Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza. Na akakukuta fakiri akakutajirisha. Basi usimwonee yatima, wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za Mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni, asubuhi ya leo kukuleteni matangazo haya. Ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumatatu, tarehe ya 13 mfunguo saba Rabiu Thani mwaka 1447 kwa kalenda ya Kiislamu sawa sita oktober, na, na tarehe 6 Oktoba mwaka 2025 miladi. Ya tunasikika kupitia satelit na intanet. Anuniti ya intanet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahili radio atrib tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja wenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na Tanga tunasikika pia katika miji mingine ka ya Tanzania kama Mtwara, Kigoma, Singida, Manyara, Mwanza, Lindi, Tabora, eh, Shinyanga, Kahama na maeneo ya Nzega. Huku mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu asubuhi. Nimekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu, pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya hekaya za aya, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, sayansi na teknolojia mpya, na makala ya leo katika historia. Imesalia dakika moja kutimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran. Dakika moja imesalia pia kutimia saa mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri wa mashauri ya kigeni ya Iran asema Ulaya imehafifisha nafasi yake katika mazungumzo ya siku zijayo, zijazo ya mpango wa nyuklia wa Iran. Ripoti ya sema Mosad ilihusika katika kutekwa nyara na kuuawa aliyekuwa waziri mkuu wa Italia Aidomoro, na bunge la Chade la jiunga na mkondo wa kuondoa ukomo wa mihula ya urais kafungulia njia debi etn na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini, au habari za kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi za Ulaya zimedhoofisha msimamo wao katika mchakato wa kidiplomasia unaolenga kutatua kadhia nyuklia ya Iran na kwa hiyo watakuwa na nafasi hafifu katika mazungumzo yote yatakayofanyika siku za usoni. Abbas Arakchi amesema hayo jana Jumapili, wiki moja baada ya kukamilishwa kile kinachoitwa mchakato wa snabak ulioanzishwa na Uingereza, Ujerumani na Ufaransa zinazojulikana kwa pamoja kama E3 unaolenga kurejesha vikwazo vya umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya kukutana na mabalozi mabalozi wadogo na wakuu wa kidiplomasia wa kigeni na wa asasi za kimataifa waliopo katika mji mkuu Tehran, Arakchi amesema mataifa hayo matatu ya Ulaya yamechukulia utekelezaji wa snapback kama wenzo mpya kuiwekea mashinikizo ya Iran lakini sasa wameshaona kwamba uanzishaji wa utaratibu huo haujasuluhisha matatizo yote, bali umeifanya diplomasia iwe tata na ngumu zaidi. Diplomasia haina mwisho, ipo siku zote, lakini swali ni iendelee chini ya masharti gani, ifanyike na pande gani, na kwa kuzingatia uwiano na mlingano gani? Hali ya sasa ni tofauti kabisa na ya zamani, Amebainisha mwanadiplomasia huyo mkuu wa Iran. Katibu mkuu wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, Shekh Naim Kasim amekosoa mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Gaza na kutaja kuwa ni hatua hatari ya kuisafisha Israel kutokana na jinai zake na sehemu ya ajenda kujitanua utawala huo ghasibu. Akihutubia hafla ya kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kuua washahidi makamanda wawili wakuu wa Hizbullah, Shekh Nabil Kauk na Seyid Suhail Alhuseini, Shekh Kasim alionya kwamba Marekani inausaidia utawala wa Tel Aviv katika kutimiza ndoto yake ya kile kinachoitwa Israel kubwa zaidi. Kinachotokea Gaza leo ni sehemu ya mpango wa Israeli kubwa zaidi ambao unafuatiliwa kwa uungaji mkono kamili wa Marekani, amesema akirejelea mpango wa Trump wa kusitisha mapigano Gaza wenye nukta 20, ambao wakosoaji wanasema wamepuuza hali halisi ya Palestina. Katibu mkuu wa Hizbullah amesisitiza kuwa mpango wa Trump unaendana kabisa na maslahi ya Israel. Ni mradi ambao wanataka kupasisha kupitia siasa, kwa kuwa walishindwa kufikia kupitia uchokozi na uhalifu. Shekh Naim Kasim ameongeza kuwa kuiondoa Israel katikati ya ghadhabu iliyoenea duniani, hasa kupitia Umoja wa Mataifa pamoja na misimamo ya watu wengi wa Marekani na nchi za Ulaya ni sehemu nyingine ya mpango wa kupamba sura ya utawala huo ghasibu. Uchunguzi uliofanywa umebaini kuwa waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu ndiye aliyotoa idhini ya kufanywa mashambulio ya ndege zisizo na rubani yaliyolenga msafara wa kimataifa wa meli za misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Gaza zilizokuwa zimetia nanga kwenye bandari ya Tunisia. Shirika la utangazaji la CBS la nchini Marekani limewanukuu maafisa kadhaa wa intelijensia wa nchi hiyo ambao umethibitisha kwamba mashambulio ya tarehe nane na tisa za mwezi uliopita wa Septemba dhidi ya meli za msafara wa kimataifa wa Sumud chini nchini Tunisia yalifanywa ya kutokea kwenye nyambizi ya jeshi la utoa la kizayuni wa Israel. Ripoti hiyo ya CBS imetupilia mbali rai za wachambuzi wanaoiunga mkono wa Israel kwamba moto uliotokea kwenye meli hizo ulitokana na utumiaji usio sahihi wa bunduki za moto unaofyatuliwa angani na wanaharakati waliokuwepo kwenye meli hizo. Katika taarifa uliotoa siku ya Jumaa, msafara huo wa meli za misaada ulisema unaushuku utawala wa Israel kuwa ndio uliohusika na mashambulio hayo ambayo hayakusababisha maafa ya roho za watu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ripoti mpya ya uchunguzi iliyotolewa inaonyesha kuwa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad ilihusika katika kutekwa nyara na kuuawa wa waziri mkuu wa zamani wa Italia Aldo Moro mwaka 1978 na, na, na hivyo kudhihirisha ushawishi mkubwa iliyokuwa nao wa Israel wakati katika uga wa siasa za, za Italia, ikiwa ni pamoja na kufuata uhusiano, kumradhi, ikiwa ni pamoja na kufuatia uhusiano wa Moro na makundi ya mukawama wa Palestina. Mwanahabari mkongwe wa Italia wa ripoti za upelelezi Eric Salerno, ambaye alitumia muda zaidi ya miongo mitatu kufuatilia habari za wanasiasa wakuu wa Italia, ameeleza kwa kina katika kitabu chake kiitwacho Mossad's Base in Italy Jinsi Italia ilivyobadilishwa kuwa manuari ya kubebea ndege ya kimkakati iliyokuwa ikiendeshwa kwa pamoja na Marekani na Israel. Salerno amechunguza pia namna Israel ilivyohusika kwa siri katika utekaji nyara na mauaji ya Aldo Moro, shaksia mashuhuri katika siasa za Italia na mwanachama mkuu wa Christian Democratic Party. Moro alitekwa nyara Machi 16 mwaka 1978 na mchana kweupe na kundi la mrengo wa kushoto lenye misimamo mikali la Red Brigade. Aliuawa baada ya kushikiliwa kwa siku 55. Tukio hilo lilishtua taifa la Italia na kutoa taswira mbaya katika zama za dhoruba zilizojulikana kama miaka uongozi ya Italia iliyokuwa imegubikwa na njama za kisiasa na machafuko ya utumiaji nguvu. Barani Afrika, bunge la Chadi limeidhinisha kwa wingi mkubwa sana wa kura marekebisho ya katiba yanayoondoa ukomo wa mihula ya urais na kurefusha muda wa kila muhula kutoka miaka mitano hadi saba hatua ambayo wakosoaji wanasema ni mbinu ya kuzatiti utawala wa Rais Mahmat Idrisa Debi Itno. Uamuzi huo wenye utata unafungua njia kwa Debi kuweza kusalia madarakani kwa miongo kadhaa. Marekebisho hayo yaliyowasilishwa na chama cha rais Debi yameidhinishwa na wabunge 236 kati ya 257 Kura hiyo ilisusiwa na baadhi ya wabunge wa upinzani, huku wabunge wa chama cha mkutano wa kitaifa wa wanademokrasia wa Chad wakiamua kutoka nje ya ukumbi wa bunge wakati wa zoezi la upigaji kura. Kiongozi wa upinzani Albert Pahimi Padake amelani mabadiliko hayo na kusema ni kinyume cha katiba na amefanywa kimabavu, msimamo unaoashiria mpasuko wa kisiasa unaozidi kuongezeka nchini Chad. Na Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema ikiwa Marekani itaipatia Ukraini makombora aina ya Tomahawk ili kufanyia mashambulio ya masafa marefu ndani ya Rasia, hatua hiyo itapelekea kuvurugika uhusiano wa Moscow na Washington. Putin amesema hayo katika klipu ya video iliyotolewa jana, akisisitiza hii itapelekea kuvurugika uhusiano wetu au kwa uchache mwelekeo mzuri ambao umejitokeza katika uhusiano huu. Mwezi uliopita, makamu wa rais wa Marekani JD Vance alisema Washington inazingatia ombi la Ukraini la kupatiwa makombora masafa marefu aina ya Tomahawk ambayo yanaweza kushambulia maeneo ya ardhi ya Rasia ikiwa ni pamoja na mji mkuu Moscow ingawa haijajulikana kama Washington imeshachukua uamuzi wa, wa mwisho juu ya ombi hilo. La makombora hayo yanafika umbali wa kilomita elfu mbili na mia tano ikiwa ni ma, kwa maana kwamba endapo Ukraine itapatiwa makombora hayo na Marekani, ikulu ya rais Kremlin na eneo lote la ardhi ya Rasia lililoko upande wa Ulaya yatakuwa shabaha na mlengwa wa makombora hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Nam barabara. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho kukaribisha madola Ulaya, jibu la Hamas kwa mpango wa Trump, nini sababu zake? Katika hatua iliyoratibiwa viongozi wa nchi kubwa za Ulaya wamekaribisha jibu la harakati ya muhakama wa kiislamu wa Palestina Hamas kwa mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Gaza. Wakuu wa nchi kubwa za Ulaya kama vile Ujerumani, Ufaransa na Uingereza wametoa matamshi yanayofanana zaidi au kidogo unga mkono jibu chanya la Hamas kwa kile kinachoitwa mpango wa amani wa rais wa marekani Donald Trump kuhusu Gaza. Katika jibu lake, harakati hiyo ya Mukawama imesema inakubali kuwachilia mateka wote wa Israel walio hai na waliopoteza maisha. Aidha, Hamas imeidhinisha kukabidhi usimamizi wa ukanda wa Gaza kwa chombo huru cha Wapalestina, yaani wataalamu wa kiufundi kwa msingi wa makubaliana kitaifa wa Palestina na kwa msaada wa mataifa ya kiarabu na Kiislamu. Hamas imeeleza kuwa jibu lake limetokana na wajibu wa kitaifa na kwa kuzingatia misingi haki na maslahi ya juu ya watu wetu. Rais wa Marekani Donald Trump alisema Ijumaa jioni kwamba kulingana na taarifa iliyotolewa hivi punde na Hamasi, ninaamini wako tayari kwa amani ya kudumu Israel lazima iache mara moja kushambulia kwa mabomu Gaza ili tuweze kuachilia huru mateka hao haraka na kwa amani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amepongeza tamko la Hamas. Waziri Mkuu wa Uingereza amesema ameona jibu la Hamasi kwa mpango wa amani kama hatua muhimu ya kusonga mbele. Kansela wa Ujerumani pia alitangaza katika ujumbe kwamba kuachiliwa kwa, kwa wafungwa na, na amani ya Gaza iko karibu kufikiwa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron pia alijibu ripoti za habari za jibu la Hamasi kwa pendekezo la Trump kwa kusema usitishaji wa mapigano huko Gaza unaweza kufikiwa. Kwa ujumla madola ya Ulaya yamekaribisha kwa kiasi au kwa mwono chanya majibu ya Hamasi kwa mpango wa Trump. Ingawa mpango wa Trump una dosari zake, lakini una vipengee kama vile kuachiliwa wafungwa na kuondolewa vikosi vya Israel kutoka Gaza, ambavyo vinaendana kwa kiasi na misingi ambayo Ulaya inataka. Sababu za mwitikio wa Ulaya zinaweza kuchunguzwa katika mihimili kadhaa ya kimkakati, kisiasa, kibinadamu na propaganda. Mosi, matumaini ya kumalizika mapigano na kupungua mzozo wa kibinadamu; pili, mashinikizo ya maoni ya umma na unyeti wa vyombo vya habari; tatu, kuwa tayari, kukumbatia, kumradhi, kuwa tayari kukumbatia diplomasia na kupunguza migogoro; nne, kufungamana na mpango wa utatuzi wa madola mawili na haki za kimataifa; tano mkakati wa uainishaji muda na mashinikizo ya natija haraka na sita, uwiano katika utendaji kati ya mahusiano na Marekani pamoja na maslahi ya kikanda. Ukweli wa mambo ni kwamba Ulaya haitaki kujitenga kabisa na mpango wa Marekani, na wakati huo huo kukubaliana nayo kikamilifu kunaweza kuwa na matokeo mabaya katika ulimwengu wa Kiarabu na uhusiano na nchi za Kiislamu. Hii ni Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran. Jiji la Tehran wiki ya mwisho ya Septemba limekuwa mwenyeji wa Elecomp 2025, maonyesho makubwa na yenye ushawishi mkubwa zaidi nchini Iran yanayohusu teknolojia za elektroniki, kompyuta na biashara kwa njia ya mtandao au e-commerce. Elecomp ni kifupi cha electronic computer and e-commerce, yani elektroniki, kompyuta na biashara ya mtandaoni. Maonyesho haya ya kimataifa ni miongoni mwa makubwa na kita ya kitaalamu zaidi yanayofanyika nchini. Lengo kuu la kuandaa maonyesho ya Elecomp ni kutoa jukwaa la huduma na bidhaa katika sekta ya kompyuta na teknolojia kila mwaka. Mafanikio ya hivi karibuni katika eneo la kompyuta na biashara ya mtandaoni ikiwemo vifaa, yani hardware, na programu yani software mbalimbali huonyeshwa katika maonyesho haya. Kimsingi, wadau na waendeshaji wa sekta hizi huwasilisha bidhaa zao kwa washiriki wenye nia ya kuwekeza au kushirikiana. Maonyesho ya kimataifa ya Elecomp 2025 yalifanyika kuanzia tarehe 25 hadi 28 Septemba katika ukumbi wa maonyesho ya kimataifa wa Teheran na ni jukwaa bora kwa kufanikisha mazungumzo kati ya kampuni na wawekezaji ili kuanzisha ushirikiano mpya. Katika maonyesho haya, kampuni kutoka nchi kadhaa ikiwemo Ujerumani, Hispania, Ireland, Denmark, China, Poland, Singapore, Hungary, Mexico na Korea Kusini, e, zi, e, yametoa huduma e, na bidhaa zao kwa katika nyanja mbalimbali kama vile utengenezaji wa vifaa, yani hardware product na programu au software, huduma za kielektroniki, mashine za ofisi, mtandao na mifumo ya taarifa, usalama wa mtandao na miundo ya networking, suluhisho za uh, kukabiliana na virusi vya kompyuta, tovuti na blogu, kompyuta mpakato, yani laptops, tableti na simu za mkononi. Walioonyesha uh, bidhaa zao wameonyesha ubunifu wa hivi karibuni e, katika nyanja hizi kwa wageni wa heshima ambao wametembelea maonyesho hayo, na pia wananchi wa kawaida ambao wanavutiwa na masuala ya teknolojia. Maonyesho haya ya ishirini na nane ya kimataifa ya Elecomp yalifunguliwa rasmi eh, katika hafla iliyohudhuriwa na waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari tehama nchini Iran, Mhandisi Sayida Sattar Hashimi. Kwa mujibu wa ripoti ya idara ya mahusiano ya umma ya wizara ya tehama, mara baada ya sherehe za ufunguzi, waziri alitembelea kumbi mbalimbali mbali za maonyesho, akipitia mabanda ya makampuni yanayojihusisha na sekta ya teknolojia ya habari, kampuni za startup, makampuni ya kitaalamu ya kisayansi yani knowledge based biashara za kidijitali pamoja na watoa huduma za mawasiliano za kisasa. Uzalishaji wa bidhaa ambazo msingi wake eh, ni elimu umepiga hatua kubwa nchini Iran. Eh, kutoka katika bidhaa bunifu za afya hadi kuboresha usahihi wa vifaa vya uchunguzi, kampuni moja inayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran imefanikiwa kutengeneza bidhaa za kibunifu zinazotumika katika tasnia mbalimbali, zikiwemo za vipodozi, nguo na plastiki. Hivi karibuni aina mpya ya nyenzo za msingi za bidhaa za usafi zimezalishwa katika soko la Iran na makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran. Moja ya vifaa hivi ni Nanoparticles ya selenium disulfate na marekebisho mapya ambayo yanazalishwa kwa fomu ya colloidal na hutumiwa katika sekta ya shampoo. Tofauti na poda za kawaida kwenye soko, fomu ya colloidal na vipimo vya nanomita vya bidhaa hii vimeongeza ufanisi wake kwa kiasi kikubwa. Kipengele hiki kimepunguza kiasi cha nyenzo hii kutumika katika mstari wa uzalishaji. Kwa moja ya tano nano particles hizi hutoa sifa muhimu za kuzuia uh, kuwashwa. Bidhaa nyingine mashuhuri ya kampuni hii ni suluhisho la disinfectant inayoitwa Nanocliania ambayo hutolewa kwa kutumia nanoparticles za fedha uh, na oksidi ya zinki. Bidhaa hii ambayo pia imepokea kibali kutoka shirika la chakula na dawa la Iran, inaweza kutumika kupaka mikono na sehemu nyingine za mwili kwa ajili ya kukabiliana na, na bakteria. Aidha, watafiti wa Iran wamefaulu katika kuzalisha na kupima protini mpya ya recombinant, ambayo inaboresha kwa kiasi kikubwa unyeti na usahihi wa vifaa vya uchunguzi wa ugonjwa wa vimelea yaani toxocariasis. Mafanikio haya ya kisayansi yameweza kupelekea utambuzi wa haraka, sahihi na, na pia kwa wakati wa maambukizi hayahusan kwa watoto na kuzuia madhara makali eh, kama vile ukou Mhadhiri mwandamizi kutoka chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran ametangaza chanjo yenye akili mlemba kwa ajili ya kutibu saratani ya mapafu. Saratani ya mapafu ni miongoni mwa aina hatari zaidi za saratani duniani, na juhudi za kisayansi za kutafuta mbinu mpya na madhubuti za matibabu zinaendelea kwa kasi. Katika muktadha huu, Daktari Muhammad Husein Yazdi, mkuu wa kituo cha utafiti wa bioteknolojia katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran na mhadhiri mwandamizi katika kitivo cha farmasia cha Iran amepiga hatua kubwa katika kutengeneza chanjo za kisasa dhidi ya saratani. Dkt. az alieleza kuwa chanjo hiyo ya kiubunifu imetengenezwa kwa kutumia teknolojia ya mRNA pamoja na algorithimu za utabiri zinazotegemea akili mnemba au artificial intelligence. Mbinu hii huwezesha chanjo kubuniwa kwa usahihi mkubwa kulingana na vinasaba vya uvimbe wa kila mgonjwa. Ameongeza kuwa njia hii ya kiteknolojia inaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa utafiti na maendeleo na kufungua milango mipya ya tiba na kinga dhidi ya saratani ya mapafu. Kwa mtazamo wa Daktari Yazdi, mojawapo ya sifa kuu za chanjo hii ni uwezo wake wa kutabiri kwa usahihi. Tofauti na chanjo za jadi zinazohitaji majaribio ya muda mrefu, chanjo hii mahiri hutumia data za vinasaba vya uvimbe wa mgonjwa pamoja na algoritimu za hali ya juu za akili mnemba ili kubaini wanaohitaji chanjo kabla ya kuanza majaribio ya kitabibu. Njia hii weza kuharakisha mchakato wa maendeleo ya chanjo kwa takriban asilimia tisini na kupunguza muda wa kubuni na kuandaa chanjo hiyo hadi wiki mbili au tatu. Dkt. Yazdi amesisitiza kuwa ubinafishaji wa chanjo si tu kwamba unatoa fursa ya matibabu kwa wagonjwa wa saratani e, bali pia unaweza kuwakinga kwa wale walio katika hatari. Sifa hii ya chanjo hii e, imeibadilisha kutoka kuwa bidhaa ya kawaida hadi kuwa chombo cha kisasa katika tiba sahihi na kutoa matumaini ya mageuzi makubwa katika matibabu ya saratani ya mapafu. Na kwa kumalizia ni kuwa shehena kuu ya satelaiti ya Nahidi mbili ya Iran ambayo ilizinduliwa mwezi Agosti kwa sasa inafanyiwa majaribio katika obiti. Shehena hiyo ina jukumu muhimu katika kuanzisha mawasiliano ya satelaiti, kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Hasan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, amesema kwenye mahojiano maalum kwamba satelaiti ya mawasiliano ya Nahidi mbili e, imerushwa na hivi sasa iko katika hatua ya majaribio kwenye obiti katika anga za mbali. Ameendelea kusema mifumo midogo mingi imewashwa tayari, na kwa sasa shehena yake muhimu zaidi, yaani mfumo mdogo wa mawasiliano wa cuband, na unafanyiwa majaribio. Mfumo huu unaruhusu mawasiliano ya kipimo data cha juu kuliko mawasiliano yote ya awali amesema. Majaribio mengi yameshafanywa kwenye hatua hii na zimebakia changamoto chache. Hasan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, pia amesema kinachofanyika kwa sasa ni taratibu za udhibiti wa satelaiti na uimarishaji wake tayari. Amesema taratibu za kuimarisha mzunguko wa obiti katika anga za mbali umeshafanywa na sasa satelaiti hiyo inafanyiwa majaribio yanayohusiana na uwezo wake. Akizungumzia maendeleo yaliyofikiwa kuhusu mradi huo, mkuu huyo wa shirika la anga la Iran amesema mchoro wa pili wa satelaiti umefanyiwa marekebisho muhimu hivi sasa, kwa mujibu wa matokeo ya majaribio ya mfano wa kwanza, na mara tu mchakato huu utakapokamilika, uzinduzi wa muundo wa pili nao utaanza kushughulikiwa. Aidha amesema masuala haya ya teknolojia yanahitaji kurudiwarudiwa na kupitiwa mara kwa mara ili kufikia ufanisi wa hali ya juu na amesema teknolojia nyingi zitajaribiwa na kuimarishwa katika uzinduzi huo. Wachambuzi wa, wa masuala ya anga za juu wamehitaja kama e, mafanikio makubwa katika miundombinu ya Iran ya mawasiliano ya angani kwa mara ya kwanza katika mfululizo wa satelaiti za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hidi mbili inatumiwa pia kama jukwaa la majaribio ya mifumo ya kuendesha kwa gesi ya kemikali na gesi moto, teknolojia zinazotumika kudhibiti mwelekeo sahihi wa satelaiti katika obiti katika anga za mbali. Kwa kuongeza ubunifu wake, satelaiti hiyo itafanya ufuatiliaji wa nafasi bila kutumia GPS, bali itatumia data ya two line element TLE, mfumo sanifu wa kibunifu unaowezesha kufuatilia nafasi ya satelaiti kwa njia ya kujitegemea angani. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi duniani zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu hapa nchini. Na kwa hivyo, Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii, katika nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Nam wapenzi wasikilizaji, muda wetu umemalizika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Mwapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, ikiwa leo ni Jumatatu Oktoba 6 mwaka elfu mbili na 25. Naanza macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania. Naanza na Mwananchi ambalo limeandika Sumaye: uvurugu hazitaing'oa CCM, ataja siri ya CCM kuendelea kuongoza, adai vyama vya upinzani vimekosa ubunifu, avipa mbinu kumi kuiondoa CCM Ikulu, ikiwamo hoja na sera zenye kujibu kero za wananchi. Moto Kariako waibua hoja ya vifaa vya bei ya dezo. Kilio kamata kamata ya makada wa Chadema na Dkta Mwinyi ahidi amani. ACT kurejesha miji kwa watu wa Zanzibar. Nalishika Uhuru na habari yake kuu inasema kishindo kikubwa cha kampeni za Dkta Samia, mambo kumi yaliyotikisa ya Arusha, Kilimanjaro na Manyara na Nchimbi ahidi viwanda vya tumbaku na mbolea Tabora. Pambazuko limeandika, Samia ahidi makubwa kanda ya kaskazini. Unabii walisu wakaribia kutimia leo, atimiza siku mia moja na sabini akiwa magereza, kesi yake bado. Na waombaji wa visa za Marekani shakani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo, gazeti la serikali zinasema: kampeni zizingatie utu, Samia asisitiza; Watanzania walinde amani, acha tabasamu mikoa ya kaskazini; vijana wahimizwa wakatae kutumika; ushahidi wa kesi ya waini yalisu kuanza leo, na CCM yaahidi kukuza uchumi Tabora. Nikitoka Tanzania navuka mpaka na kuingia nchi jirani ya Kenya, na habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema Musalia Mudavadi, waziri kiongozi wa baraza la mawaziri nchini Kenya, atoa wito wa kwa wakulima wa chai kote nchini kuendelea kuwa wastamilivu na wasipoteze imani katika sekta hiyo licha ya changamoto zinazoendelea katika malipo ya bonasi na usimamizi mbovu ndani ya shirika la maendeleo ya chai Kenya. Kimeandika pia kuwa waziri mkuu wa zamani Raila Odinga amepuuzilia mbali madai ya kudorora kwa afya na kusema propaganda zisizo na msingi, akiwashutumu wapinzani wa kisiasa kwa kuchochea uvumi huo. Habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inasema afya ya Raila yazua gumzo. Chama cha ODM chasema Raila ni mzima kama kigongo, kikifafanua kuwa iwapo angekuwa mgonjwa angesema wazi. Waipa yakana dai la ODM kuwa Kalonzo amekuwa akieneza uvumi kuhusu afya Raila. IEBC yamulikwa kuhusu teknolojia ya kura za elfu mbili na ishirini na saba na waalimu kutoka shule mbalimbali mbali katika kaunti ya Nairobi wahudhuria hafla kusherekea siku ya waalimu duniani katika chuo cha sayansi Nairobi jana. Habari ya gumzo kuhusu afya ya kinara wa ODM Raila Odinga imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation naitimishia nchini Uganda, na baadhi ya habari zilizoakisiwa na Daily Monitor zinasema vyama vya waalimu vyaitaka serikali kuweka kipaumbele katika kubadilisha mfumo wa elimu. Likifafanua zaidi kuhusiana na habari hii, Daily Monitor limeandika Jackson Erima, katibu mkuu wa chama cha waalimu, alibainisha kuwa malipo duni yanaendelea kuwakatisha tamaa waalimu na kuwalazimu baadhi yao kuweka chini vitendea kazi na kuwanyima watoto wasio na hatia. Katika habari nyingine, waalimu wameitaka serikali kufikiria ustawi wao. Katika habari nyingine, waalimu wameitaka serikali kumradhi. Katika habari nyingine, Daily Monitor limeandika Waislamu watakiwa kusimama kidete kutetea haki. Wito huo umetolewa na kiongozi wa chama cha common man Mubarak Munyagwa aliyeungana na no Waislamu kwa ajili ya maombi katika msikiti mkuu wa Kamuli siku ya Jumamosi, ambapo waliwataka kusimama kidete kutetea haki zao, nafasi na uhuru wao. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema katika mabadiliko kushangaza kipindi iliyopita ya kushangaza katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, hospitali ya rufaa ya mkoa wa Lira imeongeza idadi ya madaktari bingwa kutoka wawili hadi kumi na saba na kuwezesha kituo hicho kutoa huduma za hali ya juu za kuokoa maisha kama vile wagonjwa mw ututi kusafisha damu na kudhibiti saratani. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho leo kitatupia jicho sababu za kuteremshwa aya ya 90 ya Suratu Nahla. Uthman bin Madhuun alikuwa mtu mashuhuri katika ardhi ya Hijazi. Katika historia anakumbukwa kama mtu mtakasifu, mwenye haya na mchamungu. Alikuwa mtu wa kumi na tatu kumwamini Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Uthman bin Madhuun alipata fahari ya kushiriki katika vita vya Badri na alikuwa muhajiri wa kwanza kufariki dunia mjini Madina. Baada ya kurejea kutoka kwenye vita vya Badri, Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam aliosha maiti yake na kumkafini kwa sanda, akabusu kipaji chake cha uso na akasema, alikuwa miongoni mwa watu wetu wema. Kwa vile Uthman bin Madhun alikuwa shahsia wa kipekee miongoni mwa masahaba wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, Imama Ali bin Abi Talib alaihi ssalam alimpa mmoja wa wanawe jina lake yani Uthman kutokana na mapenzi yake kwa Ibni Madhun. Uthman anaeleza kisa cha kusilimu kwake kama ifuatavyo: siku moja nilipokuwa Maka, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliniona na akaniambia, Uthman, hutaki kuamini? Nikasema, hapana, mtume wa Allah. Alikariri sentensi hiyo siku nyingine na mimi nilimpa jibu hasi. Kitendo hiki cha Mtume wa Mwenyezi Mungu kilirudiwa mara kadhaa, hadi siku moja nilipokwenda kwa Abu Talib na kumwambia, mpwa wako Muhammad hakati tamaa, amesisitiza niamini kiasi kwamba sasa naona haya mbele yake. Abu Talib aliniambia, Uthman, amekupa pendekezo la ufanisi wa dunia na akhera. Katika mojawapo ya siku hizo Wakati Mtume alipokuwa katika sijida akimwabudu Mungu, Uthman bin Madhun alipita karibu na Alkaba, na macho yake yakavutiwa na mandhari maridadi ya mtukufu huyo. Uthman, ambaye alikuwa ameukubali Uislamu kwa sababu tu ya kuona haya na hakuwa muumini halisi ndani ya nafsi yake, alimwendea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama bila hiari, baada ya kuona mandhari hiyo. Mtume alipoinua kichwa chake kutoka kwenye sijida baada ya kumaliza ibada alitambua hali ya Uthman iliyobadilika. Kwa hivyo, alimwomba kwa upole ajiongee karibu yake ili apate kuzungumza naye. Uthman alisogea huku akionekana kuwa ameathiriwa zaidi na akapiga magoti kwa heshima mbele ya Mtume. Ulipita muda kidogo, ghafla Mtume akatazama juu angani. Ilikuwa kana kwamba nuru imemulika juu yake na kumchukua mtume kwenye ulimwengu mwingine. Muda mchache baadaye, mtume w aliangalia chini na kurudi katika hali yake ya kawaida. Uthman bin Madhun alimuuliza mtume kuhusu hali hiyo iliyompata mtume. Alisema wa wa ali, wakati nilipokuwa nazungumza nawe nilimuona malaika Jibrilu mbinguni ambaye ameniteremshia aya inayosisitiza kuheshimu haki za jamaa wa karibu. Aya hiyo inasema, Inna allaha ya'muru bil'adli walihsani wa itai dhil qurba wa yanha anil fahshai wal munkari wal baghi ya'idhukum la'allakum tadhakkarun. Hakika Mwenyezi Mungu anaamrisha kufanya uadilifu na hisani na kuwapa jamaa, na anakataza uchafu, uovu na dhulma. Anakuwaidhini ili mpate kukumbuka. Katika mwaka wa tano wa kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Waislamu wanaume kumi na mmoja na wanawake wanne Walihamia Uhabeshi, nchini Ethiopia, chini ya uongozi wa Uthman bin Madhun. Baada ya muda si mrefu, walipata habari kwamba washirikina wa Maka wameacha kuwaudhi na kuwasumbua Waislamu, hivyo wakarudi Maka, lakini wakakuta habari hiyo ilikuwa ya uongo, na wakalazimika kuomba hifadhi kwa watu mbalimbali. Uthman bin Madhun aliingia Maka chini ya hifadhi ya Walidi bin Mughira. Aliishi kwa amani na salama katika hifadhi ya Walid, lakini aliumizwa sana kwa kuona hali ya kusikitisha ya waislamu waliokuwa wakiteswa na washirikina kutokana na unyonge wao. Kwa msingi huo alijisemeza yeye mwenyewe, ni fedheha kubwa kwangu kutembea kwa uhuru asubuhi na jioni katika mitaa ya Maka nikipewa hifadhi na mshirikina, huku waumini wenzangu wakiteseka sana katika njia ya Mwenyezi Mungu. Aliinuka ghafula na kwenda kwa Walidi bin Mughira na kumwambia, ewe Walidi, himaya yako kwangu imekwisha, na kuanzia sasa sitaki kuwa chini ya himaya yako. Walidi akasema, kwa nini ewe Othman? Kuna mtu aliyekusumbua? Akasema, hapana, bali nataka kuwa katika kinga na hifadhi ya Mwenyezi Mungu pekee na sipendi kuwa katika hifadhi ya asiyekuwa Mola Muumba. Walidi alisema kwa vile nimekupa hifadhi mbele ya umma na kutangaza hadharani, ili kuivunja ni lazima twende baina ya watu na kutangaza mwisho wake. Kisha Uthman na Walid, watu wawili, waliingia katika uwanja wa Alkaba na Walidi bin Mughira akawahutubia viongozi wa Makuraishi akisema: enyi Makuraishi, jueni kwamba Uthman bin Madhun amerudisha kwangu haki ya ujirani na kukomesha hifadhi yake. Uthman bin Madhun pia alisimama na kusema, Walidi anasema ukweli, amekuwa mwaminifu na mkarimu katika kunipa hifadhi, lakini sitaki kuwa katika hifadhi ya yeyote isipokuwa hifadhi ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo ninarejesha kwake haki yangu ya ujirani. Wakati huo Labid bin Rabia, mmoja wa washairi mashuhuri wa zama za kabla ya Uislamu, alikuwa ameketi miongoni mwa kundi la Makuraish akiwasomea mashairi. Uthman bin Madhuni pia alikuwa ameketi katika kundi hilo. Labid alisoma ubeti wa shairi lake maarufu wenye kifungu kinachosema ala kulu shaiin ma khala llaha batilu Fahamuni kwamba kila kitu isipokuwa Mungu ni batili na hakina msingi. Uthman bin Madhun alipoona kwamba kauli hiyo inaafikiana na imani ya Uislamu, alisema umenena kweli, ewe Labida. Labida alisoma kifungu kinachofuata cha shairi lake kinachosema, wa kulu naimin la mahala tazailu, na neema zote hapana shaka zitatoweka. Uthman bin Madhun alisema kwa sauti yenye ukakamavu, "Hapana, umesema uongo, kwa sababu neema za peponi haziishi wala kutoweka." Maneno haya yalimkasirisha sana Labid bin Rabia na akasema, enyi Makuraishi, na hapa kwa jina la Mungu kwamba hadi sasa haijapata mtu wa majilisi zenu akasema maneno kama haya. Hali hii imeanza lini kati yenu? Mmoja kati ya hadhirina alisema, mjinga huyu na wapumbafu wengine wameacha dini yenu, usiumizwe na maneno yake. Uthman bin Madhun alimpa jibu kali hadi wakaanza kugombana. Bwana huyo alimpiga Uthman bin Madhuni ngumi ya jicho na kulitia baka jeusi. Wakati huu Walidi bin Mughira, ambaye alikuwa amekaa karibu akiangalia tukio hilo, alimgeukia Uthman bin Madhuni na kusema "Kama ungekuwa chini ya hifadhi yangu usingeshuhudia siku kama hii." Uthman bin madhuni alijibu kwa kusema, mimi niko katika himaya na hifadhi ya mkuu na mwenye nguvu zaidi. Uthman bin madhun alifariki dunia mwezi dhul hija, mwaka wa pili hijiria. Alikuwa mtu wa kwanza kuzikwa kwa Baqi, na hii ilipelekea waislamu wengine waliofariki dunia wazikwe eneo hilo. Tangu wakati huo, Baqi ikawa makaburi ya waislamu wa Madina. Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam amemsifu sana Uthman bin Madhun katika hotuba iliyoandikwa kwenye kitabu cha Nahju Lbalagha, hikima ya 289, anasema i wa kana yudhimuhu fi aini sigharu dunia fi aini, aini. Huko nyuma nilikuwa na ndugu katika dini ambaye alikuwa na hadhi na nafasi ya juu sana machoni pangu, kwa sababu dunia ilikuwa hakiri na duni machoni pake. Hakutawaliwa na tumbo lake, hivyo hakutamani asichoweza kupata na hakuzidisha pale alipopata. Alikuwa akinyamaza kimya muda mwingi Alipoongea aliwapita wote na kukata kiu ya waulizaji. Alikuwa mnyenyekevu na mpole kiasi kwamba watu wengi walidhani ni dhaifu, lakini katika masuala muhimu ya kutetea haki na dini ya Mungu alikuwa mithili ya simba wa mwituni na nyoka mwenye sumu kali. Alikuwa akitenda aliyokuwa akiyasema na hakusema asiyoweza kutenda. Akiwajihiana na mambo mawili, alikuwa akiangalia ni lipi lililo karibu zaidi na matamanio ya nafsi, analiepuka. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mungu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 14 Mehr mwaka 1404 Hijria Shamsia, sawa na tarehe 13 Rabi Uthani mwaka 1447 Hijria Kamaria, na inayosadifiana na Oktoba 6 mwaka 2025 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1228 iliyopita, na yaani tarehe 13 Rabiu Thani mwaka 219 Hijria, aliaga dunia Ibni Hisham, msomi na mwanachuoni mkubwa wa Kiarabu. Ibni Hisham alizaliwa Basra nchini Iraq, na alibobea katika elimu ya fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabii Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Umashuhuri mkubwa wa Ibnu Hisham unatokana na kitabu chake cha Asiratu Nabawiya, ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya mtume mtukufu. <muchu> miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo yani Oktoba 6 mwaka 1981 Maafisa kadhaa wa kundi la Kiislamu la Al-Jihad walishambulia na kumuua rais wa wakati huo wa Misri Muhammad Anwar Sadat. Rais huyo aliuawa kwa sababu ya kutia saini makubaliano ya udhalilishaji ya Camp David mnamo mwaka 1978 na utawala ghasibu wa Israel, sambamba na kutambua rasmi utawala huo haramu. Kufuatia hatua hiyo, rais huyo alihesabiwa kuwa msaliti wa malengo matukufu ya Waislamu na Waarabu. Kwa upande mwingine, hatua hiyo ilipelekea kutengwa Misri baina ya nchi za Kiislamu. Ni kwa sababu hiyo ndipo makundi ya Kiislamu na wana mapambano wa Misri wakamuua Sadat ambaye alionekana kuwa msaliti mkubwa kwa kutambua rasmi utawala huo ghasibu unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina na kibla cha kwanza cha Waislamu. Aliyetekeleza mauaji hayo alikuwa Khalid Islambuli, mmoja wa maafisa wa jeshi la Misri wakati huo. Siku kama ya leo miaka 52 iliyopita, sawa na tarehe 6 Oktoba mwaka 1973, vilianza vita vya nne kati ya Waarabu na utawala ghasibu wa Israel. Katika siku hiyo, jeshi la Misri lilivishambulia vikosi vya utawala huo haramu katika operesheni ya kushtukiza katika upande wa pili wa mfereji wa Suez baada ya kuvunja mstari imara wa ulinzi wa balo, vikosi hivyo vikafanikiwa kuingia katika jangwa la Sinai. Katika vita hivyo, vikosi vya majeshi ya Misri na Syria viliatia hasara kubwa majeshi ya utawala wa Israel, na idadi kadhaa ya ndege za kivita za wazayuni zikasambaratishwa. Hata hivyo, kutokana na hatua ya Marekani ya kupatia silaha za kisasa utawala huo wa kizayuni, wa Arabu walipoteza baadhi ya ushindi waliokuwa wameupata katika vita hivyo. Na leo tarehe 6 Oktoba ni siku ya taifa ya Misri. Misri ambayo ni moja kati ya tamaduni za kale zaidi duniani ilianzisha serikali ya jamhuri yenye bunge baada ya kupata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Jamhuri ya Kiarabu ya Misri ina siku mbili za taifa ambazo ni tarehe 23 Julai na Oktoba 6. Tarehe 23 Julai ni siku ya mapinduzi dhidi ya utawala wa kifalme wa mfalme Faruk hapo mwaka 1952, mapinduzi ambayo yaliandaa uwanja wa kutangazwa jamhuri ya, ya nchi hiyo. Na kufikia hapa ndio tunafikia tamati matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu