahmani kwa sauti kubwa: kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema na mwenye kurehemu. Arrahman, mwingi wa rehema, amefundisha Quran, amemuumba mwanadamu Makuraish walisikiliza kisomo hicho na kusema kwa pamoja, huyu mwana wa kijakazi anasema nini? Baadhi yao walisema anasoma katika yale yale aliyoleta Muhammad. Walisimama na kumsogelea, kisha wakampiga Ibni masudi magumi usoni, lakini hakusitisha kisomo chake. Baada ya muda alirudi kwa maswahaba wenzake akiwa na uso uliojaa damu na wenye majeraha tele. Masahaba wenzake walipomuona walisema, tulichelea kwamba utakumbwa na hatima hii. Ibni masudi alisema, haya yaliyonipata ni mepesi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Mkitaka nitakwenda kwao tena kesho na kufanya kama nilivyofanya leo. Masahaba walisema, hapana, inatosha kwa sababu umetimiza wajibu wako na kufikisha kwenye masikio ya Makuraishi wasiopenda kuyasikia. Katika mazingira hayo magumu kundi la Waislamu lilihamia Uhabeshi kwa idhini ya Mtume. Kundi jingine lilibakia Makka na kuishi katika mazingira magumu na yenye mashaka makubwa. Licha ya mateso na manyanyaso hayo yote, yaliyowakumba masahaba wa Mtume, walibakia imara na walikabiliana na matatizo makubwa sana katika kulinda imani na dini yao. Baada ya muda, baadhi yao walikwenda kwa Mtume na kulalamika kutokana na unyanyasaji usiovimilika wa washirikina, wakamwomba awaruhusu wajihami na kupigana. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuona kwamba mazingira ya wakati huo yalikuwa tayari kwa ajili ya kupigana jihadi ya kujilinda. Aliwataka wa masahaba zake wajizuie na kuwa na subra. Walitii maagizo ya Mtume na kukaa kimya. Lakini mateso ya washirikina hayakupungua bali yaliongezeka siku baada ya nyingine. Waliendelea kuwanyanyasa na kuwadhalilisha, na hawakuwa na huruma hata kwa wazee, wanawake na watoto wadogo. Kwa msingi huo, vijana wa Kiislamu ambao waliumizwa sana na hali hiyo walikwenda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kutangaza utayarifu wao kwa ajili ya jihadi na mapambano ya kujiondoa katika dhuluma za washirikina wa Maka walisisitiza sana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam awaruhusu kupigana vita vya jihadi, lakini mtume alikuwa akingoja amri ya Mwenyezi Mungu ya kuweka wazi wajibu wa Waislamu katika swala hilo. Wakati huo ziliteremshwa aya za 53 na 54 za suratul Isra zikiwaamrisha Waislamu kuacha matakwa yao kwa wakati huu na kusema maneno bora yanayoweza kuwa na taathira kubwa zaidi, kwa sababu ulimi unaweza kuwa na taathira na ufanisi mkubwa zaidi kuliko ncha ya upanga. Maneno hayo yalikuwa na taathira kubwa kwa makabila ya kibedui ya zama za kabla ya Uislamu kiasi kwamba yalikuwa tayari kupigana na kusabilia maisha yao katika njia ya imani na dini wakati wa vita vya jihadi. Katika aya hizo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema wa qul li ibadi yaqulu allati hiya ahsan inna shaytana yanzaghu baynahum inna shaytana kana lil insani aduwwan mubina, waambie waja wangu waseme maneno mazuri, maana shetani huchochea ugomvi baina yao Hakika shetani ni adui aliyedhihiri kwa mwanadamu. rabbukum a'lamu bikum in yasha yarhamkum au in yasha yu'adhibkum, Mola wenu mlezi anaijua vilivyo hali yenu, akipenda atakurehemuni na akipenda atakuadhibuni, na hatukukutuma ili uwe mlinzi juu yao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Ibrahim kwa, kwa kipindi hicho. Na sasa nawakaribisha katika jamvi la macho yetu magazetini. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani katika dakika hizi chache za jamvi la macho yetu magazetini. Kwanza kabisa nikianza kuangazia gazeti la serikali la Habari Leo linalochapishwa nchini Tanzania, ambalo leo Jumatatu limeendelea kuripoti kuhusu kampeni za vyama vya kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu nchini humo wa mwezi Oktoba. Samia asema vijana lindeni amani, ni anwani ya habari kuu iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti hilo, huku kukiwa kichwa hicho cha habari kikiwa kimeambatana na picha ya mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Mapinduzi CCM, Samia Sulu Hassan akisalimia wanachama na wananchi wa Bukombe mkoani Geita katika mwendelezo wa kampeni za uchaguzi mkuu jana. Akiwa Geita, mgombea huyo CCM amehimiza swala la uzalendo na kuipenda nchi huku akijivunia makubwa yaliyofanywa na CCM. Migiro ampongeza kwa mageuzi ya kisiasa, uchumi bitekwa msifu kwa msifu utu vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la habari leo vinasomeka kama ifuatavyo INEC yafuta vituo 292 yatengua wagombea 7 watano mbaroni tuhuma kifo cha polisi arusha na tamisemi yawapa maagizo dat na udat gazeti la zanzibar leo limeandika dkt mwinyi asema serikali itaendelea kushirikiana na jumuiya ya wakandarasi Mgombea urais Makini Aidi, Zanzibar mpya, tutazipa thamani bidhaa za Zanzibar zitambulike kimataifa, asema Othman. Na Amerika Kusini yagawanyika, kiongozi upinzani kutunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Gazeti la Majira kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu kampeni za wagombea kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu, ambapo limetoa kipaumbele kwa habari chini ya anwani Tukapiga kura kuwezesha maendeleo, asema Samia. Awataka vijana wasikubali kurubuniwa kuharibu haribu amani, asema kwa kuwa yeye ni mama ataendelea kualea wananchi kwa kuhakikisha anafanikisha shughuli zitakazoinua maisha. Habari nyingine iliyoakisiwa pakubwa na gazeti la Majira ni hii inayosema, Esau kutatua changamoto ya maji ikishinda uchaguzi mgombea urais kupitia chama cha Sauti ya Umma, SAU kwa kifupi, Majalio Kiara amesema endapo chama hicho kitashika dola katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 29 mwaka huu atahakikisha kila Mtanzania anafikiwa na huduma ya maji. Na katika habari za kikanda Majira limeandika RSF yatumia droni kushambulia kambi ya wakimbizi ya Al Fashir Nchini Kenya, gazeti ya Taifa Leo inayochapishwa Kenya e, nchini humo, katika toleo lake la leo limeendelea kuangazia siasa za nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu wa ishirini ishirini na saba. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una habari chini ya kichwa vita baridi, chini ya kichwa kidogo siasa. Mwandishi wa Taifa Leo anafafanua kwa kuandika e, Kioni Munya na washirika wengine wa Uhuru Kenyatta wamesema kuna kigogo wa kisiasa katika muungano wa upinzani ambaye amekuwa akiudharau mrengo wa Matiangi. Wandani wa Matiangi watishia kujiondoa muungano wa upinzani iwapo Gachagua hata koma kuwadunisha. Hii ikiwa ni habari kuu kutoka Taifa Leo. Aidha tunasoma kampuni za corio za mulikwa kuhusu mihadarati. Imefichuka kuwa baadhi ya kampuni hizo husafirisha dawa za kulevya kuna hii inayosema wazazi walalama shule kwa toza faini kali, na gachagua aliya wafuasi kujeruhiwa. Watu wawili wamejeruhiwa baada ya kuvamiwa katika mkutano wa kampeni Runyenjes. Gazeti ya Standard nchini Kenya pia limetoa kipaumbele kwa habari ya kuhuzunisha ya tukio la mauaji chini anwani, kijana wa kiume ampiga risasi na kumuua mtoto mdogo huko Lokichogio, Turkana. Watu walioshuhudia wameeleza kuwa kijana huyo wa kiume alitiwa nguvuni baada ya kumpiga risasi na kumuua mtoto wa kiume wa miaka kumi kufuatia ugomvi ulioibuka baina yao katika kijiji cha Lokichogio katika kaunti ya Turkana. na Rais Ruto aeleza namna alivyoshindwa kujiunga na kituo cha wavulana cha Starehe, na baraza la mawaziri Kenya la kumbwa na wasiwasi kufuatia kuendelea tetesi za kufanyika mabadiliko la tarajiwa ya baraza la mawaziri, huku Ruto akijikita kumchukua Gideon Moi. Wapenda wasikilizaji, ni haya tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka katika jamvi la macho yetu magazetini. Unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawaletea makala yetu ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 mfunguo saba Rabiu Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 13 Oktoba mwaka 2025 Miladia. siku kama ya leo, miaka 2564 iliyopita, mji wa kihistoria wa Babel ulitekwa na Korosh mwasisi wa utawala wa kizazi cha hahamaneshi nchini Iran. Ili kuweza kuudhibiti mji huo ambao ulikuwa na ngome kubwa na imara, Kurush aliamuru kubadilishwa mkondo wa mto Tigris uliokuwa ukipita katikati ya mji wa Babel. Kwa utaratibu huo, askari wa Kurush walitumia njia ya zamani ya maji ya mto huo kuingia na kisha kuuteka mji wa Babel. Miaka mia tatu na kumi na mbili iliyopita katika siku kama ya leo, Haji Lutfu Ali Beg Azar Begdeli, mwandishi na mwanafasihi wa Kiirani alizaliwa katika mji wa Sfahan, moja ya miji ya Iran. Kipindi fulani aliishi katika miji ya Qum na Shiraz, Iran. Baada ya kurejea katika safari ya hija, alikata shauri kuishi katika mji aliozaliwa Isfahan. Katika kipindi hiki, licha ya njaa na ukosefu wa usalama uliosababishwa na vita nchini Iran, lakini Bigdeli hakuwacha kutafuta elimu na alihudhuria masomo ya kundi kubwa la wana zuoni, washairi na watu wenye hekima na busara, na kunufaika na kila mmoja wao <mucho> Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria aliaga dunia Ayatullahi Hashim Modares Kazvini, fakihi na mwana zuoni mahiri wa Iran. Alizaliwa mwaka 1270 hijiria karibu na mji wa Kazvin uliopo magharibi mwa Iran. Hashim Modares Kazvini alisoma masomo ya msingi ya fiqhi, usul na falsafa katika mji huo huo Baadaye alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Isfahan na kubakia huko kwa muda wa miaka sita na baadaye akaamia katika mji wa Mashhad. Akiwa huko alijishughulisha na kazi ya kufundisha kwa muda wa takriban miaka 40 na kufanikiwa kulea wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa wanazuoni mahiri. Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, ni mmoja wa wanafunzi wa alimu huyu. Na katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita bunge la kimaonyesho la Iran lilipasisha sheria iliyowapa washauri wa kijeshi wa Marekani nchini kinga ya kutofikishwa mahakamani iwapo wangepatikana na hatia yoyote. Kwa mujibu wa sheria hiyo, wahalifu wa Kimarekani wangehukumiwa nchini kwao kama watatenda jinai nchini Iran, na mahakama za Irani hazikuwa na haki ya kushughulikia kesi zao. Sheria hiyo ilitambuliwa kuwa dharau kwa taifa la Iran na iliyokiuka wazi kujitawala kwa nchi. Kwa msingi huo, hayati Imamu Siku kadhaa baada ya kupasishwa sheria hiyo bungeni, alitoa hotuba ya kihistoria akieleza taathira zake na kumshambulia vikali mfalme Shaha pamoja na Marekani. Baada ya hotuba hiyo, Imam Khomeini alikamatwa na kupelekwa uhamishoni. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Imeelezwa kuwa mazao ya kilimo ya Iran yanasafirishwa kwenda nchi themanini duniani. Kwa kurekodi ukuaji mkubwa wa uzalishaji wa kilimo, Iran imejitambulisha kama mmoja wa wahusika wakuu katika soko la chakula la kimataifa. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu limetangaza kukabidhiwa mateka saba wa kwanza wa Israel katika ukanda wa Gaza. Mchakato wa makabidhiano wa mateka wa Israel huko Gaza umeanza kutekelezwa leo kama sehemu ya makubaliano ya usichaji vita yaliyofikiwa kati ya harakati ya mkama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, na utawala wa Israel. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa watoto elfu hamsini na sita katika ukanda wa Gaza wamebaki mayatima baada ya kupoteza mzazi mmoja au wote wawili katika kipindi cha miaka miwili ya vita vya jeshi la Israel katika eneo hilo. UNICEF huko Palestina imeonya kuhusu hali mbaya ya watoto katika ukanda wa Gaza, na ikasema, kwa mujibu wa takwimu, kwa akali watoto elfu hamsini na sita wameachwa yatima wakati wa vita na idadi hiyo inaongezeka kwa kutisha. Wanachama wa harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, katika jimbo la Bauchi, wamesherekea makubaliano ya kusitisha vita ya Gaza ambayo yanaruhusu maelfu ya watu kurejea kwenye nyumba zao zilizobomolewa huko Gaza. Na mabinti barani Afrika wametoa mwito wa kuheshimiwa na kupatiwa kipaumbele haki zao za kimsingi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at mbali na katika barua pepe ya swahili radio at ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.