Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Sabahul khair, wapenzi wa sikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, asubuhi ya leo inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Ama leo ni Jumatatu, tarehe 20 mfunguo saba Rabiu Uthani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 13 Oktoba mwaka 2025 Miladi. ya kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, Sauti so Umoja wenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika masafa ya FM nchini humo huko Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, Shinyanga na Kahama, bila kusahau Nzega na viunga vyake. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama ambavyo Maarifa FM inasikika pia katika kingamuzi cha Azam. Asubuhi hii katika meza Terani ya matangazo ya Redio Tehran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na podcast kuhusu Ahmad ni wa mataifa yote Udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na muhtasari wa habari za ulimwengu. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Irani yakataa mwaliko mkutano wa Gaza, yasema haiwezi kuketi meza moja na waliofanya mashambulio. Umoja wa Afrika wataka pande ya simu Madagaskar kustahimiliana na kufungua mlango wa mazungumzo na Ansarullah yaipa muda Israel kuhakikisha inatekeleza kikamilifu usitishaji vita Gaza. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekataa mwaliko uliotolewa kwa Tehran kwa ajili ya kushiriki katika mkutano kuhusu Gaza uliopangwa kufanyika huko Sharm el Sheikh nchini Misri, akisema kuwa hawezi kuketi pamoja na viongozi walioshambulia wananchi wa Iran na wanaoendelea kuitishia nchi hii na kuiwekea vikwazo. Sayid Abbas Arakchi ametuma ujumbe katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X akimshukuru Rais Abdul Fatah Assisi wa Misri kwa mwaliko huo, lakini akaweka wazi kwamba si Rais Masudi Pezishkiani wa Iran wala yeye mwenyewe ambao wangekutana na pande hizo hasimu. Waziri wa mambo irane, haya, ya nje wa Iran amebainisha haya akiashiria mashambulizi ya anga ya Marekani dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran wakati wa vita vya siku kumi na mbili vilivyoanzishwa na Israel dhidi ya nchi hii pamoja na vikwazo vya Magharibi vilivyokusudiwa kulenga sekta ya uchumi na nishati. Arakchi amesema kuwa Iran inaunga mkono pakubwa uamuzi wowote mkabala wa Palestina kwa shabaa ya kuhitimisha mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Iran inakaribisha mpango wote wa kukomesha mauaji ya kimbari ya Israel huko Gaza, ambao utahakikisha wanajeshi wa Israel wanaondoka katika eneo hilo, Wapalestina wanapata haki kamili ya kimsingi ya kujitawala na mataifa yote yanabeba dhima kuwajibika na kuwasaidia wananchi hao kufanikisha malengo yao halali, ameeleza Arakchi. Mkutano wa leo wa Sharmu Sheikh uliopangwa kuongozwa na Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri na Donald Trump wa Marekani umeratibiwa ili kurasimisha usitishaji vita na kuandaa mikakati ya ujenzi na suala la uongozi baada ya vita vya mauaji ya kimbari ya miaka miwili ya Israel huko katika ukanda wa Gaza. Nchi zaidi ya 20 zinatazamiwa kushiriki katika mkutano huo wa Sharmu Sheikh baada ya Israel na Hamas kufikia makubaliano kusitisha vita. Kiongozi mmoja wa ngazi za juu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameupa utawala wa kizayuni muda maalum wa kuhakikisha unaheshimu na kutekeleza makubaliano ya kusimamisha vita, vinginevyo Yemen itaanzisha tena operesheni za kijeshi dhidi ya Israel. Hizam la Asad, mjumbe mwandamizi wa ofisi ya kisiasa Ansarullah amesema hayo na kusisitiza kuwa kama Israel itaheshimu makubaliano ya kusitisha mapigano Gaza, Ansarullah nayo itasimamisha mashambulizi yake, lakini kama Teheran itakiuka, kumradhi, lakini kama Tel Avivu itakiuka makubaliano hayo, itambua kuwa jimbo la Ansarullah litakuwa kali zaidi na la kuumiza mno. Vilevile vile, amesema usitishaji wowote operesheni za Yemen dhidi ya Israel unategemea mienendo ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Kumbukwa kuwa Yemen ilikuwa ni kambi nyingine imara ya vita dhidi ya Israel baada ya utawala wa kizayuni kuanzisha mashambulizi ya kikatili dhidi ya ukanda wa Gaza Oktoba 7 mwaka 2023. Yemen imefanya mashambulizi mengi ya makombora na ndege si zisizo na rubani dhidi ya Israel tangu kuanza vita hivyo. Mashambulizi hayo yote yalifanywa na Yemen ili kuwaunga mkono wa Palestina na ili kuishinikiza Tel Avivu ikomeshe jinai zake kwenye ukanda wa Gaza iliyokuwa umeuzingira kila upande. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israel ametangaza kuwa utawala huo dhalimu una mipango ya kuharibu mahandaki na njia za chini ya ardhi za harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, huko Gaza baada ya kuachiliwa huru mateka wa kizayuni. Israel Katz amesema hayo kwenye taarifa yake na kuongeza kuwa changamoto kubwa ya Israel baada ya awamu ya kuachiliwa huru mateka itakuwa ni kuharibu mahandaki huko Gaza. nimeamuru jeshi kujiandaa kutekeleza operesheni hiyo, amesema waziri huyo. Baada ya kupita zaidi ya miaka miwili ya mashambulizi ya kigaidi na kikatili ya Israel na kuwa shahidi makumi ya maelfu wa Palestina, utawala ghasibu wa kizayuni umelazimika kusalimu amri mbele ya mukawama wa Palestina na mashinikizo ya kimataifa, na hivyo kuidhinisha utekelezaji wa makubaliano kusimamisha jinai zake za mauaji ya umati na kubadilishana mateka kati yake na makundi ya mukawama Palestina. Ofisi ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ilitangaza mapema Oktoba 10 kwamba baraza na la mawaziri la utawala huo pandikizi limeidhinisha utekelezaji wa makubaliano ya kumaliza vita katika ukanda wa Gaza. Makubaliano haya ilifikiwa baada ya siku nne za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya pande hizo mbili katika mji wa Sharmu Sheikh nchini Misri, yaliyohudhuriwa pia na wajumbe kutoka Uturuki, Misri na Qatar. Chini, chini ya usimamizi wa Marekani. Chini ya makubaliano hayo, jeshi la Israel lilitakiwa kuondoka katika kile kinachoitwa mstari wa njano ndani ya saa ishirini na nne na baada ya hapo Hamas itawaachilia huru mateka waliobakia walio hai ndani ya saa sabini na mbili. Barani Afrika, mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika Mahmud Ali Yusuf amezitaka pande zinazozozana nchini Madagaskar kujizuia na kuvumiliana ili kufungua mlango wa mazungumzo wa kutatuliwa kisiasa mvutano uliozuka nchini humo. Katika taarifa yake, Yusuf amesema anafuatilia kwa wasiwasi mkubwa matukio ya kisiasa na kiusalama nchini Madagaskar ambayo yanaambatana na harakati za jeshi na maandamano ya umma katika mji mkuu Antananarivo. Akikaribisha dhamira mpya ya serikali ya kufanya mazungumzo, mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika amezitaka pande zote za Madagaskar, raia pamoja na wanajeshi, kuwa watulivu na wenye kuvumiliana na badala yake kipaumbele chao kiwe ni kutatua masuala yao kwa njia ya amani na mazungumzo. Vilevile ametoa mwito kwa vyama vyote vya Madagaskar kuchukua hatua za uwajibikaji na za kizalendo ili kulinda umoja, utulivu na amani kwa kuheshimu katiba kikamilifu. Mwenyekiti huyo wa kamisheni ya umoja wa Afrika au amezita Amesisitizia haja ya kuzingatiwa haki za kimsingi na uhuru wa raia wote, akitilia mkazo kuheshimiwa kanuni zilizowekwa katika mkataba wa bara la Afrika wa demokrasia, uchaguzi na utawala. Wiki iliyopita rais wa Madagaskar, Andry Rajoelina, alimteua Rufin Fontnant Ndimbisoa Zafisambo kuwa waziri mkuu mpya nchi hiyo, wiki moja baada ya kuivunja serikali huku kukiwa na maandamano makubwa. Na serikali ya Sudani imetangaza kwamba shambulizi la droni na ndege zisizo na rubani za vikosi vya usaidizi wa haraka RSF limeua raia 57 katika makazi yao ya muda katika mji wa Al-Fashir wa magharibi mwa Sudan. Sehemu moja ya taarifa ya serikali ya Sudan imesema kama sehemu ya mpango wake unaoendelea wa kuangamiza kwa wingi watu waliokimbia makazi yao na raia huko Alfashir, wanamgambo hao wa kigaidi wamefanya mauaji mengine katika makazi ya Darul Arkam huko Alfashir. Kwa mujibu wa taarifa hiyo wizara ya mambo ya nje ya Sudan, watu waliouawa kwenye shambulio hilo ni pamoja na watoto 17, wanawake 22, na wazee 18. Wizara hiyo imelitaka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza ipasavyo majukumu yake, hasa azimio lake la kuitaka RSF iache kuzingira mji wa Alfashir mara moja na kusitisha mashambulizi dhidi ya mji huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho je, ni upi msimamo wa umoja Ulaya kuhusu mpango wa Trump na usitishaji vita huko Gaza? Umoja wa Ulaya umeeleza kuwa usitishaji vita huko Gaza ni fursa ya kweli ya kuhitimisha vita vya uharibifu. Umoja wa Ulaya umekaribisha na kuunga mkono makubaliano ya kusitisha vita huko Gaza na kusema kuwa makubaliano hayo ni fursa ya kweli ya kumaliza vita vya uharibifu na mateso ya watu wa eneo hilo. Mwakilishi wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amesema kupitia taarifa iliyotoa kwamba Umoja wa Ulaya unakaribisha makubaliano ya awamu ya kwanza ya mpango wa kina wa kumaliza vita huko Gaza uliowasilishwa na rais wa Marekani Donald Trump, ili kuhakikisha vita vinasimamishwa na mateka wote wanaachiliwa huru haraka iwezekanavyo. Taarifa ya Umoja wa Ulaya imeongeza kuwa tunatoa mwito kwa pande zote kutekeleza kikamilifu makubaliano hayo bila kuchelewa, na kufanikisha usitishaji vita wa kudumu, kuachilia huru mateka, kuruhusu uingizaji na usambazaji mkubwa wa misaada ya kibinadamu Gaza bila kizuizi au ukwamishaji wowote. Umoja wa Ulaya umesisitiza kuwa fursa hii ya kweli iliyopatikana ni kwa ajili ya kuhitimisha vita vya uharibifu, mateso na kuandaa njia moja ya kisiasa kwa usalama na amani ya kudumu kuelekea suluhisho la serikali mbili. Taasisi hii ya Umoja wa Ulaya imeongeza kusema kuwa Umoja wa Ulaya uko tayari kustafidi na wenzo mbalimbali mbali ili kufanikisha utekelezaji wa mpango wa kina wa kuhitimisha vita katika ukanda wa Gaza. Mtazamo jumla, inaonekana kuwa umoja wa Ulaya umechukua msimamo jumla na watahadhari mkabala wa mpango wa amani wa Donald Trump wa nukta ishirini kwa ajili ya Gaza. Mpango huo unajumuisha suala la kusitisha vita haraka iwezekanavyo, kuachilia huru mateka, ujenzi mpya wa Gaza na kuasisiwa utawala wa muda chini ya usimamizi wa kimataifa. Umeungwa mkono pakubwa na baadhi ya nchi za Ulaya. Hata hivyo, kuna wasiwasi kuhusu namna utakavyotekelezwa pamoja na taathira za muda mrefu za mpango huo. Uungaji mkono wa kimsingi Wakuu wa nchi za Ufaransa, Ujerumani na Uingereza wameunga mkono mpango huu wa Trump na kuutaja kuwa hatua nzuri kuelekea kumaliza vita katika ukanda wa Gaza. Hata hivyo kuna wasiwasi na ukosoaji. Pamoja na hayo, baadhi ya viongozi wa Umoja wa Ulaya wameeleza wasiwasi wao kuhusu mpango huu wa Trump utakavyotekelezwa. Viongozi hao hasa wamekosoa ku wamekosoa kukosekana ratiba inayoeleweka kuhusu utekelezaji wa mpango huo wa Trump, kuwepo sintofahamu kuhusu nafasi ya baadaye Hamasi huko Gaza na kutoashiriwa njia ya ufumbuzi wa serikali mbili. Hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Ahmad ni wa mataifa yote. Asalamu As alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Karibuni katika kipindi cha sita cha podkasti ya Ahmad ni wa Mataifa Yote. Hii ni podkasti inayochunguza athari na dalili za mtume wa mwisho ndani ya maandiko matakatifu ya Taurati, Injili na Qurani Tukufu. Leo tukutane ndani ya kurasa za Taurati na Injili ili tuwasimulie alama za Yuda nabii aliyeahidiwa kuja. katika vifungu vingi vya Taurati na Injili kuna habari ya kuja kwa nabii mmoja katika siku za baadaye. Nabii huyo ametajwa kwa istilahi mahsusi ya yule nabii ndani ya Taurati. Katika lugha ya Kiebrania neno yule lina uzito wa kisisitizo, na hapa limetumika kuonyesha nafasi ya kipekee na umuhimu wa mtu maalum atakayekuja baadaye. Istilahi ya yule nabii inamrejelea mtu maalum ambaye atakuwa na jukumu muhimu katika kuwaongoza wanadamu. Katika sura ya tatu ya kitabu cha mwisho cha Agano la Kale kinachoitwa Malaki tunasoma, angalieni, tutamtuma mjumbe wa Mungu naye ataandaa njia mbele yangu. Katika sura ya 18 ya kitabu cha Kumbukumbu la Torati aya ya kumi na nane na kumi na tisa zinasema, nitawainulia nabii kutoka miongoni mwa ndugu zao kama wewe nami nitatia maneno yangu katika kinywa chake, naye atawaambia yote nitakayomwamuru, na mtu yeyote asiyesikiliza maneno yake ambayo ni kutoka kwangu mimi mwenyewe nitamhoji. Maneno haya yanaonyesha kuwa wana wa Israeli waliamrishwa kumsikiliza yule nabii atakayekuja, na Mwenyezi Mungu ameahidi kuwa atazungumza nao kupitia kinywa cha nabii huyo. Moja kwa moja katika Agano Jipya, pia ahadi ya Taurati imerudiwa katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya saba. Baada ya kusimuliwa kwa kisa cha nabii Musa alahi salam, na hadithi ya ukombozi wa wana wa Israeli kutoka Misri kwa uongozi wake, tunasoma hivi: huyu ndiye Musa aliyewaambia wana wa Israeli, Mwenyezi Mungu atawainulia nabii kama mimi kutoka miongoni mwa ndugu zenu katika injili ya yohana sura ya kumi na nne aya ya kumi na sita isa alaihi salam au yesu anawaambia wafuasi wake nami nitamwomba baba naye atawapa mfariji mwingine ili akae nanyi milele katika injili bishara ya kuja kwa mjumbe mwingine inaendelea kufunuliwa kwa maneno ya nabii isa alaihi salam katika sura ya 16 aya ya saba na nane isa alaihi salam ananukuliwa akisema kuondoka kwangu ni kwa manufaa yenu, kwa sababu nisipoondoka mfariji hata kuja kwenu, lakini nikiondoka nitamtuma kwenu. Na katika sura ya 15 aya 26 tunasoma, lakini mfariji kutoka kwa Baba, yaani Roho wa kweli atokaye kwa Baba, atakapokuja yeye atanishuhudia. Inaonekana kuwa mfariji ambaye Isa alahi ssalam aliahidi kuja kwake ndiye yule nabii aliyeitwa yule nabii katika Taurati. Isa alahi salam anasisitiza kuwa atakapokuja yeye, yaani roho wa kweli, atawaongoza katika haki yote, kwa kuwa hatasema kwa mapenzi yake mwenyewe, bali atasema yote atakayosikia. Sifa hii ni ile ile iliyotajwa katika aya ya kumi na nane ya kitabu cha Kumbukumbu la Torati kuhusu yule nabii, ambapo Mwenyezi Mungu alisema, nitatia maneno yangu katika kinywa chake naye atawaambia yote nitakayomwamuru. Hili ndilo linalojulikana katika fasihi ya kidini kama wahi, ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ambao ni maalum kwa mitume. Bila wahi, mwanadamu hana njia ya hakika ya kuelekea kwenye uongofu. Kisa cha wahi kilianza sambamba na kisa cha kuumbwa kwa mwanadamu. Mwenyezi Mungu tangu siku ya kwanza alipomuumba mwanadamu, alimfundisha njia ya uongofu na ukamilifu wa kiroho. Baada ya Adamu, baba wa wanadamu, Nuhu alayhi salam ndiye aliyekuwa mtume wa kwanza kwenye kitabu na sheria ya Kimungu. Kisa cha Musa kinaanza pale ambapo Mwenyezi Mungu alimteremshia wahi na kumwamuru aende kwa Firauni amlinganie kwa lugha laini na maneno ya hikma ili amwelekeze kwa mola wake, lakini Firauni aliendelea na jeuri na uwasi wake. Musa alayhi salam kwa amri ya Mwenyezi Mungu aliwaongoza wana wa Israeli kuvuka bahari na kuwaokoa kutoka katika utumwa wa Firauni. Musa alahi salaam alitambua vyema kwamba kuokoka kutoka katika dhuluma ya Firauni ni mwanzo tu wa safari. Uhuru pasipo malengo na ramani ya njia ni hali ya kupotea tu, kama mtu aliyetelekezwa jangwani bila mwongozo. Musa alahi salam alijua kwamba kufikia uhuru wa kweli na mafanikio ya kiroho hakupatikani ila kwa ibada ya Mwenyezi Mungu. Hivyo ilimpasa kuwafundisha watu wake namna ya kuwa waja wa kweli wa mola wao, na hili halingewezekana bila wahi, yani ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Walipofika katika jangwa la Sinai, Mwenyezi Mungu alimuita mtume wake, na Musa alahi salam akapanda mlimani kupokea wahi. Musa alijitenga kwa siku thelathini katika utulivu wa kimungu ili aweze kuwaongoza watu wake kutoka katika hali ya kuchanganyikiwa, kisha Mwenyezi Mungu akaongeza siku kumi zaidi katika upweke huo wa kiroho. Kutokuwepo kwa Musa kulidumu kwa muda mrefu, na katika kipindi hicho watu ambao hawakuwa na masikio ya kusikiliza maneno ya wahi, masikio yao yakajaa na minong'ono ya kishetani. Walisahau miujiza yote ya Musa alayhi salam, kana kwamba hawakumbuki jinsi Mwenyezi Mungu wa Musa alivyowalinda dhidi ya mateso yote yaliyowashukia wa Misri. Walisahau namna ambavyo katika dakika za mwisho wakati ambapo hawakuwa na tumaini lolote kuhusu mustakabali wao na hawakuona njia yoyote ya kuokoka mikononi mwa Firauni, Mungu wa Musa alipofanya maji ya mto Nile yakatenguka kama kuta imara na kuwafungulia njia ya wokovu. Ingawa walikuwa wameona miujiza yote ya Musa alayhi salaam, bado walirudi katika kuabudu ndama wa dhahabu. Katika nyakati hizo hawakusahau tu kweli, bali walipoteza msingi uongofu bila wahi. Nyoyo zao zilipotea na zikarejea katika ibada ya masanamu na miungu ya uongo ya Wamisri. Wakati huo huo, juu ya mlima, Mwenyezi Mungu alikuwa akizungumza na Musa alahi salam, naye Musa alikuwa akiandika amri kumi za Mungu juu ya vibao vya mawe: usiue, usiibe, waheshimu baba yako na mama yako, na kadhalika, lakini Kabla ya maneno haya na maagizo ya Mwenyezi Mungu kuwafikia wana wa Israeli tayari walikuwa wamepotea njia. Bila wahi, mwanadamu hapotei tu mwelekeo, bali huanza kuabudu vitu ambavyo ni matokeo ya hofu na tamaa zake mwenyewe, akividhania kuwa ni miungu. Bila ufunuo au wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, mwanadamu hupotea katika sauti nyingi zinazomvutia kila upande. Katika Taurati na Injili, vitabu viwili vilivyoteremshwa na Mwenyezi Mungu kwa Musa alahi ssalam na Isa alehi ssalam, kuna bishara ya kuja kwa mtume katika siku za baadaye. Kwa mujibu wa yaliomo katika maandiko haya matakatifu, yule nabii ni mtu maalum ambaye atakuja baada ya kuondoka kwa Isa alahi ssalam. Mtume huyu hatasema kwa matakwa yake binafsi, bali kila neno atakalosema litakuwa ni maneno ya Mwenyezi Mungu. Atatoa ushahidi juu ya utume wa kweli wa Isa alahi salam na atakuwa mwongozi wa wanadamu kuelekea kila wema. Dini atakayoleta itakuwa kamilifu, na kwa mujibu wa ahadi ya Isa alaihi salam, dini hiyo itakuwa ya kudumu na ya milele, yaani baada yake hakutakuwepo na dini nyingine mpya. Hivyo basi, ye ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, na baada yake hakutakuja mtume mwingine. Yule mtume wa mwisho aliyeahidiwa ana sifa kadhaa mahususi. Ya kwanza ni kwamba anafanana na Musa alaihi salam, lakini swali linabaki, ufanano huo uko wapi haswa? Wayahudi wanaamini kuwa kufanana kwa mtume huyo na Musa alaihi salam kunatokana na mambo kama vile kuzungumza na Mwenyezi Mungu, kuwa na miujiza na kuongoza watu. Lakini ukweli ni kwamba sifa hizi zinapatikana kwa karibu kila mtume wa Mwenyezi Mungu. Ikiwa tutakubali tafsiri hii, basi hakutakuwa na kipimo cha kipekee cha kumtambua mtume wa mwisho. Kwa hiyo, Mwenyezi Mungu kama mwongozi wa haki, lazima awe ametaja sifa ambayo ni ya kipekee, ambayo inamtofautisha Musa alahi salam na manabii wengine, na ambayo pia itakuwepo kwa yule nabii aliyeahidiwa. Sifa hiyo ya kipekee ndiyo alama ya utambulisho wa mtume wa mwisho, na ni kwa kupitia hiyo tu ndipo watu wataweza kumtambua kwa yakini. Wafuasi wa vitabu vyote vya mbinguni yaani Wayahudi, Wakristo na Waislamu wanatambua kuwa sifa inayomtofautisha Musa alahissalam na manabii waliomtangulia ni kwamba alikuja na sheria mpya kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Inaonekana kuwa sifa hii ndiyo kiungo cha msingi kinachomfananisha mtume wa mwisho na Musa alahissalam. Katika maelfu ya manabii waliotumwa tangu mwanadamu walipotua duniani, ni wachache tu waliokuja na sheria mpya ya Kimungu. kwa mujibu wa mapokeo ya kidini ni manabii watano tu waliokuwa na sifa hii: Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa na Muhamad al Mustafa sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Katika istilahi ya kidini, manabii hawa watano hujulikana kama manabii ulul azm. Maana ya jina hili ni kwamba ni manabii waliokuja na vitabu na sheria mpya kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na ujumbe wao haukuwa wa kikabila au wa kimahali tu, bali ulikuwa kwa ajili ya wanadamu wote duniani. Dini zote walizokuja nazo zinawaalika watu katika tauhidi, yaani kumwamini Mungu mmoja, lakini sheria zao za kiutendaji katika ngazi ya mtu binafsi na jamii zinatofautiana. Wakati mwingine, sheria mpya huondoa hukumu ya zamani na kuileta kwa namna inayolingana na mazingira ya kijamii ya wakati huo, na wakati mwingine, huleta hukumu mpya kuhusu jambo jipya ambalo halikuwepo kabla. Katika Taurati imetajwa kuwa eh, kwa uwazi kwamba yule nabii ni mtume kwa ajili ya mataifa yote na jamii zote, si kwa ajili ya wana wa Israeli pekee. Katika aya ya saba ya sura ya pili ya kitabu cha nabii Hagai tunasoma hivi: Mwenyezi Mungu wa majeshi anasema, nitazitikisa jamii zote na himda wa mataifa yote atakuja. Katika kitabu cha Isaya sura ya 42 imeandika hivi: huyu ndiye mtumishi wangu ambaye nitamtia nguvu, yeye ni mteule wangu, kipenzi changu anaye ni furahisha. Nitatia roho yangu juu yake, naye ataleta haki na uadilifu kwa mataifa yote. Atatekeleza haki ya kweli bila kukata tamaa wala kuvunjika moyo, na ataifanya haki imara katika dunia yote. Watu wa nchi za mbali wanangoja kwa hamu kusikia mafundisho yake. Katika aya hizi, mtume aliyeahidiwa ametajwa kwa jina la mtumishi wangu na imeelezwa kwa uwazi kuwa ana ujumbe wa kimataifa. Watu na nchi za mbali wanangoja kwa hamu kusikia ujumbe wake. Hii inaonyesha wazi kwamba yeye si mtume wa wana wa Israeli pekee. Hali hii ni tofauti na manabii wengi waliokuja baada ya Musa alahi salam, ambao walitumwa kwa ajili ya kuongoza wana wa Israeli tu. Manabii kama Yeremia, Hezekieli, Isaya, Hosea, Yahya na wengine wote walizungumza kwa wana wa Israeli pekee. Walipewa jukumu la kupambana na ufisadi wa ndani, ibada ya masanamu na ukosefu wa haki miongoni mwa watu wao, lakini hawakujiona kuwa na risala ya kimataifa. Baada ya Musa alihisalam, Isa alahisalam ndiye mtume pekee wa ululazm aliyeinuliwa kutoka kwa wana wa Israeli. Hata hivyo hawezi kuchukuliwa kuwa ndiye yule nabii aliyeahidiwa katika Taurati, kwa sababu kama tulivyosema awali, yule nabii ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Isa alahissalamu mwenyewe alitoa bishara ya kuja kwa mtume baada yake, jambo ya linaloonyesha wazi kuwa yeye si wa mwisho wa mfululizo wa mitume wa wahi. Katika sehemu zilizopita za podkasti hii tulieleza kuwa pale watu wa mji wa Tiberia walipoona jinsi Isa alayhi salam alivyowalisha zaidi ya watu elfu tano kwa mikate mitano na samaki wawili wadogo walidhani kuwa yeye ndiye mtume wa mwisho aliyeahidiwa katika Taurati. Walitaka kumfanya kuwa mtawala wao, lakini Isa alayhi salam, ili kuwafahamisha kuwa yeye si yule nabii wa mwisho wa nyakati aliyeahidiwa, aliwaacha na akapanda milimani kwa ajili ya ibada. Baada ya Isa alayhi salam, Mwenyezi Mungu alimpa mtume mmoja tu kitabu na sheria mpya, yule aliyepewa risala ya kimataifa Muhammad bin Abdullah sallallahu alihi wa alihi wasalam. Ingawa alizaliwa miongoni mwa Waarabu, ujumbe wake haukuishia katika ardhi ya Hijazi, yani Saudi Arabia ya leo, wala kwa watu wa kiarabu pekee. Miaka sita tu baada ya kuanzishwa kwa jamii ya kwanza ya kiislamu huko Madina, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam alituma barua kwa wafalme wakuu wa wakati huo akiwalingania katika tauhidi na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja. Qurani tukufu pia imesisitiza mara kadhaa juu ya upeo wa kimataifa wa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Katika aya ya 28 ya sura saba, Mwenyezi Mungu anasema, nasi hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mbashiri na mwonyaji, lakini wengi wa watu hawajui. Katika aya ya kwanza ya Suratul Furqan Mwenyezi Mungu anasema, ametukuka yeye aliyeiteremsha Furkan juu ya mja wake ili awe mwonyaji kwa walimwengu wote. Hapa Qurani tukufu inasitiza waazi kuwa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni ya kimataifa kwa ajili ya walimwengu wote na si ya kikabila au ya eneo maalum. Cha kuvutia zaidi ni matumizi ya neno abdi, yani mja wake, ambayo ni istilahi ya kipekee inayodhihirisha unyenyekevu wa mtume mbele ya mola wake hili linaendana moja kwa moja na bishara ya kitabu cha Isaya ambako mtume wa mwisho ametajwa kama mtumishi wangu. Neno hili abde limetumika mara kadhaa katika Kurani kumweleza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasalam, wa likiwa ni alama ya hishma na ukaribu wake kwa Mwenyezi Mungu. Katika aya ya kwanza ya Suratul Kahf tunasoma, sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu aliyemteremshia mja wake kitabu wala hakukifanya kuwa na upotovu wowote wa Sifa nyingine ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, kwa mujibu wa maandiko ya Tourati, ni kwamba atatoka kwa ndugu wa wana wa Israeli, yaani si miongoni mwao, bali kutoka kwa jamaa zao wa karibu. Kama ulivyofuatilia podkasti hii tangu mwanzo, unajua kuwa e, kama vile Wayahudi na Wakristo wanavyojua kwamba Ibrahimu alahi salam alikuwa na wana wawili, Ismail na Ishaq. Wana Waisraeli ni kizazi cha Ishaq na ndugu zao wa damu ni kizazi cha Ismail. Kwa hivyo basi, pale Taurati inaposema mtume atatoka kwa ndugu zao, inaelekeza wazi kwa kizazi cha Ismaili alayhi salam. Na ukweli ni kwamba kutoka katika kizazi hicho ni mtume mmoja tu aliyechaguliwa na Mwenyezi Mungu, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye pia huitwa Ahmad katika, uh, bishara ya Injili. Kwa mtazamo wa Kiislamu, Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na dini alioleta ni kamilifu na ya kudumu. Kwa msingi huu inadhihirika kuwa Wayahudi walijua wazi kuwa mtume wa mwisho atatoka kwa kizazi cha Ismaili alehi salam, na walimtambua kwa undani kama wanavyowatambua wana wao kwa majina ya baba zao. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ana alama nyingi muhimu inayopatikana katika maneno ya Isa alehi salam na aya za Kurani Tukufu. Katika aya tatu ya Suratulimran, Mwenyezi Mungu anasema amekuteremshia kitabu kwa haki kikithibitisha yaliyotangulia kabla yake naye aliteremsha Taurati na Injili. Aya hii inaonyesha wazi kuwa Kurani tukufu ni mwendelezo wa wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mhimili wa mwisho wa mfululizo wa risala za mbinguni. Kitabu alichopewa kinathibitisha vitabu vya awali, Taurati na Injili, na kuleta ukamilifu wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Hii pia inathibitisha bishara ya Isa alayhi salam kuhusu kuja kwa mtume baada yake ambaye atazungumza kwa haki na atakuwa shahidi wa risala za awali. Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ndiye anayekidhi sifa hizi zote, na Kurani ndiyo ushahidi wa wazi wa utume wake wa, wa mwisho. Katika aya 48 ya suratul Maida, Mwenyezi Mungu anasema, na tumekuteremshia kitabu kwa haki kikithibitisha vitabu vilivyotangulia kabla yake na kuwa mlinzi juu yao. Aya hii inaonyesha kuwa Qurani si tu uh, ni mwendelezo wa wahi wa mbinguni, bali ni shahidi wa ukweli wa vitabu vilivyotangulia, yaani Taurati na Injili. Qurani inathibitisha msingi wa tauhidi na risala ya manabii waliotangulia, huku ikisimama kama mwongozo wa mwisho na kamili wa wanadamu. Zaidi ya hayo, Qurani tukufu ina sura nzima iitwayo Mariam. Kwa hishma ya mama wa nabii Isa alehi salam. Katika sura hii yenye aya 98 maisha ya Yahya alehi salam na Isa alehi salam yameelezwa kwa hishma na kwa ushahidi wa wazi wa ukweli wa risala yao. Hili ni jambo la kipekee, kwani hakuna mwanamke mwingine aliyepata kutajwa kwa jina lake kama kichwa cha sura katika Kurani tukufu. Kwa hiyo je, si haya ndiyo utimilifu wa bishara ya Isa alehi salam aliposema: yule mfariji atakayekuja baada yangu atanishuhudia, na atasema si kwa matakwa yake bali kwa yale atakayopewa. Mtume wa mwisho aliyeahidiwa ana alama nyingi zaidi e, zilizotajwa katika Taurati na Injili. Ikiwa utaendelea kuwa nasi katika sehemu zijazo za podkasti hii, tutakufafanulia ishara hizo moja baada ya nyingine kwa uwazi na kwa ushahidi wa kihistoria na wa kiroho. Kwa hivyo endelea kuwa nasi, jisajili kwenye podkasti yetu na usisite kuishiriki na marafiki na wapenzi wa maarifa ya dini na historia na kwa ajili ya kusikiliza sehemu nyingine tembelea tovuti yetu ya iranradio.ir/sw au kurasa zetu rasmi katika mitandao ya kijamii. Mkusanyiko wa simulizi za kihistoria, podkasti za kuvutia na maudhui maalum pia zina kusubiri. Hadi tukutane tena katika sehemu ijayo ya, panapo majaliwa yake wa Mola. Waherini. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa redio Teherani katika dakika hizi chache za jamvi la macho yetu magazetini. Kwanza kabisa, naanza kuangazia gazeti la serikali la habari leo la nchini Tanzania ambalo Jumatatu ya leo limeendelea kuripoti kuhusu kampeni za vyama vya siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi huu wa Oktoba. Samia, vijana lindeni amani ni anwani ya habari kuu iliyoambatana iliyopamba ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili huku kichwa hicho cha habari kikiwa kimeambatana na picha mgombea urais kwa tiketi ya chama cha mapinduzi CCM Mama Samia Suluhu Hassan akisalimiana na wanachama, akisalimia wanachama na wananchi wa Bukombe mkoani Geita katika mwendelezo wa kampeni za uchaguzi mkuu hapo jana akiwa Geita. Mgombea huyo wa CCM amehimiza suala la uzalendo na kuipenda nchi huku akijivunia makubwa yaliyofanywa na CCM. Migiro ampongeza kwa mageuzi ya kisiasa na kiuchumi. Biteko amsifu kwa utu. Vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti hili la habari leo vinasomeka kama ifuatavyo: INEC yafuta vituo 292 yatengua wagombea ya saba watano mbaroni tuhuma kifo cha polisi Arusha na TAMISEMI yawapa maagizo dat na yudat. Gazeti la Zanzibar leo limeandika Dkt Mwinyi, serikali itaendelea kushirikiana na jumuiya ya wakandarasi. Mgombea urais makini ahidi Zanzibar mpya, tutazipa thamani bidhaa za Zanzibar zitambulike kimataifa. Asema Othman. Na Amerika Kusini yagawanyika. Kiongozi wa upinzani kutunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Gazeti la Majira kwa upande wake nalo limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu kampeni za wagombea kiti cha uraisi katika uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu ambapo limetoa kipaumbele kwa habari chini ya anwani Samia tukapiga kura kuwezesha maendeleo Awataka vijana wasikubali kurubuniwa kuharibu amani. Asema kwa kuwa yeye ni mama, ataendelea kuwalea wananchi kwa kuhakikisha anafanikisha shughuli zitakazoinua maisha. Habari nyingine iliyoakisiwa pakubwa na gazeti la Majira ni hii inayosema, SAU kutatua changamoto ya maji ikishinda uchaguzi. Mgombea urais kupitia chama cha Sauti ya Umma Majalio Kiara amesema kuwa endapo chama hicho kitashika dola katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika baadaye mwezi huu atahakikisha kila Mtanzania anafikiwa na huduma ya maji. Na katika habari za kikanda gazeti la Majira limeakisi eh, RSF yatumia droni kushambulia kambi wa ya wakimbizi ya El Fasher nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo katika toleo lake la leo limeendelea kuangazia siasa za nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2027. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili una habari chini ya kichwa cha maneno kisemacho Vita Baridi. Chini ya kichwa hicho kidogo, siasa, mwandishi wa Taifa Leo anafafanua kwa kuandika, Kioni Munya na washirika wengine wa Uhuru Kenyatta wamesema kuwa kuna kigogo wa kisiasa katika muungano wa upinzani ambaye amekuwa akiudharau mrengo wa matiang wa ndani wa matiang watishia kujiondoa muungano wa upinzani iwapo Gachagua hata koma kuwadunisha hii ikiwa ni habari kuu kutoka Taifa Leo. Aidha tunasoma kampuni za Korea zamulikwa kuhusu mihadarati. Imefichuka kuwa baadhi ya kampuni hizo husafirisha dawa za kulevya. Wazazi walalama shule kuwatoza faini kali, na Gachagua alia wafuasi kujeruhiwa. Watu wawili wamejeruhiwa baada ya kuvamiwa runyenjesi runye katika mkutano wa kampeni. Gazeti la Star la nchini Kenya pia limetoa kipaumbele kwa habari ya kuhuzunisha ya tukio la mauaji chini ya anwani kijana wa kiume ampiga risasi na kumuua mtoto mdogo huko Loki Chogio, Turkana. Watu walioshuhudia wameeleza kuwa kijana huyo wa kiume alitiwa nguvuni baada ya kumpiga risasi na kumuua mtoto wa kiume wa miaka kumi kufuatia ugomvi ulioibuka baina yao katika kijiji cha Loki Chogio katika kaunti ya Turkana. Na ifuata sasa ni makala ya Leo katika Historia. Leo katika Historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 mfunguo 7 saba Rabiul Athani, mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 13 Oktoba mwaka 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 2564 iliyopita, mji wa kihistoria wa Babel ulitekwa na Korosh mwasisi wa utawala wa kizazi cha Hahamaneshi nchini Iran. Ili kuweza kuudhibiti mji huo ambao ulikuwa na ngome kubwa na imara, Kurush aliamuru kubadilishwa mkondo wa mto Tigris uliokuwa ukipita katikati ya mji wa Babel. Kwa utaratibu huo, askari wa Kurush walitumia njia ya zamani ya maji ya mto huo kuingia na kisha kuuteka mji wa Babel. <tipa> Miaka mia tatu na kumi na mbili iliyopita katika siku kama ya leo Haji Lutfu Ali Beg Azar Begdeli mwandishi na mwanafasihi wa Kiirani alizaliwa katika mji wa Isfahan, moja ya miji ya Iran. Kipindi fulani aliishi katika miji ya Qum na Shiraz, Iran. Baada ya kurejea katika safari ya hija, alikata shauri kuishi katika mji aliozaliwa Isfahan. Katika kipindi hiki, licha ya njaa na ukosefu wa usalama uliosababishwa na vita nchini Iran, lakini Bigdeli hakuwacha kutafuta elimu na alihudhuria masomo ya kundi kubwa la wanazuoni, washairi na watu wenye hekima na busara na kunufaika na kila mmoja wao. Siku kama ya leo miaka 65 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria aliaga dunia Ayatullahi Hashim Modares Kazvini, fakihi na mwana zuoni mahiri wa Iran. Alizaliwa mwaka 1270 Hijiria, karibu na mji wa Kazvin uliopo magharibi mwa Iran. Hashim Modares Kazvini alisoma masomo ya msingi ya fiqhi, usul na falsafa katika mji huo huo baadaye alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Isfahan na kubakia huko kwa muda wa miaka sita na baadaye akaamia katika mji wa Mashhad. Akiwa huko alijishughulisha na kazi ya kufundisha kwa muda wa takriban miaka arobaini na kufanikiwa kulea wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa wanazuoni mahiri. Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ni mmoja wa wanafunzi wa alimu huyu. Na katika siku kama ya leo miaka 61 iliyopita bunge la kimaonyesho la Iran lilipasisha sheria iliyowapa washauri wa kijeshi wa Marekani nchini kinga ya kutofikishwa mahakamani Iwapo wangepatikana na hatia yoyote. Kwa mujibu wa sheria hiyo, wahalifu wa Kimarekani wangehukumiwa nchini kwao kama watatenda jinai nchini Iran, na mahakama za Irani hazikuwa na haki ya kushughulikia kesi zao. Sheria hiyo ilitambuliwa kuwa dharau kwa taifa la Iran na iliyokiuka wazi kujitawala kwa nchi. Kwa msingi huo, hayati Imamu Ruhullah Khomeini Siku kadhaa baada ya kupasishwa sheria hiyo bungeni, alitoa hotuba ya kihistoria akieleza taathira zake na kumshambulia vikali Mfalme Shaha pamoja na Marekani. Baada ya hotuba hiyo, Imam Khomeini alikamatwa na kupelekwa uhamishoni. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Sayid Abbas Arakchi, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amekataa mwaliko uliotolewa kwa Teheran kwa ajili ya kushiriki katika mkutano kuhusu Gaza uliopangwa kufanyika huko Sharmusheikh nchini Misri, akisema kuwa hawezi kuketi pamoja na viongozi walioshambulia wananchi wa Iran na wanaoendelea kuitishia nchi hii na kuiwekea vikwazo. Hisam al Asadi, kiongozi wa ngazi za juu wa harakati Ansarullah ya, ya Yemen, ameupa utawala wa kizayuni muda maalum wa kuhakikisha unaheshimu na kutekeleza makubaliano ya kusimamisha vita, vinginevyo Yemen itaanzisha tena operesheni za kijeshi dhidi ya Israel. Waziri wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israel, Israel Katz ametangaza kuwa utawala huo dhalimu na mipango ya kuharibu mahandaki na njia za chini ya ardhi za harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestina Hamas huko Gaza baada ya kuachiliwa huru mateka wa kizayuni. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika AUC Mahmud Ali Yusuf amezitaka pande zinazozozana nchini Madagaskar kujizuia na kuvumiliana ili kufungua mlango wa mazungumzo wa kutatuliwa kisiasa mvutano uliozuka katika nchi hiyo. Na serikali ya Sudani imetangaza kwamba shambulizi la droni la ndege zisizo na rubani za vikosi vya usaidizi wa haraka RSF limeua raia 57 katika makazi yao ya muda ya mji wa Alfashir wa magharibi mwa Sudan. Sehemu moja ya taarifa ya serikali ya Sudani imesema kwamba kama sehemu ya mpango wake unaoendelea wa kuangamiza kwa wingi watu waliokimbia makazi yao na raia huko Alfashir, wanamgambo hao wamefanya mashambulizi mengine katika makazi ya Darul Arkam huko Alfashir. Kwa muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 9893565487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.