Suratul Ali Imran aya ya 104 mpaka aya ya 105. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Wal takum Amin. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kuwakataza maovu, na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kukhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumamosi tarehe 18 mfungo 7 Rabiu rabia Uthani, mwaka 1447 hijiria inayosadifiana na tarehe 11 Oktoba 2025 miladia. Kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na kipindi cha lulu moja moja za wahi baada hapo tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, ambao utafuatiwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Inakaribia kutimia saa ka mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Wananchi wa Iran waandamana wakitaka Israeli heshimu kikamilifu makubaliano ya kusitisha vita Ghaza. Makundi ya mukawama ya Palestina yakataa Ghaza kuwa chini ya utawala na usimamizi wa wageni. na Somalia na Jibuti za karibisha usitishaji vita Gaza, zatoa wito wa kuasisiwa taifa huru la Palestina. Sasa ni habari kamili. Wananchi, umati mkubwa wa wakazi wa mji wa Teheran na miji mingine kote Iran jana waliandamana kwa lengo la kuiunga mkono Palestina na kuonyesha mshikamano kwa wakazi wa ukanda wa Ghaza. Waandamanaji aidha walitilia mkazo kutumwa haraka iwezekanavyo misaada ya kibinadamu katika eneo hilo lililo chini ya mzingiro. Maelfu ya wakazi wa Teheran jana walishiriki katika maandamano yaliyopewa jina la Bisharat Nasr baada ya sala ya Ijumaa, ambapo walitembea kuanzia maeneo ya chuo kikuu cha Teheran hadi katika maidani ya Azadi. Wakazi wa Teheran walikuwa wamebeba bendera za Iran na Palestina pamoja na picha za makamanda wa Mukawama walioua wa washahidi Viongozi wa dini, wanafunzi, familia wa mashahidi wa vita na watoto ni miongoni mwa watu walioshiriki katika maandamano hayo ya jana kuonyesha mshikamano na wakazi wa ukanda wa Gaza. Mataifa yako macho, tunaunga mkono mukawama, na Palestina itaibuka na ushindi, ni baadhi ya maneno yaliyokuwa yameandikwa katika mabango yaliyobebwa na waandamanaji. Maandamano ya kuunga mkono Ghaza yalishuhudiwa pia katika miji mingine ya Iran kama Tabriz, Ahvaz, Shirazi, Bandar Abbas, Esfahan na Gurgan. Waandaaji wameyataja maandamano ya jana kuwa ni dhihirisho la umoja na mshikamano kwa Wapalestina na kupinga madola ya kibeberu duniani yanayoihami na kuiunga mkono Israel katika vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Gaza. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, pamoja na makundi mengine wa shirika ya mukawama wa Palestina yamesistiza kuwa uamuzi wowote wa kuhusu utawala wa baadaye wa Ghaza ni suala la ndani la Palestina na kupinga vikali eneo hilo kutawaliwa na kusimamiwa na maajinabi. Katika taarifa pamoja iliyotolewa jana Ijumaa na harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina na ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina. Makundi hayo ya mukawama yaliungana na Hamas katika kupongeza istikama na mukawama wa Wapalestina ambao yamesema ulivuruga mipango na njama za utawala wa Kizayuni wa Israel ya kuwalazimisha wayahame makazi yao huko Gaza. Tunasisitiza upya kukataa kwetu usimamizi wote wa kigeni na tunasisitiza kwamba asili ya vipi utawala wa ukanda wa Gaza na taasisi zake uwe ni suala la ndani la Palestina la kuamuliwa moja kwa moja na watu wetu kitaifa, imesema taarifa hiyo. Makundi hayo ya mukawama wa Palestina yameongeza kuwa yamo mbioni kuandaa mkutano wa dharura wa kitaifa kujadili hatua zitakazofuata baada ya kusitishwa mapigano. Hii itaunganisha msimamo wa Palestina kuunda mkakati wa kitaifa wa kina na kujenga upya taasisi zetu za kitaifa kwa misingi ya ushirikiano, uaminifu na uwazi, yamesisitiza makundi hayo katika taarifa yao. Bado haijafahamika kama mrengo wa Fatah unaoshikilia hatamu za uongozi wa mamlaka ya Palestina umekubali kuwa sehemu ya mkutano huo au la. Mpango wa vipengele 20 uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump kwa ajili ya Gaza unajumuisha kuundwa chombo kipya cha kimataifa kilichopewa jina la bodi ya amani, ambacho kitakuwa na jukumu la kusimamia mamlaka ya muda ya wateknokrati ya kuitawala Gaza. Kwa mujibu wa mpango huo, Trump mwenyewe amepangwa kuwa mwenyekiti wa bodi hiyo itakayomjumuisha pia waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair. Somalia na Jibuti zimekaribisha makubaliano ya amani yaliyofikiwa kwa ajili ya kusitisha vita katika ukanda wa Ghaza na kupongeza juhudi za kikanda na kimataifa za kufanikisha usitishaji vita, kuhakikisha misaada ya kibinadamu inafika Ghaza na wafungwa na mateka wote wanaachiwa huru. Wizara ya mambo ya nje ya Somalia ilieleza jana katika taarifa yake kuwa inaunga mkono haki za Wapalestina, ikiwemo kuasisiwa nchi huru ya Palestina. Taarifa hiyo imeeleza kuwa Somalia inatumai kuwa kwa mujibu wa makubaliano hayo, amani ya kweli itapatikana ili kuhitimisha mateso ya raia wa Palestina na kuimarisha hali ya usalama katika eneo Naye Rais Omar Gula wa Jibuti amepongeza juhudi za Qatar, Misri, Uturuki na Marekani katika uwanja huo. Amesema makubaliano hayo yanapaswa kutekelezwa kikamilifu, misaada ya kibinadamu inapasa kuruhusiwa kuingia Ghaza na njia ya kuaminika ya suluhisho la serikali mbili inapasa kupatikana. Makubaliano ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Ghaza yalifikiwa kati ya Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamasi siku ya Alhamisi katika mji wa Sharm Sheikh huko Misri kwa upatanishi wa Qatar, Misri, Marekani na Uturuki. Mpango huo wenye vipengele 20 wa kusitisha mapigano wa Ghaza uliotangazwa kwa mara ya kwanza Septemba 29 mwaka huu unajumuisha kuachiwa huru mateka wote wa Israel mkabala wa kuachiwa huru wafungwa wa Kipalestina kusitisha mashambulizi, kupokonywa silaha Hamas na kuijenga upya Ghaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesisitiza kuwa nchi yake itachukua hatua muhimu ili kulinda haki halali za makampuni na raia wa China katika kukabiliana na vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Guo Jiakun ameuambia mkutano wa waandishi wa habari jana mjini Beijing kwamba China italinda usalama wa nishati yake kufuatia kushtadi vikwazo vya Marekani vinavyolenga biashara ya mafuta ya Iran na viwanda vya bidhaa za mafuta vya China. Ameongeza kuwa China mara kwa mara imepinga vikali vikwazo vya upande mmoja visivyo na msingi wowote katika sheria za kimataifa ambavyo havijapasishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Tunahimiza Marekani kuachana na maamuzi yake yasiyofaa ya kukimbilia uwekaji vikwazo, amesema Guo Jiakun. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya China pia ameitaka Marekani yache kuendeleza vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya serikali ya rais Donald Trump siku ya Alhamisi kuwawekea marufuku kali watu mia moja vyombo vya usafiri wa majini kikiwemo kiwanda na kituo binafsi cha kusafisha mafuta cha China ambacho kilikuwa kikisaidia biashara ya mafuta na petrokemikali ya Iran, kampuni itwayo Shandong Jincheng Petrochemical Group Company, kampuni ya kusafisha mafuta yenye makao yake huko China, ambayo wizara ya fedha ya Marekani imedai kuwa imenunua mamilioni ya mapipa mafuta Iran tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu imehusishwa katika vikwazo hivyo vya Marekani. Na mamlaka za afya nchini Senegal zimethibitisha kuaga dunia watu 17 katika kile kinachoelezwa kuwa mripuko mkubwa wa homa ya bonde la ufa RVF. Mlipuko huo wa homa ya bonde la ufa umetajwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kuiathiri Senegal katika miongo kadhaa. Dr Boli Diop, mkuu wa uchunguzi wa homa ya bonde la ufa katika wizara ya afya ya Senegal, ameeleza kuwa watu 119 wamesajiliwa kupatwa na homa hiyo tangu kutangazwa kwa mlipuko wa ugonjwa huo Septemba 21 mwaka huu. Wengi wa wagonjwa wakiripotiwa katika maeneo ya kaskazini yanayojishughulisha na ufugaji. Hii ni mara ya kwanza Senegal ambapo idadi kubwa ya watu imekumbwa na maradhi hayo, amesema D Boli Diop. Homa ya bonde la ufa ni ugonjwa unaoenezwa na mbu ambao huathiri mifugo kama vile ng'ombe, mbuzi na kondoo. Wanadamu wanaweza kuambukizwa kupitia kuumwa na mbu au kugusana na wanyama walioambukizwa, hasa wakati wa kuchinja au kujifungua. Maambukizi makali ya homa ya bonde la ufa yanaweza kusababisha kuvimba kwa ubongo, kupofuka macho au homa ya kuvuja damu, hali ambazo zinaweza kusababisha kifo. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa Wafugaji, wakulima na wafanyakazi wa machinjio ya mifugo wako katika hatari kubwa ya kupatwa na maambukizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wasikilizaji, mlikuwa mkisikiliza taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Lulu Moja Moja za Wahi wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za wahi kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliyomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa saba tutaizungumzia sura ya saba ya Qur'an ya Al-A'raf. Suratul A'raf iliteremshwa Maka na ina aya mia mbili na sita. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali mbali, ikiwemo tauhidi, utume, maadi yani ufufuo, na visa vya mitume na kaumu zilizopita na inawapa watu masomo na mafunzo muhimu. Suratul Arafu ina nukta za msingi na za kuelekeza watu kwenye uongofu ambazo zinaweza kuwa mwongozo na dira kwa maisha ya waumini na watu wote kwa ujumla. Maudhui kuu zinazozungumziwa katika sura hii ni pamoja na kutiliwa mkazo tauhidi, kupata ibra na mazingatio kutokana na visa vya maisha ya mitume, uwajibikaji wa mtu binafsi na wa kijamii kujiepusha na ufisadi na uharibifu, kutakiwa watu watafakari na kujifunza kutokana na yaliyowafika watu wa kaumu zilizopita, na vile vile majaribu na mitihani ya Mwenyezi Mungu inayowafika watu. Suratul A'raf inasisitizia umuhimu wa kumjua na kumwabudu Mwenyezi Mungu Mola pekee wa haki na inawataka watu wajiepushe na shirki na kumwabudu yeyote mwingine au chochote chengine ghairi yake yeye. Katika aya 54 ya sura hii Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema, hakika Mola mlezi wenu ni Mwenyezi Mungu aliyeziumba mbingu na ardhi katika siku sita kisha akatawala juu ya kiti cha enzi. Aya hii inaashiria tauhidi, yaani upekee wa Mwenyezi Mungu na uwezo wake. Mola Mwenyezi Mungu mtukufu ndiye muumba wa mbingu na ardhi na ametawala juu ya arshi. Aya hii inatilia mkazo umuhimu wa kumjua Mwenyezi Mungu na sifa zake. Visa vya maisha ya mitume vimezungumziwa ndani ya sura hii, kama suala la kutoa somo na ibra kwa wanadamu. Visa hivyo vinaonyesha juhudi kubwa zilizofanywa na mitume kwa ajili ya kuwaelekeza kwenye uongofu watu wa kaumu zao, na hatimaye kubainisha mwisho mbaya uliowapata makafiri kwa kuikanusha haki. Aya hizi zinawafanya watu watafakari juu ya hatima iliyozipata kaumu zilizopita ambazo ziliwapinga na kuwakadhibisha mitume. Katika aya 59 ya sura hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema, tulimpeleka Nuhu kwa kaumu yake, naye akasema, enyi kaumu yangu, mwabuduni Mwenyezi Mungu. Nyinyi hamna Mungu ila yeye. Aya hii inaonyesha juhudi zisizo na kifani zilizofanywa na mitume kwa ajili ya kuwaelekeza kwenye uongofu watu wa kaumu zao wa kumwabudu Mungu mmoja na pekee wa haki. Suratul A'raf inazungumzia masulia na dhima anayobeba mtu kwa amali na matendo yake na athari za amali hizo kwa hatima yake ya leo hapa duniani na kesho huko akhera. Mwanadamu anapaswa awe makini na mwangalifu katika machaguo anayofanya na kuzingatia kwa tafakuri kubwa na yakina juu ya matokeo yake. Katika aya 172 ya, ya sura hii mwenyezi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema na pale Mola wako mlezi alipowaleta katika wanadamu kutoka migongoni mwa kizazi chao na akawashuhudisha juu ya nafsi zao, akawaambia, je, mimi si Mola mlezi wenu? Wakasema, kwani tumeshuhudia. Aya hii inazungumzia masulia aliyonayo mwanadamu kwa imani na amali zake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amewekeana ahadi na mwanadamu kwamba atamtambua yeye kuwa ni Mola wake mlezi na hili linaonyesha dhima anayobeba mtu kwa imani na itikadi yake. Suratul A'raf inawataka watu wamwamini Mwenyezi Mungu na kufanya amali njema. Amali na matendo hayo mema ni pamoja na kuwasaidia wanadamu wenzao wa kweli na waaminifu na kuchunga na kuheshimu haki za watu. Katika aya 56 ya sura hii Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema, wala msifanye uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwisha tengenezwa. Aya hii inatilia mkazo wa kufanya amali njema na kujiepusha na kufanya ufisadi na uharibifu katika ardhi. Ndani ya sura hii imetolewa taswira ya mazingira ya peponi na motoni na matokeo ya amali na matendo ya mwanadamu huko akhera. Ukumbusho huu unaweza kutoa msukumo kwa mja wa kufanya amali na matendo mema na kujiepusha na madhambi. Aya kadhaa za Suratul Araf zinaelezea umuhimu wa kuizingatia akhera na kutahadharisha juu ya matokeo mabaya yatakayotokana na matendo yake mtu na hasa kwa kuyatafakari yanayoelezwa kuanzia aya ya 44 hadi 50 za sura hii, kuhusu mazungumzo yatakayojiri baina ya watu wa peponi na watu wa motoni. Katika kubainisha hali za watu wa peponi na wa motoni, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 46: na baina ya makundi mawili hayo patakuwapo pazia, na juu ya mnyanyuko patakuwapo watu watakaowajua wote kwa alama zao. Na wao watawaita watu wa peponi, assalamu alaikum, amani juu yenu. Wao bado hawajaingia humo lakini wanatumai katika aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaashiria kwanza pazia au kizuizi kitakachokuwa kimewekwa baina ya watu wa peponi na watu wa motoni, na katika aya zinazofuatia inabainika kuwa pazia na kizuizi hicho kinachozungumziwa ndiyo Aaraf iliyotoa jina la sura hii ambayo ni mahali pa juu palipoinuka, panapotenganisha na kuweka mpaka kati ya pepo na moto unaozuia watu wa pande hizo mbili wasiweze kuonana. Tabaan, wale watakaokuwa kwenye hiyo araf, yaani sehemu za juu za kizuizi hicho cha mwinuko, wao wataweza kuyaona makundi yote mawili. Kama tulivyotangulia kueleza, kujiepusha na ufisadi na ufanyaji uharibifu katika ardhi na mkabala wake, kujitahidi kuirekebisha jamii ni nukta inayosisitizwa na kutiliwa mkazo katika Suratul Araf. Watu wanatakiwa wajibidiishe kuboresha hali ya kijamii na kimaadili ya jamii yao, kama tulivyoona, aya ya 56 sura hii inavyosema: "Wala msifanye uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwisha tengenezwa." Katika aya hii Mwenyezi Mungu mtukufu anawaamuru watu wasieneze ufisadi duniani na wasifanye uharibifu baada ya kufanywa matengenezo katika ardhi. Aya hii inaashiria umuhimu wa kuyatunza na kuyadumisha mageuzi ya kijamii na kimaadili na kutilia mkazo haja na ulazima wa kufanya juhudi na bidii za kuboresha hali ya jamii. Inawapasa watu waelekeze juhudi zao katika kujenga amani, suluhu, urafiki na ushirikiano katika jamii na kujiweka mbali na ufisadi na aina yoyote ya uovu na uharibifu. Suratu Larafu inawahimiza wanadamu wazitafakari aya za Mwenyezi Mungu na ishara za uumbaji wake Mola. Sura hii inawakumbusha watu neema za Mwenyezi Mungu na matokeo mabaya ya kumwasi Mola wao, na inawashajiisha na kuwahimiza watu watubie madhambi yao na kurejea kwa Mwenyezi Mungu. Aidha, Suratu Laraf inawakumbusha watu kwamba maisha ya dunia ni ya kupita na kwa hiyo wafikirie na kuzingatia zaidi akhera yao ya kudumu. Katika aya 179 Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anawapa waja wake indhari ya wazi kabisa na yenye tafakuri na mazingatio makubwa, anapowaambia: na tumeiumbia Jahannam majini wengi na watu wana nyoyo lakini hawafahamu kwazo, na wana macho lakini hawaoni kwayo, na wana masikio lakini hawasikii kwayo. Hao ni kama nyama hoa, bali wao ni wapotofu zaidi. Hao ndio walioghafilika. Aya hii inawakumbusha wanadamu kwamba watu wengi licha ya kuwa na mioyo, macho na masikio wameghafilika na suala muhimu sana la kuzitafakari na kuzielewa aya na ishara za Mwenyezi Mungu. Indhari na wito huu wa kuwataka wanadamu wayatumie macho na masikio yao pamoja na akili na nyoyo zao kutaamali na kutafakari juu ya aya na ishara za uumbaji wa Mwenyezi Mungu utawasaidia wao kuzinduka na kuondokana na mghafala na hali ya kujisahau, na kubainikiwa na hakika ya ujudi na uwepo wao hapa duniani na kutambua lengo halisi la maisha yao. Kwa ujumla, Suratul Araf, ambayo ni sura iliyokamilika kimaudhui na yenye mafunzo mengi, inawapa wanadamu masomo muhimu katika uga wa tauhidi, utume, ufufuo, pamoja na ibra na mazingatio kutokana na historia za kaumu zilizopita. Sura hii inawakumbusha watu kuwa wanachopaswa kufanya ni kujikita katika kufanya amali njema maishani mwao, na kuzitumia inavyostahiki neema za mola wao. Ama kuhusu fadhila za kuisoma Suratul Araf, kuna hadithi kadhaa sahihi zinazozungumzia suala hilo. Katika kitabu kiitwacho Thawabu Lamal cha Shekh Saduq kimeelezwa kuwa Imam Jafar Sadiq alaihi salam amesema mwenye kuisoma Suratul Araf atakuwa pamoja na mitume na wasadikishaji siku ya Kiyama. Katika kitabu cha Almustadraku Lwasail imeelezwa kwamba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam amesema, mwenye kuisoma Suratul Araf wakati wa usiku Mwenyezi Mungu atamlinda na mitihani ya duniani na Akhera. Katika kitabu cha Alkhisal cha Sheikh Saduq imeelezwa kwamba Imamu Ali alaihi salam amesema kuisoma Suratu laraf kunapelekea kusamehewa madhambi na kupata rehma za Mwenyezi Mungu. Na katika Tafsiru Qumi imeelezwa kuwa Imamu Muhammad Bakir alaihi salam amesema isomeni Suratu laraf, kwani ndani yake Zimetajwa neema za Mwenyezi Mungu na matokeo mabaya ya kumuasi. Suratul A'raf ni chemchemi inayotoa ilhamu ya kutaamali na kutafakari juu ya maisha ya duniani na akhera ya wanadamu kwa kuzingatia ufafanuzi wa kina wa yaliomo ndani ya sura hii. Kuisoma Suratul A'raf na kuzitafakari aya zake kunaweza kusaidia kuimarisha imani na utambuzi wa watu na kuongoza kuelekea kwenye maisha bora na hali nzuri zaidi ya kiroho na kimaanawi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kisemacho Afghanistan, kutoka kwenye medani ya vita hadi kugeuzwa uwanja wa ushindani wa kijiopolitiki. Miaka minne tangu ilipojiondoa Marekani, kwa mara nyingine tena, Afghanistan imegeuzwa nukta kuu inayoangaziwa na madola yenye nguvu duniani. Hata hivyo, mara hii si kwa utumiaji silaha, kutokana na akiba kubwa iliyonayo ya madini yenye thamani ya mabilioni ya dola pamoja na kuwapo kwake katika eneo la kimkakati, Afghanistan imekuwa uwanja wa shindano jipya kubwa ambalo limezikutanisha China, Rusia na India kwenye mpambano mkali. Afghanistan inapitia kwenye mabadiliko ya kihistoria kutoka kwenye hali ya tatizo la kiusalama hadi kuwa fursa ya kimkakati. Akiba yake kubwa ya madini ya lithiamu na shaba pamoja na kuwepo Afghanistan kwenye eneo la njia ya kipekee ya upitishaji bidhaa vimefungulia njia nchi hiyo ya kurejea kwenye ramani ya kimataifa ya kijiopolitiki. China imekuwa ya mbele kufuatilia matarajio yake ya kiuchumi kwa kuongoza katika kumpokea balozi wa Taliban na kuialika Kabul ijiunge na mpango wa ukanda na barabara. Rusia inapigania kuimarisha satwa na ushawishi wake katika Asia ya kati kwa kuiondoa Taliban kwenye orodha ya magaidi na kuitaja kama mshirika katika mapambano dhidi ya ugaidi. India nayo, licha ya kutoitambua rasmi Taliban, imechukua hatua za kivitendo za kujitosa kwenye ulingo wa mlingano mipya ya mradi. India nayo, licha ya kutoitambua rasmi Taliban, imechukua hatua za kivitendo za kujitosa kwenye ulingo wa milingano mipya kwa kufungua ofisi yake ya uwakilishi mjini Kabul na kumpokea balozi wa kundi hilo. Mvutano uliopo kati ya Taliban na Pakistan umefungua dirisha la fursa kwa New Delhi, nazo nchi za Asia ya kati ambazo zimeshatambua hali halisi mpya iliyojitokeza zimechukua hatua kuanzia kuiondoa Taliban kwenye orodha ya magaidi hadi kuanzisha nayo uhusiano wa kidiplomasia ili kuweza kunufaika na njia ya kipekee ya Afghanistan ya upitishaji bidhaa. Hata hivyo, mgongano uliopo katika mabadiliko yote haya ni kuanzishwa makundi ya mawasiliano ya kikanda, ambayo kwa upande mmoja anatoa miito ya kuwepo utulivu na uthabiti nchini Afghanistan, lakini kwa upande mwingine anafuatilia mienendo ya Taliban. Ijapokuwa mchakato huu unaambatana na changamoto za kiusalama, lakini unaonyesha kuwa Afghanistan haiwezi tena kupuuzwa. Mustakabali wa Afghanistan hautaamuliwa kwenye medani za vita, lakini kwenye meza za mazungumzo ya kiuchumi na kimkakati ya kikanda. Afghanistan iliyo chini ya utawala wa Taliban imegeuzwa kuwa kitovu cha mazungumzo ya pande kadhaa za kikanda. Kuanzishwa kundi la mawasiliano la Asia ya Kati linalojumuisha nchi za Kazakhistan, Kirgizistan, Tajikistan na Uzbekistan pamoja na kundi la pande nne linalojumuisha Iran, Rusia, China na Pakistan kunaonyesha uelewa wa pamoja uliopo katika eneo hili juu ya ukweli kwamba utulivu na uthabiti wa Afghanistan ni sharti la lazima kwa ajili ya usalama na maendeleo ya nchi zote jirani. Nukta muhimu na ya kuzingatiwa hapa ni kwamba mustakabali wa Afghanistan hauamuliwi tena katika mji wa Kabul tu. Miji mikuu ya eneo kuanzia Moscow hadi Beijing na kutoka Tehran hadi Tashkent, yote ina nafasi za kuchangia katika kutoa mwelekeo wa mabadiliko yanayojiri nchini humo. Japokuwa ushirikiano huwa pamoja umejaa changamoto lakini unaweza kufungua njia ya kuitoa Afghanistan kwenye hali ya kutengwa na kuiunganisha taratibu kwenye milingano ya kikanda. Wapenzi wa wasikilizaji, huo ulikuwa ni uchambuzi wetu wa kisiasa kwa asubuhi ya leo, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa ya leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi, Oktoba 11 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha mgombea urais wa chama cha mapinduzi CCM, Samia Suluhu Hassan akizungumza na wanachama na wananchi wa Butiama katika mwendelezo wa kampeni za uchaguzi mkuu mkoani Mara hapo jana. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka: Samia atoa somo wanaodharau wanawake, asema kwenye maendeleo hakuna jinsia, ahidi kuendeleza mchakato katiba mpya, na kwamba CCM haitakubali nchi yumbe. Faida, hatari CCTV kamera nyumbani, licho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, kikiambatana na dondoe semayo: wataalamu wataja maeneo sahihi, waonya sheria ya taarifa binafsi inavyovunjwa, wanaozifunga vyumbani waonywa. Kurasa huu wa mbele wa Mwananchi una picha inayomwonyesha mgombea urais wa chama cha mapinduzi CCM Samia Suluhu Hassan akiomba dua kwenye kaburi la baba wa taifa Mwalimu Julius Nyerere kijijini kwake Butiama jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema, tumetimiza ndoto za Nyerere. Jakaya Kikwete asema wanaomwombea kifo watatangulia wao ni kichwa cha habari kilichopewa uzito maalumu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mtanzania leo kikiambatana na picha ya rais huyo mstaafu wa Tanzania. Gazeti hilo linamnukuu Kikwete akisema mimi ni mzima wa afya, sina mafua wala kichomi. Kwa upande wa magazeti ya Tanzania, namalizia na gazeti la Dira ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Dkt Samia, msiogope oktoba 29 nendeni mkapige kura asema yeye ndio amirijeshi na wamejipanga vizuri awataka wakishapiga kura warudi nyumbani gazeti hilo linatujuza pia kwamba hukumu ya mgombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa tiketi ya chama cha ACT Wazalendo Luhaga Mpina iliyokuwa imepangwa kutolewa jana imeakhirishwa hadi oktoba 15 Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, naanza na Weekend Star ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani Kalonzo aapa kubadilisha sera kuu za Ruto. Saturday Nation kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais William Ruto akiwa kwenye maongezi na mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moy hapo jana. Kichwa cha habari kilichobebwa na picha hiyo kinasema werevu na ujanja wa Ruto. Kwa ufupi ni kwamba rais huyo wa Kenya amefanikiwa kumrai kiongozi huyo wa upinzani ajiunge na serikali yake, ambapo kwa mujibu wa Nation mabadiliko mengine ya baraza la mawaziri yatakuwa yako njiani, jambo linaloatia wasiwasi baadhi ya mawaziri baada ya kile kilichotajwa kama handisheki ambayo Ruto alifanya na kiongozi wa ODM Raila Odinga, na hivyo kutoa fursa kwa wanachama wa chama hicho kupatiwa nyadhifa za uwaziri. Wigo huo sasa unatazamiwa kupanuliwa kwa handi sheki ya pili ya rais na mwenyekiti wa Kanu. Gachagua amrukia Uhuru, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo. Aliyekuwa naibu rais Rigathi Gachagua ananukuliwa na gazeti hilo, anakisema tofauti zake na rais mstaafu Uhuru Kenyatta ni za kisiasa na kwa hivyo si jambo la kuombea msamaha. Habari nyingine yenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ina anwani familia ya Kibaki ya pinga wanaharamu, imewasilisha ushahidi kupinga madai ya watu wawili wanaodai urithi. Na kwa kumalizia nchini Uganda, toleo la leo la Saturday Monitor limevutiwa na habari ya tiba ambayo limeia kisi kwa kichwa cha maneno dawa mpya ya kisukari ya vidonge vya mitishamba yatia matumaini. Yuko wapi huyu Sam Mugumia? Ni kichwa cha habari hicho kikuu chenye muundo wa swali kilichopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo, kikizungumzia habari ya kutatanisha ya kutoweka mwanasiasa huyu aliyetazamiwa kuwa ni akiti cha ubunge cha manispaa ya Rukungiri. Na kwa upande wa Weekend Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya Rais Yoweri Museveni na za wanasiasa mashuhuri wa chama chake tawala cha NRM. Msipange uovu wala msifanye uovu, ndicho kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hizo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na sita ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. bilmulki wakaulana wainna ilaihi rajiun ikirarun ala anfusina bilhulki, na alimsikia mtu anasema hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na hakika kwake tutarejea, akasema alaihi salam, kwa hakika tunaposema sisi ni wa Mwenyezi Mungu huwa tunakiri juu ya nafsi zetu kwamba sisi ni wamilikiwa, na tunaposema kwa hakika tutarejea kwake ni kukiri juu ya nafsi zetu kwamba lazima tutaondoka duniani. Katika hikma hii nyingine ya Imamu Ali alaihi ssalam iliyojaa busara, mtukufu huyo anatupa tafsiri ya kuvutia mno ya aya ya 156 ya sura ya pili ya Albaqara ambayo inasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, hakika sisi ni wa Allah na kwa hakika kwake tutarejea, akisema tunaosoma aya hiyo Tunakiri mambo mawili makuu: moja ni kwamba sisi ni wamilikiwa, na pili ni kwamba hakuna kitakachobakia katika uso wa dunia. Vyote vitaondoka, itabakia dhati ya Allah tu. Aya hiyo huwa tunaisoma sana wakati tunapopokea taarifa za misiba. Imamu alayhi ssalamu anasema kusema hakika sisi ni wa Allah ni kukiri kuwa sisi ni milki ya Allah. Si miliki ya nafsi zetu, na kusema na kwake tutarejea ni kuziambia kwa dhati nafsi zetu kwamba sisi sote hatimaye tutaiacha dunia hii na kurejea kwa Mola mlezi. Kila tunapotamka maneno hayo, huwa tunazizindua nafsi zetu kwamba mmiliki wa kila kitu ni Allah tu. Nafsi zetu zimo katika ufalme wake, na hakuna njia yoyote ya kuweza kukwepa hatima ya viumbe wote, ya kuondoka hapa duniani. Baadhi ya wafasiri wa Nahjul Balagha wanaamini kwamba maneno hayo ya Imamu Ali alayhi ssalam yanahusu tauhid na maadi. Yani, sentesi ya kwanza inahusu tauhidi na sentesi ya pili inahusu itikadi ya maadi na wajibu wa kufa na kufufuliwa viumbe. Hata hivyo, wengine wanaamini kwamba sentesi hii ambayo husemwa wakati wa misiba inahusiana na ukweli kwamba kila kitu ni milki ya Allah na mwenyewe huchukua amana yake wakati wowote wa anapopenda na wakati wowote wa anaoona unafaa. Kila kitu kimo ndani ya milki yake na chini ya amri yake, anatubakisha hai mpaka pale anapoona tunapaswa kuwa hai, na wakati wowote wa anapoona muda wetu umeisha, anachukua amana yake. Sentesi ya pili inahusu ukweli kwamba suala la kifo haliwahusu tu wapendwa wetu waliotangulia mbele ya haki, bali ni hatima ya kila mmoja wetu. Sote tumo kwenye njia hiyo, na zamu yetu ikifika, hatuna pa kukimbilia wala pa kukwepa. Lakini pia hakuna kizuizi chochote cha kutufanya tushindwe kuchanganya tafsiri zote hizo mbili, na ni vyema mtu akiisoma aya hiyo, huku akizingatia maana yake kwa lugha anayoelewa zaidi. Hakuna ubaya kwa mzungumzaji wa lugha ya Kiswahili, kwa mfano, kusema hakika sisi ni wa Allah na kwa hakika kwake tutarejea, kila anapopata taarifa ya msiba. Jambo hilo huwa kwa hakika linaleta faraja na kuondoa wasiwasi, hofu na kukosa shukurani au kumkufuru Mwenyezi Mungu wakati msiba unapotokea. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 18 mfungu wa saba, Rabiul Athani mwaka 1447 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 11 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 845 iliyopita alizaliwa Abulqasim Jafar bin Hasan Hilli maarufu kwa lakabu ya Muhaqiqi Hilli, mmoja wa wanazuoni wakubwa na fakihi wa Kiislamu katika mji mashuhuri wa Hila nchini Iraq. Muhaqiqi Hilli alikuwa msomi aliyekuwa na nafasi ya juu na mtaalamu wa sheria za Kiislamu na alibobea pia katika fasihi na uandishi wa mashairi. Baada ya kukamilisha masomo yake awali na kupa daraja za juu za kiroho, alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni mashuhuri wa zama zake. Katika siku kama ya leo miaka 126 iliyopita vilianza vita vya mwagajidamu kati ya wazungu wa Kiholanzi kwa jina la Boers, wakazi wa Afrika Kusini, na Waingereza. Wanajeshi wa Uingereza waliwasili Afrika Kusini mwaka 1841 lengo likiwa ni kuikoloni Afrika. Waingereza walidhibiti Afrika Kusini baada ya kujenga maeneo ya kiraia nchini humo. Wahamiaji wengine kutoka Ulaya, hususan Waingereza, walimiminika huko Afrika Kusini baada ya kugunduliwa madini ya dhahabu na almasi. Wazungu wa Uholanzi waliwasili Afrika Kusini katika karne ya 19 na kupinga kuwasili wahamiaji wapya nchini humo. Sababu hiyo ilipelekea kuanza vita kati ya wazungu hao na wahamiaji wa Kiingereza, lakini uungaji mkono wa serikali ya Uingereza kwa wahamiaji hao ulitoa pigo kwa Maboes, na kwa msingi huu wa Afrika kusini ikakoloniwa na Uingereza. Miaka mia moja na kumi iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Jean Henry Fabre, msomi wa elimu ya sayansi na bingwa wa elimu ya wadudu. Fabre alizaliwa mwaka elfu moja mia nane na ishirini na tatu nchini Ufaransa. Msomi huyo ambaye pia alikuwa mwandishi amefanya utafiti mkubwa na kuandika vitabu kadhaa kwenye uwanja wa elimu ya wadudu. Miaka 35 iliyopita, katika siku kama ya leo, kwa amri ya Ayatollahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, kuliundwa jumuiya ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu. Kabla ya hapo, taasisi hiyo ilikuwepo katika zama za Ayatollahi Burujerdi na kwa ajili ya kunufaika na mambo ya pamoja ya madhehebu za Kiislamu, alikuwa akituma jumbe mbalimbali huko Kairo Misri, ambazo zilikuwa zikikutana na kufanya mazungumzo na wasomi na wanazuoni wakubwa wa Kisuni. Safari na mazungumzo hayo yalikuwa na matokeo mazuri, ambapo katika zama za Shekh Sheltut akiwa mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar, maulama wa Kisuni katika chuo kikuu hicho waliyatambua rasmi madhehebu ya Kishia. Duru mpya ya jumuiya hii imeanda uwanja wa kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu katika uga wa kiitikadi, kifikra, kifikhi na kielimu. Na tarehe 11 Oktoba mwaka 1991 shughuli za shirika la ujasusi la urusi ya zamani KGB zilifikia kikomo, Muda mfupi baada ya kusambaratika nchi hiyo. KGB iliundwa mwaka 1954 kwa lengo la kukabiliana na harakati zilizokuwa na lengo la kuangusha mfumo wa kikomunisti wa Urusi ya zamani. Shirika hilo aidha, lilikuwa na majukumu kama vile kuwakandamiza wapinzani wa chama cha kikomunisti na kuendesha operesheni za kijasusi na zile zilizo dhidi ya ujasusi ndani na nje ya Muungano wa Kisovieti. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi: umati mkubwa wa wakazi wa mji wa Teheran na miji mingine kote Iran jana waliandamana kwa lengo la kuiunga mkono Palestina na kuonyesha mshikamano kwa wakazi wa ukanda wa Gaza na harakati za mukawama wa Palestina zimesistiza kuwa uamuzi wowote kuhusu utawala wa baadaye wa Ghaza ni suala la ndani la Palestina, na kupinga vikali eneo hilo kutawaliwa na kusimamiwa na maajnabi. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kwageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.