Al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu, ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya jioni ya leo kutoka hapa jame jame jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today ars barua pepeto. email ni swahili radio tribar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM usute Umoja yenye ya makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga ambapo nasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu. E, kuna pia mia moja na nne nukta moja Mtwara, tisini na tisa nukta saba Kigoma 99.1 E, Singida, Manyara na maeneo mengine pia. Mnaweza kutupata mubashara kama kwenye 101.9 e, Mwanza na 99.1 Lindi, Tabora ni 104.5 na vilevile vile Shinyanga, Kahama na Nzega katika masafa haya FM. Jioni ya leo, mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili na podcast kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, jinsi yalivyoanza na yalivyotokea, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya jioni ya leo. Nina wingi wa matumaini kuwa tutakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imesalia dakika moja kutimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Tehran. Dakika moja imesalia kufikia saa moja kamili jioni huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Viongozi wa dunia wakaribisha makubaliano ya kusimamishwa vita Gaza iliyofikiwa kati ya Hamas na Israeli. Bunge la Uhispania laidhinisha marufuku ya kuuzia silaha utawala wa kizayuni wa Israeli. Na barani Afrika, upinzani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wasema hautashiriki uchaguzi mkuu utakaofanyika Disemba mwaka huu. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ambayo imegonga vichwa vya habari eh, leo, ni ambayo ni ya makubaliano ya Israeli na Hamas pamoja na radiamali ya viongozi mbalimbali wa dunia kuhusiana na kusitishwa mapigano huko katika ukanda wa Gaza. Viongozi mbalimbali wa dunia wamekaribisha tangazo la kusitisha vita Gaza kufuatia siku tatu za mazungumzo yasiyo moja kwa moja kati ya harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas na utawala wa kizoni wa Israel nchini Misri, kulingana na mpango uliopendekezwa na rais wa Marekani Donald Trump. Trump alisema mapema leo Alhamisi kuwa Israel na Hamas zimetia saini awamu ya kwanza ya mpango wake wa Gaza ambao unahusisha pamoja na mambo mengine kubadilishana mateka na wafungwa, kuingizwa misaada ya kibinadamu huko Gaza na kuondoka hatua kwa hatua jeshi la Israel katika eneo hilo la ardhi ya Palestina. Inatarajiwa kuwa ndani ya saa sabini na mbili baada ya kusainiwa makubaliano hayo mateka ishirini wa Israel na mili ya wengine 28 itaachiliwa mkabala wa kubadilishana wafungwa wapatao elfu mbili wa Kipalestina kulingana na orodha iliyotolewa na Hamas. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameuelezea mpango huo kama fursa muhimu, akiongeza kuwa Umoja wa Mataifa utaunga mkono utekelezaji kamili wa makubaliano hayo kuongeza utoaji wake wa misaada ya kibinadamu na kuendeleza juhudi zake za ujenzi mpya huko katika ukanda wa Gaza. Guterres ametoa wito kwa pande zote zinazohusika katika vita kufuata masharti ya mkataba huo, akisisitiza kuwa mateso ya Palestina lazima yahitimishwe. Waziri mkuu wa Malaysia Anwar Ibrahim kwa upande wake amesisitiza kuwa Malaysia inasimama kwa mshikamano kamili na watu wa Palestina katika harakati zao za kutafuta haki, utu na utaifa. Umoja wa Ulaya nao umeeleza katika taarifa iliyotolewa na rais wa kamisheni yake kwamba utaendelea kupeleka misaada huko Gaza wakati huu na kusaidia katika ujenzi mpya wa eneo hilo la Palestina hapo baadaye. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan yeye ameonyesha kuridhishwa na makubaliano hayo sambamba na kutuma salamu zake kwa Wapalestina na mukawama wao ambao wamesema licha ya majanga na masaibu yote yaliyopita, waliopitia hawajayumba kwenye misimamo yao ya kuheshimika. Katika upande mwingine, Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema anakaribisha mpango wa kusitisha mapigano Gaza na kuhitimisha na kuhimiza kwamba lazima utekelezwe kikamilifu bila kuchelewa. Viongozi wengine waliotoa taarifa na kauli za kukaribisha makubaliano ya kusitisha vita Gaza ni pamoja na waziri mkuu wa Pakistan Shehbazi Sharif, wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia, Rais Emmanuel Macron wa no Ufaransa, kansela wa Ujerumani, waziri mkuu wa Italia, waziri mkuu wa Austria, waziri mkuu wa New Zealand, pamoja na waziri mkuu wa India Narendra Modi na wizara za mambo ya nje za China na Japan. Bunge la Uhispania limeidhinisha vikwazo vya silaha vilivyopendekezwa na waziri mkuu Pedro Sanchez dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Bunge hilo limeunga mkono agizo lililotangazwa mwezi Septemba na Sanchez kwa kura 178 zilizounga mkono dhidi ya 169 zilizopinga. Waziri mkuu huyo wa Hispania mwenye misimamo ya kisoshalisti alipiga marufuku kununua au kuiuzia silaha Israel muda mfupi baada ya utawala huo wa kizayuni kuishambulia kijeshi Gaza kufuatia operesheni ya Kimbunga cha Al-Akswa iliyotekelezwa na harakati ya ukombozi wa Palestina ya Hamas tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 dhidi ya ngome za utawala huo ghasibu. Jopo la wanahistoria, wataalamu wa sheria na wasomi wamevitaja wa vita vya Israel dhidi ya Gaza kuwa ni mauaji ya kimbari. Sanchez amekuwa mmoja wa ukosoaji wakali zaidi kati ya viongozi wa ulimwengu wa vita vya kinyama vya miaka miwili vilivyoanzishwa na utawala wa kizaini wa Israel katika ardhi ya Palestina. Mnamo mwezi Septemba, waziri mkuu wa Hispania alitangaza amri ya utekelezaji ya kuipa sura kamili ya kisheria marufuku aliyoweka, ikiwa ni sehemu ya mfululizo wa hatua dhidi ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel. Marufuku iliyoidhinishwa rasmi na bunge inapiga marufuku usafirishaji wote wa vifaa vya ulinzi, bidhaa au teknolojia kwa Israel na uagizaji wa bidhaa kama hizo kutoka kwa utawala huo wa Kizayuni. Sanchez amekuwa akikosoa jamii ya kimataifa kwa kushindwa kusitisha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Palestina, akishutumu mataifa makubwa kwa kutojali na kushirikiana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika jinai zake hizo. Uhispani ilikuwa moja ya nchi za kwanza za Ulaya kulitambua taifa la Palestina mwaka jana. Nchi nyingine kadhaa kubwa za Magharibi zikiwemo Canada, Uingereza na Ufaransa zilichukua hatua kama hiyo mwezi uliopita wa Septemba. Gazeti la Politiko la nchini Italia limeripoti kuwa chama tawala nchini humo cha Brothers of Italy kimesema kinapanga kuwasilisha muswada bungeni wa kupiga marufuku wanawake wa Kiislamu kuvaa vazi la burka au niqabu katika maeneo ya umma, kikitaja sababu ya kufanya hivyo kuwa ni kupinga kile ilichokiita utengano wa Kiislamu. Mbunge Andrea Del Mastro, mmoja waanzilishi wa muswada huo, ameandika kwenye ukurasa wake wa Facebook: Uhuru wa kidini ni kitu kitakatifu, lakini lazima utumiwe hadharani kwa kuonyesha heshima kamili kwa katiba yetu na kanuni za taifa la Italia. Burka ni vazi la baibui mwili, mwili mzima linalomfunika mwanamke kuanzia kichwani hadi miguuni na linajumuisha kizoro cha tundutundu tundu kwenye macho. Na nikabu ni kitambaa kinachoziba uso na kuacha wazi eneo karibu na macho. Endapo itapitishwa kuwa sheria, marufuku hiyo itakataza watu kuvaa mavazi hayo katika maeneo ya umma kama vile maduka, skuli na ofisi, na atakayekaidi amri hiyo atatozwa faini ya kuanzia yuro mia tatu hadi elfu tatu. Pendekezo hilo ni sehemu ya mswada mpana ambao chama tawala cha mrengo wa kulia cha waziri mkuu Giorgia Meloni kimeuita kama mpango wa kukabiliana na utengano. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, Sara Kelani, mkuu wa masuala ya uhamiaji katika chama cha Brothers of Italy, Amesema ni muswada unaolenga kudhibiti ufadhili wa misikiti na kupiga marufuku vazi linaloziba uso mzima. Pia unalenga kukabiliana na ndoa za kulazimishwa na utayataka makundi ya kidini yasiyotambuliwa na serikali kufichua ufadhili wa fedha yanayopata kutoka maeneo mbalimbali naendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Barani Afrika, upinzani katika Jamhuri ya Afrika ya Kati umetangaza kuwa utasusia uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu, ambapo rais Faustin Archange Touadera atawania tena uraisi kwa muhula wa tatu. Viongozi wa jukwaa la upinzani BRDC wamesema hawana imani na mandelezi ya uchaguzi huo. Upinzani hao wamesisitiza kuwa wanapinga uwezekano wa tuedera kuugombea muhula mwingine wa tatu, ambayo ni matokeo ya kura maoni kuhusu katiba mpya iliyopitishwa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, ambayo iliondoa ukomo wa mihula ya urais. Uchaguzi wa rais, ubunge na serikali za mitaa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati unatarajiwa kufanyika Desemba 28 mwaka huu. Rais Archange Tuadera alitangaza rasmi nia yake ya kugombea tena urais wiki iliyopita kabla ya siku ya mwisho kujiandikisha kwa ajili ya kinyang'anyiro hicho, ambayo ni Oktoba 11. BRDC haitabadilisha uamuzi wake wa kususia uchaguzi wa Desemba. Hatutoshiriki, ameeleza mratibu wake Grespin Mboli Goumba baada ya wito kutolewa tena wa kufanya mazungumzo na Tuadera. Awali mwaka huu, kiongozi huyo alitangaza kuwa yuko tayari kufanya mazungumzo na wapinzani, ambapo mkutano wa kwanza uliofanyika mapema mwezi Septemba, lakini haikutajwa baada ya hapo tarehe nyingine iliyopendekezwa na serikali tangu wakati huo kwa mazungumzo hayo kuendelea. Rais Faustin Archange Tuadera aliyechaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na sita kuiongoza jamhuri ya Afrika ya Kati, na alichaguliwa tena kwa muhula wa pili katika uchaguzi uliofanyika mwaka elfu mbili na ishirini. Licha ya kukosolewa, Rais Tuadera anasifiwa kwa kuboresha hali ya usalama nchini humo baada ya miaka mingi ya mizozo na machafuko na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia Maria Zakharova amesema kuna ushahidi mpya unaoonyesha kuwa Ukrain inayesaidia makundi ya wanamgambo na yakigaidi katika eneo la sahara Sahel barani Afrika, ikiwa ni pamoja na kuyasambazia ndege si zisizo na rubani. Akizungumza katika mkutano na wanahabari, Zakharova ameeleza kwamba Kiev inatoa kufunzi na ndege zisizo na rubani kusaidia operesheni za kigaidi katika nchi za Niger na Sudan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ameashiria taarifa zilizohusishwa na Kanali Fathi Asseyid wa idara ya intelijensia ya jeshi la Sudan, ambaye amesema mamluki wa Ukraine na Colombia wanapigana bega kwa bega na wanamgambo wa vikosi vya usaidizi wa haraka wa nchini Sudan, ikiwa e ni pamoja na kutumia ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa Ukraine. Kwa mujibu wa Zakharova, harakati za makundi ya kigaidi katika nchi kadhaa za Afrika zimehusishwa na uuzaji haramu wa silaha zilizotolewa na nchi za Magharibi kwa Ukraine. Silaha kama hizo zimeripotiwa kupatikana miongoni mwa makundi ya kigaidi nchini Burkina Faso, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mali, Niger, Sudan, Somalia, Siria, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Chad ameeleza msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia. Mnamo mwezi Juni, afisa mmoja wa wizara ya mambo ya nje ya Sudan aliambia chaneli ya Russia Today kwamba Kiev ilikuwa inalipatia silaha kundi la wanamgambo la RSF. Alisema Ukraine ilikuwa ikifanya kazi chafu ya nchi za magharibi kwa kuunga mkono makundi yanayobeba silaha yanayohusika na mashambulizi ya kigaidi katika nchi za Libya, Somalia pamoja na Naija. Mwezi uliopita, waziri mkuu wa Mali Abdulahi Maiga aliishutumu Ukraini kwa kusambaza ndege zisizo na rubani za kamikaze kwa makundi ya kigaidi na kuonya kwamba utoaji silaha unaofanywa na nchi za magharibi kwa Kiev unaweza kuchochea ugaidi duniani. Mali ilivunja uhusiano wa kidiplomasia na Ukraini mnamo Agosti mwaka jana ikinukuu taarifa za maafisa wa Ukraini waliodai kuhusika na kusaidia makundi ya wa beba silaha yaliyohusika katika shambulio la mwaka elfu mbili na ishirini na nane huko Tinzatan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, wa ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao jioni ya leo una kichwa cha maneno kisemacho: kukabiliana na uchukuaji maamuzi ya upande mmoja, hatua muhimu kwa ajili ya uthabiti wa Asia Magharibi. Amir Said Iravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amesisitiza kuwa hali ya eneo la magharibi mwa Asia ni mbaya mno na hali hiyo ni matokeo ya uingiliaji kati na siasa za kijeshi za baadhi ya madola ya nje ya eneo, migogoro ya kisilaha inayoendelea, kukaliwa kwa mabavu kwa muda mrefu, na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni wa Israel. Balozi Iravani alisema hayo Jumatatu, Oktoba 6 katika kamati ya pili ya Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba hii leo misimamo ya upande mmoja inatishia ulimwengu na kudhoofisha misingi ya amani, utulivu na maendeleo kuliko wakati mwingine wote. Vitisho hivi lazima vikataliwe kwa uamuzi na kwa pamoja. Kile ambacho dunia inahitaji kwa dharura leo hii si mgawanyiko bali ni kuimarisha ushirikiano wa pande nyingi, ushirikiano wa kweli, mshikamano na hatua za pamoja katika mhimili ya Umoja wa Mataifa. Mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa tarehe 13 Juni mwaka huu utawala wa Kizayuni kwa uungaji mkono wa Marekani ulianzisha hujuma kubwa wa kijeshi dhidi ya Iran, na baadaye tarehe 22 Juni, Tel Avivu na Washington kwa kushirikiana zikafanya mashambulizi haramu dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran vinavyofanya shughuli zake kwa malengo ya amani. Uchokozi huu ulikuwa ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na sheria za kimataifa za kibinadamu. Iravani alibainisha kwamba katika mashambulizi haya, raia, hospitali, taasisi za vyombo vya habari na miundombinu muhimu ililengwa kwa makusudi, jambo ambalo lilidhoofisha amani na usalama wa kimataifa na kuhatarisha pakubwa mkataba wa kuzuia uzalishaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT. Kwa kuzingatia hali ya leo ya kimataifa na eneo la ishi magharibi kudumisha uhuru wa kisiasa wa nchi kumekuwa muhimu zaidi kuliko hapo awali. Mojawapo ya changamoto za kimsingi kwa maendeleo endelevu na utulivu wa kikanda ni hali ya uchukuaji maamuzi kwa upande mmoja na uingiliaji kati wa kigeni, ambayo kwa kupuuza kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa husababisha kukosekana kwa utulivu, kuzusha mivutano na kudhoofisha mamlaka ya kitaifa ya nchi. Uchukuaji maamuzi kwa upande mmoja hutimia pale nchi au nguvu kubwa duniani inapofanya na kuchukua maamuzi bila kuzingatia maslahi na maoni ya mataifa mengine. Mbinu hii mara nyingi huambatana na vikwazo vya kiuchumi, mashinikizo ya kisiasa, uingiliaji kati wa kijeshi na uungaji mkono kwa makundi ya kigaidi. Uingiliaji kati wa nchi za kigeni pia unajumuisha uingiliaji wa moja kwa moja au sio wa moja kwa moja katika masuala ndani ya nchi kwa lengo la kubadilisha muundo wao wa kisiasa, kiuchumi au kitamaduni. Matokeo mabaya ya msimamo wa upande mmoja katika kanda ni kudhoofisha mamlaka ya kitaifa, kuongezeka kwa mivutano ya kikanda, ukosefu wa usalama na kuvuruga mwenendo wa maendeleo ya kiuchumi. Kumradhi, Marekani na serikali za Magharibi, hususan katika miaka hivi karibuni, zimezidisha uingiliaji kati wao katika eneo la Asia Magharibi na hilo kuwa na athari hasi za kiusalama, kiuchumi na kisiasa katika eneo <tune> Hii ni Redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha wiki moja iliyopita hapa nchini Iran. Miongoni mwa tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Iran yatangaza kuunga mkono jibu chanya la Palestina kwa pendekezo la kusitisha vita Ghaza, magaidi sita wanaohusishwa na Israel wanyongwa hapa nchini na wizara ya mambo ya nchi ya Iran ikosoa troika ya Ulaya kwa kutoheshimu diplomasia. Hayo pamoja na matukio mengine, karibuni. <mulia> Rais Masoud Pezeshkian wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Tehran imejiandaa kikamilifu kupanua ushirikiano wa pande mbili na Ivory Coast ili kufikia malengo ya pamoja Wakati wa hafla ya kupokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Ivory Coast mjini Teheran, Tamakolo Watara, Jumanne hii, rais Pezeshkian alisisitizia umuhimu wa kuendeleza uhusiano na nchi za Afrika na kueleza kuwa ni kipaumbele muhimu katika sera za kigeni za Iran. Pezeshkian alieleza matumaini yake kwamba balozi mpya atafanya kazi kwa bidii kufikia malengo hayo. Wakati wa misheni yake hapa nchini, rais wa Irani ameashiria kuanzishwa tume ya pamoja ya kiuchumi na kuitaja kama ni hatua muhimu katika kuunda sera na mifumo ya ushirikiano kati ya mataifa haya mawili. Daktari Pezeshkiani amebainisha tena kwamba Iran katika juhudi zake za kutanua uhusiano na nchi zote inasisitizia mara kwa mara kuwepo kanuni za maadili, uhusiano wa kibinadamu, amani, utulivu na usalama wa kimataifa. Kwa upande wake, balozi huyo wa Ivory Coast amewasilisha salamu kutoka kwa rais wa nchi yake Alassane Ouattara kwa rais Pezeshkiani na kusisitiza kwamba diplomasia inapaswa kutumika katika masilahi ya pande zote na kuimarisha urafiki kati ya mataifa ya dunia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema inaunga mkono uamuzi wowote wa, wa watu wa Palestina na mukawama kuhusu pendekezo la kusitisha mapigano Ghaza lililotangazwa karibuni na Marekani, huku ikionya jamii ya kimataifa kuhusu mwelekeo hatari wa mpango huo na historia kutokuwa na mwamana Israeli. Katika taarifa yake, wizara hiyo imesema siku zote Iran imekuwa ikiunga mkono mipango inayolenga kusitisha uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza na kuhakikisha Wapalestina wanajitawala ikinukuu mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari wa mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane na wajibu wa kisheria na kimaadili wa mataifa ya dunia kuunga mkono mapambano halali ya Wapalestina. Taarifa hiyo imeeleza bayana kwamba maamuzi juu ya usishaji vita wowote au suluhu ya kisiasa lazima yawe ya wa Wapalestina wenyewe, ikiwa ni pamoja na mrengo wa Mukawama. Imesema Teherani inakaribisha uamuzi wao wowote unaohusu kusimamisha mauaji ya halaiki ya wa Wapalestina, kuondolewa jeshi la kizayuni linalokalia kwa mabavu Ghaza, kuheshimiwa haki za wananchi wa Palestina ya kujitawala, na kuruhusiwa kuingia misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Ghaza na kulijenga upya eneo hilo lililozingirwa kila upande. Wizara mambo ya nchi ya Iran pia imeonya kwamba kusitishwa uhasama hakutawafanya wahusika wa kimataifa kuachana na wajibu wao wa kutafuta uwajibikaji wa kisheria. Ikihitimisha taarifa yake, wizara hiyo imeelezea ya matumaini yake kwamba mipango itafanywa kwa ajili ya kuwasilisha mara moja misaada ya kibinadamu kwa raia wa Ghaza na kutangaza utaarifu wa Tehran wa kushiriki katika mpango huo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi za Ulaya zimedhoofisha msimamo wao katika mchakato wa kidiplomasia unaolenga kutatua kadhia ya nyuklia ya Iran na kwa hivyo watakuwa na nafasi hafifu katika mazungumzo yoyote yatakayofanyika siku za usoni. Said Abasarachi aliyasema hayo Jumapili hii wiki moja baada ya kukamilishwa kile kinachoitwa mchakato wa snapback ulioanzishwa na Uingereza, Ujerumani na Ufaransa zinazojulikana kwa jina la E3, unaolenga kurejesha vikwazo vya Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukutana na mabalozi, mabalozi wadogo na wakuu wa kidiplomasia wa kigeni na waasasi za kimataifa waliopo katika mji mkuu Teheran, Arakshi alisema mataifa hayo matatu ya Ulaya yamechukulia utekelezaji wa snapback kama uwenzo mpya wa kuiwekea mashinikizo Iran, lakini sasa wameshaona kwamba uanzishaji wa utaratibu huo haujasuluhisha matatizo yoyote bali umeifanya diplomasia iwe tata na ngumu zaidi. Diplomasia haina mwisho, ipo siku zote, lakini suala ni iendelee chini ya masharti gani, ifanyike na pande gani, na kwa kuzingatia uwiano na mlingano gani? Mwana diplomasia huyo mkuu wa Iran amesema: Vikwazo vyote vya nyuklia katika azimio nambari 2231 mbili mbili vitafikia tamati kikamilifu Oktoba 18, 2025. Iran pamoja na nchi nyingine nyingi duniani hazitatambua jitihada zozote za kujaribu kuvihuisha au kuvitekeleza baada ya tarehe hiyo tajwa. Tunamwasa rais wa Baraza la Usalama kutangaza vikwazo hivyo kuwa haramu na kinyume cha sheria na pia katibu mkuu azuie kutekelezwa mpango wowote wa kufufua taratibu za urejeshaji vikwazo ndani ya sekretari yake. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Ismail Baghai amezishutumu Ufaransa, Uingereza na Ujerumani kwa mwenendo wao wa kutowajibika na ukwamishaji kuhusiana na suala la nyuklia katika miezi michache iliyopita. Ismail Baghai aliyasema hayo Jumatatu hii, juma hii wakati wa mkutano wake na waandishi wa habari wa kila wiki na kuyakosoa mataifa hayo matatu ya Ulaya kwa kutumia vibaya utaratibu wa kutatua mizozo chini ya makubaliano ya nyuklia ya mwaka 2015 yanayojulikana rasmi kwa jina la mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, JCPOA, akithibitisha kujitolea Teheran kidiplomasia. Bakai amesema tunaamini njia kikamwe. Hamesema ya kidiplomasia haifungiki kamwe. Amesema anatumai jamii ya kimataifa haifungamani na uamuzi huo wa Troika wa kulereheshea vikwazo taifa la Iran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema Troika ya Ulaya ilitumia vibaya kile kinachoitwa utaratibu wa snapback kutwisha matako ya Washington kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Masharti matatu yaliyotolewa na mataifa hayo ya Ulaya ili kutoamilishwa utaratibu huo hayakuwa na mantiki, lakini Iran kwa kuzingatia maslahi yake iliamua kushirikiana na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki ndani ya mfumo wa ahadi zake za kulinda haifai kwa nchi za Ulaya kufungamanisha mazungumzo ya Iran na Marekani na suala la nyuklia. Huku hayo yakiarifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Iran Seyed Abbas Araqchi siku ya Jumatano alipuuza madai ya kufanywa mawasiliano na mjumbe maalum wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi Steven Witkoff. Akizungumza na waandishi wa habari pambezoni mwa kikao cha baraza la mawaziri siku ya Jumatano, Alikadhibisha ripoti iliyochapishwa katika gazeti la Kuwait Al Jarida kuhusu kuwasiliana na mjumbe huyo wa Marekani katika eneo hili. Mwana diplomasia huyo mkuu wa Irani alisema, sijawasiliana na Witkoff. Katika hatua nyingine, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah Meja Jenerali Mohammad Pakpur amesisitiza kwamba jeshi la Iran limejiandaa kikamilifu kutoa jibu thabiti na kali kwa chokochoko choko tarajiwa za maadui. Meja Jenerali Pakpur ameasema hayo wiki hii katika ziara yake ya kukagua vitengo vya wanamaji vya Sepah vilivyotumwa katika Ghuba ya Uajemi, kusini mwa Iran. Wakati wa ziara yake hiyo ya ukaguzi, Meja jenerali kamanda mkuu wa Sepam ametathmini kiwango cha utayarifu wa vita vya vikosi vya operesheni vilivyoko kwenye visiwa vya ghuba ya Uajemi kuwa ni barabara. Kwingineko, magaidi sita wanaohusishwa na utawala wa kizayuni wa Israeli walinyongwa nchini Iran mapema Jumaa Mosi. Shirika la habari la Mehri liliandika habari hiyo na kueleza kuwa magaidi hao wenye mfungamano na mtandao wa kigaidi unaotaka kujitenga na wenye uhusiano na utawala wa kizayuni walinyongwa Jumaa mosi asubuhi huko Khuzistan, kusini magharibi mwa Iran. Magaidi hao walikuwa wamekiri kuhusika na vitendo kadhaa vya kikatili yakiwemo mauaji ya maafisa wanne wa usalama na shambulio la bomu huko Horam Shahre. <tune> na kwa habari hiyo, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu cha Iran juma hili leo hii. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanzia na yalivyotokea. Hujambo mpendwa wa msikilizaji, na nakukaribisha kutegea sikio sehemu ya 26 ya podcast mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalivyoanza na yalivyotokea kutoka Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili. Katika podcast yetu hii tunaendelea kuzungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa mtazamo wa wanafikra wa Magharibi. Leo mpendwa msikilizaji, tunaendeleza maudhui hiyo kwa kutupia jicho mtazamo na simulizi ya John Foran kuhusu mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nami hadi tamati. Kuchunguza mwenendo wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran kwa mtazamo wa wanafikra na watafiti wa Kimagharibi kunatufungulia dirisha jingine pana la kujua vyema tukio hilo la kipekee. Hii ni kwa sababu wanafikra hao kwa ujumla wametazama jambo hili adhimu kutoka nje ya mchakato wa mapinduzi hayo kupitia mtazamo wa nadharia za kisayansi. Na mtazamo huu unaweza kutoa ufahamu kamili na wa kuvutia zaidi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na kutufanya tuyafahamu vyema zaidi matabaka na kona zake zote. Katika sehemu iliyotangulia, tulielezea mchakato wa kuanzishwa mapinduzi ya Kiislamu kama ilivyosimuliwa na John Foran, profesa wa sosiolojia katika chuo kikuu cha California, na kusema Foran amejaribu kuchambua matukio ya kihistoria ya karne chache zilizopita, haswa zama za kisasa za Iran kwa kujikita kwenye dhana ya maendeleo tegemezi na kusisitiza vipengele viwili vya serikali ya kimabavu na utawala wa kigeni. Foran amechunguza mapinduzi ya zama za ufalme wa kikatiba na harakati za kuitaifisha sekta ya mafuta na mambo yaliyopelekea kushindwa harakati hizo mbili na kuyataja mapinduzi ya Kiislamu kuwa ni mapambano madhubuti dhidi ya serikali ya kidikteta na udhibiti wa madola ya kigeni na matokeo ya kushinda wananchi katika mapambano hayo mawili ya kihistoria. Vilevile tulieleza kuwa Foran anaamini kuwa baada ya mapinduzi ya mwaka 1953 kulijitokeza kipindi kipya cha utegemezi wa Iran kwa nchi za Magharibi, ambapo Marekani iliandaa utegemezi huo kupitia uhusiano maalum wa kisiasa, kiuchumi na kijeshi na Iran. John Foran anaamini kwamba katika kipindi hicho Muhammad Redha Shah Pahalavi alifuatilia mipango kabambe, lakini kutokana na kupungua mapato ya mafuta mipango hiyo ambayo ilikuwa na mwelekeo wa kijeshi ilipelekea kuongezeka ukosefu wa ajira, mfumuko mkubwa wa bei, tatizo la makazi, ukopaji mpya wa kigeni na kuibua machafuko makubwa ya kijamii ambayo yote yalifungua njia kwa vuguvugu vugu la mapinduzi mwaka 1979. Wakati huo, licha ya kuwa na itikadi tofauti, wapinzani wa Muhamad Reza Shah walianzisha utamaduni wa kisiasa wa mapambano na wakaunda vuguvugu lenye nguvu kwa kuchanganya mashirika na makundi ya kisiasa yaliyokuwa na mielekeo tofauti. Vuguvugu hilo, kama anavyoamini Foran mwenyewe, lilimwondoa madarakani Muhamad Reza Shah kupitia maandamano makubwa ya mitaani na migomo ya muda mrefu ya nchi nzima. Amesisitiza kuwa mapinduzi ya Kiislamu ni matokeo ya muungano wa matabaka ya jamii na mshikamano mpana wa kisiasa wa wananchi wa Iran na kwamba Ayatullahi Khameini alikuwa na nafasi na mchango athirifu na muhimu katika uundaji wa muungano huo. Foran anaamini kwamba takribani watafiti wote mashuhuri wa historia ya Iran wanakubali kwamba mapinduzi ya Kiislamu ni matokeo ya muungano wa matabaka ya wananchi, na yeye pia anathibitisha mtazamo huo na anaamini kwamba makundi ya kijamii yaliyohusika katika mchakato na harakati za mapinduzi hayo ilikuwa muungano wa wananchi na matabaka mbalimbali mbali. Hata hivyo, sanaa na kazi yake kubwa ikilinganishwa na wachambuzi wengine ni kueleza jinsi kila kundi na tabaka lilivyoshiriki katika ufanisi wa mapinduzi hayo na jinsi Imam Khomeini alivyoweza kuhamasisha na kuyaleta pamoja makundi na matabaka hayo chini ya uongozi wake. Mhadhiri huyo wa chuo kikuu cha California, anasema kwa kuwasilisha njia mbadala iliyowadhi na thabiti dhidi ya Shah Ayatullahi Khomeini aliunganisha pamoja makundi yenye itikadi na mielekeo tofauti ya kijamii chini ya mwavuli wa uongozi wake, na mchango na nafasi yake ilikuwa nyeti na muhimu sana. Profesa John Foran anaamini kwamba wafuasi wakubwa wa Ayatullahi Khomeini walikuwa wafanyabiashara na vinara wa bazar, yani soko kuu la Tehran, ambao walitoa na kudhamini mahitaji ya kifedha, mitandao ya mawasiliano na makundi ya wananchi kwa ajili ya maandamano dhidi ya Shah. Anaandika, wafanya biashara wa bazar walishiriki katika mapinduzi kama sehemu ya harakati za watu wa mijini na shughuli za soko. Na kwa idadi ya watu walikuwa na nafasi muhimu katika kusimamia shughuli za kidini za arobaini za mwezi Januari, Februari, Machi na Mei mwaka elfu moja mia tisa sabini na nane, yaani kabla ya mamia ya maelfu ya nguvu mpya kujiunga na harakati ya mapinduzi. Nguzo kuu ya taasisi ya maulamaa na wachuuzi waliohusika katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu ilikuwa kamati za mapinduzi kote nchini mwishoni mwa mwaka 1978, na mara nyingi kila kamati iliongozwa na mwanazuoni aliyekuwa akimwunga mkono Ayatullahi Khomaini, na kamati hizo zilikuwa athirifu katika maswala ya kuandaa migomo, kutayarisha mahitaji mbalimbali mbali kama chakula na kulinda usalama katika maeneo yaliyo chini ya mamlaka yao. Licha ya uratibu wao ambao haukuwa imara na kila mmoja kujitegemea katika kila eneo, lakini kamati hizi zote zilimuunga mkono Imam Khomeini. John Foran anaona kuwa wasomi walikuwa miongoni mwa matabaka yaliyokuwa na tamaa ya kuongoza mapinduzi ya Iran. Anaamini kwamba waandishi, washairi, wanahabari, wanasheria, walimu na wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa vinara katika hatua zilizofungua njia ya mapinduzi mwaka 1979. Walitoa mchango mkubwa katika mapinduzi hayo kwa kuandika barua za wazi, kwa kuanzisha taasisi na vyama, kuitisha vikao na majilisi za usiku wa mashairi na kupigania haki za binadamu na uhuru wa mtu binafsi. Wanafunzi wa vyuo vikuu walikuwa na mchango athirifu vyuoni na walishiriki kikamilifu katika maandamano makubwa na migomo. Wafanyakazi wa serikali na maafisa wa wizara pia waliongoza migomo wakishirikiana na wafanyakazi wa sekta ya mafuta na viwanda. Lakini hatimaye wote walikuwa chini ya mwamvuli mkuu wa uongozi wa Imam Khomeini. Furan anazungumzia nafasi ya Imam Khomeini katika kulihamasisha kundi la wasomi kisiasa na kusema, katika msimu wa mapukutiko mwaka 1978 kwenye hatua za mwisho za harakati za mapinduzi, tabaka hili pia lilijisalimisha kwa uongozi wa Ayatullahi Khomeini. John Foran anawataja wafanyakazi kuwa miongoni mwa matabaka yaliyokuwa na taathira kubwa katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Anaamini kuwa tabaka la wafanyakazi wa Iran lilitoa mchango mkubwa katika harakati hiyo ya umma kama mwanzilishi wa mgomo ambao mnamo mwaka 1978 ulienea nchi nzima. Kimsingi, migomo ilikuwa na malengo ya kiuchumi, lakini iliathiri hali ya kisiasa nchini, na katika majira ya joto 1978, migomo hiyo ilichukua mwelekeo wa kisiasa hatua kwa hatua, na wafanyakazi wakaanza kutoa madai na kuwasilisha matakwa yao ya kisiasa. Wafanyakazi kutoka sekta nyingine za uchumi walijiunga na wenzao wa sekta ya mafuta katika migomo dhidi ya utawala wa Shah na kukataa ofa ya nyongeza kubwa ya mishahara. Walitangaza mara kwa mara uungaji mkono wao kwa Imam Khomeini na kutoa wito wa kuzidishwa harakati za kijamii wafanyakazi wa sekta ya mafuta walikuwa wakisema tutaanza tena mauzo ya mafuta nje ya nchi baada ya kumfukuza shaa. Lakini hata baada ya shaa kuondoka, migomo hiyo haikusita. Akielezea uhusiano wa Ayatollah Khomeini na wafanyakazi hao, Profesa Foran anaandika, kuna ushahidi kwamba wengi kati ya wafanyakazi waliogoma nchini Iran walikuwa wakimsifu Ayatullah Khomeini zaidi kwa sababu za kisiasa kuliko sababu za kidini, kwa sababu walimwona kuwa amesimama kidete dhidi ya sha. Mgomo huo wa nchi nzima ulitimiza malengo mawili: kwanza, ulizoofisha utawala wa sha na pili, ulitokomeza uhalali wake ndani ya nchi na kufanya iwe vigumu kwa jeshi kukandamiza harakati za wananchi kwa sababu jeshi lilihitaji mafuta na wizara zilihitaji mawasiliano. Foran anasisitiza kuwa mgomo wa wafanyakazi ulikuwa na athari kubwa katika mafanikio ya mapinduzi ya Kiislamu, kwa sababu bila ya mgomo huo Ayatollah Khomeini asingeweza kuchukua madaraka ya nchi. Profesa huyo wa sosiolojia katika chuo kikuu cha California anaamini kwamba matabaka ya wakazi wa mabanda kwenye vitongoji duni na maeneo ya pembezoni mwa kusini mwa Teherani pia yalichukua nafasi muhimu na yalikuwa na mchango katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu katika majira ya joto 1977 Wakati vikosi vya polisi vilipokwenda kuwafukuza kutoka maeneo yaliyokuwa yameainishwa, walipambana na polisi na kuonyesha kwamba wanaweza kukabiliana na mfumo tawala. Mbali na sababu za kidini na mahitaji ya kiuchumi, watu wa tabaka hilo walivutiwa na Ayatollah Khomeini kwa sababu alilipa hadhi tabaka hilo na kulitaja kuwa la watu waliokandamizwa na kudhulumiwa. Kutokana na mtazamo huo wa Imam Khomeini, watu wa tabaka hili waliunda kundi kubwa la wafanya maandamano mwaka 1978. Foran anaashiria nafasi ya wakulima wa jadi na mabedui na anaamini kwamba hawakuwa na mchango mkubwa katika ushindi wa mapinduzi ya mwaka 1979 na, na kwamba Sha alijaribu kuwatumia kukandamiza waandamanaji lakini hakufanikiwa. Badala yake Ayatuwai Khomeini aliweza kuwaingiza katika mkondo wa mapinduzi Foran anaendelea kuandika: mapema Januari 1979 wanavijiji wengi waliunga mkono kwa njia isiyo ya moja kwa moja makundi yaliyokuwa yakimwunga mkono Imam Khomeini, ambayo yalikuwa yanakaribia kupata ushindi. Wakulima wa maeneo ya karibu na Tehran walishiriki katika mjumuiko wa hadhara ya Muharram ya jiji hilo. Foran anahitimisha kwa kutaja nafasi ya wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, akibainisha kuwa mahudhurio ya wanawake yalipelekea kupungua gharama za maandamano. Ameandika, katika maandamano makubwa, maelfu ya wanawake waliokuwa na vazi la stara la chador, waliandamana mbele ya umati, na hivyo kupunguza hatari. Foran anakubaliana na Nik Kedi na kusema wanawake walioshiriki kwenye maandamano hayo walikuwa wa bazar, wanawake wa tabaka la chini na wanafunzi wa vyuo vikuu. Katika sehemu ya mwisho ya uchambuzi wake John Foran anaashiria fasihi na lugha ya kuvutia iliyotumiwa na Ayatollah Khomeini akibainisha kwamba utumiaji wake wa misemo kama vile taifa adhimu na shujaa au Iran iliyodhulumiwa yaliamsha hisia za kitaifa za watu. Aidha, Ayatullah Khomeini aliweza kuwapa wananchi ujasiri na nguvu za kukabiliana na utawala wa Shah kwa kusisitiza fadhila ya kufa shahidi, ambako kuna msingi madhubuti wa kidini miongoni mwa wananchi wa Iran. Profesa Foran anaandika: kwa fikra ya ubora wa kufa shahidi, watu ambao hawakuwa na silaha walisimama kidete kukabiliana na jeshi lililokuwa limejizatiti kwa silaha na hatimaye kuvuruga msingi wake, na kwa kutumia utambulisho wao wa pamoja wa Kiislamu walifanikiwa kudhoofisha irada ya jeshi ya kukandamiza wananchi. Wasikilizaji wapendwa, tumefikia mwisho wa kipindi hiki cha podcast ya mapinduzi ya Kiislamu yalivyoanza na yalivyotokea. Katika sehemu hii tumejadili uchambuzi wa John Foran kuhusu nafasi ya makundi ya kijamii kitabaka na uongozi wa Imam Khomeini katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Msomi huyo amezungumzia jinsi muungano wa matabaka mbalimbali ya wafanya biashara wa bazar, wasomi, wafanyakazi na watu waliotengwa wa tabaka la chini walivyokusanyika pamoja chini ya mwavuli wa uongozi wa Imam Khomeini na jinsi uongozi huo ulivyofanikisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa busara na msisitizo wake wa kushikamana na maadili na thamani za Kiislamu. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kama anavyosema Profesa Foran, ni mfano wa kihistoria wa uwezo wa watu kubadilisha hatima yao. Tunakuomba uendelee mpendo a msikilizaji, kuwasiliana nasi kwenye mitandao ya kijamii vilevile. Usisahau kutoa maoni, mapendekezo na ukosoaji wako ambavyo vitatusaidia kutayarisha maudhui bora zaidi. Hadi tutakapokutana tena juma lijalo katika sehemu nyingine, na matakia kila la heri.