Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninaikukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumatano tarehe 15 mfungo wa saba Rabiul Thani mwaka 1447 hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Oktoba 2025 miladia. Kwa asubuhi hii ya leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa ambao utafuatiwa na podkasti ya historia ya dunia. Podkasti hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki, lakini pia tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Arakchi asema Wamarekani wataabani kuingia vitani kupigana kwa ajili ya vita visivyo na mwisho vya Israel. <muchos> Hamas yasema operesheni ya kimbunga cha Al Aksa lilikuwa jibu la kihistoria kwa njama za kuifuta kadhia ya Palestina. Rais wa Urusi asema suluhisho la kadhia ya nyuklia ya Iran ni mazungumzo. Na mazungumzo ya waasi wa M 23 na serikali ya Congo DR katika hali ya hatihati hati. Sasa ni habari kamili waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya iran ametoa mjibizo kwa kauli za hivi karibuni za rais wa marekani kuhusu mpango wa nyuklia wa iran na kueleza kwamba wamarekani wataabani kuingia vitani kupigana kwa ajili ya vita visivyo na mwisho vya israel sayid abbas arakchi ameeleza hayo katika mtandao wa kijamii wa x akijibu matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na kuandika: nilipoondoka kuelekea kwenye duru ya tano ya mazungumzo na Bwana Witkoff tarehe pili Juni niliandika silaha za nyuklia ni sawa na tuna makubaliano, lakini urutubishaji urani sifuri, silaha za nyuklia sifuri ni sawa na tuna makubaliano, lakini urutubishaji urani sifuri, hakuna makubaliano yoyote. Laiti kama rais wa Marekani angeangalia dondoo za mazungumzo haya ambazo zilirekodiwa na kusajiliwa na mpatanishi, angeweza kuona jinsi tulivyokuwa karibu na kusherehekea makubaliano mapya na ya kihistoria ya nyuklia, ameandika Arakchi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameendelea kuandika, rais wa Marekani anapaswa akumbuke kuwa hakukuwepo na taarifa zozote kwamba Iraq ilikuwa imeficha silaha za maangamizi makubwa, lakini kitu pekee kilichotokea ni uharibifu usiotasawirika, kuwawa maelfu ya Wamarekani na kupotea bure dola trilioni saba za fedha za walipa kodi wa Marekani. Katika sehemu nyingine ya andiko lake hilo Arakchi amesema: vile vile hakuna taarifa yoyote inayoonyesha kwamba kama Israel isingeihadaa Marekani kuwashambulia kijeshi wananchi wa Iran, Iran ingekaribia ndani ya mwezi mmoja kutengeneza silaha za nyuklia. Baada ya kushindwa operesheni hiyo, Israel sasa inajaribu kuchora tishio la kufikirika kuhusu nguvu za kiulinzi za Iran. wa Marekani wataabani kuingia vitani kupigana kwa ajili ya vita visivyo na mwisho vya Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemalizia andiko lake hilo kwa kueleza kwamba Iran ni nchi kubwa na Wairan ni taifa kubwa na warithi wa ustaarabu mkubwa wa kale. Yamkini majengo na mashine yakaangamizwa, lakini hilo halitaweza katu kutia doa irada na utashi wetu. Kuzidi kung'ang'ania kosa hili la kimahesabu hakuta tatua tatizo lolote. Hakuna njia yoyote ya utatuzi isipokuwa kufikia suluhisho la mazungumzo, amemalizia Arakchi. Msemaji wa harakati ya Mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, amesema operesheni ya Kimbunga cha Al Aksa haikuwa vita tu vya kuwashinda wavamizi, bali ni hatua ya mabadiliko ambayo ilifichua sura halisi ya wavamizi hao na kuwatenga. Fauzi Barhum, msemaji wa Hamas na kiongozi mwandamizi wa harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina, alisema hayo Jumanne ya jana katika kumbukumbu ya mwaka wa pili wa operesheni ya kimbunga cha Al Aksa, na kubainisha kwamba operesheni hiyo ni mwanzo wa kuhesabika wa kufikia tamati uvamizi na ukaliaji mabavu duniani. Msemaji huyo Hamasi amesema uungaji mkono wa wananchi kwa mukawama huo ni jabali lililosambaratisha mipango ya wavamizi hao ni jabali lililosambaratisha sambarat... mipango ya wavamizi hao. hao na kwamba operesheni ya kimbunga cha Al Aksa ni jibu la kihistoria kwa njama hizo za kufuta kadhia ya Palestina pamoja na malengo yake matukufu. Jumanne ya jana, Oktoba saba, ilisadifiana na kutimia miaka miwili tangu harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilipotekeleza operesheni ya kimbunga cha Al Aksa na kutoa pigo kubwa na la kihistoria dhidi ya utawala haramu wa Israel. Operesheni ya kimbunga cha Al Aksa ilifanyika katika eneo la mpaka kati ya Gaza na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Operesheni hiyo ilianza wakati wa alfajiri. Vikosi vya Hamas kwanza vilipiga maeneo ya wazayuni kwa kutumia maroketi na vilirusha makombora elfu tano. Baada ya hapo, wapiganaji wa mukawama walivuka ukuta uliojengwa na jeshi la Israel na kuingia kwenye maeneo ya walowezi wa Kizayuni. Zaidi ya wanajeshi elfu moja na mia nne wa utawala haramu wa Israel waliangamizwa na wengine elfu tatu mia tano walijeruhiwa kwenye operesheni hiyo ya kishujaa. Katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, Rais Vladimir Putin wa Rasia amesistizia ulazima wa kutatuliwa suala la nyuklia la Iran kwa njia ya mazungumzo na ndani ya fremu ya sheria za kimataifa. Shirika la habari la Fars limenukuu taarifa ya ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, ikitangaza usiku wa kuamkia leo kwamba Rais Vladimir Putin na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wamefanya mazungumzo ya simu na kujadiliana matukio ya hivi karibuni katika eneo la Asia Magharibi, hasa hali ya ukanda wa Ghaza ndani ya fremu ya mpango wa hivi karibuni wa kusimamisha vita uliopendekezwa na rais wa, wa Marekani. Taarifa ya Kremlin imesema Putin kwa mara nyingine ametilia mkazo msimamo thabiti wa Russia wa kuunga mkono suluhisho la kina la suala la Palestina, kwa kuzingatia mfumo wa kisheria unaotambuliwa kimataifa. Taarifa hiyo imesema pande hizo mbili zimebadilishana mawazo pia kuhusu masuala mengine ya kikanda. Kwa mujibu wa taarifa hiyo ya Kremlin, rais wa Rasia amesistizia haja ya kutafutwa suluhisho la amani la mpango wa nyuklia wa Iran na kuimarishwa utulivu nchini Siria. Mazungumzo hayo ya simu yamefanyika usiku wa kuamkia mwaka wa pili wa vita vya kinyama vya Israeli katika ukanda wa Ghaza, vita ambavyo vimeshapelekea zaidi ya Wapalestina elfu sitini na saba kuuawa shahidi wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo. Hayo yamejiri huku ujumbe wa utawala wa kizayuni na ule wa Hamas ikianza mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja juzi Jumatatu katika mji wa Sharm Sheikh nchini Misri kuhusu mpango wenye vipengele 20 wa Donald Trump uliotangazwa tarehe 29 Septemba. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Radio Teheran. Wakati mapigano yakiripotiwa kuendelea katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kumeibuka swali iwapo awamu ya sita ya mazungumzo kati ya kundi la waasi wa AFC mkwaju M 23 na serikali ya Kinshasa yatafanyika juma hili jijini Doha nchini Qatar kama ilivyotangazwa na mpatanishi, yaani nchi hiyo au la, hadi kufikia sasa bado haijafahamika. Ikiwa mazungumzo hayo yatafanyika, baadhi ya ripoti zinasema huenda mazungumzo hayo yakafanyika, lakini bado kuna mgawanyiko mkubwa, ambapo pande zote zinatofautiana kuhusu utaratibu wa kusitisha mapigano. Makubaliano ya amani yaliyopendekezwa kati ya serikali ya Congo DR na waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda yanataka kurejeshwa udhibiti wa serikali katika maeneo yanayodhibitiwa na waasi. Serikali ya DRC na waasi wa M23, kila upande una utuhumu upande wa pili kuwa umekiuka makubaliano ya kusitisha vita. Mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa M23 yaliongezeka mwezi Januari, wakati waasi hao walipoteka sehemu kubwa ya mashariki yenye utajiri wa madini, ukiwemo mji mkuu wa eneo la Goma. Maelfu ya watu wameuawa na mamia kwa maelfu ya raia kulazimishwa kuyaacha makazi yao katika vita vinavyoendelea. Umoja wa Mataifa umesema hayo yanajiri katika hali ambayo shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch jana lilieleza kuwa waasi wa kundi la M23 wameua makumi ya raia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limekosoa vikali sera za Marekani kuhusiana na wahamiaji na kueleza kwamba imekuwa ikifukuza wahamiaji kinyume cha sheria. Filippo Grandi, mkuu wa shirika la UNHCR, amesema Marekani chini ya utawala wa Rais Donald Trump imekuwa ikiwafukuza wahamiaji kwa njia zinazokiuka sheria za kimataifa. Akizungumza mjini Geneva, Grandi ametumia hotuba yake kulalamikia kupunguzwa kwa ufadhili na rasilimali ndani ya shirika hilo, akibainisha kuwa hatua hiyo imesababisha kupotea kwa takriban ajira elfu tano mwaka huu, sawa na karibu robo ya wafanyakazi wake. Mwezi uliopita baraza la haki la Umoja wa Afrika au lilielezea wasiwasi wake kuhusu makubaliano ya wa Washington na nchi kadhaa za Afrika ambayo yanaruhusu nchi hizo za Kiafrika kupokea wahamiaji waliofukuzwa Marekani. Taasisi hiyo ya Umoja wa Afrika inasema makubaliano hayo yanaweza kukiuka kanuni za msingi na haki za binadamu na kupewa hifadhi chini ya mkataba wa Afrika wa haki za binadamu na watu na mikataba mingine ya kimataifa na kikanda na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu na ufuata u. Sasa ni uchambuzi wa kisiasa, utahusu mapitio ya jinai za Magharibi na Marekani. Katika kipindi cha miaka 20 ya kukaliwa kwa mabavu Afghanistan, moja ya jinai muhimu zaidi zilizofanywa na Marekani katika karne ya 21 ni kuikalia kwa mabavu Afghanistan kwa miaka 20 na uhalifu iliyotenda nchini humo. Kufuatia mashambulio ya Septemba 11, 2001, Marekani ilianzisha operesheni kubwa ya kijeshi nchini Afghanistan ikidai kwamba inapambana na ugaidi na kuwaangusha wanamgambo wa Taliban, hali iliyopelekea kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa miaka 20 na kuwepo kwa vikosi vya Marekani na NATO. Uvamizi wa Marekani na kuikalia kwa mabavu Afghanistan sio tu umeshindwa kuleta utulivu na maendeleo nchini humo, bali pia ulikuwa na matokeo mabaya kwa raia wa nchi hiyo. Katika miongo miwili ya uvamizi huo, raia walilengwa kwa mashambulio ya kibubusa na kiholela na kusababisha janga kubwa la kibinadamu. Kulingana na ripoti ya chuo kikuu cha Brown, kati ya watu laki saba na elfu sabini na laki nane, elfu moja waliuawa katika vita vya baada ya Septemba kumi na moja, yaani karibu laki tatu na elfu kumi na mbili walikuwa raia nchini Afghanistan. Zaidi ya watu laki moja na elfu sabini na sita wakiwemo maelfu ya watoto na wanawake wamepoteza maisha mauaji makubwa katika kipindi cha kukaliwa kwa mabavu Afghanistan. mripuko wa Kunduz mwaka 2015. Mnamo Oktoba 3, 2015, ndege ya Marekani aina ya AC 130 ilishambulia kliniki ya madaktari wasio na mipaka katika jiji la Kunduz. Shambulio hilo liliuwa wagonjwa wapatao 50 na wafanyakazi na kujeruhi makumi ya wengine. Shambulio hilo lilidumu kwa dakika 29 na jengo hilo lilipigwa mara 211. Shambulio hilo la anga lilitekelezwa licha ya shirika la madaktari wasio na mipaka kutoa viunganishi vya GPS vya hospitali hiyo kwa maafisa na raia wa Marekani na Afghanistan kufikia Jumane Septemba 29. Awali jeshi la anga la Marekani lilisema operesheni hiyo ilifanywa ili kuvisaidia vikosi vya Marekani katika eneo hilo. Jenerali John Campbell, ambaye wakati huo alikuwa kamanda wa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan, baadaye alidai kwamba shambulio hilo lilitekelezwa kwa ombi la wanajeshi wa Afghanistan ambao walikuwa wakishambuliwa na Taliban. Alitaja shambulio hilo kuwa kosa, na akasema hatuwezi kushambulia kwa makusudi kituo cha matibabu kinacholindwa kuwatesa wafungwa wakati wa uvamizi wa afghanistan kituo cha kijeshi cha kizuizini cha anga cha bagram kilikuwa ishara ya ukiukwaji wa haki za binadamu na vikosi vya marekani kikiwa kaskazini mwa kabul kituo hicho kiliwashikilia maelfu ya wafungwa wa afghanistan wengi wao wakishikiliwa bila kesi na kinyume cha sheria mateso hayo yalijumuisha kunyimwa usingizi, kupigwa, kuwekwa katika maeneo yenye kuumiza na vitisho vya ngono. Lakini pia uharibifu wa miundombinu na hali mbaya ya kibinadamu. Kukaliwa kwa mabavu Afghanistan kulipelekea kuharibiwa miundombinu ya afya, elimu na huduma za umma nchini humo. Viwango vya uhaba wa chakula vilipanda kutoka asilimia 62 hadi 92. Lakini mbali na mateso ya kimwili athari za kisaikolojia za vita dhidi ya watu wa Afghanistan zilikuwa nyingi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Historia, historia ya dunia. Hamjambo wasikilizaji wapendwa, na karibuni kwa nasi katika sehemu ya 22 ya podcast Historia ya Dunia ambayo leo inabeba kichwa cha maneno safari ya almasi, sehemu ya kwanza. Ni podcast ya historia ya dunia kumbukumbu kumbu za India wafalme na madini ya almasi. Aprili 6 mwaka 1850 meli ya Kiingereza Medea ilisafiri kutoka Bombay bandari ya magharibi mwa India kuelekea Uingereza kwa ajili ya majukumu ya siri. Kazi na majukumu ya Medea yalikuwa ya siri sana kiasi kwamba hata kamanda wa meli hakujua ilikuwa na majukumu gani. Ni abiria watatu tu waliojua siri ya safari hiyo. Lodi Dalhousie aliyekuwa gavana wa Uingereza nchini India, mkewe na Kapteni Ramzi, afisa wa Uingereza ambaye siku zote alikuwa pamoja na amiri jeshi mkuu. Kazi na majukumu ya Dalhosi ilikuwa kusafirisha the Kohinoor, almasi kubwa zaidi duniani, kutoka India hadi Uingereza. Almasi hiyo ilikuwa kwenye mfuko wa ngozi na mfuko huo ulikuwa umefichwa kwenye utando wa mkanda wa Lodi Dahlosi ambao ulishonwa kwa tabaka mbili za shali ya Kashmiri na ngozi ya mbuzi. Lodi Dahlosi hakuwahi kuvua mkanda huo kiunoni mwake hata kwa muda mfupi. Mbwa wawili wakubwa, Baron na Banda, walifuatana na Lodi Dahlosi wakati wote na walikuwa wakikaa kando ya kitanda chake wakati alipokuwa akilala. Awali pia alikuwa amesafirisha kuhenur kutoka Lahore, jiji lililoko kaskazini mwa bara Hindi hadi Bombei, safari iliyoandamana na wasiwasi na wahka mkubwa. Huko Bombei, almasi hiyo iliwekwa kwenye kisanduku kidogo cha chuma chenye kufulia chuma. Kisanduku hicho kilifungwa na kukazwa kwa mkanda na ufunguo wake akapewa Luteni Kanali Maxon, mmoja wa maafisa walioaminiwa na gavana. Kisanduku hicho cha chuma kilifichwa kwenye mkoba uliofungwa kwa kufuli na ufunguo wake akakabidhiwa Captain Ramsey. Mkoba huo pia ulihifadhiwa kwenye sefu moja ya hazina ya Bombay hadi meli ya kivita ya Medea ilipotia nanga bandarini, kwa kutekwa Lahore mji mkuu wa jimbo la Punjab. Uingereza ilikuwa karibu imekamilisha operesheni ya kuikalia kwa mabavu India baada ya miaka 250 na, na sasa Lodi Dalhosi, gavana wa India, alikuwa akielekea Uingereza kwa fahari na kifua juu kuwasilisha almasi kubwa zaidi duniani kwa malkia Victoria, mtawala wa wakati huo wa Uingereza. Meli Medea ilikuwa ikikata mawimbi ya bahari ya Hindi wakati kipindupindu kilipozuka na kuua mabaharia wawili. Meli hiyo ilipofika kisiwa cha Morishas, mojawapo ya visiwa vilivyotawaliwa na Uingereza katika bahari ya Hindi, ilitia nanga ufukweni kuchukua vifaa kama masurufu na mafuta, lakini wakazi wa kisiwa hicho ambao walikuwa wamepata habari kuhusu kuenea ugonjwa kipindupindu kwenye meli hiyo hawakumruhusu mtu yoyote kushuka na walisisitiza kwamba nahodha anapaswa kuiondoa meli kisiwani humo mara moja. Nahodha hakuwa na nia ya kuondoa meli katika kisiwa cha Morishas bila ya kuchukua mahitaji ya chakula na mafuta, hivyo wenyeji walimwomba gavana wa kisiwa hicho wazamishe meli Medea. Lakini gavana wa Morishas alitambua kwamba Lodi Delhosi, gavana mkuu wa Uingereza huko India, alikuwa miongoni mwa abiria kwenye meli hiyo Hivyo aliruhusu meli iendelee na safari. Iwapo gavana wa kisiwa hicho angekuwa na hofu na wasiwasi kuhusu ugonjwa wa kipindupindu kama hali ilivyokuwa kwa wananchi wengine wa Morishas, bila shaka Kuhenur ingezamishwa chini kabisa ya kina cha bahari ya Hindi. Ikiwa njiani, meli Medea ilikumbana na dhoruba kali iliyoitikisa meli kwa muda wa saa kumi na mbili ikirusha juu na chini ya bahari. Mashua mbili za kuokoa maisha zilijitenga kutoka kwenye sehemu ya meli na kuanguka baharini, na mabaharia wawili wakatupwa ndani ya mawimbi ya bahari na kusombwa na maji. Meli ya kivita medea hatimaye iliwasili Portsmouth Uingereza, Juni 29, 1850, Lodi Dalhosi alikwenda Buckingham Palace huko London Julai 3, na katika mkutano wa faragha alikabidhi rasmi almasi Kuhenor kwa malikia Victoria, almasi iliyokuwa na uzito wa karati 186, ambayo hakuna mtu aliyemjua mmiliki wake wa awali nani aliipata kwa mara ya kwanza wala sonara gani aliyeichonga. Ni almasi ambayo athari zake zilikuwa zimeonekana yapata miaka mia tatu na hamsini kabla ya wakati huo, ikapokezanwa kwenye mikono ya wafalme na nchi za India, Irani na Afghanistan, na sasa ilikuwa mikononi mwa Waingereza. mara ya kwanza almasi kuu inatajwa katika historia ni wakati zahiruddin muhammad babur mfalme wa kwanza wa mughal alipolitoa eneo la kaskazini mwa india babur alitokana na kizazi cha timuri lang ambaye alivamia india na kuiteka delhi mnamo mwaka 1526 hazina ya vito vya masultani wa india ilikuwa imefichwa katika mji unaoitwa agra Babur alimtuma mwanaye Humayun na sehemu ya jeshi kuelekea Agra. Wakati Humayuni alipokaribia Agra, kundi la wazee wa mji lilitoka nje ya lango na kumsihi asiushambulie mji wao. Humayun ambaye alikuwa akijaribu kuzuia umwagaji wa damu aliamuru askari wake kupiga kambi kwenye kuta za mji na kulinda milango yake ili mtu yoyote asiweze kutoka nje ya mji akiwa na vito kutoka kwenye hazina. Siku chache baadaye Humayun aliarifiwa kwamba mke na mtoto wa mtawala wa mji ambao walikuwa wakijaribu kutoroka wamekamatwa. Familia ya mtawala ilikuwa ikingoja amri ya Humayun na ilishangaa kumwona katika hali ya utulivu kamili. Humayun aliamuru waachiliwe huru. Mke wa mtawala alikabidhi vitu alivyokuwa navyo baada ya kuona ukarimu wa Humayun. Miongoni mwa vitu hivyo kulikuwa na almasi kubwa yenye uzito wa karati 186. Humayun alikabidhi almasi kwa baba yake Babur na sonara aliyekuwa akihudumu katika kasri ya mfalme. Babur alikadiria thamani ya almasi hiyo ya kipekee kuwa ni sawa na pesa zote zinazotumiwa duniani kwa siku mbili na nusu. Babur alirejesha almasi hiyo kwa Humayun kama zawadi, kwa sababu kama hangefuata sera ya amani, utulivu na suluhu, hatima ya almasi hiyo isingejulikana. kutekwa kwa maeneo ya kaskazini mwa India na Wagorokani yaani kizazi cha Timur Langa kulisadifiana na wakati Wareno walipofika kusini mwa India kwa njia ya bahari, na walikuwa wakitumia fursa ya hitilafu zilizojitokeza kati ya serikali ndogondogo za kieneo kwa ajili ya masilahi yao ya kisiasa na kiuchumi. Wareno hao walikuwa wakidai kwamba wamekwenda India kutafuta kundi la Wakristo waliokuwa wakiishi huko kwa karne nyingi na pia kwa shabaha ya kununua viungo. Hakukuwapo Wakristo nchini India, lakini viungo vilipatikana huko kwa wingi, bidhaa ambayo kwa karne nyingi wafanya biashara wa Irani na Waarabu walikuwa wakisafirisha kutoka India hadi ufuo wa bahari ya Mediterania ambako waliuza kwa wafanya biashara wa Venis waliosambaza viungo barani Ulaya Wareno walitaka kuwaondoa wafanya biashara hao wakati na kuwa wasafirishaji pekee wa viungo kuelekea Ulaya nzima. Kwa msingi huo, waliendelea kufanya jitihada za kuingia eneo la pwani ya kusini ya bara Hindi na baada ya muda, hatimaye waliteka bandari ya Bombei na pwani ambayo baadaye ilijengwa mji wa Madras. Meli za Uholanzi hatua kwa hatua zilianza kuelekea Asia. Waholanzi walitwaa maeneo ambayo hii leo yanaunda nchi ya Indonesia. Wareno na Waholanzi walielekeza mazingatio yao kwenye viungo vya Kihindi na hawakuwa na habari kuhusu almasi ya kipekee kama Kuhenur iliyokuwa mikononi mwa Humayun, mfalme wa pili wa utawala wa Mughal. Humayun hakuwa mtu wa vita au kutoa nchi nyingine zaidi alijishughulisha na burudani za maisha, lakini ukubwa wa ardhi iliyokuwa chini ya utawala wake ambao ulijumuisha zaidi ya mita za mraba milioni nne na maeneo bora yenye rutuba zaidi duniani ulimshawishi kila mtu yeyote kuimiliki. Mashuhuri zaidi kati ya watu hawa alikuwa Sher Shah, mtawala wa mojawapo ya mikoa ya mashariki mwa India unaojulikana kwa jina la Bihar, katikati ya karne ya 16. Shere Shah alishambulia eneo la Humayuni mara mbili na hatimaye akamshinda. Humayun alilazimika kutoroka Delhi akiwa na familia na kundi la watumishi wake, na kwenda Afghanistan na kisha Iran, akichukua tu Koh-i-Noor na vipande kadhaa vya rubi kutoka kwenye hazina yake. Watawala wa kieneo katika maeneo aliyopita Humayuni njiani, wakati anakimbia Delhi waliogopa kumpa hifadhi. Hofu yao ilitokana na kumwogopa Sher Shah, ina iliwafanya wamuombe msamaha Humayun, mfalme aliyekuwa akitangatanga na kuuaga msafara wake mdogo kwa kumpa maji na chakula tu. Mfalme asiye na kiti cha enzi wala taji, Humayun alikuwa amechoshwa na hali yake ya kuishi kama mkimbizi, hivyo aliamua kuwaruhusu wasaidizi wake waondoke, akatupilia mbali ndoto za ufalme na kuishi maisha ya upweke na ya watu wa kawaida na familia yake. Wakati Humayun alipokuwa akitafakari kuhusu mustakabali wake mweusi na wenye giza katika hali ya kukata tamaa, mpanda farasi aliyekuwa amechoka na kujawa na vumbi alifika kambini kwake. Alijongea na farasi wake kwenye hema la Humayun, akashuka na akaanguka chini mbele ya mfalme. Hakuwa mwingine ila Bayram Beg Kamanda shujaa na mwaminifu wa Humayun, ambaye alitoweka baada ya vita vya mwisho na Sher Shah, na sasa baada ya miaka miwili alikuwa amerejea kwa mfalme wake. Wakati wa kurudi nyuma dhidi ya Sher Shah, Bayram Beg alipewa jukumu la kupambana na Sher Shah na askari wake hadi kambi ya mfalme ilipoondolewa kikamilifu kwenye uwanja wa vita. Mapigano hayo yalichukua muda mrefu na hakuweza kumpata mfalme baada ya kutoroka kutoka kwa Shershah. Bayrambeg alikuwa shujaa wa Kiirani ambaye miaka kadhaa kabla alisafiri kwenda India kwa matumaini ya kupata utajiri na alipanda cheo hadi nafasi ya kamanda wa jeshi kwa kupigana katika majeshi ya Babur na Humayun. Humayun alifurahi sana kumwona kamanda wake Bayrambeg. Alipendekeza kwa mfalme kwamba akimbilie hifadhi katika nchi yake Iran, kwa sababu alikuwa na uhakika kwamba Shah Tahmasb, mfalme wa pili wa kizazi cha Safavid, angefurahia sana kukutana na mfalme Humayun. Kwa ushauri wa Bairambeg, Humayun alikwenda Iran na kukutana na Shah Tahmasb huko Kazvin. Shah Tahmasb alipendekeza kwa Humayuni fikra ya kuwa mwislamu wa madhehebu ya Shia. Badala yake angempa Humayuni askari elfu kumi na mbili ili kurejesha kiti cha enzi na ufalme wake huko India. Humayuni alikubali na akasilimu. Shah aliamuru askari elfu kumi na mbili kuwa tayari kwa ajili ya kutumwa India. Humayun aliporudi kwenye makazi yake Aliweka almasi kuhenur na vipande kadhaa vya rubi alivyokuwa navyo kwenye kisanduku kilichotengenezwa kwa magamba ya wanyama wa baharini na akampa Bayram Beg ili aipeleke kwa mfalme wa Iran. Humayun alipoona sura ya mshangao ya kamanda wake alisema, sitaki kuwa na deni kwa mfalme Shah Tahmaspe. Vito hivi vitafidia msaada wowote atakaonipa. Bayram Beg alirudi kwenye kasri la mfalme na kukabidhi kisanduku hicho kwa Shah Tahmasb. Mfalme alifungua kisanduku na alishangaa kuona almasi iliyokuwamo. Hakuwahi kuona jiwe lenye kung'aa kiasi hicho au kito kikubwa sana kama hicho hapo awali. Wahudumu wote wa kasri ya mfalme walikubaliana na Shah kwamba haiwezekani kukadiria bei ya kito hicho cha thamani kubwa alichokuwa amepewa. Shah alifunga kile kisanduku na kukiweka mfukoni mwake, hivyo akakubali zawadi ya Humayun. Kuhe Nur ilibakia Iran na Humayun akasafiri kuelekea India. Wanajeshi elfu kumi na mbili wa Iran walimsaidia Humayun kumshinda Sher Shah huko Delhi kwa tabu na mashaka makubwa, na kurudisha kiti cha ufalme, lakini almasi kuhenur haikubakia muda mrefu nchini Iran. Katikati na kusini mwa India, licha ya kuwepo falme ndogo zilizotawanyika huku na kule, falme tano kubwa zaidi zilitawala sehemu za bara hilo watawala wa falme mbili kati ya hizo tano walikuwa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, na mwaka 1547 Burhan Nizamu, mfalme wa Ahmed Anagar, pia aliamua kubadili dini na kuwa mwislamu wa madhehebu ya Shia. Burhani Nizam aliamuru majina ya maimamu kumi na mbili kutoka kizazi cha Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam na jina la mfalme wa Iran yatajwe katika hutuba za swala na kwamba bendera ya kijani ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia ipandishwe juu ya kiti cha enzi. Wakati Shah Tahmasbe aliposikia habari hizi alifurahi sana kiasi kwamba aliamuru almasi Kuhe Nur, yaani mlima wa nuru, ipelekwe kama zawadi kwa Burhan Nizam Shah. Kuhe Nur ilirudi India. Lakini haikufika kwenye hazina ya mfalme wa Ahmednagar. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Mehtar Jamal aliagizwa na Shah Tahmasbe kupeleka zawadi hiyo kwa mfalme wa Ahmednagar, lakini aliingiwa na tamaa kuhusu thamani ya almasi hiyo kubwa na kuiuza kwa mfanya biashara asiyejulikana na kisha akatoweka zake. Si wakala wa Shah Tahmasba wala askari wa mfalme wa Ahmed Nagar walioweza kumpata Mehtar Jamal. Ilichukua karibu miaka 110 tangu wakati almasi Kuhe Nur ilipouzwa na kutoweka hadi iliporudishwa India. Hakuna aliyejua ni mara ngapi almasi hiyo ilinunuliwa na kuuzwa na kutoka mkono mmoja hadi mwingine katika muda huo wote haijabainika wazi ni hatima ya watu wangapi ilihusishwa na almasi hiyo, lakini safari ya kuhenur bado inaendelea. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo, historia ya dunia, umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti <muchos> Jamvi la udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumatano, Oktoba 8 katika baadhi ya nchi za Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, nikianza na habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Mwananchi na lile la kila wiki la Raia Mwema. Habari hiyo imeakisiwa na Raia Mwema kwa kichwa cha maneno Polepole pole, maswali mazito habari hiyo katika toleo la Mwananchi imebeba kichwa cha habari mapya ya polepole. Dondo ya habari hiyo inasema: majirani aliyepangisha nyumba wasimulia, mama mzazi asema anamtaka akiwa hai au amekufa, polisi wa msaka kaka yake aliyetoa taarifa za kutekwa, kibatala aenda kortini, taasisi za laani lakini mbali na habari hiyo, Mwananchi limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye anwani wanazuoni wataka haki amani katika uchaguzi. Ni umoja wa wanazuoni wa kiislamu Tanzania ambao umehimiza kudumishwa amani, haki na uadilifu kwa kila mtanzania kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 29. Nikilirudia tena gazeti la Raia Mwema, tunakutana na habari nyingine ya kiuchumi isemayo siri mapato TRA. Hii hapa, wachumi wasifu utulivu wa kodi TRA ikikusanya trilioni 8.97 miezi mitatu. Kama ambavyo Raia Mwema na Mwananchi amepambwa na picha aliyekuwa balozi wa Tanzania nchini Kuba na kada wa CCM Humphrey Polepole. Gazeti la Nipashe limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mgombea urais kwa tiketi ya chama hicho tawala Rais Samia Suluhu Hassan, ikiwa na kichwa cha habari Dkt Samia aonya wanaochafua amani, asema hawana nia njema, wanaishushia hadhi nchi kimataifa, ataka wananchi waachane nao waende kivyao. Kuna vichwa vingine vya viwili vya habari vilivyopewa kipaumbele maalumu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe. Cha kwanza kinasomeka Lisu akwa tena kisiki mahakamani, ni cha kutaka kutumia maelezo ya shahidi wa jamhuri kama kielelezo katika utetezi wake wa kesi ya uhaini. Kichwa cha pili cha habari kina anwani Mama polepole pole, ataka mwanawe akiwa bado hai au amefariki. Habari Leo lina habari ya mkasa liliyoyakisi kwa kichwa cha maneno kaka na dada wafungwa jela kwa kuoana. Ukurasa huu wa mbele wa gazeti hilo la serikali una habari nyingine ya uchaguzi ya nyanuani, uchaguzi yenye anuani wapiga kura uchaguzi mkuu juu asilimia 26. Habari hiyo katika gazeti la Mtanzania leo inasomeka hivi INEC yatangaza idadi mpya ongezeko la wapiga kura wafikia milioni 37 64725. Aidha, limeandika Rais Samia kuongoza ujumbe mkutano wa COP 30 nchini Brazil. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya na naanza na Star ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari: kashfa mpya ya malipo ya ardhi yaikumba miradi mikubwa ya Ketraco. Si mashujaa wetu ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Standard kikihusiana na orodha ya watu waliopendekezwa na kamati ya bunge ya mashujaa kutunukiwa na rais nishani za kitaifa. Namna shirika la kawi la Kenya lilivyopoteza shilingi bilioni 11.8 ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa uzito maalumu na gazeti hilo katika toleo lake la mtandaoni na aligeukia sasa Daily Nation ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa cha habari: SHA, gharama kubwa zaidi, manufaa machache. Habari inayohusiana na hiyo ndio iliyopewa kipaumbele cha kwanza pia na taifa leo, lakini kwa anwani tofauti semayo, nangojea tu kifo: wanaugua saratani, waandamana jijini kulalamikia ya SHA, yaani bima ya afya jamii. Taifa leo lina habari nyingine yenye anwani rekodi za fichua matukio ya kutisha Shakahola. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, mwanamume aliyetoweka Shakahola, Moses Kahindi, aliacha vitabu aliko nakili kumbukumbu za matukio msituni humo na sasa vinatumiwa kama ushahidi kortini. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, Daily Monitor na New Vision yote mawili yamepamba kurasa zao za mbele kwa picha ya jaji Aisha na Luze Batala aliyeteuliwa na rais Yoweri Kaguta Museveni kuwa mkurugenzi mkuu wa serikali IGG, kuchukua nafasi ya Beti Kamya. Jaji Batala ndiye IGG mpya, ndivyo lilivyoandika Monita. Nalo New Vision kwa upande wake limeandika ni nani na luze IGG mpya. Lakini habari iliyopewa uzito wa kwanza na Monita ina kichwa cha maneno wagombea urais wakabiliwa na changamoto ya fedha. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 15 mfungo saba Rabiu Thani mwaka 1400 47 hijria sawa na tarehe 8 Oktoba mwaka 2025 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 114 iliyopita vita vya Balkan vilianza kwa ushiriki wa Bulgaria, Sabia na Ugiriki dhidi ya utawala wa Othmania. Ufalme wa Othmania kwa miaka kadhaa mtawalia ulikuwa umefanikiwa kuyafanya maeneo mengi ya magharibi mwa Asia, kaskazini mwa Afrika na mashariki mwa Ulaya kuwa chini ya udhibiti wake na hivyo ukawa umetanua utawala wake. Vuguvugu vugu la kulitaka kujitenga nchi zilizokuwa chini ya utawala huo lilikuwa likipelekea kutokea vurugu mara kwa mara, na vita vya Balkan ni moja ya harakati hizo. miaka 97 iliyopita katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 16 Mehr mwaka 1307 Hijria Shamsia, kufuatia upinzani wa Said Hassan Modares dhidi ya udikteta wa Reza Khan Pahlavi, mtawala huyo aliwaamuru askari wake wavamie nyumba ya Hayatullah Modares kumpiga na kumjeruhi na kisha akahamishiwa nje ya mji wa Tehran. Askari hao pia waliwachia nguvuni watu wa familia ya mwanachuoni huyo. Mwishowe Ayatollah Mudarris alibaidishwa katika mji wa Kashmar, kaskazini mashariki mwa Iran, na kuwa washahidi na askari wa Reza Khan mwaka 1316 Hijria Shamsia. Katika siku kama ya leo, miaka 38 iliyopita, utawala wa Baath wa Iraq uliushambulia kwa mabomu ya kemikali mji wa Sumar wa Iran. Raia wengi waliuawa shahidi katika shambulio hilo. Katika kipindi cha miaka minane 8 ya vita vya kichokozi ilivyoanzisha dhidi ya Iran, utawala wa Saddam ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali. Takriban raia laki moja waliua washahidi au kujeruhiwa katika tukio hilo la kinyama. Miaka 20 iliyopita katika siku kama ya leo, mtetemeko mkubwa wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha rishta uliyakumba maeneo ya kaskazini mashariki mwa Pakistan. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa katika mji wa Muzafarabad. Watu wapatao tisini elfu walipoteza maisha yao na wengine milioni 3 na laki sita kubaki bila makazi kufuatia zilzala hiyo. na katika siku kama ya leo miaka 54 iliyopita Sultan Alwaidhin Shirazi, mhakiki mwandishi wa vitabu na mtoa wadhi mashuhuri wa Kiislamu aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 75. Sayyid Sayid Muhammad Shirazi, ambaye ni mtoto wa Ashraf Waidhin Ali Akbar, alizaliwa mjini Teheran na kusoma masomo ya msingi katika mji huo akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alifuatana na baba yake kwenda Iraq, na akiwa katika mji wa Karbala alijishughulisha na kusoma kwa muda wa miaka miwili. Baadaye, akiwa na lengo la kujiendeleza zaidi kielimu, alifanya safari katika mataifa ya Siria, Palestina, Jordan, Misri na India. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio yo. Kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas ya Araqchi ametoa mjibizo kwa kauli ya hivi karibuni ya rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mpango wa nyuklia wa Jamhuri ya Kiislamu, na kueleza kwamba Wamarekani wataabani kuingia vitani kupigana kwa ajili ya vita visivyo na mwisho vya Israel. Msemaji wa harakati ya Hamas, Fawzi Barhum, amesema operesheni ya Kimbunga cha Al-Aqsa haikuwa vita tu vya kuwashinda wavamizi, bali ni hatua ya mabadiliko ambayo ilifichua sura halisi ya wavamizi hao na kuwatenga. Katika mazungumzo ya simu na waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni, Rais Vladimir Putin wa Russia amesistizia ulazima wa kutatuliwa suala la nyuklia la Iran kwa njia ya mazungumzo na ndani ya fremu ya sheria za kimataifa. Na wakati mapigano yakiripotiwa kuendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kumeibuka swali iwapo awamu ya sita ya mazungumzo kati ya kundi la waasi ya AFC mkwaju M23 na serikali ya Kinshasa yatafanyika juma hili jijini Doha kama ilivyotangazwa na mpatanishi nchi ya Qatar au la. Kwa muktasari wa habari za ulimwengu, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwa geni, nikikutakia asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. <muchas>