Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho, audhu billahi minash shaytani rajim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Mie Husein Hassan kwa moyo mkunjofu njefu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran nikikutakia Jumaa mubarak. Leo ni tarehe 10 Oktoba mwafaka na tarehe 17 Rabi Uthani mwaka 1447 Hijria. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya mapinduzi ya kiislamu bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpendwa msikilizaji, nikukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia interneti na sateliti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga na mikoa mingine mingine ya Tanzania. Lakini idha hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, bali pia katika nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una kingamuzi cha Azam, wavuti wetu ni parstoday.ir, mkoa juu sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha 9893565487 inaelekea kugonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Hamas yasema Israel imechuja orodha ya Wapalestina wanaopaswa kuachiwa. Iran yatoa indhari, yasema maadui wanajua watalazimika kuomba usitishaji vita iwapo watatushambulia tena. Na Rais Ruto wa Kenya asema kuondolewa visa Afrika kutatatua changamoto za bara hilo, pamoja na habari nyinginezo. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran. Habari kamili. Makamu wa rais wa Iran, Muhammad Reza Aref, amesema matukio ya hivi karibuni yameonyesha nguvu ya jamhuri ya Kiislamu na kutangaza kwamba maadui sasa wanatambua, shambulio lolote dhidi ya taifa hili litawalazimu kuomba kusitishwa kwa mapigano. Akizungumza katika hafla ya kuadhimisha siku ya posta duniani jana Alhamisi, Arif amesema vita vya siku kumi na mbili viliimarisha mshikamano wa kitaifa na mtaji wa kijamii kwa Iran. Amesema kama navyonukuu, sisi sio wachochezi wa vita na hatujawahi kuanzisha vita, lakini leo adui amejifunza kwamba ikiwa atatushambulia, lazima aombe makubaliano ya usitishaji vita na kutuma ujumbe mwishonukuu aliyefamongeza kuwa wakati wa mkutano na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika nchi ya kigeni, katibu mkuu huyo alikiri kwamba kwa vita vya siku kumi na mbili kesi ya kuanguka kwa mfumo wa serikali ya Iran ilifungwa. Makamu wa rais wa Iran ameeleza bana kuwa maadui wa Iran wamekuwa wakijaribu kuiangamiza Jamhuri ya Kiislamu tangu baada ya mapinduzi ya mwaka 1979 lakini wameshindwa kwani kila makubaliano yame au kila makabiliano yameimarisha tu utulivu na umoja wa mfumo unaotawala hapa nchini. Hali yetu leo hii ina nguvu zaidi na ina mshikamano zaidi kuliko miezi minne iliyopita, kabla ya vita vya kujihami vya siku kumi na mbili, Arifa amesema akisisitiza kwamba katika hali ambayo Iran haitafuti makabiliano na vita, lakini imejiandaa kikamilifu kujibu mapigo iwapo itachokozwa. Ameongeza kuwa uwezo wa makombora wa Iran ulioimarishwa pamoja na kuwepo vikwazo dhidi ya taifa hili ulitoa jibu thabit kwa utawala wa Kizayuni wakati wa vita hivyo vya siku kumi na mbili mwezi Juni mwaka huu. Wakati huo huo, rais wa Rusia Vladimir Putin amesema viongozi wa Israel wamemtaka aieleze Iran kwamba utawala huo haufuatilii vita na makabiliano zaidi na Iran na una hamu ya kupunguza mvutano. Mvutano kati ya Iran na Israel ulishtadi baada ya utawala huo wa kizayuni kuanzisha uchokozi usio na msingi dhidi ya Iran mnamo Juni kumi na tatu, ambao ulichochea vita vya siku kumi na mbili. Utawala huo uliwaua makamanda wakuu na wanasayansi wa nyuklia na pia kuua mamia ya raia kote nchini Iran. Marekani pia ilijiingiza kwenye vita hivyo na kushambulia kwa mabomu vituo vitatu vya nyuklia vya Iran katika uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Vita hivyo vya siku 12 vilimalizika Juni 24 baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran yaliyolenga maeneo ya Israel na Marekani na kuilazimisha Tel Aviv kusitisha uchokozi wake dhidi ya taifa hili. Akihutubia mkutano wa kilele wa Asia ya Kati na Russia huko Dushambe jana Alhamisi, Rais Putin alisema kuwa utawala wa Israel umemtaka kuwasilisha ujumbe kwa Iran. Amesema, kama ninavyonukuu, tunaendelea na mawasiliano ya kujenga mwamana na Israel na tunapokea ishara kutoka kwa uongozi wa Israel ukiomba kwamba hili lifikishwe kwa marafiki zetu wa Iran, kwamba Israel inakusudia na imedhamiria kutatua swala hilo zaidi na haipendezwi na aina yoyote ya makabiliano, mwisho wa nukuu. Rais wa Rusia amesisitiza ulazima wa kutatulia swala la nyuklia la Iran kwa njia ya mazungumzo na ndani ya fremu ya sheria za kimataifa kadhalika amesistizia haja ya kutafutwa suluhisho la amani kwa mpango wa nyuklia wa jamhuri ya Kiislamu. Katika hatua nyingine, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema utawala wa Israel unajaribu kuhadaa, kufanyia hila na kuchuja baadhi ya vipengele katika makubaliano ya usitishaji vita, Kufuatia kutangazwa makubaliano ya usitishaji vita huko nchini Misri hiyo jana, Hazim Kasim amesema kuwa utawala wa Israel unajaribu kutumia vibaya vipengele vinavyohusiana na orodha ya wafungwa na kuondoka Ghaza, na unakwepa mjadala kuhusu maswala hayo. Kasim amesisitiza kuwa swala la msingi ni kuandaa mazingira kwa ajili ya kubadilishana wafungwa na mateka. Ameeleza bayana kuwa Makubaliano hayo ya kusitisha mapigano yanamaanisha kumalizika kwa vita vya kikatili dhidi ya wananchi wa Palestina. Chanzo kilicho karibu na mfungwa wa Kipalestina Marwan Barghouti kimefichua kuwa ofisi ya waziri mkuu wa Israel iliondoa jina lake kwenye orodha ya kubadilishana wafunga dakika za mwisho na hivyo kuhujumu makubaliano hayo ya kusitisha mapigano Ghaza. Barghudhi, mwanasiasa mashuhuri wa Palestina, alionekana kama shahsia muhimu wa kuachiwa huru mkabala wa mateka 48 wa Israel wanaoshikiliwa huko Ghaza. Chanzo cha habari kimeiambia Middle East Eye Barghudhi anatazamwa kama mtu anayeunganisha sana jamii ya Wapalestina. Hamas imetaka kuachiwa huru kwa kiongozi huyo wa kundi la Fatah aliyefungwa kwa muda mrefu pamoja na mateka wengine mashuhuri akiwemo katibu mkuu wa harakati ya ukombozi wa Palestina, kwa kifupi PFLP, Ahmad Sadat, na mhandisi na kiongozi mkuu wa brigedi za Izuddin Qassam, Abdullahi Bargudhi. Kiongozi mwandamizi wa Hamas, Abbas Assaid, pia yuko kwenye orodha hiyo haya ya Nigeria huku, baadhi ya ripoti zikieleza kuwa jeshi la Israel limeendeleza mashambulizi yake huko Gaza saa chache tangu Tel Aviv iidhinishe awamu ya kwanza ya usitishaji mapigino, mapigano na Hamas. Kanali ya televisheni ya Al Jazeera ya lugha ya Kiarabu imeripoti kuwa muda mfupi uliopita wanajeshi wa Israel wametekeleza wimbi la mashambulizi ya makombora na mizinga mikubwa ya vifaru huko kaskazini mwa mji wa Khan Yunus kusini mwa Gaza. Taarifa hii ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, harakati ya Kiislamu ya Nigeria imelaani kitendo cha utawala wa kizayuni cha Israel cha kuendelea kuwashikilia wanaharakati wa msafara wa meli nyingi wa Sumud uliokuwa ukielekea katika ukanda wa Ghaza na kutaka kuachiwa mara moja kwa raia wa Nigeria na wa mataifa mengine waliotekwa nyara na kuzuiliwa na askari wa majini wa kizayuni. Katika mahojiano maalum na shirika la habari la Iran Press katika jimbo la Bauchi, Naser Danladi Abubakar, mkuu wa jukwaa la rasilimali la harakati ya Kiislamu nchini Nigeria, amesema kuwa na hapa na nukuu: harakati ya Kiislamu nchini Nigeria na watu wote wa Nigeria wanaothamini ubinadamu wana laani vikali ukatili uliofanywa na Israel katika kuwashambulia, kuwakamata na kuwaweka kizuizini mamia ya wanaharakati wa msafara wa Sumuda. Amebainisha kuwa vitendo hivi vimelaaniwa na jamii ya kimataifa kwa sababu vinakiuka sheria za kimataifa. Ingawaje wanaharakati wengi wameachiwa huru, lakini tunatoa mwito kwa dunia nzima kushinikiza utawala wa Israel kuwaachia mara moja wanaharakati waliosalia kizuizini, akiwemo raia wa Nigeria Michael okay Michael Norom Okay ambaye alijiunga na msafara wa Omar al Mukhtar uliojiunga na msafara mkubwa wa kimataifa wa Sumuda bado anazuliwa na Israel pamoja na Wamoroko watatu Mwalgeria mmoja na mwanaharakati mmoja wa Uhispania. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa wiki iliyopita alitaka pia kuachiwa mara moja kwa Waafrika Kusini na raia wengine wa kigeni waliokuwa wanazuiliwa na jeshi la Israel baada ya wanajeshi wa majini wa utawala huo haramu kushambulia msafara wa kibinadamu uliokuwa unaelekea kuvunja mzingiro wa Ghaza. Wanaharakati hao wanasisitiza kuwa dhamira ya msafara wa Sumud au Sumud Global Flotilla ilikuwa njia moja ya kutangaza mshikamano na Wapalestina wa, wa Ghaza na wala sio kujiingiza katika makabiliano na utawala wa kizayuni. na Rais William Ruto wa Kenya ameahidi kuongoza juhudi za kuondoa masharti ya viza kwa Waafrika na kutatua mizozo inayolikumba bara hilo. Rais Ruto alitoa ahadi hiyo jana Alhamisi baada ya kupokezwa uwenyekiti wa Jumuiya ya Soko la Pamoja la Afrika Mashariki na Kusini kwa kifupi komesa kutoka kwa Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye Wakati wa kikao cha 24 cha wakuu wa nchi za komesa kilichofanyika jijini Nairobi, Rais Ruto alisema kuwa juhudi za kuunganisha Afrika haziwezi tu kuishia kwa mikataba ya kibiashara na masoko ya pamoja, bali ni lazima ziendelee hadi kufanikisha uhuru wa watu kusafiri, kufanya kazi na kuwekeza kokote barani Afrika. Kikao hicho cha komesa kinachojumuisha wakuu wa nchi kutoka mataifa 21 wanachama ndicho chombo cha juu zaidi cha kufanya maamuzi katika jumuiya hiyo. Dr Ruto ameuambia mkutano huo kwamba kuondolewa sharti la viza katika nchi za Afrika kutasaidia kupatia ufumbuzi changamoto za bara hilo. Umoja wa Afrika ulipendekeza hivi karibuni kwamba kuondolewa sharti la viza miongoni mwa nchi za bara hilo ili kuzuru nchi za bara hilo kutapunguza kwa kiasi kikubwa idadi ya wananchi wa nchi za kiafrika wanaoligura bara hilo kwenda barani Ulaya kutafuta maisha bora. Tayari nchi kadhaa za Afrika kama Kenya, Burkina Faso, Ethiopia, Gambia, Ushelisheli na Ghana zimetangaza kuondoa viza au malipo ya viza ya kuingia katika nchi hizo kwa Waafrika na wale wote wenye pasi za kusafiria za Afrika. Rwanda nayo na inaruhusu raia wa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika na Jumuia ya Madola au Commonwealth kwa kimombo kupata visa bila malipo mara wanapowasili nchini humo kwa ziara ya hadi siku thelathini. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kilio cha vyombo vya habari na duru za kisiasa za Israel kwa makubaliano ya usitishaji vita: Hamas inasalia Gaza na imeshinda. Baada ya kutangazwa makubaliano ya usitishaji vita katika ukanda wa Gaza na ya kubadilishana mateka kati ya utawala wa kizayuni wa Israel na harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, vyombo vya habari na duru za kisiasa za ndani ya utawala wa kizayuni zimetoa lawama kwa kuashiria matokeo ya vita na kuendelea kubaki thabiti miundo na mihimili ya mukawama ndani ya Gaza. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimetoa makala na maandiko kadhaa vikionyesha kutoridhishwa na matokeo ya vita dhidi ya ukanda wa Ghaza baada ya kufikiwa makubaliano ya usitishaji mapigano na vimepinga kuendelea kuwepo mukawama wenye uwezo katika eneo hilo. Yariv ya Levin, naibu waziri mkuu na waziri wa sheria wa utawala wa kizayuni, ndiye aliyekuwa katika mstari wa mbele kwa wakosoaji na ameelezea makubaliano hayo kuwa ni kitu chenye gharama kubwa mno na akasema, kuachilia huru wa Palestina kuna gharama kubwa mno. Sisi tunaendelea kufanya juhudi ili kuhakikisha Hamas haiwi tena na silaha wala udhibiti wa Gaza. Katika mjibizo lililotoa kwa matamshi ya Levin, jukwaa moja la habari la utawala wa kizayuni limeandika hadithi ilianzia kwenye kuangamizwa Hamas hadi kuopokonywa silaha lakini kwa maneno mengine ni kwamba Hamas inasalia Ghaza. Jukwaa hilo limetumia lugha hiyo ya mafumbo na kejeli kutoa mjibizo kwa kauli ya naibu waziri mkuu huyo na waziri wa sheria wa utawala wa Kizayuni. Mchambuzi wa maswala ya Kiarabu, Saif Hezekili, yeye ameeleza katika kutoa tathmini yake kwamba Hamas haijatoweka na wala haijaangamizwa, kisha akauliza je, sisi tumeshinda? Je, Itikadi mbaya inayoua ya Hamas si tishio kwetu? Kwa upande mwingine, mwandishi wa habari wa magazeti wa Israel Baruch Yedid yeye ameelezea kutoridhishwa na kifungu kinachohusu kuachiwa huru wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala wa kizayuni, na akaandika, Hamas itafanikiwa kuyafanya magereza ya baki matupu, wakati kiwango cha muda wake wa kusalia huko Ghaza bado hakijajulikana. Naye Havi ya Sahrof, mchambuzi wa masuala ya Kiarabu katika gazeti la Yedioth Ahronoth, yeye ameandika kuwa Hamas imeushinda utawala wa kizayuni katika ulingo wa kisiasa na kimataifa, na akaongeza kwa kusema, uharibifu na idadi kubwa ya wahanga itazidisha chuki dhidi ya utawala wa kizayuni, si huko Ghaza tu au ukingo wa Magharibi, bali duniani kote. Imetimia saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran na sawa na sita kasoro robo kwa majira ya Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hujambo mpendwa wa msikilizaji, na nakukaribisha kutegea sikio sehemu ya 26 ya podcast mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea, kutoka redio Tehran, idhaa ya Kiswahili. Katika podcast yetu hii tunaendelea kuzungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa wanafikra wa Magharibi. Leo mpendwa msikilizaji, tunaendeleza maudhui hiyo kwa kutupia jicho mtazamo na simulizi ya John Foran kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami hadi tamati. Kuchunguza mwenendo wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwa mtazamo wa wanafikra na watafiti wa Kimagharibi kunatufungulia dirisha jingine pana la kujua vyema tukio hilo la kipekee. Hii ni kwa sababu wanafikra hao, kwa ujumla, wametazama jambo hili adhimu kutoka nje ya mchakato wa mapinduzi hayo kupitia mtazamo wa nadharia za kisayansi na mtazamo huu unaweza kutoa ufahamu kamili na wa kuvutia zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kutufanya tuyafahamu vyema zaidi matabaka na kona zake zote. Katika sehemu iliyotangulia tulielezea mchakato wa kuanzishwa mapinduzi ya Kiislamu kama ilivyosimuliwa na John Foran, profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha California, na kusema Foran amejaribu kuchambua matukio ya kihistoria ya karne chache zilizopita, haswa zama za kisasa za Iran, kwa kujikita kwenye dhana ya maendeleo tegemezi na kusisitiza vipengele viwili vya serikali ya kimabavu na utawala wa kigeni. Foran amechunguza mapinduzi ya zama za ufalme wa kikatiba na harakati za kuitaifisha sekta ya mafuta na mambo yaliyopelekea kushindwa harakati hizo mbili na kuyataja mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni mapambano madhubuti dhidi ya serikali ya kidikteta na udhibiti wa madola ya kigeni na matokeo ya kushinda wananchi katika mapambano hayo mawili ya kihistoria. Vilevile tulieleza kuwa Foran anaamini kuwa baada ya mapinduzi ya mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tatu kulijitokeza kipindi kipya cha utegemezi wa Iran kwa nchi za Magharibi, ambapo Marekani iliandaa utegemezi huo kupitia uhusiano maalum wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi na Iran. John Foran anaamini kwamba katika kipindi hicho Mohammad Redha Shah Pahalavi alifuatilia mipango kabambe, lakini kutokana na kupungua mapato ya mafuta mipango hiyo ambayo ilikuwa na mwelekeo wa kijeshi ilipelekea kuongezeka ukosefu wa ajira, mfumuko mkubwa wa bei, tatizo la makazi, ukopaji mpya wa kigeni na kuibua machafuko makubwa ya kijamii ambayo yote yalifungua njia kwa vuguvugu vugu la mapinduzi mwaka 1979. Wakati huo, licha ya kuwa na itikadi tofauti, wapinzani wa Muhamad Reza Shah walianzisha utamaduni wa kisiasa wa mapambano na wakaunda vuguvugu lenye nguvu kwa kuchanganya mashirika na makundi ya kisiasa yaliyokuwa na mielekeo tofauti. Vuguvugu hilo, kama anavyoamini Foran mwenyewe, lilimwondoa madarakani Muhamad Reza Shah kupitia maandamano makubwa ya mitaani na migomo ya muda mrefu ya nchi nzima. Amesisitiza kuwa mapinduzi ya Kiislamu ni matokeo ya muungano wa matabaka ya jamii na mshikamano mpana wa kisiasa wa wananchi wa Iran na kwamba Ayatollah Khomeini alikuwa na nafasi na mchango athirifu na muhimu katika uundaji wa muungano huo. Foran anaamini kwamba takribani watafiti wote mashuhuri wa historia ya Iran wanakubali kwamba mapinduzi ya Kiislamu ni matokeo ya muungano wa matabaka ya wananchi, na yeye pia anathibitisha mtazamo huo na anaamini kwamba makundi ya kijamii yaliyohusika katika mchakato na harakati za mapinduzi hayo ilikuwa muungano wa wananchi na matabaka mbalimbali mbali. Hata hivyo, sanaa na kazi yake kubwa ikilinganishwa na wachambuzi wengine ni kueleza jinsi kila kundi na tabaka lilivyoshiriki katika ufanisi wa mapinduzi hayo na jinsi Imam Khomeini alivyoweza kuhamasisha na kuyaleta pamoja makundi na matabaka hayo chini ya uongozi wake. Mhadhiri huyo wa chuo kikuu cha California anasema: kwa kuwasilisha njia mbadala iliyowadhi na thabiti dhidi ya Sha, Ayatullahi Khomeini aliunganisha pamoja makundi yenye itikadi na mielekao tofauti ya kijamii chini ya mwavuli wa uongozi wake, na mchango na nafasi yake ilikuwa nyeti na muhimu sana. Profesa John Foran anaamini kwamba wafuasi wakubwa wa Ayatullahi Khomeini walikuwa wafanyabiashara na vinara wa bazar, yani soko kuu la Tehran, ambao walitoa na kudhamini mahitaji ya kifedha, mitandao ya mawasiliano na makundi ya wananchi kwa ajili ya maandamano dhidi ya Shah. Anaandika, wafanyabiashara wa bazar walishiriki katika mapinduzi kama sehemu ya harakati za watu wa mijini na shughuli za soko na kwa idadi ya watu walikuwa na nafasi muhimu katika kusimamia shughuli za kidini za arobaini za mwezi Januari, Februari, Machi na Mei mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane, yaani kabla ya mamia ya maelfu ya nguvu mpya kujiunga na harakati ya mapinduzi. Nguzo kuu ya taasisi ya maulamaa na wachuuzi waliohusika katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu ilikuwa kamati za mapinduzi kote nchini mwishoni mwa mwaka 1978. Mara nyingi kila kamati iliongozwa na mwanazuoni aliyekuwa akimuunga mkono Ayatullahi Khomeini, na kamati hizo zilikuwa athirifu katika maswala ya kuandaa migomo, kutayarisha mahitaji mbalimbali mbali kama chakula na kulinda usalama katika maeneo yaliyo chini ya mamlaka yao. Licha ya uratibu wao ambao haukuwa imara na kila mmoja kujitegemea katika kila eneo, lakini kamati hizi zote zilimuunga mkono Imam Khomeini. John Foran anaona kuwa wasomi walikuwa miongoni mwa matabaka yaliyokuwa na tamaa ya kuongoza mapinduzi ya Iran anaamini kwamba waandishi washairi wanahabari wanasheria walimu na wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa vinara katika hatua zilizofungua njia ya mapinduzi mwaka 1979 walitoa mchango mkubwa katika mapinduzi hayo kwa kuandika barua za wazi kwa kuanzisha taasisi na vyama kuitisha vikao na majilisi za usiku wa mashairi na kupigania haki za binadamu na uhuru wa mtu binafsi. Wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa na mchango athirifu vyuoni na walishiriki kikamilifu katika maandamano makubwa na migomo. Wafanyakazi wa serikali na maafisa wa wizara pia waliongoza migomo wakishirikiana na wafanyakazi wa sekta ya mafuta na viwanda. Lakini hatimaye wote walikuwa chini ya mwamvuli mkuu wa uongozi wa Imam Khomeini. Furan anazungumzia nafasi ya Imam Khomeini katika kulihamasisha kundi la wasomi kisiasa na kusema katika msimu wa mapukutiko mwaka 1978 kwenye hatua za mwisho za harakati za mapinduzi, tabaka hili pia lilijisalimisha kwa uongozi wa Ayatullahi Khomeini. John Foran anawataja wafanyakazi kuwa miongoni mwa matabaka yaliyokuwa na taathira kubwa katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Anaamini kuwa tabaka la wafanyakazi wa Iran lilitoa mchango mkubwa katika harakati hiyo ya umma kama mwanzilishi wa mgomo ambao mnamo mwaka 1978 ulienea nchi nzima. Kimsingi, migomo ilikuwa na malengo ya kiuchumi, lakini iliathiri hali ya kisiasa nchini, na katika majira ya joto 1978, migomo hiyo ilichukua mwelekeo wa kisiasa hatua kwa hatua, na wafanyakazi wakaanza kutoa madai na kuwasilisha matakwa yao ya kisiasa. Wafanyakazi kutoka sekta nyingine za uchumi walijiunga na wenzao wa sekta ya mafuta katika migomo dhidi ya utawala wa Shah na kukataa ofa ya nyongeza kubwa ya mishahara. Walitangaza mara kwa mara uungaji mkono wao kwa Imam Khomeini na kutoa wito wa kuzidishwa harakati za kijamii wafanyakazi wa sekta ya mafuta walikuwa wakisema, tutaanza tena mauzo ya mafuta nje ya nchi baada ya kumfukuza Shaa. Lakini hata baada ya Shaa kuondoka, migomo hiyo haikusita. Akielezea uhusiano wa Ayatullahi Khomeini na wafanyakazi hao, Profesa Foran anaandika, kuna ushahidi kwamba wengi kati ya wafanyakazi waliogoma nchini Iran walikuwa wakimsifu Ayatullahi Khomeini zaidi kwa sababu za kisiasa kuliko sababu za kidini, kwa sababu walimwona kuwa amesimama kidete dhidi ya Sha. Mgomo huo wa nchi nzima ulitimiza malengo mawili: kwanza, ulizoofisha utawala wa Sha na pili, ulitokomeza uhalali wake ndani ya nchi na kufanya iwe vigumu kwa jeshi kukandamiza harakati za wananchi kwa sababu jeshi lilihitaji mafuta na wizara zilihitaji mawasiliano. Foran anasisitiza kuwa mgomo wa wafanyakazi ulikuwa na athari kubwa katika mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu, kwa sababu bila ya mgomo huo Ayatullah Khomeini asingeweza kuchukua madaraka ya nchi. Profesa huyo wa sosiolojia katika chuo kikuu cha California anaamini kwamba matabaka ya wakazi wa mabanda kwenye vitongoji duni na maeneo ya pembezoni mwa kusini mwa Teherani pia yalichukua nafasi muhimu na yalikuwa na mchango katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika majira ya joto 1977 Wakati vikosi vya polisi vilipokwenda kuwafukuza kutoka maeneo yaliyokuwa yameainishwa, walipambana na polisi na kuonyesha kwamba wanaweza kukabiliana na mfumo tawala. Mbali na sababu za kidini na mahitaji ya kiuchumi, watu wa tabaka hilo walivutiwa na Ayatullahi Khomeini kwa sababu alilipa hadhi tabaka hilo na kulitaja kuwa la watu waliokandamizwa na kudhulumiwa. Kutokana na mtazamo huo wa Imamu Khomeini, watu wa tabaka hili waliunda kundi kubwa la wafanya maandamano mwaka 1978. Foran anaashiria nafasi ya wakulima wa jadi na mabidui na anaamini kwamba hawakuwa na mchango mkubwa katika ushindi wa mapinduzi ya mwaka 1979, na na kwamba shah alijaribu kuwatumia kukandamiza waandamanaji lakini hakufanikiwa. Badala yake, Ayatullah Khomeini aliweza kuwaingiza katika mkondo wa mapinduzi. Foran anaendelea kuandika, mapema Januari 1979, wanavijiji wengi waliunga mkono kwa njia isiyo ya moja kwa moja makundi yaliyokuwa yakimwunga mkono Imam Khomeini ambayo yalikuwa yanakaribia kupata ushindi. Wakulima wa maeneo ya karibu na Tehran walishiriki katika mjumuiko wa hadhara ya Muharram ya jiji hilo. Foran anahitimisha kwa kutaja nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu akibainisha kuwa mahudhurio ya wanawake yalipelekea kupungua gharama za maandamano. Ameandika, katika maandamano makubwa, maelfu ya wanawake waliokuwa na vazi la stara la chador waliandamana mbele ya umati na hivyo kupunguza hatari. Foran anakubaliana na Nik Kedi na kusema wanawake walioshiriki kwenye maandamano hayo walikuwa wa bazar, wanawake wa tabaka la chini na wanafunzi wa vyuo vikuu. Katika sehemu ya mwisho ya uchambuzi wake John Foran anaashiria fasihi na lugha ya kuvutia iliyotumiwa na Ayatollah Khomeini akibainisha kwamba utumiaji wake wa misemo kama vile taifa adhimu na shujaa au Iran iliyodhulumiwa yaliamsha hisia za kitaifa za watu. Aidha, Ayatullah Khomeini aliweza kuwapa wananchi ujasiri na nguvu za kukabiliana na utawala wa shah kwa kusisitiza fadhila ya kufa shahidi, ambako kuna msingi madhubuti wa kidini miongoni mwa wananchi wa Iran. Profesa Foran anaandika, kwa fikra ya ubora wa kufa shahidi, watu ambao hawakuwa na silaha walisimama kidete kukabiliana na jeshi lililokuwa limejizatiti kwa silaha na hatimaye kuvuruga msingi wake, na kwa kutumia utambulisho wao wa pamoja wa Kiislamu, walifanikiwa kudhoofisha irada ya jeshi ya kukandamiza wananchi. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Katika sehemu hii tumejadili uchambuzi wa John Foran kuhusu nafasi ya makundi ya kijamii kitabaka na uongozi wa Imam Khomeini katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Msomi huyo amezungumzia jinsi muungano wa matabaka mbalimbali ya wafanya biashara wa bazar, wasomi, wafanyakazi na watu waliotengwa wa tabaka la chini walivyokusanyika pamoja chini ya mwavuli wa uongozi wa, wa Imam Khomeini na jinsi uongozi huo ulivyofanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa busara na msisitizo wake wa kushikamana na maadili na thamani za Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kama anavyosema Profesa Foran, ni mfano wa kihistoria wa uwezo wa watu kubadilisha hatima yao. Nakuomba uendelee mpenda na msikilizaji, kuwasiliana nasi kwenye mitandao ya kijamii vilevile. Usisahau kutoa maoni, mapendekezo na ukosoaji wako, ambavyo vitatusaidia kutayarisha maudhui bora zaidi. Hadi tutakapokutana tena juma lijalo katika sehemu nyingine, na watakia kila la heri. Nam, taratibu anatoweka hewani. Asmahani Ghanima Muhammad na podkasti ya mapinduzi ya Kiislamu. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Nam, udondozi wetu wa magazeti Afrika mashariki leo hii unaanzia nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno kule ambako fedha za mafuta zitaenda. Kichwa hicho kimeambatanishwa na picha ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda. Ni kana kwamba gazeti hilo lina mnukuu habari inayoana na hii katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inaonekana kuwa ya kinaya kabisa. Inasema wafanyakazi wa mradi wa mafuta ya serikali yanp walinusurika kuteketezwa moto huku wakazi wa Buvuma wakiandamana wakilalamikiwa kutolipwa fidia. Monitor pia limepa uzito habari yenye kichwa kilichobeba maneno maadhimisho ya siku ya uhuru ni kejeli kwa Waganda, asema Changulanye. Gazeti hilo pia limemnukuu mwanasiasa mkongwe wa Uganda Dr. Kizza Besigye akiambia mahakama kwamba walitekwa nyara na kuzuiliwa kinyume cha sheria. Sasa tuelekeze kurunzi ya udondoozi wetu nchini Kenya na tuanze la gazeti la Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno Gideon hasalimu amri kwa shinikizo la Ruto. Gazeti dada la Taifa Leo pia limete, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya anwani inayosema Wilbaro yabeba jogoo Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi amejiondoa kwenye kinyang'anyiro cha kuwania useneta huko Baringo. Awali huko mjini Kabarnet jana Alhamisi, wafuasi wake walifanya maandamano makubwa baada ya Gideon huyo kukosa kufika kuidhinishwa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC baada ya kukutana na Rais William Ruto katika ikulu ya Nairobi. Habari hiyo pia inaonekana kwenye gazeti la The Standard chini ya anwani semayo, sababu za Gideon kujiondoa kwenye kinyanganyiro cha useneta Baringo. Habari nyingine iliyoakisiwa na matoleo karibu yote ya leo ya ya Kenya ni ahadi ya Rais William Ruto aliyepokezwa wenyekiti wa jumuiya ya soko la pamoja la Afrika Mashariki na kusini kwa mesa jana Alhamisi ya kuongoza juhudi za kuondoa masharti ya visa kwa Waafrika na kutatua mizozo inayolikumba bara hilo. Siku kuu ya Kalonzo, huku makamu huyo wa rais wa zamani akifadhilishwa zaidi kwa mgombea wa upinzani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Star. Gazeti hilo pia limeandika shule muflisi zaelekea kufungwa bila kupokea mgao wa serikali, huku waziri wa elimu akisisitiza udharura wa kukamilika kwanza ukaguzi wa hesabu. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Tanzania, ambapo matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Habari iliyopewa kipaumbele katika gazeti la Mwelekeo ina anwani isemayo Samia asema msijaribu, awaambia wananchi wasidanganyike, CCM ndio kila kitu. Pia limeandika msako wa Polepole pole wahamia kotini. Majira limemnukuu Rais Samia Suluhu Hasan akisema siendi kujifunza na ujua vizuri uongozi, asema ataweka nguvu kwenye huduma za mama na mtoto. Habari nyingine iliyopewa uzito inasema mgombea wa rais ACT Zanzibar awasha moto wa hamasa. Nipashe kwa upande wake limetanguliza mbele habari ya kutoweka kwa aliyekuwa balozi wa Tanzania nchini Cuba Humphrey Polepole. Mwandishi anatupasha kwamba aliko Polepole pole kwaibua utata. Serikali yadai haimjui alimshikilia. Mahakama Kuu yamtaka wakili Kibatala kuwasilisha kiapo cha ziada, wapewa siku tano, kuhusu kesi ya uhaini inayomkabili mwanasiasa Tundu Lisu. Gazeti hilo limenukuu kauli ya shahidi akisema maneno ya Lisu yalilenga kutikisa serikali. Matamshi ya Dkta Samia akiwa kwenye mkutano wa kampeni hiyo jana, yamepewa uzito wa kwanza na ghalabu ya matoleo ya leo. Kwa mfano, gazeti la Wamachinga limeandika Samia asema watanzania msifanye majaribio. Taifa Tanzania linasema uendeshaji nchini hauna majaribio, asema Samia. Jambi la Habari limemnukuu Samia akisema limemnuku, serikali haiendeshwi kwa majaribio. Nalo gazeti la Nipashi limeandika Samia asema urais usijaribiwe Zanzibar Leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Dakta Mwinyi asema tutaongeza fursa, tuta fursa kwa vijana. Pia limeandika wageni zaidi ya laki sita na hamsini na sita elfu wameingia nchini Tanzania kuanzia Januari hadi Septemba mwaka huu. Hii ni Redio Teheran na shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa huko Upanga eh, nchini Tanzania anasema wajaribu tena, wataona ukweli wa wanaume wa pasha sio Ukraine huko nam. Shahbal huyo nadhani atakuwa anarejelea habari tuliyoipo zito kwamba Iran imesema maadui wanajua watalazimika kuomba usitishaji vita iwapo watalishambulia tena taifa hili. Abu Murtadha akiwa huko huko Tanzania ana mengi anatuandikia. Shukran kwa kumtumia habari kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora huko huko nchini Tanzania. Leo katika historia. leo ni Ijumaa tarehe 17 mfunguo saba Rabiul Athani mwaka 1447 hijria mwafaka na tarehe 9 Oktoba mwaka 2025 miladia. Miaka 294 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko katika mji wa Nice Ufaransa, Henry Cavendish mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kimia. Henry Cavendish, alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hidrojen ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida. Cavendish aliaga dunia mwaka 1810. Tarehe 10 Oktoba miaka 145 iliyopita, kuliundwa muungano wa nchi tatu za Austria, Ujerumani na Italia. Kabla ya Italia kujiunga na muungano huo, awali kulikuwa na muungano wa mihimili miwili kati ya Austria na Ujerumani. Mmoja ya vipengee vya muungano huo kilikuwa na kusaidia na nchi wanachama pindi mmoja wao atakaposhambuliwa. Muungano huo ulikuwa ukiongezewa muda kila baada ya miaka mitano. Katika siku kama ya leo miaka 113 iliyopita, mfumo wa jamhuri nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911 ulitokea uwasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uwasi wote huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yat-sen, mwana mwanamapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo, uwasi wa tano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka elfu moja mia kenda kumi na moja, ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia ya wengine kunyongwa, hali ambayo iliripua ghadhabu na hasira za watu. Na siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii husherehekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa Fiji ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874 na Uingereza iliendelea ku ukoloni muungano wa visiwa vya Fiji, na ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka 90. Mwaka 1965 katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji, ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Tusihangaike, kisha tukalia twari kitushike. Ni Redio Teheran. Mshairi huyo kutoka pwani ya Kenya anatushauri tusihangaike, au tusihadaiwe, kumradhi na dunia ndo, wengine wakakwambia dunia tambara bovu. Mtukufu wa daraja naye anatuasa tuishi duniani kama wapita njia. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Naona muda umenipa kisogo, siwezi kusoma maoni yako mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Makamu wa rais wa Iran, Muhammad Reza Arif, amesema matukio haya ya hivi karibuni yameonyesha nguvu ya jamhuri ya Kiislamu na kutangaza kwamba maadui sasa wanatambua shambulio lolote dhidi ya taifa hili litawalazimu kuomba kusitishwa kwa mapigano. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema viongozi wa Israel wamemtaka aieleze Iran kwamba utawala huo haufuatilii vita na makabiliano zaidi na Iran na una hamu ya kupunguza mvutano. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu Palestina Hamas amesema utawala wa Israel unajaribu kuhadaa kufanyia hila na kuchuja baadhi ya vipengele katika makubaliano ya usitishaji vita. Harakati ya Kiislamu ya Nigeria imetaka kuachiwa huru wanaharakati wa msafara wa kimataifa wa Sumud. Na Rais William Ruto wa Kenya ameahidi kuongeza juhudi za kuondoa masharti ya viza kwa Afrika na kutatua mizozo inayolikumba bara hilo. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa mchana. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa muda wako, na tunakushukuru pia kwa maoni yako. Mimi ni Hussein Hassan na kutakia Jumaa Mubarak.