Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninaikukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM nye Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya Tujue Uislamu na Afrika Wiki Hii. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. <muchos> inakaribia kutimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kamili mchana kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuate usasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yalaani vikali shambulio la Israel kusini mwa Lebanon lililoua wa watu na kusababisha hasara kubwa. Hamas yasema Tony Blair hakaribishwi kuwa na nafasi yoyote katika uongozi wa Ghaza baada ya vita. Wanajeshi wa Madagaskar waungana na waandamanaji wanaoipinga serikali katika mji mkuu Antananarivo. Na Amerika kusini ya kusini agawanyika juu ya kiongozi wa upinzani wa Venezuela kutunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali mashambulio ya kijeshi yanayofanywa kila mara na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Lebanon na kuendelea kukiuka mamlaka ya utawala na umoja wa ardhi ya nchi hiyo, hususan shambulio la jana Jumamosi la ndege zisizo na rubani lililolenga kijiji cha Almusaila. Shambulio hilo limeteketeza vifaa vinavyotumika katika uondoaji kifusi na ukarabati wa maeneo yaliyoharibiwa katika mashambulio ya huko nyuma yaliyofanywa na utawala huo haramu. Ismail Bakai amesema ukiukaji wa kila mara wa makubaliano ya usitishaji vita unaofanywa na utawala wa Kizayuni na mashambulio ya kijeshi unayofanya dhidi ya umoja wa ardhi na mamlaka ya kujitawala ya Lebanon ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na sheria za kimataifa. Bakai amezikosoa Marekani na Ufaransa ambazo ni wadhamini wa, wa usitishaji vita uliofikiwa kati ya Israel na harakati ya Hizbullah kwa kushindwa kufanya chochote dhidi ya ukiukaji wa mtawalia wa makubaliano hayo unaofanywa na utawala huo wa Kizayuni. Na akatoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua kali ili kukomesha uvunjaji sheria unaofanywa na utawala huo ghasibu na moto wa vita unaoendelea kuwasha dhidi ya Lebanon na nchi nyingine za eneo. Vyombo vya habari vya Lebanon vimetangaza kuwa jeshi la utawala wa Kizayuni jana Jumamosi lilifanya mashambulizi ya anga kwenye ya yadi sita za mitambo mikubwa zilizoko kando ya barabara ya Almusaila kusini mwa Lebanon na kuharibu zaidi ya vifaa mia tatu vikiwemo vya uchimbaji pamoja na mabuldoza. Shirika la habari la serikali nna likinukuu taarifa wizara ya afya limesema raia mmoja wa Siria aliuawa katika shambulio hilo na mwingine mmoja wa nchi hiyo na sita wa Lebanon, wakiwemo wanawake wawili walijeruhiwa. Nna imeongeza kuwa uharibifu wa mitambo na vifaa hivyo umesababisha hasara ya mamia ya mamilioni ya dola. Mbali na vifaa hivyo, majengo na mahema pamoja na magari mengi yaliyokuwa yameegeshwa katika eneo hilo pia yaliharibiwa. Rais wa Lebanon Joseph Aoun amelaani shambulio hilo la anga lililofanywa na utawala wa kizayuni akiliita kitendo cha wazi cha uchokozi. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas imeonya kwamba Tony Blair hatakaribishwa kuwa na nafasi yoyote ya uendeshaji wa Ghaza kufuatia kuanza kutekelezwa usitishaji vita katika eneo hilo la Palestina. Akizungumza na, na televisheni ya Sky News, kiongozi mwandamizi wa Hamas Basim Naim amesema anakaribisha namna rais wa Marekani Donald Trump alivyojihusisha katika kumaliza vita vya miaka miwili vilivyoanzishwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Ghaza. Hata hivyo, Naim amesema waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair hawezi kuwa na nafasi katika uendeshaji wa Ghaza licha ya Trump kutangaza hapo kabla kwamba anaunga mkono Blair kushirikishwa katika suala hilo. Inapokuja kwa Tony Blair, kwa bahati mbaya, sisi kwa masikitiko, sisi Wapalestina wa, wa Arabu na Waislamu na pengine wengine kote ulimwenguni tuna kumbukumbu kumbu mbaya juu yake, ameeleza. Afisa huyo wa Hamas amesisitiza kwa kusema tungali, tunaweza kukumbuka nafasi yake katika mauaji na kusababisha maelfu au mamilioni ya vifo kwa raia wasio na hatia katika nchi za Afghanistan na Iraq. Mwezi uliopita, vyombo vya habari viliripoti kuwa Blair alikuwa katika majadiliano ya kuongoza mamlaka ya mpito katika ukanda wa Gaza, ikiwa ni sehemu ya mpango unaoungwa mkono na Marekani kwa ajili ya utawala wa eneo hilo baada ya vita. Kwa mujibu wa vyombo hivyo, mpango huo utaanzisha mamlaka ya mpito huko Ghaza kwa muda wa hadi miaka mitano, bila kujumuisha harakati ya Hamas wala mamlaka ya ndani ya Palestina. Baadhi ya makundi ya wanajeshi wa Madagaskar yamekaidi amri na kuungana na maelfu ya waandamanaji wanaoipinga serikali ambao wamekusanyika katika mji mkuu wa Antananarivo, huku maandamano ya kupinga utawala wa rais Andry Rajoelina yakizidi kupamba moto. waandamanaji wanaoongozwa na vijana walimiminika katika medani ya Mei 13 jana Jumamosi, kwa mara ya kwanza, katika moja ya mikusanyiko mikubwa zaidi tangu lilipoanza vuguvugu la maandamano ya upinzani katika kisiwa hicho cha bahari ya Hindi mnamo Septemba 25, ambalo lilichochewa na kile kinachojulikana kama maandamano ya Gen Z yaliyozuka katika nchi za Kenya na Nepal baada ya polisi kutumia magurunedi na mabomu ya kutoa machozi kujaribu kuwatawanya waandamanaji, askari wa jeshi walifika eneo la tukio na kupokelewa kwa shangwe. Katika mkutano uliofanyika hapo kabla kwenye kambi ya jeshi nje kidogo ya jiji, wanajeshi wa kitengo cha wenye vipawa cha Kapsat, ambacho kilikuwa na jukumu muhimu katika kuibuka kisiasa kwa Rais Rajolina mnamo mwaka 2009 walitoa, walitoa wito nadra kushuhudiwa wa kuwepo mshikamano huku waandamanaji wakimtaka kiongozi huyo aji uzulu. Wacha tuunganishe nguvu, wanajeshi, askari na polisi, na kukataa kulipwa kuwapiga risasi marafiki zetu, kaka zetu na dada zetu, walitamka askari hao waliokuwa kwenye kambi iliyoko wilayani Soani Rana kupitia mkanda wa video uliowekwa kwenye mtandao wa kijamii. Maandamano ya jana Jumamosi yalikuwa makubwa zaidi kushuhudiwa katika siku kadhaa za vuguvugu lililoongozwa na vijana ambalo lilichochewa na hasira juu ya uhaba wa umeme na maji na kuibuka kuwa kampeni pana ya kuipinga serikali. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mapigano makali ya mpakani yamezuka kati ya mezuka, majeshi ya Afghanistan na Pakistan, huku vikosi vya nchi hizo mbili vikishambuliana kwa kutumia silaha nzito. Mapigano hayo yalipamba moto jana Jumamosi, siku moja baada ya serikali ya muda Afghanistan inayoongozwa na Taliban kulituhumu jeshi la Pakistan kuwa lilikiuka anga ya mji mkuu Kabul siku ya Alhamisi usiku na kuripua soko moja kwenye eneo la Maragha lililoko katika jimbo la Paktika linalopakana na Pakistan. Islamabad haikuthibitisha wala kukanusha kuwa ilihusika na mashambulizi hayo, lakini ilisema itatumia kila njia kuwalinda raia wake, kwa sababu imekuwa ikishuhudia ongezeko la ugaidi inalohusisha na kundi ililolipiga marufuku la Tahariki Taliban Pakistan ttp ambalo inadai wapiganaji wake wanapewa hifadhi na serikali ya Taliban na kusaidiwa pia na hasimu wake India. Hii ni katika hali ambayo serikali ya Kabul inasisitiza kuwa haitaruhusu ardhi ya Afghanistan itumike dhidi ya nchi nyingine. Duru za usalama za Pakistan zimevieleza vyombo vya habari kuwa mapigano makali yamekuwa yakiendelea mpakani tangu jana jioni. Mapigano hayo yameibua wasiwasi katika eneo na kupelekea nchi kadhaa, ikiwa ni pamoja na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Qatar na Saudi Arabia kutoa mito kwa pande mbili kujizuia na kuonyesha uvumilivu na kutunukiwa tuzo ya amani ya Nobel kiongozi wa upinzani nchini Venezuela Maria Corina Machado, kumeibua hisia tofauti katika nchi za Amerika Kusini, huku baadhi ya viongozi wa nchi za eneo hilo wakipongeza hatua wa hiyo na wengine kulaani vikali, kwa kuashiria matamshi na vitendo vya Machado vya kuchochea vurugu na machafuko, au hata kuunga mkono kufanywa mashambulio na uvamizi wa kigeni dhidi ya nchi yake mwenyewe. Rais Jozurol Mulino wa Panama, Bernardo Arevalo wa Guatemala na Santiago Pena wa Paraguay wamempongeza kiongozi huyo wa upinzani nchini Venezuela kwa kutunukiwa tuzo ya amani ya Nobel, wakisema hatua wa hiyo inaashiria kutambuliwa na kuthaminiwa mapambano yake anayoendesha kwa njia ya amani kwa niaba ya watu wanaopigania uhuru wao. Hata hivyo rais wa Cuba Miguel Diaz Canel yeye ameponda Korina kutunukiwa tuzo ya amani ya Nobel na kusema anakukosoa vikali uamuzi wa, wa kamati ya tuzo hiyo. Ni aibu kutoa tuzo hii mwaka elfu mbili na ishirini na tano kwa mtu ambaye ametoa wito wa kufanyika uingiliaji wa kijeshi dhidi ya nchi yake, ambaye katika miaka ya nyuma alihimiza kufanyika maandamano ya mitaani ambapo watu walichomwa moto wakiwa hai, ameeleza Diaz Canel katika andiko aliloweka kwenye mtandao wa kijamii wa X. Akiwa kiongozi wa upinzani ambaye kwa sasa anaishi mafichoni kufuatia uchaguzi wa 2024 nchini Venezuela, Machado ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuingilia kati nchini humo ili kumuondoa madarakani Rais Maduro. Mnamo mwaka 2018 mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel Alimwandikia barua waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, Benjamin Netanyahu, anayetafutwa na mahakama ya kimataifa ya jinai kwa kuhusika na jinai za kivita na mauaji ya kimbari huko Ghaza, akimuomba ampatie utaalamu na ushawishi wake. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha habari kinachohoji mgogoro katika baraza la mawaziri la vita: Je, Ben Gvir ataweza kusambaratisha baraza hilo la Netanyahu? Kufuatia kutangazwa makubaliano ya kusimamisha vita na kubadilishana mateka kati ya Israel na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa Kizayuni, ametangaza kupinga vikali makubaliano hayo na kutishia kulisambaratisha baraza la mawaziri la Netanyahu. Ben Gvir amesema Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, alimwahidi kwamba angeivunja Hamas na kusema kama hilo halitafanyika, yeye na mawaziri wenzake watalivunja baraza lake la mawaziri. Inaonekana kuwa migogoro ya nyuma ya pazia imepamba moto ndani ya baraza la mawaziri la wapenda vita la utawala wa kizayuni baada ya kupasishwa makubaliano ya kusimamisha vita na kubadilishana mateka kati ya Israeli na Hamas ambapo hivi sasa Ben Gvir ametishia wazi wazi kuivunja serikali ya mseto ya Israel. Ametoa makataa ya wazi, ambapo amesisitiza kwamba harakati ya Hamas inapasa ivunjwe kama sharti la kusalia mamlakani baraza la mawaziri la Netanyahu, la sivyo chama cha Jewish Power kitajitoa kwenye serikali hiyo ya mseto, tishio ambalo si tu linamkabili Netanyahu bali limeweka muundo wote wa kisiasa wa Israel katika zilzala tarajiwa ya kisiasa, hasa ikizingatiwa kuwa kura yake hapana, pamoja na Bezalel Smotrich, waziri wa, wa fedha wa utawala huo wa kizayuni mwenye misimamo mikali dhidi ya makubaliano hayo, imeanika wazi hitilafu kubwa za kiideolojia zilizoko ndani ya utawala huo. Smotrich amesema Israel inapasa iliharibu eneo la Ghaza kikamilifu baada ya kuachiwa huru mateka wa kizayuni kutoka katika eneo hilo. Mivutano hii mikubwa sio tu inaashiria kutoafikiana kimbinu kuhusu makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Ghaza, bali ni ishara pia ya kuwepo mzozo mkubwa baina ya malengo ya kiitikadi ya mrengo wa kulia wa Israel na uhakika wa mambo wa ugani na katika uga wa kisiasa mrengo wa kulia wenye itikadi kali wa Israel, ambapo Ben Gvir ni mwanachama mwenye ushawishi mkubwa mno, unanyoosha kidole cha lawama sio tu dhidi ya Netanyahu bali dhidi ya doktrini nzima ya kijeshi na kisiasa ya Israel, lengo lake likiwa ni kuendeleza uvamizi na kuharibu misingi yote ya mukawama, doktrini ambayo kivitendo inachochea kuendelezwa vita vya pande zote ambavyo hadi sasa havijakuwa na manufaa yoyote ghairi ya kusababisha uharibifu na kutengwa Israel kimataifa. Kwa hakika, vitisho vya Ben Gvir ni mchezo wa utunishaji misuli wa pande mbili. Kwa upande mmoja, anajaribu kumlazimisha Netanyahu achukue misimamo mikali zaidi dhidi ya Hamas ili kulinda nafasi yake ya kura, na kwa upande mwingine kwa kuibua mgogoro huu amekusudia kumkwamisha kimkakati Netanyahu, hatua ambayo hatimaye itadhoofisha nafasi ya Netanyahu na kuandaa uwanja wa kurithiwa nafasi yake na shahsia mwingine mwenye mielekeo ya mrengo wa kulia. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran idhaa Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu tutaendelea kusimulia kisa cha maisha ya Nabii Musa alaihi ssalamu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya Nabii Musa alaihi ssalamu kuishi Madian kwa muda wa miaka kumi, hatimaye aliondoka na kuelekea Misri. Mwenyezi Mungu amekitaja kipindi hiki cha maisha ya Nabii Musa katika aya mbalimbali mbali za Qur'an zikiwemo za surat Taha aya ya 9 hadi 36 na suratul Kasas aya za 29 hadi 35. Akiwa njiani kuelekea Misri, Nabii Musa na familia yake walipotea njia jangwani katika usiku wa baridi na giza upepo mkali na baridi vilikuwa vikimuumiza yeye na familia yake. Wakati huohuo huo, kwa mbali kutoka mlima Turi aliona moto. Aya za kumi hadi kumi na mbili za Suratu Taha zinasema: alipouona moto akawaambia watu wake, ngojeni, mimi nimeuona moto, huenda nikakuleteni kijinga kutoka huo moto au nikapata uongofu kwenye moto. Basi alipoufikia akaitwa, ewe Musa, hakika mimi ndiye Mola wako Mlezi, basi vua viatu vyako, kwani upo katika bonde takatifu la Tua. Kisha aya za 13 hadi 14 zinasema, nami nimekuteua wewe, basi sikiliza unayofunuliwa Hakika mimi ndiye Mwenyezi Mungu, hapana Mungu ila mimi tu, basi niabudu mimi na ushike sala kwa ajili ya kunikumbuka mimi. Musa aliposikia mwito mimi ni Mungu wako, alitambua kwamba ni muumba mjuzi na mwenye uwezo wote ambaye alikuwa akizungumza naye. Kwa hiyo msisimuko usioelezeka ulitawala mwili wake wote. Kisha Mwenyezi Mungu akasema na nini kilichomo mkononi mwako wa kulia ewe Musa? Akasema, hii ni fimbo yangu, naiegemea na, na ninawaangushia majani kondoo na mbuzi wangu, tena nanifaa kwa matumizi mengine. Akasema, itupe ewe Musa, akaitupa mara ikawa nyoka anayekwenda mbio. Akasema, ikamate, wala usiogope, tutairudisha hali yake ya kwanza na uambatanishe mkono wako kwenye ubavu, utatoka mweupe pasipokuwa na madhara yoyote. Hiyo ni ishara nyingine. Cha kuvutia ni kwamba kwa muujiza huu mkono wa Musa ulikuwa ukiwa mweupe sana na wenye kung'ara. Mungu alipompa Musa miujiza hii, alimwamuru aende kwa Firauni na miujiza hii ya wazi. Aya ya 24 ya Surati Taha inabainisha hili kwa kusema: Nenda kwa Firauni, kwani hakika yeye amepindukia mipaka. Katika mwendelezo wa kisa hiki, Qurani tukufu inasema: Musa akasema, ewe Mola wangu Mlezi, nikunjulie kifua changu na unifanyie nyepesi kazi yangu na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu, wapate kufahamu maneno yangu, na nipe waziri katika watu wangu, Harun ndugu yangu, kwake yeye niongeze nguvu zangu, na umshirikishe katika kazi yangu, ili tukutakase sana na tukukumbuke sana. Akasema, hakika umepewa maombi yako, ewe Musa. Aya ya 35 katika suratul Kasasi inasema, mwenyezi Mungu akasema tutautia nguvu mkono wako kwa nduguyo na tutakupeni madaraka hata wasikufikirieni kwa sababu ya ishara zetu, nyinyi na watakaokufuateni mtashinda. Musa na Harun walikuwa wakiogopa kwamba Firauni mwenye kiburi angetenda kimbelembele na kwa jeuri kabla ya kusikia maneno yao, au baada ya kusikia ujumbe wao angeonyesha radi ya mali ghafla na bila kutazamiwa, hivyo kuhatarisha utume wao. Na ndio maana wakasema, ewe Mola wetu Mlezi, hakika sisi tunaogopa asija akapindukia mipaka juu yetu au kufanya jeuri. Lakini Mwenyezi Mungu akasema, msiogope, hakika mimi ni pamoja nanyi, nasikia na sikiana, ninaona. Basi mwendeeni na mwambieni, hakika sisi ni mitume wa Mola wako Mlezi. Basi waache wana wa, wa Israeli watoke nasi, wala usiwaadhibu. Sisi tumekuletea ishara itokayo kwa mola wako mlezi, na amani itakuwa juu ya aliyefuata uongofu. Hatimaye Musa na Harun ndugu yake wakaenda kwa Firauni. Baada ya juhudi nyingi, walifanikiwa kuingia ndani ya kasri na kukabiliana na Firauni mwenyewe, huku wasaidizi wa Firauni na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Kwa hakika Musa alayhi salam hakujali fahari na adhama iliyokuwa katika kasiri la Firaun, na hilo halikuleta wasiwasi hata kidogo moyoni mwake. Na hivyo alianza wito wake na kusema: ewe Firaun, hakika mimi ni mtume nitokaye kwa Mola Mlezi wa viumbe vyote. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Musa kukutana na Firauni. Katika hatua hii, kauli ya Musa kwamba mimi nimetumwa na mola mlezi wa walimwengu wote hakika lilikuwa tangazo la vita dhidi ya Firauni, kwa sababu hiyo ilikuwa na maana kwamba Firauni na wadai wengine wote ni waongo na kwamba Mwenyezi Mungu peke yake ndiye mola mlezi wa walimwengu kisha Musa akasema, inafaa nisiseme juu ya Mwenyezi Mungu ila liliyo la haki, nami hakika nimekujieni na dalili waziwazi kutokana na mola mlezi wenu, basi waache wana wa Israeli wende nami. Kwa hakika hii ilikuwa ni sehemu ya risala ya Nabii Musa alaihi salamu ya kuwakomboa wana wa Israeli kutoka katika makucha ya Firauni, na kuvunja minyororo ya umateka na utumwa kutoka mikononi mwao na miguuni mwao, kwa sababu wakati huo wana wa Israeli walikuwa wakishikiliwa kama watumwa wanyenyekevu na Wakopti wa Misri. Aya ya 18 hadi 37 za Suratu Shuara zinasema, Firauni akasema sisi hatukukulea wewe utotoni na ukakaa kwetu katika umri wako miaka mingi, na ukatenda kitendo chako ulichotenda, nawe ukawa miongoni mwa wasio na shukurani. Musa akasema, nilitenda hayo hapo nilipokuwa miongoni mwa wale waliopotea, basi nikakukimbieni nilipokuogopeni. Tena Mola wangu Mlezi akanitunukia hukumu na akanijalia niwe miongoni mwa Mitume. Na hiyo ndio neema ya kunisumbulia na wewe umewatia utumwani wana wa Israeli. Firauni akasema na nani huyo mola mlezi wa walimwengu wote? Akasema ndiye mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi ni wenye yakini. Firauni akawaambia waliomzunguka hamsikilizi? Musa akasema ndiye mola wenu mlezi na mola mlezi wa baba zenu wa kwanza. Firauni akasema hakika huyu mtume wenu aliyetumwa kwenu ni mwenda wazimu. Musa akasema ndiye mola mlezi wa mashariki na magharibi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi mnatia kilini. Firauni akasema ukimfuata Mungu mwengine asiyekuwa mimi, basi bila shaka nitakufunga gerezani akasema je ijapokuwa nitakuletea kitu cha kubainisha wazi akasema kilete basi kama wewe ni katika wasema ukweli basi akaitupa fimbo yake mara ikawanyoka wa kuonekana dhahir na akautoa mkono wake na mara ukawa mweupe kwa watazamao firauni akawaambia waheshimiwa waliomzunguka hakika huyu ni mchawi mtaalamu anataka kukutoeni katika nchi yenu kwa uchawi wake. Basi mna shauri gani? Wakasema, mpe muda yeye nandugue na nduguye na watume mijini wapigao mbiu ya mgambo, wakuletee kila mchawi bingwa mtaalamu. Basi wakakusanywa wachawi wakati na siku maalum. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine, wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno jumba la fahari. Kwa ufupi, habari hiyo inazungumzia gharama zisizo za lazima zikiwemo posho za kupindukia za wabunge ambazo hazina manufaa isipokuwa kumzidishia mzigo mlipa kodi. Toleo la intaneti la gazeti hilo limeipa uzito habari kuhusu mwito wa moja kwa moja wa rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame, akimtaka washirikiane kumaliza harakati na mashambulizi ya waasi wa M23 mashariki ya DRC habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka matumaini ya dawa za mitishamba Uganda kutibu saratani na kisukari, mganga wa kienyeji akamatwa kutokana na kifo cha mwanamke huko Mbale, na Uganda na Kenya kujadiliana kuhusu ujenzi wa barabara ya Kakira Kisumu. Gazeti la Sunday Vision pamoja na mambo mengine limezipa uzito habari zenye vichwa vinavyosema Mufti Mubaje atozwa faini ya shilingi milioni 20 kwa kukiuka ardhi ya shule. Walimu wa sanaa wampelekea waraka Spika Among kuhusu mvutano wa malipo yao. na kieneo zaidi ya raia 30 wameuawa katika mashambulizi ya droni ya RSF magharibi ya Sudan. Tuelekeze sasa kurunzi ya udondozi wetu nchini Tanzania, ambapo matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Habari iliyopoa kipaumbele katika gazeti la Nipashe Jumapili inasema Samia asisitiza nchi iko salama, ataka wananchi waache hofu, wakapige kura ahidi neema wachimbaji madini, mkutano Shinyanga wavunja rekodi. Pia limeandika Daktari Mwinyi aahidi kukuza kilimo cha mwani, Othman aangazia ardhi. Gazeti la Mwananchi limeipa uzito wa kwanza habari inayosema ni wito wa amani kuelekea uchaguzi, viongozi wasisitiza utulivu na mshikamano, wasema hakuna maendeleo bila amani, wagusia matumizi sahihi ya mitandao pia limemnukuu rais Samia akisistiza kuwa nchi iko salama, watu wajitokeze wakapige kura. Habari nyingine iliyopoa muhimu na Mwananchi na kichwa kilichobeba maneno tume ya utawala bora ya laani sakata la polepole. Kuhusu habari hiyo ya madai ya kutekwa mwanasiasa Humphrey Polepole, toleo la mtandaoni la Mwananchi limeandika wabunge wa EU watoa tamko kutekwa kwa polepole pole. Ukurasa wa mbele wa Mtanzania umepambwa kwa picha inayomwonyesha Dkt Samia akipiga picha ya selfi na umati mkubwa uliojitokeza kumsikiliza Shinyanga. Picha hiyo imebebwa na anwani inayosema Rais Samia ahidi barabara na skimu za umwagiliaji Shinyanga. Habari nyingine iliyopoa uzito kwenye ukurasa huo wa mbele ina anwani semayo Madaktari bingwa wafanya makubwa Komoro. Habari hii imetengewa nafasi ya kwanza pia na Mwananchi Huru lililoandika madaktari bingwa waonyesha umahiri wao visiwani Komoro, yumo Dr. Mabena wa Benjamin Mkapa awafanyia upasuaji wagonjwa wengi mfumo wa mkojo na uzazi. Raia Mzalendo mambo ni hayo hayo linaandika Dr. Mabena aongoza upasuaji mfumo wa mkojo na uzazi Anjuan na ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo Jumapili umepambwa kwa habari zenye anwani zisemazo kilimo umwagiliaji kupasishwa, shekhe akemea siasa za chuki, atangaza mfungo kuombea uchaguzi, serikali yaanza mchakato kuajiri watumishi 55637 Mwinyi aahidi kuongeza mikopo isiyo na riba na kiwanja cha ndege cha Msalato kukamilika Februari. Tunatamatishia udondozi wetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Taifa Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno ni siasa za usaliti. Anwani hiyo imebebwa na picha zinazoonyesha Rais William Ruto akiwa na aliyekuwa seneta wa Baringo Gideon Moi pembeni akiwa na Rigathi Gachagua na pia Raila Odinga. Kuna picha pia inayomwonyesha Odinga akiwa pamoja na Kalonzo Musioka. Mwandishi anaeleza kwa kina namna siasa za Kenya zilivyojengeka kwenye misingi ya masilahi ya wanasiasa husika huku masuala muhimu ya wananchi yakiwekwa kando. tatizo la JKIA ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika gazeti dada la Sunday Nation. Kwa ufupi, ukaguzi uliofanywa unaonyesha kuwa uwanja wa kimataifa wa ndege wa Jumu Kenyatta umegubikwa na mgogoro wa usalama, kuanzia mapungufu ya kiufundi hadi ya kiutendaji. Nalo gazeti la The Star kwa upande wake limeipa kipaumbele habari inayosema Kalonzo aahidi kutazama upya sera muhimu za Ruto iwapo atashinda uchaguzi wa 2027. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Afrika wiki hii. Ahlan wasahlan msikilizaji mpenzi, na tumai u mzima wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Viongozi wa Afrika wapongeza kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita Ghaza, kampeni za uchaguzi mkuu za shika kasi Tanzania, huku mwanasiasa Humphrey Polepole akiendelea kutafutwa na rais Rajolina wa Madagaskar hangali katika njia panda ya panda baada ya vijana kukataa kusitisha maandamano, pamoja na matukio mengine. Karibu. Nam, viongozi mbalimbali wa Afrika wamejiunga na wenzao wa kote duniani kukaribisha tangazo la kusitishwa vita Ghaza kufuatia siku tatu za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas na utawala wa kizayuni wa Israel huko nchini Misri, kulingana na mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Trump alisema mapema Alhamisi kwamba Israel na Hamas zimetia saini awamu ya kwanza ya mpango wake wa Gaza ambao, unahusisha pamoja na mambo mengine, kubadilishana mateka na wafungwa, kuingizwa misaada ya kibinadamu kwa Gaza na kuondoka hatua kwa hatua jeshi la Israel katika eneo hilo la ardhi ya Palestina. Afrika Kusini siku ya Alhamisi ilikaribisha makubaliano hayo ya kusitisha vita vya miaka miwili vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, ikikariri wito wake wa kukomesha uvamizi wa Israel na ukaliaji wa mabavu wa eneo hilo. Afrika Kusini inasisitiza wito wake wa kusitishwa mapigano na kukomesha kukaliwa kwa mabavu Palestina na kupatikana kwa haki ya kujitawala kwa Wapalestina, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini ilisema katika taarifa hiyo. Kenya pia imekaribisha awamu ya kwanza ya makubaliano hayo ya kusitisha mapigano kati ya Hamas na Israel ikieleza kuwa ni hatua muhimu ya kupunguza mateso makubwa ya binadamu huko Gaza. Katika taarifa siku ya Alhamisi, Waziri kiongozi ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Musalia Mudavadi alisema kwamba Kenya inakaribisha makubaliano hayo ya kuachiwa kwa mateka wa Israel na wafungwa wa Kipalestina, kuondolewa kwa majeshi ya Israel Ghaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu katika ukanda huo. Naye rais wa Misri Abdul Fatah Al Sisi amepongeza makubaliano hayo, akisisitiza kuwa na hapa nanukuu: ni muhimu kwamba sisi pia tufanye juhudi kuwashawishi Waisraeli kukomesha mashambulizi hadi makubaliano ya mwisho yatiwe saini, mwisho wa nukuu. Naye wizara ya mambo ya nje ya Somalia ilieleza Ijumaa hii katika taarifa yake kwamba inaunga mkono haki za Wapalestina, ikiwemo kuasisiwa nchi huru ya Palestina. Baadhi ya viongozi wa bara Afrika wamesema kufikiwa makubaliano hayo hakutoshi na wametaka kuwajibishwa viongozi wa Israel waliohusika na mauaji hayo ya kimbari. Naye Rais Omar Gule wa Jibuti amesema makubaliano hayo yanapaswa kutekelezwa kikamilifu, misaada ya kibinadamu inapaswa kuruhusiwa kuingia Gaza, na njia ya kuaminika ya suluhisho la serikali mbili inapaswa kupatikana. Katika hatua nyingine, harakati ya Kiislamu ya Nigeria imelaani kitendo cha utawala wa kizayuni cha kuendelea kuwashikilia baadhi ya wanaharakati wa msafara wa kimataifa wa meli nyingi wa Sumud uliokuwa ukielekea ukanda wa Ghaza. Katika mahojiano maalum na Iran Press wiki hii katika jimbo Labauchi, Nasir Bakar, la Bauchi, Nasir Danladi Abubakar, mkuu wa jukwaa la rasilimali la harakati ya Kiislamu nchini Nigeria amesema na hapa nanukuu: Harakati ya Kiislamu nchini Nigeria na watu wote wa Nigeria wanaothamini ubinadamu wanalaani vikali ukatili uliofanywa na Israel katika kuwashambulia, kuwakamata na kuwaweka kizuizini mamia ya wanaharakati wa Sumud Flotilla. Amesema ingawaje wanaharakati wengi wameachiwa huru, lakini tunatoa mwito kwa dunia nzima kushinikiza utawala wa Israel kuwaachia mara moja wanaharakati waliosalia kizuizini, akiwemo raia wa Nigeria Michael Norom okay, pamoja na wa Wamoroko watatu, Mwalgeria mmoja na mwanaharakati mmoja kutoka Uhispania. Amesema, the act of detaining those people is something that the international community will come together and condemn it because it is against any law in the world and it is against humanity. Wakati huo huo, wanaharakati sita wa Afrika Kusini ambao waliwekwa kizuizini huko Israel baada ya kutekwa nyara kutoka katika msafara huo wa kimataifa wamesimulia hadithi za kusikitisha kuhusu walichopitia wakiwa mikononi mwa wanajeshi wa Israel. Mandla Mandela, mjukuu wa hayati rais wa Afrika Kusini na mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi mzee Nelson Mandela, aliuambia mkutano na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Oliver Tambo karibu na Johannesburg, muda mfupi baada ya kutoa nchini humo kwamba, na hapa na nukuu, wanajeshi wa Israel waliwafunga pingu za nyaya huku mikono yao ikiwa nyuma ya migongo, mwisho wa kunukuu. Amesema wanaharakati hao walimkaripia Itamar Benjever, waziri wa usalama wa ndani wa Israel, alipofika na kuwatolea maneno makali. Tukiokea sasa kukurukakara za uchaguzi mkuu wa Tanzania na madai ya kutekwa mwanasiasa mashuhuri Humphrey Polepole, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeitaka serikali ya Tanzania kufichua aliko Polepole. Amnesty imesema ina wasiwasi kwamba yumkini balozi huyo wa zamani wa Tanzania nchini Cuba aliteswa na kukandamizwa kabla ya kutekwa kwake. Jamaa za Polepole wameendelea kusisitiza kuwa mwanasiasa huyo alitekwa na vyombo vya dola na serikali ina wajibu wa kutoa maelezo ya aliko na kweli. Wakati mimi naieleza jamii ya Tanzania na kimataifa kwamba mdogo wangu Humphrey polepole ametekwa na ndugu Mafwele, sikujua kama ni afisa wa polisi. Nashukuru sana jeshi la polisi Tanzania, mna intelijensia kubwa, kwamba mnaniita nitoa ushahidi kwamba afisa wa polisi amehusika katika utekaji wa Humphrey Polepole. Sasa basi, kuna maswali mengi ya kujiuliza. Kama kuna intelijensia ya haraka kiasi hicho ya kujua kwamba Mafwele ni afisa wa polisi, kwa nini intelijensia hiyo isitumike kumhoji Mafwele? Wakati huo huo, waandishi wa habari na viongozi wa dini wametakiwa kutumia nafasi zao kuhimiza amani na umoja wa kitaifa hususan katika kipindi hiki cha kuelekea kwenye uchaguzi mkuu ili kuepusha mifarakano na migawanyiko miongoni mwa Watanzania. Kauli hiyo imetolewa mjini Iringa katika warsha ya siku moja iliyoratibiwa na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA, kwa kushirikisha waandishi wa habari na viongozi wa dini kutoka madhehebu mbalimbali. Waziri wa Maliasili na Utalii wa Tanzania, Angela Kairuki, ameipongeza BAKWATA kwa kuandaa warsha hiyo katika kipindi hiki hasasi umeandaa kongamano zuri kuhusiana na uchaguzi, kuhimiza masuala ya amani, lakini pia vilevile kuhimiza masuala ya umuhimu wa dua tunavyoendelea kuishi katika maisha yetu, lakini zaidi sana yako maneno yale, yajitambue, badilika, acha mazoea haya yanajiri. Huku wagombea wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan anayewania kwa tiketi ya CCM wakiendelea kuchanja mbuga vijijini mijini na hata mikoani wa kijinadi na kujipigia debe kwengineko. Rais William Ruto wa Kenya ameahidi kuongoza juhudi za kuondoa masharti ya viza kwa waafrika na kutatua mizozo inayokumba bara hilo. Rais Ruto alitoa ahadi hiyo Alhamisi hii baada ya kupokezwa wenyekiti wa jumuiya ya soko la pamoja la Afrika mashariki na kusini komesa kutoka kwa Rais wa Burundi Evarist Ndayishimiye wakati wa kikao cha 24 cha wakuu wa nchi za komesa kilichofanyika jijini Nairobi, Rais Ruto aliwaambia mkutano huo kwamba kuondolewa sharti la viza katika nchi za Afrika kutasaidia kupatia ufumbuzi changamoto za bara hilo. na hali ingalitete nchini Madagascar, huku maandamano ya vijana wa kizazi cha jenzii yakishika kasi. Hii ni licha ya rais wa nchi hiyo Andre Rajolina kuyaalika makundi na asasi kadhaa za kiraia kwa ajili ya mazungumzo katika ikulu ya rais. Rais Madagaska wa Madagaskar amechukua hatua hiyo katika jitihada za kurejesha mamlaka ya uongozi wake na kupunguza mzozo uliokumba nchi hiyo kufuatia maandamano ya nchi nzima ambayo yamekuwa yakiendelea tangu tarehe 25, mwezi uliopita. Nam, ni hali ya mshike mshike huko jijini Antananarivo. Na habari hiyo ya maandamano nchini Madagaskar ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia, leo ni Jumapili tarehe 19 Mfungu wa saba, Rabiu Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 12 Oktoba 2025 Miladia. Leo tarehe 20 mwezi Mehri kwa mujibu wa kalenda Kirani Inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Haja Shamsuddin Muhammad Hafidh Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kirani. Hafidh Shirazi alizaliwa mwaka mia saba na ishirini na saba hijiria shamsia huko Shiraz, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu wa tafsiri ya Quran, falsafa na fasihi ya Kiarabu na alipata mashuhuri kwa jina la Hafidh kutokana na kuhifadhi kwake Qurani tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo, haja Shamsudin Muhammad Hafidh Shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya irfani. Miaka mia mbili na sitini na saba iliyopita, katika siku kama ya leo, alizaliwa Ayatullahi Haji Muhammad Ibrahim Khurasani anayejulikana kama Karbasi, mmoja wanazuoni mashuhuri wa Isfahani, mmoja ya miji ya katikati mwa Iran. Alianza kusoma katika mji wa Isfahani, na akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, aliyeelekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf huko Iraq. Baada ya kurejea katika mji aliyozaliwa alianza kujishughulisha na ufundishaji sambamba na kuandika vitabu. Katika siku kama ya leo, miaka mia mbili na kumi na mbili iliyopita kulitiwa saini mkataba wa aibu wa Golestan kati ya Irani na Russia. Mkataba huo ulitiwa saini kufuatia kushindwa Irani na Rasia. Mkataba huu ulitiwa saini baada ya kumalizika kwa duru ya kwanza ya vita vya Irani na Rasia ambavyo vilidumu kwa miaka kumi na ulitiwa saini kwa uingiliaji kati wa serikali ya Uingereza. Kulingana na makubaliano haya, miji yote ambayo ilikuwa imechukuliwa na Rasia hadi wakati huo ilibaki kuwa sehemu ya Rasia na umiliki wa Rasia kwa miji ya Karabakh, Baku, Darband, Lankaran na sehemu ya Talesh pia ulikubaliwa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu Tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ismail Bakai amelaani vikali mashambulio ya kijeshi yanayofanywa kila mara na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Lebanon na kuendelea kukiuka mamlaka ya utawala na umoja wa ardhi ya nchi hiyo, hususan shambulio la jana Jumamosi la ndege zisizo na rubani lililolenga kijiji cha Al Musaila. Shambulio hilo limeteketeza vifaa vinavyotumika katika uondoaji kifusi na ukarabati wa maeneo yaliyoharibiwa katika mashambulio ya huko nyuma yaliyofanywa na utawala huo haramu. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, imeonya kwamba Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, hatakaribishwa kuwa na nafasi yoyote ya uendeshaji wa Ghaza kufuatia kuanza kutekelezwa usitishaji vita katika eneo hilo la Palestina. Baadhi ya makundi ya wanajeshi wa Madagaskar yamekaidi amri na kuungana na maelfu ya waandamanaji wanaoipinga serikali ambao wamekusanyika katika mji mkuu Antananarivo, huku maandamano ya kupinga utawala wa Rais Andry Rajoelina yakizidi kupamba moto na mapigano makali ya mpakani yamezuka kati ya mzuka, majeshi ya Afghanistan na Pakistan, huku vikosi vya nchi hizo mbili vikishambuliana kwa kutumia silaha nzito. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, upenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu mimi ni Abdul Fatah Musa la ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.