Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kwelikweli. Wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao. Masalkheri mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Jina langu ni Hussein Hassan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Oktoba 8 inayosadifiana na tarehe 15 Rabiul Thani mwaka 1400 47 hijria. Usiku huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa. Katika safu ya vipindi, tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa kumbukizi ya operesheni ya kimbunga cha Al Aksa cha Oktoba 7 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na vile vile tutakuwa na kipindi kipya cha Hollywood Cut. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, na vile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga, lakini dhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, bali pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na kati, iwapo una king'amuzi cha Azam. Tovuti yetu ni Pars Today ir mkwaju sw. Aidha, kwa ajili ya kupata podcasti na videokasti zetu tembelea wavuti wetu wa Iran radio ir mkwaju sw nusu usiku hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili magharibi kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia <mulia> lakini kwanza kabisa ni kupe vidokezo Rais Pezeshkian anasema Iran ipo tayari kuimarisha uhusiano na Ivory Coast pamoja na nchi nyingine za Afrika. Makundi ya Palestina yashiriki katika mazungumzo ya Sharm el Sheikh huko nchini Misri. Na Somalia yakanusha vikali kufikia makubaliano ya siri na Sweden kuhusu kuwarejesha nchini raia wake pamoja na habari nyinginezo. Moja juu ya alama kwa saa za Afrika Mashariki na 12 kamili kwa majira ya Afrika ya Kati. Habari kamili. Rais Masud Pezeshkian wa Iran amesistiza kuwa jamhuri ya Kiislamu imejiandaa kikamilifu kupanua ushirikiano wake na Ivory Coast ili kufikia malengo ya pamoja. Wakati wa hafla ya kupokea hati za utambulisho za balozi mpya wa Ivory Coast mjini Teheran, tamakolo Watara, jana Jumanne, Rais Pezeshkian alisisitiza umuhimu wa kuendeleza uhusiano na nchi za Kiafrika kama kipaumbele muhimu katika sera ya kigeni ya Iran. Ameeleza matumaini kwamba balozi mpya wa Kodiva atafanya kazi kwa bidii kufikia malengo haya wakati wa misheni yake hapa nchini. Rais wa Iran ameagiza kuanzishwa kwa tume ya pamoja ya kiuchumi kama hatua muhimu katika kuunda sera na mifumo ya ushirikiano kati ya mataifa haya mawili. Rais wa Iran amesisitiza tena kwamba Jamhuri ya Kiislamu, katika juhudi zake za kupanua uhusiano na nchi zote, inasisitiza mara kwa mara kuwepo kanuni za maadili, uhusiano wa kibinadamu, amani, utulivu na usalama wa kimataifa. Ameeleza matumaini yake kwamba kuwepo kwa balozi huyo hapa nchini Iran kutafungua njia ya kuimarisha uhusiano wa kirafiki na kupanua ushirikiano wa pamoja katika nyanja mbalimbali mbali. Kwa upande wake balozi huyo amewasilisha salamu kutoka kwa rais wa Ivory Coast Alassane Watara kwa rais Pezeshkian na kusisitiza kwamba diplomasia inapaswa kutumikia maslahi ya pande zote na kuimarisha urafiki kati ya mataifa. Ameeleza azma yake kubwa ya kutimiza azma hiyo muhimu hapa nchini Iran. Balozi Watara pia amekiri nafasi kubwa ya Iran katika uhusiano wa kikanda na kimataifa na uwezo mkubwa ndani ya nchi. Amesisitiza nia ya Kodiva ya kuendeleza ushirikiano na Iran katika nyuga mbalimbali mbali mbali. Mbali na hayo, makamanda wa majeshi ya majini ya Iran, Rasia, Kazakhstan na Azerbaijan wametia saini mkataba wa ushirikiano wa kimkakati unaolenga kuimarisha usalama katika maji ya pamoja. Mkataba huo umesainiwa leo asubuhi katika mkutano wa mataifa manne ya eneo la Kaspi yenye ukanda wa pwani uliofanyika katika mji wa St Petersburg nchini Rusia. Shahram Irani, kamanda wa jeshi la majini ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ameiwakilisha Teheran katika mkutano huo na kusaini hati ya makubaliano hayo kwa niaba ya jamhuri ya Kiislamu. Makubaliano hayo yanalenga kuimarisha ushirikiano wa kina kati ya nchi za eneo la Kaspi zenye ukanda wa pwani, haswa katika kuhakikisha usalama unaimarishwa siku zote katika maji ya pamoja. Kwa mujibu wa masharti ya hati hiyo ya ushirikiano, nchi yoyote ya jinabi au dola lolote katika eneo halitaruhusiwa kuingilia maslahi ya ndani ya bahari ya Kaspi au Kaspian. Makamanda wa majeshi ya majini ya Iran, Rasia, Kazakhstan na Azerbaijan wameeleza kuwa na hapa na nukuu, bahari hii ni ya nchi tano zenye ukanda wa pwani, na kwa utaratibu nchi hizo ndizo zinapaswa kuchukua uamuzi ili kuhakikisha usalama unakuwepo katika bahari ya Kaspi, na zinapaswa kuchukua maamuzi pia kuhusu kadhia nyingine kuhusiana na bahari hiyo, mwisho wa nukuu. Kamanda Hirani ambaye aliwasili Jumapili jioni huko St Petersburg alitoa hotuba jana Jumanne mbele ya hadhira ya makamanda wenzake ambapo alisistiza kuwa eneo la bahari ya Kaspi halipaswi kuongozwa na madola ajinabi. Katika hatua nyingine, televisheni ya Aljazira ya Qatar imemnukuu afisa you wa ngazi ya juu wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina na kuripoti kuwa wawakilishi wa makundi kadhaa ya Wapalestina wamejiunga na timu ya mazungumzo huko Sharm el-Sheikh nchini Misri, hatua waliohitaja kuwa yenye lengo la kufanikisha matakwa ya wananchi wa Palestina. Chanzo cha habari katika safu ya uongozi ya harakati ya Jihadul Islam ya Palestina kimeiambia televisheni Aljazira kwamba jumbe za mazungumzo wakiwemo wawakilishi wa Jihadu Jihadualislami na harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina wamejiunga na timu ya mazungumzo huko Sharamusheikh. Chanzo hicho cha habari kimeeleza kuwa jumbe za makundi zina jukumu la kuhakikisha kuwa makubaliano yanafikiwa ili kuhitimisha masaibu na mateso ya wananchi wa Palestina na kukomesha mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya Wapalestina. Chanzo hicho cha habari, aidha, kimesisitiza ki kuwa makundi ya Palestina yanataka kuhitimishwa vita, kuondoka kikamilifu wanajeshi wa utawala kasibu wa Israel, kama kipaumbele au vipaumbele vya wananchi wa Palestina. Imeongeza kuwa kushiriki katika mazungumzo ya Sharamu Sheikh nchini Misri, makundi mengine ya Palestina pamoja na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ni takwa la kitaifa la Palestina, hatua ambayo imekaribishwa na kuunga mkono pia na wapatanishi. Taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, naendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni kukumbusha kwamba una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama Tano, nne, nane, saba. Tukisonga mbele, mwanaharakati wa masuala ya hali ya hewa wa Uswidi Greta Thunberg ameeleza kuwa yeye na wanaharakati wengine wa msafara wa Sumud au Global Sumud Flotilla kwa Kimombo, uliokuwa ukielekea Gaza, waliteswa na kunyanyaswa walipokuwa wakishikiliwa katika magereza ya Israel baada ya jeshi la wanamaji la utawala huo ghasibu kuwatia nguvuni katika maji ya kimataifa. Akizungumza katika mkutano na vyombo vya habari mjini Stockholm huko Sweden, Thunberg amesema kuwa yeye na wanaharakati wengine kadhaa walitekwa nyara na kuteswa na jeshi la Israel. Hata hivyo hakutoa maelezo zaidi aliposhirikizwa na waandishi wa habari. Greta Thunberg alisema: Watu wanaoshikiliwa katika magereza ya Israel wananyimwa maji safi na huduma muhimu za tiba. Mwanaharakati huyo raia wa Sweden ametilia mkazo kuhusu masaibu na mateso wanayopitia kila siku raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza ulio chini ya mzingiro wa Israel. Thambag alikuwa sehemu ya msafara wa kimataifa wa Sumud ambalo ni kundi la meli za kimataifa zilizokuwa zikisafiri kuelekea Gaza ili kuwasilisha misaada ya kibinadamu kwa watu wa ukanda huo na kuweka wazi mateso wanayopitia wakazi wa eneo hilo ambao wameathiriwa na njaa ya makusudi iliyosababishwa na utawala wa kizayuni. Utawala huo pandikizi juzi Jumatatu ulimwachia huru mwanaharakati huyo wa Sweden ambaye alitiwa nguvuni na utawala huo pamoja na wanaharakati wengine wa msafara huo wa kimataifa wapatao 478. Israel inadai kuwa msafara wa kimataifa wa flotila ni propaganda za kimataifa zenye lengo la kuinufaisha harakati ya Hamas. Na utawala huo mwezi Juni mwaka huu ulimtia mbaroni Thumbug katika hujuma yake nyingine sawa na hivi majuzi. Na ofisi ya waziri mkuu wa Somalia leo imetoa taarifa ya kukadhibisha vikali kwamba Mogadishu imefikia makubaliano ya siri na Sweden kuhusu kuwarejesha nyumbani raia wa Somalia kutoka Sweden, ukiwemo pia mpango wa msaada wenye masharti kwa Somalia. Taarifa ya ofisi ya waziri mkuu wa Somalia imeeleza kuwa Somalia haina mpango wowote wa, wa siri au wenye masharti uliofikia na mshirika wake yoyote kuhusu kuwarejesha nchini raia wa Somalia au kuhusiana na utoaji misaada ya maendeleo. Ripoti za vyombo vya habari zinadai kwamba Somalia imekubaliana na Sweden kuwapokea raia wa Somalia waliofukuzwa huko Sweden mkabala wa Somalia kupatiwa misaada ya maendeleo. Ofisi ya waziri mkuu wa Somalia imekadhibisha madai yote haya na kuyataja kuwa ya uongo, yasiyo na msingi na yenye kupotosha. Taarifa ya serikali ya Mogadishu imeongeza kuwa misaada ya maendeleo kwa nchi hiyo imekuwa ikiratibiwa kupitia mifumo iliyo wazi ikiwemo Benki ya Dunia, mashirika ya Umoja wa Mataifa na mfumo wa fedha wa serikali ya Somalia. Takwimu za Sweden zinaonyesha kuwa hadi mwaka jana raia wa Kisomali karibu sabini elfu walikuwa wakiishi huko nchini Sweden. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia e mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha kwamba bado na fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatu wakosoaji wako wa kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha plus 9890350654 Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una anwani isemayo: uungaji mkono wa kimaonyesho wa Uturuki kwa Palestina, ukweli uliofichwa nyuma ya pozi za kidiplomasia. Matamshi ya Umit Ozdag, mwanasiasa wa Uturuki kuhusu Palestina yameibua radiamali kubwa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Umit Ozdag, kiongozi wa chama cha ushindi cha Uturuki, amesema na hapa nukuu, Musul na Kirkuk ni muhimu zaidi kwetu kuliko Palestina. Matamshi ya kiongozi huyu ambaye ni mmoja wa wapinzani wa serikali ya rais Rajab Tayib Erdogan kwamba suala la Palestina halina umuhimu wa kitaifa kwa Uturuki yameibua kampeni haribifu dhidi yake ambapo wakosoaji wamemtuhumu kuwa anaunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel. Amesema na hapa na nukuu tena, wananituhumu kwa sababu nilisema kwamba Palestina si suala la kitaifa kwa Uturuki. Palestina hata haichukuliwi kuwa swala la pamoja kwa ulimwengu wa Kiarabu. Quds pamoja na maeneo yake matakatifu ina umuhimu maalum kwa Waturuki, lakini sio swala letu kuu la kitaifa, mwisho wa nukuu. Ozdag amekosoa undumakuwili wa serikali ya uturuki kuhusu swala la palestina na kusema Wakati wananchi wa Palestina huko wa Ghaza wanakabiliwa na mauaji ya umati na kufukuzwa kwenye makazi yao, lakini bado biashara ya Uturuki na utawala wa Israel inaendelea kuimarika. Wale wanaodai kuwa Palestina ni suala lao la kitaifa hawafanyi chochote isipokuwa kuzungumza na kuendeleza biashara kama kawaida. Kiongozi huyo wa Chama cha Ushindi cha Uturuki amesisitiza kuwa Mosul na Kirkuk kama ardhi ya Waturuki na sehemu ya eneo la zamani la serikali ya Othmania au Ottoman ni muhimu zaidi kwa Waturuki kuliko Palestina. Pia ameorodhesha vipaumbele vya kitaifa vya chama chake na kusema, uzingatiaji wetu ni juu ya masilahi ya taifa ya Uturuki. Hii ni pamoja na masuala kama vile Kirkuk na Musul, Turkistan Mashariki, ambalo ni eneo linalojiendesha lenyewe la Uighur huko nchini China, Mediterania ya Mashariki, uhuru wa Jamhuri ya Uturuki ya Cyprus Kaskazini, Thres ya Magharibi huko kaskazini mashariki mwa Ugiriki na inayopakana na Uturuki, visiwa vya Uturuki vinavyokaliwa na Ugiriki katika bahari ya Asian, na kujenga jamhuri ya, ya Uturuki yenye nguvu inayoungana na isiyo na dini. Katika duru ya kisiasa na vyombo vya habari vya Uturuki, ukosoaji mkubwa umefanywa dhidi ya serikali ya Erdogan kuhusu swala so zima la Palestina. Moja ya ukosoaji mkubwa unaofanywa dhidi ya rais wa Uturuki kuhusu kuendelea mauaji ya kimbari na jinai za utawala wa kizayuni kwa Ghaza ni uhusiano wake wa kibiashara na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kwa ujumla katika miaka ya hivi karibuni, siasa za Uturuki kuhusu kadhia ya Palestina zimeambatana na migongano ya wazi. wakati serikali ya Erdogan imekuwa ikikosoa jinai za utawala ghasibu wa Israel huko Ghaza na kujionyesha kuwa ni muungaji mkono wa taifa la Palestina, uhusiano wake wa kiuchumi na kidiplomasia na Tel Aviv umekuwa ukiendelea kunawiri bila kikwazo chochote. Tabia hii ya kinafiki imefanywa wachambuzi na wakosoaji wengi kuchukulia madai ya uungaji mkono wa Uturuki kwa Palestina kuwa hatua za kipropaganda tu. ni saa mbili kasorobo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, nisome hapa maoni mawili matatu. Nanza ujumbe wake Ismail Saki akiwa mandewa huko Singida nchini Tanzania. Mwanzo kabisa anatushukuru kwa kumtumia habari, lakini pia anaandika, Netanyahu kadharau mno na kakiuka utu wa watu na thamani ya watu, maana anaua watu kama mtu anakuwa nzige shambani, anapaswa kuchukuliwa hatua za kisheria haswa. Sante sana Ismail Saki, ukiwa hapo Singida Tanzania. Mmoja hapa anaomba kuungwa shabiki mpya huyu kutoka Kenya, na naona nambari yake ya simu inaishia na tatu nne nane. Tutumie jina lako na sehemu ulipo hapo Kenya ili tuweze kukuunga. Mwingine pia anaandika salamu alaikum, tunamjibu waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anauliza vipi hali. Naam, sisi hapa wazima kabisa. Anasema anasemaje, anasema anaitwa Ali Suleiman, yupo Bububu mjini Unguja. Asante sana Ali Suleiman habib, na muda si mrefu nitakuunga hukumbini kama ulivyoomba. Mwingine pia anasema baada ya salamu Uh, aha, nasema ninaishi Zanzibar, Tanzania. Uh, nasema shukran kwa kuwa nanyi, nina naomba munisaidie hiyo dua uh, dua kunitumia, maana nimerekodi katika simu naomba original. Uh, inshallah dua hiyo nitaisikiza, alafu ombi lako hilo nitaliwasilisha kwa mtayarishaji wa vipindi. Asante sana kwa ujumbe wako huo, ukiwa hapo visiwani, historia muda wote imethibitisha kwamba msimamo imara na kutotetereka, mataifa ya dunia katika kupigania ukombozi, siku zote hushinda utumiaji mabavu, vita, njama na mauaji ya umati. Hiyo ni ahadi ya Qurani Tukufu, ambapo katika Surat Muhammad aya ya saba tunasoma mkimnusuru Mwenyezimungu, basi na yeye atakunusuruni. Tarehe 7 Oktoba 2023, operesheni yenye kuleta ghera na fahari ya kimbunga cha Al Akswa iliendeshwa na wana mapambano wa Palestina wakiongozwa na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na kutoa pigo kubwa mno la kihistoria kwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Operesheni hiyo ya kishujaa na ya kushtukiza ilikuwa jibu la lazima la miongo kadhaa ya uvamizi wa kijeshi, kuzingirwa ukanda wa Ghaza na jinai za kibinadamu zinazofanywa na Israeli dhidi ya Wapalestina. Operesheni ya Kimbunga cha Al Akswa ilifanyika katika eneo la mpaka kati ya Gaza na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Operesheni hiyo ilianza wakati wa alfajiri. Vikosi vya Hamas kwanza vilipiga maeneo ya wazayuni kwa kutumia maroketi na vilirusha makombora elfu tano baada ya hapo, vilivuka ukuta uliojengwa na jeshi la Israeli na kuingia kwenye maeneo ya walowezi wa Kizayuni. Taarifa zinasema kuwa zaidi ya wanajeshi elfu moja mia nne wa Israeli waliangamizwa na elfu tatu mia tano wengine walijeruhiwa kwenye operesheni hiyo ya kishujaa. Wanamapambano wa Hamas waliongoza operesheni kwa ufanisi wa hali ya juu kiasi kwamba hata walifanikiwa kukamata kundi la wanajeshi wa kizayuni na kuwahamishia Ghaza kama ngawira. Operesheni hiyo ilikuwa ni pigo kubwa mno kwa Israel, kwa namna ambayo haijawahi kutokea katika historia yake yote. Amri ya operesheni hiyo ilitolewa na Muhamed Dave, mmoja wa makamanda wa brigedi za Izudin al Kassam, tawi la kijeshi la Hamas. Duru za kuaminika zinasema kuwa Muhammad Deif na Yahya Sinwar, makamanda wawili wa Hamas ambao walikuwa wamefungwa katika magereza ya Israel kwa miaka mingi, ndiyo waliobuni na kusimamia uendeshaji wa operesheni ya kifahari ya kimbunga cha Al-Aqsa. Kimbunga cha Al-Aqsa lilikuwa ni jibu lisiloepukika la Wapalestina kwa jinai za utawala wa kizayuni unaoyakalia kwa mabavu maeneo ya Wapalestina. Hilo lilikuwa ni jibu la jinai ya kuugeuza ukanda wa Gaza kuwa gereza kubwa zaidi la wazi duniani kwa zaidi ya miaka kumi na sita na kuwanyima wakazi wake haki za kimsingi zaidi za kuishi. Ayatullah Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, amesema hivi kuhusu operesheni ya kimbunga cha Lakswa: pigo hilo wamelitaka wenyewe kwa vitendo vyao, hao wazayuni Wakati ukatili na jinai za wazayuni zilipovuka kikomo na wakati unyama wao ulipofikia kileleni, kila mtu angetarajia kutokea operesheni kama hiyo. Katika kukabiliana na operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, utawala huo ghasibu wa Israeli uliendelea hadi hivi sasa na unaendelea kufanya jinai za kivita na maafa makubwa ya kibinadamu. Utawala huo unaochukiza sana duniani umefanya mauaji makubwa zaidi ya umati katika karne ya 21 umekuwa ukifanya mashambulizi ya kikatili mno dhidi ya wananchi wa Ghaza kwa miaka miwili sasa. Mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israeli na, na hatua ambayo lengo lake kuu ni kuangamiza kabisa jamii ya Palestina. Hilo ndilo lengo kuu la miaka yote hii la utawala wa Kizayuni, tangu saa za kwanza kabisa za baada ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa. Israeli ilionyesha kwamba ilikuwa imeamua kutoheshimu sheria na kanuni yoyote ya vita. Iliamua kuonyesha chuki na uadui wake dhidi ya miundo mbinu, majengo ya makazi ya watu, mauaji ya raia, wanawake na watoto. Kuripua vituo vya matibabu, mahospitali, kuua madaktari, kushambulia maeneo ya misaada ya Umoja wa Mataifa, kushambulia maskuli, kutumia silaha zilizopigwa marufuku na jinai nyinginezo nyingi, kwa kisingizio cha eti kukabiliana na Hamas. Uhalifu wote huo wa Israel huko Gaza katika kipindi cha miaka miwili hii umesababisha majanga ya kibinadamu ambayo yote yametokea kutokana na kimya cha Umoja wa Mataifa, taasisi zinazodai kupigania haki za binadamu duniani na wanasiasa wazayuni wenye mfungamano na Marekani na Israeli. Kwa kuharibu kwa makusudi maelfu ya makazi ya watu, wazayuni walifanya kwanza mamilioni ya watu kukosa makazi na kuwaweka kwenye hatari na mazingira ya mabaya ya usalama. Takwimu zinaonyesha kwamba ukubwa wa uharibifu wa majengo ya makazi ya watu katika miaka miwili iliyopita hauaminiki. Ni watoto wangapi wasio na hatia walioachwa chini ya vifusi na ni wanawake wangapi walizikwa na watoto wao chini ya vifusi? Israeli pia imeharibu miundo mbinu ya mijini huko Gaza na kufanya Gaza kuwa eneo linalokaliwa na watu kuwa jahanamu isiyowezekana kuvumilika. Israeli pia imeharibu miundombinu ya mijini huko Gaza na kufanya Gaza kutoka eneo linalokaliwa na watu kuwa jahanamu isiyowezekana kuvumilika. Kukatwa kabisa na mfululizo umeme na mafuta, hata kwa hospitali na mitambo ya matibabu kumewaweka wakazi wengi haswa wagonjwa katika shida. Kwa kukatika umeme, watoto wachanga wenye mashine ya oksijeni katika hospitali wamekuwa wahanga wadogo zaidi na wanaokandamizwa, wakifa mmoja baada ya mwingine. Vitendo hivi vya kinyama ni kielelezo tosha cha matumizi ya kunyimwa haki ya msingi kama silaha ya vita, jambo ambalo ni kinyume cha sheria zote za kimataifa. mashirika ya kimataifa ambayo yameamua kukaa kimya na kutosheka tu na kutaja takwimu za maafa ya jinai wanazofanyiwa Palestina yamekiri kwamba idadi ya watoto wa waliouawa huko Gaza katika wiki chache tu za kwanza za jinai za Israeli ilikuwa kubwa kuliko idadi ya watoto wote waliouawa katika kipindi cha mwaka mzima wa kwanza wa vita vikuu vya dunia. Mauaji hayo ya kikatili na ya makusudi yalilenga kuonyesha kwamba maisha ya wa Palestina hayana thamani yoyote mbele ya wa wavamizi wa Zayuni. Hospitali, skuli na vituo vya misaada vya Umoja wa Mataifa kama vile vituo vya UNRWA pia vimekuwa vikishambuliwa mara kwa mara kwenye mashambulizi ya anga na ya ardhini katika miaka hii miwili ya jinai za Israel huko Gaza. Kushambuliwa hospitali kama ya Ashifa na ile ya Al Kudsi, wakati wagonjwa, majeruhi na waliohamishiwa kwenye hospitali hizo hakukufanyika kimakosa, bali zilikuwa ni jinai za kitaasisi za kujaribu kuwalazimisha Wapalestina kuhama kabisa ukanda wa Ghaza. Kushambuliwa kwa makombora mahema ya wakazi wa Ghaza na hata kuripuliwa kwa makusudi makao ya waandishi wa habari ni miongoni mwa jina ichafu za utawala wa kizayuni kwenye mashambulizi yote hayo. Kushambuliwa kwa makusudi misikiti na makanisa bila ya kujali kwamba hayo ni maeneo ya kihistoria na ya kidini kwa Wapalestina na duniani kwa ujumla, pia kulifanyika kwa makusudi ili kuonyesha kwamba baada ya kumalizika mashambulizi yake huko Gaza Israel haitakuwa imebakisha nembo yoyote ya kidini, kihistoria na kiutamaduni ya Wapalestina. Jinai za Israel huko Gaza baada ya kimbunga cha Al-Aqsa imefanikiwa kuondoa kizoro kwenye uso wa ulaghai na udanganyifu katika uso uliojaa uchafu wa utawala wa kizayuni na zimefichua sura yake halisi ya kikatili na ya umwagaji wa damu. Sasa viongozi wa Israeli wanasaa kwa kimataifa kwa kutenda jinai za kutisha na wameamua kufanya mauaji ya umati wazi, wazi wazi, kwa kutumia njaa, kiu na kuwanyima haki watu wanaodhulumiwa wa Gaza, jambo ambalo ni ukiukaji wa wazi wa mikataba ya Geneva. Kitendo cha Israeli cha kufunga kabisa mipaka na kuzuia kuingizwa vitu muhimu kama vile dawa, chakula na mafuta huko Gaza Si tu kumewaweka wakazi wa ukanda huo chini ya mzingiro mkali zaidi wa kijeshi, lakini pia inawasababishia wananchi wasio na hatia wa Gaza vifo vya polepole pole, hasa wanawake na watoto wadogo, malaika wa Mungu wasio na kosa lolote. Utawala huo wa ukatili hauna huruma hata kwa watoto wadogo, wanawake na wanaume wanaotembea kilomita nyingi kutafuta chakula cha angalau kunyamazisha vilio vya watoto wao wachanga. Wapalestina wengi wanauliwa kikatili na wanajeshi makatili wa kizayuni wakati wanapokusanyika kusubiri chakula kwenye maeneo ambayo ni Israeli na Wamarekani wenyewe ndiyo walioyaainisha na kudai ni maeneo salama. Kinachosikitisha zaidi ni ukimya wa jamii ya kimataifa ambayo haichukui hatua yoyote ya kulazimisha utawala wa kizayuni kukomesha jinai na ukatili wake huo ambao hawajawahi kushuhudiwa katika historia. Kwa hakika, moja ya matukio machungu zaidi ya mauaji hayo ya umati ni kimya hicho cha aibu cha jamii ya kimataifa, wakati muda wote mashirika yanayodai ni ya kimataifa hayaoni hata soni kujitokeza hadharani na kujinadi kuwa eti yanatetea haki za binadamu. Serikali za nchi za Magharibi, hususan Marekani na washirika wake wa Ulaya zinaunga mkono wazi wazi jinai za Israeli. Haziungi mkono kwa maneno na kisiasa tu, bali pia zinausheheneza utawala wa Kizayuni silaha kali za kufanyia mauaji ya umati huko Ghaza kwa kutumia mabomu, risasi na zana za kijeshi inazopewa Israeli. Marekani ndiyo inayoongoza katika kuusheheneza utawala katili wa Israeli. Mabomu, risasi, na silaha kali za kijeshi ili kufanya mauaji ya kimbari huko Gaza. Marekani ndiye mshirika nambari moja wa mauaji ya umati kwenye ukanda wa Gaza. Kwa kweli msaada mkubwa wa kijeshi wa nchi za magharibi kwa utawala wa Kizayuni unaofanya mauaji ya kutisha dhidi ya watoto wadogo ni ushahidi wa kutosha wa unafiki mkubwa unaoudhibiti mfumo wa kimataifa duniani leo. Wakati huo huo vyombo vya habari vya magharibi vinavyojaribu kwa njia zote kuhalalisha jinai za Israeli kamwe havitumii neno mauaji ya umati vinapotangaza habari za jinai za Israeli, bali vinadai tu eti mauaji ya Ghaza. Kikubwa kinachoakisiwa na vyombo hivyo vya habari vya magharibi ni kuhakikisha muda wote vinapandikiza madai ya uongo ya ati Israeli inajihami lakini propaganda zote hizo zimeshindwa kuzuia mwamko wa walimwengu kuhusu uhakika wa kijinai wa Israel. Damu ya watoto wa Palestina imeyaamsha mataifa ya dunia, na ndio maana maandamano ya maelfu kwa maelfu ya wapenda haki duniani yanafanyika mara kwa mara katika mataifa tofauti, hasa ya Ulaya na Magharibi, kuwaunga mkono watu wasio na hatia wa Ghaza na kudhihirisha ukubwa wa hasira za walimwengu mbele ya jinai za Israeli. Baada ya kufanyika kwa mafanikio operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, utawala panikizo wa kizayuni haukutosheka tu na kuishambulia kwa mabomu Ghaza, bali baada ya kufanyika kwa mafanikio operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, utawala panikizo wa kizayuni haukutosheka tu na kuishambulia kwa mabomu Ghaza, bali umeamua pia kuua viongozi waandamizi wa kambi ya mukawama ndani na nje ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Kwa huko Gaza, utawala wa kizayuni umewaua shahidi makamanda wa Hamas kama Yahya Sinwar na Muhammad abu Dhaife, na kabla yake ilimuua shahidi Ismail Hania, mkuu wa harakati ya Hamas. Hawakuishia hapo bali waliwaua shahidi pia viongozi wengine wa mukawama kama katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon, Said Hasan Nasrullah na maafisa wengine wakuu wa Hizbullah huko Lebanon. Utawala huo pia ulishambulia Iran ya Kiislamu na kuua makamanda wakuu wa kijeshi na wasomi wa kisayansi wa Iran, lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa jibu kali kwa Israeli mtenda jinai katika vita vya siku kumi na mbili na kuharibu miundo mbinu yake muhimu sana. Makombora ya Iran ya masafa marefu na yanayoongozwa kwa usahihi yaliisababishia mifumo ya kujilinda kwa makombora ya madola ya Magharibi, ukiwemo mfumo wa Iron Dome wa Israeli kuwa kama haiwezi kufanya chochote, na ili igeuza kuwa kichekesho mbele ya vyombo vya habari duniani. Kipigo kikali kilichotolewa na Iran ya Kiislamu kwa Israeli lilikuwa ni tangazo la wazi kwamba Iran bado iko imara kwenye kambi ya mukawama. Kuunga mkono mukawama Palestina ni moja ya sera zisizobadilika za Iran ya Kiislamu, na uungaji mkono huo utaendelea hadi ukombozi kamili wa Palestina na Quds tukufu, ambayo ina msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Si tu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitoa jibu kali la kijeshi kwa Israel, bali pia hadi hivi sasa inapambana kukomesha mauaji ya kimbari na jinai za kivita zinazofanywa na Israel. Iran inaendesha mapambano makubwa ya kimataifa kwa njia ya kidiplomasia ili kukomesha jinai za Israel kwenye ukanda wa Ghaza. Jamhuri ya Kiislamu inapigania mno kuhakikisha kwamba viongozi wa utawala ghasibu wa Israeli wanaoua watoto kijinai na kinyume cha sheria wanaburuzwa mahakamani na kuadhibiwa moja kwa moja katika mahakama za kimataifa ikiwemo mahakama ya kimataifa jina ya jinai ICC. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina imani kwamba kipindi hiki cha giza kitaisha na ushindi utakuwa wa wa Palestina kwa kusimama imara vikosi vya mukawama na maandamano ya kimataifa dhidi ya jinai za Israel. Historia inaonyesha kwamba mapenzi ya mataifa ya uhuru yatashinda vita na njama za mauwaji ya umati, na bila shaka yoyote ahadi ya Qur'ani itatimia, kama tulivyonukuu mwanzoni mwa kipindi hiki, aya ya saba ya ya sura Muhammad ya Qur'ani tukufu, ambayo inasema mkimnusuru Mwenyezi Mungu, basi na yeye atakunusuruni, ambapo moja tafsiri za aya hiyo ni ile inayosema: mkipigana katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa dhati, bila shaka yoyote Mwenyezi Mungu atakunusuruni. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Sinema ya Hollywood, uijuavyo, sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa pili wa makala tulizokuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo, sivyo ilivyo. Utakumbuka kuwa katika mfululizo wetu wa kwanza tulieleza kwamba vyombo vya habari mawasiliano na burudani vya Marekani, hususan sinema ya Hollywood kikiwa ndicho chombo kikuu kinachofuatiliwa na watu wengi wa kawaida, kimejizatiti kuhakikisha kinafanikisha malengo ya wanasiasa wa Marekani. Na moja ya malengo hayo ni kuonyesha mambo ya kughushi na ya uongo badala ya ukweli na hakika ya mambo na kupelekea kupotoshwa historia na kupinduliwa juu chini ukweli halisi wa matukio ya historia. Tulisema katika filamu mbalimbali zilizotengenezwa kwa lengo hilo, zimetumika ndani yake mbinu za kiafriti za kupotosha historia. Na kuhusiana na hilo, wimbi la uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranofobia limepewa msukumo mkubwa katika vyombo vya habari vya Magharibi, hususan tasnia ya filamu ya Hollywood. Baada ya muhtasari huo, jiweke tayari sasa kusikiliza sehemu yetu ya pili ya makala hizi. Mtafiti Mehdi Dariush Nazimuraaya anasema Programu na filamu zinazotengenezwa Hollywood haziyakisi ukweli na hali halisi kuhusu Iran. Taswira ya miundo ya kiutamaduni inayotolewa si sahihi, ya miundo ya kijinsia pia si sahihi, ni ya dhana potofu tu zilizozoeleka, na hata taswira ya miundo ya kisiasa pia si sahihi lisilo na shaka yoyote ni kwamba ujengaji taswira unaofanywa katika visa vya filamu za Hollywood una walakin, kwa sababu mara nyingi hutoa picha mbaya na hasi unapo waakisi wa Iran katika filamu. Hili ni jambo hatari unapotoa taswira kama hii juu ya watu wa taifa fulani, lakini hili halihusiani na Iran pekee. Kama utaziangalia filamu zote maarufu za Hollywood ambazo ndani yake zinaonyeshwa operesheni zilizofanywa na Marekani, na maanisha operesheni za kwenye medani ya vita ilizofanya Marekani kama vile Vietnam au Afghanistan. Ikiwa utaziangalia filamu hizo, utaona kwamba taswira inayotolewa juu ya kila kitu ni ya kimakosa na haijazingatia hata chembe ukweli halisi. Kwa mfano unapoziangalia filamu zote za Marvel au za Transformers, zote hizo zinaionyesha Marekani kuwa ni taifa lenye vituo vya kijeshi ndani ya ardhi za China na Rusia, au huzionyesha silaha za nyuklia za Marekani kuwa ziko chini ya usimamizi na udhibiti wa Umoja wa Mataifa na mambo mengine kadhaa ambayo hayatokani na ukweli halisi. Lengo la yote hayo ni kuusarifu na kuelekeza ufahamu wa mambo wa watu kwenye mwelekeo unaotakiwa na Hollywood. Lakini inatupasa tusighafilike pia na nukta hii kwamba filamu za sinema ni njia na mbinu nzuri sana ya kumtambulisha shujaa, mtu mbaya na mwovu, na malengo ya kisiasa yanayofuatiliwa katika ulimwengu wa uhalisia na kwa hiyo watu huwa wanabadilika katika maoni na mitazamo yao wanapoona filamu hizo. Kwa sababu hiyo, kuna filamu kadhaa ambazo zinatoa taswira ya kuonyesha kuwa Iran na Rasia ni mataifa mawili hatari. Mwisho wa kumnukuu. Na zinuraya Delivers from Evil, yenye maana ya tukomboe na uovu, ni moja ya filamu za muongo uliyopita za Hollywood iliyotengenezwa kwa madhumuni ya kueneza propaganda za chuki dhidi ya Iran na Uislamu. Filamu hiyo ambayo ilitolewa Julai mwaka 2014 ilitengenezwa na kuongozwa na Scott Derrickson. Kisa cha filamu hiyo ya dakika 118 11 kinawahusu wanajeshi kadhaa wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la marekani ambao walikumbana na waasi wa iraq mwaka elfu mbili na kumi baada ya mapigano yaliyozuka baina yao na adui katika shamba la mitende na ufyatulianaji risasi uliotokea baina yao kwa dakika kadhaa ni wamarekani watatu tu ndio waliobaki hai kwenye makabiliano hayo katika pitapita pita zao askari hao waliona eneo la chumba cha chini ya ardhi wakaingia ndani yake. Baada ya kuingia humo, mmoja wa askari hao alishangaa alipoona ukutani imeandikwa michoro ya alfabeti za maandishi ambayo yalikuwa ya lugha ngeni kwao. Kinachotoa mguso ni kwamba wakati michoro ya maandishi hayo ilipovutwa kwa karibu ilionekana kuwa inafanana na kushabihiana sana na alfabeti za Kiajemi au Kifarsi, lakini kiuhalisia ni alfabeti za Kilatini. Hatimaye kisa cha filamu hiyo kinasimuliwa kwa namna inayoonyesha hadhira kwamba katika Iran ya kale ambayo pia ilijumuisha Babel au Iraq ya zama za sasa. Wairan walikuwa watu waliotaka kuleta uovu duniani. Kwa maneno mengine, filamu ya Tukomboe na Uovu inajaribu kuwaaminisha watazamaji wake kwamba Wairan walikuwa wafuasi na waabudu shetani. Kinachobainishwa katika filamu hiyo ya tukomboe na uovu ni tuhuma mbaya zaidi kuweza kutolewa dhidi ya Iran, kwa sababu katika sehemu ya mwanzo ya filamu inaonyeshwa nchi ya Kiislamu, lakini mwongozaji wa filamu anaamua katika nukta ya kilele cha filamu yake kuioanisha na ugunduzi wa mabaki ya nakshi za Kiajemi zilizobaki nchini Iraq na kujaribu kuchafua sura na taswira ya Iran na Uislamu katika fikra za umma kwa kutumia vitu vya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran na dhidi ya Uislamu. Inavyoonekana, ni muhimu sana kwa Marekani kutumia kila njia na mbinu yoyote ile, hususan mbinu za vyombo vya mawasiliano yani Hollywood, vyombo vya habari utamaduni wa kawaida pamoja na taswira na uoni wa watu wake yenyewe na wa nchi washirika wake, ili kutetea na kupa uhalali wa kisiasa msimamo wake, yaani sera yake ya nje na mwongozo au doktrini yake mpya ya kijeshi. Na katika muktadha huu, ni muhimu sana kwa nchi hiyo kujenga picha ya kuitambulisha Iran na si Iran pekee lakini hata Russia China Cuba Venezuela na Korea Kaskazini kuwa ni nchi hatari. Ujengaji namna hii wa taswira kuhusu nchi hizi ni njia na mbinu ya kutetea na kuhalalisha sera za kiuhasama na kiuadui za Marekani, na hasa kile wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo inachokiita diplomasia ya ulazimishaji. Marekani inatumia chochote kile iwezacho kufanya ili iweze kudhibiti na kuongoza uoni na mitazamo ya watu, na ndiyo maana kuna imani iliyoenea miongoni mwa Wamarekani wengi kwamba Iran ni mfadhili wa ugaidi au ni nchi iliyobaki nyuma kimaendeleo inayofanana na yazama za kati, yani middle ages na inayotawaliwa na kuendeshwa na madikteta wachache ambao wanataka kuuteka ulimwengu au kuurudisha kwenye zama hizo. Na chanzo cha mitazamo kama hii ndani ya Marekani ni filamu kama tukomboe na uovu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wa Marekani au wa Magharibi wengi wanaoitembelea Iran hushtuka na kupatwa na mshangao mkubwa, kwa sababu wanayoambiwa kuhusu Iran huwa ni tofauti kabisa na hali halisi wanayokutana nayo, jambo linalowafanya wazitilie shaka sera nyingi zinazoenezwa na nchi zao. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo hiyo usiache kuja kujiunga na mitena wakati huo, insha allah. Hii ni redio Teheran. Kama nilivyokuahidi ni some tena hapa, maoni mawili matatu. Shekh Muhamad Mubarak Omar Shahbal wa Tanga, Tanzania, leo kaamua kututumia ujumbe wa Kiingereza. Anaandika, zionists are the real world terrorists, kwamba wazayuni ndio magaidi halisi wa ulimwengu. for over 2000 years now, anasema kwa zaidi ya miaka elfu mbili sasa, anasema uh, kwa sasa wanapata backing of the US and her sisters and mistresses the Arab leaders. Shahbal huyo kaamua kutuvurumishia hapo mabombasti akasema kwamba Uzayuni ndiyo, au Mazayuni ndio magaidi wa kweli wa dunia ya leo, na kwa zaidi ya miaka alfu mbili wamekuwa wakifanya hivi na kwa sasa wanaungwa mkono na Marekani na dada zake viongozi wa Arabu. Asante sana Shahbal, ukiwa hapo Tanga. Asante sana pia, nani huyu Abdallah Ali Makajura anatushukuru kwa habari, akiwa Tabora huko huko Tanzania. Maoni ni mengi, lakini ndo hivyo tena, muda umenipa kisogo. Ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo usiku huu. Pezeshkia anasema Iran ipo tayari kuimarisha uhusiano na Ivory Coast. Jeshi la majini la Iran la saini hati ya ushirikiano wa kimkakati na nchi za eneo