Sadakallahu aliyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema, Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahimu. Wassalamu, assalamu alaikum wasikilizaji wapendwa wa redio Teherani na ninawakaribisha kujiunga nami Asmahani Kanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu wa leo Alhamisi, Oktoba 9, 2025 ambayo inasadifiana na Rabi Uthani 16, 1447 Hijiria. Na wakaribisha kuwa nami katika muda wa saa moja na matangazo haya tukiarusha moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Tunasikika kupitia Maarifa FM ya Tanga Tanzania. Mpendwa msikilizaji, na tuna mengi mazuri tumeandalia tukianza na taarifa ya habari na uchambuzi wetu kwa mchana huu utahusu uungaji mkono wa kimaonyesho wa Uturuki kwa Palestina, ukweli uliofichwa nyuma ya pozi za kidiplomasia na utasomwa kwa muda wa dakika tatu baada ya hapo tutaletea kipindi chetu cha kumbukumbu ya mwaka wa pili tangu kutekelezwa operesheni ya lakswa na harakati ya mukaoma wa Palestina, na tutakuwa na udondozi wa magazeti kwa kanine, muhimu, wa magazeti tutakwenda kwa muda dakika nne. Tunadondoa habari muhimu, vichwa vya habari muhimu, habari zilizopewa uzito na kuakisiwa pakubwa na baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Hatujasahau kipindi chetu makala yetu fupi ya, ya hekima za Nahjul Balagha ya muda dakika tano itakuwafuatiwa na leo katika historia, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Ntakuwa nikipokea jumbe zenu, wapenda wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, tuma ujumbe wako mfupi SMS, na unaweza ukaperuzi, ukaperuzi katika tovuti yetu, mtandao wa redio Teherani ambao ni pastoday.ir/sw Tunasikika kupitia satelaiti. Aidha, unaweza ukatumia aplikesheni ya IRB world service kutoopata, na tunayarusha matangazo haya kupitia redio washirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Karibuni. Dakika moja imebaki kutumia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Tegea sikio, kwanza vichwa vya habari: Iran na Russia zajadili kuendeleza ushirikiano wa nyuklia kati yazo. Wanaharakati wa Afrika Kusini katika msafara wa Sumude wasema tulimkaripia waziri wa Israel tukiwa kizuizini. Nchini Sudani, wanamgambo RICF wa RSF washambulia hospitali Darfur, waua watu 12 na kujeruhi 17. Na, na, na hatimaye rais wa Madagaskar afanya mazungumzo licha ya waandamanaji kususia. Karibuni. Habari kamili. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Irani AEOI amekutana na kuzungumza mjini Tehrani na afisa wa ngazi za juu wa shirika la taifa la nishati ya atomiki la Rasia Russia Rosatom na kujadili kustawisha ushirikiano katika uga wa nishati ya nyuklia yenye malengo ya amani kati ya nchi mbili hizo. Waitifaki Mohamad Islami jana alikuwa na mazungumzo hapa Tehrani na Nikolai Spaski, naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la taifa la nishati ya atomiki la Rusia Russia, Russia Rosatom, anayehusika na masuala ya kimataifa. Spaski amefanya ziara Tehrani akiongoza ujumbe wa Rasia kufuatia ziara iliyofanywa na Islami huko Mosco Septemba 24 mwaka huu, ambapo pande mbili zilisaini makubaliano kwa ajili ya kushirikiana katika ujenzi wa viwanda vidogo vya nguvu za nyuklia SMRs nchini Iran. Mkutano wa jana kati ya Islami na Spaski ulijikita pia katika kujadili ushirikiano wa nyuklia kati ya pande mbili kupitia miradi inayolenga katika ujenzi wa viwanda vidogo vya nguvu za nyuklia. Muhamadi Islami, mkuu wa shirika la nishati ya tumiki la Iran, na Nikolai Spaski, naibu mkurugenzi mkuu wa shirika la taifa la nishati ya tumiki la Rusia anayehusika na masuala ya kimataifa, wamegusia pia mkataba mwingine uliotiwa wa saini wakati wa ziara ya Islami mjini Mosco kuhusu ushirikiano wa nchi mbili katika mradi wa kiwanda cha nishati ya nyuklia cha Hormoz unaojumuisha ujenzi wa vinu vinne vya kuzalisha umeme vya megawati zipatazo 1250. Wanaharakati sita wa Afrika Kusini ambao waliwekwa kizuizini huko Israel baada ya kutekwa nyara kutoka katika msafara wa kimataifa wa meli kwa jina la Global Sumud Flotilla kuelekea Gaza wamesimulia hadithi za kusikitisha kuhusu walichopitia wakiwa mikononi mwa wanajeshi wa Israel. Mandla Mandela, mjukuu wa hayati rais wa Afrika Kusini na mwanaharakati wa kupinga ubaguzi wa rangi mzee Nelson Mandela, jana aliwaambia mkutano na wanahabari katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Oliver Tambo karibu na jiji la Johannesburg muda mfupi baada ya kutua nchini humo kwamba wanajeshi wa Israel waliwafunga pingu za nyaya huku mikono yao ikiwa nyuma ya migongo. Amesema Itamar Ben Vir, waziri wa usalama wa ndani wa Israel, alifika na kuwatolea maneno makali, akisema nyie, mnaunga mkono wa uwaji wa watoto na kisha kutuita magaidi. Mandela amesema hata hivyo wanaharakati hao hawakunyamaza kimya mbele ya Itamar na alikabiliwa na nara za wanaharakati hao wa Afrika Kusini waliokuwa wakisema fr free, free Palestine waliendelea kumkaripia kwa ukali Itamar ambapo walimwambia sisi si wauaji si, si, wa watoto wa bali nyinyi ndio mnaoua watoto wa Gaza na ben Gvir hakuwa na majibu. Naye Dr. Fatima Hendricks, mwanaharakati wa msafara wa kimataifa wa Gaza Flotilla, miongoni mwa waliotiwa mbaroni na Israel, amesema wanajeshi wa Israel waliingia katika chumba walichokuwa wakishikiliwa na kuwashambulia wanawake wawili nje ya mlango wa seli hiyo, ambapo walikuwa wakijaribu Kujipatia godoro. Dr. Hendrix anaendelea kusimuliwa, kulikuwa na takribani wanawake kumi au kumi na mbili hivi kwenye seli yao, lakini wanajeshi wa Israeli waliwajibu kwa aina hii ya ukatili uliopindukia walipowasili mahali hapo. Hawa ni wanajeshi wa kazi wa Kizayuni ambao hawajui chochote isipokuwa mabavu, walisikika wakisema, walisiki wanajeshi wa Israeli. Anasema wanajeshi hao walielekeza bunduki zao katika vipaji vya nyuso zao. Raia wasiopungua 12 wameuawa na wengine 17 kujeruhiwa katika shambulio lililofanywa na wanamgambo wa kikosi cha msaada wa haraka RSF katika jimbo la Darfur Kaskazini, nchini Sudan. Mtandao wa madaktari nchini humo umeripoti kuwa daktari mwanamama na muuguzi mmoja ni miongoni mwa raia waliojeruhiwa katika shambulio la RSF katika hospitali ya Alfasher. Kundi hilo la madaktari limelaani shambulio hilo la wanamgambo wa RSF na kulitaja kuwa jinai kamili ya kivita ambayo imepuuza kabisa maisha ya raia na sheria za kimataifa zinazolinda vituo vya afya na wafanyakazi wake. Mtandao wa madaktari wa Sudani aidha umeitaka jamii ya kimataifa na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo kusitisha mashambulizi katika vituo vya afya na makazi ya raia na kutoa ulinzi kwa mfumo wa afya ulioharibiwa pakubwa katika mji wa Alfasher. Wanamgambo wa RSF wanaopigana na jeshi la Sudan wameuzingira mji wa Alfasher tangu Mei kumi mwaka jana, licha ya tahadhari za kimataifa kuhusu hatari wanazosababisha kwa mji huo ambao ni kitovu cha operesheni za kibinadamu katika mikoa mitano ya jimbo la Darfur, Sudan. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka Radio Tehran. Rais Andre Rajoelina wa Madagaskar jana aliyealika makundi na asasi kadhaa za kiraia kwa ajili ya mazungumzo katika ikulu ya rais. Rajoelina amechukua hatua hiyo katika jitihada za kurejesha mamlaka ya uongozi wake na kupunguza mzozo ulioikumba Madagaskar kufuatia maandamano ya nchi nzima ambayo yamekuwa yakiendelea tangu tarehe 25 mwezi uliopita. Watu zaidi ya elfu moja mia tano jana waliitikia wito wa kukutana na kuzungumza na rais wa Madagaskar, wakiwemo wawakilishi wa ngazi ya juu wa makanisa, wakuu wa vyuo vikuu, wanafunzi, jumuiya za vijana, wajasiri ya mali, makampuni yaliyoathiriwa na vitendo vya wizi na uporaji, vyama vya wa wafanyakazi, wafanyakazi wa sekta ya afya na tiba, walimu, wanariadha, wasanii na waandishi wa habari. Rais Rajoelina amewahakikishia washiriki wa mazungumzo hayo kuwa atajiuzulu ikiwa kukatika kwa umeme kutaendelea kushuhudiwa katika mji mkuu wa Madagaskar, Antananarivo, katika muda wa mwaka mmoja na hapa, mbele ya Mwenyezi Mungu aliwaambia umati, nipeni muda wa mwaka mmoja nitafaulu, alisema rais wa Madagaskar mbele ya hadhira iliyoshiriki mazungumzo ikulu jana Jumatano ili kupata suluhu ya mgogoro ulioikumba nchi hiyo. Rais wa Madagaskar alikwenda mbali zaidi kwa kusema tutasafirisha, hata jenereta kwa ndege ikihitajika, ili kusiwe na uhaba mkubwa wa umeme katika mji mkuu wa nchi hiyo. Maandamano yaliyoongozwa na Generation Z hivi karibuni yaliikumba Madagaskar kufuatia ghadhabu za wananchi waliokuwa wakilalamikia uhaba wa maji na umeme. na Ethiopia imeituhumu Eritrea kuwa inajiandaa kuanzisha vita dhidi yake. Ethiopia imetoa tuhuma hizi dhidi ya Eritrea ikiwa ni ishara ya karibuni ya kushtadi mvutano kati ya nchi mbili hizo jirani kuhusu udhibiti wa bahari Nyekundu. Gideon Timoteo, waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia, tarehe pili mwezi huu wa Oktoba alimwandikia barua katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambapo alidai kuwa Eritrea imekuwa ikishirikiana na Harakati ya Ukombozi ya Watu wa Tigray, TPLF, kundi la upinzani lenye makazi yake huko Tigray, kaskazini mwa Ethiopia. Ethiopia pia imeituhumu Eritrea na kundi hilo la upinzani la TPLF kwamba linafadhili kifedha, kupanga na kusimamia makundi yenye silaha katika eneo la Amhara nchini Ethiopia, ambako jeshi la shirikisho limekuwa likipambana na waasi. Serikali ya Eritrea kwa upande wake haijatoa maelezo yoyote kuhusu tuhuma zilizoelekezwa kwake na Ethiopia. Uhusiano kati ya nchi mbili hizi jirani umekuwa ukiswaswa pakubwa katika miezi ya karibuni. Itakumbuka kuwa Eritrea ilichukua udhibiti wa ukanda wa pwani wa bahari nyekundu ilipopata uhuru kutoka Ethiopia mnamo mwaka 1993 vita vya mpakani kati ya nchi mbili kati ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane na elfu mbili vilipelekea kuwa makumi ya maelfu ya watu. Waziri mkuu wa Ethiopia b Ahmed alifanya jitihada ili kupunguza hali ya mvutano na nchi hiyo jirani alipoingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane. Hata hivyo, katika miaka ya karibuni Ethiopia imekuwa ikifanya kila linalowezekana ili kuweza kuifikia bahari nyekundu, hatua ambayo imesababisha kusuasua uhusiano wa nchi hiyo na jirani yake Eritrea. Katika barua kwa Antonio Gutres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia amesema nchi yake inatumai kufanya mazungumzo na serikali ya Eritrea kuhusu swala hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu, kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa nawakaribisha wapendwa wa wasikilizaji popote pale matangazo yanapowafikia kujiunga nami kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu, ambao kichwa chake cha maneno kinasema uungaji mkono wa kimaonyesho wa Uturuki kwa Palestina, ukweli uliofichwa nyuma ya pozi za kidiplomasia. Matamshi ya Umit Ozdag, mwanasiasa wa Uturuki kuhusu Palestina, yameibua redi ya mali kubwa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Umit Ozdag, kiongozi wa chama cha ushindi cha Uturuki, amesema Mosul na Kirkuk ni muhimu zaidi kwetu kuliko Palestina. Matamshi ya kiongozi huyo, ambaye ni mmoja wa wapinzani wa serikali ya rais Rajab Taib Erdogani, kwamba suala la Palestina halina umuhimu wa kitaifa kwa Uturuki yameibua kampeni haribifu dhidi yake ambapo wakosoaji wamemtuhumu kuwa anaunga mkono utawala wa Israel. Amesema wananituhumu kwa sababu nilisema kwamba Palestina si swala la kitaifa kwa Uturuki. Palestina hata haichukuliwi kuwa swala la pamoja kwa ulimwengu wa Kiarabu. Kudsi pamoja na maeneo yake matakatifu ina umuhimu maalum kwa Waturuki, lakini sio swala letu kuu la kitaifa. Ozdag amekosoa unduma kuili wa serikali ya Uturuki kuhusu swala la Palestina na akasema, wakati wananchi wa Palestina huko Gaza wanakabiliwa na mauaji ya umati na kufukuzwa kwenye makazi yao, lakini bado biashara ya Uturuki na utawala wa Israel inaendelea kuimarika. Wale wanaodai kuwa Palestina ni swala lao la kitaifa hawafanyi chochote isipokuwa kuzungumza na kuendeleza biashara kama kawaida. Kiongozi huyo wa Chama cha Ushindi cha Uturuki amesisitiza kuwa Mosul na Kirkuk kama ardhi ya wa Waturuki na sehemu ya eneo la zamani la serikali ya Ottoman ni muhimu zaidi kwa Waturuki kuliko Palestina. Pia ameorodhesha vipaumbele vya kitaifa vya chama chake na akasema, uzingatiaji wetu ni juu ya maslahi ya taifa la Uturuki. Hii ni pamoja na maswala kama vile Kirkuk na Mosul, Turkistan Mashariki, yaani eneo linalojiendesha lenyewe la Uigur nchini Uchina, Mediterania ya Mashariki, uhuru wa Jamhuri ya Uturuki ya Cyprus Kaskazini, thre ya Magharibi, yaani kaskazini mashariki mwa Ugiriki na inayopakana na Uturuki, visiwa vya Uturuki vinavyokaliwa na Ugiriki katika Bahari ya Aegean, na kujenga Jamhuri ya Uturuki yenye nguvu iliyoungana na isiyo na dini. Katika duru za kisiasa na vyombo vya habari vya Uturuki, ukosoaji mkubwa umefanywa dhidi ya serikali ya Erdogani kuhusu swala zima la Palestina. Moja ya ukosoaji mkubwa unaofanywa dhidi ya rais wa Uturuki kuhusu kuendeleza mauaji, kuendelea mauaji ya kimbari na jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya Gaza ni uhusiano wake wa kibiashara alionao na utawala wa kizayuni wa Israel kwa ujumla. Katika miaka ya hivi karibuni, siasa za Uturuki kuhusu kadhia ya Palestina zimeambatana na migongano ya wazi wakati serikali ya Erdogan imekuwa ikikosoa jinai za utawala wa kasibu wa Israel huko Gaza na kujionyesha kuwa ni muungaji mkono wa taifa la Palestina, uhusiano wake wa kiuchumi na kidiplomasia na Tel Aviv umekuwa ukiendelea kunawiri kama kawaida bila kikwazo chochote. Tabia hii ya kinafiki imefanya wachambuzi na wakosoaji wengi kuchukulia madai ya uungaji mkono wa Uturuki kwa Palestina kuwa hatua za kipropaganda tu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani, mpendwa msikilizaji. Na sasa nakaribisha kipindi chetu hichi maalum tulichoandalia kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa pili tangu kujiri operesheni ya kimbunga cha Laksa. Historia muda wote imethibitisha kwamba msimamo imara na kutotetereka mataifa ya dunia katika kupigania ukombozi siku zote hushinda utumiaji mabavu, vita, njama na mauaji ya umati. Hiyo ni ahadi ya Qurani tukufu ambapo katika Surat Muhammad aya ya saba tunasoma: mkimnusuru Mwenyezi Mungu basi na yeye atakunusuruni Tarehe 7 Oktoba 2023 operesheni yenye kuleta ghera na fahari ya kimbunga cha Al Akswa iliendeshwa na wana mapambano wa Palestina wakiongozwa na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, na kutoa pigo kubwa mno la kihistoria kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Operesheni hiyo ya kishujaa na ya kushtukiza ilikuwa jibu la lazima la miongo kadhaa ya uvamizi wa kijeshi kuzingirwa ukanda wa Gaza na jinai za kibinadamu zinazofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina. Operesheni ya kimbunga cha al Akswa ilifanyika katika eneo la mpaka kati ya Gaza na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Operesheni hiyo ilianza wakati wa alfajiri. Vikosi vya Hamas kwanza vilipiga maeneo ya wazayuni kwa kutumia maroketi na vilirusha makombora elfu tano baada ya hapo, vilivuka ukuta uliojengwa na jeshi la Israeli na kuingia kwenye maeneo ya walowezi wa Kizayuni. Taarifa zinasema kuwa zaidi ya wanajeshi 1400 wa Israeli waliangamizwa na 3500 wengine walijeruhiwa kwenye operesheni hiyo ya kishujaa. Wanamapambano wa Hamas waliongoza operesheni kwa ufanisi wa hali ya juu kiasi kwamba hata walifanikiwa kukamata kundi la wanajeshi wa Kizayuni na kuwahamishia Ghaza kama ngawira. Operesheni hiyo ilikuwa ni pigo kubwa mno kwa Israeli, kwa namna ambayo haijawahi kutokea katika historia yake yote. Amri ya operesheni hiyo ilitolewa na Muhamed Deif, mmoja wa makamanda wa Brigedi za Isuddin al Kasam, tawi la kijeshi la Hamas. Duru za kuaminika zinasema kuwa Muhamed Deif na yahya Sinwar makamanda wawili wa Hamas ambao walikuwa wamefungwa katika magereza ya Israel kwa miaka mingi ndiyo waliobuni na kusimamia uendeshaji wa operesheni ya kifahari ya Kimbunga cha Al-Aqsa. Kimbunga cha Al-Aqsa lilikuwa ni jibu lisiloepukika la Wapalestina kwa jinai za utawala wa Kizayuni unaoyakalia kwa mabavu maeneo ya Wapalestina. Hilo lilikuwa ni jibu la jinai ya kuugeuza ukanda wa Gaza kuwa gereza kubwa zaidi la wazi duniani kwa zaidi ya miaka kumi na sita na kuwanyima wakazi wake haki za kimsingi zaidi za kuishi. Ayatullah Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, amesema hivi kuhusu operesheni ya Kimbunga cha Lakswa: pigo hilo wamelitaka wenyewe kwa vitendo vyao, hao Wazayuni. Wakati ukatili na jinai za Wazayuni zilipovuka kikomo na wakati unyama wao ulipofikia kileleni kila mtu angetarajia kutokea operesheni kama hiyo katika kukabiliana na operesheni ya kimbunga cha Lakswa utawala huo ghasibu wa Israeli uliendelea hadi hivi sasa na unaendelea kufanya jinai za kivita na maafa makubwa ya kibinadamu. Utawala huo unaochukiza sana duniani umefanya mauaji makubwa zaidi ya umati katika karne ya ishirini na moja. Umekuwa ukifanya mashambulizi ya kikatili mno dhidi ya wananchi wa Gaza kwa miaka miwili sasa Mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli na hatua ambayo lengo lake kuu ni kuangamiza kabisa jamii ya Wapalestina. Hilo ndilo lengo kuu la miaka yote hii la utawala wa Kizayuni. Tangu saa za kwanza kabisa za baada ya operesheni ya kimbunga cha al Aqsa, Israeli ilionyesha kwamba ilikuwa imeamua kutoheshimu sheria na kanuni yoyote ya vita. Iliamua kuonyesha chuki na uadui wake dhidi ya miundo mbinu, majengo ya makazi ya watu, mauaji ya raia, wanawake na watoto, kuripua vituo vya matibabu, mahospitali, kuua madaktari, kushambulia maeneo ya misaada ya Umoja wa Mataifa, kushambulia maskuli, kutumia silaha zilizopigwa marufuku na jinai nyinginezo nyingi kwa kisingizio cha eti kukabiliana na Hamas. Uhalifu wote huo wa Israel huko Gaza katika kipindi cha miaka miwili hii umesababisha majanga ya kibinadamu ambayo yote yametokea kutokana na kimya cha Umoja wa Mataifa, taasisi zinazodai kupigania haki za binadamu duniani na wanasiasa wazayuni wenye mfungamano na Marekani na Israel. Kwa kuharibu kwa makusudi maelfu ya makazi ya watu wazayuni walifanya kwanza mamilioni ya watu kukosa makazi na kuwaweka kwenye hatari ina mazingira ya mabaya ya usalama. Takwimu zinaonyesha kwamba ukubwa wa uharibifu wa majengo ya makazi ya watu katika miaka miwili iliyopita hauaminiki. Ni watoto wangapi wasio na hatia walioachwa chini ya vifusi na ni wanawake wangapi waliozikwa na watoto wao chini ya vifusi? Israel pia imeharibu miundo mbinu ya mijini huko Gaza na kufanya Gaza kuwa eneo linalokaliwa na watu kuwa jahanamu isiyowezekana kuvumilika. Israeli pia imeharibu miundombinu ya mijini huko Gaza na kufanya Gaza kutoka eneo linalokaliwa na watu kuwa jahanamu isiyowezekana kuvumilika. Kukatwa kabisa na mfululizo umeme na mafuta hata kwa hospitali na mitambo ya matibabu, kumewaweka wakazi wengi, haswa wagonjwa, katika shida kwa kukatika umeme. Watoto wachanga wenye mashine ya oksijeni katika hospitali wamekuwa wahanga wadogo zaidi na wanaokandamizwa, wakifa mmoja baada ya mwingine. Vitendo hivi vya kinyama ni kielelezo tosha cha matumizi ya kunyimwa haki ya msingi kama silaha ya vita, jambo ambalo ni kinyume cha sheria zote za kimataifa no. Mashirika ya kimataifa ambayo yameamua kukaa kimya na kutosheka tu na kutaja takwimu za maafa ya jinai wanazofanyiwa Palestina yamekiri kwamba idadi ya kwa watoto wa waliouawa huko Ghaza katika wiki chache tu za kwanza za jinai za Israeli ilikuwa kubwa kuliko idadi ya watoto wote waliouawa katika kipindi cha mwaka mzima wa kwanza wa vita vikuu vya Dunia mauaji hayo ya kikatili na ya makusudi yalilenga kuonyesha kwamba maisha ya Palestina hayana thamani yoyote mbele ya wa wavamizi wa Zayuni. Hospitali, skuli na vituo vya misaada vya Umoja wa Mataifa kama vile vituo vya UNRWA pia vimekuwa vikishambuliwa mara kwa mara kwenye mashambulizi ya anga na ya ardhini katika miaka hii miwili ya jinai za Israel huko Gaza. Kushambuliwa hospitali kama ya Ashifa na ile ya Al-Qudsi wakati wagonjwa, majeruhi na waliohamishiwa kwenye hospitali hizo, hakukufanyika kimakosa, bali zilikuwa ni jinai za kitaasisi za kujaribu kuwalazimisha wa Palestina kuhama kabisa ukanda wa Gaza. Kushambuliwa kwa makombora mahema ya wakazi wa Gaza na hata kuripuliwa kwa makusudi makao ya waandishi wa habari. Ni miongoni mwa jina chafu za utawala wa Kisayuni. Kwenye mashambulizi yote hayo, kushambuliwa kwa makusudi misikiti na makanisa bila ya kujali kwamba hayo ni maeneo ya kihistoria na ya kidini kwa Wapalestina na duniani kwa ujumla, pia kulifanyika kwa makusudi ili kuonyesha kwamba baada ya kumalizika mashambulizi yake huko Gaza Israel haitakuwa imebakisha nembo yoyote ya kidini, kihistoria na kiutamaduni ya Wapalestina. Jinai za Israel huko Gaza baada ya kimbunga cha Al-Aqsa imefanikiwa kuondoa kizoro kwenye uso wa ulaghai na udanganyifu katika uso uliojaa uchafu wa utawala wa kizayuni na zimefichua sura yake halisi ya kikatili na ya umwagaji wa damu. Sasa viongozi wa Israeli wanasaa kwa kimataifa kwa kutenda jinai za kutisha na wameamua kufanya mauaji ya umati wazi wazi wazi kwa kutumia njaa, kiu na kuwanyima haki watu wanaodhulumiwa wa Gaza, jambo ambalo ni ukiukaji wa wazi wa mikataba ya Geneva. Kitendo cha Israeli cha kufunga kabisa mipaka na kuzuia kuingizwa vitu muhimu kama vile dawa, chakula na mafuta huko Gaza si tu kumewaweka wakazi wa ukanda huo chini ya mzingiro mkali zaidi wa kijeshi lakini pia inawasababishia wananchi wasio na hatia wa Ghaza vifo vya polepole pole, hasa wanawake na watoto wadogo, malaika wa Mungu wasio na kosa lolote. Utawala huo wa ukatili hauna huruma hata kwa watoto wadogo, wanawake na wanaume wanaotembea kilomita nyingi kutafuta chakula cha angalau kunyamazisha vilio vya watoto wao wachanga. Wapalestina wengi wanauliwa kikatili na wanajeshi makatili wa Kizayuni wakati wanapokusanyika kusubiri chakula kwenye maeneo ambayo ni Israel na Wamarekani wenyewe ndiyo walioyaainisha na kudai ni maeneo salama. Kinachosikitisha zaidi ni ukimya wa jamii ya kimataifa ambayo haichukui hatua yoyote ya kulazimisha utawala wa Kizayuni kukomesha jinai na ukatili wake huo ambao hawajawahi kushuhudiwa katika historia. Kwa hakika moja ya matukio machungu zaidi ya mauaji hayo ya umati ni kimya hicho cha aibu cha jamii ya kimataifa, wakati muda wote mashirika yanayodai ni ya kimataifa hayaoni hata soni kujitokeza hadharani na kujinadi kuwa eti yanatetea haki za binadamu. Serikali za nchi za Magharibi hususan Marekani na washirika wake wa Ulaya zinaunga mkono wazi wazi jinai za Israeli haziungi mkono kwa maneno na kisiasa tu, bali pia zina usheheneza utawala wa kizayuni silaha kali za kufanyia mauaji ya umati huko Ghaza, kwa kutumia mabomu, risasi na zana za kijeshi inazopewa Israeli. Marekani ndiyo inayoongoza katika kuusheheneza utawala kati katili wa Israeli mabomu, risasi na silaha kali za kijeshi ili kufanya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Marekani ndiye mshirika nambari moja wa mauaji ya umati kwenye ukanda wa Gaza. Kwa kweli, msaada mkubwa wa kijeshi wa nchi za magharibi kwa utawala wa kizayuni unaofanya mauaji ya kutisha dhidi ya watoto wadogo ni ushahidi wa kutosha wa unafiki mkubwa unaoudhibiti mfumo wa kimataifa duniani leo. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya magharibi vinavyojaribu kwa njia zote kuhalalisha jinai za Israeli kamwe havitumii neno mauaji ya umati vinapotangaza habari za jinai za Israeli bali vinadai tu eti mauaji ya Ghaza. Kikubwa kinachoakisiwa na vyombo hivyo vya habari vya magharibi ni kuhakikisha muda wote vinapandikiza madai ya uongo ya ati Israeli inajihami lakini propaganda zote hizo zimeshindwa kuzuia mwamko wa walimwengu kuhusu uhakika wa kijinai wa Israeli. Damu ya watoto wa Palestina imeyaamsha mataifa ya dunia, na ndiyo maana maandamano ya maelfu kwa maelfu ya wapenda haki duniani yanafanyika mara kwa mara katika mataifa tofauti hasa ya Ulaya na Magharibi, kuwaunga mkono watu wasio na hatia wa Ghaza na kudhihirisha ukubwa wa hasira za walimwengu mbele ya jinai za Israeli. Baada ya kufanyika kwa mafanikio operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, utawala panikizi wa Kisayuni haukutosheka tu na kuishambulia kwa mabomu Gaza, bali baada ya kufanyika kwa mafanikio operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, utawala panikizi wa Kisayuni haukutosheka tu na kuishambulia kwa mabomu Gaza, bali umeamua pia kuua viongozi wa andamizi wa kambi ya mukawama ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Kwa huko Ghaza, utawala wa Kizayuni umewaua shahidi makamanda wa Hamas kama Yahya Sinwar na Muhammad Abu Dhaife, na kabla yake ilimuua shahidi Ismail Hania, mkuu wa harakati ya Hamas. Hawakuishia hapo, bali waliwaua shahidi pia viongozi wengine wa mukawama kama katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Said Hasan Nasrullah, na maafisa wengine wakuu wa Hizbullah huko Lebanon. Utawala huo pia ulishambulia Iran ya Kiislamu na kuua makamanda wakuu wa kijeshi na wasomi wa kisayansi wa Iran. Lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa jibu kali kwa Israeli mtenda jinai katika vita vya siku kumi na mbili na kuharibu miundo mbinu yake muhimu sana. Makombora ya Iran ya masafa marefu na yanayoongozwa kwa usahihi yaliisababishia mifumo ya kujilinda kwa makombora ya madola ya magharibi ukiwemo mfumo wa Iron Dome wa Israeli kuwa kama haiwezi kufanya chochote na ili igeusa kuwa kichekesho mbele ya vyombo vya habari duniani. Kipigo kikali kilichotolewa na Iran ya Kiislamu kwa Israeli lilikuwa ni tangazo la wazi kwamba Iran bado iko imara kwenye kambi ya mukawama. Kuunga mkono mukawama, Palestina ni moja ya sera zisizobadilika za Irani ya Kiislamu na uungaji mkono huo utaendelea hadi ukombozi kamili wa Palestina na kutukufu ambayo ina msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Si tu jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa jibu kali la kijeshi kwa Israel, bali pia hadi hivi sasa inapambana kukomesha mauaji ya kimbari na jinai za kivita zinazofanywa na Israel. Iran inaendesha mapambano makubwa ya kimataifa kwa njia ya kidiplomasia ili kukomesha jinai za Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Jamhuri ya Kiislamu inapigania mno kuhakikisha kwamba viongozi wa utawala ghasibu wa Israeli wanaoua watoto kijinai na kinyume cha sheria wanaburuzwa mahakamani na kuadhibiwa moja kwa moja katika mahakama za kimataifa, ikiwemo mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina imani kwamba kipindi hiki cha giza kitaisha na ushindi utakuwa wa Palestina kwa kusimama imara vikosi vya mukawama na maandamano ya kimataifa dhidi ya jinai za Israeli. Historia inaonyesha kwamba mapenzi ya mataifa ya uhuru yatashinda vita na njama za mauaji ya umati, na bila shaka yoyote, ahadi ya Qur'ani itatimia kama tulivyonukuu mwanzoni mwa kipindi hiki aya ya saba ya Surat Muhammad ya Qurani tukufu ambayo inasema, mkimnusuru Mwenyezi Mungu basi na yeye atakunusuruni, ambapo moja tafsiri za aya hiyo ni ile inayosema, mkipigana katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa dhati, bila shaka yoyote Mwenyezi Mungu atakunusuruni. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana, shukran sana Ahmed Rashid, kwa kipindi chako hicho. Na sasa nawakaribisha wasikilizaji katika jamvi la macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Oktoba tisa ishirini ishirini na tano, linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania. Limeandika, Samia atangaza mikakati ya uchumi Mwanza, zimo fursa za SGR na kufufuliwa viwanda vya pamba. Habari zake nyingine zinasema: ACT Wazalendo Zanzibar yataja misingi ya ilani yao, Dkt Mwinyi asema vijana, kataeni siasa za chuki, na kumradhi na bandari Tanga yasafirisha mizigo kwa reli. Nipasha limeandika, kesi ya Lisu kukinukisha si uhaini, asema ACP. ACT Wazalendo yaja na ilani inayomulika usawa na haki ndani ya Muungano. Bashiru asema nchi haiwezi kuvunjwa, na mapya yaibuka, mauaji ya mgombea wa ubunge Inekya Longa. Zanzibar Leo limeandika, Dkt Mwinyi asema tutaendelea kukuza uchumi wa buluu E, Wazalendo yaanika mikakati ya, ya kuibadilisha Zanzibar. Bei za bidhaa za mafuta za shuka Zanzibar. asilimia 90, ya ukanda wa Gaza umeharibiwa na pia limenukuu rais Samia akisema tutaifungua zaidi kiuchumi Mwanza. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira leo inasema, Bashiru asema Daktari Samia ameshinda majaribu, awataka wananchi kujitokeza kumpigia kura kwa kuwa atatuvusha treni ya SGR Da Mwanza kutumia saa nane. Asema Daktar Samia. Macron ashinikizwa kujiuzulu kufuatia mgogoro wa kisiasa. ACT Zanzibar yazindua ilani ya uchaguzi mkuu, na Daktar Mwinyi asema tumejipanga, uchumi wa buluu kuwa fursa. Nalo gazeti la Taifa Tanzania limeandika SGR Da Mwanza kutumia saa nane, D Samia asema itainua uchumi wa miji hiyo ya kibiashara Uwekezaji wa serikali wafikia shilingi trilioni tisini na mbili, na Othman aahidi kurejesha imani ya Wazanzibari. Ama kwa huko nchini Kenya. Na kutokana na ufinyu wa muda, tutaitupia jicho zaidi gazeti ya Taifa Leo ambalo limeandika Kiswahili kutumika shule katika shule na vyuo vikuu Somalia. Serikali ya Somalia imetangaza mpango wa kutumia lugha ya Kiswahili katika shule na vyuo vikuu nchini humo kama hatua ya kuimarisha ushirikiano wake na nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Serikali ya Mogadishu imesisitiza kuwa lugha ya Kiswahili itapandishwa hadhi na kutumika shuleni pamoja na Kisomali, Kiarabu na Kiingereza. Rais Hassan Sheikh Mohamud amevitaka vyuo vikuu vya Somalia kuikumbatia lugha ya Kiswahili kama msingi wa umoja na ushirikiano wa kikanda. Chuo kikuu cha taifa cha ja Somalia pamoja na vyuo vikuu vyote vya somalia lazima viongoze katika kukuza kiswahili lugha muhimu katika eneo la afrika mashariki rais muhamudu alisema ameyasema hayo katika ufunguzi wa kongamano la pili la ushirikiano wa kiuchumi wa afrika mashariki katika mji mkuu mogadishu habari zake nyingine zinasema handikisheni handshek nyingine ni habari yenye kichwa kinachooji handshek nyingine generation Z wa mkali ya ngumu rais rajoelina wa madagaskar washikilia must go na ruto na gideon wakutana faraghani ikulu Daily Nation limeiakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno bila ya kutarajiwa gideon Moi azungumza na ruto kuna nini na kwa uko nchini uganda gazeti dada la Daily Monitor limeandika museveni atoa onyo lakini walimu wasimama kidete rais museveni amewaambia walimu wanaogoma kupeleka huduma zao Kongo ambako wanahitaji mamluki, lakini matamshi hayo hayaonekani kwa shtua. Bobi aahidi kupunguza ushuru wa umeme katika uganda mpya, asema hakikisha kuwa kura zako sahihi zinaenda kwa wagombea wa chama cha NAP ni e. Hayo tu mpenda msikilizaji tulioweza kuanondolea kutoka jamvi la macho yetu magazetini. na muda wetu unakwenda kwa kasi. Na sasa tunakaribisha makala yetu ya hekima za Nahjul Balagha itakaofuatiwa na leo katika historia. nahjun, ma dadu, yuridu uluan, ma Bismillahi rahmani rahim, asalamu alaikum waskilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tatu ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Katika hikma hii ya 63 ya Nahjul Balagha, kwa mara nyingine tena Imamu Ali alaihi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema ashafiu janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili, kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua, kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifa viumbe vingine ili viweze kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha Vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu waliochafuliwa na takataka taka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji wa shifaa wake. Ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria, huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema, au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi, shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifaa hiyo. Maneno ya Imamu Aliya alayhi ssalam, katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wa naswe na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpeisha juu. Kiujumla ni kwamba sentesi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum mawalio wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na wajawema na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe, yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kuunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu, au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 16 mfunguo 7 rabia Uthani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 9 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, nchi ya Uganda ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kuanzia mwaka 1890 Uganda ilikuwa chini ya makampuni ya Kiingereza yaliyokuwepo Afrika Mashariki, na baada ya kupita miaka kadhaa ikatawaliwa rasmi na Uingereza. Baada ya kutawaliwa na mkoloni Mwingereza, wananchi wa Uganda walipigania uhuru na hatimaye walifanikiwa kujipatia uhuru wao mwaka 1962 katika siku kama ya leo. Miaka 38 iliyopita katika siku kama ya leo aliuawa Ernesto Che Guevara, mwana mapinduzi mashuhuri wa Amerika Latini, pamoja na wenzake kadhaa. Che Guevara alizaliwa mwaka 1928 nchini Argentina. Fikra yake ya kuendesha mapambano dhidi ya ubepari ilizidi kupanuka baada ya kushuhudiwa umasikini na ubaguzi uliotokana na siasa za kibepari za Marekani za kuyanyonya mataifa ya Amerika Latini. Ernesto Che Guevara alifahamiana na Fidel Castro huko Mexico, na viongozi hao wawili ndio waliongoza mapinduzi ya Cuba hadi kupatikana ushindi. Siku kama leo miaka 44 iliyopita Majed Abu Sharar, shakhsia mwingine wa Palestina, aliuawa na utawala haramu wa Israel huko nchini Italia. Abu Sharar, ambaye alikuwa afisa wa kampeni wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, aliuawa na vibaraka wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel, Mossad, huko mjini Roma, Italia. Israel imekuwa ikitumia njia ya kuwaua kigaidi shakhsia mbalimbali wa Palestina kama moja ya njia zake kuu za kusitisha mapambano ya ukombozi wa Palestina. Na leo tarehe 9 Oktoba ni siku ya kimataifa ya posta. Posta ndiyo chombo cha kale zaidi na kikubwa cha mawasiliano baina wanadamu wa nchi na maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Taasisi hiyo ya posta ni miongoni mwa asasi za kijamii zilizobakia hai hadi leo. Kutumiana ujumbe na barua ni miongoni mwa haja za kijamii za wanadamu tangu kiumbe huyu alipoanza maisha ya kijamii na posta ndiyo iliyokuwa chombo cha ja kukidhi mahitaji hayo kwa miaka mingi. bendera kwa makala yaleo, katika historia na sasa. Ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amekutana na kuzungumza mjini Teherani na afisa wa ngazi ya juu wa shirika la taifa la nishati ya atomiki la Rusia, Rusia Rosatom, na kujadili kustawisha ushirikiano katika uga wa nishati ya nyuklia yenye malengo ya amani kati ya nchi mbili hizo. Waitifaki wanaharakati sita wa Afrika Kusini ambao waliwekwa kizuizini huko Israel baada ya kutekwa nyara kutoka katika msafara wa kimataifa wa meli kwa jina la Global Sumud Flotilla kuelekea Gaza wamesimulia hadithi za kusikitisha kuhusu walichopitia wakiwa mikononi mwa wanajeshi wa Israel. Raia wasiopungua kumi na mbili wameuawa na no wengine 17 wa kujeruhiwa katika hujuma iliyofanywa na wanamgambo wa kikosi cha RSF katika jimbo la Darfur Kaskazini. Na rais Andry Rajoelina wa Madagaskar jana aliyealika makundi na asasi kadhaa za kiraia kwa ajili ya mazungumzo katika ikulu ya rais huko Antananarivo. Rais Madagaska wa Madagaskar amechukua hatua hiyo katika jitihada za kurejesha mamlaka ya uongozi wake na kupunguza mzozo ulioikumba Madagaskar kufuatia maandamano ya nchi nzima ambayo yamekuwa yakiendelea tangu tarehe 25 mwezi uliopita. Na no, washukuruni wasikilizaji wote kwa kuwa nami hadi tamati ya matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, sina la ziada na wageni kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran, nikiwatakia siku njema na mchana mwema kwa ujumla. Msikose kutegea sikio matangazo yetu yaliyo usiku. Asanteni kwa kwa nami na kwaherini.