Kwa, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabaha so al kheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Jina langu ni Husein Hasan, tutakuwa pamoja katika dakika takriban hamsini hivi za kukuletea habari, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti Afrika Mashariki pamoja na vipindi. Asubuhi ya leo tumekuandalia vipindi vya jifunze au tujifunze Uislamu Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Leo ni Jumapili ya tarehe kumi na mbili Oktoba mwafaka na tarehe kumi na tisa Rabiul Uthani mwaka 1447 hijria. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia intaneti na sateliti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na mkoa wa Tanga, lakini idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, bali pia katika nchi kadhaa za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na watu wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari ya lema kujumlisho plus 9893565487. Navuta pumzi. Na muda si muda narejea na na taarifa ya habari za dunia. Inaelekea kutumia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Iran yasema Israeli haiaminiki lakini inaunga mkono kusimamishwa mauaji ya kimbari Ghaza. Uchaguzi wa Camerun unafanyika leo huku Bia akitarajiwa kushinda muhula wa nane. ripoti yasema kwamba asilimia 90 ya miundombinu ya, ya, ya Gaza imeharibiwa, pamoja na habari nyinginezo. mbili juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Wananchi wa Kamerun waliotimiza masharti ya kupiga kura leo Jumapili wanaelekea katika vituo vya kupigia kura kushiriki katika uchaguzi wa rais vituo vya kupiga kura vinatarajiwa kufunguliwa mapema leo, huku tume ya uchaguzi ikisema kuwa maandalizi yote kwa ajili ya uchaguzi huo yamekamilika. Rais Paul Bia mwenye umri wa miaka tisini na miwili, kiongozi wa nchi mwenye umri mkubwa zaidi duniani, aliingia madarakani mwaka 1982 na mbele akiwa yuko madarakani kwa takriban miaka 43, Paul Bia anawania muhula wa nane wa miaka mingine saba ya kuendelea kubaki madarakani. Bia mara kwa mara husafiri nje nchi kwa ajili ya matibabu, na mwaka jana uvumi ulienea kwamba alikuwa amefariki dunia, uvumi ambao serikali iliukanusha vikali hadharani. Nchi hiyo ya Afrika ya kati inayozalisha kakao na mafuta imekumbwa na changamoto katika miaka ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na kupanda kwa gharama ya chakula, kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira kwa vijana mashambulizi ya silaha kaskazini mwa nchi na mzozo wa kujitenga katika mikoa ya kusini mwa nchi hiyo inayozungumza Kiingereza. Wakati huu huu, waziri wa mambo ya ndani wa Kamerun, Paul Atanga Niji, amewaonya wagombea wanaoshiriki uchaguzi wa leo dhidi ya kudai ushindi kabla ya matokeo rasmi kutangazwa na baraza la katiba. Ameonya kwa kusema wale ambao watajaribu kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais au ushindi wowote wa kujitangaza wenyewe kwa kukiuka sheria za jamhuri watakuwa wamevuka mstari mwekundu. Tukirejea hapa nchini, waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayid Abbas Arakchi amesema jamhuri ya Kiislamu inakaribisha kusitishwa kwa mauaji ya kimbari ya utawala wa Israel katika ukanda wa Ghaza, huku akitoa indhari juu ya tabia ya kutokuwa na mwamana Tel Aviv kwa kukiuka makubaliano kadhaa ya huko nyuma. Arakchi amesema hayo katika mahojiano ya kina na televisheni jana Jumamosi, akizungumzia hatua ya hivi karibuni ya harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, ya kukubali kutekelezwa kwa awamu ya kwanza ya mpango wa kusitisha mapigano unaolenga kukomesha mauaji ya kimbari ya zaidi ya miaka miwili huko Ghaza. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema Teheran siku zote imekuwa ikiunga mkono mpango wowote au hatua yoyote ambayo ingepelekea kukomesha uhalifu wa wazayuni dhidi ya wapalestina wa, wa Ghaza na kukomesha mauaji haya ya kimbari. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa hakuna mtu ambaye haungi mkono ukweli kwamba jinai zote hizi, mauaji yote haya ya kimbari, na uharibifu unaofanywa dhidi ya Ghaza lazima yakomeshwe. Wakati huo huo Harakchi ameashiria ujumbe wa Israel kwa Iran uliowasilishwa na rais wa Rusia Vladimir Putin hivi karibuni, ambapo utawala huo wa kizayuni ulidai kuwa hautaki vita na Jamhuri ya Kiislamu, na kueleza kuwa hatua ya utawala huo kushambulia ardhi ya Iran, ikiwemo wakati wa vita vya Tel Aviv visivyo na msingi na haramu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu mwezi Juni mwaka huu, ni mfano awazi, wa wazi wa kutoaminika Israel. Kwingineko, katika matamshi yake, Said Arakchi amemhutubu rais Donald Trump wa Marekani kujaribu kufungamanisha maswala hayo ya kieneo na swala la mazungumzo kuhusu mpango wa nishati ya nyuklia wa Iran. Amepuzilia mbali kuwepo uhusiano wowote kati ya mambo hayo mawili. Wakati huo huo, asilimia tisini ya miundombinu ya Gaza imeharibiwa kabisa baada ya vita vya miaka miwili vilivyoanzishwa na utawala ghasibu wa Israel. Ofisi ya habari ya serikali katika ukanda wa Gaza imechapisha ripoti inayoelezewa viwango vya kutisha vya uharibifu na maafa ya kibinadamu yaliyosababishwa na uvamizi wa utawala dhalimu wa Israel katika ukanda huo. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Almayadin, ofisi hiyo imetangaza kwamba licha ya uharibifu mkubwa na hali ngumu sana timu za serikali na wizara zimefanya zaidi ya misheni alfu tano muhimu katika ukanda wa Ghaza katika saa ishirini na nne zilizopita. Kati ya hizo zaidi ya misheni alfu mbili zilijitolea kwa ajili ya huduma za matibabu, ikijumuisha upasuaji wa dharura na misaada kwa waliojeruhiwa na wagonjwa wanaohitaji huduma za dharura. Katika sehemu nyingine ya ripoti hiyo, ofisi ya habari ya ukanda wa Ghaza imesisitiza kuwa hujuma za utawala huo ghasibu zimesababisha uharibifu mkubwa unaofunika zaidi ya asilimia tisini ya miundombinu yote ya kiraia katika ukanda huo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, hatua hizi pamoja na uharibifu mkubwa zimesababisha uharibifu wa makazi zaidi ya laki tatu, na kwa sababu hiyo wakazi milioni mbili wa Ghaza wamelazimika kuyahama makazi yao kwa nguvu. Wakati huo huo, jumuiya ya magereza ya kizayuni imepokea amri ya kuachia huru mateka wa Palestina kama vinavyosema vipengee vya makubaliano ya kusimamisha vita yanayojumuisha kuachia huru mateka wa Kipalestina. Ripoti zinasema mateka wa Palestina wataachiwa huru kutoka magereza matano ya Israel, na tayari mateka hao wameshaanza kutolewa kwenye jela hizo na kupelekwa maeneo maalum ya kuachia huru. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, balozi na mwakilishi wa kudumu wa China katika Umoja wa Mataifa amesema kuhusiana na uvamizi wa kijeshi wa Marekani dhidi ya Venezuela kwamba hatua hiyo ya Washington inakiuka vikali mamlaka ya kujitawala ya mataifa mengine. Fu Cong amesema hayo katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichoangazia Venezuela. Marekani imepeleka vikosi vyake katika bahari ya pwani ya Venezuela katika Caribbean kwa kile kilichoelezwa kupambana na biashara ya mihadarati. Ameongeza kuwa Marekani pia imesababisha mvutano unaoendelea katika eneo hilo kwa kukamata boti za Venezuela. Balozi huyo na mwakilishi wa China katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa hatua za upande mmoja na za kuchupa mipaka dhidi ya boti za nchi nyingine zinakiuka haki ya maisha ya wafanyakazi wao na haki nyingine za msingi za binadamu na ni tishio kwa uhuru na usalama wa usafiri wa majini. Amebainisha kuwa hatua hizi pia zinakiuka kwa kiasi kikubwa mamlaka ya kujitawala ya nchi nyingine na kutishia usalama na amani ya kikanda. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ameonya mara kadhaa kuwa shambulio lolote dhidi ya taifa lake litakabiliwa kwa mshikamano wa mataifa ya kanda, akisisitiza kuwa nchi hiyo katu haiwezi kuwa koloni wala kutawaliwa na nguvu za kigeni. Wiki iliyopita maelfu ya raia walijitokeza katika mji mkuu Caracas kuonyesha uungaji mkono wao kwa Rais Maduro na utayari wao kutetea taifa huku jeshi likionyesha uwezo wake kupitia mazoezi ya kijeshi, wakati wa ongezeko la wanajeshi wa Marekani katika eneo la Caribian. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan vimesababisha mamilioni wa ya watu kuyakimbia makazi yao na karibu milioni 25 kukumbwa na baa kubwa la njaa. Umoja wa Mataifa umesema kuwa hali ya Sudan ni mzozo mkubwa kabisa wa njaa na wakimbizi ambao, wa ndani ambao haujashuhudiwa ulimwenguni. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imelaani kuongezeka machafuko na mauaji ya raia wasio na hatia kufuatia ripoti za vifo vya zaidi ya watu hamsini huko Alfashar, hii ikiwa ni kulingana na vyanzo vya tiba na vingine katika eneo hilo. Stefana Dujarric, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amesema kuwa wakati ambapo ulimwengu umejikita kwenye matukio mengine muhimu, sitaki tupuze hali mbaya na ya kutisha ya Sudan na haswa huko Alfashar, ambayo kama ilivyojulikana ni mji mkuu uliozingirwa wa Dafur Kaskazini. Mashambulizi ya karibuni ya wanamgambo wa RSF kwenye mji wa Alfashar ni makubwa zaidi tangu kuanza kwa vita nchini humo, Mnamo Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu mji huo umezingirwa na RSF tangu mwaka uliopita. RSF inafanya mashambulizi ya karibu kila siku kwenye makambi ya watu waliokimbia makazi yao na maeneo yanayozunguka mji huo na kuwaua mamia ya raia, huku ikizuia njia salama za manusura kuondoka. Sudan ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu kati ya jeshi la nchi hiyo linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF chini ya ukamanda wa Hamdan Dagalo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Kwa habari hizo pamoja na nyingine kemkem, mpenzi msikilizaji, usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju, sw. Karibu sasa, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una anwani inayohoji mgogoro katika baraza la mawaziri la vita. Je, Benjever ataweza kusambaratisha baraza hilo la Netanyahu? Kufuatia kutangazwa makubaliano ya kusimamisha vita na kubadilishana mateka kati ya Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Itamar Benjever, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa Kizayuni, ametangaza kupinga vikali makubaliano hayo ya kutishia kulisambaratisha au na kutishia kulisambaratisha baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu. Itamar Benjevir amesema kuwa Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni alimwahidi kuwa angevunja Hamas na kusema kama hilo halitofanyika yeye na mawaziri wenzake watalivunja baraza lake la mawaziri. Inaonekana kuwa migogoro ya nyuma ya pazia imepamba moto ndani ya baraza la mawaziri la wapenda vita la utawala wa kizayuni baada ya kupasishwa makubaliano ya kusimamisha vita na kubadilishana mateka kati ya Israel na Hamas, ambapo hivi sasa Benjevir ametishia wazi kuivunja serikali ya mseto ya Israel. Ametoa makataa ya wazi ambapo amesistiza kuwa harakati ya Hamas inapaswa kuvunjwa kama sharti la kusalia mamlakani baraza la mawaziri la Netanyahu la sivyo chama cha Jewish Power kitajitoa kwenye serikali hiyo ya mseto, tishio ambalo si tu linamkabili Netanyahu bali limeuweka muundo wote wa kisiasa wa Israel katika zilzala tarajiwa ya kisiasa, haswa ikizingatiwa kuwa kura yake ya hapana pamoja na Bezalel Smotrish, waziri wa fedha wa utawala wa kizayuni mwenye misimamo mikali dhidi ya makubaliano hayo imeanika wazi hitilafu kubwa za kiideolojia zilizopo ndani ya utawala huo. Smotrich amesema kuwa Israel inapaswa kuiharibu Ghaza kikamilifu baada ya kuachiwa huru mateka wa kizayuni kutoka Gaza. Mivutano hii mikubwa si tu inaashiria kutoafikiana kimbinu kuhusu makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Gaza, bali ni ishara ya kuwepo mzozo mkubwa baina ya malengo ya kiitikadi ya mrengo wa kulia wa Israel na uhakika wa mambo wa meidanini. Na katika uga wa kisiasa mrengo wa kulia wenye itikadi kali wa Israel, ambapo Benjever ni mwanachama mwenye ushawishi mkubwa humo, unanyosha kidole cha lawama si tu dhidi ya Netanyahu pekee, bali dhidi ya doktrini nzima ya kijeshi na kisiasa Israel, lengo lake likiwa ni kuendeleza uvamizi na kuharibu misingi yote ya mukawama, doktrini ambayo kivitendo inachochea kuendelezwa vita vya pande zote ambavyo hadi sasa havijakuwa na manufaa yoyote ghairi ya kusababisha uharibifu na kutengwa Israel kimataifa. Kwa hakika, vitisho vya Ben Jever ni mchezo wa utunishaji misuli wa pande mbili. Kwa upande mmoja, anajaribu kumlazimisha Netanyahu kuchukua msimamo mkali zaidi dhidi ya Hamas ili kulinda nafasi yake ya kura, na kwa upande mwingine, kwa kuibua mgogoro huu amekusudia kukwamisha kimkakati au kumkwamisha kimkakati Netanyahu, hatua ambayo hatimaye itadhoofisha nafasi ya Netanyahu na kuandaa uwanja wa kurithiwa nafasi yake na shahsia mwingine mwenye mielekeo ya mrengo wa kulia. Hapa ni Tehran, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hotua ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumia harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisha plus 98 903 506 5487. Imetimia saa tatu kasarobo asubuhi hapa jijini Teheran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu tutaendelea kusimulia kisa cha maisha ya Nabii Musa alaihi salamu, kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya Nabii Musa alayhi salamu, salamu kuishi Madian kwa muda wa miaka kumi, hatimaye aliondoka na kuelekea Misri. Mwenyezi Mungu amekitaja kipindi hiki cha maisha ya nabii Musa katika aya mbalimbali mbali za Quran zikiwemo za surat Taha aya ya 9 hadi 36 na suratul Kasas aya za 29 hadi 35. Akiwa njiani kuelekea Misri, nabii Musa na familia yake walipotea njia jangwani katika usiku wa baridi na giza. Upepo mkali na baridi vilikuwa vikimuumiza yeye na familia yake. Wakati huohuo huo, kwa mbali kutoka mlima Turi aliona moto. Aya za kumi hadi kumi na mbili za Suratu Taha zinasema alipouona moto, akawaambia watu wake, ngojeni, mimi nimeuona moto, huenda nikakuleteni kijinga kutoka huo moto au nikapata uongofu kwenye moto. Basi alipoufikia akaitwa, ewe Musa, hakika mimi ndiye Mola wako Mlezi, basi vua viatu vyako, kwani upo katika bonde takatifu la Tua. Kisha aya za 13 hadi 14 zinasema nami, nimekuteua wewe, basi sikiliza unayofunuliwa Hakika mimi ndiye Mwenyezi Mungu, hapana Mungu ila mimi tu, basi niabudu mimi na ushike sala kwa ajili ya kunikumbuka mimi. Musa aliposikia mwito mimi ni Mungu wako, alitambua kwamba ni Muumba mjuzi na mwenye uwezo wote ambaye alikuwa akizungumza naye. Kwa hiyo, msisimuko usioelezeka ulitawala mwili wake wote. Kisha Mwenyezi Mungu akasema na nini kilichomo mkononi mwako wa kulia ewe Musa? Akasema, hii ni fimbo yangu, naiegemea na, na ninawaangushia majani kondoo na mbuzi wangu, tena nanifaa kwa matumizi mengine. Akasema, itupe ewe Musa. Akaitupa, mara ikawa nyoka anayekwenda mbio. Akasema, ikamate wala usiogope, tutairudisha hali yake ya kwanza na uambatanishe mkono wako kwenye ubavu, utatoka mweupe pasipokuwa na madhara yoyote. Hiyo ni ishara nyingine. Cha kuvutia ni kwamba kwa muujiza huu mkono wa Musa ulikuwa ukiwa mweupe sana na wenye kung'ara. Mungu alipompa Musa miujiza hii, alimwamuru aende kwa Firauni na miujiza hii ya wazi. Aya ya 24 ya surati Taha inabainisha hili kwa kusema Nenda kwa Firauni, kwani hakika yeye amepindukia mipaka. Katika mwendelezo wa kisa hiki Qurani tukufu inasema, Musa akasema: ewe Mola wangu Mlezi, nikunjulie kifua changu na unifanyie nyepesi kazi yangu na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu, wapate kufahamu maneno yangu, na nipe waziri katika watu wangu, Harun ndugu yangu, kwake yeye niongeze nguvu zangu, na umshirikishe katika kazi yangu, ili tukutakase sana na tukukumbuke sana. Akasema, hakika umepewa maombi yako, ewe Musa. Aya ya 35 katika Suratul Kasasi inasema Mwenyezi Mungu akasema tutautia nguvu mkono wako kwa nduguyo na tutakupeni madaraka hata wasikufikirieni kwa sababu ya ishara zetu, nyinyi na watakaokufuateni mtashinda. Musa na Harun walikuwa wakiogopa kwamba Firauni mwenye kiburi angetenda kimbelembele na kwa jeuri, kabla ya kusikia maneno yao au baada ya kusikia ujumbe wao, angeonyesha radi ya mali ghafla na bila kutazamiwa hivyo kuhatarisha utume wao. Na ndio maana wakasema, ewe Mola wetu Mlezi, hakika sisi tunaogopa asija akapindukia mipaka juu yetu au kufanya jeuri. Lakini Mwenyezi Mungu akasema, msiogope, hakika mimi ni pamoja nanyi, nasikia na ninaona. Basi mwendeeni na mwambieni, hakika sisi ni mitume wa Mola wako mlezi basi waache wana wa, wa Israeli watoke nasi, wala usiwaadhibu. Sisi tumekuletea ishara itokayo kwa mola wako mlezi, na amani itakuwa juu ya aliyefuata uongofu. Hatimaye Musa na Harun ndugu yake wakaenda kwa Firauni. Baada ya juhudi nyingi, walifanikiwa kuingia ndani ya kasri na kukabiliana na Firauni mwenyewe, huku wasaidizi wa Firauni na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Kwa hakika Musa alaihi salam hakujali fahari na adhama iliyokuwa katika kasiri la Firaun, na hilo halikuleta wasiwasi hata kidogo moyoni mwake, na hivyo alianza wito wake na kusema, ewe Firaun, hakika mimi ni mtume nitokaye kwa Mola mlezi wa viumbe vyote. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Musa kukutana na Firauni. Katika hatua hii, kauli ya Musa kwamba mimi nimetumwa na mola mlezi wa walimwengu wote hakika lilikuwa tangazo la vita dhidi ya Firauni, kwa sababu hiyo ilikuwa na maana kwamba Firauni na wadai wengine wote ni waongo na kwamba Mwenyezi Mungu peke yake ndiye mola mlezi wa walimwengu kisha Musa akasema, inafaa nisiseme juu ya Mwenyezi Mungu ila liliyo la haki, nami hakika nimekujieni na dalili waziwazi kutokana na mola mlezi wenu, basi waache wana wa israeli wende nami. Kwa hakika, hii ilikuwa ni sehemu ya risala ya Nabii Musa alaihi salamu ya kuwakomboa wana wa israeli kutoka katika makucha ya firauni, na kuvunja minyororo ya umateka na utumwa kutoka mikononi mwao na miguuni mwao, kwa sababu wakati huo wana wa Israeli walikuwa wakishikiliwa kama watumwa wanyenyekevu na Wakopti wa Misri. Aya ya 18 hadi 37 za Suratu Shuara zinasema, Firauni akasema sisi hatukukulea wewe utotoni, na ukakaa kwetu katika umri wako miaka mingi, na ukatenda kitendo chako ulichotenda, nawe ukawa miongoni mwa wasio na shukurani. Musa akasema nilitenda hayo hapo nilipokuwa miongoni mwa wale waliopotea, basi nikakukimbieni nilipokuogopeni. Tena Mola wangu mlezi akanitunukia hukumu na akanijalia niwe miongoni mwa mitume. Na hiyo ndio neema ya kunisumbulia na wewe umewatia utumwani wana wa Israeli. Firauni akasema na nani huyo mola mlezi wa walimwengu wote? Akasema ndiye mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi ni wenye yakini. Firauni akawaambia waliomzunguka hamsikilizi? Musa akasema ndiye mola wenu mlezi na mola mlezi wa baba zenu wa kwanza firauni akasema hakika huyu mtume wenu aliyetumwa kwenu ni mwenda wazimu musa akasema ndiye mola mlezi wa mashariki na magharibi na viliomo baina yao ikiwa nyinyi mnatia akilini firauni akasema ukimfuata mungu mwengine asiyekuwa mimi basi bila shaka nitakufunga gerezani Akasema, je, ijapokuwa nitakuletea kitu cha kubainisha wazi? Akasema, kilete basi, kama wewe ni katika wasema ukweli. Basi akaitupa fimbo yake, mara ikawa nyoka wa kuonekana dhahir, na akautoa mkono wake, na mara ukawa mweupe kwa watazamao. Firauni akawaambia waheshimiwa waliomzunguka, hakika huyu ni mchawi mtaalamu, anataka kukutoeni katika nchi yenu kwa uchawi wake, basi mnashauri gani? Wakasema mpe muda yeye nandugue, na nduguye na watume mijini wapigao mbiu ya mgambo, wakuletee kila mchawi bingwa mtaalamu, basi wakakusanywa wachawi wakati na siku maalum. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa kwa ajili ya kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine, wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Nam, udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki unaanzia huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno jumba la fahari. Kwa ufupi, habari hiyo inazungumzia gharama zisizo za lazima zikiwepo posho za kupindukia za wabunge ambazo hazina manufaa isipokuwa kumzidishia mzigo mlipa kodi toleo la intaneti la gazeti hilo limepa uzito habari kuhusu mwito wa moja kwa moja wa Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, akimtaka washirikiane kumaliza harakati na mashambulizi ya waasi wa M23 huko mashariki ya DRC. Habari zake nyingine zina vichwa vinavyosomeka: matumaini ya dawa za mitishamba Uganda kutibu saratani na kisukari mganga wa kienyeji akamatwa kutokana na kifo cha mwanamke huko Mbale na Uganda na Kenya kujadiliana kuhusu ujenzi wa barabara ya Kakira kuelekea Kisumu. Gazeti la New Vision pamoja na mambo mengine limezipa uzito habari zenye vichwa vinavyosema Mufti Mubaje atozwa faini ya shilingi bilioni ishirini kwa kukiuka ardhi ya shule walimu wa sanaa wampelekea waraka spika amon kuhusu mvutano wa malipo yao na kieneo zaidi ya raia 30 wameuawa katika mashambulizi ya droni ya rsf magharibi ya sudan tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini tanzania ambapo matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa oktoba 29 habari iliyopewa kipaumbele katika gazeti la nipashe jumapili inasema samia asisitiza nchi iko salama ataka wananchi waache hofu wakapige kura. Ahidi neema wachimbaji madini. Mkutano Shinyanga wavunja rekodi. Pelimendika Dkt. Mwinyi ahidi kukuza kilimo cha mwani. Othman aangazia ardhi. Gazeti la Mwananchi limeipa uzito wa kwanza habari inayosema ni wito wa amani kuelekea uchaguzi. Viongozi wasisitiza utulivu na mshikamano, wasema hakuna maendeleo bila amani, wagusia matumizi sahihi ya mitandao. Pia limemnukuu Rais Samia akisisitiza kuwa nchi iko salama, watu wajitokeze wakapige kura. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na Mwananchi ina kichwa kilichobeba maneno, tume ya utawala bora ya lani sakata la polepole pole. Kuhusu habari hiyo ya madai ya kutekwa mwanasiasa Humphrey Polepole, toleo la mtandaoni la Mwananchi limeandika wabunge wa EU watoa tamko kutekwa kwa polepole pole. Ukurasa wa mbele wa Mtanzania umepambwa kwa picha inayomwonyesha Daktari Samia akipiga picha ya selfi na umati mkubwa uliojitokeza kumsikiliza huko Shinyanga hapo jana. Picha hiyo imebebwa na anwani inayosema Rais Samia ahidi barabara na skimu za umwagiliaji huko Shinyanga. Habari nyingine iliyopewa uzito kwenye ukurasa huu wa mbele ina anwani isemayo madaktari bingwa wafanya makubwa huko Komoro. Habari hii imetengewa nafasi ya kwanza pia na Mwananchi Huru, lililoandika madaktari bingwa waonyesha umahiri wao visiwani Komoro. Yumo Dr. Mabena wa Benjamin Mkapa awafanyia upasuaji wagonjwa wengi mfumo wa mkojo na uzazi. Raia Mzalendo mambo ni yayo hayo linaandika Dr. Mabena aongoza upasuaji mfumo wa mkojo na uzazi Anjuan na ukurasa wa mbele wa habari leo jumapili umepambwa kwa habari zenye anwani zisemazo kilimo umwagiliaji kupaishwa shehe akimea siasa za chuki atangaza mfungo kuombea uchaguzi serikali aanza mchakato kuajiri a watumishi zaidi ya 55,000 mwinyi aahidi kuongeza mikopo isiyo na riba na kiwanja cha ndege cha msalato kukamilika Februari. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Taifa Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno ni siasa za usaliti. Anwani hiyo imebebwa na picha zinazoonyesha rais William Ruto akiwa na aliyekuwa seneta wa Baringo Gideon Moi pembeni akiwa na Rigathi Gachagua na pia Raila Odinga. Kuna picha pia inayomwonyesha Odinga akiwa pamoja na Kalonzo Musyoka. Mwandishi anaeleza kwa kina namna siasa za Kenya zilivyojengeka kwenye misingi ya maslahi ya wanasiasa husika huku maswala muhimu ya wananchi yakiwekwa pembeni. Tatizo la JKIA, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Sunday Nation. Kwa fupi, ukaguzi uliofanywa unaonyesha kwa uwanja wa JKIA umegubikwa na mgogoro wa usalama kuanzia mapungufu ya kiufundi hadi ya kiutendaji. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Mie nahodha wako ni Hussein Hassan, na kushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na vilevile vile kwa kuendelea kututumia maoni yako hapa studioni. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada ya muda usiokuwa mrefu. Afrika, Afrika wiki hii. Ahlan wasahlan, msikilizaji mpenzi, na tumai humzima wa afya, karibu tutupe jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na viongozi wa Afrika wapongeza kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita Ghaza, kampeni za uchaguzi mkuu za shika kasi Tanzania, huku mwanasiasa Hamfrey Polepole akiendelea kutafutwa, na Rais Rajolina wa Madagaskar hangali katika njia panda baada ya vijana kukataa kusitisha maandamano, pamoja na matukio mengine. Karibu. Nam, viongozi mbalimbali wa Afrika wamejiunga na wenzao kote duniani kukaribisha tangazo la kusitishwa vita Ghaza kufuatia siku tatu za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas na utawala wa Kizayuni wa Israel huko nchini Misri, kulingana na mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Trump alisema mapema Alhamisi kwamba Israel na Hamas zimetia saini awamu ya kwanza ya mpango wake wa Gaza ambao unahusisha, pamoja na mambo mengine, kubadilishana mateka na wafungwa, kuingizwa misaada ya kibinadamu kwa Gaza na kuondoka hatua kwa hatua jeshi la Israel katika eneo hilo la ardhi ya Palestina. Afrika Kusini siku ya Alhamisi ilikaribisha makubaliano hayo ya kusitisha vita vya miaka miwili vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, ikikariri wito wake wa kukomesha uvamizi wa Israel na ukaliaji wa mabavu wa eneo hilo Afrika Kusini inasisitiza wito wake wa kusitishwa mapigano na kukomesha kukaliwa kwa mabavu Palestina na kupatikana kwa haki ya kujitawala kwa Wapalestina, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini ilisema katika taarifa hiyo. Kenya pia imekaribisha awamu ya kwanza ya makubaliano hayo ya kusitisha mapigano kati ya Hamas na Israel ikieleza kuwa ni hatua muhimu ya kupunguza mateso makubwa ya binadamu huko Gaza. Katika taarifa siku ya Alhamisi, Waziri kiongozi ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi alisema kwamba Kenya inakaribisha makubaliano hayo ya kuachiwa kwa mateka wa Israel na wafungwa wa Kipalestina, kuondolewa kwa majeshi ya Israel Ghaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu katika ukanda huo. Naye rais wa Misri Abdul Fattah Al Sisi amepongeza makubaliano hayo, akisisitiza kuwa na hapa nanukuu ni muhimu kwamba sisi pia tufanye juhudi kuwashawishi Waisraeli kukomesha mashambulizi hadi makubaliano ya mwisho yatiwe saini, mwisho wa nukuu. Naye wizara ya mambo ya nje ya Somalia ilieleza Ijumaa hii katika taarifa yake kwamba inaunga mkono haki za Wapalestina, ikiwemo kuasisiwa nchi huru ya Palestina. Baadhi ya viongozi wa bara ya Afrika wamesema kufikiwa makubaliano hayo hakutoshi na wametaka kuwajibishwa viongozi wa Israel waliohusika na mauaji e, hayo ya kimbari. Naye Rais Omar Gule wa Jibuti amesema makubaliano hayo yanapaswa kutekelezwa kikamilifu, misaada ya kibinadamu inapaswa kuruhusiwa kuingia Ghaza na njia ya kuaminika ya suluhisho la serikali mbili inapaswa kupatikana. Katika hatua nyingine, Harakati ya Kiislamu ya Nigeria imelaani kitendo cha utawala wa kizayuni cha kuendelea kuwashikilia baadhi ya wanaharakati wa msafara wa kimataifa wa meli nyingi wa Sumud uliokuwa ukielekea ukanda wa Gaza. Katika mahojiano maalum na Iran Press wiki hii katika jimbo Nasir Bakar, la Bauchi, Nasir Danladi Abubakar, mkuu wa jukwaa la rasilimali la Harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, amesema na hapa nanukuu: Harakati ya Kiislamu nchini Nigeria na watu wote wa Nigeria wanaothamini ubinadamu wanalaani vikali ukatili uliofanywa na Israel katika kuwashambulia, kuwakamata na kuwaweka kizuizini mamia ya wanaharakati wa Sumud Flotilla. Amesema ingawaje wanaharakati wengi wameachiwa huru, lakini tunatoa mwito kwa dunia nzima kuushinikiza utawala wa Israel kuwaachia mara moja wanaharakati waliosalia kizuizini, akiwemo raia wa Nigeria Michael Norom Okay, pamoja na Wamoroko watatu Mwalgeria mmoja na mwanaharakati mmoja kutoka Uhispania, amesema. The act of detaining those people is something that the international community will come together and condemn it because it is against any law in the world and it is against humanity. Wakati huo huo wanaharakati sita wa Afrika Kusini ambao waliwekwa kizuizini huko Israel baada ya kutekwa nyara kutoka katika msafara huo wa kimataifa wamesimulia hadithi za kusikitisha kuhusu walichopitia wakiwa mikononi mwa wanajeshi wa Israel. Mandla Mandela, mjukuu wa hayati rais wa Afrika Kusini na mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi Mzee Nelson Mandela, aliwaambia mkutano na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Oliver Tambo karibu na Johannesburg muda mfupi baada ya kutoa nchini humo kwamba, na hapa na nukuu, wanajeshi wa Israel waliwafunga pingu za nyaya huku mikono yao ikiwa nyuma ya migongo, mwisho wa kunukuu. Amesema wanaharakati hao walimkaripia Itamar Benjever, waziri wa usalama wa ndani wa Israel, alipofika na kuwatolea maneno makali. Tugiokie sasa kukurukakara za uchaguzi mkuu wa Tanzania na madai ya kutekwa mwanasiasa mashuhuri Humphrey Polepole pole. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeitaka serikali ya Tanzania kufichua aliko Polepole. Amnesty imesema ina wasiwasi kwamba yumkini balozi huyo wa zamani wa Tanzania nchini Cuba aliteswa na kukandamizwa kabla ya kutekwa kwake. Jamaa za Polepole wameendelea kusisitiza kuwa mwanasiasa huyo alitekwa na vyombo vya dola na serikali ina wajibu wa kutoa maelezo ya aliko na kweli akati mimi naieleza jamii ya Tanzania na kimataifa, kwamba mdogo wangu Humphrey Polepole ametekwa na ndugu Mafwele, sikujua kama ni afisa wa polisi. Nashukuru sana jeshi la polisi Tanzania, mna intelijensia kubwa, kwamba mnaniita nitoe ushahidi kwamba afisa wa polisi amehusika katika utekaji wa Humphrey Polepole. Sasa basi kuna maswali mengi ya kujiuliza kama kuna intelijensia ya haraka kiasi hicho ya kujua kwamba Mafwele ni afisa wa polisi, kwa nini intelijensia hiyo isitumike kumhoji Mafwele? Wakati huo huo waandishi wa habari na viongozi wa dini wametakiwa kutumia nafasi zao kuhimiza amani na umoja wa kitaifa hususan katika kipindi hiki cha kuelekea kwenye uchaguzi mkuu ili kuepusha mifarakano na migawanyiko miongoni mwa Watanzania. Kauli hiyo imetolewa mjini Iringa, katika warsha ya siku moja iliyoratibiwa na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania, BAKWATA, kwa kushirikisha waandishi wa habari na viongozi wa dini kutoka madhehebu mbalimbali. Waziri wa maliasili na utalii wa Tanzania Angela Kairuki ameipongeza BAKWATA kwa kuandaa warsha hiyo katika kipindi hiki hasasi. Umeandaa kongamano zuri kuhusiana na uchaguzi, kuhimiza masuala ya amani, lakini pia vilevile kuhimiza masuala ya umuhimu wa dua tunavyoendelea kuishi katika maisha yetu, lakini zaidi sana yako maneno yale yajitambue badilika, acha mazoea haya. Yanajiri huku wagombea wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan anayewania kwa tiketi ya CCM wakiendelea kuchanja mbuga vijijini, mijini na hata mikoani wa kijinadi na kujipigia debe. Kwingineko, Rais William Ruto wa Kenya ameahidi kuongoza juhudi za kuondoa masharti ya viza kwa Waafrika na kutatua mizozo inayokumba bara hilo. Rais Ruto alitoa ahadi hiyo Alhamisi hii baada ya kupokezwa wenyekiti wa jumuiya ya soko la pamoja la Afrika Mashariki na Kusini, komesa kutoka kwa rais wa Burundi, Evarist Ndayishimiye, wakati wa kikao cha 24 cha wakuu wa nchi za komesa kilichofanyika jijini Nairobi. Rais Ruto aliwaambia mkutano huo kwamba kuondolewa sharti la visa katika nchi za Afrika kutasaidia kupatia ufumbuzi changamoto za bara hilo. Na hali ingalitete nchini Madagaskar, huku maandamano ya vijana wa kizazi cha Jenzii ya kishika kasi. Hii ni licha ya rais wa nchi hiyo Andre Rajolina kuyaalika makundi na asasi kadhaa za kiraia kwa ajili ya mazungumzo katika ikulu ya rais. Rais wa Madagaskar amechukua hatua hiyo katika jitihada za kurejesha mamlaka ya uongozi wake na kupunguza mzozo uliokumba nchi hiyo kufuatia maandamano ya nchi nzima ambayo yamekuwa yakiendelea tangu tarehe 25 mwezi uliopita. Nam, ni hali ya mshike mshike huko jijini Antananarivo. Na habari hiyo ya maandamano nchini Madagaskar ndio inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 19 mfunguo saba Rabiul Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 12 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Leo tarehe 20 mwezi Mehri kwa mujibu wa kalenda Kirani inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Haja Shamsuddin Muhammad Hafidh Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kirani. Hafidh Shirazi alizaliwa mwaka mia saba na ishirini na saba hijiria shamsia huko Shiraz, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu wa tafsiri ya Quran, falsafa na fasihi ya Kiarabu, na alipata umashuhuri kwa jina la Hafidh kutokana na kuhifadhi kwake Qurani tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo, haja Shamsuddin Muhammad Hafidh Shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya irfani. Miaka mia mbili na sitini na saba iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa Ayatullahi Haji Muhammad Ibrahim Khurasani anayejulikana kama Karbasi, mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa Isfahani, mmoja ya miji ya katikati mwa Iran. Alianza kusoma katika mji wa Isfahani na akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu aliyeelekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf huko Iraq. Baada ya kurejea katika mji aliyozaliwa alianza kujishughulisha na ufundishaji sambamba na kuandika vitabu. Katika siku kama ya leo, miaka mia mbili na kumi na mbili iliyopita kulitiwa saini mkataba wa aibu wa Golestan kati ya Irani na Rasia. Mkataba huo ulitiwa saini kufuatia kushindwa Irani na Rasia. Mkataba huu ulitiwa saini baada ya kumalizika kwa duru ya kwanza ya vita vya Irani na Rasia ambavyo vilidumu kwa miaka kumi, na ulitiwa saini kwa uingiliaji kati wa serikali ya Uingereza. Kulingana na makubaliano haya, miji yote ambayo ilikuwa imechukuliwa na Rasia hadi wakati huo ilibaki kuwa sehemu ya Rasia na umiliki wa Rasia kwa miji ya Karabakh, Baku, Darband, Lankaran na sehemu ya Talesh pia ulikubaliwa. Siku kama ya leo miaka 101 iliyopita aliaga dunia Anatole France, mwandishi wa riwaya, mwanafasihi na mwana falsafa wa Ufaransa. Anatole France alizaliwa katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris. Baba yake alikuwa muuza vitabu na sehemu kubwa ya maisha ya Anatole France ilitawaliwa na vitabu. Mwaka 1921 mwandishi huyo mahiri wa Kifaransa alitunukiwa tuzo ya Nobel katika uga wa fasihi na tarehe ya 12 Oktoba miaka 26 iliyopita, Jenerali Parvis Musharaf aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Pakistan alifanya mapinduzi yasiyo ya umwagaji damu na kumwondoa madarakani waziri mkuu wakati huo wa nchi hiyo Muhammad Nawaz Sharif. Baada ya mapinduzi hayo, Musharafu ambaye alichukua madaraka ya rais wa nchi alivifanyia mabadiliko baadhi ya vipengee vya katiba nchi hiyo na kuzidisha nguvu na uwezo wa rais. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka mashinikizo ndani na nje, Musharaf alisalimu amri mwezi Novemba mwaka elfu mbili na saba na kuachia cheo cha mkuu wa majeshi ya Pakistan. Musharafu aliondoka kikamilifu madarakani mwezi Julai mwaka elfu mbili na nane baada ya kushika kasi vyama vya upinzani ambavyo vilishinda uchaguzi wa rais. Hii ni Redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu. Ishaka Kulindima yupo Tanzania anasema, mbona hamna matangazo siku hizi? Haya, sijui upo maeneo gani Tanzania, lakini iwapo upo katika mikoa ambayo Redio maarifa inafika Toban, unaweza kuyapata matangazo yetu kupitia idhaa hiyo, au unaweza kuyasikiliza matangazo yetu kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir. Mkwaju Asante sana Ishaka, ukiwa hapo Tanzania. Jafa Uledi akiwa Singida, huko huko Tanzania, anasema usitishaji vita Gaza, wazayuni hawatoheshimu usitishaji vita kama ilivyo kawaida yao. Uledi huyo akiwa Singida. Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania, yeye anasema waarabu wote unganeni na Iran kuishambulia Israeli. Prof huyo akiwa Tanga. Maoni ni mengi lakini muda haunasi, ni kusome vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Uchaguzi wa Kamerun unafanyika leo huku Rais Paul Biya mwenye miaka tisini na miwili akitazamiwa aki kushinda muhula wa nane. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Israel haiaminiki, lakini Jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono kusimamishwa mauaji ya kimbari Gaza na ripoti yasema asilimia 90 ya miundombinu ya Gaza imeharibiwa. Sina la ziada ila kukushukuru. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri.