Suratu Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rrahmani rahim. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika matangazo haya ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jioni ya leo tukiwa tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. barua pepetu email ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo. tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na mia moja na tano nukta tatu Tanga, tunasikika pia kwenye mia moja na nne nukta moja Mtwara, tisini na tisa nukta saba Kigoma, tisini na tisa nukta moja e, Singida Manyara, pia mia moja na, mia moja nukta tisa Lindi na vile vile, Mwanza kwa mradhi. Na vile vile, tunasikika pia katika masafa ya mia moja na tano nukta tisa katika maeneo ya Kahama, Nzega na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu jioni ya leo. Mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya tujue Uislamu ambayo ni sehemu ya sitini na tatu na baada ya hapo tutakuwa na Afrika wiki hii na tukiwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, tutakuleteni makala ya leo katika historia. Kuweni nami hadi tamati ya matangazo haya. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu jioni hapa jijini Tehran na vilevile dakika moja imesalia kutimia saa moja kamili katika ukanda wa afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema tutalinda maslahi yetu uba wa jemi hadi tone la mwisho la damu. Zoezi la kuachiliwa mateka wa Palestina limeanza kutekelezwa. Na maelfu ya Wapalestina wameendelea kurejea Gaza baada ya makubaliano ya kusitisha vita, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari za kitaifa. Kamanda wa jeshi la wanamaji la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amegusia uwezekano wa kutokea vita vya moja kwa moja vya kijeshi baina ya Irani na Marekani katika ghuba Wajemi na kusema tutajihami na kulinda maslahi yetu katika ghuba wa jemi hadi tone la mwisho la damu jenerali ali riza tangsiri amesema hayo wakati akizungumzia mukawama wa jeshi la wanamaji la sepa dhidi ya uvamizi wa marekani katika miaka huko nyuma na kusisitiza kuwa wakati huo silaha yenye nguvu zaidi tuliokuwa nayo ilikuwa ni RPG na baadaye tukaweza kupata silaha itwayo mia moja na saba. Wakati huo hatukuwa na kingangani wala hatukuwa na silaha nyingi, lakini pamoja na hali ngumu sana kama hiyo, tulisimama imara kupambana na Marekani katika vita visivyo na mlingano sawa, na maadui walishindwa kufikia malengo yao. Aidha, amesema ni vema kwa wananchi wapendwa wa Iran wafahamu kwamba jeshi la wanamaji la Sepa limetoa mashahidi tisa haram wa kulinda haramu tukufu katika eneo la ghuba ya Uajemi, wakiongozwa na shahidi Mahdavi na wana mapambano wenzake shupavu. Kadhalika amesema kati ya jumla ya vipigo tisa vikubwa ambavyo Sepa imeipiga Marekani, sita kati yake vilikuwa ni vya wakati wa vita vya kujihami kutakatifu, yaani vita vya miaka minane ilivyolazimishwa Irani kupigana na utawala, zamani, na utawala wa zamani wa Iraqi chini ya uongozi wa dikteta Sadam. Jenerali Tangasiria amezungumzia pia lango bahari la Hormuzi na kusisitiza kuwa lango hilo ni mshipa uhai wa nishati za mafuta na gesi duniani na kwamba Iran daima imekuwa ikilinda usalama wa lango hilo. Ama kuhusu nguvu za makombora za Iran, kamanda wa jeshi la wanamaji la SEPA amesema hivi sasa Iran ni nguvu kubwa ya makombora kwenye eneo hili na iko tayari kuuza makombora na zana zake za kijeshi kwa mataifa mengine ya dunia . Chombo kimoja cha habari cha kizayuni kimetangaza kuwa zoezi la kuachiliwa huru mateka wa Palestina kutoka jela tano za Israeli limeanza kutekelezwa. Kwa mujibu wa gazeti la kizayuni la Yediot Ohronot, jumuiya ya magereza ya kizayuni imepokea amri ya kuachilia uhuru mateka wa Palestina kama vinavyosema vipengee vya makubaliano kusimamisha vita yanayojumuisha kuachiliwa huru mateka. Gazeti hilo limetangaza hayo leo na kuongeza kuwa mateka wa Palestina wataachiliwa huru kutoka magereza matano ya Israel, na tayari mateka hao wameshaanza kutolewa kwenye jela hizo na kupelekwa maeneo maalum ya kuachilia huru. Chombo hicho cha habari za Kizauni kimeongeza kuwa makubaliano hayo ya kubadilishana mateka yanajumuisha kuachiliwa huru mateka wapatao 250 wa Palestina waliohukumiwa kifungo cha maisha na mateka 1700 kutoka Gaza ambao walitekwa na wanajeshi wa Israel baada ya operesheni ya kimbunga cha Alakswa ya tarehe 7 Oktoba mwaka 2023. Hapo awali wale Musa Abu Marzuk mjumbe wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, alikuwa ametangaza kwamba harakati hiyo inashauriana na upatanishi ili kuondoa vikwazo na kuandaa njia ya kuachiliwa huru viongozi mashuhuri wa Palestina ambao wako katika jela za kuogofya za Israeli. Kadhalika ameongeza kuwa Marwan Barghuth, Ahmed Saadat na Abbas Assayid ni miongoni mwa viongozi mashuhuri wa Palestina ambao utawala wa kizayuni wa Israel umekataa kuwaachilia huru. Wakati huo huo, maelfu ya raia wa Palestina waliokimbia makazi yao kufuatia mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel wanaendelea kurejea kaskazini mwa mji wa Gaza kufuatia makubaliano ya usitishaji mapigano yaliyofikiwa wiki hii. Makubaliano hayo yameleta matumaini kwamba huenda mwafaka wa kudumu ukapatikana. Ripoti zinasema msururu mkubwa wa watu wakisafiri kwa miguu kuelekea kaskazini umeonekana wakipitia barabara ya pwani kando ya fukwe kuelekea jiji la Gaza, eneo kubwa zaidi la nchi kavu katika ukanda huo. Wapalestina wapatao laki mbili wamekwisha rejea kaskazini mwa Gaza tangu usitishaji mapigano ulipoanza kutekelezwa. Wakati huo huo, harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, pamoja na makundi mengine wa shirika ya mukawama wa Palestina yamesisitiza kuwa uamuzi wowote kuhusu utawala wa baadaye wa Gaza ni suala la ndani la Palestina na kupinga vikali eneo hilo kutawaliwa na kusimamiwa na maji nabi. Bado haijafahamika kama mrengo wa Fatah unaoshikilia hatamu za uongozi wa mamlaka ya Palestina umekubali kuwa sehemu ya mkutano huo wa ulaa. Mpango wa vipengee ishirini uliopendekezwa na Rais wa Marekani Donald Trump kwa ajili ya Gaza unajumuisha kuundwa chombo kipya cha kimataifa kilichopewa jina la Bodi ya Amani ambacho kitakuwa na jukumu la kusimamia mamlaka ya muda ya wateknokrati ya kuitawala Gaza. Kwa mujibu wa mpango huo, Trump mwenyewe amepangwa kuwa mwenyekiti wa bodi hiyo itakayojumuisha pia waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, Tony Blair. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maelfu ya wananchi wa Uruguai wameingia mitaani na mabarabarani jana Ijumaa kushiriki maandamano ya kuitaka serikali yao itambue mzozo wa kibinadamu unaoendelea Gaza kama mauaji halaiki, sanjari na kukata uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi na utawala wa Israel. Maandamano haya ya nchi nzima yaliyoandaliwa chini ya kauli mbiu imetosha kwa mauaji ya kimbari, amani, haki na uhuru, yalivutia maelfu katika maeneo yote 19 nchi, huku Montevideo ikitumika kama kitovu cha vuguvugu hilo. Maandamano haya yalichochewa zaidi na makubaliano ya hivi karibuni ya kusitisha mapigano yaliyosimamiwa na Marekani kati ya Israel na harakati ya mukama wa kiislamu wa Palestina, Hamas ambayo pamoja na kutoa mwanga wa matumaini yamekabiliwa na mashaka, huku wanaharakati wengi wakiona kuwa hayatoshi bila hatua madhubuti za kushughulikia masuala ya kimsingi. Mjini Montevideo, waandamanaji walimiminika barabarani wakipeperusha bendera za Palestina na kupiga nara kama vile ilikuwa hospitali si kituo cha kijeshi na dola la kizayuni nyinyi ndiyo magaidi wa kweli. Zaidi ya Wayahudi mia moja wa Uruguai walishiriki katika maandamano hayo wakionyesha upinzani wao dhidi ya vitendo vya kinyama vya Israel huko katika ukanda wa Gaza. Mshiriki mmoja amesema uzayuni ni itikadi ya ubaguzi wa rangi na sera yao kuu ni mauaji ya kimbari. Agosti mwaka huu serikali ya Uruguai iliamua kusitisha makubaliano ushirikiano, ya ushirikiano yaliyotiwa saini mwezi Disemba mwaka jana kati ya wakala wa kitaifa wa utafiti na ubunifu wa Uruguay na chuo kikuu cha Israel huko Quds inayokaliwa kwa mabavu, sanjari na kufunga ofisi yake ubunifu mjini Jerusalem ili kuonyesha mshikamano na wapalestina wa ukanda wa Gaza. Katika upande mwingine, mwandishi mashuhuri wa gazeti la kizayuni la Haaretz Chaim Levinson amesema japokuwa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas imepoteza hatamu za uongozi wa ukanda wa Gaza, lakini imefanikiwa kufikia malengo yake mawili makuu. Levinson ameandika kuwa hadi siku ya mwisho ya vita, harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina imeweza kudumisha muundo wake wa kitaasisi, uongozi wake wa kisiasa kamandi ya kwenye medani ya vita na udhibiti wa ukanda wa Gaza. Mwandishi huyo wa gazeti la Haaretz ameendelea kueleza kwamba hakuna kiongozi yoyote wa Hamasi aliyeasi na kujitoa kwenye harakati hiyo kwa kuanzisha harakati ya upinzani, kusalimu amri, au kuwauza mateka kwa pesa. Levinson anasisitiza kuwa harakati ya Hamas imehitimisha vita ikiwa imeweza kupata mafanikio mawili, mawili makuu, kwanza ni kuweza kuifufua na kuirejesha kadhia ya Palestina kwenye ulingo wa kimataifa na pili ni kuweza kuwakomboa wafungwa wa Kipalestina. Mbali na Chaim Livinson, Avi ya Saharof, mchambuzi wa masuala ya kiarabu katika gazeti la Yedioth Ahronoth, yeye amesema Hamas imeishinda Israel katika ka vita iliyoanzisha dhidi ya Gaza katika ulingo wa kisiasa na kimataifa, na akaongeza kwa kusema uharibifu uliofanywa na jeshi la utawala huo na idadi kubwa wa Palestina waliouliwa katika vita hivyo wengi wao wakiwa wanawake na watoto vitazidisha chuki dhidi ya Israel si huko gaza tu, bali ulimwenguni kote. Shirika la Umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR lilitoa wito wa kutekelezwa juhudi za kimataifa hapo jana haraka iwezekanavyo, ili kukabiliana na mgogoro unaongezeka wa wakimbizi katika eneo la Sahel barani Afrika ambapo takriban watu milioni nne wamelazimika kuhama makazi yao huko Burkina Faso, Mali, Niger na katika nchi nyingine jirani. Abduraufu Gnon Konde, mkurugenzi wa kanda wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa katika eneo la magharibi na katikati mwa Afrika, amewambia waandishi wa habari mjini Jiniva, Uswisi, kwamba eneo la Sahil barani Afrika haliwezi kukabiliana na changamoto zote hizi peke yake. Ametahadharisha ha, kuwa hali ya mchafukoge, uhaba wa chakula na athari za hali ya hewa zinapelekea idadi kubwa ya watu kuhama makazi yao. Aidha, mkurugenzi wa kanda wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR katika eneo la magharibi na katikati mwa Afrika ameeleza kuwa wanawake na watoto wanaunda asilimia 80 ya waliokimbia wa makazi yao, huku unyanyasaji wa kijinsia na uandikishwaji wa kulazimishwa ukiongezeka. Zaidi ya shule elfu kumi na nne na mia nane na vituo vya afya mia tisa vimefungwa hivi sasa shirika la UNHCR limeeleza kuwa hadi sasa limepokea asilimia 32 tu ya fedha ilizoahidiwa kutoka kwa wafadhili. Konde amehimiza kuchukuliwa hatua za pamoja na endelevu kimataifa, ili kuwalinda mamilioni ya watu na kurejesha matumaini katika eneo la Sahel barani Afrika, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Iliyokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, barabara kabisa. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunasonga mbele na matangazo yetu jioni ya leo, ambapo karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa jioni hii ambao una kichwa cha maneno kisemacho: kwa nini Donald Trump amekosa tuzo ya amani ya Nobel? Baada ya rais Donald Trump wa Marekani kukosa tuzo ya amani ya Nobel, msemaji wa ikulu ya White House ameikosoa kamati inayoandaa tuzo ya Nobel kwa kutomtunuku rais huyo tuzo hiyo, akiitaja hatua hiyo kuwa ni upendeleo wenye kufadhilisha siasa badala ya amani. Stephen Chung, mkurugenzi wa mawasiliano wa White House, amesema katika taarifa kwamba Rais Trump anaendelea kufanya juhudi ili kufikia makubaliano ya amani kumaliza vita na kuokoa maisha ya watu. Aidha, amedai kuwa Trump ana moyo wa kibinadamu na kwamba hakutakuwa na mtu kama yeye ambaye anaweza kufanya hivyo kwa mapenzi na irada yake mwenyewe. Kamati ya tuzo ya Nobel imethibitisha kuwa inafadhilisha siasa kuliko amani. Radiamali hii kali si tu imedhihirisha kutoridhishwa Washington na uamuzi wa kamati ya Nobel, bali kwa mara nyingine tena imeibua mjadala mikubwa kuhusu taswira ya kisiasa ya tuzo hiyo na ustahiki halisi wa Trump mkabala wa kutunukiwa tuzo hiyo. Akiwa rais wa nchi, Trump amejaribu mara kadhaa kujiharifisha kuwa mtu anayependa amani. Hata hivyo vitendo kama kuuliwa kigaidi kamanda shahidi Kasim Suleimani mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini, mauaji yaliyolisukuma eneo la Asia magharibi katika ukingo wa vita kuifunga njia ya diplomasia kufuatia kuiondoa Marekani kwa upande mmoja katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, kuhamishia ubalozi wa Marekani huko Beitul Muqaddas, jambo lililochochea ghasia, ghadhabu na hasira za ulimwengu wa Kiislamu, na kuunga mkono bila masharti muungano wa Saudi Arabia dhidi ya Yemen katika muhula wake wa kwanza urais. Yote haya yanadhihirisha mwenendo usio na uhusiano wote na suala la amani. Hatua hizi zimeendelezwa pia katika duru ya pili ya urais wa Trump: kuunga mkono Israel bila masharti katika vita dhidi ya Gaza, mashambulizi makubwa ya anga dhidi ya Yemen kwa shabaha ya kuuhami utawala wa kizayuni, kutekeleza mashambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran kwa ushirikiano na utawala wa kizayuni wa Israel, kitendo ambacho ni ukiukaji wazi wa sheria za kimataifa, uwepo wa meli za Marekani katika bahari ya Caribbean kwa kisingizio cha kupambana na magendo, magenge ya madawa ya kulevya, kukabiliana na wahajiri wanaoishi Marekani na kuwawekea mashinikizo wanafunzi na wanaharakati wa taasisi za kiraia wanaounga mkono kadhia Palestina ndani ya Marekani ni miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na Donald Trump ambazo si tu hazijaimarisha amani bali zimesababisha ukosefu wa amani, vitendo ambavyo vinakinzana wazi na lengo la tuzo ya amani ya Nobel. Nina Gren, mkurugenzi mkuu wa taasisi ya utafiti wa amani ya Oslo, amesema kuhusiana na suala hili kwamba orodha ya vitendo vya Trump ambavyo haviendani na malengo ya tuzo ya amani ya Nobel ni ndefu sana. Trump ameiondoa Marekani katika taasisi na mikataba ya pande kadhaa ya kimataifa, ameanzisha vita vya kibiashara dhidi ya wa washirika na maadui wa Marekani, ametishia kuitwaa Greenland kutoka Denmark, alituma askari wa gadi ya taifa katika miji mbalimbali ya Marekani na kushambulia uhuru wa vyuo vikuu na uhuru wa kujieleza. Pamoja na hayo yote, Trump alitamani sana kutunukiwa tuzo hiyo. Mashinikizo ya kutunikiwa tuzo ya Nobel yalitokana na matamanio binafsi na hamu yake kubwa ya kupata umaarufu badala ya kutokana na changamoto za kibinadamu. Katika hotuba zake wakati wa uchaguzi na jumbe zake anazotuma katika mitandao ya, ya kijamii Trump amejitambulisha mara kadhaa kama mleta amani mkuu na hata kuitaka hadharani kamati ya tuzo ya Nobel imteue kama mshindi. Kuhusiana na hili, hata baadhi ya vyombo vya habari vya, vya kihafidhina vilianzisha kampeni za kuunga mkono ugombea wa Trump na serikali ya Marekani kuendesha kampeni kubwa za lobi za ushawishi ili kushu, kushinda tuzo hiyo. Hata hivyo, kamati ya Nobel imepinga mashinikizo hayo yote katika hatua mahususi. Ingawa tuzo ya amani ya Nobel huko nyuma ilifanya chaguzi zilizoibua mijadala na ukosoaji mkubwa, kuanzia kwa Kissinger hadi Umoja wa Ulaya, lakini kwa upande wa Trump, mipaka ya kimaadili na kisiasa ilikuwa kwamba kama Donald Trump angetangazwa mshindi, hatua hiyo ingehesabiwa kuwa sawa na kusambaratika kikamilifu itibari ya tuzo hiyo. Hii ni Redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa kipindi cha tujue Uislamu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu Tutaendelea kusimulia kisa cha maisha ya nabii Musa alayhi salamu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Baada ya nabii Musa alayhi salamu kuishi Madian kwa muda wa miaka kumi, hatimaye aliondoka na kuelekea Misri. Mwenyezi Mungu amekitaja kipindi hiki cha maisha ya nabii Musa katika aya mbalimbali mbali za Quran zikiwemo za surati Taha aya ya 9 hadi 36 na Suratul Kasas aya za 29 hadi 35. Akiwa njiani kuelekea Misri, nabii Musa na familia yake walipotea njia jangwani, katika usiku wa baridi na giza upepo mkali na baridi vilikuwa vikimuumiza yeye na familia yake. Wakati huohuo huo, kwa mbali kutoka mlima Turi, aliona moto. Aya za kumi hadi kumi na mbili za suratu Taha zinasema: alipouona moto akawaambia watu wake, ngojeni, mimi nimeuona moto, huenda nikakuleteni kijinga kutoka huo moto au nikapata uongofu kwenye moto. Basi alipoufikia akaitwa, ewe Musa, hakika mimi ndiye Mola wako Mlezi, basi vua viatu vyako, kwani upo katika bonde takatifu la Tua. Kisha aya za 13 hadi 14 zinasema nami, nimekuteua wewe basi sikiliza unayofunuliwa hakika mimi ndiye Mwenyezi Mungu, hapana Mungu ila mimi tu, basi niabudu mimi na ushike sala kwa ajili ya kunikumbuka mimi. Musa aliposikia mwito mimi ni Mungu wako, alitambua kwamba ni muumba Mjuzi na mwenye uwezo wote ambaye alikuwa akizungumza naye. Kwa hiyo msisimuko usioelezeka ulitawala mwili wake wote. Kisha Mwenyezi Mungu akasema "Na nini kilichomo mkononi mwako wa kulia, ewe Musa?" Akasema, "hii ni fimbo yangu, naiegemea na na ninawaangushia majani kondoo na mbuzi wangu, tena nanifaa kwa matumizi mengine." Akasema, "Itupe ewe Musa." Akaitupa mara ikawa nyoka anayekwenda mbio. Akasema, "Ikamate wala usiogope, tutairudisha hali yake ya kwanza na uambatanishe mkono wako kwenye ubavu, utatoka mweupe pasipokuwa na madhara yoyote. Hiyo ni ishara nyingine. Chakuvutia ni kwamba kwa muujiza huu mkono wa Musa ulikuwa ukiwa mweupe sana na wenye kung'ara. Mungu alipompa Musa miujiza hii, alimwamuru aende kwa Firauni na miujiza hii ya wazi. Aya ya 24 ya surati Taha inabainisha hili kwa kusema Nenda kwa Firauni, kwani hakika yeye amepindukia mipaka. Katika mwendelezo wa kisa hiki, Qurani tukufu inasema, Musa akasema: ewe Mola wangu Mlezi, nikunjulie kifua changu na unifanyie nyepesi kazi yangu na ulifungue fundo lililo katika ulimi wangu, wapate kufahamu maneno yangu, na nipe waziri katika watu wangu, Harun ndugu yangu, kwake yeye niongeze nguvu zangu, na umshirikishe katika kazi yangu, ili tukutakase sana na tukukumbuke sana. Akasema, hakika umepewa maombi yako, ewe Musa. Aya ya 35 katika suratul kasasi nasema, mwenyezi Mungu akasema tutautia nguvu mkono wako kwa nduguyo na tutakupeni madaraka, hata wasikufikilieni; kwa sababu ya ishara zetu nyinyi na watakaokufuateni mtashinda. Musa na Harun walikuwa wakiogopa kwamba Firauni mwenye kiburi angetenda kimbelembele na kwa jeuri, kabla ya kusikia maneno yao au baada ya kusikia ujumbe wao, angeonyesha radi ya mali ghafla na bila kutazamiwa hivyo kuhatarisha utume wao. Na ndiyo maana wakasema: ewe Mola wetu Mlezi, hakika sisi tunaogopa asije akapindukia mipaka juu yetu au kufanya jeuri. Lakini Mwenyezi Mungu akasema: msiogope, hakika mimi ni pamoja nanyi, nasikia na ninaona. Basi mwendeeni na mwambieni, hakika sisi ni mitume wa Mola wako mlezi basi waache wana wa Israeli watoke nasi, wala usiwaadhibu. Sisi tumekuletea ishara itokayo kwa mola wako mlezi, na amani itakuwa juu ya aliyefuata uongofu. Hatimaye Musa na Harun ndugu yake wakaenda kwa Firauni. Baada ya juhudi nyingi, walifanikiwa kuingia ndani ya kasri na kukabiliana na Firauni mwenyewe, huku wasaidizi wa Firauni na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Kwa hakika Musa alayhi salam hakujali fahari na adhama iliyokuwa katika kasiri la Firaun, na hilo halikuleta wasiwasi hata kidogo moyoni mwake. Na hivyo alianza wito wake na kusema, ewe Firaun, hakika mimi ni mtume nitokaye kwa Mola mlezi wa viumbe vyote. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Musa kukutana na Firauni. Katika hatua hii, kauli ya Musa kwamba mimi nimetumwa na mola mlezi wa walimwengu wote hakika lilikuwa tangazo la vita dhidi ya Firauni, kwa sababu hiyo ilikuwa na maana kwamba Firauni na wadai wengine wote ni waongo na kwamba Mwenyezi Mungu peke yake ndiye mola mlezi wa walimwengu kisha Musa akasema, inafaa nisiseme juu ya Mwenyezi Mungu ila liliyo la haki, nami hakika nimekujieni na dalili waziwazi kutokana na mola mlezi wenu, basi waache wana wa israeli wende nami. Kwa hakika, hii ilikuwa ni sehemu ya risala ya Nabii Musa alaihi salamu ya kuwakomboa wana wa Israeli kutoka katika makucha ya Firauni na kuvunja minyororo ya umateka na utumwa kutoka mikononi mwao na miguuni mwao, kwa sababu wakati huo wana wa Israeli walikuwa wakishikiliwa kama watumwa wanyenyekevu na Wakopti wa Misri. Aya ya 18 hadi 37 za Suratu Shuara zinasema, Firauni akasema, sisi hatukukulea wewe utotoni na ukakaa kwetu katika umri wako miaka mingi na ukatenda kitendo chako ulichotenda nawe ukawa miongoni mwa wasio na shukurani. Musa akasema nilitenda hayo hapo nilipokuwa miongoni mwa wale waliopotea, basi nikakukimbieni nilipokuogopeni. Tena Mola wangu mlezi akanitunukia hukumu na akanijalia niwe miongoni mwa Mitume. Na hiyo ndiyo neema ya kunisumbulia na wewe umewatia utumwani wana wa Israeli. Firauni akasema, na nani huyo mola mlezi wa walimwengu wote? Akasema, ndiye mola mlezi wa mbingu na ardhi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi ni wenye yakini. Firauni akawaambia waliomzunguka, hamsikilizi? Musa akasema, ndiye mola wenu mlezi na mola mlezi wa baba zenu wa kwanza. Firauni akasema hakika huyu mtume wenu aliyetumwa kwenu ni mwenda wazimu. Musa akasema ndiye mola mlezi wa mashariki na magharibi na viliomo baina yao, ikiwa nyinyi mnatia akilini. Firauni akasema, ukimfuata Mungu mwengine asiyekuwa mimi, basi bila shaka nitakufunga gerezani. Akasema, je, ijapokuwa nitakuletea kitu cha kubainisha wazi? Akasema, kilete basi, kama wewe ni katika wasema ukweli. Basi akaitupa fimbo yake, mara ikawa nyoka wa kuonekana dhahir, na akautoa mkono wake, na mara ukawa mweupe kwa watazamao. Firauni akawaambia waheshimiwa waliomzunguka, hakika huyu ni mchawi mtaalamu anataka kukutoeni katika nchi yenu kwa uchawi wake, basi mna shauri gani? Wakasema mpe muda yeye nandugue, na nduguye na watume mijini wapigao mbiu ya mgambo, wakuletee kila mchawi bingwa mtaalamu. Basi wakakusanywa wachawi wakati na siku maalum. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Jiungeni nami katika sehemu nyingine, wakati mwingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii. Ahlan wasahlan, msikilizaji mpenzi, na tumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Viongozi wa Afrika wapongeza kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita Ghaza. Kampeni za uchaguzi mkuu zashika kasi Tanzania, huku mwanasiasa Humphrey Polepole akiendelea kutafutwa. Na Rais Rajolina wa Madagaskar angali katika njia panda baada ya vijana kukataa kusitisha maandamano, pamoja na matukio mengine. Karibu. Viongozi mbalimbali wa Afrika wamejiunga na wenzao wa kote duniani kukaribisha tangazo la kusitishwa vita ghaza kufuatia siku tatu za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya harakati ya ukombozi wa, wa Palestina ya Hamas na utawala wa kizaini wa Israel huko nchini Misri, kulingana na mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Trump alisema mapema Alhamisi kwamba Israel na Hamas zimetia saini awamu ya kwanza ya mpango wake wa Gaza ambao unahusisha pamoja na mambo mengine kubadilishana mateka na wafungwa, kuingizwa misaada ya kibinadamu kwa Gaza, na kuondoka hatua kwa hatua jeshi la Israel katika eneo hilo la ardhi ya Palestina. Afrika Kusini siku ya Alhamisi ilikaribisha makubaliano hayo ya kusitisha vita vya miaka miwili vya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza, ikikariri wito wake wa kukomesha uvamizi wa Israel na ukaliaji wa mabavu wa eneo hilo Afrika Kusini inasisitiza wito wake wa kusitishwa mapigano na kukomesha kukaliwa kwa mabavu Palestina na kupatikana kwa haki ya kujitawala kwa Wapalestina, wizara ya mambo ya nje ya Afrika Kusini ilisema katika taarifa hiyo. Kenya pia imekaribisha awamu ya kwanza ya makubaliano hayo ya kusitisha mapigano kati ya Hamas na Israel ikieleza kuwa ni hatua muhimu ya kupunguza mateso makubwa ya binadamu huko Ghaza. Katika taarifa siku ya Alhamisi, Waziri kiongozi ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Musalia Mudavadi alisema kwamba Kenya inakaribisha makubaliano in hayo ya kuachiwa kwa mateka wa Israel na wafungwa wa Kipalestina, kuondolewa kwa majeshi ya Israel Ghaza na kuruhusiwa misaada ya kibinadamu katika ukanda huo. Naye rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi amepongeza makubaliano hayo, akisisitiza kuwa na hapana nukuu ni muhimu kwamba sisi pia tufanye juhudi kuwashawishi Waisraeli kukomesha mashambulizi hadi makubaliano ya mwisho yatiwe saini, mwisho wa nukuu. Naye wizara ya mambo ya nje ya Somalia ilieleza Ijumaa hii katika taarifa yake kwamba inaunga mkono haki za Wapalestina, ikiwemo kuasisiwa nchi huru ya Palestina. Baadhi ya viongozi wa bara a Afrika wamesema kufikiwa makubaliano hayo hakutoshi na wametaka kuwajibishwa viongozi wa Israel waliohusika na mauaji hayo ya kimbari. Naye Rais Omar Gule wa Jibuti amesema makubaliano hayo yanapaswa kutekelezwa kikamilifu, misaada ya kibinadamu inapaswa kuruhusiwa kuingia Gaza na njia ya kuaminika ya suluhisho la serikali mbili inapaswa kupatikana. Katika hatua nyingine, harakati ya Kiislamu ya Nigeria imelaani kitendo cha utawala wa kizayuni cha kuendelea kuwashikilia baadhi ya wanaharakati wa msafara wa kimataifa wa meli nyingi wa Sumud uliokuwa ukielekea ukanda wa Ghaza. Katika mahojiano maalum na Iran Press wiki hii katika jimbo Labauchi, Nasir Bakar, la Bauchi, Nasir Danladi Abubakar, mkuu wa jukwaa la rasilimali la harakati ya Kiislamu nchini Nigeria amesema na hapa nanukuu: Harakati ya Kiislamu nchini Nigeria na watu wote wa Nigeria wanaothamini ubinadamu wanalaani vikali ukatili uliofanywa na Israel katika kuwashambulia, kuwakamata na kuwaweka kizuizini mamia ya wanaharakati wa Sumud Flotilla, amesema ingawaje wanaharakati wengi wameachiwa huru, lakini tunatoa mwito kwa dunia nzima kushinikiza utawala wa Israel kuwaachia mara moja wanaharakati waliosalia kizuizini, akiwemo raia wa Nigeria Michael Norom ok, pamoja na Wamoroko wa tatu Mwalgeria mmoja na mwanaharakati mmoja kutoka Uhispania. Amesema, the act of detaining those people is something that the international community will come together and condemn it because it is against any law in the world and it is against humanity. Wakati huo huo, wanaharakati sita wa Afrika Kusini ambao waliwekwa kizuizini huko Israel baada ya kutekwa nyara kutoka katika msafara huo wa kimataifa wamesimulia hadithi za kusikitisha kuhusu walichopitia wakiwa mikononi mwa wanajeshi wa Israel. Mandla Mandela, mjukuu wa hayati rais wa Afrika Kusini na mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi Mzee Nelson Mandela, aliuambia mkutano na waandishi wa habari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Oliver Tambo karibu na Johannesburg muda mfupi baada ya kutoa nchini humo kwamba, na hapa na nukuu, wanajeshi wa Israel waliwafunga pingu za nyaya huku mikono yao ikiwa nyuma ya migongo. Mwisho wa kunukuu. Amesema wanaharakati hao walimkaripia Itamar Benjever, waziri wa usalama wa ndani wa Israel, alipofika na kuwatolea maneno makali. Tugiokee sasa kukurukakara za uchaguzi mkuu wa Tanzania na madai ya kutekwa mwanasiasa mashuhuri Humphrey Polepole. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeitaka serikali ya Tanzania kufichua aliko Polepole. Amnesty imesema ina wasiwasi kwamba yumkini balozi huyo wa zamani wa Tanzania nchini Cuba aliteswa na kukandamizwa kabla ya kutekwa kwake. Jamaa za Polepole wameendelea kusisitiza kuwa mwanasiasa huyo alitekwa na vyombo vya dola na serikali ina wajibu wa kutoa maelezo ya aliko na kweli. Wakati mimi naieleza jamii ya Tanzania na kimataifa kwamba mdogo wangu Humphrey polepole ametekwa na ndugu Mafwele, sikujua kama ni afisa wa polisi. Nashukuru sana jeshi la polisi Tanzania, mna intelijensia kubwa kwamba mnaniita nitoa ushahidi kwamba afisa wa polisi amehusika katika utekaji wa Humphrey Polepole. Sasa basi, kuna maswali mengi ya kujiuliza. Kama kuna intelijensia ya haraka kiasi hicho ya kujua kwamba Mafwele ni afisa wa polisi, kwa nini intelijensia hiyo isitumike kumhoji Mafwele? Wakati huo huo, waandishi wa habari na viongozi wa dini wametakiwa kutumia nafasi zao kuhimiza amani na umoja wa kitaifa hususan katika kipindi hiki cha kuelekea kwenye uchaguzi mkuu ili kuepusha mifarakano na migawanyiko miongoni mwa Watanzania. Kauli hiyo imetolewa mjini Iringa katika warsha ya siku moja iliyoratibiwa na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA, kwa kushirikisha waandishi wa habari na viongozi wa dini kutoka madhehebu mbalimbali. Waziri wa Maliasili na Utalii wa Tanzania Angela Kairuki ameipongeza BAKWATA kwa kuandaa warsha hiyo katika kipindi hiki hasasi tumeandaa kongamano zuri kuhusiana na uchaguzi, kuhimiza maswala ya amani, lakini pia vilevile kuhimiza maswala ya umuhimu wa dua tunavyoendelea kuishi katika maisha yetu, lakini zaidi sana yako maneno yale yajitambue, badilika, acha mazoea. Haya yanajiri huku wagombea wa uchaguzi mkuu wa Oktoba 29, akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan anayewania kwa tiketi ya CCM wakiendelea kuchanja mbuga vijijini, mijini na hata mikoani wa kijinadi na kujipigia debe. Kwengineko rais William Ruto wa Kenya ameahidi kuongoza juhudi za kuondoa masharti ya viza kwa Waafrika na kutotoa mizozo inayokumba bara hilo. Rais Ruto alitoa ahadi hiyo Alhamisi hii baada ya kupokezwa wenyekiti wa Jumuiya ya Soko la Pamoja la Afrika Mashariki na Kusini komesa kutoka kwa rais wa Burundi Evarist Ndaishimie wakati wa kikao cha 24 cha wakuu wa nchi za komesa kilichofanyika jijini Nairobi. Rais Ruto aliwaambia mkutano huo kwamba kuondolewa sharti la viza katika nchi za Afrika kutasaidia kupatia ufumbuzi changamoto za bara hilo. Na hali ingali tete nchini Madagaskar, huku maandamano ya vijana wa kizazi cha Jenzii yakishika kasi. Hii ni licha ya rais wa nchi hiyo Andre Rajolina kuyaalika makundi na asasi kadhaa za kiraia kwa ajili ya mazungumzo katika ikulu ya rais. Rais wa Madagaskar amechukua hatua hiyo katika jitihada za kurejesha mamlaka ya uongozi wake na kupunguza mzozo uliokumba nchi hiyo kufuatia maandamano ya nchi nzima ambayo yamekuwa yakiendelea tangu tarehe 25 mwezi uliopita. Nam ni hali ya mshike mshike huko jijini Antananarivo. Na habari hiyo ya maandamano nchini Madagaskar ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan. Ahsante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 18 mfungu wa saba Rabiauthani mwaka 1447 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 11 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 845 iliyopita alizaliwa Abulqasim Jafar bin Hasan Hilli maarufu kwa lakabu ya Muhaqiqi Hili, mmoja wa wanazuoni wakubwa na fakihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hila nchini Iraq. Muhaqiqi Hili alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu na alibobea pia katika fasihi na uandishi wa mashairi baada ya kukamilisha masomo yake awali na kupaa daraja za juu za kiroho, alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake. Katika siku kama ya leo miaka 126 iliyopita vilianza vita vya mwagaji damu kati ya wazungu wa Kiholanzi kwa jina la Boers, wakazi wa Afrika Kusini, na Waingereza. Wanajeshi wa Uingereza waliwasili Afrika Kusini mwaka 1841, lengo likiwa ni kuikoloni Afrika. Waingereza walidhibiti Afrika Kusini baada kujenga ya kujenga maeneo ya kiraia nchini humo. Wahamiaji wengine kutoka Ulaya hususan Waingereza walimiminika huko Afrika Kusini baada ya kugunduliwa madini ya dhahabu na almasi. Wazungu wa Uholanzi waliwasili Afrika Kusini katika karne ya 19 na kupinga kuwasili wahamiaji wapya nchini humo. Sababu hiyo ilipelekea kuanza vita kati ya wazungu hao na wahamiaji wa Kiingereza, lakini uungaji mkono wa serikali ya Uingereza kwa wahamiaji hao ulitoa pigo kwa Maboes na kwa msingi huu wa Afrika Kusini ikakoloniwa na Uingereza. Miaka mia moja na kumi iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Jean Henry Fabre, msomi wa elimu ya sayansi na bingwa wa elimu ya wadudu. Fabre alizaliwa mwaka elfu moja mia nane na ishirini na tatu nchini Ufaransa. Msomi huyo ambaye pia alikuwa mwandishi amefanya utafiti mkubwa na kuandika vitabu kadhaa kwenye uwanja wa elimu ya wadudu. Miaka 35 iliyopita katika siku kama ya leo, kwa amri ya Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kuliundwa jumuiya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu. Kabla ya hapo, taasisi hiyo ilikuwepo katika zama za Ayatollahi Burujerdi na kwa ajili ya kunufaika na mambo ya pamoja ya madhehebu za Kiislamu. Alikuwa akituma jumbe mbalimbali huko Kairo Misri, ambazo zilikuwa zikikutana na kufanya mazungumzo na wasomi na wana zuoni wakubwa wa Kisuni. Safari na mazungumzo hayo yalikuwa na matokeo mazuri, ambapo katika zama za Shekh Sheltut akiwa mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar, maulama wa Kisuni katika chuo kikuu hicho waliyatambua rasmi madhehebu ya Kishia. Duru mpya ya jumuiya hii imeanda uwanja wa kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu katika uga wa kiitikadi, kifikra, kifikhi na kielimu. Na tarehe 11 Oktoba mwaka 1991 shughuli za shirika la ujasusi la Urusi ya zamani KGB zilifikia kikomo, Muda mfupi baada ya kusambaratika nchi hiyo. KGB iliundwa mwaka 1954 kwa lengo la kukabiliana na harakati zilizokuwa na lengo la kuuangusha mfumo wa kikomunisti wa Urusi ya zamani. Shirika hilo aidha, lilikuwa na majukumu kama vile kuwakandamiza wapinzani wa chama cha kikomunisti na kuendesha operesheni za kijasusi na zile zilizo dhidi ya ujasusi ndani na nje ya Muungano wa Kisovieti. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio ata ya raibi ar, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.