Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, naachieni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabal kheri mpenzi msikilizaji na kutakia juma mubarak. Mimi ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 10 Mwafaka na tarehe kumi na saba Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba hijria. Asubuhi ya leo kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma Hili, makala ya wiki, na makala fupi kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia, iwapo muda utaruhusu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya shortwave na vilevile vile kupitia intaneti na satelaiti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na mkoa wa Tanga, idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, bali pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati. Iwapo una king'amuzi cha Azam. Wavuti wetu ni Pars Today ir mkwaju sw na Iran Radio ir mkwaju sw. Muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia Inaelekea kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, na sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yasema tunaunga mkono mpango wowote wa kumaliza vita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza. Rais Chisekedi wa DRC amtaka mwenzake Kagame wa Rwanda aache kuunga mkono waasi. Na Umoja wa Mataifa kupunguza kwa asilimia 25 vikosi vyake vya kulinda amani duniani, pamoja na habari nyinginezo. Bili juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki. Habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba jamhuri ya, ya Kiislamu daima inaunga mkono mpango wowote unaolenga kukomesha vita na mauaji ya halaiki huko Ghaza na kusisitiza ulazima wa kuwa macho mkabala wa hulka ya utawala wa Israel ya kukiuka ahadi na makubaliano katika taarifa iliyotolewa jana Alhamisi, wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza uungaji mkono wa Teheran kwa hatua zinazohakikisha uondokaji wa vikosi vya mizi vinavyoikalia kwa mabavu Palestina, ufikishaji wa misaada ya kibinadamu, kuachiwa kwa wafungwa wa Kipalestina na kurejesha haki za kimsingi za Wapalestina. Hata hivyo, wizara hiyo imeionya jamii ya kimataifa kuhusu mwelekeo hatari wa mpango huo na historia ya kutokuwa na mwamana Israel. Wizara hiyo aidha, imesema siku zote Iran imekuwa ikiunga mkono mipango inayolenga kusitisha uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza na kuhakikisha wapalestina wanajitawala, ikinukuu mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari wa mwaka 1948 na, na wajibu wa kisheria na kimaadili wa mataifa kuunga mkono mapambano halali ya Wapalestina. Taarifa hiyo imeeleza bayana kwamba maamuzi juu ya usitishaji vita au suluhu ya kisiasa lazima yawe ya Wapalestina wenyewe, ikiwa ni pamoja na mrengo wa Mukawama. Imesema Teheran inakaribisha uamuzi wowote unaohusu kusimamisha mauaji ya halaiki ya Wapalestina, kuondolewa kwa jeshi la kizayuni linaloikalia kwa mabavu Ghaza, kuheshimu haki ya watu wa Palestina ya kujitawala, kuruhusiwa kuingia kwa misaada ya kibinadamu Ghaza na kulijenga upya eneo hilo lililozingirwa. Haya yanajiri huku viongozi mbalimbali mbali duniani wakiendelea kukaribisha tangazo la kusitishwa vita Ghaza kufuatia siku tatu za mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas na utawala wa kizayuni wa Israel huko nchini Misri, kwa mujibu wa mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Sasa basi, tutupie jicho vipengee muhimu vya makubaliano ya usitishaji vita Gaza. Utawala unaoikaliwa kwa mabavu Palestina na Hamas hatimaye wamefikia maelewano juu ya kutekeleza awamu ya kwanza ya usitishaji vita huko Gaza. Makubaliano hayo yanaahidi kumalizika umwagaji damu. Mbali na kusitishwa vita huko Gaza, vipengele vingine vya makubaliano hayo ni kubadilishana wafungwa ishirini wa Israel mkabala wa wafungwa zaidi ya elfu mbili wa Kipalestina. Aidha, pande mbili zimekubaliana kuruhusiwa kuingia Ghaza mamia ya malori ya misaada ya kibinadamu na kurejea kwa wakimbizi wa Kipalestina. Gazeti la Alarabi Aljadida limechapisha ripoti kuhusu vipengele muhimu vya mkataba huo na kuandika kuwa kwa mujibu wa taarifa ilizozipata, makubaliano hayo yalitiwa saini jana huko Cairo. Kwa mujibu wa makubaliano hayo Israel imeahidi kuacha zaidi ya wafungwa alfu mbili wa, wa, wa Kipalestina, wakiwemo 250 wanaotumikia vifungo vya maisha na 1700 ambao wamezuiliwa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Makubaliano hayo yanajumuisha pia kuingia kwa angalau malori mia nne ya misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza katika siku tano za kwanza baada ya kusitishwa kwa mapigano. Kiwango hiki kitaongezeka katika siku zijazo. Aidha, wakimbizi wa Kipalestina kutoka kusini mwa ukanda wa Ghaza wataruhusiwa kurejea katika mji wa Ghaza na maeneo ya kaskazini. Katika taarifa yake, harakati ya Hamas imemtaka Rais Donald Trump wa Marekani kulazimisha utawala ghasibu wa Israel kutekeleza kikamilifu makubaliano hayo na kujiepusha na kusitasita au kutotekeleza. Hamas sambamba na kuthibitisha kutiwa saidi makubaliano ya kusimamisha vita, imesema kwamba makubaliano hayo yatamaliza vita dhidi ya Ghaza, wavamizi watatimuliwa na kutakuwa pia na kubadilishana mateka. Katika hatua nyingine, rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemtaka mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame, kuacha kuwasaidia waasi huko mashariki ya DRC na kutengeneza amani. Rais Chisekedi amesema hayo katika mkutano wa Global Gateway Forum huko mjini Brussels nchini Ubelgiji, ambapo Rais Kagame pia anahudhuria. Chisekedi alizungumza baada ya Kagame kuzungumza kwenye mkutano huo wa uwekezaji ulioandaliwa na Umoja wa Ulaya jijini Brussels. Chisekedi amesema kama navyonukuu, natangaza kwenye mkutano huu na kwa dunia nzima, kufikisha mkono wangu kwako kwa rais ili tufanye amani wacha tuwe na ujasiri wa kujiangalia na kujiuliza tatizo liko wapi na kuchukua uamuzi unaostahili kwa ajili ya watu wetu mwisho nukuu kagame hakuwa amezungumzia moja kwa moja mzozo wa mashariki ya drc wakati alipopewa nafasi ya kuzungumza alisikika tu akigusia hotuba ya rais wa afrika kusini cyril ramaphosa ambaye wakati akiongea alisema Alihisi kupata nguvu ya kutengeneza amani baada ya kuona wenzake wa DRC na Rwanda. Rais Kagame amewahi kunukuliwa akisema kuwa mapigano yanayoendelea yalianzishwa na waasi waliokuwa wamekimbilia nchini Uganda. Sasa hii imegeuka vipi kuwa shida ya Rwanda? Viongozi wa waasi hao na wapiganaji wake hawana ushirikiano na Rwanda, labda tunahusishwa kwa sababu wana asili ya Rwanda, wanazungumza Kinyarwanda na huenda ndio kosa lao nchini DRC na hii imesababisha mateso dhidi yao. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono kundi la waasi wa, wa M23, madai ambayo yamekanushwa na Kigali lakini yanaungwa mkono, mkono na Marekani, Ufaransa, Ubelgiji na wataalam wa Umoja wa Mataifa. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa umepanga kupunguza kwa asilimia 25 vikosi vyake vya kulinda amani. Taarifa zaidi zinasema kuwa Umoja wa Mataifa utalazimika kupunguza vikosi vyake vya kulinda amani duniani kote kwa takriban asilimia ishirini na tano kutokana na kukosekana fedha. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa ambaye hakutaka kutaja jina lake amesema vikosi hivyo vitapunguzwa kutokana na ukosefu wa fedha unaohusishwa zaidi na kupunguzwa kwa misaada ya Marekani. Takriban wanajeshi na askari polisi elfu 13 hadi elfu 14 pamoja na vifaa vyao watarudishwa makwao huku idadi kubwa ya wafanyakazi wa kiraia wa vikosi hivyo pia ikiathiriwa. Marekani ilikuwa inatarajiwa kuchangia dola bilioni 1.3 kati ya jumla ya bajeti ya dola bilioni 5.4 kwa shughuli za kulinda amani za mwaka huu 2025 hadi mwakani katika maeneo mbalimbali duniani. Hata hivyo, serikali ya Washington imeuelezwa Umoja wa Mataifa kwamba italipa tu nusu ya kiasi hicho au dola milioni 682 mbili ambazo zinajumuisha dola milioni 85 zilizotengwa kwa ajili ya kikosi kipya cha kimataifa cha kupambana na magenge ya uhalifu nchini Haiti ambacho hakikuwepo katika bajeti ya awali. Haya yanajiri katika hali ambayo wataalamu wa mambo wamekuwa wakikosoa utendaji wa vikosi vya Umoja wa Mataifa katika baadhi ya mataifa vinako hudumu kutokana na kushindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo. na Eritrea imepuzilia mbali shutuma zilizotolewa na Ethiopia kwamba nchi hiyo inajiandaa kuanzisha vita ikisema ni matamshi ya kichochezi. Gideon Timothy was waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Tarehe pili mwezi huu wa Oktoba alimwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambapo alidai kwamba Eritrea imekuwa ikishirikiana na Harakati ya Ukombozi ya Watu wa Tigre, Tigre kwa kifupi TPLF, ambalo ni kundi la upinzani lenye makazi yake huko Tigre kaskazini mwa Ethiopia. Waziri wa habari wa Eritrea Yemane Gebremeskel amesema kuwa barua hiyo ni ya udanganyifu. Yemane ameishutumu Ethiopia kwa kupanga njama za kudhoofisha uhuru wake uliopatikana kwa juhudi kubwa kwa kujaribu kujipatia nafasi ya kuifikia bandari yake. Uhusiano kati ya nchi hizi mbili jirani umekuwa ukizorota pakubwa zaidi katika miezi ya hivi karibuni. Itakumbukwa kuwa Eritrea ilichukua udhibiti ukanda wa pwani wa bahari nyekundu ilipopata uhuru kutoka Ethiopia mwaka 1993 vita vya mpakani kati ya nchi mbili hizo kati ya mwaka 1989 na 2000 vilipelekea kuuawa makumi ya maelfu ya watu. Abei Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia, alifanya jitihada iliyo kupunguza hali ya mvutano na nchi hiyo jirani alipoingia madarakani mwaka 2018. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni, Ethiopia imekuwa ikifanya kila linalowezekana ili kuweza kuifikia bahari nyekundu, hatua ambayo imesababisha kuzorota uhusiano wa nchi hiyo na jirani yake Eritrea. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Haya ni matangazo ya Ijumaa asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumia arafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha plus 989654 nane saba. Karibu, sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, kukabiliana na uchukuaji maamuzi ya upande mmoja, hatua muhimu kwa ajili ya uthabiti wa Asia Magharibi. Amir Said Heravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba hali ya eneo la magharibi mwa Asia ni mbaya mno na hali hiyo ni matokeo ya uingiliaji kati na siasa za kijeshi za baadhi ya madola ya nje ya eneo, migogoro ya silaha inayoendelea, kukaliwa kwa mabavu kwa muda mrefu, na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni. Balozi Ravani aliyesema hayo Jumatatu ya Oktoba 6 katika kamati ya pili ya Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba hii leo msimamo wa upande mmoja unatishia ulimwengu na kudhoofisha misingi ya amani, utulivu na maendeleo kuliko wakati mwingine wowote. Vitisho hivi lazima vikataliwe kwa uamuzi wa pamoja. Kile ambacho dunia inahitaji kwa dharura leo hii si mgawanyiko, bali ni kuimarisha ushirikiano wa pande nyingi, ushirikiano wa kweli, mshikamano na hatua za pamoja katika mhimili wa Umoja wa ma Mataifa. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa tarehe 13 Juni mwaka 2025 utawala wa kizayuni kwa uungaji mkono wa Marekani ulianzisha hujuma kubwa ya kijeshi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, na baadaye tarehe 22 Juni Tel Aviv na Washington zikafanya mashambulizi haramu dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran vinavyofanya shughuli zake kwa malengo ya amani. Uchokozi huu ulikuwa ukiukwaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na sheria za kimataifa za kibinadamu. Iravani amebainisha kwamba katika mashambulizi haya raia, hospitali, taasisi za vyombo vya habari na miundombinu muhimu ililengwa kwa makusudi, jambo ambalo lilidhoofisha amani na usalama wa kimataifa na kuhatarisha pakubwa mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia, kwa kifupi NPT. Kwa kuzingatia hali ya leo ya kimataifa na eneo la Asia Magharibi, kudumisha uhuru wa kisiasa wa nchi kumekuwa muhimu zaidi kuliko hapo awali. Mojawapo ya changamoto za kimsingi kwa maendeleo endelevu na utulivu wa kikanda ni hali ya uchukuaji maamuzi kwa upande mmoja na uingiliaji kati wa kigeni, ambayo kwa kupuza kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa husababisha kukosekana kwa utulivu kuzusha mvutano na kudhoofisha mamlaka ya kitaifa ya nchi. Uchukuaji maamuzi kwa upande mmoja hutimia pale nchi au nguvu kubwa duniani inapofanya na kuchukua maamuzi bila kuzingatia maslahi na maoni ya nchi nyingine. Mbinu hii mara nyingi huambatana na vikwazo vya kiuchumi, mashinikizo ya kisiasa, uingiliaji kati wa kijeshi na uungaji mkono kwa makundi ya kigaidi. Hii ni Redio Teheran. Uchambuzi huo nimekudondolea dondolea tu mpenzi msikilizaji, lakini wewe unaweza kusoma kwa kina pamoja na habari zetu kemkem katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Hivi sasa ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, Iran, Juma hili. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha wiki moja iliyopita hapa nchini Iran. Miongoni mwa tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Iran yatangaza kuunga mkono jibu chanya la Palestina kwa pendekezo la kusitisha vita Ghaza; magaidi sita wanaohusishwa na Israel wanyongwa hapa nchini; na wizara ya mambo ya nje ya Iran yaikosoa Troika ya Ulaya kwa kutoheshimu diplomasia. Hayo pamoja na matukio mengine, karibuni. Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Teheran imejiandaa kikamilifu kupanua ushirikiano wa pande mbili na Ivory Coast ili kufikia malengo ya pamoja. Wakati wa hafla ya kupokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Ivory Coast mjini Teherani, Tamakolo Watara Jumanne hii, Rais Pezeshkian alisisitizia umuhimu wa kuendeleza uhusiano na nchi za Afrika na kueleza kuwa ni kipaumbele muhimu katika sera za kigeni za Iran. Pezeshkiani alieleza matumaini yake kwamba balozi mpya atafanya kazi kwa bidii kufikia malengo hayo wakati wa misheni yake hapa nchini. Rais wa Irani ameashiria kuanzishwa tume ya pamoja ya kiuchumi na kuitaja kama ni hatua muhimu katika kuunda sera na mifumo ya ushirikiano kati ya mataifa haya mawili. Daktari Pezeshkiani amebainisha tena kwamba Iran katika juhudi zake za kutanua uhusiano na nchi zote inasisitizia mara kwa mara kuwepo kanuni za maadili, uhusiano wa kibinadamu, amani, utulivu na usalama wa kimataifa. Kwa upande wake, balozi huyo wa Ivory Coast amewasilisha salamu kutoka kwa rais wa nchi yake Alassane Ouattara kwa rais Pezeshkiani na kusisitiza kwamba diplomasia inapaswa kutumika katika maslahi ya pande zote na kuimarisha urafiki kati ya mataifa ya dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema inaunga mkono uamuzi wowote wa, wa watu wa Palestina na mukawama kuhusu pendekezo la kusitisha mapigano Ghaza lililotangazwa karibuni na Marekani, huku ikionya jamii ya kimataifa kuhusu mwelekeo hatari wa mpango huo na historia kutokuwa na mwamana Israeli. Katika taarifa yake, wizara hiyo imesema siku zote Iran imekuwa ikiunga mkono mipango inayolenga kusitisha uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza na kuhakikisha Wapalestina wanajitawala ikinukuu mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari wa mwaka 1948 na wajibu wa kisheria na kimaadili wa mataifa ya dunia kuunga mkono mapambano halali ya Wapalestina. Taarifa hiyo imeeleza bayana kwamba maamuzi juu ya usitishaji vita wowote au suluhu ya kisiasa lazima yawe ya wa Wapalestina wenyewe, ikiwa ni pamoja na mrengo wa mukawama, imesema. Teherani inakaribisha uamuzi wao wowote unaohusu kusimamisha mauaji ya halaiki ya wa Wapalestina, kuondolewa jeshi la kizayuni linalokalia kwa mabavu Gaza, kuheshimiwa haki za wananchi wa Palestina ya kujitawala na kuruhusiwa kuingia misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza na kulijenga upya eneo hilo lililozingirwa kila upande. Wizara ya mambo ya nchi ya Iran pia imeonya kwamba kusitishwa uhasama hakutawafanya wahusika wa kimataifa kuachana na wajibu wao wa kutafuta uwajibikaji wa kisheria. Ikihitimisha taarifa yake, wizara hiyo imeelezea ya matumaini yake kwamba mipango itafanywa kwa ajili ya kuwasilisha mara moja misaada ya kibinadamu kwa raia wa Ghaza na kutangaza utaarifu wa Tehran wa kushiriki katika mpango huo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi za Ulaya zimedhoofisha msimamo wao katika mchakato wa kidiplomasia unaolenga kutatua kadhia nyuklia ya Iran na kwa hivyo watakuwa na nafasi hafifu katika mazungumzo yoyote yatakayofanyika siku za usoni. Said Abbas Araghchi aliyasema hayo Jumapili hii wiki moja baada ya kukamilishwa kile kinachoitwa mchakato wa snapback ulioanzishwa na Uingereza, Ujerumani na Ufaransa zinazojulikana kwa jina la E3 unaolenga kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Irani. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukutana na mabalozi mabalozi wadogo na wakuu wa kidiplomasia wa kigeni na waasasi za kimataifa waliopo katika mji mkuu Teheran, Araghchi alisema mataifa hayo matatu ya Ulaya yameuchukulia utekelezaji wa snapback kama wenzo mpya wa kuiwekea mashinikizo Iran, lakini sasa wameshaona kwamba uanzishaji wa utaratibu huo haujasuluhisha matatizo yoyote, bali umeifanya diplomasia iwe tata na ngumu zaidi. Diplomasia haina mwisho, ipo siku zote, lakini suala ni iendelee chini ya masharti gani, ifanyike na pande gani na kwa kuzingatia uwiano na mlingano gani? Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran amesema: Vikwazo vyote vya nyuklia katika azimio nambari 2231 vitafikia tamati kikamilifu Oktoba 18, 2025. Iran pamoja Pre na nchi nyingine nyingi duniani hazitatambua jitihada zozote za kujaribu kuvihuisha au kuvitekeleza baada ya tarehe hiyo tajwa. Tunamwasa Rais wa Baraza la Usalama kutangaza vikwazo hivyo kuwa haramu na kinyume cha sheria na pia katibu mkuu azuie kutekelezwa mpango wowote wa kufufua taratibu za urejeshaji vikwazo ndani ya sekretari yake. Wakati wa huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amezishutumu Ufaransa, Uingereza na Ujerumani kwa mwenendo wao wa kutowajibika na ukwamishaji kuhusiana na suala la nyuklia katika miezi michache iliyopita. Ismail Baghai aliyasema hayo Jumatatu hii, hii wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari wa kila wiki na kuyakosoa mataifa hayo matatu ya Ulaya kwa kutumia vibaya utaratibu wa kutatua mizozo chini ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayojulikana rasmi kwa jina la mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji JCPOA, akithibitisha kujitolea Teheran kidiplomasia. Bagai amesema, tunaamini njia ya kidiplomasia haifungiki kamwe. Amesema anatumai jamii ya kimataifa haifungamani na uamuzi huo wa Troika wa kulirejeshea vikwazo taifa la Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Troika ya Ulaya ilitumia vibaya kile kinachoitwa utaratibu wa snapback kutwisha matako ya Washington kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Masharti matatu yaliyotolewa na mataifa hayo ya Ulaya ili kutoamilishwa utaratibu huo hayakuwa na mantiki, lakini Iran kwa kuzingatia maslahi yake iliamua kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki ndani ya mfumo wa ahadi zake za kulinda Haifai kwa nchi za Ulaya kufungamanisha mazungumzo ya Iran na Marekani na suala la nyuklia, huku hayo yakiharifiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Seyed Abbas Araghchi siku ya Jumatano alipuuza madai ya kufanywa mawasiliano na mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi Stephen Witkoff. Akizungumza na waandishi wa, wa habari pambezoni mwa kikao cha baraza la mawaziri siku ya Jumatano Araghchi alikadhibisha ripoti iliyochapishwa katika gazeti la Kuwait Al Jarida kuhusu kuwasiliana na mjumbe huyo wa Marekani katika eneo hili. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Irani alisema sijawasiliana na Witkov. <muchos> katika hatua nyingine, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, meja jenerali Muhammad Pakpur amesisitiza kwamba jeshi la Iran limejiandaa kikamilifu kutoa jibu thabiti na kali kwa chokochoko choko tarajiwa za maadui. Meja Jenerali Pakpure ameasema hayo wiki hii katika ziara yake ya kukagua vitengo vya wanamaji vya Sepa vilivyotumwa katika ghuba ya Uajemi, kusini mwa Iran. Wakati wa ziara yake hiyo ya ukaguzi, Meja Jenerali kamanda mkuu via via wa Sepam ametathmini kiwango cha utayarifu wa vita vya vikosi vya operesheni vilivyoko kwenye visiwa vya ghuba ya uajemi kuwa ni barabara. Kwingineko, magaidi sita wanaohusishwa na utawala wa kizayuni wa Israel walinyongwa nchini Iran mapema Jumamosi. Shirika la habari la Mehri liliandika habari hiyo na kueleza kuwa magaidi hao wenye mfungamano na mtandao wa kigaidi unaotaka kujitenga na wenye uhusiano na utawala wa kizayuni walinyongwa Jumamosi asubuhi huko Khuzestan, kusini magharibi mwa Iran. Magaidi hao walikuwa wamekiri kuhusika na vitendo kadhaa vya kikatili yakiwemo mauaji ya maafisa wanne wa usalama na shambulio la bomu huko Horam Shahre na kwa habari hiyo ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu cha Iran juma hili leo hii. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Ahmad Rashid huyo akitoweka hapo hewani taratibu, na kipindi hicho cha Iran juma hili. Jina langu ni Hussein Hassan na haya ni matangazo ya Ijumaa asubuhi ya redio Teheran. Karibu sasa tuangazie machoto magazetini. Nam, udunduzi wetu wa magazeti ya afrika Mashariki unaanzia nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno, kule ambako fedha za mafuta zitaenda. Kichwa hicho kimeambatanishwa na picha ya Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda. Ni kana kwamba gazeti hilo limemnukuu. Habari inayoana na hii katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inaonekana kuwa ya kinaya kabisa, inasema Wafanyakazi wa mradi wa mafuta ya serikali NOP walinusurika kuteketezwa moto huku wakazi wa Buvuma wakiandamana wakilalamikia kutolipwa fidia. Monitor pia limeipa uzito habari yenye kichwa kilichobeba maneno maadhimisho ya siku ya uhuru ni kejeli kwa Waganda, asema Changulanyi. Gazeti hilo pia limemnukuu mwanasiasa mkongwe wa Uganda Kizza Besigye akiambia mahakama kwamba walitekwa nyara na kuzuiliwa kinyume cha sheria. Tuelekeze kurunzi ya udunduzi wetu nchini Kenya na tuanze na gazeti la Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno Gideon asalimu amri kwa shinikizo la Ruto. Gazeti dada la Taifa Leo pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo chini ya anwani inayosema Wilbaro yabeba Jogoo. Muhtasari wa habari hiyo ni kwamba mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi amejiondoa kwenye kinyang'anyiro cha useneta Baringo. Awali huko mjini Kabarnet jana Alhamisi, wafuasi wake walifanya maandamano makubwa baada ya Moi kukosa kufika kuidhinishwa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC. Habari hiyo pia inaonekana kwenye gazeti la The Standard chini ya anwani isemayo sababu za Gideon kujiondoa kwenye kinyang'anyiro cha useneta Baringo baada ya kukutana na rais William Ruto katika ikulu ya Nairobi. Habari nyingine iliyoakisiwa na matoleo karibu yote ya leo ya Kenya ni ahadi ya Rais William Ruto aliyepokezwa wenyekiti wa Jumuia ya Soko la Pamoja la Afrika Mashariki na Kusini komesa jana Alhamisi, na ya kuongoza juhudi za kuondoa masharti ya viza kwa Afrika na kutatua mizozo inayokumba bara hilo. Rais Ruto alichukua hatamu kutoka kwa Rais wa Burundi Evarist Ndaishimie wakati wa kikao cha 24 cha wakuu wa nchi za Komesa kilichofanyika jijini Nairobi hiyo jana. Siku kuu ya Kalonzo, huku makamu huyo wa rais wa zamani akifadhilishwa zaidi kuwa mgombea wa upinzani, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Star. Pia limeandika shule muflis zaelekea kufungwa bila ya kupokea mgao wa serikali huku waziri wa elimu akisisitiza udharura wa kukamilika kwanza ukaguzi wa hesabu. Tunatamatisha dondoo zetu nchini Tanzania, ambapo matoleo ya leo yameendelea kuchangamkia habari za kampeni za uchaguzi mkuu Oktoba 29. Habari iliyopewa kipaumbele katika gazeti la Mwelekeo ina anwani isemayo Samia asema msijaribu, awaambia wananchi wasidanganyike CCM ndio kila kitu. Haya pia limeandika msako wa polepole pole wa hamia kotini. Majira limemnukuu Rais Samia Suluhu Hassan akisema siendi kujifunza na ujua vizuri uongozi, asema ataweka nguvu kwenye huduma za mama na mtoto. Habari nyingine iliyopewa uzito inasema mgombea wa rais ACT Zanzibar awasha moto wa hamasa ni Nipashe kwa upande wake limetanguliza mbele habari ya kutoweka kwa aliyekuwa balozi wa Tanzania nchini Cuba, Humphrey pole polepole. Mwandishi anatupasha kuwa aliko polepole kuibua utata, serikali ya dai haimjui anayemshikilia. Mahakama kuu yamtaka wakili Kibatala kuwasilisha kiapo cha ziada, wapewa siku tano kuhusu kesi ya uhaini inayomkabili Tundu Lisu. Gazeti hilo limenukuu kauli ya shahidi akisema maneno ya Lisu yalilenga kuitikisa serikali. Matamshi ya Dr. Samia hiyo jana yamepewa uzito wa kwanza na ghalabu ya matoleo ya leo. Kwa mfano, gazeti la Wamachinga limeandika, Samia asema Watanzania msifanye majaribio. Taifa Tanzania limesema au limeandika uendeshaji nchi hauna majaribio asema Samia. Jamvi la Habari kwa upande wake limeandika serikali haiendeshwi kwa majaribio asema Samia. Na Nipashe limeandika samia asema urais usijaribiwe. Gazeti la Zanzibar Leo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari inayosema Daktari Mwinyi asema tutaongeza fursa kwa vijana. Gazeti hilo pia limeandika wageni zaidi ya laki sita na hamsini na sita elfu waliingia nchini Tanzania kuanzia Januari hadi Septemba mwaka huu. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba bado una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram, tutumie harafa kwenda kwa nambari ya alama ya kujumlisho plus 98, 903, 506, 54, 987, na baada ya muda usio kwa mrefu nitasoma baadhi ya maoni hayo. Makala ya wiki Karibuni wasikilizaji wapendwa, katika makala yetu ya wiki ambayo kichwa chake cha maneno kinasema akili mnemba na ushindani wa kimataifa: mpango mkuu wa artificial intelligence wa Marekani na umuhimu wake wa kimkakati kimataifa. Kipindi hiki kinahusu mpango huo wa akili mnemba wa Marekani, matumizi yake ya kijeshi, vyombo vya habari, uwekezaji, umuhimu wa kielimu na ushindani wa kimataifa. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapendwa wa Redio Teherani, katika makala yetu hii ya wiki tumedhamiria kuchunguza kadhia ambayo hivi sasa imekuwa moja ya mihimili muhimu sana duniani: teknolojia ya akili mnemba, artificial intelligence, na mchango wake katika vyombo vya habari, kisiasa, kiuchumi na katika usalama wa kimataifa. Tukio la karibuni katika uwanja huu ni hatua ya Marekani ya kuzindua mpango mkubwa wa akili mnemba. Kidhahiri, mpango huo ulibuniwa huku malengo yake yakiwa ya ni kuharakisha uvumbuzi wa kiteknolojia kustawisha miundombinu ya kitaifa na kuimarisha nafasi ya Marekani katika kuongoza mchakato wa dunia wa ustawi wa akili mnemba. Hata hivyo, vyombo vya habari vimehitaja hatua hii kuwa aina fulani ya kengele ya tahadhari kwa nchi nyingine duniani. Kwa mujibu wa wachambuzi mbalimbali mbali, nchi ambazo hazijawekeza na kutekeleza sera zinazohitajika katika uga wa akili mnemba zinakabiliwa na uwezekano wa kusalia nyuma katika mchakato wa kimataifa wa kukuza teknolojia hiyo na kushindwa kulinda nafasi yao ya ushindani sambamba na kuathiriwa na ukiritimba kuhusu swala hilo katika siku zijazo. Kwa mujibu wa tangazo rasmi la serikali ya Marekani, nchi hiyo imetenga dola bilioni hamsini kwa ajili ya kustawisha miundo msingi muhimu ya artificial intelligence. Kiwango hiki ni mara mbili ya bajeti ya kijeshi ya nchi kama China na kinaonyesha umuhimu wa kimkakati wa teknolojia hii kwa wanasiasa wa Marekani ili kudumisha ushawishi wao duniani. Mbali na uwekezaji mkubwa uliofanywa hati yenye kurasa ishirini na nane kwa jina mpango wa utekelezaji wa akili mnemba wa Marekani imechapishwa. Hati hiyo inajumuisha hatua 90 za kisiasa ambazo zinafuatilia maswala makuu matatu: kuongeza kasi ya uvumbuzi wa kiteknolojia; pili, kuunda na kuimarisha miundo mbinu ya kitaifa ya artificial intelligence na tatu, diplomasia na usalama wa kimataifa. Katika uga wa kuzidisha kasi ya uvumbuzi wa kiteknolojia, matumizi ya akili mnemba yameonekana kuwa na umuhimu mkubwa ndani ya serikali na katika jeshi la Marekani. Kwa mfano, jeshi la Marekani linaendeleza mifumo miwili ya akili bandia kwa majina ya CamoGPT na NIPRGPT. Mifumo hii inafanya kazi nyingi: kutabiri ukarabati wa vifaa, kugawa na kuchanganua mawasiliano ya nchi zisizofungamana na upande wowote ambazo Marekani inaziona kuwa adui, huku ikiboresha vifaa na kuchambua njia mbalimbali za operesheni. Pia vyombo vya habari vimeripoti kuhusu kudhihiri aina mpya ya ndege zisizo na rubani katika mpango huo wa kijeshi wa Marekani kwa jina la droni mama. Sababu ya kupewa jina hilo ni kwamba ndege hizo zinaweza kubeba hadi droni ndogo mia moja na kuziongoza kwa mfumo wa akili mnemba. Teknolojia hii imebuniwa kwa namna ambayo ndege hizo zina uwezo wa kukusanya taarifa muhimu na kutekeleza misheni iliyoamuliwa mapema bila ya kuhitajia kuongozwa moja kwa moja na binadamu. Weledi wa mambo wanasisitiza kuwa matumizi ya aina hii ni mfano mmoja tu wa teknolojia ya akili mnemba ambayo inadhihirisha uwezo wake katika mazingira changamano na magumu, kuanzia kukusanya taarifa hadi kuchukua maamuzi. Yote haya ni mifano ya nafasi kuu na muhimu ya akili mnemba katika usalama wa baadaye na ulinzi wa nchi. Kwa mtazamo wa kisayansi, Chuo Kikuu cha Stanford kimesema katika ripoti kwamba akili bandia ni teknolojia ya msingi sawa na umeme au mtandao ambayo inaweza kuimarisha nyanja nyingine za sayansi na viwanda na kubadilisha jamii, uchumi na siasa. Umuhimu mkubwa wa teknolojia hii umezipelekea nchi mbalimbali mbali kutekeleza sera kuu na kuwekeza pakubwa katika uwanja huo. Katika ushindani wa kimataifa Marekani ni mfano mkuu, lakini China pia inastawisha kwa jadi miundombinu na teknolojia zinazofanana. Mchuano huu wakati mwingine hujulikana kama vita baridi vya artificial intelligence kwa sababu nchi zote mbili zinajua vyema kwamba kumiliki ujuzi wa artificial intelligence kunaweza kuainisha nafasi yao ya kimkakati duniani. Wakati huo huo, matamshi ya Trump pia yanapaswa kuzingatiwa. Amesema, serikali yangu itatumia zana zote ilizo nazo ili kuhakikisha kwamba Marekani inajenga na kudumisha miundombinu mikubwa zaidi yenye nguvu na ya hali ya juu ya akili mnemba duniani. Matamshi haya kwa hakika yanaonyesha azma ya kupiga hatua kiteknolojia, lakini wakati huo huo ni ndhari kuu. Iwapo harakati hii itaendelea bila ya uwiano na ushirikiano wa kimataifa, itapelekea kuimarika misimamo ya upande mmoja ya Marekani katika uga wa teknolojia, hali ambayo si tu inawaweka pembeni washindani na washirika wa kimataifa, bali pia inabadili muundo wa siku zijazo wa akili mnemba kuwa zana ya kuimarisha udhibiti wa kisiasa na kiuchumi wa Marekani duniani. Hii ina maana kwamba ushindani si tu wa kisayansi au kiuchumi, bali ni mashindano ya kijiografia na kisiasa. Marekani inataka kuhakikisha kuwa imezitangulia nchi zote na washirika wake wana teknolojia wanazohitaji ili wasipitwe na China. Ni wazi kuwa kwa mtazamo huu Washington inajaribu kufafanua kuwa akili bandia si tu ni wenzo wa maendeleo bali pia ni nguzo mpya ya nguvu zake duniani, nguzo ambayo iwapo itaachwa kwa upande mmoja mikononi mwa Marekani itakuwa chombo cha kulazimisha matakwa yake kwa nchi nyingine na hivyo kuweka katika hali ya kulegalega mlingano wa kimataifa. Sera hizi zinaonyesha kwamba akili mnemba, kabla ya kuwa teknolojia ya kielimu au kiviwanda, imekuwa kipengele cha kimkakati katika diplomasia na usalama wa kimataifa. Marekani inafanya hivi, lengo likiwa ni kupiga hatua kiteknolojia na kuwazuia mahasimu wake wakuu kupiga hatua wa haraka, hususan China. Swala hili pia limezingatiwa na vyombo vya habari ambavyo vinatoa uchambuzi wake kwamba udhibiti na uwekezaji katika akili bandia unaweza kuainisha uwezo wa nchi mbalimbali duniani. Kwa msingi huo, teknolojia hii si tu chombo cha kielimu bali pia ni chombo muhimu cha ushindani wa kijiografia na kiuchumi. Katika sekta ya miundombinu, lengo la Marekani ni kuendeleza mitandao, vituo vya data, mifumo ya kompyuta ya wingu na kuasisi viwango vya kitaifa vya artificial intelligence. Lengo ni kuhakikisha kuwa zana na miundombinu yote muhimu ya kuharakisha ubunifu inapatikana na hakuna mapungufu yoyote ya kiteknolojia. Katika nyanja ya diplomasia na usalama, sera ya Marekani imejikita katika kuwapatia waitifaki wake teknolojia ya akili mnemba ili kuimarisha satwa na nafasi yake duniani na kuizuia China kupiga hatua katika nyanja hiyo. Kwa maneno mengine ni kuwa akili bandia sasa imekuwa wenzo muhimu katika uhusiano wa kimataifa na diplomasia. Wapende wa wasikilizaji, na makala yetu ya wiki inakomea hapa, na tunataraji kuwa imewanufaisha vya kutosha. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 17 mfunguo saba Rabiul athani mwaka 1447 Hijria, mwafaka na tarehe 9 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Miaka 294 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko katika mji wa Nis Nice, Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kimia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hidrojen ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida. Cavendish aliaga dunia mwaka 1810. Tarehe 10 Oktoba miaka 145 iliyopita kuliundwa muungano wa nchi tatu za Austria, Ujerumani na Italia. Kabla ya Italia kujiunga na muungano huo, awali kulikuwa na muungano wa mihimili miwili kati ya Austria na Ujerumani. Mmoja ya vipengee vya muungano huo kilikuwa na kusaidiana nchi wanachama pindi mmoja wao atakaposhambuliwa. Muungano huo ulikuwa ukiongezewa muda kila baada ya miaka mitano. Katika siku kama ya leo, miaka 113, iliyopita mfumo wa jamhuri nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme. Katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911 ulitokea uwasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uwasi wote huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yat-sen, mwana mapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo, uwasi wa tano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka 1911 ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia ya wengine kunyongwa hali ambayo iliripua ghadhabu na hasira za watu. Na siku kama ya leo miaka 55 iliyopita nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii husherehekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa Fiji ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874 na Uingereza iliendelea kuukoloni muungano wa visiwa vya Fiji, na ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka tisini. Mwaka 1965 katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji, ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Hii ni redio Tehran. Ni some hapa maoni mawili matatu, kama nilivyokuahidi. Mpenzi msikilizaji Abu Murtadha akiwa nchini Tanzania anatuandikia shukran, kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora huko huko Tanzania, anatushukuru kwa kumtumia habari. Sante sana pia. Nani huyu? Profesa Magema Ali akiwa Tanga, Tanzania, anasema Trump ni kichaa, hana ubinadamu, yupo sawa na mnyama maoni yake Profesa huyo Magema akiwa mtaa wa Madina Tuzahara huko Tanga. Ane sana. Pia Amira Awadh Ali anafuatilia matangazo akiwa huko huko Tanga, Tanzania, anatushukuru pia kwa habari. Lakini Shirali Fazel akiwa Darssalam, Tanzania, anasema ujumbe wake anasemauhapa ha, anasema tuna anasema wa Palestina kwa wamoja umoja wao ndio kutahakikishia uhuru wao. Dunia inaelewa haki ya Wapalestina ya kujitawala, na pili, wazayuni ni magaidi wa kimataifa. Sherali Fadhil huyo akiwa Dar es Salaam. Jafar Uledi akiwa Singida Tanzania anasema baada ya salamu, nipo hadhir redio Iran. Sante sana kwa kufuatilia matangazo haya mubashara kabisa, ukiwa hapo Singida. Maoni ni mengi lakini muda unakwenda kwa kasi sana. Nikusomee habari za dunia kwa kifupi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba Jamhuri ya, ya Kiislamu daima inaunga mkono mpango wote unaolenga kukomesha vita na mauaji halaiki huko Gaza. Utawala unaokalia kwa mabavu Palestina na Hamas hatimaye wamefikia maelewano juu ya kutekeleza awamu ya kwanza ya usitishaji vita huko Gaza. Na Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amemtaka mwenzake wa Rwanda Paul Kagame kuacha kuwasaidia waasi huko mashariki ya DRC. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya Ijumaa asubuhi. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia hawali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru pia kwa maoni yako. Tukutane tena mie na wewe katika matangazo yetu ya, mcha, ya mchana insha Allah. Na hadi wakati huo, mimi ni Husen Hasan, kwaheri.