Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Alim. Al -alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwunywa akurehemu. Na waliaamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pakukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha wa Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja, kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambapo leo ni Alhamisi mwezi 16 mfungu wa saba Rabiu Thani 1447 hijiria sawa na tarehe 9 Oktoba 2025 miladi ya kwa niaba ya mhandisi sauti wetu asubuhi hii bibi Abdullahi, mimi ni Ahmed Rashid na kukaribisheni katika matangazo haya ambayo tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday ir sw na pia katika masafa FM kwa baadhi ya mikoa ya Tanzania kupitia redio maarifa FM kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903 506 5487, email yetu ni Swahili radio at irib ir. Ama kwa asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Baada ya hapo, tutakuleteeni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa pili wa operesheni ya kimbunga cha Al Aksa huko Palestina. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, hikma za Nahjul Balagha na leo katika historia. Tukiwa na matumaini, mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imekaribia saa mbili asubuhi kwa majira ya Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Israeli endelea kufanya jinai Ghaza licha ya kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita. Jeshi la Sepa lasema jibu kali litawakabili maadui wa Iran wakikosea katika ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormuz. ICC yazitaka nchi wanachama kutekeleza hati ya kutua mbaroni Netanyahu na Galant. Na Jihadul Islam yasema mpango wa Trump wa Gaza unalenga kuwapigisha magoti wa Palestina. Habari kamili. Duru mbalimbali mbali za kieneo zimeripoti mapema leo Alhamisi kwamba utawala wa kizayuni wa Israeli unaendelea kufanya mashambulizi makali katika maeneo tofauti ya mji wa Ghaza licha ya kufikiwa makubaliano ya kusimamisha vita. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa licha ya kutangazwa makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Ghaza kati ya utawala wa kizayuni na harakati mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, lakini Israel inaendelea kufanya mashambulizi makali kwenye ukanda huo uliozingirwa kila upande. Mwandishi wa televisheni ya Aljazira kwa upande wake ameripoti kuwa mizinga ya jeshi la kigaidi la Israel inaendelea kushambulia maeneo mbalimbali ya Gaza ha yamekuja huku muda mfupi tu nyuma Rais wa Marekani Donald Trump alikuwa amedai kufikiwa makubaliano ya kusimamisha vita Ghaza. Hata wizara ya mambo ya nje ya Qatar na Hamas nazo zilikuwa zimetangaza kutiwa saini makubaliano ya kusitisha vita katika ukanda wa Ghaza. Kwenye taarifa yake ya mapema leo Alhamisi, Hamas sambamba na kuthibitisha kutiwa saini makubaliano ya kusimamisha vita imesema kwamba makubaliano hayo yatamaliza vita dhidi ya Ghaza, wavamizi watatimuliwa na kutakuwa pia na kubadilishana mateka. Sehemu moja ya taarifa ya Hamas imesema tunatangaza rasmi kufikiwa makubaliano ambayo yatawezesha kumalizika uvamizi wa Ghaza na kubadilishana mateka kufuatia mazungumzo yenye uwajibikaji na mazito kati yetu na makundi ya mukawama Palestina kuhusu pendekezo la Trump huko Sharm El Sheikh la kumaliza vita vikali dhidi ya watu wa Palestina na kuondoka wavamizi katika ukanda wa Gaza. Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah ameonya kuwa hatua zozote za makosa zitakazofanywa na maadui katika huba ya Uajemi, lango bahari la Hormuz, au katika visiwa vya Iran zitakabiliwa na jibu kali na la kujutisha. Meja Jenerali Muhammad Pakpur amesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya jeshi la wanamaji la Sepah inayoadhimishwa iliyoadhimishwa jana Jumatano, na kuongeza kuwa mahesabu yoyote ghalati ya maadui katika ghuba ya Uajemi, lango bahari la Hormuz, au katika visiwa vya Iran yatakabiliwa na jibu la uhakika la haraka la kukandamiza na la kujutisha. Aidha, Pakpura amevitaja vikosi vya wanamaji vya Sepaha kuwa ni ishara ya imani thabiti, msimamo wa kimukawama, wa kiakili na uwezo wa kuzuia, akibainisha kwamba chini ya uongozi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, vikosi hivyo vina nafasi muhimu katika kuhakikisha usalama wa ghuba ya Uajemi na maji yanayozunguka. Meja Jenerali Muhammad Pakpour amesisitiza kuwa jeshi la Iran limejiandaa kikamilifu kutoa jibu thabiti na kali kwa chokochoko choko tarajiwa za maadui. Kamanda huyo mkuu wa Sepah amesema kama vile vikosi vya jeshi vilivyoupigisha magoti utawala wa Kizayuni na Marekani katika vita vya kutwishwa vya siku 12 ikiwa harakati yoyote itafanywa na maadui katika bahari na visiwa hivyo. Vikosi vya jeshi la Iran na jeshi la Sepah vitajibu kwa nguvu zote. Vilevile ametaja ari ya juu ya majeshi na imani kubwa katika maadili ya Kiislamu kwa sababu kuu ya nguvu ya wanajeshi wa Iran, ambayo inawatia hofu maadui. Msemaji wa mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC Fadi El Abdallah ameiambia kanali ya televisheni ya Aljazira kwamba nchi wanachama wa mkataba wa Roma zina wajibu wa kisheria kushirikiana na mahakama hiyo katika kutekeleza waranti wa kutiwa mbaroni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na aliyekuwa waziri wa vita wa utawala huo pandikizi hiyo Afgalante. Tunahitaji kuona ushirikiano mpana kutoka kwa nchi wanachama katika kutekeleza amri hizi za kutiwa mbaroni wawili hao, Ela Abdallah amesema akitoa mwito wa kuongezeka dhamira kima ya kimataifa ya kutekelezwa haki. ICC ilitoa hati ya kutiwa mbaroni Netanyahu na Galanti tarehe 21 Novemba 2024 kwa tuhuma za uhalifu wa kivita na jinai dhidi ya binadamu. Aidha, wawili hao wanaandamwa na mashtaka ya kusababisha kurefusha na kushajiisha vita vya mauaji ya umati vilivyoanza Oktoba 223 kwa Gaza ambavyo hadi hivi sasa vimeua zaidi ya wa wapalestina 67,000, wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo, kwa mujibu wa taarifa rasmi ya ICC. Mashtaka dhidi yao yanatokana na vitendo vilivyofanywa kati ya Oktoba 8, 2023 na Mei 20, 2024. Mahakama hiyo imesema kuna ushahidi wa kuthibitisha na wa kuaminika kwamba Netanyahu na Galante waliwazuia kwa makusudi wakazi wa Ghaza kufikiwa na rasilimali muhimu kwa ajili ya kuishi. Majaji wa mahakama ya kimataifa jinai ya ICC waliamua hivi karibuni kwamba hati zilizotolewa na mahakama hiyo ya mjini The Hague, Uholanzi, za kutia mbaroni Netanyahu na Galante zingali na itibari huku wa kikaidi mashinikizo makubwa ya Israel na Marekani ya kufutilia mbali hati hizo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Jihadul Islami, amesema kuwa mpango wa rais wa Marekani Donald Trump wa eti kusimamisha vita Ghaza unaopendelea tu utawala wa kizayuni na unalenga kuwafanya wapalestina wa salimu amri. Mkawama ameonyesha utayari wa kujadiliana kwa msingi kwamba baadhi ya vipengele vinaweza kushughulikiwa vyema. Kwanza kabisa ni kifungu cha kubadilishana mateka, amesema Ziadi ni nahala, akinukuliwa na televisheni ya Yemen ya al Masira. Anahala amesema hayo katika taarifa aliyoitoa kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mwaka wa pili wa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, na kuongeza kuwa iwapo adui anasisitiza kufikia katika mazungumzo kile ambacho hangeweza kufanikiwa katika vita, lazima tusimame kidete na tusiache gharama ya juu iliyolipwa kwa damu ya watu wetu ipotee kipengele cha kubadilishana mateka kinaweza kukamilika katika siku zijazo na hivyo kuondoa uwezekano wa mambo kuripuka na visingizio vya adui vya kuhalalisha uchokozi wake, amebainisha kiongozi wa harakati ya Jihadulislami ya Palestina. Adui na washirika wake lazima wajue kwamba hatuwezi kusalimu amri kwa masharti na matakwa yao, hasa baada ya kujitoa mhanga wa Palestina. Ameeleza ni nahala na, na kuongeza kuwa sisi ndio wamiliki wa halali wa Palestina na lazima tupambane kurejesha haki zetu. Hayo anajiri huku afisa wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadulislamu ya Palestina akinukuliwa akisema wawakilishi wa makundi kadhaa ya Wapalestina wamejiunga na timu ya mazungumzo huko Sharm Sheikh, Misri, hatua walioitaja kuwa ni yenye lengo la kufanikisha matakwa ya wananchi wa Palestina. Makamanda wa jeshi la Pakistani wamebainisha matarajio yao kuhusu kusitishwa vita haraka iwezekana vya huko Gaza na kutumwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo na kusisitiza kwamba Pakistan inaendelea kuunga mkono bila masharti suala la kuasisiwa nchi huru ya Palestina. Mkutano wa 272 wa pamoja wa makamanda wa jeshi umefanyika leo ulifanyika jana ukiongozwa na Asim Munir, kamanda mkuu wa jeshi la Pakistani. Makamanda wa jeshi la Pakistani wamechunguza matukio ya usalama wa ndani na vitisho kutoka nje na kusisitizia wajibu wa kuimarisha uwezo wa kubadilishana kukabiliana na uvamizi na kujiimarisha kijeshi na kiufundi katika mapambano dhidi ya ugaidi. Makamanda wa jeshi la Pakistani wamekumbusha matamshi ya karibuni ya wakuu wa kijeshi na kiulinzi wa India na kutahadharisha kuwa chokochoko zozote za nchi ya ajnabi zitakabiliwa na jibu la haraka, makini na kali kutoka Pakistan. Na mfumo wa huduma za afya katika eneo lililokumbwa na migogoro mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC umezorota kwa kiasi kikubwa huku vituo vingi vya matibabu vikiwa na uhaba mkubwa wa dawa na wafanyakazi, kamati ya kimataifa msalaba mwekundu ICRC imeonya katika taarifa yake ya jana Jumatano. Utafiti wa ICRC uliofanyika mwezi uliopitwa Septemba katika vituo vya afya 240 katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini uligundua kwamba asilimia 85 ya vituo hivyo havina dawa muhimu, huku karibu asilimia 40 vilisema wafanyakazi wa afya wamekimbia kutokana na ukosefu wa usalama na uhaba wa fedha. Mwisho wa Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema Misri na vita vya Ghaza, kujaribu kufuata mkakati wa uwastani. Kwanza, vita vya Ghaza. Baada ya operesheni ya kimbunga cha al Aksa mnamo Oktoba 7, 2023 ulikuwa mwanzo wa mabadiliko katika sera za ndani na za kigeni za Misri. Kufuatia operesheni hiyo, Misri ilikabiliwa ghafla na hali ambayo iliiweka kwenye mashinikizo makubwa ya ndani na nje na kutishia kuathiri vibaya nafasi yake ya kikanda na kihistoria hali ambayo si tu ilihitaji majibu ya haraka ya kiusalama na kidiplomasia, bali pia ililazimu kubuniwa mkakati wa muda mrefu kwa ajili ya kudumisha nafasi ya jadi ya Misri katika kadhia nzima ya Palestina. Kuhusiana na vita vya Ghaza ya Misri imekabiliwa na changamoto nyingi kama vile mashinikizo kima ya kimataifa, masuala ya usalama wa ndani, na kujitolea kwa ajili ya kadhia ya Palestina misimamo na hatua za Misri kuhusu vita vya Gaza zinaweza kuorodheshwa katika mihimili kadhaa muhimu. Kwanza, ni maoni ya umma ya Misri yanafungamana na historia na suala la Palestina, hivyo kuongezeka mgogoro wote huko Gaza kunaweza kuchochea hasira ya wananchi na maandamano ya nchi nzima huko nchini Misri. Kufuatia matukio ya Oktoba saba, wimbi la mshikamano na Wapalestina liliibuka miongoni mwa watu wa Misri, suala ambalo lingeweza kuyumbisha kirahisi hali ya kisiasa ya ndani na kuteteresha mizizi ya uongozi ya viongozi wa Misri. Pili hii katika medani ya kimataifa Misri ilikuwa katika hali ngumu sana. Wahusika mbalimbali wa kimataifa na kieneo, hususan serikali ya magharibi serikali za magharibi na baadhi ya nchi za Kiarabu zilichukua misimamo dhidi ya hamase na mukawama na kuishinikiza Misri itekeleze siasa zake kwa maslahi ya usalama wa Israeli. Tatu, ni nchi jirani na ukanda wa Gaza, Misri imekuwa na majukumu mawili makuu. Kwa upande mmoja, kuthibitisha kivuko cha Rafaa, njia pekee ya kuingilia Gaza kuelekea ulimwengu wa nje kumeifanya nchi hiyo mlinda lango wa masuala ya kibinadamu wa eneo hilo. Na kufungua au kufunga kivuko hicho daima limekuwa suala muhimu katika ufikishaji misaada na pia harakati za watu, kutokana na kuwa kwake jirani na Ghaza. Nam hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia Iran. ya ya historia muda wote imethibitisha kwamba msimamo imara na kutotetereka mataifa ya dunia katika kupigania ukombozi siku zote hushinda utumiaji mabavu, vita, njama na mauaji ya umati. Hiyo ni ahadi ya Qurani tukufu, ambapo katika Surat Muhammad aya ya saba tunasoma mkimnusuru Mwenyezimungu basi na yeye atakunusuruni. Tarehe 7 Oktoba 2023, operesheni yenye kuleta ghera na fahari ya kimbunga cha Al Akswa iliendeshwa na wana mapambano wa Palestina wakiongozwa na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na kutoa pigo kubwa mno la kihistoria kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Operesheni hiyo ya kishujaa na ya kushtukiza ilikuwa jibu la lazima la miongo kadhaa ya uvamizi wa kijeshi kuzingirwa ukanda wa Ghaza na jinai za kibinadamu zinazofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina. Operesheni hii ya kimbunga cha Al Akswa ilifanyika katika eneo la mpaka kati ya Ghaza na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israeli. Operesheni hiyo ilianza wakati wa alfajiri. Vikosi vya Hamas kwanza vilipiga maeneo ya wazayuni kwa kutumia maroketi na vilirusha makombora elfu tano baada ya hapo, vilivuka ukuta uliojengwa na jeshi la Israeli na kuingia kwenye maeneo ya walowezi wa Kizayuni. Taarifa zinasema kuwa zaidi ya wanajeshi elfu moja mia nne wa Israeli waliangamizwa na elfu tatu mia tano wengine walijeruhiwa kwenye operesheni hiyo ya kishujaa. Wanamapambano wa Hamas waliongoza operesheni kwa ufanisi wa hali ya juu kiasi kwamba hata walifanikiwa kukamata kundi la wanajeshi wa kizayuni na kuwahamishia Ghaza kama ngawira. Operesheni hiyo ilikuwa ni pigo kubwa mno kwa Israeli kwa namna ambayo haijawahi kutokea katika historia yake yote. Amri ya operesheni hiyo ilitolewa na Muhamed Deif, mmoja wa makamanda wa Brigedi za Izzudin al Kasam, tawi la kijeshi la Hamas. Duru za kuaminika zinasema kuwa Muhamed Deif na Yahya Sinwar, makamanda wawili wa Hamas ambao walikuwa wamefungwa katika magereza ya Israel kwa miaka mingi ndiyo waliobuni na kusimamia uendeshaji wa operesheni ya kifahari ya Kimbunga cha Al-Aqsa. Kimbunga cha Al-Aqsa lilikuwa ni jibu lisiloepukika la Wapalestina kwa jinai za utawala wa Kizayuni unaoyakalia kwa mabavu maeneo ya Wapalestina. Hilo lilikuwa ni jibu la jinai ya kuugeuza ukanda wa Gaza kuwa gereza kubwa zaidi la wazi duniani kwa zaidi ya miaka kumi na sita na kuwanyima wakazi wake haki za kimsingi zaidi za kuishi. Ayatullah Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, amesema hivi kuhusu operesheni ya Kimbunga cha Lakswa: pigo hilo wamelitaka wenyewe kwa vitendo vyao, hao Wazayuni. Wakati ukatili na jinai za wasayuni zilipovuka kikomo na wakati unyama wao ulipofikia kileleni, kila mtu angetarajia kutokea operesheni kama hiyo. Katika kukabiliana na operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, utawala huo ghasibu wa Israeli uliendelea hadi hivi sasa na unaendelea kufanya jinai za kivita na maafa makubwa ya kibinadamu. Utawala huo unaochukiza sana duniani umefanya mauaji makubwa zaidi ya umati katika karne ya ishirini na moja. Umekuwa ukifanya mashambulizi ya kikatili mno dhidi ya wananchi wa Ghaza kwa miaka miwili sasa, mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel na hatua ambayo lengo lake kuu ni kuangamiza kabisa jamii ya Wapalestina. Hilo ndilo lengo kuu la miaka yote hii la utawala wa Kizayuni. Tangu saa za kwanza kabisa za baada ya operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa, Israel ilionyesha kwamba ilikuwa imeamua kutoheshimu sheria na kanuni yoyote ya vita iliamua kuonyesha chuki na uadui wake dhidi ya miundo mbinu, majengo ya makazi ya watu, mauaji ya raia, wanawake na watoto, kuripua vituo vya matibabu, mahospitali, kuua madaktari, kushambulia maeneo ya misaada ya Umoja wa Mataifa, kushambulia maskuli, kutumia silaha zilizopigwa marufuku na jinai nyinginezo nyingi kwa kisingizio cha eti kukabiliana na Hamasi. Uhalifu wote huo wa Israel huko Gaza katika kipindi cha miaka miwili hii umesababisha majanga ya kibinadamu ambayo yote yametokea kutokana na kimya cha Umoja wa Mataifa, taasisi zinazodai kupigania haki za binadamu duniani na wanasiasa wazayuni wenye mfungamano na Marekani na Israel. Kwa kuharibu kwa makusudi maelfu ya makazi ya watu wazayuni walifanya kwanza mamilioni ya watu kukosa makazi na kuwaweka kwenye hatari ina mazingira ya mabaya ya usalama. Takwimu zinaonyesha kwamba ukubwa wa uharibifu wa majengo ya makazi ya watu katika miaka miwili iliyopita hauaminiki. Ni watoto wangapi wasio na hatia walioachwa chini ya vifusi na ni wanawake wangapi walizikwa na watoto wao chini ya vifusi? Israel pia imeharibu miundo mbinu ya mijini huko Gaza na kufanya Gaza kuwa eneo linalokaliwa na watu kuwa jahanamu isiyowezekana kuvumilika. Israeli pia imeharibu miundombinu ya mijini huko Gaza na kufanya Gaza kutoka eneo linalokaliwa na watu kuwa jahanamu isiyowezekana kuvumilika. Kukatwa kabisa na mfululizo umeme na mafuta hata kwa hospitali na mitambo ya matibabu kumewaweka wakazi wengi haswa wagonjwa katika shida kwa kukatika umeme. Watoto wachanga wenye mashine ya oksijeni katika hospitali wamekuwa wahanga wadogo zaidi na wanaokandamizwa, wakifa mmoja baada ya mwingine. Vitendo hivi vya kinyama ni kielelezo tosha cha matumizi ya kunyimwa haki ya msingi kama silaha ya vita, jambo ambalo ni kinyume cha sheria zote za kimataifa. Mm mashirika ya kimataifa ambayo yameamua kukaa kimya na kutosheka tu na kutaja takwimu za maafa ya jinai wanazofanyiwa Palestina yamekiri kwamba idadi ya kwa watoto wa waliouawa huko Gaza katika wiki chache tu za kwanza za jinai za Israeli ilikuwa kubwa kuliko idadi ya watoto wote waliouawa katika kipindi cha mwaka mzima wa kwanza wa vita vikuu vya dunia. Mauaji hayo ya kikatili na ya makusudi yalilenga kuonyesha kwamba maisha ya Palestina hayana thamani yoyote mbele ya wa wavamizi wa Zayuni. Hospitali, skuli, na vituo vya misaada vya Umoja wa Mataifa kama vile vituo vya UNRWA pia vimekuwa vikishambuliwa mara kwa mara kwenye mashambulizi ya anga na ya ardhini katika miaka hii miwili ya jinai za Israel huko Gaza. Kushambuliwa hospitali kama ya Ashifa na ile ya Al-Quds wakati wagonjwa, majeruhi na waliohamishiwa kwenye hospitali hizo hakukufanyika kimakosa, bali zilikuwa ni jinai za kitaasisi za kujaribu kuwalazimisha wa Palestina kuhama kabisa ukanda wa Gaza. Kushambuliwa kwa makombora mahema ya wakazi wa Gaza na hata kuripuliwa kwa makusudi makao ya waandishi wa habari ni miongoni mwa jinai chafu za utawala wa Kizayuni. Kwenye mashambulizi yote hayo, kushambuliwa kwa makusudi misikiti na makanisa bila ya kujali kwamba hayo ni maeneo ya kihistoria na ya kidini kwa Wapalestina na duniani kwa ujumla, pia kulifanyika kwa makusudi ili kuonyesha kwamba baada ya kumalizika mashambulizi yake huko Gaza, Israel haitakuwa imebakisha nembo yoyote ya kidini, kihistoria na kiutamaduni ya Wapalestina. Jinai za Israel huko Gaza baada ya kimbunga cha Al-Aqsa imefanikiwa kuondoa kizoro kwenye uso wa ulaghai na udanganyifu katika uso uliojaa uchafu wa utawala wa Kizayuni na zimefichua sura yake halisi ya kikatili na ya umwagaji wa damu. Sasa viongozi wa Israeli wanasakwa kimataifa kwa kutenda jinai za kutisha, na wameamua kufanya mauaji ya umati wazi wazi kwa kutumia njaa, kiu na kuwanyima haki watu wanaodhulumiwa wa Ghaza, jambo ambalo ni ukiukaji wa wazi wa mikataba ya Geneva. Kitendo cha Israeli cha kufunga kabisa mipaka na kuzuia kuingizwa vitu muhimu kama vile dawa, chakula na mafuta huko Ghaza Si tu kumewaweka wakazi wa ukanda huo chini ya mzingiro mkali zaidi wa kijeshi, lakini pia inawasababishia wananchi wasio na hatia wa Ghaza vifo vya polepole pole, hasa wanawake na watoto wadogo, malaika wa Mungu wasio na kosa lolote. Utawala huo ukatili hauna huruma hata kwa watoto wadogo, wanawake na wanaume wanaotembea kilomita nyingi kutafuta chakula cha angalau kunyamazisha vilio vya watoto wao wachanga. Wapalestina wengi wanauliwa kikatili na wanajeshi makatili wa kizayuni wakati wanapokusanyika kusubiri chakula kwenye maeneo ambayo ni Israeli na Wamarekani wenyewe ndiyo walioyaainisha na kudai ni maeneo salama. Kinachosikitisha zaidi ni ukimya wa jamii ya kimataifa, ambayo haichukui hatua yoyote ya kulazimisha utawala wa kizayuni kukomesha jinai na ukatili wake huo ambao hawajawahi kushuhudiwa katika historia. Kwa hakika, moja ya matukio machungu zaidi ya mauaji hayo ya umati ni kimya hicho cha aibu cha jamii ya kimataifa, wakati muda wote mashirika yanayodai ni ya kimataifa hayaoni hata soni kujitokeza hadharani na kujinadi kuwa eti yanatetea haki za binadamu. Serikali za nchi za Magharibi, hususan Marekani na washirika wake wa wa Ulaya zinaunga mkono waziwazi jinai za Israeli. Haziungi mkono kwa maneno na kisiasa tu, bali pia zinausheheneza utawala wa Kizayuni silaha kali za, sila za kufanyia mauaji ya umati huko Ghaza kwa kutumia mabomu, risasi na zana za kijeshi inazopewa Israeli. Marekani ndiyo inayoongoza katika kuusheheneza utawala katili wa Israeli mabomu, risasi na silaha kali za kijeshi ili kufanya mauaji ya kimbari huko Gaza. Marekani ndiye mshirika nambari moja wa mauaji ya umati kwenye ukanda wa Gaza. Kwa kweli msaada mkubwa wa kijeshi wa nchi za magharibi kwa utawala wa Kizayuni unaofanya mauaji ya kutisha dhidi ya watoto wadogo ni ushahidi wa kutosha wa unafiki mkubwa unaoudhibiti mfumo wa kimataifa duniani leo. Wakati huo huo, vyombo vya habari vya magharibi vinavyojaribu kwa njia zote kuhalalisha jinai za Israeli kamwe havitumii neno mauaji ya umati vinapotangaza habari za jinai za Israeli, bali vinadai tu eti mauaji ya Ghaza. Kikubwa kinachoakisiwa na vyombo hivyo vya habari vya magharibi ni kuhakikisha muda wote vinapandikiza madai ya uongo ya ati Israeli inajihami, lakini propaganda zote hizo zimeshindwa kuzuia mwamko wa walimwengu kuhusu uhakika wa kijinai wa Israel. Damu ya watoto wa Palestina imeyaamsha mataifa ya dunia, na ndiyo maana maandamano ya maelfu kwa maelfu ya wapenda haki duniani yanafanyika mara kwa mara katika mataifa tofauti, hasa ya Ulaya na Magharibi, kuwaunga mkono watu wasio na hatia wa Ghaza na kudhihirisha ukubwa wa hasira za walimwengu mbele ya jinai za Israeli. Baada ya kufanyika kwa mafanikio operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa, utawala panikizo wa kizayuni haukutosheka tu na kuishambulia kwa mabomu Gaza, bali baada ya kufanyika kwa mafanikio operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa, utawala panikizo wa kizayuni haukutosheka tu na kuishambulia kwa mabomu Gaza, bali umeamua pia kuuwa viongozi waandamizi wa kambi ya mukawama ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Kwa huko Ghaza, utawala wa kizayuni umewaua shahidi makamanda wa Hamas kama Yahya Senuare na Muhammad abu Dhaife, na kabla yake ilimuuwa shahidi Ismail Hania, mkuu wa harakati ya Hamas. Hawakuishia hapo bali waliwaua shahidi pia viongozi wengine wa mukawama kama katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Said Hasan Nasrullah na maafisa wengine wakuu wa Hizbullah huko Lebanon. Utawala huo pia ulishambulia Iran ya Kiislamu na kuua makamanda wakuu wa kijeshi na wasomi wa kisayansi wa Iran. Lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa jibu kali kwa Israeli mtenda jinai katika vita vya siku kumi na mbili na kuharibu miundo mbinu yake muhimu sana makombora ya Iran ya masafa marefu na yanayoongozwa kwa usahihi yaliisababishia mifumo ya kujilinda kwa makombora ya madola ya Magharibi, ukiwemo mfumo wa Iron Dome wa Israeli kuwa kama haiwezi kufanya chochote, na ili igeuza kuwa kichekesho mbele ya vyombo vya habari duniani. Kipigo kikali kilichotolewa na Iran ya Kiislamu kwa Israeli lilikuwa ni tangazo la wazi kwamba Iran bado iko imara kwenye kambi ya mukawama. Kuunga mkono mukawama Palestina ni moja ya sera zisizobadilika za Iran ya Kiislamu na uungaji mkono huo utaendelea hadi ukombozi kamili wa Palestina na Quds tukufu, ambayo ina msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Si tu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa jibu kali la kijeshi kwa Israel, bali pia hadi hivi sasa inapambana kukomesha mauaji ya kimbari na jinai za kivita zinazofanywa na Israel. Iran inaendesha mapambano makubwa ya kimataifa kwa njia ya kidiplomasia ili kukomesha jinai za Israel kwenye ukanda wa Gaza. Jamhuri ya Kiislamu inapigania mno kuhakikisha kwamba viongozi wa utawala ghasibu wa Israeli wanaoua watoto kijinai na kinyume cha sheria wanaburuzwa mahakamani na kuadhibiwa moja kwa moja katika mahakama za kimataifa ikiwemo mahakama ya kimataifa jina ya jinai ICC. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina imani kwamba kipindi hiki cha giza kitaisha na ushindi utakuwa wa wa Palestina kwa kusimama imara vikosi vya mukawama na maandamano ya kimataifa ya kimataifa dhidi ya jinai za Israel. Historia inaonyesha kwamba mapenzi ya mataifa ya uhuru yatashinda vita na njama za mauaji ya umati, na bila shaka yoyote ahadi ya Qurani itatimia kama tulivyonukuu mwanzoni mwa kipindi hiki aya ya saba ya ya Surat Muhammad ya Qurani tukufu ambayo inasema: mkimnusuru Mwenyezi Mungu basi na yeye atakunusuruni, ambapo moja tafsiri za aya hiyo ni ile inayosema: mkipigana katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa dhati, bila shaka yoyote Mwenyezi Mungu atakunusuruni. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naam, hapa ni Tehran ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na sasa ni wakati wa kuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Alhamisi, Oktoba 9, 2025 linakunjuliwa na gazeti la Habari Leo la nchini Tanzania. Limeandika Samia atangaza mikakati ya uchumi Mwanza, zimo fursa za SGR na kufufuliwa viwanda vya pamba. Habari zake nyingine zinasema ACT Wazalendo Zanzibar yataja ya misingi ya ilani yao. Dkt Mwinyi asema vijana kataeni siasa za chuki, na bandari Tanga yasafirisha mizigo kwa reli. Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika kesi ya Lisu kukinukisha si uhaini asema ASP. ACT Wazalendo yaja na ilani inayomulika usawa na haki ndani ya Muungano. Bashiru asema nchi haiwezi kuvunjwa, na mapya yaibuka mauaji ya, ya mgombea ubunge INEC yalonga. Gazeti la Zanzibar Leo limeandika Dakta Mwinyi, tutaendelea kukuza uchumi wa bluu. ACT Wazalendo yaanika mikakati ya kuibadilisha Zanzibar. Bei za bidhaa za mafuta za shuka Zanzibar. Asilimia tisini ya ukanda wa Ghaza imeharibiwa, na pia limemnukuu rais Samia akisema tutaifungua zaidi kiuchumi. Mwanza habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira inasema Bashiru, Dkt Samia ameshinda majaribu, awataka wananchi kujitokeza kumpigia kura kwa kuwa atatuvusha. Treni ya SGR da Mwanza kutumia saa nane asema Dkt Samia Macron ashinikizwa kujiuzulu kwa Ufaransa kufuatia mgogoro wa kisiasa. ACT Wazalendo Zanzibar yazindua ilani ya uchaguzi mkuu na Dkt Mwinyi asema tumejipanga, uchumi wa buluu kuwa fursa. Nalo gazeti la Taifa Tanzania limeandika SGR da Mwanza kutumia saa nane, dr Samia asema itainua uchumi wa miji hiyo ya kibiashara. Uwekezaji wa serikali wafikia shilingi trilioni tisini na mbili. Na Othman Masudi aahidi kurejesha imani ya Wazanzibari. Ama kwa huko nchini Kenya na kutokana na ufinyu wa wakati, tutalitupia jicho zaidi gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika Kiswahili kutumika katika shule na vyuo vikuu Somalia. Serikali ya Somalia imetangaza mpango wa kutumia lugha ya Kiswahili katika shule na vyuo vikuu nchini humo kama hatua ya kuimarisha ushirikiano wake na nchi wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki, EAC. Serikali ya Mogadishu imesisitiza kuwa lugha ya Kiswahili itapandishwa hadhi na kutumika shuleni pamoja na Kisomali, Kiarabu na Kiingereza. Rais Hassan Sheikh Mohamud amevitaka vyuo vikuu vya Somalia kuikumbatia lugha ya Kiswahili kama msingi wa umoja na ushirikiano wa kikanda. Chuo kikuu cha taifa cha Somalia pamoja na vyuo vikuu vyote vya Somalia lazima viongoze katika kukuza Kiswahili, lugha muhimu katika eneo la Afrika Mashariki, amesema Rais Mohamed. Amesema hayo katika ufunguzi wa kongamano la pili la ushirikiano wa kiuchumi wa Afrika Mashariki EACON 2025 katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Habari zake nyingine zinasema handisheki nyingine pia limeandika Gen Z wakalia ngumu, wamkalia ngumu Rais Rajoelina wa Madagascar, washikilia must go. Na kuhusiana na handisheki nyingine limeandika Ruto na Gideon Moi wakutana faraghani ikulu. Daily Nation limeyakisi habari hiyo kwa kichwa cha maneno kinachosema bila ya kutarajiwa, Gideon Moi azungumza na Ruto, kuna nini? Na kwa huko nchini Uganda, gazeti dada la Daily Monitor limeandika Museveni atoa onyo, lakini walimu wasimama kidete. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amewaambia walimu waliogoma kupeleka huduma zao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ambako anasema nchi hiyo inahitaji mamluki, lakini matamshi hayo hayaonekani kuwashtua walimu hao. Ama katika upande wa habari za uchaguzi limeandika Bobby Wine ahidi kupunguza ushuru wa umeme katika Uganda mpya, asema hakikisha kuwa kura zako sahihi zinaenda kwa wagombea wa NAP. Ni hayo kwa asubuhi hii katika macho yetu magazetini, kutoka hapa idhaa Kiswahili radio Teheran. Namhapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu hii ya sabini na tatu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za nahjul balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjul balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya sabini na tatu ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya sitini na tatu. Ashafiu janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifa nibawa. Katika hikma hii ya 63 ya Nahjulbalagha, kwa mara nyingine tena Imamu Ali alayhi ssalam anatumia maneno machache kueleza uhakika muhimu wenye uongofu wa duniani na akhera. Hapa anasema: ashafiu janahu talib, mtoa shifaa ni bawa la mpokea shifaa. Shifaa ziko za aina mbili, kuna shifaa ya kwenye maumbile na kuna shifaa ya kwenye sheria. Shifaa ya kwenye maumbile ni ile ambayo viumbe vikubwa na vyenye nguvu zaidi duniani vinavipa shifaa na kuvisaidia viumbe dhaifu katika kukua kunawiri na kukamilika kwao kwenye maumbile yao. Mfano wa viumbe hivyo ni kama jua, mvua, upepo na kadhalika. Hivi ni viumbe ambavyo vinavisaidia na kuvipa shifaa viumbe vingine ili viweze Kujikamilisha. Hata mtunza wa bustani naye kwa namna fulani ni mtoa shifaa kwa mimea na miti anayoitunza kwenye bustani yake. Shifaa ya namna hii ni pana sana na inajumuisha vitu vingi. Ama tukija katika upande wa shifaa ya kisheria, pia ni kwamba wako wanadamu ambao wana hadhi na vyeo vikubwa zaidi mbele ya Allah kuliko watu wengine dhaifu, waliochafuliwa na takataka za madhambi na ambao hulazimika kutafuta wasila na njia ya kumfikia Allah mbali na ile njia waliyowekewa ya kumfikia moja kwa moja muumba wao. Njia zote mbili zinafaa na zinatumika, yani kumfikia Allah moja kwa moja au kupitia watoaji shifaa wake. Ni jambo lililowazi pia kwamba aina zote hizo mbili za shifaa, yani shifaa ya kimaumbile na shifaa ya kisheria huweza kuwa na taathira pale anayepokea shifaa anapokuwa yuko katika mazingira na sifa za kuweza kupokea shifaa na uombezi kutoka kwa walioko juu yake. Kwa mfano, kama utapanda mbegu mbovu ardhini, mbegu hiyo haiwezi kutoa mmea wowote, hata ukimwagilia maji au kunyeshewa na mvua au kupigwa na upepo au kupulizwa na upepo kama tulivyosema au kupigwa na mwanga wa jua, kwa sababu asili ya mbegu yenyewe haina sifa wala haiko kwenye mazingira ya kuathiriwa na shifaa ya vitu hivyo. Upande wa shifaa ya kisheria ni vivyo hivyo, mtu anaweza kupata uombezi, shifaa na msaada wa watu watukufu wakati yeye mwenyewe anapojiandalia mazingira ya kupokea shifa hiyo. Maneno ya Imamu Ali alaihi salaam katika hikma hii ya 63 yanakubalika kimantiki na kiakili, na yana ushahidi pia wa nas na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Lakini pia hakuna ndege yeyote anayeweza kupaa angani bila ya mbawa. Pamoja na hayo, ndege huyo anapokuwa hana siha mwilini, mabawa yake hayawezi kumsaidia kuruka. Lazima ayaandalie mabawa yake mazingira ndani ya mwili wake ya kuweza kuunyanyua mwili wake na kumpeisha juu. Kiujumla ni kwamba sentensi hii fupi ya Imamu Ali alaihi ssalam inaashiria falsafa ya shifaa yenyewe na wakati huo huo inatoa ufafanuzi na maana ya mtoaji na mpokeaji shifaa. Katika upande wa shifaa ya kisheria, pia kuna watu watukufu kama watu maasum, mawalio wa Mwenyezi Mungu, baadhi ya wakati maulamaa wa dini, na kuna watu kama mashahidi na waja wema, na pia matendo mazuri na ibada za mtu mwenyewe yote hayo yamo katika orodha ya wasila na njia za shifaa za kuweza kumfikia Allah na kwa mithili ya mbawa za kuweza kunyanyua mwili wa mja huyu na kuupaisha kwenye daraja za juu, au kuchukua dua zake na kuzipaisha ahadi kwa Allah ambaye ndiye mtoa idhini ya kufanyika shifaa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 16 Mfunguo 7 Rabia Uthani mwaka 1447 Hijiria, sawa na tarehe 9 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita, nchi ya Uganda ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kuanzia mwaka 1890 Uganda ilikuwa chini ya makampuni ya Kiingereza yaliyokuwepo Afrika Mashariki, na baada ya kupita miaka kadhaa ikatawaliwa rasmi na Uingereza. Baada ya kutawaliwa na mkoloni Mwingereza, wananchi wa Uganda walipigania uhuru na hatimaye walifanikiwa kujipatia uhuru wao mwaka 1962 katika siku kama ya leo. Miaka 38 iliyopita, katika siku kama ya leo, aliuawa Ernesto Che Guevara, mwana mapinduzi mashuhuri wa Amerika Latini pamoja na wenzake kadhaa. Che Guevara alizaliwa mwaka 1928 nchini Argentina. Fikra yake ya kuendesha mapambano dhidi ya ubepari ilizidi kupanuka baada ya kushuhudiwa umasikini na ubaguzi uliotokana na siasa za kibepari za Marekani za kuyanyonya mataifa ya Amerika Latini. Ernesto Che Guevara alifahamiana na Fidel Castro huko Mexico, na viongozi hao wawili ndio waliongoza mapinduzi ya Cuba hadi kupatikana ushindi. Siku kama leo miaka 44 iliyopita Majed Abu Sharar, shakhsia mwingine wa Palestina, aliuwawa na utawala haramu wa Israel huko nchini Italia. Abu Sharar, ambaye alikuwa afisa wa kampeni wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, aliuawa na vibaraka wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad huko mjini Roma, Italia. Israel imekuwa ikitumia njia ya kuwaua kigaidi shakhsia mbalimbali wa Palestina kama moja ya njia zake kuu za kusitisha mapambano ya ukombozi wa Palestina. Leo tarehe 9 Oktoba ni siku ya kimataifa ya posta. Posta ndiyo chombo cha kale zaidi na kikubwa cha mawasiliano baina ya wanadamu wa nchi na maeneo mbalimbali ya ulimwengu. Taasisi hiyo ya posta ni miongoni mwa asasi za kijamii zilizobakia hai hadi leo. Kutumiana ujumbe na barua ni miongoni mwa haja za kijamii za wanadamu tangu kiumbe huyu alipoanza maisha ya kijamii na posta ndiyo iliyokuwa chombo cha ja kukidhi mahitaji hayo kwa miaka mingi. nam hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na muda wetu umekwenda kwa kasi kabisa. Tunawashukuru wasikilizaji wetu kama Bwana Jafari Uledi wa Singida Tanzania, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, Bwana Ali Magema wa a, Tanga Tanzania na Abu Murtadha kwa maoni yenu asubuhi hii, tunakushukuruni sana. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Duru mbalimbali mbali za kieneo zimeripoti mapema leo Alhamisi kwamba utawala wa kizayunu wa Israeli umeendelea kufanya mashambulizi makali katika maeneo mbalimbali ya mji wa Ghaza licha ya kufikiwa makubaliano ya kusimamisha vita. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran Sepa ameonya kuwa hatua zozote za makosa zitakazofanywa na maadui katika ghuba ya Uajemi, lango bahari la Hormuz au katika visiwa vya Iran zitakabiliwa na jibu kali na la kujutisha. Na msemaji wa mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC ameiambia kanali Aljazira kwamba nchi wanachama wa mkataba wa Roma lazima zishiriki katika kutiwa mbaroni Netanyahu, waziri mkuu wa Israeli, na waziri wa vita wa zamani wa utawala wa kizayuni Yoav Garant. Na hadi hapa.