Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake, alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye matendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa, wa redio Teherani idhaa ya Kiswahili na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika miza ya matangazo ya usiku huo wa leo. Ni Ijumaa ya Oktoba kumi, ishirini ishirini na tano, mwafaka na Rabiu Thani kumi na sita alfu kumi na saba kumradhi, elfu moja mia nne arobaini na saba hijiria kamaria na tunamshukuru Mwenyezimungu na hamdi zote tunamrejeshea yeye Mola karima kwa kutupa uhai na afya njema. Na kama ilivyo ada na desturi, tunamwomba Mwenyezimungu awape shifa, awaponye wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa wiki, miezi, miaka kadhaa sasa. Mwenyezimungu awape shifa, amin. Tuna mengi mazuri tumeandalia wapendwa wasikilizaji wa Redio Tehrani, tukianza na taarifa ya habari tutakuwa na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu, mtategea sikio uchambuzi wetu unaokwenda kwa kichwa cha maneno kinachosema kilio cha vyombo vya habari na duru za kisiasa za Israel kwa makubaliano ya usitishaji vita, Hamas inasalia Gaza na imeshinda. Tumeandalia vipindi mbalimbali, tutakuwa na hekima za Najul Balagha, leo katika historia na tutakuwa na lulu moja moja za wahi. Msikilizaji mpendwa, na kukumbusha kuwa unaweza ukatembelea vilevile kwenye tovuti yetu, mtandao wa Radio Tehran ni pastoday ir today ir sw. Tembelea Telegram yetu at radio Radio Tehran sw na saa hii tunaonyesha imebaki dakika moja kutumia saa moja na nusu, kwa wakati wa hapa Tehran, na bila kupoteza muda, tegeni sikio, vichwa vya habari. Haji Ali Akbari asema israeli imepata pigo kubwa miaka miwili baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Kiongozi wa Ansarullah asema utawala wa kizayuni umetenda jinai za karne Gaza kwa msaada wa Marekani. Vikosi vya israeli vyaanza kuondoka katika baadhi ya maeneo ya Gaza. Na pamoja na habari nyingine, Maria Machado ashinda tuzo ya amani ya Nobel, Trump ambulia patupu. Karibuni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran. Hatibu wa swala ya Ijumaa iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran amesema miaka miwili baada ya operesheni kubwa ya kimbunga cha Lakswa, haiba ya utawala wa kizayuni imejaa msukosuko na mparaganyiko. Hujjatulislamu walmuslimin Muhammadi Javadi Haji Ali Akbari ameyasema haya leo mbele ya hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya swala ya Ijumaa mjini Tehran, na akabainisha kwamba katika miaka hii miwili utawala wa ghasibu wa Israel umeshindwa vibaya sana, uhalali wake umetiwa doa katika uga wa kimataifa na genge linalochukiwa zaidi duniani ni utawala wa kizayuni, amesema walitaka kutekeleza mpango wa Abraham ambao ulishindikana, na kushindwa kwao pakubwa ni makubaliano ya kusitisha vita ambayo wamelazimika kuyakubali huku wakiwa hawajatimiza matakwa yao yoyote. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema awali utawala wa kizayuni wa Israel ulikuwa ukizungumzia kuiangamiza Hamas lakini umelazimika kujadiliana na harakati hiyo ya Mukawama. Shekhe Haji Ali Akbari ametahadharisha kwamba adui mzayuni hawezi kuaminiwa kwa hali yoyote ile, na kila mtu aliye katika upande wa kambi ya Mukawama lazima awe mwangalifu, na Hamasi na Jihadi lazima zijiweke tayari. Lakini inachekesha kuona kwamba Trump anajiona kama mjumbe wa amani ili hali ukweli wa mambo yeye ni mtuhumiwa nambari moja katika mauaji ya kimbari huko Gaza. Ama kuhusiana na madai ya Ulaya kuhusu visiwa vitatu vya Iran, khatibu wa swala ya Ijumaa Tehran amesema, tunayaambia madola ya Ulaya kwamba visiwa hivyo vitatu vya Tom Kubwa, Tom Dogo na Abu Musa vilikuwa mali ya Iran, ni vya Iran na vitaendelea kuwa mali ya taifa hili. Sayyid Abdulmalik Badruddin Al-Houthi kiongozi wa harakati hansoru wa ya Yemen amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni umefanya jinai za karne huko Gaza kwa kutumia silaha za Marekani. Sayyid Abdulmalik Badruddin Al-Houthi amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa mwaka wa pili wa operesheni ya kimbunga cha Laksa na mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya watu wasio na hatia wa Gaza. Kiongozi huyo wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameyataja mashambulizi hayo kuwa ni jinai ya karne na kusisitiza uungaji mkono kamili kwa wananchi wa Palestina. Aidha, katika hotuba yake hiyo ameashiria hali mbaya ya vita vya Gaza na akasema, utawala wa Israeli na serikali ya Marekani umeua na kujeruhi asilimia 11 ya wakazi wa Gaza kutokana na mashambulizi yao ya kinyama, takwimu ambazo hazijawahi kushuhudiwa katika zama hizi. Amelaani vikali mashambulizi yaliyolenga waandishi wa habari, wafanyakazi wa misaada na vikosi vya ulinzi wa raia huko Gaza, na akasisitiza kuwa adui mzayuni ameyalenga makundi yote ya watu wa Gaza kwa ukatili na uhalifu usio na kifani. Alihuthi pia ameashiria matukio ya jinai za utawala kizayuni, kutumia wadhi wagonja wa kizayuni zikiwemo za kutumia mbwa dhidi ya vikongwe na wagonjwa, kuteswa wafungwa na mateka na kuwa washahidi wengi wao kutokana na mateso hayo, na kuongeza uhalifu, uchokozi na ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa na adui Israel unahesabiwa kuwa ni jinai kwa mujibu wa viwango vya sheria na makubaliano ya kimataifa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehrana. Vikosi vya jeshi la utawala haramu wa Israel vimeanza kuondoka katika baadhi ya maeneo Gaza baada ya makubaliano kusitisha ya kusitisha mapigano na kuachilia mateka kupasishwa. Usitishaji vita unatarajiwa kuanza kutekelezwa huko Gaza baada ya utawala huo wa ghasibu wa Israel kuidhinisha makubaliano na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina Hamas, ambayo pia yatashuhudia kuachiliwa huru mateka. Chini ya makubaliano hayo, jeshi la Israel lina saa 24 kuondoka kwa njia iliyokubaliwa. Hamas watakuwa na saa 72 kuwaachia mateka wote wa Israel, wakati Israel itawaachilia mamia ya wafungwa wa Kipalestina. Mara tu mpango huo utakapoanza kutekelezwa malori ya misaada yataongezeka kusaidia watu milioni mbili 2 wa ukanda wa Gaza, ambao wengi wao wamelazimika kuyahama makazi yao. Inatarajiwa kuwa ndani ya saa 72 baada ya kusainiwa makubaliano hayo, mateka 20 wa Israel na miili ya wengine 28 itaachiliwa mkabala wa kubadilishana wafungwa wapatao alfu mbili wa Kipalestina, kulingana na orodha iliyotolewa na Hamas. Wakati huo huo, kufuatia kutangazwa makubaliano ya usichaji vita huko nchini Misri hapo jana, Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamasi, amesema utawala wa Israel unajaribu kutumia vibaya vipengele vinavyohusiana na orodha ya wafungwa na kuondoka Gaza, na unakwepa mjadala kuhusu masuala hayo. Amesema utawala wa Israel unajaribu kuhadaa, kufanya hila na kuchuja baadhi ya vipengee katika makubaliano ya usitishaji vita. Chanzo kilicho karibu na mfungwa wa kipalestina Marwan Barghouti ambaye ni mwanasiasa mashuhuri wa Palestina kimefichua kuwa ofisi ya waziri mkuu wa Israel iliondoa jina lake kwenye orodha ya kubadilishana wafungwa dakika za mwisho, na hivyo kuhujumu makubaliano hayo ya kusitisha mapigano ukanda wa Gaza. Mwanaharakati wa upinzani wa Venezuela Maria Corina Machado ameshinda tuzo ya amani ya Nobel mwaka 2025 kwa ujasiri wa kupigania demokrasia na uchaguzi huru licha ya vitisho. Kamati ya Nobel imemsifu kwa kuunganisha upinzani. Tangazo hilo lilitolewa Ijumaa mjini Oslo, Norway na Jogen Watne Fryden. Mwenyekiti wa Kamati ya Nobel aliyesema Machado amekuwa kiungo muhimu cha umoja katika upinzani uliokuwa umepasuka, akisaidia kuunganisha wanasiasa na raia chini ya madai ya uchaguzi huru na utawala wa kidemokrasia. Kabla ya tangazo hilo, kulikuwa na tetesi kwamba tuzo hiyo ingeenda kwa Rais wa Marekani Donald Trump, kufuatia juhudi zake za kusitisha vita vya Gaza. Hata hivyo wachambuzi walionya kuwa hatua hizo zilikuwa za hivi karibuni mno na haziwezi kufikia vigezo vya Nobel vinavyozingatia matokeo ya muda mrefu ya amani na ushirikiano wa kimataifa. Alfred Nobel, mkemia wa Sweden na mvumbuzi wa dynamite, alikuwa na utajiri mkubwa na hakufikiri kwamba dynamite ingeweza kutumiwa vibaya, hivyo aliamua kutoa utajiri wake kama tuzo na zawadi. Alfred Nobel alifanya hivyo kwa lengo kwamba tuzo hiyo itolewe kila mwaka kwa shaksia aliyefanya kazi kubwa ya thamani duniani katika masuala ya sayansi, fasihi na amani. Hata hivyo, kinyume na matakwa yake, leo hii tuzo ya amani ya Nobel imechukua sura ya kisiasa na inatumiwa kama wenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za magharibi duniani na rais wa Peru mama Dina Bulwate ameondolewa madarakani kwa kura nyingi za wabunge kufuatia hoja kadhaa zilizowasilishwa na makundi mbalimbali mbali ya vyama vya siasa bungeni. Kutimuliwa kwa rais kumeidhinishwa ametangaza spika wa bunge Jose Jerry kufuatia kikao kifupi ambacho Bulwate hakufika licha ya kutakiwa kushiriki. Bulwate anaweza kujitetea au kuwakilishwa na wakili Amesema spika wa bunge Jose Jeri. Kwa kumtimua madarakani, angalau wabunge 87 kati ya mia ishirini walioshiriki katika kura hiyo walilazimika kupiga kura kuunga mkono kuondolewa kwake madarakani. Vyama vikuu vya kisiasa katika bunge viliwasilisha hoja tano za kumtimua madarakani. Uchunguzi wa hoja nne kati ya hizo zilipitishwa kwa kura nyingi katika bunge la Peru hoja hizo zinahimiza kutokuwa na uwezo wa kudumu wa maadili wa rais kutekeleza majukumu yake kulingana na hati zilizosomwa wakati wa ufunguzi wa kikao cha bunge. E, mwanamama Adina Boluarte tayari amekuwa mlengwa majaribio kadhaa ya kumfungulia mashtaka ambayo hakuna hata moja lililofanikiwa. Wakati huu mchakato huo umefikia hitimisho lake, huku vyama vya mrengo wa kulia na vyama vyenye msimamo mikali vya mrengo wa kushoto ambavyo hapo awali vilimuunga mkono vikimtelekeza. Peru inakabiliwa na kipindi kibaya zaidi cha machafuko ya kisiasa katika historia yake baada ya kuongozwa na marais sita katika takriban muda wa miaka 9 baada ya kuingia madarakani kwa rais Pedro Castillo, huku kukiwa na maandamano yaliyokandamizwa kwa nguvu na kusababisha vifo vya takribani watu 50. Dina Boluarte anakabiliwa na hali ya kutopendwa na wananchi wengi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka redio Tehran. naendelea kutegea sikio ya matangazo idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa, mpendwa msikilizaji, na kukaribisha kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: kilio cha vyombo vya habari na duru za kisiasa za Israel kwa makubaliano ya usitishaji vita, Hamas inasalia Gaza na imeshinda. Baada ya kutangazwa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza na ya kubadilishana mateka kati ya utawala wa kizayuni na wa Israel na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas, vyombo vya habari na duru za kisiasa za ndani ya utawala wa kizayuni zimetoa lawama kwa kuashiria matokeo ya vita na kuendelea kubaki thabiti miundo na mihimili ya mukawama ndani ya Gaza. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimetoa makala na maandiko kadha wa kadha vikionyesha kutoridhishwa na matokeo ya vita dhidi ya ukanda wa Gaza baada ya kufikiwa makubaliano ya usitishaji mapigano na vimepinga kuendelea kuwepo mukawama wenye uwezo katika eneo hilo. Yariv Levin, naibu waziri mkuu na waziri wa sheria wa utawala wa kizayuni, ndiye aliyeko katika mstari wa mbele kwa wakosoaji na ameelezea makubaliano hayo kuwa ni kitu chenye gharama kubwa mno, na akasema kuachia huru wa Palestina kuna gharama kubwa mno. Sisi tutaendelea kufanya juhudi ili kuhakikisha Hamas haiwi tena na silaha wala udhibiti wa Gaza. Katika mjibizo liliyotoa kwa matamshi ya Levin, jukwaa moja la habari la utawala wa kizayuni limeandika Hadithi ilianzia kwenye kuangamizwa Hamas hadi kupokonywa silaha, lakini kwa maneno mengine ni kwamba Hamas inasalia Gaza. Jukwaa hilo limetumia lugha hiyo ya mafumbo na kejeli kutoa mjibizo kwa kauli ya naibu waziri mkuu huyo na waziri wa sheria wa utawala wa Kizayuni. Mchambuzi wa masuala ya Kiarabu Sev Ezekiel yeye ameeleza katika kutoa tathmini yake kwamba hamas haijatoweka na wala haijaangamizwa. Kisha akauliza je, yeah. Sisi tumeshinda? Je, yeah. Itikadi mbaya inayoua ya hamasi si tishio kwetu. Kwa upande mwingine, mwandishi wa habari wa magazeti wa Israel baluchi yedid yeye ameelezea kutoridhishwa na kifungu kinachohusu kuachiwa huru wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala wa kizayuni na akaandika Hamas itafanikiwa kuyafanya magereza ya baki matupu wakati kiwango cha muda wake wa kusalia huko Gaza bado hakijajulikana. Avi Yasarof, mchambuzi wa masuala ya kiarabu katika gazeti la Yediot Aharonot, yeye ameandika, Hamas imeushinda utawala wa kizayuni katika ulingo wa kisiasa na kimataifa, na akaongezea kwa kusema Uharibifu na idadi kubwa ya wahanga itazidisha chuki dhidi ya utawala wa kizayuni si huko Gaza tu au ukingo wa magharibi, bali duniani kote. Hamas inasalia Gaza na imeushinda utawala wa kizayuni katika uga wa kisiasa na kimataifa, huku chuki dhidi ya utawala huo ikiongezeka si Gaza pekee au katika ukingo wa magharibi, bali ulimwenguni kote. Yasarof aidha amesistiza kuwa unapotembelea mji wowote wa Ulaya sasa hivi utakuonyesha hali tofauti za namna utawala kizayuni wa kizayuni ulivyoshindwa kisiasa. Mwanahabari huyo wa kizayuni ameashiria mijumuiko na mikusanyiko ya kuonyesha mshikamano na Ghaza inayoshuhudiwa barani Ulaya na akasema anaamini kwamba Hamas imefanikiwa kuhamasisha umma, mahali ambapo kwa maelezo yake, baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni limeshindwa. Naendelea kutegea sikio, matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, mpendwa msikilizaji, na kwa haraka haraka, na kusomea email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir, na kwenye Telegram tunapatikana at Radio Tehran swt.me slash Radio Tehran sw, Lulu moja moja za wahi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, nakukaribisheni tena kwa moyo mkunjufu katika kipindi chetu hiki cha lulu moja moja za Wahi, kinachochambua kwa mukhtasari muhtawa na yaliomo ndani ya kila moja kati ya sura zote 114 za Qurani tukufu pamoja na fadhila zinazopatikana kwa kuzisoma sura zenyewe. Aidha, tunajaribu kubainisha kwa ufupi maana ya kina ya aya za sura pamoja na ujumbe wa mafunzo yanayopatikana ndani yake. Katika mfululizo huu wa saba tutaizungumzia sura ya saba ya Qur'an ya Al-Araf. Suratul Araf iliteremshwa Maka na ina aya mia mbili na sita. Sura hii inazungumzia maudhui mbalimbali ikiwemo mbali, tauhidi, utume, maadi yaani ufufuo, na visa vya mitume na kaumu zilizopita, na inawapa watu masomo na mafunzo muhimu. Suratul A'raf ina nukta za msingi na za kuelekeza watu kwenye uongofu ambazo zinaweza kuwa mwongozo na dira kwa maisha ya waumini na watu wote kwa ujumla. Maudhui kuu zinazozungumziwa katika sura hii ni pamoja na kutiliwa mkazo tauhidi, kupata ibra na mazingatio kutokana na visa vya maisha ya mitume, uwajibikaji wa mtu binafsi na wa kijamii, kujiepusha na ufisadi na uharibifu, kutakiwa watu watafakari na kujifunza kutokana na yaliyowafika watu wa kaumu zilizopita. Na vile vile majaribu na mitihani ya Mwenyezi Mungu inayowafika watu. Suratul A'raf inasisitizia umuhimu wa kumjua na kumwabudu Mwenyezi Mungu Mola pekee wa haki na inawataka watu wajiepushe na shirki na kumwabudu yeyote mwingine au chochote chengine ghairi yake yeye. Katika aya 54 ya sura hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: hakika mola mlezi wenu ni Mwenyezi Mungu aliyeziumba mbingu na ardhi katika siku sita, kisha akatawala juu ya kiti cha enzi. Aya hii inaashiria tauhidi yaani upekee wa Mwenyezi Mungu na uwezo wake. Mola Mwenyezi Mungu Mtukufu ndiye muumba wa mbingu na ardhi na ametawala juu ya arshi. Aya hii natilia mkazo umuhimu wa kumjua Mwenyezi Mungu na sifa zake. Visa vya maisha mitume, ya mitume vimezungumziwa ndani ya sura hii kama suala la kutoa somo na ibra kwa wanadamu. Visa hivyo vinaonyesha juhudi kubwa zilizofanywa na mitume kwa ajili ya kuwaelekeza kwenye uongofu watu wa kaumu zao, na hatimaye kubainisha mwisho mbaya uliowapata makafiri kwa kuikanusha haki. Aya hizi zinawafanya watu watafakari juu ya hatima iliyozipata kaumu zilizopita ambazo ziliwapinga na kuwakadhibisha mitume. Katika aya 59 ya sura hii, Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema: tulimpeleka Nuhu kwa kaumu yake, naye akasema enyi kaumu yangu mwabuduni Mwenyezi Mungu, nyinyi hamna Mungu ila Yeye. Aya hii inaonyesha juhudi zisizo na kifani zilizofanywa na mitume kwa ajili ya kuwaelekeza kwenye uongofu watu wa kaumu zao wa kumwabudu Mungu mmoja na pekee wa haki. Suratul A'raf inazungumzia masulia na dhima anayobeba mtu kwa amali na matendo yake na athari za amali hizo kwa hatima yake ya leo hapa duniani na kesho huko akhera. Mwanadamu anapaswa awe makini na mwangalifu katika machaguo anayofanya na kuzingatia kwa tafakuri kubwa na ya kina juu ya matokeo yake. Katika aya 172 ya, ya sura hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala anasema: na pale mola wako mlezi alipowaleta katika wanadamu kutoka migongoni mwa kizazi chao na akawashuhudisha juu ya nafsi zao, akawaambia: Je, mimi si mola mlezi wenu? Wakasema, kwani tumeshuhudia. Aya hii inazungumzia masulia aliyonayo mwanadamu kwa imani na amali zake. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amewekeana ahadi na mwanadamu kwamba atamtambua yeye kuwa ni mola wake mlezi, na hili linaonyesha dhima anayobeba mtu kwa imani na itikadi yake. Suratul A'raf inawataka watu wamwamini Mwenyezi Mungu na kufanya amali njema. Amali na matendo hayo mema ni pamoja na kuwasaidia wanadamu wenzao, kuwa wakweli na waaminifu, na kuchunga na kuheshimu haki za watu. Katika aya 56 ya sura hii Mwenyezi Mungu Mtukufu anasema Wala msifanye uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwisha tengenezwa. Aya hii inatilia mkazo wa kufanya amali njema na kujiepusha na kufanya ufisadi na uharibifu katika ardhi. Ndani ya sura hii imetolewa taswira ya mazingira ya peponi na motoni na matokeo ya amali na matendo ya mwanadamu huko akhera. Ukumbusho huu unaweza kutoa msukumo kwa mja wa kufanya amali na matendo mema na kujiepusha na madhambi. Aya kadhaa za suratul A'raf zinaelezea umuhimu wa kuizingatia akhira na kutahadharisha juu ya matokeo mabaya yatakayotokana na matendo yake mtu, na hasa kwa kuyatafakari yanayoelezwa kwanzia aya ya, kwanzi ya, arobaini na nne hadi 50 za sura hii kuhusu mazungumzo yatakayojiri baina ya watu wa peponi na watu wa motoni. Katika kubainisha hali za watu wa peponi na wa motoni, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 46: na baina ya makundi mawili hayo pata kuwapo pazia na juu ya mnyanyuko pata kuwapo watu watakaowajua wote kwa alama zao, na wao watawaita watu wa peponi, assalamu alaikum, amani juu yenu. Wao bado hawajaingia humo, lakini wanatumai. Katika aya hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaashiria kwanza pazia au kizuizi kitakachokuwa kimewekwa baina ya watu wa peponi na watu wa motoni, na katika aya zinazofuatia inabainika kuwa pazia na kizuizi hicho kinachozungumziwa ndiyo Aaraf iliyotoa jina la sura hii ambayo ni mahali pa juu palipoinuka panapotenganisha na kuweka mpaka kati ya pepo na moto unaozuia watu wa pande hizo mbili wasiweze kuonana. Taban, wale watakaokuwa kwenye hiyo araf, yani sehemu za juu za kizuizi hicho cha mwinuko, wao wataweza kuyaona makundi yote wa. Kama tulivyotangulia kueleza kujiepusha na ufisadi na ufanyaji uharibifu katika ardhi na mkabala wake kujitahidi kuirekebisha jamii ni nukta inayosisitizwa na kutiliwa mkazo katika Suratul Araf. Watu wanatakiwa wajibidiishe kuboresha hali ya kijamii na kimaadili ya jamii yao, kama tulivyoona aya ya 56 sura hii inavyosema: Wala msifanye uharibifu katika nchi baada ya kuwa imekwisha tengenezwa. Katika aya hii, Mwenyezi Mungu mtukufu anawaamuru watu wasieneze ufisadi duniani na wasifanye uharibifu baada ya kufanywa matengenezo katika ardhi. Aya hii inaashiria umuhimu wa kuyatunza na kuyadumisha mageuzi ya kijamii na kimaadili na kutilia mkazo haja na ulazima wa kufanya juhudi na bidii za kuboresha hali ya jamii. Inawapasa watu waelekeze juhudi zao katika kujenga amani, suluhu, urafiki na ushirikiano katika jamii na kujiweka mbali na ufisadi na aina yoyote ya uovu na uharibifu. Suratu Larafu inawahimiza wanadamu wazitafakari aya za Mwenyezi Mungu na ishara za uumbaji wake Mola. Sura hii inawakumbusha watu neema za Mwenyezi Mungu na matokeo mabaya ya kumwasi Mola wao, na inawashajiisha na kuwahimiza watu watubie madhambi yao na kurejea kwa Mwenyezi Mungu. Aidha, Suratu Laraf inawakumbusha watu kwamba maisha ya dunia ni ya kupita na kwa hiyo wafikirie na kuzingatia zaidi akhera yao ya kudumu. Katika aya mia moja na sabini na tisa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, anawapa waja wake indhari ya wazi kabisa na yenye tafakuri na mazingatio makubwa, anapowaambia: na tumeiumbia Jahannam majini wengi na watu, wana nyoyo lakini hawafahamu kwazo na wana macho lakini hawaoni kwayo, na wana masikio lakini hawasikii kwayo. Hao ni kama nyama hoa, bali wao ni wapotofu zaidi. Hao ndio walioghafilika. Aya hii inawakumbusha wanadamu kwamba watu wengi licha ya kuwa na mioyo, macho na masikio wameghafilika na suala muhimu sana la kuzitafakari na kuzielewa aya na ishara za Mwenyezi Mungu. Indhari na wito huu wa kuwataka wanadamu wayatumie macho na masikio yao pamoja na akili na nyoyo zao kutaamali na kutafakari juu ya aya na ishara za uumbaji wa Mwenyezi Mungu utawasaidia wao kuzinduka na kuondokana na mghafala na hali ya kujisahau na kubainikiwa na hakika ya ujudi na uwepo wao hapa duniani na kutambua lengo halisi la maisha yao kwa ujumla. Suratul Araf, ambayo ni sura iliyokamilika kimaudhui na yenye mafunzo mengi, inawapa wanadamu masomo muhimu katika uga wa tauhidi, utume, ufufuo, pamoja na ibra na mazingatio kutokana na historia za kaumu zilizopita. Sura hii inawakumbusha watu kuwa wanachopaswa kufanya ni kujikita katika kufanya amali njema maishani mwao na kuzitumia inavyostahiki neema za Mola wao. Ama kuhusu fadhila za kuisoma Suratu Laraf, kuna hadithi kadhaa sahihi zinazozungumzia suala hilo. Katika kitabu kitwacho Thawabul Amal cha Shekh Saduq Imeelezwa kuwa Imam Jafar Sadiq alaihi salamu amesema mwenye kuisoma suratu laraf la atakuwa pamoja na mitume na wasadikishaji siku ya Kiyama. Katika kitabu cha Almustadraku Lwasail imeelezwa kwamba Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam amesema mwenye kuisoma suratu laraf la wakati wa usiku Mwenyezi Mungu atamlinda na mitihani ya duniani na akhira. Katika kitabu cha Alkhisal cha Shekh Saduk imeelezwa kwamba Imamu Ali alaihi salamu amesema kuisoma suratu laraf kunapelekea kusamehewa madhambi na kupata rehma za Mwenyezi Mungu. Na katika Tafsiru Kummi imeelezwa kuwa Imam Muhammad Baqir alayhi ssalam amesema isomeni suratul A'raf, kwani ndani yake zimetajwa neema za Mwenyezi Mungu na matokeo mabaya ya kumwasi. Suratul A'raf ni chemichemi inayotoa ilhamu ya kutaamali na kutafakari juu ya maisha ya duniani na akhera ya wanadamu. Kwa kuzingatia ufafanuzi wa kina wa yaliyomo ndani ya sura hii, kuisoma Suratul A'raf na kuzitafakari aya zake kunaweza kusaidia kuimarisha imani na utambuzi wa watu na kuwaongoza kuelekea kwenye maisha bora na hali nzuri zaidi ya kiroho na kimaanawi. wassalamu alaikum Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na tano ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalibu alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Ingawa hii ni sehemu ya 115 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 104. Hakika dunia na akhera ni maadui wawili tofauti na ni njia mbili tofauti. Yeyote anayeipenda dunia na kuikumbatia, huwa anayechukia akhera na kuifanyia uadui. Dunia na akhera zinatofautiana umbali wa mashariki na magharibi. Mtu yeyote anayetembea baina ya dunia na akhera, kila anapoikaribia moja, huzidi kuwa mbali na nyingine, kamwe hazikutani. Naam mtu hawezi kuwa na ujuzi kamili wa mambo ambayo hana uzoefu nayo, na hawezi kutambua mambo yote kwa hisia zake tano. Kwa hivyo, tusitarajie kujua ukweli wa ulimwengu wa akhera na taratibu zake kwa usahihi na uhakika wake kamili. Toban, tunaweza kufahamu baadhi ya ukweli kwa kutumia akili zetu na kwa msaada wa wahyi na hadithi za masum alayhimsalam. Naam, kupitia mafundisho matakatifu kama hayo tunaweza kujua ulimwengu wa ahera kwa kiasi fulani na kuulinganisha na kuupima na ulimwengu wetu huu katika nyanja fulani fulani, lakini lisilopingika ni kwamba ulimwengu wa ahera una tofauti nyingi sana na ulimwengu wetu huu. Ndiyo maana Imamu Ali alaihissalaam katika hikma hii ya 104 ya Najul Balagha anajaribu kutufahamisha kwamba mtu anayeikumbatia dunia na ghururi zake hawezi kuwa na akhera iliyostawi. Mtu lazima achague moja kati ya ulimwengu wa aina hizo mbili, haiwezekani kupata yote mawili kikiukamilifu. Nami Imamu anasema dunia na akhera ni maadui wawili tofauti na ni njia mbili zinazokinzana, hivyo mwenye kupenda dunia ajue kuwa ameichukia akhera. Toba, tunaposema kupenda dunia hapa haina maana kwamba mtu ataliki dunia kiukamilifu. Makusudio yetu hapa ni kupenda dunia kupindukia na kuifanya ndilo lengo kuu la kuletwa hapa duniani. Anayefanya dunia kuwa ndilo lengo lake kuu, basi atambue kwamba huyo ni adui wa akhera. Lakini anayefanya dunia kuwa ni konde ya kuchuma akhera bora. Hivyo ndivyo inavyotakiwa. Ndio maana tunapenda kusema kuwa anayeifanya dunia kuwa ni mapito ya kuelekea akhera, huyo hawezi kuambiwa kwamba anaipenda dunia hata kama ataishi kwa raha na starehe kwenye dunia hii, madhali starehe zake hizo hazimuweki mbali na lengo lake la kuchuma akhera bora na kuheshimu kikamilifu mafundisho ya muumba wake, huwa yuko kwenye njia sahihi. Katika hikma hii muhimu, Imamu Ali alaihi salam anatuelimisha kupitia mifano miwili ya kuvutia sana. Anasema viwili hivi umbali wake ni mfano wa umbali wa mashariki na magharibi, na mwanadamu ni kama mtu anayepiga hatua baina ya viwili hivi. Kila anapokikaribia kimoja, ndivyo anavyozidi kuwa mbali na kingine. Kuna hadithi mbalimbali zimepokewa kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na kutoka kwa maimamu watuharifu alaihimsalam kuzungumzia jambo hili na kuzidi kutilia nguvu hikma hii ya mia moja na nne ya Nahjul Balagha meunganishwa katika chombo kimoja. Tuseme pia kwamba maneno hayo ya hikma hayana maana kuwa aliyenyimwa ladha za dunia ndiye atakayepata ladha za akhera, na aliyepata ladha za akhera ndiyo amenyimwa ladha za duniani. Hayo ni mambo tofauti. Mumin hajakatazwa kuishi maisha mazuri duniani wala kunufaika na neema za Mwenyezi Mungu hapo ulimwenguni. Kuna mifano mingi, miongoni mwake ni nabii mtukufu wa Mwenyezi Mungu Nabiullahi Sulaiman bin Daud alaihi masalam. Yeye na baba yake walipewa neema nyingi na Mwenyezi Mungu, ukiwemo ufalme, lakini walizitumia vizuri sana neema hizo kujijengea akhera iliyobora. Jambo jingine tunalojifunza kwenye hikma hii ya mia moja na nne ya Nahjul Balagha ni kwamba ikiwa utaifanya dini yako kuwa chini ya maisha yako ya duniani, utaharibu maisha yako ya dunia na utakuwa miongoni mwa wenye khasara akhera. Lakini ukifanya kinyume chake, yaani ukayafanya maisha yako ya hapa duniani kuwa chini ya dini yako na yakawa yanadhibitiwa na dini yako, utakuwa umeipata dini yako na maisha yako ya duniani na utakuwa miongoni mwa wenye kufaulu akhira. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 17 Mfungu wa Saba, Rabiuthani mwaka 1447 Hijria, mwafaka na tarehe 9 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Miaka 294 iliyopita katika siku kama ya leo, alizaliwa huko katika mji wa nis Nice, Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kimia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hidrojeni ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida. Cavendish aliaga dunia mwaka 1810. Tarehe 10 Oktoba, miaka 145 iliyopita, kuliundwa muungano wa nchi tatu za Austria, Ujerumani na Italia. Kabla ya Italia kujiunga na muungano huo, awali kulikuwa na muungano wa mihimili miwili kati ya Austria na Ujerumani. Moja ya vipengee vya muungano huo kilikuwa na kusaidiana nchi wanachama pindi mmoja wao atakaposhambuliwa. Muungano huo ulikuwa ukiongezewa muda kila baada ya miaka mitano. Katika siku kama ya leo miaka 113 iliyopita, mfumo wa jamhuri nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme. Katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911 Ulitokea uwasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uwasi wote huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yat-sen, mwanamapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo, uwasi wa tano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka 1911 ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia ya wengine kunyongwa, hali ambayo iliripua ghadhabu na hasira za watu. Na siku kama ya leo, miaka 55 iliyopita nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii husherehekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa Fiji. Ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874 na Uingereza iliendelea kuwa koloni muungano wa visiwa vya Fiji, na ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka tisini. Mwaka 1965 katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji, ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio airib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu