Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana Jumamosi mchana kutoka idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika studio hizi za Jamia hapa jijini Tehran. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye intaneti katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, uh, Lindi, Mtwara, Kigoma na Tabora kupitia redio Maarifa FM. Telegram na WhatsApp yetu ni plus 989356487. Imail e yetu ni swahili radio at irib ir. Humu studioni mchana huu ni mimi Ahmed Rashid. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, na baada ya hapo tutakuleteni kipindi kinachohusiana na njia inayong'aa. Baada ya hapo tutakuwa na macho yetu magazetini, tutakuwa pia na hikma za Najul Balagha na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia. Saa sita kamili mchana kwa majira ya Teheran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wazayuni wakiri kushindwa kuivunja na kuipokonya silaha Hamas. Iran yasema, tutalinda maslahi yetu ghuba ya Uajemi hadi tone la mwisho la damu. Yemen yaahidi kuendelea kuitia adabu Israel kama haitoheshimu usimamishaji vita Gaza. Na Gen Z Morocco wamlazimisha mfalme kufanya mageuzi ya kimsingi. Habari kamili. Duru za habari za utawala wa kizayuni wa Israel zimekiri kwamba vita vya Gaza vimeisha na Hamas imepata mafanikio mengi kiasi kwamba licha ya kupita miaka miwili ya mashambulizi ya kila upande, lakini wazayuni wameshindwa kuivunja harakati hiyo kama ambavyo wameshindwa pia kuipokonya silaha. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, makubaliano ya kusitisha mapigano yamefikiwa huko Ghaza, huku vyombo vya habari vya kizayuni vikikiri kuwa jeshi la Israeli limeshindwa kufikia malengo yake. Mtandao wa kizayuni wa i24 umekiri kwamba vita vimeshaisha tena Ghaza na Hamas imepata mafanikio mengi. Duru za ndani ya Palestina ziliripoti jana kwamba makumi ya maelfu ya wakimbizi wa Palestina Wameanza kurejea kwenye maeneo yao baada ya kutangazwa kusimamishwa vita Ghaza. Waandishi wa habari wameripoti kuwa Wapalestina waliorejea kwenye maeneo yao wamekumbana na uharibifu mkubwa sana wa nyumba na vitongoji vyao, kwani Israeli imeteketeza kikatili na kila kitu kwenye sehemu kubwa ya ukanda wa Ghaza. Kurejea wa Palestina kwenye maeneo yao ni hatua ya kwanza ya utekelezaji wa usitishaji mapigano ambao pia uliidhinishwa na baraza la mawaziri la Israel Ijumaa asubuhi. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya siku nne za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Israel na Hamas huko Sharm Sheikh Misri, yaliyopatanishwa na Ankara, Cairo na Doha na kusimamiwa na Marekani yanajumuisha kuachiliwa huru baadhi ya mateka wa Israeli kwa kubadilishana mateka wa Palestina. Mtandao wa kizayuni wa I24 umekiri kwamba Hamas bado ni taasisi yenye nguvu katika ukanda wa Ghaza, haijavunjwa na wala haijapokonywa silaha. Chombo hicho cha habari cha kizayuni kimedai kwamba Hamas iko mbioni kurejesha udhibiti kamili wa ukanda wa Ghaza. Kamanda wa jeshi la wanamaji la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa amegusia uwezekano wa kutokea vita vya moja kwa moja vya kijeshi baina ya Iran na Marekani katika ghuba ya Uajemi na kusema, tutajihami na kulinda masilahi yetu katika ghuba ya Uajemi hadi tone la mwisho la damu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, Jenerali Alireza Tangsiri amesema hayo wakati akizungumzia mkawama wa jeshi la wanamaji la Sepa dhidi ya uvamizi wa Marekani katika miaka ya huko nyuma na kusisitiza kuwa wakati huo silaha yenye nguvu zaidi tuliyokuwa nayo ilikuwa ni RPG na baadaye tukaweza kupata silaha iitwayo 107. Wakati huo hatukuwa na kinga ngani wala hatukuwa na silaha nyingi, lakini pamoja na hali ngumu sana kama hiyo tulisimama imara kupambana na Marekani katika vita visivyo na mlingano sawa, na maadui walishindwa kufikia malengo yao. Ameongeza kuwa ni vyema wananchi wapendwa wa Iran wafahamu kwamba jeshi la wanamaji la sepa limetoa mashahidi tisa wa kulinda haram tukufu katika eneo la Ghuba ya Uajemi wakiongozwa na Shahid Mahdavi na wana mapambano wenzake shupavu. Amesema kati ya jumla ya vipigo tisa vikubwa ambavyo sepa imeipiga Marekani, sita kati yake vilikuwa ni vya wakati wa vita vya kujihami kutakatifu, yaani vita vya miaka minane ilivyolazimishwa Iran kupigana na utawala wa zamani wa Iraq. Jenerali Tangsiri amezungumzia pia lango bahari la Hormuz na kusisitiza kuwa lango hilo ni mshipa wa uhai wa nishati za mafuta na gesi duniani na kwamba Iran daima imekuwa ikilinda usalama wa lango hilo. Ama kuhusu nguvu za makombora za Iran, kamanda wa jeshi la wanamaji la SEPA amesema kwamba hivi sasa Iran ni nguvu kubwa ya makombora kwenye eneo hili Iko tayari kuuza makombora na zana zake za kijeshi kwa mataifa mengine duniani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mamia ya maelfu ya wananchi wa Yemen walifanya mikutano na maandamano ya nchi nzima kitaifa jana Ijumaa, wakielezea kuwa kwao tayari kuendelea kuitandika na kuitia adabu Israeli kama haitoheshimu makubaliano ya kusitisha vita na kukomesha jinai zake huko Gaza. Maandamano makubwa ya jana nchini Yemen yamefanyika sambamba na kuanza utekelezaji wa kusimamisha vita katika ukanda wa Gaza na kupongeza mukawama na hasa wa wananchi wa Gaza kwa kusimama kidete kujihami na kulinda ardhi yao. Mkusanyiko mikubwa ya watu wengi ilifanyika kwenye maeneo mbalimbali ya Yemen, ikiwa ni pamoja na katika mkoa wa Saadam kaskazini mwa Yemen, chini ya kauli mbiu inayosema kimbunga cha al Al-Aqsa, miaka miwili ya jihadi na kujitolea, ahadi ushindi. Waandamanaji hao wamesisitiza kwamba hawaziamini ahadi zinazotolewa na utawala kasibu wa Israeli na wametangaza kuwa makubaliano yoyote na utawala huo dhalimu hayaondoi haja ya kuendelea kujitayarisha kwa vita kitaifa. Wameongeza kuwa adui mzayuni hana historia ya kuheshimu ahadi zake na anaweza kuamua kukwamisha au kufanya ujanja na hila za kishetani za kuvuruga makubaliano ya kusimamisha vita huko Ghasa. Ndiyo maana wamesisitiza kuwa watu lazima wawe macho na kutumia kila fursa ili kuendelea kujiweka tayari kwa mazoezi ya kivitendo. Katika taarifa yao rasmi, waandamanaji hao wa Yemen wamesema kuwa mukawama wa Palestina kwa uungaji mkono wa wananchi wa Yemen na mataifa ya Kiislamu umefelisha njama zote za Israel na Marekani za kulikandamiza taifa la Palestina na kuvunjia na kuvunja mukawama wake wananchi wa Yemen. Aidha, wamewashukuru wale wote waliojitolea mhanga kwa ajili ya kuiunga mkono Ghasa, hususan harakati ya mukawama ya Lebanon ya Hizbullah, Iran na mukawama wa Iraq. Mfalme Muhamad wa sita wa Moroko jana Ijumaa alitoa amri ya kufanyika mageuzi ya kimsingi ili kulinda haki za kijamii, wakati huu ambapo nchi hiyo imekumbwa na maandamano yanayoongozwa na vijana wanaolalamikia huduma mbovu za kijamii na ukosefu wa usawa. Akifungua mwaka mpya wa kutunga sheria, mfalme wa Moroko ametaka kusiwe na mizozo wala kutegeana katika utekelezaji wa miradi ya taifa na maendeleo ya kijamii. Ametaja vipaumbele muhimu vya kutiliwa mkazo zaidi hivi sasa, kwani pamoja na kukuza mipango ya ndani ya kiuchumi kuandaa mazingira ya kupatikana ajira kwa vijana na kustawishwa elimu na afya. Pia ametoa mwito wa kuharakishwa utekelezaji wa ratiba za kupunguza ukosefu wa uadilifu wa kikanda na kuboreshwa hali ya maisha katika maeneo ya milimani na ya pwani. Maandamano ya nchi nzima yameenea katika kona zote za Morocco tangu mwishoni mwa Septemba. Wimbi hilo la maandamano lilizuka baada ya takriban wanawake wanane kufariki dunia wakati wa kujifungua katika hospitali ya umma kwenye mji wa kusini mwa nchi hiyo wa Agadir. Waandamanaji wengi ambao wengi wao wakiwa vijana wanataka mageuzi katika huduma za afya na elimu wakishutumu serikali kuwa imeelekeza rasilimali katika maandalizi ya kuandaa kombe la dunia la FIFA 2030 na kombe la mataifa ya Afrika 2025 badala ya kuboresha huduma za kijamii. Viongozi wa Moroko wanasema kuwa watu watatu waliuawa katika makabiliano na vikosi vya kulinda usalama tarehe mosi mwezi huu wa Oktoba na wengine kadhaa walikamatwa. Na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP jana Ijumaa lilionya kwamba wakimbizi nchini Ethiopia wako katika hatari ya kuteseka zaidi kwa njaa, huku uhaba mkubwa wa fedha ukisababisha kupunguzwa mgao wa chakula. WFP imesema katika taarifa yake kwamba mwezi huu wa Oktoba imelazimika kupunguza mgao kwa wakimbizi laki saba thamanini elfu katika kambi 27 kwenye maeneo yote Ethiopia. Sehemu moja ya taarifa ya WFP imesema hii ina maana kwamba kila mtu sasa atapokea msaada wa chakula sawa na kalori chini ya elfu moja kwa siku. Njaa na viwango vya utapiamlo viko juu sana miongoni mwa wakimbizi wapya, imesema. Taarifa hiyo pia imebaini kuwa harakati katikati, kati ya upungufu mkubwa wa fedha, ni wakimbizi wapya sabini elfu tu waliowasili Ethiopia, ambao walikimbia vita katika nchi jirani za Sudan na Sudan Kusini, ndio watakaoendelea kupokea mgao kamili kwa muda wa miezi sita ijayo. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limetoa mwito wa kutolewa dola milioni 230 za kuliwezesha kuendeleza shughuli zake za kibinadamu kwa muda wa miezi sita ijayo. Vile vile WFP imeendelea kutoa onyo kwa kusema kwamba usambazaji wa vyakula maalumu vya lishe vinavyotolewa kwa watoto na akina mama wenye utapia mlo pia unapungua kwa kiwango cha hatari na unatarajiwa kuisha kabisa ifikapo mwezi Disemba mwaka huu. Aidha, taarifa hiyo imesema kuwa hali hiyo itailazimisha WFP kusitisha msaada kwa watoto milioni moja wenye utapia mlo na wanawake wajawazito na wanaonyonyesha, isipokuwa tu kama fedha za ziada zitatolewa na duru za mataifa wafadhili yaliyoahidi wa kuendelea kudhamini mahitaji ya wa wakimbizi hao. Mwisho. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: Afghanistan, kutoka kwenye medani ya vita hadi kugeuzwa uwanja wa ushindani wa kijiopolitiki. Miaka minne tangu ilipojiondoa Marekani, kwa mara nyingine tena, Afghanistan imegeuzwa nukta muhimu inayoangaziwa na madola yenye nguvu duniani. Hata hivyo, mara hii si kwa utumiaji silaha. Kutokana na akiba kubwa iliyo nayo ya madini yenye thamani ya mabilioni ya dola, pamoja na kuwa kwake katika eneo la kimkakati, Afghanistan imekuwa uwanja wa shindano jipya kubwa, ambalo limezikutanisha China, Rasia na India Kwenye mpambano mkali Afghanistan inapitia kwenye mabadiliko ya kihistoria, kutoka kwenye hali ya tatizo la kiusalama hadi kuwa fursa ya kimkakati. Akiba yake kubwa ya madini ya lithiamu na shaba, pamoja na kuwepo Afghanistan kwenye eneo la njia ya kipekee ya upitishaji bidhaa, vimefungulia njia nchi hiyo ya kurejea kwenye ramani ya kimataifa ya kijiopolitiki. China imekuwa ya mbele kufuatilia matarajio yake ya kiuchumi kwa kuongoza katika kumpokea balozi wa Taliban na kuialika Kabuli jiunge na mpango wa ukanda wa barabara. Russia inapigania kuimarisha satwa na ushawishi wake katika Asia ya kati kwa kuiondoa Taliban kwenye orodha ya magaidi na kulitaja kama mshirika katika mapambano dhidi ya ugaidi. India nayo, licha ya kutoitambua rasmi Talibani, imechukua hatua za kivitendo za kujitosa kwenye ulingo wa milingano mipya kwa kufungua ofisi yake ya uwakilishi mjini Kabul na kumpokea balozi wa kundi hilo. Mvutano uliopo kati ya Taliban na Pakistan umefungua dirisha la fursa kwa New Delhi. Nazo nchi za Asia ya kati ambazo zimeshatambua hali halisi mpya iliyojitokeza zimechukua hatua kuanzia kuiondoa Taliban kwenye orodha ya magaidi hadi kuanzisha nayo uhusiano wa kidiplomasia ili kuweza kunufaika na njia ya kipekee ya Afghanistan ya kupitishia bidhaa. Hata hivyo mgongano uliopo katika mabadiliko yote hayo kuanzishwa makundi ya mawasiliano ya kikanda ambayo kwa upande mmoja yanatoa miito ya, ya kuwepo utulivu na uthabiti nchini Afghanistani, lakini kwa upande mwingine yanafuatilia mienendo ya Talibani. Ijapokuwa mchakato huo unaambatana na changamoto za kiusalama, lakini unaonyesha kuwa Afghanistan haiwezi tena kupuuzwa. Mustakbali wa Afghanistan hautaamuliwa kwenye medani za vita lakini kwenye meza za mazungumzo ya kiuchumi na kimkakati ya kikanda. Afghanistani iliyo chini ya utawala wa Taliban imegeuzwa kwa kitovu cha mazungumzo ya pande kadhaa za kikanda hivi sasa. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lulu moja moja za Wahi. Salamu llahi alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji Nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa saba tutaizungumzia sura ya saba ya Quran ya Alaraf. Suratu Laraf iliteremshwa Maka na ina aya mia mbili na sita. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali ikiwemo mbali, tauhidi, utume, maadi yani ufufuo, na visa vya mitume na kaumu zilizopita na inawapa watu masomo na mafunzo muhimu. Suratul A'raf ina nukta za msingi na za kuelekeza watu kwenye uongofu ambazo zinaweza kuwa mwongozo na dira kwa maisha ya waumini na watu wote kwa ujumla. Maudhui kuu zinazozungumziwa katika sura hii ni pamoja na kutiliwa mkazo tauhidi, kupata ibra na mazingatio kutokana na visa vya maisha ya mitume, uwajibikaji wa mtu binafsi na wa kijamii, kujiepusha na ufisadi na uharibifu, kutakiwa watu watafakari na kujifunza kutokana na yaliyowafika watu wa kaumu zilizopita na vile vile majaribu na mitihani ya Mwenyezi Mungu inayowafika watu. Suratul A'raf inasisitizia umuhimu wa kumjua na kumwabudu Mwenyezi Mungu Mola pekee wa haki na inawataka watu wajiepushe na shirki na kumwabudu yeyote mwingine au chochote chengine ghairi yake yeye. Katika aya 54 ya sura hii, Mwenyezimungu mtukufu anasema, hakika mola mlezi wenu ni Mwenyezimungu, aliyeziumba mbingu na ardhi katika siku sita, kisha akatawala juu ya kiti cha enzi. Aya hii inaashiria tauhidi yaani upekee wa Mwenyezi Mungu na uwezo wake Mola. Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye muumba wa mbingu na ardhi na ametawala juu ya arshi. Aya hii inatilia mkazo umuhimu wa kumjua Mwenyezi Mungu na sifa zake. Visa vya maisha amitume, ya mitume vimezungumziwa ndani ya sura hii kama suala la kutoa somo na ibra kwa wanadamu. Visa hivyo vinaonyesha juhudi kubwa zilizofanywa na mitume kwa ajili ya kuwaelekeza kwenye uongofu watu wa kaumu zao, na hatimaye kubainisha mwisho mbaya uliowapata makafiri kwa kuikanusha haki. Aya hizi zinawafanya watu watafakari juu ya hatima iliyozipata kaumu zilizopita ambazo ziliwapinga na kuwakadhibisha mitume. Katika aya 59 ya sura hii, Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema, tulimpeleka Nuhu kwa kaumu yake, naye akasema, enyi kaumu yangu mwabuduni Mwenyezi Mungu, nyinyi hamna Mungu ila yeye. Aya hii inaonyesha juhudi zisizo na kifani zilizofanywa na mitume kwa ajili ya kuwaelekeza kwenye uongofu watu wa kaumu zao wa kumwabudu Mungu mmoja na pekee wa haki. Suratul Araf inazungumzia masulia na dhima anayobeba mtu kwa amali na matendo yake na athari za amali hizo kwa hatima yake ya leo hapa duniani na kesho huko akhera. Mwanadamu anapaswa awe makini na mwangalifu katika machaguo anayofanya na kuzingatia kwa tafakuri kubwa na ya kina juu ya matokeo yake. Katika aya 172 ya, ya sura hii Mwenyezi mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema: na pale mola wako mlezi alipowaleta katika wanadamu kutoka migongoni mwa kizazi chao na akawashuhudisha juu ya nafsi zao, akawaambia, je, mimi si Mola mlezi wenu? Wakasema, kwani tumeshuhudia. Aya hii inazungumzia masulia aliyonayo mwanadamu kwa imani na amali zake. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala amewekeana ahadi na mwanadamu kwamba atamtambua yeye kuwa ni Mola wake Mlezi, na hili linaonyesha dhima anayobeba mtu kwa imani na itikadi yake Suratul A'raf inawataka watu wamwamini Mwenyezi Mungu na kufanya amali njema. Amali na matendo hayo mema ni pamoja na kuwasaidia wanadamu wenzao, kuwa wakweli na waaminifu, na kuchunga na kuheshimu haki za watu. Katika aya 56 ya sura hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: Wala msifanye uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwisha tengenezwa. Aya hii inatilia mkazo wa kufanya amali njema na kujiepusha na kufanya ufisadi na uharibifu katika ardhi. Ndani ya sura hii imetolewa taswira ya mazingira ya peponi na motoni na matokeo ya amali na matendo ya mwanadamu huko akhira. Ukumbusho huu unaweza kutoa msukumo kwa mja wa kufanya amali na matendo mema na kujiepusha na madhambi. Aya kadhaa za Suratul Araf zinaelezea umuhimu wa kuizingatia akhira na kutahadharisha juu ya matokeo mabaya yatakayotokana na matendo yake mtu na hasa kwa kuyatafakari yanayoelezwa kuanzia aya ya 44 hadi 50 za sura hii kuhusu mazungumzo yatakayojiri baina ya watu wa peponi na watu wa motoni. Katika kubainisha hali za watu wa peponi na wa motoni Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 46: na baina ya makundi mawili hayo pata kuwapo pazia na juu ya mnyanyuko pata kuwapo watu watakaowajua wote kwa alama zao, na wao watawaita watu wa peponi, assalamu alaikum, amani juu yenu. Wao bado hawajaingia humo, lakini wanatumai. Katika aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaashiria kwanza pazia au kizuizi kitakachokuwa kimewekwa baina ya watu wa peponi na watu wa motoni. Na katika aya zinazofuatia inabainika kuwa pazia na kizuizi hicho kinachozungumziwa ndiyo aaraf iliyotoa jina la sura hii ambayo ni mahali pa juu palipoinuka panapotenganisha na kuweka mpaka kati ya pepo na moto. Unaozuia watu wa pande hizo mbili wasiweze kuonana. Tabaan, wale watakaokuwa kwenye hiyo araf, yaani sehemu za juu za kizuizi hicho cha mwinuko, wao wataweza kuyaona makundi yote mabili. Kama tulivyotangulia kueleza, kujiepusha na ufisadi na ufanyaji uharibifu katika ardhi na mkabala wake kujitahidi kuirekebisha jamii ni nukta inayosisitizwa na kutiliwa mkazo katika Suratul Araf. Watu wanatakiwa wajibidiishe kuboresha hali ya kijamii na kimaadili ya jamii yao, kama tulivyoona aya ya 56 sura hii inavyosema Wala msifanye uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwisha tengenezwa. Katika aya hii Mwenyezi Mungu mtukufu anawaamuru watu wasieneze ufisadi duniani na wasifanye uharibifu baada ya kufanywa matengenezo katika ardhi. Aya hii inaashiria umuhimu wa kuyatunza na kuyadumisha mageuzi ya kijamii na kimaadili na kutilia mkazo haja na ulazima wa kufanya juhudi na bidii za kuboresha hali ya jamii. Inawapasa watu waelekeze juhudi zao katika kujenga amani, suluhu, urafiki na ushirikiano katika jamii na kujiweka mbali na ufisadi na aina yoyote ya uovu na uharibifu. Suratu Larafu inawahimiza wanadamu wazitafakari aya za Mwenyezi Mungu na ishara za uumbaji wake Mola. Sura hii inawakumbusha watu neema za Mwenyezi Mungu na matokeo mabaya ya kumwasi Mola wao na inawashajiisha na kuwahimiza watu watubie madhambi yao na kurejea kwa Mwenyezi Mungu. Aidha, Suratu Larafu inawakumbusha watu kwamba maisha ya dunia ni ya kupita na kwa hiyo wafikirie na kuzingatia zaidi akhera yao ya kudumu katika aya mia moja na sabini na tisa mwenyezi mungu subhanahu wa taala anawapa waja wake indhari ya wazi kabisa na yenye tafakuri na mazingatio makubwa anapowaambia na tumeiumbia jahannam majini wengi na watu wana nyoyo lakini hawafahamu kwazo, na wana macho lakini hawaoni kwayo, na wana masikio lakini hawasikii kwayo. Hao ni kama nyama hoa, bali wao ni wapotofu zaidi. Hao ndio walioghafilika. Aya hii inawakumbusha wanadamu kwamba watu wengi licha ya kuwa na mioyo, macho na masikio wameghafilika na suala muhimu sana la kuzitafakari na kuzielewa aya na ishara za Mwenyezi Mungu. Indhari na wito huu wa kuwataka wanadamu wayatumie macho na masikio yao pamoja na akili na nyoyo zao kutaamali na kutafakari juu ya aya na ishara za uumbaji wa Mwenyezi Mungu utawasaidia wao kuzinduka na kuondokana na mghafala na hali ya kujisahau na kubainikiwa na hakika ya ujudi na uwepo wao hapa duniani na kutambua lengo halisi la maisha yao kwa ujumla. Suratul Araf, ambayo ni sura iliyokamilika kimaudhui na yenye mafunzo mengi inawapa wanadamu masomo muhimu katika uga wa tauhidi, utume, ufufuo, pamoja na ibra na mazingatio kutokana na historia za kaumu zilizopita. Sura hii inawakumbusha watu kuwa wanachopaswa kufanya ni kujikita katika kufanya amali njema maishani mwao na kuzitumia inavyostahiki neema za mola wao. Ama kuhusu fadhila za kuisoma Suratul a'raf kuna hadithi kadhaa sahihi zinazozungumzia suala hilo. Katika kitabu kiitwacho Thawabu Lamal la cha Shekh Saduq imeelezwa kuwa Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam amesema, mwenye kuisoma Suratu Laraf la atakuwa pamoja na mitume na wasadikishaji siku ya Qiyama. Katika kitabu cha Almustadraku Lwasail imeelezwa kwamba Bwana Mtume bwanamtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam amesema mwenye kuisoma suratu laraf wakati wa usiku Mwenyezimungu atamlinda na mitihani ya duniani na akhera. Katika kitabu cha alkhisal cha Shekh Saduq imeelezwa kwamba Imamu Ali alaihi ssalamu amesema kuisoma suratu laraf kunapelekea kusamehewa madhambi na kupata rehma za Mwenyezi Mungu. Na katika tafsiru Qummi imeelezwa kuwa Imamu Muhammad Baqir alayhi ssalam amesema, isomeni suratul a'raf, kwani ndani yake zimetajwa neema za Mwenyezi Mungu na matokeo mabaya ya kumwasi. Suratul A'raf ni chemchemi inayotoa ilhamu ya kutaamali na kutafakari juu ya maisha ya duniani na akhera ya wanadamu. Kwa kuzingatia ufafanuzi wa kina wa yaliyomo ndani ya sura hii, kuisoma Suratul A'raf na kuzitafakari aya zake kunaweza kusaidia kuimarisha imani na utambuzi wa watu na kuongoza kuelekea kwenye maisha bora na hali nzuri zaidi ya kiroho wa wa na kimaanawi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, hapa ni Teheran, Idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa ni macho yetu magazetini. <tune> Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi, Oktoba 11 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki. Yani, macho yetu magazetini lina kuchuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mgombea urais wa chama cha mapinduzi CCM, Samia Suluhu Hassan akizungumza na wanachama na wananchi wa Butiama katika mwendelezo wa kampeni za uchaguzi mkuu mkoani Mara jana. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka: Samia atoa somo wanaodharau wanawake, asema kwenye maendeleo hakuna jinsia, aahidi kuendeleza mchakato katiba mpya, na kwamba CCM haitakubali nchi iyumbe. iyumbe Faida hatari, CCV kamera nyumbani. Ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi kikiambatana na dondoo inayosema wataalamu wataja maeneo sahihi, waonya sheria ya taarifa binafsi inavyovunjwa, wanaozifunga nyumbani waonywa. Ukurasa huo wa mbele wa Mwananchi una pia picha inayomwonyesha mgombea urais wa chama cha mapinduzi CCM Samia Suluhu Hassan akiomba dua kwenye kaburi la baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere kijijini kwake Butiama jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema, tumetimiza ndoto za Nyerere. Jakaya Kikwete asema wanaomwombea kifo watatangulia wao, ni kichwa cha habari kilichopewa uzito maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mtanzania leo, likiambatana na picha ya rais huyo mstaafu wa Tanzania gazeti hilo limemnukuu Kikwete akisema mimi ni mzima wa afya, sina mafua wala kichomi. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania namalizia na maliziana gazeti la Dira ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kinachosema Dkt. Samia, msiogope Oktoba 29 nendeni mkapige kura, asema yeye ndiye amiri jeshi mkuu na wamejipanga vizuri, awataka wakishapiga kura warudi nyumbani. Gazeti hilo linatujuza pia kwamba hukumu ya mgombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama cha ACT Wazalendo Luhaga Mpina iliyokuwa imepangwa kutolewa jana imeahirishwa hadi Oktoba 15. Hayo yakiwa ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya nchini Kenya, naanza na ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani inayosema Kalonzo aapa kubadilisha sera kuu za Ruto. Saturday Nation kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais William Ruto akiwa kwenye maongezi na mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi hapo jana. Kichwa cha habari kilichobebwa na picha hiyo kinasema uwerevu na ujanja wa Ruto. Kwa ufupi ni kwamba rais huyo wa Kenya amefanikiwa kumrai kiongozi huyo wa upinzani ajiunge na serikali yake, ambapo kwa mujibu wa Nation mabadiliko mengine ya baraza la mawaziri yatakuwa yako njiani, jambo linalowatia wasiwasi baadhi ya mawaziri baada ya kile kilichotajwa kama handi sheki, ambayo Ruto alifanya na kiongozi wa ODM Raila Odinga na hivyo kutoa fursa wa wanachama wa chama hicho kupatiwa nyadhifa za uwaziri. Wigo huo sasa unatazamiwa kupanuliwa kwa handisheki ya pili ya rais na mwenyekiti wa KANU. Gachagua amrukia Uhuru, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, amenukuliwa na gazeti hilo akisema tofauti zake na rais mstaafu Uhuru Kenyatta ni za kisiasa na kwa hivyo si jambo la kuombeana msamaha. Habari nyingine yenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ina anwani inayosema familia ya Kibaki yapinga wanaharamu, imewasilisha ushahidi kupinga madai ya watu wawili wanaodai urithi. Na kwa kumalizia nchini Uganda, toleo la leo la Saturday Monitor limevutiwa na habari ya tiba ambayo limeiakisi kwa kichwa cha maneno kinachosema dawa mpya ya kisukari ya vidonge vya miti shamba yatia matumaini. yuko wapi huyu Sam Mugunya? Ni kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali kilichopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo, kikizungumzia habari ya kutatanisha ya kutoweka mwanasiasa huyo aliyetazamiwa kuwania kiti cha ubunge cha manispaa ya Rukungiri. Na kwa upande wa Weekend Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya rais Yoweri Kaguta Museveni na za wanasiasa mashuhuri wa chama chake tawala cha NRM. Msipange uovu wala msifanye uovu, ndicho kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo mbili. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru sana wasikilizaji wetu mbalimbali ambao tayari wametoa maoni yao, akiwemo bwana Muhamed Chengula wa nchini Tanzania na sheh Muhamed Mubarak Shahbal wa huko Tanga, lakini kwa sasa huko Dar es Salaam, Tanzania. Sasa ni wakati wa kuleteni vipindi vyetu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na sita ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. bilmulki waulana wa inna ilayhi rajiun ikirarun ala anfusina bilhulki. Na alimsikia mtu anasema hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu, na hakika kwake tutarejea. Akasema Alayhi Salam, kwa hakika tunaposema sisi ni wa Mwenyezi Mungu, huwa tunakiri juu ya nafsi zetu kwamba sisi ni wamilikiwa, na tunaposema kwa hakika tutarejea kwake ni kukiri juu ya nafsi zetu kwamba lazima tutaondoka duniani. Katika hikma hii nyingine ya Imamu Ali alaihi ssalamu iliyojaa busara, mtukufu huyo anatupa tafsiri ya kuvutia mno ya, ya aya ya 156 ya sura ya pili ya Albaqara ambayo inasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiune, hakika sisi ni wa Allah na kwa hakika kwake tutarejea. Akisema tunaosoma aya hiyo tunakiri mambo mawili makuu: moja, ni kwamba sisi ni wamilikiwa, na pili, ni kwamba hakuna kitakachobakia katika uso wa dunia. Vyote vitaondoka, itabakia dhati ya Allah tu. Aya hiyo huwa tunaisoma sana wakati tunapopokea taarifa za misiba. Imamu alaihi ssalamu anasema, kusema hakika sisi ni wa Allah ni kukiri kuwa sisi ni miliki ya Allah, si milki ya nafsi zetu, na kusema na kwake tutarejea, ni kuziambia kwa dhati nafsi zetu kwamba sisi sote hatimaye tutaiacha dunia hii na kurejea kwa Mola mlezi. Kila tunapotamka maneno hayo, huwa tunazizindua nafsi zetu kwamba mmiliki wa kila kitu ni Allah tu, nafsi zetu zimo katika ufalme wake, na hakuna njia yoyote ya kuweza kukwepa hatima ya viumbe wote, ya kuondoka hapa duniani. Baadhi ya wafasiri wa, wa Nahjul Balagha wanaamini kwamba maneno hayo ya Imamu Ali alayhi ssalam yanahusu tauhidi na maadi, yani sentesi ya kwanza inahusu tauhidi na sentesi ya pili inahusu itikadi ya maadi na wajibu wa kufa na kufufuliwa viumbe. Hata hivyo, wengine wanaamini kwamba sentesi hii ambayo husemwa wakati wa misiba inahusiana na ukweli kwamba kila kitu ni milki ya Allah na mwenyewe huchukua amana yake wakati wowote anapopenda na wakati wowote anaoona unafaa. Kila kitu kimo ndani ya milki yake na chini ya amri yake. Anatubakisha hai mpaka pale anapoona tunapaswa kuwa hai, na wakati wowote anapoona muda wetu umeisha, anachukua amana yake. Sentensi ya pili inahusu ukweli kwamba suala la kifo haliwahusu tu wapendwa wetu waliotangulia mbele ya haki, bali ni hatima ya kila mmoja wetu. Sote tumo kwenye njia hiyo, na zamu yetu ikifika, hatuna pa kukimbilia wala pa kukwepa. Lakini pia hakuna kizuizi chochote cha kutufanya tushindwe kuchanganya tafsiri zote hizo mbili, na ni vyema mtu akiisoma aya hiyo, huku akizingatia maana yake kwa lugha anayoelewa zaidi. Hakuna ubaya kwa mzungumzaji wa lugha ya Kiswahili, kwa mfano, kusema hakika sisi ni wa Allah na kwa hakika kwake tutarejea, kila anapopata taarifa ya msiba. Jambo hilo huwa kwa hakika linaleta faraja na kuondoa wasiwasi, hofu na kukosa shukrani au kumkufuru Mwenyezi Mungu wakati msiba unapotokea. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 18 mfungu wa saba Rabiul Thani mwaka 1447 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 11 Oktoba 2025 miladia. Siku kama ya leo miaka 845 iliyopita alizaliwa Abulqasim Qasim Jafar bin Hasan Hilli, maarufu kwa lakabu ya Muhaqiqi Hili, mmoja wa wanazuoni wakubwa na fakihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hila nchini Iraq. Muhaqiqi Hili alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu na alibobea pia katika fasihi na uandishi wa mashairi. Baada ya kukamilisha masomo yake awali na kupaa daraja za juu za kiroho, alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake. Katika siku kama ya leo, miaka 126 iliyopita, vilianza vita vya mwagaji damu kati ya wazungu wa kiholanzi kwa jina la Boers, wakazi wa Afrika Kusini, na Waingereza. Wanajeshi wa Uingereza waliwasili Afrika Kusini mwaka 1841 lengo likiwa ni kuikoloni Afrika. Waingereza walidhibiti Afrika Kusini baada ya kujenga maeneo ya kiraia nchini humo. Wahamiaji wengine kutoka Ulaya hususan Waingereza walimiminika huko Afrika Kusini baada ya kugunduliwa madini ya dhahabu na almasi. Wazungu wa Uholanzi waliwasili Afrika Kusini katika karne ya 19 na kupinga kuwasili wahamiaji wapya nchini humo. Sababu hiyo ilipelekea kuanza vita kati ya wazungu hao na wahamiaji wa Kiingereza, lakini uungaji mkono wa serikali ya Uingereza kwa wahamiaji hao ulitoa pigo kwa maboes, na kwa msingi huo wa Afrika Kusini ikakoloniwa na Uingereza. Miaka mia moja na kumi iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Jean Henry Fabre, msomi wa elimu ya sayansi na bingwa wa elimu ya wadudu. Fabre alizaliwa mwaka elfu moja mia nane na ishirini na tatu nchini Ufaransa. Msomi huyo ambaye pia alikuwa mwandishi amefanya utafiti mkubwa na kuandika vitabu kadhaa kwenye uwanja wa elimu ya wadudu. Miaka thelathini na tano iliyopita katika siku kama ya leo kwa amri ya Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kuliundwa jumuiya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu. Kabla ya hapo taasisi hiyo ilikuwepo katika zama za Ayatullahi Burujerdi, na kwa ajili ya kunufaika na mambo ya pamoja ya madhehebu za Kiislamu, alikuwa akituma jumbe mbalimbali huko Kairo, Misri, ambazo zilikuwa zikikutana na kufanya mazungumzo na wasomi na wanazuoni wakubwa wa Kisuni. Safari na mazungumzo hayo yalikuwa na matokeo mazuri, ambapo katika zama za Shekh Shaltut akiwa mkuu wa chuo kikuu cha Al-Azhar maulama wa Kisuni katika chuo kikuu hicho waliyatambua rasmi madhehebu ya Kishia. Duru mpya ya jumuiya hii imeanda uwanja kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu katika uga wa kiitikadi, kifikra, kifikhi na kielimu. Na tarehe 11 Oktoba mwaka 1991 shughuli za shirika la ujasusi la Urusi ya zamani KGB zilifikia kikomo, muda mfupi baada ya kusambaratika nchi hiyo. KGB iliundwa mwaka 1954 kwa lengo la kukabiliana na harakati zilizokuwa na lengo la kuangusha mfumo wa kikomunisti wa Urusi ya zamani. Shirika hilo aidha lilikuwa na majukumu kama vile kuwakandamiza wapinzani wa chama cha kikomunisti na kuendesha operesheni za kijasusi na zile zilizo dhidi ya ujasusi ndani na nje ya Muungano wa Kisovieti. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio iribir mbali, na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.