Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na kakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya, ya haki na kuzikataa neema za mwenyezi Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Habari za mchana wapenzi wa usikilizaji, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa jame jama jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumatano tarehe 15 mfunguo saba rabiu thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu sawa Oktober na tarehe 8 Oktoba mwaka 2025 miladi yasu. Mchana huu tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw barua pepeto email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ya Tanzania kama Lindi, Mtwara, Kigoma, Mwanza, Singida, Tabora na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huo ama mchana wa leo. Mbali na taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Hollywood Cart. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki, bila kusahau eh, makala ya kila siku ya leo katika historia, kama ambavyo kabla ya hapo tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo haya mchana wa leo. Rane mpenzi msikilizaji, imesalia dakika moja e, kutimia saa sita kamili kwa majira ya hapa nchini Iran, na ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Spika wa Bunge la Iran asema kimbunga cha Al Aqsa kimeipeleka dunia upande wa kuufuta Umarekani na kutetea wanaodhulumiwa. Waungaji mkono wa Palestina watishia kufutwa mechi ya Italia na Israel ya kuwania tiketi ya kombe la dunia. barani Afrika. Hatimaye rais wa Madagaskar kufanya mazungumzo ya kitaifa leo baada ya maandamano na mashinikizo ya kila upande. Na umoja wa Mataifa waeleza wasiwasi kuhusu machafuko kaskazini mwa Msumbiji. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini ya habari za kitaifa. Spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa operesheni ya kimbunga cha Al Akswa iliyotekelezwa na wana mukawama wa Palestina dhidi ya Israel iliipeleka dunia upande wa kufuta Umarekani na kutetea wanaodhulumiwa. Muhammad Baqir Kalibof amesema hayo leo kwa mnasaba wa kutimia miaka miwili ya operesheni ya kimbunga cha Al Akswa, na kubainisha kwamba operesheni hiyo ilikuwa pigo la kistratejia kwa utawala wa kizayuni na mahesabu ya ubeberu wa kimataifa, jambo ambalo liliifanya Israel kuzama katika kinamasi cha kushindwa. Spika wa majilisi ya ushauri wa Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa kambi ya mukawama wa Palestina, Lebanon, Yemen na kujihami, wananchi wa Iran wakiwa wameshikamana na subra na ustaamilivu umeifikisha hali ya mambo katika eneo hadi kufikia kiwango ambacho Israel imekuwa utawala unaochukiwa zaidi ulimwenguni. Wazayuni katika sehemu nyingi za dunia wamepoteza amani kwa kuhofia makabiliano ya umma. Spika Kalibofu amesema, hii leo, mipaka ya kijiografia ya mukawama inaenea sio tu Gaza, Sanaa na Beiruti, lakini pia hadi Sydney, Berlin, Barcelona, Madrid, London, Amsterdam, Toronto na miji na vyuo vikuu vya Marekani. Kampeni za kuhususia utawala wa kizayuni zimeenea duniani kote na msafara wa kimataifa wa Sumud ni ishara ya kuenea mukawama duniani kote. Spika wa bunge la Iran ameongeza kuwa kimbunga cha al Akswa si tu kwamba ilivunja nguvu bandia ya Israel bali pia ilipeleka walimwengu kuelekea upande wa, wa kufuta wa Marekani na kutetea wanaodhulumiwa, kushindwa kikamilifu mradi wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israel. Nchini Italia, wananchi wa nchi hiyo na waungaji mkono wa Palestina wametoa wito wa, wa kufutwa mechi ya soka kati ka ya Italia na utawala ghasibu wa Israel wakilalamikia mauaji ya jinai za Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Meya wa Yuden, mji ambao umepangwa kuchezwa mechi hiyo Oktoba 14, amesema haungi mkono mechi hiyo kuchezwa katika mji huo na ametaka kuahirishwa kwa mchezo huo. Mechi ya soka ya Israel na Italia ya kufuzu kombe la dunia wiki ijayo inatarajiwa kuvutia waandamanaji wengi wanaounga mkono Palestina nje uwanja wa soka huko Udine kuliko watazamaji waliokata tiketi ndani ya uwanja. Kutokuwa na watu elfu kumi nje uwanja wanaopinga mechi hiyo wakilalamikia jinai za Israel Gaza, na watu elfu tano hadi elfu sita ndani ya uwanja watakuwa wakitazama mechi hiyo. Waandamanaji tayari walikaribia lango la kituo cha mazoezi cha Italia huko Florence wiki iliyopita kutaka mechi hiyo isichezwe kwa sababu ya vita huko Gaza sehemu ya mgomo wa kitaifa ambao ulishuhudia mamilioni wa ya wanaharakati wakiingia mitaani. Hayatakuwa mazingira tulivu, kocha wa timu ya taifa ya soka ya Italia Gennaro Gattuso alikiri Jumanne jana kutoka ndani ya kituo cha mazoezi cha Coverciano ambacho kililengwa. Kocha wa timu ya taifa ya soka ya Italia, sambamba na kuonyesha kusikitishwa na kile kinachojiri Gaza, amesema Ninaelewa hilo, naelewa wasiwasi wa watu kuhusu hali hii, lakini tunajua tunapaswa kucheza mchezo huu, kwani tukisusia Israel itapatiwa pointi tatu, na hiki ni kitu ambacho hatutaki, kwani ushindi katika mechi hii ni muhimu kwa ajili ya harakati zetu za kuelekea kufuzu mashindano ya Kombe la Dunia hapo mwakani. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika kuadhimisha mwaka wa pili wa vita vya Gaza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza wito wake wa usitishaji wa kudumu wa vita Gaza, akielezea maafa ya vita hivyo kama maafa ya kibinadamu yasiyokubalika hata kidogo. Antonio Guterres aliadhimisha kumbukumbu -kumbu hiyo kwa kusihi kukomeshwa kwa ghasia huku pia akiidhinisha mpango wa Marekani kama njia inayowezekana ya amani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alirudia wito wake kwa haraka, kwa uharaka zaidi wa kusitishwa kwa mapigano na kuachiliwa huru bila masharti mateka. Alielezea hali hiyo kama janga la kibinadamu kwa kiwango ambacho kinapingana na ufahamu aidha alitoa wito kwa pande zote kuacha kuwafanya raia kulipa kwa maisha yao na gharama pamoja na mustakbali wao. Vita hivyo vilivyoanza miaka miwili iliyopita vimesababisha vifo vya Palestina zaidi ya sitini na saba elfu kujeruhi karibu watu laki moja na elfu sabini maelfu ya watu kupotea kuwa wakimbizi zaidi ya watu milioni mbili na kusababisha uharibifu mkubwa katika ukanda wa Gaza. Jumanne ya jana Oktoba 7 ilisadifiana na kutimia miaka miwili tangu harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ilipotekeleza operesheni ya kimbunga cha Al Akswa na kutoa pigo kubwa na la kihistoria dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli. Barani Afrika, Rais Andri Rajoelino wa Madagaskar amesema anapanga kufanya mazungumzo ya kitaifa na makundi mbalimbali mbali leo Jumatano, baada ya vijana waandamanaji kutoa makataa ya saa 48, ili yakubali matakwa yao, la sivyo atakabiliwa ata na maandamano ya kitaifa. Mazungumzo yaliyopangwa leo alaasiri asiri yatahudhuriwa na viongozi wa kidini, wanafunzi, wawakilishi wa vijana, pamoja na makundi mengine. Tangazo hilo la Rais Rajoelina limekuja siku moja baada ya kumteua Jenerali Rufin Fortunant Safisambo kuwa waziri mkuu mpya wa nchi hiyo, wiki moja baada ya kulivunja baraza la mawaziri kufuatia maandamano ya wananchi ya siku kadhaa. Maandamano nchini Madagascar ambayo yalikuwa yameingia katika wiki ya tatu yalisababishwa na kutoridhishwa wananchi na kukatika pakubwa huduma za umeme na maji nchini humo. Akihutubia siku ya Jumamosi, rais wa Madagascar alieleza kuwa yupo tayari kusikiliza matakwa ya wananchi. Hata hivyo, alipuuzilia mbali wito wa kujiuzulu na kuwatuhumu maasimu wake kuwa wana lengo la kuipindua serikali yake. Aidha, akizungumza siku ya Jumatatu na wawakilishi wa jumuiya za kiraia, rais Andre Rajulina alisema kuwa hana nia kugombea kiti cha uraisi kwa muhula wa tatu. Maandamano hayo yanayoongozwa na Gen Z yamekuwa yakiendelea Madagaska kwa wiki kadhaa sasa, na yalichochewa na ghadhabu za wananchi wanaolalamikia uhaba wa maji na umeme. Na Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi ulionao kuhusu idadi kubwa raia wanaokimbia machafuko yanayoendelea kaskazini mwa Msumbiji, ambapo wengi wao wamefikia hatua kukata tamaa. Javier Krech, mwakilishi wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa nchini Msumbiji, amesema mbele ya waandishi wa habari mjini Jiniva, Uswisi, kwamba katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, wameshuhudia mateso makubwa, huku raia wakawida, wa kawaida wakilengwa moja kwa moja na mashambulizi. Shirika hilo limeripoti kuwa zaidi ya watu laki moja wamelazimika kuyakimbia makazi yao tangu mwanzoni mwa mwaka huu huku watu ishirini na mbili elfu wakikimbia ndani ya wiki moja tu mwishoni mwa mwezi uliopita w Septemba. Mashambulizi mapya yameripotiwa katika miezi ya hivi karibuni katika jimbo la Cabo Delgado, ambapo uasi unaendeshwa na makundi yenye mfungamano na kundi la Daesh umeendelea tangu mwaka 2017 na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, hufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana jicho wa leo unatupia jicho uungaji mkono wa kimaonyesho wa Uturuki kwa Palestina, ukweli uliofichwa nyuma ya pozi za kidiplomasia. Matamshi ya Umit Ozdag, mwanasiasa wa Uturuki kuhusu Palestina, yameibua radiamali kubwa katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Umit Ozdag, kiongozi wa chama cha ushindi cha Uturuki, amesema Mosul na Karkuk ni muhimu zaidi kwetu kuliko Palestina. Matamshi ya kiongozi huyo ambaye ni mmoja wa upinzani wa serikali ya Rais Rajab Tayyib Erdogan kuwa suala la Palestina halina umuhimu wa kitaifa kwa Uturuki yameibua kampeni haribifu dhidi yake, ambapo wakosoaji wamemtuhumu kuwa anaunga mkono utawala haramu wa Israeli. Amesema wananituhumu kwa sababu nilisema kwamba Palestina si suala la kitaifa kwa Uturuki. Palestina hata haichukuliwi kuwa suala la pamoja kwa ulimwengu wa Kiarabu, pamoja na maeneo yake matakatifu ina umuhimu maalum kwa Waturuki, lakini sio suala letu kuu la kitia la kitaifa. Osdag amekosoa unduma kuili wa serikali ya uturuki kuhusu suala la Palestina na kusema wakati wananchi wa Palestina huko Gaza wanakabiliwa na, na mauaji ya umati na kufukuzwa kwenye makazi yao, lakini bado biashara ya uturuki na utawala wa Israel inaendelea kuimarika. Wale wanaodai kuwa Palestina ni suala lao la kitaifa hawafanyi chochote isipokuwa kuzungumza tu na kuendeleza biashara kama kawaida. Kiongozi huyo wa chama cha ushindi cha Uturuki amesisitiza kuwa Mosul na Kirkuk kama ardhi ya Waturuki na sehemu ya eneo la zamani la serikali ya Ottoman ni muhimu zaidi kwa Waturuki kuliko Palestine. Pia ameorodhesha vipaumbele vya kitaifa vya chama chake na kusema Uzingatiaji wetu ni juu ya maslahi ya taifa la Uturuki. Hii ni pamoja na masuala kama vile Kirkuk na Mosul, Turkestan Mashariki, eneo linalojiendesha lenyewe la Yughure nchini China, Mediteranea Mashariki, uhuru wa Jamhuri ya Uturuki ya Cyprus kaskazini Thrace ya Magharibi kaskazini mashariki mwa Ugiriki na inayopatikana inayopakana na Uturuki, visiwa vya Uturuki vinavyokaliwa na Ugiriki katika bahari ya Aegean, na kujenga jamhuri ya Uturuki yenye nguvu iliyoungana na isiyo na kidini. Katika duru za kisiasa na vyombo vya habari vya Uturuki, ukosoaji mkubwa umefanywa dhidi ya serikali ya Erdogan kuhusu suala zima la Palestina. Mmoja wa ukosoaji mkubwa unaofanywa dhidi ya rais wa Uturuki kuhusu kuendelea mauaji ya kimbari na jinai za utawala wa kizayuni huko Gaza ni uhusiano wake wa kibiashara na Israeli kwa ujumla. Katika miaka hivi karibuni, siasa za Uturuki kuhusu kadhia Palestina zimeambatana na migongano ya wazi wakati serikali ya Erdogan imekuwa ikikosoa jinai za Israel huko Gaza na kujionyesha kuwa ni muungaji mkono wa taifa la Palestina, uhusiano wake wa kiuchumi na kidiplomasia na Tel Avive umekuwa ukiendelea kunawiri bila kikwazo chochote. Tabia hii ya kinafiki imefanya wachambuzi na wakosoaji wengi kuchukulia madai ya uungaji mkono wa uturuki kwa palestina kuwa hatua za kipropaganda tu mm. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Karibu msikilizaji mpenzi, kutegea sikio mfululizo huu wa pili wa makala tulizokuandalia kwa anwani uliyoisikia ya sinema ya Hollywood uijuavyo sivyo ilivyo. Utakumbuka kuwa katika mfululizo wetu wa kwanza tulieleza kwamba vyombo vya habari, mawasiliano na burudani vya Marekani, hususan sinema ya Hollywood kikiwa ndicho chombo kikuu kinachofuatiliwa na watu wengi wa kawaida, kimejizatiti kuhakikisha kinafanikisha malengo ya wanasiasa wa Marekani. Na moja ya malengo hayo ni kuonyesha mambo ya kughushi na ya uongo badala ya ukweli na hakika ya mambo na kupelekea kupotoshwa historia na kupinduliwa juu chini ukweli halisi wa matukio ya historia. Tulisema katika filamu mbalimbali zilizotengenezwa kwa lengo hilo zimetumika ndani yake mbinu za kiafriti za kupotosha historia. Na kuhusiana na hilo, wimbi la uwenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran, Iranofobia, limepewa msukumu mkubwa katika vyombo vya habari vya Magharibi, hususan tasnia ya filamu ya Hollywood. Baada ya mukhtasari huo, jiweke tayari sasa kusikiliza sehemu yetu ya pili ya makala Mtafiti Mehdi Dariush Nazimurraaya anasema programu na filamu zinazotengenezwa Hollywood haziakisi ukweli na hali halisi kuhusu Iran. Taswira ya miundo ya kiutamaduni inayotolewa si sahihi, ya miundo ya kijinsia pia si sahihi, ni ya dhana potofu tu zilizozoeleka na hata taswira ya miundo ya kisiasa pia si sahihi. Lisilo na shaka yoyote ni kwamba ujengaji taswira unaofanywa katika visa vya filamu za Hollywood una walakin, kwa sababu mara nyingi hutoa picha mbaya na hasi unapo waakisi wa Iran katika filamu. Hili ni jambo hatari unapotoa taswira kama hii juu ya watu wa taifa fulani. Lakini hili halihusiani na Iran pekee. Kama utaziangalia filamu zote maarufu za Hollywood ambazo ndani yake zinaonyeshwa operesheni zilizofanywa na Marekani na maanisha operesheni za kwenye medani ya vita ilizofanya Marekani kama vile Vietnam au Afghanistan, ikiwa utaziangalia filamu hizo utaona kwamba taswira inayotolewa juu ya kila kitu ni ya kimakosa na haijazingatia hata chembe ukweli halisi. Kwa mfano, unapoziangalia filamu zote za Marvel au za Transformers, zote hizo zinaionyesha Marekani kuwa ni taifa lenye vituo vya kijeshi ndani ya ardhi za China na Rusia, au huzionyesha silaha za nyuklia za Marekani kuwa ziko chini ya usimamizi na udhibiti wa Umoja wa Mataifa na mambo mengine kadhaa ambayo hayatokani na ukweli halisi. Lengo la yote hayo ni kuusarifu na kuelekeza ufahamu wa mambo wa watu kwenye mwelekeo unaotakiwa na Hollywood. Lakini inatupasa tusighafilike pia na nukta hii kwamba filamu za sinema ni njia na mbinu nzuri sana ya kumtambulisha shujaa mtu mbaya na mwovu, na malengo ya kisiasa yanayofuatiliwa katika ulimwengu wa uhalisia. Na kwa hiyo watu huwa wanabadilika katika maoni na mitazamo yao wanapoona filamu hizo. Kwa sababu hiyo, kuna filamu kadhaa ambazo zinatoa taswira ya kuonyesha kuwa Iran na Russia ni mataifa mawili hatari. Mwisho wa kumnukuu. na zinuraya delivers from evil, yenye maana ya tukomboe na uovu, ni moja ya filamu za muongo uliyopita za Hollywood iliyotengenezwa kwa madhumuni ya kueneza propaganda za chuki dhidi ya Iran na Uislamu. Filamu hiyo ambayo ilitolewa Julai mwaka 2014 ilitengenezwa na kuongozwa na Scott Derrickson. Kisa cha filamu hiyo ya dakika 118 kinawahusu wanajeshi kadhaa wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la Marekani ambao walikumbana na waasi wa Iraq mwaka 2010. Baada ya mapigano yaliyozuka baina yao na adui katika shamba la mitende na ufyatulianaji risasi uliotokea baina yao kwa dakika kadhaa, ni Wamarekani watatu tu ndio waliobaki hai kwenye makabiliano hayo. Katika pita pita zao, askari hao waliona eneo la chumba cha chini ya ardhi, wakaingia ndani yake. Baada ya kuingia humo, mmoja wa askari hao alishangaa Alipoona ukutani imeandikwa michoro ya alfabeti za maandishi ambayo yalikuwa ya lugha ngeni kwao. Kinachotoa mguso ni kwamba wakati michoro ya maandishi hayo ilipovutwa kwa karibu, ilionekana kuwa inafanana na kushabihiana sana na alfabeti za Kiajemi au Kifarsi, lakini kiuhalisia, ni alfabeti za Kilatini. Hatimaye kisa cha filamu hiyo kinasimuliwa kwa namna inayoonyesha hadhira kwamba katika Iran ya kale ambayo pia ilijumuisha Babel au Iraq ya zama za sasa, Wairan walikuwa watu waliotaka kuleta uovu duniani. Kwa maneno mengine, filamu ya Tukomboe na Uovu inajaribu kuwaaminisha watazamaji wake kwamba wa Iran walikuwa wafuasi na waabudu shetani. Kitu kinachobainishwa katika filamu hiyo ya Tukomboe na Uovu ni tuhuma mbaya zaidi kuweza kutolewa dhidi ya Iran, kwa sababu katika sehemu ya mwanzo ya filamu inaonyeshwa nchi ya Kiislamu, lakini mwongozaji wa filamu anaamua katika nukta ya kilele cha filamu yake kuioanisha na ugunduzi wa mabaki ya nakshi za Kiajemi zilizobaki nchini Iraq na kujaribu kuchafua sura na taswira ya Iran na Uislamu katika fikra za umma kwa kutumia vitu vya uenezaji hofu na chuki dhidi ya Iran na dhidi ya Uislamu. Inavyoonekana ni muhimu sana kwa Marekani kutumia kila njia na mbinu yoyote ile hususan mbinu za vyombo vya mawasiliano, yaani Hollywood, vyombo vya habari, utamaduni wa kawaida pamoja na taswira na uoni wa watu wake yenyewe na wa nchi washirika wake ili kutetea na kupa uhalali wa kisiasa msimamo wake, yaani sera yake ya nje na mwongozo au doktrini yake mpya ya kempia kijeshi. Na katika muktadha huu, ni muhimu sana kwa nchi hiyo kujenga picha ya kuitambulisha Iran na si Iran pekee, lakini hata Rasia, China, Kuba, Venezuela na Korea Kaskazini, kuwa ni nchi hatari. Ujengaji namna hii wa taswira kuhusu nchi hizi ni njia na mbinu ya kutetea na kuhalalisha sera za kiuhasama na kiuadui za Marekani na hasa kile wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo inachokiita diplomasia ya ulazimishaji. Marekani inatumia chochote kile iwezacho kufanya ili iweze kudhibiti na kuongoza uoni na mitazamo ya watu, na ndiyo maana kuna imani iliyoenea miongoni mwa Wamarekani wengi kwamba Iran ni mfadhili wa ugaidi au ni nchi iliyobaki nyuma kimaendeleo inayofanana na ya zama za kati, yani Middle Ages, na inayotawaliwa na kuendeshwa na madikteta wachache ambao wanataka kuuteka ulimwengu au kuurudisha kwenye zama hizo. Na chanzo cha mitazamo kama hii ndani ya Marekani ni filamu kama Tukomboe na Uovu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wa Marekani au wa magharibi wengi wanaoitembelea Iran hushtuka na kupatwa na mshangao mkubwa, kwa sababu wanayoambiwa kuhusu Iran huwa ni tofauti kabisa na hali halisi wanayokutana nayo, jambo linalowafanya wazitilie shaka sera nyingi zinazoenezwa na nchi zao. Mpenzi msikilizaji, kwa kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya makala hii, sinabudi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, hapa tulipoishia ndipo tutapokuja kuanzia katika makala yetu ijayo. Kwa hiyo usiache kuja kujiunga na mitena wakati huo. Insha Allah. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo Jumatano Oktoba 8 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi na lile la kila wiki la Raia Mwema. Habari hiyo imeakisiwa na Raia Mwema kwa kichwa cha habari polepole, pole maswali mazito habari hiyo katika toleo la leo la Mwananchi imebebwa na kichwa cha habari mapya ya polepole. Dondoo ya habari hiyo inasema majirani aliyepangisha nyumba wasimulia, mama mzazi asema anamtaka akiwa hai au amekufa, polisi wa msaka kaka yake aliyotoa taarifa za kutekwa, Kibatala aenda kortini, taasisi zalaani. Lakini mbali na habari hiyo, Mwananchi limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari nyanwani isemayo, wanazuoni wataka haki amani katika uchaguzi. Ni umoja wanazuoni wa Kiislamu Tanzania ambao umehimiza kudumishwa amani, haki na uadilifu kwa kila mtanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Nikilirudia tena gazeti la Raia Mwema, tunakutana na habari nyingine ya kiuchumi isemayo siri mapato TRA, hii hapa, wachumi wasifu utulivu wa kodi TRA ikikusanya trilioni 8.97 miezi mitatu. Kama ambavyo Raia Mwema na Mwananchi amepambwa na picha ya aliyekuwa balozi wa Tanzania nchini Cuba na kada wa CCM Humphrey Polepole, gazeti la Nipashe limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mgombea urais kwa tiketi ya chama hicho tawala, Rais Samia Suluhu Hassan, ikiwa na kichwa cha habari kisemacho Dr. Samia aonya wanaochafua amani, asema hawana njia, hawana nia njema, wanaishushia hadhi nchi kimataifa, ataka wananchi waachane nao waende kivyao. Kuna vichwa vingine viwili vya habari vilivyopewa kipaumbele maalum katika, katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Nipashe. Cha kwanza kinasomeka Lisu akwaa tena kisiki mahakamani ni cha kutaka kutumia maelezo ya shahidi wa jamhuri kama kielelezo katika utetezi wake wa kesi ya uhaini. Kichwa cha pili cha habari kina anwani isemayo, mama polepole pole ataka mwanawe akiwa hai au amefariki. Habari Leo lina habari ya mkasa iliyoakisiwa kwa kichwa cha maneno, kaka na dada wafungwa jela kwa kuoana. Ukurasa huu wa mbele wa gazeti hili la serikali una habari nyingine ya uchaguzi yenye anwani semayo wapigaji kura uchaguzi mkuu juu asilimia 26. Nayageukia sasa magazeti ya nchini Kenya na ninaanza na Standard, ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, kashfa mpya ya malipo ya ardhi yaikumba miradi mikubwa Ketrako. Si mashujaa wetu, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard, kikihusiana na orodha ya watu waliopendekezwa na kamati ya bunge ya mashujaa kutunukiwa na rais nishani za kitaifa. Namna shirika la kawi la Kenya lilivyopoteza shilingi bilioni 11.8 ni kichwa chingine cha habari kilichopewa uzito maalum na gazeti hili katika toleo lake la mtandaoni. Na ligeukia sasa Daily Nation ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho SHA gharama kubwa zaidi, manufaa machache. Habari hiyo inahusiana na hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza pia na taifa leo lakini kwa anwani tofauti isemayo na ngojea tu kifo wanaugua saratani waandamana jijini kulalamikia kuhusu SHA yaani bima ya afya ya jamii taifa leo lina habari nyingine yenye anwani isemayo rekodi za fichua matukio kutisha Shakahola. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika mwanamume aliyetoweka Shakahola, Moses Kahindi, aliacha vitabu aliko nakili kumbukumbu za matukio msituni humo, na sasa vinatumiwa kama ushahidi kortini na kwa kumalizia, nchini Uganda, Daily Monitor na New Vision yote mawili yamepamba kurasa zao za mbele kwa picha ya jaji aisha naluze batala aliyeteuliwa na rais Yoweri kaguta museveni kuwa mkaguzi mkuu wa serikali ya IGG, kuchukua nafasi ya Betty Kamya. Jaji batala ndiye IGG, IGG mpya, ndivyo lilivyoandika Monitor, nalo Vision limeandika ni nani naluze IGG mpya. Lakini habari iliyopo uzito wa kwanza, na Monitor ina kichwa cha habari kisemacho gombea wa urais wakabiliwa na changamoto ya fedha. Hii ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. sayansi na teknolojia mpya hamjambo wapenzi usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini iran jiji la teheran wiki ya mwisho ya septemba limekuwa mwenyeji wa elecomp 2025 maonyesho makubwa na yenye ushawishi mkubwa zaidi nchini iran yanayohusu teknolojia za elektroniki kompyuta na biashara kwa njia ya mtandao au e-commerce Elecomp ni kifupi cha Electronic Computer and E-commerce, yani elektroniki, kompyuta na biashara ya mtandaoni. Maonyesho haya ya kimataifa ni miongoni mwa makubwa na kita ya kitaalamu zaidi yanayofanyika nchini. Lengo kuu la kuandaa maonyesho ya Elecomp ni kutoa jukwaa la huduma na bidhaa katika sekta ya kompyuta na teknolojia kila mwaka. Mafanikio ya hivi karibuni katika eneo la kompyuta na biashara ya mtandaoni, ikiwemo vifaa, yani hardware na programu, yani software mbalimbali huonyeshwa katika maonyesho haya. Kimsingi, wadau na waendeshaji wa sekta hizi huwasilisha bidhaa zao kwa washiriki wenye nia ya kuwekeza au kushirikiana. Maonyesho ya kimataifa ya Elecomp 2025 yalifanyika kuanzia tarehe 25 hadi 28 Septemba katika ukumbi wa maonyesho ya kimataifa wa Teheran na ni jukwaa bora kwa kufanikisha mazungumzo kati ya kampuni na wawekezaji ili kuanzisha ushirikiano mpya. Katika maonyesho haya kampuni kutoka nchi kadhaa ikiwemo Ujerumani, Hispania, Island, Denmark, China, Poland, Singapore, Hungary, Mexico na Korea kusini eh, eh, yametoa huduma eh, na bidhaa zao kwa katika nyanja mbalimbali kama vile utengenezaji wa vifaa yani hardware product na programu au software, huduma za kielektroniki, mashine za ofisi, mtandao na mifumo ya taarifa, usalama wa mtandao na miundo ya networking solution za uh, kukabiliana na virusi vya kompyuta, tovuti na blogu, kompyuta mpakato yani laptops, tableti na simu za mkononi. Walioonyesha uh, bidhaa zao wameonyesha ubunifu wa hivi karibuni eh, katika nyanja hizi kwa wageni ambao wa heshima ambao wametembelea maonyesho hayo na pia wananchi wa kawaida ambao wanavutiwa na masuala ya teknolojia. Maonyesho haya ya 28 ya kimataifa ya Elecomp yalifunguliwa rasmi E, katika hafla iliyohudhuriwa na waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari TEHAMA nchini Iran mhandisi Saida Sattar Hashimi. Kwa mujibu wa ripoti ya idara ya mahusiano ya umma ya wizara ya TEHAMA, mara baada ya sherehe za ufunguzi, waziri alitembelea kumbi mbalimbali mbali za maonyesho akipitia mabanda ya makampuni yanayojihusisha na sekta ya teknolojia ya habari, kampuni za startup, makampuni ya kitaalamu ya kisayansi, yani knowledge based, biashara za kidijitali, pamoja na watoa huduma za mawasiliano za kisasa. Uzalishaji wa bidhaa ambazo wa msingi wake eh, ni elimu umepiga hatua kubwa nchini Iran, eh, kutoka katika bidhaa bunifu za afya hadi kuboresha usahihi wa vifaa vya uchunguzi. Kampuni moja inayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran imefanikiwa kutengeneza bidhaa za kibunifu zinazotumika katika tasnia mbalimbali zikiwemo za vipodozi, nguo na plastiki. Hivi karibuni aina mpya ya nyenzo za msingi za bidhaa za usafi zimezalishwa katika soko la Iran na makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea ya msingi wa ilmu na maarifa ya Iran. Moja ya vifaa hivi ni nanoparticles ya seleniamu di sulfit na marekebisho mapya ambayo yanazalishwa kwa fomu ya colloidal na hutumiwa katika sekta ya shampoo. Tofauti na poda za kawaida kwenye soko, fomu ya colloidal na vipimo vya nanomita vya bidhaa hii vimeongeza ufanisi wake kwa kiasi kikubwa. Kipengele hiki kimepunguza kiasi cha nyenzo hii kutumika katika mstari wa uzalishaji kwa moja ya tano. Nanoparticles hizi hutoa sifa muhimu za kuzuia uh, kuwashwa. Bidhaa nyingine mashuhuri ya kampuni hii ni suluhisho la disinfectant inayoitwa Nanocliania ambayo hutolewa kwa kutumia nanoparticles za fedha na oksidi ya zinki. Bidhaa hii ambayo pia imepokea kibali kutoka shirika la chakula na dawa la Iran, inaweza kutumika kupaka mikono na sehemu nyingine za mwili kwa ajili ya kukabiliana na bakteria. Aidha, watafiti wa Iran wamefaulu katika kuzalisha na kupima protini mpya ya recombinant ambayo inaboresha kwa kiasi kikubwa unyeti na usahihi wa vifaa vya uchunguzi wa ugonjwa wa vimelea, yaani toksokariasis. Mafanikio haya ya kisayansi yameweza kupelekea utambuzi wa haraka, sahihi na na pia kwa wakati wa maambukizi haya, hususan kwa watoto na kuzuia madhara makali, eh, kama vile upofu. Mhadhiri mwandamizi kutoka Chuo Kikuu cha Sayansi ya Tiba cha Teheran ametangaza chanjo yenye akili mlemba kwa ajili ya kutibu saratani ya mapafu. Saratani ya mapafu ni miongoni mwa aina hatari zaidi za saratani duniani na juhudi za kisayansi za kutafuta mbinu mpya na madhubuti za matibabu zinaendelea kwa kasi. Katika muktadha huu, Daktari Muhammad Husein Yazdi, mkuu wa kituo cha utafiti wa bioteknolojia katika Chuo Kikuu cha Sayansi ya Tiba cha Teheran na mhadhiri mwandamizi katika kitivo cha farmasia cha Iran amepiga hatua kubwa katika kutengeneza chanjo za kisasa dhidi ya saratani. Dkt. Az alieleza kuwa chanjo hiyo ya kiubunifu imetengenezwa kwa kutumia teknolojia ya mRNA pamoja na algorithimu za utabiri zinazotegemea akili mnemba au artificial intelligence. Mbinu hii huwezesha chanjo kubuniwa kwa usahihi mkubwa kulingana na vinasaba vya uvimbe wa kila mgonjwa. Ameongeza kuwa njia hii ya kiteknolojia inaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa utafiti na maendeleo na kufungua milango mipya ya tiba na kinga dhidi ya saratani ya mapafu. Kwa mtazamo wa Dkt. Yazdi, mojawapo ya sifa kuu za chanjo hii ni uwezo wake wa kutabiri kwa usahihi. Tofauti na chanjo za jadi zinazohitaji majaribio ya muda mrefu, chanjo hii mahiri hutumia data za vinasaba vya uvimbe wa mgonjwa pamoja na algoritimu za hali ya juu za akili mnemba ili kubaini wanaohitaji chanjo kabla ya kuanza majaribio ya kitabibu. Njia hii weza kuharakisha mchakato wa maendeleo ya chanjo kwa takriban asilimia tisini na kupunguza muda wa kubuni na kuandaa chanjo hiyo hadi wiki mbili au tatu. Dkt. Yazdi amesisitiza kuwa ubinifishaji wa chanjo si tu kwamba unatoa fursa uh, ya matibabu kwa wagonjwa wa saratani uh, bali pia unaweza kuwakinga kwa wale walio katika hatari. Sifa hii ya uh, chanjo hii uh, imeibadilisha kutoka kuwa bidhaa ya kawaida hadi kuwa chombo cha kisasa katika tiba sahihi na kutoa matumaini ya mageuzi makubwa katika matibabu ya saratani ya mapafu. Na kwa kumalizia ni kuwa shehena kuu ya satelaiti ya Nahidi mbili ya Iran ambayo ilizinduliwa mwezi Agosti kwa sasa inafanyiwa majaribio katika obiti. Shehena hiyo ina jukumu muhimu katika kuanzisha mawasiliano ya satelaiti, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Hassan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, amesema kwenye mahojiano maalum kwamba satelaiti ya mawasiliano ya Nahidi mbili e, imerushwa na hivi sasa iko katika hatua ya majaribio kwenye obiti katika anga za mbali. Ameendelea kusema mifumo midogo mingi imewashwa tayari, na kwa sasa shehena yake muhimu zaidi, yaani mfumo mdogo wa mawasiliano wa cuband na unafanyiwa majaribio. Mfumo huu unaruhusu mawasiliano ya kipimo data cha juu kuliko mawasiliano yote ya awali amesema. Majaribio mengi yameshafanywa kwenye hatua hii na zimebakia changamoto chache. Hasan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, pia amesema kinachofanyika kwa sasa ni taratibu za udhibiti wa satelaiti na uimarishaji wake tayari. Amesema taratibu za kuimarisha mzunguko wa obiti katika anga za mbali umeshafanywa na sasa satelaiti hiyo inafanyiwa majaribio yanayohusiana na uwezo wake. Akizungumzia maendeleo yaliyofikiwa kuhusu mradi huo, mkuu huyo wa shirika la anga la Iran amesema mchoro wa pili wa satelaiti umefanyiwa marekebisho muhimu hivi sasa, kwa mujibu wa matokeo ya majaribio ya mfano wa kwanza, na mara tu mchakato huu utakapokamilika, uzinduzi wa muundo wa pili nao utaanza kushughulikiwa. Aidha, amesema masuala haya ya teknolojia yanahitaji kurudiwarudiwa na kupitiwa mara kwa mara ili kufikia ufanisi wa hali ya juu, na amesema teknolojia nyingi zitajaribiwa na kuimarishwa katika uzinduzi huo. Wachambuzi wa, wa masuala ya anga za juu wamehitaja kama e, mafanikio makubwa katika miundombinu ya Iran ya mawasiliano ya angani kwa mara ya kwanza katika mfululizo wa satelaiti za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hidi mbili inatumiwa pia kama jukwaa la majaribio ya mifumo ya kuendesha kwa gesi ya kemikali na gesi moto, teknolojia zinazotumika kudhibiti mwelekeo sahihi wa satellite katika obiti katika anga za mbali. Kwa kuongeza ubunifu wake, satellite hiyo itafanya ufuatiliaji wa nafasi bila kutumia GPS bali itatumia data ya two line element TLE. Mfumo sanifu wa kibunifu unaowezesha kufuatilia nafasi ya satellite kwa njia ya kujitegemea angani. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi duniani zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu hapa nchini, na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii, katika nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Nam, wapenzi wasikilizaji, mndo wetu umemalizika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 mfungo othani, mmoja, mjane, na saba rabiu thani mwaka 1447 Hijria sawa na tarehe 8 Oktoba mwaka 2025 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 114 iliyopita, vita vya Balkan vilianza kwa ushiriki wa Bulgaria, Sabia na Ugiriki dhidi ya utawala wa Othmania. Ufalme wa Othmania kwa miaka kadhaa mtawalia ulikuwa umefanikiwa kuyafanya maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini mwa Afrika na mashariki mwa Ulaya kuwa chini ya udhibiti wake na hivyo ukawa umetanua utawala wake. Vuguvugu vugu la kulitaka kujitenga nchi zilizokuwa chini ya utawala huo lilikuwa likipelekea kutokea vurugu mara kwa mara na vita vya Balkan ni moja ya harakati hizo. Miaka 97 iliyopita katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 16 Meher mwaka 1307 hijria shamsia, kufuatia upinzani wa Said Hassan Mudares dhidi ya udikteta wa Reza Khan Pahlavi, Mtawala huyo aliwaamuru askari wake wavamie nyumba ya Hayatullah Mudarres kumpiga na kumjeruhi na kisha akahamishiwa nje ya mji wa Tehran. Askari hao pia waliwachia nguvuni watu wa familia ya mwanachuoni huyo. Mwishowe Ayatullah Mudarres alibaidishwa katika mji wa Kashmar kaskazini mashariki mwa Iran na kuwa washahidi na askari wa Reza Khan mwaka 1316 Hijriya shamsia. Katika siku kama ya leo, miaka 38 iliyopita, utawala wa Baath wa Iraq uliushambulia kwa mabomu ya kemikali mji wa Sumar wa Iran. Raia wengi waliuwa washahidi katika shambulio wa hilo. Katika kipindi cha miaka minane 8 ya vita vya kichokozi ilivyoanzisha dhidi ya Iran, utawala wa Saddam ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali Takriban raia laki moja waliwa washahidi au kujeruhiwa katika tukio hilo la kinyama. Miaka 20 iliyopita katika siku kama ya leo, mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter uliyakumba maeneo ya kaskazini mashariki mwa Pakistan. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa katika mji wa Muzafarabad, watu wapatao 90000 walipoteza maisha yao na wengine milioni 3 na laki sita kubaki bila makazi kufuatia zilzala hiyo. Na katika siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, Sultan Alwaidhena Shirazi, mhakiki mwandishi wa vitabu na mtoa wadhi mashuhuri wa Kiislamu, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 75. Sayyid Muhammad Shirazi ambaye ni mtoto wa ashraf wadhin Ali Akbar alizaliwa mjini Tehran na kusoma masomo ya msingi katika mji huo. Akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alifuatana na baba yake kwenda Iraq na akiwa katika mji wa Karbala alijishughulisha na kusoma kwa muda wa miaka miwili. Baadaye, akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alifanya safari katika mataifa ya Siria, Palestina, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu wananchi wa Italia na waungaji mkono wa Palestina wametoa wito wa kufutwa mechi ya soka kati ya Italia na utawala ghasibu wa Israel wakilalamikia mauaji na jinai za Israel dhidi ya Palestina katika ukanda wa Gaza. Spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa operesheni ya kimbunga cha Al Aqsa iliyotekelezwa na wanamuqawama wa Palestina dhidi ya Israel ilipelekea dunia, iliipeleka dunia upande wa kufuta Umarekani na kutetea wanaodhulumiwa. Muhamad Bakr Kalibof amesema hayo leo kwa mnasaba wa kutimia miaka miwili hapo jana ya operesheni ya kimbunga cha Al Akswa, na kubainisha kwamba operesheni hiyo ilikuwa pigo la kimkakati kwa utawala wa kizayuni na mahesabu ya ubeberu wa kimataifa, jambo ambalo liliifanya Israel kuzama katika kinamasi cha kushindwa. Katika kuadhimisha mwaka wa pili wa vita vya Gaza, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesisitiza wito wake wa usitishaji wa kudumu wa vita Gaza, akielezea maafa ya vita hivyo kama maafa kibina ya kibinadamu yasiyokubalika barani afrika rais andre rajoelina madagaska amesema anapanga kufanya mazungumzo ya kitaifa na makundi mbalimbali mbali leo jumatano baada ya vijana waandamanaji kutoa makataa ya saa 48 ili yakubali matakwa yao la sivyo akabiliwe na maandamano ya kitaifa na Umoja wa Mataifa umeelezea wasiwasi ulionao kuhusu idadi kubwa haraia, ya raia wanaokimbia machafuko yanayoendelea kaskazini mwa Msumbiji, ambapo wengi wao wamefikia hatua wa ya kukata tamaa. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.