Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Quran, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Quran imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila Yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Jina langu ni Husein Hasan kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatatu mchana ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 6 mwafaka na tarehe 13 Rabiuthani mwaka 1447 Hijria. Mchana huu, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na katika safu ya vipindi tumekuandalia podkasti ya historia ya dunia, makala ya hikma za Nahjul Balagha, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, nikukumbushe kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi ya Shortwave na vilevile vile kupitia intaneti, lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM hususan kwa msikilizaji wetu aliyeko Tanzania kupitia Radio Maarifa ya huko Tanga. Mbali na Tanga, idhaa hiyo inasikika pia katika mikoa mingine ya Tanzania, lakini pia katika baadhi ya nchi za kanda ya Afrika Mashariki na Kati iwapo una kingamuzi cha Azam. Wavuti wetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika kumbi zetu za WhatsApp na Telegram. Tutumie harafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. inaelekea kutimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa nikupe vidokezo Iran yaunga mkono uamuzi wa, wa Palestina juu ya usitishaji vita huko Gaza lakini yatoa indhari. Trump amjia juu na kumhutubu Netanyahu amwambia daima una misimamo hasi. Na familia zaidi ya 1200 za hama makazi yao kutokana na mafuriko huko Khartoum nchini Sudan pamoja na habari nyinginezo. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran. Habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema itaunga mkono uamuzi wowote wa, wa, wa wananchi wa Palestina na mukawama kuhusu pendekezo la kusitisha mapigano huko Gaza linaloungwa mkono na Marekani huku ikionya jamii ya kimataifa kuhusu mwelekeo hatari wa mpango huo na historia ya kutokuwa na mwamana utawala wa Kizayuni. Katika taarifa yake, wizara hiyo imesema siku zote Iran imekuwa ikiunga mkono mipango inayolenga kusitisha uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza na kuhakikisha Wapalestina wanajitawala ikinukuu mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari wa mwaka 1948 na wajibu wa kisheria na kimaadili wa mataifa kuunga mkono mapambano halali ya Wapalestina. Taarifa hiyo imeeleza bayana kwamba maamuzi juu ya usitishaji vita wowote au suluhu ya kisiasa lazima yawe ya Wapalestina wenyewe, ikiwa ni pamoja na mrengo wa Mukawama. Imesema Teheran inakaribisha uamuzi wao wowote unaohusu kusimamisha mauaji ya kimbari ya Wapalestina, kuondolewa kwa jeshi la kizayuni linaloikalia kwa mabavu Ghaza, kuheshimu haki ya watu Wapalestina ya kujitawala, kuruhusu kuingia kwa misaada ya kibinadamu huko Ghaza na kulijenga upya eneo hilo lililozingirwa. Wizara ya mambo ya nje ya Iran pia imeonya kwamba kusitishwa kwa uhasama hakutawafanya wahusika wa kimataifa kuachana na wajibu wao wa kutafuta uwajibikaji wa kisheria. Wizara hiyo imesisitiza kuwa kusitishwa kwa vita hivyo lazima kuambatane na hatua za kisheria na kimahakama za kuwajibisha utawala huo na kuwatambua na kuwafungulia mashtaka makamanda na wahusika wa uhalifu wa kivita, mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu katika ukanda wa Gaza kwa lengo la kukomesha miongo mingi ya kutoadhibiwa utawala wa kizayuni . Ikihitimisha taarifa yake, wizara hiyo imeeleza matumaini kwamba mipango itafanywa kwa ajili ya kuwasilisha mara moja msaada wa kibinadamu kwa raia wa Ghaza na kutangaza utayarifu wa Tehran wa kushiriki katika juhudi hizo za kupeleka misaada ya kibinadamu katika ukanda huo. Kwingineko, rais wa Marekani Donald Trump amemkemea vikali waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa radiamali yake hasi kwa jibu chanya la harakati ya mukawama wa kiislamu wa Palestina, Hamas, kwa pendekezo la makubaliano ya kusitisha mapigano. Afisa mmoja wa Marekani ameambia chombo cha habari cha Axios, leo Jumatatu kwamba Trump aliripotiwa kumpigia simu Netanyahu siku ya Ijumaa ili kujadili jibu chanya la Hamas kwa pendekezo lake la kusitisha vita ambalo alilitazama na kulizingatia kuwa habari njema. Kiongozi huyo wa Israel hata hivyo, alilipokea kwa njia tofauti, akimwambia Trump kwamba hili si jambo la kusherehekea na kwamba haimaanishi chochote. Sijui ni kwa nini kila mara unakuwa na misimamo hasi. Huu ni ushindi, upokee. Trump aliripotiwa kujibu. Siku ya Jumamosi, wasaidizi wa Netanyahu walisisitiza kwamba misimamo yake inalandana kabisa na ya Trump. Hata hivyo, afisa huyo wa Marekani amesema majibizano wakati wa mawasiliano ya simu ya Ijumaa yalikuwa ya kutatanisha na kwamba Trump alichukizwa sana na matamshi ya Netanyahu. Hamas ilithibitisha siku ya Ijumaa kuwa imekubali kuachia mateka wa Israel lakini haikutaja kuwapokonya silaha. Trump ameitaka Israel kusitisha mashambulizi yake dhidi ya Ghaza na kuitaka Hamas kuachia mateka waliosalia ndani ya saa 72 baada ya Israel kusitisha mashambulizi yake ya kijeshi na kuwarejesha nyuma wanajeshi wake kutoka kwenye mstari uliokubaliwa. Israel imekubali kubadilishana wafungwa, lakini haijajibu rasmi matakwa ya Trump ya kusitisha mashambulizi yake katika eneo hilo lililo zingirwa huku hayo yakiarifiwa, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC, meja jenerali Muhammad Pakpor amesisitiza kuwa jeshi la Iran limejiandaa kikamilifu kutoa jibu thabit na kali kwa chokochoko choko tarajiwa za maadui. Meja General Pakpor amesema hayo katika ziara yake ya kukagua vitengo vya wanamaji vya IRGC vilivyotumwa katika Ghuba ya Uajemi huko kusini mwa Iran. Wakati wa ziara yake hiyo ya ukaguzi, Meja General Pakpor, kamanda mkuu wa IRGC, ametathmini kiwango cha utayarifu wa vita vya vikosi vya operesheni vilivyoko kwenye visiwa vya Ghuba ya Uajemi na kusema kuwa barabara. Akihutubia vikosi vya wanamaji katika eneo hilo, Meja Jeneral Pakpor amesema kuwa, na hapana nukuu, kama vile vikosi vya jeshi vilivyopigisha magoti utawala wa kizayuni na Marekani katika vita vya kutwishwa vya siku kumi na mbili, ikiwa harakati yoyote itafanywa na maadui katika bahari na visiwa hivyo, vikosi vya jeshi la Iran na jeshi la IRGC vitajibu kwa nguvu zote, mwisho wa nukuu. Vilevile vile, ametaja ari ya juu ya majeshi na imani kubwa katika maadili ya Kiislamu kuwa sababu kuu ya nguvu ya wanajeshi wa Iran ambayo inawatia hofu zaidi maadui. Wakati huo huo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limeonya kwamba kitendo chochote kipya cha uadui dhidi ya Iran kitakabiliwa na jibu kubwa zaidi. IRGC ilisema hayo katika taarifa yake ya Alhamisi kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka mmoja tangu kujiri operesheni ya Ahadi ya Kweli ya Pili, shambulio la kisasi la makombora la jeshi la Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, zaidi ya familia elfu moja mia mbili za Sudan zimefurushwa katika nyumba zao na mafuriko katika mji wa Bahari katika jimbo la Khartum. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la kimataifa la uhamiaji IOM katika taarifa yake ya jana Jumapili. Shirika hilo la Umoja Mataifa limesema katika taarifa kwamba mafuriko hayo yameharibu kikamilifu nyumba tano na kuacha nyumba nyingine zaidi zikiharibiwa kwa kiasi fulani. Shirika hilo limesema familia nyingi zimeondoka katika eneo hilo wakihofia uharibifu tarajiwa wa mafuriko, huku wale waliohamishwa wakitafuta makazi ndani ya jamii zinazowapokea katika eneo hilo. Mikoa kadhaa nchini Sudan imekumbwa na mafuriko kutokana na kuongezeka kwa viwango vya maji ya mto Nile na vijito vyake, Nile nyeupe ambayo yanatiririka kutoka ziwa Victoria na Blue Nile ambayo yanatoka nyanda za juu za Ethiopia. Zaidi ya watu laki moja na ishirini na tano elfu wameathiriwa na mvua na mafuriko nchini Sudan tangu Juni 30, kwa mujibu wa takwimu za serikali. Sudan kwa kawaida hupata mvua kubwa wakati wa msimu wa mvua za masika kuanzia Juni hadi Oktoba, ambayo mara nyingi husababisha mafuriko ya kila mwaka na tunatamatisha kwa habari ya spoti ambapo timu ya voliboli ya wanawake ya Iran iligaragaza Uzbekistan kwenye mashindano ya kombe la chalenji ya wanawake wa Asia ya kati kwa kifupi kava jana Jumapili, na kushinda taji hilo la kieneo kwa mara ya kwanza katika historia. Timu hiyo ya taifa ya Iran ya voliboli ya wanawake ilishinda Uzbekistan kwa seti za moja kwa moja za 25-14, 25-14 na 25-19 katika mpambano huo wa fainali uliopigwa jana huko Tashkent, mji mkuu wa Uzbekistan. Kabla ya hapo, timu hiyo ya voliboli ya wanawake ya Iran siku ya Ijumaa ilinyoa kwa chupa mwenyeji Uzbekistan katika duru ya awali ya mashindano hayo timu hiyo ya voliboli ya wanawake ya Iran ilishinda Uzbekistan kwa seti tatu kwa mtungi za 25-15, 25-14 na 25-16 kwenye pambano hilo la Ijumaa. Kikosi hicho kinachonolewa na mkufunzi Li Dohi hapo awali kilizishinda Kirgizistan na Tajikistan katika michuano hiyo ya kikanda ya KAVA. Iran ilianza kampeni yake huko Tashkent kwa ushindi wa seti tatu kwa sifuri dhidi ya Kirgizistan na kisha kuishinda Tajikistan kwa matokeo sawia. Kombe la Chalenji ya Voliboli ya Wanawake KAVA ni mashindano ya kieneo ya voliboli kwa timu za kitaifa za wanawake ambazo ni wanachama wa Chama cha Voliboli cha Asia ya Kati, ikiwa ni bodi inayosimamia mchezo huo katika eneo la Asia ya Kati na Asia Kusini. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una anwani isemayo: kukaribisha madola ya Ulaya, jibu la Hamas kwa mpango wa Trump, nini sababu zake? Katika hatua iliyoratibiwa viongozi wa nchi kubwa za Ulaya wamekaribisha jibu la harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, kwa mpango wa Donald Trump kuhusu Ghaza. Wakuu wa nchi kubwa za Ulaya kama vile Ujerumani, Ufaransa na Uingereza wametoa matamshi yanayofanana zaidi au kidogo, kuunga mkono w jibu chanya la Hamas kwa kile kinachoitwa mpango wa amani wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Ghaza. Katika jibu lake, harakati hiyo ya mukawama imesema inakubali kuwaachia mateka wote wa Israel walio hai na waliopoteza maisha. Aidha, Hamas imeidhinisha kukabidhi usimamizi wa ukanda wa Ghaza kwa chombo huru cha Wapalestina, yaani wataalam wa kiufundi, kwa msingi wa makubaliano ya kitaifa wa Palestina na kwa msaada wa mataifa ya Kiarabu na Kiislamu. Hamas imeeleza kwa jibu lake limetokana na wajibu wa kitaifa na kwa kuzingatia misingi haki na maslahi ya juu ya watu wetu. Rais wa Marekani Donald Trump alisema Ijumaa jioni kwamba kulingana na taarifa iliyotolewa hivi punde na Hamas, ninaamini wako tayari kwa amani ya kudumu. Israel lazima iache mara moja kushambulia kwa mabomu Ghaza ili tuweze kuachiwa au kuachilia huru mateka hao haraka na kwa amani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amepongeza tamko la Hamas, ambapo msemaji wake Stefan Dojarik amesema kiongozi huyo wa UN anazitaka pande zote kutumia fursa hii kumaliza mgogoro wa kusikitisha huko Ghaza. Waziri Mkuu wa Uingereza Kea Stama amesema ameona jibu la Hamas kwa mpango wa amani kama hatua muhimu ya kusonga mbele. Aidha amesema sasa kuna fursa ya kumaliza vita, kurudishwa wafungwa nyumbani, na kufikisha misaada ya kibinadamu kwa wale wanaohitaji. Tunatoa mwito kwa pande zote kutekeleza makubaliano hayo bila kuchelewa. Naye kansela wa Ujerumani Friedrich Merz pia alitangaza katika ujumbe wake kwamba kuachiliwa kwa wafungwa na amani ya Ghaza iko karibu kufikiwa. katika radi ya mali yake kwa jibu la Hamas kuhusu mpango wa amani wa Ghaza aliandika kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba Hamas imekubali mpango wa amani wa rais wa Marekani Donald Trump. Ujerumani inaunga mkono kikamilifu ombi la rais wa Marekani kwa pande zote mbili, mateka au wafungwa lazima waachiwe. Naye rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pia alijibu ripoti za habari za jibu la Hamas kwa pendekezo la Trump kwa kusema kwamba usitishaji wa mapigano huko Gaza unaweza kufikiwa. Nimeisoma tahariri hiyo kwa kudodosa dodosa na kwa kudondoa dondoa, lakini wewe unaweza kuisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wakosoaji wako kwenye kumbi zetu za WhatsApp na Telegram tutumie harafa kwenda kwa nambari alama kujumlisha kujumlisho plus na taban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imetimia saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Historia ya dunia. Aham jambo, na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 21 ya podcast Historia ya dunia. Sehemu ya kipindi chetu leo inabeba kichwa cha maneno, familia ya ngao nyekundu, Rothschild family. Amsher Rothschild alikuwa kijana wa kiyahudi ambaye alipoteza wazazi wake akiwa na umri wa miaka kumi na mmoja, na kwa kuwa alikuwa mtoto mkubwa katika familia akawa mkuu wa kaya. Yeye na familia yake waliishi Frankfurt nchini Ujerumani. Katika karne ya 18 nyumba za Frankfurt hazikuwa na namba na kila nyumba ilitambuliwa kwa ishara iliyowekwa kwenye mlango wake. Familia hii ya Kiyahudi pia ilijulikana kama Red Shield au familia ya Rothschild. Katika miaka hiyo, Ujerumani iligawanywa katika maeneo kadhaa, kila moja ikiwa na serikali yake. Kila moja kati ya serikali hizo ilikuwa na sarafu yake, na watu waliokuwa wakisafiri kati ya maeneo hayo walilazimika kubadilishana pesa zao mara kwa mara kama alivyokuwa baba yake, Mayer aliendesha biashara ya familia kwa njia ile ile; alikuwa akibadilisha pesa za wasafiri na kufaidika na tofauti ya thamani za sarafu hizo. Burudani ya Mayer ilikuwa kukusanya sarafu za zamani na adimu. Hatua kwa hatua, mkusanyiko huo ukawa na sarafu nyingi za aina tofauti kiasi kwamba umaarufu wake ulienea kote Frankfurt na kufika kwa Prince William, mwana wa mtawala wa Frankfurt. Mwanamfalme William pia alikuwa na nia ya kukusanya sarafu za zamani na bila kuchelewa, alituma ujumbe kwa Mayer akimkaribisha kwenye kasiri lake. Mayer alimwongoza mwanamfalme huyo kwa ajili ya kukamilisha kazi ya ukusanyaji wa sarafu na aina tofauti za sarafu za zamani, na akaahidi kumtumia sarafu zote adimu atakazozipata. Urafiki wao ulizidi kuimarika, na wakati Mayer alipotimiza umri wa miaka 20 alipewa jina la wakala wa ufalme kutoka kwa mfalme huyo. Jina hilo lilimsaidia Mayer kupata mafanikio zaidi katika biashara ya pesa kuliko hapo awali. Wakati Prince William alipomrithi baba yake, alimhusisha Mayer zaidi katika masuala ya utawala wake wa kifalme kuliko hapo awali, na majukumu haya yalizidisha utajiri na mapato ya Mayer. Katika nusu ya pili ya karne ya 18, vita vilianza Ulaya, na Mayer ambaye sasa alikuwa tajiri alitayarisha masurufu na silaha kwa ajili ya majeshi husika na kuzidisha utajiri wake. Mnamo mwaka 1795 jeshi la Ufaransa liliteka Uholanzi. Amsterdam, mji mkuu wa Uholanzi ambao ulikuwa kituo cha kifedha cha Ulaya, ilipoteza umuhimu wake na mali na mitaji yote ilihamia Frankfurt, nyumbani kwa familia ya Rothschild. William, mtawala wa Frankfurt na Mayer Amshel Rothschild, walifaidika zaidi kutokana na hali hiyo. William akawa mwanabenki mkuu zaidi barani Ulaya na Mayer aliongeza utajiri wake zaidi na zaidi. Katika kipindi hicho, Mayer alikuwa na watoto watano ambao kila mmoja alimtuma katika jiji la Ulaya. Nathan aliishi London, Amshel huko Frankfurt, James alipelekwa Paris na Karen alitumwa Amsterdam, huku Solomon akifanya kazi popote ambapo baba yake aliona panafaa walipeana habari kuhusu hali ya soko na bei za bidhaa katika miji hiyo na kufanya biashara kwenye masoko ya hisa. Napoleon alipojitangaza kuwa mtawala wa Ufaransa mwaka 1804, William mfalme wa Frankfurt alihisi kwamba mji huo unaweza kutekwa na Napoleoni wakati wowote wa na kwamba utajiri wake haungekuwa salama katika jiji hilo. Alichagua Uingereza kwa ajili ya kuhamisha pesa zake. Uingereza ilikuwa kisiwa nje ya bara la Ulaya na jeshi la Napoleon halingeweza kukiteka kwa urahisi. Mtoto wa Mayer Nathan alikuwa akiishi na kufanya biashara huko London kwa miaka mingi na alikuwa chaguo bora kwa William. Mali za William zilihamishwa na kupelekwa London na Nathan kama wakala wake wa kifedha alichukua udhibiti wa utajiri huo ambao haukuwa na kifani, kumwakilisha tajiri mkubwa zaidi barani Ulaya. Huko London kulimjengia Nathan heshima kubwa, lakini yeye na ndugu zake waliendelea kufanya biashara na mtaji wao wenyewe, hasa kwa kutilia maanani kwamba Napoleon alitishia Ulaya yote kwa vita na walitarajia kutumia fursa ya vita kupata mali zaidi kuliko William. Mayer Amshel daima alikuwa akiwaambia wanawe kwamba kama huwezi kuwa maarufu na kupendwa na watu, basi wafanye wa kuogope. Rothschild Brothers walishika njia ambayo iliwafanya hata wafalme wa mwagadamu zaidi wakati huo wawaogope wao wawaw. Ndugu hao watano waliishi katika maeneo tano tofauti ya Ulaya na kufuatilia vita vya Napoleoni. Napoleon aliteka sehemu za Ulaya na vita hivyo vilipunguza bei ya hisa au dhahabu katika eneo moja na kuipandisha katika eneo jingine. Wanandugu wa Rothschild walijulishana mabadiliko hayo na kufaidika na soko lililoundwa na vita kwa kuuza hisa au dhahabu. Hatua kwa hatua Uingereza pia ilikabiliwa na mashambulizi ya Napoleon, lakini Waingereza walichukua hatua mapema na kutuma wanajeshi wao katika bara la Ulaya chini ya uongozi wa Duke wa Wellington. Wanajeshi wa Uingereza walipelekwa Ureno na milima ya Ufaransa na kuanza kupigana na Napoleon, lakini meli za kivita za Napoleon zilifunga njia ya baharini na kuzuia pesa na masurufu kuwafikia wanajeshi hao. Wellington aliiandikia barua serikali ya Uingereza akisema, askari wangu waliojeruhiwa wanauza nguo zao ili kupata pesa, tutabakia hai miezi miwili tu ikiwa hatutapata pesa. Mwisho wa kunukuu. Njia bora kwa serikali ya Uingereza ilikuwa kutumia mtandao uliokuwa umetengenezwa na watoto watano wa Rothschild huko Ulaya. Hivyo mwakilishi wa serikali ya Uingereza alikutana na Nathan Rothschild ambaye alikuwa London. Baada ya kusikia ombi la serikali na malipo ya kuvutia yaliyotengwa kwa ajili ya kazi hiyo, Nathan alibuni mpango ambao sehemu yake muhimu zaidi ilikuwa jukumu la kaka yake James Rothschild ambaye alikuwa Paris. James alipaswa kukutana na waziri wa fedha wa Ufaransa na kutoa pendekezo kwamba yuko tayari kuhamisha kwa siri kiasi kikubwa cha sarafu za dhahabu za Uingereza hadi Ufaransa mkabala wa kupewa malipo mazuri ili kuidhofisha Uingereza katika vita. Ufaransa ilikubali haraka pendekezo hilo kwa sababu uhamishaji wa dhahabu kutoka Uingereza ungeithofisha nchi hiyo na hatimaye kuharibu uchumi wake. Pesa ambazo zingemfikia James kwa njia hii zingehamishwa kutoka Ufaransa kwenda kwa askari wa Uingereza kwa njia nyingine. Kwa njia hii, ndugu wa Rothschild wangesafirisha pesa za Uingereza au tuseme pesa za Wahindi kupitia Paris, kitovu na makao makuu ya ardhi ya adui, na kuzipeleka kwa wanajeshi, na operesheni hii ilifanyika chini ya usimamizi na kwa msaada wa waziri wa fedha wa Ufaransa. Sarafu hizi za dhahabu ndio zile zile ambazo zilikuwa zimeporwa kutoka India kupitia kampuni ya East India miaka mingi kabla ya hapo. Kati ya mwaka 1812 na 1814, James Rothschild alihamisha pauni milioni 15 za fedha za Uingereza na kuzipeleka kwa Wellington. Ndugu wa Rothschild walilipwa pauni milioni moja kutokana na, na operesheni hiyo. Vita vya Waterloo ambavyo vilikuwa vita vya mwisho vya Napoleon na maadui zake viliisha haraka sana. Majeshi ya Uingereza na Prussia yalisambaratisha mapambano ya askari wa Napoleon, na mtawala huyo wa Ufaransa akachukuliwa mateka na Waingereza. Jasusi wa Rothschild huko Waterloo aliandika habari za ushindi wa Uingereza kwenye kipande kidogo cha karatasi akakifunga kwenye mguu wa njiwa na akamrusha njiwa angani. Alijua kwamba kipande hicho kidogo cha karatasi kilichofungwa kwenye mguu wa njiwa kilikuwa na thamani ya mamilioni ya pesa, labda makumi ya mamilioni ya pauni. Huko London, Nathan Rothschild alifungua barua hiyo kutoka kwenye mguu wa njiwa na haraka akaelekea kwenye soko la hisa la London, London Stock Exchange. Wanahisa wengi walikuwa wamekusanyika kwa wasiwasi wasi katika soko la hisa, lakini hakuna aliyejua matokeo ya vita. Ilibidi wasubiri angalau siku moja zaidi. Nathan alipoingia kwenye soko la hisa watu wote walimgeukia. Alitembea taratibu hadi kwenye nguzo aliyokuwa akiegemea kila mara, na kwa ishara akawaamuru wafanyakazi wake waliokuwa wamesimama mbali kidogo kuuza hisa zake zote. Hofu ilitanda katika nyoyo za hadhirina katika soko la hisa la London. Watu walikuwa wakiambizana, hapana shaka kwamba Nathan Rothschild anajua matokeo ya vita, na kwa sababu hiyo amekuja kwenye soko la hisa na kuuza hisa zake kwa haraka sana. Bila shaka Uingereza imeshinda vita. Uvumi wa kushindwa Uingereza ulisababisha kuporomoka kwa soko la hisa. Bei ya hisa kwenye soko la hisa la London ilikuwa haijawahi kushuka chini kiasi hicho hapo awali. Nathan sasa alikuwa mtulivu kuliko hapo awali na kwa ishara ndogo aliwaamuru wafanyakazi wake wanunue hisa nyingi kadiri walivyoweza. Sehemu kubwa ya soko la hisa la London iliongezwa kwenye mali ya Nathan Rothschild. Siku iliyofuata, mjumbe wa Duke wa Wellington alifika London na habari za ushindi wa jeshi la Uingereza dhidi ya Wafaransa zilienea kila kona. Athari ya kwanza ya ushindi huo ilionekana kwenye soko la hisa la London ambako bei ya hisa ilipanda kupita kiasi na kuongezeka mara kadhaa kuliko ilivyokuwa siku ya kabla ya vita vya Waterloo. Utajiri wa Nathan ulikuwa umeongezeka mara kadhaa katika muda wa siku moja lakini itakuwa ujinga kudhani kwamba Nathan alikuwa amepata mafanikio hayo yote kwa sababu ya njiwa mpeleka barua peke yake. Pia alikuwa amemhusisha mtu mwingine katika faida hiyo kubwa. Kabla ya vita kuanza, Nathan Rothschild alikuwa amemwomba duku wa Wellington asitume habari za ushindi au kushindwa vita huko London haraka sana na kwamba asubiri angalau siku moja kabla ya kupeleka ujumbe huo. Vita ilikuwa chanzo muhimu zaidi cha mapato ya Rothschild na mabepari walioibuka baadaye. Vita vilipozuka, mabenki makubwa yalizikopesha serikali na baadaye yalipata pesa zao kutoka kwa serikali kwa riba kubwa. Hali hiyo haikuishia hapo. Serikali ingenunua silaha na vifaa vilivyohitajika kwa ajili ya vita kutoka kwa mabepari hao hao na pesa hizo zingerudi kwenye mifuko ya mabenki mapema, kabla ya serikali kulipa deni lake. Nathan Rothschild, ambaye alikuwa mkuu wa familia ya Rothschild baada ya kifo cha baba yake, alikuwa mtu tajiri zaidi barani Ulaya. Baada ya vita vya Waterloo, alikuwa akisubiri vita vingine ili azidi kujiongeza utajiri. Mshahidi wa Ujerumani Heinrich Heinar alisema kuhusiana na bepari huyo wa Kiyahudi kwamba Mungu wa zama zetu ni pesa na Rothshild ndiye mtume wake. Nathan alikuwa akitoa mikopo kwa serikali za nchi mbalimbali mbali za Ulaya na kuingilia kati uteuzi wa mawaziri na chaguzi za wakuu wa nchi. Aliwatendea wakuu wa Ulaya na wanasiasa kwa kiburi na majivuno. Mwenendo wa Nathan na mmoja wa wanamfalme katika mahakama za London ilikuwa habari ya mji. Mwanamfalme huyo alikuwa ameenda kumtembelea Nathan, bepari huyo Myahudi hakusimama kwa ajili ya mwanamfalme, na alisema tu, tafadhali keti, na kisha aliinamisha kichwa chake kwenye meza na akaendelea kuandika. Mwanamfalme alikasirika kutokana na mwenendo huo na kuanza kujitambulisha yeye mwenyewe na familia yake alitaja ukubwa wa nchi yake, fahari na ushindi wa baba zake katika vita. Lakini Nathan Rothschild alijibu kwa kusema, sawa basi, tafadhali keti kwenye viti viwili. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya podkasti ya leo iliyobeba kichwa cha maneno familia ya ngao nyekundu uh, kinaishia hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Molamopa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa tuangazie udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Naam, tunaanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeandika: Sumaye asema vurugu hazitaing'oa CCM, ataja siri ya CCM kuendelea kuongoza, adai vyama vya upinzani vimekosa ubunifu, avipa mbinu kumi kuiondoa CCM Ikulu, ikiwamo hoja na sera zenye kujibu kero za wananchi. Moto Kariakoo waibua hoja ya vifaa vya bei ya dezo. Kilio kamata kamata ya makada wa Chadema na Daktari Mwinyi aahidi amani, ACT kurejesha miji kwa watu wa Zanzibar. Naliangazia sasa gazeti la Uhuru na habari yake kuu inasema kishindo kikubwa cha kampeni za Daktari Samia, mambo kumi yaliyotikisa Arusha, Kilimanjaro na Manyara na Nchimbi aahidi viwanda vya tumbaku na mbolea huko Tabora. Gazeti la Pambazuko limeandika Samia aahidi makubwa kanda ya kaskazini. Unabii walisu wakaribia kutimia leo, atimiza siku mia moja sabini akiwa magereza, kesi yake bado, na waombaji wa viza za Marekani mashakani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa habari leo zinasema: kampeni zizingatie utu, Samia asisitiza watanzania walinde amani. Aacha tabasamu mikoa ya kaskazini, vijana wahimizwa wakatae kutumika, ushahidi wa kesi ya uhaini ya Lisu kuanza leo, na CCM yaahidi kukuza uchumi Tabora. Nikitoka Tanzania navuka mpaka na kuingia nchi jirani ya Kenya, na habari ninayoidondoa katika gazeti la The Star inasema Musalia Mudavadi, waziri kiongozi wa baraza la mawaziri nchini Kenya atoa mwito kwa wakulima wa chai kote nchini kuendelea kuwa wastahimilivu na wasipoteza imani katika sekta hiyo licha ya changamoto zinazoendelea katika malipo ya bonasi na usimamizi mbovu ndani ya shirika la maendeleo ya chai Kenya KTDA. Limeandika pia kwamba waziri mkuu wa zamani Raila Odinga amepuzilia mbali madai ya kudorora kwa afya na kusema propaganda zisizo na msingi akiwashutumu wapinzani wa kisiasa kwa kuchochea uvumi huo. Habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inasema afya ya Raila yazua gumzo. Chama cha ODM chasema Raila ni mzima kama kigogo, kikifafanua kwamba iwapo angekuwa mgonjwa angesema wazi. Waipa yakana dai la ODM kwamba Kalonzo amekuwa akieneza uvumi kuhusu afya ya Raila. IBC yamulikwa kuhusu teknolojia ya kura za elfu mbili ishirini na saba na walimu kutoka shule mbalimbali mbali katika kaunti ya Nairobi wahudhuria hafla ya kusherehekea siku ya walimu duniani katika chuo cha Nairobi Science hiyo jana. Habari ya gumzo kuhusu afya ya kinara Odi Emral Odinga imeakisiwa pia na gazeti dada la Daily Nation na hitimishia nchini Uganda na baadhi ya habari zilizoakisiwa na Daily Monitor, vyama, na hi, Daily Monitor zinasema vyama vya walimu vietaka serikali kuweka kipaumbele katika kubadilisha mfumo wa elimu. Likifafanua zaidi kuhusiana na habari hii, Daily Monitor limeandika Jackson Erima, katibu mkuu wa chama cha walimu amebainisha kuwa malipo duni yanaendelea kuwakatisha tamaa walimu na kuwalazimu baadhi yao kuweka chini vitendea kazi na kuwanyima fursa watoto wasio na hatia. Katika habari nyingine, walimu wametaka serikali kufikiria ustawi wao. Katika habari nyingine, gazeti hilo la Daily Monitor limeandika Waislamu watakiwa kusimama kidete kutetea haki. Mwito huo umetolewa na kiongozi wa chama cha Common Man, Mubarak Munyangwa, aliungana na Waislamu kwa ajili ya maombi katika msikiti mkuu wa Kamuli siku ya Jumamosi, ambapo aliwataka kusimama kidete kutetea haki zao na nafasi na, na vilevile uhuru wao. Hii ni Redio Teheran. Maoni yako yanaendelea kumiminika hapa studioni, mpenzi msikilizaji. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma baada <tayu> wa wallahi, wallahi bismillahi rrahmani rrahim. <tayu> Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 79 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 79 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoichambua ni ya 69. Idha lam yakun maturidu fala tubal ma kunta kama ulilotaka halikuwa, usijali, tosheka na lililokuwa. Katika hikma hii ya 69 ya Najul Balagha, Imamu Ali alayhissalam anatoa amri kwa watu wanaoshindwa kufikia malengo yao, wasipaparike, bali wajipambe kwa sifa ya subira. Anasema, idha lam yakun ma turidu fala tuban ma kunta, kama ulilotaka halikuwa, usijali, tosheka na lililokuwa. kwa kweli ni tabia na dhati ya mwanadamu kutafuta ukamilifu wake muda wote, na ndiyo maana kila sekunde utamwona kiumbe huyu anapanda juu chini, chini juu, kutaka maendeleo na kutofanana na alivyokuwa kabla yake. Masuala hayo yako pande zote, upande wa masuala yanayoonekana kwa macho na yale yasiyoonekana kwa macho. Kwa mfano, muda wote utamwona mwenye mali anataka awe na mali nyingi zaidi, mwenye elimu hupenda muda wote elimu yake iongezeke. Mwenye umaarufu hutaka kila siku umaarufu wake uwe mkubwa zaidi. Mwenye utawala hupenda kila siku eneo analotawala liwe kubwa zaidi. Hii ndiyo dhati ya kiumbe huyu aitwaye mwanadamu. Kwa kuzingatia dhati hiyo ya mwanadamu, hasa ya wale wanaojielewa na kuzingatia mustakbali bora, Imamu Ali alaihissalam anatoa nasaha muhimu sana kwa watu hao kuchunga mazingira na hali zao na kudhibiti nafsi zao katika hali yoyote iwayo, iwe ni kufanikiwa katika jambo lao au kufeli. Mtu asikwame kwenye maisha yake kwa sababu ya kufeli katika kitu fulani, au kutakabari pale anapoona jambo lake fulani limefanikiwa. Kwa mfano, kama mfanyabiashara hakupata faida aliyoitarajia kwenye bidhaa na muamala wake wa kibiashara, kama msomi ameshindwa kufikia alichokuwa anakitaka katika jitihada zake za maendeleo ya kielimu, kama mwanamichezo amefeli kwenye medani fulani, kama kocha wa timu fulani hakuweza kuifikisha timu yake daraja aliyokusudia, kama msanii ameshindwa kutengeneza kitu cha kuwavutia watazamaji, bali yoyote katika maisha, kama atafeli katika kitu fulani, hapaswi kudhani kuwa dunia imeisha wala kufikiri kuwa hana mustakbali wowote bali anapaswa kutumia busara na kuelewa kwamba neema alizopewa na Mwenyezi Mungu ni nyingi mno, asivunjike moyo kwa hali iliyojitokeza. Maneno haya ya Imamu Ali alaihi salam ya kwamba asikate tamaa kwa kushindwa kufikia lengo fulani, bali muda wote mtu anapaswa kufikiria neema nyingi sana alizopewa na Mwenyezi Mungu, muumba wake. Maneno hayo ya Imam Ali yametokana na mafundisho ya Uislamu. Katika sehemu moja ya aya ya 23 ya Suratul Hadid, Mwenyezi Mungu anasema katika Kurani Tukufu kwamba msihuzunike kwa, mba, msi kwa kilicho kupoteni wala msijitape kwa alichokupeni, na Mwenyezi Mungu hampendi kila anayejivuna akajifaharisha. Nam, katika daraja ile ile ambayo mtu hatakiwi kukata tamaa kwa kutofanikiwa katika jambo fulani, ni vivyo hivyo mwanadamu hatakiwi kutakabari na kujitapa kwa sababu ya mafanikio fulani aliyopata. Msingi uwe ni kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu, na muda wote mwanadamu anapaswa aweke kwenye akili yake kwamba Allah hawapendi wanaojivuna, wanaotakabari na wanaojifaharisha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe kumi na nne Meher mwaka elfu moja mia nne na nne Hijria Shamsia, sawa na tarehe kumi na tatu Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na saba Hijria Kamaria, na inayosadifiana na Oktoba sita mwaka elfu mbili na ishirini na tano Miladia. Siku kama ya leo miaka 1228 iliyopita, yaani tarehe 13 Rabiu Thani mwaka 219 Hijria aliaga dunia Ibni Hisham, msomi na mwanachuoni mkubwa wa Kiarabu. Ibni Hisham alizaliwa Basra nchini Iraq na alibobea katika elimu ya fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Umashuhuri mkubwa wa Ibnu Hisham unatokana na kitabu chake cha Asiratu Nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya mtume mtukufu. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, yani Oktoba 6 mwaka 1981 Maafisa kadhaa wa kundi la kiislamu la Al Jihad walishambulia na kumuua rais wa wakati wa Misri, Muhammad Anwar Sadat. Rais huyo aliuawa kwa sababu ya kutia saini makubaliano ya udhalilishaji ya Camp David mnamo mwaka 1978 na utawala ghasibu wa Israel, sambamba na kutambua rasmi utawala huo haramu. Kufuatia hatua hiyo, rais huyo alihesabiwa kuwa msaliti wa malengo matukufu ya Waislamu na Waarabu. Kwa upande mwingine, hatua hiyo ilipelekea kutengwa Misri baina ya nchi za Kiislamu. Ni kwa sababu hiyo ndipo makundi ya Kiislamu na wana mapambano wa Misri wakamuua Sadat ambaye alionekana kuwa msaliti mkubwa kwa kuutambua rasmi utawala huo ghasibu unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu. Aliyetekeleza mauaji hayo alikuwa Khalid Islambuli mmoja wa maafisa wa jeshi la Misri wakati huo. Siku kama leo miaka 52 iliyopita, sawa na tarehe 6 Oktoba mwaka 1973, vilianza vita vya nne kati ya Waarabu na utawala ghasibu wa Israel. Katika siku hiyo jeshi la Misri lilivishambulia vikosi vya utawala huo haramu katika operesheni ya kushtukiza katika upande wa pili wa mfereji wa Suez baada ya kuvunja mstari imara wa ulinzi wa Balo, vikosi hivyo vikafanikiwa kuingia katika jangwa la Sinai. Katika vita hivyo, vikosi vya majeshi ya Misri na Syria viliatia hasara kubwa majeshi ya utawala wa Israel na idadi kadhaa ya ndege za kivita za wazayuni zikasambaratishwa. Hata hivyo, kutokana na hatua ya Marekani ya kupatia silaha za kisasa utawala huo wa kizayuni wa Arabu walipoteza baadhi ya ushindi waliokuwa wameupata katika vita hivyo. Na leo tarehe 6 Oktoba ni siku ya taifa ya Misri. Misri, ambayo ni moja kati ya tamaduni za kale zaidi duniani, ilianzisha serikali ya jamhuri yenye bunge baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Jamhuri ya Kiarabu ya Misri ina siku mbili za taifa ambazo ni tarehe 23 Julai na Oktoba 6. Tarehe 23 Julai ni siku ya mapinduzi dhidi ya utawala wa kifalme wa Mfalme Faruk hapo mwaka 1952, mapinduzi ambayo yaliandaa uwanja wa kutangazwa jamhuri ya nchi hiyo. Hii ni redio Tehran. Ni some hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, nazo na ujumbe gani? Wa profesa magama Magema huyu wa Tanga, Tanzania, anatushukuru kwa habari, anaandika shukran. Ismail Saki akiwa Mandea wa, Mande wa Singida, Tanzania, anasema Netanyahu kadharau mno na kakiuka utu wa watu na thamani ya watu, maana anaua watu kama mtu anakuwa nzige shambani, anapaswa kuchukuliwa hatua za kisheria haswa. Ismail Saki huyo, akiwa Singida. Sheikh Muhamad Muhammad, nani huyu, Mubarak Omar Shahbal yupo Tanga, anasema lanatullah alaihim ajmain zionist. Haya, kawatumia salamu za laana wazayuni Shahbal huyo akiwa uh, Tanga. Maoni ni mengi, lakini muda ndio hivyo tena, umenipa kisogo. ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imesema itaunga mkono uamuzi wowote wa watu wa Palestina na Mukawama kuhusu pendekezo la kusitisha mapigano huko Gaza linaloungwa mkono na Marekani. Rais Donald Trump wa Marekani amemhutubu Benjamin Netanyahu akimwambia, daima una misimamo hasi. Na kamanda wa IRGC amesema Iran itajibu kwa ukali na nguvu zaidi uchokozi wa maadui. Tutakomea hapa kwa muhtasari huo. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako, mpenzi msikilizaji. Imekuwa fahari kubwa kuwa nawe. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Kwa heri.