jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mula wake mtukufu, basi Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti wa jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa yenye makao yake katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni makala mbili, ya kwanza ikiwa ni ya sayansi na teknolojia mpya na makala hiyo itafuatiwa na podkasti ya historia ya dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Inakaribia kutimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja na nusu siku kwa saa za hapa nchini Iran. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yataka OIC ichukue hatua ya kuipiga marufuku Israel katika michezo ya dunia. Khalid Kadumi, mwakilishi wa Hamas mjini Teheran, asema Tel Avivu inakwamisha amani. Mpira upo katika uwanja wa Marekani na Israel. Wakfu wa Mandela wala ni shambulio la Israel dhidi ya msafara wa Sumud. Sasa ni habari kamili. Waziri wa michezo na vijana wa Iran, Ahmad Dunia Mali, amewataka mawaziri wenzake katika jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kuunda muungano wa pamoja dhidi ya utawala wa Israel ambao utasaidia kupiga marufuku utawala huo wa kizayuni kwenye michezo ya kimataifa. Katika barua kwa mawaziri wa michezo wa nchi 57 wanachama wa OIC dunia malia amesema kuna haja ya kuunda mrengo wa umoja wa kiislamu wa michezo Unified Islamic Sports Front ili kuitaka kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC kusimamisha uwepo wa utawala wa Israel katika michezo ya kimataifa. Amesema katika barua hiyo kwamba utawala ghasibu wa Israel umehujumu pakubwa mkataba wa Olimpiki na moyo wa kweli wa michezo kupitia hatua zake dhidi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu katika kipindi cha miongo minane iliyopita, na hasa tangu Oktoba 2023 ulipoanzisha vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya wananchi wa Palestina huko Gaza. Mkataba wa kimataifa wa kupinga ubaguzi wa rangi katika michezo uliopasishwa na Umoja wa Mataifa mwaka 1985 unathibitisha wazi kwamba michezo haipaswi kuwa jukwaa la kuhalalisha tawala zilizoanzishwa kupitia ubaguzi na ukandamizaji. Dunia Malia amesema nchi wanachama wa OIC zinapaswa kutaka rasmi kusimamishwa na kufukuzwa Israel katika mashindano ya kimataifa ya michezo. Hivi karibuni, pia shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran lilitoa wito wa kutimuliwa Israel katika soka kutokana na mauaji ya kimbari unayofanya katika ukanda wa Ghaza. Amir Mehdi Alavi, mkurugenzi wa mahusiano ya umma wa shirikisho la kandanda la Iran, alibainisha kuwa shirikisho la soka la Iran limetuma barua mara kadhaa wa shirikisho la soka duniani FIFA na shirikisho la soka la Asia AFC likitaka kusimamishwa wanachama wa shirikisho la soka la utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na utawala huo ghasibu kufanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa shirikisho la soka la Palestina, zaidi ya wa wanamichezo mia nane wameuawa shahidi tangu utawala haramu wa Israel ulipoanzisha hujuma na mashambulio ya kinyama dhidi ya Ghaza Oktoba 2023. Khalid Qaddumi, mwakilishi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas nchini Iran, amesema harakati hiyo ya mukawama ya Palestina imekuwa tayari tangu awali kubadilishana mateka na kusimamisha vita katika ukanda wa Gaza, lakini uvamizi wa kijeshi unaoendelea kufanywa na Israel umezuia kupatikana amani. Mpira upo katika uwanja wa Marekani na Israeli, amesema Kadumi katika mahojiano maalumu na shirika la habari la Irna. Ameongeza kuwa msimamo wa Hamas umejikita katika dhamira yake ya kuhitimisha umwagaji damu unaoendelea kufanywa na Israeli na kuwahami wakazi wa Ghaza. Alipoulizwa katika mahojiano hayo kuhusu msimamo wa Hamas mkabala wa mapendekezo yaliyotolewa na Rais Donald Trump wa Marekani ili kuhitimisha vita vya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Mwakilishi huyo wa Hamas hapa nchini Iran amebainisha kwa kusema kama unavyojua, harakati ya Mukawama wa Palestina, Hamas, imepasisha mpango huo kwa masharti, lengo likiwa ni kusimamisha vita na jinai ambazo zingali zinaendelea dhidi ya watu wetu huko wa Ghaza na kuwaondoa wanajeshi vamizi wa Israel na kuwezesha kutumwa misaada ya kibinadamu kwa wakazi wa ukanda wa Gaza. Ameendelea kubainisha kwa kusema, kwa maneno mengine ni kwamba tulikubali pendekezo la Trump, kwa sababu na kwa nia njema tutaingia kwenye mazungumzo ili kuhakiki yale ambayo yanapaswa kutekelezwa kwa manufaa ya watu wetu na kukomesha umwagaji damu na jinai za utawala wa Kizayuni. Mwakilishi wa harakati ya Hamasi hapa nchini Iran amesema hali ya mambo ingali inatisha. Tangu asubuhi ya leo, idadi ya mashahidi, idadi ya Wapalestina wanaouawa shahidi imeongezeka, huku utawala wa Kizayuni ukiendeleza mashambulizi yake ya anga na ya ardhini. Katibu mkuu wa harakati ya muqawama wa Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, Shekh Naim Kasim amekosoa mpango wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu Ghaza na kutaja kuwa ni hatua hatari ya kuisafisha Israel kutokana na jinai zake na ni sehemu ya ajenda ya kujitanua utawala huo ghasibu. Akihutubia hafla ya kuadhimisha kumbukumbu ya mwaka mmoja tangu kuwa washahidi makamanda wawili wakuu wa Hizbullah Sheikh Nabil Qauq na Sayid Suhail al Huseini hapo jana Jumamosi, Sheikh Kasim alionya kwamba Marekani inausaidia utawala wa Tel Aviv katika kutimiza ndoto yake ya kile kinachoitwa Israel kubwa zaidi. Kinachotokea Ghaza leo ni sehemu ya mpango wa Israel kubwa zaidi ambao unafuatiliwa kwa uungaji mkono kamili wa Marekani, amesema katibu mkuu wa Hizbullah akiashiria mpango wa Trump wa kusitisha mapigano Ghaza wenye nukta 20 ambao wakosoaji wanasema umepuuza hali halisi ya Wapalestina. Katibu mkuu wa Hizbullah amesisitiza kwa kusema, mpango wa Trump unaendana kabisa na maslahi ya Israel, ni mradi ambao wanataka kuupasisha kupitia siasa, kwa kuwa walishindwa kuufikia kupitia uchokozi na uhalifu. Shekh Kasim ameongeza kuwa kuiondoa Israel katikati ya ghadhabu iliyoenea duniani hasa kupitia Umoja wa Mataifa pamoja na misimamo ya watu wengi Marekani na katika nchi za Ulaya, ni sehemu nyingine ya mpango wa kupamba sura ya utawala huo. Mwanachuoni huyo wa Kiislamu nchini Lebanon amesema msafara kima wa kimataifa wa Sumud kutoka makumi ya nchi duniani kwenda kuvunja mzingiro wa Gaza umeonyesha kiwango cha kuporomoka Israel kimataifa kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Ivan Gil, waziri wa mambo ya nje wa Venezuela, amemtaja Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, kama muuaji sugu anayeendelea kuhujumu jitihada za kuhitimisha vita huko Ghaza. Agril amebainisha hayo katika ujumbe aliotuma katika ukurasa wake wa Telegramu ambapo alimtaja waziri mkuu wa utawala wa kizayuni kuwa ni mtenda jinai na muuaji sugu ambaye anakwamisha jitihada za kurejesha amani zinazoungwa mkono na nchi za Kiarabu na Kiislamu. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Venezuela ametaka kuheshimiwa kwa haki zote za wananchi wa Palestina na kufanikishwa njia ya kurejea salama wa Palestina katika ardhi zao kupitia mchakato wa uhakika wa amani. Waziri wa mambo ya nje wa Venezuela ameeleza haya huku Israel ikiendelea kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Makumi wa Palestina wameuawa shahidi katika mashambulizi mapya yaliyofanywa na Israel tangu jana Jumamosi. Ijumaa iliyopita, Hamas ilijibu pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la kusitisha vita huko Ghaza na kuafiki baadhi ya nukta za mapendekezo hayo na kutaka afanyike mazungumzo zaidi kujadili vipengele vingine vya mapendekezo ya Trump. Na wakfu wa Nelson Mandela, taasisi isiyo ya kiserikali iliyoanzishwa kwa ajili ya kumbukumbu kumbu ya rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini, imelaani vikali shambulio la utawala wa Israel dhidi ya msafara wa kimataifa wa meli nyingi wa Sumud uliokuwa ukielekea ukanda wa Ghaza na kutaka kuachiwa mara moja wanaharakati waliotekwa nyara na kuzuiliwa na askari wa majini wa Kizayuni. Wakfu wa Nelson Mandela umebainisha kwa wasiwasi mkubwa ripoti kwamba majeshi ya Israeli yamekamata boti zilizokuwa zimebeba wanaharakati kutoka nchi nyingi na misaada ya kibinadamu zikielekea Ghaza. Kama shirika lililopewa mamlaka ya kuhamasisha urithi wa Madiba kwa ajili ya kuundwa jamii zenye haki nchini Afrika ya Kusini na duniani kote, hatuwezi kukaa kimya wakati mipango ya kibinadamu inazuiwa na wakati wale wanaofanya kazi ya kuendeleza utu wa binadamu wanazuiliwa, umeeleza wakfu huo. Wakati huo huo msemaji wa chama mashuhuri cha upinzani nchini Afrika Kusini cha Economic Freedom Fighters EFF, Sinao Tambo, na pia amelaani kitendo hicho cha kijinai cha utawala haramu wa Israel. Utekaji nyara wa raia wa Afrika Kusini na jeshi la kigeni hauwezi kuvumiliwa, amesema Tambo na kuongeza kuwa ulimwenguni kote hasira zinaongezeka huku watu wa kawaida wakichoshwa na mapuuza na ukatili wa Israeli. Hakuna uchokozi wa kijeshi utakaozuia harakati za kimataifa za ukombozi wa Palestina, ameeleza mwanachama huyo wa EFF. Kabla ya hapo, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa siku ya Alhamisi alitaka kuachiwa mara moja wa Afrika Kusini na raia wengine wa kigeni wanaozuiliwa na jeshi la Israeli baada ya wanajeshi wa majini wa utawala huo haramu kushambulia msafara wa kibinadamu uliokuwa unaelekea Ghaza. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kisemacho, kutoka kwenye siasa hadi michezo, kutengwa Israel duniani kote kutokana na mauaji ya kimbari ya Gaza. Vita vya Gaza na jinai nyingine zinazofanywa na utawala ghasibu wa Israeli zimekabiliwa na msururu wa mashinikizo ya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni ambayo yameufanya utawala huo ghasibu kuwa taifa linalochukiwa na kukataliwa duniani. Katika ripoti iliyopewa jina la From diplomacy to soccer. Israel is becoming a pariah on the global stage, kanali ya habari ya Marekani ya CNN imechunguza ongezeko la kutengwa utawala huo katika nyanja za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kimichezo, na kusisitiza kwamba vita na mgogoro wa kibinadamu unaoendelea huko Ghaza umeongeza kasi ya utawala wa kizayuni ya kuwa utawala unaochukiwa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo kutengwa utawala wa Israel kumeongezeka baada ya kutangazwa operesheni ya ardhini katika mji wa Ghaza na shambulio lisilo la kawaida dhidi ya maafisa wa Hamas nchini Qatar. Kwa mujibu wa CNN, shutuma za kimataifa pia ziliongezeka baada ya kuchapishwa ripoti ya jopo huru la Umoja wa Mataifa, ambapo shirika hilo lilikiri kwa mara ya kwanza kwamba utawala wa Israel umefanya mauaji ya kimbari huko Ghaza. Kuhusiana na hilo CNN iliripoti kuwa Umoja wa Ulaya, ukiwa mshirika mkubwa zaidi wa kibiashara wa utawala wa Israel, umependekeza vikwazo vitakavyojumuisha kusitishwa sehemu ya makubaliano ya biashara huria. Nchi kadhaa za magharibi tayari zimeweka vikwazo dhidi ya watu binafsi, walowezi wa kizayuni na mashirika yanayounga mkono vurugu katika Ukingo wa Magharibi. Mfuko wa utajiri wa taifa wa Norwe, mfuko mkubwa zaidi wa uwekezaji duniani, umesimamisha baadhi ya vitega uchumi vyake katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu mwezi Agosti kutokana na hali mbaya ya kibinadamu huko Ghaza. Aidha, nchi kama vile Ufaransa, Italia, Uholanzi, Uhispania na Uingereza zimeuwekea utawala wa Israel vikwazo vya silaha kamili au sehemu. Ripoti hiyo inasisitiza kuwa hata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amelazimika kwa namna fulani kutengwa na ameonya kuwa hali hii inaweza kuendelea kwa miaka, na hata waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amelazimika kukiri kwa namna fulani kutengwa utawala huo haramu, na ameonya kuwa hali hiyo inaweza kuendelea kwa miaka, ingawa baadaye alijaribu kupunguza maneno yake. CNN inaandika kwamba maneno hayo yanaonyesha wasiwasi halisi juu ya matokeo ya kiuchumi na kijeshi. Kwa upande wa kiutamaduni na, na sanaa, CNN imeandika kwamba mwelekeo hupu ume, umeenea kwenye uwanja wa utamaduni na sanaa. Kanali za televisheni nchini Ireland, Uhispania na Uholanzi zimetangaza kwamba zitasusia mashindano ya the Eurovision Song Contest 2026 iwapo utawala wa Israel utashiriki. Huko Belgiji, maafisa wa tamasha la muziki walifuta tamasha moja la muziki likihusisha na uhusiano na serikali ya kijinai ya Tel Aviv. Katika tasnia ya filamu maelfu ya waigizaji na wakurugenzi wa Hollywood, akiwemo Olivia Colman, Emma Stone na Andrew Garfield wameahidi kutoshirikiana na taasisi za filamu za Israel. <muchas> Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza makala ya sayansi na teknolojia mpya, ambayo itafuatiwa na podkasti ya historia ya dunia, na kutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu haya ya usiku. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran. Jiji la Teheran wiki ya mwisho ya Septemba limekuwa mwenyeji wa Elecomp 2025 wa maonyesho makubwa na yenye ushawishi mkubwa zaidi nchini Iran yanayohusu teknolojia za elektroniki, kompyuta na biashara kwa njia ya mtandao au e-commerce. Elecomp ni kifupi cha electronic computer and e-commerce, yani electronic, computer na biashara ya mtandaoni. Maonyesho haya ya kimataifa ni miongoni mwa makubwa na kita ya kitaalamu zaidi yanayofanyika nchini. Lengo kuu la kuandaa maonyesho ya Elecomp ni kutoa jukwaa la huduma na bidhaa katika sekta ya kompyuta na teknolojia kila mwaka. Mafanikio ya hivi karibuni katika eneo la kompyuta na biashara ya mtandaoni ikiwemo vifaa, yani hardware na programu, yani software mbalimbali huonyeshwa katika maonyesho haya. Kimsingi, wadau na waendeshaji wa sekta hizi huwasilisha bidhaa zao kwa washiriki wenye nia ya kuwekeza au kushirikiana. Maonyesho ya kimataifa ya Elecomp 2025 yalifanyika kuanzia tarehe 25 hadi 28 Septemba katika ukumbi wa maonyesho ya kimataifa wa Teheran, na ni jukwaa bora kwa kufanikisha mazungumzo kati ya kampuni na wawekezaji ili kuanzisha ushirikiano mpya. Katika maonyesho haya kampuni kutoka nchi kadhaa ikiwemo Ujerumani, Hispania, Island, Denmark, China, Poland, Singapore, Hungary, Mexico na Korea Kusini eh, eh, yametoa huduma eh, na bidhaa zao kwa katika nyanja mbalimbali kama vile utengenezaji wa vifaa yani hardware production na programu au software, huduma za kielektroniki, mashine za ofisi, mtandao na mifumo ya taarifa, usalama wa mtandao na miundo ya networking, suluhisho za uh, kukabiliana na virusi vya kompyuta tovuti na blogu, kompyuta mpakato, yani laptops, tableti na simu za mkononi. Walioonyesha uh, bidhaa zao wameonyesha ubunifu wa hivi karibuni e, katika nyanja hizi kwa wageni wa heshima ambao wametembelea maonyesho hayo na pia wananchi wa kawaida ambao wanavutiwa na masuala ya teknolojia. Maonyesho haya ya 28 ya kimataifa ya Elecomp yalifunguliwa rasmi E, katika hafla iliyohudhuriwa na waziri wa mawasiliano na teknolojia ya habari TEHAMA nchini Iran, Mhandisi Saida Sattar Hashimi. Kwa mujibu wa ripoti ya idara ya mahusiano ya umma ya wizara ya TEHAMA, mara baada ya sherehe za ufunguzi, waziri alitembelea kumbi mbalimbali mbali za maonyesho, akipitia mabanda ya makampuni yanayojihusisha na sekta ya teknolojia ya habari, kampuni za startup, makampuni ya kitaalamu ya kisayansi yani knowledge based, biashara za kidijitali, pamoja na watoa huduma za mawasiliano za kisasa. Uzalishaji wa bidhaa ambazo wa msingi wake eh, ni elimu umepiga hatua kubwa nchini Iran. Eh, kutoka katika bidhaa bunifu za afya hadi kuboresha usahihi wa vifaa vya uchunguzi, kampuni moja inayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran imefanikiwa kutengeneza bidhaa za kibunifu zinazotumika katika tasnia mbalimbali, zikiwemo za vipodozi, nguo na plastiki. Hivi karibuni aina mpya ya nyenzo za msingi za bidhaa za usafi zimezalishwa katika soko la Iran na makampuni yanayoendeshwa kwa kutegemea msingi wa elimu na maarifa ya Iran. Moja ya vifaa hivi ni nanoparticles ya seleniamu di sulfit na marekebisho mapya ambayo yanazalishwa kwa fomu ya colloidal na hutumiwa katika sekta ya shampoo. Tofauti na poda za kawaida kwenye soko, fomu ya colloidal na vipimo vya nanomita vya bidhaa hii vimeongeza ufanisi wake kwa kiasi kikubwa. Kipengele hiki kimepunguza kiasi cha nyenzo hii kutumika katika mstari wa uzalishaji kwa moja ya tano. Nanoparticles hizi hutoa sifa muhimu za kuzuia uh, kuwashwa. Bidhaa nyingine mashuhuri ya kampuni hii ni suluhisho la disinfectant inayoitwa NanoCliania ambayo hutolewa kwa kutumia nanoparticles za fedha na oksidi ya zinki. Bidhaa hii ambayo pia imepokea kibali kutoka shirika la chakula na dawa la Iran inaweza kutumika kupaka mikono na sehemu nyingine za mwili kwa ajili ya kukabiliana na, na bakteria. Aidha, watafiti wa Iran wa wamefaulu katika kuzalisha na kupima protini mpya ya recombinant ambayo inaboresha kwa kiasi kikubwa unyeti na usahihi wa vifaa vya uchunguzi wa ugonjwa wa vimelea yaani toksokariasis. Mafanikio haya ya kisayansi yameweza kupelekea utambuzi wa haraka, sahihi na, na pia kwa wakati wa maambukizi haya, hususan kwa watoto na kuzuia wa madhara makali kama vile ukofu. Mhadhiri mwandamizi kutoka chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran ametangaza chanjo yenye akili mlemba kwa ajili ya kutibu saratani ya mapafu. Saratani ya mapafu ni miongoni mwa aina hatari zaidi za saratani duniani, na juhudi za kisayansi za kutafuta mbinu mpya na madhubuti za matibabu zinaendelea kwa kasi. Katika muktadha huu, Daktari Muhammad Husein Yazdi, mkuu wa kituo cha utafiti wa bioteknolojia katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran na mhadhiri mwandamizi katika kitivo cha farmasia cha Iran, amepiga hatua kubwa katika kutengeneza chanjo za kisasa dhidi ya saratani. Dr Azi alieleza kuwa chanjo hiyo ya kiubunifu imetengenezwa kwa kutumia teknolojia ya mrna pamoja na algorithimu za utabiri zinazotegemea akili mnemba au artificial intelligence. Mbinu hii huwezesha chanjo kubuniwa kwa usahihi mkubwa kulingana na vinasaba vya uvimbe wa kila mgonjwa. Ameongeza kuwa njia hii ya kiteknolojia inaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa muda wa utafiti na maendeleo na kufungua milango mipya ya tiba na kinga dhidi ya saratani ya mapafu kwa mtazamo wa Dkt. Yazdi, mojawapo ya sifa kuu za chanjo hii ni uwezo wake wa kutabiri kwa usahihi. Tofauti na chanjo za jadi zinazohitaji majaribio ya muda mrefu, chanjo hii mahiri hutumia deta za vinasaba uh, vya uvimbe wa mgonjwa pamoja na algoritimu za hali ya juu za akili mnemba ili kubaini wanaohitaji chanjo kabla ya kuanza majaribio ya kitabibu. Njia hii weza kuharakisha mchakato wa maendeleo ya chanjo kwa takribani asilimia tisini na kupunguza muda wa kubuni na kuandaa chanjo hiyo hadi wiki mbili au tatu. Daktari Yazdi amesisitiza kuwa ubinefishaji wa chanjo si tu kwamba unatoa fursa ya matibabu kwa wagonjwa wa saratani, bali pia unaweza kuwakinga kwa wale walio katika hatari. Sifa hii ya chanjo hii imeibalisha kutoka kuwa bidhaa ya kawaida hadi kuwa chombo cha kisasa katika tiba sahihi na kutoa matumaini ya mageuzi makubwa katika matibabu ya saratani ya mapafu. Na kwa kumalizia, ni kuwa shehena kuu ya satelaiti ya Nahidi mbili ya Iran ambayo ilizinduliwa mwezi Agosti kwa sasa inafanyiwa majaribio katika obiti. Shehena hiyo ina jukumu muhimu katika kuanzisha mawasiliano ya satelaiti kwa mujibu wa shirika la habari la Fars. Hassan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, amesema kwenye mahojiano maalum kwamba satelaiti ya mawasiliano ya Nahidi mbili e, imerushwa na hivi sasa iko katika hatua ya majaribio kwenye obiti katika anga za mbali. Ameendelea kusema mifumo midogo mingi imewashwa tayari, na kwa sasa shehena yake muhimu zaidi, yaani mfumo mdogo wa mawasiliano wa cuband na unafanyiwa majaribio. Mfumo huu unaruhusu mawasiliano ya kipimo data cha juu kuliko mawasiliano yote ya awali amesema. Majaribio mengi yameshafanywa kwenye hatua hii na zimebakia changamoto chache. Hasan Salarie, mkuu wa taasisi ya anga za juu ya Iran, pia amesema kinachofanyika kwa sasa ni taratibu za udhibiti wa satelaiti na uimarishaji wake tayari. Amesema taratibu za kuimarisha mzunguko wa obiti katika anga za mbali umeshafanywa na sasa satelaiti hiyo inafanyiwa majaribio yanayohusiana na uwezo wake. Akizungumzia maendeleo yaliyofikiwa kuhusu mradi huo, mkuu huyo wa shirika la anga la Iran amesema mchoro wa pili wa satelaiti umefanyiwa marekebisho muhimu hivi sasa kwa mujibu wa matokeo ya majaribio ya mfano wa kwanza, na mara tu mchakato huu utakapokamilika, uzinduzi wa muundo wa pili nao utaanza kushughulikiwa. Aidha, amesema masuala haya teknolojia ya teknolojia yanahitaji kurudiwarudiwa na kupitiwa mara kwa mara ili kufikia ufanisi wa hali ya juu. Na amesema teknolojia nyingi zitajaribiwa na kuimarishwa katika uzinduzi huo. Wachambuzi wa, wa masuala ya anga za juu wameitaja kama e, mafanikio makubwa katika miundombinu ya Irani ya mawasiliano ya angani kwa mara ya kwanza katika mfululizo wa satelaiti za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hidi mbili inatumiwa pia kama jukwaa la majaribio ya mifumo ya kuendesha kwa gesi ya kemikali na gesi moto, teknolojia zinazotumika kudhibiti mwelekeo sahihi wa satelaiti katika obiti katika anga za mbali. Kwa kuongeza ubunifu wake, satelaiti hiyo itafanya ufuatiliaji wa nafasi bila kutumia GPS bali itatumia data ya two line element TLE, mfumo sanifu wa kibunifu unaowezesha kufuatilia nafasi ya satelaiti kwa njia ya kujitegemea angani. Iran hivi sasa ni miongoni mwa nchi kumi duniani zenye uwezo mkubwa katika anga za juu, mafanikio ambayo yamepatikana kutokana na juhudi za zaidi ya miongo minne za wataalamu hapa nchini, na kwa hivyo Iran ina nafasi muhimu katika sekta hii, katika nchi chache zilizo na teknolojia hiyo. Nam, wapenzi wasikilizaji, mdo wetu tumemalizika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake mwala, kwaherini. Historia historia ya dunia. Hamjambo wasikilizaji wapendwa na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 22 ya podcast historia ya dunia ambayo leo inabeba kichwa cha maneno, Safari ya Almasi sehemu ya kwanza. Ni podcast ya historia ya dunia kumbukumbu -kumbu za India wafalme Aprili 6 mwaka 1850 meli ya Kiingereza Medea ilisafiri kutoka Bombay, bandari ya magharibi mwa India, kuelekea Uingereza kwa ajili ya majukumu ya siri. Kazi na majukumu ya Medea yalikuwa ya siri sana kiasi kwamba hata kamanda wa meli hakujua ilikuwa na majukumu gani. Ni abiria watatu tu waliojua siri ya safari hiyo: Lodi Dalhosi aliyekuwa gavana wa Uingereza nchini India mkewe na Kapteni Ramzi, afisa wa Uingereza ambaye siku zote alikuwa pamoja na amiri jeshi mkuu. Kazi na majukumu ya Dalhosi ilikuwa kusafirisha the Kuhinor, almasi kubwa zaidi duniani kutoka India hadi Uingereza. Almasi hiyo ilikuwa kwenye mfuko wa ngozi na mfuko huo ulikuwa umefichwa kwenye utando wa mkanda wa Lodi Dahlosi ambao ulishonwa kwa tabaka mbili za shali ya Kashmiri na ngozi ya mbuzi. Lodi Dahlosi hakuwahi kuvua mkanda huo kiunoni mwake hata kwa muda mfupi. Mbwa wawili wakubwa Baron na Banda walifuatana na Lodi Dahlosi wakati wote na walikuwa wakikaa kando ya kitanda chake wakati alipokuwa akilala. Awali pia alikuwa amesafirisha Kuhenur kutoka Lahore, jiji lililoko kaskazini mwa bara Hindi, hadi Bombei, safari iliyoandamana na wasiwasi na wahka mkubwa. Huko Bombei, almasi hiyo iliwekwa kwenye kisanduku kidogo cha chuma chenye kufuli ya chuma. Kisanduku hicho kilifungwa na kukazwa kwa mkanda, na ufunguo wake akapewa Luteni Kanali Maxon, mmoja wa maafisa walioaminiwa na gavana. Kisanduku hicho cha chuma kilifichwa kwenye mkoba uliofungwa kwa kufuli na ufunguo wake akakabidhiwa Kapteni Ramsey. Mkoba huo pia ulihifadhiwa kwenye sefu moja ya hazina ya Bombay hadi meli ya kivita ya Medea ilipotia nanga na bandarini kwa kutekwa Lahore mji mkuu wa jimbo la Punjab. Uingereza ilikuwa karibu imekamilisha operesheni ya kuikalia kwa mabavu India baada ya miaka 250 na, na sasa, Lodi Dalhosi, gavana wa India, alikuwa akielekea Uingereza kwa fahari na kifua juu, kuwasilisha almasi kubwa zaidi duniani kwa Malkia Victoria, mtawala wa wakati huo wa Uingereza. Meli Medea ilikuwa ikikata mawimbi ya bahari ya Hindi wakati kipindupindu kilipozuka na kuua mabaharia wawili. Meli hiyo ilipofika kisiwa cha Morishas, mojawapo ya visiwa vilivyotawaliwa na Uingereza katika bahari ya Hindi, ilitia nanga ufukweni kuchukua vifaa kama masurufu na mafuta, lakini wakazi wa kisiwa hicho ambao walikuwa wamepata habari kuhusu kuenea ugonjwa wa kipindupindu kwenye meli hiyo hawakumruhusu mtu yoyote kushuka, na walisisitiza kwamba nahodha anapaswa kuiondoa meli kisiwani humo mara moja. Nahodha hakuwa na nia ya kuondoa meli katika kisiwa cha Morishas bila ya kuchukua mahitaji ya chakula na mafuta. Hivyo wenyeji walimwomba gavana wa kisiwa hicho wazamishe meli Medea, lakini gavana wa Morishas alitambua kwamba Lodi Delhosi, gavana mkuu wa Uingereza huko India, alikuwa miongoni mwa abiria kwenye meli hiyo. Hivyo aliruhusu meli iendelee na safari iwapo gavana wa kisiwa hicho angekuwa na hofu na wasiwasi kuhusu ugonjwa wa kipindupindu kama hali ilivyokuwa kwa wananchi wengine wa Morishas, bila shaka kuhenur ingezamishwa chini kabisa ya kina cha bahari ya Hindi. Ikiwa njiani meli Medea ilikumbana na dhoruba kali iliyoitikisa meli kwa muda wa saa kumi na mbili ikirusha juu na chini ya bahari mashua mbili za kuokoa maisha zilijitenga kutoka kwenye sehemu ya meli na kuanguka baharini, na mabaharia wawili wakatupwa ndani ya mawimbi ya bahari na kusombwa na maji. Meli ya kivita Medea hatimaye iliwasili Portsmouth, Uingereza, Juni 29 mwaka 1850. Lordi Dalhossi alikwenda Buckingham Palace huko London Julai 3, na katika mkutano wa faragha alikabidhi rasmi almasi Koh-i-Noor kwa Malkia Victoria, almasi iliyokuwa na uzito wa karati 186, ambayo hakuna mtu aliyemjua mmiliki wake wa awali, nani aliipata kwa mara ya kwanza, wala sonara gani aliyeichonga. Ni almasi ambayo athari zake zilikuwa zimeonekana yapata miaka 350 kabla ya wakati huo ikapokezanwa kwenye mikono ya wafalme na nchi za India, Irani na Afghanistan na sasa ilikuwa mikononi mwa Waingereza. Mara ya kwanza almasi kuu inatajwa katika historia ni wakati Zahiruddin Muhammad Babur, mfalme wa kwanza wa Mughal, alipolitoa eneo la kaskazini mwa India. Babur alitokana na kizazi cha Timuri Lang, ambaye alivamia India na kuiteka Delhi mnamo mwaka 1526. Hazina ya vito vya masultani wa India ilikuwa imefichwa katika mji unaoitwa Agra. Babur alimtuma mwanaye Humayun na sehemu ya jeshi kuelekea Agra. Wakati Humayuni alipokaribia Agra, kundi la wazee wa mji lilitoka nje ya lango na kumsihi asiushambulie mji wao. Humayuni, ambaye alikuwa akijaribu kuzuia umwagaji wa damu, aliamuru askari wake kupiga kambi kwenye kuta za mji na kulinda milango yake ili mtu yoyote asiweze kutoka nje ya mji akiwa na vito kutoka kwenye hazina. Siku chache baadaye Humayun aliarifiwa kwamba mke na mtoto wa mtawala wa mji ambao walikuwa wakijaribu kutoroka wamekamatwa. Familia ya mtawala ilikuwa ikingoja amri ya Humayun na ilishangaa kumwona katika hali ya utulivu kamili. Humayun aliamuru waachiliwe huru. Mke wa mtawala alikabidhi vitu alivyokuwa navyo baada ya kuona ukarimu wa Humayun. Miongoni mwa vitu hivyo kulikuwa na almasi kubwa yenye uzito wa karati 186. Humayun alikabidhi almasi kwa baba yake Babur, na sonara aliyekuwa akihudumu katika kasri ya mfalme Babur alikadiria thamani ya almasi hiyo ya kipekee kuwa ni sawa na pesa zote zinazotumiwa duniani kwa siku mbili na nusu. Babur alirejesha almasi hiyo kwa Humayun kama zawadi, kwa sababu kama hangefuata sera ya amani, utulivu na suluhu, hatima ya almasi hiyo isingejulikana. kutekwa kwa maeneo ya kaskazini mwa India na Wagorokani, yaani kizazi cha Timur Langa, kulisadifiana na wakati Wareno walipofika kusini mwa India kwa njia ya bahari, na walikuwa wakitumia fursa ya hitilafu zilizojitokeza kati ya serikali ndogondogo za kieneo kwa ajili ya masilahi yao ya kisiasa na kiuchumi. Wareno hao walikuwa wakidai kwamba wamekwenda India kutafuta kundi la Wakristo waliokuwa wakiishi huko kwa karne nyingi, na pia kwa shabaha ya kununua viungo. Hakukuwapo Wakristo nchini India, lakini viungo vilipatikana huko kwa wingi, bidhaa ambayo kwa karne nyingi wafanya biashara wa Irani na Waarabu walikuwa wakisafirisha kutoka India hadi ufuo wa bahari ya Mediterania ambako waliuza kwa wafanyabiashara wa Venis waliosambaza viungo barani Ulaya. Wareno walitaka kuwaondoa wafanyabiashara hao wakati na kuwa wasafirishaji pekee wa viungo kuelekea Ulaya nzima. Kwa msingi huo, waliendelea kufanya jitihada za kuingia eneo la pwani ya kusini ya bara Hindi, na baada ya muda hatimaye waliteka bandari ya Bombei na pwani ambayo baadaye ilijengwa mji wa Madras. Meli za Uholanzi hatua kwa hatua zilianza kuelekea Asia. Waholanzi walitwaa maeneo ambayo hii leo yanaunda nchi ya Indonesia. Wareno na Waholanzi walielekeza mazingatio yao kwenye viungo vya Kihindi na hawakuwa na habari kuhusu almasi ya kipekee kama Kuhenur iliyokuwa mikononi mwa Humayun, mfalme wa pili wa utawala wa Mughal. Humayun hakuwa mtu wa vita au kutoa nchi nyingine zaidi. Alijishughulisha na burudani za maisha, lakini ukubwa wa ardhi iliyokuwa chini ya utawala wake ambao ulijumuisha zaidi ya mita za mraba milioni nne na maeneo bora yenye rutuba zaidi duniani ulimshawishi kila mtu yeyote kuimiliki. Mashuhuri zaidi kati ya watu hawa alikuwa Sher Shah, mtawala wa mojawapo ya mikoa ya mashariki mwa India unaojulikana kwa jina la Bihar. Katikati ya karne ya 16 Shere Shah alishambulia eneo la Humayuni mara mbili na hatimaye akamshinda. Humayun alilazimika kutoroka Delhi akiwa na familia na kundi la watumishi wake na kwenda Afghanistan na kisha Iran, akichukua tu Koh-i-Noor na vipande kadhaa vya rubi kutoka kwenye hazina yake. Watawala wa kieneo katika maeneo aliyopita Humayuni njiani wakati anakimbia Delhi waliogopa kumpa hifadhi. Hofu yao ilitokana na kumwogopa Sher Shah na iliwafanya wamwombe msamaha Humayun, mfalme aliyekuwa akitangatanga, na kuuaga msafara wake mdogo kwa kumpa maji na chakula tu. Mfalme asiye na kiti cha enzi wala taji, Humayun alikuwa amechoshwa na hali yake ya kuishi kama mkimbizi, hivyo aliamua kuwaruhusu wasaidizi wake waondoke, akatupilia mbali ndoto za ufalme na kuishi maisha ya upweke na ya watu wa kawaida na familia yake. Wakati Humayun alipokuwa akitafakari kuhusu mustakabali wake mweusi na wenye giza katika hali ya kukata tamaa, mpanda farasi aliyekuwa amechoka na kujawa na vumbi alifika kambini kwake. Alijongea na farasi wake kwenye hema la Humayun, akashuka na akaanguka chini mbele ya mfalme. Hakuwa mwingine ila Bayram Beg, kamanda shujaa na mwaminifu wa Humayun ambaye alitoweka baada ya vita vya mwisho na Sher Shah, na sasa baada ya miaka miwili alikuwa amerejea kwa mfalme wake. Wakati wa kurudi nyuma dhidi ya Sher Shah, Bairam Beg alipewa jukumu la kupambana na Sher Shah na askari wake hadi kambi ya mfalme ilipoondolewa kikamilifu kwenye uwanja wa vita. Mapigano hayo yalichukua muda mrefu na hakuweza kumpata mfalme baada ya kutoroka kutoka kwa Shershah. Bayrambeg alikuwa shujaa wa Kiirani ambaye miaka kadhaa kabla alisafiri kwenda India kwa matumaini ya kupata utajiri na alipanda cheo hadi nafasi ya kamanda wa jeshi kwa kupigana katika majeshi ya Babur na Humayun. Humayun alifurahi sana kumwona kamanda wake Bayrambeg. Alipendekeza kwa mfalme kwamba akimbilie hifadhi katika nchi yake Iran kwa sababu alikuwa na uhakika kwamba Shah Tahmasp mfalme wa pili wa kizazi cha Safavid angefurahia sana kukutana na mfalme Humayun. Kwa ushauri wa Bayram Beg, Humayun alikwenda Iran na kukutana na Shah Tahmasp huko Kazvin. Shah Tahmasp alipendekeza kwa Humayuni fikra ya kuwa mwislamu wa madhehebu ya Shia. Badala yake angempa Humayuni askari elfu kumi na mbili ili kurejesha kiti cha enzi na ufalme wake huko India. Humayuni alikubali na akasilimu. Shah aliamuru askari elfu kumi na mbili kuwa tayari kwa ajili ya kutumwa India. Humayun aliporudi kwenye makazi yake aliweka almasi kuhenur na vipande kadhaa vya rubi alivyokuwa navyo kwenye kisanduku kilichotengenezwa kwa magamba ya wanyama wa baharini na akampa Bayram Beg ili aipeleke kwa mfalme wa Iran. Humayun alipoona sura ya mshangao ya kamanda wake alisema, sitaki kuwa na deni kwa mfalme Shah Tahmaspe. Vito hivi vitafidia msaada wowote atakaonipa. Bayram Beg alirudi kwenye kasri la mfalme na kukabidhi kisanduku hicho kwa Shah Tahmasb. Mfalme alifungua kisanduku na alishangaa kuona almasi iliyokuwamo. Hakuwahi kuona jiwe lenye kung'aa kiasi hicho au kito kikubwa sana kama hicho hapo awali. Wahudumu wote wa kasri ya mfalme walikubaliana na Shah kwamba haiwezekani kukadiria bei ya kito hicho cha thamani kubwa alichokuwa amepewa. Shah alifunga kile kisanduku na kukiweka mfukoni mwake, hivyo akakubali zawadi ya Humayun. Kuhe Nur ilibakia Iran na Humayun akasafiri kuelekea India. Wanajeshi 12 wa Iran walimsaidia Humayun kumshinda Sher Shah huko Delhi kwa tabu na mashaka makubwa na kurudisha kiti cha ufalme, lakini almasi Kuhenur haikubakia muda mrefu nchini Iran. Katikati na kusini mwa India, licha ya kuwepo falme ndogo zilizotawanyika huku na kule, falme tano kubwa zaidi zilitawala sehemu za bara hilo watawala wa falme mbili kati ya hizo tano walikuwa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, na mwaka 1547 Burhan Nizamu, mfalme wa Ahmed Anagar, pia aliamua kubadili dini na kuwa mwislamu wa madhehebu ya Shia. Burhani Nizam aliamuru majina ya maimamu kumi na mbili kutoka kizazi cha mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa na jina la mfalme wa Iran yatajwe katika hutuba za swala na kwamba bendera ya kijani ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia ipandishwe juu ya kiti cha enzi. Wakati Shah Tahmasbe aliposikia habari hizi alifurahi sana kiasi kwamba aliamuru almasi Kuhe Nur, yaani mlima wa nuru, ipelekwe kama zawadi kwa Burhan Nizam Shah. Kuhe Nur ilirudi India lakini haikufika kwenye hazina ya mfalme wa Ahmed Nagar. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Mehtar Jamal aliagizwa na Shah Tahmasbe kupeleka zawadi hiyo kwa mfalme wa Ahmed Nagar, lakini aliingiwa na tamaa kuhusu thamani ya almasi hiyo kubwa na kuiuza kwa mfanya biashara asiyejulikana na kisha akatoweka zake. Si wakala wa Shah Tahmasba wala askari wa mfalme wa Ahmed Nagar walioweza kumpata Mehtar Jamal. Ilichukua karibu miaka 110 tangu wakati almasi Kuhe Nur ilipouzwa na kutoweka hadi iliporudishwa India. Hakuna aliyejua ni mara ngapi almasi hiyo ilinunuliwa na kuuzwa na kutoka mkono mmoja hadi mwingine. Katika muda huo wote haijabainika wazi ni hatima ya watu wangapi ilihusishwa na almasi hiyo, lakini safari ya kuhenur bado inaendelea. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo, historia ya dunia, umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yali ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio @irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mulia>