Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasika katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Tabora, Kigoma, Mtwara na kupitia hiyo radio maarifa FM. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid ni na, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, hususan kupitia telegram yetu ya plus 989356547 na pia whatsapp yetu hiyo ya plus 98 93565487, mail yetu ni swahili radio atirib otaari Usiku huu tutakuwa na taarifa habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa, ikiwa ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya. Sehemu yetu ya pili, ambayo inahusiana na vipindi vyetu, tutakuwa na podcast ambayo inahusiana na Ahmad ni wa mataifa yote na hikaya za Aya. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliyokuandalieni usiku huu. Imekaribia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. kutano wa nane wa kimataifa wa mshikamano na watoto wa Palestina umefanyika leo hapa Teheran. Spika Kalibof asema serikali na mahakama za kimataifa zinapaswa kufuatilia kesi ya wahusika wa mauaji ya kimbari Ghaza. Utawala wa kizayuni wafukuzwa katika mashindano ya dunia ya jimnastiki. Na rais wa Madagaskar akanusha taarifa kuwa ametoroka nchi. Habari kamili. Mkutano wa nane wa kimataifa wa mshikamano na watoto na mabarobaro wa Palestina umefanyika leo Jumapili kwenye ukumbi wa mikutano ya Kiislamu hapa mjini Teheran kwa kuhudhuriwa na maafisa wa ndani, wageni kutoka nchi za nje na wanaharakati wa Palestina. Mkutano huo ambao unafanyika kwa mnasaba wa kumbukumbu ya shahidi Muhammad Dura na watoto mashahidi wa Gaza unachunguza changamoto za Palestina kwa kushirikiana na kuwashirikisha wawakilishi kutoka Yemen, Lebanon, Pakistan, Afrika Kusini, India na Algeria na kutakuwa na tume nne maalumu za kisiasa, kisheria, vyombo vya habari wanawake na watoto. Ayatullah Muhammad Hassan Akhtari, mkuu wa kamati ya kuunga mkono mapinduzi ya Kiislamu ya wananchi wa Palestina, amelaani jinai za utawala wa kizayuni katika kikao hicho na kuzungumzia suala la utawala huo kutengwa duniani na kutoa mwito wa kuweko uungaji mkono wa kimataifa kwa ajili ya ujenzi mpya wa skuli na hospitali za Ghaza. Khalil Alqadumi, mwakilishi wa Hamas mjini Teheran, ameshukulia operesheni ya kimbunga cha Alaqsa kuwa ni hatua ya mabadiliko katika kufichua sura ya utawala wa Kizayuni na kusema kuwa mukawama wa Palestina bado una nguvu na unaendelea licha zaidi ya mashahidi 76 elfu wakiwemo watoto 20 elfu kuwa washahidi huko Ghaza. Balozi wa Yemen mjini Teheran Ibrahimu Adailami Ad amezungumzia mkao wa mao wa wananchi wa Palestina na kusema kuwa jumuiya za kimataifa hazina itibari. Nasir Abu Sharif, mwakilishi wa Jihadul Islami ya Palestina, ameashiria kupungua uungaji mkono wa kimataifa kwa utawala wa kizayuni baada ya tarehe 7 Oktoba na kusisitizia ulazima wa kuendelezwa jihadi katika nyanja zote. Spika wa Majlis ya Ushauri ya Kiislamu yaani bunge la irane sambamba na kueleza kuwa usitishaji vita wa Ghaza ni kushindwa mpango mchafu wa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, amesema serikali na mahakama za kimataifa zinapaswa kufuatilia kesi za wahusika wa mauaji ya kimbari huko Ghaza. Muhamad Bahr Ghalibof amesema hayo katika kikao cha wazi cha Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu leo asubuhi na kueleza kuwa awali ya yote Nasisitiza kwamba Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono ubunifu na hatua yoyote ya kukomesha jinai za kivita na mauaji ya kimbari huko Ghaza ambayo inaungwa mkono na wananchi wa Palestina. Spika wa bunge la Iran amesema kusitishwa uh, kwa sura ya kudumu mauaji hayo ya umati na kusitishwa uvamizi na kuikalia kwa mabavu Ghaza kuondoka wavamizi na kuacha kukalia kwa mabavu Gaza na kuondolewa mzingiro, kufunguliwa vivuko, na uungiaji huru wa chakula, dawa na vitu vingine muhimu katika ukanda wa Gaza ni miongoni mwa matakwa ya dharura ya wananchi wa Palestina na makundi ya mukawama ambayo pia yanasisitizwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika Ghalibaf ameongeza kwamba usishaji vita wa Ghaza ni hukumu ya kushindwa mipango michafu ya waziri mkuu wa utawala huo ya kufidia kushindwa kukubwa operesheni ya kimbunga cha Al Akswa. Aidha, amesema Netanyahu alitangaza malengo ya wazi ili kurejesha hali ya usalama iliyopotea kwa wavamizi wa ardhi za Palestina baada ya kimbunga cha Al Akswa, muhimu zaidi ikiwa ni kuifutilia mbali Hamasi, kuachilia kwa nguvu mateka wa kizayuni na kuhamishwa kwa nguvu wa Palestina huko Ghaza, lakini ameshindwa kufikia hata lengo moja kati ya malengo hayo. Ushiriki wa timu ya taifa ya utawala wa kizayuni wa Israel umefutwa katika mashindano ya dunia ya jimnastiki ya Jakarta, Indonesia, ikiwa ni kulalamikia jinai za utawala huo ghasibu dhidi ya wa Palestina kwenye ukanda wa Ghaza. Katika taarifa yake ya mshikamano na watu wa Gaza, serikali ya Indonesia imefuta ushiriki wa timu ya Israeli ya jimnastiki katika mashindano ya dunia ya gymnastics mjini Jakarta na kutangaza kuwa haitatoa visa ya kuingia wanariadha kutoka Israeli. Wizara ya sheria na haki za binadamu ya Indonesia imetoa taarifa na kutangaza kwamba hakuna mjumbe au mwakilishi wa michezo wa Israeli atakayepewa viza ya kushiriki mashindano ya dunia ya jimnastiki ambayo yamepangwa kufanyika mjini Jakarta kuanzia Oktoba 19 hadi Oktoba 25. Kwa hatua hiyo, Indonesia imeupiga kalamu nyekundu rasmi msafara wa utawala wa Tel Aviv kwenye mashindano hayo ikielezea wa uamuzi wake kuwa ni kitendo cha uaminifu kwa kanuni za maadili na kibinadamu. Akifafanua kuhusiana na uamuzi huo, Yusril Ihza Mahendra, waziri wa sheria na haki za binadamu Indonesia, amesema Indonesia inazingatia sera yake ya muda mrefu: hakuna uhusiano wowote na Israel utakaoanzishwa hadi pale utawala huo utakapolitambua taifa huru la Palestina. Hivi karibuni pia, hatua ya mwisho ya mbio za baskeli ilisitishwa kutokana na maandamano makubwa ya waungaji mkono wa Palestina, na wachezaji wa Israeli walipigwa marufuku kushiriki katika mashindano ya sataranji yani chesi, chini ya bendera ya Israeli nchini Uhispania. Katika miezi ya hivi karibuni, Israeli imekumbwa na mashinikizo makubwa katika nyanja mbalimbali kimataifa, hata katika uga wa michezo ambapo timu za michezo za utawala wa kizayuni zinakabiliwa na hali ya kutengwa na kususiwa na mataifa mengine duniani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Andri Rajoelina wa Madagaskar amewahakikishia wananchi kwamba yeye na waziri mkuu wanadhibiti hali nchini humo. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook wa ofisi yake, Rajoelina pia alikanusha uvumi kwamba ametoroka nchi. Katika video tofauti iliyowekwa kwenye akaunti ya Facebook, waziri mkuu Jenerali Rufini za Visambo alitaka utulivu na kusihi pande zote kuweka kipaumbele kwenye mazungumzo. Haiwezekani kwamba vikosi vyenye silaha vinafyatuliana risasi, amesema. Hapo awali kulikuwa na ripoti za kurushiana risasi kati ya vitengo vya usalama vya Kapsat na Gendarmerie kwenye kambi. Ofisi ya rais wa Madagaskar Andri Rajoelina imesema jaribio la kunyakua mamlaka kinyume cha sheria ni kinyume cha katiba na linaendelea nchini humo sasa na saa kadhaa baadaye, kitengo cha jeshi kinachojulikana kama Kapsat kilidai kwamba kilikuwa kimechukua uongozi wa kamandi ya kijeshi na sasa kilikuwa kinadhibiti vikosi vyote vya jeshi ardhini, angani na majini. Hiki ndicho kitengo kile kile ambacho kilikuwa na jukumu muhimu katika mgogoro wa kisiasa wa elfu mbili na tisa wa Madagaskar, kilichomsaidia Rajoelina kuingia madarakani. Waandamanaji wanaoongozwa na vijana walimiminika katika medani ya Mei 13 jana Jumamosi kwa mara ya kwanza katika moja ya mikusanyiko mikubwa zaidi tangu ilipoanza vuguvugu la maandamano ya upinzani katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi tarehe 25 Septemba ambalo lilichochewa na ambal waana, kile kinachojulikana kama maandamano ya Gen Z yaliyozuka katika nchi za Kenya na Nepale. Maandamano ya jana Jumamosi yalikuwa makubwa zaidi kushuhudiwa katika siku kadhaa za vuguvugu lililoongozwa na vijana ambalo lilichochewa na hasira juu ya uhaba wa umeme na maji na kuibuka kuwa kampeni pana ya kuipinga serikali. Na waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif amelaani kitendo alichokiita ni cha uchokozi kutoka kwa nchi jirani ya Afghanistan. Shehbaz Sharif amesema kuwa nchi yake itajibu vikali baada ya pande hizo mbili kushambuliana usiku kucha katika eneo la mpakani. Waziri mkuu wa Pakistani amelaumu mamlaka ya wanamgambo wa Talibani kwa kuruhusu ardhi yao kutumiwa na magaidi. Kwa upande wake Afghanistan, na msemaji wake mkuu wa serikali ya Taliban Zabihullah Mujahidi amesema kuwa vikosi vya Afghanistani vimekamata vituo 25 vya jeshi la Pakistani wanajeshi 58 wa Pakistan wameuliwa na wengine 30 wamejeruhiwa katika operesheni hiyo, na kwamba hayo yalikuwa majibu ya ukiukaji wa mara kwa mara kwenye anga na ardhi yake unaofanywa na Pakistan. Hayo yanajiri baada ya mapigano makali kuzuka mpakani kati ya majeshi ya Afghanistan na Pakistani, huku kikosi cha nchi, vikosi vya nchi hizo mbili vikishambuliana kwa kutumia silaha nzito. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Iran mstari wa mbele katika kulinda mazingira ya bahari ya Kaspi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote imekuwa na nafasi athirifu na chanya katika kulinda mazingira ya bahari ya Kaspi na aina mbalimbali za wanyama ikiwa ni pamoja na Caspian Seal, mamalia adimu zaidi duniani na viumbe wengine wa baharini. Iran imekuwa na mchango mkubwa katika kulinda spishi za wanyama wanaopatikana katika bahari ya Caspi, yaa yani Caspian Sea, kaskazini mwa nchi hasa wale wanaojulikana kwa jina la Caspian Seal, ambapo kutekelezwa mpango wa kitaifa na kuanzisha vituo vya msaada na uokoaji, ufuatiliaji wa pani na ushirikiano wa kikanda ili kuzuia kutoweka mnyama huyu adimu ni miongoni mwa jitihada za Iran za kuwalinda viumbe hao. Mamalia hao adimu wa baharini wanaojulikana kwa jina la Caspian Seal wamewekwa kwenye orodha ya Umoja wa Mataifa ya uhifadhi wa mazingira ya spishi zilizoko hatarini kutoweka. Upekee wa kijiografia wa mkoa wa Mazandarane huipelekea spishi hiyo ya thamani kuchagua sehemu ya ufukwe wa bahari ya Kaspi kwa ajili ya kupita na kama makazi yake ya muda. Said Mohsen Kazemi Tabare, mkuu wa mazingira ya baharini katika idara kuu ya kuhifadhi mazingira katika mkoa wa Mazandarane ameashiria kuongezeka katika ufuku wa bahari wa Kaspi idadi ya mizoga ya mamalia hao adimu zaidi duniani na kusema wameliweka katika ajenda yao ya kazi suala la utekelezaji wa mpango wa taifa wa kuwalinda viumbe hao adimu. Kazemi Tabari ameashiria kuanzishwa sekretariati ya mpango wa taifa katika kitivo cha elimu cha Tarbiat Modares Nur wa kuwalinda mamalia hao adimu na kuongeza kuwa vituo vitatu vya kuwalinda viumbe hao adimu vimeasisiwa katika wilaya za Tonekaboni, Babolsare na Miankale. Mkuu wa mazingira ya bahari katika idara kuu ya hifadhi ya mazingira katika mkoa wa Mazandarani ameongeza kwamba tayari wamechukua hatua kuhusu kutendea kazi eh, um, kampeni hiyo. Namu, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa kutoka hapa Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa ukuleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu ya Idhaa Kiswahili, Radio Teheran, na inahusiana na vipindi vyetu. Tutakuwa na podcast kwanza, ambayo ni Ahmad ni wa mataifa yote. Baada ya hapo tutakuwa na hikaya za aya. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia. Matangazo haya tunakuombeni pia msiache kuyatakia sikio matangazo yetu ya kesho asubuhi na mchana, tukijaliwa. Ahmad ni wa mataifa yote. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Karibuni katika kipindi cha sita cha podkasti ya Ahmad ni wa mataifa yote. Hii ni podkasti inayochunguza athari na dalili za mtume wa mwisho ndani ya maandiko matakatifu ya Taurati, Injili na Qurani tukufu. Leo tukutane ndani ya kurasa za Taurati na Injili ili tuwasimulie alama za Yuda, nabii aliyeahidiwa kuja. Katika vifungu vingi vya Taurati na Injili kuna habari ya kuja kwa nabii mmoja katika siku za baadaye. Nabii huyo ametajwa kwa istilahi mahsusi ya yule nabii ndani ya Taurati. Katika lugha ya Kibrania neno yule lina uzito wa kisisitizo na hapa limetumika kuonyesha nafasi ya kipekee na umuhimu wa mtu maalum atakayekuja baadaye. Istilahi ya yule nabii inamrejelea mtu maalum ambaye atakuwa na jukumu muhimu katika kuwaongoza wanadamu. Katika sura ya tatu ya kitabu cha mwisho cha Agano la Kale kinachoitwa Malaki tunasoma, angalieni, tutamtuma mjumbe wa Mungu naye ataandaa njia mbele yangu. Katika sura ya 18 ya kitabu cha Kumbukumbu la Torati aya ya 18 na 19 zinasema, nitawainulia nabii kutoka miongoni mwa ndugu zao kama wewe nami nitatia maneno yangu katika kinywa chake naye atawaambia yote nitakayomwamuru. Na mtu yeyote asiyesikiliza maneno yake ambayo ni kutoka kwangu, mimi mwenyewe nitamhoji maneno. Haya yanaonyesha kuwa wana wa Israeli waliamrishwa kumsikiliza yule nabii atakayekuja, na Mwenyezi Mungu ameahidi kuwa atazungumza nao kupitia kinywa cha nabii huyo moja kwa moja katika Agano Jipya pia, ahadi ya Taurati imerudiwa katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya saba. Baada ya kusimuliwa kwa kisa cha nabii Musa alaihissalam na hadithi ya ukombozi wa wana wa Israeli kutoka Misri kwa uongozi wake, tunasoma hivi: huyu ndiye Musa aliyewaambia wana wa Israeli, Mwenyezi Mungu atawainulia nabii kama mimi kutoka miongoni mwa ndugu zenu. Katika Injili ya Yohana sura ya kumi na nne aya ya 16 Isa alaihi salam au Yesu anawaambia wafuasi wake, nami nitamuomba Baba naye atawapa mfariji mwingine ili akae nanyi milele. Katika Injili bishara ya kuja kwa mjumbe mwingine inaendelea kufanuliwa kwa maneno ya nabii Isa alaihi salam. Katika sura ya 16 aya saba na nane Isa alaihi salam ananukuliwa akisema kuondoka kwangu ni kwa manufaa yenu, kwa sababu nisipoondoka mfariji hata kuja kwenu, lakini nikiondoka nitamtuma kwenu. Na katika sura ya 15 aya 26 tunasoma, lakini mfariji kutoka kwa Baba, yaani Roho wa kweli atokaye kwa Baba, atakapokuja yeye atanishuhudia. Inaonekana kuwa mfariji ambaye Isa alaihi salaam aliahidi kuja kwake ndiye yule nabii aliyeitwa yule nabii katika Taurati. Isa alaihi salam anasisitiza kuwa atakapokuja yeye, yaani Roho wa kweli, atawaongoza katika haki yote, kwa kuwa hatasema kwa mapenzi yake mwenyewe, bali atasema yote atakayosikia. Sifa hii ni ile ile iliyotajwa katika aya ya kumi na nane ya kitabu cha Kumbukumbu la Torati kuhusu yule nabii, ambapo Mwenyezi Mungu alisema, nitatia maneno yangu katika kinywa chake naye atawaambia yote nitakayomwamuru. Hili ndilo linalojulikana katika fasihi ya kidini kama wahi, ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ambao ni maalum kwa mitume. Bila wahi, mwanadamu hana njia ya hakika ya kuelekea kwenye uongofu. Kisa cha wahi kilianza sambamba na kisa cha kuumbwa kwa mwanadamu. Mwenyezi Mungu tangu siku ya kwanza alipomuumba mwanadamu alimfundisha njia ya uongofu na ukamilifu wa kiroho. Baada ya Adamu, baba wa wanadamu Nuhu alayhissalam ndiye aliyekuwa mtume wa kwanza kwenye kitabu na sheria ya Kimungu. Kisa cha Musa kinaanza pale ambapo Mwenyezi Mungu alimteremshia wahi na kumwamuru aende kwa Firauni amlinganie kwa lugha laini na maneno ya hikma ili amwelekeze kwa mola wake, lakini Firauni aliendelea na jeuri na uwasi wake. Musa alayhissalam kwa amri ya Mwenyezi Mungu aliwaongoza wana wa Israeli kuvuka bahari na kuwaokoa kutoka katika utumwa wa Firauni. Musa alahi salam alitambua vyema kwamba kuokoka kutoka katika dhuluma ya Firauni ni mwanzo tu wa safari. Uhuru pasipo malengo na ramani ya njia ni hali ya kupotea tu, kama mtu aliyetelekezwa jangwani bila mwongozo. Musa alahi salam alijua kwamba kufikia uhuru wa kweli na mafanikio ya kiroho hakupatikani ila kwa ibada ya mwenyezi Mungu. Hivyo ilimpasa kuwafundisha watu wake namna ya kuwa waja wa kweli wa mola wao, na hili halingewezekana bila wahi, yani ufunuo kutoka kwa mwenyezi Mungu. Walipofika katika jangwa la Sinai, Mwenyezi Mungu alimuita mtume wake, na Musa alehi salaam akapanda mlimani kupokea wahi. Musa alijitenga kwa siku thelathini katika utulivu wa Kimungu ili aweze kuwaongoza watu wake kutoka katika hali ya kuchanganyikiwa. Kisha Mwenyezi Mungu akaongeza siku kumi zaidi katika upweke huo wa kiroho . Kutokuwepo kwa Musa kulidumu kwa muda mrefu, na katika kipindi hicho watu ambao hawakuwa na masikio ya kusikiliza maneno ya wahi, masikio yao yakajaa na minong'ono ya kishetani. Walisahau miujiza yote ya Musa alaihi salam, kana kwamba hawakumbuki jinsi Mwenyezi Mungu wa Musa alivyowalinda dhidi ya mateso yote yaliyowashukia wa Misri. Walisahau namna ambavyo, katika dakika za mwisho wakati ambapo hawakuwa na tumaini lolote kuhusu mustakabali wao na hawakuona njia yoyote ya kuokoka mikononi mwa Firauni, Mungu wa Musa alipofanya maji ya mto Nail yakatenguka kama kuta imara na kuwafungulia njia ya wokovu. Ingawa walikuwa wameona miujiza yote ya Musa alaihissalam, bado walirudi katika kuabudu ndama wa dhahabu. Katika nyakati hizo hawakusahau tu kweli, bali walipoteza msingi wa uongofu bila wahi. Nyoyo zao zilipotea na zikarejea katika ibada ya masanamu na miungu ya uongo ya Wamisri. Wakati huo huo, juu ya mlima Mwenyezi Mungu alikuwa akizungumza na Musa alahi salam, naye Musa alikuwa akiandika amri kumi za Mungu juu ya vibao vya mawe: usiue, usiibe, waheshimu baba yako na mama yako na kadhalika, lakini kabla ya maneno haya na maagizo ya Mwenyezi Mungu kuwafikia wana wa Israeli tayari walikuwa wamepotea njia. Bila wahi, mwanadamu hapotei tu mwelekeo, bali huanza kuabudu vitu ambavyo ni matokeo ya hofu na tamaa zake mwenyewe, akividhania kuwa ni miungu. Bila ufunuo au wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, mwanadamu hupotea katika sauti nyingi zinazomvutia kila upande. Katika Taurati na Injili, vitabu viwili vilivyoteremshwa na Mwenyezi Mungu kwa Musa Alahissalam na Isa Alahi Salam, kuna bishara ya kuja kwa mtume katika siku za baadaye. Kwa mujibu wa yaliyomo katika maandiko haya matakatifu, yule nabii ni mtu maalum ambaye atakuja baada ya kuondoka kwa Isa Alahi Salam. Mtume huyu hatasema kwa matakwa yake binafsi, bali kila neno atakalosema litakuwa ni maneno ya Mwenyezi Mungu. Atatoa ushahidi juu ya utume wa kweli wa Isa Alahi Salam na atakuwa mwongozi wa wanadamu kuelekea kila wema. Dini atakayoleta itakuwa kamilifu, na kwa mujibu wa ahadi ya Isa alaihi salam, dini hiyo itakuwa ya kudumu na ya milele, yaani baada yake hakutakuwepo na dini nyingine mpya. Hivyo basi, yeye ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, na baada yake hakutakuja mtume mwingine. Yule mtume wa mwisho aliyeahidiwa ana sifa kadhaa mahsusi. Ya kwanza ni kwamba anafanana na Musa alahi salam, lakini swali linabaki, ufanano huo uko wapi haswa? Wayahudi wanaamini kuwa kufanana kwa mtume huyo na Musa alahi salam kunatokana na mambo kama vile kuzungumza na Mwenyezi Mungu, kuwa na miujiza na kuongoza watu. Lakini ukweli ni kwamba sifa hizi zinapatikana kwa karibu kila mtume wa Mwenyezi Mungu. Ikiwa tutakubali tafsiri hii, basi hakutakuwa na kipimo cha kipekee cha kumtambua mtume wa mwisho. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu, kama mwongozi wa haki, lazima awe ametaja sifa ambayo ni ya kipekee, ambayo inamtofautisha Musa alahi salam na manabii wengine, na ambayo pia itakuwepo kwa yule nabii aliyeahidiwa. Sifa hiyo ya kipekee ndiyo alama ya utambulisho wa mtume wa mwisho na ni kwa kupitia hiyo tu ndipo watu wataweza kumtambua kwa yakini. Wafuasi wa vitabu vyote vya mbinguni, yaani Wayahudi, Wakristo na Waislamu, wanatambua kuwa sifa inayomtofautisha Musa alahi salam na manabii waliomtangulia ni kwamba alikuja na sheria mpya kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Inaonekana kuwa sifa hii ndiyo kiungo cha msingi kinachomfananisha mtume wa mwisho na Musa alahi salam. Katika maelfu ya manabii waliotumwa tangu mwanadamu walipotua duniani, ni wachache tu waliokuja na sheria mpya ya Kimungu. Kwa mujibu wa mapokeo ya kidini ni manabii watano tu waliokuwa na sifa hii: Nuhu, Ibrahim, Musa, Isa na Muhammad al Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Katika istilahi ya kidini manabii hawa watano hujulikana kama manabii ulul azm. Maana ya jina hili ni kwamba ni manabii waliokuja na vitabu na sheria mpya kutoka kwa Mwenyezi Mungu, na ujumbe wao haukuwa wa kikabila au wa kimahali tu, bali ulikuwa kwa ajili ya wanadamu wote duniani. Dini zote walizokuja nazo zinawaalika watu katika tauhidi, yaani kumwamini Mungu mmoja, lakini sheria zao za kiutendaji katika ngazi ya mtu binafsi na jamii zinatofautiana. Wakati mwingine, sheria mpya huondoa hukumu ya zamani na kuileta kwa namna inayolingana na mazingira ya kijamii ya wakati huo, na wakati mwingine, huleta hukumu mpya kuhusu jambo jipya ambalo halikuwepo kabla. Katika Taurati imetajwa kuwa eh, kwa uwazi kwamba yule nabii ni mtume kwa ajili ya mataifa yote na jamii zote, si kwa ajili ya wana wa Israeli pekee. Katika aya ya saba ya sura ya pili ya kitabu cha nabii Hagai tunasoma hivi: Mwenyezi Mungu wa majeshi anasema, nitazitikisa jamii zote na himda wa mataifa yote atakuja. Katika kitabu cha Isaya sura ya 42 imeandika hivi: huyu ndiye mtumishi wangu ambaye nitamtia nguvu, yeye ni mteule wangu, kipenzi changu anaye ni furahisha nitatia roho yangu juu yake, naye ataleta haki na uadilifu kwa mataifa yote. Atatekeleza haki ya kweli bila kukata tamaa wala kuvunjika moyo, na ataifanya haki imara katika dunia yote. Watu wa nchi za mbali wanangoja kwa hamu kusikia mafundisho yake. Katika aya hizi Mtume aliyeahidiwa ametajwa kwa jina la mtumishi wangu na imeelezwa kwa uwazi kuwa ana ujumbe wa kimataifa. Watu na nchi za mbali wanangoja kwa hamu kusikia ujumbe wake. Hii inaonyesha wazi kwamba yeye si mtume wa wana wa Israeli pekee. Hali hii ni tofauti na manabii wengi waliokuja baada ya Musa alahi salam, ambao walitumwa kwa ajili ya kuongoza wana wa Israeli tu. Manabii kama Yeremia, Hezekieli, Isaya, Hosea, Yahya na wengine wote Walizungumza kwa wana wa Israeli pekee, walipewa jukumu la kupambana na ufisadi wa ndani, ibada ya masanamu na ukosefu wa haki miongoni mwa watu wao, lakini hawakujiona kuwa na risala ya kimataifa. Baada ya Musa alihisalam, Isa alihisalam ndiye mtume pekee wa ululazm aliyeinuliwa kutoka kwa wana wa Israeli. Hata hivyo, hawezi kuchukuliwa kuwa ndiye yule nabii aliyeahidiwa katika Taurati kwa sababu, kama tulivyosema awali, yule nabii ni mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Isa alayhi salam mwenyewe alitoa bishara ya kuja kwa mtume baada yake, jambo linaloonyesha wazi kuwa yeye si wa mwisho wa mfululizo wa mitume wa wahi. Katika sehemu zilizopita za podkasti hii tulieleza kuwa pale watu wa mji wa Tiberia walipoona jinsi Isa alehi salam alivyowalisha zaidi ya watu elfu tano kwa mikate mitano na samaki wawili wadogo, walidhani kuwa yeye ndiye mtume wa mwisho aliyeahidiwa katika Taurati. Walitaka kumfanya kuwa mtawala wao, lakini Isa alehi salam, ili kuwafahamisha kuwa yeye si yule nabii wa mwisho wa nyakati aliyeahidiwa, aliwaacha na akapanda milimani kwa ajili ya ibada. Baada ya Isa alehi salam, Mwenyezi Mungu alimpa mtume mmoja tu kitabu na sheria mpya, yule aliyepewa risala ya kimataifa Muhammad bin Abdallah salallahu alihi wa alihi wasalam, ingawa alizaliwa miongoni mwa Waarabu, ujumbe wake haukuishia katika ardhi ya Hijazi yani Saudi Arabia leo, wala kwa watu wa kiarabu pekee. Miaka sita tu baada ya kuanzishwa kwa jamii ya kwanza ya kiislamu huko Madina, Mtume Muhammad salallahu alihi wa alihi wasalam alituma barua kwa wafalme wakuu wa wakati huo akiwalingania katika tauhidi na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja. Qurani tukufu pia imesisitiza mara kadhaa juu ya upeo wa kimataifa wa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Katika aya 28 ya sura 7 Mwenyezi Mungu anasema, nasi hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mbashiri na mwonyaji, lakini wengi wa watu hawajui. Katika aya ya kwanza ya suratul Furqani, Mwenyezi Mungu anasema, ametukuka yeye aliyeiteremsha Furkan juu ya mja wake ili awe mwonyaji kwa walimwengu wote. Hapa Kurani tukufu inasitiza waazi kuwa risala ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni ya kimataifa kwa ajili ya walimwengu wote na si ya kikabila au ya eneo maalum. Cha kuvutia zaidi ni matumizi ya neno abdihi, yani mja wake, ambayo ni istilahi ya kipekee inayodhihirisha unyenyekevu wa mtume mbele ya mola wake. Hili linaendana moja kwa moja na bishara ya kitabu cha Isaya ambako mtume wa mwisho ametajwa kama mtumishi wangu. Neno hili abde limetumika mara kadhaa katika Kurani kumweleza Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, likiwa ni alama ya hishma na ukaribu wake kwa Mwenyezi Mungu. Katika aya ya kwanza ya Suratul Kahf tunasoma: sifa njema zote ni za Mwenyezi Mungu aliyemteremshia mja wake kitabu wala hakukifanya kuwa na upotovu wowote wa sifa nyingine ya mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, kwa mujibu wa maandiko ya Taurati ni kwamba atatoka kwa ndugu wa wana wa Israeli, yani si miongoni mwao, bali kutoka kwa jamaa zao wa karibu. Kama ulivyofuatilia podkasti hii tangu mwanzo, unajua kuwa e, kama vile Wayahudi na Wakristo wanavyojua kwamba Ibrahimu alahi salam alikuwa na wana wawili, Ismail na Ishaq. Wana wa Israeli ni kizazi cha Ishaq na ndugu zao wa damu ni kizazi cha Ismail. Kwa hivyo basi, pale Torati inaposema mtume atatoka kwa ndugu zao, inaelekeza wazi kwa kizazi cha Ismail alayhi salam. Na ukweli ni kwamba kutoka katika kizazi hicho ni mtume mmoja tu aliyechaguliwa na Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa wa salam, ambaye pia huitwa Ahmad katika uh, bishara ya Injili. Kwa mtazamo wa Kiislamu Muhammad sallallahu alaihi wa, wa salam ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, na dini alioleta ni kamilifu na ya kudumu. Kwa msingi huu inadhihirika kuwa Wayahudi walijua wazi kuwa mtume wa mwisho atatoka kwa kizazi cha Ismaili alahi ssalam, na walimtambua kwa undani kama wanavyowatambua wana wao kwa majina ya baba zao. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ana alama nyingi muhimu, inayopatikana katika maneno ya Isa alahi salam na aya za Kurani Tukufu. Katika aya tatu ya Suratul Imran, Mwenyezi Mungu anasema, amekuteremshia kitabu kwa haki kikithibitisha yaliyotangulia kabla yake, naye aliteremsha Taurati na Injili. Aya hii inaonyesha wazi kuwa Kurani tukufu ni mwendelezo wa wahi kutoka kwa Mwenyezi Mungu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mhimili wa mwisho wa mfululizo wa risala za mbinguni. Kitabu alichopewa kinathibitisha vitabu vya awali, Taurati na Injili eh, na kuleta ukamilifu wa ujumbe wa Mwenyezi Mungu kwa wanadamu. Hii pia inathibitisha bishara ya Isa alayhi salam kuhusu kuja kwa mtume baada yake ambaye atazungumza kwa haki na atakuwa shahidi wa risala za awali. Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ndiye anayekidhi sifa hizi zote, na Kurani ndio ushahidi wa wazi wa utume wake wa, wa mwisho. Katika aya 48 ya Suratul Maida, Mwenyezi Mungu anasema, na tumekuteremshia kitabu kwa haki kikithibitisha vitabu vilivyotangulia kabla yake, e, na kuwa mlinzi juu yao. Aya hii inaonyesha kuwa Kurani si tu Uh, ni mwendelezo wa wahi wa mbinguni bali ni shahidi wa ukweli wa vitabu vilivyotangulia yaani Taurati na Injili. Qurani inathibitisha msingi wa tauhidi na risala ya manabii waliotangulia huku ikisimama kama mwongozo wa mwisho na kamili wa wanadamu. Zaidi ya hayo, Qurani tukufu ina sura nzima iitwayo Maryam kwa hishima ya mama wa Nabii Isa alehi salam. Katika sura hii yenye aya 98 maisha ya Yahya alehi salam na Isa alehi salam yameelezwa kwa hishma na kwa ushahidi wa wazi wa ukweli wa risala yao. Hili ni jambo la kipekee, kwani hakuna mwanamke mwingine aliyepata kutajwa kwa jina lake kama kichwa cha sura katika Qurani Tukufu. Kwa hiyo je, si haya ndiyo utimilifu wa bishara ya Isa alehi ssalam aliposema, yule mfariji atakayekuja baada yangu atanishuhudia na atasema si kwa matakwa yake bali kwa yale atakayopewa. Mtume wa mwisho aliyeahidiwa ana alama nyingi zaidi e, zilizotajwa katika Taurati na Injili. Ikiwa utaendelea kuwa nasi katika sehemu zijazo za podkasti hii, tutakufafanulia ishara hizo moja baada ya nyingine kwa uwazi na kwa ushahidi wa kihistoria na wa kiroho. Kwa hivyo, endelea kuwa nasi, jisajili kwenye podkasti yetu na usisite kuishiriki na marafiki na wapenzi wa maarifa ya dini na historia, na kwa ajili ya kusikiliza sehemu nyingine tembelea tovuti yetu to ya iranradio.ir/sw, au kurasa zetu rasmi katika mitandao ya kijamii. Mkusanyiko wa simulizi za kihistoria, podkasti za kuvutia na maudhui maalum pia zina kusubiri. Hadi tukutane tena katika sehemu ijayo, panapo majaliwa yake Mola, waherini. Hekaya za aya. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika sehemu hii ya 85 ya kipindi cha Hekaya za Aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya za 53 na 54 za suratul Isra. Wakati idadi ya Waislamu ilipoongezeka waabudu masanamu wa Maka, ambao waliona masilahi yao hatarini, walifanya jitihada kubwa za kuwaudhi na kuwasumbua Waislamu ili kuwaondoa kwenye dini yao. Mashaka na usumbufu huo ulikuwa mkubwa sana, kiasi kwamba siku moja sahaba Khabab bin Arat alisema kumwambia Mtume, ya Rasulullah, tuombee kwa Mwenyezi Mungu atuokoe Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, usifanye haraka. Walikuwepo watu kabla yenu ambao waliteswa kwa fito za chuma zilizoyeyushwa kwa moto, na wakakatwa vipande vipande miili yao kwa kutumia msumeno, lakini hawakuipa mgongo dini yao. Na hapa kwa jina la Mungu kwamba Uislamu utapata nguvu kubwa, na Waislamu watapata uhuru mkubwa kiasi kwamba Muislamu atasafiri kutoka Sanaa hadi Hadhramaut kusini mwa bara Arabu na asimwogope yoyote isipokuwa Mwenyezi Mungu. Washirikina wa Kikuraishi walikuwa katika mkanganyiko wa ajabu mbele ya kasi kubwa ya kuenea dini ya Uislamu. Walijaribu kila njia kuzuia au kunyamazisha wito wa haki, lakini bila ya mafanikio. Kwa hivyo walizidisha mashinikizo na mateso dhidi ya Waislamu. Watoto wa Kiislamu walinyanyaswa na baba zao washirikina, na ndugu waliosilimu walinyanyaswa na kuteswa na ndugu zao waliobakia katika ushirikina. Vijana waliokuwa wakitafuta ukweli, ambao walikuwa wameacha hurafa na imani potofu za baba zao na kusilimu, walitupwa na kuswekwa gerezani. Wakati mwingine hata wazazi wa vijana hao waliwanyima chakula watoto wao waliosilimu. Lakini waislamu hao waliokuwa na imani thabiti walikuwa na macho yaliyozama ndani na kutiririkwa na machozi, na midomo iliyoyeyuka na kunyauka kwa njaa na kiu, lakini waliendelea kumwabudu Mungu mmoja na kushikamana barabara na imani na dini yao. Baada ya Uislamu kuenea katika makabila mbalimbali, viongozi wa makabila hayo, hasa Makuraishi, waliamua kuwatesa na kuwanyanyasa vikali Waislamu wa makabila yao, kuwafunga jela, wapeleka uhamishoni na aina nyingine za mateso. Ni baada ya uamuzi huu ambapo washirikina waliweka ngao za chuma juu ya miili ya watumwa waliosilimu na kuwaweka kwenye jua kali na kwenye mchanga wa moto ili kuchoma na kuunguza ngozi zao. Walifunga kamba miguuni mwa baadhi ya waislamu hao na kuwaburuta juu ya mchanga uliokuwa ukiwaka moto. Bilal Bin Ribah alikuwa mtumwa wa kihabeshi ambaye bwana wake Umaya Bin Khalaf alikuwa akimweka kwenye jua kali sana katikati kati ya siku na kuweka mawe makubwa kifuani mwake, lakini Bilal alivumilia mateso hayo na mara kwa mara alisikika akisema ahad ahad ahad na kumdhukuru Mola mmoja. Walimfunga Yasir, baba yake Amar, kwa kamba kwenye ngamia wawili wenye nguvu na kuwaelekeza ngamia hao katika njia mbili tofauti, mpaka Yasir akakatwa vipande viwili. Pia walimuua shahidi mama yake Amar, Sumaya, kwa namna ya kusikitisha. Hata hivyo, waislamu waliokuwa na imani safi walisabilia maisha yao na kulinda dini na imani ya tauhidi na Mungu mmoja Licha ya mateso hayo yote hadi wakauawa washahidi. Abu Jahal, mmoja wa vinara wa washirikina wa Maka na mpinzani mkubwa wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake daima, alikuwa akichunguza na kutaka kujua nani aliyesilimu karibuni. Kama mtu huyu aliyesilimu atakuwa miongoni mwa mabwanyenye wa Maka, alikuwa akimwendea na kumkemea akisema, Umeiacha dini ya baba yako ambayo ni bora kuliko dini hii. Jua kwamba hakika tutakufanya uwe maarufu kwa upumbafu na ujinga baina ya watu na tutapondaponda rai na maoni yako na kushusha hadhi na heshima yako baina ya watu. Kama Mwislamu huyo mpya atakuwa mfanya biashara, angemwambia tutavuruga biashara yako na kuharibu mali yako. Na ikiwa atakuwa maskini na hohehahe, angemtesa na kumpiga. Ibni Hisham, mmoja wa wanahistoria wakubwa wa Kiislamu, amemnukuu Urwa bin Zubair na kuandika: mtu wa kwanza kusoma Qurani kwa sauti kubwa mjini Madina baada ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alikuwa Abdullah bin Masudi. Kisa chake kilikuwa kama ifuatavyo: siku moja kundi la masahaba wa mtume walikuwa wameketi pamoja, wakati mmoja wao aliposema wallahi, Makuraishi bado hawajasikia Kurani ikisomwa kwa sauti kubwa. Sasa nani kati yenu ambaye yuko tayari kuisoma Kurani kwa sauti ili kufikisha ujumbe wake kwa washirikina? Abdullah bin Masudi alisema mimi niko tayari. Wakasema tunaogopa wasije kukudhuru, tunataka mtu mwenye familia na kabila kubwa kiasi kwamba Makuraishi hawataweza kumdhuru wala kumnyanyasa. Abdullah bin Masudi alisema, acheni mimi nifanye kazi hiyo, Mwenyezi Mungu atanilinda. Basi siku iliyofuata wakati wa adhuhuri, pindi Makuraishi walipokuwa wamekusanyika, alisimama kando kando ya makamu Ibrahim na akaanza kusoma Quran. Alisoma suratu Rahmani kwa sauti kubwa. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema na mwenye kurehemu. Arrahman mwingi wa rehema, amefundisha Quran, amemuumba mwanadamu. Makoraishi walisikiliza kisomo hicho na kusema kwa pamoja, huyu mwana wa kijakazi anasema nini? Baadhi yao walisema anasoma katika yale yale aliyoleta Muhammad. Walisimama na kumsogelea, kisha wakampiga Ibni masudi magumi usoni, lakini hakusitisha kisomo chake. Baada ya muda, alirudi kwa masahaba wenzake akiwa na uso uliojaa damu na wenye majeraha tele. Masahaba wenzake walipomuona walisema, tulichelea kwamba utakumbwa na hatima hii. Ibni Masudi alisema, haya yaliyonipata ni mepesi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Mkitaka nitakwenda kwao tena kesho na kufanya kama nilivyofanya leo. Masahaba walisema, hapana, inatosha kwa sababu umetimiza wajibu wako na kufikisha kwenye masikio ya makhuraishi wasiopenda kuyasikia. Katika mazingira hayo magumu, kundi la Waislamu lilihamia Uhabeshi kwa idhini ya Mtume. Kundi jingine lilibakia Maka na kuishi katika mazingira magumu na yenye mashaka makubwa. Licha ya mateso na manyanyaso hayo yote yaliyowakumba masahaba wa Mtume, walibakia imara na walikabiliana na matatizo makubwa sana katika kulinda imani na dini yao. Baada ya muda, baadhi yao walikwenda kwa mtume na kulalamika kutokana na unyanyasaji usiovumilika wa washirikina, wakamwomba awaruhusu wajihami na kupigana. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuona kwamba mazingira ya wakati huo yalikuwa tayari kwa ajili ya kupigana jihadi ya kujilinda. Aliwataka wa masahaba zake wajizuie na kuwa na subra. Walitii maagizo ya mtume na kukaa kimya. Lakini mateso ya washirikina hayakupungua, bali yaliongezeka siku baada ya nyingine. Waliendelea kuwanyanyasa na kuwadhalilisha, na hawakuwa na huruma hata kwa wazee, wanawake na watoto wadogo. Kwa msingi huo, vijana wa Kiislamu ambao waliumizwa sana na hali hiyo walikwenda kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kutangaza utayarifu wao kwa ajili ya jihadi na mapambano ya kujiondoa katika dhuluma za washirikina wa Maka. Walisisitiza sana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam awaruhusu kupigana vita vya jihadi, lakini mtume alikuwa akingoja amri ya Mwenyezi Mungu ya kuweka wazi wajibu wa Waislamu katika swala hilo. Wakati huo ziliteremshwa aya za 53 na 54 za Suratul Isra zikiwaamrisha Waislamu kuacha matakwa yao kwa wakati huu na kusema maneno bora yanayoweza kuwa na taathira kubwa zaidi, kwa sababu ulimi unaweza kuwa na taathira na ufanisi mkubwa zaidi kuliko ncha ya upanga maneno hayo yalikuwa na taathira kubwa kwa makabila ya kibedui ya zama za kabla ya Uislamu kiasi kwamba yalikuwa tayari kupigana na kusabilia maisha yao katika njia ya imani na dini wakati wa vita vya jihadi katika aya hizo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema wa qul li ibadi yaqulu allati hiya ahsan inna ash-shaytana yanzaghu bainahum inna ash-shaytana kana lil insani aduwwan mubina, waambie waja wangu waseme maneno mazuri, maana shetani huchochea ugomvi baina yao. Hakika shetani ni adui aliyedhihiri kwa mwanadamu. Rabbukum a'lamu bikum in yasha yarhamkum au in yasha yu'adhibkum, Mola wenu mlezi anaijua vilivyo hali yenu, akipenda atakurehemuni na akipenda atakuadhibuni, na hatukukutuma ili uwe mlinzi juu yao. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi wa sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.